Jump to content

- - - - -

ทักทายเพื่อนสมาชิก"เสรีไทย"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
216 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:17

รู้จัก half-truth ไหม ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#102 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:46

ไปเรียนตำราไหนมาว่า ประชาชนไม่ได้เลือก สส.ฝ่ายค้าน

การตรวจสอบรัฐบาลถือเป็นการล้มล้างตั้งแต่เมื่อไหร่?

รัฐบาลใช้พรบ.ป้องกันสาธารณภัย 2550 ของเผด็จการ วรเจตน์คิดยังไงบ้าง?

-------------------------------------

อยู่ในคคห.ที่เท่าไหร่ครับ ที่ผมโพสต์ว่า "ประชาชนไม่ได้เลือกสส.ฝ่ายค้าน" ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจผิดนะ

และผมก็ไม่ได้โพสต์ด้วยว่าการตรวจสอบรัฐบาล"คือการล้มล้าง ผมหมายถึง การทำรัฐประหารต่างหากล่ะครับ คคห.ที่ 49

พรบ.ป้องกันและบรรเทาสาธารณะภัยมีมาตั้งแต่สมัยสึนามิแล้วครับ คุณน่าจะลองตรวจสอบดูนะ 50" แค่ approveเท่านั้น

#103 Gop

Gop

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:04

ตกลงเจ้าของกระทู้คิดว่าทักษิณไม่ได้รับความยุติธรรมเรื่องที่ดินรัชดาน่ะ เป็นความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีอะไรอ้างอิงทั้งสิ้นใช่มั้ยครับ

ตกลงไงครับ คตส.นั้นเป็นแค่ผู้กล่าวหา แต่คนตัดสินและพิจารณาคือศาล คุณคิดเองเออเองใช่มั้ยว่ามันไม่ยุติธรรม
ไม่มีอะไรอ้างอิงทั้งสิ้นใช่มั้ย นอกจากความรู้สึกของคุณ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#104 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:23

คุณเจ้าของกระทู้เชื่อจตุพรเรื่องการตั้งรัฐบาลในค่ายทหารของอภิสิทธิ์หรือไม่ครับ มีรายละเอียดยังไงครับ เอาที่มีหลักฐานหรือเหตุผลโดยไม่ได้ปรักปรำนะครับ เป็นคำถามที่ 1 ส่วนคำถามที่ 2 คือถ้าเป็นอย่างที่ว่า สมเหตุผลหรือไม่ที่จะมีการชุมนุมประท้วงเมื่อปีที่แล้ว และคำถามที่ 3 ถ้าสมเหตุผล เมื่ออภิสิทธิ์ยอมยุบสภาแล้วแต่จตุพรยังไม่เลิกชุมนม สมเหตุผลหรือไม่ครับ

----------------------------

เชื่อครับ และคุณเคยเห็นคนในพรรคปชป.คนไหนออกมาปฏิเสธเรื่องนี้บ้างครับ หลักฐานชัดเจนไม่มีครับ เขาไม่ให้ถ่ายรูป ไม่ให้อัดเสียง

1. อย่าว่าแต่ถามผมเลย คุณไปถามพลเอกอนุพงษ์,นายอภิสิทธิ์,นายสุเทพ,นานเนวิน คุณก็จะไม่ได้หลักฐานเช่นกัน

2. การแสดงออกซึ่่งสิทธิ์และเสรีภาพเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย ก็ทำได้นี่ครับ รัฐบาลของประชาชนถูกเผด็จการขับไล่ยึดครอง การที่ประชาชนมาเรียกร้อง

ให้คืนประชาธิปไตยกลับมาเป็นของปวงชนดังเดิม ย่อมเป็นเรื่องที่ถูกต้องเหมาะสมแล้ว

3. ต้องไปดูในรายละเอียดครับ นายอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯวันไหน และเชื่อถือได้แค่ไหน ใครยืนยันรับรอง วันที่ 18 พ.ค สว.บอกว่ารัฐบาลให้เป็นตัวแทนมาเจรจา

วันที่ 19 พ.ค เล่นกันแต่เช้ามืดเลย ถามท่านเลิศรัตน์ดูสิครับ

ไม่มีหลักฐานแปลว่าปรักปรำ ใช้ความเชื่อโดยปราศจากหลักฐานเป็นการปรักปรำ เรื่องการปฏิเสธผมได้ยินมาไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งโดยหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และเลขาธิการพรรคในขณะนั้น การปรักปรำแล้วมีการชุมนุมโดยอาศัยเพียงความเชื่อย่อมเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เหมาะสม ผมพูดผิดตรงไหนไหมครับ

สำหรับความน่าเชื่อถือของอภิสิทธิ์เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนครับ แต่เอาความเห็นส่วนตัวว่าน่าเชื่อหรือไม่มาเป็นเงื่อนไขในการชุมนุมโดยปราศจากหลักฐานว่าเขาจะไม่ทำตามที่บอกถือเป็นความเห็นแก่ตัวอย่างร้ายกาจครับ

อภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาตั้งแต่เดือนมีนาคมนะครับ พค.จะเป็นยังไงได้ถ้าเลิกชุมนุมตั้งแต่มีนาคม ความผิดย่อมตกกับผู้ที่ทำให้เกิดการชุมนุมในเดือน พค.ครับ ผมพูดผิดตรงไหน แย้งมาเป็นจุดครับ

--------------------------------------

ผมว่าคุณน่าจะหลงประเด็นตัวเองแล้วล่ะ คือคุณถามผมว่า"เชื่อไหม ?" ผมก็ตอบว่า"เชื่อ" คือคุณถาม ผมตอบ เท่านั้นเอง

คือความเชื่อนี่มันไม่ต้องมีต้องมีหลักฐานเสมอไป เราสามารถประติดประต่อเรื่องราวข่าวสารที่ได้รับมา แล้วคิด วิเคราะห์เหตุการณ์,

สถาณการณ์นั้นๆเองได้ เรื่องการชุมนุมของมวลชนเสื้อแดง สาเหตุหลักก็ไม่ใช่ประเด็นนี้ครับ คุณเข้าใจผิดอีก ต้องไปศึกษาใหม่

เห็นไหมล่ะ มันก็คล้ายๆกันนั่นแหละครับ เป็นสิทธิ์ที่คุณหรือใครจะเชื่อถือนายอภิสิทธิ์ เช่นเดียวกันที่ผมจะเชื่อถือคุณจตุพร

เรื่องนี้เราต่างไม่ว่ากันอยู่แล้วใช่ไหมครับ ? เป้าหมายหลักของการชุมนุมมวลชนเสื้อแดง คือ ต้องการความเสมอภาค

ความเท่าเทียมทางสังคม และเรียกร้องทวงคืนประชาธิไตยที่สมบูรณ์ คุณลองมองย้อนกลับ ไปดูสิว่า

กว่าที่นายอภิสิทธิ์จะได้เป็นนายกฯ ต้องยุบพรรคการเมืองกี่พรรค ต้องทำลายนายกฯกี่คน ประเทศชาติวุ่นวายแค่ไหน

พวกเรามองเห็น แต่พวกคุณอาจจะมองไม่เห็น ประเด็นตั้งนายกฯในค่ายทหาร มันแค่เหตุการณ์หนึ่่่งในนั้นเท่านั้น

คุณเอาข้อมูลมาจากไหนครับ ว่านายอภิสิทธิ์จะยุบสภาฯเดือนมีนาฯ เจรจารอบ 2 วันที่ 29 มีนาฯ ผลเจรจาคือไม่ข้อยุติ

นปช.บอกต้องยุบสภาฯภายใน 15 วัน รัฐบาลโดยนายอภิสิทธิ์บอกขอเป็นภายในเวลา 9 เดือน ไม่ได้บอกวัน,เวลาที่แน่นอนด้วย

คือต้องทำความเข้าใจให้ละเอียดก่อน แล้วคุณจะมองเห็นว่าการเจรจามันเต็มไปด้วยเหลี่ยมและชั้นเชิง

เข้าใจหรือยังครับว่าคุณพูดผิดตรงไหน ?

#105 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:32

จะทักทายอะไรกันนักหนา ไม่มีเวลาแล้ว ถ้าจะมา เอาชูชีพ กับน้ำขวดติดมาด้วย..

เผื่อหิวกลางทาง

#106 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:36

แดงโลกสวยสินะ เสาร์อาทิตย์ถืบจักรยานกับกลุ่มลายด่างศรีธัญญา ว่างๆบางจังหวะก็เดินไปร่วมขบวนผูกผ้ารำลึก"ที่นี่มีคนตาย"แถวๆสี่แยะอะไรซักอย่าง ก่อนหน้านั้นคงไปร่วมเจาะเลือดเอาไปเท เอ้ย เป็นการแสดงเชิงสัญลักษณ์ หัวค่ำก็เข้าร่วมสัมนาปฏิรูปกฎหมายสำคัญ 112 พร้อมรับสำเนาชุดคำสั่งอ่านก่อนนอนย้ำๆ ถ้าเงินเหลือคงจัดเสื้อรณรงค์ไม่เอากฎหมายบางมาตราเพราะเห็นว่าไม่เป็นประชาธิปไตย เหนื่อยๆก็หิ้วถุงกลับบ้านเปิดถุงดู โอ้โห ของเพียบ ทั้งเสื้อฟายจริงวันนี้ของสามเกลอ เครื่องดื่มชูกำลังกาปู๋แดง รองเท้าแตะม๊ากนาซี หมวกคาราบาวกาสรแดง สติ๊กเกอร์ต่างๆเอามาติดตู้เย็นเพื่อย้ำชุดความคิดตัวเองเช่น ใครเอ่ยดีแต่พูด มีคนตายที่นี่ เราฟักทักษิณ คนเสื้อแดงรักประธานาธิบดี เอ๊ยประชาธิปไตย ฯลฯ แถมท้ายด้วยนิตยสารเสริมความรู้ด้านประชาธิปไตยอีกหลายเล่มเช่น มติชิน เร๊ดโชว์พาวเวอร์ ว๊อยอ๊อฟตักขี้

ขำๆนะครับ เนียนๆไป 55555555555555
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#107 Gop

Gop

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:37

เห็นว่าไม่ตอบซะที งั้นถามเพิ่มอีก
เห็นคุณชอบเหลือเกิน ณัฐวุฒิ ก็ชอบ จตุพร ก็ชอบ

อยากถามว่าคุณรู้สึกอย่างไรครับ ที่ณัฐวุฒิ โกหกหน้าด้านๆ กลางสภา
ว่ามีการใช้ข้อหาหมิ่น มาเป็นใบอนุญาต ฆ่าประชาชน โกหกหน้าด้านๆ
คนได้ยินกันทั้งประเทศ เอาความเท็จมาพูด ทำให้เกิดความเกลียดชัง
ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำแบบนี้ ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#108 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:37

สวัสดีครับ หวังว่าซักวันคงจะเข้าใจ

#109 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:40

เจ้าของกระทู้รู้สึกอย่างไรที่ท่านทักษิณหนีคดี ไม่ยอมรับคำตัดสินจากกระบวนการยุติธรรม
ทั้งที่ทักษิณได้ต่อสู้คดีอย่างเต็มที่ ได้ชี้แจงทุกอย่าง และศาลก็เปิดเผยการใต่สวนต่อสาธารณะ
คำตัดสินก็มีให้อ่านกันทุกคน ล้วนเป็นไปตามตัวบทกฏหมายทั้งสิ้น แต่ผู้นำที่ท่านรักกลับไม่ยอมรับ

รู้สึกว่าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมครับ ขบวนการยุติธรรมมี 3 ส่วน คือ พนักงานสอบสวน,อัยการแล้วก็ศาล

คุณดูรายชื่อของต้นทางแรคของขบวนการยุติธรรมในคดีนี้สิ แล้วคุณจะเข้าใจ

มันไม่ใช่เรื่องความรู้สึกครับ แยกแยะด้วย มันเป็นเรื่องตัวบทกฏหมาย คตส.น่ะ ไม่ใช่คนตัดสินครับ แต่เป็น
ศาลอาญา กระบวนการยุติธรรมทุกอย่างเป็นไปตามกฎหมายทั้งสิ้น ถ้าไม่ยุติธรรมคุณต้องชี้ให้ได้ว่า สิ่งไหน
ที่ศาลตัดสินนั้นไม่เป็นไปตามกฎหมาย ไม่ใช่มาใช้ความรู้สึกลอยๆอย่างนี้ ใช้ไม่ได้ครับ

คุณรู้ใช่มั้ย ว่ากฏหมายที่ทักษิณโดนน่ะ เป็นกฏหมายเก่า ออกตั้งแต่ปี ๒๕๔๒ ไม่ใช่หลังรัฐประหารนะครับ
รักใครชอบใครน่ะ มีเหตุผลหน่อย ไม่ใช่หน้ามืดตามัวแบบนี้

-----------------------------------

เอ๋า..! ก็คุณถามผมว่า"เจ้าของกระทู้รู้สึกอย่างไร ?" ผมก็บอกความรู้สึกผมไป กฏหมายจะมีตั้งแต่ปีไหนไม่ใช่ประเด็น

มันขึ้นอยู่กับคนหรือกลุ่มคนที่บังคับใช้กฎหมายนั้นๆต่างหาก ผมบอกแล้วว่าให้ดูต้นทางของขบวนการยุติธรรมในคดีนี้ แสดงว่าคุณยังไม่ได้ดูละสิ

แล้วมากล่าวหาว่าผมใช้ไม่ได้ ได้ยังไง .เอ....!? -_- ผมรู้สึกว่าคุณเองก็ชักจะไม่ค่อยมีเหตุผลแล้วนาาา ... :P

#110 yeddamon

yeddamon

น้องเก่า

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:44

ขอถามเจ้าของกระทู้ครับ

คิดว่าประชาิธิปไตยตอนนี้

คือการเปลี่ยนผ่านหัวอำมาตย์ไหมครับ

ผมรู้สึกว่าเราแค่เปลี่ยนหัวอำมาตย์ จากหัวเดิม เป็นทักษิณ แค่นั้นเอง

เชิญ แลกเปลี่ยน
ฟังธรรมมะไม่หดหู่ แต่ถ้าฟังโซคูลจะเหลือแต่ซากอ้อย BY พระมหาสมปอง

#111 Gop

Gop

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:48

ครับผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยมากๆ นปช.ก็คุณจตุพร,คุณณัฐวุฒิ,อ.ธิดา,ท่านอภิวันท์ พรรคเพื่อไทยก็คุณยิ่งลักษณ์,ท่านยงยุทธ, พรรคพลังประชาชน ท่านสมัคร, ท่านสมชาย,คุณยงยุทธ, พรรคไทยรักไทย ท่านทักษิน,คุณจาตุรนต์,คุณหญิงสุดารัตน์, นายพงษ์เทพ ...

ดูท่าทาง ท่านเจ้าของกระทู้จะชอบคนพันธุ์พิเศษ เอ้าถามเพิ่มอีกคน

ท่านอภิวัณท์ ของท่านเจ้าของกระทู้ พูดกลางเวทีเลยว่า "คุณลุงสั่งฆ่า คุณป้าสั่งยิง"
[color=#0000FF]คนพูดอย่างนี้ ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้เคารพอะไรในการกระทำนี้ครับ

#112 Gop

Gop

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:54

เอ๋า..! ก็คุณถามผมว่า"เจ้าของกระทู้รู้สึกอย่างไร ?" ผมก็บอกความรู้สึกผมไป กฏหมายจะมีตั้งแต่ปีไหนไม่ใช่ประเด็น มันขึ้นอยู่กับคนหรือกลุ่มคนที่บังคับใช้กฎหมายนั้นๆต่างหาก ผมบอกแล้วว่าให้ดูต้นทางของขบวนการยุติธรรมในคดีนี้ แสดงว่าคุณยังไม่ได้ดูละสิ แล้วมากล่าวหาว่าผมใช้ไม่ได้ ได้ยังไง .เอ....!? -_- ผมรู้สึกว่าคุณเองก็ชักจะไม่ค่อยมีเหตุผลแล้วนาาา ... :P

ไม่เห็นอีกอันที่ถามหรือครับ ตกลงคุณไม่มีอะไรนอกจากความรู้สึกล้วนๆใช่มั้ยครับ ที่บอกว่าไม่ยุติธรรม
เพราะคุณไม่ได้อ้างอิงอะไรทั้งสิ้น นอกจากบอกว่าให้ดูต้นทาง แต่การใต่สวนทุกอย่างอยู่ที่ศาล ทักษิณ
มีโอกาสสู้คดีอย่างเต็มที่ แต่สุดท้าย ทักษิณก็ถูกตัดสินว่ามีความผิดตามกฎหมาย ต้องโทษจำคุก 2 ปี

คุณเล่นอ้างลอยๆว่าต้นทางไม่ดี มันเกี่ยวอะไรกันครับ มีคนไม่ชอบคุณมาฟ้องคุณ แล้วคุณแพ้ คุณบอกว่า
ไม่ยุติธรรม ไม่ยอมรับผิด คุณคิดว่าทำอย่างนี้ใช้ได้หรือครับ

ตอบให้ตรงคำถามด้วยครับ ตกลงไม่มีอย่างอื่นนอกจากความรู้สึกที่คุณคิดเองเออเองใช่มั้ย คุณคิดว่าไม่
ยุติธรรมโดยไม่ได้ดูรายละเอียด และข้อกฏหมายใช่มั้ย

#113 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:55

ที่ของดไว้นี่เพราะเป็นพวกเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขออนุญาตสงสัยตามประสาบอร์ดหยุมหยิม เพราะเชื่อว่าแดงมีหลายกลุ่มเกาะเกี่ยวกัน และก็เชื่อว่าแดงทุกกลุ่มล้มเจ้า หรืออย่างน้อยที่สุดก็สนับสนุนความคิดล้มเจ้า

ไม่ใช่ครับ

สงสัยได้ เชื่อได้ครับ แต่อย่าปรักปรำกันโดยปราศจากเหตุผล,หลักฐานก็พอ ... :D

เหตุผลคือแดงล้มเจ้าที่มีได้เพราะมีกิจกรรมของพวกเสื้อแดงเป็นพื้นฐาน นี่เป็นข้อเท็จจริงครับไม่ใช่ข้อคิดเห็น ดังนั้น การคงอยู่ของแดงล้มเจ้าเกิดเนื่องจากกิจกรรมของพวกเสื้อแดง ไม่ว่าจะสนับสนุนโดยตรงหรือโดยอ้อม

ไม่ได้ปรักปรำครับ หรือถ้าไม่จริง บอกมาครับว่าไม่จริงตรงไหน ไม่บอกแปลว่ายอมรับครับว่าแดงล้มเจ้า ดำเนินการได้เพราะพวกเสื้อแดง

-----------------------------------------------

ผมไม่ทราบจริงๆครับว่า ใคร,กลุ่มไหนสนับสนุนใคร,กลุ่มไหนทั้งโดยตรงหรือโดยอ้อมอย่างไร แต่สำหรับผมไม่ใช่แน่นอน

ก็บอกไปหลายเที่ยวแล้วครับว่า"แดง"มีหลายกลุ่ม การจะมารวมเอาว่า"แดง"ทุกกลุ่มเหมือนกันหมด อันนี้ไม่ใช่แน่

นี่ไงครับคือการ"ปรักปรำ" ผมว่าคุณคิดไปเองมากว่า

ใครกลุ่มไหนผมก็ไม่ทราบได้ครับ แต่ผมทราบว่ากิจกรรมของแดงแต่ละกลุ่มทำให้แดงล้มเจ้าดำรงคงอยู่ได้ ถ้าไม่เลิกกิจกรรมของแดงก็ยังคงมีแดงล้มเจ้าต่อไป ผมไม่ได้คิดไปเองครับ เห็นมากับตาในเวบแดงต่าง ๆซึ่งผมเองก็ไม่เคยเผยแพร่หรือให้ใครเห็นข้อความนะครับ ถ้าต้องการทำลายแดงล้มเจ้า แดงกลุ่มอื่น ๆก็ต้องมีกิจกรรมที่ต่อต้านพวกนั้น แต่นี่ไม่มีเลย ขวัญชัยมีกิจกรรมแดงรักเจ้าแค่ครั้งเดียวและไม่เป็นที่แพร่หลายในหมู่แดงเลย ผมจะคิดไปเองหรือปรักปรำได้อย่างไรครับ ไอ้ที่กล่าวหาว่าตั้งรัฐบาลในค่ายทหารน่ะ ปรักปรำมากกว่า หลักฐานก็ไม่มี ที่ว่าเขาไม่ปฏิเสธก็ไม่จริง ใน FB ของอภิสิทธิ์ก็ปฏิเสธอยู่แล้ว ออกสื่อทั่วไปด้วย ผมเคยอ่าน

ผมพูดผิดตรงไหน แย้งมาได้ทุกจุดนะครับ ไม่แย้งแต่ละจุดหรือแถอีกแปลว่าคุณไม่ได้ใช้สติปัญญาในการไตร่ตรอง แต่ใช้ความเชื่อครับ

----------------------------------------

ผมถึงได้บอกว่าคุณคิดไปเองประโยคนี้ไง "ถ้าไม่เลิกกิจกรรมของแดงก็ยังคงมีแดงล้มเจ้าต่อไป"

คุณไม่ยอมทำความเข้าใจว่า"แดง"มีหลายกลุ่ม ซึ่งแต่ละกลุ่มก็ต่อสู้ในแนวทางของตนเองไป ถามจริงๆคุณไม่เคยเห็น"แดง"ทะเลาะกับ"แดง"เลยรึ ?

ผมไม่อยากจะเชื่อ ดีแล้วครับ อย่าไปสนใจ อย่าไปเผยแพร่เลย และอย่าพยายามดึงผมเข้าไปในประเด็นนี้

ประเด็นตั้งนายกในค่ายทหารมาอีกแล้ว ... :D ผมตอบแล้วใน คคห. 102

#114 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:15

ตกลงเจ้าของกระทู้คิดว่าทักษิณไม่ได้รับความยุติธรรมเรื่องที่ดินรัชดาน่ะ เป็นความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีอะไรอ้างอิงทั้งสิ้นใช่มั้ยครับ

ตกลงไงครับ คตส.นั้นเป็นแค่ผู้กล่าวหา แต่คนตัดสินและพิจารณาคือศาล คุณคิดเองเออเองใช่มั้ยว่ามันไม่ยุติธรรม
ไม่มีอะไรอ้างอิงทั้งสิ้นใช่มั้ย นอกจากความรู้สึกของคุณ

-----------------------------------------

แหมคุณนี่ก็ ตื้อจริงๆ ... :D ผมไม่ได้คิดเอง เออเองทั้งสิ้นครับ เอานี่เหตุผลที่ผมรู้สึกว่าท่านทักษินไม่ได้รับความยุติธรรม

อ่านให้หมดนะ แล้วทำความเข้าใจให้ได้ แล้วคุณจะเข้าใจเรื่องราวทั้งหมด ผมจะโพสต์ตอบคุณสั้นๆ คุณไม่เข้าใจหรอก

http://thaienews.blo...-post_5834.html :) http://prachatai.com...l/2009/04/21013

http://prachatai.com...l/2010/03/28085 :)

#115 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:17

รู้จัก half-truth ไหม ...

------------------------

รู้ครับ .... :) :P :D

#116 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:17

คำถามง่ายๆ รอจนแมงวันตอมขาแล้วครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#117 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:18

แล้วทำไมมีการให้เปิดการอภิปรายไม่ไว้วางใจ หากให้รอสมัยหน้า

---------------------------------

เป็นขบวนการหนึ่งในระบบรัฐสภาฯครับ

#118 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:31

อยากถามความรู้สึกคุณ Ich liebe dich ครับ
ว่ารู้สึกอย่างไรกับการจัดการปัญหาน้ำท่วมของยิ่งลักษณ์
รวมถึงกระบวนการตามข่าวที่เราได้ยินกันเนืองๆ
ไม่ว่าจะเป็นกรณีของเก่ง การุณ หรือเจ๋ง ดอกจิก
ผมทราบว่าปัญหาน้ำท่วมนี้ เราไม่สามารถป้องกันได้นะครับ
แต่ผมอยากเรียนถามถึงการจัดการ ว่าคุณ รู้สึกเช่นไรครับ

------------------------------------------------

คำตอบมีอยู่ในนี้ทั้งหมดแล้วครับ ... ↓

http://youtu.be/kKUhBoudPbg

ด้วยความพยายามจะเคารพนะครับ
ในคำถาม ผมได้เรียนถามไปถึงความรู้สึกของคุณ Ich liebe dich ไปนะครับ
ไม่ได้คิดว่าจะได้คำตอบโดยการตัดแปะคลิปยาวชั่วโมงครึ่ง
ที่คุณยกมาทั้งรายการกล่อมนอน

เอาอย่างนี้ครับ
เอาเป็นว่า ผมจะเรียนถามใหม่ เผื่ออาจจะไม่เข้าใจที่ผมเรียนถามไป
ผมถามเพียงว่า คุณรู้สึกอย่างไร กับวิธีบริหารจัดการน้ำดังที่คณะรัฐบาลนี้ทำอยู่
รวมถึงกรณีตามข่าวของเจ๋ง ดอกจิก และการุณ โหสกุล
ผมถามว่า
คุณรู้สึกและคิดเห็นอย่างไรครับ

--------------------------------------------

ไม่ต้องพยายามก็ได้ครับ ... :D คือคุณอาจจะไม่เข้าใจประเด็นของผม

"น้ำท่วม" เป็นภัยจากธรรมชาติที่ไม่ใครสามารถไปห้ามได้ และคาดเดาไม่ได้ว่าจะเกิดความรุนแรงขนาดไหน

เราไม่ควรเอาประเด็นนี้มาสร้างเงื่อนไขให้เป็นประเด็นการเมือง นี่คือความหมายที่ผมส่งสัญญาณถึงคุณด้วยการโพสต์คลิปฯให้คุณไปดูเอาเอง

ทั้ง 3 เรื่องที่คุณถามมามีคนเอาไปเล่นเยอะแยะแล้ว จนมั่วไปหมด คุณไปตามหาอ่านเอาเองได้ ตามเ๊ว๊ปฯางๆ ผมขออนุญาตไม่เล่นด้วยก็แล้วกัน

คงจะไม่ว่ากันนะครับ และหวังว่าคงจะเข้าใจผมด้วย

#119 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:35

จะทักทายอะไรกันนักหนา ไม่มีเวลาแล้ว ถ้าจะมา เอาชูชีพ กับน้ำขวดติดมาด้วย..

เผื่อหิวกลางทาง

-------------------------------------

เอ้า ... ! กลับมาทักทายกันก่อน ... :D

อย่าลืมเสื้อกันฝนกับรองเท้าบู๊ตนะ ระวังด้วยถนนมันลื่น ... :P :D :lol:

#120 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:39

ถ้า กทม.ดูแลไม่ไหว เราจะเข้าไปดูแล...

เอาแค่ประโยคนี้ คุณวิเคราะห์ยังไง? เรารออยู่. :huh:

#121 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:47

แดงโลกสวยสินะ เสาร์อาทิตย์ถืบจักรยานกับกลุ่มลายด่างศรีธัญญา ว่างๆบางจังหวะก็เดินไปร่วมขบวนผูกผ้ารำลึก"ที่นี่มีคนตาย"แถวๆสี่แยะอะไรซักอย่าง ก่อนหน้านั้นคงไปร่วมเจาะเลือดเอาไปเท เอ้ย เป็นการแสดงเชิงสัญลักษณ์ หัวค่ำก็เข้าร่วมสัมนาปฏิรูปกฎหมายสำคัญ 112 พร้อมรับสำเนาชุดคำสั่งอ่านก่อนนอนย้ำๆ ถ้าเงินเหลือคงจัดเสื้อรณรงค์ไม่เอากฎหมายบางมาตราเพราะเห็นว่าไม่เป็นประชาธิปไตย เหนื่อยๆก็หิ้วถุงกลับบ้านเปิดถุงดู โอ้โห ของเพียบ ทั้งเสื้อฟายจริงวันนี้ของสามเกลอ เครื่องดื่มชูกำลังกาปู๋แดง รองเท้าแตะม๊ากนาซี หมวกคาราบาวกาสรแดง สติ๊กเกอร์ต่างๆเอามาติดตู้เย็นเพื่อย้ำชุดความคิดตัวเองเช่น ใครเอ่ยดีแต่พูด มีคนตายที่นี่ เราฟักทักษิณ คนเสื้อแดงรักประธานาธิบดี เอ๊ยประชาธิปไตย ฯลฯ แถมท้ายด้วยนิตยสารเสริมความรู้ด้านประชาธิปไตยอีกหลายเล่มเช่น มติชิน เร๊ดโชว์พาวเวอร์ ว๊อยอ๊อฟตักขี้

ขำๆนะครับ เนียนๆไป 55555555555555

------------------------

ตามสบายครับท่าน .... 666666666666 !!! ... :P :D :lol:

#122 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:49

ไม่ต้องพยายามก็ได้ครับ ... :D คือคุณอาจจะไม่เข้าใจประเด็นของผม

"น้ำท่วม" เป็นภัยจากธรรมชาติที่ไม่ใครสามารถไปห้ามได้ และคาดเดาไม่ได้ว่าจะเกิดความรุนแรงขนาดไหน

เราไม่ควรเอาประเด็นนี้มาสร้างเงื่อนไขให้เป็นประเด็นการเมือง นี่คือความหมายที่ผมส่งสัญญาณถึงคุณด้วยการโพสต์คลิปฯให้คุณไปดูเอาเอง

ทั้ง 3 เรื่องที่คุณถามมามีคนเอาไปเล่นเยอะแยะแล้ว จนมั่วไปหมด คุณไปตามหาอ่านเอาเองได้ ตามเ๊ว๊ปฯางๆ ผมขออนุญาตไม่เล่นด้วยก็แล้วกัน

คงจะไม่ว่ากันนะครับ และหวังว่าคงจะเข้าใจผมด้วย

แหม พูดเหมือนท่่านนายกพูดเชียวครับ
ผมไม่คิดว่า เราจะแยกเรื่องนี้ออกจากเรื่องการเมืองได้ครับ
เพราะสิ่งที่ลิ่วล้อของท่านนายกออกมาเล่น ออกมาเคลื่อนไหวอยู่ในเวลานี้
มันเป็นการเมืองล้วนๆ

การที่มี สส ห่วยๆ บางคน เอาชื่อมาแปะในถุงบริจาค
มาแปะในรถทหารที่ขนถุงบริจาค
มากักเก็บของบริจาคไว้ไม่เอาออกมา
การปล่อยน้ำลงคลองประปา
การไม่เปิดจุดระบายน้ำออก ทั้งที่มีอำนาจเต็มร้อยอยู่ในมือ
การสร้างข่าวท่านอภิสิทธิ์พาครอบครัวไปอังกฤษมั่ง ไปมัลดิฟมั่ง

เหล่านี้ มันคือการเมืองครับ มันเป็นการเมืองที่เพื่อไทยเล่นอยู่
เล่นอยู่ในขณะที่ อิปูวอนฝ่ายค้านเลิกเล่นการเมืองด้วยซ้ำ

ประเด็นทั้งหลายแหล่ ข้างบน ผมเพียงยกในการรับรู้ของผมให้คุณเห็น
สิ่งที่ผมถามจากคุณ ไม่จำเป็นต้องแก้ตัวในประเด็นที่ผมยกมาก็ได้
ผมเพียงถามความรู้สึกของคุณเท่านั้น ว่ารู้สึกอย่างไร
ต่อการบริหารจัดการน้ำ ของรัฐบาลที่คุณเลือกมา

แต่เมื่อคุณไม่คิดจะตอบคำถามง่ายๆของผม
แถมเลือกที่จะตัดแปะคลิปและภาพโกหก (สำหรับผม)
ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ
คำถามง่ายๆ ของผม มันเป็นเพียงเครื่องวัดราคาของคุณเพื่อให้คนในบอร์ดทราบ
และเรียนรู้ระดับความคิด การเปิดกว้าง ความเข้าใจของคุณเอง
ผมคงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าราคาคุณเป็นเท่าไหร่

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#123 Gop

Gop

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:50

แหม ดึกแล้ว เดี๋ยวมาต่พรุ่งนี้
แหม แต่บังเอิญ ผมเคยอ่านอันนี้แล้วครับ ขอให้ทุกท่านพิจารณาเอาเองนะครับ ไมใช่ใครที่ไหนเขียนหรอก วรเจตน์ ณ นิติราษฎร์ นี่เอง !!

ประเด็นที่ 7 การอนุมัติให้รัฐบาลสหภาพพม่ากู้เงินจากธนาคารเพื่อการส่งออกและนำเข้าแห่งประเทศไทย
การพิจารณาดำเนินการให้รัฐบาลต่างประเทศกู้เงินนั้น เป็นการดำเนินการตามนโยบายในทางบริหารซึ่งต้องอยู่ภายใต้กรอบของกฎหมาย การดำเนินการดังกล่าวฝ่ายบริหารย่อมมีดุลพินิจที่พิจารณาให้เกิดประโยชน์สูง สุดซึ่งจะต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายด้านประกอบกัน หากในการเจรจาในทางระหว่างประเทศเกี่ยวกับการให้กู้เงินมีการแลกเปลี่ยน ประโยชน์ตอบแทนด้านต่างๆ ไม่ว่าการให้สัมปทานบ่อแก๊ส การช่วยปราบปราม ยับยั้งการค้ายาเสพติดตามแนวชายแดน ฯลฯ คณาจารย์ทั้งห้าก็เห็นว่าการเจรจาแลกเปลี่ยนตอบแทนดังกล่าวชอบที่ฝ่ายบริหาร จะทำได้ หากอยู่ในกรอบของกฎหมาย และเป็นดุลพินิจโดยแท้ในทางบริหาร เป็นเรื่องในทางนโยบาย ซึ่งหากไม่เหมาะสม ก็เป็นหน้าที่ของรัฐสภาที่จะตรวจสอบในทางการเมืองต่อไป หากฝ่ายบริหารไม่มีดุลพินิจดังกล่าวนี้ย่อมเป็นการยากอย่างยิ่งที่ฝ่าย บริหารจะปฏิบัติภารกิจในการปกครองประเทศให้สำเร็จลุล่วงลงไปได้

สำหรับกรณีที่เป็นปัญหานี้ แม้จะได้ความว่าบริษัทไทยคมจะได้จำหน่ายสินค้าและให้บริการให้รัฐบาลสหภาพ พม่า อันอาจมองได้ว่าการจำหน่ายสินค้าและให้บริการดังกล่าวเป็นผลมาจากการที่ รัฐบาลได้อนุมัติเงินกู้ให้แก่รัฐบาลพม่าก็ตาม แต่ข้อเท็จจริงก็ปรากฏว่าก่อนหน้านี้บริษัทไทยคมก็ได้ขายสินค้าให้แก่รัฐบาล พม่าตามพันธะสัญญาที่มีต่อกันมาแต่เดิมอยู่แล้ว นอกจากนี้การซื้อสินค้าและบริการด้านคมนาคมนั้นย่อมขึ้นอยู่กับความประสงค์ ของผู้ชื้อเป็นสำคัญว่าจะซื้อจากบริษัทใด เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไปว่ารัฐบาลพม่าไม่สามารถที่จะซื้อสินค้าและบริการดัง กล่าวจากประเทศหลายประเทศได้ เนื่องจากเหตุผลทางการเมือง เมื่อรัฐบาลพม่าเคยซื้อสินค้าและบริการจากบริษัทไทยคมอยู่ก่อนแล้ว กรณีจึงไม่ใช่เรื่องผิดปกติวิสัยที่รัฐบาลพม่าจะซื้อสินค้าและบริการ จากบริษัทไทยคมต่อไปอีก ด้วยเหตุที่กล่าวมาข้างต้นคณาจารย์ทั้งห้าจึงเห็นว่าข้อเท็จจริงยังไม่พอที่ จะฟังได้ว่าคณะรัฐมนตรีสมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อนุมัติเงินกู้ให้แก่รัฐบาลพม่าเพื่อให้รัฐบาลพม่าไปซื้อสินค้าและบริการของ บริษัทไทยคมโดยเฉพาะอันมีลักษณะเป็นการเอื้อประโยชน์ให้แก่บริษัทไทยคมและ บริษัทชินคอร์ป

ประทานโทษนะครับ ผมเคยปรินท์มาอ่านทั้งหมดแล้วครับ เจอไอ้ตรงนี้เข้าไป บอกตรงๆครับ
ผมอายแทนคนเขียน ผมไม่เคยเห็นใครแก้ตัวได้หน้าด้านๆเท่านี้มาก่อนเลยครับ มีหน้ามาบอก
ว่าให้กู้เงิน เพราะคำนึงถึงเรื่องยาเสพติด โอ้พระเจ้า มองการณ์ไกลมากไปหรือเปล่า แล้วยังมา
บอกอีกว่า ก็เค้าเคยซื้อไทยคมอยู่แล้ว ให้เงินกู้ แล้วเค้าจะไปซื้อใครล่ะ โอ้โห สุดยอดเลย

ไม่หน้าด้านทำไม่ได้นะเนี่ย !!!

#124 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:52

สวัสดีครับ หวังว่าซักวันคงจะเข้าใจ

---------------------

ครับผม ขอบคุณครับ .... :D

#125 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:55

#126 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:56

ถ้า กทม.ดูแลไม่ไหว เราจะเข้าไปดูแล...

เอาแค่ประโยคนี้ คุณวิเคราะห์ยังไง? เรารออยู่. :huh:

เร็วเลย สมาธิสั้นนะครับ...

#127 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:01

ในบอร์ดนี้ก็มีแต่เพื่อนกันทั้งนั้นแหละ จะสีไหนก็เพื่อนกัน ด่ากันได้ ถกกันได้ หนักนักแรงหน่อยก็ถือเป็นปรกติ ขอให้จริงใจนำเสนอถกเถียงก็ได้ประโยชน์ร่วมกันแล้วครับ การรังเกลียดเดียดฉันที่นี่คงไม่มี แต่ถ้าได้จังหวะก็ไล่โห่กันตามธรรมเนียม มันเป็นอย่างนั้นมาตลอด แก้ไม่หาย ผมก็เป็นเหมือนเพื่อนๆที่นี่แหละ แม้จะไม่เป็นทั้งหมด แต่ก็มากพอสมควร ที่นี่อาจจะมีเสือสิงห์กระทิงแรดและลูกแกะ แต่ไม่มีแพะกับหมูแน่นอน

ขอต้อนรับด้วยความอบอุ่น และขอให้เป็นตัวของตัวเองอย่างเต็มที่ครับ
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#128 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:03

ไปเรียนตำราไหนมาว่า ประชาชนไม่ได้เลือก สส.ฝ่ายค้าน

การตรวจสอบรัฐบาลถือเป็นการล้มล้างตั้งแต่เมื่อไหร่?

รัฐบาลใช้พรบ.ป้องกันสาธารณภัย 2550 ของเผด็จการ วรเจตน์คิดยังไงบ้าง?

อยู่ในคคห.ที่เท่าไหร่ครับ ที่ผมโพสต์ว่า "ประชาชนไม่ได้เลือกสส.ฝ่ายค้าน" ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจผิดนะ

และผมก็ไม่ได้โพสต์ด้วยว่าการตรวจสอบรัฐบาล"คือการล้มล้าง ผมหมายถึง การทำรัฐประหารต่างหากล่ะครับ คคห.ที่ 49

พรบ.ป้องกันและบรรเทาสาธารณะภัยมีมาตั้งแต่สมัยสึนามิแล้วครับ คุณน่าจะลองตรวจสอบดูนะ 50" แค่ approveเท่านั้น

รวมทั้งพรก.ฉุกเฉินของทักษิณปี 48 ใช่มั๊ย

ที่เอามาปราบพวกแดงเผาเมือง

#129 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:08

อันที่จริงผมเห็นรัฐบาลที่ลัทธิเสื้อแดงให้การสนับสนุนอยู่ทำงานแล้วปวดตับครับ

ปัญหาของรัฐบาลตอนนี้คือ "ผู้นำไม่มีบารมี" และ "ใช้คนไม่ถูกกับงาน" ครับ
ยกตัวอย่างคุณยิ่งลักษณ์ เวลาสั่งงานผู้ใต้บังคับบัญชาไม่ค่อยเชื่อฟัง จนเหมือนกับว่าเวลาทำงานไม่เป็นเอกภาพเลย
ถ้าสมัยทักษิณ เวลาทำงานอะไรก็สั่งการทันทีและผู้ใต้บังคับบัญชาเชื่อฟังตลอด
และที่สำคัญ ทักษิณ(ช่วงแรกๆ)ยินดีที่จะรับฟังนักวิชาการในการแก้ไขหรือออกนโยบายต่างๆ
แต่ตอนนี้ผมเห็นนักวิชาการเริ่มถอยห่างรัฐบาลในการช่วยน้ำท่วมแล้ว...เพราะไม่ค่อยรับฟังใคร
แถมยังเอาคนที่ไม่เชี่ยวชาญเรื่องน้ำท่วมมาแก้ไขปัญหาน้ำท่วมเนี่ย...
กระผมเห็นแล้วเพลีย...

อันที่จริงกระผมเพลียตั้งแต่นโยบายหาเสียงแล้วนะ แต่ละอันขายฝันชัดๆ
ทำไมไม่ให้นักวิชาการคิดนโยบายให้หว่า...พอทำไม่ได้ก็บอกว่า เทคนิคหาเสียง...OMG!!!

ผทว่าถ้าทางแก้ไขปัญหาเรื่องที่กล่าวมาข้างต้นได้จะดีมาก
คุณ Ich liebe dich คิดเห็นยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#130 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:13

เห็นว่าไม่ตอบซะที งั้นถามเพิ่มอีก
เห็นคุณชอบเหลือเกิน ณัฐวุฒิ ก็ชอบ จตุพร ก็ชอบ

อยากถามว่าคุณรู้สึกอย่างไรครับ ที่ณัฐวุฒิ โกหกหน้าด้านๆ กลางสภา
ว่ามีการใช้ข้อหาหมิ่น มาเป็นใบอนุญาต ฆ่าประชาชน โกหกหน้าด้านๆ
คนได้ยินกันทั้งประเทศ เอาความเท็จมาพูด ทำให้เกิดความเกลียดชัง
ไม่ทราบว่าคุณรู้สึกอย่างไรกับการกระทำแบบนี้ ??

--------------------------------------

ขออภัยครับ ผมไปทำมารัปทานมาน่ะครับ แหมตอบบช้าหน่อยเป็นไรไป ก็คุณเล่นถามยังกะปืนกล :D

ง่วงนอน กลัวตอบผิดเหมือนกัน :lol: ประเด็นคุณนัฐวฒิ เอาคลิปฯไปดูดีกว่า

http://youtu.be/rNwwaYFmg0Q

---------------------------------------------------

ดูคคห.ที่ 114 ตอบให้แล้วนะ :P

--------------------------------------------------

แหม ดึกแล้ว เดี๋ยวมาต่พรุ่งนี้
แหม แต่บังเอิญ ผมเคยอ่านอันนี้แล้วครับ ขอให้ทุกท่านพิจารณาเอาเองนะครับ ไมใช่ใครที่ไหนเขียนหรอก วรเจตน์ ณ นิติราษฎร์ นี่เอง !!

ประเด็นที่ 7 การอนุมัติให้รัฐบาลสหภาพพม่ากู้เงินจากธนาคารเพื่อการส่งออกและนำเข้าแห่งประเทศไทย
การพิจารณาดำเนินการให้รัฐบาลต่างประเทศกู้เงินนั้น เป็นการดำเนินการตามนโยบายในทางบริหารซึ่งต้องอยู่ภายใต้กรอบของกฎหมาย การดำเนินการดังกล่าวฝ่ายบริหารย่อมมีดุลพินิจที่พิจารณาให้เกิดประโยชน์สูง สุดซึ่งจะต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายด้านประกอบกัน หากในการเจรจาในทางระหว่างประเทศเกี่ยวกับการให้กู้เงินมีการแลกเปลี่ยน ประโยชน์ตอบแทนด้านต่างๆ ไม่ว่าการให้สัมปทานบ่อแก๊ส การช่วยปราบปราม ยับยั้งการค้ายาเสพติดตามแนวชายแดน ฯลฯ คณาจารย์ทั้งห้าก็เห็นว่าการเจรจาแลกเปลี่ยนตอบแทนดังกล่าวชอบที่ฝ่ายบริหาร จะทำได้ หากอยู่ในกรอบของกฎหมาย และเป็นดุลพินิจโดยแท้ในทางบริหาร เป็นเรื่องในทางนโยบาย ซึ่งหากไม่เหมาะสม ก็เป็นหน้าที่ของรัฐสภาที่จะตรวจสอบในทางการเมืองต่อไป หากฝ่ายบริหารไม่มีดุลพินิจดังกล่าวนี้ย่อมเป็นการยากอย่างยิ่งที่ฝ่าย บริหารจะปฏิบัติภารกิจในการปกครองประเทศให้สำเร็จลุล่วงลงไปได้

สำหรับกรณีที่เป็นปัญหานี้ แม้จะได้ความว่าบริษัทไทยคมจะได้จำหน่ายสินค้าและให้บริการให้รัฐบาลสหภาพ พม่า อันอาจมองได้ว่าการจำหน่ายสินค้าและให้บริการดังกล่าวเป็นผลมาจากการที่ รัฐบาลได้อนุมัติเงินกู้ให้แก่รัฐบาลพม่าก็ตาม แต่ข้อเท็จจริงก็ปรากฏว่าก่อนหน้านี้บริษัทไทยคมก็ได้ขายสินค้าให้แก่รัฐบาล พม่าตามพันธะสัญญาที่มีต่อกันมาแต่เดิมอยู่แล้ว นอกจากนี้การซื้อสินค้าและบริการด้านคมนาคมนั้นย่อมขึ้นอยู่กับความประสงค์ ของผู้ชื้อเป็นสำคัญว่าจะซื้อจากบริษัทใด เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไปว่ารัฐบาลพม่าไม่สามารถที่จะซื้อสินค้าและบริการดัง กล่าวจากประเทศหลายประเทศได้ เนื่องจากเหตุผลทางการเมือง เมื่อรัฐบาลพม่าเคยซื้อสินค้าและบริการจากบริษัทไทยคมอยู่ก่อนแล้ว กรณีจึงไม่ใช่เรื่องผิดปกติวิสัยที่รัฐบาลพม่าจะซื้อสินค้าและบริการ จากบริษัทไทยคมต่อไปอีก ด้วยเหตุที่กล่าวมาข้างต้นคณาจารย์ทั้งห้าจึงเห็นว่าข้อเท็จจริงยังไม่พอที่ จะฟังได้ว่าคณะรัฐมนตรีสมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อนุมัติเงินกู้ให้แก่รัฐบาลพม่าเพื่อให้รัฐบาลพม่าไปซื้อสินค้าและบริการของ บริษัทไทยคมโดยเฉพาะอันมีลักษณะเป็นการเอื้อประโยชน์ให้แก่บริษัทไทยคมและ บริษัทชินคอร์ป

ประทานโทษนะครับ ผมเคยปรินท์มาอ่านทั้งหมดแล้วครับ เจอไอ้ตรงนี้เข้าไป บอกตรงๆครับ
ผมอายแทนคนเขียน ผมไม่เคยเห็นใครแก้ตัวได้หน้าด้านๆเท่านี้มาก่อนเลยครับ มีหน้ามาบอก
ว่าให้กู้เงิน เพราะคำนึงถึงเรื่องยาเสพติด โอ้พระเจ้า มองการณ์ไกลมากไปหรือเปล่า แล้วยังมา
บอกอีกว่า ก็เค้าเคยซื้อไทยคมอยู่แล้ว ให้เงินกู้ แล้วเค้าจะไปซื้อใครล่ะ โอ้โห สุดยอดเลย

ไม่หน้าด้านทำไม่ได้นะเนี่ย !!!

---------------------------------------------------------

ไปนอนพักผ่อนก่อนก้ได้ครับ ผมก็ง่วงเหมือนกัน

บทวิพากษ์ของอ.วรเจตน์ มันก็แล้วแต่มุมมองครับ ผมไม่ว่าใครหรอก เรื่องเงินกู้พม่าลึกลับซับซ้อนมาก

เกริ่นไว้ให้อยาก"เล่นๆ :D :D :D

#131 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:18

------------------------------------

อ่านคคห. ที่ 118 ครับ :)

#132 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:23

ในบอร์ดนี้ก็มีแต่เพื่อนกันทั้งนั้นแหละ จะสีไหนก็เพื่อนกัน ด่ากันได้ ถกกันได้ หนักนักแรงหน่อยก็ถือเป็นปรกติ ขอให้จริงใจนำเสนอถกเถียงก็ได้ประโยชน์ร่วมกันแล้วครับ การรังเกลียดเดียดฉันที่นี่คงไม่มี แต่ถ้าได้จังหวะก็ไล่โห่กันตามธรรมเนียม มันเป็นอย่างนั้นมาตลอด แก้ไม่หาย ผมก็เป็นเหมือนเพื่อนๆที่นี่แหละ แม้จะไม่เป็นทั้งหมด แต่ก็มากพอสมควร ที่นี่อาจจะมีเสือสิงห์กระทิงแรดและลูกแกะ แต่ไม่มีแพะกับหมูแน่นอน

ขอต้อนรับด้วยความอบอุ่น และขอให้เป็นตัวของตัวเองอย่างเต็มที่ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลและ คำแนะนำ ซึ่งเป็นประโยชน์ต่อผมมากๆ ... :D

#133 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:27

อันที่จริงผมเห็นรัฐบาลที่ลัทธิเสื้อแดงให้การสนับสนุนอยู่ทำงานแล้วปวดตับครับ

ปัญหาของรัฐบาลตอนนี้คือ "ผู้นำไม่มีบารมี" และ "ใช้คนไม่ถูกกับงาน" ครับ
ยกตัวอย่างคุณยิ่งลักษณ์ เวลาสั่งงานผู้ใต้บังคับบัญชาไม่ค่อยเชื่อฟัง จนเหมือนกับว่าเวลาทำงานไม่เป็นเอกภาพเลย
ถ้าสมัยทักษิณ เวลาทำงานอะไรก็สั่งการทันทีและผู้ใต้บังคับบัญชาเชื่อฟังตลอด
และที่สำคัญ ทักษิณ(ช่วงแรกๆ)ยินดีที่จะรับฟังนักวิชาการในการแก้ไขหรือออกนโยบายต่างๆ
แต่ตอนนี้ผมเห็นนักวิชาการเริ่มถอยห่างรัฐบาลในการช่วยน้ำท่วมแล้ว...เพราะไม่ค่อยรับฟังใคร
แถมยังเอาคนที่ไม่เชี่ยวชาญเรื่องน้ำท่วมมาแก้ไขปัญหาน้ำท่วมเนี่ย...

อันที่จริงกระผมเพลียตั้งแต่นโยบายหาเสียงแล้วนะ แต่ละอันขายฝันชัดๆ
ทำไมไม่ให้นักวิชาการคิดนโยบายให้หว่า...พอทำไม่ได้ก็บอกว่า เทคนิคหาเสียง...OMG!!!

ผทว่าถ้าทางแก้ไขปัญหาเรื่องที่กล่าวมาข้างต้นได้จะดีมาก
คุณ Ich liebe dich คิดเห็นยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ?

นั่น!! พี่นางยกโปรยเงินให้หัวที่แข็ง ให้กลับอ่อนเปลี้ย และหว่าน วาทะการ ความเท่าเทียมให้กับชาวบ้าน

"ใช่" หรือ"ไม่ใช่"

#134 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:33

------------------------------------

เขียนใหม่ อยากอ่าน.. ไม่อยากเห็นคางคก

#135 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:43

แหม พูดเหมือนท่่านนายกพูดเชียวครับ
ผมไม่คิดว่า เราจะแยกเรื่องนี้ออกจากเรื่องการเมืองได้ครับ
เพราะสิ่งที่ลิ่วล้อของท่านนายกออกมาเล่น ออกมาเคลื่อนไหวอยู่ในเวลานี้
มันเป็นการเมืองล้วนๆ

การที่มี สส ห่วยๆ บางคน เอาชื่อมาแปะในถุงบริจาค
มาแปะในรถทหารที่ขนถุงบริจาค
มากักเก็บของบริจาคไว้ไม่เอาออกมา
การปล่อยน้ำลงคลองประปา
การไม่เปิดจุดระบายน้ำออก ทั้งที่มีอำนาจเต็มร้อยอยู่ในมือ
การสร้างข่าวท่านอภิสิทธิ์พาครอบครัวไปอังกฤษมั่ง ไปมัลดิฟมั่ง

เหล่านี้ มันคือการเมืองครับ มันเป็นการเมืองที่เพื่อไทยเล่นอยู่
เล่นอยู่ในขณะที่ อิปูวอนฝ่ายค้านเลิกเล่นการเมืองด้วยซ้ำ

ประเด็นทั้งหลายแหล่ ข้างบน ผมเพียงยกในการรับรู้ของผมให้คุณเห็น
สิ่งที่ผมถามจากคุณ ไม่จำเป็นต้องแก้ตัวในประเด็นที่ผมยกมาก็ได้
ผมเพียงถามความรู้สึกของคุณเท่านั้น ว่ารู้สึกอย่างไร
ต่อการบริหารจัดการน้ำ ของรัฐบาลที่คุณเลือกมา

แต่เมื่อคุณไม่คิดจะตอบคำถามง่ายๆของผม
แถมเลือกที่จะตัดแปะคลิปและภาพโกหก (สำหรับผม)
ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ
คำถามง่ายๆ ของผม มันเป็นเพียงเครื่องวัดราคาของคุณเพื่อให้คนในบอร์ดทราบ
และเรียนรู้ระดับความคิด การเปิดกว้าง ความเข้าใจของคุณเอง
ผมคงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าราคาคุณเป็นเท่าไหร่

---------------------------------------------------

ถ้าอ่านเนื้อความในกระทู้ของผมอย่างถี่ถ้วนแล้วคุณจะเข้าใจ ว่าจุดประสงค์ที่ผมเข้ามาในบอร์ดนี้เพื่ออะไร

ผมไม่ได้ต้องการมาสร้างราคาตัวเองในบอร์ดแห่งนี้แต่อย่างใด คุณเข้าใจผิดแล้ว เพราะฉะนั้นไม่ต้องมาพูดว่าจะให้หรือไม่ให้ราคากับผม

คุณจะมีความคิดเห็นอย่างไรก็เป็นสิทธิ์ที่คุณสามารถนึก,คิดและแสดงความคิดเห็นได้ ผมแลกเปลี่ยนคคห.กับคุณ หรือกับท่านอื่นๆในบอร์ดนี้

ผมก็ไม่ได้คิดว่าจะให้ราคาคุณหรือให้ให้ราคาใครเท่าไหร่ ผมไม่ไม่ได้คิดไปถึงขนาดนั้น

เรื่องเหตุการณ์น้ำท่วม ผมก็ได้อธิบายไปแล้วถึงเหตุผลที่ผมไม่อยากตอบคำถามนั้นๆ บางเรื่องมันเป็นเรื่องใส่ร้ายป้ายสี เป็นข่าวที่ยังไม่ได้กรอง

และผมก็ไม่ได้รู้ในรายละเอียดทั้งหมด ก็รู้เท่าที่รู้และอ่านเหมือนกับที่คุณอ่าน ถ้าหากตอบหรือวิพากษ์วิจารณ์ไปโดยที่รู้ไม่จริงในรายละเอียดของ

ข่าวนั้นๆยิ่งจะเป็นการเพิ่มเชื้อ เติมไฟ ให้ความขัดแย้ง แตกแยกขยายใหญ่ขึ้น โดยไม่จำเป็นผมจึงไม่อยากเล่นด้วย กรุณาตั้ังใจอ่านคำตอบของ

ผมด้านบน(คคห.ที่118)ให้ละเอียดอีกครั้งบางทีคุณอาจจะเข้าใจผมได้มากยิ่งขึ้น

#136 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:47

รวมทั้งพรก.ฉุกเฉินของทักษิณปี 48 ใช่มั๊ย

ที่เอามาปราบพวกแดงเผาเมือง

---------------------------

คุณคนบาปนี่ก็ จะพาผมออกอ่าวไทยอยู่่เรื่อยเลย ...... <_< :) :P :D

#137 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:49

ตอนนี้ใครเติมเชื้อไฟให้คนปริมณฑลเกลียดคน กทม.

#138 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:01

-----------------------------------

"ปวดตับ" ... !? :o กระผมว่าท่านต้องรีบไปหาหมอนะครับ :D

รัฐบาลนี้เพิ่งทำงานได้ 2 เดือนกว่าเองไม่ใช่หรือครับ ? ให้โอกาศท่านสักหน่อยก็แล้วกันนะครับ :P

อะไรๆจะให้ได้ดั่งใจ มันก็จะลำบากยู่สักหน่อยละ หลายคน หลายคิด หลายความหยาก มันเป็นเรื่องยากที่จะไปตามใจคนได้ทุกเรื่อง

ส่วนเรื่องนโยบายที่ท่านว่าขายฝันนั้น ไอ้กระผมคิดว่าให้ท่านมองไปที่เสียงส่วนใหญ่ซิ ว่าพวกเขาคิดเหมือนท่านหรือเปล่า ?

นโยบายต่างๆที่พรรคการเมืองหาเสียงไว้ ประชาชนเขารู้และสัมผัสได้ เขาก็จะเลือกพรรคการเมืองนั้นแหละ เรื่องนโยบายพรรคนี่

กระผมคิดว่าท่านหงุดหงิดผิดพรรคแล้วล่ะ .... ฮี่ ๆ ๆ :P :D :lol:

#139 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:06

เขียนใหม่ อยากอ่าน.. ไม่อยากเห็นคางคก

-----------------------

เอาหนังสือปิดไว้ แล้วค่อยๆเลื่อนเมาส์สิครับ :) :P :D

#140 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:08

ตอนนี้ใครเติมเชื้อไฟให้คนปริมณฑลเกลียดคน กทม.

--------------------------------

จะออกปากอ่าวแล้วนะนั่น .... :D

#141 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:09

"ปวดตับ" ... !? :o กระผมว่าท่านต้องรีบไปหาหมอนะครับ :D

รัฐบาลนี้เพิ่งทำงานได้ 2 เดือนกว่าเองไม่ใช่หรือครับ ? ให้โอกาศท่านสักหน่อยก็แล้วกันนะครับ :P

อะไรๆจะให้ได้ดั่งใจ มันก็จะลำบากยู่สักหน่อยละ หลายคน หลายคิด หลายความหยาก มันเป็นเรื่องยากที่จะไปตามใจคนได้ทุกเรื่อง

ส่วนเรื่องนโยบายที่ท่านว่าขายฝันนั้น ไอ้กระผมคิดว่าให้ท่านมองไปที่เสียงส่วนใหญ่ซิ ว่าพวกเขาคิดเหมือนท่านหรือเปล่า ?

นโยบายต่างๆที่พรรคการเมืองหาเสียงไว้ ประชาชนเขารู้และสัมผัสได้ เขาก็จะเลือกพรรคการเมืองนั้นแหละ เรื่องนโยบายพรรคนี่

กระผมคิดว่าท่านหงุดหงิดผิดพรรคแล้วล่ะ .... ฮี่ ๆ ๆ :P :D :lol:

ผมพูดตรงๆนะ ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้ แต่พยายามคิดอย่างเป็นกลางที่สุด...
ผมว่ายังไงก็ไม่ให้โอกาสแล้วล่ะครับ ลองคิดดูว่าเมื่อเดือนที่แล้วมีปัญหาเรื่องน้ำท่วม แต่ สส.ไปเตะบอลที่ประเทศกัมพูชา
ส่วน ศปภ. เวลาทำงาน... เอาง่ายๆ ทำไมไม่ใช้นักวิชาการหรือผู้เชียวชาญจริงๆมาทำงาน...ทั้งๆที่รู้นะว่าไม่เชี่ยวชาญเรื่องน้ำก็ยังอยากจะวางแผนงานกันเองอีก...

เรื่องนโยบายหาเสียง...คุณจำไม่ได้หรือครับว่ารัฐบาลประกาศตอนหาเสียงว่า 'ทำทันที' ...แล้วตอนนี้ล่ะ?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#142 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:25

ไม่ว่าตัวอักษรที่คุณกำลังสวมบทบาท แฝงด้วยเจตนาอะไรก็ตาม ผมขอเอาทวิตเตอร์(ซึ่งคุณคงเอาชื่อพี่เขาไปเสิร์ชหาในทวิตเตอร์ได้ไม่ยาก)

ของผู้ก่อตั้งกระปุกดอทคอม และผู้ก่อตั้งthaiflood.com ซึ่งเป็นภาคเอกชนที่ทุมเททำงานจริงๆ โดยไม่มีฝ่ายและสี พี่เขาลุยไปช่วยคนถึงที่(แทนที่จะนั่งแต่ห้องแอร์เหมือนหนูหริ่ง) และถ้าคุณติดตามพี่เขาโดยตลอด...พี่เขาก็ด่ากทม.ด้วยบางครั้งนะครับ

พี่เขาสละทั้งทรัพย์ และแรงกายอย่างน่ายกย้อง ผมขอเอาทวิตเตอร์ของพี่เขาบางส่วนมาให้คุณดู(อ่านจากล่างขึ้นบน) จะได้รู้ว่ารัฐบาลที่คุณจงใจปิดตาตัวเองข้างหนึ่ง(ด้วยเจตนาบางอย่าง)นั้นที่แท้แล้วเป็นอย่างไร

และผมคงได้แต่หวังอย่างลมๆแล้งว่าคุณจะตาสว่าง จนกลายเป็นพวกไม่มีสี (คนในเสรีไทยถึงคุณดูว่าจะเชียร์ ปชป. แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว ทุกคนในนี้ไม่มีสีครับ) ผมไม่ได้หวังให้คุณ จขก. มาอยู่ฝ่ายไหน แต่หวังว่าจะใช้ปัญญาโดยไม่มีอคติ ก่อนจะแปะหน้าฝากตัวเองว่าสีแดง!

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#143 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:34

เอาให้จบเท่าที่มี ที่เหลือไปหาอ่านที่ทวิตเตอร์พี่เขาแล้วกัน "คนดีๆทำงานกับคนเลวๆยาก"

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#144 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:35

ช่วยตอบด้วย

#145 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:03

ผมพูดตรงๆนะ ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้ แต่พยายามคิดอย่างเป็นกลางที่สุด...
ผมว่ายังไงก็ไม่ให้โอกาสแล้วล่ะครับ ลองคิดดูว่าเมื่อเดือนที่แล้วมีปัญหาเรื่องน้ำท่วม แต่ สส.ไปเตะบอลที่ประเทศกัมพูชา
ส่วน ศปภ. เวลาทำงาน... เอาง่ายๆ ทำไมไม่ใช้นักวิชาการหรือผู้เชียวชาญจริงๆมาทำงาน...ทั้งๆที่รู้นะว่าไม่เชี่ยวชาญเรื่องน้ำก็ยังอยากจะวางแผนงานกันเองอีก...

เรื่องนโยบายหาเสียง...คุณจำไม่ได้หรือครับว่ารัฐบาลประกาศตอนหาเสียงว่า 'ทำทันที' ...แล้วตอนนี้ล่ะ?

--------------------------------------------

ผมก็ชอบคนตรงๆแบบคุณนะ ชอบไม่ชอบยังไงก็ต้องรออีก 4 ปีค่อยเลืกใหม่ ... :D

ให้โอกาศท่านหน่อยเถอะครับ :Pไปเตะบอล ยังไงก็ยังดีกว่าส่งทหารไปประชิดชายแดนนี่ครับ ชาวบ้านเดือดร้อน

ทหารชั้นผู้น้อยเดือดร้อน ความสัมพันธิ์ระหว่างประเทศเสียหาย

ผมดูรายชื่อแล้วก็ดีนี่ครับ :D "ทำทันที" ต้องทำความเข้าใจหน่อยก็ดีครับ ไม่ใช่ "ทำให้เห็นผลสำเร็จในทันที"

#146 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:18

ไม่ว่าตัวอักษรที่คุณกำลังสวมบทบาท แฝงด้วยเจตนาอะไรก็ตาม ผมขอเอาทวิตเตอร์(ซึ่งคุณคงเอาชื่อพี่เขาไปเสิร์ชหาในทวิตเตอร์ได้ไม่ยาก)

ของผู้ก่อตั้งกระปุกดอทคอม และผู้ก่อตั้งthaiflood.com ซึ่งเป็นภาคเอกชนที่ทุมเททำงานจริงๆ โดยไม่มีฝ่ายและสี พี่เขาลุยไปช่วยคนถึงที่(แทนที่จะนั่งแต่ห้องแอร์เหมือนหนูหริ่ง) และถ้าคุณติดตามพี่เขาโดยตลอด...พี่เขาก็ด่ากทม.ด้วยบางครั้งนะครับ

พี่เขาสละทั้งทรัพย์ และแรงกายอย่างน่ายกย้อง ผมขอเอาทวิตเตอร์ของพี่เขาบางส่วนมาให้คุณดู(อ่านจากล่างขึ้นบน) จะได้รู้ว่ารัฐบาลที่คุณจงใจปิดตาตัวเองข้างหนึ่ง(ด้วยเจตนาบางอย่าง)นั้นที่แท้แล้วเป็นอย่างไร

และผมคงได้แต่หวังอย่างลมๆแล้งว่าคุณจะตาสว่าง จนกลายเป็นพวกไม่มีสี (คนในเสรีไทยถึงคุณดูว่าจะเชียร์ ปชป. แต่เอาเข้าจริงๆแล้ว ทุกคนในนี้ไม่มีสีครับ) ผมไม่ได้หวังให้คุณ จขก. มาอยู่ฝ่ายไหน แต่หวังว่าจะใช้ปัญญาโดยไม่มีอคติ ก่อนจะแปะหน้าฝากตัวเองว่าสีแดง!

ขอบคุณครับคุณดราม่า สำหรับข้อมูล ในคคห.ที่ 142 และ 143

ผมไม่ได้มีเจตนาอะไรแอบแฝงเลย เป็นความจริงใจ ความรุ้สึกที่ออกมาจากใจล้วนๆ ซึ่งคุณจะเชื่อหรือไม่ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร

หลายคนแหละครับที่บอกว่าไม่สี มีทุกฝ่าย แต่ความคิดเห็นที่แสดงออกมานั้นก็บอกฝ่ายบอกข้าง เช่นคุณใข่นุ้ย ก็บอกว่าไม่มีสี

แต่คนในนี้หลายคนก็ต่อว่าด่าทอเสียๆหายๆ คุณก็คงเห็นและรับรู้ ถึงคุณดราม่าจะเขียนแปะหน้าผากคุณเองว่าเป็นคนไม่สีก็ตาม

แต่ ความคิดเห็นที่คุณแสดงออก จะมีสักกี่คนที่เชื่อว่าคุณไม่มีสี ไม่มีฝ่าย

เรื่องการใช้สติปัญญา ผมไม่กล้าบอกคุณหรือใครหรอกครับว่าจะให้ใช้เท่าไหร่ ยังไง ก็ตามแต่สติปัญญาที่คุณมีแล้วกันนะครับ .... :)

#147 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:20

ช่วยตอบด้วย

--------------------------------

คุณกระป๋องค๊าบบบ .... :D ยอมแล้วก๊าบบบบบ .... :lol:

#148 Kyubey

Kyubey

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:24

ผมก็ชอบคนตรงๆแบบคุณนะ ชอบไม่ชอบยังไงก็ต้องรออีก 4 ปีค่อยเลืกใหม่ ... :D

ให้โอกาศท่านหน่อยเถอะครับ :Pไปเตะบอล ยังไงก็ยังดีกว่าส่งทหารไปประชิดชายแดนนี่ครับ ชาวบ้านเดือดร้อน

ทหารชั้นผู้น้อยเดือดร้อน ความสัมพันธิ์ระหว่างประเทศเสียหาย

ผมดูรายชื่อแล้วก็ดีนี่ครับ :D "ทำทันที" ต้องทำความเข้าใจหน่อยก็ดีครับ ไม่ใช่ "ทำให้เห็นผลสำเร็จในทันที"

อันที่จริงทุกยุคทุกสมัย ทหารประชิดชายแดนตลอดครับ ส่วนเรื่องการต่างประเทศ เรื่องนี้ยาวครับ ผมเคยเล่าไปในบอร์ดเก่าแล้ว
ส่วน "ทำทันที" หมายถึงเมื่อได้เป็นรัฐบาลแล้วต้องทำทันทีครับ เช่น นโยบาย 3000 บาทพอได้เป็นรัฐบาลแล้วต้องขึ้นทันที
เพราะว่าการคิดนโยบายอะไร จะต้องวิจัยมาแล้วว่านโยบายทำได้จริง ไม่งั้นจะตั้งนโยบายแบบนี้มาทำไม?

#149 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:49

คุณเจ้าของกระทู้เชื่อจตุพรเรื่องการตั้งรัฐบาลในค่ายทหารของอภิสิทธิ์หรือไม่ครับ มีรายละเอียดยังไงครับ เอาที่มีหลักฐานหรือเหตุผลโดยไม่ได้ปรักปรำนะครับ เป็นคำถามที่ 1 ส่วนคำถามที่ 2 คือถ้าเป็นอย่างที่ว่า สมเหตุผลหรือไม่ที่จะมีการชุมนุมประท้วงเมื่อปีที่แล้ว และคำถามที่ 3 ถ้าสมเหตุผล เมื่ออภิสิทธิ์ยอมยุบสภาแล้วแต่จตุพรยังไม่เลิกชุมนม สมเหตุผลหรือไม่ครับ

เชื่อครับ และคุณเคยเห็นคนในพรรคปชป.คนไหนออกมาปฏิเสธเรื่องนี้บ้างครับ หลักฐานชัดเจนไม่มีครับ เขาไม่ให้ถ่ายรูป ไม่ให้อัดเสียง

1. อย่าว่าแต่ถามผมเลย คุณไปถามพลเอกอนุพงษ์,นายอภิสิทธิ์,นายสุเทพ,นานเนวิน คุณก็จะไม่ได้หลักฐานเช่นกัน

2. การแสดงออกซึ่่งสิทธิ์และเสรีภาพเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย ก็ทำได้นี่ครับ รัฐบาลของประชาชนถูกเผด็จการขับไล่ยึดครอง การที่ประชาชนมาเรียกร้อง

ให้คืนประชาธิปไตยกลับมาเป็นของปวงชนดังเดิม ย่อมเป็นเรื่องที่ถูกต้องเหมาะสมแล้ว

3. ต้องไปดูในรายละเอียดครับ นายอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯวันไหน และเชื่อถือได้แค่ไหน ใครยืนยันรับรอง วันที่ 18 พ.ค สว.บอกว่ารัฐบาลให้เป็นตัวแทนมาเจรจา

วันที่ 19 พ.ค เล่นกันแต่เช้ามืดเลย ถามท่านเลิศรัตน์ดูสิครับ

ไม่มีหลักฐานแปลว่าปรักปรำ ใช้ความเชื่อโดยปราศจากหลักฐานเป็นการปรักปรำ เรื่องการปฏิเสธผมได้ยินมาไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งโดยหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และเลขาธิการพรรคในขณะนั้น การปรักปรำแล้วมีการชุมนุมโดยอาศัยเพียงความเชื่อย่อมเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เหมาะสม ผมพูดผิดตรงไหนไหมครับ

สำหรับความน่าเชื่อถือของอภิสิทธิ์เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนครับ แต่เอาความเห็นส่วนตัวว่าน่าเชื่อหรือไม่มาเป็นเงื่อนไขในการชุมนุมโดยปราศจากหลักฐานว่าเขาจะไม่ทำตามที่บอกถือเป็นความเห็นแก่ตัวอย่างร้ายกาจครับ

อภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาตั้งแต่เดือนมีนาคมนะครับ พค.จะเป็นยังไงได้ถ้าเลิกชุมนุมตั้งแต่มีนาคม ความผิดย่อมตกกับผู้ที่ทำให้เกิดการชุมนุมในเดือน พค.ครับ ผมพูดผิดตรงไหน แย้งมาเป็นจุดครับ

ผมว่าคุณน่าจะหลงประเด็นตัวเองแล้วล่ะ คือคุณถามผมว่า"เชื่อไหม ?" ผมก็ตอบว่า"เชื่อ" คือคุณถาม ผมตอบ เท่านั้นเอง

คือความเชื่อนี่มันไม่ต้องมีต้องมีหลักฐานเสมอไป เราสามารถประติดประต่อเรื่องราวข่าวสารที่ได้รับมา แล้วคิด วิเคราะห์เหตุการณ์,

สถาณการณ์นั้นๆเองได้ เรื่องการชุมนุมของมวลชนเสื้อแดง สาเหตุหลักก็ไม่ใช่ประเด็นนี้ครับ คุณเข้าใจผิดอีก ต้องไปศึกษาใหม่

เห็นไหมล่ะ มันก็คล้ายๆกันนั่นแหละครับ เป็นสิทธิ์ที่คุณหรือใครจะเชื่อถือนายอภิสิทธิ์ เช่นเดียวกันที่ผมจะเชื่อถือคุณจตุพร

เรื่องนี้เราต่างไม่ว่ากันอยู่แล้วใช่ไหมครับ ? เป้าหมายหลักของการชุมนุมมวลชนเสื้อแดง คือ ต้องการความเสมอภาค

ความเท่าเทียมทางสังคม และเรียกร้องทวงคืนประชาธิไตยที่สมบูรณ์ คุณลองมองย้อนกลับ ไปดูสิว่า

กว่าที่นายอภิสิทธิ์จะได้เป็นนายกฯ ต้องยุบพรรคการเมืองกี่พรรค ต้องทำลายนายกฯกี่คน ประเทศชาติวุ่นวายแค่ไหน

พวกเรามองเห็น แต่พวกคุณอาจจะมองไม่เห็น ประเด็นตั้งนายกฯในค่ายทหาร มันแค่เหตุการณ์หนึ่่่งในนั้นเท่านั้น

คุณเอาข้อมูลมาจากไหนครับ ว่านายอภิสิทธิ์จะยุบสภาฯเดือนมีนาฯ เจรจารอบ 2 วันที่ 29 มีนาฯ ผลเจรจาคือไม่ข้อยุติ

นปช.บอกต้องยุบสภาฯภายใน 15 วัน รัฐบาลโดยนายอภิสิทธิ์บอกขอเป็นภายในเวลา 9 เดือน ไม่ได้บอกวัน,เวลาที่แน่นอนด้วย

คือต้องทำความเข้าใจให้ละเอียดก่อน แล้วคุณจะมองเห็นว่าการเจรจามันเต็มไปด้วยเหลี่ยมและชั้นเชิง

เข้าใจหรือยังครับว่าคุณพูดผิดตรงไหน ?

ยอมรับแล้วนะครับว่าใช้ความเชื่ออย่างเดียว และใช้ความเชื่อเป็นเหตุผลในการสนับสนุนการชุมนุม เห็นประเทศเป็นของเล่นเพื่อสนองกับความเชื่ออันปราศจากเหตุผล ที่ผมเห็นมายังไม่เห็นว่ามีอภิสิทธิ์มีการโกหกและปฏิเสธในสิ่งที่รับปากออกสื่อไปแล้วอย่างไร ทำความเข้าใจแล้วว่าคุณไม่สามารถชี้ประเด็นที่ผมผิดได้เลย แต่ใช้การแถอาศัยสิทธิ์ในการเชื่อ แต่ไม่มีหลักฐานหรือเหตุผลที่ถูกต้อง ผมเห็นว่ากว่าอภิสิทธิ์จะเป็นนายก พรรคการเมืองที่ถูกยุบคือพรรคพลังประชาชน เนื่องจากทำให้นายกสมชายต้องออกจากตำแหน่ง เท่านั้น คือ 1 พรรค พรรคอื่นไม่มีผล เหตุผลที่ยุบพรรคเนื่องจากทุจริต ซึ่งผมเชื่อการตัดสินของศาล มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้ มีนายกคนเดียวที่ต้องออกจากตำแหน่งคือนายกสมชายอันเนื่องมาจากการทุจริตของยงยุทธเท่านั้นครับ ทหารไม่เกี่ยว ทหารเกี่ยวข้องกับการเป็นนายกของสุรยุทธเท่านั้นครับ

ถ้ามีแต่ความเชื่อก็อยู่กับความเชื่อไปเหอะครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#150 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:30

ช่วยตอบด้วย

คุณกระป๋องค๊าบบบ .... :D ยอมแล้วก๊าบบบบบ .... :lol:

ถามว่าตอนนี้ใครยุแยงให้ประชาชนเกลียดกัน ไม่ใช่ให้ยอมหรือให้สู้