Jump to content

- - - - -

เมื่อก่อนผมรังเกียจแต่พวกนักการเมืองและแกนนำแดง แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกอึดอัดกับประชาชนที่สนับสนุนรัฐบาลแล้วครับ

• Please log in to reply
76 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:05

จขกท. นี่เป็น ปชป. สินะ จำได้ว่าโดนมาเยอะจาก ลากดำนา

ฝากไป บอก ปชป หน่อยนะว่า

ถ้าอยากได้เสียงเพิ่มจาก คนเกลียดตักขี้ แต่กาให้ ปชป. ไม่ลง

ช่วยปฎิรูปพรรคด้วย เผื่อคะแนนจะเพิ่มขึ้น

ผมว่า ชุดความคิดเช่นนี้มากกว่าครับ คุณ ธันวา

คุณน่าจะเคยบอกมาแล้วหลายครั้ง
ทั้งในเสรีไทยและพันทิป
ว่าคุณสังกัดพรรคอะไร และยังคงอยู่ในนามของพรรคนั้น
กลานเป็นว่า คุณเป็น ปชป ไปเสีย

ฟังความข้างเดียว
เชื่อข้างเดียว
วิเคราะห์ด้วยความลำเอียงและเชื่อในความลำเอียงนั้น
ผลก็ออกมาเช่นนี้

ผมยังนึกขำ ที่ทุกวันนี้
ยังมีกลุ่มคอยสร้างข่าวดิสเครดิตสุเทพอยู่เนืองๆ
ด้วยมุมอองแกนนำคือปานเทพ

คนพวกนี้แม้บ่อยครั้งจะน่ารังเกียจและน่าโมโห
แต่ก็เผื่อเศษใจไว้สงสารพวกมันบ้างก็ดีนะครับ
พวกมันบางทีก็น่าสงสารเอามากๆ

ผมมีความเห็นอันนึง อยากให้คุณธันวาอ่าน

ถ้าคุณจะสังเกตุคำพูด ประเด็นต่างๆ ที่ออกสื่อ
ของสุเทพ เทียบกับเฉลิม
เอายุคก่อนๆ ก็ได้
คุณจะเห็นความแตกต่างของคนสองคนได้ชัด

ในการอภิปราย หรือตอบคำถาม แม้แต่การให้สัมภาษณ์
คำพูดของสุเทพแต่ละคำพูด ล้วนแต่ตรงประเด็น
สื่อความต้องการ และไม่ฟุ่มเฟือย
ท่ายืนตอบอภิปราบทุกครั้ง แกจะเอามือกุมกันไว้
ตอบด้วยน้ำเสียงสงบและไม่เน้นเสียง
แต่ทุกครั้งที่พูด คำพูดแกจะทำงานทุกตัวอักษร

ทึนี้ คุณลองนึกภาพเฉลิมดูนะครับ
ว่าเหมือนหรือต่างตรงไหน

เคยมีคนพูดคำคมคำนึงให้ฟัง
"อยากจะใหญ่ ใจต้องนิ่ง"

อยากเป็นแบบไหนล่ะครับ

**ทั้งหมดในความเห็นนี้ ไม่ได้เจตนาจะชี้ผิดถูกนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#52 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:16

ผมสารภาพตามตรงครับ   เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ได้โลกสวยเหมือนเมื่อก่อน

ความรู้สึกผม ก็เหมือนที่บอกในหัวกระทู้แหละครับ  มันชักลุกลามบานปลายไปในหัวใจผม 

ผมไม่เข้าใจเลยว่า   ทั้งๆที่รู้  เห็น เข้าใจ  ว่าทักษิณโกงอย่างไร  ยิ่งลักษณ์ไม่เหมาะสมอย่างไร  รมต./แกนนำขี้ข้าเลวอย่างไร

แล้วทำไมถึงยังสนับสนุนกันอยู่?  

ผู้ที่ยังสนับสนุนรัฐบาล     เอาคำว่า  "เหตุผล"    ไปไว้ตรงไหนสมองของคุณ

ผู้ที่ทำตัวเป็นขี้ข้ารัฐบาล  เอาคำว่า  "ศีลธรรม"  ไปไว้ตรงไหนในหัวใจของคุณ

และท่านเหล่านี้บางท่านที่มีแนวความคิดอย่างแบ่งแยกประเทศ  ถ้าหากเลือกได้จริงๆ  ผมก็ไม่อยากอยู่ร่วมประเทศกับท่านครับ

เพราะถ้าอยู่ร่วมกันแล้วมีแต่ความขัดแย้ง ไม่มีความสุข  ต่างคนต่างอยู่ก็น่าจะดีกว่า

แต่ในความจริง  ผมและท่านคงจะไม่มีสิทธิ์เลือกอย่างนั้น

จึงต้องทน  แบ่งรับแบ่งสู้กันไป

สู้ๆนะครับ  ผมรู้ว่าหลายท่านอึดอัดเหมือนกัน^^

-----

*ขอแก้ไขเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ปล.กระทู้นี้คนที่ผมรู้สึกอึดอัด หมายรวมถึง คนที่"รู้ และ เข้าใจ" ว่ารัฐบาลชั่วอย่างไร แล้วยังสนับสนุน  เท่านั้นนะครับ

ส่วนคนที่อยู่ต่างจังหวัดไกลโพ้น  และคนที่ขาดโอกาสรับรู้ข้อมูล  ผมไม่เคยรู้สึกรังเกียจ หรือแม้กระทั่งอึดอัดเลยสักนัด

ตรงกันข้ามกับเห็นใจ  และอยากจะมีโอกาสสื่อสารกับท่านเหล่านั้น  เพื่อที่จะได้เข้าใจกันและกันมากขึ้นครับ

ยินดีตอนรับ ท่านสู่ การเป็นสลิ่ม เต็มตัว 55555

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#53 อะไรนะครับ

อะไรนะครับ

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:26

ดีใจด้วยนะที่ได้เป็นชนกลุ่มน้อย 5555

#54 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:29

ดีใจด้วยนะที่ได้เป็นชนกลุ่มน้อย 5555

ตื่นๆๆๆๆๆ

#55 อะไรนะครับ

อะไรนะครับ

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:31

ชนกลุ่มน้อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#56 applejaa

applejaa

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:33

สามีหัวหน้าเรา เค้าบอกว่าเค้าไม่ใช่เสื้อแดง และไม่ชอบเสื้อแดง  แต่เชียร์ยิ่งลักษณ์ กะ รัฐบาล สุดลิ่มทิ่มประตู โดยอ้างว่าถ้าไม่ชอบต่อไปก็ไม่ต้องเลือกเค้าแต่ต้องรักษากติกา (คำพูดคุ้น ๆ เหมือนพวกเสื้อขาว 555)

พอมีข่าวเกี่ยวกับการขัดขวางการเลือกตั้ง หรืออะไรของ กปปส จะด่าเป็นชุดและเถียงกับหัวหน้าเราทั้งบนไทม์ไลน์ของไลน์ กะ เฟซบุ๊ก

หัวหน้าเราก็เกลียดเสื้อแดงเข้าไส้ ตั้งแต่ปี 53 พอสามีเม้นท์รัยไม่สบอารมณ์ก็จะปรี๊ดแตก เม้นด่ากลับโดยทันที  เราก็ได้แต่บอกว่าอย่าไปเถียงกะเค้าเล้ยยย เค้าไม่ฟังหรอกคนพวกนี้ เด๋วนี้ก็เลยเลี่ยง ๆ การคุยการเมืองที่บ้าน แต่เห็นว่าก็ยังมีเถียงกันบ้างประปราย

เราก็เลยถามว่าแล้วเรื่องจำนำข้าว สามีหัวหน้ามีความเห็นว่าอย่างไร  หัวหน้าตอบทันทีว่า "ไม่เห็นมันจะพูดถึงเลย เรื่องทุจริตจำนำข้าว" เราก็ได้แต่หัวเราะกะหัวหน้า 2 คน ว่า ทำไมทีอย่างนี้เค้าไม่คิดถึงเรื่องรักษากติกาในการไปเอาข้าวเค้ามาแล้วไม่จ่ายเงินเค้าว้าาา :lol:

#57 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:33

ชนกลุ่มน้อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เพื่อ?

• -3- likes this

โหมด ผ่อนคลาย

#58 อะไรนะครับ

อะไรนะครับ

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:42

เพื่อ?

ออ ดัก สลิ่ม น่ะ ใครมันร้อนตัวเป็นสลิ่ม เพราะมันกลัวเลือกตั้ง เพราะมันเป็น ชนกลุ่มน้อย ฮิ้ววว

#59 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:43

เพื่อ?
ออ ดัก สลิ่ม น่ะ ใครมันร้อนตัวเป็นสลิ่ม เพราะมันกลัวเลือกตั้ง เพราะมันเป็น ชนกลุ่มน้อย ฮิ้ววว
กลัวชายชุดขาวมาเลือกตั้งโดยไม่มีบัตรครับ ก๊ากกกกกกกกกกก

#60 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:44

สามีหัวหน้าเรา เค้าบอกว่าเค้าไม่ใช่เสื้อแดง และไม่ชอบเสื้อแดง  แต่เชียร์ยิ่งลักษณ์ กะ รัฐบาล สุดลิ่มทิ่มประตู โดยอ้างว่าถ้าไม่ชอบต่อไปก็ไม่ต้องเลือกเค้าแต่ต้องรักษากติกา (คำพูดคุ้น ๆ เหมือนพวกเสื้อขาว 555)

พอมีข่าวเกี่ยวกับการขัดขวางการเลือกตั้ง หรืออะไรของ กปปส จะด่าเป็นชุดและเถียงกับหัวหน้าเราทั้งบนไทม์ไลน์ของไลน์ กะ เฟซบุ๊ก

หัวหน้าเราก็เกลียดเสื้อแดงเข้าไส้ ตั้งแต่ปี 53 พอสามีเม้นท์รัยไม่สบอารมณ์ก็จะปรี๊ดแตก เม้นด่ากลับโดยทันที  เราก็ได้แต่บอกว่าอย่าไปเถียงกะเค้าเล้ยยย เค้าไม่ฟังหรอกคนพวกนี้ เด๋วนี้ก็เลยเลี่ยง ๆ การคุยการเมืองที่บ้าน แต่เห็นว่าก็ยังมีเถียงกันบ้างประปราย

เราก็เลยถามว่าแล้วเรื่องจำนำข้าว สามีหัวหน้ามีความเห็นว่าอย่างไร  หัวหน้าตอบทันทีว่า "ไม่เห็นมันจะพูดถึงเลย เรื่องทุจริตจำนำข้าว" เราก็ได้แต่หัวเราะกะหัวหน้า 2 คน ว่า ทำไมทีอย่างนี้เค้าไม่คิดถึงเรื่องรักษากติกาในการไปเอาข้าวเค้ามาแล้วไม่จ่ายเงินเค้าว้าาา :lol:

อ่านซะนะ

#61 อะไรนะครับ

อะไรนะครับ

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:45

เลือกตั้ง เกี่ยวไร กับ จำนำข้าววะสลิ่ม แหม โยงจนมั่วนะเมิง

#62 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:00

เลือกตั้ง เกี่ยวไร กับ จำนำข้าววะสลิ่ม แหม โยงจนมั่วนะเมิง

ตอบไม่ได้แล้วเบี่ยงประเด็นอีกแล้ว ควายจริงๆ

#63 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:12

คุณ TFEX แกไม่ได้รู้สึกช้าหรอกครับ

แกแค่พยายามจะเชื่อ และศรัทธาในตัวมนุษย์ปุถุชนคนหนึ่ง ว่า เขาควรจะมีความดี มีสติ และศีลธรรม อย่างน้อยที่สุดก็เท่าที่มนุษย์เดินดินคงหนึ่งพึงจะมี

น่าเสียดายที่เขาเหล่านั้นไม่มี

ผมก็เคยอยากเชื่ออย่างนั้น แต่ตอนนี้ไม่แล้วล่ะครับ ก็รู้สึกพอๆ กับคุณ TFEX น่ะแหละ 

แต่ก็นะ ขนาด มหาบุรุษผู้ยิ่งใหญ่อย่างสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังมิอาจโปรดสัตว์ได้ทุกตน

ประสาอะไรกะคนเดินดินอึเหม็นธรรมดาๆ อย่างพวกเราล่ะครับ

ปล่อยเขาไปเถอะ มาคิดสิ่งที่เราทำได้ดีกว่า

แล้วจะสบายใจขึ้นครับ

ไม่งั้นคง ไม่มี

บัว 4 เหล่า

#64 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:28

โถๆๆ  กระทู้เสี้ยมของคนอยากเป็น สส. 
ทำอย่างกับตัวเองเป็นคนมีเหตุผลมากนักนี่   เท่าที่ผมเห็นความคิดและวิธีคิดต่างๆของ TFEX  ที่ผ่านมา  มันก็มีแต่แขวะๆด่าๆ 
มันก็คือเด็กน้อยเพี้ยนๆธรรมดาๆเท่านั้นเอง   :unsure:    คุณภาพไม่ต่างจากเด็กหนีทหารเท่าไร

ตัวอย่างของบุคคลตามหัวกระทู้มาแล้วครับ ซึ่งผมคาดว่าน่าจะอยู่ในพื้นที่ๆห่างไกล และขาดโอกาสรับรู้ข้อมูล ^^..

555 แหม ประชดซะสุภาพเชียว ยังงี้มันจะผ่านหนังหนาๆ แล้วซึมเข้าสำนึกของแต๋มได้เหรอ :lol:

#65 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:35

เพื่อ?

ดีใจด้วยครับ ท่านได้เป็นสลิ่มไปเรียบร้อย  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#66 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:38

เพื่อ?

ดีใจด้วยครับ ท่านได้เป็นสลิ่มไปเรียบร้อย  :lol:

• -3- likes this

โหมด ผ่อนคลาย

#67 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:50

โถๆๆ  กระทู้เสี้ยมของคนอยากเป็น สส. 
ทำอย่างกับตัวเองเป็นคนมีเหตุผลมากนักนี่   เท่าที่ผมเห็นความคิดและวิธีคิดต่างๆของ TFEX  ที่ผ่านมา  มันก็มีแต่แขวะๆด่าๆ 
มันก็คือเด็กน้อยเพี้ยนๆธรรมดาๆเท่านั้นเอง   :unsure:    คุณภาพไม่ต่างจากเด็กหนีทหารเท่าไร

ตัวอย่างของบุคคลตามหัวกระทู้มาแล้วครับ ซึ่งผมคาดว่าน่าจะอยู่ในพื้นที่ๆห่างไกล และขาดโอกาสรับรู้ข้อมูล ^^..

คุณ  TFEX  วิเคราะห์แบบนี้ ทำให้กระทู้หมดความน่าเชื่อถือจริง ๆ

เพราะ ความจริงคือ นังแต๋มมันโง่ อยู่นี่มานานข้อมูลข่าวสารมันได้เต็มอยู่แล้ว

;) 

#68 the Punisher

the Punisher

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:52

แล้วคุณว่ามีคนอึดอัดกับไอ้พวกม็อบ กปปส. บ้างไหมล่ะ เมื่อบ้านเมืองมันเป็นแบบนี้แบ่งพรรคแบ่งพวกคุณก็ต้องยอมรับกันไปเถอะ บ่นไปก็เท่านั้น   ไม่มีพวกไหนมันทำได้ถูกต้องหรอก

#69 the Punisher

the Punisher

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:53

มีคนอีกเยอะที่ไม่เอาต้องเหลืองทั้งแดงทั้งกปปส.  แต่เค้าก็คงต้องอดทน

#70 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:17

เพื่อนผมที่สนิทเีรียนกันมาตั้งแต่สมััยมัธยม แยกย้ายกันไปเรียนต่างสถาบัน คนไหนจบมีปริญญา จะไม่เป็นควายแดง แต่คนไหนจบแค่มัธยม ไม่ได้เรียนต่อ เป็นควายแดงซะส่วนใหญ่ มันก็สะท้อนอะไรให้เห็นบ้างเหมือนกันนะ 

แต่เพื่อนเรา จบ ปริญญาเอกเป็นอาจารย์  ตอนนี้อยู่แก็งค์ล้มเจ้ากับชาญวิทย์ เกษียร นิติราษฎร์ 

จัดสัมมนา ด่า ปชป สมัยเผาบ้านเผาเมือง ทางภาคเหนือ ตั้งหลายเวที

เช่นกันครับ เพื่อนผมก็จบปริญญาเอก เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยก็หลายคน

ชอบพรรคเพื่อไทยซะงั้น หรือมันแยก ผิด ถูก ไม่เป็น ก็ไม่น่าใช่ เรียนซะสูงขนาดนั้น

ยังดีหน่อย ไม่ใช่แดงล้มเจ้า ไม่งั้นคงต้องเลิกคบ

ปล. คนหนึ่งชอบชัชชาติ ซะขนาดหนัก วอนผู้รู้บอกผมหน่อยเถอะครับ

หมอนี่เก่งยังไงเหรอ หรือผมตกข่าว

#71 แม่ลูกหนึ่ง

แม่ลูกหนึ่ง

น้องเก่า

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:36

ยกเลิกช่องเสื้อแดงล้างสมอง แล้วทุกอย่างจะดีขึ้น 

#72 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:22

รังเกียจนักการเมือง   ทั้งที่ตัวเองก็ถือว่าเป็นนักการเมือง(สอบตก)  

ผมก็ไม่เข้าใจกับความคิดแบบนี้เหมือนกันครับ  ก็เพราะมีนักการเมือง

แบบนี้ละมั้ง  ที่ทำให้คนไม่ลืมทักษิณ

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#73 SoloWingBank

SoloWingBank

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:42

รังเกียจนักการเมือง   ทั้งที่ตัวเองก็ถือว่าเป็นนักการเมือง(สอบตก)  

ผมก็ไม่เข้าใจกับความคิดแบบนี้เหมือนกันครับ  ก็เพราะมีนักการเมือง

แบบนี้ละมั้ง  ที่ทำให้คนไม่ลืมทักษิณ

เค้าสอบตกแต่ยังระดมพลได้ขนาดนี้ คนสอบผ่านแต่ปกครองประเทศไม่ได้ น่าสมเพชกว่าเป็นไหนๆครับ  :lol: 

ลืมไม่ได้หรอกครับ ใครก็ไม่ลืม ทำชิบหายขนาดนี้ ถ้าลืมคนไม่ออกมาขนาดนี้หรอกครับ  :lol:

#74 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:45

เค้าสอบตกแต่ยังระดมพลได้ขนาดนี้ คนสอบผ่านแต่ปกครองประเทศไม่ได้ น่าสมเพชกว่าเป็นไหนๆครับ  :lol: 

ลืมไม่ได้หรอกครับ ใครก็ไม่ลืม ทำชิบหายขนาดนี้ ถ้าลืมคนไม่ออกมาขนาดนี้หรอกครับ  :lol:

สงสัยคุยคนละเรื่อง :lol:

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#75 น้องโรส

น้องโรส

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:50

เห็นว่าพวกมันเหลือแค่ 8-12 ล้านคนหนิ

น่าจัดแบบนี้น่ะ ได้จบๆไป  :P

#76 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:55

เฮ้อ อ่านแต่หัวกระทู้ไม่อ่านเนื้อหาเขาเลย

เนื้อหาเขาก็สื่อแล้วว่าเขารังเกียจนักการเมืองชั่วๆ

จะว่าไปใครๆ เขาก็รังเกียจนักการเมืองชั่วๆ

จะเหลือที่ไม่รังเกียจนักการเมืองชั่วๆ ก็พวกคนที่ไม่ลืมทักษิณละมั้ง

#77 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:51

เอามาจากคอมเม้นต์นึงของคุณ Kittitouch ในเฟศบุ๊คครับ

เค้าวิจารณ์นักวิชาเกินอย่างพวก สมสู่ ไม่เจียมกบาล หรือ วรเจี๊ยก พาขี้ราด>>ว่าเป็นตัวแสบไม่แพ้พวกนักการเมื่องขี้ฉ้อ

http://prachatai.com...2013/04/46328#1

ไอ้ข้อมูลเบื้องต้นมันก็ถูกต้องตามนั้นแหละ 

แต่การเอามาตีความแบบโง่ๆของพวกลัทธิตาสว่างที่ดูถูกและคิดว่าคนอื่นจะโง่
(เหมือนพวกมัน) ก็คือ ความพยายามจะยัดเยียดว่าคนที่เปรียบเทียบฮิตเลอร์
ว่าเป็น "พวกที่ไม่วางใจต่อระบอบประชาธิปไตย และจะเอาระบอบอำมาตย์แต่งตั้ง" 
(ซึ่งนี่คือวาทกรรมหลักของลัทธิตาสว่างเลย) 

ทั้งๆที่คนที่เค้าเปรียบเทียบเค้าต้องการจะบอกแค่ว่า...
"ประชาธิปไตย ไม่ใช่มีแต่รูปแบบ และเสียงข้างมาก แต่ต้องดูการกระทำและสาระอันจะนำไปสู่เป้าหมายแห่งการอยู่ดีกินดีของประชาชนอย่างเท่าเทียม" 
ไม่เช่นนั้นก็จะมีคนแบบฮินเด็นเบิร์ก(ที่สนใจแต่ผลประโยชน์และอำนาจ) ที่กล้าสนับสนุนคนแบบฮิตเลอร์ขึ้นมา เพียงเพื่ออำนาจของตัวเอง?

นี่คือความอุบาทว์***ของพวกสัตว์นรกลัทธิตาสว่าง(ที่ทำตัวเป็นหมาขี้แพ้แล้วเที่ยวหลอกเด็กตามมหาลัย) ที่พยายามยัดเยียดวาทกรรมอำมาตย์ ชนชั้น ไม่เป็นประชาธิปไตยใส่ปากคนอื่น ทั้งๆที่ไม่ได้มีใครพูดแบบนั้นเลย

ขอให้เข้าใจนะครับว่าผมรังเกียจพวกสัตว์นรกพวกนี้มาก
คนแบบทักษิณหรือ พวกแกนนำ นปช. อย่างไอ้ ตู่ เต้น ไม่มีวันผลิตชุดความคิดและวาทกรรมที่สร้างความแตกแยกและบิดเบือนสังคมได้รุนแรงขนาดนี้หรอก
ลองนึกย้อนไปปี 48-49 มันก็เป็นได้แค่นักการเมืองคอร์รัปชั่น
แต่ไอ้พวกสัตว์นรกพวกนี้นี่แหละที่ผลิตวาทกรรมชั่วๆมาล้างสมองคน
เพียงเพื่อสนองอีโก้ทางวิชาการ (เพราะมีปมด้อยอยากได้รับการยอมรับ)
ดังนั้นผมว่าไอ้พวกนี้แหละที่ชั่วช้าสามานย์ไม่ต่างจากคนแบบทักษิณและบริวาร

Edited by Huligan, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 18:56.

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน