Jump to content

- - - - -

ทักทายเพื่อนสมาชิก"เสรีไทย"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
216 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:17

ดูแล้วท่าทางคุณจะศรัทธาระบอบประชาธิปไตยในตำราเอามากๆ

ช่วยรบกวนยกตัวอย่าง คนใน นปช., พรรคเพื่อไทย, พรรคพลังประชาชน และำพรรคไทยรักไทย
ที่คุณคิดว่ามีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย มาให้ดูสัก 2-3 รายชื่อหน่อยสิคะ

พูดง่ายๆ คุณมีใครเป็นไอดอล ลองยกมาให้ดู

--------------------------------------------

ครับผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยมากๆ

นปช.ก็คุณจตุพร,คุณณัฐวุฒิ,อ.ธิดา,ท่านอภิวันท์ พรรคเพื่อไทยก็คุณยิ่งลักษณ์,ท่านยงยุทธ,

พรรคพลังประชาชน ท่านสมัคร, ท่านสมชาย,คุณยงยุทธ,

พรรคไทยรักไทย ท่านทักษิน,คุณจาตุรนต์,คุณหญิงสุดารัตน์, นายพงษ์เทพ

แล้วคุณพอจะตอบผมได้ไหมว่าคุณชื่นชอบหรือศรัทธาพรรคการเมืองใด หรือนักการเมืองคนไหน ?

ถือเสียว่าเป็นการแลกความคิดเห็น,จุดยืนและอุดมการณ์ทางการเมืองก็แล้วกันนะครับ ... :)

ถ้าเช่นนั้นก็จบการคุยกัน เพราะทุก ๆ คนที่คุณเอ่ยชื่อมาทั้งหมดนั้น ไม่ได้มีความเป็นประชาธิปไตรอยู่เลยแม้แต่น้อย
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#52 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:32

ดูแล้วท่าทางคุณจะศรัทธาระบอบประชาธิปไตยในตำราเอามากๆ

ช่วยรบกวนยกตัวอย่าง คนใน นปช., พรรคเพื่อไทย, พรรคพลังประชาชน และำพรรคไทยรักไทย
ที่คุณคิดว่ามีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย มาให้ดูสัก 2-3 รายชื่อหน่อยสิคะ

พูดง่ายๆ คุณมีใครเป็นไอดอล ลองยกมาให้ดู

--------------------------------------------

ครับผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยมากๆ

นปช.ก็คุณจตุพร,คุณณัฐวุฒิ,อ.ธิดา,ท่านอภิวันท์ พรรคเพื่อไทยก็คุณยิ่งลักษณ์,ท่านยงยุทธ,

พรรคพลังประชาชน ท่านสมัคร, ท่านสมชาย,คุณยงยุทธ,

พรรคไทยรักไทย ท่านทักษิน,คุณจาตุรนต์,คุณหญิงสุดารัตน์, นายพงษ์เทพ

แล้วคุณพอจะตอบผมได้ไหมว่าคุณชื่นชอบหรือศรัทธาพรรคการเมืองใด หรือนักการเมืองคนไหน ?

ถือเสียว่าเป็นการแลกความคิดเห็น,จุดยืนและอุดมการณ์ทางการเมืองก็แล้วกันนะครับ ... :)

ถ้าเช่นนั้นก็จบการคุยกัน เพราะทุก ๆ คนที่คุณเอ่ยชื่อมาทั้งหมดนั้น ไม่ได้มีความเป็นประชาธิปไตรอยู่เลยแม้แต่น้อย

--------------------------------------------------

น่าเสียดายจัง :D ผมเลยไม่รู้ว่านักประชาธิปไตยในอุดมคติของคุณมีใครบ้าง

ไม่เป็นไร ผมรอคุณเจ๊ม้าม" ซึ้งเป็นเจ้าของความคิดเห็นก็ได้ ... :lol:

#53 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:48

คุณเป็นสมาชิกตั้งแต่บอร์ดเก่าแล้วไม่ใช่เหรอครับ

#54 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:00

คุณเป็นสมาชิกตั้งแต่บอร์ดเก่าแล้วไม่ใช่เหรอครับ

--------------------------------------------------

ใช่ครับ, แต่ไม่เคยตั้งกระทู้เลย นี่เป็นกระทู้แรคครับ :)

#55 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:11

ใช่ครับ, แต่ไม่เคยตั้งกระทู้เลย นี่เป็นกระทู้แรคครับ :)

อ๋อ ครับ

#56 Pochacco

Pochacco

น้องใหม่

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:26

อยากรู้อะค่ะ นายกรัฐมนตรีในอุดมคติของคุณ Ich liebe dich ต้องเป็นคนยังไงคะ

...คิดก่อนทำ...

#57 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:20

ขอบคุณครับ ผมไม่ทราบว่าประชาธิปไตยในตำราใหม่ๆ(ที่ไม่เก่า)ในความคิดของคุณเป็นอย่างไรบ้าง ถ้าคุณจะกรุณาอธิบายสั้นๆให้พอเข้าใจได้ก็ขอขอบคุณด้วย
"ก็ผมไได้บอกไปแล้วว่าระบอบประชาธิปไตยแบบเก่าๆ ก็มองไม่รอบด้าน เช่นมองเพียงเรื่อง ประชาธิปไตย คือ เสียงส่วนใหญ่เป็นตัวกำหนดทิศทางของประเทศ ก็เหมือนกับที่คุณอ้างอิงบ่อยๆนั่นแหละ เพียงแต่ผมบอกว่าสังคมมันซับซ้อนขึ้น ให้เรียนรู้ว่าระบอบประชาธิปไตยที่ได้มานั้นมันมีอะไรแอบแฝงอยู่หรือเปล่า เช่น ประชาธิปไตยโดยมีนายทุนเข้ามาแทรกแซง เป็นต้น เพราะถ้าปล่อยไว้แทนที่มันจะกลายเป็นประชาธิปไตยเพื่อประโยชน์ของประชาชน มันจะกลายเป็นประชาธิปไตยเพื่อประโยชน์ของกลุ่มธุรกิจตัวเอง"
ถ้าหากจะคิดว่าประชาชนมีการศึกษาไม่เพียงพอ (ซึ่งผมไม่กล้าคิด) ผมว่าน่าจะไม่ถูกต้องนัก
"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับ เราจะต้องยอมรับความจริงครับ ว่าประชาชนของประเทศไทยส่วนใหญ่ยังได้รับการศึกษาให้รู้ทันการเมืองไม่ ทั่วถึงครับ สาเหตุอย่างหนึ่งเพราะเมืองไทยอยู่ภายใต้ระบบอุปถัมภ์ รวมถึงสื่อที่เห็นแก่ตัวด้วย (ขยายความได้อีกยาว ไว้ค่อยว่ากันเป็นเรื่องๆ)"
ถึงแม้คุณหรือใครจะมีความคิดเช่นนั้น ซึ่งก็มีสิทธิ์ที่จะคิดได้ แต่ก็ควรให้ขบวนการประชาธิปไตยพัฒนาไปตามขั้นตอน ไม่ใช่ไม่ชอบใจ ไม่ถูกใจ ก็คิดจะล้มทำลายรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชแล้วยัดเยียดกลุ่มคนที่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ได้เลือก เข้ามาบริหารประเทศแทน ถ้าเป็นเสียอย่างนี้ คิดอย่างนี้ ทำแบบนี้ ความวุ่นวายไม่มีที่สิ้นสุดแน่
"ถูกต้องครับ แต่เราก็ต้องตรวจสอบใช่ไหมครับ ไม่ใช่ว่าพอถูกเลือกมาแล้วจะทำอะไรก็ได้ ประชาชนยังคงที่จะมีสิทธิ์ตรวจสอบว่ารัฐบาลทำถูก ทำผิดอย่างไรบ้าง ถ้าผิดก็ต้องว่าไปตามผิด แต่ปัญหาบางที รัฐบาลมีอำนาจมากจนไปแทรกแซงองค์กรตรวจสอบเข้า อันนี้มันก็ไปตัดกระบวนการประชาธิปไตยที่ถูกต้อง ซึ่งถ้าเราเห็นว่ามันมากไปแล้ว เราก็มีสิทธิ์ที่จะออกมาประท้วงรัฐบาลได้"
เรื่องการซื้อเสียง,การแทรกแทรงสื่อ แทรกแทรง องค์กรอิสระ มีอยู่จริงครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งทุกวันนี้ ผมเชื่อว่าประชาชนในชาติส่วนใหญ่ก็เห็นใส้เห็นพุงกันหมดแล้ว แทบจะไม่ต้องอธิบายกันให้ยาวเลย
"จากแง่ที่คุณพูดนี่ ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าคุณจะเข้าใจตรงกับผมหรือเปล่า ผมก็ขอถามก่อนแล้วกันว่า ในยุคทักษิณ คุณมองเห็นสิ่งเหล่านี้หรือเปล่าครับ"
ผมดีใจนะที่คุณเห็นด้วยกับอจ.วรเจษน์ ไม่ผิดหรอกครับที่คุณจะออกมาแสดงความคิดเห็นในสิ่งที่คุณเห็นหรือรับรู้มา ขั้นพื้นฐานในการปกครองแบบระบอบประชาธิปไตยอยู่แล้ว เพียงแต่ถ้าเราอยากให้เขาฟังเรา เราก็ต้องรับฟังเขาด้วยเช่นกัน และที่สำคัญเมื่อมีการแลกเปลี่ยนถกเถียงกันแล้ว
"ก็พร้อมที่จะรับฟังอยู่ แล้วครับ เหมือนกันสมาชิกในบอร์ดนี้ก็พร้อมจะรับฟังกัน ถ้าไปเทียบกับบอร์ดราชดำเนินซิครับ คนล่ะเรื่อง คุณก็น่าจะรู้อยู่ว่าคนในบอร์ดนั้นมีความคิดไปในทางไหน"
หากมีการลงฉันทามติ เราก็ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่ แม้ว่าเราอาจจะคิดว่าสิ่งที่เราเห็น เราพูด เราคิด เราแสดงออกมานั้นน่าจะถูกต้องแล้ว
"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมจะให้โอกาศบริหารครับ แต่ผมก็จะตามตรวจสอบเช่นกัน แม้จะเป็นรัฐบาลที่มาจากเสียงส่วนใหญ่แต่ถ้าทำผิดผมก็ จะต้องออกมาเตือน มากล่าว มาว่า ตามทัศนะคติที่ผมมองเห็น"
ผมว่าการเมืองไทยตั้งแต่หลัง 19 กันยาฯ ปี 49 เป็นต้นมานั้น ถ้าเอาไปเปรียบเทียบกับประเทศ ไม่น่าจะสมเหตุสมผลนัก ถ้าเปรียบเทียบกับประเทศแถบๆรอบๆบ้านเรา เรายังดูด้อยกว่าเขาเสียด้วยซ้ำ การเมืองในประเทศรอบบ้านเราดูจะเป็นเอกภาพมากว่าการเมืองในบ้านเราเสีย
"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ คุณรู้หรือเปล่า ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีทรัพยากรธรรมชาติอุดมสมบูรณ์ และอยู่ในทำเลที่ดีมากๆของโลก เราเป็นประเทศที่ศักยภาพในการพัฒนาสูงมาก เมื่อก่อนสมัยผมเด็กเราพูดที่การแข่งขันกับญี่ปุ่นในทุกด้าน เวลาผ่านไปปรากฎว่าเรายอมแพ้ญี่ปุ่น มาพูดถึงการแข่งขันกับสิงคโปร์ แต่เราก็ตามเค้าไไม่ทัน ทัดมาเรามาพูดถึงการแข่งขันกับเกาหลีใต้เพราะประเทศเค้าเพิ่งเสร็จสิ้นสงครามเกาหลี ในที่สุดเราก็ตามเค้าไไม่ทันเช่นกัน ตอนนี้เรากำลังพูดถึงการแข่งขันกับเวียดนามประเทศที่จมอยู่ในสงครามมาเป็นสิบปี คุณเห็นอะไรไหมครับว่าเราเสียโอกาสดีๆไปมากมายเพราะอะไร (ถ้าให้เดาในความคิดคุณ อาจคิดว่าเป็นเพราะระบอบอำมาตย์ที่พวกคุณชอบพูดกัน) แต่สำหรับความคิดผม ถ้าคุณอยากรู้ให้ถามมาได้อีกครับ อย่างไงก็ตามผมยังคงคิดว่าเรายังสามารถน้ำเอาตัวอย่างดีๆของแต่ล่ะประเทศมาพูด มาเปรียบเทียบให้เห็นเป็นตัวอย่างได้เสมอ"
ผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยจริงครับ ผมก็ต่อสู้ในขีดความสามารถที่ผมพอมี ไม่ต้องคาดหวังในตัวผม อะไรมากมายนัก ผมเป็นเพียงแค่เสียงเล็กๆเสียงหนึ่งเท่านั้น สิ่งที่ผมคาดหวังก็เหมือนที่ผมตอบคุณ ในความคิดเห็นที่ 42 นั่นแหละครับ
"ก็เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ และผมก็ไม่ได้คาดหวังอะไรในตัวคุณทั้งสิ้นครับ เพียงแต่สิ่งที่ผมจะชี้ให้คุณเห็นก็แค่ให้คุณพยายามมองให้รอบๆด้านด้วยว่าประชาธิปไตยที่เราได้มานั้นมีอะไรแอบแฟงอยู่หรือเปล่ามันเป็นไปตามเจตจำนงค์ของระบอบประชาธิปไตยหรือเปล่า หรือเป็นเพียง ประชาธิปไตยที่มาจากเพียงเสียงส่วนใหญ่"
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#58 Jack_Bauer

Jack_Bauer

น้องใหม่

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:34

ที่เอ่ยชื่อมาลองบอกผลงานที่เป็นประโยชน์กับ ประชนส่วนรวมหน่อยครับ
แค่น้ำท่วมตอนนี้ ผมก็ไม่เห็นใครไปนอน ไปช่วย ปชช เหมือนตอนประท้วงปีที่แล้วเลย ผมเศร้าใจแทนคนเสื้อแดง ที่เขาชื่นชมพวกท่า่นช่วยทุกอย่าง แม้กระทั่งเสี่ยงคุกเสี่ยงตาราง บางคนก็เชื่อว่าทำแล้วท่านจะช่วยได้ไม่ผิด กม แล้วเป็นไง โดน คดี
ท่านเอาเขามาช่วยทำให้งานของพวกท่านสำเร็จ พอเขาเดือดร้อน ก็หายไปหมด แบบนี้ ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว
ทำไม พรรคพวกเสื้อแดงที่ไม่เดือดร้อน ไม่มาช่วยละครับ ทีไปประท้วงก็บอกว่ามาเอง ไม่ได้จ้าง แล้วตอนนี้ละ.....ทำไมไม่มา
ที หอก แหลม บังเกอร์ ทำได้ แต่ กระสอบทรายคันกั้นน้ำทำไม่ได้.....
ตอบหน่อยครับ

ของผมก็ท่านชวน ผลงานที่ มีเช่น โครงการ นมโรงเรียน
คุณจุรินทร์ ผลงาน ก็เรียน ฟรี อาจจะไม่ครอบคลุม ก็ยังได้
เงินยังชีพ แก่ผู้สูงอายุ ผมจำไม่ได้ว่าใครเป็นคนทำ เอาเท่านี้ก่อน

#59 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:08

ลิงค์โดนมอดลบไปแล้วครับ แต่เคยอ่านจากเวบแดงถึงการกระทำที่เป็นแดงล้มเจ้า ยังไม่เคยเห็นจากที่อื่นเลยนอกจากเวบแดง และการแสดงออกของแดงล้มเจ้าเป็นอย่างโจ่งแจ้งเป็นเวลานานก่อนที่จะมีการชุมนุมใหญ่ที่ราชประสงค์ เจ้าของกระทู้คิดว่าอย่างไรครับ ยังว่าเป็นการใส่ร้ายหรือไม่ครับ และที่ว่าเป็นการใส่ร้ายจากฝ่ายตรงข้ามเนี่ย มีหลักฐานที่ดีกว่าเวบไซด์ที่ถูกลบหรือเปล่าครับ
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#60 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:13

ถ้าเกลียดพวกแดงล้มเจ้า ช่วยด่ามันให้หน่อยสิครับ ผมด่าให้ก่อน

แดงล้มเจ้า ไอ้พวกชั่ว

พวกที่สนับสนุนแดงล้มเจ้า ก็เป็นพวกชั่ว
แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#61 memory

memory

น้องใหม่

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:06

ในหลวงทรงงานช่วยราษฏร์มาตราบชั่วพระชมน์ชีพของพระองค์
เทียบกับคนที่มาเป็นนายกเพียงไม่กี่ปีไม่ได้หรอกครับ
เอาแค่เงินที่จะต้องมาเสียเป็นภาษีแล้วไม่ต้องเสียมาช่วยประชาชนที่น้ำท่วม...
ก็น่าจะช่วยได้หลายร้อยหลายพันคน...
เค้าเสียสละช่วยเหลือหรือเปล่าครับ...
แค่นี้คนทั่วไปที่มีความคิดก็น่าจะรู้ได้

#62 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:44

ฝากบอกชาวแดงคอมมิวนิสต์สั้นๆว่า "แดงล้มเจ้าคือพวกเนรคุณ" ขอบคุณครับ
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#63 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:57

อยากรู้อะค่ะ นายกรัฐมนตรีในอุดมคติของคุณ Ich liebe dich ต้องเป็นคนยังไงคะ

---------------------------------------------

มี 2 ท่าน ครับ คือท่านพลเอกชาติชาย ชุณหะวัณ และ ท่านพลตำรวจโท ดร.ทักษิน ชินวัตร

แล้วคุณละครับ พอจะบอกได้ไหมว่า นายกฯในอุดมคติของคุณเป็นคนยังไง ? :)

#64 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:02

แดงแบบหนูจินก็ฮาดีนะ

#65 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:02

ขอบคุณครับ ผมไม่ทราบว่าประชาธิปไตยในตำราใหม่ๆ(ที่ไม่เก่า)ในความคิดของคุณเป็นอย่างไรบ้าง ถ้าคุณจะกรุณาอธิบายสั้นๆให้พอเข้าใจได้ก็ขอขอบคุณด้วย
"ก็ผมไได้บอกไปแล้วว่าระบอบประชาธิปไตยแบบเก่าๆ ก็มองไม่รอบด้าน เช่นมองเพียงเรื่อง ประชาธิปไตย คือ เสียงส่วนใหญ่เป็นตัวกำหนดทิศทางของประเทศ ก็เหมือนกับที่คุณอ้างอิงบ่อยๆนั่นแหละ เพียงแต่ผมบอกว่าสังคมมันซับซ้อนขึ้น ให้เรียนรู้ว่าระบอบประชาธิปไตยที่ได้มานั้นมันมีอะไรแอบแฝงอยู่หรือเปล่า เช่น ประชาธิปไตยโดยมีนายทุนเข้ามาแทรกแซง เป็นต้น เพราะถ้าปล่อยไว้แทนที่มันจะกลายเป็นประชาธิปไตยเพื่อประโยชน์ของประชาชน มันจะกลายเป็นประชาธิปไตยเพื่อประโยชน์ของกลุ่มธุรกิจตัวเอง"

ถ้าหากจะคิดว่าประชาชนมีการศึกษาไม่เพียงพอ (ซึ่งผมไม่กล้าคิด) ผมว่าน่าจะไม่ถูกต้องนัก
"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับ เราจะต้องยอมรับความจริงครับ ว่าประชาชนของประเทศไทยส่วนใหญ่ยังได้รับการศึกษาให้รู้ทันการเมืองไม่ ทั่วถึงครับ สาเหตุอย่างหนึ่งเพราะเมืองไทยอยู่ภายใต้ระบบอุปถัมภ์ รวมถึงสื่อที่เห็นแก่ตัวด้วย (ขยายความได้อีกยาว ไว้ค่อยว่ากันเป็นเรื่องๆ)"
ถึงแม้คุณหรือใครจะมีความคิดเช่นนั้น ซึ่งก็มีสิทธิ์ที่จะคิดได้ แต่ก็ควรให้ขบวนการประชาธิปไตยพัฒนาไปตามขั้นตอน ไม่ใช่ไม่ชอบใจ ไม่ถูกใจ ก็คิดจะล้มทำลายรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชแล้วยัดเยียดกลุ่มคนที่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ได้เลือก เข้ามาบริหารประเทศแทน ถ้าเป็นเสียอย่างนี้ คิดอย่างนี้ ทำแบบนี้ ความวุ่นวายไม่มีที่สิ้นสุดแน่
"ถูกต้องครับ แต่เราก็ต้องตรวจสอบใช่ไหมครับ ไม่ใช่ว่าพอถูกเลือกมาแล้วจะทำอะไรก็ได้ ประชาชนยังคงที่จะมีสิทธิ์ตรวจสอบว่ารัฐบาลทำถูก ทำผิดอย่างไรบ้าง ถ้าผิดก็ต้องว่าไปตามผิด แต่ปัญหาบางที รัฐบาลมีอำนาจมากจนไปแทรกแซงองค์กรตรวจสอบเข้า อันนี้มันก็ไปตัดกระบวนการประชาธิปไตยที่ถูกต้อง ซึ่งถ้าเราเห็นว่ามันมากไปแล้ว เราก็มีสิทธิ์ที่จะออกมาประท้วงรัฐบาลได้"
เรื่องการซื้อเสียง,การแทรกแทรงสื่อ แทรกแทรง องค์กรอิสระ มีอยู่จริงครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งทุกวันนี้ ผมเชื่อว่าประชาชนในชาติส่วนใหญ่ก็เห็นใส้เห็นพุงกันหมดแล้ว แทบจะไม่ต้องอธิบายกันให้ยาวเลย
"จากแง่ที่คุณพูดนี่ ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าคุณจะเข้าใจตรงกับผมหรือเปล่า ผมก็ขอถามก่อนแล้วกันว่า ในยุคทักษิณ คุณมองเห็นสิ่งเหล่านี้หรือเปล่าครับ"
ผมดีใจนะที่คุณเห็นด้วยกับอจ.วรเจษน์ ไม่ผิดหรอกครับที่คุณจะออกมาแสดงความคิดเห็นในสิ่งที่คุณเห็นหรือรับรู้มา ขั้นพื้นฐานในการปกครองแบบระบอบประชาธิปไตยอยู่แล้ว เพียงแต่ถ้าเราอยากให้เขาฟังเรา เราก็ต้องรับฟังเขาด้วยเช่นกัน และที่สำคัญเมื่อมีการแลกเปลี่ยนถกเถียงกันแล้ว
"ก็พร้อมที่จะรับฟังอยู่ แล้วครับ เหมือนกันสมาชิกในบอร์ดนี้ก็พร้อมจะรับฟังกัน ถ้าไปเทียบกับบอร์ดราชดำเนินซิครับ คนล่ะเรื่อง คุณก็น่าจะรู้อยู่ว่าคนในบอร์ดนั้นมีความคิดไปในทางไหน"
หากมีการลงฉันทามติ เราก็ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่ แม้ว่าเราอาจจะคิดว่าสิ่งที่เราเห็น เราพูด เราคิด เราแสดงออกมานั้นน่าจะถูกต้องแล้ว
"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ ผมจะให้โอกาศบริหารครับ แต่ผมก็จะตามตรวจสอบเช่นกัน แม้จะเป็นรัฐบาลที่มาจากเสียงส่วนใหญ่แต่ถ้าทำผิดผมก็ จะต้องออกมาเตือน มากล่าว มาว่า ตามทัศนะคติที่ผมมองเห็น"
ผมว่าการเมืองไทยตั้งแต่หลัง 19 กันยาฯ ปี 49 เป็นต้นมานั้น ถ้าเอาไปเปรียบเทียบกับประเทศ ไม่น่าจะสมเหตุสมผลนัก ถ้าเปรียบเทียบกับประเทศแถบๆรอบๆบ้านเรา เรายังดูด้อยกว่าเขาเสียด้วยซ้ำ การเมืองในประเทศรอบบ้านเราดูจะเป็นเอกภาพมากว่าการเมืองในบ้านเราเสีย
"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ คุณรู้หรือเปล่า ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีทรัพยากรธรรมชาติอุดมสมบูรณ์ และอยู่ในทำเลที่ดีมากๆของโลก เราเป็นประเทศที่ศักยภาพในการพัฒนาสูงมาก เมื่อก่อนสมัยผมเด็กเราพูดที่การแข่งขันกับญี่ปุ่นในทุกด้าน เวลาผ่านไปปรากฎว่าเรายอมแพ้ญี่ปุ่น มาพูดถึงการแข่งขันกับสิงคโปร์ แต่เราก็ตามเค้าไไม่ทัน ทัดมาเรามาพูดถึงการแข่งขันกับเกาหลีใต้เพราะประเทศเค้าเพิ่งเสร็จสิ้นสงครามเกาหลี ในที่สุดเราก็ตามเค้าไไม่ทันเช่นกัน ตอนนี้เรากำลังพูดถึงการแข่งขันกับเวียดนามประเทศที่จมอยู่ในสงครามมาเป็นสิบปี คุณเห็นอะไรไหมครับว่าเราเสียโอกาสดีๆไปมากมายเพราะอะไร (ถ้าให้เดาในความคิดคุณ อาจคิดว่าเป็นเพราะระบอบอำมาตย์ที่พวกคุณชอบพูดกัน) แต่สำหรับความคิดผม ถ้าคุณอยากรู้ให้ถามมาได้อีกครับ อย่างไงก็ตามผมยังคงคิดว่าเรายังสามารถน้ำเอาตัวอย่างดีๆของแต่ล่ะประเทศมาพูด มาเปรียบเทียบให้เห็นเป็นตัวอย่างได้เสมอ"
ผมรักและศรัทธาในระบอบประชาธิปไตยจริงครับ ผมก็ต่อสู้ในขีดความสามารถที่ผมพอมี ไม่ต้องคาดหวังในตัวผม อะไรมากมายนัก ผมเป็นเพียงแค่เสียงเล็กๆเสียงหนึ่งเท่านั้น สิ่งที่ผมคาดหวังก็เหมือนที่ผมตอบคุณ ในความคิดเห็นที่ 42 นั่นแหละครับ
"ก็เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ และผมก็ไม่ได้คาดหวังอะไรในตัวคุณทั้งสิ้นครับ เพียงแต่สิ่งที่ผมจะชี้ให้คุณเห็นก็แค่ให้คุณพยายามมองให้รอบๆด้านด้วยว่าประชาธิปไตยที่เราได้มานั้นมีอะไรแอบแฟงอยู่หรือเปล่ามันเป็นไปตามเจตจำนงค์ของระบอบประชาธิปไตยหรือเปล่า หรือเป็นเพียง ประชาธิปไตยที่มาจากเพียงเสียงส่วนใหญ่"

-------------------------------------------------

"ก็ผมไได้บอกไปแล้วว่าระบอบประชาธิปไตยแบบเก่าๆ ก็มองไม่รอบด้าน เช่นมองเพียงเรื่อง ประชาธิปไตย คือเสียงส่วนใหญ่เป็นตัวกำหนดทิศทางของประเทศก็เหมือนกับที่คุณอ้างอิงบ่อยๆนั่นแหละเพียงแต่ผมบอกว่าสังคมมันซับซ้อนขึ้นให้เรียนรู้ว่าระบอบประชาธิปไตยที่ได้มานั้นมันมีอะไรแอบแฝงอยู่หรือเปล่าเช่น ประชาธิปไตยโดยมีนายทุนเข้ามาแทรกแซง เป็ต้นเพราะถ้าปล่อยไว้แทนที่มันจะกลายเป็นประชาธิปไตยเพื่อประโยชน์ของประชาชนมันจะกลายเป็นประชาธิปไตยเพื่อประโยชน์ของกลุ่มธุรกิจตัวเอง"

- แต่ผมว่าสังคม(การปกครอง)มันซับซ้อนมานานนมแล้วนะ เพียงแต่ว่าไม่ค่อยมีใครกล้าพูดเท่านั้นเอง ซึ่งตอนนี้การสื่อสารต่างๆมันทันสมัยมากขึ้น คนก็กล้าที่จะพูด กล้าแสดงออกมากขึ้น ประชาชนก็ได้รับรู้ข้อมูลข่าวสารมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะในช่วง 5 ปีที่ผ่านมานี้ประชาชนได้รู้ ได้เห็นอะไรใหม่ๆที่มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนอยู่ในสังคมไทยมากขึ้นอย่างไม่เคยมีมาก่อน เรียกกันว่าปรากฏการณ์ตาสว่างไง ถ้าหากเรายอมรับการปปกครองในระบอบประชาธิปไตยกันจริงๆ อย่างแรคเราก็ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่ให้ได้เสียก่อน อันนี้เป็นหลักสากลอยู่แล้ว ถ้าเรามาตั้งแง่กันอย่างนี้ มันจะเป็นประชาธิปไตยได้ยังไง ถูกไหมครับ ?

นายทุนแทรกแทรงหรือครับ ? คุณว่าฝ่ายไหนไม่มีนายทุนบ้าง ? และเท่าที่คุณมองเห็นตอนนี้ทุนของใครฝ่ายไหนใหญ่ที่สุดในประเทศ เรื่องนี้คุณคิดว่าประชาชนทั่วไปมองไม่เห็นหรือ ถ้าคุณคิดอย่างนั้น ผมว่าคุณคิดผิดแล้วล่ะ

"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับเราจะต้องยอมรับความจริงครับว่าประชาชนของประเทศไทยส่วนใหญ่ยังได้รับการศึกษาให้รู้ทันการเมืองไม่ทั่วถึงครับ สาเหตุอย่างหนึ่งเพราะเมืองไทยอยู่ภายใต้ระบบอุปถัมภ์รวมถึงสื่อที่เห็นแก่ตัวด้วย (ขยายความได้อีกยาวไว้ค่อยว่ากันเป็นเรื่องๆ)"

- ข้อนี้แหละครับที่เราเห็นไม่ตรงกัน ผมว่ายุคนี้เป็นยุคประชาชนรับรู้ และเข้าใจการเมืองไทยได้มากที่สุด มากกว่าทุกยุคทุกสมัย คุณสังเกตุการเลือกตั้งทางภาคอีสานครั้งที่ผ่านมาได้หรือเปล่า มีพรรคการเมืองบางพรรคคิดคล้ายๆคุณนี้แหละ ไปดูถูกประชาชนว่า คงจะไม่รู้เรื่องอะไร เอาเงินไปแจกก็จะได้รับเลือกแล้ว ก็คิดเสียอย่างนี้ถึงเจ๊งไม่เป็นท่า ประชาชนรับเงิน แต่ไม่เลือก จนป่านนี้ยังเคลียร์กับหัวคะแนนยังไม่จบ

"ถูกต้องครับ แต่เราก็ต้องตรวจสอบใช่ไหมครับไม่ใช่ว่าพอถูกเลือกมาแล้วจะทำอะไรก็ได้ประชาชนยังคงที่จะมีสิทธิ์ตรวจสอบว่ารัฐบาลทำถูก ทำผิดอย่างไรบ้างถ้าผิดก็ต้องว่าไปตามผิด แต่ปัญหาบางทีรัฐบาลมีอำนาจมากจนไปแทรกแซงองค์กรตรวจสอบเข้าอันนี้มันก็ไปตัดกระบวนการประชาธิปไตยที่ถูกต้องซึ่งถ้าเราเห็นว่ามันมากไปแล้ว เราก็มีสิทธิ์ที่จะออกมาประท้วงรัฐบาลได้"

- อ๋อ..ตรวจสอบสอบได้อยู่แล้วนี่ครับ ไม่ว่าใครฝ่ายไหนจะมาเป็นรัฐบาล ประชาชนทั่วไปมีสิทธิ์ตรวจสอบอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ของนักวิชาการหรือนักการเมืองฝ่ายตรงข้าม รวมไปถึงการประท้วง ซึ่งก็ควรมีขอบเขตุ โดยการไม่ไปรบกวนสิทธิ์ผู้อื่นหรือสร้างความเสียหายใดๆ

"จากแง่ที่คุณพูดนี่ผมก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าคุณจะเข้าใจตรงกับผมหรือเปล่าผมก็ขอถามก่อนแล้วกันว่า ในยุคทักษิณ คุณมองเห็นสิ่งเหล่านี้หรือเปล่าครับ"

- เห็นครับ แต่มันไม่โจ่งแจ้งจนน่าเกลีดเหมือนยุคคมช.และยุครัฐบาลพรรคปชป. ง่ายๆนะ คุณเอารายชื่อของคนที่อยู่ในองค์กรอิสระต่างๆใน 2 ยุคที่ผมกล่าวมาว่ามีสายสัมพันธิ์มีความเชื่อมโยงกันอย่างไรบ้าง และรวมไปถึงผลงานอะไรที่เขาเหล่านั้นได้สร้างไว้บ้าง ยกกรณีตัวอย่างก็ได้ เช่น การยุบพรรคการเมือง เป็นต้น

"ก็พร้อมที่จะรับฟังอยู่ แล้วครับ เหมือนกันสมาชิกในบอร์ดนี้ก็พร้อมจะรับฟังกันถ้าไปเทียบกับบอร์ดราชดำเนินซิครับ คนล่ะเรื่องคุณก็น่าจะรู้อยู่ว่าคนในบอร์ดนั้นมีความคิดไปในทางไหน"

- ถ้าเทียบกับบอร์ดพันทิพห้องราชฯ ผมว่าที่นั่นมีมาตรฐานกว่านะ ที่นั่นถ้าใช้คำด่าหยาบคาย หรือโพสต์ภาพตัดต่อล้อล้อเลียน(ตอนนี้โพสต์ภาพไม่ได้) บางคนเลยเถิดไปถึงบุพการี จะถูกเตือนหรือถูกยึดอมยิ้ม แต่ที่นี่ยังพบเห็นได้เยอะอยู่

"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับผมจะให้โอกาศบริหารครับ แต่ผมก็จะตามตรวจสอบเช่นกันแม้จะเป็นรัฐบาลที่มาจากเสียงส่วนใหญ่แต่ถ้าทำผิดผมก็ จะต้องออกมาเตือนมากล่าว มาว่า ตามทัศนะคติที่ผมมองเห็น"

- ให้โอกาศ ใช่ครับ เมื่อประชาชนส่วนใหญ่เลือกมาแล้วก็ต้องให้โอกาศรัฐบาลนั้นๆบริหารประเทศไป แต่ไม่ใช่ว่าประชาชนจะตรวจสอบไม่ได้
ตรวจสอบได้ ติติง ตักเตือน วิพากษ์วิจารณ์ได้ แต่ไม่ควรจะเอากันถึงขนาดพาพวกไปยึดสถาณสำคัญๆของรัฐ จนสร้างความเสียหาย อย่างนี้มันเกินไปนะผมว่า

"อันนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ คุณรู้หรือเปล่าประเทศไทยเป็นประเทศที่มีทรัพยากรธรรมชาติอุดมสมบูรณ์และอยู่ในทำเลที่ดีมากๆของโลก เราเป็นประเทศที่ศักยภาพในการพัฒนาสูงมากเมื่อก่อนสมัยผมเด็กเราพูดที่การแข่งขันกับญี่ปุ่นในทุกด้านเวลาผ่านไปปรากฎว่าเรายอมแพ้ญี่ปุ่น มาพูดถึงการแข่งขันกับสิงคโปร์แต่เราก็ตามเค้าไไม่ทันทัดมาเรามาพูดถึงการแข่งขันกับเกาหลีใต้เพราะประเทศเค้าเพิ่งเสร็จสิ้นสงครามเกาหลี ในที่สุดเราก็ตามเค้าไไม่ทันเช่นกันตอนนี้เรากำลังพูดถึงการแข่งขันกับเวียดนามประเทศที่จมอยู่ในสงครามมาเป็นสิบปีคุณเห็นอะไรไหมครับว่าเราเสียโอกาสดีๆไปมากมายเพราะอะไร (ถ้าให้เดาในความคิดคุณ อาจคิดว่าเป็นเพราะระบอบอำมาตย์ที่พวกคุณชอบพูดกัน)แต่สำหรับความคิดผม ถ้าคุณอยากรู้ให้ถามมาได้อีกครับอย่างไงก็ตามผมยังคงคิดว่าเรายังสามารถน้ำเอาตัวอย่างดีๆของแต่ล่ะประเทศมาพูด มาเปรียบเทียบให้เห็นเป็นตัวอย่างได้เสมอ"

- ผมทราบครับ ก็เพราะการเมืองไทยไม่เป็นเอกภาพนี้แหละครับ การพัฒนาประเทศมันถึงได้สะดุด ไม่เพียงแต่สะดุด ยังถอยหลังลงครองอีก
ประเทศที่คุณอ้างถึงเขามีรัฐประหารเหมือนกับในบ้านเราหรือเปล่า ? ผมถึงบอกคุณไงว่า เอาการเมืองประเทศเราไปเปรียบเทียบกับประเทศญี่ปุ่น,เยอรมัน,เกาหลีมันไม่ถูกต้อง ในยุครัฐบาลน้าชาติ ถือว่าเป็นรัฐบาลยุคแรคที่มีการริเริ่มการพัฒนาประเทศให้ใกล้เคียงกับสากล โดยเฉพาะนโยบายเปลี่ยนสนามรบให้เป็นสนามการค้า แต่ท่านก็ท่านก็ถูกขับไล่ไปเสีย แล้วได้เผด็จการครองเมืองชั่วคราว แล้วท่านมีความผิดตามที่คณะรัฐประหารกล่าวอ้างหรือเปล่า ? ในยุคท่านนายกฯทักษินก็เช่นกัน คราวนี้เล่นแรงมาก แรงจนไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นฝีมือมนุษย์ด้วยกัน แล้วอย่างนี้ประเทศชาติมันจะพัฒนาไปได้อย่างไร รัฐประหารทีประเทศชาติถอยหลังไปอีกกี่ปี ? แล้วทำไมความคิดเช่นนี้ถึงยังมีอยู่ แล้วใคร !? เป็นผู้อยู่เบื้องหลังการทำรัฐประหาร คุณพอจะทราบไหม ? หรือคุณคิดว่าด้วยสาเหตุอันใด ประเทศไทยซึ่งมีทรัพยากรเพียบพร้อม อุดมสมบูรณ์ พร้อมด้วยศักยภาพต่างๆถึงได้มีการพัฒนาช้า ล้าหลังกว่าประเทศที่คุณกล่าวมา

"ก็เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับและผมก็ไม่ได้คาดหวังอะไรในตัวคุณทั้งสิ้นครับเพียงแต่สิ่งที่ผมจะชี้ให้คุณเห็นก็แค่ให้คุณพยายามมองให้รอบๆด้านด้วยว่าประชาธิปไตยที่เราได้มานั้นมีอะไรแอบแฟงอยู่หรือเปล่ามันเป็นไปตามเจตจำนงค์ของระบอบประชาธิปไตยหรือเปล่า หรือเป็นเพียงประชาธิปไตยที่มาจากเพียงเสียงส่วนใหญ่"

- ขอบคุณครับ ผมก็มองก็คิดอยู่นะ แต่จะรอบด้านได้เท่าคุณหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบได้ ผมก็มองก็เห็นในมุมมองของผม ซึ่งเท่าที่อ่านมาน่าจะ
ตรงกันข้ามกับคุณบ้าง อย่างไรก็ตามการพัฒนาประชาธิปไตยก็ควรให้มันดำเนินไปตามครรลอง ประชาชนส่วนใหญ่ว่าอย่างไร ก็ควรว่าตามนั้น
แม้จะไม่ถูกใจเราก็ตาม อีก 4 ปีเลือกตั้งกันใหม่ ดีกว่าพอไม่ถูกใจ,ขับไล่,ล้ม ด้วยกองกำลังติดอาวุธ มุมมองของผม ผมมองยังไงก็มองไม่เห็นว่า
มันเป็นประชาธิปไตยตรงไหน

#66 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:25

ที่เอ่ยชื่อมาลองบอกผลงานที่เป็นประโยชน์กับ ประชนส่วนรวมหน่อยครับ
แค่น้ำท่วมตอนนี้ ผมก็ไม่เห็นใครไปนอน ไปช่วย ปชช เหมือนตอนประท้วงปีที่แล้วเลย ผมเศร้าใจแทนคนเสื้อแดง ที่เขาชื่นชมพวกท่า่นช่วยทุกอย่าง แม้กระทั่งเสี่ยงคุกเสี่ยงตาราง บางคนก็เชื่อว่าทำแล้วท่านจะช่วยได้ไม่ผิด กม แล้วเป็นไง โดน คดี
ท่านเอาเขามาช่วยทำให้งานของพวกท่านสำเร็จ พอเขาเดือดร้อน ก็หายไปหมด แบบนี้ ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว
ทำไม พรรคพวกเสื้อแดงที่ไม่เดือดร้อน ไม่มาช่วยละครับ ทีไปประท้วงก็บอกว่ามาเอง ไม่ได้จ้าง แล้วตอนนี้ละ.....ทำไมไม่มา
ที หอก แหลม บังเกอร์ ทำได้ แต่ กระสอบทรายคันกั้นน้ำทำไม่ได้.....
ตอบหน่อยครับ

ของผมก็ท่านชวน ผลงานที่ มีเช่น โครงการ นมโรงเรียน
คุณจุรินทร์ ผลงาน ก็เรียน ฟรี อาจจะไม่ครอบคลุม ก็ยังได้
เงินยังชีพ แก่ผู้สูงอายุ ผมจำไม่ได้ว่าใครเป็นคนทำ เอาเท่านี้ก่อน

-------------------------------------------------------

เอ่ยไม่หมดครับ ทั้งเยอะทั้งยาว เอาเป็นว่าถ้าคุณอยากรู้ พิมพ์ข้อความแล้วหาเอาในgoogle"ละกัน :D

แต่ก่อนอื่นคุณต้องวางอคติในใจให้ได้เสียก่อนนะ ไม่งั้นคุณจะมองไม่เห็น
... :lol:

เห็นไหม ?! :) คุณไม่เห็นว่าใครไปช่วยน้ำท่วม :o ทำให้ผมประหลาดใจมาก อ่านหนังสือพิมพ์,ดูทีวีบ้างก็ได้นะครับ :P

นมโรงเรียน , เรียนฟรี , เงินยังชีพ งานแบบนี้แค่ปลัดกระทรวงก็คิดได้ ทำได้แล้วครับ ไม่ต้องให้ผู้นำประเทศทำหรอก

ผู้นำประเทศต้องมีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกลกว่านั้น เช่นการค้า,การคมนาคม,ความสัมพันธิ์,การพัฒนาระหว่างประเทศ เป็นต้น

#67 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:26

และบ้านใหม่แห่งนี้ ยังมีลูกเล่นอื่นๆมาเพิ่มสีสัน อย่างแชทบ็อกซ์ เชิญชวนพูดคุยกันกับเพื่อนสมาชิกตามอัธยาศัย
ร่วมแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดกันได้ ตามแต่ความต้องการครับผม
:D

จะเข้ามาถามท่านมดเฉยๆว่า..รูปอวตารสวยมากๆ อยากได้ครับ อยากได้ครับ อยากได้ครับ (กะพริบตาอ้อน...)

Attached Images

gladiator 1.jpg

#68 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:32

ลิงค์โดนมอดลบไปแล้วครับ แต่เคยอ่านจากเวบแดงถึงการกระทำที่เป็นแดงล้มเจ้า ยังไม่เคยเห็นจากที่อื่นเลยนอกจากเวบแดง และการแสดงออกของแดงล้มเจ้าเป็นอย่างโจ่งแจ้งเป็นเวลานานก่อนที่จะมีการชุมนุมใหญ่ที่ราชประสงค์ เจ้าของกระทู้คิดว่าอย่างไรครับ ยังว่าเป็นการใส่ร้ายหรือไม่ครับ และที่ว่าเป็นการใส่ร้ายจากฝ่ายตรงข้ามเนี่ย มีหลักฐานที่ดีกว่าเวบไซด์ที่ถูกลบหรือเปล่าครับ

-------------------------------------

ถ้าเขาลบ แสดงว่าเป็นลิงค์ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจผิดกฏบอร์ด เอาเป็นว่าผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ"แดงล้มเจ้า" แล้วกันนะครับ

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเกี่ยวกับการเมืองในเรื่องอื่นๆได้ แต่ถ้าเกี่ยวกับสถาบันสูงสุดแล้ว ของดไว้ละกัน ...

#69 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:35

ถ้าเกลียดพวกแดงล้มเจ้า ช่วยด่ามันให้หน่อยสิครับ ผมด่าให้ก่อน

พวกที่สนับสนุนแดงล้มเจ้า ก็เป็นพวกชั่ว

---------------------------------------------

ไม่ชอบ และไม่ถนัดด่าครับ ไม่ว่าด่าใคร หรือฝ่ายไหนก็ตาม

ปล่อยให้คนที่เขาชอบ เขาเชี่ยวชาญจัดการไปเถอะ เว้นผมไว้คนเดียว คงไม่เป็นไรกระมังครับ ... :(

#70 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:35

ที่ของดไว้นี่เพราะเป็นพวกเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขออนุญาตสงสัยตามประสาบอร์ดหยุมหยิม เพราะเชื่อว่าแดงมีหลายกลุ่มเกาะเกี่ยวกัน และก็เชื่อว่าแดงทุกกลุ่มล้มเจ้า หรืออย่างน้อยที่สุดก็สนับสนุนความคิดล้มเจ้า
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#71 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:37

ฝากบอกชาวแดงคอมมิวนิสต์สั้นๆว่า "แดงล้มเจ้าคือพวกเนรคุณ" ขอบคุณครับ

----------------------------------

ไม่รับฝากครับ .... ^_^ :) :P :lol: :D

#72 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:41

ที่ของดไว้นี่เพราะเป็นพวกเดียวกันหรือเปล่าครับ

ขออนุญาตสงสัยตามประสาบอร์ดหยุมหยิม เพราะเชื่อว่าแดงมีหลายกลุ่มเกาะเกี่ยวกัน และก็เชื่อว่าแดงทุกกลุ่มล้มเจ้า หรืออย่างน้อยที่สุดก็สนับสนุนความคิดล้มเจ้า

----------------------------

ไม่ใช่ครับ

สงสัยได้ เชื่อได้ครับ แต่อย่าปรักปรำกันโดยปราศจากเหตุผล,หลักฐานก็พอ ... :D

#73 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:49

ไม่ใช่ก็ไม่ใช่ 555555555555

#74 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:01

-------------------------------------

ถ้าเขาลบ แสดงว่าเป็นลิงค์ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจผิดกฏบอร์ด เอาเป็นว่าผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ"แดงล้มเจ้า" แล้วกันนะครับ

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันเกี่ยวกับการเมืองในเรื่องอื่นๆได้ แต่ถ้าเกี่ยวกับสถาบันสูงสุดแล้ว ของดไว้ละกัน ...

ไม่เกี่ยวกับสถาบันสูงสุดครับ แต่เกี่ยวกับแดงล้มเจ้า แยกแยะให้ออกครับ เราต่อต้านแดงล้มเจ้า ไม่เกี่ยวข้องกับพระองค์เลย คุณจะของดทำไมเหรอครับ เห็นคนชั่วแล้วเฉย ๆเหรอครับ หรือว่าสนับสนุน

ไม่ชอบ และไม่ถนัดด่าครับ ไม่ว่าด่าใคร หรือฝ่ายไหนก็ตาม

ปล่อยให้คนที่เขาชอบ เขาเชี่ยวชาญจัดการไปเถอะ เว้นผมไว้คนเดียว คงไม่เป็นไรกระมังครับ ... :(

ไม่ชอบด่าหรือไม่ชอบพวกแดงล้มเจ้าครับ ถ้ามีแต่คนงอมืองอเท้าไม่ต่อต้านพวกมันอย่างคุณ อีกหน่อยพวกมันก็กำเริบครองเมืองไปสิครับ เสียทีอ้างตัวเป็นคนดีรับฟังเหตุผล เรื่องง่าย ๆที่ช่วยกันทำได้ก็ไม่ทำ ถ้าทุกคนคิดว่า เว้นผมคนเดียวก็ไม่เป็นไร มันก็มีแต่พวกปัดความรับผิดชอบกันทั้งนั้นแหละครับ คนอย่างนี้จะให้พวกผมซึ่งใช้เหตุผลและสติปัญญาในการไตร่ตรองข้อมูลมาเชื่อได้ยังไงครับ อย่างคุณก็คงมีแต่ความคิดเห็นคิดเองที่ไม่มีเหตุผลมารองรับสิครับ เพราะเหตุผลง่าย ๆที่ถูกต้องของผมคุณก็รีบปฏิเสธ

#75 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:02

----------------------------------

ไม่รับฝากครับ .... ^_^ :) :P :lol: :D

ขอเหตุผลที่ไม่รับฝากด้วยครับ เรื่องง่าย ๆที่ควรทำก็ไม่ทำ

#76 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:04

ไม่ใช่ครับ

สงสัยได้ เชื่อได้ครับ แต่อย่าปรักปรำกันโดยปราศจากเหตุผล,หลักฐานก็พอ ... :D

เหตุผลคือแดงล้มเจ้าที่มีได้เพราะมีกิจกรรมของพวกเสื้อแดงเป็นพื้นฐาน นี่เป็นข้อเท็จจริงครับไม่ใช่ข้อคิดเห็น ดังนั้น การคงอยู่ของแดงล้มเจ้าเกิดเนื่องจากกิจกรรมของพวกเสื้อแดง ไม่ว่าจะสนับสนุนโดยตรงหรือโดยอ้อม

ไม่ได้ปรักปรำครับ หรือถ้าไม่จริง บอกมาครับว่าไม่จริงตรงไหน ไม่บอกแปลว่ายอมรับครับว่าแดงล้มเจ้า ดำเนินการได้เพราะพวกเสื้อแดง

#77 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:09

อยากถามความรู้สึกคุณ Ich liebe dich ครับ
ว่ารู้สึกอย่างไรกับการจัดการปัญหาน้ำท่วมของยิ่งลักษณ์
รวมถึงกระบวนการตามข่าวที่เราได้ยินกันเนืองๆ
ไม่ว่าจะเป็นกรณีของเก่ง การุณ หรือเจ๋ง ดอกจิก
ผมทราบว่าปัญหาน้ำท่วมนี้ เราไม่สามารถป้องกันได้นะครับ
แต่ผมอยากเรียนถามถึงการจัดการ ว่าคุณ รู้สึกเช่นไรครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#78 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:15

คุณเจ้าของกระทู้เชื่อจตุพรเรื่องการตั้งรัฐบาลในค่ายทหารของอภิสิทธิ์หรือไม่ครับ มีรายละเอียดยังไงครับ เอาที่มีหลักฐานหรือเหตุผลโดยไม่ได้ปรักปรำนะครับ เป็นคำถามที่ 1 ส่วนคำถามที่ 2 คือถ้าเป็นอย่างที่ว่า สมเหตุผลหรือไม่ที่จะมีการชุมนุมประท้วงเมื่อปีที่แล้ว และคำถามที่ 3 ถ้าสมเหตุผล เมื่ออภิสิทธิ์ยอมยุบสภาแล้วแต่จตุพรยังไม่เลิกชุมนม สมเหตุผลหรือไม่ครับ

#79 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:23

ไปเรียนตำราไหนมาว่า ประชาชนไม่ได้เลือก สส.ฝ่ายค้าน

การตรวจสอบรัฐบาลถือเป็นการล้มล้างตั้งแต่เมื่อไหร่?

รัฐบาลใช้พรบ.ป้องกันสาธารณภัย 2550 ของเผด็จการ วรเจตน์คิดยังไงบ้าง?

#80 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:05

-----------------------------------

ไม่ใช่ครับ (มีคนถามแล้ว มีคำตอบ คคห. 72 )

สงสัยได้ เชื่อได้ครับ ไม่ว่ากัน แดงมีหลายกลุ่มถูกต้องครับ

คนอื่นไม่ทราบ แต่ผมไม่สนับสนุนครับ

#81 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:09

ผมไม่ใช่คอการเมืองมานานนัก ที่ไม่ชอบเสื้อแดงก็มีสาเหตุจากปีกลายขับรถบรรทุกมันสำปะหลังแล้วโดนเสื้อแดงปิดถนนต้องนอนตากยุง แหนบรถล้าแทบไม่กล้าขับต่อ
แค่คนที่เสียผลประโยชน์เป็นคนมีเงิน มีช่องโทรทัศน์ดาวเทียมไว้ปลุกระดมชาวบ้าน มีวิทยุชุมชนที่เขาเป็นคนแจกคลื่นให้ใช้ พอฝ่ายตัวเองแพ้การเลือกนายกก็ปลุกระดมมวลชนออกมาประท้วงปิดย่านชุมชน เรียกร้องให้ล้มกระดานเลือกตั้งใหม่ ปลุกระดมชาวบ้านว่า พรรคปชป มีเสียงน้อยกว่าเพื่อไทย ต้องคิดตามนะครับว่าอภิสิทธิ์สมัครชิงตำแหน่งนายกกับใคร พรรคอะไร หากท่านประชาชนะ พรรคของท่านมีกี่เสียง มากที่สุดในสภาหรือไม่ ตอนพรรคปชป เป็นฝ่ายค้านเคยปลุกระดมมอบมาปิดเมืองหรือไม่ พูดกันเรื่องปชป กับเพื่อไทยนะครับ อย่าเอาพรรคการเมืองใหม่ ทหาร โจรใต้ แก๊งเด็กแว้นมาเหมารวม
ผมมีอาชีพเกษตร เป็นรากหญ้าขนานแท้คนในหมู่บ้านผมเข้ามาในกรุงเทพเป็นร้อย ดว้ยเหตุผล เขาเป็นสมาชิกเครือข่ายสมัชชาคนจนแกนนำพวกเขาชวนเชื่อว่าพามาเรียกร้องขอที่ทำกิน.... ถ้าทักษิณเป็นนายกจะแจกที่ทำกินให้
นักการเมืองทุกคนย่อมมีคนสนับสนุนอยู่พอประมาณ แม้แต่ฮิตเล่อ นายกทุกคนย่อมมีผลงานที่เป็นประโยชน์ต่อชาติไม่ว่า จอมพลป. พลอเปรม
พลอ ชาติชาย ที่เป็นยุคไทยเปลี่ยนเป็นอุตสาหกรรมใหม่(NIC) ท่านบิ๊กจิ๋วที่พลิกแผ่นดินอิสานให้เป็นสีเขียว ลบตำนานทุ่งกุลาร้องให้ให้เป็นแหล่งปลูกข้าวที่สำคัญของไทย ทักษิณเองก็สร้างประโยชน์หลายอย่าง
สมมุติว่าน้ำท่วมครั้งนี้ นักลงทุนย้ายฐานการผลิตหนีไปเวียตนามหมด คนไทยต้องการนายกที่พาประเทศเป็นอุตสาหกรรมอีกครั้งคนไทยจะเรียกร้องให้ท่านชาติชาย ลุกขึ้นมาบริหารประเทศอีกหรือไม่ ผมว่าทักษิณเปลี่ยนประเทศไทยไม่ได้มากไปกว่าหลายๆท่านที่ผมเอ่ยชื่อมา
ประเด็นของผมคือคนได้เป็นก็บริหารไป ถ้าแย่ก็ด่า ใครไม่ได้เป็นก็รอสมัยหน้า

#82 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:22

ไม่เกี่ยวกับสถาบันสูงสุดครับ แต่เกี่ยวกับแดงล้มเจ้า แยกแยะให้ออกครับ เราต่อต้านแดงล้มเจ้า ไม่เกี่ยวข้องกับพระองค์เลย คุณจะของดทำไมเหรอครับ เห็นคนชั่วแล้วเฉย ๆเหรอครับ หรือว่าสนับสนุน

ไม่ชอบด่าหรือไม่ชอบพวกแดงล้มเจ้าครับ ถ้ามีแต่คนงอมืองอเท้าไม่ต่อต้านพวกมันอย่างคุณ อีกหน่อยพวกมันก็กำเริบครองเมืองไปสิครับ เสียทีอ้างตัวเป็นคนดีรับฟังเหตุผล เรื่องง่าย ๆที่ช่วยกันทำได้ก็ไม่ทำ ถ้าทุกคนคิดว่า เว้นผมคนเดียวก็ไม่เป็นไร มันก็มีแต่พวกปัดความรับผิดชอบกันทั้งนั้นแหละครับ คนอย่างนี้จะให้พวกผมซึ่งใช้เหตุผลและสติปัญญาในการไตร่ตรองข้อมูลมาเชื่อได้ยังไงครับ อย่างคุณก็คงมีแต่ความคิดเห็นคิดเองที่ไม่มีเหตุผลมารองรับสิครับ เพราะเหตุผลง่าย ๆที่ถูกต้องของผมคุณก็รีบปฏิเสธ

- เกี่ยวสิครับ "เจ้า"ในที่นี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่าคือสถาบันสูงสุด

ของดเพราะมันเกี่ยวกับสถาบันสูงสุดครับ การเขียน,วิพากษ์วิจารณ์ใดๆเกี่ยวกับแดงล้มเจ้า ไม่ว่าจะเป็นการวางลิงค์หรืออ้างอิงแหล่งที่มา

มันการช่วยเผยแพร่ข่าวสารนั้นๆโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ผมไม่สนับสนุนเครับ

ไม่ชอบด่าหรือไม่ชอบพวกแดงล้มเจ้าครับ ถ้ามีแต่คนงอมืองอเท้าไม่ต่อต้านพวกมันอย่างคุณ อีกหน่อยพวกมันก็กำเริบครองเมืองไปสิครับ เสียทีอ้างตัวเป็นคนดีรับฟังเหตุผล เรื่องง่าย ๆที่ช่วยกันทำได้ก็ไม่ทำ ถ้าทุกคนคิดว่า เว้นผมคนเดียวก็ไม่เป็นไร มันก็มีแต่พวกปัดความรับผิดชอบกันทั้งนั้นแหละครับ คนอย่างนี้จะให้พวกผมซึ่งใช้เหตุผลและสติปัญญาในการไตร่ตรองข้อมูลมาเชื่อ ได้ยังไงครับ อย่างคุณก็คงมีแต่ความคิดเห็นคิดเองที่ไม่มีเหตุผลมารองรับสิครับ เพราะเหตุผลง่าย ๆที่ถูกต้องของผมคุณก็รีบปฏิเสธ

- ทั้ง 2 อย่างครับ บอกแล้วไงว่าเว้นผมไว้คนเดียว ใช่ว่าจะทั้งหมดสียเมื่อไหร่ อย่างน้อยก็มีคุณคนหนึ่งล่ะ ใช่ไหม ?

คืออย่างนี้ครับ ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ ผมไม่โกธรหรือต่อว่าอะไรคุณหรอก เหตุผลก็อย่างที่ผมตอบในข้อแรค และในคคห. 69 คงเข้าใจนะครับ

#83 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:24

ขอเหตุผลที่ไม่รับฝากด้วยครับ เรื่องง่าย ๆที่ควรทำก็ไม่ทำ

---------------------------

อยู่ในคคห.ที่ 69 และ คคห.ที่82 ครับ

#84 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:31

ไม่ใช่ครับ

เหตุผลคือแดงล้มเจ้าที่มีได้เพราะมีกิจกรรมของพวกเสื้อแดงเป็นพื้นฐาน นี่เป็นข้อเท็จจริงครับไม่ใช่ข้อคิดเห็น ดังนั้น การคงอยู่ของแดงล้มเจ้าเกิดเนื่องจากกิจกรรมของพวกเสื้อแดง ไม่ว่าจะสนับสนุนโดยตรงหรือโดยอ้อม

ไม่ได้ปรักปรำครับ หรือถ้าไม่จริง บอกมาครับว่าไม่จริงตรงไหน ไม่บอกแปลว่ายอมรับครับว่าแดงล้มเจ้า ดำเนินการได้เพราะพวกเสื้อแดง

-----------------------------------------------

ผมไม่ทราบจริงๆครับว่า ใคร,กลุ่มไหนสนับสนุนใคร,กลุ่มไหนทั้งโดยตรงหรือโดยอ้อมอย่างไร แต่สำหรับผมไม่ใช่แน่นอน

ก็บอกไปหลายเที่ยวแล้วครับว่า"แดง"มีหลายกลุ่ม การจะมารวมเอาว่า"แดง"ทุกกลุ่มเหมือนกันหมด อันนี้ไม่ใช่แน่

นี่ไงครับคือการ"ปรักปรำ" ผมว่าคุณคิดไปเองมากว่า

#85 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:34

จขกท ไปคุยหัวข้ออื่น ในกระทู้อื่นบ้างก็ได้นะ

ไม่งั้นก็วนเวียนอยู่แถวๆ นี้

ไหนๆ เป็นสมาชิกเสรีไทยแล้ว ไปคุยกับ จขกท อื่นๆ บ้างก็ได้

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#86 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:40

อยากถามความรู้สึกคุณ Ich liebe dich ครับ
ว่ารู้สึกอย่างไรกับการจัดการปัญหาน้ำท่วมของยิ่งลักษณ์
รวมถึงกระบวนการตามข่าวที่เราได้ยินกันเนืองๆ
ไม่ว่าจะเป็นกรณีของเก่ง การุณ หรือเจ๋ง ดอกจิก
ผมทราบว่าปัญหาน้ำท่วมนี้ เราไม่สามารถป้องกันได้นะครับ
แต่ผมอยากเรียนถามถึงการจัดการ ว่าคุณ รู้สึกเช่นไรครับ

------------------------------------------------

คำตอบมีอยู่ในนี้ทั้งหมดแล้วครับ ... ↓

http://youtu.be/kKUhBoudPbg

#87 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:55

เจ้าของกระทู้รู้สึกอย่างไรที่ท่านทักษิณหนีคดี ไม่ยอมรับคำตัดสินจากกระบวนการยุติธรรม
ทั้งที่ทักษิณได้ต่อสู้คดีอย่างเต็มที่ ได้ชี้แจงทุกอย่าง และศาลก็เปิดเผยการใต่สวนต่อสาธารณะ
คำตัดสินก็มีให้อ่านกันทุกคน ล้วนเป็นไปตามตัวบทกฏหมายทั้งสิ้น แต่ผู้นำที่ท่านรักกลับไม่ยอมรับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#88 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:55

คุณเจ้าของกระทู้เชื่อจตุพรเรื่องการตั้งรัฐบาลในค่ายทหารของอภิสิทธิ์หรือไม่ครับ มีรายละเอียดยังไงครับ เอาที่มีหลักฐานหรือเหตุผลโดยไม่ได้ปรักปรำนะครับ เป็นคำถามที่ 1 ส่วนคำถามที่ 2 คือถ้าเป็นอย่างที่ว่า สมเหตุผลหรือไม่ที่จะมีการชุมนุมประท้วงเมื่อปีที่แล้ว และคำถามที่ 3 ถ้าสมเหตุผล เมื่ออภิสิทธิ์ยอมยุบสภาแล้วแต่จตุพรยังไม่เลิกชุมนม สมเหตุผลหรือไม่ครับ

เชื่อครับ และคุณเคยเห็นคนในพรรคปชป.คนไหนออกมาปฏิเสธเรื่องนี้บ้างครับ หลักฐานชัดเจนไม่มีครับ เขาไม่ให้ถ่ายรูป ไม่ให้อัดเสียง

1. อย่าว่าแต่ถามผมเลย คุณไปถามพลเอกอนุพงษ์,นายอภิสิทธิ์,นายสุเทพ,นานเนวิน คุณก็จะไม่ได้หลักฐานเช่นกัน

2. การแสดงออกซึ่่งสิทธิ์และเสรีภาพเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย ก็ทำได้นี่ครับ รัฐบาลของประชาชนถูกเผด็จการขับไล่ยึดครอง การที่ประชาชนมาเรียกร้อง

ให้คืนประชาธิปไตยกลับมาเป็นของปวงชนดังเดิม ย่อมเป็นเรื่องที่ถูกต้องเหมาะสมแล้ว

3. ต้องไปดูในรายละเอียดครับ นายอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯวันไหน และเชื่อถือได้แค่ไหน ใครยืนยันรับรอง วันที่ 18 พ.ค สว.บอกว่ารัฐบาลให้เป็นตัวแทนมาเจรจา

วันที่ 19 พ.ค เล่นกันแต่เช้ามืดเลย ถามท่านเลิศรัตน์ดูสิครับ

#89 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:00

ค่ะ น่าชื่อชมที่กล้ายกรายชื่อพวกนี้มา แล้วบอกว่าพวกนี้มีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย ซึ้งเจ๊เห็นไปในทางตรงกันข้ามกับคุณว่า พวกนี้ไม่มี "ความเป็นประชาธิปไตย" แม้แต่น้อย ในทางกลับกัน กลับใช้ "ประชาธิปไตย" เป็นเครื่องมือในการแสวงหาผลประโยชน์ให้กลุ่มตัวเองและำพวกพ้อง

เมื่อคุณตอบคำถามของเจ๊แล้ว เจ๊ก็จะตอบบ้าง คนที่เจ๊คิดว่าชื่นชมว่ามีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย ก็คือ คุณชวน หลีกภัย, คุณกรณ์, คุณอภิสิทธิ์

และเจ๊สามารถยกตัวอย่างให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ได้ว่า ทำไมเจ๊ถึงคิดเช่นนั้น
1. เหตุการณ์ทางการเมืองที่ผ่านๆมา ทั้งสามท่านยินดีรับฟังความเห็นต่าง ไม่ว่าความเห็นนั้นจะมาจากไหน
2. ใช้เวทีรัฐสภา ในการแก้ปัญหาทางการเมือง รวมทั้งการกล้าที่จะตอบกระทู้สดด้วยตัว
3. ไม่มีการกดดัน แทรกแซงสื่อ เห็นได้จากช่วงที่ คุณอภิสิทธิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี ก็เปิดโอกาสให้ทุกๆคน ทุกๆสื่อได้มีเสรีภาพที่จะด่าโดยไร้ความรับผิดชอบ คุณอภิสิทธิ์ก็ไม่เคยคิดที่จะแทรกแซง
4. ทำหน้าที่ของตัวเอง(สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และในฐานะนายกรัฐมนตรี ช่วงที่ดำรงตำแหน่ง) เพื่อคนไทยทุกคน ไม่มีการแบ่งแยกสี แบ่งฝ่ายเสื้อเหลือง เสื้อแดง

เจ๊มั่นใจว่า คนที่คุณยกมาทั้งหมด ไม่มีคุณสมบัติเช่นว่านี้ เห็นได้จากพฤติกรรมก้าวร้าวในช่วงปีที่ผ่านๆมา

#90 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:02

ผมไม่ใช่คอการเมืองมานานนัก ที่ไม่ชอบเสื้อแดงก็มีสาเหตุจากปีกลายขับรถบรรทุกมันสำปะหลังแล้วโดนเสื้อแดงปิดถนนต้องนอนตากยุง แหนบรถล้าแทบไม่กล้าขับต่อ
แค่คนที่เสียผลประโยชน์เป็นคนมีเงิน มีช่องโทรทัศน์ดาวเทียมไว้ปลุกระดมชาวบ้าน มีวิทยุชุมชนที่เขาเป็นคนแจกคลื่นให้ใช้ พอฝ่ายตัวเองแพ้การเลือกนายกก็ปลุกระดมมวลชนออกมาประท้วงปิดย่านชุมชน เรียกร้องให้ล้มกระดานเลือกตั้งใหม่ ปลุกระดมชาวบ้านว่า พรรคปชป มีเสียงน้อยกว่าเพื่อไทย ต้องคิดตามนะครับว่าอภิสิทธิ์สมัครชิงตำแหน่งนายกกับใคร พรรคอะไร หากท่านประชาชนะ พรรคของท่านมีกี่เสียง มากที่สุดในสภาหรือไม่ ตอนพรรคปชป เป็นฝ่ายค้านเคยปลุกระดมมอบมาปิดเมืองหรือไม่ พูดกันเรื่องปชป กับเพื่อไทยนะครับ อย่าเอาพรรคการเมืองใหม่ ทหาร โจรใต้ แก๊งเด็กแว้นมาเหมารวม
ผมมีอาชีพเกษตร เป็นรากหญ้าขนานแท้คนในหมู่บ้านผมเข้ามาในกรุงเทพเป็นร้อย ดว้ยเหตุผล เขาเป็นสมาชิกเครือข่ายสมัชชาคนจนแกนนำพวกเขาชวนเชื่อว่าพามาเรียกร้องขอที่ทำกิน.... ถ้าทักษิณเป็นนายกจะแจกที่ทำกินให้
นักการเมืองทุกคนย่อมมีคนสนับสนุนอยู่พอประมาณ แม้แต่ฮิตเล่อ นายกทุกคนย่อมมีผลงานที่เป็นประโยชน์ต่อชาติไม่ว่า จอมพลป. พลอเปรม
พลอ ชาติชาย ที่เป็นยุคไทยเปลี่ยนเป็นอุตสาหกรรมใหม่(NIC) ท่านบิ๊กจิ๋วที่พลิกแผ่นดินอิสานให้เป็นสีเขียว ลบตำนานทุ่งกุลาร้องให้ให้เป็นแหล่งปลูกข้าวที่สำคัญของไทย ทักษิณเองก็สร้างประโยชน์หลายอย่าง
สมมุติว่าน้ำท่วมครั้งนี้ นักลงทุนย้ายฐานการผลิตหนีไปเวียตนามหมด คนไทยต้องการนายกที่พาประเทศเป็นอุตสาหกรรมอีกครั้งคนไทยจะเรียกร้องให้ท่านชาติชาย ลุกขึ้นมาบริหารประเทศอีกหรือไม่ ผมว่าทักษิณเปลี่ยนประเทศไทยไม่ได้มากไปกว่าหลายๆท่านที่ผมเอ่ยชื่อมา
ประเด็นของผมคือคนได้เป็นก็บริหารไป ถ้าแย่ก็ด่า ใครไม่ได้เป็นก็รอสมัยหน้า

-----------------------------------------------

ถ้าตอบหมดเดี๋ยวประเด็นขยายยาว มีบางท่านสะกิดแล้วด้านล่าง :D

เอาเป็นว่าประเด็นของคุณ ตรงกับประเด็นของผม "ประเด็นของผมคือคนได้เป็นก็บริหารไป ถ้าแย่ก็ด่า ใครไม่ได้เป็นก็รอสมัยหน้า"

#91 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:03

จขกท ไปคุยหัวข้ออื่น ในกระทู้อื่นบ้างก็ได้นะ

ไม่งั้นก็วนเวียนอยู่แถวๆ นี้

ไหนๆ เป็นสมาชิกเสรีไทยแล้ว ไปคุยกับ จขกท อื่นๆ บ้างก็ได้

------------------------

ครับผม .... :P :D :lol:

#92 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:12

เจ้าของกระทู้รู้สึกอย่างไรที่ท่านทักษิณหนีคดี ไม่ยอมรับคำตัดสินจากกระบวนการยุติธรรม
ทั้งที่ทักษิณได้ต่อสู้คดีอย่างเต็มที่ ได้ชี้แจงทุกอย่าง และศาลก็เปิดเผยการใต่สวนต่อสาธารณะ
คำตัดสินก็มีให้อ่านกันทุกคน ล้วนเป็นไปตามตัวบทกฏหมายทั้งสิ้น แต่ผู้นำที่ท่านรักกลับไม่ยอมรับ

รู้สึกว่าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมครับ ขบวนการยุติธรรมมี 3 ส่วน คือ พนักงานสอบสวน,อัยการแล้วก็ศาล

คุณดูรายชื่อของต้นทางแรคของขบวนการยุติธรรมในคดีนี้สิ แล้วคุณจะเข้าใจ

#93 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:23

เชื่อครับ และคุณเคยเห็นคนในพรรคปชป.คนไหนออกมาปฏิเสธเรื่องนี้บ้างครับ หลักฐานชัดเจนไม่มีครับ เขาไม่ให้ถ่ายรูป ไม่ให้อัดเสียง

1. อย่าว่าแต่ถามผมเลย คุณไปถามพลเอกอนุพงษ์,นายอภิสิทธิ์,นายสุเทพ,นานเนวิน คุณก็จะไม่ได้หลักฐานเช่นกัน

2. การแสดงออกซึ่่งสิทธิ์และเสรีภาพเพื่อเรียกร้องประชาธิปไตย ก็ทำได้นี่ครับ รัฐบาลของประชาชนถูกเผด็จการขับไล่ยึดครอง การที่ประชาชนมาเรียกร้อง

ให้คืนประชาธิปไตยกลับมาเป็นของปวงชนดังเดิม ย่อมเป็นเรื่องที่ถูกต้องเหมาะสมแล้ว

3. ต้องไปดูในรายละเอียดครับ นายอภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาฯวันไหน และเชื่อถือได้แค่ไหน ใครยืนยันรับรอง วันที่ 18 พ.ค สว.บอกว่ารัฐบาลให้เป็นตัวแทนมาเจรจา

วันที่ 19 พ.ค เล่นกันแต่เช้ามืดเลย ถามท่านเลิศรัตน์ดูสิครับ

ไม่มีหลักฐานแปลว่าปรักปรำ ใช้ความเชื่อโดยปราศจากหลักฐานเป็นการปรักปรำ เรื่องการปฏิเสธผมได้ยินมาไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งโดยหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และเลขาธิการพรรคในขณะนั้น การปรักปรำแล้วมีการชุมนุมโดยอาศัยเพียงความเชื่อย่อมเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เหมาะสม ผมพูดผิดตรงไหนไหมครับ

สำหรับความน่าเชื่อถือของอภิสิทธิ์เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนครับ แต่เอาความเห็นส่วนตัวว่าน่าเชื่อหรือไม่มาเป็นเงื่อนไขในการชุมนุมโดยปราศจากหลักฐานว่าเขาจะไม่ทำตามที่บอกถือเป็นความเห็นแก่ตัวอย่างร้ายกาจครับ

อภิสิทธิ์บอกว่าจะยุบสภาตั้งแต่เดือนมีนาคมนะครับ พค.จะเป็นยังไงได้ถ้าเลิกชุมนุมตั้งแต่มีนาคม ความผิดย่อมตกกับผู้ที่ทำให้เกิดการชุมนุมในเดือน พค.ครับ ผมพูดผิดตรงไหน แย้งมาเป็นจุดครับ

#94 Gop

Gop

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:25

รู้สึกว่าท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมครับ ขบวนการยุติธรรมมี 3 ส่วน คือ พนักงานสอบสวน,อัยการแล้วก็ศาล

คุณดูรายชื่อของต้นทางแรคของขบวนการยุติธรรมในคดีนี้สิ แล้วคุณจะเข้าใจ

มันไม่ใช่เรื่องความรู้สึกครับ แยกแยะด้วย มันเป็นเรื่องตัวบทกฏหมาย คตส.น่ะ ไม่ใช่คนตัดสินครับ แต่เป็น
ศาลอาญา กระบวนการยุติธรรมทุกอย่างเป็นไปตามกฎหมายทั้งสิ้น ถ้าไม่ยุติธรรมคุณต้องชี้ให้ได้ว่า สิ่งไหน
ที่ศาลตัดสินนั้นไม่เป็นไปตามกฎหมาย ไม่ใช่มาใช้ความรู้สึกลอยๆอย่างนี้ ใช้ไม่ได้ครับ

คุณรู้ใช่มั้ย ว่ากฏหมายที่ทักษิณโดนน่ะ เป็นกฏหมายเก่า ออกตั้งแต่ปี ๒๕๔๒ ไม่ใช่หลังรัฐประหารนะครับ
รักใครชอบใครน่ะ มีเหตุผลหน่อย ไม่ใช่หน้ามืดตามัวแบบนี้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#95 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:32

ไม่ใช่ครับ

ผมไม่ทราบจริงๆครับว่า ใคร,กลุ่มไหนสนับสนุนใคร,กลุ่มไหนทั้งโดยตรงหรือโดยอ้อมอย่างไร แต่สำหรับผมไม่ใช่แน่นอน

ก็บอกไปหลายเที่ยวแล้วครับว่า"แดง"มีหลายกลุ่ม การจะมารวมเอาว่า"แดง"ทุกกลุ่มเหมือนกันหมด อันนี้ไม่ใช่แน่

นี่ไงครับคือการ"ปรักปรำ" ผมว่าคุณคิดไปเองมากว่า

ใครกลุ่มไหนผมก็ไม่ทราบได้ครับ แต่ผมทราบว่ากิจกรรมของแดงแต่ละกลุ่มทำให้แดงล้มเจ้าดำรงคงอยู่ได้ ถ้าไม่เลิกกิจกรรมของแดงก็ยังคงมีแดงล้มเจ้าต่อไป ผมไม่ได้คิดไปเองครับ เห็นมากับตาในเวบแดงต่าง ๆซึ่งผมเองก็ไม่เคยเผยแพร่หรือให้ใครเห็นข้อความนะครับ ถ้าต้องการทำลายแดงล้มเจ้า แดงกลุ่มอื่น ๆก็ต้องมีกิจกรรมที่ต่อต้านพวกนั้น แต่นี่ไม่มีเลย ขวัญชัยมีกิจกรรมแดงรักเจ้าแค่ครั้งเดียวและไม่เป็นที่แพร่หลายในหมู่แดงเลย ผมจะคิดไปเองหรือปรักปรำได้อย่างไรครับ ไอ้ที่กล่าวหาว่าตั้งรัฐบาลในค่ายทหารน่ะ ปรักปรำมากกว่า หลักฐานก็ไม่มี ที่ว่าเขาไม่ปฏิเสธก็ไม่จริง ใน FB ของอภิสิทธิ์ก็ปฏิเสธอยู่แล้ว ออกสื่อทั่วไปด้วย ผมเคยอ่าน

ผมพูดผิดตรงไหน แย้งมาได้ทุกจุดนะครับ ไม่แย้งแต่ละจุดหรือแถอีกแปลว่าคุณไม่ได้ใช้สติปัญญาในการไตร่ตรอง แต่ใช้ความเชื่อครับ

#96 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:32

ค่ะ น่าชื่อชมที่กล้ายกรายชื่อพวกนี้มา แล้วบอกว่าพวกนี้มีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย ซึ้งเจ๊เห็นไปในทางตรงกันข้ามกับคุณว่า พวกนี้ไม่มี "ความเป็นประชาธิปไตย" แม้แต่น้อย ในทางกลับกัน กลับใช้ "ประชาธิปไตย" เป็นเครื่องมือในการแสวงหาผลประโยชน์ให้กลุ่มตัวเองและำพวกพ้อง

เมื่อคุณตอบคำถามของเจ๊แล้ว เจ๊ก็จะตอบบ้าง คนที่เจ๊คิดว่าชื่นชมว่ามีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย ก็คือ คุณชวน หลีกภัย, คุณกรณ์, คุณอภิสิทธิ์

และเจ๊สามารถยกตัวอย่างให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ได้ว่า ทำไมเจ๊ถึงคิดเช่นนั้น
1. เหตุการณ์ทางการเมืองที่ผ่านๆมา ทั้งสามท่านยินดีรับฟังความเห็นต่าง ไม่ว่าความเห็นนั้นจะมาจากไหน
2. ใช้เวทีรัฐสภา ในการแก้ปัญหาทางการเมือง รวมทั้งการกล้าที่จะตอบกระทู้สดด้วยตัว
3. ไม่มีการกดดัน แทรกแซงสื่อ เห็นได้จากช่วงที่ คุณอภิสิทธิ์ เป็นนายกรัฐมนตรี ก็เปิดโอกาสให้ทุกๆคน ทุกๆสื่อได้มีเสรีภาพที่จะด่าโดยไร้ความรับผิดชอบ คุณอภิสิทธิ์ก็ไม่เคยคิดที่จะแทรกแซง
4. ทำหน้าที่ของตัวเอง(สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และในฐานะนายกรัฐมนตรี ช่วงที่ดำรงตำแหน่ง) เพื่อคนไทยทุกคน ไม่มีการแบ่งแยกสี แบ่งฝ่ายเสื้อเหลือง เสื้อแดง

เจ๊มั่นใจว่า คนที่คุณยกมาทั้งหมด ไม่มีคุณสมบัติเช่นว่านี้ เห็นได้จากพฤติกรรมก้าวร้าวในช่วงปีที่ผ่านๆมา

-----------------------------------------

ขอชื่นชมคุณเจ๊ม้ามเช่นกันครับที่กล้ายกรายชื่อ 3 ชื่อนั้นมาโดยชื่นชมว่าเป็นผู้ที่มีจิตวิญญาณความเป็นประชาธิปไตย ก็คือ คุณชวน หลีกภัย, คุณกรณ์, คุณอภิสิทธิ์

ก็ไม่ว่ากันละครับ เราต่างฝ่าย ต่างความคิด ต่างอุดมการณ์กันอยู่แล้ว และ 5 ข้อเหตุผลที่คุณยกมานั้น ผมก็ขอขอบคุณด้วยใจจริง แม้ว่าผมจะเห็นต่างจากคุณก็ตาม

พรรคการเมือง นักการเมือง ที่เราต่างชื่นชอบศรัทธา ต่างคนต่างฝ่ายก็มีเหตุและผลตามที่ตัวเองเห็น คิดและเข้าใจอยู่แล้ว ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติธรรมดา คุณจะชอบอย่างนั้น

ผมชื่มชมอย่างนี้ ก็เป็นสิทธิ์ของคนนั้นๆ เป็นความแตกต่าง แต่ไม่ใช่ขัดแย้งกันจนถึงขั้นแตกแยกนะครับ

#97 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:35

แล้วทำไมมีการให้เปิดการอภิปรายไม่ไว้วางใจ หากให้รอสมัยหน้า

#98 Gop

Gop

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:42

ตกลงเจ้าของกระทู้คิดว่าทักษิณไม่ได้รับความยุติธรรมเรื่องที่ดินรัชดาน่ะ
เป็นความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีอะไรอ้างอิงทั้งสิ้นใช่มั้ยครับ

#99 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:00

------------------------------------------------

คำตอบมีอยู่ในนี้ทั้งหมดแล้วครับ ... ↓

http://youtu.be/kKUhBoudPbg

ด้วยความพยายามจะเคารพนะครับ
ในคำถาม ผมได้เรียนถามไปถึงความรู้สึกของคุณ Ich liebe dich ไปนะครับ
ไม่ได้คิดว่าจะได้คำตอบโดยการตัดแปะคลิปยาวชั่วโมงครึ่ง
ที่คุณยกมาทั้งรายการกล่อมนอน

เอาอย่างนี้ครับ
เอาเป็นว่า ผมจะเรียนถามใหม่ เผื่ออาจจะไม่เข้าใจที่ผมเรียนถามไป
ผมถามเพียงว่า คุณรู้สึกอย่างไร กับวิธีบริหารจัดการน้ำดังที่คณะรัฐบาลนี้ทำอยู่
รวมถึงกรณีตามข่าวของเจ๋ง ดอกจิก และการุณ โหสกุล
ผมถามว่า
คุณรู้สึกและคิดเห็นอย่างไรครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#100 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:05

เจ๋งดอกจิก เร่งขน เร่งทำจริงๆ