Jump to content

* * * * - 11 votes

ณ ศาลรัฐธรรมนูญ วันพุธที่ ๒๐ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๕๖

• Please log in to reply
589 ความเห็นในกระทู้นี้

#501 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:09

สับขา หลอก ควาย

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#502 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:12

ถอยแล้วโว้ยกระทู้นี้   เวียนหัวว่ะ    เยอะเกิน

อ่าวๆๆๆๆ เบียร์ยังไม่หมดขวดเลย อยู่ก่อนๆ

ไม่อยู่แล้วครับ

สรุป  คือตัดสินอย่างไรก็ตัดสินไปเถิด  เพราะไม่ยอมรับอยู่แล้ว :lol:

ถ้าคุณดอนยอสารภาพมาแบบนี้ตั้งแต่แรก มันก็ไม่ได้ทำให้สมาชิกแปลกใจอะไรเลยนะครับ 

ทั้งๆที่อำนาจของศาลรัฐธรรมนูญมีอยู่เต็มกรอบรัฐธรรมนูญ แค่คุณดอนยอเอาความรู้สึกมาอ้าง

ด้วยความคิดที่เข้าข้าง ณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ และ ตรงกับสิ่งที่ตัวเอง "อยากให้เป็น"

มันก็เท่านั้น 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#503 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 17:13

.....ท่านสมาชิกรัฐสภา 312 ท่านที่ลงมติให้แก้ไขรัฐธรรมนูญเรื่องที่มาของสมาชิกวุฒิสภาและคุณสมบัติของผู้ที่จะรับสมัครเลือกตั้งเป็นสมาชิกวุฒิสภา ทุกท่าน
.....การที่ท่านนำญัติติที่เปลี่ยนแปลงข้อความผิดไปจากข้อความที่ผู้เสนอญัติติยื่นต่อประธานรัฐสภามาพิจารณากันแล้วลงมติไป ก็ดี
.....การที่ท่านยอมให้สมาชิกรัฐสภาบางคนเสียบบัตรลงคะแนนแทนสมาชิกรัฐสภาคนอื่นก็ดี
.....สื่อสารมวลชนของต่างประเทศลงข่าวแพร่ไปทั่วโล...กว่า สมาชิกรัฐสภาไทย กระทำในสิ่งที่เลวทรามที่สุด ที่ไม่เคยสมาชิกรัฐสภาของประเทศใดในโลกเคยกระทำมาก่อน
.....ท่านทั้งหลายในฐานะที่เป็นสมาชิกสภาผู้แทน เป็นสมาชิกวุฒิสภา เป็นผู้ทำหน้าที่ฝ่ายนิติบัญญัติของประเทศไทย
.....ท่านทั้งหลายคิดว่าทุกท่านยังมีคุณสมบัติดีพอที่จะทำหน้าที่เป็นฝ่ายนิติบัญญัติต่ออีกหรือไม
.....ประวัติศาสตร์ของรัฐสภาไทย จะต้องบันทึกการกระทำของท่านทั้งหลายไว้คู่รัฐสภาของไทยไปชั่วนิรันดร์

.....ท่านทั้งหลายคงกลัวที่ศาลรัฐธรรมนูญจะต้องนำความเลวที่ท่านทั้งหลายได้กระทำไว้มาเปิดเผย
.....ท่านจึงสุมหัวกันประชุมแล้วแถลงว่า ไม่ยอมรับคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ

.....ท่านทั้งหลายยังมีความละอายติดอยู่ในจิตใจกันบ้างหรือไม่ ครับ
See More

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#504 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:15

หลังจากฝุ่นหายตลบ จากที่ศาลตัดสินแล้ว ควายแดงเริ่มรู้ตัว 
ตอนนี้เริ่มโจมตีแล้วว่า ทำไมแก้ไขรัฐธรรมนูญไม่ได้
ปชป ทำไมแก้ได้ แต่ดันไม่บอกพวกเดียวกันว่า
ฝั่งตัวเองใช้เอกสารเท็จ และเสียบบัตรแทนกัน

:D  :D  :D  :D 

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#505 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:36

สลื่มเอ้ยยยย ที่ไหนๆๆก้อสภาครอบครัว แค่เพื่อนเสียบบัตรให้เพื่อนแต่นี้ทำเป็นรับไม่ได้ โธ่ๆๆ ดูซะ ขนสดลูกยกมือให้แม่ ยังไม่ผิดเลย......

"ลิเซีย รอนซูลลี" ส.ส. วัย 35 ปี จากอิตาลี กระเตงลูกสาว "วิคตอเรีย" เข้าประชุมสภายุโรป แม่โหวต ลูกก็โหวตด้วย น่ารัก

#506 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:58

หลังจากฝุ่นหายตลบ จากที่ศาลตัดสินแล้ว ควายแดงเริ่มรู้ตัว 
ตอนนี้เริ่มโจมตีแล้วว่า ทำไมแก้ไขรัฐธรรมนูญไม่ได้
ปชป ทำไมแก้ได้ แต่ดันไม่บอกพวกเดียวกันว่า
ฝั่งตัวเองใช้เอกสารเท็จ และเสียบบัตรแทนกัน

:D  :D  :D  :D 

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

สัญชาตญาณของคนพรรคขี้ข้า ปชป ผิดตลอดอยู่แล้ว  

ตอนอภิสิทธิ์แก้ ทำไมไม่ยื่นฟ้องศาล รธน ล่ะครับ หรือ เพราะมันไม่มีอะไรหมกเม็ดใน รธน นั้นๆ

จึงทำอะไรไม่ได้ 

Edited by MOD_01, 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:15.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#507 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 18:58

ตะกี้ฟังช่อง9 NBT ท่านอาจารย์ใส่แว่นบอกว่า ศาลก้าวล่วงในการตัดสินพระทัย ถ้าท่านจะเห็นชอบหรือยับยั้งก็สุดแต่ท่าจะลงพระปรมาภิไธย ผมเข้าใจอะไรผิดมาตั้งนานหรือเปล่าครับเนี่ย เพิ่งได้ฟังอะไรที่ไม่เคยได้ฟังวันนี้แหละครับ

#508 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:00

ตะกี้ฟังช่อง9 NBT ท่านอาจารย์ใส่แว่นบอกว่า ศาลก้าวล่วงในการตัดสินพระทัย ถ้าท่านจะเห็นชอบหรือยับยั้งก็สุดแต่ท่าจะลงพระปรมาภิไธย ผมเข้าใจอะไรผิดมาตั้งนานหรือเปล่าครับเนี่ย เพิ่งได้ฟังอะไรที่ไม่เคยได้ฟังวันนี้แหละครับ

ศาลรับคำร้อง ก่อนนายกยื่นลงพระปรมาภิไธย อีกนะครับ ย้ำว่าศาลรับคำร้อง 

รีบร้อนไปใหนครับ

#509 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:01

ศาลท่านไม่ได้ตัดสินก้าวล่วงการตัดสินพระทัียเลยครับ

เรื่องนี้ ส่งศาล วาระที่ 2 แล้วครับ ก่อนที่จะมีการทูลเกล้า 

แต่อีโง่ และ สส 312 ก้อยังดึงดันจะโหวตวาระ 3 แล้วขึ้นทูลเกล้าครับ

เรื่องเป็นแบบนี้

ผมไม่รู้ว่า อาจารย์ใส่แว่นเป็นใคร เพราะไม่ได้ดู

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#510 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 19:05

ทำความเข้าใจ ในส่วนของคำร้องต่อศาลกันให้ดีครับ

พร้อมกับทำความเข้าใจกับคำตัดสินของศาล

ช่วงนี้ ถือว่าเป็นช่วง บิดตะกรูด

ข่าวคล้าย ๆ แบบนี้ จะออกมาอีกแยะ

#511 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 20:59

ถ้าพระองค์ไม่ทรงลงพระปรมาภิไธย มันก็ด่าพระองค์อีก พระองค์อยู่ใต้รัฐธรรมนูณรอดูวันที่ 4 ธันวาคมสิ โดนแน่ มันจะหน้าหนาอยู่หรือเปล่า

ทางเดียวที่จะให้พระองคืลงพระปรมาภิไธย ได้ ก็ปฏิวัติร่างรัฐธรรมนูณใหม่ ให้สอดคล้องกับพรบ. มันแล้วยื่นในหลวง ที่เขาทำเขาไม่อยากให้พวกตัวเหี้ ยหาเรื่องด่าพระองค์

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#512 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:38

ศาลท่านไม่ได้ตัดสินก้าวล่วงการตัดสินพระทัียเลยครับ

เรื่องนี้ ส่งศาล วาระที่ 2 แล้วครับ ก่อนที่จะมีการทูลเกล้า 

แต่อีโง่ และ สส 312 ก้อยังดึงดันจะโหวตวาระ 3 แล้วขึ้นทูลเกล้าครับ

ผมไม่รู้ว่า อาจารย์ใส่แว่นเป็นใคร เพราะไม่ได้ดู

ไอ่นักวิชาเกินควายแดงครับ ที่บอกว่า ไอ้เหล่ปกป้องแผ่นดินไทย  :D

#513 zeus

zeus

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:42

ไอ่นักวิชาเกินควายแดงครับ ที่บอกว่า ไอ้เหล่ปกป้องแผ่นดินไทย  :D

อ้อเห็นเค้าไปพูดอยุ่ช่อง TNN คนนี้นี้เอง

#514 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:43

นักกฎหมาย อิสระ

ถุย ถุย ถุย ...... อิสระ ตรงไหน

ชอบเข้ามาอ่าน

เพราะความเห็นของบางคน

ช่างโง่และทุเรศสิ้นดี

#515 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:44

ถุย ถุย ถุย ...... อิสระ ตรงไหน

ผมว่ามันขี้ข้าแม้ว ชัดๆ  :lol:

#516 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:49

ผมว่ามันขี้ข้าแม้ว ชัดๆ  :lol:

เรื่องเสียบบัตรแทนกัน มันบอกให้รัฐสภากับประชาชนตัดสินกันเอง ไม่ใช่หน้าที่ศาล

ทำแบบนี้ต่อไปประชาชนก็ไม่ต้องทำอะไร มีอะไรก็ส่งให้ศาลคิดแทน

ถุยๆๆๆ ด้วยคนครับ

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#517 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:54

เรื่องเสียบบัตรแทนกัน มันบอกให้รัฐสภากับประชาชนตัดสินกันเอง ไม่ใช่หน้าที่ศาล

ทำแบบนี้ต่อไปประชาชนก็ไม่ต้องทำอะไร มีอะไรก็ส่งให้ศาลคิดแทน

ถุยๆๆๆ ด้วยคนครับ

สมที่มันเป็นควายแดงครับ ให้ประชาชนตัดสินเอง หมายถึงว่า รัฐบาลจะโกงจะชั่วยังไง รอ 4 ปี เลือกตั้งใหม่ หรือจะให้ประชาชนออกมาเผาบ้านเผาเมือง ไล่รัฐบาลล่ะ  :D

#518 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 21:55

ให้ประชาชนตัดสินก็เจอ ศาลประชาชนที่เพิ่งตั้งซิครับ มีหว้งโดนตัดสินให้ถูกรุมประชาทัณฑ์แน่นอน

Edited by คนไทยคนหนึ่ง, 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:16.

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#519 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 22:22

ผมว่ามันเป็นคู่ขาจอมขวัญชัดๆเหมือนกัน ตบ ชง ตบ ชงเรื่องศาลรัฐธรรมนูญกันมันส์ทุกที :D

#520 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:31

ช่องบลู ตอน 5ทุ่มอดีตรมต. ยุติธรรมจากปชป.(พีรพันธ์) บอกประเด็นสำคัญ 2อย่าง ที่น่าตกใจคือ

1 การยื่นฟ้องปปช. ปปช. ไม่ต้องไต่สวนมูลฟ้อง. ชี้มูลความผิดได้เลย เพราะคำตัดสินของศาลรธน.ครอบคลุมทุกองค์กรณ์ ปปช..ทำได้แต่ยื่นถอดถอนต่อศาลฏีกาเท่านั้น(ซึ่งเร็วมาก)

2 เอาคำตัดสินของศาลรธน. ไปยื่น กกต. เพื่อตรวจสอบคุณสมบัติของส.ส/สว. เพราะ ส.ส/สว.ต้องไม่กระทำขัดกับผลประโยชน์ส่วนตนกับประโยชน์ส่วนรวม ไม่กระทำความผิดขัดรธน. และเมื่อศาลรธน.ชี้มูลว่าทำผิดแล้วคุณสมบัติของสส./สว.(ทั้ง310คน)จึงหมดไป ทำผิดรธน.มาตรา 90-91

ถ้าจริงนี้ตายยกรังเลยนะนั่น

Edited by วิท, 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:57.

#521 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 23:44

ช่องบลู ตอน 5ทุ่มอดีตรมต. ยุติธรรมจากปชป.(พีรพันธ์) บอกประเด็นสำคัญ 2อย่าง ที่น่าตกใจคือ

1 การยื่นฟ้องปปช. ปปช. ไม่ต้องไต่สวนมูลฟ้อง. ชี้มูลความผิดได้เลย เพราะคำตัดสินของศาลรธน.ครอบคลุมทุกองค์กรณ์ ปปช..ทำได้แต่ยื่นถอดถอนต่อศาลฏีกาเท่านั้น(ซึ่งเร็วมาก)

2 เอาคำตัดสินของศาลรธน. ไปยื่น กกต. เพื่อตรวจสอบคุณสมบัติของส.ส/สว. เพราะ ส.ส/สว.ต้องไม่กระทำขัดกับผลประโยชน์ส่วนตนกับประโยชน์ส่วนรวม ไม่กระทำความผิดขัดรธน. และเมื่อศาลรธน.ชี้มูลว่าทำผิดแล้วคุณสมบัติของสส./สว.(ทั้ง310คน)จึงหมดไป

ถ้าจริงนี้ตายยกรังเลยนะนั่น

ถูกต้องครับ

และ ถ้าศาลฏีกา ประทับตราว่าผิด มันเป็นคดีอาญานะครับ

เท่ากับ 312 คนนี้จะต้องติดคุก

และต้องกลับไปดูคุณสมบัติผู้สมัคร สส. หนักว่าโดนยุบพรรคนะครับและหนักว่า ตัดสิทธิทางการเมือง 

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#522 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:02

คนรอฟังนี่จะตายแล้วค่ะ ลุ้นกว่าดูบอล

เห็นมีวิแคะทางทีวีว่ามีท่านใหม่เข้าเป็นองค์คณะร่วมด้วย คือท่านทวีเกียรติ มีนะกนิษฐ

ที่เพิ่งเข้าเฝ้าที่หัวหินเมื่อ  7 พย. 56 ทำหน้าที่เป็นครั้งแรกในศาลรัฐธรรมนูญ เลยอาจต้องจูนกับท่านรุ่นเก่าบ้าง

http://www.matichon....o&subcatid=0000

เอ...ถ้าเข้าใหม่ได้ยินว่าต้องงดออกเสียงรึเปล่าคะ

ส.ว.วันชัย สอนศิริ ว่าท่านได้ทำหน้าที่นะคะ

1 สัปดาห์กว่าที่เข้ามาคงต้องสปีดอ่านน่าดู

พอจะมีประวัติป่ะคะ ขิงกลัวจุงเบย  :o

ได้ฟังมาว่าน้ำดีนะคะ เป็นคนเชือด ศ.ดร.บรรเจิด สิงคะเนติ ลงได้ในรอบสุดท้าย แต่ระหว่างใครสองคนนี้ ได้ใครก็โอค่ะ

รศ ดร บรรเจิด สิงคะเนติ ท่านลงสมัครตำแหน่งอะไรหรือ เคยรู้จักท่าน ตอนยังเป็นนักศึกษาวิชากฎหมาย ระดับปริญญาเอก นักเรียนรุ่นน้องเรียก ดร บรรเจิด ว่าพี่เปี๊ยก

#523 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:23

ผมว่ามันเป็นคู่ขาจอมขวัญชัดๆเหมือนกัน ตบ ชง ตบ ชงเรื่องศาลรัฐธรรมนูญกันมันส์ทุกที :D

เห็นโผล่มาหลายช่องเลยหรือ

ผมเห็นแกวิแคะข่าวอยู่เนชั่น ตอนที่ศาลกำลังอ่านคำตัดสินสดๆ 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 00:24.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#524 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:13

คนรอฟังนี่จะตายแล้วค่ะ ลุ้นกว่าดูบอล

เห็นมีวิแคะทางทีวีว่ามีท่านใหม่เข้าเป็นองค์คณะร่วมด้วย คือท่านทวีเกียรติ มีนะกนิษฐ

ที่เพิ่งเข้าเฝ้าที่หัวหินเมื่อ  7 พย. 56 ทำหน้าที่เป็นครั้งแรกในศาลรัฐธรรมนูญ เลยอาจต้องจูนกับท่านรุ่นเก่าบ้าง

http://www.matichon....o&subcatid=0000

เอ...ถ้าเข้าใหม่ได้ยินว่าต้องงดออกเสียงรึเปล่าคะ

ส.ว.วันชัย สอนศิริ ว่าท่านได้ทำหน้าที่นะคะ

1 สัปดาห์กว่าที่เข้ามาคงต้องสปีดอ่านน่าดู

พอจะมีประวัติป่ะคะ ขิงกลัวจุงเบย  :o

ได้ฟังมาว่าน้ำดีนะคะ เป็นคนเชือด ศ.ดร.บรรเจิด สิงคะเนติ ลงได้ในรอบสุดท้าย แต่ระหว่างใครสองคนนี้ ได้ใครก็โอค่ะ

รศ ดร บรรเจิด สิงคะเนติ ท่านลงสมัครตำแหน่งอะไรหรือ เคยรู้จักท่าน ตอนยังเป็นนักศึกษาวิชากฎหมาย ระดับปริญญาเอก นักเรียนรุ่นน้องเรียก ดร บรรเจิด ว่าพี่เปี๊ยก

ปัจจุบันท่านได้ ศ.แล้วนะคะ  http://th.wikipedia....รเจิด_สิงคะเนติ

คู่ต่อกรกับ นิติราษฏร์ คือ สยามประชาภิวัฒน์

http://www.matichon....pid=01&catid=01

เข้าชิงตุลาการศาลรัฐธรรมนูญแทนท่านวสันต์ สร้อยพิสุทธิ์ เมื่อเดือนสิงหาคม 2556 ที่ผ่านมา

http://www.manager.c...D=9560000108047

หากไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ในวันที่ 29 สิงหาคม 56 นี้ “คณะกรรมการสรรหาตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ” จะประชุมเลือกตุลาการศาลรัฐธรรมนูญประเภทผู้ทรงคุณวุฒิสาขานิติศาสตร์ที่จะมาแทน “วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์” อดีตประธานศาลรัฐธรรมนูญ และตุลาการศาลรัฐธรรมนูญที่ลาอออกไป

การประชุมจะใช้วิธีการลง “มติลับ” เพื่อเลือกตุลาการศาลรัฐธรรมนูญคนใหม่ จากรายชื่อผู้สมัครรวมทั้งสิ้น 9 คน หลังมีการเปิดรับสมัครกันไปเมื่อ 6-13 สิงหาคมที่ผ่านมา

ตามรธน.ปี 2550 บัญญัติว่า หากมีตุลาการศาลรัฐธรรมนูญคนใดพ้นจากตำแหน่งก็ต้องให้กรรมการสรรหาดำเนินการเลือกตุลาการศาลรัฐธรรมนูญคนใหม่ให้แล้วเสร็จภายใน 30 วันซึ่งนายวสันต์ลาออกมีผล 1สิงหาคมที่ผ่านมา ดังนั้น กรรมการสรรหาก็ต้องลงมติเลือกตุลาการศาลรัฐธรรมนูญคนใหม่ให้แล้วเสร็จก่อนครบกำหนด 30 วัน

ทั้งนี้ เมื่อ 5 สิงหาคม 2556 ที่ประชุมคณะกรรมการสรรหาตุลาการศาลรัฐธรรมนูญแทนนายวสันต์ ได้มีการประชุมกัน โดยกรรมการสรรหาโดยตำแหน่งตามรัฐธรรมนูญ มาตรา 206 ได้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย นายไพโรจน์ วายุภาพ ประธานศาลฎีกา, นายหัสวุฒิ วิฑิตวิริยกุล ประธานศาลปกครองสูงสุด, นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานสภาผู้แทนราษฎร, นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ในฐานะผู้นำฝ่ายค้าน และ นางผาณิต นิติทัณฑ์ประภาศ ประธานผู้ตรวจการแผ่นดิน

เป็นไปตามธรรมเนียม คือ ที่ประชุมมีมติเลือก นายไพโรจน์ ประธานศาลฎีกา เป็นประธานกรรมการสรรหาตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ และนัดประชุมกัน29 สิงหาคมเพื่อลงมติคัดเลือกผู้สมัครเป็นตุลาการศาลรัฐธรรมนูญทั้งหมดให้เหลือ 1 คน เพื่อนำเสนอชื่อผู้ที่เหมาะสมให้วุฒิสภาได้รับรองต่อไป

ส่วนรายชื่อผู้สมัครทั้ง 9 คนที่รอลุ้นจะได้เป็นตุลาการศาลรัฐธรรมนูญคนใหม่ มีดังนี้ นางเปรมใจ กิตติคุณไพโรจน์ ผู้พิพากษาอาวุโสในศาลฏีกา,นายไพรัช เกิดศิริ ผู้พิพากษาอาวุโส ศาลเยาวชนและครอบครัว จังหวัดภูเก็ต, พล.อ.สถาพร เกียรติภิญโญ ผู้ทรงคุณวุฒิพิเศษ อดีตหัวหน้าสำนักตุลาการทหารและตุลาการพระธรรมนูญหัวหน้าศาลทหารสูงสุด, นายชัยสิทธิ์ ตราชูธรรม ประธานแผนกคดีเลือกตั้งในศาลฎีกา, นายพรเพชร วิชิตชลชัย ผู้พิพากษาอาวุโสในศาลฎีกา, นายถาวร พานิชพันธ์ รองอัยการสูงสุด, นายบรรเจิด สิงคะเนติ คณบดีคณะนิติศาสตร์ สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า) นางศุภลักษณ์ พินิจภูวดล ศาสตราจารย์ประจำคณะนิติศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และนายทวีเกียรติ มีนะกนิษฐ ศาสตราจารย์ประจำคณะนิติศาสตร์ ม.ธรรมศาสตร์

ถามว่า ใครเป็นตัวเต็งและมีแนวโน้มมากที่สุด หากดูจากรายชื่อที่ยื่นสมัคร ส่วนใหญ่ก็ต้องบอกกันไว้ก่อนว่าพวกที่มาจากสายตุลาการจะเป็นพวกที่ถูกจับตามองมากที่สุด

หลายคนเลยมองว่าชื่อของนายชัยสิทธิ์ ประธานแผนกคดีเลือกตั้งในศาลฎีกาและพรเพชร ผู้พิพากษาอาวุโสในศาลฎีกา-นางเปรมใจ ผู้พิพากษาอาวุโสในศาลฏีกา และนายไพรัช ผู้พิพากษาอาวุโส ศาลเยาวชนและครอบครัว จังหวัดภูเก็ต ถูกพูดถึงค่อนข้างมากในแวดวงผู้สนใจความเคลื่อนไหวของศาลรัฐธรรมนูญยุคใหม่หลังวสันต์ลาออก

กระนั้นชื่อผู้สมัครคนอื่นๆ ก็น่าสนใจไม่น้อย เพราะของแบบนี้คาดเดากันได้ยาก ไม่ว่าจะเป็นพวกนักวิชาการ อาจารย์สอนหนังสือ หรือพวกผู้สมัครที่มาจากสายทหาร และสำนักงานอัยการสูงสุด

แต่ชื่อหนึ่งที่สร้างเสียงฮือฮาไม่น้อยก็คือบรรเจิด สิงคะเนติ คณบดีนิติศาสตร์ สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ และอดีตกรรมการตรวจสอบการกระทำที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่รัฐ (คตส.) หนึ่งในแกนนำนักวิชาการกลุ่มสยามประชาภิวัฒน์ ตอนนี้นายบรรเจิดมีตำแหน่งเป็น “กรรมการปฏิรูปกฎหมาย” ที่มี ศ.ดร.คณิต ณ นคร เป็นประธาน

แน่นอนว่า หลักคิดในเรื่องกฎหมายมหาชน-รัฐธรรมนูญ จัดได้ว่า บรรเจิด ไม่เป็นรองใคร แต่ด้วยความที่มีปูมหลังเคยผ่านมาจากอดีต คตส.เป็นไปได้ว่า อาจทำให้กรรมการสรรหาบางคนมองประเด็นเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่สำหรับการจะลงมติเลือกบรรเจิด

ในที่สุดแม้การลาออกของ "วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์" จากการเป็นประธานศาลรัฐธรรมนูญและตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ จะทำให้รัฐบาลและพรรคเพื่อไทยหายใจหายคอโล่งขึ้นบ้าง เพราะ "วสันต์" ถูกพรรคเพื่อไทยโจมตีตลอดว่าเป็นฝ่ายปฏิปักษ์กับรัฐบาล แต่เมื่อที่ประชุมคณะกรรมการสรรหาตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ที่มีองค์ประชุมประกอบด้วย 1.นายไพโรจน์ วายุภาพ ประธานศาลฎีกา เป็นประธานกรรมการสรรหา 2.นายหัสวุฒิ วิฑิตวิริยกุล ประธานศาลปกครอง 3.นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานรัฐสภา 4.นางผาณิต นิติทัณฑ์ประภาศ ประธานผู้ตรวจการแผ่นดิน และ 5.นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ผู้นำฝ่ายค้านดังกล่าวข้างต้นแล้วเป็นกรรมการสรรหา ก็ได้มีมติ 4 ต่อ 1 เลือก "ศ.ทวีเกียรติ มีนะกนิษฐ" ศาสตราจารย์ประจำคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ เป็นตุลาการศาลรัฐธรรมนูญคนใหม่ ซึ่งอาจทำให้รัฐบาล ต้องลุ้นหนักกว่ายุคที่ศาลรัฐธรรมนูญมี "วสันต์" เป็น 1 ใน 9 องค์คณะตุลาการ

นั่นเพราะ "ศ.ทวีเกียรติ" เป็นหนึ่งในสมาชิก "กลุ่มสยามประชาภิวัฒน์" ( กลุ่มเดียวกับ ศ.ดร.บรรเจิด สิงคะเนติ )  กลุ่มนี้ประกอบด้วย อาจารย์ 5 สถาบัน คือ 1.สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ ที่ ศ.ดร.บรรเจิด สิงคะเนติเป็นคณบดีคณะนิติฯอยู่  2.ม.สุโขทัยธรรมาธิราช 3.ม.ธรรมศาสตร์ 4.ม.รังสิต และ 5.จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยซึ่งถูกมองว่าเป็นการรวมกลุ่มของนักวิชาการที่ยืนอยู่ฝ่ายตรงข้าม "พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร"

นักวิชาการรัฐศาสตร์บางคนจึงวิเคราะห์ว่า การที่ ศ.ทวีเกียรติ ได้รับเลือกเป็นตุลาการศาลรัฐธรรมนูญครั้งนี้ ไม่ได้เป็นผลดีต่อรัฐบาล "ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร" เพราะ "ศ.ทวีเกียรติ" มีแนวคิดคนละฟากกับรัฐบาล ต่างจากนายวสันต์แม้จะถูกมองว่าเป็นฝ่ายตรงข้ามกับรัฐบาล แต่การลงมติของศาลรัฐธรรมนูญที่ผ่านมา หลายครั้งนายวสันต์เป็นเสียงข้างน้อยที่เห็นตรงกับพรรคเพื่อไทย

http://www.prachacha...wsid=1379923087

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#525 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 04:55

ผมว่าพวกที่ ยังงงกับสว.สรรหา

ควรเข้ามาติดตามให้ไกล้ชิดกว่าเดิม อาจได้มุมมองมากขึ้น

อ้อ ...ต้องมีสมองไตร่ตรองด้วยนะ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#526 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:31

ก็เหมือนกับ สุขุม  นะช่อง3   สันดานเดียวกัน

#527 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:51

ก็เหมือนกับ สุขุม  นะช่อง3   สันดานเดียวกัน

สำหรับไอ่แว่นนี่ ผมว่าอยากดัง 

#528 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:01

สำหรับไอ่แว่นนี่ ผมว่าอยากดัง 

บ่องตง  มะวานทีวีเกือบพัง   ผมต้องเปลี่ยนไปเปิด  ฟีฟ่าเล่นแทน   เพื่อสงบสติตัวเอง :rolleyes:

#529 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:31

ผมยังสงสัยว่าทำไมศาลจึงไม่สั่งให้เลิกการกระทำ  

อาจเป็นเพราะมันเลยเขตอำนาจศาลไปแล้ว   หรือไม่มีอำนาจตั้งแต่ต้น 

มาตรา ๖๘ บุคคลจะใช้สิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเพื่อล้มล้างการปกครองระบอบ
ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้ หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจใน
การปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้ มิได้  

ในกรณีที่บุคคลหรือพรรคการเมืองใดกระทำการตามวรรคหนึ่ง ผู้ทราบการกระทำดังกล่าว
ย่อมมีสิทธิเสนอเรื่องให้อัยการสูงสุดตรวจสอบข้อเท็จจริงและยื่นคำร้องขอให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัย
สั่งการให้เลิกการกระทำดังกล่าว แต่ทั้งนี้ ไม่กระทบกระเทือนการดำเนินคดีอาญาต่อผู้กระทำการดังกล่าว
       ในกรณีที่ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยสั่งการให้พรรคการเมืองใดเลิกกระทำการตามวรรคสอง
ศาลรัฐธรรมนูญอาจสั่งยุบพรรคการเมืองดังกล่าวได้
ในกรณีที่ศาลรัฐธรรมนูญมีคำสั่งยุบพรรคการเมืองตามวรรคสาม ให้เพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง
ของหัวหน้าพรรคการเมืองและกรรมการบริหารของพรรคการเมืองที่ถูกยุบในขณะที่กระทำความผิด
ตามวรรคหนึ่งเป็นระยะเวลาห้าปีนับแต่วันที่ศาลรัฐธรรมนูญมีคำสั่งดังกล่าว

อ้าวๆๆๆ งงหรือโง่...ผู้ทราบการกระทำยื่นคำร้องขอให้ศาลสั่ง แต่ศาลสั่งให้เลิกไม่ได้

เพราะมันทำผิดสำเร็จมาแต่ต้นแล้ว

คือ...สั่งให้มันเลิกเสียบบัตรแทนกันได้มั๊ยล่ะ...ก็มันเสียบไปแล้วว่ะ...

หรือจะให้ศาลรธน.นั่งเครื่องทรานแมชชีนย้อนเวลาไปบอกไอ้พวกขี้ข้าว่า"ให้เลิกการกระทำซะ"

ท่านจะบอกกับดอนว่า

"การกระทำที่กำลังนำไปสู่ความผิด และต้องมีการยับยั้ง" กับ  "การกระทำผิดที่สำเร็จแล้ว " ใช่ไหม

ลินว่าดอนคงไม่อาจเข้าใจได้หรอก ป่วยซะขนาดนั้น

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#530 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:33

น่าลุ้นที่สุด

#531 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:34

โคดรำคาญไอ่พอล  เลย

ไม่รู้เรื่องแต่ขยันโพสต์จริงๆ   มันยังจับประเด็นไม่ได้เลย

เอ๊ง เถียงมาสิ เถียงสู้ไม่ได้ ก้อแถ ซะงั้น

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

น่ารำคาญอินังดอนบ้านี่จัง คุณพอลเลิกคุยกะอินังนี่เหอะ ปวดจิต

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#532 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 12:05

เพื่อชาติ เพื่อพ่อหลวง
หักดิบกฏหมาย หายนะนำพา ถ่อย ทรยศ กบฎไร้แผ่นดิน !! ประตูผีเปิดรอมึงสองตัวแล้ว
ป.ป.ช. เตรียมประชุมพิจารณาวาระเร่งด่วนถอดถอน "สมศักดิ์-นิคม" หลังศาลวินิจฉัยกระทำการไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญและข้อบังคับการประชุมรัฐสภา
วันนี้ (21 พ.ย.) ศ.ดร.ภักดี โพธิศิริ คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) เปิดเผยว่า ป.ป.ช. จะนำเรื่องการถอดถอน นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานสภาผู้แทนราษฎร และ นายนิคม ไวยรัชพานิช ประธานวุฒิสภา เข้าสู่วาระการประชุมเป็นวาระเร่งด่วน สืบเนื่องจากผลคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ ชี้ แก้ที่มา ส.ว.ขัดมาตรา 68 และระบุว่าบุคคลทั้งสองได้กระทำการไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญและข้อบังคับการประชุมรัฐสภา
ส่วนจะมีการลงมติจากที่ประชุมเห็นชอบให้ดำเนินการไต่สวนได้ทันทีหรือไม่ขึ้นอยู่กับมติที่ประชุม แต่หากพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงเพียงพอ ก็สามารถนัดวินิจฉัยชี้มูลความผิดถอดถอนออกจากตำแหน่งได้ทันที

Siriwanna Jill
จังซิต้องถอน ..... ปปช. รับลูกศาล ประชุมถอดถอน สมศักดิ์- นิคม เป็นวาระเร่งด่วน หลังศาล รธน.ชี้แก้ที่มา สว.ขัดมาตรา 68 ระบุว่าบุคคลทั้งสอง ได้กระทำการไม่ชอบ ด้วยรัฐธรรมนูญ และข้อบังคับการประชุมรัฐสภา

Auntie Pen
สาธุ ขอให้มันติดคุก มีอันเป็นไปให้สาสมที่มันสร้างกรรมให้คนไทยและประเทศ อนุโมทนาล่วงหน้าค่ะ

Steven Masks
เช้านี้ 21 พ.ย. ปปช. จัดประชุมแล้ว สนุกละที่นี้.

ชินเวศ ตุลาพิทักษ์
ให้สะเด็ดนำ้ไปเลยคราวนี้.

ทวีป สุขวัฒโน สทท.
ประชุมสภา ถามความรับผิดชอบ นายก

Chakkaphat Narangsiya
ติดคุกไม่ต้องรอลงอาญา เพราะกระทำผิดต่อเนื่องหลายครั้งยังไม่สำนึกกลับมาแถลงว่าไม่ยอมรับศาลรธน ที่สารภาพเนื่องจากจำนนด้วยหลักฐาน เอาไปเลย....จัดเต็ม

Buranee Toong
ท่าน ปปช. ด่วนๆเลยค่ะ ทนต่อไปไม่ไหวแล้ว ไอ้สมสากกระเบือรีบๆไปเลย

อุ้ยยยยย รับลูกทันใจดี จะได้ไปต่อไหม ลุ้นนนน!!!

#533 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:11

:D ถ้าแดงไม่มา... โดนยุบพรรคไปแล้ว เสื้อแดงชนะแล้ว ชาบู

----------------------------------------

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#534 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:44

ต้อม นักเดินทาง
เดี๋ยวอาจจะมีข่าวใหญ่ อาจถึงขึ้นทำให้ รัฐบาล ต้องไปเลยล่ะ

#535 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:53

@Suloveboss
ด่วน!! ปปช.มีมติตั้งกรรมการไต่สวนเดินหน้าถอดถอน "สมศักดิ์-นิคม" ประเด็นที่มา สว. รวม5คำร้องเป็นคดีเดียวกัน ยัน "เร่งพิจารณาโดยเร็ว"

#536 simba

simba

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 14:54

ต้อม นักเดินทาง
เดี๋ยวอาจจะมีข่าวใหญ่ อาจถึงขึ้นทำให้ รัฐบาล ต้องไปเลยล่ะ

ที่ประชุมกรรมการ ป.ป.ช. มีมติตั้งกรรมการสอบกรณีมีผู้ร้องให้ถอดถอน 312 ส.ส. - ส.ว. รวมถึงปธ.สภาฯ และปธ.วุฒิฯ ปมที่มา ส.ว. นั่นไง กำลังจะถาม อิอิ

#537 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:00

@Phop_RW
14.22น. ป.ป.ช.ชี้สามารถดำเนินการถอดถอนสมศักดิ์ ปธ.รัฐสภา,นิคม-รองปธ. ออกจากตำแหน่งได้ตามกฎหมาย แต่ต้องใช้เวลาไต่สวนต่อไป

#538 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:00

http://www.krobkruak...ว-ขัด-รธน-.html

วันพฤหัสบดี ที่ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556

SMS ข่าวช่อง 3
www.krobkruakao.com
สมัคร *483879701 แล้วโทรออกหรือสอบถาม 02-683-5070
ค่าบริการ 7 บาท/สัปดาห์

คณะ กรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติหรือ ปปช.เตรียมนำมติของศาลรัฐธรรมนูญประเด็นการแก้ไขที่มาของ ส.ส.และ ส.ว. เข้าสู่วาระการประชุมในวันนี้ ขณะที่กลุ่ม คปท.ยังคงเดินหน้ายื่นเรื่องขอให้ ปปช.ไต่สวนข้อเท็จจริง และดำเนินคดีอาญาบุคคลสำคัญของรัฐบาลต่อไป

โดยกลุ่ม เครือข่ายนักศึกษาประชาชนปฎิรูปประเทศไทย (คปท.)นำโดยนายอุทัย ยอดมณี เดินทางมายื่นหนังสือต่อคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ หรือ ปปช.โดยมีรองเลขาธิการ ปปช.รับเรื่องร้องเรียน เพื่อขอให้ไต่สวนข้อเท็จจริง ชี้มูลความผิด รวมทั้งดำเนินคดีอาญากับ นายกรัฐมนตรี ประธานและรองประธานรัฐสภา ส.ส.และ ส.ว.ที่เสนอชื่อแก้ไขรัฐธรรมนูญประเด็นที่มาของ ส.ส.และ ส.ว.กรณีเป็นเจ้าพนักงานปฎิบัติหรือละเว้นการปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้ใดผู้หนึ่ง หรือละเว้นการปฎิบัติหน้าที่โดยทุจริต กระทำการขัดต่อบทบัญญัติรัฐธรรมนูญ โดยเฉพาะหลังศาลรัฐธรรมนูญมีมติเสียงข้างมากว่าการแก้ไขที่มาของ ส.ส.และส.ว.ขัดต่อมาตรา 68 จึงเห็นได้ว่ามีเจตนากระทำความผิด โดยขอให้ ปปช.ไต่สวนข้อเท็จจริง ชี้มูลความผิด ดำเนินคดีทางอาญากับบุคคลเหล่านี้ต่อไป 

ขณะ ที่รองเลขาธิการ ปปช.ระบุว่า วันนี้ ที่ประชุม ปปช.จะรับทราบคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ โดยจะมีการนำเรื่องการถอดถอนในกรณีดังกล่าวเข้าสู่วาระการพิจารณาด้วย เนื่องจากเป็นเรื่องในลักษณะเดียวกัน และมีการร้องมาแล้วก่อนหน้านี้หลายสำนวน อย่างไรก็ตามยืนยันว่า ปปช.ให้ความสำคัญกับทุกเรื่องที่ได้มีการร้องเรียนมา รวมถึงเรื่องที่อยู่ในความสนใจของประชาชน

ด้าน นายภักดี โพธิศิริ หนึ่งในคณะกรรมการ ปปช.ระบุว่า ที่ประชุมวันนี้จะนำเรื่องการถอดถอนนายกรัฐมนตรี ประธานและรองประธานรัฐสภา เข้าสู่วาระการประชุมเป็นวาระเร่งด่วน เนื่องจากผลคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญมีมติว่าการแก้ที่มาของ ส.ส.และ ส.ว. ขัดต่อมาตรา 68 และระบุว่าบุคคลทั้งสองคนได้กระทำการที่ไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญและข้อบังคับ การประชุมรัฐสภา ดังนั้น คณะกรรมการ ปปช.สามารถดำเนินการในขั้นไต่สวนต่อไป ส่วนจะมีการลงมติจากที่ประชุมเห็นชอบให้ดำเนินการไต่สวนได้ทันทีหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับมติที่ประชุม สำหรับกรอบระยะเวลาจะชี้มูลความผิดถอดถอนได้เมื่อไหร่นั้น ยังไม่สามารถตอบชัดเจนได้ แต่หลักพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงเพียงพอก็สามารถวินิจฉัยชี้มูลได้ทันที

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#539 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:01

Ole Tanachot
พิจารณา เร็วแบบวันเดียวจบ เหมือน กู้เงินตอนตี 3 ได้ปะท่าน

#540 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:02

ผมว่า ปปช. ก็ ถ่วงเวลาอีกนะแหละ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#541 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:02

Ole Tanachot
พิจารณา เร็วแบบวันเดียวจบ เหมือน กู้เงินตอนตี 3 ได้ปะท่าน

:angry: คิดจะลักหลับท่านประธานซิ่นะ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#542 simba

simba

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:04

ถึงจะสรุป ประชุมเสร็จว่า มีมูล

คิดรึว่า พวกนี้ จะลาออก

#543 simba

simba

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:06

14.57น. ป.ป.ช. ย้ำเหตุชุมนุมทางการเมืองหรือการยุบสภา ไม่มีผลต่อการดำเนินการถอดสมศักดิ์ ปธ.รัฐสภา,นิคม- รองปธ. ออกจากตำแหน่ง #nationchannel

#544 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:06

@Phop_RW
14.57น. ป.ป.ช. ย้ำเหตุชุมนุมทางการเมืองหรือการยุบสภา ไม่มีผลต่อการดำเนินการถอด 
สมศักดิ์ ปธ.รัฐสภา,นิคม- รองปธ. ออกจากตำแหน่ง

#545 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:08

@Rattiya_bluesky 
ปธ.สภาเตรียมบรรจุญัตติไม่ไว้วางใจลงวาระการประชุมวันนี้ยืนยันฝ่ายค้านต้องส่งสำเนาที่ร้องขอวันจันทร์นี้กำหนดวันอภิปรายให้วิป2ฝ่ายไปหารือกัน
ตงอิ่มแล้ว ไม่อยากเตืมอีกชามเหรอ 555555

#546 ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ช่วยเตือน สติ พวกผมหน่อย

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:12

:D ถ้าแดงไม่มา... โดนยุบพรรคไปแล้ว เสื้อแดงชนะแล้ว ชาบู

----------------------------------------

จินตนาการ แบบนี้ ... น้ำ คง แตก แล้ว

ชอบเข้ามาอ่าน

เพราะความเห็นของบางคน

ช่างโง่และทุเรศสิ้นดี

#547 redfrog53

redfrog53

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:13

@A_Kawin 
ทีมกฎหมายพรรคเพื่อไทย เตรียมฟ้องตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ในความผิด ฐานปฏิบัติหน้าที่โดยไม่ชอบ โดยยื่นฟ้องต่อศาลยุติธรรม

แน่ใจนะว่า เป็นทีมกฎหมายพรรค ระวังเจอกลับอีกดอก หงายเงิบไปทั้งพรรคเลยนะเอ็งงงง!

#548 simba

simba

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:17

15.00น.หมวดเจี๊ยบแจงนายกฯไม่ต้องรับผิดชอบใดใดต่อคำวินิจฉัยศาลรธน. ระบุนายกต้องทูลเกล้าฯตามหน้าที่ #nna pic.twitter.com/CBcmZYhU5s

ชัดเจนมั้ยค๊าาาาาาาาาาาา

#549 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:19

15.00น.หมวดเจี๊ยบแจงนายกฯไม่ต้องรับผิดชอบใดใดต่อคำวินิจฉัยศาลรธน. ระบุนายกต้องทูลเกล้าฯตามหน้าที่ #nna pic.twitter.com/CBcmZYhU5s

ชัดเจนมั้ยค๊าาาาาาาาาาาา

มรึ ง เป็นศาลเหรอวะ เลยตัดสินให้เลย

กลับไป อม ประตู..... พ่อดูไปเถอะ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#550 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 15:23

@A_Kawin 
ทีมกฎหมายพรรคเพื่อไทย เตรียมฟ้องตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ ในความผิด ฐานปฏิบัติหน้าที่โดยไม่ชอบ โดยยื่นฟ้องต่อศาลยุติธรรม

แน่ใจนะว่า เป็นทีมกฎหมายพรรค ระวังเจอกลับอีกดอก หงายเงิบไปทั้งพรรคเลยนะเอ็งงงง!

มันหาคุกเพิ่มข้อหา ฟ้องเท็จ  :ph34r:

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน