Jump to content

* * * * - 1 votes

ลองอ่านๆดูครับ ใครเข้าใจผิดกันแน่....

• Please log in to reply
159 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:52

เมื่อใจไม่เป็นประชาธิปไตย ขนาดรัฐประหารยังไม่เรียกว่าบังคับ
ตรรกะในสมองถูกทำลาย ขาดใจวินิจฉัย ถูกผิดชั่วดี ยังไม่รู้
จะทำลายประเทศชาติ อีกแค่ใหนถึงจะพอใจ
ต่อต้านอำนาจอธิปไตยอันเป็นของปวงชนชาวไทย

ถ้าโดนบังคับจริง ลองอธิบายหน่อยสิว่าทำไมหลายจังหวัดถึงมีไม่รับร่างเกิน 50%
ภาคใต้โดนบังคับให้รับร่างยกภาคเลยวุ้ย
ไม่มีการบังคับอะไรเลยนะ ผมเคยเป็นเจ้าหน้าที่ ที่อยู่ประจำหน่วยในหมู่บ้าน ที่จังหวัดหนึ่ง ตอนให้ลงประชามติ ก็ไม่เห็นมีใครถูกบังคับอะไรเลย เขาให้โอกาสแล้วผลออกมาก็ต้องยอมรับใช่ไหม นี่ยังไม่ประชาธิปไตยอีกหรือ

#152 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:56

ใช้เป็นเหตุผลใด้หรือ?
เมื่อใช้กำลังทหารในการยึดอำนาจในสภาวะนั้นแล้ว
ประชาชนต้องการระบอบประชาธิปไตย จึงเห็นควรให้รับไปก่อนแล้วไปแก้(ถ้าไม่รับกันส่วนใหญ่เป็นสีเขียวก็จะไม่ได้การปกครองระบอบประชาธิปไตยคืนมา)
ไม่บังคับก็เท่ากับบังคับแล้ว สสรก็มาจากกลุ่มที่ปฎิวัต ไม่รับก็อยู่ภายใต้ผเด็ดการทหารโดยปริยาย
เมื่อพรรคเพื่อไทยชูนโยบายแก้ไขรัฐธรรมนูญ ก็ได้เสียงส่วนใหญ่ให้ไปแก้รัฐธรรมนูญ แสดงว่าเสียงของประชาชนต้องการให้แก้รัฐธรรมนูญ
สิ่งที่ใด้มาจากการปฎิวัตรัฐประหารไม่อาจเรียกได้ว่ามาจากประชาชนอย่างแท้จริง

เสียงส่วนใหญ่ให้ประแก้ เสียงสวนใหญ่ จากไหนครับ

บอกแหล่งที่มาของเสียงส่วนใหญ่นี่ได้ไหมครับ มีการทำประชามติ ตอนไหนอย่างไร 

หรือ เสียงส่วนใหญ่ให้ไปแก้ นี่เสียงจากไหนครับ

แล้ว แก้นี่แก้แบบไหน แก้แบบ ให้นิรโทษกรรม ทั้งหมด แบบนั้นใช่ป่ะ เสียวส่วนใหญ่จริงๆ ครับ ส่วนใหญ่ ที่มีผลประโยชน์ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#153 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 01:58

เมื่อใจไม่เป็นประชาธิปไตย ขนาดรัฐประหารยังไม่เรียกว่าบังคับ
ตรรกะในสมองถูกทำลาย ขาดใจวินิจฉัย ถูกผิดชั่วดี ยังไม่รู้
จะทำลายประเทศชาติ อีกแค่ใหนถึงจะพอใจ
ต่อต้านอำนาจอธิปไตยอันเป็นของปวงชนชาวไทย

ถ้าโดนบังคับจริง ลองอธิบายหน่อยสิว่าทำไมหลายจังหวัดถึงมีไม่รับร่างเกิน 50%
ภาคใต้โดนบังคับให้รับร่างยกภาคเลยวุ้ย
ไม่มีการบังคับอะไรเลยนะ ผมเคยเป็นเจ้าหน้าที่ ที่อยู่ประจำหน่วยในหมู่บ้าน ที่จังหวัดหนึ่ง ตอนให้ลงประชามติ ก็ไม่เห็นมีใครถูกบังคับอะไรเลย เขาให้โอกาสแล้วผลออกมาก็ต้องยอมรับใช่ไหม นี่ยังไม่ประชาธิปไตยอีกหรือ

แสดงว่ามีการบังคับ ไม่ให้รับร่างสินะครับ

งั้นแสดงว่า ฝ่ายตรงข้ามรัฐบาลตอนนั้น บังคับประชาชนไม่ให้รับร่าง  โฮ้ อย่างนี่สิเรียกประชาธปไตย 

ปล พูดขำๆ ไปครับ เรียกว่าเป็นประชาธิปไตย ถ้าตัวเองได้ประโยชน์ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#154 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:15

เอางี้ไหมครับดอนยอ

ถ้าดอนยอมีหลักฐานชัดเจนว่า

ตุลาการ ใช้อำนาจโดยมิชอบ

ดอนยอเอาหลักฐานไปแจ้งความดำเนินคดีกับหน่วยงานที่มีหน้าที่ตรวจสอบการทำงานขององค์กรอิสระ (อยากรู้ว่าเป็นใครไปหาเอง) กับ ตุลาการ ทั้ง 9 ท่านได้เลย

กฏหมายไม่ได้ห้ามนะครับ รีบจัดการเช็คบิลเลยครับ

แน่นอนครับ  
จะใช้ถอดถอนตามมาตรา 270  ก็ได้ครับ  แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า
มันต้องผ่าน  ปปช  และ  ต้องใช้เสียง  สว.ถึง  3 ใน5   ในขณะที่มี  สว.สรรหา 74  คน และองค์กรเหล่านี้
กลับมีที่มาโยงกันเป็นใยแมงมุมเลยครับ  เลยไม่รู้ว่าใครจะกล้าถอดถอนใคร

เฮ้ย ทำไมต้องผ่าน ปปช ว่ะ สภาของเองมันยิ่งใหญ่ล้นฟ้าใครจะแตะก็ไม่ได้อยู่แล้ว รีบๆเลย ปปช ก็แค่องค์กรเล็กๆนใจไปใยเล่า
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#155 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:32

สิ่งที่น่าสังเวช จากการอ่านมาในหลายๆ บอร์ดคือ

เสื้อแดงยังคิดว่าตัวเองเป็นเสียงส่วนใหญ่

และมีคนสนับสนุน รบ และ เสื้อแดงเยอะ

จึงชอบพูดว่า คนส่วนใหญ่ หรทอ เสียงส่วนใหญ่

ทั้งๆ ที่การชุมนุมที่ มังคลา ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้ว

#156 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 02:44

แก้รัฐธรรมนูญแก้ได้แต่ต้องอยู่บนผลประโยชน์ของประชาชนหรืออีกนัยหนึ่งคือผู้ถูกปกครอง การทีผู้ปกครองมีอำนาจมากเกินไปหรือมีอำนาจอยู่ยาวนาน มันล่อแหลมต่อการใช้อำนาจเกินขอบเขตซึ่งอาจเป็นภัยต่อผู้ถูกปกครองได้ ทั้งนี้จึงต้องมีการถ่วงดุลอำนาจเอาไว้ เป็นหลักสากลของระบอบประชาธิปไตย คือถ่วงให้มันเท่ากันพอๆกัน เหมือนตราชั่งสองข้างมันต้องใกล้เคียงกัน ซึ่งหมายถึงความยุติธรรมนั่นเอง ไม่ใช่อยู่กันแบบตราชั่งเอียงไปข้างอย่างนี้ก็ไม่ไหว

#157 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 08:49

เมื่อใจคลั่งไคล้คำว่าประชาธิปไตย (แต่ไม่เข้าใจ) ขนาดรัฐบาลทำไม่ดีทำผิดกม. ผิดระเบียบ ผิดหลักนิติธรรมยังหลับหูหลับตาเชืยร์

จะต่อต้านอำนาจของศาลในการตรวจสอบ ซึ่งเป็นหนึ่งในอำนาจสามเสาหลักของระบบการปกครองกันไปถึงไหน

#158 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:21

พิจารณาจากการเสียบบัตรแทนกัน การปิดปากฝ่ายค้าน องค์ประชุมไม่ครบ ปลอมเอกสารทางราชการแล้วยื่นทูลเกล้า แบบนี้มันขัดรัฐธรรมนูญมั้ยครับ

อันนี้สิครับน่าสนใจ มีเหตุมีผลที่สามารถเข้าใจได้

การเสียบบัตรแทนกันเป็นอำนาจของสภาครับ

การปิดปากฝ่ายค้าน ต้องชี้ประเด็นครับว่าเรื่องอะไร วิปฝ่ายรัฐบาลและฝ่ายค้านตกลงกันไว้เช่นไร

การปลอมเอกสารราชการเป็นความผิดทางอาญาแผ่นดินครับสามารถดำเนินการทางกฏหมายได้เลยครับ

การเสียบบัตรแทนถือเป็นกระบวนการได้คะแนนเสียงโดยมิชอบครับ ย่อมขัดหลักนิติธรรม นิติรัฐครับ

วิปฝ่ายค้านได้เสนอผู้แปรญัตติไว้จำนวนหนึ่ง แต่มีสมาชิกฝ่ายรัฐกลับเสนอให้ปิดประชุมแล้วลงคะแนนโดยยังเหลือผู้อภิปรายเป็นจำนวนมาก นี่เป็นการปิดกั้นการแสดงออกตามระบอบประชาธิปไตยครับ

#159 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:25

ใครบังคับให้รับร่างรธน.50 ครับ ไม่มีใครเอาปืนมาจ่อหัวนะครับ ถ้ามีใครบังคับกรุณาเอาหลักฐานมายืนยันเลยครับ

จะบอกให้นะครับ รัฐบาลขิงแก่ให้เสรีภาพมากกว่ารัฐนี้ซะด้วยนะครับ

#160 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2556 - 09:31

ถ้าแก้ไขเพื่อประโยชน์ของประชาชน อย่างถูกต้อง เป็นธรรม ไม่ได้เพื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ก็แก้ไปเหอะ

ถามจริงๆ ตอนฝ่ายค้านขอยื่นอภิปราย ทำไมไม่ให้เขาทำหน้าที่ของเขาล่ะ เพราะถึงจะอภิปรายจบ ยกมือลงมติ เสียงของมากก็ชนะอยู่ดี

กลัว สินะ

กลัวว่า ผู้สนับสนุนฝ่ายตัวเอง จะฉุกคิด ตามคำอภิปราย แล้วตั้งคำถาม ว่า ทำไม อะไร จะส่งผลให้คะแนนในครั้งหน้า หายไป

เหมือนกับการซื้อผลไม้ ใน เข่งหนึ่งมันก็ต้องมีเน่า มีเสียปะปน แค่คนซื้อไม่ต้องการเหมาเข่ง ขอให้เทออกมาให้เลือก ว่าต้องการเอาลูกไหน เท่าที่ต้องการ แต่คนขายโวยวาย ทำไมไม่เอาไปยกเข่งเลยล่ะ ถูกๆ  ของไม่ดี ซื้อไปก็ต้องเอาไปทิ้ง เปลื่องที่ทิ้งขยะที่บ้าน แถมยังต้องแบกไปให้หนักอีก

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน