Jump to content

- - - - -

เมื่อก่อนผมรังเกียจแต่พวกนักการเมืองและแกนนำแดง แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกอึดอัดกับประชาชนที่สนับสนุนรัฐบาลแล้วครับ

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:27

*
POPULAR

ผมสารภาพตามตรงครับ   เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ได้โลกสวยเหมือนเมื่อก่อน

ความรู้สึกผม ก็เหมือนที่บอกในหัวกระทู้แหละครับ  มันชักลุกลามบานปลายไปในหัวใจผม 

ผมไม่เข้าใจเลยว่า   ทั้งๆที่รู้  เห็น เข้าใจ  ว่าทักษิณโกงอย่างไร  ยิ่งลักษณ์ไม่เหมาะสมอย่างไร  รมต./แกนนำขี้ข้าเลวอย่างไร

แล้วทำไมถึงยังสนับสนุนกันอยู่?  

ผู้ที่ยังสนับสนุนรัฐบาล     เอาคำว่า  "เหตุผล"    ไปไว้ตรงไหนสมองของคุณ

ผู้ที่ทำตัวเป็นขี้ข้ารัฐบาล  เอาคำว่า  "ศีลธรรม"  ไปไว้ตรงไหนในหัวใจของคุณ

และท่านเหล่านี้บางท่านที่มีแนวความคิดอย่างแบ่งแยกประเทศ  ถ้าหากเลือกได้จริงๆ  ผมก็ไม่อยากอยู่ร่วมประเทศกับท่านครับ

เพราะถ้าอยู่ร่วมกันแล้วมีแต่ความขัดแย้ง ไม่มีความสุข  ต่างคนต่างอยู่ก็น่าจะดีกว่า

แต่ในความจริง  ผมและท่านคงจะไม่มีสิทธิ์เลือกอย่างนั้น

จึงต้องทน  แบ่งรับแบ่งสู้กันไป

สู้ๆนะครับ  ผมรู้ว่าหลายท่านอึดอัดเหมือนกัน^^

-----

*ขอแก้ไขเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ปล.กระทู้นี้คนที่ผมรู้สึกอึดอัด หมายรวมถึง คนที่"รู้ และ เข้าใจ" ว่ารัฐบาลชั่วอย่างไร แล้วยังสนับสนุน  เท่านั้นนะครับ

ส่วนคนที่อยู่ต่างจังหวัดไกลโพ้น  และคนที่ขาดโอกาสรับรู้ข้อมูล  ผมไม่เคยรู้สึกรังเกียจ หรือแม้กระทั่งอึดอัดเลยสักนัด

ตรงกันข้ามกับเห็นใจ  และอยากจะมีโอกาสสื่อสารกับท่านเหล่านั้น  เพื่อที่จะได้เข้าใจกันและกันมากขึ้นครับ

Edited by TFEX, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:39.

#2 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:33

*
POPULAR

คิดเหมือนผมเลย คุณรู้ไหมที่ทำงานผม มีแดงกลุ่มนึง เคยนั่งอธิบายรื่องรัฐบาลโกง สิ่งที่เขาตอบมาคือ

แล้วสุเทพไม่โกงหรอ?? โรงพักร้าง อีก

ผมบอกว่า ถ้าเขาโกงเขาเลวไหม มันตอบว่าเลว ผมเลยถามกลับ แล้วยิ่งลักโกง มันเลวไหม

เขาตอบกลับมามา ไม่เลว เพราะสุเทพเลวกว่า

เท่านั้นล่ะ เลิกคุยเลย 555

หลังๆเริ่มรู้ตัวพยายามเข้ามาคุยกับกลุ่มผม ผมเคยพูดลอยๆไปว่า ผมไม่คบกับพวกมีความคิดขยะ

#3 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:35

*
POPULAR

คุณ TFEX เริ่มจะไม่ใช่ นักการเมือง แล้ว

มีโอกาสเมื่อไหร่จะเลือก คุณ TFEX ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๘ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๗

เวลา ๙.๓๕ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#4 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:35

คิดเหมือนผมเลย คุณรู้ไหมที่ทำงานผม มีแดงกลุ่มนึง เคยนั่งอธิบายรื่องรัฐบาลโกง สิ่งที่เขาตอบมาคือ

แล้วสุเทพไม่โกงหรอ?? โรงพักร้าง อีก
ผมบอกว่า ถ้าเขาโกงเขาเลวไหม มันตอบว่าเลว ผมเลยถามกลับ แล้วยิ่งลักโกง มันเลวไหม
เขาตอบกลับมามา ไม่เลว เพราะสุเทพเลวกว่า
เท่านั้นล่ะ เลิกคุยเลย 555
หลังๆเริ่มรู้ตัวพยายามเข้ามาคุยกับกลุ่มผม ผมเคยพูดลอยๆไปว่า ผมไม่คบกับพวกมีความคิดขยะ

นับถือครับ

#5 คนไทยเท่านั้น

คนไทยเท่านั้น

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:36

ทำไมท่าน จขกท.รู้สึกช้าจังครับ

#6 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:37

*
POPULAR

เพราะมอง นักการเมืองเป็นดารา  คือ กรูรักอ่ะทำอะไรกรูก็ทนได้  ไม่ได้มองว่า  นักการเมืองก็แค่คนที่อาสามาทำงาน ผิดถูกก็ว่ากันไปดิ

นี่มันมีแต่ Emotion ล้วนๆ รักอ่ะนายกหญิงอะไรแบบเนี้ย

ถ้าย้อนเวลาได้ TFEX วันนี้  ไปคุยกับ TFEX ปีที่แล้ว คงมันส์น่าดูเลยละ

Edited by butadad, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:38.

#7 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:45

เหมือนพ่อแม่ที่รักลูก"ไม่ถูกทาง"ไม่ว่าจะผิดอย่างไรก็ไม่โกรธยิ่งถ้าลูกมีข้ออ้างข้อแก้ตัวต่อให้แก้ตัวแบบเรือ่ยเปื่อยก็ทำใจให้ยอมรับได้ เวลามีคนมาบอกว่าลูกตัวเองไม่ดีอย่างไรก็ไม่รับฟัง ต่อให้เป็นจริงก็หลอกตัวเองว่าลูกไม่ผิดมันไม่ใช่เรื่องใหญ่โต ตราบจนความเจ็บปวดความผิดหวังเกิดขึ้นโดยตรงกับตัวพ่อแม่จึงจะสำนึกและยอมรับว่า"ลูกกูมันเลวจริงๆ"

#8 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:59

*
POPULAR

มันเป็นสงครามข่าวสารครับ

ที่ผมรู้  แถวภาคอีสานตอนบน ผู้นำชุมชนจะเปิดวิทยุกระจายเสียงของ เสื้อแดงตลอด

และวิทยุชุมชน เสื้อแดง ก็มีอีก

ทำให้เกิดการ รับรู้ข่าวสาร ข้างเดียวมาแรมปี  ทำให้หัวสมอง บางคน ที่ไม่มีภูมิคุ้มกัน

โดนล้างเรียบร้อยสะอาดเอียม  และนำข้อมูลใหม่ มายัดเข้าไป แบบใหนก็ได้

ผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับ การรบของคอมมิวนิสต์  ใช้หลักการเดียวกันครับ

มีข่าวลวง ข่าวเท็จ สารพัด ไม่ต้องพูดถึงชาวบ้าน

ทหารก็โดนครับ  อาจจะเป็นทางการกระจายเสียงบ้าง  มีผู้หญิงมาพูดทางวิทยุบ้าง

ทั้งยุยง ปั่นป่วน หลอกล่อ สารพัด

โดยใช้หลักการพื้นฐานของมนุษย์ เป็นตัวตั้ง  โดยทำการ ดัดแปลง ข้อความเหล่านั้น

เข้าข้างฝ่ายตน ให้เห็นว่า น่าสงสาร น่าเห็นใจ ประมาณนี้

และเมื่อรับ ข้อมูลเหล่านั้นซ้ำไปซ้ำมา  ทุกวัน

ขี้ก็สามารถ ทำให้คนเหล่านั้นเชื่อว่า เป็นทองคำได้

คุณลองคิดดู ยายแก่ ไม่มีที่ ทำกิน  ร้องให้ สงสาร ทักษิณ ที่มีเงินแสนล้าน

พวกเขาทำได้ยังไง :( :( :( :(

อย่าไปว่าเขาเลยท่าน  คนพวกนี้เขาเป็นเหยื่อ นักการเมืองนะครับ

Edited by ทองดี, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:11.

#9 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:03

ตอนนี้พวกควายแดงมันหาข้อแก้ตัวที่่สนับสนุนไอ้แม้วขี้โกงได้แล้วครับ มันบอกว่า มันไม่รักชาิติ มันจะรักแต่ผลประโยชน์ของมัน

#10 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:07

ผมรู้สึกนานแล้วครับ ตอนนี้แยกแยะเพื่อนจากแดงไม่แดง 

คนไหนแดง ขอถอยห่าง มันเหมือนสามารถแยกระบบตรรกะความคิดได้ ว่า ไอ้คนประเภทเสื้อแดง ชาบูแม้ว ปู ไม่ลืมหูลืมตา เป็นอย่างไร

แต่แอบภูมิใจ เพื่อนๆ ที่มีอยู่ ส่วนใหญ่ ไม่เอาแดง 

#11 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:16

จากนิทานกบเลือกนาย

ระหว่างกลุ่มกบที่เทคะแนนเสียงเลือกนกกระสามาเป็นนายใหม่

กับนกกระสาที่ชอบกินกบอยู่แล้ว

โดยพื้นฐานของนิทานมักจะใช้เป็นสื่อการสอน และอุทาหรณ์ในการดำเนินชีวิต

ส่วนตัวแล้วผมรู้สึกสงสารกบมากกว่าที่เทคะแนนเสียงเลือกนกกระสามาเป็นนายใหม่ กบไม่ได้รับการศึกษา ไม่รู้สถานะตน ไม่รู้จักยับยั้งกิเลสความอยาก

ไม่รู้อะไรจริงอะไรเท็จ ไม่รู้จักความเป็นทาสของเงินและอำนาจ

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#12 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:24

ผมสารภาพตามตรงครับ   เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ได้โลกสวยเหมือนเมื่อก่อน

ความรู้สึกผม ก็เหมือนที่บอกในหัวกระทู้แหละครับ  มันชักลุกลามบานปลายไปในหัวใจผม 

ผมไม่เข้าใจเลยว่า   ทั้งๆที่รู้  เห็น เข้าใจ  ว่าทักษิณโกงอย่างไร  ยิ่งลักษณ์ไม่เหมาะสมอย่างไร  รมต./แกนนำขี้ข้าเลวอย่างไร

แล้วทำไมถึงยังสนับสนุนกันอยู่?  

ผู้ที่ยังสนับสนุนรัฐบาล     เอาคำว่า  "เหตุผล"    ไปไว้ตรงไหนสมองของคุณ

ผู้ที่ทำตัวเป็นขี้ข้ารัฐบาล  เอาคำว่า  "ศีลธรรม"  ไปไว้ตรงไหนในหัวใจของคุณ

และท่านเหล่านี้บางท่านที่มีแนวความคิดอย่างแบ่งแยกประเทศ  ถ้าหากเลือกได้จริงๆ  ผมก็ไม่อยากอยู่ร่วมประเทศกับท่านครับ

เพราะถ้าอยู่ร่วมกันแล้วมีแต่ความขัดแย้ง ไม่มีความสุข  ต่างคนต่างอยู่ก็น่าจะดีกว่า

แต่ในความจริง  ผมและท่านคงจะไม่มีสิทธิ์เลือกอย่างนั้น

จึงต้องทน  แบ่งรับแบ่งสู้กันไป

สู้ๆนะครับ  ผมรู้ว่าหลายท่านอึดอัดเหมือนกัน^^

-----

*ขอแก้ไขเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ปล.กระทู้นี้คนที่ผมรู้สึกอึดอัด หมายรวมถึง คนที่"รู้ และ เข้าใจ" ว่ารัฐบาลชั่วอย่างไร แล้วยังสนับสนุน  เท่านั้นนะครับ

ส่วนคนที่อยู่ต่างจังหวัดไกลโพ้น  และคนที่ขาดโอกาสรับรู้ข้อมูล  ผมไม่เคยรู้สึกรังเกียจ หรือแม้กระทั่งอึดอัดเลยสักนัด

ตรงกันข้ามกับเห็นใจ  และอยากจะมีโอกาสสื่อสารกับท่านเหล่านั้น  เพื่อที่จะได้เข้าใจกันและกันมากขึ้นครับ

เดี๋ยวพวกบัตรเติมเงิน ปลาร้าเก่าในไหใหม่ และพวกเสื้อขาว กางเกงในแดงแลบประท้วงว่าไม่จริง.....!

กล่าวเกินความจริงไปเล็กน้อย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ชาวนาที่มากระทรวงพาณิชย์และมาหากำนันสุเทพที่ กปปส. เป็นคนละกลุ่มกับชาวนาที่กำแพงเพชร.....!

ชาวนาที่มากระทรวงพาณิชย์ขอความช่วยเหลือเงินทุนเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายสู้กับนักการเมือง'ทักษิณ-ยิ่งลักษณ์' ทวงเงินที่ค้างจ่ายตามใบประทวนขายข้าว....

ชาวนาที่กำแพงเพชรขอร้องกำนันสุเทพอย่าขัดขวางนักการเมืองอย่างยิ่งลักษณ์ กิตติรัตน์ นิวัฒน์ธำรงกู้เงินจากธนาคารรัฐบาล มาจ่ายหนี้ที่ค้างจ่ายให้ชาวนา ทั้งที่รู้ว่าธนาคารรัฐบาลหรือธนาคารพาณิชย์มหาชนมีความเสี่ยงในการปล่อยกู้แล้วจะไม่ได้คืน....!

ชาวนากำแพงเพชรต้องรู้ว่าพวกเขาเป็น"ชาวนาชั้นสอง"รองจากชาวนาเชียงใหม่ที่ได้รับเงินตามใบประทวนเรียบร้อยโรงเรียนทักษิณแล้ว....!

ส่วนชาวนาที่มากรุงเทพ มากระทรวงพาณิชย์เป็น"ศัตรู"ของระบอบทักษิณ-ยิ่งลักษณ์......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#13 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:26

ผมมีความรู้สึกอย่างคุณ TFEX มานานแล้วครับ ผมเปรียบเทียบง่ายๆ แกนนำ รัฐบาลเปรียบได้กับมะเร็ง ประชาชนผู้สนับสนุนแบบไม่ลืมหูลืมตาหรือแบบแม่ยกเปรียบได้กับอนุมูลอิสระ ถึงจะกำจัดมะเร็งออกจากร่างกาย แต่ปัจจัยก็ยังอยู่เดี๋ยวมะเร็งก็มาใหม่ มองอีกมุม มะเร็งมันเกิดจากอนุมูลอิสระ  ดังนั้น ถ้าอยากปฏิรูปประเทศ ควรกำจัดอะไรก่อนดีครับ 

#14 comma

comma

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:34

ผมว่าหลัก ๆ เลยก็เพราะสื่อของทักษิณที่ไปปลุกด้านมืดในตัวของคนมาครับ

#15 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:49

*
POPULAR

คุณ TFEX รู้สึกช้ามาก  :lol:

เราเอง สอน+อธิบาย เรื่องการเมืองให้ลูกมาหลายปี ตั้งแต่เค้าไม่สนการเมืองเลย

เด็กๆมักจะคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัวและไม่เข้าใจในเชิงลึก ก็เป่าหูมานานเหมือนกันกว่าเค้าจะเข้าใจว่า

การเมืองเป็นเรื่องของทุกคน วันนึงมันต้องกระทบมาถึงตัวเรายังไง

บอกเค้าด้วยว่าถ้ามีเพื่อนเป็นเสื้อแดงไม่ต้องคบ

คนจะเป็นเสื้อแดงได้ แสดงว่าสามัญสำนึกและตรรกะการใช้ชีวิตของเค้าผิดปกติ

มีพื้นฐานจิตใจที่แย่ และต้องเป็นคนเห็นแก่ตัว พร้อมทำลายผู้อื่นเพื่อผลประโยชน์เท่านั้น

เพราะงั้นรู้จักได้แต่ไม่คบ

เราว่านะ ทุกครอบครัวควรสอน+อธิบายเรื่องการเมืองให้ลูกหลานเข้าใจ 

วันหน้า เราจะได้ไม่มีนักการเมืองชั่วมาปล้นประเทศแบบนี้อีก

#16 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:03

*
POPULAR

คุณ TFEX แกไม่ได้รู้สึกช้าหรอกครับ

แกแค่พยายามจะเชื่อ และศรัทธาในตัวมนุษย์ปุถุชนคนหนึ่ง ว่า เขาควรจะมีความดี มีสติ และศีลธรรม อย่างน้อยที่สุดก็เท่าที่มนุษย์เดินดินคงหนึ่งพึงจะมี

น่าเสียดายที่เขาเหล่านั้นไม่มี

ผมก็เคยอยากเชื่ออย่างนั้น แต่ตอนนี้ไม่แล้วล่ะครับ ก็รู้สึกพอๆ กับคุณ TFEX น่ะแหละ 

แต่ก็นะ ขนาด มหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่อย่างสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังมิอาจโปรดสัตว์ได้ทุกตน

ประสาอะไรกะคนเดินดินอึเหม็นธรรมดาๆ อย่างพวกเราล่ะครับ

ปล่อยเขาไปเถอะ มาคิดสิ่งที่เราทำได้ดีกว่า

แล้วจะสบายใจขึ้นครับ

Edited by DarkSwan, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:04.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#17 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:10

เพื่อนผมที่สนิทเีรียนกันมาตั้งแต่สมััยมัธยม แยกย้ายกันไปเรียนต่างสถาบัน คนไหนจบมีปริญญา จะไม่เป็นควายแดง แต่คนไหนจบแค่มัธยม ไม่ได้เรียนต่อ เป็นควายแดงซะส่วนใหญ่ มันก็สะท้อนอะไรให้เห็นบ้างเหมือนกันนะ 

#18 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:10

ท่านทักษิณ เปรียบดั่ง ปรีดี พนมยงค์ + เนลสัน แมนเดลา + พระเจ้าตากสินมหาราช + พระเจ้ามูลเมือง ในร่างเดียว

#19 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:20

คุณ TFEX

จากใจครับ ผมยังจำได้ตอนคุณเข้ามาบอร์ดนี้ใหม่ๆ  โดนน้าเช ของผมซัด ซะคุณ กระอักเลือด

ผม ณ ตอนนั้น ยังไม่ค่อยอยากมาเสวนากับ login นี้เท่าไหร่ เพราะผมมองว่า คนอย่างคุณ โลกสวย ดัดจริต  และ แดงปลอมตัว

แต่ ณ วันนี้ ขอยอมรับครับที่คุณมองโลก แห่งความจริง 

แค่ มีคน นึง เปลี่ยน  ประเทศไทยก็เปลี่ยนแล้วครับ ที่สำคัญ พวกเราต้องช่วยทำให้คนที่ยังมองอะไรไม่ออก เปลี่ยนให้ได้ งานช้างเลยนะนั่น

#20 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:29

แม้จะช้าไปหน่อย    แต่เข้าใจได้ลึกซึ้ง  ทีเดียวครับ

#21 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:32

ผมรังเกียจมานานแล้วครับกับผู้สนับสนุนคนชั่วได้ทั้งๆ ที่รู้ว่ามันชั่ว

(แต่ผมคิดว่าคุณ TFEX ไม่ได้ความรู้สึกช้าหรอก คุณแค่มองโลกและ

เพื่อนมนุษย์ในแง่ดีเกินไปเท่านั้น)

ผมคิดเสมอว่าอะไรที่มัน "ถูก" ไม่ว่าใครทำก็ "ถูก"

และอะไรที่มัน "ผิด" ไม่ว่าใครทำก็ "ผิด"

ฉะนั้นถ้าใครจะมาแถข้างๆ คูๆ ว่า "มาร์คมันก็เลวเหมือนกันแหละ"

มันก็ไม่ได้ช่วยให้ทักษิณมันดูดีขึ้นหรือทำให้ความผิดของมันหายไปได้

กลับกัน..ถ้ามาร์คหรือคนอื่นทำผิดแบบทักษิณ เช่น ซุกหุ้นให้คนใช้

ฆ่าตัดตอน ปลุกระดมแบ่งแยกให้คนไทยเกลียดกัน นิรโทษล้างผิดตัวเอง ฯลฯ

ผมก็ยังคงด่าไอ้คนที่ทำแบบนี้อยู่ดี และหากกลับบทบาทกันให้มาร์คเป็นคนทำผิด

แล้วทักษิณเป็นแกนนำในการขวางมาร์คไม่ให้ทำผิดแบบที่ลุงกำนันทำอยู่ทุกวันนี้

ผมก็พร้อมจะสนับสนุนทักษิณ (แต่เรื่องที่ทักษิณทำผิดก่อนหน้านั้นก็คนละเรื่องนะ

นั่นเขาก็ต้องเคลียร์ตัวเองตามกระบวนการยุติธรรมต่อไป ไม่มีการทำดีวันนี้แล้ว

มาลบล้างความผิดเก่าก่อนได้)

แต่เรื่องที่ต้องคิดต่อไปคือเรายังต้องอยู่ร่วมกับคนที่มีความคิดแบบแฟนบอยนักการเมือง

ที่เห็นว่า "โกงแล้วไม่เป็นไรแบ่งตรูด้วย" จะทำยังไงถึงไม่ให้คนที่มีความคิดเห็นแก่ตัวเหล่านี้

ก่ออันตรายต่อสังคมอย่างเช่นทุกวันนี้ได้อีก? นอกจากการปฏิรูปการเมืองแล้ว

ผมคิดว่าเราคงต้องหาทางวางแผนปฏิรูประบบสังคมและความคิดของคนในชาติของเราด้วยครับ

ไม่งั้นกี่ปีกี่ชาติก็คงไม่มีทางสู้มหาอำนาจที่คนในชาติเขามีความรับผิดชอบต่อสังคมสูงได้แน่

ปล. ในอนาคตหากคุณ TFEX ที่มีอุดมการณ์เช่นในตอนนี้ลงสส. ในเขตที่ผมอยู่

ไม่ว่าคุณจะอยู่พรรคไหนผมจะเลือกคุณครับ  :)

#22 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:44

สงสารประเทศไทย ที่ผู้คนจำนวนไม่น้อยยังอาภัพอับปัญญาขนาดนี้

จากข่าวผลการเลือกตั้งเถื่อน ก็ยังมีคนเลือกพรรคเผาไทย อนาถแท้

ความชั่วช้าสามานย์ของรัฐบาลทรราชถูกเปิดโปง แฉจนหมดไส้หมดพุง

ทุกข์ของชาวนาหนักหนาดั่งทุกข์ของแผ่นดิน

แต่จากข่าวมีการประเมินกันว่า เสียงลดลงไปแค่ 5 ล้านเสียง

บทบรรณาธิการไทยรัฐวันนี้ ชี้ว่า เผาไทยต่อให้เป็นรัฐบาลจะเป็นรัฐบาลเสียงข้างน้อย

มันน่าสลดหดหู่จริงๆ เพราะไม่ควรมีใครเลือกพรรคเผาไทยแม้แต่คนเดียว

ขอไว้อาลัยให้กับประเทศไทย

คนดีสติปัญญาแจ่มใส ยังต้องสละตนเอง และเหนื่อยอีกนาน

กว่าบ้านเมืองจะเดินไปในทางที่ถูกต้องอย่างที่ควรจะเป็น

ก็คิดเสียว่า เป็นการทำบุญสร้างกุศลให้ตัวเอง และลูกหลานแล้วกันนะคะ

การต่อสู้กับความชั่ว อธรรม นับได้ว่า เป็นการสร้างบุญกุศลอย่างหนึ่ง

#23 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:57

เพราะมอง นักการเมืองเป็นดารา  คือ กรูรักอ่ะทำอะไรกรูก็ทนได้  ไม่ได้มองว่า  นักการเมืองก็แค่คนที่อาสามาทำงาน ผิดถูกก็ว่ากันไปดิ

นี่มันมีแต่ Emotion ล้วนๆ รักอ่ะนายกหญิงอะไรแบบเนี้ย

ข้อนี้เจอกับตัวค่ะ บอกว่า นายกน่ารัก (รู้สึกขยะแขยงพิก๊ล)

การศึกษา หน้าที่การงานไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าอคติบังตา จิตสำนึกผิดชอบชั่วดีพิการ

ทั้งๆ ที่ ตอนนี้ นางทราม โง่ หนา ขนาดนี้ ก็ยังพยายามไม่รับรู้

เฮ้ออออออ

Edited by aiwen^mei, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:59.

#24 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:59

น่าหดหู่จริงๆครับ

แถมมันยิ่งแย่หนัก ตรงที่คนxxxyyyzzzเหล่านี้ นอกจาก"ประชาชน"ทั่วไปแล้ว

ยังมีไปจนถึงคนระดับที่สามารถเรียกตัวเองว่า"ปัญญาชน" รวมถึงคนที่สังคมยกย่องให้เกียรติเป็น"อภิสิทธิ์ชน"บางส่วนด้วย

:(

ปล.ขอระบายเพิ่ม 

กระทู้แรกของผมที่นี่ เป็นการพยายามจะโลกสวยครั้งสุดท้าย(ซึ่งค่อนข้างขัดกับความอยากจริงๆในใจนะ แค่หวังเล็กๆว่าจะลองมองให้สวยอีกซักครั้ง) 

หลังจากนั้น จากข่าวจากสถานการณ์และแนวคิดต่างๆที่เห็นในช่วงนั้น ผมก็ได้ซาโตริ ว่า บ้านเรานี้ ไม่มีสามารถจะยอมทนประนีประนอมหรือความไว้ใจให้โอกาส ในระหว่างผู้ที่เลือกความถูกความผิด ได้อีกต่อไปแล้ว คือหากจะทู่ซี้ทำไป สุดท้ายก็จะพาสังคมกลับไปนับศูนย์ใหม่เหมือนเดิม ไม่เรียนรู้ ไม่จำ แล้วเหตุการณ์ในวันนี้ๆ ก็จะกลับมา อย่างไว

Edited by temp, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:17.

ควายตัวนี้สีขาว

#25 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:05

เพื่อนผมที่สนิทเีรียนกันมาตั้งแต่สมััยมัธยม แยกย้ายกันไปเรียนต่างสถาบัน คนไหนจบมีปริญญา จะไม่เป็นควายแดง แต่คนไหนจบแค่มัธยม ไม่ได้เรียนต่อ เป็นควายแดงซะส่วนใหญ่ มันก็สะท้อนอะไรให้เห็นบ้างเหมือนกันนะ 

แต่เพื่อนเรา จบ ปริญญาเอกเป็นอาจารย์  ตอนนี้อยู่แก็งค์ล้มเจ้ากับชาญวิทย์ เกษียร นิติราษฎร์ 

จัดสัมมนา ด่า ปชป สมัยเผาบ้านเผาเมือง ทางภาคเหนือ ตั้งหลายเวที

#26 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:10

เพราะว่า "นักการเมือง คือ ตัวกรุ" ไง

ไม่ว่า "กรุจะชั่วแค่ไหน กรุก็ไม่ผิด กรุมีเหตุผลรองรับเสมอ"

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#27 aiwen^mei

aiwen^mei

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:14

น่าหดหู่จริงๆครับ

แถมมันยิ่งแย่หนัก ตรงที่คนxxxyyyzzzเหล่านี้ นอกจาก"ประชาชน"ทั่วไปแล้ว

ยังมีไปจนถึงคนระดับที่สามารถเรียกตัวเองว่า"ปัญญาชน" รวมถึงคนที่สังคมยกย่องให้เกียรติเป็น"อภิสิทธิ์ชน"บางส่วนด้วย

:(

ขออนุญาตใช้คำว่า โคตรนะคะ โคตร จะจริงเลยค่ะ

เรียนมาก็สูง หน้าที่การงานก็ใหญ่โต เงินทองก็มากมาย

แต่แยกแยะดีชั่วไม่ออก

กรูก็ยัง(ด้าน) เห็นกังฉินเป็นตงฉินอยู่อย่างนั้น

#28 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:33

เอาเป็นว่าตอนนี้ผมเชื่อคุณ จขกท ครับ

อย่างน้อยก็สบายใจที่พอจะฝากฝังชาติบ้านเมืองไว้กับตัวแทนของผมได้(ถ้ารอบหน้าคุณลงแล้วได้รับเลือกนะ)

อีกอย่างคือ ผมไม่เคยสื่อสารทางตรงกับนักการเมืองคนไหนในเวปบอร์ดเลยนอกจาก จขกท :lol:

#29 สัตยวาที

สัตยวาที

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:50

ส่วนใหญ่ ที่ยังสนับสนุน มี 2 พวก คือ

พวกไม่ยอมเสียหน้า 

พวกนี้ยกเหตุผล ยกความโกง ยกอะไรมาก็ไม่ฟัง อ้างอีกฝ่ายโกงเช่นกันอย่างที่บอก

เพื่อให้มีน้ำหนัก ในการอภัยรัฐพาลปูเน่า & แม้วต่อไป แต่อย่ายกมูลค่าโกงมานะ เลิกคุยทันที

ที่รู้สึกแย่ คือพวกนี้มีความรู้ แสดงตนต่อต้านความโกงทุกรูปแบบ ยกเว้นแบบที่แม้วและปูทำ 

ดันมองไม่เห็น หรือเห็นพร้อมๆกับนักการเมืองอื่นซะงั้น เลยให้อภัยปูได้

พวกทำตัวเป็นกลางนะจ๊ะๆ (สงสัยว่า ว่างๆอาจแอบจุดเทียนด้วย)  :ph34r: 

ให้อภัยตลอด ให้โอกาสตลอด เป็นนางงาม ใครมาทุกคนก็โกง เราต้องเข้าใจบลาๆๆๆๆๆ

ที่ขำคือ พวกนี้มักชอบพูดว่า เราต้องเคารพเสียงส่วนใหญ่ และการเลือกตั้ง (แพทเทิร์นเดียวกับนางยก)

แต่ถ้าถามมัน มันจะบอกว่า มัน Vote No ต่อต้านการเผาบ้านเผาเมือง แต่เข้าใจที่คนเสื้อแดงเผานะ อ๊ะ ยังไงของเมิง

เพลียกับทั้งสองพวก พอๆกัน   :huh: 

ขอสาบแช่งคนเลวร้ายทำลายชาติ ให้ไร้สุข มีแต่ทุกข์ ไร้คนรักดูแล อุดมด้วยคนเกลียดชังรังแก

เจ็บป่วย ทรมาน งานการไม่ก้าวหน้า ทำสิ่งใดให้ฉิบหาย วอดวาย อย่าได้พบความสุขใดในทุกชาติภพ

#30 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:01

*
POPULAR

หมดยุคทักษิน ไป ก็จะมีทักษินคนใหม่มาอีกครับ เพราะปัญหาที่แท้จริงคือคนที่เลือกทักษินนั่นแหละ

#31 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:05

www.weltspiegel.de เยี่ยมหมู่บ้านคนเสื้อแดง

#32 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:42

น่ามี 3 พวก  แบ่งกันเพิ่มได้อีก

(1) ฝังหัวจนลึกเหมือนศาสตาให้กินยาพิษก็กิน, ให้ประกอบอาชญากรรมก็ทำ สำหรับคนกลุ่มนี้

(2) ละอายกับความล้มเหลวของตัวเองที่หลงไปชอบได้อย่างไง จะค่อยๆลดบทบาทลง

(3) เฮไหนเอานั่น   เงินซื้อได้

#33 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:44

เพราะวิทยุชุมชน  ที่คอยใส่ข้อมูลผิด ๆ ให้ตลอด

ตัวปลุกปั่นตัวจริงเสียงจริงเลย เพราะเคยโลกสวยอยากฟังความเห็นต่างครั้งนึีง

เป็นครั้งเดียวที่จะไม่ทำอีก

#34 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:55

มันเป็นสงครามข่าวสารครับ

ที่ผมรู้  แถวภาคอีสานตอนบน ผู้นำชุมชนจะเปิดวิทยุกระจายเสียงของ เสื้อแดงตลอด

และวิทยุชุมชน เสื้อแดง ก็มีอีก

ทำให้เกิดการ รับรู้ข่าวสาร ข้างเดียวมาแรมปี  ทำให้หัวสมอง บางคน ที่ไม่มีภูมิคุ้มกัน

โดนล้างเรียบร้อยสะอาดเอียม  และนำข้อมูลใหม่ มายัดเข้าไป แบบใหนก็ได้

ผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับ การรบของคอมมิวนิสต์  ใช้หลักการเดียวกันครับ

มีข่าวลวง ข่าวเท็จ สารพัด ไม่ต้องพูดถึงชาวบ้าน

ทหารก็โดนครับ  อาจจะเป็นทางการกระจายเสียงบ้าง  มีผู้หญิงมาพูดทางวิทยุบ้าง

ทั้งยุยง ปั่นป่วน หลอกล่อ สารพัด

โดยใช้หลักการพื้นฐานของมนุษย์ เป็นตัวตั้ง  โดยทำการ ดัดแปลง ข้อความเหล่านั้น

เข้าข้างฝ่ายตน ให้เห็นว่า น่าสงสาร น่าเห็นใจ ประมาณนี้

และเมื่อรับ ข้อมูลเหล่านั้นซ้ำไปซ้ำมา  ทุกวัน

ขี้ก็สามารถ ทำให้คนเหล่านั้นเชื่อว่า เป็นทองคำได้

คุณลองคิดดู ยายแก่ ไม่มีที่ ทำกิน  ร้องให้ สงสาร ทักษิณ ที่มีเงินแสนล้าน

พวกเขาทำได้ยังไง :( :( :( :(

อย่าไปว่าเขาเลยท่าน  คนพวกนี้เขาเป็นเหยื่อ นักการเมืองนะครับ

นานมาแล้วผมเคยได้ยินเหวงมันพูดว่า

ข่าวสารจากพวกเดียวกันถูกเสมอ

ข่าวสารจากฝ่ายตรงข้ามผิดเสมอ

การเชื่อฝ่ายตรงข้ามเท่ากับการตกเป็นเครื่องมือของฝ่ายตรงข้าม

ผมว่าเพราะความเกลียดชังฝ่ายตรงข้ามไม่อยากเป็นเครื่องมือของฝ่ายตรงข้ามเนี่ยละ ที่ทำให้พวกนั้นสามารถทนผลกระทบจากพวกเดียวกันเองได้

#35 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 16:56

คุณธรรมครับ

คนเราทุกวันนี้ขาดคุณธรรม หากทำอะไรที่ขาดคุณธรรมก็กอดคอกันลงนรก บ้านเมืองจะไม่มีวันสงบสุข เพราะเรียนหนังสือมาก็มีแต่ท่องจำ

ทุกวันนี้ คนเรา ไม่สามารถแยกแยะผิดชอบชั่วดีได้

คนๆเดียวกัน ถูกมองให้เป็นได้ทั้งคนดี และคนชั่วในเวลาเดียวกัน เพราะคนที่มองคิดคนละอย่าง ใครจะเป็นคนไปบอกได้ว่าอีกคนนั้นมองผิด และอีกคนนั้นมองถูก เอาอะไรวัด..เครียด :rolleyes:

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#36 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:10

ครั้งนึงผมเคยคิดว่าคนเสื้อแดงคือ คนที่โดนทักษิณหลอก  ด้วยสื่อพวกวิทยุชุมชน

แต่ไม่นานนัก  ผมก็เริ่มรู้สึกตัวว่าผมคิดผิด  พวกเค้าอาจไม่ได้โดนหลอกเสียทีเดียว

แต่เต็มใจให้หลอก  เต็มใจทำ  เต็มใจที่จะเป็นในแบบที่เป็นอย่างปัจจุบันนี้  ด้วย

เหตุผลเรื่อง ศักศรีและโมหะจิต  อย่างเดียวเลยจริงๆ 

แต่ที่น่าเศร้ากว่า  คือคนเหล่านี้  มีจำนวนมากถึง 1/3  ของประเทศ  นี่สิ

ยังไม่รวมพวกโลกสวย  ที่ถูกปั่นหัวอีกนะ  รวมๆกัน  ก็ประมาณ  70%

ของประชากรได้เลยมั๊ง  ที่ยืนของคนดีๆ  แคบลงเรื่อยๆจริงๆ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#37 คนในเมือง

คนในเมือง

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:38

จขกท. นี่เป็น ปชป. สินะ จำได้ว่าโดนมาเยอะจาก ลากดำนา

ฝากไป บอก ปชป หน่อยนะว่า 

ถ้าอยากได้เสียงเพิ่มจาก คนเกลียดตักขี้ แต่กาให้ ปชป. ไม่ลง

ช่วยปฎิรูปพรรคด้วย เผื่อคะแนนจะเพิ่มขึ้น

#38 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:50

ครั้งนึงผมเคยคิดว่าคนเสื้อแดงคือ คนที่โดนทักษิณหลอก  ด้วยสื่อพวกวิทยุชุมชน

แต่ไม่นานนัก  ผมก็เริ่มรู้สึกตัวว่าผมคิดผิด  พวกเค้าอาจไม่ได้โดนหลอกเสียทีเดียว

แต่เต็มใจให้หลอก  เต็มใจทำ  เต็มใจที่จะเป็นในแบบที่เป็นอย่างปัจจุบันนี้  ด้วย

เหตุผลเรื่อง ศักศรีและโมหะจิต  อย่างเดียวเลยจริงๆ 

แต่ที่น่าเศร้ากว่า  คือคนเหล่านี้  มีจำนวนมากถึง 1/3  ของประเทศ  นี่สิ

ยังไม่รวมพวกโลกสวย  ที่ถูกปั่นหัวอีกนะ  รวมๆกัน  ก็ประมาณ  70%

ของประชากรได้เลยมั๊ง  ที่ยืนของคนดีๆ  แคบลงเรื่อยๆจริงๆ

เป็นเช่นที่ผมว่าครับ  ของแท้

เขาใช้ยุทธการแบบนั้นจริงๆ  ดูอย่างง่ายที่สุด ฟรีทีวี ไงครับ

ลองอ้าปากสิ  ไม่โดนถอด ก็โดนย้าย  ถ้ายังไม่ฟัง ขูฆ่า สารพัดครับ

พวกนี้ไม่ใช่ขู่แต่ปาก  ขั้นแรก ขว้างระเบิด ใส่บ้านบ้าง แล้วก็แรงไปเรื่อยๆ

พวกที่ตาม ก็อ้วนขึ้นผิดตา(กระเป๋า)

อันนี้ตัวอย่างคนที่ไม่ก้มหัวให้พวกมัน

#39 ~ThugSin~

~ThugSin~

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:26

ผมกล้าพูดได้เลยครับว่า คนพวกนี้ ต่อให้ตายไปแล้ว ก็คงจะยังเป็น "เต่าถุย" อยู่วันยังค่ำน่ะครับ

เพราะโดนล้างสมงสมองไปหมดแล้ว ชีวิตของเราที่เหลืออยู่นี้ ก็คือ ทำอย่างไรถึงจะไม่ให้คนเหล่านั้น

สร้างความเสียหายให้กับประเทศในอนาคต ด้วยการออกมาตรการต่าง ๆ ก็เปรียบได้ดั่งกับการที่...

เราจะทำอย่างไร ไม่ให้คนเลว ๆ มามีอำนาจ แล้วใช้อำนาจปกครองบ้านเมืองเรา

ช่วงนี้ ผมเองก็เพลา ๆ งานเกี่ยวกับการชุมนุม รู้สึกว่ามันเริ่มอิ่มตัว (เลยไม่ค่อยได้มาแวะ

แถว ๆ นี้ :P ) เลยไปเตรียมงาน "ยกต่อไป" หลังจากที่การต่อสู้ของพวกเราได้รับชัยชนะ

ผมยกตัวอย่างง่าย ๆ ครับ

ประเทศไทย ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ ทรงเป็นประมุข

แต่รัฐดันมีกระบอกเสียงเป็นของตัวเอง แบบประเทศที่ปกครองแบบคอมมิวนิสต์

การที่รัฐบาล มีกระบอกเสียงของตนเอง ไว้ใช้ในการสื่อสารกับประชาชนเนี่ย อาจส่งผลดีในภาวะ

ฉุกเฉิน ภาวะสงคราม หรือภาวะจำเป็นอื่น ๆ แต่ยุคสมัยนี้มันไม่ใช่แล้วน่ะครับ คนเราสามารถค้นหา

ความจริงจากสื่อหลาย ๆ แขนง โดยเฉพาะในโซเชียลมีเดีย แต่รัฐก็ยังคงพยายามปิดหูปิดตาประชาชน

ไม่ให้ประชาชนรู้ความจริงอันโสมมที่ตัวเองก่อไว้ ด้วยวิธีการต่าง ๆ กับประชาชนทุกชนชั้นของประเทศ

NBT ก็คือหนึ่งในเครื่องมือเหล่านั้นของรัฐบาล ซึ่งก็มองได้แค่อย่างเดียวคือ NBT คือสื่ออีกช่องทาง

ที่รัฐบาลมีไว้สำหรับโกหกประชาชน หากมีโอกาส

ฉะนั้น NBT นี้ จะเป็นช่องแรก ๆ ที่ผมเสนอให้ยุบทิ้ง เพราะเจ้าช่องนี้เนี่ย เป็นตัวอย่าง

ของประชาธิปไตยที่บิด ๆ เบี้ยว ๆ ในโลกยุคปัจจุบันนี้ครับ

"...THE LONGEST DAY OF SIAM..."

#40 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:27

ประชานิยมของทักกี้ 1 ใน 3 ผมถือว่าน้อยนะ  สมัยประชานิยมยุคเรืองอำนาจของนาซีนะเทใจให้เกือบทั้งประเทศจนเข็ดขี้เข็ดเยี่ยวถึงเดี๋ยวนี้  

#41 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:37

การศึกษาไม่ได้แยกคนดีหรือคนเลวหรอกคับ มันขึ้นอยู่กับจิตสำนึกผิดชอบชั่วดี และจิตใจที่ยึดมั่นในคุณธรรม อะคับ ส่วนพวกที่แยกไม่เป็น หรือแยกดีชั่วได้แต่อดที่จะทำสิ่งไม่ดีไม่ได้อันนี้คงแล้วแต่สันดานของเค้าเหล่านั้นละคับ คงต้องเลี่ยงที่จะอธิบายหรือเลี่ยงที่จะดึงเขาขึ้นมาจากจุดนั้น คนไหนที่พอช่วยได้ถ้าเราชี้แนะละเค้ายอมรับฟังและลองทำตามที่แนะเค้าก้อจะดีขึ้นมาและเราก้อจะได้บุญด้วยคับ แต่กับอีกพวกนึง(ส่วนใหญ่ในพันทิปราดดำเนิน)นี่คงไม่ไหวแล้วละคับ ประเภทเถียง แถ ดื้อ ด้าน เยอะไปหน่อยคับ คงต้องปล่อยไปตามกรรมที่เค้ากระทำกันละคับ เหมือนน้ำสะอาจแก้วเดียวมันคงไม่อาจทำให้คลองแสนแสบสะอาจขึ้นมาได้หรอกคับ

#42 เด็กฝั่งธน

เด็กฝั่งธน

น้องใหม่

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:41

ผมไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่า ทำไมคนในบ้านถึงได้รับเงินโจร เพื่อมาทำลายประตูและหน้าต่างในบ้าน ยุยงให้คนในบ้านของตัวเองแตกแยกกัน เพื่อให้โจรเข้าบ้านของตัวเองโดยง่ายดาย

#43 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:34

ผมไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่า ทำไมคนในบ้านถึงได้รับเงินโจร เพื่อมาทำลายประตูและหน้าต่างในบ้าน ยุยงให้คนในบ้านของตัวเองแตกแยกกัน เพื่อให้โจรเข้าบ้านของตัวเองโดยง่ายดาย

ถ้าบ้านนั้นมันเป็นวงษ์ตระกูลใหญ่ที่ประกอบกันไปด้วยหลายมุ้ง และแต่ละมุ้งมันก็ไม่กินเส้นกันเอง

โจรจะเลือกเข้าหา คนในบ้านที่เกลียดเจ้าบ้านครับ เพื่อให้เป็น หนอนบ่อนใส้ ส่งข้อมุลต่างๆ ให้โจร เช่นแผนผังบ้าน ช่วงเวลาที่เหมาะแก่การลงมือ ตำแหน่งที่ซ่อนทรัพย์

พอหลังจากที่ปล้นทรัพย์ได้ของมาแล้ว โจร กับ หนอนบ่อนใส้ในบ้าน ก็จะแบ่งสันปันส่วนสิ่งที่ขโมยกันมาอีกที

Edited by Maratiraj_, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:35.

#44 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:54

อย่าคิดมากไปเลย คุณเจ้าของกระทู้ ธรรมชาติของคนในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เป็นแบบนี้มาแต่โบราณนานมาแล้ว
คือมีมิตรไมตรี เอื้ออารี มีความสุขแบบง่ายๆ ผสมผสานไปกับความโหด***ม และความชั่วช้า อันนี้ดูและอ่านจากประวัติศาสตร์ที่ผ่านๆมา

ศาสนาพุทธถึงได้เจริญรุ่งเรืองในภูมิภาคนี้ เพราะเป็นที่พึ่งทางใจได้ดีที่สุดสำหรับคนที่เบื่อหน่ายคนด้วยกันเอง -_-

#45 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:23

จขกท. นี่เป็น ปชป. สินะ จำได้ว่าโดนมาเยอะจาก ลากดำนา

ฝากไป บอก ปชป หน่อยนะว่า 

ถ้าอยากได้เสียงเพิ่มจาก คนเกลียดตักขี้ แต่กาให้ ปชป. ไม่ลง

ช่วยปฎิรูปพรรคด้วย เผื่อคะแนนจะเพิ่มขึ้น

ไม่เกี่ยวๆ

ไม่ต้องไปเสนอหน้าแนะนำอะไรใครหรอกครับ

คุณเลือกพรรคไหนครับ ขอถามแค่นี้จะได้รู้ว่าสติปัญญามีมากขนาดไหนริจะมาสอนคนโน้นคนนี้

#46 turnertha

turnertha

น้องใหม่

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:16

ผมเกลียดพวกแดงประเภทแดงในพันทิปมากกว่า

#47 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:34

เพิ่งเห็นกระทู้ เลยขอแชร์ครับ

ผมว่าคนที่เป็นคนไม่ดีนั้น ไม่ดีอยู่ในสันดานอยู่แล้ว เป็นส่วนใหญ่

ต้องเจอมรสุมครั้งใหญ่ หรือ อะไรหนักๆ ในชีวิตจึงจะเปลี่ยนความคิดได้

ชาวนาครั้งนี้ มรสุมใหญ่ครับ

ใหญ่จนบางคนเปลี่ยนความคิด

คนที่ไม่ชอบทักษิณอยู่แล้ว ก็คิดในใจว่ากูว่าแล้ว

คนที่ชอบทักษิณ แต่คิดได้ ก็ จะเปลี่ยนแนวความคิด

ส่วนที่คิดไม่ได้ ก็คือชาวนาที่ยังกาเลือกเพื่อไทย ซึ่งอาจต้องเจออีกสักระลอก จึงจะคิดได้

คนที่ผมไม่เข้าใจ คือคนที่ชอบเพราะ สวย เพราะรวย เพราะเก่ง

คือมันไม่ได้เป็นผลประโยชน์โดยตรงต่อตน หรือประเทศชาติ

(เก่งมีผลประโยชน์ต่อประเทศชาติ ,แต่ผมไม่คิดว่า 2 พี่น้องนี่เก่งตรงไหน , มีอย่างเดียวคือโกงเก่ง)

ที่แย่คือ มีคนรอบตัวผมอยู่คน ที่ชอบยิ่งลักษณ์ เพราะหน้าตาดี อายุเท่านี้ แล้วยังรักษารูปร่าง

เวลาผมด่า ลอยๆ ทำหูทวนลม วันนี้ผมเปรยชมชาวนา ผู้หญิงที่มาพูดเมื่อวาน

กลับบอกกว่า เอามาเป็นนายกแทนยิ่งลักษณ์เลยสิ

ผมเลยบอกว่า หน้าดำชาวนา คงสวยไม่เท่า แต่ฉลาดกว่าแน่นอน

และที่สำคัญรู้ผิดชอบชั่วดี มากกว่าแน่ๆ

อย่างเซ็ง

#48 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:55

โถๆๆ  กระทู้เสี้ยมของคนอยากเป็น สส. 

ทำอย่างกับตัวเองเป็นคนมีเหตุผลมากนักนี่   เท่าที่ผมเห็นความคิดและวิธีคิดต่างๆของ TFEX  ที่ผ่านมา  มันก็มีแต่แขวะๆด่าๆ 

มันก็คือเด็กน้อยเพี้ยนๆธรรมดาๆเท่านั้นเอง   :unsure:    คุณภาพไม่ต่างจากเด็กหนีทหารเท่าไร    

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#49 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:02

บังโกวิทกับมือระเบิด.JPG ยิงปืนสั้นฝั่งไอทีสแคว์.JPG

Edited by Stargate-1, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:09.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#50 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:18

*
POPULAR

โถๆๆ  กระทู้เสี้ยมของคนอยากเป็น สส. 
ทำอย่างกับตัวเองเป็นคนมีเหตุผลมากนักนี่   เท่าที่ผมเห็นความคิดและวิธีคิดต่างๆของ TFEX  ที่ผ่านมา  มันก็มีแต่แขวะๆด่าๆ 
มันก็คือเด็กน้อยเพี้ยนๆธรรมดาๆเท่านั้นเอง   :unsure:    คุณภาพไม่ต่างจากเด็กหนีทหารเท่าไร

ตัวอย่างของบุคคลตามหัวกระทู้มาแล้วครับ ซึ่งผมคาดว่าน่าจะอยู่ในพื้นที่ๆห่างไกล และขาดโอกาสรับรู้ข้อมูล ^^..

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน