Jump to content

- - - - -

กติกา

กาสรแดง แดงแอ๊บ

• Please log in to reply
102 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:35

พัฒนาไปทางไหนล่ะครับ..เค้าพัฒนาไปทางที่ดี..แต่คนส่วนใหญ่ไม่เอา..ชอบอะไรที่ได้มาง่ายๆ..เจออย่างนี้ให้ทำไง..

แล้วบ้านเมืองก็ไม่ใช่เกมส์นะครับ..ประเทศชาติ..ต้องการสิ่งที่ดีที่สุด..ถ้าคนคิดไม่ได้..คิดแต่ว่า..ตัวเองต้องได้สิ่งที่ดีที่สุดเท่านั้น..โดยไม่คำนึงถึงส่วนรวม

ดังนั้น..ตอนนี้..ที่ทำได้..คือ ส่ิงที่ชั่วร้ายต้องถูกกำจัดออกไปก่อนครับ..

หละก็ วนลูปเดิม

ครับ..ผมเหมือนเดิมตลอดครับ ถ้าได้คนไม่ดีมาบริหาร ก็ต้องออกมาไล่ 

ไม่อยากไล่..ก็ต้องปฏิรูป ให้คนไม่ดีไม่สามารถเข้ามาได้..ตอนนี้ที่เห็น ก็แนวทางของ กปปส ผมสนับสนุน..ชัดเจนนะครับ..

แล้วของคุณล่ะ..

สำหรับผมนะ เล่นตามกติกา เพราะมันคือประชาธิปไตย รัฐบาลมันผิด ทุจริตก็ ใช้กฏหมาย ใช้ ปปช กฏหมายไม่ดี ปปช ไม่ได้เรื่อง ก็เป็นการทำงานของฝ่ายค้านหละครับ

ฝ่ายค้านทำอะไรได้ละ เสียงข้างมากลากไปตลอดมา 2 ปีแล้ว

แม้แต่ศาลรัฐธรรมนูญที่คำตัดสินมีผลผูกพันธ์ทุกองกรณ์

รัฐบาลยังกล้าแถลงการณ์ออกโทรทัศน์บอกไปทั่วประเทศว่า "ไม่ยอมรับอำนาจศาล"

แล้วแค่ฝ่ายค้านไม่กี่คน เค้าจะเห็นหัวเหรอ

Edited by Ricebeanoil, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:36.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#52 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:35

พัฒนาไปทางไหนล่ะครับ..เค้าพัฒนาไปทางที่ดี..แต่คนส่วนใหญ่ไม่เอา..ชอบอะไรที่ได้มาง่ายๆ..เจออย่างนี้ให้ทำไง..
แล้วบ้านเมืองก็ไม่ใช่เกมส์นะครับ..ประเทศชาติ..ต้องการสิ่งที่ดีที่สุด..ถ้าคนคิดไม่ได้..คิดแต่ว่า..ตัวเองต้องได้สิ่งที่ดีที่สุดเท่านั้น..โดยไม่คำนึงถึงส่วนรวม
ดังนั้น..ตอนนี้..ที่ทำได้..คือ ส่ิงที่ชั่วร้ายต้องถูกกำจัดออกไปก่อนครับ..

ครับ..ผมเหมือนเดิมตลอดครับ ถ้าได้คนไม่ดีมาบริหาร ก็ต้องออกมาไล่ 
ไม่อยากไล่..ก็ต้องปฏิรูป ให้คนไม่ดีไม่สามารถเข้ามาได้..ตอนนี้ที่เห็น ก็แนวทางของ กปปส ผมสนับสนุน..ชัดเจนนะครับ..
สำหรับผมนะ เล่นตามกติกา เพราะมันคือประชาธิปไตย รัฐบาลมันผิด ทุจริตก็ ใช้กฏหมาย ใช้ ปปช กฏหมายไม่ดี ปปช ไม่ได้เรื่อง ก็เป็นการทำงานของฝ่ายค้านหละครับ

คือฝ่ายค้านเขาทำงานอย่างเต็มที่ แต่ถูกริดรอนสิทธิ์มาโดยตลอด ไม่เช่นนั้นภาพขว้างเก้าอี้จะไม่เกิดครับ ในเมื่อสภามันพูดไม่ได้อีกต่อไป เขาจึงต้องออกมานอกสภาไงครับ ปปช.สำหรับผม ทำงานช้าครับ

#53 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

-_- ตอนอภิสิทธิ์ได้รับเลือกเป็นนายกรัฐมนตรี... มีตรงไหนผิดกติกาบ้างครับ?

ไม่มีครับ แต่ตอนนี้หละครับ

แล้วตอนนี้อภิสิทธิ์ผิดกติกายังไงครับ?

ความคิดผมนะ กปปส ก็มาจากปชป ไม่ใช่เหรอ ผลประโยชน์ก็ตกที่ ปชป อยู่แล้ว ถ้ารัฐบาลชุดนี้หายไป ต่อจากนั้นใครเป็นต่อผมก็ไม่รู้เหมือนกัน 

งั้นถ้าตามความคิดผมแล้วกันครับ การต่อต้านครั้งนี้เริ่มมาจาก ปชป ในการต่อต้านพรบ. นิรโทษกรรมครับ

แต่เมื่อเรื่อง พรบ.สุดซอย และการแก้ที่มา สว. จบไป ก็มีการตั้ง กปปส เพื่อต่อต้านรัฐบาลที่ไม่ชอบธรรม

และแกนนำ กปปส เองก็พยายามแยกตัวออกจาก ปชป ให้ชัดเจน (แต่ ปชป ก็ยังมีสิทธิ์ที่จะเข้าร่วมในฐานะประชาชน

มีสิทธิ์ขึ้นเวทีให้ความรู้ตามคำเชิญ...)

มวลชนนี้เริ่มจากการนำของ ปชป แต่ตอนนี้ไม่ได้เดินหน้าโดย ปชป

ส่วนผลประโยชน์จะตกกับ ปชป ได้ยังไง? ตามความคิดของคุณ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#54 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ถ้าเรื่อง กปปส กับ ปชป ผมขออภัยหละกัน 

#55 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:37

แล้วพัฒนายังไง ถึงได้แพ้ ทำไมไม่ทำให้ชนะหละครับ

ถ้าพูดถึง ปชป จากนโยบาย และแนวทางทางการเมือง เสียงที่ได้มา ก็ไม่น้อยนะครับ..เพียงแต่แพ้นโยบายขายฝันและคนที่ชอบนโยบายแบบนี้มีมากกว่าเท่านั้นเอง
แล้วอย่าบอกนะครับ ว่าแล้วทำไม ปชป ไม่ทำบ้าง อย่างที่คนกลางๆ เค้ามักบอกกัน ถ้ามีนโยบายที่ดี(ที่โดน) คนก็จะเลือก
แต่ขอโทษนะครับ..ถ้าจะให้ ปชป พัฒนาแบบนั้น ผมก็คงไม่เลือก ปชป ล่ะครับ..
ถ้าสมมติล้มเพื่อไทยได้ สมมติว่า ระบอบทักษิณหายไป หละมีพรรคใหม่มาแข่งด้วย แต่ใช้นโยบายขายฝันอีกหละครับ ทำไง ลูปเดิมป่ะครับ

คราวนี้มีบทเรียน กฎหมายควรจะต้องรัดกุมเรื่องนโยบายอีกแน่นอนครับ

ส่วนตัวผมว่ากฏหมายไม่ใช่ปัญหาครับ  ปัญหามันอยู่ที่คนเลวๆมันชอบใช้ช่องโหว่ของกฏหมาย

หากินหาผลประโยชน์ใส่ตัวเองและพรรคพวก  กฏหมายทั้งหลายในปัจจุบันมันก็ดีอยู่แล้วหากคน

ดีๆใช้ไม่มีปัญหาหรอกครับ  ปัญหาจริงๆคือจะทำอย่างไรให้ไอ้พวก สา ระ เร็ว พวกนี้ให้มันไม่มี

อำนาจมาใช้กฏหมายดีๆ  หากไอ้พวก ตะไลนี่สูญพันธุ์เมื่อไหร่  ปัญหาจบครับ

#56 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:38

มีคนคนนึงเล่นเกมส์ แม่งเล่นแพ้ตลอด อีกฝ่ายก็เล่นชนะมาหลายรอบหละ
แต่ปรากฎว่า

ไอ้คนที่ชนะตลอด 

-  แอบคุยกับกรรมการ พากรรมการไปเลี้ยง

-  เล่นตุกติกตลอด  กรรมการบอกว่าฟาว์ล แม่งบอกกรรมการไม่มีสิทธิตัดสิน

ฯลฯ

ไอ้คนที่แพ้มาตลอดทนไม่ไหว บอกว่ากรูไม่เล่นกับมรึงแล้ว ถ้าจะให้กรูเล่นด้วย  ต้องแก้กติกา ห้ามโกง ถ้าโกงโดนใบแดงไล่ออก  ห้ามติดสินบนกรรมการ 

แบบนี้ผิดตรงไหน

ไอ้คนที่แพ้ ถ้ายอม ทนเล่นไปตลอด มันคง โง่จริงๆ....

#57 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:38

เอิมมม..ที่เห็นอยู่ คือ ประชาธิปไตยของท่าน มันไม่รับกฏหมายที่มันไม่ได้ประโยชน์..ตรงนี้ทำไง..

ปปช..คดีไปค้างเป็นแรมปี..คนโกงยังโกงอยู่..ตรงนี้ทำไง

แถมมันปิดปากฝ่ายค้าน..เสียงส่วนน้อยตรงนี้ รวบรัดโหวต..ตรงนี้ทำไง..

เรายังต้องเป็น ประชาธิปไตยอยู่แบบนี้หรือครับท่าน..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#58 JSN

JSN

เมพ

ถ้าเรื่อง กปปส กับ ปชป ผมขออภัยหละกัน

ไม่เป็นไรครับ เข้าใจว่าภาพมันติดครับ
คุณจะแดงหรือไม่ ผมไม่สนครับ ขอแค่รับฟังความเห็นแบบธรรมดาผมก็ยินดีรับฟังครับ ผมขอโทษคุณเหมือนกันครับ ในหลายข้อความที่ผ่านมาอาจรุนแรงไปบ้าง
ที่บอร์ดนี้ถ้าเจอแดง หลายคนเข้ามาป่วนเฉยๆ

#59 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:41

เอิมมม..ที่เห็นอยู่ คือ ประชาธิปไตยของท่าน มันไม่รับกฏหมายที่มันไม่ได้ประโยชน์..ตรงนี้ทำไง..

ปปช..คดีไปค้างเป็นแรมปี..คนโกงยังโกงอยู่..ตรงนี้ทำไง

แถมมันปิดปากฝ่ายค้าน..เสียงส่วนน้อยตรงนี้ รวบรัดโหวต..ตรงนี้ทำไง..

เรายังต้องเป็น ประชาธิปไตยอยู่แบบนี้หรือครับท่าน..

อันนี้ก็จริงนะครับ หากมันรวบรัดต้องทำยังไง มีวิธีอื่นไหมครับ ถ้าไม่มีผมก็ต้องเห็นด้วยกับ กปปส หละครับ

#60 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:41

เสียบบัตรแทนกันถือว่าเล่นตามกติกามั้ย ไม่รับอำนาจศาลฯ ถือว่าเล่นตามกติกามั้ย หาเสียงเกินจริงแล้วทำไม่ได้ถือว่าเล่นตามกติกามั้ย

กรุณาอย่าตอบว่าเป็นหน้าที่ฝ่ายค้านในการจัดการเรื่องพวกนี้ เพราะเขาทำทุกอย่างที่เขาจะสามารถทำได้ไปหมดแล้ว

ถ้าคุณคิดว่าทางออกคือการเอาชนะเลือกตั้งให้ได้ แล้วทุกพรรคทำทุกวิธีทางโดยไม่สนความถูกต้อง จะโกงยังไงก็ได้ จะประชานิยมขนาดไหนก็ได้ ให้ชนะเลือกตั้งไว้ก่อน
คุณคิดว่าประเทศจะเป็นยังต่อไปครับ

#61 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:42

ผมอยากรู้ความคิดเห็นของคุณจริงๆ คุณมีความคิดเห็นว่าอย่างไร 

"ถ้าสหรัฐในสมัยประธานาธิบดีริชาร์ด นิกสัน ที่โดนตัดสินว่ามีความผิดเรื่องวอร์เตอร์เกต ประกาศออกโทรทัศน์ทั้งประเทศ บอกว่าผมไม่ยอมรับคำสั่งศาล เนื่องจากผมได้รับการเลือกตั้งเข้ามาด้วยเสียงประชาชน แต่ศาลที่ตัดสินผมไม่ได้รับการเลือกตั้งจากประชาชน"

Edited by Ricebeanoil, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:44.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#62 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:43

แต่ผมก็นับถือ คนพวกนี้จริงๆๆนะ

โดนให้เป็นเบี้ย โดนหลอกใช้ สารพัด เหมือนกัน

การตลาดไงเลย ปกติ ขาย 100 พอจัดงานเซลล์บอกลด 50 % แต่วัดงานขึ้นราคาเป็น 160 บาทแล้วค่อยลด

ทั้งค่าแรง ลดกองทุนน้ำมัน อื่นๆอีกมากมาย

สุดท้าย ตอนนี้ ราคาสินค้าทุกอย่าง ย้ำว่าทุกอย่างตั้งแต่ หัวยันเท้า อาหารขึ้นมาขั้นต่ำสุด 20 % ค่าไฟขึ้นไม่รู้กี่รอบ ค่าน้ำมัน ทุกอย่างจริงๆ

ยังบูชาๆ อยู่ได้ น่านับถือ

โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#63 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:43

อันนี้ก็จริงนะครับ หากมันรวบรัดต้องทำยังไง มีวิธีอื่นไหมครับ ถ้าไม่มีผมก็ต้องเห็นด้วยกับ กปปส หละครับ

ก็นั้นแหละครับ..ทางออกตอนนี้ คือ ไม่ใช่ทำอย่างไรให้ชนะเลือกตั้ง แต่ต้องทำอย่างไร..ให้เกิดการปฏิรูปครับ..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#64 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:44

กว่าจะตกผลึกจิตวิญญาณปชต. มันต้องเรียนรู้ เรียนจนรู้
บางเวลา สิ่งแวดล้อมไม่เอื้อต่อการเรียนรู้ เรียนได้น้อยหน่อยก็ยังดี

แต่บางที เกิดมีมลภาวะที่ทำลายการเรียนรู้ จะให้ทนอยู่กันไปคงไม่ได้เรียนต่อละมั๊ง
ที่จริงก็นะ ถ้าเวลา&ทรัพยากรมีไม่จำกัดน่ะ รอๆกันไปก็คงได้โอกาสเรียนต่อแหละ
แต่มันไม่ได้infiniteนี่นา ถ้ารอๆไป จะเรียนจบก่อน หรือ จะป่วยตายก่อน ดีล่ะ
รีบรักษาซะ รอดตายมาก็เรียนต่อได้

นอนกอดหลักการน่ะ มันฟังได้อยู่แล้วล่ะ เป็นจริงเสมอในโลกสมมุติ

แต่ในโลกจริงที่ทุกอย่างไม่ได้infinite ก็ต้องดูข้อเท็จจริง เงยหน้าออกจากตำราห้องสมุดมาดูข่าวสารบ้าง

ควายตัวนี้สีขาว

#65 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

-_- คนที่ชนะไม่ได้ความว่าเล่นถูกกติกานิ่ครับ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#66 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:45

ผมอยากรู้ความคิดเห็นของคุณจริงๆ คุณมีความคิดเห็นว่าอย่างไร 

"ถ้าสหรัฐในสมัยประธานาธิบดีริชาร์ด นิกสัน ที่โดนตัดสินว่ามีความผิดเรื่องวอร์เตอร์เกต ประกาศออกโทรทัศน์ทั้งประเทศ บอกว่าผมไม่ยอมรับคำสั่งศาล เนื่องจากผมได้รับการเลือกตั้งเข้ามาด้วยเสียงประชาชน แต่ศาลที่ตัดสินผมไม่ได้รับการเลือกตั้งจากประชาชน"

ไม่เห็นด้วยครับ ผิดก็คือผิดไม่ว่าเสียงจะมากอย่าไร 

#67 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:49

ก็ต้องขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาตอบกระทู้ไร้สาระนี้ ตอนนี้ผมก็เห็นด้วยกับ กปปส หละนะ แต่ ยังมีความคิดอัคติเล็กน้อยกับ สุเทพ และแกนนำหลายๆคน เหมือนกัน 

และต้องขออภัยถ้าเสียมารยาทกับหลายท่านไปบ้าง

#68 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:49

แดง แอ๊บ กลางมาอีกละ กระทู้แรกออกลายน้อย กระทู้หลังๆ ออกลายเยอะหน่อยๆ

ผมเล่นบอร์ดนี้มานาน เจอกระทู้แบบนี้เป็นร้อยแล้ว ล๊อคอิน ตอบน้อยๆ มาแนวเดียวกันหมด ไม่เบื่อมั้งเหรอเนี้ย

ถ้าคุณเป็นพวก หาข้อมูล มีข้อมูลเยอะ อ่านกระทู้เยอะ

มันไม่มาถามอย่างนี้หรอก

เพราะตอนนี้ก็กำลังจะชนะแล้ว ที่เค้าไม่ยอมปล่อยต่อ

เพราะคนออกมาเป็นล้านๆ แล้ว จะปล่อยทำไม ต้องชนะให้เด็ดขาดไปเลย

พวกออกตัวแนวๆนี้ สุดท้ายแดงทุกตัว แล้วความเห็นที่โพสนั่นหมายความว่าไม่เคยอ่านความเห็นชาวบ้านเลย

#69 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ไม่เห็นด้วยครับ ผิดก็คือผิดไม่ว่าเสียงจะมากอย่าไร 

แล้วต่างจากรัฐบาลนี้ตรงไหนละครับ ที่ว่าศาลตัดสินว่า "มีความผิด" แล้วยังกล้าแถลงการออกทางโทรทัศน์ไปทั้งประเทศว่า "ไม่ยอมรับอำนาจศาล" เพราะศาลไม่ได้มาจากการเลือกตั้งจากประชาชน

#70 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:50

แดง แอ๊บ กลางมาอีกละ กระทู้แรกออกลายน้อย กระทู้หลังๆ ออกลายเยอะหน่อยๆ

ผมเล่นบอร์ดนี้มานาน เจอกระทู้แบบนี้เป็นร้อยแล้ว ล๊อคอิน ตอบน้อยๆ มาแนวเดียวกันหมด ไม่เบื่อมั้งเหรอเนี้ย

ถ้าคุณเป็นพวก หาข้อมูล มีข้อมูลเยอะ อ่านกระทู้เยอะ

เพราะตอนนี้ก็กำลังจะชนะแล้ว ที่เค้าไม่ยอมปล่อยต่อ

เพราะคนออกมาเป็นล้านๆ แล้ว จะปล่อยทำไม ต้องชนะให้เด็ดขาดไปเลย

พวกออกตัวแนวๆนี้ สุดท้ายแดงทุกตัว แล้วความเห็นที่โพสนั่นหมายความว่าไม่เคยอ่านความเห็นชาวบ้านเลย

อันนี้ก็ไม่รู้สินะ พวกคุณก็คิดว่าเป็นแบบไหนผมก็เป็นแบบนั้น ของพวกคุณ แต่สำหรับผม ผมรู้ตัวเองว่าคิดอะไรอยู่

#71 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:50

ก็อะไรที่ผิดกติกาทักษิญก็ล้มกติกานั้นแล้วจะให้คนดีเขาทำยังไง

ศาลตัดสินถูกใจก็บอกศาลดี ศาลตัดสินไม่ถูกใจก็พวกบอกไม่ยอมรับ จะแก้กฏหมายให้ตัวเองถูกซะงั้น

คุณมาอ้างตลกๆว่าให้ฝ่ายค้านทำ แต่ผมจะบอกว่าไม่เกี่ยวกับฝ่ายไหน ที่ออกมาเพราะมันสุดทน

นอนกลางถนน เดินไกลๆ เสี่ยงอันตรายจากตำรวจและโจรแดงไม่ใช้เรื่องสนุก ถ้าคนไม่สุดทนคงไม่ออกมา

อนึ่งผมเห็นแกนนำแดงแกล้งค้านนิรโทษแล้วขำกลิ้ง มินึกว่ามุกนี้จะหลอกใครได้อีก

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#72 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:52

สิ่งที่ผมเสนอทุกท่านไปคือ มีวิธีไหนบ้างที่ไม่ใช่เรียกมวลชนออกมาเป็นแบบนี้ ครับ 

#73 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:53

จขกท.สับสน ระหว่าง คำว่า "กติกา" กับ "ประชาธิปไตย"

ประชาธิปไตย คือ  ระบอบการปกครอง

กติกา  คือ กฎหมาย

การมีกติกา ไม่ได้หมายความว่า มีประชาธิปไตย..

กติกามันแก้ไขได้ เพราะมันเป็นสิ่งที่เขียนขึ้นมา .... แต่ประชาธิปไตย มันไม่ใช่

การแก้ไขกติกา ก็ไม่ใช่การละเมิดความเป็นประชาธิปไตย

Edited by dragon baby, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:54.

#74 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:54

แล้วต่างจากรัฐบาลนี้ตรงไหนละครับ ที่ว่าศาลตัดสินว่า "มีความผิด" แล้วยังกล้าแถลงการออกทางโทรทัศน์ไปทั้งประเทศว่า "ไม่ยอมรับอำนาจศาล" เพราะศาลไม่ได้มาจากการเลือกตั้งจากประชาชน

คนเขามีธงมาว่าต้องสร้างกระแสทำตามกติกา(ที่ทักษิณได้เปรียบ แต่ถ้าทักษิณเสียเปรียบกติกานั้นไม่เป็นประชาธิไตย ต้องแก้กติกานั้นทันที)

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#75 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:57

สิ่งที่ผมเสนอทุกท่านไปคือ มีวิธีไหนบ้างที่ไม่ใช่เรียกมวลชนออกมาเป็นแบบนี้ ครับ

รัฐบาลทำสิ่งที่ถูกต้องชอบธรรมแต่แรก กระแสก็จุดไม่ติดมวลชนก็ไม่ออกมา

รัฐบาลทักษิณปูทำผิดไม่เคยยอมรับ ไม่เคยรับผิดชอบ

มวลชนจึงต้องออกมา ออกมา ออกมา

#76 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:58

คนกลางอย่างคุณ

หุบปากเก็บคีบอร์ด ดูซีรี่ ดูละคร ห่มผ้าอยู่บ้านไปเหอะ

ต่อให้ กปปส. เหลือแค่ 9 คน เขาคงไม่เอาคุณมาเป็นส่วนร่วมหรอก

สบายใจได้

บอร์ด สรท เลือกข้างชัดเจน มันไม่ใช่พื้นที่ของคุณ

Edited by CrazyDaimon, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:59.

#77 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:58

งั้นเอาที่ผมคิดได้ตอนนี้ คุณเลือกข้อที่ถูกใจเอาเลย

1. ทหารออกมาทำรัฐประหาร

2. ตั้งมือสังหารเก็บฝ่ายรัฐบาลทุกคนรวมทั้งทักษิณ

3. ตั้งกองกำลังขอแบ่งแยกประเทศแบบโจรใต้

4. ยอมรับกติกานี้ต่อไปแล้วรอดูความฉิบหายของประเทศต่อไปด้วยความสะใจ

5. ถูกทุกข้อ

Edited by Ricebeanoil, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 00:59.

#78 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

2 คนเล่นเกม
คนนึง พยายามอยู่ในกติกา
อีกคน เล่นนอกกติกาตลอด
(ตัวอย่างล่าสุด ในขณะที่เป็นรัฐบาลรักษาการณ์
ยังอุตส่าห์ขนขี้ข้าชูป้ายหาเสียง
แล้วเชื่อเถอะ ไม่จบแค่นี้หรอก
อ้อ ข่าวที่ว่า ถ้าเพื่อไทยไม่ได้เป็นรัฐบาล เงินจำนำข้าวจะไม่ได้
เห็นว่าจะมีโครงการปีต่อไปจ่ออยู่)
ฝ่ายควบคุม ทั้ง ปปช, กกต, ตำรวจ ก็หงิกง่อย
คุณว่า ใครจะเอาชนะมันได้

กติกาที่ประชาชนอยากได้ ก็เพียงแค่ในสมน้ำสมเนื้อกัน
ให้เท่าเทียมกัน มันมากไปตรงไหน
เพียงแค่วิธีการธรรมดา พูดไปมันก็ไม่ฟังหรอกครับ
เพราะมันเสียประโยชน์

ขอวิจารณ์นิดเถอะครับ
คุณรับประกันว่าไม่ใช่แดง
แต่ชุดความคิดเย้ยหยันและอคติช่างคล้ายครับ
โดยเฉพาะการตั้งคำถามโดยเหมือนไม่รับรู้ที่มา

หากเป็นฝั่งตรงข้ามกับระบอบทักษิณจริงๆ
เค้ารู้ปัญหานี้กันนะ ผมว่า

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#79 Garfield

Garfield

ขาประจำ

อันนี้ก็ไม่รู้สินะ พวกคุณก็คิดว่าเป็นแบบไหนผมก็เป็นแบบนั้น ของพวกคุณ แต่สำหรับผม ผมรู้ตัวเองว่าคิดอะไรอยู่

พูดอะไรก็พูดได้ครับให้ตัวเองดูดีน่ะ แต่ความเห็นคุณน่ะโดยเฉพาะความเห็นแรก ไม่ต่างอะไรกับเสื้อแดง

#80 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:01

คุณมีวิธีไหนในใจมั้ยล่ะครับ ลองเสนอมาดูสิ ผมพร้อมพิจารณา

#81 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:01

วิธีน่ะมีครับแต่คงไม่มีท่าเป็นไปได้ ก็แค่ให้นักการเมืองเลวๆและคนที่เป็นคนให้มันมีสำนึกที่ดีต่อชาติบ้านเมืองแค่นั้นแหละครับ

ทุกอย่างก็จบ. ไม่ใช่สักแต่ว่าเลือกวัวเลือกควายเข้ามาแบบนี้ ไม่มีสำนึกต่อส่วนร่วมกันเลย

#82 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

พูดอะไรก็พูดได้ครับให้ตัวเองดูดีน่ะ แต่ความเห็นคุณน่ะโดยเฉพาะความเห็นแรก ไม่ต่างอะไรกับเสื้อแดง

ผมก็ไม่เข้าใจหรอกครับว่า เสื้อแดงยังไง ผมแค่ตอนแรกไม่เห็นด้วยกับ สภาประชาชน ไม่เห็นด้วยกับสภาประชาชน มันเสื้อแดงเลยหรือครับ
แต่ตอนนี้ผมมองว่ามันก็มีข้อดีอยู่บ้าง

#83 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:02

วิธีน่ะมีครับแต่คงไม่มีท่าเป็นไปได้ ก็แค่ให้นักการเมืองเลวๆและคนที่เป็นคนให้มันมีสำนึกที่ดีต่อชาติบ้านเมืองแค่นั้นแหละครับ

ทุกอย่างก็จบ. ไม่ใช่สักแต่ว่าเลือกวัวเลือกควายเข้ามาแบบนี้ ไม่มีสำนึกต่อส่วนร่วมกันเลย

ไม่มีทางหรอกครับ มันเป็นสันดานของทุกคนไปแล้ว มั้งครับ 5555+

#84 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:04

คุณ จขกท. เข้าใจอารมณ์และความรู้สึก
แต่อยากจะชี้แจงนิดนึงว่า
ถ้าคุณ จขกท ไม่ได้แดง นั้นก็คงจะต้องรู้สึกงงงวยและรู้สึกพิกลๆ เกี่ยวกับว่าทำไม ขนาด พท ที่ตุกติกแถมชอบทำอะไรน่าเกลียด (ไม่ว่าจะพรรคเอย หรือผู้สนับสนุนเอย) ถึงได้ชนะการเลือกตั้งอยู่ร่ำไป ใช่มั้ย?
ถ้าหากเป็นดังที่กล่าวมา คุณ จขกท ก็น่าจะทราบนะคะ ว่าปัญหาคืออะไร และต้องแก้ที่ต้นตอของปัญหา การตั้งกติกา จัดระเบียบกันใหม่ เป็นแนวทางหนึ่งที่สามารถทำให้ปัญหาดีขึ้นได้นะคะ ไม่ว่าจะ "ใคร" เป็นผู้ทำ พอดีว่า ไม่ใช่ ฝ่ายรัฐบาลเป็นผู้ริเริ่ม มันเลยไม่พ้นคำครหาค่ะว่าแพ้แล้วพาล และ ส่วนตัวนี่คิดว่าไม่มีอะไรยืนยันได้ด้วยซ้ำนะคะว่าหากแก้ระบบกันแล้ว ปชป จะชนะเลือกตั้ง เพราะจุดมุ่งหมายไม่ใช่เพราะคิดว่ามันไม่ดีสำหรับใคร แต่มันไม่ดีสำหรับประเทศแค่นั้นค่ะ ถ้าเป็นงี้ต่อไป
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#85 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:06

คุณลองเสนอทางออกที่คุณคิดมาซักทางสิครับ
ไม่ใช่สักแต่โยนให้คนอื่นคิดมาให้คุณเลือก
พอเขาคิดมาให้ ก็มาบ่นอีก ไอ้นั่นก็ไม่ดี ไอ้นี่ก็ไม่เอา

พอถามกลับว่าแล้วจะเอายังไง ก็ตอบแบบชุ่ยๆ ว่า
"ผมก็ไม่รู้ แต่ที่เสนอมามันยังไม่ถูกใจ"

แบบนี้มันเห็นแก่ตัวเกินไปครับ

#86 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:09

การต่อสู้ครั้งนี้

เป็นการต่อสู้ของคนที่ออกแรง

ไอ่ประเภทนอนอยู่บ้านจิ้มคีบอร์ด

แล้วมาค่อนขอดว่า น่าเบื่อ วุ่นวาย ไม่จบกันสักที บลาๆ

บอกไว้เลย คนกลางแบบคุณ ไม่ว่าฝ่าย รบ หรือ กปปส. จะชนะ

ผมว่าคุณรับได้หมดละ

หรือไม่จริง ตอบมาสิครับ?

#87 dragon baby

dragon baby

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:09

จริงๆ แล้ว 

ผมก็ไม่ได้คิดว่า  หากกปปส.ทำการครั้งนี้ประสบความสำเร็จ มีการแก้กติกา ต่างๆนาๆ  แล้วมันจะได้ผลนะ

ปัญหาในประเทศนี้ มันไม่ใช่เพราะกฎหมายมันไม่ดีอย่างเดียว ถึงเป็นปัญหา 

แต่เป็นเพราะคนมันไม่ทำตามกฎหมาย และคนมันโกง 

ปัญหาคือออกกฎหมายยังไง ไม่ให้คนมันโกง มันไม่มีหรอกครับ 

คนจะโกง....กฎหมายจะออกมายังไง มันก็หาทางโกงได้อยู่ดี

คนไม่โกง... กฎหมายจะอ่อนปวกเปียกยังไง มันก็ไม่โกง

รัฐธรรมนูญสหรัฐ มีแค่มาตราเดียว เค้ายังใช้ได้เลย

หลักใหญ่ของมันคือ ทำยังไงจะสกัดคนโกง  ไม่ให้เข้ามามีอำนาจ..... หลักใหญ่มันคือตรงนี้

Edited by dragon baby, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:10.

#88 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

คุณลองเสนอทางออกที่คุณคิดมาซักทางสิครับ
ไม่ใช่สักแต่โยนให้คนอื่นคิดมาให้คุณเลือก
พอเขาคิดมาให้ ก็มาบ่นอีก ไอ้นั่นก็ไม่ดี ไอ้นี่ก็ไม่เอา

พอถามกลับว่าแล้วจะเอายังไง ก็ตอบแบบชุ่ยๆ ว่า
"ผมก็ไม่รู้ แต่ที่เสนอมามันยังไม่ถูกใจ"

555555 ผมก็บอกที่ผมคิดไปแล้วนะครับ ได้อ่านยัง แต่ที่ผมคิดมันก็ไม่ได้เพราะ ฝ่ายค้านก็โดนรวบกลายเป็นเสียงข้างน้อย ปปช ก็ทำงานช้า 

#89 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:12

555555 ผมก็บอกที่ผมคิดไปแล้วนะครับ ได้อ่านยัง แต่ที่ผมคิดมันก็ไม่ได้เพราะ ฝ่ายค้านก็โดนรวบกลายเป็นเสียงข้างน้อย ปปช ก็ทำงานช้า 

ก็เพราะที่คุณบอกมามันไม่ใช่ทางออกไงครับ

#90 เหนื่อย!!!

เหนื่อย!!!

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:14

ไอ่ประเภทนอนอยู่บ้านจิ้มคีบอร์ด

แล้วมาค่อนขอดว่า น่าเบื่อ วุ่นวาย ไม่จบกันสักที บลาๆ

บอกไว้เลย คนกลางแบบคุณ ไม่ว่าฝ่าย รบ หรือ กปปส. จะชนะ

อาจจะจริงก้ได้มั้งครับ เพราะ ถ้าหาก รบ แพ้ ก็ดีใจเหมือนกัน แต่ก็รอดูว่ากปปสเป็นอย่างไรต่อไป เห็นสมควรหรือไม่ แต่ถ้า กปปส แพ้ ก็ต้องรอเลือกตั้งใหม่

#91 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:16

ไม่มีทางหรอกครับ มันเป็นสันดานของทุกคนไปแล้ว มั้งครับ 5555+

ไม่ได้เป็นกันทุกคนหรอกครับ อย่างน้อยที่สุดก็เสียงส่วนน้อยที่ไม่เลือกเพื่อไทยนี่แหละ

ที่มีความตื่นรู้พอที่รู้ว่าหากปล่อยให้รัฐบาลนี้อยู่ต่อไป แล้วประเทศชาติฉิบหายแน่นอน

บางทีมันก็ยากนะครับที่จะบอกว่าสิ่งไหนดีสิ่งไหนเลว. เพราะมันขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูตั้ง

แต่เด็กๆครับ หากต้นทางมาดีแล้วทุกคนสามารถแยกแยะถูกผิดเองได้ด้วยตัวเองครับ

ผมรับรอง

#92 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:20

คนกลางเท่าที่ผมเห็น จะเจ็บปวดหัวใจมากถ้าชาวปูแพ้

ก็เพราะที่คุณบอกมามันไม่ใช่ทางออกไงครับ

ของจขกท.นั่นมันโจทย์ตอนนี้ไงครับ เกิดมาจากโจทย์คราวก่อนที่solveสมการไว้ครึ่งๆกลางๆ กปปส.กำลังsolveต่ออยู่เนี่ย

ควายตัวนี้สีขาว

#93 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:23

ผมก็ไม่เข้าใจหรอกครับว่า เสื้อแดงยังไง ผมแค่ตอนแรกไม่เห็นด้วยกับ สภาประชาชน ไม่เห็นด้วยกับสภาประชาชน มันเสื้อแดงเลยหรือครับ
แต่ตอนนี้ผมมองว่ามันก็มีข้อดีอยู่บ้าง

งั้นผมขอเหมารวมเอาเลยแล้วกัน ว่า คุณก็เริ่มเห็นด้วยแล้วว่า ถ้าอยากเห็นการเปลี่ยนแปลง แนวทางปฏิบัติโดยทั่วไป(เลือกตั้ง) ในประชาธิปไตยแบบไทยๆ มันไม่สามารถทำได้..

งั้นอยากให้ลองพิจารณาแนวทางของ กปปส เพิ่มเติมอย่างลึกซึ้ง ถึงแนวคิดของแกนนำ และ มวลชนที่ออกมา(ที่คุณบอกว่าวนลูปเดิมเนี้ยล่ะ)

ถ้าไม่เห็นว่ามีข้อดี(มากกว่าวิธีอื่น) เรียนเชิญมาร่วมกัน เพราะอยากให้ทุกเสียงที่อยากเห็นการเปลี่ยนแปลง..รวมกันเป็นหนึ่ง..และมากพอที่จะทำให้การเปลี่ยนแปลงนั้นเกิดขึ้น..

ผมเชื่อว่า..มันจะนำพาไปสู่สิ่งดีๆของประเทศ..(ฮ่าๆ วนลูปอีกล่ะ)

หรือถ้าพ้นวันนี้ไป..คุณมีวิธีอื่นที่ดีกว่า..ก็รบกวนนำเสนอนะครับ..ผมจะรอ..

Edited by whiskypeak, 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:24.

#94 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:26

คุณพูดถูกครับ ตอนนี้ผมว่ากปปส.ไม่มีกติกาครับ และอาจจะทำผิดในบางข้อด้วย

แต่ขอถามหน่อยครับ ลากกปปส.ไปเข้ากับปชป.เพื่อจะได้ด่าได้มันปากมากขึ้นใช่มั้ยครับ

การปฏิรูปที่ว่าผมยังไม่เห็นคนไหนพูดว่าปชป.จะเข้ามามีส่วนร่วมเลย ถึงเข้ามาร่วมคุณคิดว่าทุกคนในที่ชุนนุมจะยอมหรอครับ

จริงอยู่ที่ปชป.ยังมีส่วนร่วมอยู่มาก แต่ก็คงมีส่วนร่วมในการแสดงความเห็นเท่านั้นแหละครับ จะออกมามีอำนาจคงไม่ได้

จึงเป็นที่มาว่าถึงต้องปฏิรูป นักการเมืองทุกพรรคต้องหยุดครับ หยุดให้คนมีความรู้มีความสามารถเค้ามากู้วิกฤตนี้บ้าง

ส่วนการเลือกตั้ง เห็นอยู่แล้วว่ากรรมการ คนดูทั้งสนาม มันควบคุมได้ จะไปแข่งกับมันเพื่อให้มันชนะฟรีทำไม

เรื่องนี้อาจจะดูเกเรไปบ้างแต่มีคนเป็นล้านคนที่เชื่อว่าการเลือกตั้งในไทยไม่เคยโปร่งใส ไม่ว่าจะสมัยใดพรรคใดก็ตาม

สุดท้ายผมขอพูดผ่านในเรื่องของ การเลือกตั้ง(ครั้งนี้) และ พรรคปชป. เพราะว่าแทบจะไม่ได้อยู่ในความคิดของผม

ผมออกมาสู้และเรื่องในฐานะประชาชน และผมกับเจ้าของกระทู้เราก็เหมือนกันครับ

ไม่ได้เข้าข้างใคร ไม่ได้เป็นไทยเฉย ไม่ได้เป็นเสื้อแดง เสื้อเหลือง สลิ่ม

แต่ผมคือคนที่เห็นว่าบ้านเมืองมันกำลังจะแย่ ระบบการปกครองกำลังจะถูกผูกขาดจากคนคนเดียว สถาบันกษัตริย์สั่นคลอน

ผลประโยชน์ของประเทศไม่ถึงมือประชาชน และคนที่ทำผิดแต่สามารถแก้เป็นถูกได้

ไม่ว่ารัฐบาลในยุคใดทำแบบนี้ผมก็จะออกมา จนกว่าจะดินไม่ไหวแหละครับ

#95 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 01:31

ลองดูได้ ผมไม่ได้เสื้อแดง ค่อนข้างจะเกลียดไปด้วยซ้ำ ที่ผ่านมาก็ชื่นชม ปชป มาตลอด แล้วคิดว่า กปปส ไม่ได้หนุนพรรคการเมืองใดๆ เลยหรือครับ เอาจริงๆ นะ

ด้วยความเคารพครับ

โปรดดูบริบท ปัจจุบันด้วย กปปส ไม่เอานักการเมืองทุกคน ทุกพรรค
ถ้าอยู่ข้าง ปชป จริง ก็คงไม่เรียกร้องให้ปชปลาออกหรอกครับ

มันเป็นเรื่องของ วิกฤตศรัทธา ที่ประชาชนมีต่อนักการเมืองทุกคนทุกพรรค
อย่าเอาไปเทียบกับ นปช นั่นม๊อบหนุนพรรคการเมือง(ซึ่งมีอยู่ม๊อบเดียวที่หนุนพรรคการเมือง)
เจตนามันส่อ มันเห็นกันอยู่

ติดตามข่าวดูการปราศรัยเสียบ้าง ว่าม๊อบนี้ไม่ใชีม๊อบหนุนพรรคการเมือง

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#96 แสงจันทร์นวล

แสงจันทร์นวล

น้องใหม่

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:05

1.ไม่มีการแข่งขันไหนยอมรับคนเโกงค่ะ

2.ถ้าเรามีกติกาที่ทำให้คนโกงได้โกงดี โกงซ้ำโกงซาก เราก็สมควรเปลี่ยนแปลงกติกาค่ะ

3.ถ้ากรรมการร่วมด้วยช่วยโกง คนดูโห่ไล่มันออกไปทั้งกรรมการ ทั้งผู้เล่นที่โกง. ไม่ได้แปลว่าคนดูเป็นพวกผู้เล่นอีกฝ่ายค่ะ การแข่งขันที่ไม่ถูกต้องไม่ยุติธรรม ไม่รู้จะแข่งกันไป

ทำไม ขึ้นแท่นรับถ้วยกันไปเลยดีกว่า

4.คนดูที่พยายามอยากให้คนโกงได้เล่นอีก สมควรถูกตั้งข้อสงสัยด้วยค่ะ มีผลประโยชน์ร่วมหรือต่อมคุณธรรมจริยธรรมบกพร่อง

5.ชวนให้คิดต่อด้วยว่า คนดูประเภทนี้ สมควรมีมาตรการจัดการอย่างไร ส่งไปอบรมคุณธรรมพื้นฐาน? ตัดสิทธิ์การส่งเสียงเชียร์? รึห้ามดูไปเลยดี? คะ มีสิทธิ์มีเสียงเท่าคนอื่น

แต่เอาไปใช้ตะโกนเชียร์คนโกงแบบนี้ ยิ่งปล่อยยิ่งมีมาก ฉุดมาตรฐานสังคมให้ต่ำทรามมากแล้ว

#97 butadad

butadad

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 07:53

สังคมมันเริ่มวุ่นวายตั้งแต่มีคนรวยคนนึงมันประกาศว่า  ผมรวยแล้วผมไม่โกง

พอโดนจับได้ก็บอกว่า โกงแต่ทำงาน

พอโดนจับได้ว่าโกงหนักก็บอกว่า  โกงกันทุกพรรคแหละ  

แล้วมีการปฎิเสธศาลซึ่งชาวบ้านโดยปกติก็รับฟังคนอื่นก็รับฟัง  แล้วคุณเมิงใหญ่มาจากไหนไม่ทราบ  กติกาที่เขาเขียนเพื่ออยู่ร่วมกัน

มันก็พยายามแก้ พยายามแหก จนงวดหลังนี่น่าเกลียดสุดแล้ว ทั้งเสียบบัตรแทน ปิดปากคนอื่น หักคอโหวต  แล้วจะร้องหากติกาที่ตัวเองฉีกทิ้งนี่อ่ะ

คนอื่นเขาทนไม่ไหว  จากไทยเฉย ไทยนู่นไทยนี่ ขาประจำ เขาก็เริ่มไหลมารวมกันเพราะอะไรละ  เพราะการกระทำของทักกี้นี่แหละ

สถานะการณ์มันไหลไปจนถึงขั้นปฎิเสธรัฐแล้ว  ทำตัวเองชัดๆ

#98 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:04

ถ้า จขกท. ไม่แดง  ผมก็พอเข้าใจความอึดอัดของคุณ  เพราะผมเองก็รู้สึกไม่ต่างกันสักเท่าไหร่

ผมสนับสนุนการชุมนุม  เพราะการชุมนุมมีพลังพอจะทำให้เกิดการปฎิรูป  จะปฎิรูปก่อนหรือหลังเลือกตั้งผมก็ไม่สน

เพียงแต่ผมอยากให้มีการปฎิรูปก่อนเลือกตั้ง  เพราะมันเป็นวิธีเดียวที่พอจะมั่นใจได้ว่า  การปฎิรูปจะออกมาอย่างที่ประชาชนต้องการ

ไม่ใช่ปฎิรูปเพื่อให้นักการเมือง  กระทำการเลวๆ  ได้อย่างสะดวกโยธินเหมือนเดิม

แต่ผมก็หงุดหงิด  กปปส.  อยู่เหมือนกัน  เพราะ  กปปส.  ไม่มีความชัดเจนใดๆ  ที่จะสามารถทำให้คนกลางๆ  ไว้วางใจ  หรือสบายใจ  

มากพอที่ทำให้  เค้าขยับตัวออกมาสนับสนุนปฎิรูปได้เลย

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#99 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:20

นี่คุณยังไม่รู้อีกหรือว่า รัฐบาลนี้ออกกฎหมาย ที่มา สว ให้เป็นสภาผัวเมีย แล้วจะใช้กฎหมายเล่นงานอะไรเล่าครับ มองภาพออกมั้ยครับ ว่าถ้าทำสำเร็จ คุณจะเห็นเมียขวัญชัย เป็น สว แล้วมาเลือกคนที่ไปรักษาความเที่ยงธรรมเนี่ยหรือครับ 

หน้าที่ของ ส.ว. ที่มาจากการเลือกตั้ง คือคัดเลือกคนไปรักษาความเที่ยงธรรม 
เช่น เป็นตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ กรรมการการเลือกตั้ง ( กกต.) หรือตุลาการในศาลปกครองสูงสุด 
คัดเลือกคนไปทำหน้าที่ตรวจสอบ เช่น ผู้ตรวจการแผ่นดินของรัฐสภา กรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.)
กรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ กรรมการตรวจเงินแผ่นดิน นอกจากคัดเลือกแล้วยังสามารถคัดออกหรือถอดถอนผู้ดำรงตำแหน่งสำคัญได้ ตั้งแต่นายกรัฐมนตรี รัฐมนตรี ส.ส. ส.ว. ประธานศาลฎีกา และบุคคลในองค์กรอิสระตามรัฐธรรมนูญ ไปจนถึงอธิบดีหรือเทียบเท่า ถ้าเขาเหล่านั้นส่อทุจริต บางครั้งจึงมีผู้เรียกวุฒิสภาว่าเป็น “สภาตรวจสอบ” หรือ “สภาเปาบุ้นจิ้น”

#100 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

ใช่คุณลีรึเปล่าคะ หรือส่งลูกน้องเรามาแทน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน