Jump to content

- - - - -

ถามกันตรงๆ คุณคิดว่า ปชป.ควรลงเลือกตั้งไหม ?

• Please log in to reply
70 replies to this topic

Poll: คุณคิดว่า ปชป.ควรลงเลือกตั้งไหม ? (90 member(s) have cast votes)

คุณคิดว่าปชป.ควรลงเลือกตั้งไหม ?

1. ควรลง (17 votes [18.89%] - View)

Percentage of vote: 18.89%

2. ไม่ควรลง (72 votes [80.00%] - View)

Percentage of vote: 80.00%

3. ลง แต่เว้น 26 เขตไม่ให้มีผู้สมัครลง เพื่อที่จะได้มีเสียงไม่ถึงร้อยละ 95 ทำให้เปิดสภาไม่ได้ (1 votes [1.11%] - View)

Percentage of vote: 1.11%

Vote Guests cannot vote

#1 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 20:51

ไม่ชี้นำนะครับ อิสระเต็มที่ตามที่คุณคิด ขอเหตุผลด้วยครับ

Edited by Moo3storey, 15 December 2013 - 23:41.

#2 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 22:25

มันแล้วแต่สภานะการณ์การอ่ะครับ  โดยส่วนตัว  ระบอบทักษิณยังไม่ต้องหมดไปตอนนี้ก็ได้(เพราะคงยากสุดๆ)

การปฎิรูป  คงไม่เสร๊จภายใน 2-3 เดือนนี้แน่ๆ  แบบนี้มีเวลาให้ควายแดงมันคลั่ง  นานเลยทีเดียว  เวลายิ่งนาน  แดงยิ่งรวบรวมกำลังมาตีโต้ได้

เศรษฐกิจที่กำลังตกต่ำ  ปู  ลาออกไป  รัฐบาลที่ขึ้นมาจะลำบาก  แน่นอนว่าแดงจะโยนขึ้ให้  และถือโอกาสโกหกตอแหล  เพื่อล้ม  คณะรัฐบาลปฎิรูป

และ  ความต้องการส่วนตัวของผมเอง  ที่อยากทำให้มันอิงระบอบประชาธิปไตยแบบสุดๆ  เพื่อที่ทุกคนจะยอมรับ  และจบปัญหาซะที

ผมอาจมีความเห็นโน้มเอียงไปทางรัฐบาลหน่อยๆ  คือให้  มีการเลือกตั้ง  และให้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง  สานต่อปฎิรูป

แต่วิธีที่จะให้  ความต้องการของ  ปปกส.  บรรลุผล  ก็มีอยู่  โมเดลที่คิดไว้ส่วนตัวคือ

1. ก่อนการเลือกตั้ง  ต้องมีการปฎิรูประบบบริหารราชการแผ่นดิน  โดยกระจายอำนาจออกจากส่วนกลาง

2. ปฎิรูปหน่วยราชการให้สอดคล้องกับข้อแรก  (ตำรวจจะโดนหางแล่  ไปด้วย)

3. ปฎิรูปด้านอื่นๆ  ที่เวลาเอื้อพอให้ทำได้

วิธีนี้จะทำให้อำนาจของระบอบทักษิณ  ลดลงมาก  แม้ว่าเขาจะชนะเลือกตั้ง  ปชป, และประชาชนฝากนี้ไม่เดือดร้อนอะไรมากมาย

4. จากนั้นให้รัฐบาล  และกลุ่มก้อน  การเมืองทุกภาคส่วน  ลงสัตยาบันร่วมกัน  จะตั้งสภาประชาชน/อะไรที่คล้ายๆ กัน  เพื่อสานต่อการปฎิรูปให้สมบูรณ์  โดนรัฐบาลที่ขึ้นมาจะไม่เข้าแทรกแซง  โดยเปิดโอกาส  ให้ฝ่ายแดง  และ  ปปกส.  ฝ่ายละเท่าๆกัน  เป็นตัวแทน  มีเสียงในสภาประชาชน

หากไม่ได้ตามนี้  ป่วนให้ถึงที่สุด  อย่ายอมให้เลือกตั้งได้  

หากได้ตามนี้  ปชป.  ลงเลือกตั้ง  ชูปฎิรูปเต็มรูปแบบ  ประชานิยมไม่ต้องมี/มีในระดับที่เหมาะสม  ต่อสู้ตามครรลองประชาธิปไตย

หากอุดมการณ์ของ ปปกส.  ถูกต้อง  ปชป.  จะได้กลับมา  กลืนกินระบอบทักสินในอนาคตเอง

ความเห็นส่วนตัว  ถูกผิด  ไม่โดนใจใคร  ขออภัย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#3 Sazabi Neozeon

Sazabi Neozeon

น้องเก่า

Posted 15 December 2013 - 22:46

ลงเลือกตั้งเถอะครับ

ถ้าสมมุติต้องเป็นฝ่ายค้าน ก็ทำให้เต็มที่ครับ มีเรื่องให้ทำอีกเยอะแยะมากมายครับที่ควรทำในสภา

ชิน+วัตร แปลว่าแพ้ไม่เป็น  แต่ผมว่า  สักวันมันต้องแพ้ :angry:

#4 Bot V Mask

Bot V Mask

ตัว V อยู่กลางหน้าผาก

Posted 15 December 2013 - 22:50

ง่ายมากครับ ถ้าพรรคเพื่อไทยเกิดมีอันเป็นไป ผมไม่อยากให้บรรหารเป็นนายก

#5 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 15 December 2013 - 23:04

ตอนแรก ผมเชียร์ให้ลงครับ

ตอนนี้ ผมมองว่า ยังไงก็ได้

ขออย่างเดียว ให้กำนัน นั่งคุยกับแกนนำและประชาธิปัตย์ให้เรียบร้อย

หาข้อสรุปเพียงหนึ่งเดียว แล้วทุกคน ทุกคำ ประกาศออกมาเป็นเสียงเดียวเท่านั้น

ทำซะที อย่าให้กองเชียร์เถียงกันเอง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#6 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

Posted 15 December 2013 - 23:23

*
POPULAR

ผมว่าไม่ควรไปสร้างความชอบธรรมให้ระบบการเลือกตั้งที่ยังมีปัญหา  -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#7 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 23:42

ดิตใหม่ครับ เพิ่มทางเลือกที่สามให้

#8 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

Posted 15 December 2013 - 23:51

*
POPULAR

เวลานี้ เป็นเวลาที่ประชาชนกำลังเช็คบิลระบอบทักษิณ ปชป ควรอยู่ข้างสนามก่อน
เรื่องนี้ใหญ่กว่าเรื่อง ปชป จะมี สส หรือไม่ ถ้าจะช่วย ก็ขอให้เป็นไปในทิศทางเดียวกันกับ กปปส
การต่อสู้ควรเป็นเอกภาพและไปในทิศทางเดียวกันทั้งองคาพยพ
นาทีนี้ ผมหนุนกำนันมากกว่า

Edited by Bourne, 15 December 2013 - 23:55.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#9 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 23:59

ผมมองว่าการเลือกตั้งเลื่อนแน่นอนไม่ก็จะเกิดการโมฆะ

ผมเชื่อว่า ปชป จะไม่ลงเลือกตั้งครับและไม่สมควร ปล่อยให้ พท บ้าไปคนเดียวเหอะ

ที่มันอยากจะให้ ปชป เลือกตั้งเพราะ 

- อยากให้ประชาชนที่ไม่ค่อยได้ตามข่าวคิดว่า ม๊อบเกิดขึ้นเพราะ ปชป  ทำเพื่อตัวเอง

จะได้ใส่สีตีไข่ประชาธิปปัตย์ได้

- ปูยังพอมีอำนาจสามารถสั่งอำนาจรัฐให้ช่วยเหลือและใช้งานเพื่อให้การเลือกตั้งเป็นคุณของตัวเองให้ได้

ประเด็นมีแค่นี้ ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งผมรับรอง ปูและแม้ว อกแตกตายแน่นอน

และถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆไม่เลื่อนคนอย่างเราอย่างมากก็ไม่ไปเลือกตั้ง

แต่พวกที่เป็นข้าราชการหรือจะสมัครราชการในอนาคต

ยังไงก็ต้องไป

ถ้าเลือกตั้งมันเกิดขึ้นจริงๆจนเลี่ยงไม่ได้

ไม่ต้องไปโหวตโนเพราะมันจะเหมือนไปรับรองการเลือกตั้ง

เข้าคูหาไปทำบัตรเสียแบบไปเขียนปฏิรูปก่อนเลือกตั้งไปในบัตรเลือกตั้งก็ได้ 55

ผมเองก็จำเป็นต้องไปเลือกตั้ง ผมกะว่าจะเขียนแบบนี้ละ

Edited by น้องจุบุจุบุ, 16 December 2013 - 00:19.

#10 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

Posted 15 December 2013 - 23:59

ประโยชน์การลง มีน้อยกว่า การไม่ลง ผมคิดแค่นี้...

Edited by dragon baby, 16 December 2013 - 00:09.

#11 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 00:00

กฎหมายรัฐธรรมนูญ ซึ่งได้บัญญัติไว้ในมาตรา 93 วรรคท้าย ไว้อย่างน่าสนใจ ซึ่งวรรคที่ 7 บอกว่า ในกรณีที่มีเหตุการณ์ใดๆ ทำให้การเลือกตั้งทั่วไปครั้งใดมีจำนวน ส.ส.ไม่ถึง 500 คน แต่มีจำนวนไม่น้อยกว่าร้อยละ 95 ของจำนวน ส.ส.ทั้งหมด ให้ถือว่าสมาชิกจำนวนนั้นประกอบเป็นสภาผู้แทนราษฎร และต้องดำเนินการให้มี ส.ส.ครบตามจำนวนที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญภายใน 180 วัน และให้อยู่ในตำแหน่งได้เท่าที่จะมีอายุของ ส.ส.ที่เหลืออยู่

“นั่นหมายความว่า การเลือกตั้งนั้นถ้ามีจำนวน ส.ส.ไม่ครบ 95 เปอร์เซ็นต์ เปิดประชุมสภาผู้แทนราษฎรไม่ได้ ถ้ามีคะแนนโหวตโนที่ชนะเขตเลือกตั้งถึง 26 เขตเมื่อไหร่ ก็จะไม่มีการเปิดการประชุมสภาผู้แทนราษฎรได้ การประชุมสภาก็จะไม่เกิดขึ้น การจัดตั้งรัฐบาลชุดใหม่ก็จะยังไม่เกิดขึ้น

http://www.manager.c...075117&TabID=2

----------------------

อันนี้เป็นมุขเก่าสมัยพธม.รณรงค์โหวตโนครับ แต่ถ้าเอามาปรับใช้ก็ให้ปชป.ลงเลือกตั้งได้ แต่เว้นไว้ให้มันถึง 26 เขต ก็จะได้ส.ส.ไม่ถึง 95 % เปิดประชุมสภาไม่ได้ เลือกนายกก็ไม่ได้

อันนี้คือแนวทางแบบแทงกั๊กครับ แต่แล้วแต่ว่าสมาชิกท่านใดจะมองยังไงครับ

#12 OSR

OSR

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 00:55

บอกตามตรง จากใจ ไม่มีกั๊ก ผมไม่สนการเมือง มาแต่ไหนแต่ไร

มาเริ่มชอบ ปชป.ก็เพราะตกหลุมรัก ลุงสุเทพ (ทั้งๆที่ไม่เคยเลือกพรรคนี้เลย)

ถ้า ปชป.ลงเลือกตั้งงวดนี้ ผมมองว่า ไม่ไว้หน้าลุงกำนัน+จงใจทำแท้งสภาประชาชน

ผมจะไม่ให้อภัยพรรคนี้อย่างถึงที่สุด เป็นไงเป็นกันครับ ไม่เลี้ยงไว้แน่ ถล่มแมม่รงให้จมธรณี

ปชป.ไม่มีจุดยืนกับเรื่องนี้หรือ? เห็นเงียบกริบทั้งพรรค ทั้งๆที่กระแสสังคมอยากรู้คำตอบใจจะขาด

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#13 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 01:01

ถามนิดนึงครับ

สมมุติ ปชป. ลงเลือกตั้ง และได้ สส. ถึง 100 คน แต่ไม่ไปรายงานตัวกับ กกต.

แบบนี้จะสามารถเปิดสภาได้มั้ยครับ เหตุผลก็เพื่อแสดงอารยะขัดขืน

และจะมีผลตามมาเป๋็นอย่างไร

ขอบคุณครับ

#14 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 01:04

สมมุติ ปชป. ลงเลือกตั้ง และได้ สส. ถึง 100 คน แต่ไม่ไปรายงานตัวกับ กกต.

แบบนี้จะสามารถเปิดสภาได้มั้ยครับ เหตุผลก็เพื่อแสดงอารยะขัดขืน

ขอบคุณครับ

คนที่ได้คะแนนอันดับ 2 ก็มาสิครับ

#15 Abraxas

Abraxas

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 01:15

ขอบคุณครับ

คนที่ได้คะแนนอันดับ 2 ก็มาสิครับ

แล้ว กกต.ให้เวลาในการเข้ามารายงานตัวกี่วันครับ

ถึงจะให้ ลำดับที่ 2 ขึ้นมาแทนที่ได้

#16 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

Posted 16 December 2013 - 03:00

เข้าใจว่า ปชป คงจะกลัวมีสมาชิกลาออก 

แต่ผมคิดว่า นี่คือ การปฏิรูปพรรคแนวทางหนึ่ง  และถ้า กปปส ทำสำเร็จ ปชป ก็ถื่อว่าได้เตรียมตัวก่อนเพราะมั่นใจว่า สมัยหน้าจะมี สส หน้าใหม่ที่เป็นคนดีมาแทน สส ที่ยังอยู่ในระบบการเลือกตั้งแบบเดิมๆอีกมาก 

ปชป ต้องเชื่อมั่นและมองในระยะยาว 

นอกจากนี้ ปชป ควรใช้เวลาในการนำเสนอแผนงานการปฏิรูปประเทศไทยควบคู่ไปกับการปฏิรูปพรรค  

#17 Familie

Familie

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 03:18

ตอนนี้ไม่เห็นด้วยกับการลงเลือกตั้ง
ตราบใดที่ยังไม่มีการปฏิรูป
ไม่อย่างนั้นก็กลับมาในวังวนเดิม
คุณสุเทพและประชาชนนับล้าน
กำลังต่อสู้อยู่กับเรื่องอะไรหรือครับ
จะให้การต่อสู้ครั้งนี้ต้องสูญเปล่าหรือครับ
เราต้องทำให้การเลือกตั้งเลื่อนออกไป
เพื่อมาปฏิรูปให้สำเร็จก่อน แล้วค่อยถึงเวลาเลือกตั้ง
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#18 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 03:56

ขอบคุณครับ

แล้ว กกต.ให้เวลาในการเข้ามารายงานตัวกี่วันครับ
ถึงจะให้ ลำดับที่ 2 ขึ้นมาแทนที่ได้
ถ้ากกต.เห็นว่าการเลือกตั้งเป็นไปโดยบริสุทธิ์ยุติธรรม ก็จะประกาศรับรองผลการเลือกตั้งภายใน 7 วันครับ (แต่ถ้าไม่โปร่งใส มีการทุจริตก็อาจจะจัดให้มีการสอบสวน สั่งให้มีการเลือกตั้งใหม่ หรือเพิกถอนสิทธิ์เลือกตั้ง หรือประกาศผลการเลือกตั้งภายใน 30วัน)

จากนั้น กกต. ก็จะจัดทำหนังสือรับรอง การได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เพื่อเป็นหลักฐานให้แก่ผู้สมัครที่ได้รับเลือกตั้งตามแบบ ส.ส. ๔๔ หรือ ส.ส. ๔๔/บช (ปาร์ตี้ลิสต์)

จากนั้น กกต. จะส่งผลการเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งและแบบบัญชีรายชื่อทุกพรรคไปยังประธานรัฐสภาและนำ ประกาศผลการเลือกตั้งไปประกาศในราชกิจจานุเบกษา

จากนั้นทาง สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร ก็จะเปิดให้ ส.ส.ใหม่ ได้เข้าไปรายงานตัว ซึ่งตรงนี้ผมไม่รู้ว่ามันมีกำหนดระยะเวลารึเปล่า เพราะ ส.ส.ใหม่มันเข้าไปรายงานตัวได้เรื่อยๆ ไหนจะชุดพวกที่เลือกตั้งใหม่ เลือกตั้งซ่อม แต่รายชื่อ ส.ส.มันอยู่ในราชกิจจานุเบกษาแล้วอ่ะครับ คงเหมือนนักเรียนที่เรียนไปได้ครึ่งเทอมแต่เอกสารมันยังส่งให้ห้องทะเบียนไม่ครบ แต่มันมีรายชื่อมันมีที่นั่งเป็นนักเรียนแล้ว

------------------

แต่วิธีนี้ ปชป. คงไม่มีทางทำแน่ๆครับ ผมว่ามันเกินไป คือจะลงเลือกตั้งก็ลง ไม่ลงก็ไม่ลง จะบอยคอตก็ให้มันชัดเจน แต่ถ้าจะลงเลือกตั้งเพื่อให้ชนะเลือกตั้งแล้วไม่ยอมรายงานตัวเป็นส.ส. ผมว่ามันกวนประสาทเกินไปนะครับ เสียเวลาคนที่ไปเลือกตั้งด้วย คือถ้าจะเอาแบบนี้สู้บอยคอตแล้วไม่ต้องให้ปชช.ไปเลือกตั้ง หรือให้โหวตโนไปเลยน่าจะดีกว่าครับ

Edited by Moo3storey, 16 December 2013 - 04:07.

#19 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 04:53

ตอนนี้กำหนดเส้นตายที่ต้องลงสมัครเลือกตั้งแบบบัญชีรายชื่อ คือ วันที่ 27 ธ.ค.

สำหรับผมยังไงก็ได้ ลงก็ได้ไม่ลงก็ได้ แล้วแต่ทางพรรคจะตัดสินใจ แต่ขอให้มันเป็นทางที่เกิดประโยชน์

1. เป้าหมายของเราคือให้มีการปฏิรูปก่อนการเลือกตั้ง ไม่ใช่ว่าปชป.จะลงเลือกตั้งหรือไม่

- ทีนี้ก็ต้องถามว่าถ้า ปชป. ลงสมัครเลือกตั้ง มันจะกระทบกับเรื่องการปฏิรูปก่อนการเลือกตั้งหรือเปล่า

- ที่ว่าการเลือกตั้งวันที่ 2 จะไม่เกิดขึ้น ก็ต้องถามว่า ถ้า ปชป. ลงสมัครไปก่อนแล้วไปลุ้นทำให้การเลือกตั้งไม่เกิดขึ้นในวันที่ 2 แบบนี้ยอมได้ไหม

2. เป้าหมายว่ากันซื่อๆ คือให้ยิ่งลักษณ์ลาออกจากรักษาการนายกฯ

- ถ้า ปชป. ไม่ลงเลือกตั้งมันจะทำให้ยิ่งลักษณ์ลาออกได้หรือไม่ ?

3. ถ้าจะทำให้การเลือกตั้งวันที่ 2 เป็นโมฆะ (ก็แสดงว่ามีการเลือกตั้งเกิดขึ้น) เหมือนตอนปี 49 ที่มีการบอยคอต มีการฉีกบัตรเลือกตั้ง

- ถ้า ปชป. ไม่ลงสมัครเลือกตั้งมันจะมีผลไหม ? ที่ต่างจากตอนปี 49 คือตอนนั้นทุกพรรคพร้อมใจกันบอยคอต แต่ปี 56-57 นี้ทุกพรรคพร้อมใจกันลง

ซึ่งผมว่า ปชป. เอาไงก็ได้ ถามว่า ปชป. กลัวไหม ผมว่าคงไม่กลัว ถ้ากลัวคงไม่ลาออกทั้งพรรคหรอก แต่มันเหมือนให้ ปชป. วิ่งเข้าหารถสิบล้อที่ ยิ่งลักษณ์ขับมาน่ะครับ ถ้าทำแล้วยิ่งลักษณ์เหยียบเบรคมันก็คุ้ม แต่ถ้าไม่ก็คงเจ็บกันระนาว

ส่วนที่ว่าถ้าลงเลือกตั้งแล้วจะเป็นการยอมรับสภาทาส สร้างความชอบธรรมให้ทักษิณ ผมไม่ได้มองแบบนั้น คือลงเลือกตั้งก็จริงแต่การเลือกตั้งมันจะเกิดขึ้นได้รึเปล่าก็ไม่รู้ สำหรับผม ประเด็นสำคัญคือทำให้ยิ่งลักษณ์ลาออก ทำให้เกิดการปฏิรูปก่อนให้ได้ ฉะนั้น ปชป.จะใช้วิธีไกนก็ได้ครับ จะลงเลือกตั้งหรือไม่ก็ได้ ขอแค่ทำแล้วยิ่งลักษณ์ลาออก เกิดการปฏิรูป แค่นั้นพอ

#20 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

Posted 16 December 2013 - 08:24

พรุ่งนี้ 17 ธ ค. ทางปชป.มีประชุมพรรคครับ เข้าใจว่าน่าจะเลือกกรรมการ ัวหน้าพรรคคนใหม่ด้วย

ภายในอาทิตย์นี้ น่าจะชัดเจนครับ ตอนนี้เห็นสส.หลายท่านออกมาหนั่งเสียงเรื่องนี้กันแล้ว

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#21 kairyuramon

kairyuramon

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 08:59

ถ้าเอากติกาตอนนี้ผมว่าไม่ควรลง เพราะอย่างพรรคประชาธิปัตย์ก็เคยพูดถึงการซื้อเสียงขายเสียง (ผมว่าพรรคประชาธิปัตย์ก็ทำ)

ในเมื่อเกมมันไม่สะอาดตั้งแต่แรก แล้วจะลงแข่งทำไม อย่างน้อย ๆ ก็ต้องต่อรอง แก้กติกาเพื่อลดปัญหาข้อนี้ก่อน ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องไปแข่ง

ถ้าเทียบกับฟุตบอลก็เหมือนกับรู้ทั้งรู้ว่าคู่ต่อสู้จะเล่นไม่สะอาด ผู้ตัดสินก็เอียง เวลาคนทำผิดกติกาก็เป่ามั่งไม่เป่ามั่ง เป็นผมก็ไม่ส่งทีมไปลงแข่งหรอกครับ

สู้ให้มีการแก้ไขกติกาให้โปร่งใสก่อน สร้างความมั่นใจให้ผู้เข้าแข่งขันทุกคนว่าจะได้รับการปฏิบัติอย่างเป็นธรรม กติกาเป็นธรรม ค่อยส่งลงสมัครก็ไม่สาย

แล้วตอนนั้นจะแข่งแล้วแพ้ ก็คงไม่มีข้ออ้างแล้ว ประชาชนส่วนใหญ่ที่เขามาชมการแข่งขันก็ยอมรับอย่างสนิทใจถึงผลที่ได้

อีกอย่างคือพรรคการเมืองจะได้ไม่ต้องเสียเงินไปอย่างเปล่าประโยชน์ในการซื้อเสียง จะได้มีความอยากถอนทุนลดลง ยกระดับการเมืองไทยไปอีกขั้น

ที่ผมเสนอคร่าว ๆ อยากให้มีการแก้กติกาว่า

1. ซื้อเสียงแล้วติดคุกพร้อมยึดทรัพย์ ขายเสียงก็ติดคุก สร้างการตรวจสอบภาคประชาชน ประชาชนสามารถฟ้องนักการเมืองและเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานได้

2. ส.ส.แบบแบ่งเขตที่ลงสมัครต้องเป็นคนในพื้นที่เสนอและมีการรับรองเสียงส่วนหนึ่ง ไม่ใช่เป็นการยัดเยียดคนที่ประชาชนไม่รู้จักมาตียี่ห้อพรรค เพราะจะได้เป็นตัวแทนภาคประชาชนจริง ๆ

แล้วค่อยเอาส.ส.กลุ่มนี้ไปปฏิรูปประเทศอีกที น่าจะมีปัญหาน้อยกว่าการตั้งกลุ่มปฏิรูปโดยไม่มีการเลือกตั้ง (แก้กติการะยะสั้น เลือกตั้ง แล้วค่อยปฏิรูประยะยาว)

#22 Chet

Chet

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 09:25

ผมเป็นเเฟนลิเวอร์พูลตั้งเเต่ยุครุ่งเรือง ไม่ได้เเชมป์ก็ไม่เป็นไรผมยังเชียร์ หลายครั้งเเพ้เเต่เล่นดีกว่าฝ่ายที่ชนะ เล่นไม่ดีผมวิจาร์น นายทุนเข้ามาโกงกินบริหารผิดพลาด ผมก็เขียนไปด่าเรงๆ เเมนยูเล่นดีผมก็ชม ทีมใหนเล่นดีเเบบเเฟร์ๆ ผมก็ชม เเต่ผมเชียร์ลิเวอร์พูลเหมือนเดิม

ถ้าปฏิรูปเเล้ว ปชป ต้องเป็นฝ่ายค้านผมยินดีครับ จะสนับสนุนให้ทําหน้าที่ให้ดีเเละตรงไปตรงมา เเต่ต้องมีการเปลี่ยนเเปลงไม่ให้พวกมันอยากทําอะไรก็ได้ ต้องไม่อ้างเสียงส่วนใหญ่เป็นใบเบิกทางทําผิดคัดกับหลักนิติธรรม

#23 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

Posted 16 December 2013 - 09:56

ผมขอไม่โหวตแต่ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

คือใจผมโน้มเอียงไปทางอยากให้ลงเลือกตั้งแต่ก็ไม่อยากให้เป็นปมขัดแย้งกับเพื่อนสมาชิกท่านใด

ปชป.จะเดินไปทางไหนผมก็ยังสนับสนุน

(ตราบเท่าที่ยังไม่มีพรรคเข้มแข็งกว่านี้มาต่อสู้กับระบอบทักษิณ)

คือถ้าผมคิดด้วยตรรก ผมว่า ปชป.ควรลง  แพ้ชนะก็ว่ากันไป (ก็คนไทยเรามีคุณภาพในการเลือกได้แค่นี้)

แต่ถ้าใช้ใจตัดสิน ก็ไม่อยากให้ ปชป.ลง  สู้กันไปให้สุดทาง  เอาให้เปิดสภาไม่ได้ ปูอยากรักษาการยาวๆก็เอาสิวะ

ทว่าไม่ว่า ปชป.จะเลือกทางไหนผมก็ไม่มีปัญหาเลยครับ  ยังไงผมก็สนับสนุน

ถ้าเลือกตั้ง ที่บ้านผม 4 คะแนนก็เอาไปเลย ไม่มีหายหกตกหล่นแน่ๆตราบเท่าที่คุณยังไม่ไปร่วมผสมพันธุ์กับแม้ว

จะเดินร่วมกับกำนันสุเทพหรือจะแยกกันเดินโดยมีเป้าหมายเดียวกัน  ผมก็ไม่มีเงื่อนไขเลยครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#24 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 16 December 2013 - 10:01

<_<  ถ้าคิดจะสู้ตามระบอบอัปปรีย์... แล้วลาออกทั้งพรรคมาทำหอยอันใดขอรับ... หรือแค่อิงกระแส ปชช. ว่าระบอบอัปปรีย์ๆก็ว่าตาม แต่พอพวกมันเคาะกะลาก็เตรียมกระดิกหางรับมันงั้นหรือ???

-_-  อย่าให้มันตกต่ำไปกว่านี้เลยขอรับ... ถ้าไปลงเลือกตั้งเพราะกลัวตกขบวน... รับรองเสียหมาแน่ๆ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#25 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 11:25

เหอะ เหอะ  ผมมองว่า ปชป จะลงเลือกตั้ง ไม่ลงเลือกตั้ง หรือ ลงบางเขต

เลือกตั้งไม่ลงบางเขตเลือกตั้ง  มันคือการต่อสู้กับรัฐบาลทั้งนั้นครับ อยู่ที่ว่า

เลือกวิธีไหนดีที่สุด

การเลือกตัดสินใจที่จะทำอย่างใดอย่างหนึ่ง มันตามใจประชาชนไม่ได้ทั้งหมด

เพราะมันมีทั้งกฎหมายพรรคการเมือง และจริยธรรมทางการเมือง ควบคุมอยู่ 

ประชาชนพูดอะไร  ทำอย่างไร มันได้ทั้งนั้นครับ แต่พรรคการเมืองพูดอะไรแล้ว

มันผูกมัดไปถึงการทำอย่างไรด้วย ทำอย่างไรแล้วมันผูกมัดไปถึงกฎหมายว่าถูก

หรือผิดด้วย ถ้าทำแล้วมันผิด อาจถูกฟ้องถึงขั้นยุบพรรค หรือถูกตราหน้าว่าไม่มี

จริยธรรมทางการเมือง เหมือนที่รัฐบาลเป็นอยู่ก็ได้นะครับ

#26 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 11:31

คนที่กลัว ปชป. " ไม่ลงเลือกตั้ง " มากที่สุด

คือ  พรรคเพื่อไทย + คนเสื้อแดง

ถ้า ปชป.ส่งคนลงเลือกตั้ง คนที่สบายใจมากที่สุด

ก็คือ  พรรตเพื่อไทย + คนเสื้อแดง

Edited by dragon baby, 16 December 2013 - 11:32.

#27 Robin

Robin

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 11:41

อย่าลง ถ้าลงเท่ากับฟอกขาวให้เผาไทย ให้มันยักกึ๊กติดกักอย่างนี้แหละในเมื่อมันเป็นคนทำ ทั้งนิรโทษ ทั้งที่มา สว ทั้งกดบัตรแทนกัน ทั้งจำนำช้าวเจ๊ง อย่าให้มันไปต่อได้ ถ้าเลื่อกตั้งเท่ากับรีเซ็ทให้พวกมัน

• OSR likes this

#28 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

Posted 16 December 2013 - 11:52

ถ้าประชาธิปัตย์ลงเลือกตั้งเที่ยวนี้นะคะ ดิฉันจะไม่เลือกประชาธิปัตย์อีกเลย

#29 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

Posted 16 December 2013 - 11:58

ลงก็เลือก ไม่ลงก็ vote no ครับ  ^_^

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#30 khaophanom

khaophanom

น้องใหม่

Posted 16 December 2013 - 12:13

ควรลงครับ ต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ พลเมืองอย่างผมก็จะทำหน้าที่ของพลเมืองที่ดี และทำให้ดีที่สุด

#31 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 11:36

ลงครับ สันติอหิงสาต้องใช้เวลา

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#32 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 11:39

ผมคิดว่าในช่วงแรกไม่ควรลงครับ แต่ถ้าสถานการณ์เปลี่ยนไปก็ต้องพิจารณาอีกที

#33 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 13:22

ลงครับ

สู้ตามกติกาที่มีครับ

ไม่ลงก็หวานคอแร้งพวกมันซิครับ

#34 ชลวิชญ์

ชลวิชญ์

น้องใหม่

Posted 17 December 2013 - 15:46

ไม่สมควรลงอย่างยิ่ง ถ้าลง"เสียหมา" แน่เพราะตัวตั้งตัวตี เรียกร้องการ ปฎิรูป
ถ้าจะให้เป็น ตัวอย่าง ต้อง"ประกาศเว้นวรรคทางการเมือง"ด้วย เอาใจไปเต็มๆ

#35 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 16:13

ลงเลือกตั้งในกติกาแบบนี้  

ถ้าพรรคเพื่อไทยมาอีก

เค้าก็อาศัยการเลือกตั้งฟอกความผิดที่ทำมาได้  แค่อ้างว่า "เค้ามาจากเสียงประชาชน" พวกคุณจะตอบเค้าว่าอย่างไร ??????

จะบอกว่า "เลือกตั้งไม่เป็นธรรม"  เค้าก็จะถามคุณว่า "แล้วคุณจะมาลงสมัครทำไม ???"

คิดดูสิ ใครกันหละที่ตอนนี้ท่องคาถา อย่างเดียว" มาเลือกตั้งกันเถอะ ๆๆๆ  นะๆๆๆๆๆ " ...  

Edited by dragon baby, 17 December 2013 - 16:19.

#36 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 17 December 2013 - 17:16

ลงเสียหมา ผมจะไม่กากให้อีกเลย ใน ชีวิต เพราะ ความจริงใจกับประเทศไม่มี

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#37 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 17 December 2013 - 17:26

ลงไปรับรองการเลือกจั้งเหรอ?

#38 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 17:36

ในความคิดผม

ถ้า ปชป ลงนะ ปชป จากที่ได้คะแนนเสียงเพิ่มมาจากการชุมนุม

มันจะทำให้ ปชป คะแนนเสียงหาย

วันที่ปชป ลาออกทั้งพรรค ที่เวทีพอคุณสาทิตประกาศ คนเฮลั่นอย่างกับพรรคชนะเลือกตั้ง

ถ้าปชป หวังใกล้ลงสมัครก็จบฮะ ตอนนี้ประชาชนรวมถึงแฟนคลับปชป บางคนก้าวข้าม ปชปมาแล้ว

เขามาสู้มาเหนื่อยขนาดนี้ แต่ ปชป ไปลงเลือกตั้ง ผมว่าประชาชนคงหมดศรัทธา

ปชป ทำงานเป็นระบบยึดทำอะไรตามกฎเกณฑ์มากเกินไป

บางครั้งการทำแบบนี้มันก็จะไม่เหมาะกับบางสถาณการณ์บางอย่าง

อยากได้ใจมวลนต้องดูมวลชนฮะ ไม่ใช่ดูแต่ในพรรค

#39 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 17 December 2013 - 17:54

ถ้าไม่ลงเลือกตั้งเเล้วจะเอาสสค้านมาจากไหนไว้ทำหน้าที่ในสภา  ตอนนี้ใครๆก็อ้างม็อบทั้งนั้น  เเต่ไม่เคยมีรู้ว่าวันที่ 9 ม็อบมาเพราะอะไร    หลังจากวันนั้นเเล้วมีใครเห็นด้วยกับเเกนนำในหลายๆเรื่องที่เกิดที่พูดกันหรือเปล่า เปอรเซ็นเท่าไรกัน   ตอนนี้ท่าเเล้วมีฝ่ายค้านดีกว่าไม่มีเลย   หลังวันที่ 2 ไป  

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#40 MIRO

MIRO

Praise the Sun

Posted 17 December 2013 - 18:04

ถ้า ปชป ลงเลือกตั้ง

ก็คงต้องยอมรับว่า พท. มันฉลาดมาก

ที่ส่งหีบเลือกตั้งมาล่อ ปชป ได้สำเร็จ

ความหมายของสถาบันการเมือง คงจะสั้นดีแท้..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#41 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 18:06

หากมีการเลือกตั้งจริง

ผมจะเอาปากกาเคมีสีแดงอันใหญ่ ๆ

เขียนลงในบัตรเลือกตัั้งว่า

"ขอปฎิรูปประเทศไทย"

#42 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

Posted 17 December 2013 - 18:07

ไม่ควรลงครับ ควรเน้นปฏิรูปฯ ก่อนเลือกตั้งเป็นหลัก

แต่ถ้าลง ผมก็จะเลือกอยู่ดี เพราะปชป. เป็นพรรคเดียวที่เป็นพรรคการเมืองจริงๆ ในบ้านเรา และเป็นพรรคเดียวที่ยืนหยัดต่อสู้กับระบอบทักษิณ

ปล. ไม่ว่าพรรคปชป. จะตัดสินใจอย่างไร ผมเคารพการตัดสินใจนั้น ถือว่าพรรคเลือกวิธีการต่อสู้แบบนั้น แม้ว่าอาจจะไม่ชอบใจในบางกรณี

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#43 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 18:08

ปชป. ถ้าอยากฆ่าตัวตายทางการเมือง

ก็ส่งตัวแทนลงสมัครได้เลยครับ

#44 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 18:26

สถานการณ์ยังไม่ได้ อย่าเพิ่งลง ปล่อย พท กะนังยกมันบ้าไปก่อน เพราะโดยจส่วนตัวยังเชื่อว่าการเลือกตั้งจะไม่เกิด

ถ้าปชป ลง เสีย Dog แน่ๆ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#45 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 18:51

ผมว่าตอนนี้ปชป.แทงกั๊กไปก่อนดีกว่า คือยังไม่ต้องประกาศว่าจะลลงหรือไม่ลงเลือกตั้ง รอดูสถานการณ์ตอนใกล้ๆวันสมัครแล้วค่อยประเมินอีกที

ปัญหาไม่ใช่ว่าปชป.ไม่หนุนกปปส. ปัญหาไม่ใช่ว่าปชป.กลัว ถ้ากลัวคงไมม่ลาออกทั้งพรรค เรื่อง"สู้"น่ะ สู้อยู่แล้ว แต่ปัญหาคือสถานการณ์ที่ยังไม่แน่นอน สภาปชช.ของกปปส.เองก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า จนป่านนี้แล้วก็ยังไม่มีความชัดเจน มีแต่กรอบที่วางไว้กว้างๆ

ประเด็นคือตอนปชป.ลาออกทั้งพรรค ถือว่าได้ทำสำเร็จแล้วที่ทำให้รบ.ลาออกได้ แต่อาจจะไม่สำเร็จแบบสุดซอยที่จะทำให้นายกลาออกได้ ดังนั้นหากปชป.จะไม่ลงเลือกตั้งก็ต้องอยู่ในเงื่อนไขที่ว่า เมื่อไม่ลงแล้วจะสามารถกดดันให้นายกยอมลาออกได้เท่านั้น

ในสถานการณ์ที่มวลชนถูกจุดติด แกนนำปลุกเร้าให้มีอารมณ์ต้องการโค่นรบ. อยากให้รบ.นี้ไปภายในวันนี้พรุ่งนี้ ไม่ว่าการตัดสินใจของปชป. จะทำให้หลายคนจะไม่พอใจ หรือรู้สึกผิดหวัง แต่ความจริงที่มวลชนต้องรับให้ได้ ไม่มีใครได้ทุกอย่างตามที่ต้องการ ถ้ามันไปต่อไม่ได้จริงๆ จะทำอย่างไรมันก็ไปต่อไม่ได้

ดังนั้นตอนนี้ปชป.จึงควรที่จะแทงกั๊กไว้ก่อน รอดูกระแสตอนกำนัน เป่านกหวีดเรียกชุมนุมก่อนก็ได้ ถ้าคนยังออกมาเป็นล้านก็อาจจะสู้ต่อ แต่ถ้าคนออกมาน้อยลงอันนี้ก็ต้องคิดให้ดีๆ เพราะปชป.คงไม่สามารถเอาใจทุกคนได้หมด

#46 รักษ์ธรรม

รักษ์ธรรม

น้องใหม่

Posted 17 December 2013 - 19:48

ไม่อยากให้ลงนะ ถ้าปชป. ลง  ความรู้สึกผมมันเท่ากับ ปชป. ไม่ได้ลาออก  

#47 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 17 December 2013 - 20:41

หากมีการเลือกตั้งจริง

ผมจะเอาปากกาเคมีสีแดงอันใหญ่ ๆ

เขียนลงในบัตรเลือกตัั้งว่า

"ขอปฎิรูปประเทศไทย"

คิดเหมือนกัน

ไม่ว่า ปชป จะลงเลือกตั้งหรือไม่

เราจะเอาปากกาเมจิกไปเขียนลงในบัตรเลือกตั้งว่า

"ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง"

เพื่อแสดงให้เห็นว่า

ฉันมาใช้สิทธิ์ เพื่อให้ไม่เสียสิทธิ์การถอดถอน สส สว

แต่ฉันไม่ยอมรับการเลือกตั้ง

#48 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 17 December 2013 - 20:50

ผมมองว่าการเลือกตั้งเลื่อนแน่นอนไม่ก็จะเกิดการโมฆะ

ผมเชื่อว่า ปชป จะไม่ลงเลือกตั้งครับและไม่สมควร ปล่อยให้ พท บ้าไปคนเดียวเหอะ

ที่มันอยากจะให้ ปชป เลือกตั้งเพราะ 

- อยากให้ประชาชนที่ไม่ค่อยได้ตามข่าวคิดว่า ม๊อบเกิดขึ้นเพราะ ปชป  ทำเพื่อตัวเอง

จะได้ใส่สีตีไข่ประชาธิปปัตย์ได้

- ปูยังพอมีอำนาจสามารถสั่งอำนาจรัฐให้ช่วยเหลือและใช้งานเพื่อให้การเลือกตั้งเป็นคุณของตัวเองให้ได้

ประเด็นมีแค่นี้ ถ้า ปชป ไม่ลงเลือกตั้งผมรับรอง ปูและแม้ว อกแตกตายแน่นอน

และถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆไม่เลื่อนคนอย่างเราอย่างมากก็ไม่ไปเลือกตั้ง

แต่พวกที่เป็นข้าราชการหรือจะสมัครราชการในอนาคต

ถ้าเลือกตั้งมันเกิดขึ้นจริงๆจนเลี่ยงไม่ได้

ไม่ต้องไปโหวตโนเพราะมันจะเหมือนไปรับรองการเลือกตั้ง

เข้าคูหาไปทำบัตรเสียแบบไปเขียนปฏิรูปก่อนเลือกตั้งไปในบัตรเลือกตั้งก็ได้ 55

ผมเองก็จำเป็นต้องไปเลือกตั้ง ผมกะว่าจะเขียนแบบนี้ละ

เห็นด้วยครับ ไม่ไปใช้สิทธิ์

หรือไปแต่เขียนแค่ "ปฎิรูป" หรือ"ปูบ้า" ก็น่าจะดี

แต่เวลาขานคะแนน เขาจะอ่านให้ไหมนะ :D

Edited by kokkai, 18 December 2013 - 00:34.

#49 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

Posted 17 December 2013 - 23:52

บัตรเสียต่ำๆ ก็น่าจะ ห้าล้าน ใบขึ้นไป ต่างประเทศมันคง งง

:D

#50 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 December 2013 - 00:18

เห็นด้วยครับ ไม่ไปใช้สิทธิ์

หรือไปแต่เขียนแค่ "ปฎิรูป" หรือ"ปูบ้า" ก็น่าจะดี

แตเวลาขานคะแนน เขาจะอ่านให้ไหมนะ :D

อาจจะมีอาการเผลอมั่งแหละครับ 5555

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users