Jump to content

- - - - -

!!!! respect my vote ! พอกันที ! ระบอบเทือก >> เสรีไทย รวมพลคนรักประชาธิปไตย ร่วมใจไปเลือกตั้ง !!!!

• Please log in to reply
117 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 12:59

1. ถ้าจะใช้คำว่า ละเมิดสิทธ์ น่ะนะ ทุกม้อบที่มา มันละเมิดหมด อย่างน้อยๆ ก็สิทธ์ในการใช้ทางสัญจรน่ะล่ะ แล้วคุณจะต่อว่าเฉพาะของ กปปส เหรอ?

2. ถ้าจะใช้คำว่า ละเมิดกฎหมาย ก็เหมือนกัน ทุกม้อบ มันก็ละเมิดหมด อย่างน้อยๆ ก็กฎหมายจราจรล่ะนะ แล้วจะต่อว่าเฉพาะของ กปปส เหรอ?

3. ถ้าจะบอกว่า รัฐบาล ยิงลักษณ์ มาจากการเลือกตั้ง รัฐบาล สมัย อภิสิทธ์ ก็มาจากการเลือกตั้งนะ มันไม่ได้มีกฎกติกาไหน บอกว่า พรรคที่มีเสียงมากที่สุดจะต้องเป็นรัฐบาล และจำนวนเสียงของ ปชป ก็ไม่ใช่ว่าจะน้อยกว่าซักเท่าไหร่เลย ก็แปลว่า เขาก็มาจากการเลือกตั้ง แล้วไปม้อบไล่เขา บอกว่าจัดมาจากค่ายทหารมั่ง ไม่เป็นประชาธิปไตยมั่ง มันคืออะไร?

4. คุณอยากไปใช้สิทธ์ ก็ไม่ว่ากัน ถ้ามันจะมีวันนั้น ผมก็ว่าจะไปเหมือนกันแหละ แต่ไปก็เท่านั้น มันไม่ได้มีอะไรดีกับประเทศชาติ ผมว่าผมให้โอกาสนักการเมืองมามากพอแล้ว มันมากจนไม่ควรต้องให้โอกาสอีกต่อไปแล้วน่ะ แต่ถ้าเกิดกลุ่ม กปปส จะต่อต้าน จนจะทำให้มันไม่มี หากคุณกล้าหาญพอ ที่จะลุกมาต่อต้าน กปปส บ้าง ก็ทำเลยเหอะครับ เก่งแต่ปากน่ะ กปปส ไม่กลัวหรอกนะ ด่าอยู่แต่ในเน็ตเวิ้กน่ะ มันทำอะไรไม่ได้หรอก

1+2. กระทู้นี้ ไม่ได้บอกว่า  ม็อบ กปปส  ละเมิดกฎหมายจราจร หรือ ละเมิดสิทธการสัญจร

3. กระทู้นี้ ไม่ได้บอกว่า รัฐบาลอภิสิทธ์ไม่เป็นประชาธิปไตย

4. ผมจะเก่งในนี้ หรือในถนน  ก็เป็นสิทธ์ของผม   คุณอยากหรือไม่อยากเลือกตั้งก็สิทธ์ของคุณ 

แต่การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน  

Edited by เมพเชือก, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:55.

#102 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:04

คนพวกนี้ ม็อบจัดตั้งรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็สงสัยว่าที่บ้านมันไม่มีเคเบิ้ลทีวี หรือเน็ตเข้าไม่ถึงเหรอ ถึงได้หูหนวกตาบอด จะไปเลือกตั้งเพื่ออะไร

เค้าก้อไปเลือกตั้งตามครรลองรัฐธรรมนูญ  ตามปกตินี่ครับ   มีอะไรน่ากังวลหรือครับผม :lol: :lol:

อ้าว ไม่เห็นประชาชนเขาออกมาต่อต้่นเหรอครับ ว่าเลือกตั้งไม่ได้แก้ปัญหา เพราะมันไม่ยุติธรรม เดี๋ยวก็ได้พวกรัฐบาลควายๆเข้ามาอีก

เขาจึงอยากปฏิรูปก่อน เพื่อให้การเลือกตั้งมีความโปร่งใส ควายจะได้ไม่ได้เป็นรัฐบาลครับ บ้านเมืองจะได้ไม่มีการโกงกินครับ

ประชาชนส่วนน้อยที่ไม่เห็นด้วยกะการเลือกตั้ง เป็นสิทธิ์ของเขา 

แค่ถ้าประชาชนส่วนน้อยกลุ่มดังกล่าว กระทำการใดๆที่ขัดขวางการเลือกตั้ง  ถือเป็นการละเมิืดสิทธ์ของคน 48 ล้านคน ครับ

ถ้ามาอ้างว่าการเลือกตั้ง ไม่ยุติธรรม  ทำไมประชาฃนกลุ่มน้อยดังกล่าวไม่เสนอ 20,000 ชื่้อ ขอแก้กฏหมายเลือกตั้ง ให้เป็นธรรม ตามช่องทางรัฐธรรมนูญล่ะครับ 

ขอย้ำว่า การขัดขวางการเลือกตั้งคือ การละเมิดสิทธ์ของ คน 48 ล้านคน ครับ  :lol:  :lol:

Edited by เมพเชือก, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 14:56.

#103 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:08

จข กท มึ-งรู้จักคำนี้ไหมวะ

Respect  by  Viture

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#104 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:15

ผมจะรู้จักคำนี้หรือไม่รู้จัก  ก็เป็นสิทธ์ของผม  

แต่การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน

:lol: :lol:

#105 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:34

ผมจะรู้จักคำนี้หรือไม่รู้จัก  ก็เป็นสิทธ์ของผม  

รู้ได้อย่างไร  จะมีการเลือกตั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้   แน่จริงลงวันที่  ที่ป้ายหาเสียงซิ   ถ้าแน่ใจว่าจะเลือกตั้งกันในวันนั้น 

เอ็งช่วยเอาป้ายหาเสียง ที่มีวันที่เลือกตั้งมาโชว์หน่อยซิ เออ เขาเลือกตั้งกันวันไหนนะ ลืมไปแล้วว่าวันไหน

Edited by Stargate-1, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:37.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#106 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 15:38

รู้ได้อย่างไร  จะมีการเลือกตั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้   แน่จริงลงวันที่  ที่ป้ายหาเสียงซิ   ถ้าแน่ใจว่าจะเลือกตั้งกันในวันนั้น 

เอ็งช่วยเอาป้ายหาเสียง ที่มีวันที่เลือกตั้งมาโชว์หน่อยซิ เออ เขาเลือกตั้งกันไหนนะ ลืมไปแล้ว

ผมไม่ได้มีอาชีพทำป้าย  จึงไม่มีความจำเป็นต้องเอารูปป้ายมาลง   

ต่อให้ผมมีอาชีพทำป้าย  ผมก็มีสิทธ ที่จะเลือกว่าจะเอารูปมาลงหรือไม่

#107 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:44

ผมก็จะไปเลือกตั้งนะ :D :D :D

แต่เป็นเลือกตั้งประธานสโมฯ นะ วันมะรืนนี้แล้วด้วย :D :D :D

ไม่ว่ากันครับ ตราบใดที่คุณไม่ไปละเมิดสิทธ์ของคนอื่นครับผม :lol: :lol:

นั่นสิครับ เคารพสิทธิต้องปาหินใส่ใช่มั้ยครับ

#108 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:45

Respect by Viture

ผมจะรู้จักคำนี้หรือไม่รู้จัก ก็เป็นสิทธ์ของผม

รู้ได้อย่างไร จะมีการเลือกตั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้ แน่จริงลงวันที่ ที่ป้ายหาเสียงซิ ถ้าแน่ใจว่าจะเลือกตั้งกันในวันนั้น
เอ็งช่วยเอาป้ายหาเสียง ที่มีวันที่เลือกตั้งมาโชว์หน่อยซิ เออ เขาเลือกตั้งกันไหนนะ ลืมไปแล้ว
ผมไม่ได้มีอาชีพทำป้าย จึงไม่มีความจำเป็นต้องเอารูปป้ายมาลง

ต่อให้ผมมีอาชีพทำป้าย ผมก็มีสิทธ ที่จะเลือกว่าจะเอารูปมาลงหรือไม่

หาพวกจาก 48 ล้านเหรอครับ หาให้ได้ 15 ล้านเหมือนเดิมก่อนเถอะครับ

Edited by JSN, 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:46.

#109 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:46

ผมจะรู้จักคำนี้หรือไม่รู้จัก ก็เป็นสิทธ์ของผม

แปลว่าไม่รู้จัก

#110 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 16:52

แหม. คุณเมพเชือก ดิฉันหาคุณแทบตาย. ทําไมไม่ช่วยกรุณาตอบดิฉันในกระทู้ที่คุณตั้งละคะ มาตั้งกระทู้ใหม่ซะแล้ว. ไหนๆก็ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ
ตามลิ้งค์นี่คะhttp://webboard.seri...เรศไม่มี/page-5
ตอบในกระทู้นี่ก็ได้คะ ยกคําถามมาเลยนะคะ
#218 คนไทยไม่ขายชาติ
น้องใหม่
0 warning points
ตอบ วันนี้, 07:30
ก่อนอื่นขอคารวะคุณเมพเชือกที่สามารถโต้ตอบได้ทุกกระทู้. คุณช่างเป็นคนที่ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ ชื่นชมคะ. อยากถามถึงแหล่งข้อมูลว่าคุณอ้างอิงถึงmanageเดลินิวส์หทยรัฐหรือผรีทีวีท่านั้นหรือคะ ไม่มีสื่ออื่นเลยหรือคะ. และทําไมคุณถึงให้นํ้าหนักกับคําว่าแช่แข็งนัก. ดิฉันไม่คิดว่าคุณเป็นเสื้อแดงหรอกคะ. ไม่คิดที่จะแดกดันอะไรคุณ แค่สงสัยว่าคุณคิดว่าสิ่งที่รัฐบาลนั้นเป็นเรื่องปกติ และเป็นประชาธิปไตยจริงๆหรือคะ. การโหวตในรัฐสภา. การแก้ไขรัฐธรรมนูญ หรือ พรบ นิรโทษกรรม. การกู้เงินมาลงทุนกับสิ่งที่ไม่สามารถตรวจสอบได้ การปล่อยให้เกิดทุจริตคอร์รับชั่นเรื่องจํานําข้าวการที่ตํารวจและข้าราชการไม่ทําหน้าที่ของตัวเองเพราะต้องคอยรับใช้นักการเมืองอย่างหน้าไม่อาย. คุณอาจจะบอกว่ามันมีมาทุกยุค อยากให้ไปหาข้อมูลอย่างจริงจังเสียก่อนคะว่ายุคนี้เมื่อเทียบกับยุคอื่นแล้วเป็นอย่างไร อย่าด่วนตัดสินใจอะไรถ้าข้อมูลไม่เพียงพอ
เพียงเพราะคําว่ารัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้ง. หมายความว่ารัฐบาลสามารถทําอะไรก็ได้งั้นหรือคะ แล้วการที่คนออกมาทวงสิทธิ์นั่นคือคนเผด็จการอย่างนั้นหรือคะ.
อีกอย่างคะ อยากทราบว่านับอย่างไรคะว่ามาเป็นหมื่น. จากหนังสือพิมพ์แทบทุกฉบับ ดูอย่างไรก็เกินหน่วยหมื่นคะ
อ้อ แล้วที่คุณบอกว่าเค้าเหล่านั้นเป็นควาย. จากประสบการณ์ส่วนตัวคะ. ดูอย่างไรไม่ว่ามุมมองไหน เค้าไม่ได้ถูกจ้างหรือถูกจูงมาแน่นอนคะ ยิ่งถ้าเทียบกับม็อบปี53. คุณลองเปรียบเทียบดูคะ โดยปราศจากอคตินะคะ.
ด้วยความเคารพและหวังดี จึงอยากทราบทัศนคติของคุณจริงๆคะ. และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคุณคงตอบอย่างมีคุณภาพในเนื้อหาคะ. ขอบคุณคะ

กระทู้ม็อบแช่แข็ง   เป็นกระทู้เก่าแล้วครับ   แต่มีคนขุดขึ้นมาอีก  ผมก็ไม่ได้เข้าไปดูครับ

หลักการของผมง่ายมากครับ   1 คน 1 เสียง  เลือกพรรคที่ตัวเองชอบ  ในวันเลือกตั้ง

หลังจากนั้นยอมรับผลการเลือกตั้ง  ปล่อยให้พรรคที่เค้าชนะทำงาน  ซึ่งอาจจะเป็นพรรคที่เราไำม่ไำด้เลือกก็ได้

ระหว่างนั้น หากรัฐบาลทำงานห่วย  หรือทำอะไรไม่ชอบธรรม  ทุกคนมีสิทธิออกมาเรียกร้อง  แต่ข้อเรียกร้องต้องอยู่ในระบอบประชาธิปไตย 

หลังจากนั้น อีก 4 ปี  (หรือไม่ถึง 4 ปี หากมีการยุบสภา)  ก็ไปเลือกพรรคที่คิดว่าดีที่สุดอีกครั้ง  ซึ่งอาจจะไม่ใช่พรรคเดิมก้ได้ครับ

และสิทธิในการเลือกตัั้งเป็นสิทธิ์ของคน 48 ล้าน คนครับ จะมาละเมิดไม่ได้ครับ 

เครไหมครับ  :lol:  :lol:
ขอบคุณคะในที่สุดดิฉันได้คําตอบเสียที. นั่นนะสิคะที่ดิฉันจําเป็นต้องขุดกระทู้เก่าคุณขึ้นมา ดิฉันเป็นคนที่ไม่ชอบคาใจนะสิคะ กรณีถ้าดิฉันเป็นคนตั้งกระทู้ ดิฉันคงจะตามเข้าไปดูบ้าง. ก็เราเป็นคนตั้งเองนี่คะ อยากรู้อยากแชร์นี่ ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงมันคงไม่มีความจําเป็นที่ต้องเลิกอ่านกระทู้ที่ตัวเองตั้งแล้วไปเริ่มกระทู้ใหม่อยู่เรื่ิอยไม่รู้ว่าคิดอะไรและทําเพื่ออะไร
ว่าแต่ดูคนเป็นคนแม่นในหลักการนะคะ. แต่ตอบไม่ตรงคําถามของดิฉัน. สิ่งที่คุณตอบข้างบนเด็กยังไม่จบปริญญาตรีก็ตอบได้คะ ดิฉันถามถึงทัศนคติของคุณคะ. กรุณาอ่านอีกทีและทําความเข้าใจให้ถ่องแท้. หลักประชาธิปไตย เด็กมัธยมต้นก็ตอบได้คะ เพิ่มเติมนะคะ. คุณคิดว่าการเลือกตั้งที่พรรค พทชนะมันใสสะอาดหรือ. แล้วประชานิยมมันเหมาะกับคนไทยหรือ
ขอแบบตรงประเด็นนะคะ. ไม่ชอบประเภท ถามหมาตอบควายคะ. เบื่อพวกเปิดตําราอ่าน แต่ตอบไม่ตรงประเด็นจริงจริ๊ง

#111 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2557 - 17:08

ผมไม่ได้มีอาชีพทำป้าย  จึงไม่มีความจำเป็นต้องเอารูปป้ายมาลง   

ต่อให้ผมมีอาชีพทำป้าย  ผมก็มีสิทธ ที่จะเลือกว่าจะเอารูปมาลงหรือไม่

ไอ้หนูหัวคิดอ่อน ไม่ได้ให้ไปทำป้าย แค่ถามว่า เห็นป้ายบ้างไหม แล้วที่ชวนเขาไปปล่อยลูกโป่งกัน เอ็งก็คงไม่ได้ไป เพราะไม่เห็นเอารูปมาดูกันบ้างเลย  แล้วเห็นตั้งกระทู้จะมาชวนอะไรอีก มาหลอกให้เขาไป แล้วเอ็งจะไปหรือเปล่า ถ่ายรูปมาพิสูจน์กันนะ ไม่งั้นไม่เชื่อว่าไปจริง จะไม่ถ่ายมาก็ได้ คนเขารู้แล้วว่าเอ็งตอแหล คงไม่ไปเหมือนเอ็ง เช่นกัน  แล้วเขาเลือกตั้งกันวันไหนล่ะ ไม่เห็นมีป้ายบอกเลย เห็นแต่ป้าย 13 ม.ค. ไปไล่อีปู เองจะไปก็ได้นะ ไม่ขัดขวางสิทธิ์ของเอ็งหลอก ขนาดสมาคมของไอ้หนูนักข่าว ยังอยากไปเลย เห็นขอปลอกกันไปเป็นแถว ที่เห็นจะขัดขวางก็มี เรือใบ รถไฟตกราง  ข่มขู่ไม่ออกใบอนุญาต เท่านั้น ที่ทยอยมาขัดขวางกัน  การขัดขวางการไปชุมนุมที่ถูกต้องตามกฎหมาย คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 64.871 ล้่านคนนะ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#112 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:06

ไอ้หนูหัวคิดอ่อน ไม่ได้ให้ไปทำป้าย แค่ถามว่า เห็นป้ายบ้างไหม แล้วที่ชวนเขาไปปล่อยลูกโป่งกัน เอ็งก็คงไม่ได้ไป เพราะไม่เห็นเอารูปมาดูกันบ้างเลย  แล้วเห็นตั้งกระทู้จะมาชวนอะไรอีก มาหลอกให้เขาไป แล้วเอ็งจะไปหรือเปล่า ถ่ายรูปมาพิสูจน์กันนะ ไม่งั้นไม่เชื่อว่าไปจริง จะไม่ถ่ายมาก็ได้ คนเขารู้แล้วว่าเอ็งตอแหล คงไม่ไปเหมือนเอ็ง เช่นกัน  แล้วเขาเลือกตั้งกันวันไหนล่ะ ไม่เห็นมีป้ายบอกเลย เห็นแต่ป้าย 13 ม.ค. ไปไล่อีปู เองจะไปก็ได้นะ ไม่ขัดขวางสิทธิ์ของเอ็งหลอก ขนาดสมาคมของไอ้หนูนักข่าว ยังอยากไปเลย เห็นขอปลอกกันไปเป็นแถว ที่เห็นจะขัดขวางก็มี เรือใบ รถไฟตกราง  ข่มขู่ไม่ออกใบอนุญาต เท่านั้น ที่ทยอยมาขัดขวางกัน  การขัดขวางการไปชุมนุมที่ถูกต้องตามกฎหมาย คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 64.871 ล้่านคนนะ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

ผมจะเห็นป้าย หรือไม่เห้นป้าย  จะไปปล่อยลุกโป่งหรือไม่  ก้เป็นสิทธิของผม 

แต่การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน  :lol:

#113 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:08

แหม. คุณเมพเชือก ดิฉันหาคุณแทบตาย. ทําไมไม่ช่วยกรุณาตอบดิฉันในกระทู้ที่คุณตั้งละคะ มาตั้งกระทู้ใหม่ซะแล้ว. ไหนๆก็ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ
ตามลิ้งค์นี่คะhttp://webboard.seri...เรศไม่มี/page-5
ตอบในกระทู้นี่ก็ได้คะ ยกคําถามมาเลยนะคะ
#218 คนไทยไม่ขายชาติ
น้องใหม่
0 warning points
ตอบ วันนี้, 07:30
ก่อนอื่นขอคารวะคุณเมพเชือกที่สามารถโต้ตอบได้ทุกกระทู้. คุณช่างเป็นคนที่ไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ ชื่นชมคะ. อยากถามถึงแหล่งข้อมูลว่าคุณอ้างอิงถึงmanageเดลินิวส์หทยรัฐหรือผรีทีวีท่านั้นหรือคะ ไม่มีสื่ออื่นเลยหรือคะ. และทําไมคุณถึงให้นํ้าหนักกับคําว่าแช่แข็งนัก. ดิฉันไม่คิดว่าคุณเป็นเสื้อแดงหรอกคะ. ไม่คิดที่จะแดกดันอะไรคุณ แค่สงสัยว่าคุณคิดว่าสิ่งที่รัฐบาลนั้นเป็นเรื่องปกติ และเป็นประชาธิปไตยจริงๆหรือคะ. การโหวตในรัฐสภา. การแก้ไขรัฐธรรมนูญ หรือ พรบ นิรโทษกรรม. การกู้เงินมาลงทุนกับสิ่งที่ไม่สามารถตรวจสอบได้ การปล่อยให้เกิดทุจริตคอร์รับชั่นเรื่องจํานําข้าวการที่ตํารวจและข้าราชการไม่ทําหน้าที่ของตัวเองเพราะต้องคอยรับใช้นักการเมืองอย่างหน้าไม่อาย. คุณอาจจะบอกว่ามันมีมาทุกยุค อยากให้ไปหาข้อมูลอย่างจริงจังเสียก่อนคะว่ายุคนี้เมื่อเทียบกับยุคอื่นแล้วเป็นอย่างไร อย่าด่วนตัดสินใจอะไรถ้าข้อมูลไม่เพียงพอ
เพียงเพราะคําว่ารัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้ง. หมายความว่ารัฐบาลสามารถทําอะไรก็ได้งั้นหรือคะ แล้วการที่คนออกมาทวงสิทธิ์นั่นคือคนเผด็จการอย่างนั้นหรือคะ.
อีกอย่างคะ อยากทราบว่านับอย่างไรคะว่ามาเป็นหมื่น. จากหนังสือพิมพ์แทบทุกฉบับ ดูอย่างไรก็เกินหน่วยหมื่นคะ
อ้อ แล้วที่คุณบอกว่าเค้าเหล่านั้นเป็นควาย. จากประสบการณ์ส่วนตัวคะ. ดูอย่างไรไม่ว่ามุมมองไหน เค้าไม่ได้ถูกจ้างหรือถูกจูงมาแน่นอนคะ ยิ่งถ้าเทียบกับม็อบปี53. คุณลองเปรียบเทียบดูคะ โดยปราศจากอคตินะคะ.
ด้วยความเคารพและหวังดี จึงอยากทราบทัศนคติของคุณจริงๆคะ. และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคุณคงตอบอย่างมีคุณภาพในเนื้อหาคะ. ขอบคุณคะ

กระทู้ม็อบแช่แข็ง   เป็นกระทู้เก่าแล้วครับ   แต่มีคนขุดขึ้นมาอีก  ผมก็ไม่ได้เข้าไปดูครับ

หลักการของผมง่ายมากครับ   1 คน 1 เสียง  เลือกพรรคที่ตัวเองชอบ  ในวันเลือกตั้ง

หลังจากนั้นยอมรับผลการเลือกตั้ง  ปล่อยให้พรรคที่เค้าชนะทำงาน  ซึ่งอาจจะเป็นพรรคที่เราไำม่ไำด้เลือกก็ได้

ระหว่างนั้น หากรัฐบาลทำงานห่วย  หรือทำอะไรไม่ชอบธรรม  ทุกคนมีสิทธิออกมาเรียกร้อง  แต่ข้อเรียกร้องต้องอยู่ในระบอบประชาธิปไตย 

หลังจากนั้น อีก 4 ปี  (หรือไม่ถึง 4 ปี หากมีการยุบสภา)  ก็ไปเลือกพรรคที่คิดว่าดีที่สุดอีกครั้ง  ซึ่งอาจจะไม่ใช่พรรคเดิมก้ได้ครับ

และสิทธิในการเลือกตัั้งเป็นสิทธิ์ของคน 48 ล้าน คนครับ จะมาละเมิดไม่ได้ครับ 

เครไหมครับ  :lol:  :lol:
ขอบคุณคะในที่สุดดิฉันได้คําตอบเสียที. นั่นนะสิคะที่ดิฉันจําเป็นต้องขุดกระทู้เก่าคุณขึ้นมา ดิฉันเป็นคนที่ไม่ชอบคาใจนะสิคะ กรณีถ้าดิฉันเป็นคนตั้งกระทู้ ดิฉันคงจะตามเข้าไปดูบ้าง. ก็เราเป็นคนตั้งเองนี่คะ อยากรู้อยากแชร์นี่ ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงมันคงไม่มีความจําเป็นที่ต้องเลิกอ่านกระทู้ที่ตัวเองตั้งแล้วไปเริ่มกระทู้ใหม่อยู่เรื่ิอยไม่รู้ว่าคิดอะไรและทําเพื่ออะไร
ว่าแต่ดูคนเป็นคนแม่นในหลักการนะคะ. แต่ตอบไม่ตรงคําถามของดิฉัน. สิ่งที่คุณตอบข้างบนเด็กยังไม่จบปริญญาตรีก็ตอบได้คะ ดิฉันถามถึงทัศนคติของคุณคะ. กรุณาอ่านอีกทีและทําความเข้าใจให้ถ่องแท้. หลักประชาธิปไตย เด็กมัธยมต้นก็ตอบได้คะ เพิ่มเติมนะคะ. คุณคิดว่าการเลือกตั้งที่พรรค พทชนะมันใสสะอาดหรือ. แล้วประชานิยมมันเหมาะกับคนไทยหรือ
ขอแบบตรงประเด็นนะคะ. ไม่ชอบประเภท ถามหมาตอบควายคะ. เบื่อพวกเปิดตําราอ่าน แต่ตอบไม่ตรงประเด็นจริงจริ๊ง

ผมจะมีท์ศนคติอย่างไร ก้เป็นสิทธ์ของผม

รวมทั้งสิทธเลือกตั้ง ของ คน 48 ล้านคนด้วยครับ 

พอใจคำตอบหรือยังครับ

#114 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2557 - 13:09

รู้ได้อย่างไร จะมีการเลือกตั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้ แน่จริงลงวันที่ ที่ป้ายหาเสียงซิ ถ้าแน่ใจว่าจะเลือกตั้งกันในวันนั้น
ผมไม่ได้มีอาชีพทำป้าย จึงไม่มีความจำเป็นต้องเอารูปป้ายมาลง

ต่อให้ผมมีอาชีพทำป้าย ผมก็มีสิทธ ที่จะเลือกว่าจะเอารูปมาลงหรือไม่

หาพวกจาก 48 ล้านเหรอครับ หาให้ได้ 15 ล้านเหมือนเดิมก่อนเถอะครับ

ผมไม่ได้หาพวก แค่บอกข้อเท็จจริงว่า 

การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน

หรือคุณรับความจริงข้อนี้ไม่ได้ครับ :lol: :lol:

#115 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:36

ผมไม่ได้หาพวก แค่บอกข้อเท็จจริงว่า 

การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน

หรือคุณรับความจริงข้อนี้ไม่ได้ครับ :lol: :lol:

สมชัย ให้รัฐบาลรับผิดชอบค่าเสียหาย เลือกตั้ง เอง ชี้ เตือนแล้วไม่ฟัง  
สมชัย ศรีสุทธิยากร ชี้ รัฐบาลต้องรับผิดชอบค่าเสียหายจากการเลือกตั้ง 2 ก.พ. จำนวน 3,800 ล้านบาท เพราะ กกต. เคยเตือนแล้วหากเดินหน้าเลือกตั้งเสี่ยงถูกฟ้องโมฆะ แต่รัฐบาลกลับไม่ฟัง
          เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2557 นายสมชัย ศรีสุทธิยากร กกต.ด้านกิจการบริหารงานเลือกตั้ง ได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว สมชัย ศรีสุทธิยากร ตอบ 3 คำถามที่หลายคนสงสัย หลังจากศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยให้การเลือกตั้งวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2557 ที่ผ่านมาเป็นโมฆะ
          โดย นายสมชัย ระบุว่า การเลือกตั้งใหม่จะเกิดขึ้นเมื่อใดนั้น ทำให้ 2 แนวทาง คือ กกต. จะประชุมกับรัฐบาลเพื่อทูลเกล้าฯ ขอพระราชกฤษฎีกาเลือกตั้งใหม่ใน 60 วัน หรือไม่เช่นนั้น กกต. จะเชิญหัวหน้าพรรคการเมืองมาปรึกษา เพื่อกำหนดวันเลือกตั้งใหม่ โดยในกรณีนี้ไม่จำเป็นต้องเลือกตั้งภายใน 60 วัน
          ส่วนที่สงสัยว่าใครต้องรับผิดชอบค่าเสียหาย 3,885 ล้านบาทจากการเลือกตั้งที่ผ่า นมา นายสมชัย ระบุว่า รัฐบาลต้องเป็นผู้รับผิดชอบ เพราะ กกต. ได้เคยแจ้งให้รัฐบาลทราบแล้วว่า การเลือกตั้งวันที่ 2 กุมภาพันธ์ มีปัญหาอย่างไร หากเดินหน้าต่อจะสุ่มเสี่ยงกับการถูกฟ้องให้เป็นโมฆะ แต่รัฐบาลก็ยังตัดสินใจเดินหน้าต่อ
          สำหรับการเลือกตั้งใหม่จะมีคนขัดขวางอีกหรือไม่นั้น นายสมชัย มองว่า หากพรรคการเมืองปรึกษากันแล้วเห็นว่าการเลือกตั้งใหม่เป็นทางออกของประเทศ กระบวนการขัดขวางต่าง ๆ ก็น่าจะลดลง
          ดังข้อความทั้งหมดต่อไปนี้
          "มีคำถามมากมายถึงผม หลังศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัย เลือกตั้ง 2 ก.พ. เป็นโมฆะ 
          1. การเลือกตั้งครั้งใหม่จะเกิดอย่างไรและเกิดเมื่อใดนั้น กกต. ต้องรอหนังสือวินิจฉัยที่เป็นทา งการจากศาลรัฐธรรมนูญ ซึ่งคาดว่าน่าจะมาถึง กกต. ในวันจันทร์ และจัดให้มีการประชุม กกต. เพื่อดำเนินการตามมติศาล ซึ่งน่าจะมี 2 แนวทาง คือ แนวทางแรก กกต. ประชุมกับรัฐบาล เพื่อทูลเกล้าฯ ขอพระราชกฤษฎีกาเลือกตั้งใหม่ใน 60 วัน หรือแนวทางที่สอง กกต. เชิญหัวหน้าพรรคการเมืองมาปรึกษา เพื่อวันเลือกตั้งใหม่ที่เหมาะสม ในกรณีนี้ อาจไม่จำเป็นต้องอยู่ในกรอบ 60 วัน
          2. ใครรับผิดชอบค่าเสียหาย 3,800 ล้านบาทในการเลือกตั้งที่เสียไป ซึ่งการเลือกตั้งที่เสียไปของวันที่ 2 กุมภาพันธ์ มาจากสาเหตุของการจัดการเลือกตั้งที่ถูกขัดขวางทำให้ไม่สามารถจัดการเลือกตั้งในวันเดียว ซึ่งเป็นปัจจัยภายนอก ไม่ได้เกิดจากการตัดสินใจของ กกต. และ กกต. ได้ระบุถึงปัญหาดังกล่าวให้รัฐบาลทราบก่อนที่ 2 ก.พ. แล้วว่า หากเดินหน้าต่อจะสุ่มเสี่ยงกับถูกฟ้องเป็นโมฆะ โดยรัฐบาลได้ยืนยันให้เดินหน้าเลือกตั้งต่อ ดังนั้นรัฐบาลต้องรับผิดชอบ นอกจากนี้ เหตุดังกล่าวยังแตกต่างจากการเลือกตั้งที่เป็นโมฆะในปี 2549 ซึ่งเกิดจากการมติของ กกต. ให้หันคูหาออก จนเป็นเหตุให้การเลือกตั้งไม่เป็นความลับ ซึ่ง กกต. ชุดดังกล่าวต้องรับผิดชอบ
          และ 3. การเลือกใหม่จะสำเร็จหรือไม่ จะมีการขัดขวางจนเป็นโมฆะอีกหรือไม่ ทั้งนี้ หากพรรคการเมืองทุกพรรคได้ปรึกษากัน และเห็นการเลือกตั้งใหม่เป็นทางออกของประเทศ กระบวนการขัดขวางจากฝ่ายต่าง ๆ น่าจะลดลง อย่างไรก็ตามประสบการณ์จากการเห็นปัญหาอุปสรรคการที่ผ่านมา จะเป็นบทเรียนให้ กกต.ปรับปรุงการจัดการให้ประสบความสำเร็จได้ดีขึ้น"

#116 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 08:47

จข กท มึ-งรู้จักคำนี้ไหมวะ Respect by Viture

ผมจะรู้จักคำนี้หรือไม่รู้จัก ก็เป็นสิทธ์ของผมแต่การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน :lol: :lol:
ต่อให้ผมมีอาชีพทำป้าย ผมก็มีสิทธ ที่จะเลือกว่าจะเอารูปมาลงหรือไม่แต่การขัดขวางการเลือกตั้ง คือการละเมิดสิทธ์ ของ คน 48 ล้่านคน :lol: :lol:

คุณคิดว่าถูกละเมิดเหรอครับ ผมว่าคนอย่างคุณที่สนับสนุนการละเมิดสิทธิผู้อื่นไม่ควรมาพูดเรื่องการละเมิดสิทธินะครับ การเลือกตั้งตั้งที่ผ่านมามันบริสุทธิ์ตรงไหน เอาคนมาเลือกตั้งแต่ไม่มีบัตรประชาชน มีจ่ายเงินทุจริตชัดเจนแบบนี้ ถ้าคุณยอมให้เกิดขึ้นแปลว่าคุณสนับสนุนการทุจริต เราใช้สิทธิต่อต้านรัฐบาลทุกรูปแบบภายใต้รธน.ครับ อย่ามาเหมา 48 ล้าน เพราะผมก็หนึ่งใน 48 ล้าน มีไปเลือก 20 ล้าน แต่เลือกเพื่อไทยเท่าไหร่ไปดูหน่อย บัตรเสีย โหวตโนเท่าไหร่ ไปดูหน่อย จะได้สำเหนียกว่าตัวเองไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่ของประเทศ

#117 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:04

....

Edited by เช never die, 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:05.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#118 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:41

.... แต่ผมบอกตรงๆ ไม่ไป... เสียสิทธิ์ ก็เสียไป

ไม่สนใจ. เสียดายค่า รถ..... เพราะผมเชื่อว่า มัน

จะใช้สิทธิ์ อะไรไม่ได้อีก เป็นปี...จริง ๆ....

30 มีนาคม 2557....

ไปเลือก ส.ว. เพื่อลงมติคดีของ น.ร.ก. ปู.....

อย่าเสียดายค่ารถ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน