Jump to content

* * * * * 11 votes

ณ ถนนราชดำเนิน คืนวันที่ ๕ พฤษจิกายน พุทธศักราช ๒๕๕๖

นิรโทษกรรม ภาพถ่าย ราชดำเนิน

• Please log in to reply
74 replies to this topic

#1 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 6 November 2013 - 16:09

*
POPULAR

เมื่อคืน ไปเยี่ยมราชดำเนินมาครับ

ผมไป เพราะรู้สึกสะกิดใจบางอย่าง

หลายครั้งที่ภาพม็อบออกมา โดยมากมีแต่คนแก่

กระแสเรียกร้องหนุ่มสาวหลายต่อหลายครั้งที่ไม่เป็นผล

หนุ่มสาวหลายคน มองม็อบเป้นเรื่องไกลตัวและธุระไม่ใช่

ขณะที่ผมไปเยี่ยมลุกที่ขอนแก่น

ภาพม็อบสามเสน ที่มีเหล่าเพื่อนฝูงไปเข้าร่วมก็ปรากฏขึ้นในเฟสบุค

เพื่อนฝูงมากหน้า ไปร่วมกัน ทั้งไปร่วมเดิน ทั้งไปทำอาหารแจกจ่าย

เพื่อนบางคนยอมทิ้งงานส่วนตัว ไปทำผัดไทยเลี้ยงผู้ชุมนุม

ยิ่งเห็นการเดินไปยังสีลม เห็นคนทำงาน หนุ่มสาว และเพื่อนอีกจำนวนนึงออกมา

ผมรู้สึกกระวนกระวายอยากจะมาดู มาพิสูจน์ม็อบนี้ 

ว่ายังมีแต่คนแก่อย่างประสบการณ์เก่าๆ ของผมอยู่มั๊ย

วันจันทร์ ผมกลับจากขอนแก่น ระหว่างทางก็เช็คเฟสบุคตลอดเวลา

ตื่นตากับคนทำงาน คนหนุ่มสาว จนที่สุด ผมก็ตัดสินใจจะรีบขับกลับให้เร็ว

บอกแฟนว่าเดี๋ยวจะไปร่วมม็อบสักหน่อย เป็นตอนค่ำก็ยังดี

ขับมาถึงกรุงเทพเกือบ 2 ทุ่ม ก่อนหน้านั้น นัดเพื่อนเอาไว้เพื่อจะไปด้วยกัน

นัดเพื่อนอีกคน ให้เอากล้องที่เขายืมไปมาคืน เพื่อจะเอามาถ่ายรูป

แต่สุดท้าย รู้สึกเหนื่อย เลยต้องเลื่อนนัดเพื่อนทั้งคู่ไปเป็นวันหลัง

เย็นวันอังคาร โทรนัดเพื่อนคนเดิม เลิกงานก็ไปด้วยกัน

ผมไปถึงเวลาประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ เกือบ 3 ทุ่ม

ผู้คนยังหนาแน่น ในกระเป๋ากล้องผมมีทั้งเลนส์ไวด์ เพื่อถ่ายภาพมุมกว้าง

และเลนส์เทเล เพื่อหวังจะซูมถ่ายผู้ปราศัยบนเวที

เดินผ่านรั้วกั้น มีเจ้าหน้าที่มาคอยดูแลคนเดินเข้า หากมีมอเตอร์ไซด์ผ่าน จะต้องเจอตรวจสอบ

ผมเดินเข้าไป เห็นจอภาพขนาดใหญ่ และลำโพง ตั้งเป็นระยะ ไม่ต้องเข้าไปไกล้เวทีก็ได้

แต่ด้วยเพราะหวังจะถ่ายรูป เลยชวนเพื่อนเดินเข้าไปเรื่อยๆ

ตอนนั้น ไม่คิดอยากใช้เลนส์ไวด์แล้ว

เพราะคิดว่าภาพมุมกว้าง คงมีถ่ายมาเยอะแล้ว รวมทั้งคิดว่าไม่จำเป็นต้องถ่ายคนเยอะๆ มาให้ดูกันอีก

แดงไหนจะมาบอกว่าม็อบคนน้อยก็แล้วแต่เขา เพราะผมเห็นมาแล้วด้วยตาตัวเอง

จำนวนผู้คนมหาศาล ที่คะเนด้วยสายตา ต้องเป็นหลักหมื่น จะหมื่นเท่าไหร่ หรือกี่หมื่น ผมบอกไม่ถูก

รู้แต่ว่า เมื่อเข้าไปในๆ ผมแทบจะต้องไหลผ่านผู้คนเข้าไป

รวมถึงไอ้เลนส์เทเลที่ผมใช้ เกะกะชาวบ้านเค้าน่าดูทีเดียวครับ แหะ แหะ

ภาพที่เห็น ยอมรับว่าตื่นเต้นพอสมควร

ผมเห็นคนหนุ่มสาว เด็กวัยรุ่น เด็กแนว คู่รัก เพื่อนฝูง แกงค์จักรยาน

จำนวนมากมาย เดิน นั่งฟัง ถ่ายรูป และพูดคุยกัน

วัยรุ่นหนุ่มสาวเหล่านี้ หลายคนยังแต่งตัวชุดนักศึกษา 

หลายคนแต่งชุดทำงาน เลิกเรียน เลิกกงานก็มาเข้าร่วม

ผมนึกไปถึงเวทีคอนเสิร์ตนักร้องเกาหลีก็ไม่ปานครับ

เห็นภาพ ผมนึกไปถึงคนแก่ๆ ที่เห็นในภาพม็อบเก่าๆ ซึ่งก็พอหาได้บ้าง

แต่ไม่มากเท่าคนหนุ่มสาว การมาร่วมม็อบของคนหนุ่มสาวใน พศ. นี้ 

กลายเป็นกระแสนิยมไปแล้ว แม้จะมีบางคน ไปเพื่อถ่ายรูปลงโซเชียล

ว่าฉันมาม็อบแล้ว ก็ยังเป็นกระแสที่ดีและน่าสนใจครับ

ผมว่า นี่คือสิ่งที่ม็อบนี้ทำได้ และทำได้ดี และเป็นสิ่งที่กระตุ้นการเรียนรู้ที่ดีให้กับสังคมได้

เด็กสมัยใหม่ แม้จะเริ่มต้นด้วยกระแส แต่มันจะทำให้พวกเขาหันมาสนใจ

การแพร่กระจายผ่านโซเชียล ก็จะยังทำให้ได้สร้างกระแสเป็นทวีคูณ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#2 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 16:09

*
POPULAR

0y8CHA.jpg l3QWWh.jpg sQoTHz.jpg

ภาพของผู้ปราศัยบนเวทีครับ

คนแรกที่ผมไปถึง คืออภิสิทธิ์ เรียกเสียงกรี๊ด เสียงนกหวีด เสียงมือตบได้มากมาย

แก้วหูผมสั่นเลยทีเดียวครับ ทุกครั้งที่พูดจบประโยค

หลังจากนั้นก็เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยศิลปากร

ท่านชวนก็เช่นเดียวกัน แม้ลีลาจะนุ่มนวลและเรียบ แต่ถ้อยคำก็หนักแน่น ได้ความหมาย

เรียกเสียงได้ไม่น้อยหน้าอภิสิทธิ์  

จนผมเดินออกมากินก๊วยเตี๋ยวกับเพื่อน ได้ยินเสียงเด็กสาวแจ๋วๆ บนเวที

รู้ว่าเป็นดารา แต่ไม่ทันฟังตอนประกาศชื่อ น้ำเสียงห้าวหาญ

ไม่กลัวตกงานกันเลยทีเดียว สักพักถึงได้รู้ว่าเป็นแตงโมครับ

เสียดายที่ถ่ายรูปด้านหน้าเธอไม่ทัน

Edited by tonythebest, 6 November 2013 - 18:57.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#3 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 16:10

*
POPULAR

บรรดาผู้ร่วมชุมนุมครับ มีหลากหลายแนวมาก

มีแม้กระทั้งหนุ่มนักปั่น ที่มากันทั้งก๊วน

Edited by tonythebest, 6 November 2013 - 18:57.

#4 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 16:10

*
POPULAR

อันนี้ ตั้งใจเอามาฝากเพื่อนหนุ่มๆ โดยเฉพาะคุณผึ้งน้อยครับ

ที่เห็นนี่เป็นเพียงส่วนเดียว เพราะผมไม่กล้าถ่ายไกล้ๆ

สาวๆ ในม็อบนี้ ถ้าผมถ่ายมาได้หมด น่าจะเป็นร้อยครับ

เอาเท่าที่สามารถแอบถ่ายมาได้ก็แล้วกัน

Edited by tonythebest, 6 November 2013 - 16:15.

#5 sos42

sos42

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 16:21

จำได้ไว้เมื่่อก่อนตอนมีม๊อบมี user ในเว็บท่านหนึ่งชอบไปถ่ายภาพมาลง และรูปเหล่านั้นจะโดนแชร์ไปเยอะมาก ไม่แน่ใจว่า จขทก. หรือเปล่า

#6 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 16:29

ขอบคุณครับ

#7 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 16:30

ไม่ใช่หรอกครับ นี่เป็นครั้งแรกครับ ที่ได้ไปถ่ายภาพม็อบครับ  :) 

#8 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 6 November 2013 - 16:31

ขอบคุณที่นำภาพมาฝาก ภาพสวยๆทั้งนั้นครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#9 Robin

Robin

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 16:35

ฝรั่งที่ชื่อเจฟฟรี่ ก็สุดยอดจริงๆครับ น้องแตงโม รวมทั้งคุณพ่อก็เยี่ยมจริงๆ  ดร วรพรรณ อีกคน ด่าไอ้เหล่ได้อารมณ์จริงๆ :D

#10 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 16:40

ภาพสวยมากขอรับท่าน tony .... 

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#11 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 6 November 2013 - 16:48

ถ่ายเหมือนมืออาชีพเลยครับ เอ๊ะหรือว่า มืออาชีพครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#12 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 17:08

ขอบคุณมาก ภาพสวยมากค่ะ

#13 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 17:10

เอาอีก(รูปสาวๆนะ) 

#14 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 17:13

แหะ แหะ

มือสมัครเล่นครับผม ยังไม่เคยหาตังค์จากกล้องตัวนี้เลยสักบาท

#15 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 17:14

เอาอีก(รูปสาวๆนะ) 

ถ้ามีโอกาสได้ไปอีก ผมจะไม่แบกเลนส์ตัวอื่นไปให้หนักเลยล่ะครับ

จัดเทเลมันลูกเดียวเลย 

#16 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 17:34

สวยมากครับ ผมชอบรูปท่านชวนที่มีแบคกราวด์มืดครับ
ยังไงๆก็ขอรูปสาวๆอีกเยอะๆนะครับพี่โทนี่

....กรุ่นกาแฟกลางราชดำเนินคลุกเคล้าวิญญานแห่งอิสระชน
กลิ่นของความรักชาติลอยกระทบก้นบึ้งแห่งความสามัคคีของผู้คนหลากไหลทั่วสารทิศ
ทั้งที่ปรากฏอยู่ต่อหน้า และที่จากไป....
อบอวลไปด้วยเสียงต่างๆที่ลอยเข้ามาในโสตสัมผัส เสียงแห่งชัยชนะต่อมารยา
วันนี้พวกเรามารวมตัวกันแล้วด้วยความบริสุทธิ ขับไล่มารแผ่นดิน....

(ขอนุญาติแจมความรู้สึกปีะกอบภาพครับ)
กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#17 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 17:58

แถมรูปสาวๆ ให้อีก 2 รูปแล้วกันครับ  ;) 

#18 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 18:54

*
POPULAR

ก่อนนี้ ผมพึ่งเปลี่ยนรูปโปรไฟล์ในเฟสบุคเป็นรูป 4 เหลี่ยมคัดค้านนิรโทษกรรม

เพื่อนผมคนนี้ บอกว่าแค่นี้ไม่พอหรอก มันต้องออกไปแสดงตัว

เมื่อคืน ระหว่างนั่งแทกซี่ไปราชดำเนิน

เพื่อนพูดให้ฟังว่า ช่วงนี้งานเยอะ แต่ต้องไป

เพราะมีรุ่นพี่ผู้หญิงคนนึงในที่ทำงานพูดให้ฟัง 

เธอบอกว่า เธอเลิกงาน จะยังไม่ไปม็อบทันที แต่จะไปช่วงดึกหน่อย

ถามว่าทำไม

เธอตอบว่า เพราะดึกๆ ผู้คนก็เริ่มกลับบ้านกัน

มันอาจทำให้จำนวนม็อบมีน้อยลง เธอจึงเลือกไปเวลานั้น

เพื่อไม่ให้คนในม็อบมีน้อยเกินไป

เพื่อนผมก็บอก นี่ก็เป็นเหตุผลเดียวกัน ว่าทำไม เขาจึงพยายามไป

เขาบอกว่า ไปเพื่อ “เติมม็อบ”

ผมฟังแล้วเอาไปคิดตาม

ผมเอง หรือเชื่อว่าคนหลายคน ไปเพื่อหวังจะบอกว่า ฉันไม่เอานิรโทษกรรม

หรือไปเพื่อจะขับไล่รัฐบาลชั่วออกไป

นั่นก็ไม่ใช่ความคิดที่ผิดนะครับ ผมเชื่อแบบนั้น

จนมาฟังคำนี้ 

คำนี้ เป็นการพูดแบบมองตัวเองเป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่ง

ไม่ได้มองตัวเองเป็นหลัก ไม่ได้เห็นตัวเองยิ่งใหญ่ไปมากกว่าการเป็นส่วนร่วม

เป็นตัวเสริม หรือเพียงองค์ประกอบหนึ่งในเรื่องที่เราพยายามผลักดันกันอยู่

นั่นเป็นเหตุให้ผมมองคนหนุ่มสาวบางคน

ที่มาร่วม อาจจะเพียงมาเพื่อถ่ายรูปโพสต์ลงอินสตาแกรม เฟสบุค

บอกให้สังคมของเขาหรือเธอรู้ว่า ฉันก็มาม็อบต้านนิรโทษนะ

ผมมองด้วยความรู้สึกมีความหวังครับ

อย่างน้อย คนหนุ่มสาวพวกนี้ ก็มีเรื่องการเมืองประเด็นเหล่านี้แทรกในชีวิตปกติ

มีเรื่องราวให้พูดคุย เพื่อนผมบางคน แค่มาเป่านกหวีดที่สีลม

ก็โพลต์ลงเฟสบุคประหนึ่งตนเองได้กู้ชาติมา

ซึ่งนั่นไม่ใช่เรื่องที่ไม่ดี หรือเรื่องเหลวไหลอีกแล้ว ในโลกปัจจุบันนี้

สิ่งเหล่านี้ เป็นการประกาศบอกสังคม เผยแพร่ความคิด ความรู้ออกไป

ใครอยู่ร่วมสังคม (ไซเบอร์) เดียวกัน ก็ได้รับรู้ ก็ได้เข้าใจบ้านเมือง ว่าเกิดอะไรขึ้น

แม้เพียงเศษเสี้ยวของทั้งหมด นั่นก็เป็นเรื่องที่ดีมากแล้ว

ผมเปลี่ยนมุมมองต่อกริยาเหล่านี้ไปโดยสิ้นเชิง

หลังจากฟังเพื่อนผมพูด

การมองตัวเองเป็นเพียงส่วนเล็กๆ ที่เพียงเข้ามาเติมม็อบให้มีจำนวนตัวเราเข้าไปด้วย

ไม่ได้สลักสำคัญอะไรไปถึงขั้นฉันจะกำจัดนักการเมืองชั่ว

ไม่ถึงกับเราจะขับไล่รัฐบาลทรราชย์

แต่เราเป็นส่วนหนึ่ง เป็นองค์ประกอบหนึ่งของกระบวนการนี้

เด็กสาวที่กำลังเอียงคอ ถ่ายรูปให้เห็นแบ็คกราวน์เป็นท่านชวนกำลังปราศัย

หนุ่มนักปั่น แต่งตัวเป็นเด็กแนว คล่อมจักรยานทำท่าเท่ห์ๆ

แม้มันจะแลดูเป็นแฟชั่นของเด็กวัยรุ่นประหนึ่งไปเที่ยวงานคอนเสิร์ต

แต่ผลทั้งหมดของทุกอย่างที่ทุกคนทำ

คือการไป “เติมม็อบ” เติมพลังให้กับม็อบ สร้างน้ำหนัก

สร้างการรับรู้ที่แพร่กระจายออกไป สร้างข่าวสารที่เผยแพร่ได้ทันที

ผ่านเจ้ามือถือเครื่องเล็กๆ ในฝ่ามือ

เพื่อนจำนวนนึงในเฟสบุค 

เริ่มบ่นกันว่า หน้าตารูปโปรไฟล์ในเฟสบุคตอนนี้ เหมือนๆ กันไปหมด

คือรูป 4 เหลี่ยมคัดค้านฯ ทำให้จำเพื่อนไม่ได้กันแล้ว

เพื่อนหลายคน ก็เอารูปถ่ายไปม็อบมาอวดกัน

นี่คือสิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปแล้ว สำหรับสังคมไทย

ต้องขอบคุณนายกยิ่งลักษณ์ และทักษิณครับ

ที่มีส่วนผลักดัน ในสังคมไทยตื่นรู้ 

แม้จะยังเป็นเพียงจุดเริ่มต้น แต่สังคมไทยตอนนี้ เริ่มนับ 1 กันแล้วครับ

ผมรับประกันได้เลย แม้วันนึง กฏหมายนิรโทษกรรมนี้ ผ่านไปได้ฉลุย

คุณก็ไม่มีที่ยืนในประเทศไทยได้แน่นอน

และถ้าคุณอยากเร่ง

ก็ได้โปรดทำทุกทาง เพื่อให้นิรโทษกรรมนี้ผ่านเถอะครับ

แล้วคุณจะรู้เอง

#19 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 6 November 2013 - 19:05

ภาพสวย งาม คมเข้ม มีมิติ

มีชีวิต

ถ่ายทอดอารมณ์ได้ครบถ้วน

ไม่ผิดหวังที่เข้ามาดูกระทู้นี้

ขอโหวตกระทู้ด้วย

#20 ชามู

ชามู

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 20:15

ท่านtony ครับ
ถ้าไม่รังเกียจ
ขอข้อมูลกล้องและเลนส์ที่ใช้หน่อยได้ไหมครับ

อยากได้เลนส์เทเลดีๆสักตัวที่ถ่ายกลางคืนได้หลังละลายแบบนี้ครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 6 November 2013 - 20:27

อ่านกระทู้และดูรูปที่งดงามมากจากท่านโทนี่.....

ผมโกรธ   โกรธมากๆ

โกรธจนตัวสั่น!

มือกำหมัดแน่น....

ไม่เข้าใจ...ไม่เข้าใจเลย............

ไม่เข้าใจว่าทำไมโควต้า LIKE ผมหมดตั้งกะเที่ยงแล้วฟระ???!!!!

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  จะต้องไปกู้ที่ไหนมากดไลค์ได้บ้าง

ไม่ไหวแล้วววว จะลงแดงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ฮือๆๆๆๆๆ

ปล. ท่านโทนี่ภาพสวยจริงๆครับ  ยกนิ้วให้เลย

สาวๆน่ารักมาก  เท่สุดๆตรง "ไปหาธงชาติจากไหนมาครีเอทให้เป็นเครื่องประดับได้ไม่ซ้ำ"

โวว  ผมซูฮกคุณสาวๆทั้งหลายเจงๆ  คิดไม่ถึงเลยครับ  ไม่มีซ้ำเลยง่า

เดี๋ยวผูกเป็นกำไลข้อมือ เดี๋ยวทำผ้าคาดผม  อีกคนทำโบว์  อีกคนทำสร้อยคอ  อีกคนเอามาผูกจุก

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก น่าร้ากกกกกกกกกก

คนสวยรักชาติ  สเปกผมสุดๆ

ที่สุด

ของที่สุด

:wub:

gladiator 1.jpg

#22 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:28

ได้ครับ คุณชามู

ผมใช้ canon 7D กับเลนส์ 70-200 F4 is ครับ

ยังไม่มีปัญญาเล่นตัว fullframe ครับ

ส่วนเลนส์ ผมเลือกตัวนี้ตามงบประมาณครับ

เพราะตัว 70-200 F2.8 ที่ราคาไกล้เคียงกัน ไม่มีกันสั่น

ซึ่งมันไม่สามารถใช้ได้ทุกสถานการณ์เช่นตัวนี้

ถ้าเลือกตัว F2.8 แบบมีกันสั่นก็ปัญญาซื้อและปัญญาแบกมีไม่ถึงครับ

#23 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 6 November 2013 - 20:29

นี้ขนาด มือสมัครเล่นนะ ยังถ่ายรูปได้ขนาดนี้

ถ้ามืออาชีพจะขนาดไหน แต่ละภาพสวยมากครับ

อยากไปร่วมบ้างจังเลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#24 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:31

5555 

ไม่เป็นไรครับ คุณผึ้ง

เอาแค่แวะมาเยี่ยม ได้ดูรูปสมกับที่ผมถ่ายมาฝากก็พอแล้วครับ

ผมนึกถึงคุณผึ้งจริงๆ นะเนี่ย ถึงได้ถ่ายมาให้ยล   :P 

#25 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:32

ไม่หรอกครับ คุณพอล

คนหน้าตาดีมีเยอะ ถ่ายมายังไงก็สวย

แค่ถือกล้องไม่ให้สั่นก็พอ   ;) 

#26 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 6 November 2013 - 20:34

ภาพสวยมากค่ะ  อยากขอสิทธิ์ประท้วงนิดเดียวว่า  สาวๆก็มีหัวใจนะคะ  :D  :P

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#27 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:35

ท่านtony ครับ
ถ้าไม่รังเกียจ
ขอข้อมูลกล้องและเลนส์ที่ใช้หน่อยได้ไหมครับ

อยากได้เลนส์เทเลดีๆสักตัวที่ถ่ายกลางคืนได้หลังละลายแบบนี้ครับ

เอ ทำไมผมตอบ pm คุณชามูไม่ได้ล่ะครับ

#28 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:37

ภาพสวยมากค่ะ  อยากขอสิทธิ์ประท้วงนิดเดียวว่า  สาวๆก็มีหัวใจนะคะ  :D  :P

ฮ่า ฮ่า

ผมลืมไปซะงั้น ว่าควรมีรูปมาฝากสาวๆ ด้วย

ไว้มีโอกาสได้ไปอีก จะสอยหนุ่มๆ (รูป) มาฝากครับ

#29 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 6 November 2013 - 20:38

ฮ่า ฮ่า

ผมลืมไปซะงั้น ว่าควรมีรูปมาฝากสาวๆ ด้วย

ไว้มีโอกาสได้ไปอีก จะสอยหนุ่มๆ (รูป) มาฝากครับ

ขอบคุณค่ะ ขอคนในรูปแรกเยอะๆนะคะ เอิ๊กๆๆ รักมิมีเปลี่ยนแปลง  :D

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#30 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 6 November 2013 - 20:45

อ่านกระทู้และดูรูปที่งดงามมากจากท่านโทนี่.....

ผมโกรธ   โกรธมากๆ

โกรธจนตัวสั่น!

มือกำหมัดแน่น....

ไม่เข้าใจ...ไม่เข้าใจเลย............

ไม่เข้าใจว่าทำไมโควต้า LIKE ผมหมดตั้งกะเที่ยงแล้วฟระ???!!!!

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  จะต้องไปกู้ที่ไหนมากดไลค์ได้บ้าง

ไม่ไหวแล้วววว จะลงแดงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ฮือๆๆๆๆๆ

ปล. ท่านโทนี่ภาพสวยจริงๆครับ  ยกนิ้วให้เลย

สาวๆน่ารักมาก  เท่สุดๆตรง "ไปหาธงชาติจากไหนมาครีเอทให้เป็นเครื่องประดับได้ไม่ซ้ำ"

โวว  ผมซูฮกคุณสาวๆทั้งหลายเจงๆ  คิดไม่ถึงเลยครับ  ไม่มีซ้ำเลยง่า

เดี๋ยวผูกเป็นกำไลข้อมือ เดี๋ยวทำผ้าคาดผม  อีกคนทำโบว์  อีกคนทำสร้อยคอ  อีกคนเอามาผูกจุก

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก น่าร้ากกกกกกกกกก

คนสวยรักชาติ  สเปกผมสุดๆ

ที่สุด

ของที่สุด

:wub:

ท่องไว้ พุธ โทร   พุธ  โทร   วันนี้วันพุธ โทรได้ :)  :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#31 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 20:45

ดูรูปไม่ได้เลยคะ ไม่ขึ้นให้เลย ไม่รู้เ็นเฉพาะเราหรือเปล่า แต่ขอบคุณที่แบ่งปันคะ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#32 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:48

ฮ่า ฮ่า

ขอบคุณค่ะ ขอคนในรูปแรกเยอะๆนะคะ เอิ๊กๆๆ รักมิมีเปลี่ยนแปลง  :D

แถมให้เป็นพิเศษครับ

#33 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 20:49

ดูรูปไม่ได้เลยคะ ไม่ขึ้นให้เลย ไม่รู้เ็นเฉพาะเราหรือเปล่า แต่ขอบคุณที่แบ่งปันคะ

อาจเพราะผมใส่รูปใหญ่ไปมั๊งครับ

อาจจะโหลดช้าไป

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 6 November 2013 - 20:53

5555 

ผมนึกถึงคุณผึ้งจริงๆ นะเนี่ย ถึงได้ถ่ายมาให้ยล   :P 

ก๋อโต้ดดดด  ไลค์เค้าหมดแย้ว

รอแป๊บค้าบ

ท่องไว้ พุธ โทร   พุธ  โทร   วันนี้วันพุธ โทรได้ :)  :)

โอว.....ขำซะน้ำตาไหลเลยคับหลวงพี่

ฮาดารา-ไห ร้องไห้ง่า.gif

gladiator 1.jpg

#35 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 6 November 2013 - 20:58

แถมให้เป็นพิเศษครับ

ผมชอบภาพนี้จริงๆครับ น่าเสียดายเสาสัญญาณขวาง  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#36 sebastian

sebastian

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 21:12

ขอบคุณสำหรับ ภาพสวยๆ และเรื่องราวดีๆครับ

ผมไป2คืนติดๆประทับใจเช่นกัน สาวสวย หนุ่มหล่อ เพียบ

I''''ll go anywhere as long as it''''s forward.ผมไปได้ทุกที่ ขอเพียงแต่ต้องไปข้างหน้าcredit by ดร.ลิฟวิ่งสโตน

#37 paknam

paknam

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 21:17

ประทานโทษครับ ใช้กล้องรุ่นไหนและอุปกรณ์รุ่นใดครับ

ชัดม๊ากกกกกก

#38 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 6 November 2013 - 21:20

ทำไมผมไม่เห็นภาพ...

Edited by คนกรุงธน, 6 November 2013 - 21:23.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#39 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 21:37

เอ สงสัยทำไมถึงมีการมองไม่เห็นภาพมา 2 คนแล้ว

หรือดูผ่านมือถือรึปล่าวครับ เพราะผมลงรูปใหญ่ อาจจะโหลดช้า

#40 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 21:40

ประทานโทษครับ ใช้กล้องรุ่นไหนและอุปกรณ์รุ่นใดครับ

ชัดม๊ากกกกกก

ใช้ canon 7D + 70-200 F4 IS ครับ

#41 ชามู

ชามู

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 21:44

ขอบคุณคุณ tony สำหรับคำตอบครับ ผมเป็นสาวกNikon ครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#42 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

Posted 6 November 2013 - 21:45

สวยและสาวไม่พอ คุณโทนี่จึงไม่เห็น
งอลลลลล

#43 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 6 November 2013 - 21:50

เอ สงสัยทำไมถึงมีการมองไม่เห็นภาพมา 2 คนแล้ว

หรือดูผ่านมือถือรึปล่าวครับ เพราะผมลงรูปใหญ่ อาจจะโหลดช้า

ผมเนท tot เล่นที่บ้าน อยู่ที่ตั้งค่าโปรไฟล์หรือเปล่าครับ

วินาทีเป่านกหวีด ถ่ายจากบนอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

โดยกล้องจากมือถือ เวลา 12.34น. วันที่ 4/11/56

Edited by คนกรุงธน, 6 November 2013 - 21:54.

#44 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 6 November 2013 - 21:52

สวยและสาวไม่พอ คุณโทนี่จึงไม่เห็น
งอลลลลล

555+  :D  คุณ tonyฯ ตาไม่ถึง ครับ คุณนายฯ ครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๖ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๑.๕๒ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#45 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

Posted 6 November 2013 - 21:52

งอลลลลล

สาวไม่พอ นี้แปลว่า เพิ่งอายุ 16 - 17 ใช่ไหมครับ ...  ;) ;) ;)

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#46 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 21:54

ผมเนท tot เล่นที่บ้าน อยู่ที่ตั้งค่าโปรไฟล์หรือเปล่าครับ

วินาทีเป่านกหวีด ถ่ายจากบนอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย

โดยกล้องจากมือถือ

เอ สงสัยเหมือนกนครับเนี่ย คุณวันศุกร์ก็ไม่เห็นเหมือนกัน

#47 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 21:57

งอลลลลล

ไม่แน่นะครับ

อย่างที่ผมบอกไปข้างบน 

เพราะคนสวยๆ หลายคนเดินผ่านผมไปแบบฉิวเฉียด

จะถ่ายไปตรงๆ ก็กลัวโดนตบ

รวมทั้งเลนส์ตัวนี้เป็นเทเล เลยถ่ายได้แต่ระยะไกล

ไว้วันศุกร์ (อาจจะไป) ถ้าเห็นตากล้องอ้วนๆ ใส่เสื้อขาว กางเกงขาสั้น

รีบถอยไปยืนไกลๆ ผมนะครับ จะได้ถ่ายได้  ;)

#48 tonythebest

tonythebest

Posted 6 November 2013 - 22:02

งอลลลลล

555+  :D  คุณ tonyฯ ตาไม่ถึง ครับ คุณนายฯ ครับ  :lol: 

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๖ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๑.๕๒ นาฬิกา

บางที ถ้าอยู่ไกล้เกินไป ต้องเรียกว่า “ตาเลย” ก็ได้นะครับ

(หมายถึงสายตายาวน่ะครับ)

:D  :lol:

#49 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 6 November 2013 - 22:04

หน้าโพสขึ้นแบบนี้

#50 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 6 November 2013 - 22:06

ผมขอเป็นเพื่อนไปนะครับ...

ถ้าคุณโทนี่กดรับเป็นเพือนแล้ว ผมถึงจะเห็นหรือเปล่า

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users