Jump to content

* * * * * 3 votes

บาปของโกร่ง

• Please log in to reply
458 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 อารยะ

อารยะ

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:16

สวัสดีครับ คุณอารยา ติดตามอ่านมานานนน มาก ผมได้แต่อ่าน แล้ววิเคราะห์ตามไป เลยตัดสินใจเป็นสมาชิกไม่นานนี้เอง แต่ก็หลังจากที่คุณหายไปแล้ว ผมยังคิดถึงหลาย ๆท่าน ที่ให้ความรู้ในบอร์ดนี้นะ อยากให้กลับมาเหมือนเก่า ถกเถียง ถึงเหตุผลกัน แต่ผมไม่รู้เบื้องหลังอะไรมากมายของพวกท่านหรอกนะว่าเกิดอะไรขึ้น อีกท่านนึงที่คิดถึงก็ คุณที่ใช้ช่ือ ช.ช้าง ท่านนี้ก็ลึกดีครับ

แนะนำให้ปักหมุดไปเลยครับ กระทู้นี้

สวัสดีครับ ขอบคุณมากๆที่กรุณา
ผมหายไปในโลกไซเบอร์ก็ไม่ต่างไปจากท่านที่ไม่ได้หายไปไหน
เพราะทุกคนอยู่ในโลกที่ใช้วิญญาณสื่อกัน หาตัวตนไม่ได้พอๆกันน่ะครับ
กระทู้เชิงวิชาการอย่างนี้นับวันจะร่อยหรอ
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุไรเหมือนกันครับ

#202 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:23

คนหายไปหลายคนเหมือนกัน

#203 looktery

looktery

น้องใหม่

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:30

ถ้าท่านอาวุโสว่าง ก็มาต่อนะครับ จะรอเพิ่มรอยหยักในสมอง

#204 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:52

เข้ามาดันต่อ

ดันด้วยคนครับ

Edited by thailand999, 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:52.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#205 overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:58

การ์ตูนเอามาจากไหนคะ

#206 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:00

การ์ตูนเอามาจากไหนคะ

ตามนี้ครับ http://www.manager.c...D=9550000010962

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#207 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:52

พูดเรื่องโกร่งแล้ว ไม่พูดถึงธารินทร์คงจะไม่สมบูรณ์

ผมมองเห็นความไม่ชอบมาพากลชองแก๊งค์โกร่งมาตั้งแต่ยุคที่ธารินทร์อยากจะรวมบัญชีแบ้งค์ชาติแล้ว
แต่โดนคาถาของมหาเถระหลวงตาบัว สกัดจนหัวทิ่ม

การรวมบัญชีนั้น เพื่อให้ฐานะทางบัญชีของแบ้งค์ชาติ เป็นบวก บวกมากพอจะใช้หนี้กองทุนฟื้นฟู
แต่มีคนที่เก่งกว่าธารินทร์ เชิญหลวงตาออกมาช่วยชาติได้
บอกตรงๆ ว่าผมไม่เชื่อว่าหลวงตาท่านจะมีญานทิพย์ รู้ถึงเรื่องรวมบัญชีแบ้งค์ชาติ
ท่านพูดแต่คำว่าคลังหลวง แล้วมีศิษย์เอกออกมาขยายความอีกที เป็นการชี้ตาม....อิอิ
ที่พูดเช่นนั้น เพราะผมรู้สึกว่าหม่อมอุ๋ยมีบทบาทในเรื่องนี้มากเกินไป

หลังจากนั้น อุ๋ยก็มารับใช้แม้ว ยกครัวมาเลย เอาลูกมาให้ใช้งานหนักกว่าตัวเองอีก
ใช้วิธีการหลายอย่างที่ผู้ดีไม่ทำเพียงเพื่อจะโจมตีปชป.
เช่นให้ไอ้ปลื้ม ทวงเงินบริจาคเป็นต้น นี่ไม่ใช่การเมือง แตป็นเรื่องของผลประโยชน์มากกว่า

ผมจึงปัดคนพวกนี้ไปอยู่ในกลุ่มไม่เอาปชป.

ทำให้เห็นแนวทางการต่อสู้ชัดเจนกว่าเดิม

ยุคนั้นโกร่งเป่าหูหลวงตาต้านธารินทร์ไม่ให้รวมบัญชี

วันนี้ไม่มีหลวงตา มันและพวกทำอะไรที่ตรงกันข้ามกับวันนั้นก็เห็นกันอยู่ ที่แน่ๆไม่ใช่เพื่อชาติ แต่เป็น"เพื่อแม้ว"

#208 overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:09

แปลว่าอะไรคะ
เป่าหูให้ต้าน

เค้าเลือกข้างมานานแล้วหรือ
มี
ปชปกะไม่ใช่ปชป อ่ะค่ะ

แล้วตอนนั้นคุณธารินทร์จึงอยากรวมบัญชี

#209 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:16

ผมบังเอิญได้รู้มาว่า

ในหลักทรัพย์ค้ำประกันยุคนั้น บางรายการเป็นของเก่า
เช่นพระบรมรูปรัชกาลที่ 5 ซึ่งในช่วงฟองสบู่ เล่นกันหนัก
บางชิ้นที่มีราคาเป็นแสนๆ ถูกตั้งราคาประเมินเป็นสิบๆ ล้าน
กองเต็มโกดังปรส.

ผมเองก็ไม่ได้เห็นพ้องกับกรรมวิธีของปรส/ธารินทร์ไปเสียทุกอย่าง
แต่ลองนึกดูว่า
รัฐบาลต้องเอาเงินภาษีไปค้ำหนี้พวกนี้
แล้วต้องเอาขยะมหาศาลที่พวกนี้เล่นแร่แปรธาตุกัน ออกขาย
จะมีคนซื้อใหม

พวกต่อต้านปชป. เอาเหตุเหล่านี้มาโจมตี
หาว่าสินทรัพย์ตั้งแปดแสนล้าน ขายได้แสนกว่าล้าน
ทำชาติย่อยยับเห็นๆ
แม้แต่รายงานศปร. ก็ตำหนิกระบวนการนี้เช่นกัน

ผมจึงไม่นับถือศปร. เพราะแม้แต่รายงานที่ทำเพื่อชาติ ก็ยังช่วยพวกพ้องกันหน้าด้านๆ
ที่จริงแล้ว ศปร. จะต้องเอาสินทรัพย์ทั้งหมดมาประเมินใหม่
ว่ายอดแปดแสนล้านนั้น มูลค่าที่แท้จริงคือเท่าไร แล้วจึงสามารถตำหนิคนที่รับผิดชอบได้
ซึ่งก็คือพวกนายแบ้งค์พวกกันนั่นเอง ทุกคนทุกบริษัท ล้วนแต่เน่าเท่ากัน

ผ่านวิกฤติการณ์ต้มยำกุ้งมา
ผมจึงบรรลุสัจธรรมว่า ประเทศไทยไม่มีคนดี

มีแต่เลวมาก หรือเลวน้อย

ลองกลับไปดูรายชื่อ คณะกรรมการ ศปร 3 สิครับ...

มีชื่อ บักจืด คู่หูคู่ฮา กับ ลุงหมัก ด้วย...

เข้าไปเล่นเกมส์ป้ายสี เสร็จ ซีร็อค ขาย ฝูงควายแดง

หลงเชื่อกันโดยไม่ต้องดูตาม้าตาเรื่อ...ไม่ต้องดูที่มาที่ไปเรียกว่าเชื่อเต็มหัวกันเลย..

:)

#210 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:49

ผมสงสัยว่าทำไมกระทู้นี้ถึงมีผู้โต้ตอบไม่กี่คน แต่เป็นกระทู้ที่มีผู้ชม และให้ความสนใจมากที่สุดในรอบปีเลยทีเดียว และในขณะเดียวกันขาประจำ อย่างบัง การ์ตูนลามก ลาโง่ หรือล็อกอินใหม่ ๆ สายเลือดแดง ทำไมไม่เข้ามาตอบโต้ด้วยเหตุผลกันบ้างเลย คงจะเถียงไม่ออก หรือคงจะไม่มีความรู้ในเร่ืองนี้เลย แต่ก็ดีจะได้เพิ่มความรู้ให้กับผู้ที่ยังไม่รู้ หรือเด็กรุ่นใหม่ที่ยังโตไม่ทันในยุคนั้น

#211 overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:15

http://www.posttoday...%B8%8D%E0%B9%88

โกร่งเผยรัฐเตรียมลงทุนโครงสร้างพื้นฐานครั้งใหญ่

"โกร่ง" กางยุทธศาสตร์ 5-10 ปี รัฐบาลเตรียมลงทุนใหญ่โครงสร้างพื้นฐานครั้งใหญ่สร้างความเชื่อมั่น ชี้ไทยมีเงินทุนสำรองสูงพร้อมลงทุน
นายวีรพงษ์ รามางกูร ประธานกรรมการยุทธศาสตร์เพื่อการฟื้นฟูและสร้างอนาคตประเทศไทย กล่าวปาฐากถาพิเศษในหัวข้อ "ทิศทางเศรษฐกิจไทย ภายใต้วิกฤติน้ำท่วมและเศรษฐกิจโลก" ว่า ยุทธศาสตร์ในระยะ 5-10 ปีจากนี้ ประเทศไทยจะดำเนินนโยบายเศรษฐกิจที่เน้นการลงทุนโครงสร้างพื้นฐานจากภาครัฐ (Infrastructure investmented economy) โดยในระยะสั้นจะเร่งซ่อมแซมความเสียหายจากอุทกภัย โดยจะดำเนินตามแนวทางพระราชดำริที่ถูกปล่อยปละละเลยมานาน ขณะที่ระยะยาวต้องมีการจัดทำผังการใช้พื้นที่ใหม่โดยย้ายฐานอุตสาหกรรมออกไปยังภาคตะวันออก อีสานและภาคเหนือ

นอกจากนี้ต้องมีการขยายท่าเรือน้ำลึกแหลมฉบัง ขยายรันเวย์สนามบินสุวรรณภูมิ ก่อสร้างรถไฟฟ้าความเร็วสูงเชิงพาณิชย์และรถไฟฟ้ารางคู่เพื่อขนส่งสินค้า ก่อสร้างทางด่วน ระบบไฟฟ้า น้ำประปาครั้งใหญ่
"ช่วง 5-6 ปีที่ผ่านมาเราขาดการลงทุนจากภาครัฐเพราะการเมืองไม่มีเสถียรภาพ ประกอบกับการเกิดปัญหาน้ำท่วมใหญ่ตอนนี้จึงเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมในการเร่งลงทุน เพราะตามหลักเศรษฐศาสตร์เมื่อภาคเอกชนอ่อนแรง ภาครัฐต้องเข้ามาลงทุน "นายวีรพงษ์กล่าว
นายวีรพงษ์ กล่าวว่า สำหรับเรื่องเงินลงทุนนั้น เชื่อว่าในระยะ 5ปีจากนี้ ไทยจะไม่มีปัญหา เนื่องจากประเทศอยู่ในฐานะที่ลงทุนได้ เพราะมีเงินทุนสำรองสูงถึง 1.8 แสนล้านเหรียญสหรัฐ จากการเกินดุลติดต่อมาหลายปี นอกจากนี้ สถาบันการเงินต่างชาติยังให้ความสนใจจะเข้ามาปล่อยสินเชื่อ
ทั้งนี้ ประเทศไทยจะเร่งลงทุนโครงสร้างพื้นฐานตามแผนนี้ เพื่อรองรับเศรษฐกิจที่จะเปลี่ยนขั้วมายังเอเชีย และฟารเปลี่ยนแปลงของเศรษฐกิจในภูมิภาคที่จะมีการเชื่อมโยงท่าเรือดานังในเวียดนามกับท่าเรื่อทวายในพม่าซึ่งตัดผ่านไทย ซึ่งเป็นเส้นทางที่จีนและญี่ปุ่นในความสนใจ ซึ่งรัฐบาลไม่มีทางเลือก นอกจากเร่งลงทุนป้องกันน้ำท่วมครั้งใหญ่ไม่ให้เกิดขึ้นอีก เพื่อสร้างความเชื่อมั่น

ดูคอมเม้นท์คนนี้จิคะ
คุณ stenge: 25 ม.ค. 2555 ,00:45 น.
เยี่ยมมาก ประชาชนเลือกมาถูกต้องแล้ว มาเป็นรัฐบาลแค่ไม่กี่เดือน ผลงานกินขาด รัฐบาลที่แล้วแบบทิ้งไม่เห็นฝุ่น นี้นายกไปอินเดียแล้ว หวังเพิ่มมูลค่าการค้าขายกับอีก สารพัด โอ้โห เยี่ยมมาก จีน อินเดีย ตลาดใหญ่โตมโหฬารปานนั้น วิสัยทัศน์พวก ทักษิณเยี่ยมจริงๆ แล้วลงทุนปรับโครงสร้างพื้นฐานไปรองรับ ต่อเชื่อม แก้ปัญหาน้ำท่วม แล้วได้โครงสร้างพื้นฐานอีก แถม เชื่อมการค้าขายการลงทุนกับ จีน อินเดีย มาถูกทาง แล้ว ยังมีอะไรต้องทำอีกมากมายมหาศาลเลย เสียเวลาไปตั้งหลายปี เร่งมือเข้า แหม๋ส องปีกว่าของรัฐบาลที่แล้วประเทศเราไม่ได้อะไรเลย แต่ร้างหนี้ให้ร่วมล้านๆ รัฐบาลนี้มา ไม่กี่เดือน นี้ขนาดวุ่นกับน้ำท่วมไปตั้งหลายเดือน ไปหาทางสร้างความเจริญให้แผ่นดิน อีกแล้ว 55555

Edited by overtherainbow, 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:17.

#212 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:26

ลองกลับไปดูรายชื่อ คณะกรรมการ ศปร 3 สิครับ...
มีชื่อ บักจืด คู่หูคู่ฮา กับ ลุงหมัก ด้วย...
เข้าไปเล่นเกมส์ป้ายสี เสร็จ ซีร็อค ขาย ฝูงควายแดง
หลงเชื่อกันโดยไม่ต้องดูตาม้าตาเรื่อ...ไม่ต้องดูที่มาที่ไปเรียกว่าเชื่อเต็มหัวกันเลย..

:)

ศปร. 2 และ 3 นี่แม้วตั้ง เพื่อจะหาทางเอาผิดธารินทร์
เพราะสปร. 1 ไม่ได้ทำให้ปชป.เน่าเพียงพอ

สมัยนั้น หมัก-จืด จัดรายการหนี้แผ่นดิน ด่าธารินทร์ทุกวัน
ปิดท้ายรายการ ก็จะมีเด็กฝึกงาน ชื่อปานเทพ
เอาข่าวตัดหนังสือพิมพ์มาอ่านซ้ำ เอาให้ปชป. เน่าคาจอให้ได้

แม้กระนั้น ก็ทำอะไรไม่ได้
ได้แต่ฟ้องได้สักคดีมั้ง ข้อหาเลื่อนลอยพอดู
ยังสงสัยว่าชาตินี้ จะทำคดีสำเร็จหรือไม่

#213 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:38

แปลว่าอะไรคะ
เป่าหูให้ต้าน

เค้าเลือกข้างมานานแล้วหรือ
มี
ปชปกะไม่ใช่ปชป อ่ะค่ะ
แล้วตอนนั้นคุณธารินทร์จึงอยากรวมบัญชี

ปชป. ไม่ใช่พรรคที่ครองเสียงข้างมากมาแต่ใหนแต่ไรแล้วนะครับ
เคยชนะ ก็เฉียดฉิว แล้วถ้าเขาไม่ได้ประโยชน์ เขาก็ไปจับกลุ่มกันโค่น

แก๊งค์ไม่เอาปชป. น่าจะเริ่มตั้งแต่คึกฤทธิ์โน่น 18 เสียงได้เป็นนายก
ด้วยการใช้สูตรการเมืองระยำ หามา 5 สส. เอ่าไป 1 รัฐมนตรี
แต่อยู่ได้ไม่นาน รัฐบาลก็ล้ม

เห็บคึกฤทธิ์ก็บินไปหาที่อยู่ใหม่ ได้พรรคทหาร คือพรรคขาติไทยเป็นที่อาศัย
จากฐานที่มั่นแห่งใหม่นี้ น้าชาติก็สร้างแนวร่วมไม่เอาปชป. ให้เป็นปึกแผ่น
แล้ว รสช. ก็มากวาดเอาไป เหลือไว้หน่อยนึงให้พ่อใหญ่จู๋
พอหมดบารมีรสช. พวกนี้ก็มาเกาะจู๋ แล้วมาเกาะแม้ว

พงศาวดารคนไม่เอาปชป. มีสั้นๆ แค่นี้แหละครับ

ทีนี้ เมื่อได้ขั้วการเมืองที่ชัดเจน
เราก็จะตามรอยการกระทำของพวกนี้ได้ง่ายขึ้น

ความจริงแล้ว ถ้าปชป. ถูกยุบจริง
การเมืองจะสนุกกว่านี้อีกหลายเท่าทีเดียว

#214 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ผมลืมเล่าถึงยุคก่อนเฒ่าคึก

คือพรรคของถนอม สหประชาไทย
นั่นคือแหล่งรวมคนไม่เอาปชป. ของแท้และแน่นอน

#215 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ข้อมูลสังเขปของพรรคสหประชาไทย

พรรคสหประชาไทย
พรรคสหประชาไทย เป็นพรรคการเมืองที่จดทะเบียนจัดตั้งตามพระราชบัญญัติพรรคการเมือง พ.ศ. 2511 โดยได้ยื่นจดทะเบียนต่อปลัดกระทรวงมหาดไทยในฐานะนายทะเบียนพรรคการเมือง เมื่อวันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2511 ทะเบียนเลขที่ 1/2511 โดยมี
จอมพล ถนอม กิตติขจร เป็นหัวหน้าพรรค
มีรองหัวหน้าพรรค 2 คน ได้แก่ พลเอก ประภาส จารุเสถียร และนายพจน์ สารสิน
เลขาธิการพรรคคือ พลอากาศเอก ทวี จุลละทรัพย์ และ
มีรองเลขาธิการพรรค 3 คน ได้แก่ พลเอก กฤษณ์ สีวะรา พลโท แสวง เสนาณรงค์ และพลตำรวจโท พิชัย กุลละวณิชย์

รายชื่อกรรมการอำนวยการอื่นในพรรคสหประชาไทยมีดังนี้
นายเสริม วินิจฉัยกุล
พลโท พงษ์ ปุณณกันต์
พลเอก จิตติ นาวีเสถียร
นายทวี แรงขำ
หม่อมหลวง ชูชาติ กำภู
นายมาลัย หุวะนันทน์
พลเอก กฤช ปุณณกันต์
พลเรือเอก จรูญ เฉลิมเตียรณ
พลอากาศเอก บุญชู จันทรเบกษา
และพลตำรวจตรี สง่า กิตติขจร

http://www.kpi.ac.th...%B8%A8._2511%29

Edited by amplepoor, 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:49.

#216 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:05

พวกหวังโตทางลัดใน ปชป.สมัยก่อน แล้วอกหัก มีเยอะ
เลยออกมาตั้งก๊วน หาแนวร่วม ไม่เอา ปชป. กัน
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#217 อารยะ

อารยะ

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:11

...ภาระหนี้ต่องบประมาณ คืออัตราส่วนเงินที่ชำระหนี้เงินกู้และดอกเบี้ยหนี้สาธารณะที่เกิดขึ้นในปีงบประมาณแต่ละปี...

อย่างที่เราได้ยินกันคุ้นหูว่าเป็น "งบประมาณขาดดุล" ใช่ไหมครับ พูดง่ายๆมีรายรับที่ต่ำกว่ารายจ่าย จะ 9-10-11% ก็ว่าไปนั่นเอง ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ

ผมไม่แม่นขนาดจะอธิบายได้หมดจด แต่คิดว่า การเป็นหนี้ถึง 60% ของ GDP เป็นกรอบใหญ่ ซึ่งบางตัวก็ไม่เกี่ยวกับงบประมาณโดยตรง เช่นหนี้กองทุนฟื้นฟูเป็นต้น แต่กรอบ 15 % นี่ คิดปีต่อปี และเป็นตัวเลขที่ควบคุมการจัดทำงบประมาณโดยตรงครับ

อ่านกระทู้นี้ได้ความรู้เยอะดีครับ และมีความจำเป็นที่ต้อง "tune" ศัพท์แสงที่สำคํยบางตัวให้ครงกัน ไม่งั้นรับรองว่าสับสนถึงขั้นเวียนเกล้าเอาง่ายๆ

อย่าเช่นคำว่าหนี้ของภาครัฐนี่ ได้ยินปั๊บก็ธรรมดา พอเจอภาระหนี้ขึ้นมา ต้องเข้าใจทันทีว่า เป็นเรื่องที่ต้องชำระ
ดังนั้นที่คุณธีระชัยพูดมาว่า ภาระหนี้ต่องบประมาณจึงมีเหตุผลอยู่ในตัวว่า มีการตั้งงบประมาณเพื่อจะชำระ ดังนั้น ท่านจึงพุดต่อว่า คืออัตราส่วนเงินที่ชำระหนี้เงินกู้และดอกเบี้ยหนี้สาธารณะที่เกิดขึ้นในปีงบประมาณแต่ละปี ตรงนี้จะเป็นทั้งดอกเบี้ยและเงินต้นรวมแล้วก็น่าจะ 9% กว่าๆนะครับ คิดง่ายๆ และอย่าไปเกินเลยไปถึง 12-15% อะไรโน่น จนเป็นข้ออ้างว่าซุกหนี้กันเถอะวุ๊ย เพราะเป็นภาระมาก (ซึ่งคุณธีระชัยบอกว่า ฮั่นแน่ อย่าแหกตากันสิวุ๊ย มันไม่ได้มากถึงขนาดนั้นสักหน่อย

#218 อารยะ

อารยะ

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:16

ส่วนหนี้ในความหมายที่ไปสร้างขึ้น โดยแน่นอนว่าต้องไปกูเขามานั้น ท่านให้คิดเป็นสัดส่วนต่อจีดีพีครับ
อันนี้คุณกรณ์บอกว่า อย่าให้เกิน 40% ของจีดีพีได้เป็นดี
แล้วท่านก็ทำไว้เป็นบรรทัดฐาน ดูเหมือนจะ 35-38% เมื่อสิ้นรัฐบาล ปชป. ครับ

ก็ถ้าซุกหนี้ได้มากเท่าไหร่ ก็มี "room" ที่จะกู้ได้มากขึ้นเป็นเงาตามตัวแหละครับ
อันนี้โกร่งชอบซะจริ๊ง

#219 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:22

กระทู้นี้ความรู้เยอะจริงๆครับ

#220 อารยะ

อารยะ

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:23

ส่วนคำว่างบประมาณขาดดุล คิดง่ายๆในบริบทนี้คือ ถ้ามีภาระที่ต้องชำระหนี้มากเกินไป (ปกติแค่ดอกเบี้ยที่ผ่านมาทุกปีก็ฟาดไปถึง 50,000 ล้านบาทครับ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ เงินต้นน้อยกว่าครึ่งตามธรรมดา) รัฐบาลคงต้องทำงบขาดดุลอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
ก็มีผลให้งบที่จะใช้พัฒนาประเทศเหลือไม่เท่าไหร่ ไม่มีทางพัฒนาได็ซะที เข้าตำราชักหน้าไม่ถึงหลัง ประมาณนั้น

#221 overtherainbow

เมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:10

เริ่มตามทัน

#222 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:21

ผมสงสัยว่าทำไมกระทู้นี้ถึงมีผู้โต้ตอบไม่กี่คน แต่เป็นกระทู้ที่มีผู้ชม และให้ความสนใจมากที่สุดในรอบปีเลยทีเดียว และในขณะเดียวกันขาประจำ อย่างบัง การ์ตูนลามก ลาโง่ หรือล็อกอินใหม่ ๆ สายเลือดแดง ทำไมไม่เข้ามาตอบโต้ด้วยเหตุผลกันบ้างเลย คงจะเถียงไม่ออก หรือคงจะไม่มีความรู้ในเร่ืองนี้เลย แต่ก็ดีจะได้เพิ่มความรู้ให้กับผู้ที่ยังไม่รู้ หรือเด็กรุ่นใหม่ที่ยังโตไม่ทันในยุคนั้น

เอาอะไรกับไอ้ตอมครับ มันยังคิดว่า เสาโฮปเวลล์ เป็นผลงาน ปชป อยู่เลย :lol: เจอข้อมูลของคนในนี้ ไอ้ตอมหน้าแหกไปเลย

#223 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:47

เอาอะไรกับไอ้ตอมครับ มันยังคิดว่า เสาโฮปเวลล์ เป็นผลงาน ปชป อยู่เลย :lol: เจอข้อมูลของคนในนี้ ไอ้ตอมหน้าแหกไปเลย

ขอลิงก์เก่าที่ว่าหน่อยครับ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดี
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#224 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:32

เข้ามาสารภาพว่าตกขบวนกระทู้นี้ไปเนื่องจากหลุดไประยะนึงอ่านไม่ทัน :rolleyes:

#225 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:37

สังเกตมานานแล้ว เวลาพูดคุยกันเรื่องวิชาการที่มีข้อมูลสนับสนุนเยอะๆ หรือเรื่องทางเศรษฐศาสตร์แล้วจะไม่มีพวกแดงเข้ามาตอบเลย พวกมันคงไม่รู้จะเริ่มอ่านตรงไหนดี

#226 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 01:54

อ่านแล้ว ดัน ฮี่ ๆ :D

#227 Espresso

Espresso

น้องเก่า

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:17

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
เห็นพูดถึงพรรคสหประชาไทย แล้วเลยสงสัยทำไมคนพวกนี้เป็นพวกไม่เอาปชปหล่ะครับ แค่เหตุผลว่าโตยากแค่นั้นหรอครับ

#228 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:46

คงต้องกลับไปหาเหตุผลว่า ทำไมหม่อมฯคึกฤทธิ์ จึงออกจาก ปชป.
มาตั้งพรรคกิจสังคม หลังเคยตั้งพรรคก้าวหน้าแล้วยุบรวมกับ ปชป.พักนึง
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#229 David_GinoLa

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:37

สังเกตมานานแล้ว เวลาพูดคุยกันเรื่องวิชาการที่มีข้อมูลสนับสนุนเยอะๆ หรือเรื่องทางเศรษฐศาสตร์แล้วจะไม่มีพวกแดงเข้ามาตอบเลย พวกมันคงไม่รู้จะเริ่มอ่านตรงไหนดี

อ่านไปก็จะมีข้อความแบบ Template เดิมๆ
เช่น

-แพ้เลือกตั้ง
-ไข่ชั่งกิโล
-ดีแต่กู้
-ดีแต่พูด
-91 ศพ

โพสเสร็จก็รับบัตรเติมเงินได้ทันที
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#230 overtherainbow

เมพ

ตอบ 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:51

โห

เกิดอะไรขึ้น

ขอบคุณฝ่ายเทคนิคที่กู้ชีพคืนมา

ค่ะ

#231 yaijung1

yaijung1

ขาประจำ

ตอบ 30 มกราคม พ.ศ. 2555 - 16:18

ลองเริ่มที่เขมรสิครับ

จิ๊กซอว์เริ่มชัดขึ้นละ
ถ้าปตท. หลุดจากการเป็นรัฐวิสาหกิจ

ใครได้ประโยชน์ครับ
ข้ออ้างเรื่องขายหุ้น 2 % เพื่อปลดหนี้สาธารณะจากรัฐวิสาหกิจนี่
ปัญญาอ่อนพอกับแม้วปลดหนี้ไอเอ็มเอฟเลย

ส่วนเรื่องน้องสาวมันไปไม่รอดนั่น ผมว่าแม้วไม่กังวลหรอกครับ
มันกำลังหาตัวเลือกอยู่ ดังนั้นสมุนมันจึงวิ่งพล่านทำคะแนนใหญ่

หวยน่าจะไปออกที่กิตติรัตน์

เริ่มโผล่มาแล้วครับ

shared Korn Chatikavanij's status update.

Korn Chatikavanij

อาทิตย์นี้จะเข้มข้นกับปฏิบัติการป้องกันการ 'ปล้นชาติ' ที่รัฐบาล กำลังดำเนินการด้วยระบอบ 'เผด็จการรัฐสภาฯ' เริ่มด้วยวันนี้จะยื่นร้องเรียนศาลรัฐธรรมนูญให้วินิจฉัยว่าการออกพรก.โอนหนี้ให้กองทุนฟื้นฟูฯและพรก.กู้เงิน 350,000 เป็นการใช้อำนาจเผด็จการในสภาฯ จงใจหลีกเลี่ยงการตรวจสอบโดยฝ่ายนิติบัญญัติ และมีผลในทางลบกับความมั่นคงทางเศรษฐกิจ พูดง่ายๆก็คือรัฐบาลกำลังบอกว่า กฎหมายจะกำหนดว่ากู้ได้แค่ไหน จะเอาไปใช้ทำอะไร รัฐบาลก็จะไม่สนใจ แต่จะใช้เสียงข้างมากออกกฎหมายให้อำนาจตัวเองกู้เพิ่ม เพื่อเอาไปทำอะไรก็ไม่บอกด้วย (และเมื่อหนี้เยอะเกินไปก็ใช้อำนาจโอนให้คนอื่นรับภาระไป) ส่วนวันพฤหัส ผมมีงานค้างจากอาทิตย์ที่แล้วที่จะถามกระทู้รัฐบาลเรื่องการขายหุ้นปตท. ระยะนี้คุณทักษิณมีความเคลื่อนไหวเจรจาเรื่องพลังงานกับประเทศโน้น ประเทศนี้ สอดคล้องกับความต้องการให้ปตท.หลุดจากการตรวจสอบในระบบรัฐ พวกเราต้องตื่นตัวครับ ความตั้งใจของรัฐบาล จะมีผลต่อประเทศชาติและประชนทุกคน

#232 overtherainbow

เมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ดันกระทู้

#233 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:55

แวะมาอ่านต่อครับ

#234 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ขอลิงก์เก่าที่ว่าหน่อยครับ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดี

http://forum.seritha...php?f=2&t=16345

#235 David_GinoLa

ตอบ 31 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:36

http://forum.seritha...php?f=2&t=16345

ขอบคุณครับ :)

#236 human

human

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:54

เข้ามาเอาความรู้เพิ่มแล้วก็ดันต่อ
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#237 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:19

พรุ่งนี้จะมาคุยต่อเรื่อง
แบ้งค์ชาติส่งโกร่งมาคุมตั้ว
คุมยังงัยก็ไม่รุ

ตั้วกับราเกซแขกมหาภัย ทำแบ้งค์เจ๊งไปเกือบสองแสนล้าน
เอาเงินกลับคืนมาไม่ได้สักกี่บาท

แบบนี้ อยากจะไปกราบเรียนถามอาจารย์โกร่ง
ยอดคนวีระบุรุษเศรษฐกิจผู้หยั่งรู้ทุกเรื่อง ว่า
เอ็งจะไม่ขอโทษสักคำเชียวหรือ ที่มีส่วนทำกองทุนฟื้นฟูกระอักเลือด
เพราะต้องเข้าไปรับรู้ความเสียหายพวกนี้ ตั้งแต่ก่อนมีต้มยำกุ้ง

แต่สิบกว่าปีผ่านไป โกร่งกลับหน้าด้านๆ บอกว่า
เพราะธนาคารแห่งประเทศไทยทำงานผิดพลาด ก็ต้องรับผิดชอบ
ถามว่า ไอ้คนของธนาคารที่ทำงานผิดพลาดน่ะ
ชื่อโกร่งกับชื่อวิจิตร สองคู่หูจากนรก

ใช่ปะ

Edited by amplepoor, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:53.

#238 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:15

เรื่องบริหารเงินๆทองๆ
ที่ผมตามอ่านและ
..
.
.
ดัน

#239 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:45

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย นึกว่าแกเก่งจริง เพราะใครๆ ก็พูดถึง ที่ไหนได้ กิ้วกิ้วกิ้ว สู้เด็กน้อยสองคนไม่ได้เลย
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#240 overtherainbow

เมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:41

พรุ่งนี้จะมาคุยต่อเรื่อง
แบ้งค์ชาติส่งโกร่งมาคุมโต้ง
คุมยังงัยก็ไม่รุ

โต้งกับราเกซแขกมหาภัย ทำแบ้งค์เจ๊งไปสองแสนล้าน
เอาเงินกลับคืนมาไม่ได้สักบาท

แบบนี้ อยากจะไปกราบเรียนถามอาจารย์โกร่ง
ยอดคนวีระบุรุษเศรษฐกิจผู้หยั่งรู้ทุกเรื่อง ว่า

เอ็งจะไม่ขอโทษสักคำเชียวหรือ ที่มีส่วนทำกองทุนฟื้นฟูกระอักเลือด
เพราะต้องเข้าไปรับรู้ความเสียหายพวกนี้ ตั้งแต่ก่อนมีต้มยำกุ้ง

แต่สิบปีผ่านไป โกร่งกลับหน้าด้านๆ บอกว่า
เพราะธนาคารแห่งประเทศไทยทำงานผิดพลาด ก็ต้องรับผิดชอบ
ถามว่า ไอ้คนของธนาคารที่ทำงานผิดพลาดน่ะ
ชื่อโกร่งกับชื่อวิจิตร สองคู่หูจากนรก

ใช่ปะ

ฟังอภิปรายตอนนี้ว่าจะอ่านอีกรอบดีกว่า

#241 overtherainbow

เมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:02

ขำที่ช่อง11
ถึงกับต้องดูดเสียงคุณพิเชษฐ์ที่ว่า
การกู้เพื่อช่วยกองทุนฟื้นฟูทั้งสามครั้งยอดหนึ่งล้านล้าน เกิดก่อน 14 พย 40 ก่อนปชปมา
และปรสก็ตั้งโดยพรฏ 25 ตค 40 ก็ก่อน 14 พย 40 ก่อนปชป จะมา

แค่นี้เอง

#242 Rowling

Rowling

น้องใหม่

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:46

สมัคร เพื่อตามอ่านสาระดี ดี โดยเฉพาะ

#243 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:54

เข้ามาอ่านเพื่อเก็บเกี่ยวความรู้ และ ดันนนนน

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#244 overtherainbow

เมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:58

โอ
ก่อแก้วจบอภิปรายว่าให้พี่น้องคนไทยไปต่อว่าพรรคปชปและศาลรัฐธรรมนูญเอาเองถ้าน้ำท่วมอีก

#245 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:01

โอ
ก่อแก้วจบอภิปรายว่าให้พี่น้องคนไทยไปต่อว่าพรรคปชปและศาลรัฐธรรมนูญเอาเองถ้าน้ำท่วมอีก

สันดานแดงจริงๆ นี่แสดงว่าจะไม่รับผิดชอบถ้ากฎหมายที่เสนอผิดรัฐรรมนูญ ไอ้รัฐบาลเผาไทยนี้สอนให้ประชาชนทำชั่วเป็นตัวเสนียดกาลีบ้านกาลีเมืองจริงๆ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#246 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:38

โอ

ไม่ดูหนังหน้าพวกมันเองก็งี้แหละ

จากการที่ นายวรวัจน์ เอื้ออภิญกุล ออกมาแถลงเรื่องการที่ฝ่ายค้านออกมายื่นตีความเรื่อง พรก เงินกู้ โดยพูดไปในทำนองว่าการทำเช่นนี้จะทำให้เกิดความล่าช้าในการป้องกันปัญหาน้ำ ท่วมและโยนไปในแนวว่าฝ่ายค้านไม่ต้องการให้รัฐบาลดำเนินการป้องกันปัญหาน้ำ ท่วมที่อาจเกิดขึ้นในปีนี้

http://web.parliamen...php?prid=311784
http://www.dailynews.../politics/10068
http://www.mcot.net/...age/325039.html

สิ่ง ที่ท่านหวั่นท่านอาจได้เห็นแน่ครับ แต่อาจไม่ใช่จากฝ่ายค้าน ถ้าจะเหลวก็เพราะการไร้ประสิทธิภาพของรัฐบาลและ กยน ที่ตั้งขึ้นมานั่นแหละ

ทางด้านนายปราโมทย์ ไม้กลัด คณะกรรมการยุทธศาสตร์เพื่อวางระบบการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำ (กยน.) กล่าวว่า ข่าวการลาออกเป็นเพียงข่าวลือ แต่ว่าเป็นห่วงการทำงาน เพราะไม่มีการเรียกประชุม ทำให้งานไม่มีความคืบหน้า

นาย ปราโมทย์ กล่าวต่อว่า การบริหารจัดการน้ำของกรมชลประทาน ที่ยังคงกักเก็บน้ำเหนือเขื่อนไว้ประมาณร้อยละ 80-85 ว่า เพื่อใช้ในพื้นที่การเกษตรช่วงฤดูแล้ง ซึ่งถูกต้องแล้ว เพราะเกษตรกรที่ถูกน้ำท่วมในปีที่ผ่านมาจะได้มีรายได้ และเมื่อค่อยๆ ปล่อยน้ำให้เกษตรกรจนถึงเดือนพฤษภาคม จะพอดีกับช่วงฤดูฝน เว้นแต่ว่าปีนี้จะมีมรสุมเข้ามามาก อาจทำให้เกิดน้ำท่วมในบางพื้นที่ แต่เชื่อว่าการรับมือสถานการณ์น้ำท่วมจะดีขึ้น เพราะมีบทเรียนจากปีที่แล้ว

นายปราโมทย์ กล่าวว่า สิ่ง ที่น่าเป็นห่วงคือการทำงานของคณะกรรมการ กยน.ซึ่งได้กำหนดแผนระยะสั้นและระยะยาวไว้แล้ว แต่ว่าไม่มีการกำหนดยุทธศาสตร์เพื่อให้เป็นไปตามแผน อีกทั้งการพบปะของคณะกรรมการน้อยเกินไป จึงทำให้การทำงานล่าช้า เชื่อว่าการทำงานปีนี้จนถึงปี 2557 การแก้ไขปัญหาน้ำท่วมของรัฐบาลยังไม่สัมฤทธิผล หากปริมาณฝนยังมากเหมือนปีที่แล้ว จะทำให้เกิดน้ำท่วมขึ้นอีก

http://www.thairath....tent/pol/234285
http://www.matichon....1&subcatid=0100
http://www.bangkokbi...D%E0%B8%81.html

จำเอาไว้ ถ้าปีนี้น้ำจะท่วม การป้องกันปัญหาจะช้าก็เพราะความไม่จริงใจในการแก้ปัญหาของรัฐบาลเอง ไม่ต้องหน้าด้านไปโทษคนอื่น :angry:

"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#247 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:08

แว่บมาตักตวงความรู้ค่ะ
ขอบคุณ อ.ทั้ง 2 ท่านค่ะ

#248 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:23

บีบีซีเสียหายเท่าไหร่

ช่วงเวลาไม่กี่ปีที่เสี่ยตั้วรับคำสั่งแม่เข้ามาบริหารแบ้งค์
แกน่าจะถูกจารึกฃื่อลงในตำนานการทำแบ้งค์เจ๊งระดับโลกได้

ฟังผู้เกี่ยวข้องอธิบาย

บรรยง วิเศษมงคลชัย กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัทบริหารสินทรัพย์กรุงเทพพาณิชย์ จำกัด (บสก.) กล่าวว่า บสก.จัดตั้งขึ้นเพื่อทำหน้าที่บริหารหนี้เสีย โดยเริ่มต้นจากหนี้เสียของ BBC ที่เข้าสู่กระบวนการล้มละลายในราวปี 2540 โดยได้มีการแยกโอนหนี้ดีของ BBC ประมาณกว่า 2 หมื่นล้านบาท ให้ธนาคารกรุงไทยบริหารต่อไป ส่วนหนี้เสียอีก 1.5 แสนล้านบาทเป็นหน้าที่ของบสก. ซึ่งต้องใช้เวลาประมาณ 4-5 ปี จนในที่สุดสามารถคืนหนี้ให้กับทางการไปได้ 4.1 หมื่นล้านบาทในปี 2549

สำหรับ ปัญหาที่พบในหนี้เสียของ BBC ที่รับมาบริหารมีทั้งการปล่อยกู้โดยไม่มีหลักประกัน ลูกหนี้และหลักประกันอยู่ในต่างประเทศ ซึ่งยากต่อการจัดการ ตลอดจนที่ดินที่นำมาใช้เป็นหลักประกันในการขอสินเชื่อมีมูลค่าต่ำกว่าความ เป็นจริง

แปลให้ชัดๆ ก็คือ สินเชื่อราวๆ แสนเจ็ดแปดหมื่นล้าน
เป็นหนี้ดีแค่ สองหมื่นกว่าล้าน

เป็นหนี้เน่า ร่วมแสนห้าหมื่นกว่าล้าน

Edited by amplepoor, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:55.

#249 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:26

ข้อมูลที่นำมาให้ชม เป็นการตามข่าวของสื่อในปี 2009 นานกว่าสิบปีจากเหตุการณ์
http://www.moneychan...10/Default.aspx

นักวิเคราะห์อีกคน ออกความเห็นว่า
กวี ชูกิจเกษม ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการสายงานวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.กสิกรไทย จำกัด เล่าถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในปี 2537 ก่อนที่ธนาคารกรุงเทพฯพาณิชย์การ (BBC) จะเกิดปัญหาว่า ในขณะนั้นหุ้นกลุ่มธนาคารพาณิชย์ได้รับความนิยมอย่างมากจากนักลงทุนในตลาด หลักทรัพย์ โดยดัชนีในยุคนั้นอยู่ที่ระดับประมาณ 1,500 จุด หุ้นธนาคารพาณิชย์ขนาดใหญ่ล้วนมีราคาแพงหลักร้อยขึ้นไป และการปล่อยสินเชื่อเติบโตอย่างน่าตกใจ

กวี ซึ่งเป็นนักวิเคราะห์หุ้นกลุ่มธนาคารในขณะนั้น ตั้งข้อสังเกตเรื่องสัดส่วนของสินเชื่อต่อเงินฝากว่า อยู่ในระดับสูงกว่าที่ควรจะเป็น โดยเฉพาะหุ้นของ BBC ซึ่งถือได้ว่าเป็นหุ้นที่เข้าข่ายเป็นหุ้นปั่น และเมื่อ BBC เริ่มแสดงให้เห็นว่ามีปัญหาในการทำธุรกิจ ธนาคารแห่งประเทศไทยกลับเลือกใช้วิธีเพิ่มทุนในการแก้ปัญหา ซึ่งทำให้เหตุการณ์ยิ่งเลวร้ายลง นอกจากนี้ธนาคาร BBC นับเป็นธนาคารพาณิชย์แห่งแรกที่เปิดเผยตัวเลขหนี้เสีย (NPL) ออกมา จนทำให้ผู้ฝากเงินตื่นตระหนกและแห่เข้าถอนเงินในเวลาต่อมา

Edited by amplepoor, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:44.

#250 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:11

พงศาวดารแบ้งค์นี้ เป็นจุดด่างของระบบธนาคารไทยอย่างแท้จริง
ตั้งขึ้นโดยการเมือง เติบโตโดยการเมือง ดังนั้นขึงแคระแกร็น เพราะเป็นธนาคารในวงจำกัด
คึกฤทธิ์เองก็เคยเป็นผู้บริหารแบ้งค์นี้ แน่ละ เพราะพี่เขยเป็นหนึ่งในผู้ก่อตั้ง
ธนาคารโตมาในระบบขุนนางดั้งเดิม หรือเรียกว่าระบบข้าเก่าเต่าเลี้ยง
ไม่ใช่ธนาคารที่ทุ่มซื้อตัวคนหนุ่มไฟแรงมาใช้งาน

แล้วพอจะปรับตัวเอง ก็ดันเลือกลูกชายที่ไม่ปรากฏความสามารถเด่นชัดมาบริหารเสียอีก

เราน่าจะบอกสายสัมพันธ์เครือญาติให้ทราบก่อน เพื่อจะได้เห็นอะไรชัดขึ้น
คึกฤทธิ์มีพี่สาว พี่สาวแต่งงานกับคนเชื้อสายจีนที่ต่อมาได้เป็นผู้บัญชาการตำรวจนครบาล
และร่วมก่อตั้งแบ้งค์นี้ ชื่อว่าพระพินิจชนคดี

พระพินิจมีลูกสาว ก็คือแม่ของเสี่ยตั้วเกริกเกียรติ เป็นนักเรียนนอก ทำงานที่แบ้งค์ชาติ
ต่อมา แม่ของเสี่ยปฏิบัติการยึดแบ้งค์ แล้วขอให้ลูกชายมาเป็นผู้บริหาร ตอนนั้นแบ้งค์เริ่มมีปัญหามากแล้ว
เพราะการทำธนาคารแบบเจ้าขุนมูลนายนั้น ทวงหนี้ยากเย็นแสนเข็ญ

เกริกเกียรติมาทำงานแบ้งค์ให้แม่ โดยการขอยืมตัวจากแบ้งค์ชาติอีกต่างหาก
แสดงว่าสายสัมพันธ์นั้น ไม่ธรรมดา

สุวินัย โคทข้อควาามมาลงชัดๆ ว่า
http://www.dragon-pr...85-82661-1.html
“ในเดือนกันยายน 2535 นายเกริกเกียรติ ชาลีจันทร์ ได้เข้ารับตำแหน่ง เป็นกรรมการผู้จัดการและได้เลือกพนักงาน ธปท. 2 คน เข้าไปรับตำแหน่งบริหาร และแต่งตั้งนายวีรพงษ์ รามางกูร เป็นที่ปรึกษาคณะกรรมการของธนาคาร ด้วยความเห็นชอบของ ธปท.

ผู้เห็นชอบของธปท. คือผู้ว่า
คือผู้ว่าที่วีรพงษ์เป็นคนตั้ง ....ก็ไอ้โกร่งงัยล่ะครับ

เก๊ทหรือยังครับ

Edited by amplepoor, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 02:56.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน