Jump to content

- - - - -

ถามพวก respect my vote

• Please log in to reply
54 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 คนไทยเสรี

คนไทยเสรี

น้องเก่า

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:01

ก็ไม่หยั่งไงหรอกครับ  

เมื่อมีการเลือกตั้ง  ถึงแม้จะไม่สมบูรณ์ 100 เปอร์เซนต์  เพราะมีการขัดขวาง

แต่มันก็แสดงให้เห็นว่ายังมีคนอีกจำนวนมาก  ต้องการเห็นขบวนการประชาธิปไตย

ที่ถูกต้องตามระบอบการปกครอง  ยึดหลัก  รธน  เป็นกฎหมายสุงสุด มันเดินต่อไปโดยไม่ขาดช่วง

แบบที่คนกลุ่มหนึ่งที่เรียกตัวเองว่า กปปส.  อยากให้เป็น  ส่วนปัญหาที่ยังมีอยู่

ก็ต้องแก้กันไปตามกระบวนการทางกฎหมาย

:D

สมมุติว่าคุณโดน  ตร.ยัดยาบ้า  โดยที่คุณไม่ได้ทำผิดเลย  คุณก็ต้องไม่ยอมรับเช่นกัน

แล้วคุณก็ต้องไปต่อสู้ที่ศาลถูกไหม

กรณีนี้ก็เช่นกัน  ถ้ามีศาลมายัดความผิดให้  โดยที่เขาคิดว่าไม่ได้ทำผิด  เขาก็ต้องไม่ยอมรับและต้องต่อสู้

แต่เป็นการต่อสู้โดยการเอาข้อเท็จจริงมาฟ้องประชาชน  ว่าที่ถูกต้องมันคืออะไร 

ไม่เห็นด้วยได้ แต่ไม่ยอมรับอำนาจศาล ไม่ได้

ผู้ร้ายคนเดียว หนีคดี ประเทศไทยยังคงอยู่

แต่สภาไม่ยอมรับอำนาจศาล ประเทศอาจจะไปไม่รอดนะครับ  -_-

ต้องเข้าใจให้ตรงกันก่อนว่า  คำว่าศาล  ผมหมายถึงศาล  รธน. ที่เป็นองค์กรอิสระ

ที่เกิดขึ้นตาม  รธน. ไม่ใช่ ศาล  สถิตยุติธรรม  ที่เป็นหนึ่งในสามอำนาจหลัก

ที่นี้เราต้องมาดูข้อเท็จจริงกันครับว่า  การที่  สภาฯ ปฎิเสธอำนาจศาล นั้น  แทนที่เราจะรีบกล่าวหา

เราก็ต้องมาดูด้วยว่าศาลเข้ามาก้าวข่ายอำนาจ  ของ  สภาฯ  ทั้งๆที่ไม่มีอำนาจหรือเปล่า  อะไรคือข้อเท็จจริงที่จะ

พิสูจน์ตรงนั้น  มันคือข้อความที่บัญญัติตาม  รธน.ไงครับ  เพราะว่าทั้ง  สภาฯและ ศาลก็ต้องอยู่

ภายใต้ข้อบัญญัติของ  รธน.เช่นกัน  ถ้าเราเปิดใจให้กว้างเป็นกลางไม่อคติ  ไม่ต้องเป็นนักกฎหมาย

ก็น่าจะพอจะตัดสินได้เองนะผมว่า  ข้อมูลจากทั้งสองฝ่ายมีเยอะ

ผมขอให้พวกเราให้ความสำคัญเรื่องศาลที่เป็นอำนาจของพวกเราเองอีกครั้งครับ

1. ถึงแม้ศาล รธน. จะเป็นองค์กรอิสระ แต่ก็มาตามรัฐธรรมนูญที่พวกเราร่วมกันลงประชามตินะครับ

2. ถึงแม้รัฐธรรมนูญ 2550 จะถูกครหาเรื่องที่มาก แต่อย่าลืมครับว่ามันได้ผ่านการลงประชามติ แล้วควรจะมีใครกล้าฝืนไหม๊ครับ ลองตั้งสติกันให้ดีๆ อย่าเบี่ยงเบนไปตามกลุ่มที่เสียผลประโยชน์ที่พวกเรารัก

3. การลงประชามติคือกระบวนการที่ศักดิ์สิทธิที่สุดแล้วในการส่งผ่านอำนาจอธิปไตยของพวกเรา

4. ดังนั้นคำตัดสินของศาล รธน. พวกเราควรจะปกป้องไหม๊ครับ? 

5. มาดูรัฐสภา ซึ่งประกอบด้วยฝ่ายค้าน และ รัฐบาล ซึ่งก็มาจากพวกเรา ถ้าเปรียบประชาชนเป็นผู้ให้กำเนิด ฝ่ายค้าน และรัฐบาล ก็เปรียบเสมือนลูกๆ 2 คนของพวกเรา และศาล รธน อาจจะเปรียบเสมือนครูที่เราจ้างมาที่เราให้ความเชื่อถือว่ามีความรู้เฉพาะเรื่องที่สอนดีที่สุด

6. เมื่อลูกๆ ของเราเกิดความเห็นแย้งกันในวิชาที่ที่สอน แล้วทะเลาะกัน แล้วจะให้ใครตัดสินครับ ถ้าไม่ใช่ครูที่เราจ้างมา

7. เมื่อครูตัดสินแล้ว และการตัดสินของครูก็ต้องมีเหตุผล ครูต้องอธิบายเนื้อหาในวิชานั้นด้วย แล้วเราควรจะเชื่อครูไหม๊ครับ? เราควรจะเชื่อลูกที่ถูกลงโทษแล้วอ้างเหตุสารพัดมาเบี่ยงเบนไหม๊ครับ เราควรจะเชื่อใครเพื่อความถูกต้องตามครรลองในระบอบประชาธิปไตย? 

8. ศาล รธน. ก็เป็นอำนาจอธิปไตยของพวกเราที่ให้ผ่านการทำประชามติผ่านทางรัฐธรรมนูญฉบับนี้ อย่าลืมสิครับ เขาไม่ได้เอาอำนาจของพวกเราไปไหน มีแต่การใช้อำนาจแทนเราจัดการในสิ่งทีพวกเขาเห็นว่าถูกต้องตามตัวบทกฏหมายที่พวกเขาชำนาญที่เราต้องให้ความไว้วางใจครับ

...ประเด็นเรื่องนี้ ผมก็เห็นว่าศาลก็ให้เหตุผลเกี่ยวกับว่ามีอำนาจหรือไม่ตามบทบัญญัติในรัฐธรรมนูญแล้ว ลองพิจารณาด้วยความเป็นกลางจริงๆ อีกครั้งนะครับ

#52 คนไทยเสรี

คนไทยเสรี

น้องเก่า

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:27

เมื่อมีการเลือกตั้ง  ถึงแม้จะไม่สมบูรณ์ 100 เปอร์เซนต์  เพราะมีการขัดขวาง

แต่มันก็แสดงให้เห็นว่ายังมีคนอีกจำนวนมาก  ต้องการเห็นขบวนการประชาธิปไตย

ที่ถูกต้องตามระบอบการปกครอง  ยึดหลัก  รธน  เป็นกฎหมายสุงสุด มันเดินต่อไปโดยไม่ขาดช่วง

แบบที่คนกลุ่มหนึ่งที่เรียกตัวเองว่า กปปส.  อยากให้เป็น  ส่วนปัญหาที่ยังมีอยู่

ก็ต้องแก้กันไปตามกระบวนการทางกฎหมาย

:D

สมมุติว่าคุณโดน  ตร.ยัดยาบ้า  โดยที่คุณไม่ได้ทำผิดเลย  คุณก็ต้องไม่ยอมรับเช่นกัน

แล้วคุณก็ต้องไปต่อสู้ที่ศาลถูกไหม

กรณีนี้ก็เช่นกัน  ถ้ามีศาลมายัดความผิดให้  โดยที่เขาคิดว่าไม่ได้ทำผิด  เขาก็ต้องไม่ยอมรับและต้องต่อสู้

แต่เป็นการต่อสู้โดยการเอาข้อเท็จจริงมาฟ้องประชาชน  ว่าที่ถูกต้องมันคืออะไร 

:D สมมติว่า... ก็ไปสู้กันที่ศาลซิ่ ไม่ยอมรับ ไม่สู้ที่ศาล หรือสู้เสร็จก็หนีอีก

ในเมื่อมีตัวอย่างแล้ว...

คนอื่นก็มีสิทธิ์ไม่ยอมรับการเลือกตั้งบ้างซิ่ ในเมื่อเขาเห็นว่ามันไม่โปร่งใส เหมือนโดนยัดยาบ้า

กรณีนี้เขาไม่ยอมรับ เขาก็ต่อสู้โดยการเอาข้อเท็จจริงมาฟ้องประชาชน  ว่าที่ถูกต้องมันคืออะไร 

ทำไมทำไม่ได้บ้างล่ะ?

ก็ศาลเป็นคู่กรณีเสียเอง  และเป็นผู้ตัดสินเอง  แล้วจะสู้อย่างไรล่ะครับ

ก็ต้องออกมาฟ้องประชาชนมันก็ถูกต้องแล้ว

ผมยังมองไม่เห็นเลยว่าศาลเป็นคู่กรณีตอนไหน

เห็นแต่สองฝ่ายทะเลาะกัน และให้ศาลตัดสิน เมื่อคำตัดสินไม่ถูกใจอีกฝ่าย ก็พยายามสร้างเรื่องเบี่ยงเบน และมาฟ้องพวกเราว่า "นี่ทะเลาะกับศาลแล้ว" คำตัดสินเชื่อถือไม่ได้แล้ว ทั้งๆ ที่ ศาลอยู่เฉยๆ ทำหน้าที่ตามบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญที่ให้อำนาจไว้

ตั้งสติหน่อยครับ อย่าให้ใครหลอกพวกเราได้ แม้ฝ่ายนั้นเป็นฝ่ายที่เรารักก็ตามเพื่อความสงบเรียบร้อยโดยรวม

ศาล รธน. ก็เป็นอำนาจอธิปไตยของพวกเราที่ให้ผ่านการทำประชามติผ่านทางรัฐธรรมนูญฉบับนี้ ต้องอย่าให้ใครมาลิดรอนอำนาจของเรา

#53 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:34

จำนวนมาก แต่ก็เป็นเสียงส่วนน้อยนะ 

ประชาธิปไตยต้องเคารพเสียงส่วนใหญ่ไม่ใช่หรือครับ

ทำไมถึงคิดว่าเป็นเสียงส่วนน้อย

45 % กว่าๆ ที่ไปเลือกตั้ง น้อยไหมครับ ยังไม่ได้ตัดบรรดาข้าราชการที่ถูกบีบให้ไปเลือกตั้งด้วยนะ

เพราะต้องทำหนังสือชี้แจงเหตุกับผู้บังคับบัญชา และข้อความกรุณาอย่ามาอ้างว่าต้องตัดผู้ไม่ไปใช้สิทธิ์ครั้งก่อนออกไปด้วย

เพราะขนาดพวกคุณคิดยังเหมารวม โหวตโน บัตรเสีย รวมไปเป็นพวกเดียวกันเลย ทั้งที่หลายๆ คน ที่ไปลงเพราะมีเหตุจำเป็น 

ปล. เรียกเล่าตลกๆ หัวคะแนนเบอร์สิบห้า โทรมาเมื่อคืนก่อนวันที่ 2 ให้พี่เลี้ยงผมไปเลือก 

พอพี่เลี้ยงถามกลับไปว่า มีน้ำจิ้มไหม บอกไม่มี แต่สำทับว่าต้องไปเลือก เพราะเดี๋ยวสุเทพชนะ 

ประเทศจะเป็นคอมมิวนิสต์

ในฐานะที่คุณเป้น(ู้สนับสนุนประชาธิปไตย คุณคิดว่าหัวคะแนนที่โทรมาด้วยความบริสุทธิื์ใจในการโมทรมาไหมครับ

และเสียสละออกเงินค่าโทรศํพท์เอง เพื่อมาชักชวนไหม 

แต่ผมดูจากข่าวแล้วมันไม่ใช่  45%นะ

อย่าลืม  เราต้องคิดว่าการเลือกตั้งทั่วไปครั้งก่อนๆทีไม่มีปัญหา  ไม่มีใครขัดขวางและไม่มีการบอยคอต

สามครั้งหลังก็อยู่ประมาณ  70-75% เพราะฉะนั้นจะเห็นว่าจะมีคนที่ไม่ไปใช้สิทธิ์  ไม่ว่ากรณีใดๆ

อยู่ประมาณ 25-30%  ถ้าตัดจำนวนคนเหล่านี้ออก  ไม่ว่าจะมีคนมาใช้สิทธิ์  45  ตามที่คุณว่า  หรือ 51 ตามข่าว

ผมถือว่าเป็นเสียงส่วนมากนะครับ  ลองคิดดูอีกครั้ง

เยี่ยมครับ พวกเราเถียงกันด้วยเหตุผลอย่างนี้สิครับ ผมมีความหวังแล้วว่าทางออกของพวกเราจะอยู่ข้างหน้านี้อีกไม่นาน
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

1. 45% มาจากการ รวมกรุงเทพฯ เข้าไปแล้ว แต่ยังไม่รวมอีก 9 จังหวัดภาคใต้ คิดมาจากผู้มีสิทธิ์ทั้งหมด 44,649,742 คน ครับ จาก 68 จังหวัด
“กรรมการการเลือกตั้ง สรุปจำนวนผู้มาใช้สิทธิ์เลือกตั้ง 68 จังหวัด ร้อยละ 45.84”

2. สมมุติลองรวมอีก 9 จังหวัดภาคใต้  โดยคิดว่าจะไม่มีผู้ใช้สิทธิเลย คือ 0% และมีผู้มีสิทธิเลือกตั้งทั้งหมดทั่วประเทศ  48,774,915 คน ก็จะได้ผู้มาใช้สิทธิประมาณ (45.84*44.65)/48.775 = 42% (ผู้ไม่มาใช้สิทธิ = 100-42 = 58%)

3.  ถ้าพิจารณาสถิตเก่าว่าจะมีผู้นอนหลับทับสิทธิโดยปกติอยูแล้ว 30% (คิดตัวเลขมากสุดเลย) เพื่อความยุติธรรมเราจะคิดว่าจำนวนที่เห็นด้วยและไม่เห็นกับการเลือกตั้งเป็นครึ่งๆ คือ 15% ดังนั้นผู้ที่เห็นด้วยและจะมาใช้สิทธิกับการเลือกตั้งครั้งนี้จะเป็น  0.15*58%=8.7%

4. สรุปผู้จะมาใช้สิทธิทั้งหมด 42+8.7 = 50.7% ซึ่งยังไม่คิดบัตรเสียและโหวตโน

5. ผู้เห็นด้วยกับการเลือกตั้ง = ผู้มาใช้สิทธิ – (%บัตรเสียและโหวตโน)  ซึ่งอาจจะมีโอกาสน้อยกว่า 50% ได้ใช่ไหม๊ครับ? ลองติดตามดูเปอร์เซ็นบัตรเสียและโหวตโนกันอีกที

… ถ้าพบว่าผู้ไม่เห็นด้วยกับการเลือกตั้งมีมากกว่า นั่นก็คือเราจะยอมกันได้ไหม๊ครับว่า “ผู้สนับสนุน กปปส.” เป็นคนส่วนมากแล้ว?

ผมอยากจะชี้แจงอย่างนี้ครับ

ผมจะเอาตัวเลขที่คุณคนไทยฯ คิดมาก็ได้ครับที่ 50.7 ว่าเป็นผู้สนับสนุนการเลือกตั้ง

แต่ผมไม่หักบัตรเสียหรือโหวตโนนะครับเพราะผมถือว่า  การที่เขาออกมาใช้สิทธิ์นั้น

ถึือว่าเขาสนับสนุนการเลือกตั้งแล้ว  ไม่ว่าเขาจะกาช่องไหน   เขาก็แสดงออกชัดเจนเป็นตัวเลข

ว่า 50.7 %  แต่ทางฝั่งผู้ที่ไม่เห็นด้วยหรือคัดค้านการเลือกตั้ง(ครั้งนี้)  ถ้าบอกว่าส่วนที่เหลือ

คือผู้ที่เห็นด้วยกับ  กปปส. ถ้าจะอนุมานแบบนั้นผมคิดว่ามันก็ไม่น่าจะตรงกับข้อเท็จจริงเท่าไหร่

เพราะผู้ที่ออกมาแสดงตัวคัดค้าน  ขัดขวางจริงๆที่เห็นชัด(จากการชุมนุม)  คงไม่มากขนาดนั้น

ผมกำลังบอกว่า  การเลือกตั้งครั้งนี้  เป็นการเลือกตั้งที่ขาดการประชาสัมพันธ์  จาก  กกต.

เป็นการเลือกตั้งที่มีการหาเสียงน้อย   การแข่งขันไม่สูสี  ก็เป็นไปได้ว่า  ทำให้มีผู้ไม่ออกใช้สิทธิ์

ด้วยเหตุนี้มีอยู่จำนวนหนึ่ง  เป็นแค่ข้อสังเกตุครับ  

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#54 คนในเมือง

คนในเมือง

น้องเก่า

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 17:45

ผมกำลังบอกว่า  การเลือกตั้งครั้งนี้  เป็นการเลือกตั้งที่ขาดการประชาสัมพันธ์  จาก  กกต.

เป็นการเลือกตั้งที่มีการหาเสียงน้อย   การแข่งขันไม่สูสี  ก็เป็นไปได้ว่า  ทำให้มีผู้ไม่ออกใช้สิทธิ์

ด้วยเหตุนี้มีอยู่จำนวนหนึ่ง  เป็นแค่ข้อสังเกตุครับ  

ถ้าการเลือกตั้ง สส. ซึ่งสำคัญต่อประเทศชาติ ขนาดนั้น แสดงว่าไอ้คนที่ไม่รู้ว่ามีการเลือกตั้ง มันคง...

หรือไม่เคยคิดจะสนใจว่าประเทศฯ จะเป็นยังไง ก็ช่างหัวมันเถอะ ขอให้กรูมีเงินก็ใช้ได้แล้ว ใช่ไหม

หรือไม่ก็ ประเภท เงินไม่มากาไม่เป็น อีกทีก็เลือกไปก็เท่านั้นเลือกไปมันก็มีแต่พวกที่โกงกิน

เลือกไปมันก็ไม่มีอะไรดีขึ้นมา เพราะแต่ละพรรคไม่เห็นจะมีนโยบายอะไรที่จะมาพัฒนาประเทศอย่างยั่งยืน

#55 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:47

เลิกแถเถอะลูก  กุอายแทน

ฮาดารา-กุมขมับ กุจะเอาไงกะมันดี.gif

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน