Jump to content

- - - - -

ไม่เข้าใจ ทำไมถึงคิดว่าการบุกยึดสถานที่ราชการ ทำตามที่สุเทพสั่ง เป็นการกระทำ "ความดี"

• Please log in to reply
62 replies to this topic

#1 เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 07:56

ไม่เข้าใจ ทำไมถึงคิดว่าการบุกยึดสถานที่ราชการ

ทำตามที่สุเทพสั่ง เป็นการกระทำ "ความดี"

ใครพอจะมีเหตุผลดีๆอธิบายได้บ้าง

ผมคงไม่ได้คาดหวังสูงไปนะ

ที่จะหาคนดีมีเหตุผล

มาอธิบาย

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#2 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 28 November 2013 - 08:15

มาช่วยจขกท.นะ  เหงาจัง

#3 กล้ากันเกรา

กล้ากันเกรา

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 08:17

*
POPULAR

มีใครบอกหรอครับว่าการบุกยึดสถานที่ราชการเป็นการกระทำ "ความดี" ผมยังไม่เคยให้เห็นหรือได้ยินหรือคุณคิดไปเอง

#4 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:20

มีแต่คนบอกว่าเป็นการทำ"อารยะขัดขืน"ครับ 

ลองไปหาความหมายของคำๆนี้ดูแล้วจะเข้าใจครับ

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#5 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:21

ผมก็ไม่คิดว่าทำความดีหรอกครับ ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน แต่น่าเห็นใจมากกว่า นึกถึงตอนที่เสื้อแดงสู้กับรัฐบาลอภิสิทธ์ซิครับ แดงใช้วิธีไหน วิธีสุเทพยังเลวน้อยกว่าเยอะ แต่ก็ต้องดูกันต่อไป

#6 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 28 November 2013 - 08:22

เสื้อแดงมันต้องตอแหลทุกคนเลยชิหน่า

วันๆ เคยคิดจะพูดความจริงกันบ้างไหม

พ่อ แม่ สั่ง สอน มา หรือ?

#7 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 28 November 2013 - 08:23

หรือเจ้าของกระทู้อยากให้เผา?

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#8 gears

gears

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:23

จบกท. ได้อ่านข่าวบ้างไหมครับ ว่าจุดประสงค์ม๊อบนี้ต้องการอะไร
ไม่ใช่อ่านแต่พาดหัวข่าว 2-3 บรรทัด แล้วสรุปใจความเองเลย

เก่งจริงๆ เลยครัฟฟฟ :lol:

#9 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 28 November 2013 - 08:27

ผมไม่ " ด้าน " พอจะ บอกได้ว่า

การทำผิดกฏหมาย เป็นการทำความดี

จริงครับมันผิดกฏหมาย

แล้วมันก็สมควร โดนตำหนิ ด้วย

แต่คุณเคยถาม พวกชาวบ้าน ตาดำ ๆ

ที่ต้องมา " ทำ " ผิดกฏหมาย แล้วต้อง

ทิ้งบ้าน ที่น้ำท่วม มานอน บนกระดาษ หนังสือพิมพ์

บ้างไหม ว่าเขามา เพราะอะไร

สุเทพ บอก แล้วมาหรือ

ถ้าเศรษฐกิจดี ยางได้ราคา อาหารไม่จานละ 30-35

เป็นขั้นต่ำ น้ำมันไม่แพง ก๊าซไม่แพง

ค้าขายไม่ฝืดเคือง

ทักษิณ ไม่อหังการ ออกกฏหมาย แก้ผิดให้ตัวเอง

จนโดน เบรคหัวทิ่ม เลยพลอย ให้

เสื้อแดง ที่โดนขังมานาน อยู่คุกต่ออีก 180 วัน

เป็นอย่างต่ำ

ผมถามว่า ถ้าไม่มี ความลำบาก ในการใช้ชีวิต

ถ้าไม่มี ความ " ชั่วเกินคน " แบบนี้ เกิดขึ้นก่อน

ใครมันจะอยาก ทำผิดกฏหมาย

ผมเห็นว่า เสื้อแดง ใช้เหตุผลนี้ เหมือนกัน

ในการออกมาปิด ราชประสงค์ หรือ กระทั่ง

บุกโรงพยาบาล จริงไหม

ผมถามว่า ทำผิดกฏหมาย ไม่ดี

แต่ตอนนั้น เจ้าพระยาหน้าตาดี

ทำไม ไม่ถามคนเสื้อแดง ล่ะครับ ว่าเค้าคิดยังไง

ไม่ต้องตอบผม ก็ได้ ผมเอง

คาดไว้ว่า คุณต้องตอบว่า เค้า " มีเหตุผล " เพียงพอ

เอาล่ะ ไม่ว่ากัน ความคิดใคร ความคิดมัน

นั่นล่ะ ต่างคน ต่างเชื่อ ไงครับ

ถามว่า จริง ๆ แล้วผิดไหม

ผิด ไม่เถียงหรอก แต่ เราอยากเห็น

คนที่คิดเหมือนเรา เพียงแต่ เค้า " กล้า "

กว่าเรา ต้องติดคุก เพียงเพราะเรา

หน้าบางเกินกว่า จะทำผิด " เพื่ออุดมการณ์ "

แล้วเลยพลอยไปตราหน้า เค้า

อย่างนี้ เราเป็นคนดี หรือเปล่า

เจ้าพระยา หน้าตาดี เอง ก็คงไม่ทำ

กับเสื้อแดง เ่ช่นเดียวกัน ใช่ไหม

เรายังเป็น " คน " นะ

เราไม่ใช่ สัตว์ ที่ไม่มีหัวใจ

เค้าผิด กฏหมาย ก็จริง แต่เรารู้อยู่เต็มอก

ว่า เค้าอัดอั้นแค่ไหน เค้าทรมานใจ แค่ไหน

ดังนั้น ผมไม่ " โทษ " แน่นอน

จะว่าผมไม่มีเหตุผล ก็ช่าง

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#10 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:29

จบกท. ได้อ่านข่าวบ้างไหมครับ ว่าจุดประสงค์ม๊อบนี้ต้องการอะไร
ไม่ใช่อ่านแต่พาดหัวข่าว 2-3 บรรทัด แล้วสรุปใจความเองเลย

เก่งจริงๆ เลยครัฟฟฟ :lol:

^

^

^

กำลังจะบอกมันแบบนี้พอดีเลยครับ

และอีกอย่างน่ะ  ศาลากลางไม่ได้ถูกเผา  ยังสามารถกลับมาใช้การได้ตามปกติ  โอป่ะ เจ้าพระยาหน้าตาดี

อย่ามาดราม่าดิสเครดิตเลย  ไปหามุขใหม่มาดีกว่า

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#11 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:31

การทำความดี...คือ...

ยึดศาลากลาง และกระทรวงต่างๆ

แล้ว...เผาไปเลยครับพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง

อย่างไอ้เต้น ไอ้ตู่ พูดหรา...ไอ่ควา ย จขกท.

Edited by ซีมั่น โลช่า, 28 November 2013 - 08:31.

#12 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 28 November 2013 - 08:37

ไม่เข้าใจ ทำไมถึงคิดว่าการบุกเผาสถานที่ราชการ

ทำตามที่แกนนำนปช.สั่ง เป็นการกระทำ "ความดี"

ใครพอจะมีเหตุผลดีๆอธิบายได้บ้าง

มาอธิบาย

-_-  ก็เท่านั้น...

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#13 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 28 November 2013 - 08:37

มีแต่คนบอกว่าเป็นการทำ"อารยะขัดขืน"ครับ 

ลองไปหาความหมายของคำๆนี้ดูแล้วจะเข้าใจครับ

กลัวนายเวรไม่เข้าใจ สมองเค้ามีน้อยนิด

อารยะขัดขืน แปลว่า การทำผิดกฎหมายแบบมีอารยธรรม

ทั้งนี้อารยะขัดขืนไม่รวมถึงการเผาเมืองแถวราชประสงค์

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#14 Lektiger

Lektiger

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 08:38

ผมมองไม่เห็นความเสียหายที่เกิดขึ้นเลยครับ

#15 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:39

แล้วดีกว่า โจรแดง ฆ่าปล้นเผา ไหม๊ล่ะ...............

#16 sorablade

sorablade

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 08:40

ตอนดูบลูสกายช่วงที่เข้ามายึดที่ศูนย์ราชการ ท่านสุเทพใ้ห้สัมภาษณ์นักข่าวว่า เดิมทีท่านสุเทพไม่ได้ตั้งใจจะยึด ก.คลังครับ แต่มีเจ้าหน้าที่ระดับสูงท่านนึง โทรมาบอกท่านสุเทพว่าช่วยปลายเดือนจะมีการจ่ายงบประมาณอะไรซักอย่างซึ่งเป็นตัวเลขที่สูงพอสมควร ถ้าเข้ามาที่กระทรวงได้ก่อนก็จะเป็นการยับยั้งการเบิกจ่ายเงินส่วนนั้นครับ ท่านสุเทพเลยตัดสินใจตามนั้น 

ส่วนการกระทำน่าจะเป็นอารยขัดขืนที่ดูแล้วน่าจะรุนแรงน้อยสุดมั้งครับ ถ้าเทียบกับการชุมนุมในหลายรอบปีที่่ผ่านมา ไม่ใช้ความรุนแรง ไม่ใช้อาวุธ  ขนาดคนมาแสดงพลังเป็นล้านต่อต้านรัฐบาล รัฐบาลยังไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลย ต่อให้ชุมนุมที่ราชดำเนินมาเป็นหลายล้าน โดยไม่ทำอะไร มันก็ยังหน้าด้านอยู่ดี อีกอย่างเชื่อว่ามันส่งผลต่อกลุ่มเสื้อแดง และตำรวจด้วย ถ้ากลุ่มเสื้อแดงหรือตำรวจใช้ความรุนแรงขึ้นมาก็จะเกิดเสียเปรียบทันที ประชาชนลุกฮือแน่ ตอนนี้ทำได้แค่ขู่

ในอดีตที่ผ่านมาใครจะว่าท่านสุเทพไม่ดียังไง ผมไม่ทราบ แต่ ณ ตอนนี้ท่านทำเพื่อคนไทยที่รับไม่ได้กับระบอบทักษิณครับ ลำพังประชาชนอย่างเดียวจะไปสู้หรือต่อกรอะไรได้ถ้าไม่ได้มีอิทธิพล หรืออยู่ในแวดวงการเมือง

Edited by sorablade, 28 November 2013 - 08:44.

#17 MuuSang

MuuSang

เมพ

Posted 28 November 2013 - 08:40

อารยะขัดขืน คือจุดเริ่มแห่งการทำความผิดตะหาก

แต่ที่ต้องทำผิดนั้น เพราะถ้าปล่อยไว้ จะมีความผิดที่ใหญ่กว่าเกิดขึ้น

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#18 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 28 November 2013 - 08:43

ไม่เข้าใจ ทำไมถึงคิดว่าการบุกยึดสถานที่ราชการ

ทำตามที่สุเทพสั่ง เป็นการกระทำ "ความดี"

มาอธิบาย

ก็ในเมื่อเขาสถาปนาตนเองเป็นคนดีไปเสียแล้ว เขาก็ต้องคิดว่าสิ่งที่เขาทำเป็นความดีสิครับ จะให้เขาคิดว่าเขาทำเลวเหรอ? 

สูงขึ้นมาหน่อยก็คิดว่า "ถึงจะไม่ใช่ความดี เป็นเรื่องผิดกฎหมาย แต่กรูก็เห็นว่าสมควรเพื่อไล่คนที่ (กรูคิดเอาเองว่า) เป็นคนชั่วกว่าออกไป" 

ทั้ง 2 ประเภท สามารถพบเห็นได้ทั่วไปใน สรท ครับ 

ส่วนคนที่เห็นไม่เหมือนคน 2 ประเภทนี้ เขาก็สงบปากสงบคำ เพราะกลัวว่าจะไม่ได้รับการยอมรับให้เข้ากลุ่มด้วย (กลัวจะไม่มีที่ไป เพราะไปอยู่กับฝั่งคนเสื้อแดงก็ไม่ได้)  :D

ในเมื่อเอ็งสถาปนาตนเองเป็นคนชั่วไปเสียแล้ว

ทุกอย่างที่พวกเอ็งทำ ก็คือความชั่ว 

ตรรกะบรรลัยจริงๆ

#19 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 28 November 2013 - 08:45

ถ้า กิน แต่ หญ้า แทน ข้าว มันจะไปเข้าใจอะไรล่ะ

Attached Images

Edited by plunk, 28 November 2013 - 08:46.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#20 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 08:49

ต้องเผาสถานที่ราชการเมื่อเสื้อแดง ใช่ไหม ถึงจะเรียกว่า คนดี

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#21 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 08:55

ต้องเผาสถานที่ราชการเมื่อเสื้อแดง ใช่ไหม ถึงจะเรียกว่า คนดี

เลวพอกันครับ
ชัดมั๊ย? :D
ไม่หรอกครับ ความเสียหายมันผิดกัน เข้าใจนะครับว่าคนมันคิดว่าตัวเองชั่ว แต่ไม่อยากชั่วคนเดียว ใช่มั้ย จอมดัดจริตแห่งเสรีไทย

Edited by JSN, 28 November 2013 - 08:56.

#22 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 08:56

ชัดมั๊ย?  :D

เลวพอกัน?

ม๊อบหนึ่งยึดสถานที่ราชการ มีข้าราชการเปิดประตูให้ แถมข้าราชการเข้าร่วมม๊อบอีก

กับ ม๊อบหนึ่ง ยึดสถานที่ราชการ แล้วเผาสถานที่่ราชการ ทำลายข้าวของ 

เลวพอกันเหรอ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#23 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 08:57

สิ่งหนึ่งที่คิดว่าดีคือ ขัดขวางไม่ให้เอางบประมาณภาษีประชาชนไปถลุงเล่นครับ

#24 nhum

nhum

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 08:57

ยังอยากได้ประชาธิปไตย เพื่อประชาชนแบบจริงๆ ซักทีมั้ย

#25 kokkai

kokkai

เมพ

คนทำ"ความดี"ของคุณ ต้องแบบนี้ซินะครับ :rolleyes:

ในรูปมีคำผิดอยู่สองจุด ลองหาดูนะ(ถามอากู๋ได้)

Edited by kokkai, 28 November 2013 - 09:00.

#26 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 08:59

มาอธิบาย

ก็ในเมื่อเขาสถาปนาตนเองเป็นคนดีไปเสียแล้ว เขาก็ต้องคิดว่าสิ่งที่เขาทำเป็นความดีสิครับ จะให้เขาคิดว่าเขาทำเลวเหรอ?
สูงขึ้นมาหน่อยก็คิดว่า "ถึงจะไม่ใช่ความดี เป็นเรื่องผิดกฎหมาย แต่กรูก็เห็นว่าสมควรเพื่อไล่คนที่ (กรูคิดเอาเองว่า) เป็นคนชั่วกว่าออกไป"
ทั้ง 2 ประเภท สามารถพบเห็นได้ทั่วไปใน สรท ครับ
ส่วนคนที่เห็นไม่เหมือนคน 2 ประเภทนี้ เขาก็สงบปากสงบคำ เพราะกลัวว่าจะไม่ได้รับการยอมรับให้เข้ากลุ่มด้วย (กลัวจะไม่มีที่ไป เพราะไปอยู่กับฝั่งคนเสื้อแดงก็ไม่ได้) :D

ยิ่งพวกเขาเห็นว่าไม่มีใครออกมาค้าน เพราะผู้ที่ไม่เห็นด้วยกับพวกเขา เลือกที่จะสงบปากสงบคำเพราะกลัวไม่ได้รับการยอมรับให้เข้าฝูง พวกเขาก็ยิ่งคิดว่าสิ่งที่พวกเขาเชื่อ สิ่งที่พวกเขาทำ เป็นสิ่งที่ถูกต้อง เป็นความดี :D

ดีครับ จินตนาการการเก่งจังนะครับ แต่ได้แค่นี้เหรอครับ

#27 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 28 November 2013 - 09:07

ไม่เข้าใจ ทำไมถึงคิดว่าการบุกยึดสถานที่ราชการ ทำตามที่สุเทพสั่ง เป็นการกระทำ "ความดี"

"ความด๊" เริ่มจากสังคมเล็กๆนี้เลย ไม่โกหกหลอกลวงสมาชิกอื่นๆ เอาแต่ความจริงมาพูด ไม่ตอแหลแบบนี้

Edited by Stargate-1, 28 November 2013 - 09:07.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#28 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 28 November 2013 - 09:12

ความดีของทุกคนมีมาตรฐานไม่เหมือนกัน

ความดีของเจ้าของกระทู้ อาจจะเป็น การทุบรถนายกฯ ลากคนขับรถลงมารุมทำร้าย

ปิดราชประสงค์ บุกโรงพยาบาลจุฬา ขูดรีดคนเดินผ่านม็อบ ยิงระเบิดใส่ทหาร

เผาเซนทรัลเวิลด์ ปล้น 7-11 ขโมยของในห้าง เผาศาลากลางทั่วประเทศ

บางทีมาตรฐานที่ต่างกันมาก ก็เป็นเหตุให้ไม่สามารถอธิบายให้เข้าใจได้ครับ  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#29 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:13

คนทำ"ความดี"ของคุณ ต้องแบบนี้ซินะครับ :rolleyes:

ในรูปมีคำผิดอยู่สองจุด ลองหาดูนะ(ถามอากู๋ได้)

มีใครในนี้เคยสนับสนุนการกระทำแบบนั้นเหรอครับ คุณเอาคำพูดของคุณเองไปแปะให้เขา ไม่มีใครในนี้สนับสนุนการทำชั่วแบบในรูปที่คุณเอามาโชว์หรอก  :D

ผมCROPรูป เอามาจากเวปบ้านราษฎร์ ไม่ได้ต่อเติมใดๆคุณตามไปดูในกระทู้นั้นได้เลย

อีกอย่าง

"สัตร์" เขาเขียนแบบนี้ครับ "สัตว์"

#30 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:13

ชัดมั๊ย? :D
ไม่หรอกครับ ความเสียหายมันผิดกัน เข้าใจนะครับว่าคนมันคิดว่าตัวเองชั่ว แต่ไม่อยากชั่วคนเดียว ใช่มั้ย จอมดัดจริตแห่งเสรีไทย

ไอ้ที่บอกว่าความเสียหายมันผิดกันนั่นมันเป็นเหตุผลจากกิเลศของคุณเองเพื่อการอ้างในการทำชั่วครับ :D
รู้จักกิเลศด้วยเหรอครับ แค่พูดความจริงนะครับ ชอบเหมาเข่งเหรอครับ ผมว่าลีเลิกสร้างภาพเป็นคนดีเถอะครับ ในนี้ไม่มีใครสถาปณาตัวเองเป็นคนดีนะครับ มีแต่คำพูดกระแนะกระแหนจากพวกคุณ ซึ่งชาวสลิ่มเสรีไทยก็ขอนัอมรับไว้นะครับ

Edited by JSN, 28 November 2013 - 09:19.

#31 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

มาอธิบาย

<_< ท่าน จขกท. คงเป็นขี้ข้ามาแสนนาน โดนคนที่ท่านกราบตีนเช้า กลางวัน เย็น ก่อนให้อาหารก็คงเอาส้นตรีนเหยียบหัวไว้ถึงไม่ได้รู้เลยว่า... เจ้าของกระทรวงทุกกระทรวงตัวจริงเสียงจริงเป็นใคร แล้วทำไมเจ้าของกระทรวงทั้งหลายจะไปเยี่ยมเยียน เฝ้าดูกระทรวงอันเป็นสมบัติของชาติไม่ได้...

-_-  ขอให้อยู่ดี กินดี ใต้ตรีนนาย, กินขี้ตรีนนายท่านต่อไปขอรับ...

Edited by wat, 28 November 2013 - 09:14.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#32 คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:14

กลัวนายเวรไม่เข้าใจ สมองเค้ามีน้อยนิด

อารยะขัดขืน แปลว่า การทำผิดกฎหมายแบบมีอารยธรรม

ทั้งนี้อารยะขัดขืนไม่รวมถึงการเผาเมืองแถวราชประสงค์

ขอโทษครับที่ผมประเมินสมอง จขกท.สูงเกินไป อย่างงั้นคงต้องอธิบายกันให้ละเอียดไปเลยนะครับ

การดื้อแพ่ง หรือ อารยะขัดขืน (อังกฤษ: civil disobedience)

เป็น​การกระทำ​ที่ละ​เมิดกฎหมาย​ ​หรือ​ตั้งใจที่​จะ​ละ​เมิดกฎหมาย ​ใน​แนวทางที่ปราศ​จาก​ความ​รุนแรง
​เป็น​การกระทำ​ที่​เปิดเผย​ ​เป็น​สาธารณะ​และ​ประกาศ​ให้​รัฐทราบล่วงหน้า
​มี​ความ​เต็มใจที่​จะ​รับโทษทางกฎหมายของการกระทำ​ผิดกฎหมาย
​มี​เป้าหมาย​ใน​การเปลี่ยนแปลงนโยบาย​ ​กฎหมาย​ ​กฎระ​เบียบของรัฐเพื่อ​ให้​เป็น​ธรรมมากขึ้น
​มุ่งที่​จะ​ก่อ​ให้​เกิดสำ​นึกแห่ง​ความ​ยุติธรรมที่​แท้จริงต่อคน​ส่วน​ ใหญ่​ใน​สังคม​ ​ซึ่ง​อาจ​จะ​มองข้า

​หรือ​เข้า​ใจ​ความ​ยุติธรรมที่​แท้จริงผิดแปลกไป

​มุ่งเชื่อมโยง​กับ​สำ​นึกแห่ง​ความ​ยุติธรรม​ซึ่ง​โดย​หลัก​แล้ว​เป็น​ส่วน​หนึ่งของกฎหมาย​และ​สถาบันทางสังคม

อารยะขัดขืน เป็นการเรียกกิจกรรมรวม ๆ ของการเคลื่อนไหวที่จะไม่กระทำตามกฎหมาย หรือ ความต้องการและคำสั่งของรัฐบาลหรือผู้อยู่ในอำนาจ โดยไม่มีการใช้ความรุนแรงทางกายภาพ ในอดีต มีการใช้แนวทางดื้อแพ่งในการเคลื่อนไหวเพื่อต่อต้านอังกฤษในประเทศอินเดีย ในการต่อสู้กับการแบ่งแยกสีผิวในแอฟริกาใต้ ในการเคลื่อนไหวด้านสิทธิพลเมืองของอเมริกา และในยุโรป รวมถึงประเทศแถบสแกนดิเนเวียในการต่อต้านการยึดครองของนาซี แนวคิดนี้ริเริ่มโดยเฮนรี เดวิด ธอโร นักเขียนชาวอเมริกันในบทความชื่อดื้อแพ่ง ในชื่อเดิมว่า การต่อต้านรัฐบาลพลเมือง ซึ่งแนวคิดที่ผลักดันบทความนี้ก็คือการพึ่งตนเอง และการที่บุคคลจะมีจุดยืนที่ถูกต้องเมื่อพวกเขา "ลงจากหลังของคนอื่น" นั่นคือ การต่อสู้กับรัฐบาลนั้นประชาชนไม่จำเป็นต้องต่อสู้ทางกายภาพ แต่ประชาชนจะต้องไม่ให้การสนับสนุนรัฐบาลหรือให้รัฐบาลสนับสนุนตน (ถ้าไม่เห็นด้วยกับรัฐบาล) บทความนี้มีอิทธิพลอย่างมากต่อผู้ที่ยึดแนวทางดื้อแพ่งนี้ ในบทความนี้ทอโรอธิบายเหตุผลที่เขาไม่ยอมจ่ายภาษีเพื่อเป็นการประท้วงระบบทาสและสงครามเม็กซิกัน-อเมริกันเพื่อที่จะแสดงออกถึงดื้อแพ่ง                           ผู้ขัดขืนอาจเลือกที่จะฝ่าฝืนกฎหมายใดเป็นการเฉพาะ เช่น กีดขวางทางสัญจรอย่างสงบ หรือเข้ายึดครองสถานที่อย่างผิดกฎหมาย ผู้ประท้วงกระทำการจราจลอย่างสันติเหล่านี้ โดยคาดหวังว่าพวกตนจะถูกจับกุม หรือกระทั่งถูกทำร้ายร่างกายโดยเจ้าหน้าที่. ผู้ประท้วงมักจะได้รับการนัดแนะล่วงหน้า ว่าควรจะตอบสนองการจับกุมหรือทำร้ายร่างกายอย่างไร และจะขัดขืนอย่างเงียบ ๆ หรือไม่รุนแรง โดยไม่คุกคามเจ้าหน้าที่

อ่านต่อโดยละอียดได้ที่: http://guru.google.c...c32f9597c5bf3c9

ขอโทษทีครับ ตอนแรกคิดว่า นายเวรคงจะมัปัญญาหาความหมายของคำนี้ด้วย Google ครับ

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#33 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:14

ดีกว่าเผา

#34 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:15

มีใครในนี้เคยสนับสนุนการกระทำแบบนั้นเหรอครับ คุณเอาคำพูดของคุณเองไปแปะให้เขา ไม่มีใครในนี้สนับสนุนการทำชั่วแบบในรูปที่คุณเอามาโชว์หรอก :D

จะว่าใครดูดีๆนะครับ ใครเอาคำพูดมาแปะ

#35 มีการศึกษา

มีการศึกษา

น้องใหม่

Posted 28 November 2013 - 09:17

การที่คุณสุเทพ บุกยึดสถานที่ราชการนั้น  จะเรียกว่าคนดีนั้นคงไม่ใช่นะ  แต่การต่อสู้กับทรราช รัฐบาลควายหน้าหนานั้น

ใช้คำว่า "จำเป็น" จะเหมาะสมกว่า   การยึดสถานที่ราชการนั้นเท่าที่ฟังการวิเคราะห์จากหลายๆสื่อ(สื่อตรงข้ามกับรัฐบาล)

มีคนในสถานที่ราชการนั้นสนับสนุนพอสมควร   ซึ่งดูได้จากสื่อที่เป็นกลางต่างๆ

การจะต่อสู้กับรัฐบาลทรราชนั้น  ต้องไตร่ตรองกันให้รอบคอบครับ  พยายามให้ประชาชนกระทบกระเทือนน้อยที่สุด

เช่นที่พวก***แดงทำกัน ไปยืดราชประสงค์ ทำให้ธุระกิจหลักภายในกรุงเทพเป็นอัมพาต   การให้ผู้ร้ายยิงระเบิดใส่วัดพระแก้ว

การเผาสถานที่ต่างๆมากกว่า 40 สถานที่ทั่วประเทศ    การกระทำการก่อการร้าย  ฯลฯ

บุกยึดสถานที่ราชการนั้น  แกนนำทุกคนมีความเห็นตรงกันว่าต้องการให้รัฐบาลยอมรับผลกรรมเลวที่คนในรัฐบาลก่อขึ้น คือ

ให้รัฐบาลบริหารงานได้ยากขึ้น หรือบริหารงานไม่ได้ โดยดึงมวลชนเจ้าพนักงานที่ทำงานในกระทรวงมาเป็นแนวร่วม

แน่นอนว่าการเข้าไปในสถานที่ราชการนั้นส่วนหนึ่งได้ทำความเดือดร้อนให้กับประชาชน เช่นการเดินทางทำให้รถติด

ห้างร้าน หรือบริษัทที่จะเข้ามาติดต่อราชการต้องหยุดชงัก  ฯลฯ  ซึ่งผลที่เกิดขึ้นนี้ผมเห็นใจประชาชนนะครับ  แต่ผมคิดว่า

เราไม่มีทางเลือกแล้ว

ถ้าเราไม่ปลดปล่อยประเทศของเรา  เราจะอยู่ภายในรัฐบาลทรราชตลอดไปเช่นนี้คงไม่ได้เหมือนกัน  จขกท ลองทบทวน

ตั้งแต่รัฐบาลทรราชเข้ามาบริหารประเทศดูครับ  ว่ามีสิ่งเลวๆ สะสมมากมายเพียงไร

รบกวน จขกท ลองหาข้อมูลข่าวจะสื่อต่างๆ ดูครับ ทั้งในประเทศ ต่างประเทศ  และท่านจะรู้ว่ารัฐบาลทรราชนี้ชั่วช้าสามานย์เช่นไร

#36 กล้ากันเกรา

กล้ากันเกรา

น้องเก่า

Posted 28 November 2013 - 09:18

ใครสถาปนาตนเป็นคนดีครับที่ไหนเมื่อไหร่ จินตนาการไปเองหรือเปล่าครับ
หรือคนที่ทำอะไรชั่วๆแล้วคนอื่นไม่คิดชั่วๆเลยสถาปนาคนอื่นให้เป็นคนดีเสียเองครับ แล้วจินตนาการว่าคนดีไม่ทำอย่างโน่นไม่ทำอย่างนี้
อยู่กับตัวเองเงียบๆสักพักนะครับไม่ต้องรีบคิด

#37 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 28 November 2013 - 09:21

ไม่รู้ เหมือนกัน ว่า อาเฮียลี

อ่านอยู่ หรือเปล่า แต่จะบ่น อาเฮีย หน่อย

รู้ว่า อาเฮีย เป็นกลาง และ เป็นคนมีหลักการ

ดังนั้น ก็เลย สามารถ ด่าได้ ทั้งสองฝั่ง

แต่ อาเฮีย ก็เป็นพวก เลือก ที่จะด่า

เหมือนกัน ล่ะนะ คือ ฉันชอบที่จะโต้

กับคนกลุ่มนี้ ก็เลือกด่า กลุ่มนี้

ดังนั้น พอตอนเลือกตั้ง ผู้ว่า

ผมบอก อาเฮีย ไม่ชอบ ปชป

ชอบ สุหฤทธิ์ ทำไม ไม่ไปชวน

เสื้อแดง มาเลือก สุหฤทธิ์

เพราะอาเฮีย อยากให้ ปชป แพ้

จะได้ มาสะใจ พวกเรา ใช่ อะเปล่า

อาเฮียไม่ได้หวังว่า สุหฤทธิ์ จะชนะจริง ๆ

เพราะอาเฮีย รู้อยู่เต็มอก ว่ามันเป็นไปไม่ได้

เหมือนกัน คราวนี้ อาเฮีย เลือกจะด่า แต่

ปชป พธม คปท เพราะพวกเราในนี้

ส่วนใหญ่ ที่อาเฮียไม่ชอบ ชอบคนกลุ่มนี้

อาเฮีย อยากเห็น พวกเรา ก้มหน้ารับความพ่ายแพ้

อยู่ภายใต้ ทักษิณ ต่อไป

เพราะอาเฮีย ไม่ชอบ ที่จะเห็น พวกเรา เริงร่า

ทั้งหมด อาเฮีย บอกตัวเองว่า

นี่เป็นความชอบธรรม ได้ เพราะ เพื่อไทย

ชนะเลือกตั้งมา แต่ ผม ไม่เคย

เห็น อาเฮีย จะตั้งกระทู้ ถามความ

ไม่ชอบธรรม ของทักษิณเลย

นั่นทำให้ คนที่นี่่ เค้าเลยคิดว่า

อาเฮียเป็นแดง ทั้งที่ ผมก็รู้ว่า ไม่ใช่

เพียงเพราะ อาเฮีย ไม่ชอบ พวกเรา

มันก็เท่านั้น ใช่ อะเปล่า

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#38 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:21

ใครสถาปนาตนเป็นคนดีครับที่ไหนเมื่อไหร่ จินตนาการไปเองหรือเปล่าครับ
หรือคนที่ทำอะไรชั่วๆแล้วคนอื่นไม่คิดชั่วๆเลยสถาปนาคนอื่นให้เป็นคนดีเสียเองครับ แล้วจินตนาการว่าคนดีไม่ทำอย่างโน่นไม่ทำอย่างนี้
อยู่กับตัวเองเงียบๆสักพักนะครับไม่ต้องรีบคิด

เขาอุตส่าห์ตั้งให้เราเป็นคนดี แหม ไม่รับก็ยังไงอยู่นะ

#39 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ใครบอกว่าบุกยึดครับ น้องผมอยู่ที่ศูนย์ราชการ

เพิ่งออกมาถึงบ้านเมื่อคืน เล่าให้ฟังเมื่อกี้ว่า

คนในศูนย์ราชการ ที่นั่งห้องแอร์ใหญ่ๆน่ะแหละ

โทรไปบอก ม็อบว่า

"ทางนี้เตรียมตัวพร้อมแล้วครับ ทางทางม็อบพร้อม แล้วเข้ามาได้เลย"

ฮ่าๆๆๆๆ น้องผมบอกว่า จะกลับบ้าน ไปรับลูกสาว

ม็อบยังอำนวยความสะดวก เปิดทางให้ออกมาอย่างสะดวกครับ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#40 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 28 November 2013 - 09:25

เอ ทำไมได้กลิ่นอวตารใหม่ของใครบางคนแถวนี้

#41 JSN

JSN

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:28

เอ ทำไมได้กลิ่นอวตารใหม่ของใครบางคนแถวนี้

บุคคลดัดจริตจอมหน้าด้านแห่งเสรีไทยนะเหรอครับ

#42 หน้าตาไม่ดี แต่เร้าใจ

หน้าตาไม่ดี แต่เร้าใจ

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:30

มาอธิบาย

ป่วยการที่จะ อธิบาย หรือ สาธยาย

เพราะเรื่องเล็กๆแค่นี้ คิดว่า จขท.ไม่น่าจะมีสติ-ปัญญาที่จะรับรู้

เพราะจุดมุ่งหมายก็แค่เข้ามาตั้งกระทู้ใหม่ๆเพื่อหาปัจจัยในการเลี้ยงชีพไปวัันๆเท่านั้นเอง

( ตั้งกระทู้เพื่อหาแตรกไปวันๆ )

ตั้งกระทู้เพื่อหาแดรก ไปวันๆ

#43 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:32

เอ่อ...ถ้ารัฐบาลพรรคปชป.แถลงข่าวที่รัฐสภาว่า...ไม่ยอมรับคำตัดสินของศาลรัฐธรรมนูญ...

จขกท.คิดว่าเสื้อแดงจะออกมาเผาบ้านเผาเมืองมั๊ยครับ

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#44 uramihci

uramihci

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:33

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมกับคนระยำชิงหมาเกิดอย่างทักษิณ
พวกคุณถึงเทิดทูนว่าเป็น "คนดี"

#45 mospk

mospk

น้องใหม่

Posted 28 November 2013 - 09:37

มาอธิบาย

ต้องแยกระหว่างคำว่า "ความดี" กับ "กฎหมาย" ออกจากกัน แต่สิ่งที่จขกท.ยกขึ้นมานั้น ผมเห็นว่า เป็นวิธีการต่อสู้ต่อความไม่ถูกต้องชอบธรรมอย่างหนึ่ง เพื่อนำไปสู่เป้าหมายสุดท้าย ก็เพื่อให้เกิดผลดีอย่างมีคุณค่าต่อผู้อื่น ต่อส่วนรวม รวมถึงต่อตนเอง (ความหมายของความดี) ส่วนการยึดสถานที่ราชการนั้น อันนี้เป็นส่วนของกฎหมาย ที่ได้กำหนดกฏเกณฑ์ หรือบัญญัติไว้อย่างไร ก็ว่าไปตามนั้น

#46 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:38

เทคนิคการพูด ฉะนั้นกำนันไม่ผิด

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#47 คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:39

พวกที่ไม่เห็นด้วยกับการกระทำนี้ แต่ไม่ได้ออกมาคัดค้าน

เพราะยังนึกหาวิธีที่ดีกว่านี้ไม่ได้ครับ การค้านที่ดีต้องเสนอทางเลือกอื่นที่ดีกว่าให้ด้วยครับ

#48 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 28 November 2013 - 09:43

เทคนิคการพูด ฉะนั้นกำนันไม่ผิด

เฉลิมอ้างแดงไล่ตั๊กแค่สีสันประชาธิปไตย 14 พฤษภาคม 2555 เวลา 12:12 น. | เปิดอ่าน 4,739 | comment ความคิดเห็น 32 เฉลิมเชื่อเสื้อแดงไล่ตั๊ก-บงกชที่พัทยาไม่ได้ต้องการกดดัน ชี้เป็นแค่สีสันการแสดงความเป็นประชาธิปไตยร.ต.อ.เฉลิม....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/Kl5dwp

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#49 awhile

awhile

ขาประจำ

Posted 28 November 2013 - 09:49

ตั้งหัวข้อไว้

แต่ไม่เคยกลับมาดู มาตอบ

วันหลัง อัพ เสตตัส เฟซบุ๊ค ตัวเองก็พอนะครับ

#50 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 28 November 2013 - 09:59

ขยันให้อาหารสัตว์กันแต่เช้าเลยนะ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users