Jump to content

* * * * * 1 votes

ขอบคุณ CNN หาตัวคนขว้างเจอแระ

• Please log in to reply
200 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:32

*
POPULAR

หายไปตลอดช่วงเย็น มาละครับ

ผมคิดว่าผมหาข้อสรุปของ "ที่มาของระเบิด" ได้แล้วนะครับ ขอบคุณ CNN ที่เสนอข่าวภาพสำคัญให้เราได้เห็นทั้ง 2 มุมกล้อง ..... ถ้าตาผมไม่ฝาดนะครับ คนขว้างอยู่ในกลุ่มตำรวจเองครับ ชมได้จาก Link ด้านล่างที่แนบมาครับ วินาทีที่ 0.40 และ 0.54 ครับ

ชัดไปนะ หุหุหุ ขว้างไปที่เต้นท์มากกว่า 1 ลูกด้วยซ้ำไป ....

http://edition.cnn.c...in-pkg.cnn.html

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#2 ฺำBery

ฺำBery

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:37

ดูซิพวกสีแดงจะแถว่ายังไงอีก  :rolleyes:

#3 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:39

ชัวใช่มั้ย แชร์นะ

#4 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:39

ไม่ใช่แน่นอน ครับ

เพราะ ระเบิดมาตกตอนที่ ตำรวจอีกคนกำลังมารวมกลุ่ม

แต่นี่ปาตอน ตำรวจตั้งมั่นแล้ว แล้วภาพก็ตัดมาตอนตำรวจล้มซึ่งมันผิดเพี้ยนไปหมดไม่เชื่อลองเทียบกันดูครับ

Edited by Vekakav Vkkn, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:40.

โหมด ผ่อนคลาย

#5 วิท

วิท

ขาแพง

ตำรวจที่จะสลายม๊อบสามารถใช้ระเบิดได้ด้วย?

นี่แสดงว่าโชคเข้าข้าง ถ้าระเบิดลงผู้ชุมนุมมีหวังได้เจ็บตายกันระนาว เพราะไม่มีเกราะเหมือนตำรวจ

#6 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ชัวใช่มั้ย แชร์นะ

ตัดต่อครับ ตำรวจปลอม

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#7 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:41

เพราะ ระเบิดมาตกตอนที่ ตำรวจอีกคนกำลังมารวมกลุ่ม

แต่นี่ปาตอน ตำรวจตั้งมั่นแล้ว แล้วภาพก็ตัดมาตอนตำรวจล้มซึ่งมันผิดเพี้ยนไปหมดไม่เชื่อลองเทียบกันดูครับ

แต่มันก็สามารถยืนยันได้ว่า ใครปาได้นะครับ มี1 ต้องมี 2...

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#8 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:42

ผมว่าไอ้ลูกที่มาตกแล้วระเบิดหน้าฝั่งตำรวจอ่ะ ไม่ใช่ไอ้สองสามลูกที่ปาในคลิป
อีกอย่างเรายังไม่แน่ใจว่าไอ้ที่ปาไปมันระเบิด หรือแก๊สน้ำตา ถึงแม้ว่าคนอ่านข่าวจะบอกว่าเป็นระเบิด

Edited by P2onTheGo, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:19.

สยามจงเจริญ  :) 

#9 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:43

แต่มันก็สามารถยืนยันได้ว่า ใครปาได้นะครับ มี1 ต้องมี 2...

งั้นแชร์ได้เลยครับ

#10 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:44

*
POPULAR

ผมว่า สิ่งที่เคลมได้อย่างเดียวสำหรับคลิปนี้

คือ

ตำรวจมีระเบิดมือใช้ในการสลายการชุมนุม

ปล.ตากล้องสำนักข่าวอเมริกานี่เมพจริงถ่ายได้มุมสวยๆตลอดเลย

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#11 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:45

เหมือนคนละคลิปกันนะคะ....เพราะคลิป CNN มีการยิงกันตลอด แต่คลิปล่าง แลดูไม่มีการยิง

#12 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:47

CNNน่าจะถ่ายให้เห็นแรงระเบิดที่เกิดจาก สิ่งที่ตำรวจปาด้วยนะไม่น่าตัดภาพออกไปเลย

#13 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:47

ฟังเสียงวินาที่ 57 ช่วยทีครับ ฝันดี :)

#14 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:49

แต่ผมก็สงสัยนะครับ เพราะว่า มีอีกคลิปที่ได้ดูๆกันไปถ่ายจากฝั่งผู้ชุมนุม ตอนระเบิด บริเวณจากคลิป ผมก็เห็นแต่เต้นท์เปล่า มีผู้ชุมนุมนั่งอยู่ทางซ้ายแค่คนเดียว ส่วนที่เหลืออยู่ห่างออกไปอีก ก็เลยงงว่าไม่เห็นคนปา แต่ระเบิดมาจากไหนครับ

#15 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:50

CNNน่าจะถ่ายให้เห็นแรงระเบิดที่เกิดจาก สิ่งที่ตำรวจปาด้วยนะไม่น่าตัดภาพออกไปเลย

ใช่ สิ่งที่ผมสงสัย CNN คือ คลิปที่เอามาลงเป็นคลิปตัด ทั้งก่อนระเบิด และหลังระเบิด หากเอามาให้เห็นยาวกว่านี้ อาจจะเห็นอะไรดีๆ เด็ดๆ หรือว่า CNN เห็น แต่อยากบิดเบือน เพราะทั้งมุม และตำแหน่งมันชัดเว่อร์

#16 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:51

เฮ้อ..แก่แล้ว ดูไม่ทัน :(

#17 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:52

ในคลิปน่าจะเป็นการขว้างแก๊สน้ำตานะครับ  เคยเห็นในอีกคลิปนึงที่ขว้างกระป๋องไปติดเต็นท์ และน่าจะเป็นคนละเวลากับที่มีระเบิดด้วย

#18 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:53

ผมเห็นในคลิป CNN มีกล้องที่ใกล้กองตำรวจมากๆ คงต้องรอความกระจ่างจากกล้องตัวนั้น แล้วละมั้ง

#19 npex

npex

น้องใหม่

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:54

ไม่ใช่ครับ เป็นคนละช่วงเวลากัน

#20 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:54

ไม่เห็นโซนิคบูมเหรอครับ ที่ควันมันม้วนตัวทางขวาน่ะ

นั่นแหละครับแรงระเบิด

#21 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:55

ใช่ สิ่งที่ผมสงสัย CNN คือ คลิปที่เอามาลงเป็นคลิปตัด ทั้งก่อนระเบิด และหลังระเบิด หากเอามาให้เห็นยาวกว่านี้ อาจจะเห็นอะไรดีๆ เด็ดๆ หรือว่า CNN เห็น แต่อยากบิดเบือน เพราะทั้งมุม และตำแหน่งมันชัดเว่อร์

ตลกมากครับ ในคลิปยิ่งเห็นได้ชัดเลยว่า CNN มีอีกกล้องอยู่หลัง ตร. ตอนระเบิดแน่นอน แต่ตัดช่วงก่อนระเบิดไป  อยากเห็นครับ ช่วงนั้น

#22 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:55

ดูดีๆแล้วฟังคำบรรยาย คิดว่าไม่ใช่ครับ

ภาพข่าวไม่ได้ตั้งใจวงวัตถุที่โยนไป

แต่พูดถึง ตากล้องCNN ที่อยู่หลังแนวตำรวจที่มีระเบิดพอดี

วัตถุที่โยนไปน่าจะเป็นแก้สน้ำตาครับ

*แก้ไขเพิ่มเติม

ไม่มั่นใจว่าอ่านจากไหน

footage ที่ตัดเพิ่มแทรกมานั้นเป็นของอีกสำนักข่าวครับ

เพิ่มเติม ถ้าระเบิดลงเวลานั้นจริง(ช่วงที่ตัดไปเห็นการขว้างแล้วมีควันขึ้น) ต้องเห็นตำรวจกลุ่มนั้นโดนแรงอัดจนนอนระเนระนาดกันหมดแล้วครับ

Edited by dek-harte, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:47.

#23 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:56

อย่าพึ่งออกตัวแรงครับ เช็คทุกอย่างให้แน่ใจก่อน เด๊่ยวจะเหมือนคราวก่อนอีก 

เท่าที่ดูน่าจะเป็นคนละช่วงเวลานะครับ 

#24 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:58

*
POPULAR

คิดว่าใช่ลูกนี้มั้ย... มันกลมๆ

21-2-2557 0-39-37.jpg

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#25 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:00

ผมยังคิดว่า

สิ่งเดียวที่คลิปนี้บอกคือ

ตำรวจมีระเบิดมือใช้ครับ

เรื่องลูกซ้อมปริศนา ยังไม่ถือว่ากระจ่าง

#26 P2onTheGo

P2onTheGo

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:04

คิดว่าใช่ลูกนี้มั้ย... มันกลมๆ

attachicon.gif21-2-2557 0-39-37.jpg

ไม่ใช่นะ เพราะลูกนั้นมันเลยไปในเต็นท์แล้วจะตกพื้นอยู่แล้ว นอกจากมีคนเข้าไปอินเตอร์เซ็ปต์แล้วปากลับเข้ามาใส่ตำรวจ ซึ่งคงเป็นการ์ตูนไปหน่อย

สยามจงเจริญ  :) 

#27 test

test

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:06

ถ้าใช่นี่***มโหดสุดๆ เลยครับ วางแผนฆ่าคนชัดเจน โยนแก๊สน้ำตานำไปก่อน แล้วตามด้วยระเบิดขว้าง

#28 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:06

ฟังเสียงวินาที่ 57 ช่วยทีครับ ฝันดี :)

นั่นสิ เสียงเหมือนมีอะไรกระทบเหล็ก เลย

#29 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:15

*
POPULAR

อย่างน้อยเราก็ได้เห็น สิ่งที่เราไม่เคยเห็นจากม็อบอื่นก็คือ

มีคนในม็อบมาช่วยตำรวจ ทั้งๆ ที่โดนโยนระเบิดใส่ โยนแก๊สน้ำตาใส่

21-2-2557 0-44-23.jpg

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#30 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:17

นั่นสิ เสียงเหมือนมีอะไรกระทบเหล็ก เลย

เสียง "เป้งงง" นั่นดังหลายหนครับ ฟังแล้วได้ยิน 3 ครั้งค่อยๆเบาลง 0:57, 1:02, 1:06 ครับ

#31 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:17

ตำรวจขว้างแก๊สน้ำตาหมดอายุ แค่นี้ไม่เข้าใจต้องให้แดงอย่างผมคอยบอก :angry:

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#32 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

น่าจะะป็นการขว้างแกสน้ำตา
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#33 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:18

หลังจากได้ดูหลายๆคลิปใน CNN พบว่า ระเบิดลูกนั้น ไม่ได้มาจาก ตร. กลุ่มนี้แน่นอน  ที่ปาไปน่าจะเป็นแก๊สน้ำตามากกว่า แต่ที่สงสัย คือ ตร. ยิงอยู่กับใคร ยิงแบบไม่หยุดเลยไม่เข้าใจเพราะแทบไม่เห็นอีกฝ่ายที่ยิงเลย และอีกอย่างนักข่าว CNN กล้าเดินเข้าไปใกล้ ตร. ขนาดนั้น แสดงว่าฝั่งผู้ชุมนุมไม่น่าจะมีปืน หรืออะไรที่เป็นอันตรายได้ขนาดนั้น  และลุงคนนั้น นั่งอยู่แบบนิ่งเฉยมาก เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น สุดท้่ายมีคลิปตอนระเบิดแล้วที่อยู่ด้านหลัง ตร. แต่รูปก่อนหน้าไม่มี มันเหมือนจงใจตัดอะไรออกไป ผมยังคงเชื่อเช่นนั้น

#34 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:20

อันนี้ต้นฉบับครับ จาก AFP

ผมว่าคนละห้่วงเวลากันครับ

สังเกตได้จาก

- ตำรวจคนที่ใส่ผ้าพันคอสีฟ้ากับสวมแว่นสีชา ยังไม่ได้ไปนั่งอยู่ด้านหน้าเลย แกยังยืนอยู่ข้างแถวสามแถวสี่ด้วยซํ้า คงใช้เวลาหลายวินาทีที่จะย้ายตัวเองไปแถวหน้า ไม่น่าจะพอดีกับเวลาที่ีเกิดระเบิด ตามคลิปหลัก

- นักข่าว AFP น่าจะมีคนเดียว เพราะคลิปเหตุการณ์๋มีจากมุมเดียวตลอด ห้วงเวลาของภาพไม่มีช่วงไหนทับซ้อนกัน แต่ในคลิปดังกล่าวช่วงเวลาที่เกิดเหตุระเบิดขึ้น คนถ่ายไม่ได้อยู่ใกล้กับจุดที่ระเบิดเลย คงต้องใช้เวลาสักพักเคลื่อนจากจุดที่ถ่ายภาพต้องสงสัยไปยังอีกจุดที่ถ่ายภาพตอนเกิดระเบิดขึ้น แสดงว่าภาพที่ถ่ายตำรวจขว้างวัตถุต้องสงสัยนั้นถูกถ่ายก่อนเหตุระเบิดค่อนข้างนาน

อย่าเพิ่งรีบสรุปไปก่อนนะครับ

Edited by ควันหลง, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:39.

#35 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:28

ไปดู http://edition.cnn.c...lashes.cnn.html

วินาทีที่ 27-30 ครับ ภาพคนขว้างใกล้ๆ น่าจะเป็นจังหวะเดียวกัน คาดว่าเป็นภาพจากตากล้อง cnn คนที่เห็นนั่นแหละครับ 

#36 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:01

*
POPULAR

ตอนแรก ตำรวจอยู่บริเวณนี้

https://www.facebook...295093127311114

หลังจากนั้น ผมเข้าใจว่าบางกลุ่มเขยิบเข้ามาตรงมุมถนนที่มีร่มหรือเต้นท์สีฟ้าๆ ม่วงๆ

หรือบริเวณที่เกิดเหตุ ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเป็นภาพต่อเนื่องกัน เพราะตำรวจยังอยู่ในตำแหน่งนั้น

ทั้งตอนที่ปาอะไรเข้าไปยังผู้ชุมนุม และตอนที่โดนระเปิดครับ

http://edition.cnn.c...in-pkg.cnn.html

วินาทีที่ 41

VC6vYC.png Wl30Gg.png ouMGXQ.png 2sW2gk.png yPhnJg.png WQZATV.png

ซึ่งระหว่างนั้น ตำรวจยิงกันอิ๊บอ๋ายไปเลยครับ

จนถึงภาพในวินาทีที่ 51 เกิดระเบิดขึ้น

ในภาพนั้น มีความเป็นไปได้อยู่ 3 อย่าง

อย่างแรก ตำรวจปาระเปิดไป โดนเต้นท์ แล้วเด้งกลับมา

แต่อาจจะโดนเหลี่ยมมุมอะไรบางอย่างเข้า จึงกระดอนในลักษณะมุมเลียดพื้น

อย่างที่ 2 ระเบิดนี้ เป็นสมบัติของตำรวจ ซึ่งเป็นของหลวง

มีผู้เก็บได้ จึงมอบคืนให้ตำรวจ ถ้าสังเกตุจากการหน่วงเวลาของระเบิด

ซึ่งประมาณ 4 วินาทีกว่าๆ ก็พอดีที่ตำรวจเตะแล้วระเบิดได้พอดี

อย่างที่ 3 คือตำรวจปาระเบิดไป แต่ไม่ได้ถอดสลัก

ผู้หวังดีจึงคืนของหลวงกลับไป โดยเก็บสลักไว้เป็นที่ระลึก

****ความเห็นนี้ของผม เป็นการด่วนสรุปเกินไป

แต่ขออนุญาตไม่ลบหรือแก้ไขนะครับ

ลงไว้เป็นความคิดเห็นของผมไปเพียงคนเดียวก็แล้วกันครับ

เผื่อจะประมวลกับท่านอื่นๆ ได้

ขออภัยอีกครั้งครับ

Edited by tonythebest, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:17.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#37 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:01

1.คลิปช่วงจังหวะระเบิด

2.คลิปนี้ลองดูตั้งแต่นาทีที่ 0.15 - 0.24 นะครับ

3.เทียบเคียงกับคลิปนี้คือนาทีที่ 0.54 -1.07 

เอาว่ามีตำรวจในคลิปช่วงจังหวะระเบิดที่เด่นชัดมีสองคน

1.ด.ต.ธีรเดช เล็กภู่              เป็นผู้ที่กวักมือเรียกตำรวจอีกนายให้เข้ามาในกลุ่ม และเป็นคนเตะระเบิด

2.ส.ต.อ.อดุลย์ เกตุกัปตัน     เป็นผู้วิ่งเข้าไปรวมกลุ่มแล้วเป็นจังหวะที่ลูกระเบิดกระทบกับโล่พอดี

ข้อสังเกต

หากเป็นเหตุการณ์เดียวกันจะต้องเห็นการกวักมือเรียกของด.ต.ธีรเดช หรือการวิ่งของส.ต.อ.อดุลย์

สรุป

คลิปที่2.นาทีที่ 0.15 - 0.24 และคลิปที่3.นาทีที่ 0.54 -1.07

ไม่ใช่เหตุการณ์ในคลิปที่1.ที่เป็นช่วงจังหวะระเบิด

Edited by Francis Drake, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:26.

"                          "

#38 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:05

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#39 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:15

ครับ ถ้าผมประมาณผิด ต้องขออภัยไว้ด้วยครับ ที่ด่วนสรุปไป

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#40 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:18

วินาทีที 42- 50 ครับ  10 วินาที เกิดระเบิดขึ้น

งานนี้ไม่ตัดต่อแน่ครับ ในภาพมุนกว้างเห็นอะไรไปชนเต๊นท์ล่วงลงมา

มี 2 อย่างคือ 1. โดนอะไรกะเด้งกลับ

2.ผู้หวังดีส่งของคืน 

Edited by ter162525, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:21.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#41 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:22

1.คลิปช่วงจังหวะระเบิด

2.คลิปนี้ลองดูตั้งแต่นาทีที่ 0.15 - 0.24 นะครับ

3.เทียบเคียงกับคลิปนี้คือนาทีที่ 0.54 -1.07 

เอาว่ามีตำรวจในคลิปช่วงจังหวะระเบิดที่เด่นชัดมีสองคน

1.ด.ต.ธีรเดช เล็กภู่              เป็นผู้ที่กวักมือเรียกตำรวจอีกนายให้เข้ามาในกลุ่ม และเป็นคนเตะระเบิด

2.ส.ต.อ.อดุลย์ เกตุกัปตัน     เป็นผู้วิ่งเข้าไปรวมกลุ่มแล้วเป็นจังหวะที่ลูกระเบิดกระทบกับโล่พอดี

ข้อสังเกต

หากเป็นเหตุการณ์เดียวกันจะต้องเห็นการกวักมือเรียกของด.ต.ธีรเดช หรือการวิ่งของส.ต.อ.อดุลย์

สรุป

คลิปที่2.นาทีที่ 0.15 - 0.24 และคลิปที่3.นาทีที่ 0.54 -1.07

ไม่ใช่เหตุการณ์ในคลิปที่1.ที่เป็นช่วงจังหวะระเบิด

น่าจะพิมพ์ผิดครับ ^^ แก้ให้ครับ

#42 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:26

พิจารณาว่า มีความน่าจะเป็นเท่าไรครับ

ต้นฉบับตรงนั้นมาจากของ AFP เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก่อนตำรวจเตะระเบิด  สังเกตได้่ว่าคนเตะระเบิดยังไม่ได้เรียกตำรวจทางซ้ายที่จะมาต่อโล่เลย แต่ไม่รู้ว่า ที่โยนไปขาว ๆ เป็นอะไร แก๊สน้ำตาหรือระเบิดแต่ด้าน แล้วโดนโยนกลับไป เพราะภาพตัดไปก่อน

*หลังเีสียงปังแล้วก็มีเสียงเหมือนอะไรกลิ้งด้วยนะ(ในข่าวของ AFP)

แตกเฟรมมาให้ครับ แต่ปรับแสงสีไม่เป็นนะ
http://www.upload-th...3f9eea39e2d81a0

มีขว้างของ2ที อันแรกเห็นว่ากลม เหมือนจะเจอขอบเต๊นท์ แต่ก็ไม่เห็นเด้งกลับนะ
ไอ้ครั้งที่2ปาแล้วหายไปไหนไม่รู้ แต่มีของลอยเข้าไปด้านในเต๊นท์ คงเป็นผ้าใบหรือเศษอะไรเพราะมันลอยแบบปลิวๆ

แต่ไม่มีช็อตที่ลุกมาเตะนะครับ

ย้ำอีกทีว่า คนละช็อตคนละเวลาครับ

แถวทีมโล่ กับ เก้าอี้ที่กลิ้งอยู่ เห็นได้ชัดเจน

ชัดเจน ลูกกลมๆปาไป

ผมว่า ไอ่ฮีโร่ตะกวดน่าจะรู้ด้วยว่าจะมีการโยนระเิบิด ตะกวดคนแรกที่โดนลูกระเบิดมากระทบโล่ยังไม่รู้เลย แต่คนที่่สองมันรู้ได้ไง ทั้งๆ ที่โล่มันทึบ

ผมก็นึกงั้นครับ ว่าเขาคงรู้ว่ามีทีมโยน 

แต่เมื่อวันก่อนยังไม่อยากซ้ำเติม ยังเห็นใจว่าเจ็บกว่าเพื่อน และไม่รู้ว่าใครโยน

ถ้านับคลิปcnnช็อตนี้ มีโยนจากในแถว2ทีโดยไม่มีเตะ(แต่ก็ไม่รู้ว่าวัตถุมันจะกลมรึเปล่านะ) บวกกับลูกที่เตะ(ซึ่งไม่เห็นคนโยน) ก็รวมเป็น3โยนแล้วนะนั่น  :(

คลิปของ cnn

ผมคิดว่ายังไงก็เอาไปยันได้แน่นอน

ว่าตำรวจแถวสอง หรือด้านหลัง มีการโยนวัตถุออกไปมากมาย

เป็นไปได้ที่โดนเสาเต้นกระเด้ง หรือโดนปากลับมาจากผู้ชุมนุม  :)

ขอแก้ไขตรงตัวแดงครับ เปิดดูคลิปHDวันก่อนซ้ำอีกที ตอนที่ลูกกลมมันกระทบโล่มันปัดไปนิดนึง มีช่องให้มองมาเห็นพอดีครับ และเขายังเผยอโล่ตัวเองมามองอีกทีนึงก่อน ค่อยลุกมาเตะ คงไม่มีเตี๊ยมทีมครับ ขอโทษด้วยที่ผมตาถั่วแล้วปากไวไป

มโน

จาก2คลิป มีการโยนรวมกัน3ครั้ง(ไม่เห็นว่าฝ่ายไหน1ครั้ง)

ของคืออะไรมั่งก็ไม่รู้ แต่ถ้าสมมุติว่าของที่ถูกโยนอาจจะไม่ถึง3อัน

มโนต่อ

ลืมถอดสลัก/ลูกด้าน/กระเดื่องค้าง ลอยไปหล่นติดอยู่บนไหนไม่รู้ วันดีคืนดีกลิ้งกลับมาหรือพลเมืองดีเก็บได้เอามาส่งคืน

:ph34r:

Edited by temp, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:30.

ควายตัวนี้สีขาว

#43 NFKMacus13

NFKMacus13

น้องใหม่

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 02:41

Common mannn, Just listen CNN.

#44 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:12

Jonathan Head ตอนแรกยืนยันว่าอยู่ในเหตุการณ์และเผชน.ใช้ระเบิดและยิงปืนใส่ตำรวจก่อน ตำรวจเลยต้องยิงตอบโต้ แต่ถูกจับได้ว่าภาพที่ถ่ายไม่ได้ถ่ายมาเองเเต่ซื้อมาจากช่างภาพอิสระ ตอนนี้เริ่มยอมรับแล้วครับว่าไม่เห็นช่วงเกิดระเบิดและตำรวจอาจจะเริ่มยิงปืนก่อน คุณศิริโชคก็ร่วมจับผิดครับ ตามเช็คTL twitter คุณศิริโชคดูครับ

#45 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:38

ขอบคุณ CNN สำหรับคลิปนี้ครับ

และจะยิ่งดีขึ้นอีกถ้าเราได้เห็นคลิปแบบเต็มๆที่ไม่มีการตัดต่อ

(คณะกรรมการสิทธิฯอาจต้องทำเรื่องขอหลักฐานไป)

คลิปชัดเจนดีมากครับ  ผมได้เห็นอะไรหลายอย่าง

1.ยังยืนยันไม่ได้ว่าตำรวจปาอะไร  แต่เป็นทรงกลม

(อาจเป็นแก๊สน้ำตาชนิดขว้างทรงกลม 

ต้องตรวจสอบว่าประเทศไทยสั่งซื้อชนิดนี้มาใช้หรือไม่)

ABC-M25A1.svg

2.ระเบิดที่ตกกระทบแนวโล่ของตำรวจ

อาจเป็นระเบิดที่กลิ้งกลับมา   หรืออาจเป็นระเบิดที่ถูกขว้างมาก็ได้ทั้งนั้น

แต่หากถูกขว้างมา  ผมคิดว่าเป็นแค่การขู่  ให้ตำรวจหยุดปฏิบัติการมากกว่า

เพราะเจตนาปาให้กระทบโล่  ไม่ได้ปาข้ามโล่เพื่อสังหาร

และไม่มีการปาซ้ำหลังจากที่แนวโล่แตก  ตำรวจบาดเจ็บทรุดตัวหลายคน

คงต้องตรวจสอบว่ามีการใช้ระเบิดมือกี่จุด

เป็นชนิดเดียวกันหรือไม่และเกิดขึ้นกับฝ่ายไหนบ้าง  จึงพอมองเห็นภาพว่าใครทำและทำเพื่อวัตถุประสงค์อะไร

3.ทำไมผู้สื่อข่าวไทยไม่ค่อยติดตามการทำงานของฝ่ายตำรวจเลย

ภาพคลิปจากผู้สื่อข่าวไทยส่วนใหญ่มีแต่ของฝั่งผู้ชุมนุม (ซึ่งก็มีคลิปที่ถ่ายกันเองมากมายอยู่แล้ว)

และในนาที่ที่ 1.15 บุคคลที่สวมเสื้อสีม่วงผ้าพันคอชมพูคือใคร  ทำไมสั่งการผู้ชุมนุมได้

แสดงให้เห็นว่ามีเจ้าหน้าที่แทรกซึมปะปนอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุม

หากมีการใช้อาวุธจากผู้ชุมนุมจริง  ทำไมเจ้าหน้าที่ไม่จับกุม?

ผมขอตั้งข้อสังเกตเพียงเท่านี้ครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#46 คนไทยคนหนึ่ง

คนไทยคนหนึ่ง

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 04:43

attachicon.gif21-2-2557 0-39-37.jpg

ในรูป ลูกกลมๆที่ตำรวจปาออกมาเป้นระเบิดสังหารแน่นอน เพราะระเบิดแก็สน้ำตาจะเป็นกระป๋องทรงกระบอกครับ

ประชาธิปไตย คือการที่ฟังเสียงส่วนน้อย แต่ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ประชาธิปไตยต้องมีศีลธรรมเป็นรากฐาน ไม่อย่างนั้นจะเป็นประชาธิปไตยไม่ได้ เมื่อไม่มีศีลธรรมเป็นพื้นฐานแล้ว ระบบประชาธิปไตยนั่นแหละ จะเป็นระบบที่เลวร้ายที่สุด

#47 กรรมติดจรวด

กรรมติดจรวด

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:18

เเล้วทำไมไม่คิดว่าตำรวจเสื้อดำมาปามาจากหลังกล้องมันอะ จำได้หรือเปล่า วันที่สมัคร สส บัญชี รายชื่ออะ มันอยู่บนดาดฟ้ากันชายชุดดำเเต่ยิงตำรวจตายในกลุ่มตำรวจ ผู้ประท้วงอยู่ข้างหน้า เเละ ผู้ชุมนุมที่ตาย โดนยิงที่หัว เเละ คอทั้งนั้น เเละตำรวจที่ตาย ก็โดนยิงที่หัว การจะยิงหัวมันต้อง ไรเฟิล เท่านั้นเเหละซุ้มยิง เพราะถ่ายได้ยากมาก ที่จะเห็นจะถ้าเดินมายิงที่หัวอะนะปืนสั้น มันต้องมีใครถ่ายได้บ้างเเหละ

Edited by กรรมติดจรวด, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:19.

#48 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:38

ช่วยกันแชร์ ให้สังคมได้รับรู้มากๆนะครับ อย่าไปคาดหวังกับสื่อฟรีทีวีไทยมันจะเอาไปออก

#49 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:12

Jonathan Head ตอนแรกยืนยันว่าอยู่ในเหตุการณ์และเผชน.ใช้ระเบิดและยิงปืนใส่ตำรวจก่อน ตำรวจเลยต้องยิงตอบโต้ แต่ถูกจับได้ว่าภาพที่ถ่ายไม่ได้ถ่ายมาเองเเต่ซื้อมาจากช่างภาพอิสระ ตอนนี้เริ่มยอมรับแล้วครับว่าไม่เห็นช่วงเกิดระเบิดและตำรวจอาจจะเริ่มยิงปืนก่อน คุณศิริโชคก็ร่วมจับผิดครับ ตามเช็คTL twitter คุณศิริโชคดูครับ

ไอ้นักข่าวผัวนังเพ็ญคนนี้มันน่าจะถูกแบนไม่ให้เข้าเมืองไทยไปตลอดชีวิต

เป็นสื่อภาษาบ้าอะไร มั่วเอาภาพคนอื่นมาบอกว่าเป็นของตัวเองและตัวเองเห็นกับตา

มาแบบนางฐาปนีย์ เอียด สมัยปี 53 อีกแล้ว

นี่ยังไม่นับว่านางเฮดเข้าข้างทักษิณผ่านนังเพ็ญมาตลอดด้วยนะ

gladiator 1.jpg

#50 Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:07

ประเด็นหลักเลยนะ นักข่าวล้อมขนาดนั้น การจะทำอะไรตำรวจไม่น่าโชว์หง่าวปาระเบิดจริงหน้ากล้องแน่นอน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน