Jump to content

- - - - -

โสเครตีส นักปรัชญาแห่งความชั่วร้าย ต้นตอแห่งการทำลายประชาธิปไตย

• Please log in to reply
102 replies to this topic

#51 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:20

โสเครตีสนี่เอง ที่เป็นต้นแบบความคิดชั่วของพวกสลิ่ม   :angry:  :angry:

พวกสลิ่มถึงได้พยายามทำลายลัทธิประชาธิปไตยที่พี่น้องเสื้อแดงชาบู  :angry:

ถูกต้องค่ะ มันนี่แหละ!! เป็นเพราะมันตัวเดียว!!

ชอบ

ขอเพลโต้ ด้วยสิ

:P

เพลโตมันเป็นอาจารย์อริสโตเติลชั่วเหมือนกันค่ะ

Edited by แดงประจำเดือน, 20 January 2014 - 09:06.

#52 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 19 January 2014 - 19:22

โสเครตีสนี่เอง ที่เป็นต้นแบบความคิดชั่วของพวกสลิ่ม   :angry:  :angry:

พวกสลิ่มถึงได้พยายามทำลายลัทธิประชาธิปไตยที่พี่น้องเสื้อแดงชาบู  :angry:

ถูกต้องค่ะ มันนี่แหละ!! เป็นเพราะมันตัวเดียว!!

ชอบ

เพลโตมันเป็นอาจารย์ขอันชั่วเหมือนกันค่ะ

สั้นเกินไปอ้ะ  อยากให้วิจารณ์รายละเอียด

:)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#53 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:23

ทำไม

• เผด็จการ
  • คอมมิวนิสต์
  • อภิชนาธิปไตย
  • ราชาธิปไตยทรราชย์
  • ฟาสซิส  
  • สังคมนิยม

จึง ไม่เป็นธรรม และ เป็นอุปสรรคต่อการพัฒนาสังคม ครับ ?

โปรดชี้แจงให้เข้าใจด้วยครับ ?
ผม กำลัง งงครับ และ ไม่เข้าใจ หลายๆอย่าง จริงๆ

เพราะระบอบการปกครองที่มีข้อเสียน้อยที่สุดคือประชาธิปไตย ดังนั้นระบอบประชาธิปไตยจึงเป็นระบอบการปกครองที่ดีที่สุดค่ะ  

ประชาธิปไตยเป็นระบอบการปกครองที่ทำให้นครรัฐเอเธนเจริญก้าวกน้ามากค่ะ อารยธรรมกรีกโบราณเจริญมากเลยเห็นไหมคะ เพราะเป็นประชาธิปไตย  มันเลยเจริญ จนประเทศอื่นๆมันต้องเลียนแบบเอามาใช้เต็มไปหมด  เหลือแต่ประเทศที่ยังดักดานไม่เอามาใช้ ถึงถูกคนอื่นด่าว่าโง่  

#54 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:24

ชอบ

เพลโตมันเป็นอาจารย์ขอันชั่วเหมือนกันค่ะ

สั้นเกินไปอ้ะ  อยากให้วิจารณ์รายละเอียด

พยายามจะหาทางสรุปให้มันไม่เกิน3บรรทัด

#55 khlongez

khlongez

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:27

ทำไม

• เผด็จการ
  • ฟาสซิส  
  • สังคมนิยม

จึง ไม่เป็นธรรม และ เป็นอุปสรรคต่อการพัฒนาสังคม ครับ ?

ผม กำลัง งงครับ และ ไม่เข้าใจ หลายๆอย่าง จริงๆ

ต้องเป็นลัทธิประชาธิปไตยที่พี่น้องเสื้อแดงชาบูกันอยู่เท่านั้นครึบ  ถึงจะเป็นธรรม  นอกนั้นเป็นสิ่งชั่วร้าย

คุณนี่เข้าใจยากจริงเบยครึบ

#56 khlongez

khlongez

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:28

ทำไม

• เผด็จการ
  • ฟาสซิส  
  • สังคมนิยม

เพราะระบอบการปกครองที่มีข้อเสียน้อยที่สุดคือประชาธิปไตย ดังนั้นระบอบประชาธิปไตยจึงเป็นระบอบการปกครองที่ดีที่สุดค่ะ  

ประชาธิปไตยเป็นระบอบการปกครองที่ทำให้นครรัฐเอเธนเจริญก้าวกน้ามากค่ะ อารยธรรมกรีกโบราณเจริญมากเลยเห็นไหมคะ เพราะเป็นประชาธิปไตย  มันเลยเจริญ จนประเทศอื่นๆมันต้องเลียนแบบเอามาใช้เต็มไปหมด  เหลือแต่ประเทศที่ยังดักดานไม่เอามาใช้ ถึงถูกคนอื่นด่าว่าโง่  

คุณแดงประจำเดือนตอบได้ดีมากๆครึบ  อธิบายแนวคิดอันก้าวหน้าและเสรีภาพของพี่น้องเสื้อแดงได้เป็นอย่างดี

#57 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:30

หรือว่า กระทู้นี้ เป็นเพียง การ ยัดเยียด แบบไร้หลักฐานครับ
ผมไม่เข้าใจเลยครับ ทำไมกระทู้ยาวๆ TEXT เยอะๆ มักจะหาข้อสรุปไม่ได้

เขาตั้งใจตอบคำถามผมอยู่หรือเปล่า หรือ แค่อยาก โพส เอาสนุกๆเท่านั้น

ผมเสียใจครับ อุตส่าห์เสียเวลา อ่าน

อยากให้มีการโต้เถียงด้วยเหตุลและมีคุณภาพมากกว่านี้จริงๆครับ
อย่างน้อยผมคนนึงที่อยากเรียนรู้ครับ มีอะไรดีๆก็มา แชร์กันสิครับ ?

อย่าโพส TEXT เยอะๆ แล้วให้ผมสับสน งง ตั้งคำถาม แล้วหาคำตอบไม่ได้
ผมเรียกการกระทำเหล่านี้ว่า

"พฤติกรรม เสียเวลา"

สู้ต่อไป อย่ายอมแพ้ แล้วเราจะ ชนะ ในภายหน้า

ชีวิตเรียบง่าย ของคนนิยม งานตกแต่งอาคาร

#58 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:32

หรือว่า กระทู้นี้ เป็นเพียง การ ยัดเยียด แบบไร้หลักฐานครับ
ผมไม่เข้าใจเลยครับ ทำไมกระทู้ยาวๆ TEXT เยอะๆ มักจะหาข้อสรุปไม่ได้

เขาตั้งใจตอบคำถามผมอยู่หรือเปล่า หรือ แค่อยาก โพส เอาสนุกๆเท่านั้น

ผมเสียใจครับ อุตส่าห์เสียเวลา อ่าน

อยากให้มีการโต้เถียงด้วยเหตุลและมีคุณภาพมากกว่านี้จริงๆครับ
อย่างน้อยผมคนนึงที่อยากเรียนรู้ครับ มีอะไรดีๆก็มา แชร์กันสิครับ ?

อย่าโพส TEXT เยอะๆ แล้วให้ผมสับสน งง ตั้งคำถาม แล้วหาคำตอบไม่ได้
ผมเรียกการกระทำเหล่านี้ว่า

"พฤติกรรม เสียเวลา"

มันไม่มีคุณภาพอย่างไร!! ถ้าเกิดว่าจะกล่าวหาลอยแบบนี้ เอาหลักฐานมาเลยดีกว่าค่ะ!!

#59 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:35

หลักฐานเต็มกระทู้เลยครับ :)
ถามแล้ว ตอบไม่ชัดเลย ถามต่อก้ไม่ตอบ อู้อี้ๆ อู้อี้

เหนื่อยมากเลย ...
อ่านเแล้ว พยายามคิดตาม

เหมือนไม่ได้คุยกับผู้ใหญ่ เหมือนคุยกับเด็ก ป. 2
แต่คุณอาจจะเป็นผู้ใหญ่ก็ได้ ใครจะรู้ได้

ขอ ย้ำถามครับ

ทำไม

• เผด็จการ
  • ฟาสซิส  
  • สังคมนิยม

สู้ต่อไป อย่ายอมแพ้ แล้วเราจะ ชนะ ในภายหน้า

ชีวิตเรียบง่าย ของคนนิยม งานตกแต่งอาคาร

#60 khlongez

khlongez

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:37

กระทู้นี้คุณแดงประจำเดือนจะบอกว่า แนวคิดของโศเครตีส  มันเหมือนกับที่พวกม็อบสลิ่มใช้กันไม่ผิดเพี้ยนไงครึบ

ที่พวกม็อบสลิ่มกำลังขัดขวางลัทธิประชาธิปไตยตอนนี้ ก็เพราะไปเอาแนวคิดมาจากโซเครตีสนั่นเอง

เพราะงั้นเราสรุปได้ว่า โซเครตีสเป็นสลิ่มครึบ ชั่วมาก

เข้าใจมั้ยครึบ

#61 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:37

หลักฐานเต็มกระทู้เลยครับ :)
ถามแล้ว ตอบไม่ชัดเลย ถามต่อก้ไม่ตอบ อู้อี้ๆ อู้อี้

เหนื่อยมากเลย ...
อ่านเแล้ว พยายามคิดตาม

เหมือนไม่ได้คุยกับผู้ใหญ่ เหมือนคุยกับเด็ก ป. 2
แต่คุณอาจจะเป็นผู้ใหญ่ก็ได้ ใครจะรู้ได้

ขอ ย้ำถามครับ

ทำไม

• เผด็จการ
  • ฟาสซิส  
  • สังคมนิยม

ระบอบที่ไม่เป็นประชาธิปไตยมันจะเป้นธรรมได้อย่างไรล่ะคะคุณขาาา!!

#62 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:40

กระทู้นี้คุณแดงประจำเดือนจะบอกว่า แนวคิดของโศเครตีส  มันเหมือนกับที่พวกม็อบสลิ่มใช้กันไม่ผิดเพี้ยนไงครึบ

ที่พวกม็อบสลิ่มกำลังขัดขวางลัทธิประชาธิปไตยตอนนี้ ก็เพราะไปเอาแนวคิดมาจากโซเครตีสนั่นเอง

เพราะงั้นเราสรุปได้ว่า โซเครตีสเป็นสลิ่มครึบ ชั่วมาก

เข้าใจมั้ยครึบ

ใช่ๆๆๆ ใช่ค่ะ ใช่เลยค่ะ

#63 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:44

ผมอยากรู้ว่า

ระบอบที่ไม่เป็นประชาธิปไตย = ไม่เป็นธรรม

อย่างไรครับ อธิบายให้ผมเข้าใจได้ไหม ไอ้คำว่า "ไม่เป็นธรรม"

เพราะอะไร ยกตัวอย่าง หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า ... ไปจนครบ 20 ข้อได้ไหมครับ ??
หรือว่า นี่คือข้อกล่าวหาลอยๆครับ ??
ด้วยความอยากรู้จริงๆครับ อยากได้ยินจากสมองปัญญา คนตั้งกระทู้ครับ ?

โปรดช่วย ชี้แนะครับ

#64 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 19:53

ผมอยากรู้ว่า

ระบอบที่ไม่เป็นประชาธิปไตย = ไม่เป็นธรรม

อย่างไรครับ อธิบายให้ผมเข้าใจได้ไหม ไอ้คำว่า "ไม่เป็นธรรม"

เพราะอะไร ยกตัวอย่าง หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า ... ไปจนครบ 20 ข้อได้ไหมครับ ??
หรือว่า นี่คือข้อกล่าวหาลอยๆครับ ??
ด้วยความอยากรู้จริงๆครับ อยากได้ยินจากสมองปัญญา คนตั้งกระทู้ครับ ?

โปรดช่วย ชี้แนะครับ

เพราะมันทำให้คนไม่เท่าเทียบมกันค่ะ  มันกดขี่ประชาชนไม่เหมือนประชาธิปไตย  ถ้าเป็นประชาธิปไตย จะไม่มีการดูถูกว่าใครโง่กว่าใคร เพราาะฉะนั้นทุกคนจึงฉลาดเท่านกันหมด เกิดความเสมอภาคทางเศรษฐกิจ  แกต่ถ้าเป็นระบอบอื่นที่ไม่เป็นประฃาธิปไตย ประชาชนจะไม มีเสรีภาพค่ะ ถูกบังคับให้ทำหรือไม่ให้ทำอย่างใดอย่างหนึ่ง  มันฝืนธรรมชาติของมนุษย์ ที่เป็นสิ่งมีขีวิตค่ะ   ต่อให้ระบอบอื่นมันมีข้อดีมากยังไง แต่มันก็มีข้อเสียมากกว่าประชาธิปไตย  ดังนั้นประชาธิปไตยจึงดีที่สุดค่ะ     คุณเคยได้ยินไหมว่าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง  ดังนั้นระบอบที่รองรับพลังอำนาจของเสียงส่วนใหญ่ก็คือประชาธิปไตย   ประชาธิปไตยเท่านั้นค่ะ  ไม่ใช่การกล่าวหาลอยๆแต่ใครๆก็รู้ ไม่เชื่อคุณลองไปถามดูให้ทั่วสิ ทั้งในไทยและเทศ 

#65 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 19:54

งง ครับ :S

#66 JohnLocke

JohnLocke

น้องเก่า

Posted 19 January 2014 - 20:07

มันเป็นที่เพลโตเชื่อเรื่องกฎหมายเป็นใหญ่ อลิสโตเติลเป็นลูกศิษย์เห็นด้วยกับคุณธรรมนักการเมือง โซเครติสก่อเกิดศาสนจักรอิตาลีเป็นใหญ่คุมทั้งทวีป มาคีลวิลลีท่านแม้วสร้างประชากรให้โง่จะได้ปกครองง่าย เหมาเจอตุงปฏิวัติชาวนายึดทรัพย์คนรวยรัฐสวัสดิการจากประชาธิปไตยเป็นคอมมิวนิส มาร์กซีสสตาลินเยอรมันเผด็จการชาตินิยม ทักกี้ฮุนเผด็จการทุนนิยม

สัญญาประชาคม ผู้ปกครองควรตระหนักถึง สิทธิบางประการที่ผู้อยู่ใต้ปกครอง (ประชาคม) ได้ยอมสละไป

มิใช่นำอำนาจนั้นไปแสวงหาผลประโยชน์เพื่อตนเองและพรรคพวกของตน ละเมิดกฏระเบียบของสังคม

#67 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 20:08

แล้วทำไมประเทศจีนเจริญกว่าเราครับเจ๊

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#68 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 20:12

แล้วทำไมประเทศจีนเจริญกว่าเราครับเจ๊

คุณคอยดูต่อไปเเถอะ มันกดขี่ประชาชนเดี๋ยวมันก็ล่มสลาย โดนอเมริกาเชคบิลเหมือนอียิปย์  อิรัก มีชะตากรรมเดียวกะมุสโสลินี

#69 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 19 January 2014 - 20:12

ว่ากันว่าคนเราต้องศึกษาประวัติศาสตร์ เพื่อหารากเหง้าแห่งความเป็นมาทั้งปวง เพื่อเรียนรู้สิ่งที่เกิดขึ้นในอดีตกาล เพื่อแก้ไขไม่ให้เกิดเหตุแห่งความเลวร้าย และหาต้นตอแห่งความเลวร้าย เพื่อที่จะหาทางยับยั้งไม่ให้เกิดขึ้นอีก   ตั้งแต่ดึกดำบรรพ์ควายชั่วร่้ายและความดีถือกำเนิดขึ้นมาคู่กัน  

นครรัฐกรีกโบราณเป็นต้นตอแห่งประชาธิปไตยอันเป็นรากฐานความเจริยแห่งอารยธรรม แต่ใครจะรู้ว่า สลิ่มนั่นเกิดขึ้นมาแต่โบราณกาลแล้วเช่นกัน ซึ่งมีมาก่อนที่จะเกิดประวัติศาสตร์   สลิ่มเจ้าแรกเกิดขึ้นที่นครรัฐโบราณแห่งนี้เองค่ะ อันเป็นต้นตำรับสลิ่มขนมไทย ในอีกหลายพันปีต่อมา

โสเครคีสคือใคร?

ไม่มีนักรัฐศาสตร์คนใดไม่รู้จัก  Σωκράτης;  เพราะมในฐานะนักปรัชญารัฐศาสตร์ผู้ลือนามของตัะวันตก

โสเครตีสเกิดที่เอเธนส์ ประเทศกรีซ บิดาเป็นช่างเจียระไนอัญมณี เมื่อวัยเด็กได้รับการศึกษาด้านศาสนาและความรู้ทั่วไปตามแบบอย่างชาวกรีกสมัยนั้น เมื่อเป็นหนุ่ม ชาวเผ่า สปาร์ตายกกองทัพมารุกรานโสเครตีสสมัครเป็นทหารไปรบและได้สร้างวีรกรรมในสงครามอย่างกล้าหาญและอดทน โดยสามารถช่วยเหลือเพื่อนคนหนึ่งให้รอดชีวิตกลับมาได้ ถึงแม้กองทัพเอเธนส์จะพ่ายแพ้ต้องล่าถอยกลับมา โสเครตีสก็ไม่มีความตื่นตกใจ กลับสงบนิ่ง จนศัตรูยังเกรงขาม แม่ทัพของเขายังกล่าวชมเชยว่า ถ้าหากทหารทุกคนมีความกล้าหาญและเข้มแข็งอดทนเหมือนอย่างโสเครตีส เอเธนส์จะไม่พ่ายแพ้อย่างแน่นอน เมื่อสงครามผ่านพ้นไปแล้ว โสเครตีสแต่งงานกับผู้หญิงคนหนึ่งมีบุตรด้วยกัน 4 คน ภรรยาของเขาเป็นหญิงอารมณ์ร้าย ชอบดุด่าและพร่ำบ่น แต่โสเครตีสบังคับตัวเองให้อดทนอดกลั้นอยู่กับเธอได้

โสเครตีสมีนิสัยชอบสนทนากับนักปรัชญาสำคัญ ๆ ของกรีก เพราะว่าขณะนั้นเขาเริ่มสนใจวิชาปรัชญาแล้ว ซึ่งคำว่าปรัชญาในสมัยนั้น หมายถึง การคิดค้นหาคำตอบในเรื่องที่ยังไม่มีใครคิดมาก่อน รวมทั้งปัญหาเกี่ยวกับโลกและชีวิต

โสเครติสเป็นปรัชญาเมธีที่ยิ่งใหญ่คนหนึ่งของโลก เป็นปรัชญาเมธีที่มุ่งเน้นในการแสวงหาและคุณค่าแห่งปัญญาเมื่อสมัยเด็ก โสเครตีสได้รับการศึกษาน้อยมาก แต่เป็นผู้ที่แสวงหาความรู้ โดยเฉพาะการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับศีลธรรมและดวงวิญญาณ ทำให้ท่านมีความรู้แตกฉานประกอบกับเป็นผู้ที่มีความมุ่งมั่นแสวงหาปัญญาอย่างต่อเนื่อง ท่านจึงได้รับการยกย่องว่าเป็นวีรบุรุษด้านศีลธรรมคนหนึ่งของโลก

ด้วยโสเครตีสเป็นคนเคร่งด้านศีลธรรมดังกล่าวมาแล้ว สิ่งที่สำคัญที่สุดในชีวิตของ     โสเครตีส คือการแสวงหาปัญญาเพื่อเสริมสร้างชีวิตที่ดีและมีความสุขให้แก่ประชาชน        โสเครตีสเห็นว่ามนุษย์จะมีชีวิตที่ดีและมีความสุขจะต้องยึดมั่นในคุณธรรม ผู้ปกครองต้องมีคุณธรรมและเสริมสร้างให้ประชาชน

เมื่ออ่านดูเจ้าจะสามารถเข้าใจได้ว่า แนวคิดเหล่านี้มันช่างตรงกับความคิดของไอ้พวกที่ชุมนุมอยู่ในม๊อบคนดี  มันเป็นชุดความคิดของสลิ่มค่ะ!!  

เจ๊ วันนี้มามาดนักวิชาการเชียวนะ  เออได้ข่าวว่า  มีคนมากวนโอ๊ยเหรอ 

เรื่องมันเป็นยังไง  อยากฟัง

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#70 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 20:15

เจ๊ วันนี้มามาดนักวิชาการเชียวนะ  เออได้ข่าวว่า  มีคนมากวนโอ๊ยเหรอ 

ดูสิคะ จริงๆมันเป็นเรื่องเข้าใจผิดค่ะ ดิชั้นคิดว่ามันเป็นสลิ่มที่เงิบ ยอมรับตความจริงไม่ได้ว่านักปรัชญาที่มีความคิดชั่วอย่างโโสเครติสเป็นบรรพบุรุษของสลิ่มอย่างพวกมัน  มันถึงได้แกล้งตีมึน ทำเป็นไม่เข้าใจถามนู่นถามนี่ ที่แท้แค่อยากตาสว่าง ดิชั้นเลยต้องช่วยชี้แนะสั่่งสอนเพื่อให้เกิดปัญญาอย่างที่เห็นนี่แหละค่ะ

Edited by แดงประจำเดือน, 19 January 2014 - 20:16.

#71 กระต่ายหมายจันทร์

กระต่ายหมายจันทร์

รู้ดินรู้ฟ้า หรือจะสู้รู้คน

Posted 19 January 2014 - 20:21

ดูสิคะ จริงๆมันเป็นเรื่องเข้าใจผิดค่ะ ดิชั้นคิดว่ามันเป็นสลิ่มที่เงิบ ยอมรับตความจริงไม่ได้ว่านักปรัชญาที่มีความคิดชั่วอย่างโโสเครติสเป็นบรรพบุรุษของสลิ่มอย่างพวกมัน  มันถึงได้แกล้งตีมึน ทำเป็นไม่เข้าใจถามนู่นถามนี่ ที่แท้แค่อยากตาสว่าง ดิชั้นเลยต้องช่วยชี้แนะสั่่งสอนเพื่อให้เกิดปัญญาอย่างที่เห็นนี่แหละค่ะ

เรื่องนี้เจ๊ต้องทำใจ  เสื้อแดงยังมีแดงเข้ม  แดงแอ็บ  แดงกลายพันธ์  แล้วก็คิวซีอย่างเจ๊

เช่นเดียวกันกับฝั่งสลิ่มที่มีหลากหลาย ร้อยพ่อพันแม่ ที่มีเหตุผลก็เยอะ ที่งี่เง่าก็มี ถัวๆกันไป

หวังว่าสักวันเขาคงเข้าใจ  เป็นกำลังใจให้เจ๊นะ

อย่าให้ความชั่วร้ายครอบงำเรา  จนไม่รู้จักผิดชอบดีชั่ว

#72 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 22:19

คุณคอยดูต่อไปเเถอะ มันกดขี่ประชาชนเดี๋ยวมันก็ล่มสลาย โดนอเมริกาเชคบิลเหมือนอียิปย์  อิรัก มีชะตากรรมเดียวกะมุสโสลินี

น่าสงสารทักกี้ :(

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#73 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 19 January 2014 - 22:21

น่าสงสารทักกี้ :(

ต๊ายย ทำไมพูดอย่างงั้นล่ะคะ

#74 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 19 January 2014 - 23:30

ก็ยัง งง อยู่ดีครับ
ยังไม่เข้าใจว่า โสเครติส เขาเลวอย่างไร ?
ทำไม เขาต้องถูก ตัดสินว่าเลว ?
แล้ว โสเครติสมีคุณธรรม หรือเปล่าครับ ?คุณธรรม คือ อะไร ครับ ?
อันนี้ ผม ไม่ค่อยเข้าใจ รบกวนถามด้วยความถ่อมตน โปรดช่วยชี้แนะหนทางสว่าง ให้เต็มตาด้วยเถิดครับ

เพราะมันเป็นต้นตอของแนวคิดทำลายประชาธิปไตย!  

ส่วนที่ถามนักหนาว่าคุณธรรมคืออะไร ก็แหกตาดูซะ!!

คุณธรรมของนักการเมืองที่ดีตามแนวคิดของ โสเครตีส ได้แก่

(1) ปัญญา (Wisdoms) หมายถึงความรู้เกี่ยวกับความดี คือรู้ว่าอะไรดีไม่ดี ความดี สามารถอธิบายได้ด้วยเหตุผล และเหตุผลของความดีจะทำให้มนุษย์มีความสุข มนุษย์ส่วนมากทำความชั่วเพราะความโง่เขลา ไม่รู้ว่าความดีคืออะไร ถ้ามนุษย์รู้ว่าความดีคืออะไร จะไม่ทำความชั่ว เพราะความชั่วทำให้เป็นทุกข์ มนุษย์ที่เกิดมาในโลกนี้ต้องการความสุข ถ้ามนุษย์รู้ว่าความดีคืออะไร เขาก็จะทำแต่ความดี เพราะความดีทำให้เกิดความสุข ผู้ปกครองจะต้องเป็นผู้ประพฤติดีและเว้นความชั่วเป็นแบบอย่างที่ดีแก่สังคม ให้ประชาชนมั่นใจว่าการประพฤติดีละเว้นความชั่วทำให้ชีวิตมีความสุข การประพฤติชั่วถูกปฏิเสธจากสังคมและทำให้ชีวิตเป็นทุกข์

(2) ความกล้าหาญ (Courage) หมายถึง ความรู้เกี่ยวกับสิ่งที่เราควรกลัวและไม่ควรกลัว มีความกล้าหาญที่จะทำความดีในทุกสถานการณ์ ทุกสถานที่ แม้การกระทำความดีนั้นจะเสี่ยงด้วยชีวิตก็ตามไม่ได้กล้าแบบบ้าปิ่น แต่มีเหตุผลที่จะรักษาความดีให้ดำรงอยู่ต่อไป เช่น ผู้ปกครองกล้าที่จะทำในสิ่งที่ดี กล้าปราบปรามในสิ่งชั่วร้ายทั้งหลาย ไม่ทำอะไรที่มีสองมาตรฐาน การที่ปล่อยความชั่วให้คงอยู่เพื่อเอาตัวรอด ทำให้ความดีสูญหายไปเป็นการกระทำที่ไม่ใช่วิสัยของผู้ปกครอง

(3) ควบคุมตนเอง (Temperance) หมายถึง การมีชีวิตตามทำนองคลองธรรมคุณงามแห่งความดี การไม่ปล่อยให้ชีวิตต้องตกเป็นทาสของอารมณ์และความปรารถนาต่างๆ ที่ไม่ใช่ความดี การได้ควบคุมตนเองทำให้ได้ใช้สติปัญญาในการแก้ปัญหาได้อย่างเต็มที่ การใช้ปัญญาในการแสวงหาเหตุผลเพื่อรักษาตนให้ดำรงความดีอยู่ตลอดเวลา ผู้ปกครองเป็นผู้ที่มีอำนาจสูงสุดในแผ่นดิน ต้องเป็นคนสาธารณะ ฉะนั้นการได้รู้จักควบคุมตนเองมีโอกาสทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อประชาชนมากที่สุด ผู้ปกครองต้องทำตัวเป็นแบบอย่างที่ดีตลอดเวลา

(4) ความยุติธรรม (Justice) หมายถึง การแสดงออกในรูปของการกระทำที่เคารพสิทธิของคนอื่น และการไม่ยอมทำความชั่วต่อผู้อื่น คนที่ยุติธรรมไม่จำเป็นต้องตอบแทนการกระทำที่อยุติธรรมด้วยความอยุติธรรม ผู้ปกครองต้องแสดงให้เห็นว่าเป็นผู้รักความยุติธรรม และทำให้สังคมมีความยุติธรรมและสามารถให้ความยุติธรรมกับสังคม กล้าที่จะดำรงความยุติธรรมไว้ให้ได้ ถ้าผู้ปกครองในสังคมใดไม่มีความยุติธรรมหรือไม่กล้าที่จะทำให้ความยุติธรรมเป็นที่เชื่อถือของสังคม หรือมีสองมาตรฐานสังคมนั้นย่อมไม่มีความสุข วุ่นวาย

(4) การปฏิบัติหน้าที่ทางศาสนา (Piety) หมายถึง การกระทำความดี และยกย่องสิ่งที่ควร ยกย่องศาสนาทุกศาสนาสอนให้กระทำความดี ผู้ปกครองต้องนับถือศาสนาและยึดมั่นในหลักศาสนาที่ตนนับถือโดยเคร่งครัด เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับสังคม ทะนุบำรุงศาสนาโดยไม่มีอคติให้เจริญรุ่งเรือง

โสเครตีส เชื่อในหลักธรรมและความดี โสเครตีส นั้นเชื่อว่าผู้ปกครองนั้นต้องมาจากผู้ที่มีความรู้หรือเป็นปราชญ์

แสดงว่านาโย๊ะปรูเป็นนักการเมืองที่มีคุณธรรมสูง
เพราะมีคุณสมบัติครบทุกข้อ

You done

#75 nakornphun

nakornphun

น้องเก่า

Posted 20 January 2014 - 00:17

สรุป รอมานาน จนหลังเที่ยงคืน ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า
โสเคตีส เขาชั่วช้าอย่างไรกันครับ ?

#76 spartacus

spartacus

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 00:35

ให้ตายเถ่อะโรบิน...กระทู้ขอยอมรับสนุกมากครับ
มีการนำข้อมูล จากที่อื่นมาแปะไว้ เพื่อเป็นการนำเสนอเชิงประวัติศาสตร์ การเมือง ปรัชญาสักเล็กน้อย..ถือว่ามีประโยชน์ครับ....มีหลากหลายมุมดีครับ

เพียงแต่..เจ้าของกระทู้เองไม่สามารถตอบ คำถามที่เป็นเป็นวิชาการ..อธิบายถึงปรัชญาที่แท้จริงของการเมืองการปกครองได้

อันนี้ต้องยอมรับนะครับ..แต่ถ้าไม่ยอมรับ..ก็ต้องตอบคำถามและอธิบายให้กระจ่างให้ละเอียด..มากกว่าข้อมูลที่ยกมาจากเว็บอื่น..ครับ...
เอา มารออ่านอีกคนครับ
เพราะเป็นคำถามที่น่าสนใจและเป็นคำถามที่ดีอย่างยิ่งครับ

ไม่รู้

#77 spartacus

spartacus

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 00:43

ประชาธิปไตยทำให้ทุกคนเท่าเทียมกัน
จริงเหรอ?
ไม่มีการดูถูกว่า คนนั้นโง่กว่า ฉันฉลาดกว่าจริงเหรอ?
มีความเสมอภาคทางเศรษฐกิจจริงเหรอ..?

ลองศึกษา การเมืองการปกครอง ในระบอบอื่นบ้างก่อนไหมครับ
ปรัชญาเป็นอย่างไร ยังไง บางที คุณอาจจะได้มุมมองมากขึ้นครับ
การอ่านมากๆ สงสัยมากๆ ค้นคว้า ศึกษามากๆ ครับ...ผมว่าท่านสมาชิกที่กำลังตั้งคำถาม คุณ ด ปจด...

มีความรู้ไม่น้อยนะครับ ^_^

ปิ

Edited by spartacus, 20 January 2014 - 00:46.

#78 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 09:20

ประชาธิปไตยทำให้ทุกคนเท่าเทียมกัน
จริงเหรอ?
ไม่มีการดูถูกว่า คนนั้นโง่กว่า ฉันฉลาดกว่าจริงเหรอ?
มีความเสมอภาคทางเศรษฐกิจจริงเหรอ..?

ลองศึกษา การเมืองการปกครอง ในระบอบอื่นบ้างก่อนไหมครับ
ปรัชญาเป็นอย่างไร ยังไง บางที คุณอาจจะได้มุมมองมากขึ้นครับ
การอ่านมากๆ สงสัยมากๆ ค้นคว้า ศึกษามากๆ ครับ...ผมว่าท่านสมาชิกที่กำลังตั้งคำถาม คุณ ด ปจด...

ปิ

คำถามสามข้อของคุณดิชั้นต้องตอบว่า ใช่ ใช่ และใช่ค่ะ เพราะประชาธิปไตยบอกว่าทุกคน1สิท 1 เสียงเท่ากัน ดังนั้นจึงทำให้คนมีอำนาจเท่ากันทุกคน ประชาธิปไตยถือว่าอำนาจปกครองเป็นของประชาชนถูกไหมคะ ดังนั้นตรรกะนี้จึงแปลว่าคนมีอำนาจเท่ากันทุกคนถูกไหมคะ  ไม่เหมือนกันอื่นเพราะจะมีคนที่มีำนาจมากกว่าคนอื่น แต่ประชาธิปไตยมันมีอำนาจเท่ากันเลยไม่มีใครมีอำนาจมากกว่าคนอื่น

ไม่มีการดูถูกสติปัญญาจริงเหรอ จริงค่ะ  เพราะถ้าประเทศนั้นคนยอมรับในประชาธิปไตยเหมือนกันหมดก็จะไม่มีการดูถูกคนอื่นว่าชั่ว ว่าโง่ เพราะไม่ยอมรับว่าสังคมเป็นประชาธิปไตย เป้นความคิดของสลิ่มที่ดูถูกประชาชน ซึ่งมันมีมาแต่โบราณแล้วอย่างโสเครติสค่ะ จึงดูถูกรัฐสภาของประชาชน ตัวแทนของประชาชน

เสมอภาคทางเศรษฐกิจจริงค่ะ เพราะทำให้ทุกคนประกอบอาชีพอะไรก็ได้ค่้าขายเสรี มีอิสระภาพ

ระบอบมีข้อดีอยู่บ้างแต่ความเลวร้ายของมัน ก็คือไม่มีข้อดีของระบอบประชาธิปไตยอยู่ในนั้นค่ะ  ดูอย่างอิรักที่นายซัดดำถูกจัดการ เพราะไม่เป็นประชาธิปไตยค่ะ เห็นไหมว่าอะไรที่ไม่เป็นประช่าธิปไตยสุดท้ายก็จะล่มสลาย เพราะประชาธิปไตยเท่านั้นคือสัจธรรมของโลก  ประเทศที่เป็นประชาธิปไตยจะได้รับการยอมรับว่าเจริญแล้ว

Edited by แดงประจำเดือน, 20 January 2014 - 09:43.

#79 noslipme

noslipme

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 09:22

สรุป รอมานาน จนหลังเที่ยงคืน ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า
โสเคตีส เขาชั่วช้าอย่างไรกันครับ ?

ผมก็อ่านมานานละ และผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ว่าคุณจะแกล้งทำปัญญาอ่อนไปทำไม

หรืออยากจะเลียนแบบเจ้าหนูจำไมที่ไร้เดียงสา หืม..

#80 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 20 January 2014 - 09:37

บอกตรง ๆ นี่มันกระทู้ด่า ไอ้แม้ว ชัด ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#81 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 09:44

บอกตรง ๆ นี่มันกระทู้ด่า ไอ้แม้ว ชัด ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ด่าพวกสลิ่มหรอก อย่าสำคัญผิดไปมากนัก!! โสเครติสเป็นนักปรัชญาสลิ่มโบราณ ใครๆก็รู้

Edited by แดงประจำเดือน, 20 January 2014 - 09:50.

#82 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 20 January 2014 - 09:50

ด่าพวกสลิ่มหรอก อย่าสำคัญผิดไปมากนัก!! โสเครติสนักปรัชญาสลิ่มโบราณ ใครๆก็รู้

คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ

ผมเชื่อแล้วครับ ว่า ท่านแดงประจำเดือน ไม่ได้ด่าไอ้แม้วจริง ๆ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#83 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 09:50

จริงเหรอ?

ปิ

คำถามสามข้อของคุณดิชั้นต้องตอบว่า ใช่ ใช่ และใช่ค่ะ เพราะประชาธิปไตยบอกว่าทุกคน1สิท 1 เสียงเท่ากัน ดังนั้นจึงทำให้คนมีอำนาจเท่ากันทุกคน ประชาธิปไตยถือว่าอำนาจปกครองเป็นของประชาชนถูกไหมคะ ดังนั้นตรรกะนี้จึงแปลว่าคนมีอำนาจเท่ากันทุกคนถูกไหมคะ  ไม่เหมือนกันอื่นเพราะจะมีคนที่มีำนาจมากกว่าคนอื่น แต่ประชาธิปไตยมันมีอำนาจเท่ากันเลยไม่มีใครมีอำนาจมากกว่าคนอื่น

ไม่มีการดูถูกสติปัญญาจริงเหรอ จริงค่ะ  เพราะถ้าประเทศนั้นคนยอมรับในประชาธิปไตยเหมือนกันหมดก็จะไม่มีการดูถูกคนอื่นว่าชั่ว ว่าโง่ เพราะไม่ยอมรับว่าสังคมเป็นประชาธิปไตย เป้นความคิดของสลิ่มที่ดูถูกประชาชน ซึ่งมันมีมาแต่โบราณแล้วอย่างโสเครติสค่ะ จึงดูถูกรัฐสภาของประชาชน ตัวแทนของประชาชน

เสมอภาคทางเศรษฐกิจจริงค่ะ เพราะทำให้ทุกคนประกอบอาชีพอะไรก็ได้ค่้าขายเสรี มีอิสระภาพ

ระบอบมีข้อดีอยู่บ้างแต่ความเลวร้ายของมัน ก็คือไม่มีข้อดีของระบอบประชาธิปไตยอยู่ในนั้นค่ะ  ดูอย่างอิรักที่นายซัดดำถูกจัดการ เพราะไม่เป็นประชาธิปไตยค่ะ เห็นไหมว่าอะไรที่ไม่เป็นประช่าธิปไตยสุดท้ายก็จะล่มสลาย เพราะประชาธิปไตยเท่านั้นคือสัจธรรมของโลก  ประเทศที่เป็นประชาธิปไตยจะได้รับการยอมรับว่าเจริญแล้ว

ในเรื่องสติปัญญาเคยได้ฟังนักเสรีนิยมประชาธิปไตยมาฮะ เค้าว่าในโลกประชาธิปไตย จะเชื่อว่า ทุกคนมีสิทธิและเสรีภาพทางความคิดที่เท่าเทียม จึงเชื่อว่าความคิดของทุกคนมีสิทธิถูกต้องเหมือนกันหมดอย่างเท่าเทียมกัน และเมื่อคิดว่าคนทุกคนมีความคิดที่ถูกต้องเท่าเทียมเหมือนกันหมด ทุกคนย่อมมีปัญญาและความคิดเท่าเทียมกัน

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#84 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 10:01

กระทู้นี่เจ๊แดงมีสาระ ฮาและประชดเสียดสีได้แสบสันต์มากค่ะ

ข้าน้อยขอคารวะค่ะ :D 

#85 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 10:53

โสเครติส ผู้แรกหนุ่มได้เดินทางมาศึกษายังตักกะศิลา ใน อินเดียตอนเหนือ และได้ปาวารณาตนเป็นอุบาสกในพุทธศาสนา ปฏิบัติทางสมาธิจิตจากพระอรหันต์ จากนั้นได้เดินทางกลับไปยังประเทศกรีก(Jonia) ตั้งสำนักสอนวิชาการ และสำนักปฏิบัติธรรม ได้เข้ารับราชการ มีตำแหน่งเป็นอาจารย์สอนวิชาการ และหลักธรรมอันลึกซึ้งในพระพุทธศาสนาให้กับ พระเจ้าอเล็กซานเดอร์ (Alexzander The Great) ทำให้ต่อมาได้กรีฑาทัพมายังชมพูทวีป เพื่อศึกษาพระพุทธศาสนาด้านพระอภิธรรมกับพระอริยบุคคลตามที่ได้รับการแนะนำจากโสเครติส(จึงไม่ปรากฏการรบในการกรีฑาทัพครั้งนี้ แม้จะมีการเสนอให้เข้าตีชมพูทวีปจากแม่ทัพบางคนก็ตาม) ทรงสิ้นพระชนม์เสียก่อนที่จะได้ศึกษา ส่วนพระสหายสนิทและแม่ทัพนายกองที่ติดตามมาเพื่อศึกษาธรรมะเช่นเดียวกันนั้น ยังมั่นในเจตนาเดิมจึงไม่เดินทางกลับไปยังประเทศกรีก โดยต่างปราวรณาตัวเป็นอุบาสก นับถือพุทธศาสนา บ้างก็ออกบวชเป็นพระภิกษุในพุทธศาสนาศึกษาในนาลันทา แล้วนำพุทธศาสนากลับไปเผยแผ่ในประเทศของตน จนมีวัดพุทธศาสนาเกิดขึ้นมากมายในแคว้นต่าง ๆ อันขึ้นตรงกับกรีก ทำให้พุทธศาสนาได้แพร่หลายเป็นหลายนิกาย กระจายไปทั่วตะวันออกกลาง ก่อนคริสต์ศาสนนาถือกำเหนิดขึ้นในโลกมนุษย์ 243 ปี เมื่อ อโศกัน อีดิคส์(Asokan Edivts)(ชาวพุทธเรียกว่า พระเจ้าอโศกมหาราช..ผู้เรียบเรียง)กล่าวว่า หลังจากได้ทำสังคายนาหลักธรรมของพระพุทธศาสนา โดยมีพระโมคคัลลีบุตรเถรเจ้าเป็นประธานสำเร็จลงแล้ว ก็ทรงส่งพระสมณทูตเผยแพร่ศาสนาได้เดินทางไปประกาศศาสนา ถึงอาณาจักรของพระเจ้าแอนโตนิโอคอสที่๒(Antiochos II) ประเทศซีเรียปัจจุบัน ฟิลาเดปัส-ปาโตเลมี(Piladepus-Ptolemy)แห่งอียิปต์ อันติโกสัส โกนาตัส แห่งเมสิโดเนีย(Antigonus Gonatus of Mesidonia) และมากัสแห่งไซรีน(Magas of Cyene) การเผยแผ่พระพุทธศาสนาในครั้งนั้น ทำให้ชาวกรีกและชาวยุโรป เดินทางมาบวชเป็นพระภิกษุในพุทธศาสนา สำเร็จเป็นพระอรหันต์หลายองค์สำหรับที่ชาวโลกรู้จักดีที่สุดคือ พระโยนะธรรมรักขิตะ ทั้งนี้เพราะท่านได้มีเขียนด้านพุทธศาสตร์ไว้หลายภาษาเช่น ภาษาสันสกฤต ภาษามคธ ภาษาคฤณ รวมทั้งท่านผู้นี้ได้แปลพระสูตรมากมายอเป็นภาษากรีก จึงทำให้หลักธรรมของพุทธศาสนาได้ถูกปริวัติเป็น"ระบอบประชาธิปไตย"

ที่มา - http://www.manager.c...94242&Mbrowse=8

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#86 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

Posted 20 January 2014 - 11:01

ไม่เข้าใจครับ เหมือนพูดเองเออเองครับ แล้วเกิดอาการ ฟินกันเองครับ
คุณช่วยอธิบาย เป็น วิทยาทานได้ไหมครับ ว่า โซเครติส ท่านได้ทำลายประชาธิปไตย อย่างไรครับ ?
เขาทำอะไรบ้าง
หนึ่ง..?
สอง...?
สาม...?

ลำดับตอนได้ไหมครับ
ผมเห็น คุณมีความพยายามดี สำนึกดี ตั้งใจดี เลยติดตาม พอพยายามสอบถาม ก็ไม่ตอบ
หรือว่า ผมเป็นเสียงส่วนน้อย ด้อยค่า จึงไม่มีคำตอบให้ครับ ?

สงสายผมเถิดอยากเรียนรู้ จะได้ตาสว่างกับเขาบ้างครับ
โปรดชี้แนะครับ

อยากรู้ว่า การจะตาสว่าง จะรู้สึกอย่างไรครับ

ผมรอและเอาใจช่วยอยู่นะครับ

เ่อ่อ อยู่นานๆครับ เดี๋ยวก็เข้าใจเอง

ยังไม่ต้องเข้าใจจากกระทู้ครับ  :unsure:

nakornphun

เป็นสมาชิกตั้งแต่ เมื่อวาน, 16:31

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#87 jimmydna95

jimmydna95

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 11:05

ปรัชญาคือปรัชญาไม่ว่าขวาหรือซ้าย อยู่ที่คุณธรรมมากกว่า

#88 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

Posted 20 January 2014 - 11:25

ไม่เข้าใจครับ อธิบายได้ไหมครับ ?
ทำไมจึงยัดเยียด คำหยาบ เหล่านั้นให้ผมครับ คุยกันดีๆก็ได้ครับ

ผมไม่รุ้จริงๆครับ ไม่รู้จักโสเคตีส ด้วยครับ
เลยไม่ทราบว่าเขาชั่วอย่างไรครับ

แล้วเขาทำลาย ประชาธิปไตยอย่างไรครับ ?

พี่ต้องเค้าใจระบอบแดงคิวซีก่อน แล้วพี่จะเข้าใจ จขกท ครับ

#89 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 14:06

กระทู้นี่เจ๊แดงมีสาระ ฮาและประชดเสียดสีได้แสบสันต์มากค่ะ

ดิชั้นตั้งกระทู้อย่างมีสาระเสมอค่ะ เอามาจากชุดความคิดที่ถูกต้อง ที่น่าโมโหคือมันคอยยุยงใส่ร้ายกันว่าดิชั้นเป็นแดงเทียม เพราะไม่ได้รับจ้างโพสแบบไอ้พวกบรรดานักสู้หัวกระโปกตัวอื่นๆ  

#90 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 14:08

ปรัชญาคือปรัชญาไม่ว่าขวาหรือซ้าย อยู่ที่คุณธรรมมากกว่า

ปรัชญาคือองค์ความรู้ที่เป็นจริงค่ะ ใกล้เคียงกะสัจธรรม  เพื่อแสวงหาความจริง ปรัชญาไม่ใช่แค่วาทกรรที่พูดสวยหรูลอยๆ แต่มันต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริงในโลก  และปรัชญาเป็นต้นกำเนิดของศาสตร์ต่างๆค่ะ

#91 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 14:25

โสเครติส ผู้แรกหนุ่มได้เดินทางมาศึกษายังตักกะศิลา ใน อินเดียตอนเหนือ และได้ปาวารณาตนเป็นอุบาสกในพุทธศาสนา ปฏิบัติทางสมาธิจิตจากพระอรหันต์ จากนั้นได้เดินทางกลับไปยังประเทศกรีก(Jonia) ตั้งสำนักสอนวิชาการ และสำนักปฏิบัติธรรม ได้เข้ารับราชการ มีตำแหน่งเป็นอาจารย์สอนวิชาการ และหลักธรรมอันลึกซึ้งในพระพุทธศาสนาให้กับ พระเจ้าอเล็กซานเดอร์ (Alexzander The Great) ทำให้ต่อมาได้กรีฑาทัพมายังชมพูทวีป เพื่อศึกษาพระพุทธศาสนาด้านพระอภิธรรมกับพระอริยบุคคลตามที่ได้รับการแนะนำจากโสเครติส(จึงไม่ปรากฏการรบในการกรีฑาทัพครั้งนี้ แม้จะมีการเสนอให้เข้าตีชมพูทวีปจากแม่ทัพบางคนก็ตาม) ทรงสิ้นพระชนม์เสียก่อนที่จะได้ศึกษา ส่วนพระสหายสนิทและแม่ทัพนายกองที่ติดตามมาเพื่อศึกษาธรรมะเช่นเดียวกันนั้น ยังมั่นในเจตนาเดิมจึงไม่เดินทางกลับไปยังประเทศกรีก โดยต่างปราวรณาตัวเป็นอุบาสก นับถือพุทธศาสนา บ้างก็ออกบวชเป็นพระภิกษุในพุทธศาสนาศึกษาในนาลันทา แล้วนำพุทธศาสนากลับไปเผยแผ่ในประเทศของตน จนมีวัดพุทธศาสนาเกิดขึ้นมากมายในแคว้นต่าง ๆ อันขึ้นตรงกับกรีก ทำให้พุทธศาสนาได้แพร่หลายเป็นหลายนิกาย กระจายไปทั่วตะวันออกกลาง ก่อนคริสต์ศาสนนาถือกำเหนิดขึ้นในโลกมนุษย์ 243 ปี เมื่อ อโศกัน อีดิคส์(Asokan Edivts)(ชาวพุทธเรียกว่า พระเจ้าอโศกมหาราช..ผู้เรียบเรียง)กล่าวว่า หลังจากได้ทำสังคายนาหลักธรรมของพระพุทธศาสนา โดยมีพระโมคคัลลีบุตรเถรเจ้าเป็นประธานสำเร็จลงแล้ว ก็ทรงส่งพระสมณทูตเผยแพร่ศาสนาได้เดินทางไปประกาศศาสนา ถึงอาณาจักรของพระเจ้าแอนโตนิโอคอสที่๒(Antiochos II) ประเทศซีเรียปัจจุบัน ฟิลาเดปัส-ปาโตเลมี(Piladepus-Ptolemy)แห่งอียิปต์ อันติโกสัส โกนาตัส แห่งเมสิโดเนีย(Antigonus Gonatus of Mesidonia) และมากัสแห่งไซรีน(Magas of Cyene) การเผยแผ่พระพุทธศาสนาในครั้งนั้น ทำให้ชาวกรีกและชาวยุโรป เดินทางมาบวชเป็นพระภิกษุในพุทธศาสนา สำเร็จเป็นพระอรหันต์หลายองค์สำหรับที่ชาวโลกรู้จักดีที่สุดคือ พระโยนะธรรมรักขิตะ ทั้งนี้เพราะท่านได้มีเขียนด้านพุทธศาสตร์ไว้หลายภาษาเช่น ภาษาสันสกฤต ภาษามคธ ภาษาคฤณ รวมทั้งท่านผู้นี้ได้แปลพระสูตรมากมายอเป็นภาษากรีก จึงทำให้หลักธรรมของพุทธศาสนาได้ถูกปริวัติเป็น"ระบอบประชาธิปไตย"

ที่มา - http://www.manager.c...94242&Mbrowse=8

ตอแหล!! เว็บนี้มันเป็นปฎิปักษ์ต่อระบอบประชาธิปไตย มันก้เลยเขียนอะไรไปมั่วๆ   โสเครติสจริงๆแล้วมันคือ คนที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลลยตะหาก!!  แต่พวกที่ไม่รู้เรื่องมันยกย่องว่าว่าเป็นฉลาดที่สุด จนเอามันเข้าไปนั่งเป็นประธานสภา แต่มันเคารพเสียงส่วนใหญ่ เพราะไม่รู้จักประชาธิปไตยที่แท้จริง  พอเจอคนจริงอย่างอย่างพวกโซฟีส สู้ไม่ได้เลยต้องดื่มยาฆ่าตัวตาย

“I  Know  That  I  Know  Nothing” 

http://www.l3nr.org/posts/258660  ลองอ่านดูแล้วคุณจะรู้ว่าจริงๆแล้วโสเครติสคือคนที่ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ!!

#92 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 14:29

ดิชั้นตั้งกระทู้อย่างมีสาระเสมอค่ะ เอามาจากชุดความคิดที่ถูกต้อง ที่น่าโมโหคือมันคอยยุยงใส่ร้ายกันว่าดิชั้นเป็นแดงเทียม เพราะไม่ได้รับจ้างโพสแบบไอ้พวกบรรดานักสู้หัวกระโปกตัวอื่นๆ  

ไม่จริงนะคะ เจ๊อะเป็นแดงแท้ ที่ผ่านQC แล้วด้วย :) 

#93 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 15:33

ตอแหล!! เว็บนี้มันเป็นปฎิปักษ์ต่อระบอบประชาธิปไตย มันก้เลยเขียนอะไรไปมั่วๆ   โสเครติสจริงๆแล้วมันคือ คนที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลลยตะหาก!!  แต่พวกที่ไม่รู้เรื่องมันยกย่องว่าว่าเป็นฉลาดที่สุด จนเอามันเข้าไปนั่งเป็นประธานสภา แต่มันเคารพเสียงส่วนใหญ่ เพราะไม่รู้จักประชาธิปไตยที่แท้จริง  พอเจอคนจริงอย่างอย่างพวกโซฟีส สู้ไม่ได้เลยต้องดื่มยาฆ่าตัวตาย

“I  Know  That  I  Know  Nothing” 

http://www.l3nr.org/posts/258660  ลองอ่านดูแล้วคุณจะรู้ว่าจริงๆแล้วโสเครติสคือคนที่ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ!!

ขอบคุณครับที่แนะนำ

สำหรับพวก โซฟีส ... ผมมี ลิงก์ที่กล่างถึงพวกโซฟิสไว้ให้พิจารณาครับ

/*

สังคมไทยในกำมือพวกโซฟิสต์

เราลองสำรวจว่าสังคมไทยปัจจุบันมีกลุ่มคนที่มีลักษณะแบบพวกโซฟิสต์บ้างหรือไม่ คนที่ใช้วาทศิลป์และตรรกวิทยาอันบิดเบือนแสวงหาชื่อเสียง อำนาจ และผลประโยชน์ คนที่ตั้งหน้าตั้งตาประดิษฐ์วาทกรรมโน้มน้าวจูงใจผู้คนเพื่อจะสามารถกำหนดความจริง และความเป็นไปของชีวิตผู้คนในสังคม ลองสังเกตดูก็ได้ครับ ยุคสมัยนี้สังคมไทยให้ความสนใจกับคนที่พูดเก่ง คนที่พูดถูกใจ คนที่พูดปลุกเร้าอารมณ์ความรู้สึก มากกว่าคนที่พูดความจริงหรือไม่

นักปรัชญาคนหนึ่งที่เคยปะทะกับสังคมที่มีพวกโซฟิสต์ครอบงำมาแล้ว

“โสกราตีส” (Socrates) โสกราตีสชักชวนให้คนในเอเธนส์แสวงหาความจริงที่อยู่เบื้องหลังคนพวกนี้ โดยเขาเองก็ไม่ได้เสนอวาทกรรมที่อ้างว่าเป็นจริงกว่า เพื่อเอามาใช้ต่อสู้กับวาทกรรมที่มาจากวาทศิลป์และตรรกวิทยาที่บิดเบือนของพวกโซฟิสต์ แต่สิ่งที่โสกราตีสทำคือ เขาทำให้คนในเอเธนส์เรียนรู้ที่จะสงสัยและตั้งคำถามกับวาทกรรมของพวกโซฟิสต์ และทำให้คนในเอเธนส์ได้เรียนรู้สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับผู้ที่รักในความจริงทุกคน คือการได้เรียนรู้ว่าถ้อยคำที่จริงนั้นย่อมอยู่เหนือลีลาวาทศิลป์และตรรกวิทยาอันบิดเบือน รวมถึงการเรียกร้องให้คนเอเธนส์ตระหนักว่า “ชีวิตที่ปราศจากการตรวจสอบนั้นเป็นชีวิตที่อันตราย”

สังคมที่เต็มไปด้วยพวกโซฟิสต์นั้นจะต้องเป็นสังคมที่มีภูมิคุ้มกันที่ดีครับ และภูมิคุ้มกันทางความคิดที่ดีนก็คือ “ปัญญา” ในขณะที่คนพวกนี้พูดเขียนประชาสัมพันธ์ความคิดอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน หากเราไม่มีสติปัญญาที่เท่าทันเพียงพอ เราอาจจะเข้าใจไปว่าเราได้พิจารณาสิ่งที่เขาพูดและเขียนดีแล้ว แล้วยอมรับนับถือตัดสินใจกระทำอะไรต่างๆ ตามการหลอกล่อจูงใจของคนพวกนี้ไปได้โดยง่าย พอเขาบอกว่า “ทุนสามานย์ดีกว่าศักดินาที่ล้าหลัง” “ประชาธิปไตยที่กินได้” “ระบอบอำมาตย์และสองมาตรฐาน” หรือแม้กระทั่งการกล่าวหาว่าเราเป็น “ไพร่” เราก็อาจจะเชื่อถือและสนับสนุนพวกเขาได้โดยง่าย ดังนั้นหากเรายังมีความคาดหวังถึงประชาธิปไตยที่ยั่งยืน เราต้องทำให้คนในสังคมไทยรู้จักการตั้งคำถาม การตรวจสอบข้อเท็จจริง และมีความรักในความจริงมากกว่านี้ โดยเฉพาะในยุคสมัยที่พวกโซฟิสต์กำลังทำมาหากินกันเกลื่อนเมืองแบบนี้นะครับ

ที่มา - http://www.bloggang....oup=16&gblog=18

*/

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#94 layman p.

layman p.

น้องเก่า

Posted 20 January 2014 - 16:10

ก็ยัง งง อยู่ดีครับ
ยังไม่เข้าใจว่า โสเครติส เขาเลวอย่างไร ?

ทำไม เขาต้องถูก ตัดสินว่าเลว ?

แล้ว โสเครติสมีคุณธรรม หรือเปล่าครับ ?

คุณธรรม คือ อะไร ครับ ?

อันนี้ ผม ไม่ค่อยเข้าใจ รบกวนถามด้วยความถ่อมตน โปรดช่วยชี้แนะหนทางสว่าง ให้เต็มตาด้วยเถิดครับ

เพราะมันเป็นต้นตอของแนวคิดทำลายประชาธิปไตย!  

ส่วนที่ถามนักหนาว่าคุณธรรมคืออะไร ก็แหกตาดูซะ!!

คุณธรรมของนักการเมืองที่ดีตามแนวคิดของ โสเครตีส ได้แก่

(1) ปัญญา (Wisdoms) หมายถึงความรู้เกี่ยวกับความดี คือรู้ว่าอะไรดีไม่ดี ความดี สามารถอธิบายได้ด้วยเหตุผล และเหตุผลของความดีจะทำให้มนุษย์มีความสุข มนุษย์ส่วนมากทำความชั่วเพราะความโง่เขลา ไม่รู้ว่าความดีคืออะไร ถ้ามนุษย์รู้ว่าความดีคืออะไร จะไม่ทำความชั่ว เพราะความชั่วทำให้เป็นทุกข์ มนุษย์ที่เกิดมาในโลกนี้ต้องการความสุข ถ้ามนุษย์รู้ว่าความดีคืออะไร เขาก็จะทำแต่ความดี เพราะความดีทำให้เกิดความสุข ผู้ปกครองจะต้องเป็นผู้ประพฤติดีและเว้นความชั่วเป็นแบบอย่างที่ดีแก่สังคม ให้ประชาชนมั่นใจว่าการประพฤติดีละเว้นความชั่วทำให้ชีวิตมีความสุข การประพฤติชั่วถูกปฏิเสธจากสังคมและทำให้ชีวิตเป็นทุกข์

(2) ความกล้าหาญ (Courage) หมายถึง ความรู้เกี่ยวกับสิ่งที่เราควรกลัวและไม่ควรกลัว มีความกล้าหาญที่จะทำความดีในทุกสถานการณ์ ทุกสถานที่ แม้การกระทำความดีนั้นจะเสี่ยงด้วยชีวิตก็ตามไม่ได้กล้าแบบบ้าปิ่น แต่มีเหตุผลที่จะรักษาความดีให้ดำรงอยู่ต่อไป เช่น ผู้ปกครองกล้าที่จะทำในสิ่งที่ดี กล้าปราบปรามในสิ่งชั่วร้ายทั้งหลาย ไม่ทำอะไรที่มีสองมาตรฐาน การที่ปล่อยความชั่วให้คงอยู่เพื่อเอาตัวรอด ทำให้ความดีสูญหายไปเป็นการกระทำที่ไม่ใช่วิสัยของผู้ปกครอง

(3) ควบคุมตนเอง (Temperance) หมายถึง การมีชีวิตตามทำนองคลองธรรมคุณงามแห่งความดี การไม่ปล่อยให้ชีวิตต้องตกเป็นทาสของอารมณ์และความปรารถนาต่างๆ ที่ไม่ใช่ความดี การได้ควบคุมตนเองทำให้ได้ใช้สติปัญญาในการแก้ปัญหาได้อย่างเต็มที่ การใช้ปัญญาในการแสวงหาเหตุผลเพื่อรักษาตนให้ดำรงความดีอยู่ตลอดเวลา ผู้ปกครองเป็นผู้ที่มีอำนาจสูงสุดในแผ่นดิน ต้องเป็นคนสาธารณะ ฉะนั้นการได้รู้จักควบคุมตนเองมีโอกาสทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อประชาชนมากที่สุด ผู้ปกครองต้องทำตัวเป็นแบบอย่างที่ดีตลอดเวลา

(4) ความยุติธรรม (Justice) หมายถึง การแสดงออกในรูปของการกระทำที่เคารพสิทธิของคนอื่น และการไม่ยอมทำความชั่วต่อผู้อื่น คนที่ยุติธรรมไม่จำเป็นต้องตอบแทนการกระทำที่อยุติธรรมด้วยความอยุติธรรม ผู้ปกครองต้องแสดงให้เห็นว่าเป็นผู้รักความยุติธรรม และทำให้สังคมมีความยุติธรรมและสามารถให้ความยุติธรรมกับสังคม กล้าที่จะดำรงความยุติธรรมไว้ให้ได้ ถ้าผู้ปกครองในสังคมใดไม่มีความยุติธรรมหรือไม่กล้าที่จะทำให้ความยุติธรรมเป็นที่เชื่อถือของสังคม หรือมีสองมาตรฐานสังคมนั้นย่อมไม่มีความสุข วุ่นวาย

(4) การปฏิบัติหน้าที่ทางศาสนา (Piety) หมายถึง การกระทำความดี และยกย่องสิ่งที่ควร ยกย่องศาสนาทุกศาสนาสอนให้กระทำความดี ผู้ปกครองต้องนับถือศาสนาและยึดมั่นในหลักศาสนาที่ตนนับถือโดยเคร่งครัด เป็นตัวอย่างที่ดีให้กับสังคม ทะนุบำรุงศาสนาโดยไม่มีอคติให้เจริญรุ่งเรือง

โสเครตีส เชื่อในหลักธรรมและความดี โสเครตีส นั้นเชื่อว่าผู้ปกครองนั้นต้องมาจากผู้ที่มีความรู้หรือเป็นปราชญ์

nakornphun ชง (ถาม)  เจ๊แดง ปจด. บรรจง (ตอบ) ตบ  ซะขนาดนี้

แล้วหยั่งงี้  จะไม่ให้อภิมหาผู้นำประชาธิปไตย  อย่าง แม้ว +ปู  //  เอ๊ยไม่ใช่  อย่างกำนัน

เทือก ของพวกสลิ่่ม  ตายวันนี้แล้วจะตายวันไหน   จัดเต็มเป็นชุดเลยนิ

#95 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 20 January 2014 - 17:25

ใช่แล้วฮะเจ๊  ปี 1986 ถึงแม้จะเปลี่ยนเป็นเสื้อเหลือง แต่ยังไว้หนวดไว้เคราเหมือนเดิม ผมจำหน้าได้  :angry: 

ด่าพวกสลิ่มหรอก อย่าสำคัญผิดไปมากนัก!! โสเครติสเป็นนักปรัชญาสลิ่มโบราณ ใครๆก็รู้

#96 แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 19:17

ใช่แล้วฮะเจ๊  ปี 1986 ถึงแม้จะเปลี่ยนเป็นเสื้อเหลือง แต่ยังไว้หนวดไว้เคราเหมือนเดิม ผมจำหน้าได้  :angry: 

นี่มันใครกันคะเนี่ย!

#97 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

Posted 20 January 2014 - 19:56

เป็นกระทู้ที่เจ๋งจิงๆ...ชอบๆ ...สลิ่ม โสเครติส :D

#98 กีรเต้

กีรเต้

Posted 20 January 2014 - 20:24

นี่มันใครกันคะเนี่ย!

กับปิตัน ทีมชาฺติบราซิล

<_<

แล้วเมื่อไรจะถึงคิว เพลโต้

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#99 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 20 January 2014 - 21:04

พูดถึง Socrates ทีไร ตะนิ่นตาญี มักจะนึก เพลงเพลงนี้

เพลง Heart of gold ของ Neil Young 

หากจะถามกันว่า ทำไม ตอบได้ไม่ต้องคิด นั่นเป็น เพราะ แนวความคิดในเชิง ปรัชญา ของ Socrates นั้น

เน้นไปที่เรื่อง คุณธรรม และ จริยธรรม เล่ากันว่า วันดี-คืนดี ขรัวเฒ่า Socrates ถึงขนาด จุด ตะเกียง ใน ตอน กลางวัน

เดิน ท่อมท่อม ยก ตะเกียง ขึ้น ส่อง กลางตลาด เมือง Athens จน ชาวบ้าน ร้านค้า อดรนทนไม่ไหว ต้อง ออกปากถาม ขรัวเฒ่า เจ้าปัญญา

ตะแก จึงได้เฉลยออกมา แก จุดตะเกียง เพื่อ มองหา คนดี-มี-หัวใจทองคำ !! พูดแค่นี้-ตอบแค่นี้ คงจะไม่เป็นไร

แต่ดันทะลึ่งขยายความออกมาด้วยว่า คนดี-มี-หัวใจทองคำ ใน เมื่อง Athens ใน หายาก-หาเย็น เสียนี่กระไร ยิ่งกว่า งมเข็ม ใน มหาสมุทร เสียอีก

ไม่อย่างนั้น คงไม่ต้อง จุด ตะเกียง ส่อง คนดี-มี-หัวใจทองคำ หรอกกระมัง...อ้าว ตอบ อย่างนี้เหมือนแสวงหา อวัยวะเบื้องต่ำ เสียนี่กระไร  :lol:

มาถึงตรงนี้ตอบไม่ได้เหมือนกัน ขรัวเฒ่า Socrates โดน พระแสง ด้ามสั้น-ด้ามยาว ไปมาก หรือ น้อย เพียงใด แต่ มั่นใจ แก คงวิ่งหนีไม่ทันเป็นแน่แท้

เอา เถิด Socrates ท่านจอมปราชญ์ ผู้ยิ่งยง...ตะนิ่นตาญี ผู้เขลาเบาปัญญา จะ ขอ อวด โวหาร เพื่อ สืบสาน เจตนารมณ์ ของ ท่าน ให้ ยืนยง ต่อไป

หากจะเปรียบแล้ว สติปัญญา ของ คน เรา นั้น ก็ เหมือน ตะเกียง ที่ ถูกจุดขึ้นมา นั่นคือ เรา ทุกคน ล้วนแล้วแต่ มี แสงสว่าง แห่ง ปัญญา ประดับ อยู่ ทุกผู้-ทุกนาม 

ด้วย แสงสว่าง ของ ตะเกียง แห่ง ปัญญา นั้น ทำให้เรา พอจะรู้-พอจะเห็น กันว่าใครเป็นใคร และ เมื่อทุกคน นำ แสงสว่าง นั้น มารวมกัน

เราทุกคนก็จะ เห็น ความเป็นจริง ที่แท้ ของ สังคม ที่ ดำเนินอยู่ และ ดำเนิน ต่อไป ให้ รู้ ว่า เรา ควรแก้ไขสิ่งใดในสังคม

ภาษาฟารั้ง ก็ จะ เรียกว่า Think Tank ประมาณนั้น  :lol: แต่ หากว่า เมื่อใด ที่ แสงสว่าง นั้น ถูกแยกออกไป

เหมือนดั่งที่ คุณทักษิณ ชินวัตร กำลังทำให้ สังคมไทย แตกแยก แบ่งชนชั้น นั้น แสงสว่าง แห่ง ปัญญา อันยิ่งใหญ่ ก็ จะ ถูก บั่นทอนออกไป

ไม่อาจเห็นสิ่งใดอีกได้ นอกจาก ความจริง ที่ อยู่แต่เบื้องหน้า ของ เรา เท่านั้น ไม่อาจเห็น ความจริง อันยิ่งใหญ่ อย่างแท้จริงได้ต่อไป

นาทีนี้ แสงสว่าง แห่ง ปัญญา นั้น ได้ถูก รวบรวม ขึ้นมา ทีละเล็ก-ทีละน้อย-ทีละหน่วย ของ สังคม เพื่อให้ เมืองไทย ได้ กลับมาสวยงามดังเดิม

อ้า...ท่านจอมปราชญ์ Socrates โปรด จง เบาใจ ปณิธาน และ เจตนารมณ์ ของ ท่าน นั้น ได้ถูก สืบสาน ปฏิบัติ ตาม ต่อไปแล้ว 

แม้นจะไม่ใช่ เมือง Athens แต่ เป็นที่ เมืองไทย ขอท่านจงอย่าห่วงใย พวกเรา ในนาม ของ กปปส.จะ ก้าว ตาม แสงสว่างปัญญา ที่ ท่านได้จุดขึ้นมาแล้ว...

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๐ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๑.๐๔ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#100 กีรเต้

กีรเต้

Posted 20 January 2014 - 21:06

พูดถึง Socrates ทีไร ตะนิ่นตาญี มักจะนึก เพลงเพลงนี้

เพลง Heart of gold ของ Neil Young 

หากจะถามกันว่า ทำไม ตอบได้ไม่ต้องคิด นั่นเป็น เพราะ แนวความคิดในเชิง ปรัชญา ของ Socrates นั้น

เน้นไปที่เรื่อง คุณธรรม และ จริยธรรม เล่ากันว่า วันดี-คืนดี ขรัวเฒ่า Socrates ถึงขนาด จุด ตะเกียง ใน ตอน กลางวัน

เดิน ท่อมท่อม ยก ตะเกียง ขึ้น ส่อง กลางตลาด เมือง Athens จน ชาวบ้าน ร้านค้า อดรนทนไม่ไหว ต้อง ออกปากถาม ขรัวเฒ่า เจ้าปัญญา

ตะแก จึงได้เฉลยออกมา แก จุดตะเกียง เพื่อ มองหา คนดี-มี-หัวใจทองคำ !! พูดแค่นี้-ตอบแค่นี้ คงจะไม่เป็นไร

แต่ดันทะลึ่งขยายความออกมาด้วยว่า คนดี-มี-หัวใจทองคำ ใน เมื่อง Athens ใน หายาก-หาเย็น เสียนี่กระไร ยิ่งกว่า งมเข็ม ใน มหาสมุทร เสียอีก

ไม่อย่างนั้น คงไม่ต้อง จุด ตะเกียง ส่อง คนดี-มี-หัวใจทองคำ หรอกกระมัง...อ้าว ตอบ อย่างนี้เหมือนแสวงหา อวัยวะเบื้องต่ำ เสียนี่กระไร  :lol:

มาถึงตรงนี้ตอบไม่ได้เหมือนกัน ขรัวเฒ่า Socrates โดน พระแสง ด้ามสั้น-ด้ามยาว ไปมาก หรือ น้อย เพียงใด แต่ มั่นใจ แก คงวิ่งหนีไม่ทันเป็นแน่แท้

เอา เถิด Socrates ท่านจอมปราชญ์ ผู้ยิ่งยง...ตะนิ่นตาญี ผู้เขลาเบาปัญญา จะ ขอ อวด โวหาร เพื่อ สืบสาน เจตนารมณ์ ของ ท่าน ให้ ยืนยง ต่อไป

หากจะเปรียบแล้ว สติปัญญา ของ คน เรา นั้น ก็ เหมือน ตะเกียง ที่ ถูกจุดขึ้นมา นั่นคือ เรา ทุกคน ล้วนแล้วแต่ มี แสงสว่าง แห่ง ปัญญา ประดับ อยู่ ทุกผู้-ทุกนาม 

ด้วย แสงสว่าง ของ ตะเกียง แห่ง ปัญญา นั้น ทำให้เรา พอจะรู้-พอจะเห็น กันว่าใครเป็นใคร และ เมื่อทุกคน นำ แสงสว่าง นั้น มารวมกัน

เราทุกคนก็จะ เห็น ความเป็นจริง ที่แท้ ของ สังคม ที่ ดำเนินอยู่ และ ดำเนิน ต่อไป ให้ รู้ ว่า เรา ควรแก้ไขสิ่งใดในสังคม

ภาษาฟารั้ง ก็ จะ เรียกว่า Think Tank ประมาณนั้น  :lol: แต่ หากว่า เมื่อใด ที่ แสงสว่าง นั้น ถูกแยกออกไป

เหมือนดั่งที่ คุณทักษิณ ชินวัตร กำลังทำให้ สังคมไทย แตกแยก แบ่งชนชั้น นั้น แสงสว่าง แห่ง ปัญญา อันยิ่งใหญ่ ก็ จะ ถูก บั่นทอนออกไป

ไม่อาจเห็นสิ่งใดอีกได้ นอกจาก ความจริง ที่ อยู่แต่เบื้องหน้า ของ เรา เท่านั้น ไม่อาจเห็น ความจริง อันยิ่งใหญ่ อย่างแท้จริงได้ต่อไป

นาทีนี้ แสงสว่าง แห่ง ปัญญา นั้น ได้ถูก รวบรวม ขึ้นมา ทีละเล็ก-ทีละน้อย-ทีละหน่วย ของ สังคม เพื่อให้ เมืองไทย ได้ กลับมาสวยงามดังเดิม

อ้า...ท่านจอมปราชญ์ Socrates โปรด จง เบาใจ ปณิธาน และ เจตนารมณ์ ของ ท่าน นั้น ได้ถูก สืบสาน ปฏิบัติ ตาม ต่อไปแล้ว 

แม้นจะไม่ใช่ เมือง Athens แต่ เป็นที่ เมืองไทย ขอท่านจงอย่าห่วงใย พวกเรา ในนาม ของ กปปส.จะ ก้าว ตาม แสงสว่างปัญญา ที่ ท่านได้จุดขึ้นมาแล้ว...

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๐ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๑.๐๔ นาฬิกา

1 ใน 20 เพลงโปรด

:lol:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users