Jump to content

* * * * * 1 votes

คำพิพากษาของศาลรธน.ตอกย้ำว่า ต่อแต่นี้ไป"แม้ว"แพ้แน่ใช่ไหมครับ?

• Please log in to reply
54 replies to this topic

#1 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 November 2013 - 21:50

ถ้าไม่เห็นด้วยก็ผ่านครับ ไม่ถามต่อ :)

แต่ถ้าเห็นด้วย จากคำกล่าวที่ว่า "เดินหมากผิดแต้มเดียว แพ้ทั้งกระดาน"

พวกท่านคิดว่าแม้วเริ่มเดินหมากผิด ตั้งแต่ตอนไหนครับ?

#2 kop16

kop16

U will never walk alone.

Posted 20 November 2013 - 21:55

สิ่งที่ต้องคิดคือ ต่อสู้ยังไงกับพวกน้าด้าน ดื้อ ครับ

เหนื่อย

Edited by เรียนเชิญ ทักษิณ กลับบ้าน, 20 November 2013 - 21:55.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#3 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

Posted 20 November 2013 - 21:55

*
POPULAR

ขิงว่าผิดตั้งแต่ที่มันคิดเอาน้องสาวโง่ๆของมันมาเป็นนายกแล้วค่ะ ยิ่งเธอโง่คนก็ยิ่งต่อต้าน ยิ่งพวกขี้ข้าไม่กล้าฉลาดกว่านายเลยกลายเป็นจุดอ่อน บริหารห่วยก็แย่อยู่แล้ว พอมาคิดทำเรื่องพลิกฟ้าคว่ำแผ่นดินชนิดขัดความรู้สึกรุนแรงมันเลยจบไม่สวยแบบนี้แหละ 

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#4 ben10

ben10

ขาประจำ

Posted 20 November 2013 - 22:03

ตอนที่ใช้ สส.ขี้ข้า ทำตัวกร่างเสนอปิดอภิปรายน่ะครับ ตั้งแต่นั้นมามันก็มาสะสมจนมาระเบิดเอาตอน พรบ.นิรโทษกรรม ที่ใช้อำนาจเผด็จการรัฐสภา จนคนทั่วไปมองออกว่า มันจะทำอะไรต่อไป

#5 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 November 2013 - 22:10

ตอนที่ใช้ สส.ขี้ข้า ทำตัวกร่างเสนอปิดอภิปรายน่ะครับ ตั้งแต่นั้นมามันก็มาสะสมจนมาระเบิดเอาตอน พรบ.นิรโทษกรรม ที่ใช้อำนาจเผด็จการรัฐสภา จนคนทั่วไปมองออกว่า มันจะทำอะไรต่อไป

ถ้ากรณีเรื่องกร่างของทักษิณ มันกร่างมานานแล้วอะครับ ไม่ใช่ครั้งนี้เป็นครั้งแรก

#6 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 20 November 2013 - 22:24

เริ่มจากความรวยสีเทา

ที่สะสมมาเรื่อยๆ จนเกิดเป็นความรู้สึกว่าอะไรก็ทำได้ ทำง่าย

เป็นเจ้าของประเทศเสียดีกว่า

เงิน อำนาจ บันดาลได้ทุกอย่าง

เป็นความโชคร้ายของประเทศ ที่ความคิดของมันไปเข้าได้กับอมนุษย์กลุ่มหนึ่ง

ซึ่งแสวงหาแต่เงินและอำนาจ

เมื่อสะสมอำนาจได้ระดับหนึ่งก็เหิมเกริม

นึกว่าประเทศนี้คือบริษัทจำกัด

แล้วมันก็ทำในสิ่งที่มันคิด โดยในมวลหมู่ผู้สนับสนุนไม่มีใครขัดคอ

เพราะเพียงแค่มันหันหน้ามองก็ฝ่อหมด

เงิน อำนาจ ความเหิมเกริมคึกคะนอง

เป็นเหตุให้นำมันไปสู่จุดเริ่มต้นที่ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มได้หรือไม่?

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#7 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

Posted 20 November 2013 - 22:28

ถ้าไม่รีบ เล่นแบบตรงไปตรงมาก็ชนะไปแล้ว

#8 noslipme

noslipme

ขาประจำ

Posted 20 November 2013 - 22:31

ถ้าไม่รีบ เล่นแบบตรงไปตรงมาก็ชนะไปแล้ว

เห็นด้วย 

#9 ชาวสวน

ชาวสวน

Posted 20 November 2013 - 22:37

ตอบ  ทำผิด กฏหมาย ครับ

เพราะมันใจร้อน โลภ อหังการ์  จาก คลิปประธานจ๊ะเอ๋ คลิปถั่งเช่า  บ่งบอกถึงความกร่างสุดๆ

บวกกับ ลิ่วล้อ ไม่จริงใจ หลอกแดรกเงินไปวันๆ แทนนี่จะขัดหรือแนะนำไม่ให้ทำผิด 

อีกอย่าง ต้องให้เครดิต ฝ่ายต้านด้วย ที่ต้านแบบบูรณาการทุกภาคส่วน

#10 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

Posted 20 November 2013 - 22:40

รอบนี้ฝ่ายค้านเดินหมากดี
แต่ฝ่ายนู้นก็พลาดเร่งจนเกินไปเองด้วย
กระดานพลิกเลย คงเจ็บใจน่าดู
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#11 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 November 2013 - 22:42

ขนาดขี้ข้าที่มีความรู้ระดับสูง ยังไม่รู้ตัว ว่านายมัน "จบแล้ว"

http://www.thairath....tent/pol/384178

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 20 November 2013 - 22:43

*
POPULAR

เป็นครั้งแรกครับ ที่ผมรู้สึกว่า แม้วกำลังจะแพ้ แบบที่ไม่มีทางจะชนะอีกต่อไป 

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#13 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

Posted 20 November 2013 - 22:49

*
POPULAR

เป็นครั้งแรกครับ ที่ผมรู้สึกว่า แม้วกำลังจะแพ้ แบบที่ไม่มีทางจะชนะอีกต่อไป 

ผมยังครึ่งๆ ครับคุณ Ridkun

แต่รู้สึกว่าเรากำลังยืนอยู่บนจุดที่สำคัญมากในประวัติศาสตร์ชาติไทย

และก็  จะไม่ท้อเด็ดขาด จนกว่าจะชนะ

#14 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 20 November 2013 - 22:53

ผมนึกถึงคำว่า "ลุแก่อำนาจ" ครับ

all-power-tends-to-corrupt-and-absolute-

#15 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 20 November 2013 - 22:53

แพ้แล้วครับ เพราะความกร่างเหมือนทุกทีที่พลาด ยิ่งดิ้นยิ่งเข้าตัว 

ทางออกเหลือแค่หาทางยุบสภาหนีเท่านั้น คงไม่มีวิธีพิเศษอะไร

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#16 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 November 2013 - 22:56

สำหรับผมอาจจะย้อนหลังไปไกลเกินหรือปล่าวไม่ทราบ

ผมมองอยู่สองข้อ ที่แม้วเดินผิดทางในชีวิต ทำให้มันแพ้(หมดความสุขในชีวิต)

****ข้อแรกเลือกพจมานเป็นภรรยา เพราะผมดูแล้วผู้หญิงคนนี้คือตัวการใหญ่ที่อยู่เบื้องหลังเรื่องเลวๆ

****ข้อที่สองเลือกเข้ามาทำธุรกิจการเมือง ถ้าเป็นแค่นักธุรกิจธรรมดา มันคงมีความสุขมากกว่านี้

สองข้อนี้ผมเลือกไม่ถูกจริงๆว่าอันไหนควรเป็นหมากแรกที่มันเดินผิด

#17 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

Posted 20 November 2013 - 22:58

พลาดตั้งแต่ แต่งตั้งแกนนำควายแดง

เข้ามามีอำนาจในรัฐบาลแล้วน่ะครับ

พอจะไปปลุกระดม เรื่องชนชั้น เรื่องอำมาตย์ มันเลยไม่ขลัง

ต้องใช้เงินจ้างลูกเดียว

ซึ่ง คนจ่ายไปก่อน ชักจะคิดมาก เมื่อเห็นม็อบต้านมาเยอะ

อีกอย่าง เดี๋ยวนี้สื่อสารทางออนไลน์ ทำให้เด็กรุ่นใหม่ๆ

สามารถรับรู้ข่าวสารได้พร้อมๆกันทั้งประเทศ

เด็กรุ่นใหม่ ก็มีการเตือนพ่อ แม่ ฯลฯกันบ้าง

พอเตือนเรื่อยๆ ก็มีการหยุดรับฟังกันบ้าง

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#18 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 20 November 2013 - 22:59

ทักษิณ ถึงจะพยายามเอาชนะ หยิ่งทะนงในชัยชนะ สะกดคำว่าแพ้ไม่เป็น แพ้แล้วกลัวเสียหน้า โดยแอบอ้างหลักการ อุดมการณ์

แต่แกแพ้กิเลสในใจทุกประตูไปนานแล้ว 

ชนะทางการเมือง แต่แพ้ใจตัวเอง 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#19 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

Posted 20 November 2013 - 23:22

พลาดสุดๆคือไปคบค้าสมาคมพวกหมิ่นเจ้า กะสร้างวลีอำมาตย์,มือที่มองไม่เห็น ไม่รู้ซะแล้วคนไทยรักเจ้าขนาดไหน
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#20 lnwxmanza

lnwxmanza

น้องเก่า

Posted 20 November 2013 - 23:23

ในทัศนคติของผม ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ คุณแม้วน่าจะเดินเกมผิดตั้งแต่เร่งรีบซะเหลือเกิน แบบรวดเดียวผ่าน 3 วาระ ในการเสนอ พรบ.นิรโทษกรรม ประกอบกับ ปชป.ได้จุดติดกระแสมวลชน คือก่อนที่ สส.เพื่อไทย ได้เสนอ ร่าง พรบ. ได้จัดเวทีผ่าความจริง เหมือนกับผลไม้ที่สุกงอม และในที่สุดประชาชนก็มาคัดค้านอย่างมากมายมหาศาล ในที่สุด รบ.ก็ถอยสุดซอย แต่น่าจะยังไม่ใช่ชัยชนะ ถ้า พรบ.นี้ เป็นแค่ แผนสับขาหลอก มาล่อเสือออกจากถ้ำ เพื่อดูกำลังของฝ่ายตรงข้ามของพี่แม้ว แต่จิงๆแล้ว พรบ.ที่สำคัญที่สุด เป็น พรบ.เงินกู้ 2ล้านล้านล่ะ ถ้าจะใช่ พรบ.นี้ อุดจำนำข้าว ใช้เป็นทุนในการหาเสียงครั้งต่อไป...

"ข้าพเจ้าพร้อมจะเสียสละชีวิตเพื่อจะปกป้องให้ท่านได้พูดในสิ่งที่ข้าพเจ้าไม่เห็นด้วย"

#21 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 20 November 2013 - 23:41

มีทีมกฏหมายแบบนี้  จะรอดได้ยังไง :P

#22 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 21 November 2013 - 01:09

มีทีมกฏหมายแบบนี้  จะรอดได้ยังไง :P

เจตนารมณ์คือ การคานอำนาจ

ต่อให้ 100 ปี เจตนารมณ์ดังกล่าว ก็จะเป็นความจริงอยู่ร่ำไป

แค่ 6 ปี ก็ออกลายแล้ว

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#23 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 21 November 2013 - 02:08

โดนกินสามต่อ เข้าฮอสส์..........จะเอาอะไรมาชนะ

นอกจากเอาสัน-ดานเดิมๆ มาใช้....."ล้มกระดาน" -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#24 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 21 November 2013 - 06:00

สำหรับผมอาจจะย้อนหลังไปไกลเกินหรือปล่าวไม่ทราบ

ผมมองอยู่สองข้อ ที่แม้วเดินผิดทางในชีวิต ทำให้มันแพ้(หมดความสุขในชีวิต)

****ข้อแรกเลือกพจมานเป็นภรรยา เพราะผมดูแล้วผู้หญิงคนนี้คือตัวการใหญ่ที่อยู่เบื้องหลังเรื่องเลวๆ

น้องชายเพื่อนผม เป็นคนเชียงใหม่  บอกว่าเพราะทักษิณมีเมียคนนี้ ที่กดดันมันให้ทำเลวตลอดเวลาจนไม่เหลือความเป็นชาย

มันก็เลยป่วยเป็นโรคแสดงศักดา เพื่อชดเชยความเป็นชายที่ขาดหายเพราะเมีย

น้องเขาบอกว่าแม้วไม่เลวไร้ที่ติได้มากขนาดนี้ถ้าไม่มีเมียคนนี้เป็นตัวบงการและชี้นำครับ

ผมก็เลยบอกเขาว่า

"คนเราคบกันโดยธาตุ" 

gladiator 1.jpg

#25 winwin191

winwin191

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 06:51

สิ่งที่พลาดสุดๆคือ ตองโดนไล่ไปแล้วมันสู้ด้วยวาทะก็ได้ไม่ต้องรีบร้อนอะไร นี่มันลามยันมีคนตาย แล้วมันจะกลับยังไง อีก100ปีก็ไม่ได้กลับเป็นๆ

Edited by winwin191, 21 November 2013 - 06:51.

คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#26 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 21 November 2013 - 07:22

น่าจะพลาดตอน เชื่อค้อนปลอม มั้งครับ

ช่วงนี้ไปฝ่ายผู้ชุมนุมทุกกลุ่มต้องไม่ใจร้อน อย่าผลีผลามไปบุกรุก ก่อให้เกิดความรุนแรงเด็ดขาด ไม่งั้นจะเข้าทางโจร

ค่อยๆไล่บีบทางกฎหมายแแบนี้ดีแล้วครับ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#27 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 21 November 2013 - 07:38

1. มันคิดว่าจะชนะได้ด้วยการโกหก ...มันลืมว่าเรื่องจริงมี1เดียว และความลับไม่มีในโลก

2. มันไม่สามารถกลับไทยได้ ใน1ปีแรก จึงไม่สามารถ มากู้สถานการณ์ให้นางโตมรได้  เพราะ...

3. มันประเมิณ เด็ก2คน ต่ำเกินไป, เลี้ยงควายมากเกินไป ก่อเรื่องปวดหัวได้ทุกวัน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#28 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 07:48

ทัคคี่ เป็นคนไม่ดี

เลย เดินหมากชีวิตผิด

#29 ชมจันทร์

ชมจันทร์

Reform before elections

Posted 21 November 2013 - 07:48

เจ้านายห่_า บริวารห่วย

คือความผิดพลาดอันยิ่งใหญ่

อันสยามเป็นบ้านเกิดเมืองนอน
    ดุจบิดามารดรเปรียบได้

#30 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 08:03

เหตุการณ์ที่เกิดคือแพ้ภัยตัวเอง

#31 sos42

sos42

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 08:09

ผมว่าความใจร้อนของแม้วที่ทำอะไรอยากให้เสร็จทันที และมีลูกน้องโง่ ตัวอย่างหลายกรณี  :lol:

#32 Pisek_sing

Pisek_sing

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 08:27

ตัวเองใช่ว่าเก่ง แล้วเอาลูกน้องโง่มาเดินเกม ก็จูงมือกันลงเหวเท่านั้นแหละ

#33 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 21 November 2013 - 08:30

ไข่ทักกี้มันอาจจะเน่าไปแล้วข้างหนึ่งก็ได้ เห็นทุรนทุรายอยากกลับมาไทยแบบ เท่ส์ ๆ

สงสัยถ้าไข่หายหมด มันจะไม่เท่ส์  :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#34 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 November 2013 - 09:06

น่าจะพลาดตอน เชื่อค้อนปลอม มั้งครับ

ช่วงนี้ไปฝ่ายผู้ชุมนุมทุกกลุ่มต้องไม่ใจร้อน อย่าผลีผลามไปบุกรุก ก่อให้เกิดความรุนแรงเด็ดขาด ไม่งั้นจะเข้าทางโจร

ค่อยๆไล่บีบทางกฎหมายแแบนี้ดีแล้วครับ  :)

เรื่องผู้ชุมนุมไม่ควรใจร้อน ฮึกเหิมจนทำผิดกฏหมายเสียเองนี่ผมเห็นด้วยครับ

เรื่องจะไปกดดันให้ลาออก ให้ยุบสภา โดยการเคลื่อนม็อบไปโนน่ ไปนี่ ผมก็ไม่เห็นด้วย

ผมว่าใช้วิธีทางกฏหมายจัดการกะพวกมันดีที่สุด และได้ผลหมดจดกว่าวิธีอื่นๆ

ถ้าตามคำพิพากษาของศาลรธน. การเอาผิดด้วยกฏหมายน่าจะไม่นานเกินรอ

#35 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 21 November 2013 - 09:15

เรื่องผู้ชุมนุมไม่ควรใจร้อน ฮึกเหิมจนทำผิดกฏหมายเสียเองนี่ผมเห็นด้วยครับ

เรื่องจะไปกดดันให้ลาออก ให้ยุบสภา โดยการเคลื่อนม็อบไปโนน่ ไปนี่ ผมก็ไม่เห็นด้วย

ผมว่าใช้วิธีทางกฏหมายจัดการกะพวกมันดีที่สุด และได้ผลหมดจดกว่าวิธีอื่นๆ

ถ้าตามคำพิพากษาของศาลรธน. การเอาผิดด้วยกฏหมายน่าจะไม่นานเกินรอ

สังเกตุไหมครับ แกนนำแดงเอาเรื่องแก้รัฐธรรมนูญทั้งฉบับมาเล่นทั้งที่แก้ไม่ได้ รธน.ระบุห้ามแก้ทั้งฉบับ เพราะอะไร

ต้องการให้เกิดการเผชิญหน้าหรือเปล่า ทางลงตามที่พวกมันต้องการคิอหาเหตุที่มันคิดว่า ชอบธรรมครับ หากลงตอนนี้

มันจะเสียหน้าและเสียความนิยม ดันกม.ที่มันต้องการผ่านวาระ3 ให้หมด เลือกตั้งใหม่ก็จะหยิบมาใช้ได้อีก 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#36 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 November 2013 - 09:21

ทัคคี่ เป็นคนไม่ดี

เลย เดินหมากชีวิตผิด

บอกว่ามันเป็นคนเลว จะได้ไหม? :P

น้องชายเพื่อนผม เป็นคนเชียงใหม่  บอกว่าเพราะทักษิณมีเมียคนนี้ ที่กดดันมันให้ทำเลวตลอดเวลาจนไม่เหลือความเป็นชาย

มันก็เลยป่วยเป็นโรคแสดงศักดา เพื่อชดเชยความเป็นชายที่ขาดหายเพราะเมีย

น้องเขาบอกว่าแม้วไม่เลวไร้ที่ติได้มากขนาดนี้ถ้าไม่มีเมียคนนี้เป็นตัวบงการและชี้นำครับ

ผมก็เลยบอกเขาว่า

"คนเราคบกันโดยธาตุ" 

ผมว่าถ้าเปรียบเทียบความเลว ระหว่าง สองตระกูลนี้

น่าจะเปรียบได้ระหว่าง สามล้อตุ๊กๆ กับ รถลีมูซีน คือเป็นรถเหมือนกัน...แต่

ฝ่ายแรกโฉ่งฉ่าง ถ้าไม่ตามืดบอดมองก็รู้ว่าเลว โกง

ขณะอีกฝ่ายสุขุม เ-หี้ยมแบบร้ายลึก กินไม่บ่อย แต่กินคำโต

(ข่าวไม่ได้กรองบอกว่าตระกูลชินวัตรไม่พอใจมากๆ ที่โดนอีกตระกูลทำร้ายชื่อเสียลจนป่นปี้ โดยที่ตระกูลเขาลอยตัวรับแต่ประโยชณ์)

#37 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 21 November 2013 - 09:23

ไม่แพ้ครับ เพราะท่านแม้วเคยประกาศแล้วว่าไม่เคยแพ้ใคร -_-

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#38 Assava007

Assava007

น้องเก่า

Posted 21 November 2013 - 09:24

ศาลท่านเปิดบ้านแล้วครับ รอคนเข้าไปรื้อ

#39 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 21 November 2013 - 09:25

4 ประโยค

ที่จะทำให้ระบอบแม้วๆสิ้นสลาย

"ได้ครับพี่ ดีครับนาย สบายครับผม เหมาะสมครับท่าน"

ตั้งแต่สภาขี้ข้ายันบัตรเติมเงิน ไม่เคยมีคัดค้าน ไม่เห็นด้วยกับการกระทำและพฤติกรรมทักษิณสักนิด

รัฐบาลทำไม่ดี รัฐบาลทำห่วย แม้วเยอะเกิน ไม่มีตักไม่มีเตือนกัน

เลียแม่มลูกเดียว ขอให้ได้โยนขี้ให้พ้นปู แม้วก็พอ

"ได้ครับพี่ ดีครับนาย สบายครับผม เหมาะสมครับท่าน"

ไม่ต้องดูที่ไหนไกล พฤติกรรมลิ่วล้อแม้วในบอร์ดนี้

มันก็ชัดเจนอยู่..

Edited by MIRO, 21 November 2013 - 09:26.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#40 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 21 November 2013 - 09:30

****ข้อที่สองเลือกเข้ามาทำธุรกิจการเมือง ถ้าเป็นแค่นักธุรกิจธรรมดา มันคงมีความสุขมากกว่านี้

สองข้อนี้ผมเลือกไม่ถูกจริงๆว่าอันไหนควรเป็นหมากแรกที่มันเดินผิด

ผิดตั้งแต่มันเกิดมาเป็นแล้ว 

อย่างมันต้องเกิดเป็นเหรี้ยเท่านั้นค่ะ :angry:

#41 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 21 November 2013 - 09:36

ผมว่า แม้ว ผิดตั้งแต่ เริ่มเดินเกมส์  นิรโทษกรรมแล้วครับ

เรื่องมันเลยลามไปกันใหญ่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#42 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 November 2013 - 09:38

ผิดตั้งแต่มันเกิดมาเป็นแล้ว 

อย่างมันต้องเกิดเป็นเหรี้ยเท่านั้นค่ะ :angry:

โอววววว.....ไปไกลกว่าผมซะอีกครับ

ยอมครับ....ยอมเจงๆ :D

#43 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 21 November 2013 - 09:41

สังเกตุไหมครับ แกนนำแดงเอาเรื่องแก้รัฐธรรมนูญทั้งฉบับมาเล่นทั้งที่แก้ไม่ได้ รธน.ระบุห้ามแก้ทั้งฉบับ เพราะอะไร

ต้องการให้เกิดการเผชิญหน้าหรือเปล่า ทางลงตามที่พวกมันต้องการคิอหาเหตุที่มันคิดว่า ชอบธรรมครับ หากลงตอนนี้

มันจะเสียหน้าและเสียความนิยม ดันกม.ที่มันต้องการผ่านวาระ3 ให้หมด เลือกตั้งใหม่ก็จะหยิบมาใช้ได้อีก 

ถ้าพวกมันหมดสภาพการเป็นสส. เพราะกรณีนี้

เหตุการณ์ต่อๆมา ไม่ว่ามันจะทำอะไร น่าจะโมฆะหมดนะครับ

#44 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 09:49

อ่านกระทู้นี้อย่างมีความสุข :wub:  :wub:  :wub:

#45 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 21 November 2013 - 09:54

ทางเดียวที่มันจะชนะคือยกเลิกองค์กรอิสระทุกอย่างซึ่งคือการแก้รัฐธรรมนูญนั่นเอง แต่ทำไม่ได้แน่ๆเพราะโดนต้าน ถ้าจะทำผมว่ามันต้องยุบสภาแล้วชูธงเรื่องแก้รัฐธรรมนูญเพื่ออ้างเสียงส่วนใหญ่มาแก้ แต่ถ้ามันทำ พลังเงียบก็จะออกมาสั่งสอนมันอีกครั้ง แม้วไม่มีทางชนะแล้วครับ

#46 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 21 November 2013 - 09:56

ถ้าพวกมันหมดสภาพการเป็นสส. เพราะกรณีนี้

เหตุการณ์ต่อๆมา ไม่ว่ามันจะทำอะไร น่าจะโมฆะหมดนะครับ

ไม่แน่ใจข้อกฎหมายครับ แต่คิดว่า ปปช.ไม่น่าตัดสินเร็วกว่าสิ้นเดือนนี้ แต่กม.ที่มันต้องการผ่านวาระ 3 อาจดัน จบสิ้นเดือนนี้

หลังจากนั้น ผลทางกฎหมายเป็นอย่างไรไม่แน่ใจครับ  :)

#47 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

Posted 21 November 2013 - 10:16

ไข่ทักกี้มันอาจจะเน่าไปแล้วข้างหนึ่งก็ได้ เห็นทุรนทุรายอยากกลับมาไทยแบบ เท่ส์ ๆ

สงสัยถ้าไข่หายหมด มันจะไม่เท่ส์  :lol:

อ้ายแม้ว คงมะเร็งแดกไปทั้งใบแล้ว

คงได้มีเรื่องล้อเลียน ว่านายกขี้คุกเป็นมะเร็งแดกไข่

#48 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 21 November 2013 - 10:20

มองไม่ออกว่าทักษิณมันจะเเพ้ยังไง  สั่งคนเผาประเทศทั้งประเทศเสร็จยังส่งน้องสาวมาเป็นนายกได้  ต่อไปจะอะไรที่เเปลกพิสดารมากไปกว่านี้รออยู่ มันฝังเชื้อชั่วไว้ตั้งนาน  ทั้งไอ้สนธิลิมก็ยังด่าปชปอยู่ได้ทุกวัน ผู้คนในประเทศก็ยังด่ากันเป็นหมูเป็นหมาได้เเม้เเต่ในครอบครัวเดียวกัน  ถ้ามันเเพ้ก็ถือว่าประเทศไทยเเพ้หนักกว่า

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#49 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 10:26

บรรยากาศ "มาคุ" กำลังมาเยือนท่านขี้ข้าทั้งหลาย

ทุกครั้งหลังหลับตาคงจะสะดุ้งตื่นเห็นแต่คุก คุก คุก ในใจคงรำพันว่า "กูไม่น่าเลย"

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#50 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

Posted 21 November 2013 - 10:29

ป.ป.ช.นัดถกถอดถอน “ค้อนปลอม-นิคม” วันนี้ ตามคำวินิจฉัยศาล รธน. blank.gif

ป.ป.ช.นัดประชุมด่วนวันนี้ พิจารณาถอดถอน “สมศักดิ์-นิคม” หลังศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยการแก้ไข รธน.ที่มา ส.ว.ขัดรัฐธรรมนูญ ล้มล้างการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจากตุลาการศาลรัฐธรรมนูญมีมติเสียงข้างมาก วานนี้ (20 พ.ย.) ให้การแก้ไขรัฐธรรมนูญ ที่มาของ ส.ว.เป็นการกระทำที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญ และมีมติเสียงข้างมากเห็นการการแก้ไขดังกล่าวเป็นการกระทำเพื่อล้มล้างการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ แต่ไม่ยุบพรรคในสังกัดของ ส.ส.ที่ร่วมลงมติ ซึ่งขั้นตอนต่อไปถ้าผู้ร้องเสนอเรื่องไปยังคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) เพื่อให้ดำเนินถอดถอนและดำเนินคดีอาญาต่อ ส.ส.และ ส.ว.312 คนที่ร่วมลงมติเห็นชอบการแก้ไขรัฐธรรมนูญดังกล่าว ทาง ป.ป.ช.ก็จะต้องดำเนินการตามกฎหมาย เนื่องจากคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญผูกพันกับทุกองค์กร

ล่าสุด นายภักดี โพธิศิริ หนึ่งใน ป.ป.ช.กล่าวว่า คณะกรรมการ ป.ป.ช.จะนำเรื่องการถอดถอน นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานสภาผู้แทนราษฎร และนายนิคม ไวยรัชพานิช ประธานวุฒิสภา ในฐานะประธานและรองประธานรัฐสภาเ ข้าสู่วาระการประชุมในวันนี้ (21 พ.ย.) เป็นวาระเร่งด่วน เนื่องจากการวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญระบุว่าการแก้ไขรัฐธรรมนูญ ที่มา ส.ว.ขัดมาตรา 68 ซึ่งทั้งสองได้กระทำการไม่ชอบด้วยรัฐธรรมนูญและข้อบังคับการประชุมรัฐสภา โดย ป.ป.ช.สามารถนำผลคำวินิจฉัยมาประกอบการพิจารณาถอดถอนได้เพราะถือว่าเป็นข้อมูลหลักฐานเพียงพอที่จะสามารถดำเนินการในขั้นไต่สวนต่อไป

อย่างไรก็ตาม ขึ้นอยู่กับที่ประชุมว่าจะเห็นชอบให้ดำเนินการไต่สวนได้ทันทีหรือไม่ ส่วนกรอบเวลาที่จะชี้มูลความผิดเพื่อถอดถอนนั้นยังกำหนดชัดเจนไม่ได้แต่หากพยานหลักฐานและข้อเท็จจริงเพียงพอก็สามารถนัดวินิจฉัยชี้มูลได้ทันที

http://www.manager.c...D=9560000144640

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์

21 พฤศจิกายน 2556 09:33 น.

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users