Jump to content

- - - - -

[เป็นไปตามคาด] วีระ-ราตรี เตรียมยื่นขออภัยโทษ

เขมร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
631 replies to this topic

#351 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 26 January 2012 - 10:07

ระหว่างบ้างหลักเขตตอนนี้ บ้างช่วงประเทศไทยก็ล้ำพื้นที่เข้าไปในเขมร ทำไม ไม่ออกมาเรียกร้องให้เขมรมั่งอ่ะ อยากรู้จริงๆ

อ้างรักชาติ ไม่ต้องการให้ประเทศไทยเสียดินแดนแม้แต่รารางนิ้วเดียว แต่ พื้นที่ที่กินเข้าไปในเขมรบ้างจุดไม่เป็นไรถูกป่ะ เราห้ามเสีย แต่เราต้องได้

คิดแบบนี้ แมร่งงงงง ก็เหมือน เมกา ชาติหมานิยม ตรูจ้องจะเอาเปรียบกับทุกชาติ สงสัยชาติไหนมีนิวเคลียร์ ก็ส่งทหารเข้าไปจัดการ

ยังไม่ฮาเท่าชอบอ้างว่าเขมรใช้แผนที่ 1:200000 ทำให้เสียดินแดน แต่พอเจอแผนที่ไทย 1:50000 แต่ดันไม่ถูกใจตัวเองก็ไม่ยอมรับอีก :lol: :lol: :lol:

เคยบอกด้วยเหรอว่าเขมรใช้แผนที่ 1-200000 แล้วทำให้เสียดินแดน ?
แค่ตั้งข้อสงสัยว่าถ้าเขมรเอาตรงนี้มาอ้างในการตกลงเขตแดนกันจะมีผลไม๊ ?

ปล.มีอะไรเพิ่มเติมมาต่อหลังตรุษจีน คุยกันให้หายสงสัยไปเลย

ไปถามแป๊ะลิ้มหรือเทพมณฑาเอาสิครับว่า แผนที่ 1:200000 ทำให้เสียดินแดนไหม
ถ้าบริเวณบ้านหนองจานนะ หากเขมรใช้ L7016 ปอยเปตของมันเอง เมื่อเทียบกับแผนที่ L7017 บ้านหนองแวงของเราเองจะได้เปรียบเขมรมันครับ แต่ถ้าเขมรมันใช้แผนที่บ้านหนองแวงของเรานะ ถนนศรีเพ็ญจะมีบางส่วนอยู่ในฝั่งเขมร และถ้าเขมรเอาแผนที่ที่เราทำขึ้นเองมาอ้างกับเราก็มีผลทันที เพราะมันเป็นหลักฐานที่เราทำเอง แต่ถ้าไทยจะแย้งด้วย L7018 กิ่ง อ.โคกสูง ก็หาทางตอบคำถามเขมรเอาละกันว่าทำไมเส้นเขตแดนถึงไม่เหมือนเดิม

อะไรของคุณ คุณคุยกับผมอยู่ คุณกล่าวหาผมผิดๆ แล้วคุณจะไปโยงถึงคนอื่นทำไม

#352 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 26 January 2012 - 10:19

ระหว่างบ้างหลักเขตตอนนี้ บ้างช่วงประเทศไทยก็ล้ำพื้นที่เข้าไปในเขมร ทำไม ไม่ออกมาเรียกร้องให้เขมรมั่งอ่ะ อยากรู้จริงๆ

อ้างรักชาติ ไม่ต้องการให้ประเทศไทยเสียดินแดนแม้แต่รารางนิ้วเดียว แต่ พื้นที่ที่กินเข้าไปในเขมรบ้างจุดไม่เป็นไรถูกป่ะ เราห้ามเสีย แต่เราต้องได้

คิดแบบนี้ แมร่งงงงง ก็เหมือน เมกา ชาติหมานิยม ตรูจ้องจะเอาเปรียบกับทุกชาติ สงสัยชาติไหนมีนิวเคลียร์ ก็ส่งทหารเข้าไปจัดการ

ยังไม่ฮาเท่าชอบอ้างว่าเขมรใช้แผนที่ 1:200000 ทำให้เสียดินแดน แต่พอเจอแผนที่ไทย 1:50000 แต่ดันไม่ถูกใจตัวเองก็ไม่ยอมรับอีก :lol: :lol: :lol:

เคยบอกด้วยเหรอว่าเขมรใช้แผนที่ 1-200000 แล้วทำให้เสียดินแดน ?
แค่ตั้งข้อสงสัยว่าถ้าเขมรเอาตรงนี้มาอ้างในการตกลงเขตแดนกันจะมีผลไม๊ ?

ปล.มีอะไรเพิ่มเติมมาต่อหลังตรุษจีน คุยกันให้หายสงสัยไปเลย

ไปถามแป๊ะลิ้มหรือเทพมณฑาเอาสิครับว่า แผนที่ 1:200000 ทำให้เสียดินแดนไหม
ถ้าบริเวณบ้านหนองจานนะ หากเขมรใช้ L7016 ปอยเปตของมันเอง เมื่อเทียบกับแผนที่ L7017 บ้านหนองแวงของเราเองจะได้เปรียบเขมรมันครับ แต่ถ้าเขมรมันใช้แผนที่บ้านหนองแวงของเรานะ ถนนศรีเพ็ญจะมีบางส่วนอยู่ในฝั่งเขมร และถ้าเขมรเอาแผนที่ที่เราทำขึ้นเองมาอ้างกับเราก็มีผลทันที เพราะมันเป็นหลักฐานที่เราทำเอง แต่ถ้าไทยจะแย้งด้วย L7018 กิ่ง อ.โคกสูง ก็หาทางตอบคำถามเขมรเอาละกันว่าทำไมเส้นเขตแดนถึงไม่เหมือนเดิม

อะไรของคุณ คุณคุยกับผมอยู่ คุณกล่าวหาผมผิดๆ แล้วคุณจะไปโยงถึงคนอื่นทำไม

ถ้าไม่เสียดินแดนจะใช้เขตแดนตามแผนที่เขมรตัดสินก็ไม่มีปัญหาสินะครับ แล้วทำไมคุณถึงได้มีปัญหากับแผนที่นี้ล่ะ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#353 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 26 January 2012 - 10:33

คุณบอกเองไม่ใช่รึว่าจุดสิ้นสุดในวีดีโอคือจุดที่อภิสิทธิ์ชี้ แล้วคุณก็บอกเองอีกว่าจุดนั้นล้ำ ถ้ามันไม่น่าเชื่อถือก็หาหลักฐานมาครับ

ก็จุดที่ชี้มันล้ำแล้วจะไม่ให้บอกว่าล้ำได้ไง แต่มันไม่น่าเชื่อถือ เหตุผลที่ไม่น่าเชื่อถืออธิบายไปแล้ว

คุณบอกว่าไม่รู้เรื่องแผนที่ ไม่รู้เรื่องพิกัดดาวเทียม พอคนอธิบายเรื่องนี้เลยไม่เข้าหัวคุณใช่ไหมครับ ทำให้คุณคิดว่าไม่น่าเชื่อถือ เพราะคุณไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
ที่อ้างพิกัดจากวีดีโอ เพราะเป็นหลักฐานจากที่คนไทยถ่ายเองว่าเดินไปไหนบ้าง และหยุดตรงจุดไหนครับ หรือคุณจะให้ใช้หลักฐานทางเขมรล่ะ
ส่วนเรื่องนำนักข่าวไปวัดพิกัดนะ บอกหน่อยสิครับ จะใช้อะไรเป็นเขตแดนตามหลักฐานของเราก่อน ถ้าเลยจุดนั้นก็ไม่ใช่อำนาจของรัฐบาลไทยที่จะให้นักข่าวเข้าไปครับ ต้องไปขอทางเขมรเอง

ผู้ที่มีข้อครหา ถูกสังคมจับตาดูอยู่ ออกมาให้หลักฐานฝ่ายเดียว
โดยที่ไม่มีฝ่ายอื่นสามารถตรวจสอบได้ว่าหลักฐานตรงนั้นเท็จจริงอย่างไร

คุณคิดว่ามันน่าเชื่อถือเหรอ ?

การชี้ไปที่จุดสีน้ำเงินแล้วบอกว่า ตรงนั้นคือจุดที่คนไทยถูกจับ
แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า จุดสีน้ำเงินคือจุดที่ถูกจับจริง ? คือจุดสิ้นสุดวีดีโอจริง ?

ถ้าเกิดบิดเบือน เช่น ชี้เลยจุดถูกจับจริงมาหน่อยแล้วใครจะรู้ ใครจะสามารถตรวจสอบได้ ?

ส่วนเหตุผลนั่นผมเดาเอาครับ ถ้าคุณอยากรู้ก็ไปถามเขมรเองครับว่าบิดเบือนทำไม

คุณเดาได้ใสซื่อมาก ส่วนผมคงไม่มีปัญญาไปถามเขมรหรอก
แต่ผมมีสมอง ผมสามารถใช้สติปัญญาพิจารณาเรื่องราว เหตุการณ์ต่างๆได้
จากเหตุผลต่างๆ องค์ประกอบต่างๆในกรณีนี้ และจากที่ผ่านๆมาผมรู้ว่าสันดานเขมรเป็นยังไง

ผมจึงเข้าใจว่าเขมรบิดเบือนทำไม

และที่คุณบอกว่ารัฐบาล ปชป บิดเบือนว่าจุดสิ้นสุดวีดีโอคนไทยล้ำ 55 เมตร ไม่ทราบว่าดูยังไงมีทราบ ตาบอดสีน้ำเงินหรือครับถึงได้ไม่เห็น ไอ้ 55 เมตรนะจุดสีแดงครับ แล้วจุดสีแดงของคุณมันจุดเดียวกับจุดสีน้ำเงินไหม

ตรงนี้เข้าใจคลาดเคลื่อน ขออภัย

5 คนไทยที่ถูกปล่อยออกมาไม่รู้เลยหรือครับว่าจุดที่ชี้ถูกต้องหรือไม่ ทนายเขมรฝ่ายจำเลยไม่คิดจะหาความจริงให้หรือครับ แล้วรู้อย่างไรว่าจุดสีน้ำเงินคือจุดถูกจับจริง คุณบอกว่าไม่รู้เรื่องแผนที่ ไม่รู้เรื่องพิกัดดาวเทียม ถ้าเป็นแบบนี้ต่อให้ไปยืนตามจุดสิ้นสุดวีดีโอ วัดระยะทาง ยิงพิกัดดาวเทียม แปลงลงแผนที่คุณก็บอกว่ารู้อย่างไรว่ามันคือจุดนี้จริง ๆ อยู่ดีเพราะคุณไม่เคยคิดจะศึกษาเรื่องแผนที่ เรื่องพิกัดดาวเทียมเลย ไม่ลองถามพวกพันธมิตรหรือครับว่าได้ตำแหน่งเหล่านี้มาอย่างไร แถมได้มาก่อนที่มาร์คมาออกทีวีอีก ในเมื่อคุณบอกว่าอีกฝ่ายตรวจสอบไม่ได้

แล้วตกลงคุณใช้อะไรเป็นเส้นเขตแดนไทยครับ บอกได้รึยัง แล้วไม่คิดจะบอกหน่อยหรือครับว่าเขมรบิดเบือนทำไมตามที่คุณเข้าใจ บิดเบือนแล้วได้ผลอะไรมากขึ้นกว่าการไม่บิดเบือนครับ ไม่บิดเบือนแล้วจะไม่ล้ำหรือครับ

Edited by Solidus, 26 January 2012 - 10:36.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#354 กรกช

กรกช

Posted 26 January 2012 - 10:42

ไสยศาสตร์อะไรของเอ็ง หัดอ่านบ้างซิเฟ้ย
เอ็งไม่เคยอ่านแล้วก็มามั่ว ยอมรับว่าเบื่อเอ็งมากๆ

ผมได้แสดงความมั่นใจในเหตุผลของผมไว้แล้วด้วยการแช่ง

เบื่อเหมือนกันอะ :lol: :lol: :lol: แช่ง แช่ง ไม่ใช่มนต์ดำ ไม่ใช่ไสยศาตร์ เหรอว่ะ หรือเอ็ง เรียกว่า เล่นของ

ขนาดบอกว่าให้ไปอ่านยังไม่ยอมอ่าน แถมยังโควทมาแค่สั้นๆแล้วคิดว่านั้นคือใช่ เหนื่อยใจกับเอ็งจริงๆ
ทีแรกข้าว่าอย่างนี้

" คนเราเกิดมาไม่นานก็ตาย ตายแล้วไปไหนก็ไม่รู้
ก่อนตายจะตายยังไงก็ไม่รู้ จะตายดีๆหรือตายแบบทรมานก็ไม่รู้

คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าคือสิ่งที่คนไทยสมัยนี้มองข้าม
ทั้งที่ไม่เคยมีคำสอนข้อไหนที่พิสูจน์ได้ว่าไม่เป็นจริง

ที่พูดถึงตรงนี้ก็เพราะอยากบอกว่า กฎแห่งกรรมมีจริง

ใครทำกรรมอะไรไว้ ก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้น ไม่ว่ากรรมดี หรือ ไม่ดี

ใครคิดคดทรยศชาติ สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรม
ใครที่สนับสนุน ปกป้อง พวกคิดคดทรยศชาติ

สักวันก็ย่อมได้รับผลกรรมนั้นเช่นกัน "

นี่คือการพุดตามเหตุผลของเรื่องกฎแห่งกรรม ไม่ใช่ไสยศาสตร์ใดๆ
แล้วมีสมาชิกแย้งมาอย่างนี้

" อ้อ แล้วถ้าที่น้องคิดน่ะมันผิด

น้องมีคำแช่งสำหรับพฤติกรรมอย่างน้องเตรียมไว้มั่งหรือเปล่า

หรือคำแช่งมันสองมาตรฐานเหมือนกัน "

ข้าก็เลยแสดงความบริสุทธิ์ใจ ว่าตามเหตุผลอย่างนี้

" เหตุผลของผมทั้งหมด สร้างความเสียหายให้กับ ปชป. ดังนั้น
ถ้า 7 คนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมร ผมก็ขอให้ตัวผมมีอันเป็นไป

แต่ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย ก็ขอให้อภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้องทุกคน มีอันเป็นไป

อย่างนี้คงแฟร์แล้วนะ "

การทำให้ผู้อื่นเสียหาย ย่อมได้รับผลกรรม

ถ้าปชป.ทำดี แต่ข้าไปบิดเบือนทำให้ปชป.เสียหาย ข้าก็ย่อมได้รับผลกรรม
ถ้าอภิสิทธิ์ และผู้เกี่ยวข้อง ไม่ปฎิบัติตามหน้าที่ บิดเบือนข้อเท็จจริง ก็ย่อมได้รับผลกรรม

การแช่งตรงนี้ เป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจ ไม่เกี่ยวกับเหตุผลเรื่องคนไทยถูกจับ
เป็นการคิดตามเหตุผลเรื่องกฎแห่งกรรม คือใครทำดี ทำไม่ดี ก็ย่อมได้รับผลตามนั้นอยู่แล้ว

ไม่ได้แช่งแบบไสยศาสตร์ ไม่ได้ไปแช่งให้คนดีมีอันเป็นไป

แล้วหลังจากนั้นข้าก็อยากให้คนอื่นแสดงความบริสิทธิ์ใจบ้าง
อยากรู้ว่าใครเชื่อในเหตุผลตัวเองจริงๆ หรือแค่หลอกตัวเองก็เลยบอกว่า

" ไม่ต้องแช่งตัวเอง แค่บอกว่า ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินไทย
ขอให้อภิสิทธิ์และผู้เกี่ยวข้องมีอันเป็นไป "

ซึ่งตรงนี้ก็ตามเหตุผลกฎแห่งกรรมเหมือนที่อธิบายไป

ทั้งที่คุยกันมาขนาดนี้ อ้างหลักฐานต่างๆนาๆ ก็น่าจะมั่นใจ
แต่ก็ไม่เห็นมีใครกล้าสักคน ได้แต่บ่ายเบี่ยงอ้างโน่น อ้างนี่

คงไม่ต้องบอกนะว่าข้าคิดยังไงกับตรงนี้

ถึงตรงนี้ก็หวังว่าเอ็งคงจะเข้าใจแล้วนะ

#355 กรกช

กรกช

Posted 26 January 2012 - 11:08

ถ้าไม่เสียดินแดนจะใช้เขตแดนตามแผนที่เขมรตัดสินก็ไม่มีปัญหาสินะครับ แล้วทำไมคุณถึงได้มีปัญหากับแผนที่นี้ล่ะ

คุณมากล่าวหาผม หาว่าผมบอกว่าแผนที่ 1-200000 ทำให้เสียดินแดน
ผมก็แย้งคุณว่าไม่เคยบอกอย่างนั้น แล้วคุณก็โยงไปที่สนธิ

ผมตอบคุณตรงนั้นเพื่อบอกอยากบอกว่า มันเกี่ยวอะไรกัน ?

ผมไม่เคยบอกว่าแผนที่ 1-200000 จะทำให้เสียดินแดน
หรือไม่ทำให้เสียดินแดน เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องMOU43

เมื่อไม่มีความรู้ ก็ไม่อยากพูด แต่การไม่พูด ไม่ได้หมายความว่าไม่คิด

ผมเคยชี้ให้เห็นข้อพิรุธต่างๆของการกอดMOU43กันอย่างเหนียวแน่ของไทยกับเขมร
รวมถึงการโกหกแบบหน้าด้านๆของอภิสิทธิ์เรื่องMOU43ให้ดูแล้ว

#356 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 26 January 2012 - 15:25

คิดว่า โพสต์คนสุดท้ายแล้วจะชนะหรือ?

MOU 43 ยังอยู่ อ่านก้ไม่อ่าน ทีมาร์คอยู่จะเป็นจะตาย
พอปูมา เงียบ เลียบปูทุกวัน "ให้โอกาสนายกปู" :)

เลียไข่แป๊ะเค็มๆ มันๆ จริงนะ

#357 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 26 January 2012 - 15:36

คุณมากล่าวหาผม หาว่าผมบอกว่าแผนที่ 1-200000 ทำให้เสียดินแดน
ผมก็แย้งคุณว่าไม่เคยบอกอย่างนั้น แล้วคุณก็โยงไปที่สนธิ

ผมตอบคุณตรงนั้นเพื่อบอกอยากบอกว่า มันเกี่ยวอะไรกัน ?

ผมไม่เคยบอกว่าแผนที่ 1-200000 จะทำให้เสียดินแดน
หรือไม่ทำให้เสียดินแดน เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องMOU43

เมื่อไม่มีความรู้ ก็ไม่อยากพูด แต่การไม่พูด ไม่ได้หมายความว่าไม่คิด

ผมเคยชี้ให้เห็นข้อพิรุธต่างๆของการกอดMOU43กันอย่างเหนียวแน่ของไทยกับเขมร
รวมถึงการโกหกแบบหน้าด้านๆของอภิสิทธิ์เรื่องMOU43ให้ดูแล้ว

ถ้าคุณไม่ได้ว่า 1:200000 ทำให้เสียดินแดนงั้นผมก็ขออภัย งั้นลองอธิบายตรงนี้หน่อยว่ากินพื้นที่เข้ามาของคุณหมายถึงอะไร

และที่ผมประนาม ปชป. เพราะปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว จับคนไทยในแผ่นดินไทย
หรืออย่างน้อยที่สุดก็เป็นพื้นที่ที่ยังตกลงกันไม่ได้ไปตัดสินติดคุก
เท่ากับเหมือนไปยอมรับว่าจุดที่ถูกจับคือแผ่นดินเขมร และที่สำคัญคือเขมรใช้แผนที่ 1-200,000 ตัดสิน

ทำให้กินพื้นที่ไทยเข้ามาอีก ถ้าวันใดวันหนึ่งเขมรเอาตรงนี้ไปอ้างกับศาลโลกจะทำอย่างไร ?

ในเมื่อ 1:200000 ไม่ทำให้เสียดินแดน แล้วมันจะกินพื้นที่ไทยเข้ามาอีกได้อย่างไรมิทราบ

สรุปว่าคุณไม่มีปัญหากับแผนที่นี้แล้วใช่ไหม ศาลเขมรจะใช้แผนที่นี้ตัดสินก็ไม่มีผลต่อเราใช่ไหม เพราะมันไม่ทำให้เสียดินแดนนี่ (เอาเฉพาะส่วนโนนหมากมุ่น ไม่ต้องไปพื้นที่อื่น) แล้วอีกอย่างคุณยก 1:200000 มาคุณเห็นแผนที่นี้แล้วรึยัง

แล้วไม่เคยอ่าน MOU43 แต่บอกว่ามีพิรุธนี่จินตนาการเอาเองรึครับ อย่าอ้างว่าไม่มีความรู้เลยครับ เนื้อหา MOU43 ก็มีให้อ่านกันเกลื่อน เสียเวลาสักนิดอ่านให้จบก็ได้แล้ว หรือว่าไม่คิดจะสนใจอ่านกันแน่

Edited by Solidus, 26 January 2012 - 15:56.

#358 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 26 January 2012 - 15:43

เส้นปฎิบัติการแต่ไม่ใช่เส้นเขตแดน ส.ส. พนิชบอกเอง
แล้วในเมื่อเป็นเส้นปฎิบัติการแล้วเขมรมีสิทธิ์อะไรฝ่ายเดียว จับคนไทยในเส้นปฎิบัติการไปตัดสินติดคุกโดยใช้มาตราส่วน 1- 200,000 ของเขมร ?

การที่เขมรใช้แผนที่ 1:200000 (ซึ่งยังไม่เห็นตรงส่วนโนนหมากมุ่น เห็นแต่ 1:50000)ไม่ทำให้ไทยเสียอะไร แล้วทำไมเขมรจะไม่มีสิทธิ์จับ แต่ถ้าไทยเสีย ก็เกิดเป็นพื้นที่ทับซ้อน ต่างฝ่ายต่างอ้างสิทธิตามแผนที่ของตนเอง

#359 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 26 January 2012 - 15:50

คิดว่า โพสต์คนสุดท้ายแล้วจะชนะหรือ?

MOU 43 ยังอยู่ อ่านก้ไม่อ่าน ทีมาร์คอยู่จะเป็นจะตาย
พอปูมา เงียบ เลียบปูทุกวัน "ให้โอกาสนายกปู" :)

ไม่อ่านนะดีแล้ว จะได้อาจว่าไม่มีความรู้ต่อไปเรื่อย ๆ ไงครับ

Edited by Solidus, 26 January 2012 - 15:57.

#360 กรกช

กรกช

Posted 27 January 2012 - 10:19

ตลกดี การพูดคุย อธิบายด้วยเหตุผล แต่ก็ยังมาเหน็บแนมแบบนั้น

แล้วนิสัย 2 มาตรฐานนี่แก้ไม่ได้จริงๆ ขนาดบอกไปครั้งหนึ่งแล้ว สงสัยความจำสั้น
ตรงนี้ถ้าคุณจะว่า ต้องว่าคนอื่นด้วย ไม่ใช่มาว่าผมคนเดียว

แล้วมุขแป๊ะน่ะ ขอบอกว่าน่าสะอิดสะเอียนจริงๆ
คนที่ว่า ปชป. ถ้าไม่ใช่เสื้อแดง ต้องสาวกแป๊ะเท่านั้นเหรอ ?

ทำไมความคิดมุมมองคุณคับแคบจัง

#361 กรกช

กรกช

Posted 27 January 2012 - 10:54

ถ้าคุณไม่ได้ว่า 1:200000 ทำให้เสียดินแดนงั้นผมก็ขออภัย งั้นลองอธิบายตรงนี้หน่อยว่ากินพื้นที่เข้ามาของคุณหมายถึงอะไร

และที่ผมประนาม ปชป. เพราะปล่อยให้เขมรมัดมือชกฝ่ายเดียว จับคนไทยในแผ่นดินไทย
หรืออย่างน้อยที่สุดก็เป็นพื้นที่ที่ยังตกลงกันไม่ได้ไปตัดสินติดคุก
เท่ากับเหมือนไปยอมรับว่าจุดที่ถูกจับคือแผ่นดินเขมร และที่สำคัญคือเขมรใช้แผนที่ 1-200,000 ตัดสิน

ทำให้กินพื้นที่ไทยเข้ามาอีก ถ้าวันใดวันหนึ่งเขมรเอาตรงนี้ไปอ้างกับศาลโลกจะทำอย่างไร ?

ในเมื่อ 1:200000 ไม่ทำให้เสียดินแดน แล้วมันจะกินพื้นที่ไทยเข้ามาอีกได้อย่างไรมิทราบ

สรุปว่าคุณไม่มีปัญหากับแผนที่นี้แล้วใช่ไหม ศาลเขมรจะใช้แผนที่นี้ตัดสินก็ไม่มีผลต่อเราใช่ไหม เพราะมันไม่ทำให้เสียดินแดนนี่ (เอาเฉพาะส่วนโนนหมากมุ่น ไม่ต้องไปพื้นที่อื่น) แล้วอีกอย่างคุณยก 1:200000 มาคุณเห็นแผนที่นี้แล้วรึยัง

แล้วไม่เคยอ่าน MOU43 แต่บอกว่ามีพิรุธนี่จินตนาการเอาเองรึครับ อย่าอ้างว่าไม่มีความรู้เลยครับ เนื้อหา MOU43 ก็มีให้อ่านกันเกลื่อน เสียเวลาสักนิดอ่านให้จบก็ได้แล้ว หรือว่าไม่คิดจะสนใจอ่านกันแน่

ตรงนี้คือการตั้งข้อสงสัย ผมไม่ได้ไปบอกว่าแผนที่นั้นทำให้เสียดินแดน

ที่ตั้งข้อสงสัย เพราะแผนที่ 1-200000 มันกินพื้นที่เข้ามา
ถ้าเป็นแผนที่ไทยล้ำ 55 เมตร แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร

ผมก็ตั้งข้อสงสัยว่า ถ้าการตกลงเขตแดนกันแล้วเขมรเอาตรงนี้มาอ้างจะมีผลหรือเปล่า ?

และประเด็นนี้คุยกับสมาชิกท่านหนึ่งไปแล้ว และท่านนั้นยืนยันว่าการมี MOU43 ไม่ทำให้สียดินแดน
ผมก็รับฟัง เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง MOU43 แต่ผมก็จะรอดูต่อไป

ส่วนเรื่องผมไม่เคยอ่าน MOU43 น่ะ ก็เพราะอ่านไปผมก็ไม่รู้จริงอยู่ดีว่าทำให้ไทยเสียดินแดนหรือเปล่า ?
เพราะขนาดคนมีความรู้ตรงนั้นยังคิดไม่เหมือนกัน แล้วอย่างผมเองจะมีปัญญาอะไร

คุณอ่านแล้วคุณรู้จริงเหรอว่าทำให้เสียดินแดนหรือเปล่า ?

ส่วนที่ชี้ให้เห็นข้อพิรุธน่ะ เพราะมันน่าสงสัย

ฮุนเซนถึงกับอยู่ไม่ติดต้องไปฟ้อง UN เพียงแค่เข้าใจผิดคิดว่าไทยยกเลิก MOU43

นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง

แล้วสันดานฮุนเซนเป็นยังไง ? ถ้าตรงนั้นไม่มีผลประโยชน์กับเขา จะออกอาการขนาดนั้นไม๊ ?

นายกรัฐมนตรีของประเทศไทยโกหกหน้าด้านๆออกสื่อ ว่าฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43

นายกรัฐมนตรีของประเทศไทยเอาบทความของ ดร.สมปอง สุจริตกุล ไปบิดเบือน
โกหกหน้าด้านๆว่า ศ.ดร.สมปอง ก็เห็นด้วยกับรัฐบาล โดยเฉพาะในเรื่องแผนที่ระวางดงรัก
ทั้งที่บทความดังกล่าวได้เขียนเตือนให้เห็นถึงโทษที่จะเกิดจากทั้ง MOU43

รวมไปถึงบันทึกข้อตกลง JBC สามฉบับ

การตั้งข้อสงสัยจากสิ่งที่เกิดขึ้นจริงถ้าคุณเรียกว่าจินตนาการ
แล้วถ้าการที่ฮุนเซนออกอาการขนาดนั้น
และนายกรัฐมนตรีของประเทศโกหกแบบหน้าด้านๆถึง 2 ครั้ง

คนที่ไม่สงสัยอะไรเลย ควรจะเรียกว่าอะไรดี ?

#362 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

Posted 27 January 2012 - 11:43

หลักฐานกุไม่มี
กุแค่เป็นคนขี้สงสัย
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#363 โคนัน

โคนัน

Posted 27 January 2012 - 11:58

นายกรัฐมนตรีของประเทศไทยเอาบทความของ ดร.สมปอง สุจริตกุล ไปบิดเบือน
โกหกหน้าด้านๆว่า ศ.ดร.สมปอง ก็เห็นด้วยกับรัฐบาล โดยเฉพาะในเรื่องแผนที่ระวางดงรัก
ทั้งที่บทความดังกล่าวได้เขียนเตือนให้เห็นถึงโทษที่จะเกิดจากทั้ง MOU43

รวมไปถึงบันทึกข้อตกลง JBC สามฉบับ

การตั้งข้อสงสัยจากสิ่งที่เกิดขึ้นจริงถ้าคุณเรียกว่าจินตนาการ
แล้วถ้าการที่ฮุนเซนออกอาการขนาดนั้น
และนายกรัฐมนตรีของประเทศโกหกแบบหน้าด้านๆถึง 2 ครั้ง

คนที่ไม่สงสัยอะไรเลย ควรจะเรียกว่าอะไรดี ?

1 .สิ่งที่เกิดขึ้นจริง ก็ไอ้สมปอง ที่อ้างเป็นผู้เชี่ยวชาญ อ่านเอกสาร 5 หน้า ของ MOU43 ใช้เวลาถึง 10 ปี ถึงออกมาเห่าว่า mou43 ทำให้เสียดินแดน
ใช้เวลา 10 ปี ในการอ่าน แล้วพึ่งมาบอกว่า MOU43 ทำให้เกิดโทษ ทั้งที่สมัยชวน ไอ้คนนี้มันก็ไม่เคยค้านอะไร อย่าอ้างเลยว่ะเป็นผู้เชี่ยวชาญ

เอ็งไม่สงสัยมั่งหรือ ว่าไอ้สมปองตัวนี้ มันเป็นนักวิชาการ กำมะลอหรือเปล่า :angry: :angry: :angry:

2. สิ่งที่เกิดขึ้นจริง เอ็งไม่สงสัยหรือว่า ทำไมเวลา 193 วันของ พธม มีทั้งคลิปเป็นหลักฐานว่า ทั้งสาวปาน พิธีกร หน้าเวทีหลายคน ยอมรับวิธีตามใน MOU43 แต่พอ มาร์คเป็นนายก MOU43 ฉบับเดียวกัน กับที่สาวกเหลือง ยอมรับในการใช้งานในตอน 193 วัน กลับเปลี่ยนมาบอกว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดน ได้หน้าตาเฉย

Edited by โคนัน, 27 January 2012 - 12:01.

#364 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 27 January 2012 - 12:03

ตรงนี้คือการตั้งข้อสงสัย ผมไม่ได้ไปบอกว่าแผนที่นั้นทำให้เสียดินแดน

ที่ตั้งข้อสงสัย เพราะแผนที่ 1-200000 มันกินพื้นที่เข้ามา
ถ้าเป็นแผนที่ไทยล้ำ 55 เมตร แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร

ผมก็ตั้งข้อสงสัยว่า ถ้าการตกลงเขตแดนกันแล้วเขมรเอาตรงนี้มาอ้างจะมีผลหรือเปล่า ?

และประเด็นนี้คุยกับสมาชิกท่านหนึ่งไปแล้ว และท่านนั้นยืนยันว่าการมี MOU43 ไม่ทำให้สียดินแดน
ผมก็รับฟัง เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง MOU43 แต่ผมก็จะรอดูต่อไป

ส่วนเรื่องผมไม่เคยอ่าน MOU43 น่ะ ก็เพราะอ่านไปผมก็ไม่รู้จริงอยู่ดีว่าทำให้ไทยเสียดินแดนหรือเปล่า ?
เพราะขนาดคนมีความรู้ตรงนั้นยังคิดไม่เหมือนกัน แล้วอย่างผมเองจะมีปัญญาอะไร

คุณอ่านแล้วคุณรู้จริงเหรอว่าทำให้เสียดินแดนหรือเปล่า ?

ส่วนที่ชี้ให้เห็นข้อพิรุธน่ะ เพราะมันน่าสงสัย

ฮุนเซนถึงกับอยู่ไม่ติดต้องไปฟ้อง UN เพียงแค่เข้าใจผิดคิดว่าไทยยกเลิก MOU43

แล้วสันดานฮุนเซนเป็นยังไง ? ถ้าตรงนั้นไม่มีผลประโยชน์กับเขา จะออกอาการขนาดนั้นไม๊ ?

นายกรัฐมนตรีของประเทศไทยโกหกหน้าด้านๆออกสื่อ ว่าฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43

กินพื้นที่ไทยเข้ายังไม่เรียกว่าเสียดินแดนอีกหรือครับ :lol: :lol: :lol: และตรงไหนที่สงสัยมิทราบ คุณประณาม ปชป เรื่องนี้เลยไม่ใช่หรือครับ คุณบอกเองไม่ใช่หรือครับว่าจับคนไทยในแผ่นดินไทย คุณบอกเองนะครับว่าที่สำคัญคือเขมรใช้แผนที่ 1-200,000 ตัดสินทำให้กินพื้นที่ไทยเข้ามาอีก แต่คุณกลับไม่ได้นึกว่าแผนที่ 1:50000 ของไทยเองที่เป็นฝ่ายกินพื้นที่เขมรเข้าไปเอง ไปลองเทียบเอาเองว่าเส้นเขตแดนในแผนที่ L7017 บ้านหนองแวงกับเส้นเขตแดน L7018 กิ่ง อ.โคกสูง ว่าต่างกันแค่ไหน ไม่ทราบคุณใช้เกณฑ์อะไรวัดถึงได้บอกว่ามันกินพื้นที่ไทยกันครับ แต่ถ้าคุณไม่รู้ว่าแผนที่ 1:200000 จะทำให้เสียดินแดนหรือไม่ ก็น่าบอกแค่เขมรใช้แผนที่ 1-200,000 ตัดสิน ถ้าวันใดวันหนึ่งเขมรเอาตรงนี้ไปอ้างกับศาลโลกจะทำอย่างไร ? ก็พอแล้ว ทำไมถึงได้บอกว่ากินพื้นที่ไทยเข้ามาได้มิทราบ

เรื่อง MOU43 นะมันมีทั้งที่ทำให้เสียดินแดนและที่ได้ดินแดน(ตามแผนที่ที่ไทยใช้)ครับ และการปักปันเขตแดนมันก็มีส่วนได้ส่วนเสียอยู่แล้วครับ ไม่เชื่อลองไปดูไทยกับมาเลย์ได้เลยครับ ทำกันจะเสร็จแล้ว ไทยเสียดินแดนไปบางส่วน ทำไมไม่ประท้วงบ้างล่ะครับ หรือไทยกับลาว อย่างภูชี้ฟ้าเป็นของลาวบางส่วนนะครับ (ส่วนที่ชอบไปถ่ายรูปกันนั่นแหละ) ไทยชอบอ้างสันปันน้ำตามสนธิสัญญาสยาม ฝรั่งเศส แต่กับไม่สนใจซะเอง :lol: :lol: :lol:

และที่คุณว่านายกรัฐมนตรีของประเทศไทยโกหกหน้าด้านๆออกสื่อ ว่าฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43 งั้นถามหน่อยว่า MOU เป็นเรื่องทวิภาคีใช่หรือไม่ และฮุนเซนมีการประกาศไม่ยอมเจรจาแบบทวิภาคีกับไทยใช่หรือไม่
ที่ฮุนเซนมันกอดไว้นะ ดูแล้วมันเน้น MOU 2543 ข้อ 8 มากกว่าข้อ 1 ซะอีก

แล้วมาร์คโกหกเรื่องบทความ ดร.สมปองเกี่ยวอะไรที่โนนหมากมุ่นมิทราบ ยกเรื่องแผนที่ระวางดงรักมาก็ดีแล้วครับ ลองบอกหน่อยสิว่าแผนที่นี้เป็นแผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดนของคณะกรรมการปักปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีนซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ. 1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี 1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศสหรือไม่

คนที่ไม่สงสัยอะไรเลย ควรจะเรียกว่าอะไรดี ? นั่นสิครับ ไม่หาสาเหตุก่อนหรือครับว่าทำไมถึงไม่สงสัย อ่านเนื้อหารายละเอียดครบแล้วไม่สงสัยหรือสงสัยก็ว่าไปอย่าง แต่ไม่รู้รายละเอียดเอาแต่จินตนาการตามความรู้ของตัวเองที่ไม่ยอมรับเพิ่มเมื่อคนอื่นอธิบาย แล้วยังสงสัยต่อนี่เรียกว่าอะไรดีครับ

เรื่องมาร์คโกหก ผมไม่มีความจำเป็นต้องแก้ให้ครับ แต่ถ้ามาร์คพูดจริง ตรงกับข้อมูลที่ผมมีผมก็อธิบายให้ แต่จะเข้าหัวคุณที่เปรียบเหมือนน้ำเต็มแก้วหรือไม่ก็เรื่องของคุณ เพราะผมถือว่าเป็นการอธิบายให้คนอื่นที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ด้วย

ไหน ๆ ก็พูดเรื่องมาร์คโกหกแล้ว ผมแถมเรื่องที่มาร์คโกหกให้อีกเรื่องแล้วกัน คุณจะได้ด่ามาร์คต่อแถมมีหลักฐานยืนยันด้วย

เรื่องที่บอกว่าที่นายเบอยู่ตรงนี้นะมันโกหกชัด ๆ :lol: :lol: :lol:

ทำไมถึงโกหกนะเหรอ ก็เพราะหลักเขตปัจจุบันมันเคลื่อนจากที่เดินนะสิ ลองดูตำแหน่งหลักเขตที่ 46 ในแผนที่ L7017 บ้านหนองแวงที่ทำขึ้นก่อนเขมรอพยพกับ L7018 กิ่ง อ.โคกสูงที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แล้วเทียบกับตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันที่มาร์คมันชี้เอาว่ามันตำแหน่งเดียวกันไหม

Edited by Solidus, 27 January 2012 - 12:04.

#365 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 27 January 2012 - 12:05

หลักฐานกุไม่มี
กุแค่เป็นคนขี้สงสัย

ขนาดแค่สงสัยถึงกับต้องประณามเลยนะครับ :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 27 January 2012 - 12:05.

#366 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 27 January 2012 - 12:11

จุดยืนที่เหนือกว่า

ในระยะหัวเลี้ยวหัวต่อซึ่งฝ่ายบริหารกำลังจะเสนอรายงานของ JBC ไทย-กัมพูชา เพื่อให้ฝ่ายนิติบัญญัติอันได้แก่รัฐสภาไทยรับรองให้ความเห็นชอบนั้น ข้าพเจ้าขอตั้งข้อสังเกตว่า เอกสารดังกล่าวได้ซ่อนเงื่อนงำอันจะนำมาซึ่งความสูญเสียอย่างร้ายแรงของ ประเทศชาติ โดยสุ่มเสี่ยงต่อการหยิบยื่นดินแดนไทยทั้งหมดในบริเวณเขาบรรทัดซึ่งกำหนดให้ เส้นสันปันน้ำเป็นเส้นแบ่งเขตธรรมชาติตามความตกลงระหว่างไทยกับฝรั่งเศสใน อนุสัญญา ค.ศ. ๑๙๐๔ และได้มีการยืนยันโดยสนธิสัญญา ค.ศ. ๑๙๐๗

ข้าพเจ้าขอย้ำอีกครั้งว่าการปักปันเขตแดนไทย-กัมพูชานั้น ได้กระทำเสร็จสิ้นไปแล้วทุกขั้นตอนโดยคณะกรรมการปักปัน เขตแดน ๒ ชุด ในการประชุมกรรมการชุดแรกในปี ค.ศ. ๑๙๐๕-๑๙๐๖ และในปี ค.ศ. ๑๙๐๗ กรรมการชุดที่สองได้ปักหลักเขตไว้เป็นที่เรียบร้อย โดยฝ่ายไทยได้เสียดินแดนเพิ่มเติม จากเดิมที่ทะเลสาบเป็นของไทยตั้งแต่แม่น้ำโรลูออส (สตรึง โรลูออส) และครึ่งหนึ่งของทะเลสาบ รวมทั้งเสียมราฐ พระตะบอง และศรีโสภณ

ในปี ค.ศ. ๑๙๐๗ คณะกรรมการชุดที่สองได้ยืนยันเขตแดนธรรมชาติโดยใช้สันปันน้ำตามที่ได้ตกลง กันเมื่อปี ค.ศ. ๑๙๐๔ ตลอดแนวทิวเขาบรรทัด (เขาดงรัก) ๑๙๕ กิโลเมตร ตั้งแต่ช่องบกถึงช่องสะงำ และได้ปักหลักเขตแดนเป็นที่เรียบร้อยตั้งแต่หลักที่ ๑ ที่ช่องสะงำจนถึงหลัก ๗๓ ที่หาดเล็ก เดิมใช้หลักไม้ (ค.ศ. ๑๙๐๗) ต่อมาได้เปลี่ยนเป็นหลักหินเมื่อปี ค.ศ. ๑๙๑๘ รวมทั้งสิ้น ๗๓ หลัก เป็นระยะทาง ๖๐๓ กิโลเมตรโดยประมาณ กับบริเวณสันปันน้ำ ๑๙๕ กิโลเมตรซึ่งเป็นเขตแดนธรรมชาติที่ไม่จำเป็นต้องปักหลัก รวมทั้งสิ้น ๗๙๘ กิโลเมตร

หลัก ๗๓ ซึ่งเป็นหลักเขตสุดท้ายมีความสำคัญเป็นอย่างยิ่ง คณะกรรมการปักปันได้ยึดถือตามพิกัดที่เล็งจากยอดเขาสูงสุดที่เกาะกูดมายัง ชายทะเลในอ่าวไทยทางทิศตะวันออกเป็นหลักเขตที่ ๗๓ ตามรายงานปรากฏว่าฝ่ายฝรั่งเศสได้ขอให้เลื่อนไปอีกเล็กน้อยเนื่องจากหลักที่ ๗๓ ซึ่งกำหนดไว้เดิมอยู่กลางหมู่บ้านของชาวกัมพูชา ไทยก็อนุโลมโดยขยับหลักที่ ๗๓ พอให้พ้นบริเวณดังกล่าว ฉะนั้น การปักปันเขตแดนและปักหลักเขตที่แน่นอน (demarcation) จึงแล้วเสร็จเป็นที่เรียบร้อยตั้งแต่ ปี ค.ศ. ๑๙๐๘

เพราะฉะนั้น เมื่อเขตแดนระหว่างไทยกับฝรั่งเศสก่อนที่จะเป็นประเทศกัมพูชา แล้วเสร็จมากว่า ๑๐๓ ปีแล้ว จึงไม่มีปัญหาเรื่องการปักปันหลงเหลืออยู่อีกต่อไป คณะกรรมการ JBC และ GBC ก็ไม่ใช่ “กรรมการปักปันเขตแดน” แต่เป็นเพียงคณะกรรมการ “ตรวจสอบ” หลักเขตแดนที่อาจชำรุดหรือสูญหายไปตามกาลเวลา อนึ่ง ในบริเวณ ๑๙๕ กิโลเมตรที่ใช้สันเขาหรือสันปันน้ำเป็นเครื่องแสดงเขตแดนนั้น เนื่องจากสันปันน้ำเป็นหินธรรมชาติที่ชัดเจนและไม่มีวันเสื่อมสลาย จึงไม่มีปัญหาหรือข้อสงสัยหลงเหลืออยู่ทั้งฝั่งไทยและฝั่งฝรั่งเศสหรือผู้ สืบสิทธิ์คือกัมพูชา

ปัญหาที่ตามมาคือ MOU 43 ซึ่งเป็นมหันตโทษต่อประเทศชาติ เนื่องจากเอกสารดังกล่าวมีเงื่อนงำซ่อนเร้นและหมกเม็ดแผนที่ระวางดงรัก ๑: ๒๐๐,๐๐๐ จัดทำโดยฝรั่งเศสฝ่ายเดียวในปี ค.ศ. ๑๙๐๗ ในนามคณะกรรมการผสมสยาม-ฝรั่งเศสโดยไทยมิได้มีส่วนร่วม ฝรั่งเศสได้รวมดินแดนในมลฑลบูรพา กล่าวคือ พระตะบอง เสียมราฐ และศรีโสภณ ไว้ล่วงหน้าในแผนที่ดังกล่าว และจัดพิมพ์ขึ้นที่กรุงปารีสเมื่อเดือนมิถุนายน ค.ศ. ๑๙๐๘ ก่อนที่คณะกรรมการปักปันชุดที่สองปักหลักเขตแดนแล้วเสร็จ แผนที่ฉบับนี้เป็นผลงานของเจ้าหน้าที่ฝรั่งเศสด้วยวิธีการลากเส้นเขตแดนตาม ใจชอบโดยไม่คำนึงถึงข้อเท็จจริงและข้อบทแห่งสนธิสัญญา จึงผิดเพี้ยนจากเส้นเขตแดนที่แท้จริงและขาดความชอบธรรมอย่างสิ้นเชิง

อนึ่ง แผนที่ระวาง ๑:๒๐๐,๐๐๐ นั้น ศาลยุติธรรมระหว่างประเทศในคดีปราสาทพระวิหารมิได้วินิจฉัยความถูกต้อง เนื่องจากเป็นประเด็นนอกเหนือคำฟ้องเดิมของกัมพูชาซึ่งจำกัดเฉพาะตัวปราสาท และพื้นที่ที่ตั้งของปราสาท แผนที่ ๑:๒๐๐,๐๐๐ เป็นเพียงแผนที่ผนวก ๑ ต่อท้ายคำฟ้องของกัมพูชา เมื่อกัมพูชาพยายามขยายคำฟ้องโดยร้องขอให้ศาลพิจารณาสถานภาพของแผนที่ผนวก ๑ และความถูกต้องของเส้นเขตแดนบนแผนที่ดังกล่าว ศาลจึงไม่พิจารณา แต่ถึงกระนั้นก็ตาม ผู้พิพากษา ๓ ท่านยังได้วินิจฉัยในคำพิพากษาแย้ง และอีก ๑ ท่านในคำพิพากษาเอกเทศว่าแผนที่ดังกล่าวไม่ถูกต้องด้วยเหตุผลทางภูมิศาสตร์ คำพิพากษาแย้งและเอกเทศนั้น ตามหลักกฎหมายระหว่างประเทศเป็นส่วนหนึ่งของคำพิพากษา หาใช่เพียงความเห็นดังที่หลายท่านเข้าใจ และเป็นการยืนยันว่าแผนที่นั้นผิด ไทยน่าจะใช้ความผิดพลาดของแผนที่ ๑:๒๐๐,๐๐๐ ให้เป็นประโยชน์โดยเปิดเผยและตอกย้ำให้เป็นที่ทราบทั่วกันในทุกเวทีทั้งใน และนอกประเทศ

อย่างไรก็ตาม แม้ไทยจะต้องเปลี่ยนแปลงอาณาเขต ไม่ว่าโดยเสียดินแดนทางบกเพิ่มเติมอีกกี่ล้านไร่ หากหลักเขตที่ ๗๓ ยังคงเดิม ไม่มีการเคลื่อนย้ายหรือรื้อถอน ความผิดพลาดของแผนที่ทางบกหาได้กระทบกระเทือนเขตแดนทางทะเลแต่ประการใด เขตแดนทางทะเลของไทยไม่มีพื้นที่ทับซ้อนระหว่างไทยกับกัมพูชา เพราะเส้นเขตแดนที่กัมพูชากำหนดขึ้นโดยลากเส้นจากหลักเขตที่ ๗๓ ผ่านเกาะกูดนั้น เป็นเส้นที่ปราศจากหลักเกณฑ์ทางกฎหมาย ปัญหาเรื่องพื้นที่ทับซ้อนทางทะเลในอ่าวไทยจึงไม่มี ไทยมิบังควรยอมรับเส้นเขตแดนไม่ว่าทางบกหรือทางทะเลที่กัมพูชาลากขึ้นโดย พลการ เพราะการกระทำดังกล่าวจะเป็นการหยิบยื่นแผ่นดินไทยให้ผู้รุกรานโดยปราศจาก การต่อสู้ทั้ง ๆ ที่หลักฐาน ข้อเท็จจริงและอำนาจต่อรองทั้งหมด รวมทั้งกำลังทหารที่เหนือกว่าอยู่ในมือ

ศาสตราจารย์ ดร.สมปอง สุจริตกุล
๑๘ มีนาคม ๒๕๕๔

ถามตรงนี้เลยว่าแผนที่ระวางดงรักเป็นแผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดนของคณะกรรมการปัก ปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีนซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ. 1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี 1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศสหรือไม่ ถ้าไม่แล้วมันจะขัดกับ MOU 43 หรือไม่

#367 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 27 January 2012 - 23:05

ว่าจะไม่สนแล้วแต่ขอหน่อยนึงละกัน

ที่บอกว่า ฮุนเซนถึงกับอยู่ไม่ติดต้องไปฟ้อง UN เพียงแค่เข้าใจผิดคิดว่าไทยยกเลิก MOU43
คุณเลยตีความว่า MOU 43 มีประโยชน์กับฮุนเซ็น แต่เป็นโทษกับไทย ฮุนเซ็นถึงต้องอยากให้มี MOU นัก

แต่ตรงนี้ผมขอตีความว่า ฮุนเซ็นต้องการโกหก UN โดยหาว่าไทยต้องการยกเลิก MOU เพื่อรุกรานเขมร

อย่างที่บอกว่า MOU มีประโยชน์ต่อทั้งสองประเทศในแง่ให้มีการเจรจาเขตแดนโดยสันติ (MOU ยังไม่ได้บอกว่าเขตแดนอยู่ตรงไหนจึงจะมาบอกว่า MOU ทำให้เสียดินแดนไม่ได้ จะได้จะเสียมันขึ้นกับผลการเจรจาของคณะกรรมการ) แต่ เขมรมันดันไม่เคารพ MOU มาใช้กำลังโจมตีไทย พอไทยโจมตีกลับมันก็เที่ยวไปประกาศว่าเราโจมตีมันก่อน โดยอ้างว่าที่นายกไทยมาพูดว่าอาจจะยกเลิก MOU เป็นการยืนยันว่าไทยละเมิด MOU ทั้งที่จริงเขมรไม่เคารพ ไทยเราก็เลยมองว่าไม่จำเป็นต้องทำตาม MOU เช่นกัน
ผมอธิบายเรื่องนี้ประมาณ 2-3 ครั้งแล้วครับ แต่ดูเหมือนคุณกรกชก็ยังไม่เข้าใจ ยังไปมองแบบเดิม ผมถึงอยากให้คุณไปดูรายละเอียด MOU ว่ามันทำให้ไทยเสียดินแดนตรงจุดไหน ไม่ใช่อ้างคำพูดของไอ้ฮุนเซ็นจอมปลิ้นปล้อน เอาคำพูดคนโกหกมาเป็นบรรทัดฐานมันก็เลยยิ่งงง

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 27 January 2012 - 23:06.

#368 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 January 2012 - 08:29

เอารายระเอียด MOU 2543 มาให้อ่าน

รัฐบาล แห่งราชอาณาจักรไทยและราชอาณาจักรกัมพูชา ปรารถนาที่จะกระชับความผูกพันแห่งมิตรภาพที่มีอยู่ระหว่างประเทศทั้งสองให้ แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น

เชื่อว่า การปักปันเขตแดนทางบกระหว่างราชอาณาจักรไทยกับราชอาณาจักรกัมพูชาจะช่วย ระงับความขัดแย้งตามชายแดนที่เกิดจากปัญหาเขตแดน และจะกระชับความสัมพันธ์ฉันมิตรที่มีอยู่ระหว่างประเทศทั้งสองให้แน่นแฟ้น ยิ่งขึ้น และเอื้ออำนวยต่อการเดินทางและความร่วมมือของประชาชนของประเทศทั้งสองตามแนว ชายแดน

ระลึกถึงแถลงการณ์ร่วมของนายกรัฐมนตรีแห่งราชอาณาจักรไทยกับ นายกรัฐมนตรีแห่งราชอาณาจักรกัมพูชาฉบับลงวันที่ 13 มกราคม 2537 (ปี ค.ศ.1994) ซึ่งได้ตกลงกันจะจัดตั้งคณะกรรมการเขตแดนร่วมไทย-กัมพูชาในเวลาอันสมควร

ระลึก อีกด้วยถึงคำแถลงร่วมเกี่ยวกับการจัดตั้งคณะกรรมาธิการจัดทำหลักเขตแดนทางบก ร่วมไทย-กัมพูชา ฉบับลงวันที่ 21 มิถุนายน 2540 (ปี ค.ศ.1997) ซึ่งได้ตกลงกันจะจัดตั้งคณะกรรมาธิการจัดทำหลักเขตแดนทางบกร่วมไทย-กัมพูชา ที่จะได้รับมอบหมายภารกิจให้จัดทำหลักเพื่อชี้แนวเขตแดนทางบกระหว่างประเทศ ทั้งสองได้ตกลงกันดังต่อไปนี้

ข้อ 1
จะร่วมกันดำเนินการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนทางบกระหว่างราชอาณาจักรไทยกับราชอาณาจักรกัมพูชาให้เป็นไปตามเอกสารต่อไปนี้
(ก) อนุสัญญาระหว่างสยามกับฝรั่งเศสแก้ไขเพิ่มเติมข้อบทแห่งสนธิสัญญาฉบับลงวัน ที่ 3 ตุลาคม รัตนโกสินทรศก 112 (ปี ค.ศ.1893) ว่าด้วยดินแดนกับข้อตกลงอื่นๆ ฉบับลงนาม ณ กรุงปารีส เมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ รัตนโกสินทรศก 122 (ปี ค.ศ.1904)
(ข) สนธิสัญญาระหว่างสมเด็จพระเจ้าแผ่นดินสยามกับประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐ ฝรั่งเศส ฉบับลงนาม ณ กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 23 มีนาคม รัตนโกสินทรศก 125 (ปี ค.ศ.1907) กับพิธีสารว่าด้วยการปักปันเขตแดนแนบท้ายสนธิสัญญาฉบับลงวันที่ 23 มีนาคม รัตนโกสินทรศก 125 (ปี ค.ศ.1907) และ
(ค) แผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดนของคณะกรรมการปักปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีน ซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี ค.ศ.1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ.1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี ค.ศ.1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ.1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศส

ข้อ 2
1. ให้มีคณะกรรมาธิการจัดทำหลักเขตแดนทางบกร่วมไทย-กัมพูชา ซึ่งต่อไปในที่นี้จะเรียกว่า คณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม ประกอบด้วยประธานร่วม 2 คน และกรรมาธิการอื่นๆ ซึ่งได้รับการแต่งตั้งจากรัฐบาลของไทย ให้รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการต่างประเทศแห่งราชอาณาจักรไทยกับที่ปรึกษา รัฐบาลกัมพูชาผู้รับผิดชอบกิจการชายแดนแห่งราชอาณาจักรกัมพูชาเป็นประธาน ร่วม รัฐบาลของประเทศทั้งสองจะแจ้งการแต่งตั้งดังกล่าวต่อกันภายในหนึ่งเดือนหลัง จากบันทึกความเข้าใจฉบับนี้เริ่มใช้บังคับ
2.คณะกรรมาธิการเขตแดน ร่วมจะประชุมกันปีละครั้งในประเทศไทยและประเทศกัมพูชาสลับกัน ในกรณีที่จำเป็น คณะกรรมาธิการเขตแดนร่วมอาจประชุมกันสมัยพิเศษเพื่อหารือเรื่องเร่งด่วนที่ อยู่ในขอบข่ายอำนาจหน้าที่
3.ให้คณะกรรมาธิการเขตแดนร่วมมีอำนาจหน้าที่ต่อไปนี้
(ก) รับผิดชอบให้การสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนทางบกร่วมเป็นไปตามข้อ 1
(ข) พิจารณาและรับรองแผนแม่บทและข้อกำหนดอำนาจหน้าที่ในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนร่วม
(ค) กำหนดความเร่งด่วนของพื้นที่ที่จะสำรวจและจัดทำหลักเขตแดน
(ง) มอบหมายงานสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนให้คณะอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วมซึ่งจะ กล่าวถึงในข้อ 3 ต่อไป และควบคุมดูแลและติดตามการดำเนินการให้เป็นผลตามที่ได้มอบหมาย
(จ) พิจารณารายงานหรือข้อเสนอแนะต่างๆ ที่เสนอโดยคณะอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วม
(ฉ) ผลิตแผนที่แสดงเส้นเขตแดนทางบกที่ได้สำรวจและจัดทำหลักเขตแดนทางบกแล้ว และ
(ช) แต่งตั้งคณะอนุกรรมาธิการใดๆ เพื่อปฏิบัติงานเฉพาะรายใดๆ ที่อยู่ในขอบข่ายอำนาจหน้าที่ของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม

ข้อ 3
1. ให้มีคณะอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วม ประกอบด้วยประธานร่วม 2 คน และอนุกรรมาธิการอื่นๆ ซึ่งจะได้รับการแต่งตั้งจากประธานกรรมาธิการเขตแดนร่วมของแต่ละฝ่าย
2.ให้คณะอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วมมีอำนาจหน้าที่ต่อไปนี้
(ก) พิสูจน์ทราบตำแหน่งที่แน่ชัดของหลักเขตแดน 73 หลักซึ่งจัดทำขึ้นโดยคณะกรรมการปักปันเขตแดนระหว่างสยามกับอินโดจีนเมื่อปี ค.ศ.1909 และ ค.ศ.1919 และรายงานผลการพิสูจน์ทราบต่อคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วมเพื่อพิจารณา
(ข) จัดทำแผนแม่บทและข้อกำหนดอำนาจหน้าที่ในการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนทางบกร่วม
(ค) แต่งตั้งชุดสำรวจร่วมเพื่อปฏิบัติงานสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนตามที่ได้รับมอบหมายจากคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม
(ง) เสนอรายงานหรือข้อเสนอแนะต่างๆ เกี่ยวกับงานสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนต่อคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม
(จ) จัดทำแผนที่แสดงเส้นเขตแดนทางบกที่ได้สำรวจและจัดทำหลักเขตแดนทางบกแล้ว
(ฉ) แต่งตั้งผู้แทนผู้ได้รับมอบอำนาจ ในกรณีที่จำเป็น เพื่อควบคุมดูแลงานสนามแทนประธานอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วม และ
(ช) แต่งตั้งคณะทำงานทางเทคนิคใดๆ เพื่อช่วยงานเฉพาะรายใดๆ ที่อยู่ในขอบข่ายอำนาจหน้าที่ของคณะอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วม

3.ในการปฏิบัติงานสำรวจและจัดทำหลักเขตแดนในพื้นที่ใดๆ ชุดสำรวจร่วมจะได้รับการยืนยันความปลอดภัยจากกับระเบิดเสียก่อน

ข้อ 4
1. เพื่อความมุ่งประสงค์ของงานสำรวจและจัดทำหลักเขตแดน ให้แบ่งเขตแดนทางบกร่วมกันตลอดแนวออกเป็นหลายตอนตามที่คณะอนุกรรมาธิการ เทคนิคร่วมจะได้ตกลงกัน
2.เมื่อดำเนินการสำรวจและจัดทำหลักเขตแดน แล้วเสร็จแต่ละตอน ให้ประธานกรรมาธิการเขตแดนร่วมลงนามบันทึกความเข้าใจ และแผนที่ที่จะแนบบันทึกความเข้าใจดังกล่าวซึ่งแสดงตอนที่ได้ดำเนินการแล้ว เสร็จไว้

ข้อ 5
เพื่ออำนวยความสะดวกให้การสำรวจตลอดแนวเขตแดน ทางบกร่วมกันเป็นไปอย่างประสิทธิผล หน่วยงานของรัฐบาลกับเจ้าหน้าที่ของหน่วยงานเหล่านั้นจะงดเว้นการดำเนินการ ใดๆ ที่มีผลเป็นการเปลี่ยนแปลงสภาพแวดล้อมของพื้นที่ชายแดน เว้นแต่จะเป็นการดำเนินการของคณะอนุกรรมาธิการเทคนิคร่วมเพื่อประโยชน์ในการ สำรวจและจัดทำหลักเขตแดน

ข้อ 6
1.รัฐบาลแต่ละฝ่ายจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายของฝ่ายตนในการปฏิบัติงานสำรวจและจัดทำหลักเขตแดน
2. รัฐบาลทั้งสองจะรับผิดชอบค่าวัสดุสำหรับหลักเขตแดนหรือหมุดหมายพยานกับการ จัดทำและผลิตแผนที่แสดงเส้นเขตแดนทางบกที่ได้สำรวจและจัดทำหลักเขตแดนทางบก แล้วอย่างเท่าเทียมกัน

ข้อ 7
1.รัฐบาลของประเทศทั้งสองจะ เตรียมการที่จำเป็นเกี่ยวกับการเข้าเมือง การกักกันโรคติดต่อ และพิธีการศุลกากรเพื่ออำนวยความสะดวกแก่การปฏิบัติงานสำรวจและจัดทำหลักเขต แดน
2.โดยเฉพาะอย่างยิ่ง อุปกรณ์ วัสดุ และเสบียงในปริมาณที่สมควรและสำหรับชุดสำรวจร่วมใช้เฉพาะในการสำรวจและจัดทำ หลักเขตแดนทางบก แม้ว่าได้นำข้ามแดน จะไม่ถือเป็นการส่งออกจากประเทศหนึ่งหรือนำเข้าอีกประเทศหนึ่ง และจะไม่ต้องชำระอากรศุลกากรหรือภาษีอื่นๆ เกี่ยวเนื่องกับการส่งออกหรือนำเข้าซึ่งสินค้า

ข้อ 8
ให้ระงับข้อพิพาทใดๆ ที่เกิดจากการตีความหรือการบังคับใช้บันทึกความเข้าใจฉบับนี้โดยสันติวิธีด้วยการปรึกษาหารือและการเจรจา

ข้อ 9
บันทึก ความเข้าใจฉบับนี้จะเริ่มใช้บังคับในวันลงนามบันทึกความเข้าใจโดยผู้แทนผู้ ได้รับมอบอำนาจโดยถูกต้องของรัฐบาลแห่งราชอาณาจักรไทยและรัฐบาลแห่งราช อาณาจักรกัมพูชา

เพื่อเป็นพยานแก่การนี้ ผู้ลงนามข้างท้ายนี้ซึ่งได้รับมอบอำนาจโดยถูกต้องเพื่อการนี้จากรัฐบาลของ แต่ละฝ่ายได้ลงนามบันทึกความเข้าใจนี้ไว้เป็นสำคัญ

ทำขึ้นเป็นคู่ ฉบับ ณ กรุงพนมเปญ เมื่อวันที่ 14 มิถุนายน 2543 เป็นภาษาไทย ภาษาเขมร และภาษาอังกฤษ ตัวบททุกฉบับใช้เป็นหลักฐานได้เท่าเทียมกัน ในกรณีที่มีการตีความแตกต่างกันระหว่างตัวบทใดๆ ให้ใช้ตัวบทฉบับภาษาอังกฤษสำหรับรัฐบาลแห่งราชอาณาจักรไทย สำหรับรัฐบาลแห่งราชอาณาจักรกัมพูชา

Edited by Solidus, 28 January 2012 - 08:30.

#369 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 28 January 2012 - 09:22

ว่าจะไม่สนแล้วแต่ขอหน่อยนึงละกัน

ที่บอกว่า ฮุนเซนถึงกับอยู่ไม่ติดต้องไปฟ้อง UN เพียงแค่เข้าใจผิดคิดว่าไทยยกเลิก MOU43
คุณเลยตีความว่า MOU 43 มีประโยชน์กับฮุนเซ็น แต่เป็นโทษกับไทย ฮุนเซ็นถึงต้องอยากให้มี MOU นัก

แต่ตรงนี้ผมขอตีความว่า ฮุนเซ็นต้องการโกหก UN โดยหาว่าไทยต้องการยกเลิก MOU เพื่อรุกรานเขมร

อย่างที่บอกว่า MOU มีประโยชน์ต่อทั้งสองประเทศในแง่ให้มีการเจรจาเขตแดนโดยสันติ (MOU ยังไม่ได้บอกว่าเขตแดนอยู่ตรงไหนจึงจะมาบอกว่า MOU ทำให้เสียดินแดนไม่ได้ จะได้จะเสียมันขึ้นกับผลการเจรจาของคณะกรรมการ) แต่ เขมรมันดันไม่เคารพ MOU มาใช้กำลังโจมตีไทย พอไทยโจมตีกลับมันก็เที่ยวไปประกาศว่าเราโจมตีมันก่อน โดยอ้างว่าที่นายกไทยมาพูดว่าอาจจะยกเลิก MOU เป็นการยืนยันว่าไทยละเมิด MOU ทั้งที่จริงเขมรไม่เคารพ ไทยเราก็เลยมองว่าไม่จำเป็นต้องทำตาม MOU เช่นกัน
ผมอธิบายเรื่องนี้ประมาณ 2-3 ครั้งแล้วครับ แต่ดูเหมือนคุณกรกชก็ยังไม่เข้าใจ ยังไปมองแบบเดิม ผมถึงอยากให้คุณไปดูรายละเอียด MOU ว่ามันทำให้ไทยเสียดินแดนตรงจุดไหน ไม่ใช่อ้างคำพูดของไอ้ฮุนเซ็นจอมปลิ้นปล้อน เอาคำพูดคนโกหกมาเป็นบรรทัดฐานมันก็เลยยิ่งงง

เรื่องเสียดินแดนนี่ถ้ายึดตามแผนที่ไทยปัจจุบันหรือหลักเขตปัจจุบันก็มีหลายส่วนที่เสียดินแดนนะครับ แต่ถ้ายึดตามแผนที่เก่าหรือตำแหน่งหลักเขตเดิมก็ไม่เสียอะไร

อย่างหลักที่ 62 ที่เคลื่อนไป 15 เมตรเข้าไปในฝั่งกัมพูชานี่ ถ้ายึดตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันเป็นเขตแดนแล้วมีย้ายหลักเขตกลับมาที่เดิมก็กลายเป็นเสียดินแดนไปซะงั้น

ก่อนจะคุยเรื่องเสียดินแดนหรือไม่เสียคงต้องระบุคนให้ได้ก่อนว่าใช้อะไรเป็นเกณฑ์ยึดเขตแดน

Edited by Solidus, 28 January 2012 - 09:23.

#370 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 28 January 2012 - 10:14

ผมเลยยังไม่สรุปไงครับว่าเสียไม่เสีย เพราะมันขึ้นกับคณะกรรมการเค้าจะตกลงกัน อย่างหลักเขตก็ต้องหาพยานหลักฐานว่าจริงๆต้องอยู่ที่ไหน เพราะคนมันไปเลื่อนได้
แต่ปัญหาคือการมาโทษ MOU ว่าเสียดินแดน หรือเอื้อให้เสียดินแดน ทั้งที่ MOU บอกแค่ว่าให้มาเจรจาเขตแดนโดยสันติ ไม่ใช้กำลังหรือกระทำการอันใดที่มีผลขัดขวางการเจรจาของคณะกรรมการ
แล้วก็โยนให้เป็นความผิดของรัฐบาลที่ไปร่วมเซ็นต์ MOU ผมว่ามันบิดเบือนจริงๆ
ปล. เฉพาะ MOU 43 นะ ไม่เกี่ยวกับ MOU ที่นพดลไปเซนต์กับเขมร อันนั้นน่ะเอื้อจริง

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 28 January 2012 - 10:14.

#371 กรกช

กรกช

Posted 31 January 2012 - 09:30

1 .สิ่งที่เกิดขึ้นจริง ก็ไอ้สมปอง ที่อ้างเป็นผู้เชี่ยวชาญ อ่านเอกสาร 5 หน้า ของ MOU43 ใช้เวลาถึง 10 ปี ถึงออกมาเห่าว่า mou43 ทำให้เสียดินแดน
ใช้เวลา 10 ปี ในการอ่าน แล้วพึ่งมาบอกว่า MOU43 ทำให้เกิดโทษ ทั้งที่สมัยชวน ไอ้คนนี้มันก็ไม่เคยค้านอะไร อย่าอ้างเลยว่ะเป็นผู้เชี่ยวชาญ

เอ็งไม่สงสัยมั่งหรือ ว่าไอ้สมปองตัวนี้ มันเป็นนักวิชาการ กำมะลอหรือเปล่า :angry: :angry: :angry:

2. สิ่งที่เกิดขึ้นจริง เอ็งไม่สงสัยหรือว่า ทำไมเวลา 193 วันของ พธม มีทั้งคลิปเป็นหลักฐานว่า ทั้งสาวปาน พิธีกร หน้าเวทีหลายคน ยอมรับวิธีตามใน MOU43 แต่พอ มาร์คเป็นนายก MOU43 ฉบับเดียวกัน กับที่สาวกเหลือง ยอมรับในการใช้งานในตอน 193 วัน กลับเปลี่ยนมาบอกว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดน ได้หน้าตาเฉย

ข้าขอร้องเอ็งอย่างหนึ่งว่า เอ็งได้โปรดหยุดโพสเถอะ
เพราะเอ็งเหมือนกับคนที่มีความผิดปกติในเรื่องการอ่านให้เข้าใจ

เอ็งลองไปย้อนนับดูว่าในกระทู้นี้ข้าตอบเอ็งแล้วก็ต้องมาบอกเอ็งแบบนี้ไปกี่ครั้งแล้ว ?

ประเด็นนี้ข้าพูดถึงอภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปอง ไปบิดเบือน หรือพูดตรงๆว่าอภิสิทธิ์โกหก
ไม่ได้พูดถึงรายละเอียด MOU43 ไม่ได้ไปบอกว่าใครเข้าใจถูก ใครเข้าใจผิดเรื่อง MOU43

แล้วข้าจะสอนเอ็งอย่างหนึ่งว่า เอ็งน่ะเป็นคนไทย

แต่การให้เกียรติคนอื่น การมีสัมมาคาราวะกับผู้หลักผู้ใหญ่เอ็งไม่มีเลย
เอ็งน่ะรุ่นไหน ไปเรียกดร.สมปองเขาหยาบๆ ไปว่าเขาหยาบๆ

ถึงเอ็งจะไม่เห็นด้วยกับเหตุผลของเขา เอ็งก็ควรอธิบายดีๆ

สักวันถ้าเอ็งแก่ๆไปแล้วโดนเด็กรุ่นลูกรุ่นหลานหยาบคายใส่บ้างแล้วเอ็งจะรู้สึก

แล้วเอ็งน่ะ ศึกษาเรื่อง MOU43 มานานแค่ไหน เอ็งคิดว่าเอ็งเก่งกว่าเขา รู้จริงกว่าเขาหรือ ?

#372 กรกช

กรกช

Posted 31 January 2012 - 09:57

กินพื้นที่ไทยเข้ายังไม่เรียกว่าเสียดินแดนอีกหรือครับ :lol: :lol: :lol: และตรงไหนที่สงสัยมิทราบ คุณประณาม ปชป เรื่องนี้เลยไม่ใช่หรือครับ คุณบอกเองไม่ใช่หรือครับว่าจับคนไทยในแผ่นดินไทย คุณบอกเองนะครับว่าที่สำคัญคือเขมรใช้แผนที่ 1-200,000 ตัดสินทำให้กินพื้นที่ไทยเข้ามาอีก แต่คุณกลับไม่ได้นึกว่าแผนที่ 1:50000 ของไทยเองที่เป็นฝ่ายกินพื้นที่เขมรเข้าไปเอง ไปลองเทียบเอาเองว่าเส้นเขตแดนในแผนที่ L7017 บ้านหนองแวงกับเส้นเขตแดน L7018 กิ่ง อ.โคกสูง ว่าต่างกันแค่ไหน ไม่ทราบคุณใช้เกณฑ์อะไรวัดถึงได้บอกว่ามันกินพื้นที่ไทยกันครับ แต่ถ้าคุณไม่รู้ว่าแผนที่ 1:200000 จะทำให้เสียดินแดนหรือไม่ ก็น่าบอกแค่เขมรใช้แผนที่ 1-200,000 ตัดสิน ถ้าวันใดวันหนึ่งเขมรเอาตรงนี้ไปอ้างกับศาลโลกจะทำอย่างไร ? ก็พอแล้ว ทำไมถึงได้บอกว่ากินพื้นที่ไทยเข้ามาได้มิทราบ

ถ้าแผนที่ของไทยล้ำ 55 เมตร แต่แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร
อย่างนี้ไม่เรียกว่ากินดินแดนเหรอ ?

แล้วตรงนี้น่ะ คุณยังไปได้น้ำขุ่นๆ

" กินพื้นที่ไทยเข้ายังไม่เรียกว่าเสียดินแดนอีกหรือครับ "

เขมรใช้แผนที่ 1-200000 ตัดสิน
แผนที่ 1-200000 ทำให้กินดินแดนเข้ามา

พื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา กลายเป็นของเขมรทันทีหลังจากศาลเขมรตัดสินเหรอ ?

เรื่อง MOU43 นะมันมีทั้งที่ทำให้เสียดินแดนและที่ได้ดินแดน(ตามแผนที่ที่ไทยใช้)ครับ และการปักปันเขตแดนมันก็มีส่วนได้ส่วนเสียอยู่แล้วครับ ไม่เชื่อลองไปดูไทยกับมาเลย์ได้เลยครับ ทำกันจะเสร็จแล้ว ไทยเสียดินแดนไปบางส่วน ทำไมไม่ประท้วงบ้างล่ะครับ หรือไทยกับลาว อย่างภูชี้ฟ้าเป็นของลาวบางส่วนนะครับ (ส่วนที่ชอบไปถ่ายรูปกันนั่นแหละ) ไทยชอบอ้างสันปันน้ำตามสนธิสัญญาสยาม ฝรั่งเศส แต่กับไม่สนใจซะเอง :lol: :lol: :lol:

อ้าว สรุปว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดนด้วยเหรอ ?
แล้วทีนี้ ทั้ง ปชป.และกองเชียร์จะเอาหน้าไปไว้ที่ไหนล่ะ ?

เห็นยืนยันกันเสียงแข็งว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน

และที่คุณว่านายกรัฐมนตรีของประเทศไทยโกหกหน้าด้านๆออกสื่อ ว่าฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43 งั้นถามหน่อยว่า MOU เป็นเรื่องทวิภาคีใช่หรือไม่ และฮุนเซนมีการประกาศไม่ยอมเจรจาแบบทวิภาคีกับไทยใช่หรือไม่
ที่ฮุนเซนมันกอดไว้นะ ดูแล้วมันเน้น MOU 2543 ข้อ 8 มากกว่าข้อ 1 ซะอีก

ผมไม่รู้หรอกว่าฮุนเซนอยากกอดข้อไหน ผมแค่ชี้ให้เห็นว่าอภิสิทธิ์โกหก
แล้วก็ให้คิดกันเอาเองว่าทำไมถึงต้องโกหก

แล้วมาร์คโกหกเรื่องบทความ ดร.สมปองเกี่ยวอะไรที่โนนหมากมุ่นมิทราบ ยกเรื่องแผนที่ระวางดงรักมาก็ดีแล้วครับ ลองบอกหน่อยสิว่าแผนที่นี้เป็นแผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดนของคณะกรรมการปักปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีนซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ. 1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี 1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศสหรือไม่

ผมชี้ให้เห็นว่าอภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปองไปบิดเบือน หรือพูดตรงๆว่าอภิสิทธิ์โกหก
ไม่ได้พูดถึงเรื่องโนนหมากมุ่น ไม่ได้พูดถึงรายละเอียดเรื่องแผนที่ ไม่ได้พูดถึงรายละเอียดเรื่องสนธิสัญญา

คนที่ไม่สงสัยอะไรเลย ควรจะเรียกว่าอะไรดี ? นั่นสิครับ ไม่หาสาเหตุก่อนหรือครับว่าทำไมถึงไม่สงสัย อ่านเนื้อหารายละเอียดครบแล้วไม่สงสัยหรือสงสัยก็ว่าไปอย่าง แต่ไม่รู้รายละเอียดเอาแต่จินตนาการตามความรู้ของตัวเองที่ไม่ยอมรับเพิ่มเมื่อคนอื่นอธิบาย แล้วยังสงสัยต่อนี่เรียกว่าอะไรดีครับ

เรื่องมาร์คโกหก ผมไม่มีความจำเป็นต้องแก้ให้ครับ แต่ถ้ามาร์คพูดจริง ตรงกับข้อมูลที่ผมมีผมก็อธิบายให้ แต่จะเข้าหัวคุณที่เปรียบเหมือนน้ำเต็มแก้วหรือไม่ก็เรื่องของคุณ เพราะผมถือว่าเป็นการอธิบายให้คนอื่นที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ด้วย

ไหน ๆ ก็พูดเรื่องมาร์คโกหกแล้ว ผมแถมเรื่องที่มาร์คโกหกให้อีกเรื่องแล้วกัน คุณจะได้ด่ามาร์คต่อแถมมีหลักฐานยืนยันด้วย

เรื่องที่บอกว่าที่นายเบอยู่ตรงนี้นะมันโกหกชัด ๆ :lol: :lol: :lol:

ทำไมถึงโกหกนะเหรอ ก็เพราะหลักเขตปัจจุบันมันเคลื่อนจากที่เดินนะสิ ลองดูตำแหน่งหลักเขตที่ 46 ในแผนที่ L7017 บ้านหนองแวงที่ทำขึ้นก่อนเขมรอพยพกับ L7018 กิ่ง อ.โคกสูงที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แล้วเทียบกับตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันที่มาร์คมันชี้เอาว่ามันตำแหน่งเดียวกันไหม

อภิสิทธิ์ทำไมถึงช่างโกหกตลบแตลงเก่งแบบนี้ คนแบบนี้มาเป็นผู้นำประเทศได้ไง ใครกันนะช่างหน้ามืดตามัวเลือกกันเข้ามาได้ :D

#373 กรกช

กรกช

Posted 31 January 2012 - 10:11

คุณก็เป็นอีกคนที่อ่านไม่ค่อยเข้าใจ

ผมเอาคำพูดของฮุนเซนมาเป็นบรรทัดฐานตรงไหน ?
ผมแค่เอาหลักฐานมาให้ดูว่า อภิสิทธิ์โกหกเรื่อง ฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43

และ ผมไม่เคยบอกว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดน หรือ เคยบอกว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน

เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ เมื่อไม่มีความรู้ก็ไม่อยากพูด
แต่การไม่พูด ไม่ได้หมายความว่าไม่คิด

#374 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 31 January 2012 - 11:08

แต่ผมก็เห็นว่าฮุนเซ็นมันก็อยากยกเลิก MOU จริงๆนะ
ก็มันไม่เคยเคารพ MOU เลย ที่ผ่านมา MOU ก็เป็นเหมือนก้างขวางคอทำให้ฮุนเซ็นมันทำอะไรไม่ได้
แต่สุดท้ายฮุนเซ็นมันเลือกที่จะละเมิด แล้วอ้างคำพูดอภิสิทธิ์ว่าไทยละเมิดก่อน (โยนความผิดให้ฝ่ายไทยทั้งที่มันละเมิดก่อน) ผมว่าคุณตามเกมฮุนเซ็นไม่ทันเองซะมากกว่า
ยังไงก็สาธุด้วยที่คุณก็ยังไม่สรุปว่า MOU ทำให้เสียดินแดน

#375 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 12:22

ถ้าแผนที่ของไทยล้ำ 55 เมตร แต่แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร
อย่างนี้ไม่เรียกว่ากินดินแดนเหรอ ?

แล้วตรงนี้น่ะ คุณยังไปได้น้ำขุ่นๆ

" กินพื้นที่ไทยเข้ายังไม่เรียกว่าเสียดินแดนอีกหรือครับ "

เขมรใช้แผนที่ 1-200000 ตัดสิน
แผนที่ 1-200000 ทำให้กินดินแดนเข้ามา

พื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา กลายเป็นของเขมรทันทีหลังจากศาลเขมรตัดสินเหรอ ?

ผมตอบไปแล้วไม่ได้อ่านหรือครับว่าใครกินใครกันแน่ ผมใช้เกณฑ์ตำแหน่งหลักเขต 46-47 ปัจจุบันเทียบกับตำแหน่งหลักเขต 46-47 ในแผนที่ L7018 และ L7017 ถึงได้บอกว่าไทยกินแดนเขมร แล้วคุณล่ะใช้เกณฑ์อะไรมิทราบ ในเมื่อกล้ายืนยันว่าเขมรกินแดนไทยแล้วอ้างตัวเลขมาแบบนี้ล่ะก็หวังว่าคงตอบคำถามนี้ได้นะครับ

จุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่นี้จะล้ำไปกี่เมตร (เส้นเขตแดนตามแผนที่นี้ใช้ข้อมูลปี 2542 ตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันใช้ข้อมูลปี 2554)

จุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่นี้จะล้ำไปกี่เมตร (เส้นเขตแดนตามแผนที่นี้ใช้ข้อมูลปี 2512)

ส่วนเรื่องที่คุณถามว่าพื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา กลายเป็นของเขมรทันทีหลังจากศาลเขมรตัดสินเหรอ? ศาลเขมรใช้แผนที่เขมรตัดสินเลย และก็ไม่ได้ใช้รั้วลวดหนามเป็นเขตแดนตามที่คนไทยบางกลุ่มอ้างด้วย มีที่พูดถึง JBC กับ MOU แต่จำเลยบางคนก็ปฏิเสธไม่ยอมรับตรงนี้ และเรื่องกินดินแดนนี่ผมอธิบายแล้วคงไม่เข้าหัวคุณสินะครับ งั้นรอคำตอบที่ผมถามจุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่ไทย 2 ฉบับจะล้ำไปกี่เมตร ก็แล้วกัน

#376 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 12:36

อภิสิทธิ์ทำไมถึงช่างโกหกตลบแตลงเก่งแบบนี้ คนแบบนี้มาเป็นผู้นำประเทศได้ไง ใครกันนะช่างหน้ามืดตามัวเลือกกันเข้ามาได้ :D

นั่นสิ โกหกเก่งเหลือเกิน แล้วคุณคิดว่าอภฺสิทธิ์ควรพูดตำแหน่งหลัก 46 ตามเกณฑ์ไหนดี
1. ตำแหน่งหลัก 46 ตามแผนที่ L7017 ที่ใช้ข้อมูลปี 2512
2. ตำแหน่งหลัก 46 ตามแผนที่ L7018 ที่ใช้ข้อมูลปี 2542 ท
3. ตำแหน่งหลัก 46 ปัจจุบันที่ใช้ข้อมูล 2554

#377 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 12:45

อ้าว สรุปว่า MOU43 ทำให้เสียดินแดนด้วยเหรอ ?
แล้วทีนี้ ทั้ง ปชป.และกองเชียร์จะเอาหน้าไปไว้ที่ไหนล่ะ ?

เห็นยืนยันกันเสียงแข็งว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน

คุณไม่เห็นวงเล็บที่ผมเขียนหรือครับ หรือตัวอักษรเล็กไปมองไม่เห็น งั้นขยายให้ละกัน "MOU43 นะมันมีทั้งที่ทำให้เสียดินแดนและที่ได้ดินแดน(ตามแผนที่ที่ไทยใช้)ครับ"
ปชป.และกองเชียร์ที่ยืนยันกันเสียงแข็งว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน คุณต้องไปถามเขาเอาเองว่าพวกเขายึดเกณฑ์อะไร สำหรับผมถ้ายึดเกณฑ์ตามแผนที่ L7018 หรือตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันมีบางส่วนเสียและก็มีบางส่วนที่ได้ เอาแค่ตรงหลัก 46-47 ก็ได้ ถ้าตกลงกันเสร็จเป็นตำแหน่งตาม L7017 ถ้าเทียบกับ L7018 ไทยได้ดินแดนหรือเสียดินแดน ถ้าคุณกล้าตอบเรื่องจุดที่เขมรอ้างว่าคนไทยล้ำไปตามแผนที่ไทยล้ำไปกี่เมตร คุณก็ได้คำตอบเรื่องนี้เช่นกัน

#378 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 12:48

ผมไม่รู้หรอกว่าฮุนเซนอยากกอดข้อไหน ผมแค่ชี้ให้เห็นว่าอภิสิทธิ์โกหก
แล้วก็ให้คิดกันเอาเองว่าทำไมถึงต้องโกหก

คุณกล้าบอกว่านายกรัฐมนตรีของประเทศไทยโกหกหน้าด้านๆออกสื่อ ว่าฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43 แล้วทำไมถึงไม่กล้าตอบคำถามที่มีแค่ใช่กับไม่ใช่ กล้วอะไรครับ

MOU เป็นเรื่องทวิภาคีใช่หรือไม่ และฮุนเซนมีการประกาศไม่ยอมเจรจาแบบทวิภาคีกับไทยใช่หรือไม่

#379 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 12:58

ผมชี้ให้เห็นว่าอภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปองไปบิดเบือน หรือพูดตรงๆว่าอภิสิทธิ์โกหก
ไม่ได้พูดถึงเรื่องโนนหมากมุ่น ไม่ได้พูดถึงรายละเอียดเรื่องแผนที่ ไม่ได้พูดถึงรายละเอียดเรื่องสนธิสัญญา

คุณชี้ให้เห็นว่าอภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปองไปบิดเบือน ไม่ทราบว่าเอาบทความไหนของ ดร.สมปองไปบิดเบือนบ้าง ระบุให้ชัด ๆ เลยครับ แสดงบทความที่อภิสิทธิ์บิดเบือนเลยครับ ไม่ใช่แค่พูดว่าบิดเบือนแต่ไม่แสดงหลักฐานสักอย่าง บอกว่ารัฐบาลบิดเบือนว่า ดร.สมปอง ก็เห็นด้วยกับรัฐบาล โดยเฉพาะในเรื่องแผนที่ระวางดงรัก อันนี้ไม่ทราบว่ารัฐบาลคิดอย่างไรกับแผนที่ระวางดงรักครับ

ถ้าเรื่องแผนที่ระวางดงรักนะ ดร.สมปองบอกว่าอะไรครับ แล้วผมถามเรื่องแผนที่ระวางดงรักว่า แผนที่นี้เป็นแผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดนของคณะกรรมการปัก ปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีนซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ. 1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี 1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศสหรือไม่ คุณอ้าง ดร.สมปอง ทำไมถึงไม่กล้าตอบคำถามนี้ล่ะครับ

ดร.สมปองและรัฐบาลพูดเรื่องรายละเอียดเรื่องแผนที่ รายละเอียดเรื่องสนธิสัญญา แล้วคุณจะเลี่ยงไม่พูดถึงได้อย่างไรกันครับ

Edited by Solidus, 31 January 2012 - 12:59.

#380 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 13:20

แต่ผมก็เห็นว่าฮุนเซ็นมันก็อยากยกเลิก MOU จริงๆนะ
ก็มันไม่เคยเคารพ MOU เลย ที่ผ่านมา MOU ก็เป็นเหมือนก้างขวางคอทำให้ฮุนเซ็นมันทำอะไรไม่ได้
แต่สุดท้ายฮุนเซ็นมันเลือกที่จะละเมิด แล้วอ้างคำพูดอภิสิทธิ์ว่าไทยละเมิดก่อน (โยนความผิดให้ฝ่ายไทยทั้งที่มันละเมิดก่อน) ผมว่าคุณตามเกมฮุนเซ็นไม่ทันเองซะมากกว่า
ยังไงก็สาธุด้วยที่คุณก็ยังไม่สรุปว่า MOU ทำให้เสียดินแดน

MOU เป็นเรื่องระหว่างราชอาณาจักรไทยและราชอาณาจักรกัมพูชา แต่ฮวยเซ็งประกาศออกมาว่าไม่เจรจากับไทย พร้อมทั้งดึงประเทศอื่นเข้ามายุ่ง แต่ไทยบอกว่าประเทศอื่นไม่ต้องมายุ่งเพราะเป็นเรื่องของสองประเทศ เลยกลายเป็นกว้างขวางคอ อันนี้ไม่รู้ว่าฝ่ายไหนอยากยกเลิกกันแน่ :lol: :lol: :lol:
พอมาดูเนื้อหาข้อ 1 MOU43 เขมรมันก็ไม่ได้สนข้อนี้เท่าไหร่ มันอ้างแผนที่ระวางดงรัก แต่แผนที่นี้ไม่ได้มีคุณสมบัติตรงกับข้อ 1ค.
พอมาข้อ 5 เขมรมันเปลี่ยนแปลงพื้นที่โดยไม่สน MOU พอไทยแก้ไขคืนกลับ มันก็ยิง rpg ใส่พอไทยสวนกลับ มันวิ่งไปร้องต่างชาติว่าไทยเป็นฝ่ายยิงก่อน ไทยละเมิด MOU ข้อ8

#381 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 31 January 2012 - 15:29

สำหรับคนที่อยากหาความรู้ ทำแผนที่ให้ดูคร่าว ๆ ละกัน

เส้นสีน้ำเงินเป็นเส้นลากตรงระหว่างหลักเขตปัจจุบัน ที่อภิสิทธิือ้างถึงในคลิป
เส้นสีเขียวเป็นเส้นเขตแดนตามแผนที่ L7018 ของไทย (เส้นเดียวกับแผนที่ L7017 ของไทยที่ทำขึ้นหลังเขมรอพยพ)
เส้นสีแดงเป็นเส้นเขตแดนตามแผนที่ L7017 ของไทยที่ทำขึ้นในช่วงก่อนเขมรอพยพ
เส้นสีดำเป็นเส้นเขตแดนตามแผนที่ L7016 ของเขมรที่ทำขึ้นในช่วงก่อนเขมรอพยพ

พิจารณาเอาเองว่าพื้นที่ตรงนี้ฝ่ายไหนกินฝ่ายไหน

#382 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

Posted 31 January 2012 - 15:52

ถ้าผมจะสรุปแบบนี้ได้มั้ย
- แนวหลักหมุดปัจจุบันไม่ตรงกับแนวเขตตามแผนที่ ซึ่งอาจเกิดจากการเคลื่อนย้ายหมุด หรือเกิดจากการทำแผนที่มีความคลาดเคลื่อน(เพราะแต่ละแผนที่ก็ไม่ตรงกัน)

ดังนั้นการจะสรุปว่าแนวเขตอยู่ตรงไหนจึงไม่ใช่แค่ดูแนวหมุดหรือดูแผนที่ที่ทำขึ้นอย่างใดอย่างหนึ่ง และก็คงไม่ใช่การหาค่าเฉลี่ยหรือลากเส้นตรงกลางกรณีข้อมูลขัดแย้งกัน
แต่ควรกลับไปดูว่าแนวสันปันน้ำอยู่ตรงไหนกันแน่ เพราะนี่ถือเป็นแนวที่ยึดถือกันมาตามสนธิสัญญา (ซึ่งแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนก็ไม่ควรนำมาอ้างเพราะมันคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงมาก)

- สิ่งที่อภิสิทธิ์ยึดว่าเป็นแนวเขตก็คือการใช้หลักฐานเท่าที่มีเพื่อให้เห็นว่าพวกวีระล้ำไปน้อยที่สุด แต่จริงๆแล้วก็อาจไม่ได้เป็นแนวสันปันน้ำก็ได้ (แต่จะให้บอกไม่ล้ำมันก็เป็นการโกหก เพราะไม่ว่าแผนที่ไทยหรือเขมรหรือแนวหมุดก็ล้ำ) (ซึ่งการแถลงการณ์แต่ละครั้งก็เลยบอกข้อมูลที่ล้ำไม่ตรงกันเพราะก็ต้องอาศัยตามพยานหลักฐานที่ปรากฏ ถ้าจะด่าก็คงเป็นเรื่องการรีบออกมาสรุปว่าล้ำไปมากน้อยแค่ไหน ทางที่ดีควรบอกแค่ว่าเขมรอ้างว่าล้ำไปเท่าไหร่แต่จากการตรวจสอบพบว่าล้ำไปเพียงเท่าไหร่ เพราะพอข้อมูลเปลี่ยนคนสับสน ก็เลยเป็นโอกาสให้อีกฝ่ายเข้ามาโจมตีโดยหาว่าโกหกบ้าง กลับกลอกบ้าง)

- ถ้าต่อไปจะเจรจา แม้เขมรจะอ้างแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนว่าเป็นแผนที่ที่เป็นไปตามสนธิสัญญาก็ตาม ประเทศไทยก็จะต้องคัดค้านว่าแผนที่นั้นไม่ได้เป็นไปตามแนวสันปันน้ำตามที่สนธิสัญญาว่าไว้ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่าแนวสันปันน้ำอยู่ที่ใด ถ้ามันกินเข้ามาในฝ่ายไทยก็ต้องยอมรับ ถ้ากินฝ่ายเขมรเขมรก็ต้องยอมรับถึงจะหาจุดยุติได้ แต่ถ้ามันไม่ยุติก็ต้องคาราคาซังกันต่อไป เขมรก็ห้ามไปขึ้่นทะเบียน แล้วก้ต้องยึดตามแนวปฏิบัติการกันไป (ซึ่งก็มีทั้งที่ไไทยได้เปรียบและเขมรได้เปรียบ) แต่จะต้องไม่มาใช้กำลังเข้าจัดการกัน จนสักวันจะหาข้อยุติได้

ปล.ไม่ใช่มาบอกว่าไทยไปเซ็น MOU เท่ากับยอมรับแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนของเขมร อันนี้มันเหมือนไปช่วยฝ่ายเขมรมากกว่า ดังนั้นถ้ารักประเทศจริง ก็ช่วยกันออกมาคัดค้านการใช้แผนที่ 1 ต่อ 2 แสนของเขมร และยืนยันการใช้แนวสันปันน้ำ ร่วมกับช่วยกันหาหลักฐานว่าแนวสันปันน้ำอยู่ตรงไหน
ขณะเดียวกันก็ไม่ใช่มาอ้างมั่วๆว่าตรงนั้นตรงนี้ของไทยโดยไม่มีข้อมูลสนับสนุน แบบนั้นมันเป็นพวกขี้โกง ซึ่งไม่ควรทำ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 31 January 2012 - 16:04.

#383 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 03:30

ถ้าผมจะสรุปแบบนี้ได้มั้ย
- แนวหลักหมุดปัจจุบันไม่ตรงกับแนวเขตตามแผนที่ ซึ่งอาจเกิดจากการเคลื่อนย้ายหมุด หรือเกิดจากการทำแผนที่มีความคลาดเคลื่อน(เพราะแต่ละแผนที่ก็ไม่ตรงกัน)

ดังนั้นการจะสรุปว่าแนวเขตอยู่ตรงไหนจึงไม่ใช่แค่ดูแนวหมุดหรือดูแผนที่ที่ทำขึ้นอย่างใดอย่างหนึ่ง และก็คงไม่ใช่การหาค่าเฉลี่ยหรือลากเส้นตรงกลางกรณีข้อมูลขัดแย้งกัน
แต่ควรกลับไปดูว่าแนวสันปันน้ำอยู่ตรงไหนกันแน่ เพราะนี่ถือเป็นแนวที่ยึดถือกันมาตามสนธิสัญญา (ซึ่งแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนก็ไม่ควรนำมาอ้างเพราะมันคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงมาก)

- สิ่งที่อภิสิทธิ์ยึดว่าเป็นแนวเขตก็คือการใช้หลักฐานเท่าที่มีเพื่อให้เห็นว่าพวกวีระล้ำไปน้อยที่สุด แต่จริงๆแล้วก็อาจไม่ได้เป็นแนวสันปันน้ำก็ได้ (แต่จะให้บอกไม่ล้ำมันก็เป็นการโกหก เพราะไม่ว่าแผนที่ไทยหรือเขมรหรือแนวหมุดก็ล้ำ) (ซึ่งการแถลงการณ์แต่ละครั้งก็เลยบอกข้อมูลที่ล้ำไม่ตรงกันเพราะก็ต้องอาศัยตามพยานหลักฐานที่ปรากฏ ถ้าจะด่าก็คงเป็นเรื่องการรีบออกมาสรุปว่าล้ำไปมากน้อยแค่ไหน ทางที่ดีควรบอกแค่ว่าเขมรอ้างว่าล้ำไปเท่าไหร่แต่จากการตรวจสอบพบว่าล้ำไปเพียงเท่าไหร่ เพราะพอข้อมูลเปลี่ยนคนสับสน ก็เลยเป็นโอกาสให้อีกฝ่ายเข้ามาโจมตีโดยหาว่าโกหกบ้าง กลับกลอกบ้าง)

- ถ้าต่อไปจะเจรจา แม้เขมรจะอ้างแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนว่าเป็นแผนที่ที่เป็นไปตามสนธิสัญญาก็ตาม ประเทศไทยก็จะต้องคัดค้านว่าแผนที่นั้นไม่ได้เป็นไปตามแนวสันปันน้ำตามที่สนธิสัญญาว่าไว้ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่าแนวสันปันน้ำอยู่ที่ใด ถ้ามันกินเข้ามาในฝ่ายไทยก็ต้องยอมรับ ถ้ากินฝ่ายเขมรเขมรก็ต้องยอมรับถึงจะหาจุดยุติได้ แต่ถ้ามันไม่ยุติก็ต้องคาราคาซังกันต่อไป เขมรก็ห้ามไปขึ้่นทะเบียน แล้วก้ต้องยึดตามแนวปฏิบัติการกันไป (ซึ่งก็มีทั้งที่ไไทยได้เปรียบและเขมรได้เปรียบ) แต่จะต้องไม่มาใช้กำลังเข้าจัดการกัน จนสักวันจะหาข้อยุติได้

ปล.ไม่ใช่มาบอกว่าไทยไปเซ็น MOU เท่ากับยอมรับแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนของเขมร อันนี้มันเหมือนไปช่วยฝ่ายเขมรมากกว่า ดังนั้นถ้ารักประเทศจริง ก็ช่วยกันออกมาคัดค้านการใช้แผนที่ 1 ต่อ 2 แสนของเขมร และยืนยันการใช้แนวสันปันน้ำ ร่วมกับช่วยกันหาหลักฐานว่าแนวสันปันน้ำอยู่ตรงไหน
ขณะเดียวกันก็ไม่ใช่มาอ้างมั่วๆว่าตรงนั้นตรงนี้ของไทยโดยไม่มีข้อมูลสนับสนุน แบบนั้นมันเป็นพวกขี้โกง ซึ่งไม่ควรทำ

หลักหมุดปัจจุบันไม่ตรงกับแนวเขตตามแผนที่ ซึ่งอาจเกิดจากการเคลื่อนย้ายหมุดนั้นมีจริงครับ คณะ JBC ทั้งสองประเทศก็ลงความเห็นตรงกันว่าหลายหมุดคลาดเคลื่อนจากเดิม ส่วนที่แต่ละแผนที่ก็ไม่ตรงกันนั่นเพราะใช้ข้อมูลในการทำแผนที่ต่างปีกันครับ อย่างฉบับหนึ่งใช้ข้อมูลปี 2512 อีกฉบับใช้ข้อมูลปี 2542 ต่างกันตั้ง 30 ปี ระหว่างนั้นมีเหตุการณ์บางอย่างที่ทำให้หลักหมุดเคลื่อนย้ายได้ พอทำแผนที่ถึงไ้ด้แสดงตำแหน่งหลักหมุดไม่ตรงกันต่อให้แปลงค่าระบบพิกัดถูกต้องก็ตาม

ตรงพื้นที่หลักหมุดมักไม่มีแนวสันปันน้ำครับ อย่างหลัก 44-45-46-47-48 หาสันปันน้ำเจอไหมล่ะครับถ้าหาเจอคงไม่มีการลากเส้นตรงระหว่างหลักหมุดแบบนั้นหรอกครับ ส่วนแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนนั้นจะอ้างหรือไม่แล้วแต่กรณีครับ ถ้ามันเป็นแผนที่ที่ทำขึ้นโดยคณะกรรมการทั้งสองฝ่าย เว้นซะจะเกิดกรณีสันปันน้ำในภูมิประเทศจริงไม่สอดคล้องกับแผนที่คณะกรรมการปักปันเขตแดน อย่างเช่นกรณีที่เส้นเขตแดนในแผนที่คณะกรรมการปักปันฯ ผ่านยอดเขา แต่สันปันน้ำในภูมิประเทศจริงไม่ผ่านยอดเขา กับกรณีแนวเขตแดนในแผนที่คณะกรรมการปักปันฯ ไม่ตรงกับแนวสันปันน้ำในภูมิประเทศจริง หรือตรงนั้นไม่มีสันปันน้ำแต่ใช้หลักหมุดแทน

เรื่องที่อ้างแผนที่ 1 ต่อ 2 แสนว่าเป็นแผนที่ที่เป็นไปตามสนธิสัญญาก็ตาม ประเทศไทยก็จะต้องคัดค้านว่าแผนที่นั้นไม่ได้เป็นไปตามแนวสันปันน้ำตามที่ สนธิสัญญาว่าไว้ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่าแนวสันปันน้ำอยู่ที่ใด ถ้ามันกินเข้ามาในฝ่ายไทยก็ต้องยอมรับอันนี้เห็นด้วยครับ และได้มีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในกรณีการจัดทำเขตแดนไทยลาวแล้ว

แล้วยังมีกรณีที่ยึดถือสันปันน้ำต่างกันอีกนะครับ ถ้าไม่สนแผนที่เลยแบบนี้เจรจาไปก็คงไม่จบ จึงจำเป็นต้องใช้แผนที่ช่วย

Edited by Solidus, 1 February 2012 - 03:48.

#384 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 1 February 2012 - 04:12

เสื้อเหลือง-เสื้อแดง แม่มเหมือนกันเด๊ะ

หลักฐานไม่มี พยานไม่ต้อง ความเชื่อล้วน ๆ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#385 กรกช

กรกช

Posted 1 February 2012 - 11:00

ผมตอบไปแล้วไม่ได้อ่านหรือครับว่าใครกินใครกันแน่ ผมใช้เกณฑ์ตำแหน่งหลักเขต 46-47 ปัจจุบันเทียบกับตำแหน่งหลักเขต 46-47 ในแผนที่ L7018 และ L7017 ถึงได้บอกว่าไทยกินแดนเขมร แล้วคุณล่ะใช้เกณฑ์อะไรมิทราบ ในเมื่อกล้ายืนยันว่าเขมรกินแดนไทยแล้วอ้างตัวเลขมาแบบนี้ล่ะก็หวังว่าคงตอบคำถามนี้ได้นะครับ

จุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่นี้จะล้ำไปกี่เมตร (เส้นเขตแดนตามแผนที่นี้ใช้ข้อมูลปี 2542 ตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันใช้ข้อมูลปี 2554)

จุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่นี้จะล้ำไปกี่เมตร (เส้นเขตแดนตามแผนที่นี้ใช้ข้อมูลปี 2512)

ส่วนเรื่องที่คุณถามว่าพื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา กลายเป็นของเขมรทันทีหลังจากศาลเขมรตัดสินเหรอ? ศาลเขมรใช้แผนที่เขมรตัดสินเลย และก็ไม่ได้ใช้รั้วลวดหนามเป็นเขตแดนตามที่คนไทยบางกลุ่มอ้างด้วย มีที่พูดถึง JBC กับ MOU แต่จำเลยบางคนก็ปฏิเสธไม่ยอมรับตรงนี้ และเรื่องกินดินแดนนี่ผมอธิบายแล้วคงไม่เข้าหัวคุณสินะครับ งั้นรอคำตอบที่ผมถามจุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่ไทย 2 ฉบับจะล้ำไปกี่เมตร ก็แล้วกัน

คุณกับผมคงคุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะคุณอ้างแต่แผนที่ๆคุณต้องการบอกว่าไทยกินดินแดนเขมร

การที่ผมบอกว่าเขมรกินดินแดนไทย ผมก็คิดตามหลักคณิตศาสตร์ง่ายๆ
ไทยใช้ 1-50000 เมื่อเขมรใช้ 1-200000 มันก็ต้องกินดินแดนเข้ามา

และที่สำคัญ แผนที่ไทยล้ำ 55 เมตร แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร

ข้อมูลนี้มาจากรัฐบาล ปชป.

ผมไม่รู้ว่าคุณเป็นใครมาจากไหน แต่ตอนนี้คุณกำลังแย้งข้อมูลของรัฐบาล ปชป.

การเป็นถึงรัฐบาลย่อมมีข้อมูลต่างๆทุกอย่างอยู่ในมือ และย่อมเป็นข้อมูลที่ใกล้เคียงความจริงที่สุด
ถ้าเรื่องสำคัญระดับประเทศขนาดนี้ แล้วข้อมูลของรัฐบาลยังผิดๆเชื่อถือไม่ได้

ปชป. ก็ไม่สมควรมาเสนอหน้ามาบริหารประเทศแล้ว

#386 กรกช

กรกช

Posted 1 February 2012 - 11:04

นั่นสิ โกหกเก่งเหลือเกิน แล้วคุณคิดว่าอภฺสิทธิ์ควรพูดตำแหน่งหลัก 46 ตามเกณฑ์ไหนดี
1. ตำแหน่งหลัก 46 ตามแผนที่ L7017 ที่ใช้ข้อมูลปี 2512
2. ตำแหน่งหลัก 46 ตามแผนที่ L7018 ที่ใช้ข้อมูลปี 2542 ท
3. ตำแหน่งหลัก 46 ปัจจุบันที่ใช้ข้อมูล 2554

การเป็นถึงรัฐบาลย่อมมีข้อมูลต่างๆทุกอย่างอยู่ในมือ และย่อมเป็นข้อมูลที่ใกล้เคียงความจริงที่สุด
ถ้าเรื่องสำคัญระดับประเทศขนาดนี้ แล้วข้อมูลของรัฐบาลยังผิดๆเชื่อถือไม่ได้

ปชป. ก็ไม่สมควรมาเสนอหน้ามาบริหารประเทศแล้ว

#387 กรกช

กรกช

Posted 1 February 2012 - 11:12

คุณไม่เห็นวงเล็บที่ผมเขียนหรือครับ หรือตัวอักษรเล็กไปมองไม่เห็น งั้นขยายให้ละกัน "MOU43 นะมันมีทั้งที่ทำให้เสียดินแดนและที่ได้ดินแดน(ตามแผนที่ที่ไทยใช้)ครับ"
ปชป.และกองเชียร์ที่ยืนยันกันเสียงแข็งว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน คุณต้องไปถามเขาเอาเองว่าพวกเขายึดเกณฑ์อะไร สำหรับผมถ้ายึดเกณฑ์ตามแผนที่ L7018 หรือตำแหน่งหลักเขตปัจจุบันมีบางส่วนเสียและก็มีบางส่วนที่ได้ เอาแค่ตรงหลัก 46-47 ก็ได้ ถ้าตกลงกันเสร็จเป็นตำแหน่งตาม L7017 ถ้าเทียบกับ L7018 ไทยได้ดินแดนหรือเสียดินแดน ถ้าคุณกล้าตอบเรื่องจุดที่เขมรอ้างว่าคนไทยล้ำไปตามแผนที่ไทยล้ำไปกี่เมตร คุณก็ได้คำตอบเรื่องนี้เช่นกัน

ผมไม่รู้ว่าการตกลงกันระหว่างไทยกับเขมร จะใช้แผนที่ฉบับไหน ของใคร
และถึงจะบอกว่าถ้าเป็นแผนที่ไทย ก็มีทั้งได้ดินแดนทั้งเสียดินแดนก็ตาม

แต่สรุปว่า ไทยมีโอกาสเสียดินแดนจาก MOU43

รัฐบาล ปชป.บอกว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน
แต่คุณบอกว่ามีโอกาสเสีย

ผมจะเชื่อใครดี ?

Edited by กรกช, 1 February 2012 - 11:12.

#388 กรกช

กรกช

Posted 1 February 2012 - 11:16

คุณกล้าบอกว่านายกรัฐมนตรีของประเทศไทยโกหกหน้าด้านๆออกสื่อ ว่าฮุนเซนอยากยกเลิก MOU43 แล้วทำไมถึงไม่กล้าตอบคำถามที่มีแค่ใช่กับไม่ใช่ กล้วอะไรครับ

MOU เป็นเรื่องทวิภาคีใช่หรือไม่ และฮุนเซนมีการประกาศไม่ยอมเจรจาแบบทวิภาคีกับไทยใช่หรือไม่

ใช่ แล้วอภิสิทธิ์โกหกคนไทยจริงหรือไม่ ? โกหกเพื่ออะไร ?

#389 กรกช

กรกช

Posted 1 February 2012 - 11:25

คุณชี้ให้เห็นว่าอภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปองไปบิดเบือน ไม่ทราบว่าเอาบทความไหนของ ดร.สมปองไปบิดเบือนบ้าง ระบุให้ชัด ๆ เลยครับ แสดงบทความที่อภิสิทธิ์บิดเบือนเลยครับ ไม่ใช่แค่พูดว่าบิดเบือนแต่ไม่แสดงหลักฐานสักอย่าง บอกว่ารัฐบาลบิดเบือนว่า ดร.สมปอง ก็เห็นด้วยกับรัฐบาล โดยเฉพาะในเรื่องแผนที่ระวางดงรัก อันนี้ไม่ทราบว่ารัฐบาลคิดอย่างไรกับแผนที่ระวางดงรักครับ

ถ้าเรื่องแผนที่ระวางดงรักนะ ดร.สมปองบอกว่าอะไรครับ แล้วผมถามเรื่องแผนที่ระวางดงรักว่า แผนที่นี้เป็นแผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดนของคณะกรรมการปัก ปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีนซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ. 1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี 1904 และสนธิสัญญาฉบับปี 1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศสหรือไม่ คุณอ้าง ดร.สมปอง ทำไมถึงไม่กล้าตอบคำถามนี้ล่ะครับ

ดร.สมปองและรัฐบาลพูดเรื่องรายละเอียดเรื่องแผนที่ รายละเอียดเรื่องสนธิสัญญา แล้วคุณจะเลี่ยงไม่พูดถึงได้อย่างไรกันครับ

จุดยืนที่เลวกว่าของอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
http://www.15thmove....isit-vejjajiva/

ถึงจะมีที่มาจากฝ่ายที่ไม่พอใจอภิสิทธิ์ แต่ก็มีการระบุถึงวันที่ๆมีการพูดบิดเบือน
คุณมีความสามารถในการหาข้อมูลหลักฐานมาก คลิปในการพูดวันนั้นคงไม่เกินความสามารถคุณ

ที่ผมกล้าเอาตรงนี้มาอ้าง เพราะไม่มีการออกมาปฎิเสธบทความนี้จาก อภิสิทธิ์ หรือ พลพรรค ปชป.แต่อย่างใด

แล้วผมบอกแล้วบอกอีกว่าผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ เรื่องสนธิสัญญา แล้วจะให้ผมพูดอะไร ?

ที่ผมพูดถึง ดร.สมปอง ก็แค่ชี้ให้เห็นว่า อภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปองไป บิดเบือน

#390 กรกช

กรกช

Posted 1 February 2012 - 11:32

เสื้อเหลือง-เสื้อแดง แม่มเหมือนกันเด๊ะ

หลักฐานไม่มี พยานไม่ต้อง ความเชื่อล้วน ๆ

ไม่มีหลักฐานแต่มีสมองครับ

ผมไม่ได้เป็นคนยึดติดบ้าคลั่งนักการเมืองไม่ลืมหูลืมตา ก็เลยทำให้พอมีสติ สัมปชัญญะ

ความเชื่อของผมมาจากเหตุผล

การคิด พิจารณา วิเคราะห์ถึงความน่าจะเป็น จากสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ก็คงพอหาคำตอบบางอย่างได้

ถ้าการพูดคุยกันในเว็บบอร์ดแล้วต้องมีหลักฐานทุกอย่าง บอร์ดคงร้างไปแล้วครับ
ที่คุยๆกันอยู่ทุกวันนี้ก็เรื่องของความเชื่อ เรื่องของการวิเคราะห์ทั้งนั้น

เขมรบิดเบือนจุดถูกจับทำไม ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมรจริง ?

เรื่องง่ายๆแค่นี้ เด็กประถมยังเข้าใจ แต่ทำไมพวกคุณถึงคิดกันไม่ได้ ?

ผมคิดว่าเรื่องบางเรื่อง ไม่ต้องมีหลักฐาน แต่แค่มีสมองไว้คิด เราก็เข้าใจได้ครับ

#391 antiseptic

antiseptic

Posted 1 February 2012 - 11:34

ฟิฟทีนมูฟ?

จำได้ก็แต่ "จิ๊บป่าอ้อย"
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#392 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 11:45

ผม ตอบไปแล้วไม่ได้อ่านหรือครับว่าใครกินใครกันแน่ ผมใช้เกณฑ์ตำแหน่งหลักเขต 46-47 ปัจจุบันเทียบกับตำแหน่งหลักเขต 46-47 ในแผนที่ L7018 และ L7017 ถึงได้บอกว่าไทยกินแดนเขมร แล้วคุณล่ะใช้เกณฑ์อะไรมิทราบ ในเมื่อกล้ายืนยันว่าเขมรกินแดนไทยแล้วอ้างตัวเลขมาแบบนี้ล่ะก็หวังว่าคงตอบ คำถามนี้ได้นะครับ

ส่วน เรื่องที่คุณถามว่าพื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา กลายเป็นของเขมรทันทีหลังจากศาลเขมรตัดสินเหรอ? ศาลเขมรใช้แผนที่เขมรตัดสินเลย และก็ไม่ได้ใช้รั้วลวดหนามเป็นเขตแดนตามที่คนไทยบางกลุ่มอ้างด้วย มีที่พูดถึง JBC กับ MOU แต่จำเลยบางคนก็ปฏิเสธไม่ยอมรับตรงนี้ และเรื่องกินดินแดนนี่ผมอธิบายแล้วคงไม่เข้าหัวคุณสินะครับ งั้นรอคำตอบที่ผมถามจุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่ไทย 2 ฉบับจะล้ำไปกี่เมตร ก็แล้วกัน

คุณกับผมคงคุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะคุณอ้างแต่แผนที่ๆคุณต้องการบอกว่าไทยกินดินแดนเขมร

การที่ผมบอกว่าเขมรกินดินแดนไทย ผมก็คิดตามหลักคณิตศาสตร์ง่ายๆ
ไทยใช้ 1-50000 เมื่อเขมรใช้ 1-200000 มันก็ต้องกินดินแดนเข้ามา

และที่สำคัญ แผนที่ไทยล้ำ 55 เมตร แผนที่เขมรล้ำ 195 เมตร

ผมไม่รู้ว่าคุณเป็นใครมาจากไหน แต่ตอนนี้คุณกำลังแย้งข้อมูลของรัฐบาล ปชป.

แล้วรัฐบาลบอกด้วยหรือครับว่าพื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา แค่บอกว่าของไทยล้ำ 55 เมตร ของเขมรล้ำ 195 เมตร มีความทับซ้อนกันในการอ้างเขตแดนทั้งสองประเทศ สามารถเป็นไปได้ทั้งที่เขมรกินไทยเข้ามา กับไทยกินเขมรเข้าไป ถ้าคุณคิดตามหลักคณิตศาสตร์คงตกหลักนี้แล้วล่ะครับ คณิตศาสตร์ไม่มีอคติ คิดได้คำตอบอย่างไรก็ต้องบอกมา ถ้ามีคำตอบสองคำตอบก้ต้องตอบทั้งหมด ไม่ใช่คำตอบนี้ถูกใจอีกคำตอบไม่ถูกใจเลยเลือกคำตอบเฉพาะที่ถูกใจเท่านั้น แบบนี้ไม่ได้คิดตามหลักคณิตศาสตร์แต่คิดตามหลักกู และผมก็พูดตามข้อมูลถ้าข้อมูลผมแย้ง ปชป แล้วจะมีปัญหาอะไรมิทราบแล้ว แล้วผมเห็นไอ้ที่ล้ำ 55 เมตรนะผมเห็นรัฐบาลอ้างเส้นตรงระหว่างหลักเขตครับ

ที่เห็นอ้างแผนที่ก็มีศิริโชคที่อ้างแผนที่ L7018

#393 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 11:48

แค่ถามว่าคุณคิดว่าอภิสิทธิ์ควรพูดตำแหน่งหลัก 46 ตามเกณฑ์ไหนดี ยังไม่กล้าตอบเลยหรือครับ หรือไม่คิดจะอ่านคำถาม ไม่รู้ก็ตอบว่าไม่รู้สิ แล้วข้อมูลนะไม่ได้ผิดหรือ เป็นข้อมูลราชการ แต่ฐานข้อมูลที่ทำขึ้นมันต่างปีกัน ไทยดันทำแผนที่ตามตำแหน่งหลักเขตขณะนั้น พอหลักเขตโดนย้ายมันก็เลยไม่ตรงกัน

Edited by Solidus, 1 February 2012 - 11:50.

#394 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 11:57

ผมไม่รู้ว่าการตกลงกันระหว่างไทยกับเขมร จะใช้แผนที่ฉบับไหน ของใคร
และถึงจะบอกว่าถ้าเป็นแผนที่ไทย ก็มีทั้งได้ดินแดนทั้งเสียดินแดนก็ตาม

แต่สรุปว่า ไทยมีโอกาสเสียดินแดนจาก MOU43

รัฐบาล ปชป.บอกว่า MOU43 ไม่ทำให้เสียดินแดน
แต่คุณบอกว่ามีโอกาสเสีย

ผมจะเชื่อใครดี ?

คุณจะเชื่อใครก็เรื่องของคุณ ผมบอกแล้วมีมีทั้งได้และเสีย ตอนจัดทำเขตแดนไทยมาเลย์ก็มีทั้งที่ได้และที่เสีย ไทยลาวก็มีทั้งที่ได้และที่เสีย ถ้าอ้างอิงแผนที่ที่ไทยใช้อยู่ก็มีส่วนที่เสียแน่ครับเพราะแผนที่ไทยเองก็ใช่ว่าจะทำตามอนุสัญญา1904 หรือสนธิสัญญา 1907และก็ไม่ได้อยู่ใน MOU43 ด้วย แต่ถ้าคนที่ไม่มีเกณฑ์ยึดเขตแดนก็ไม่สามารถบอกได้ว่าจะได้หรือเสียดินแดน

#395 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 12:00

ใช่ แล้วอภิสิทธิ์โกหกคนไทยจริงหรือไม่ ? โกหกเพื่ออะไร ?

ไม่ยอมเจรจาแบบทวิภาคียังไม่เรียกว่าจะยกเลิกอีกหรือครับ ในเมื่อ MOU เป็นเรื่องทวิภาคี แต่กลับไม่ยอมเจรจาแบบนี้คุณเรียกว่ายังใช้อยู่อีกหรือครับ

#396 baezae

baezae

ขาประจำ

Posted 1 February 2012 - 12:08

ไม่มีหลักฐานแต่มีสมองครับ

ผมไม่ได้เป็นคนยึดติดบ้าคลั่งนักการเมืองไม่ลืมหูลืมตา ก็เลยทำให้พอมีสติ สัมปชัญญะ

ความเชื่อของผมมาจากเหตุผล

การคิด พิจารณา วิเคราะห์ถึงความน่าจะเป็น จากสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ก็คงพอหาคำตอบบางอย่างได้

ถ้าการพูดคุยกันในเว็บบอร์ดแล้วต้องมีหลักฐานทุกอย่าง บอร์ดคงร้างไปแล้วครับ
ที่คุยๆกันอยู่ทุกวันนี้ก็เรื่องของความเชื่อ เรื่องของการวิเคราะห์ทั้งนั้น

เขมรบิดเบือนจุดถูกจับทำไม ถ้าคนไทยถูกจับในแผ่นดินเขมรจริง ?

เรื่องง่ายๆแค่นี้ เด็กประถมยังเข้าใจ แต่ทำไมพวกคุณถึงคิดกันไม่ได้ ?

ผมคิดว่าเรื่องบางเรื่อง ไม่ต้องมีหลักฐาน แต่แค่มีสมองไว้คิด เราก็เข้าใจได้ครับ

ที่เขาเรียกว่า "จินตนาการ" น่ะนะ

คิดไปเรื่อยแต่ไม่ได้อิงหลักฐานอ้างอิงอะไร มันก็ได้แค่ความเชื่อ แค่จินตนาการ แค่งมงายเท่านั้นแหละ

สันดานเหมือนเสื้อแดงเด๊ะ ๆ ประเภท เอาคลิปในยูทูบมาต่อ ๆ กัน แล้วดูความน่าจะเป็น เสร็จก็สำเร็จความใคร่โดยใช้จินตนาการ

เด๊ะมาก
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#397 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 12:19

จุดยืนที่เลวกว่าของอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
http://www.15thmove....isit-vejjajiva/

ถึงจะมีที่มาจากฝ่ายที่ไม่พอใจอภิสิทธิ์ แต่ก็มีการระบุถึงวันที่ๆมีการพูดบิดเบือน
คุณมีความสามารถในการหาข้อมูลหลักฐานมาก คลิปในการพูดวันนั้นคงไม่เกินความสามารถคุณ

ที่ผมกล้าเอาตรงนี้มาอ้าง เพราะไม่มีการออกมาปฎิเสธบทความนี้จาก อภิสิทธิ์ หรือ พลพรรค ปชป.แต่อย่างใด

แล้วผมบอกแล้วบอกอีกว่าผมไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ เรื่องสนธิสัญญา แล้วจะให้ผมพูดอะไร ?

ที่ผมพูดถึง ดร.สมปอง ก็แค่ชี้ให้เห็นว่า อภิสิทธิ์เอาบทความของ ดร.สมปองไป บิดเบือน

อ่านบทความ ดร.สมปองยังล่ะ อภิสิทธิ์พูดเรื่องไม่รับแผนที่ที่ฝรั่งเศสทำขึ้นด้วยไม่ใช่รึ ฝ่ายอคติก็จ้องจับว่าบิดเบือน เห็นอ้าง ดร.สมปองฉอด ๆ แต่พอถามคำถามที่มีคำตอบอยู่ในบทความ ดร.สมปอง กับไม่ตอบแต่อ้างว่าไม่มีความรู้เรื่องแผนที่ ไม่มีความรู้เรื่องสัญญา ตลกดีนะขนาดบทความที่คุณอ้างมายังไม่คิดจะอ่าน แต่กลับไปอ่านบทความที่คนอื่นอ้างมาอีกที แล้วก็ดันไม่คิดว่าบทความนั้นจะบิดเบือนหรือไม่ ขอแค่บทความนั้นถูกจริตตัวเองเอาไปใช้ด่าอภิสิทธิ์ได้ก็พอ แล้วเขาไม่สนใจพวกนี้กลายเป็นว่าไม่ปฏิเสธหรือครับ ใช้ตรรกะอะไรคิดเนี่ย อยากรู้ว่าปฏิเสธหรือไม่ก็ไปสัมภ่ษณ์อภิสิทธิ์เลยครับ ถ้าใช้แบบคุณที่ผมอ้างแผนที่มา อภิสิทธิืไม่ออกมาปฏิเสธ ใช้ตรรกะคุณก็เป็นอันว่าผมพูดถูกสิ :lol: :lol: :lol:

งั้นแถมบทความอีก 1 บทความละกัน

ความผิดพลาดของแผนที่

ข้าพเจ้าขอถือโอกาสย้ำอีกครั้งถึงความผิดพลาดของแผนที่ที่กัมพูชานำ มาใช้ประกอบเอกสาร แผนที่ฉบับนี้ทำขึ้นโดยกรรมการฝรั่งเศสในคณะกรรมการผสมสยาม-ฝรั่งเศสโดยไทย มิได้มีส่วนร่วม แผนที่ดังกล่าวมีความผิดพลาดอย่างมหันต์เนื่องจากเส้นเขตแดนคลาดเคลื่อนจาก ข้อตกลงในสนธิสัญญาซึ่งระบุว่าสันปันน้ำเป็นเส้นแบ่งเขต ทั้งนี้ ได้มีผู้พิพากษาศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ 3 ท่านในคดีปราสาทพระวิหารได้ชี้ให้เห็นความไม่ถูกต้องของแผนที่ไว้อย่าง ละเอียดถึง 46 หน้าในคำพิพากษาแย้ง (พ.ศ. 2505) ข้าพเจ้าขออธิบายเพิ่มเติมว่า คำพิพากษาแย้งมิใช่เป็นเพียง ‘ความเห็น’ ตามที่หลายท่านเข้าใจ แต่เป็นส่วนหนึ่งของคำพิพากษาซึ่งมีผลผูกพันคู่กรณี
ในประวัติความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ ยังไม่มีประเทศหนึ่งประเทศใดได้ดินแดนของอีกประเทศโดยทำแผนที่ผิด รุกล้ำเข้าไปในดินแดนของอีกฝ่ายโดยลากเส้นตามใจชอบ กรณีแรกน่าจะเป็นประเทศกัมพูชาซึ่งใช้แผนที่ที่รู้ดีอยู่แล้วว่ามีเส้นเขต แดนที่ผิดพลาดเป็นเครื่องกำหนดเขตแดน แผนที่ฉบับดังกล่าวทำขึ้นโดย พ.อ. แบร์นาร์ด (ฝรั่งเศส) ร.อ. ทริกซิแอร์ (ฝรั่งเศส) และ ร.อ. อุ่ม (เขมร) ซึ่งลากเส้นเขตแดนตามอำเภอใจโดยไม่คำนึงถึงสันปันน้ำซึ่งเป็นเส้นแบ่งเขตที่ แท้จริงตามอนุสัญญา ค.ศ. 1904 และสนธิสัญญาและพิธีสาร ค.ศ. 1907
นอกจากนั้น MOU พ.ศ. 2543 ยังใช้เอกสารอ้างอิงถึง 3 ฉบับคือ (1) อนุสัญญาสยาม-ฝรั่งเศส ค.ศ. 1904 (2) สนธิสัญญาและพิธีสาร ค.ศ. 1907 และ (3) แผนที่ผนวก 1 มาตราส่วน 1:200,000 แผนที่ดังกล่าวเป็นที่ปรากฏอย่างชัดเจนมาช้านานกว่า 50 ปีแล้วว่าผิดพลาด โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการพิจารณาคดีปราสาทพระวิหารที่ศาลยุติธรรมระหว่าง ประเทศ ณ กรุงเฮก ประเทศไทยได้อ้างอิงเอกสารหลักฐานของศาสตราจารย์ สเกร์เมอร์ฮอร์น พยานผู้เชี่ยวชาญจากสถาบันแผนที่เมืองเดล์ฟ ประเทศเนเธอร์แลนด์ จากผลจากการสำรวจของนายอัคเคอร์มานน์ รายงานผู้เชี่ยวชาญที่ไทยได้ยื่นต่อศาลฯ แสดงว่า เส้นเขตแดนในแผนที่ผนวก 1 ต่อท้ายคำฟ้องของกัมพูชาได้ถูกกำหนดขึ้นโดยมิได้เป็นไปตามเส้นสันปันน้ำตาม ที่กำหนดไว้ในบทนิยามแห่งความตกลงที่ไทยกับฝรั่งเศสได้กระทำขึ้นเมื่อ ค.ศ. 1904 และมีการยืนยันในปี 1907 ฉะนั้น เส้นเขตแดนที่ปรากฏในแผนที่ผนวก 1 จึงผิดพลาดโดยสิ้นเชิง
ด้วยเหตุผลและข้อเท็จจริงดังกล่าวข้างต้น ทุกครั้งที่ฝรั่งเศส (ในอดีต) หรือกัมพูชา ถือโอกาสเสนอแผนที่ที่ผิดพลาดแทรกเข้ามาเป็นเอกสารลำดับที่ 3 ใน MOU 2543 2544 และ TOR 2546 รวมทั้งในแถลงการณ์ร่วม พ.ศ. 2551 ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นเอกสารที่มิชอบ ไทยจำเป็นต้องทักท้วงหรือตั้งข้อสังเกตไว้
แผนที่ที่ผิดพลาดย่อมใช้ไม่ได้และไม่มีผล แต่กัมพูชาก็หยิบยื่นหรือยัดเยียดให้ไทยเช่นเดียวกับที่ฝรั่งเศสได้กระทำ เมื่อร้อยกว่าปีมาแล้ว ไทยชอบที่จะตั้งข้อสังเกตและคัดค้านอย่างชัดเจน มิใช่เกรงใจหรือเกรงกลัว ไม่กล่าวถึงซึ่งหมายถึงการยอมรับโดยดุษณีย์
อนึ่ง ในการเจรจาสองฝ่ายหรือทวิภาคี คู่เจรจามีหน้าที่พูด มิใช่ฝ่ายหนึ่งพูดแต่อีกฝ่ายรับฟังสถานเดียว โดยเฉพาะในกรณีที่มีผลกระทบถึงอธิปไตยของประเทศชาติซึ่งมีความสำคัญสูงสุด การไม่โต้แย้งจะนำมาซึ่งกฎหมายปิดปากเช่นในอดีต และครั้งนี้ไทยจะต้องอัปยศยิ่งกว่าเพราะมิได้ถูกปิดปากโดยฝรั่งเศสซึ่งเป็น ประเทศมหาอำนาจ แต่ถูกปิดปากโดยอดีตประเทศราชย์ของไทยเอง

ศาสตราจารย์ ดร. สมปอง สุจริตกุล
วันที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2553

พอไปอ่าน MOU43 ทำไมในนั้นถึงบอกว่าใช้แผนที่ที่จัดทำขึ้นตามผลงานการปักปันเขตแดน ของคณะกรรมการปักปันเขตแดน ระหว่างสยามกับอินโดจีน ซึ่งจัดตั้งขึ้นตามอนุสัญญาฉบับปี ค.ศ.1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ.1907 กับเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้องกับการบังคับใช้อนุสัญญาฉบับปี ค.ศ.1904 และสนธิสัญญาฉบับปี ค.ศ.1907 ระหว่างสยามกับฝรั่งเศส ทำไมใน MOU43 ถึงไม่ตรงกับที่ ดร.สมปองบอก จะเชื่ออันไหนดีครับ

#398 antiseptic

antiseptic

Posted 1 February 2012 - 12:23

ไม่ยอมเจรจาแบบทวิภาคียังไม่เรียกว่าจะยกเลิกอีกหรือครับ ในเมื่อ MOU เป็นเรื่องทวิภาคี แต่กลับไม่ยอมเจรจาแบบนี้คุณเรียกว่ายังใช้อยู่อีกหรือครับ

ถ้า MOU มันเป็นประโยชน์กับฮุนเซ็นจริง
แล้วเขมรมันจะละเมิดบ่อยๆทำหอกอะไรไม่ทราบ?

ไอ้เรื่องแบบนี้ดันไม่สงสัย

#399 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 1 February 2012 - 12:25

เอาเนื้อหา JBC มาให้ดูเลย มีระบุแผนที่ 1:200000 แต่ลองอ่านที่ขีดเส้นใต้เอาเองละกันว่ามันอ่านว่าอะไร

#400 โคนัน

โคนัน

Posted 1 February 2012 - 12:44

ผม ตอบไปแล้วไม่ได้อ่านหรือครับว่าใครกินใครกันแน่ ผมใช้เกณฑ์ตำแหน่งหลักเขต 46-47 ปัจจุบันเทียบกับตำแหน่งหลักเขต 46-47 ในแผนที่ L7018 และ L7017 ถึงได้บอกว่าไทยกินแดนเขมร แล้วคุณล่ะใช้เกณฑ์อะไรมิทราบ ในเมื่อกล้ายืนยันว่าเขมรกินแดนไทยแล้วอ้างตัวเลขมาแบบนี้ล่ะก็หวังว่าคงตอบ คำถามนี้ได้นะครับ

ส่วน เรื่องที่คุณถามว่าพื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา กลายเป็นของเขมรทันทีหลังจากศาลเขมรตัดสินเหรอ? ศาลเขมรใช้แผนที่เขมรตัดสินเลย และก็ไม่ได้ใช้รั้วลวดหนามเป็นเขตแดนตามที่คนไทยบางกลุ่มอ้างด้วย มีที่พูดถึง JBC กับ MOU แต่จำเลยบางคนก็ปฏิเสธไม่ยอมรับตรงนี้ และเรื่องกินดินแดนนี่ผมอธิบายแล้วคงไม่เข้าหัวคุณสินะครับ งั้นรอคำตอบที่ผมถามจุดที่กัมพูชาอ้างตามแผนที่มันที่ล้ำไป 195 เมตรเมื่อเทียบกับเส้นเขตแดนแผนที่ไทย 2 ฉบับจะล้ำไปกี่เมตร ก็แล้วกัน

แล้วรัฐบาลบอกด้วยหรือครับว่าพื้นที่ของไทยที่ถูกกินดินแดนเข้ามา แค่บอกว่าของไทยล้ำ 55 เมตร ของเขมรล้ำ 195 เมตร มีความทับซ้อนกันในการอ้างเขตแดนทั้งสองประเทศ สามารถเป็นไปได้ทั้งที่เขมรกินไทยเข้ามา กับไทยกินเขมรเข้าไป ถ้าคุณคิดตามหลักคณิตศาสตร์คงตกหลักนี้แล้วล่ะครับ คณิตศาสตร์ไม่มีอคติ คิดได้คำตอบอย่างไรก็ต้องบอกมา ถ้ามีคำตอบสองคำตอบก้ต้องตอบทั้งหมด ไม่ใช่คำตอบนี้ถูกใจอีกคำตอบไม่ถูกใจเลยเลือกคำตอบเฉพาะที่ถูกใจเท่านั้น แบบนี้ไม่ได้คิดตามหลักคณิตศาสตร์แต่คิดตามหลักกู และผมก็พูดตามข้อมูลถ้าข้อมูลผมแย้ง ปชป แล้วจะมีปัญหาอะไรมิทราบแล้ว แล้วผมเห็นไอ้ที่ล้ำ 55 เมตรนะผมเห็นรัฐบาลอ้างเส้นตรงระหว่างหลักเขตครับ

ที่เห็นอ้างแผนที่ก็มีศิริโชคที่อ้างแผนที่ L7018

เสริมหน่อยละกัน ที่ีแบบนี้ไม่สงสัย ไอ้แผนที่กำมะลอของ ASSTV ไอ้ลูกแป๊ะกอนกด