Jump to content

- - - - -

ทักทายเพื่อนสมาชิก"เสรีไทย"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
216 replies to this topic

#1 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 02:14

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกบอร์ดเสรีไทยทุกๆท่าน

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรคที่ผมตั้งในบอร์ดแห่งนี้ ไม่มีประเด็นอะไรครับ แค่อยากจะทักทายเท่านั้น

คือผมเป็นฝ่ายที่มีความคิดเห็น(บางเรื่อง)ที่อาจจะตรงกันข้ามกับเพื่อนๆสมาชิกส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้

ถ้าจะเรียกให้ตรงๆคือก็คือ"คนเสื้อแดง"นั่นเอง แต่อย่ากังวลอะไรกับผมมากไปเลยครับ เพราะผมไม่ใช่คน

ประเภท"สุดโต่ง"หรือเห็นแย้งอะไรโดยปราศจากเหตุผล หลายท่านอาจจะเคยอ่านความคิดเห็นของผม

ไปบ้างแล้ว ก็มีกระเซ้าเย้าแหย่บ้างเล็กน้อยเพื่อความบันเทิง จะได้ไม่เครีดกัน โปรดอย่าถือสานะครับ

ในบอร์ดเสรีไทยแห่งนี้ผมพบเห็นหลายท่านที่มีความรู้ความสามารถ โดยเฉพาะเรื่องการบ้านการเมือง

ผมจึงแวะเวียนมาอ่านเพื่อหาความรู้อยู่เนืองๆตามแต่เวลาจะอำนวย บางครั้งการแแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

อาจจะเป็นที่ขุ่นเคืองหรือสร้างความรำคาญใจใดๆ ต่อท่าน ผมก็ขออภัยล่วงหน้าไว้ ณ ตรงนี้ด้วยนะครับ

แล้วค่อยพบกันในโอกาศต่อๆไปครับ ..... :) :rolleyes: :D

#2 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 02:24

อย่าเหมือนอากระปุ๊กพอ :lol:

#3 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 02:27

ก็ขอให้สักวันคุณจะได้มีดวงตาเห็นธรรมนะครับ

อย่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัวเลย ประเทศไทยจะได้มีโอกาศเงยหน้าเงยตาในสังคมโลกได้บ้าง

Was ist ein guter Politiker ??
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#4 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 23 October 2011 - 02:36

อ่านได้เช่นกันที่แดงพิมพ์
แต่ไม่ไหวจะเคลียร์เรื่อง
1 ชนะเลือกตั้งทำให้ถูกทุกเรื่อง เช่นพอหาไม่ได้ว่าคุณปูฉลาดตรงไหนก็บอกว่าถ้าปูไม่ฉลาด คนจะเลือกตั้งเท่านั้นล้านเท่านี้ล้านได้อย่างไร
2 พูดเรื่องคนหนึ่งเช่นคุณปูหรือทักษิณ ก็ไพล่ไปตอบว่าทีอำมาตย์ทำโง้น ทีอภิสิทธิ์ทำงี้ ไม่ตอบเรื่องปู ไม่ตอบเรื่องทักษิณ
3 เทศนาคนอื่นว่าอย่าหยาบคาย อย่าทำนั่นอย่าทำนี่ แต่ตัวเองก็ทำเอง คำด่าคำเทศน์เลยเป็นบูมเมอแรงใส่หัวตัวเอง น่าเกลียดมาก
4 ต้องให้เวียนหมิ่นไปกระทบเจ้าเรื่อย บางคนนะ แต่ไม่นานก็หางโผล่ ดันกลับมาอ้างซะอีกว่า คนที่นี่โหนเจ้ามาเล่นงานตนหน้าตาเฉย
ไม่ทำหลักๆแบบ 4 ข้อนี้ก็คุยกันได้ ยินดีต้อนรับ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#5 thanong

thanong

เมพ

Posted 23 October 2011 - 02:41

คิดว่าคงดีกว่าเหลืองอ๋อย..มั๊งครับ ยินดีต้อนรับ

#6 PeterPan

PeterPan

Moderator

Posted 23 October 2011 - 02:43

ยินดีต้อนรับครับ ชาวสรท.ต้อนรับทุกสี ทุกฝ่าย
แม้จะมีความคิดเห็นทางการเมือง ที่แตกต่างกัน ชอบพรรคการเมือง และเชียร์ใคร ชอบใคร ก็เป็นสิทธิพื้นฐาน
การแสดงความคิดเห็น ตอบโต้ ถกเถียงกัน สามารถทำได้ โดยเคารพกฎกติกาเวบสรท.
และบ้านใหม่แห่งนี้ ยังมีลูกเล่นอื่นๆมาเพิ่มสีสัน อย่างแชทบ็อกซ์ เชิญชวนพูดคุยกันกับเพื่อนสมาชิกตามอัธยาศัย
ร่วมแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดกันได้ ตามแต่ความต้องการครับผม
:D
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

#7 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 02:51

-------------------

ครับผม แต่อาจจะคล้ายๆ เพราะน่าจะอยู่ฝ่ายเดียวกัน :D

#8 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 02:56

ก็ขอให้สักวันคุณจะได้มีดวงตาเห็นธรรมนะครับ

อย่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัวเลย ประเทศไทยจะได้มีโอกาศเงยหน้าเงยตาในสังคมโลกได้บ้าง

Was ist ein guter Politiker ??

----------------------------------------

ผมว่าประเทศไทยมีโอกาศแล้วที่เงยหน้า ยืดอกได้ทัดเทียมชาวโลก แต่น่าเสียดายที่ต้องมาถอยหลังลงครองแบบนี้

น่าเสียดายจริง ๆ :huh:

ยังไม่มีความคิดเห็นครับ :D

#9 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 03:05

อ่านได้เช่นกันที่แดงพิมพ์
แต่ไม่ไหวจะเคลียร์เรื่อง
1 ชนะเลือกตั้งทำให้ถูกทุกเรื่อง เช่นพอหาไม่ได้ว่าคุณปูฉลาดตรงไหนก็บอกว่าถ้าปูไม่ฉลาด คนจะเลือกตั้งเท่านั้นล้านเท่านี้ล้านได้อย่างไร
2 พูดเรื่องคนหนึ่งเช่นคุณปูหรือทักษิณ ก็ไพล่ไปตอบว่าทีอำมาตย์ทำโง้น ทีอภิสิทธิ์ทำงี้ ไม่ตอบเรื่องปู ไม่ตอบเรื่องทักษิณ
3 เทศนาคนอื่นว่าอย่าหยาบคาย อย่าทำนั่นอย่าทำนี่ แต่ตัวเองก็ทำเอง คำด่าคำเทศน์เลยเป็นบูมเมอแรงใส่หัวตัวเอง น่าเกลียดมาก
4 ต้องให้เวียนหมิ่นไปกระทบเจ้าเรื่อย บางคนนะ แต่ไม่นานก็หางโผล่ ดันกลับมาอ้างซะอีกว่า คนที่นี่โหนเจ้ามาเล่นงานตนหน้าตาเฉย
ไม่ทำหลักๆแบบ 4 ข้อนี้ก็คุยกันได้ ยินดีต้อนรับ

---------------------------------------------

ขอบคุณครับ :D

1- 3 ผมว่ามันก็มีทั้ง 2 ฝ่ายนะ ขอเพียงเราเป็นเราก็พอ

4. ผมมีปฏิญาณแน่วแน่แก่ตัวเองอยู่แล้วว่า จะไม่นำสถาบันสูงสุดมาปะปนกับเรื่องการเมืองเด็ดขาด

และผมเองก็อยากให้เพื่อนๆทุกท่านโปรดอย่าได้นำสถาบันสูงสุดมาเกี่ยวข้องกับการเมือง เพราะไม่เป็นผลดีเลย ไม่ว่าฝ่ายไหน

#10 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 03:06

คิดว่าคงดีกว่าเหลืองอ๋อย..มั๊งครับ ยินดีต้อนรับ

-----------------------

#11 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 03:11

ยินดีต้อนรับครับ ชาวสรท.ต้อนรับทุกสี ทุกฝ่าย
แม้จะมีความคิดเห็นทางการเมือง ที่แตกต่างกัน ชอบพรรคการเมือง และเชียร์ใคร ชอบใคร ก็เป็นสิทธิพื้นฐาน
การแสดงความคิดเห็น ตอบโต้ ถกเถียงกัน สามารถทำได้ โดยเคารพกฎกติกาเวบสรท.
และบ้านใหม่แห่งนี้ ยังมีลูกเล่นอื่นๆมาเพิ่มสีสัน อย่างแชทบ็อกซ์ เชิญชวนพูดคุยกันกับเพื่อนสมาชิกตามอัธยาศัย
ร่วมแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดกันได้ ตามแต่ความต้องการครับผม
:D

-------------------------------------

จะปฏิบัติตามกฏ กติกาของบอร์ดอย่างเคร่งครัด

หากมีสิ่งหนึ่งสิ่งใด ที่ทำผิดพลาดไปโดยไม่รู้ ก็บอกกล่าว แนะนำ ตักเตือนกันด้วยครับ

#12 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 03:21

ครับผม แต่อาจจะคล้ายๆ เพราะน่าจะอยู่ฝ่ายเดียวกัน :D

ไม่ใช่อย่างงั้น เค้าไม่ได้หมายถึงเหมือน เพราะสีเดียวกัน แต่อย่าเหมือนเพราะ....เหมือนกัน
ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#13 zereza

zereza

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 03:28

ไม่ใช่อย่างงั้น เค้าไม่ได้หมายถึงเหมือน เพราะสีเดียวกัน แต่อย่าเหมือนเพราะ....เหมือนกัน

....หมายถึงเรื่องขยันหางานให้ลูกพี่น่ะเหรอครับ :lol:

จริงด้วยครับห้ามเอาเป็นตัวอย่างเด็ดขาด คนในนี้ยังสงสัยว่าเค้าเป็นแดงเทียมไม่ผ่านคิวซีอยู่เนี่ย :lol:
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#14 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 04:07

---------------------------------

ครับผม ขอบคุณครับ....... :D

#15 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 23 October 2011 - 05:20

ถ้าเสื้อแดง(และเสื้อเหลือง)มีเหตุผลไม่คลั่งลัทธิมาก ผมชอบพูดคุยนะ แลกเปลี่ยนความเห็นกันก็สนุกดี

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#16 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 23 October 2011 - 07:50

----------------------------------------

ผมว่าประเทศไทยมีโอกาศแล้วที่เงยหน้า ยืดอกได้ทัดเทียมชาวโลก แต่น่าเสียดายที่ต้องมาถอยหลังลงครองแบบนี้

น่าเสียดายจริง ๆ :huh:

ยังไม่มีความคิดเห็นครับ :D

ไม่ต้องถอยลงคลองหรอกค่ะ
มีน้ำมา serve ให้ลงย่ำเล่น ลอยคอเล่นกันเสมอทุกถาค ทุกที่
ทุกสี

ในเวลานี้
ถามว่าใครจัดให้คะ

#17 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 23 October 2011 - 08:31

เอ่อ ไม่ทราบว่าคิดยังไงกับแดงแบบใต้หล้าและเฮ็นไตครับ

#18 metaleka

metaleka

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 09:09

อยู่เยอรมันเหรอ

#19 usarain

usarain

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 09:22

คุณ Ich liebe dich คิดว่าพวกแดงล้มเจ้าเป็นคนชั่วหรือเปล่าครับ

กรุณาตอบให้ตรงคำถามด้วยนะครับ ยังไม่มีเสื้อแดงคนไหนตอบคำถามนี้ได้ตรงคำถามซักคน

ปล. ห้ามปฏิเสธว่าไม่มีแดงล้มเจ้านะครับ อย่างนั้นแปลว่าเจตนาไม่บริสุทธิ์ หรือสติปัญญาต่ำครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#20 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 09:33

ถ้ามาเอาเหตุผล ก็พยายามแต่เรื่องที่มีเหตุผลแล้วกัน คำเหยียดมันก็แทรกมาบ่อยๆ :lol:

#21 porsche

porsche

น้องใหม่

Posted 23 October 2011 - 09:42

Guten Morgen Wie geht es Ihnen?
"จะขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป"

#22 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 23 October 2011 - 10:25

ยินดีที่ได้รู้จัก
หวังว่า สมาชิกใหม่นิยมแดง จะแสดงความสุภาพและมีเหตุมีผลเสมอต้นเสมอปลายนะครับ

เห็นหลายตัว เอ๊ย..หลายคน ตอนหลังก็หยาบคาย ไร้เหตุผล จนเป็นที่เอือมระอา
สุดท้ายก็เปลี่ยนล๊อคอิน ตายแล้วกลับชาติมาเกิดหลายหน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#23 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 23 October 2011 - 10:27

จะแบ่งฝ่ายทำไม ตัวของตัวเองยืนข้างที่คิดว่าดีและถูกต้องก็พอ เหตุและผล จะเป็นตัวชี้ให้เราคิดและทำตาม

#24 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 23 October 2011 - 10:29

ขอแค่มีเหตุผลก็พอครับ แลกเปลี่ยนกัน

สำหรับผมทำทุกอย่างเพื่อประชาชนทุกคนครับ

นั่นคือเหตุผลสูงสุด
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#25 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 23 October 2011 - 11:12

ทำไม ถึงคิดว่าเป็น แดง ครับ

ได้สิ่งใด จากความเป็น แดง ครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#26 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 23 October 2011 - 11:12

ได้สิ่งใด จากความเป็น แดง ครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#27 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 23 October 2011 - 11:15

ผมคิดมาตลอดว่าตัวเองไม่มีสี (และก็ไม่โปรพรรคไหนด้วย) แต่ก็โดนจัดกลุ่มไปเป็นสลิ่มซะงั้น :wacko:

บรรพบุรุษผมเป็นคนสยาม แต่ตอนนี้ผมเป็นคนไทย ก็ไม่รู้ทำไมคนเดี๋ยวนี้ชอบมีสังกัดสี...
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#28 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:04

ถ้าเสื้อแดง(และเสื้อเหลือง)มีเหตุผลไม่คลั่งลัทธิมาก ผมชอบพูดคุยนะ แลกเปลี่ยนความเห็นกันก็สนุกดี

------------------------

ขอบคุณครับ เช่นกันครับ :)

#29 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:07

เอ่อ ไม่ทราบว่าคิดยังไงกับแดงแบบใต้หล้าและเฮ็นไตครับ

-----------------------------------------

ก็ปรกติธรรมดาครับ :D

#30 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:08

อยู่เยอรมันเหรอ

---------------------

เปล่าครับ :)

#31 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

Posted 23 October 2011 - 15:18

ขออย่างเดียว อย่าเกรียนเท่านั้นครับ

เพราะผมอาจเกรียนกว่า

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#32 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:20

คุณ Ich liebe dich คิดว่าพวกแดงล้มเจ้าเป็นคนชั่วหรือเปล่าครับ

กรุณาตอบให้ตรงคำถามด้วยนะครับ ยังไม่มีเสื้อแดงคนไหนตอบคำถามนี้ได้ตรงคำถามซักคน

ปล. ห้ามปฏิเสธว่าไม่มีแดงล้มเจ้านะครับ อย่างนั้นแปลว่าเจตนาไม่บริสุทธิ์ หรือสติปัญญาต่ำครับ

----------------------------------

ความจริงผมได้กล่าวในข้างต้นไว้แล้วว่า จะไม่นำสถาบันสูงสุดมาเกี่ยวข้องกับการเมือง ไม่ว่าจะในกรณีใดๆ

ใครล้มใครก็ชั่วทั้งนั้นแหละครับ ไม่ใช่เรื่องดีแน่ แดงมีหลายกลุ่ม หลายแนวทาง ฝ่ายตรงข้ามแดงก็มีหลายกลุ่มหลายแนวทางเช่นกัน

ตามความเชื่อของผม ผมคิดว่าประชาชนธรรมดาไม่มีศักยภาพพอที่กระทำการอย่างที่คุณถามผมแน่นอน แม้จะมีคนคิดก็ตาม

กลุ่มคนที่มีศักยภาพขนาดนั้น ให้คุณเข้าไปอ่านตามลิงค์ที่ผมยกมานะครับ แล้วคุณจะได้คำตอบ

ขอลบลิงค์ทิ้ง
Moderator

#33 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:21

ถ้ามาเอาเหตุผล ก็พยายามแต่เรื่องที่มีเหตุผลแล้วกัน คำเหยียดมันก็แทรกมาบ่อยๆ :lol:

-----------------------

จะพยายามครับ :D

#34 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:23

Guten Morgen Wie geht es Ihnen?

---------------------------

สวัสดีเช่นกัน สบายดี ขอบคุณครับ :D

#35 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:30

หวังว่า สมาชิกใหม่นิยมแดง จะแสดงความสุภาพและมีเหตุมีผลเสมอต้นเสมอปลายนะครับ

เห็นหลายตัว เอ๊ย..หลายคน ตอนหลังก็หยาบคาย ไร้เหตุผล จนเป็นที่เอือมระอา
สุดท้ายก็เปลี่ยนล๊อคอิน ตายแล้วกลับชาติมาเกิดหลายหน

--------------------------------------

ยินดีเช่นกันครับ หวังว่าจะได้รับการตอบรับอย่างสุภาพและมีเหตุผลเช่นเดียวกัน

ลักษณะ บุคลิคของบุคคลที่คุณกล่าวมา ผมคิดว่าน่าจะมีอยู่ในทั้ง 2 ฝ่าย อย่างไรก็ตามผมจะหลีกเลี่ยงที่จะกระทำดังกล่าว

และจะเลือกแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับบุคคลที่พอจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ ... :D

#36 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:40

จะแบ่งฝ่ายทำไม ตัวของตัวเองยืนข้างที่คิดว่าดีและถูกต้องก็พอ เหตุและผล จะเป็นตัวชี้ให้เราคิดและทำตาม

----------------------------------

ก็ต้องยอมรับความจริงละครับ สำหรับคอการเมืองต้องมีการแบ่งสี แบ่งฝ่ายเป็นเรื่องธรรมดา แต่อยากอธิบายให้เข้าใจว่า

สี"แค่สัญลักษณ์ ฝ่าย"แค่บอกสังกัดเท่านั้น เราไม่ได้คิดประหัตย์ประหารกันอย่างเอาเป็นเอาตายด้วยอาวุธแต่อย่างใด

แต่ถ้าทำได้อย่างคุณว่ามา ก็ถือเป็นเรื่องดีมากๆครับ ผมก็อยากให้ประชาชนคนไทยคิดและทำได้อย่างที่คุณว่าเหมือนกัน

เราเริ่มต้นด้วยการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอย่างสร้างสรรค์ก่อน ในอนาคตจข้างหน้าทั้งสีและฝ่ายก็จะจางหายไปเอง

#37 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:46

ขอแค่มีเหตุผลก็พอครับ แลกเปลี่ยนกัน

สำหรับผมทำทุกอย่างเพื่อประชาชนทุกคนครับ

นั่นคือเหตุผลสูงสุด

------------------------------------------------

ขอบคุณครับ อยากให้หลายๆท่านคิดแบบนี้ ความแตกแยกร้าวฉานในปัจจุบันคงจะสงบในเร็ววัน

ผมซึ่งเป็นประชาชนคนธรรมดาคนหนึ่ง ก็อยากจะมีส่วนร่วมเล็กๆในนั้นด้วย :)

#38 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 15:47

ชาวเสรีไทย ไม่ได้สนับสนุนปฏิวัติ พวกเราสนับสนุนประชาธิปไตยเหมือนกัน

แต่เป็นประชาธิปไตยแท้จริง ที่ไม่ได้มาจากการล้างสมอง ป่าวประกาศโจมตีทุกเรื่องผ่านวิทยุชุมชน หรือเวทีแกนนำ จนได้มาซึ่งเสียงของประชาชน

ชาวเสรีไทย ไม่ได้สนับสนุน ปชป. ตลอดกาล หากแต่มีพรรคไหนที่มีความสามารถมากกว่า และพร้อมที่จะบริหารประเทศ ทำเพื่อประเทศ พวกเราก็พร้อมจะสนับสนุนทุกเมื่อ

พวกเราไม่ได้เห็นนักการเมืองเป็น Idol ที่จะรักจะชอบไปจนวันตาย พวกเรามองคนที่ความสามารถ ไม่ทำเพื่อพวกพ้อง

แค่อยากให้รู้ไว้ครับ :lol: :lol: :lol:
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#39 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 15:57

-------------------------------

เพราะมีความคิด,อุดมการณ์,แนวทางไปในทางเดียวกันครับ

ได้เห็น ได้รับรู้ ยังว่ายังมีความอยุติธรรมเกิดขึ้นและหลงเหลืออยู่ในแผ่นดินเรา แม้จะประกาศว่าเป็นประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิไตย

แต่ สิทธิ์และเสียงของประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศ ไม่ได้รับการยอมรับอย่างที่ควรจะเป็น นั่นคือต้นเหตุแห่งความวุ่นวายต่างๆที่ตามมาในวันนี้

ไม่ได้หวังว่าจะได้อะไรที่เป็นประโยชน์ส่วนตัว แค่อยากเห็นประเทศชาติมีความสงบสุข มีประชาธิไตยที่สมบูรณ์เท่านั้นก็พอ :mellow:

#40 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 16:05

ผมคิดมาตลอดว่าตัวเองไม่มีสี (และก็ไม่โปรพรรคไหนด้วย) แต่ก็โดนจัดกลุ่มไปเป็นสลิ่มซะงั้น :wacko:

บรรพบุรุษผมเป็นคนสยาม แต่ตอนนี้ผมเป็นคนไทย ก็ไม่รู้ทำไมคนเดี๋ยวนี้ชอบมีสังกัดสี...

--------------------------------------------

ก็นั่นไงครับ แม้คุณคิด ผมคิด แต่คนอื่นเขาไม่ได้คิดอย่างเรา ความคิดเห็นเราไปในทางไหน ก็จะมีคนจัดกลุ่มให้เราเสร็จสรรพ

เพราะฉะนั้นก็เอาให้มันชัดเจนไปเลย :D ไม่ต้องอ้อมค้อม ผมยังรู้สึกไม่ดีกับนายสนธิ ลิ้มฯเลยที่เอาสีเหลืองมาเป็นสัญญลักษณ์ในการต่อสู้

ทางการเมือง ทำให้สีเหลืองไม่ค่อยมีใครกล้าใส่ในปัจจุบัน รวมทั้งตัวผมด้วย น่าเสียดายจริงๆ :mellow:

#41 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 16:06

ขออย่างเดียว อย่าเกรียนเท่านั้นครับ

เพราะผมอาจเกรียนกว่า

------------------------

จะพยายามครับ :D

#42 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 October 2011 - 16:27

ชาวเสรีไทย ไม่ได้สนับสนุนปฏิวัติ พวกเราสนับสนุนประชาธิปไตยเหมือนกัน

แต่เป็นประชาธิปไตยแท้จริง ที่ไม่ได้มาจากการล้างสมอง ป่าวประกาศโจมตีทุกเรื่องผ่านวิทยุชุมชน หรือเวทีแกนนำ จนได้มาซึ่งเสียงของประชาชน

ชาวเสรีไทย ไม่ได้สนับสนุน ปชป. ตลอดกาล หากแต่มีพรรคไหนที่มีความสามารถมากกว่า และพร้อมที่จะบริหารประเทศ ทำเพื่อประเทศ พวกเราก็พร้อมจะสนับสนุนทุกเมื่อ

พวกเราไม่ได้เห็นนักการเมืองเป็น Idol ที่จะรักจะชอบไปจนวันตาย พวกเรามองคนที่ความสามารถ ไม่ทำเพื่อพวกพ้อง

แค่อยากให้รู้ไว้ครับ :lol: :lol: :lol:

-------------------------------------

ผมดีใจมากที่ได้อ่านความคิดเห็นนี้ โดยเฉพาะในแถวแรค

ที่ผ่านๆมาผมก็เห็นทุกฝ่ายทุกสีมักจะอ้างว่า"รักประชาธิปไตย" "ต่อต้านเผด็จการเหมือนๆกัน แต่บางทีการกระทำก็ไม่ได้เป็นไปตามที่กล่าวอ้างแต่อย่างใด

ทำให้รู้สึกคลางแครงสงสัยในพฤติกรรมดังกล่าวเป็นอย่างยิ่ง การกล่าวหาโจมตี ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้ามด้วยสื่อในเครือหรือจากแกนนำของฝ่ายต่างๆ ผมก็

ไม่เห็นด้วยเช่นกัน สำหรับผมแล้วก็ไม่ได้ยึดติดเช่นกันว่า หัวหน้าพรรคการเมืองไหนจะมาเป็นผู้นำประเทศ หรือพรรคการเมืองใดจะมาเป็นรัฐฐาล

ขอแค่ให้พรรคการเมืองนั้นๆ หรือคนๆนั้นได้รับเสียงฉันทามติส่วนใหญ่จากประชาชนก็พอ และ,หรือ หากเมื่อเลือกมาแล้วไม่พอใจในผลงานของรัฐบาลนั้นๆ

ก็ให้อดใจรอ 4 ปี ค่อยเลือกใหม่ตามกฏ,กติกา ไม่ต้องสร้างเงื่อนไข ตีรวน เล่นการเมืองนอกสภาฯ จนเลยเถิดไปถึงขั้นเข้าไปเชิญกองทัพออกมา

เพราะนั่นแสดงให้เห็นว่า กลุ่มคนฝ่ายนั้นๆที่มีพฤติกรรมดังกล่าวไม่ได้ยอมรับกฏกติกา หรือรักประชาิธิปไตย ตามที่กล่าวอ้างแต่อย่างใด ... ^_^

#43 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 23 October 2011 - 19:23

--------------------------------------

ยินดีเช่นกันครับ หวังว่าจะได้รับการตอบรับอย่างสุภาพและมีเหตุผลเช่นเดียวกัน

ลักษณะ บุคลิคของบุคคลที่คุณกล่าวมา ผมคิดว่าน่าจะมีอยู่ในทั้ง 2 ฝ่าย อย่างไรก็ตามผมจะหลีกเลี่ยงที่จะกระทำดังกล่าว

และจะเลือกแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับบุคคลที่พอจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ ... :D

ประโยคสีดำของคุณ ทำให้ผมคิดว่าต้องติดตามอย่างใกล้ชิดซะแล้ว

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#44 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 19:43

ดูแล้วท่าทางคุณจะศรัทธาระบอบประชาธิปไตยในตำราเอามากๆ

ช่วยรบกวนยกตัวอย่าง คนใน นปช., พรรคเพื่อไทย, พรรคพลังประชาชน และำพรรคไทยรักไทย
ที่คุณคิดว่ามีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย มาให้ดูสัก 2-3 รายชื่อหน่อยสิคะ

พูดง่ายๆ คุณมีใครเป็นไอดอล ลองยกมาให้ดู

#45 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

Posted 23 October 2011 - 20:59

ผมดีใจมากที่ได้อ่านความคิดเห็นนี้ โดยเฉพาะในแถวแรค

ที่ผ่านๆมาผมก็เห็นทุกฝ่ายทุกสีมักจะอ้างว่า"รักประชาธิปไตย" "ต่อต้านเผด็จการเหมือนๆกัน แต่บางทีการกระทำก็ไม่ได้เป็นไปตามที่กล่าวอ้างแต่อย่างใด

ทำให้รู้สึกคลางแครงสงสัยในพฤติกรรมดังกล่าวเป็นอย่างยิ่ง การกล่าวหาโจมตี ใส่ร้ายฝ่ายตรงข้ามด้วยสื่อในเครือหรือจากแกนนำของฝ่ายต่างๆ ผมก็

ไม่เห็นด้วยเช่นกัน สำหรับผมแล้วก็ไม่ได้ยึดติดเช่นกันว่า หัวหน้าพรรคการเมืองไหนจะมาเป็นผู้นำประเทศ หรือพรรคการเมืองใดจะมาเป็นรัฐฐาล

ขอแค่ให้พรรคการเมืองนั้นๆ หรือคนๆนั้นได้รับเสียงฉันทามติส่วนใหญ่จากประชาชนก็พอ และ,หรือ หากเมื่อเลือกมาแล้วไม่พอใจในผลงานของรัฐบาลนั้นๆ

ก็ให้อดใจรอ 4 ปี ค่อยเลือกใหม่ตามกฏ,กติกา ไม่ต้องสร้างเงื่อนไข ตีรวน เล่นการเมืองนอกสภาฯ จนเลยเถิดไปถึงขั้นเข้าไปเชิญกองทัพออกมา

เพราะนั่นแสดงให้เห็นว่า กลุ่มคนฝ่ายนั้นๆที่มีพฤติกรรมดังกล่าวไม่ได้ยอมรับกฏกติกา หรือรักประชาิธิปไตย ตามที่กล่าวอ้างแต่อย่างใด ... ^_^

มว่าที่คุณ @Algorithm พูดมาก็ชัดนะครับ

ก็ยินดีครับที่คุณดูเหมือนจะเป็นผู้ศัทธาในระบอบประชาธิปไตยมาก ก็ขอยกย่องครับ แต่การพัฒนาการเมืองหรือระบอบประชาธิปไตยขอให้

คุณอย่าติดในตำราเก่าๆ แค่อยู่ที่การเลือกตั้ง เสียงส่วนใหญ่ ปัญหาทางสังคมปัจจุบันมันซับซ้อนขึ้น ระบอบประชาธิปไตยกำลังถูกนายทุนใช้

เพื่อประโยชน์ของกลุ่มตนเอง คุณลองคิดดู ในประเทศที่ประชาชนมีการศึกษาไม่เพียงพอ นายทุนใช้เงินทุ่มในการซื้อเสียง ไม่ว่าจะรูปแบบไหน

ก็ตาม มีการใช้ทุนและอิทธิพลในการแทรกแทรงสื่อ (เรื่องนี่สำคัญมาก พูดกันยาว) การเข้ามาบริหารบ้านเมืองแล้วแทรกแทรงองค์กรอิสระโดย

ใช้อิทธิพลทางสังคม ทางเศรษฐกิจ เข้ากดดันเป็นตัน การเข้ามาโดยระบอบประชาธิปไตย แล้วเข้ามาเปลี่ยนกฏหมายเพื่อให้ตอบสนององค์กร

ธุรกิจของตน ใช้อำนาจการเมืองทำลายคู่แข่งทางเศรษฐกิจ อย่างนี้เรียกประชาธิปไตยเต็มใบหรือเปล่าครับ ไม่นับรวมไปถึงเรื่องการคอร์รัปชั่น

ในรูปแบบต่างๆ (พูดกันยาว) ซึ่งประชาชนที่ขาดการติดตามข่าวสารอย่างแท้จริงจะไม่มีทางรู้เลย

ความจริงผมก็เห็นด้วยก้บ อาจารย์ วรเจตน์ (ธรรมศาสตร์) นะครับที่บอกว่า จะเกิดอะไรขึ้นก็ตามขอให้ประชาชนเป็นฝ่ายเรียนรู้ไม่ว่าจะอีกกี่

ปีก็ตาม แต่พวกเราที่เข้าถึงข้อมูลถ้าเห็นอะไรไม่ถูก ไม่ดี ก็มีสิทธิที่จะออกมาพูดมากล่าว ใช่หรือไม่

การออกมาเรียกร้องของคนกลุ่มหนึ่งต่อการที่รัฐบาลคอร์รัปชั่น มันเป็นสิ่งที่เกิดได้ในระบอบประชาธิปไตย ถ้ารัฐบาลมีจิตสำนึก หรือไม่หลง

อำนาจมากเขาก็รู้สึกตัวแล้ว จะยุบสภาหรือลาออกเป็นตัวบุคคลก็ว่ากันไป อย่างประเทศที่ประชาชนมีการศึกษาเช่น เกาหลีใต้ ญึ่ปุ่น หรือ

เยอรมันนี เป็นต้น

แต่ที่มันเกิดปัญหาขึ้น ก็เพราะรัฐบาลบ้าอำนาจ มีอำนาจสูงขึ้น (ไปศึกษาการเติบโตของพรรคแรงงานสังคมนิยมแห่งชาติเยอรมัน ดูครับ) ผม

ว่าถ้าคุณสนใจต่อสู้เรื่องระบอบประชาธิปไตย ควรจะต่อสู้ในทุกๆแง่ ไม่ใช่แค่แง่ของรัฐประหารอย่างเดียว ผมจะยกตัวอย่างให้ดู เช่น

ระบอบประชาธิปไตยที่ดี ควร

มีประชาชนที่มีการศึกษาครอบคลุมมาตราฐานขององค์การสหประชาชาติ

นักการเมืองควรเป็นนักการเมืองมืออาชีพ ไม่มีธุรกิจเกี่ยวเนื่อง (ดูตัวอย่างประเทศเยอรมันนีได้ ภาษาที่คุณใช้ตั้งชื่อแหละ) นักการ

เมืองของประเทศนี้ทำการเมืองตั้งแต่อยู่ที่มหาวิทยาลัยครับ

การเมืองจะต้องไม่แทรกแทรงสื่อในทุกแง่ อย่าใช้อำนาจทางสังคม ธุรกิจแทรกแทรงกดดัน

การคอร์รัปชั่นจะต้องได้รับการตรวจสอบโดยองค์กรอิสระที่ปราศจากการแทรกแทรง อย่างแท้จริง

ยังมีอีกเยอะครับ ไว้วันหลังค่อยมาคุยเรื่องนี่แบบละเอียดอีกที ถ้าคุณสนใจ

ตอนนี้เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า

ถ้าคุณรักระบอบประชาธิปไตยจริง ขอให้ต่อสู้ให้ครบทุกกระบวนความครับ อย่าจับแค่เปลือก จับให้ถึงแก่นครับ
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#46 LittleMoon

LittleMoon

น้องใหม่

Posted 23 October 2011 - 21:57

มว่าที่คุณ @Algorithm พูดมาก็ชัดนะครับ

ก็ยินดีครับที่คุณดูเหมือนจะเป็นผู้ศัทธาในระบอบประชาธิปไตยมาก ก็ขอยกย่องครับ แต่การพัฒนาการเมืองหรือระบอบประชาธิปไตยขอให้

คุณอย่าติดในตำราเก่าๆ แค่อยู่ที่การเลือกตั้ง เสียงส่วนใหญ่ ปัญหาทางสังคมปัจจุบันมันซับซ้อนขึ้น ระบอบประชาธิปไตยกำลังถูกนายทุนใช้

เพื่อประโยชน์ของกลุ่มตนเอง คุณลองคิดดู ในประเทศที่ประชาชนมีการศึกษาไม่เพียงพอ นายทุนใช้เงินทุ่มในการซื้อเสียง ไม่ว่าจะรูปแบบไหน

ก็ตาม มีการใช้ทุนและอิทธิพลในการแทรกแทรงสื่อ (เรื่องนี่สำคัญมาก พูดกันยาว) การเข้ามาบริหารบ้านเมืองแล้วแทรกแทรงองค์กรอิสระโดย

ใช้อิทธิพลทางสังคม ทางเศรษฐกิจ เข้ากดดันเป็นตัน การเข้ามาโดยระบอบประชาธิปไตย แล้วเข้ามาเปลี่ยนกฏหมายเพื่อให้ตอบสนององค์กร

ธุรกิจของตน ใช้อำนาจการเมืองทำลายคู่แข่งทางเศรษฐกิจ อย่างนี้เรียกประชาธิปไตยเต็มใบหรือเปล่าครับ ไม่นับรวมไปถึงเรื่องการคอร์รัปชั่น

ในรูปแบบต่างๆ (พูดกันยาว) ซึ่งประชาชนที่ขาดการติดตามข่าวสารอย่างแท้จริงจะไม่มีทางรู้เลย

ความจริงผมก็เห็นด้วยก้บ อาจารย์ วรเจตน์ (ธรรมศาสตร์) นะครับที่บอกว่า จะเกิดอะไรขึ้นก็ตามขอให้ประชาชนเป็นฝ่ายเรียนรู้ไม่ว่าจะอีกกี่

ปีก็ตาม แต่พวกเราที่เข้าถึงข้อมูลถ้าเห็นอะไรไม่ถูก ไม่ดี ก็มีสิทธิที่จะออกมาพูดมากล่าว ใช่หรือไม่

การออกมาเรียกร้องของคนกลุ่มหนึ่งต่อการที่รัฐบาลคอร์รัปชั่น มันเป็นสิ่งที่เกิดได้ในระบอบประชาธิปไตย ถ้ารัฐบาลมีจิตสำนึก หรือไม่หลง

อำนาจมากเขาก็รู้สึกตัวแล้ว จะยุบสภาหรือลาออกเป็นตัวบุคคลก็ว่ากันไป อย่างประเทศที่ประชาชนมีการศึกษาเช่น เกาหลีใต้ ญึ่ปุ่น หรือ

แต่ที่มันเกิดปัญหาขึ้น ก็เพราะรัฐบาลบ้าอำนาจ มีอำนาจสูงขึ้น (ไปศึกษาการเติบโตของพรรคแรงงานสังคมนิยมแห่งชาติเยอรมัน ดูครับ) ผม

ว่าถ้าคุณสนใจต่อสู้เรื่องระบอบประชาธิปไตย ควรจะต่อสู้ในทุกๆแง่ ไม่ใช่แค่แง่ของรัฐประหารอย่างเดียว ผมจะยกตัวอย่างให้ดู เช่น

มีประชาชนที่มีการศึกษาครอบคลุมมาตราฐานขององค์การสหประชาชาติ

นักการเมืองควรเป็นนักการเมืองมืออาชีพ ไม่มีธุรกิจเกี่ยวเนื่อง (ดูตัวอย่างประเทศเยอรมันนีได้ ภาษาที่คุณใช้ตั้งชื่อแหละ) นักการ

เมืองของประเทศนี้ทำการเมืองตั้งแต่อยู่ที่มหาวิทยาลัยครับ

การเมืองจะต้องไม่แทรกแทรงสื่อในทุกแง่ อย่าใช้อำนาจทางสังคม ธุรกิจแทรกแทรงกดดัน

การคอร์รัปชั่นจะต้องได้รับการตรวจสอบโดยองค์กรอิสระที่ปราศจากการแทรกแทรง อย่างแท้จริง

ยังมีอีกเยอะครับ ไว้วันหลังค่อยมาคุยเรื่องนี่แบบละเอียดอีกที ถ้าคุณสนใจ

ถ้าคุณรักระบอบประชาธิปไตยจริง ขอให้ต่อสู้ให้ครบทุกกระบวนความครับ อย่าจับแค่เปลือก จับให้ถึงแก่นครับ

ผมกระแทก like ให้ 15 ล้านครั้งเลยดีกว่า ชอบ ชอบ อย่างที่คุณ nokkrapood บอก
หากแดงยังคงอ้างแต่เรื่องปฎิวัติ โดยที่ยังหลับหูหลับตา (หรือแอบหลับตาข้างเดียว)
ไม่กล่าวถึงต้นต่อของสาเหตุของการที่ทหารต้องออกมา ผมว่ามันก็คุยกันยาวหละคร้าบบบ
ถ้าพวกเค้าจะหัวชนฝาว่านี่คือสิ่งที่มันล้มล้างประชาธิปไตยอันสุดห่วงแหนของพวกเค้า 555 ชาบูชาบู
อาจต้องแยกระหว่าง ประชาธิปไตย กับ ลัทธิ !!!

#47 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 23 October 2011 - 22:12

ขอถามไรได้มะครับขอถามสั้นๆ คุณ จขกท. คิดว่าน้ำท่วมมาจากสาเหตุอะไรครับ

#48 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 24 October 2011 - 02:29

ดูแล้วท่าทางคุณจะศรัทธาระบอบประชาธิปไตยในตำราเอามากๆ

ช่วยรบกวนยกตัวอย่าง คนใน นปช., พรรคเพื่อไทย, พรรคพลังประชาชน และำพรรคไทยรักไทย
ที่คุณคิดว่ามีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย มาให้ดูสัก 2-3 รายชื่อหน่อยสิคะ

พูดง่ายๆ คุณมีใครเป็นไอดอล ลองยกมาให้ดู

--------------------------------------------

ครับผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยมากๆ

นปช.ก็คุณจตุพร,คุณณัฐวุฒิ,อ.ธิดา,ท่านอภิวันท์ พรรคเพื่อไทยก็คุณยิ่งลักษณ์,ท่านยงยุทธ,

พรรคพลังประชาชน ท่านสมัคร, ท่านสมชาย,คุณยงยุทธ,

พรรคไทยรักไทย ท่านทักษิน,คุณจาตุรนต์,คุณหญิงสุดารัตน์, นายพงษ์เทพ

แล้วคุณพอจะตอบผมได้ไหมว่าคุณชื่นชอบหรือศรัทธาพรรคการเมืองใด หรือนักการเมืองคนไหน ?

ถือเสียว่าเป็นการแลกความคิดเห็น,จุดยืนและอุดมการณ์ทางการเมืองก็แล้วกันนะครับ ... :)

#49 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 24 October 2011 - 02:49

ขอบคุณครับ ผมไม่ทราบว่าประชาธิปไตยในตำราใหม่ๆ(ที่ไม่เก่า)ในความคิดของคุณเป็นอย่างไรบ้าง

ถ้าคุณจะกรุณาอธิบายสั้นๆให้พอเข้าใจได้ก็ขอขอบคุณด้วย ถ้าหากจะคิดว่าประชาชนมีการศึกษาไม่เพียงพอ (ซึ่งผมไม่กล้าคิด)

ผมว่าน่าจะไม่ถูกต้องนัก ถึงแม้คุณหรือใครจะมีความคิดเช่นนั้น ซึ่งก็มีสิทธิ์ที่จะคิดได้ แต่ก็ควรให้ขบวนการประชาธิปไตยพัฒนา

ไปตามขั้นตอน ไม่ใช่ไม่ชอบใจ ไม่ถูกใจ ก็คิดจะล้มทำลายรัฐบาล

ที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชแล้วยัดเยียดกลุ่มคนที่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ได้เลือก เข้ามาบริหารประเทศแทน

ถ้าเป็นเสียอย่างนี้ คิดอย่างนี้ ทำแบบนี้ ความวุ่นวายไม่มีที่สิ้นสุดแน่ เรื่องการซื้อเสียง,การแทรกแทรงสื่อ แทรกแทรง

องค์กรอิสระ มีอยู่จริงครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งทุกวันนี้ผมเชื่อว่าประชาชนในชาติส่วนใหญ่ก็เห็นใส้เห็นพุงกันหมดแล้ว

แทบจะไม่ต้องอธิบายกันให้ยาวเลย

ผมดีใจนะที่คุณเห็นด้วยกับอจ.วรเจษน์ ไม่ผิดหรอกครับที่คุณจะออกมาแสดงความคิดเห็นในสิ่งที่คุณเห็นหรือรับรู้มา

นั่นเป็นสิทธิ์ขั้นพื้นฐานในการปกครองแบบระบอบประชาธิปไตยอยู่แล้ว เพียงแต่ถ้าเราอยากให้เขาฟังเรา เราก็ต้องรับฟังเขาด้วยเช่นกัน และที่สำคัญเมื่อมีการแลกเปลี่ยนถกเถียงกันแล้ว หากมีการลงฉันทามติ เราก็ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่ แม้ว่าเราอาจจะคิดว่าสิ่งที่เราเห็น เราพูด เราคิด เราแสดงออกมานั้นน่าจะถูกต้องแล้ว

ผมว่าการเมืองไทยตั้งแต่หลัง 19 กันยาฯ ปี 49 เป็นต้นมานั้น ถ้าเอาไปเปรียบเทียบกับประเทศเยอรมัน,เกาหลี,ญี่ปุ่น

ไม่น่าจะสมเหตุสมผลนัก ถ้าเปรียบเทียบกับประเทศแถบๆรอบๆบ้านเรา เรายังดูด้อยกว่าเขาเสียด้วยซ้ำ

การเมืองในประเทศรอบบ้านเราดูจะเป็นเอกภาพมากว่าการเมืองในบ้านเราเสียอีก

ผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยจริงครับ ผมก็ต่อสู้ในขีดความสามารถที่ผมพอมี ไม่ต้องคาดหวังในตัวผม

อะไรมากมายนัก ผมเป็นเพียงแค่เสียงเล็กๆเสียงหนึ่งเท่านั้น สิ่งที่ผมคาดหวังก็เหมือนที่ผมตอบคุณAlgorithm ใ

นความคิดเห็นที่ 42 "นั่นแหละครับ

#50 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

Posted 24 October 2011 - 02:51

ขอถามไรได้มะครับขอถามสั้นๆ คุณ จขกท. คิดว่าน้ำท่วมมาจากสาเหตุอะไรครับ

----------------------------

ฝนตกครับ ............. :) :P :D