Jump to content

* * * * * 1 votes

ขอบคุณ CNN หาตัวคนขว้างเจอแระ

• Please log in to reply
200 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:09

*
POPULAR

ประเด็นหลักเลยนะ นักข่าวล้อมขนาดนั้น การจะทำอะไรตำรวจไม่น่าโชว์หง่าวปาระเบิดจริงหน้ากล้องแน่นอน

รัฐบาลไม่มีทางโชว์ง่าวออก พรบ.นิรโทษ แน่นอน!!!

#52 Vekakav Vkkn

Vekakav Vkkn

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:12

ประเด็นหลักเลยนะ นักข่าวล้อมขนาดนั้น การจะทำอะไรตำรวจไม่น่าโชว์หง่าวปาระเบิดจริงหน้ากล้องแน่นอน

รัฐบาลไม่มีทางโชว์ง่าวออก พรบ.นิรโทษ แน่นอน!!!

onion-head-emoticon-69.gifจริงด้วย

โหมด ผ่อนคลาย

#53 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:25

ป๊อปคอร์น เรนเจอร์ ชัดกว่านี้อีก 

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#54 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:28

ตำรวจขว้างจริงครับ

แต่ไม่ใช่ระเบิดในเหตุการณ์เตะระเบิดแน่นอน คนละช่วงชัดเจน

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#55 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:50

ผมเข้าใจนะ แต่ว่าอย่าพยายามโยงว่าปามาจากตำรวจ"กลุ่มนั้น"เลยครับ เพราะเป็นไปไม่ได้ทุกคลิปเลย

คลิปที่โดนระเบิดสังเกตว่าตำรวจไม่ได้รุมยิงกระสุนยางแล้วแต่กำลังตั้งแนวใหม่ ส่วนของ CNN นั่นผมว่าเป็นช่วงแรกๆของการปะทะเลยครับ ตำรวจยังระดมยิงกระสุนยางอยู่เลย ส่วนที่เห็นขว้างออกไปนั่นน่าจะเป็นแก็สน้ำตามากกว่า เพราะนั่งนับเวลาหน่วงได้เลยครับว่ามันตูมไหมหรือแค่พ่นควัน ที่ CNN เอาคลิปวงๆมาให้ดูเขาจะบอกว่านักข่าวเขาเข้าไปใกล้กับเหตุปะทะแค่ไหนมากกว่า

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#56 mrmax45

mrmax45

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:16

ลองดูคลิปนี้ 0.58-0.59 จะเห็นลูกกลมๆ สีขาวข้ามผ่านผ้าใบด้านล่างไฟ ผมว่าประเด็นที่อาจเป็นไปได้คือการโยนกลับครับ

http://edition.cnn.c...in-pkg.cnn.html

#57 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:19

ผมว่าไอที่ปาไปน่าจะแค่แก๊ซน้ำตา ไม่ใช่ระเบิด แล้วก็เป็นคนละช่วงเวลากันกับระเบิดที่ตกมาหาตำหนวด

ปล.ถ้ากล้องไม่ไปจับกลุ่มตำหนวดที่เดินไปกัน 4 5 คน ได้เห็นแน่ๆว่าระเบิดมาจากไหน เสียดายๆ

Edited by เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:21.

#58 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:56

ลองดูคลิปนี้ 0.58-0.59 จะเห็นลูกกลมๆ สีขาวข้ามผ่านผ้าใบด้านล่างไฟ ผมว่าประเด็นที่อาจเป็นไปได้คือการโยนกลับครับ

http://edition.cnn.c...in-pkg.cnn.html

มันดูปลิวๆร่อนๆนะครับ ผมว่าไม่กลมด้วย อาจเป็นเศษผ้าใบหรือแผ่นอะไร

Edited by temp, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:57.

ควายตัวนี้สีขาว

#59 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:00

หายไปตลอดช่วงเย็น มาละครับ

ผมคิดว่าผมหาข้อสรุปของ "ที่มาของระเบิด" ได้แล้วนะครับ ขอบคุณ CNN ที่เสนอข่าวภาพสำคัญให้เราได้เห็นทั้ง 2 มุมกล้อง ..... ถ้าตาผมไม่ฝาดนะครับ คนขว้างอยู่ในกลุ่มตำรวจเองครับ ชมได้จาก Link ด้านล่างที่แนบมาครับ วินาทีที่ 0.40 และ 0.54 ครับ

ชัดไปนะ หุหุหุ ขว้างไปที่เต้นท์มากกว่า 1 ลูกด้วยซ้ำไป ....

วิ40 น่าจะเป็นทรงกระบอก ครับ

วิ38-39 ยังมีจนท.เดินออกจากแถวอยู่เลยครับ ถือหน้ากากแก๊ส

แต่คลิปเก่า ก่อนเตะ เป็นช่วงหยุดยิง มีคนวิ่งมาเติมแถว

#60 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:14

แต่ไม่ใช่ระเบิดในเหตุการณ์เตะระเบิดแน่นอน คนละช่วงชัดเจน

คลิปนี้เห็นตำรวจขว้างจะๆ วินาทีที่ 0.15-0.17 ลองดูนะครับ(แต่จะขว้างอะไรดูไม่ออก)

ใครจับภาพ ทำภาพสโลว์เป็น ก็ลองดูครับ

Edited by kokkai, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:19.

#61 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:16

ผมว่าลูกมันกลม.. และก็ไม่น่าใช่แก๊สน้ำตานะครับ

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:22

http://www.manager.c...D=9570000020467

• ข้อสังเกตจากไมเคิล ยอน

ด้าน ไมเคิล ยอน (Michael Yon) อดีตทหาร นักข่าว และนักเขียนและช่างภาพสงครามชาวอเมริกัน ผู้คร่ำหวอดในการเหตุการณ์การใช้ความรุนแรงระหว่างการชุมนุมในประเทศไทยตั้งแต่ปี 2553 ได้แสดงความเห็นต่อเหตุการณ์ดังกล่าวผ่านเฟซบุ๊กแฟนเพจ Michael Yon ไว้หลายตอนดังนี้ คือ

เมื่อวันที่ 19 ก.พ. ไมเคิล ยอน ได้เขียนบันทึกเรื่อง ลูกระเบิดมือเมื่อวานนี้ (Yesterday's Grenade) วิเคราะห์ว่า

“ข้อความหลั่งไหลเข้ามาเกี่ยวกับเรื่องนี้ หลายข้อความมาพร้อมกับบทวิเคราะห์ ซึ่งห่างไกลความเป็นจริง ผมไม่ค่อยมีเวลาที่จะถกเกี่ยวกับลูกระเบิดมือ แต่จะขอพูดเป็นบางหัวข้ออย่างรวบรัด

1) อันนี้ไม่ใช่ M-79 อย่างที่หลายคนเรียก M-79 ไม่ได้เป็นลูกระเบิดมือ แต่เป็นปืนยิงลูกระเบิดมือ (ผมเคยแบกเป็นเวลา 3 ปี และรู้จักเป็นอย่างดีเกี่ยวกับ M-79) ลูกระเบิดมือขนาด 40 มม.ที่ถูกยิงจาก M-79 จะระเบิดเวลาตกกระทบ นั่นหมายความว่า เมื่อโดนโล่ตำรวจ ระเบิดควรจะระเบิด แต่ในภาพในวิดีโอได้แสดงให้เห็นชัดเจนว่า มันเป็นลูกระเบิดมือแบบขว้างไม่ใช่ลูกระเบิดมือ 40 มม.

2) อันนี้ไม่ใช่ลูกระเบิดสำหรับการซ้อม ทหารที่มีประสบการณ์จะรู้ได้จากการดูวิดีโอ ผมได้ดูวิดีโอ แล้วเมื่อวานผมก็ไปดูจุดที่ระเบิดทำงาน มันทำให้เกิดหลุมบนถนน และระเบิดขาใครบางคน ลูกระเบิดมือลูกนี้ทำให้ผลทั้ง 2 อย่าง

3) อันนี้เป็นลูกระเบิดแบบปาสำหรับการสู้รบ ไม่ใช่การซ้อม

4) รัศมีการทำให้บาดเจ็บ/เสียชีวิต หลายๆ ความเห็น อันแรกตั้งสันนิษฐานว่าเป็นลูกระเบิดมืออะไร แล้วค่อยสันนิษฐานต่อว่า รัศมีการทำอันตราย 5 เมตร ลูกระเบิดมือบางอย่างมีรัศมี 5 เมตร (เว้นเสียแต่ว่าจะตกในโคลนหรือหิมะ เป็นต้น) ระยะสัมฤทธิ์ผล 15 เมตร ไม่ได้หมายความว่าคนในรัศมี 15 เมตรจะต้องบาดเจ็บ เช่นเดียวกับรัศมีที่ทำให้เสียชีวิต 5 เมตร ก็ไม่ได้หมายความว่า ทุกคนในระยะ 5 เมตรจะเสียชีวิต

รัศมีการทำให้เสียชีวิต 5 เมตร หมายความว่า 50% ของกองกำลังในระยะ 5 เมตร น่าจะเสียชีวิต ข้อแรก ไม่ได้มีจำนวนตำรวจที่มากในรัศมี 5 เมตร ข้อที่ 2 พวกเค้าไม่ได้ไม่มีเครื่องป้องกัน พวกเค้ามีโล่, เสื้อเกราะ และ หมวกนิรภัย

นี่คือ การอธิบาย 5 นาทีสำหรับวิดีโอ ผมไม่มีเวลามากกว่านี้ ผมขอขีดเส้นใต้ว่า นี่เป็นการกระจายตัวของลูกระเบิดมือ และมีคนขว้างมัน”

ก่อนหน้านั้นเมื่อวันที่ 18 ก.พ.ในวันเกิดเหตุ ไมเคิล ยอน ก็เขียนบันทึกสั้นๆ เกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวว่า “ระเบิดวันนี้ก่อนหน้านี้ ทางการบอกว่าผู้ชุมนุมโยนระเบิดมือ มีผู้อยู่ในเหตุการณ์ 3 คน บอกว่าตำรวจประมาททำให้เกิดอุบัติเหตุ ในกองทัพของสหรัฐฯ ระเบิดมือจะใช้ก็ต่อเมื่อเหตุการณ์เลวร้ายที่สุดแล้ว เพราะบ่อยครั้งที่กองทหารทำให้มันระเบิดตัวเองและเพื่อนโดยอุบัติเหตุ” 

gladiator 1.jpg

#63 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:27

ตอนนี้ความเป็นไปได้มี 3  ทาง

1 ระเบิดเป็นของตำรวจ แต่กระเด็งกลับ

2 ระเบิดเป็นของตำรวจ แต่ถูก ขว้าง หรือเตะ กลับมาโดยผู้ชุนนุม

3 ระเบิดเป็นของผู้ชุนนุมขว้างมา

#64 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:37

หายไปตลอดช่วงเย็น มาละครับ

ผมคิดว่าผมหาข้อสรุปของ "ที่มาของระเบิด" ได้แล้วนะครับ ขอบคุณ CNN ที่เสนอข่าวภาพสำคัญให้เราได้เห็นทั้ง 2 มุมกล้อง ..... ถ้าตาผมไม่ฝาดนะครับ คนขว้างอยู่ในกลุ่มตำรวจเองครับ ชมได้จาก Link ด้านล่างที่แนบมาครับ วินาทีที่ 0.40 และ 0.54 ครับ

ชัดไปนะ หุหุหุ ขว้างไปที่เต้นท์มากกว่า 1 ลูกด้วยซ้ำไป ....

คือถ้าเราไม่ลืมคลิปเก่า จังหวะที่ระเบิดนักข่าวไม่ได้อยู่แถวริมสุดแล้ว

แต่จากที่เราเห็นจากคลิปล่าสุด จังหวะดที่เห็นมีการปาอะไรซักอย่างออกจากมือตำรวจนักข่าวยังอยู่แถวริมสุดอยู่เลย

เวลามันไม่ค่อยสอดคล้องกันเท่าไหร่ เพราะเวลาการทำงานของระเบิดเมื่อออกจากมือไม่น่าจะนานมาก

#65 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:41

ในสายตาของผม ผมว่ามันเป็น ชุดเดียวกันครับ

เพียงแต่ มุมกล้องต่างกันนิดหน่อย

แต่ตำรวจที่ผูกผ้าสีฟ้าใส่แว่นสีชา ไม่ได้มีคนเดียวนะครับ

ถ้าสายตาผมไม่แย่พอ คนที่ จะแตะระเบิด อยู่แถวหน้า

อีกคนอยู่ด้านหลัง คนละคนกัน คนละมุมกล้อง

เสียดายตอนระเบิด ภาพมันขาดไปบางช่วง

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัว ล้วนๆ

:ph34r:

#66 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:41

*
POPULAR

เนื่องจากระเบิดเป็นทรัพย์สินของทางราชการ ดังนั้นการเก็บไว้เองจะเป็นความผิดได้

จึงเป็นการสมควรแล้วครับ ที่ส่งคืนให้ทางราชการ  แต่ขอเก็บสลักไว้เป็นที่ระทึกนิ๊ดนุง

เอิ๊กๆๆๆ

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#67 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:48

ตอนนี้ความเป็นไปได้มี 3  ทาง

1 ระเบิดเป็นของตำรวจ แต่กระเด็งกลับ

2 ระเบิดเป็นของตำรวจ แต่ถูก ขว้าง หรือเตะ กลับมาโดยผู้ชุนนุม

3 ระเบิดเป็นของผู้ชุนนุมขว้างมา

ไม่เห็นต้องเป็นผู้ชุมนุมเลยนี่ครับ ระเบิดมาจากทิศตรงกันข้ามกับตำรวจ เป็นใครก็ได้

สมมติมีคนปาก้อนหินเข้ามาบ้านเรา เราแน่ใจว่าเป็นเพื่อนบ้านที่อยู่ตรงข้ามเราขว้างมา???

#68 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:55

ที่เดียวกันแต่คนละช่วงเวลา คาดว่าผุ้ชุมนุมคงจะหวังดีเก็บของตำรวจส่งคืนเจ้าของ :P

#69 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:02

คลิปนี้เห็นตำรวจขว้างจะๆ วินาทีที่ 0.15-0.17 ลองดูนะครับ(แต่จะขว้างอะไรดูไม่ออก)

ใครจับภาพ ทำภาพสโลว์เป็น ก็ลองดูครับ

ทรงกระบอกครับ

#70 ma_ya

ma_ya

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:22

อยากให้พวกท่าน แยกเป็นกรณีครับระเบิดไม่ได้มีลูกเดียว ลองดูดีๆหรืออาจจะตั้งชื่อกรณีนั้นๆว่า

1 ระเบิดตอนยิงกระหน่ำของตำรวจ

2 ระเบิดตอนตั้งแถวบังด้วยโล่

3 ระเบิดกรณีอื่นๆ...

แล้วหาข้อสรุปออกมาว่าที่จับภาพได้นั้นมีระเบิดกี่ลูกดูกันแต่ละกรณีไป

แล้วต้องดูจุดร่วมต่างๆว่าเป็นเวลาเดียวกันที่เดียวกันหรือไม่อย่างไร เช่นจุดร่วมของเสียงพูดเสียระเบิดในการบันทึกแต่ละกล้องตำแหน่งคนหรือตำแหน่งสิ่งของต่างๆ

#71 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:43

คนละช่วงเวลา ตอนปาแก๊สน้ำตายังตรึมอยู่เลย พอโดนบอมบ์แก๊สน้ำตาหายหมด

Edited by Solid Snake, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:46.

#72 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:59

มันเป็นลูกเลียดขนานพื้นที่เร็วและแรงมาก

เป็นไปได้มั๊ยตำรวจขว้างไปผชน.เตะกลับมา

(เอาฮาด้วยเอาจริงด้วย) :lol: :lol: :lol:

#73 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:31

อยากให้พวกท่าน แยกเป็นกรณีครับระเบิดไม่ได้มีลูกเดียว ลองดูดีๆหรืออาจจะตั้งชื่อกรณีนั้นๆว่า

แล้วหาข้อสรุปออกมาว่าที่จับภาพได้นั้นมีระเบิดกี่ลูกดูกันแต่ละกรณีไป

แล้วต้องดูจุดร่วมต่างๆว่าเป็นเวลาเดียวกันที่เดียวกันหรือไม่อย่างไร เช่นจุดร่วมของเสียงพูดเสียระเบิดในการบันทึกแต่ละกล้องตำแหน่งคนหรือตำแหน่งสิ่งของต่างๆ

คนละช่วงเวลา ตอนปาแก๊สน้ำตายังตรึมอยู่เลย พอโดนบอมบ์แก๊สน้ำตาหายหมด

คลิปCNNตามหัวกระทู้ สรุปว่า มันใช้หลายช็อตตัดต่อมารวมกันครับ ไม่ใช่แพนกล้องไปมา
1. 37-45 มียิง&ขว้าง เห็นควันแก๊สเยอะ
2. 46-48 จับภาพไปด้านไกล กลุ่มที่เดิน4-5คน
3. 49-50 ระหว่างแพนกล้องกลับมา
4. 51-52 ล้มกระจาย ไม่เห็นควันแก๊ส
5. 53-1.07 slow motion
6. 1.08 ล้มกระจาย ไม่เห็นควันแก๊ส
แต่ละอันไม่ต่อเนื่องกันทั้งนั้นครับ

อันที่พางงคือช่วงที่3 จริงๆมันเป็น2ช็อตครับ ภาพมันโดด แต่ดันโดดขณะที่แพนกล้อง
เลยดูเหมือนว่า ช็อตนี้เป็นการแพนกล้องกลับ(จากที่ก่อนหน้านี้ย้ายไปโฟกัสกลุ่มที่เดิน)

อันนี้เฟรมที่ภาพมันโดดครับ

แบบเต็มวินาที http://www.upload-th...cad9a411cc3934f

ทั้งหมดนี้ ผิดพลาดก็ขออภัย สุดปัญญาตอนนี้แล้วครับ

Edited by temp, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:38.

#74 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:52

ถ้า CNN มีภาพมือระเบิด มีเหตุผลอะไรที่ CNN จะไม่เอามาเผยแพร่ครับ

#75 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 12:55

มีคนโพสประเด็นเรื่องระเบิดในห้องหว้ากอ-วิทยาศาสตร์ พันทิพย์แล้วครับ แท็ก การเมือง ด้วย ไม่รู้จะดราม่าเป็นหนังชีวิตหรือเปล่านะครับ :rolleyes:

= อีกหนึ่งความเห็นเรื่องใครปาระเบิด จากคลิบของ CNN =

http://pantip.com/topic/31686176

#76 ma_ya

ma_ya

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:10

คลิปCNNตามหัวกระทู้ สรุปว่า มันใช้หลายช็อตตัดต่อมารวมกันครับ ไม่ใช่แพนกล้องไปมา
1. 37-45 มียิง&ขว้าง เห็นควันแก๊สเยอะ
2. 46-48 จับภาพไปด้านไกล กลุ่มที่เดิน4-5คน
3. 49-50 ระหว่างแพนกล้องกลับมา
4. 51-52 ล้มกระจาย ไม่เห็นควันแก๊ส
5. 53-1.07 slow motion
6. 1.08 ล้มกระจาย ไม่เห็นควันแก๊ส
แต่ละอันไม่ต่อเนื่องกันทั้งนั้นครับ

อันที่พางงคือช่วงที่3 จริงๆมันเป็น2ช็อตครับ ภาพมันโดด แต่ดันโดดขณะที่แพนกล้อง
เลยดูเหมือนว่า ช็อตนี้เป็นการแพนกล้องกลับ(จากที่ก่อนหน้านี้ย้ายไปโฟกัสกลุ่มที่เดิน)

อันนี้เฟรมที่ภาพมันโดดครับ

แบบเต็มวินาที http://www.upload-th...cad9a411cc3934f

ทั้งหมดนี้ ผิดพลาดก็ขออภัย สุดปัญญาตอนนี้แล้วครับ

ถ้ากองพิสูตรหลักฐานรวบรวม คลิปต้นฉบับทั้งหมดที่ใครก็ตามที่ถ่ายไว้บวกพยานแวดล้อมและพยานบุคคลไม่ยากหรอกครับ

แนะนำให้ทุกเวทีมีจุดรับแจ้งพยานหลักฐานที่ประกอบด้วยตำรวจร่วมกับประชาชนรวบรวมคลิป ฟังคำให้การจากพยานแล้วตั้งสมมุติฐาน(ถ้าหากไว้ใจตำรวจบางคนไม่ได้เนื่องจากหลายปัจจัย)

ใครผิดใครถูกก็จะได้ว่าไป

#77 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:42

แต่กระบือแดง กับ ตะกวทุย จะบอกว่า

ระเบิดมันลอยมาจากฝั่งผู้ชุมนุมนะฮ๊า

#78 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:48

ภาพนี้แคปก่อนระเบิดนิดเดียวครับ ให้ดูสภาพฝั่งตรงข้ามแนวตำรวจครับ

#79 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:49

เพิ่มเติมครับ

#80 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:54

ครั้งเเรกอ้างว่าตำรวจโดยยิงก่อน

Retweeted by Siam

@bangkokdave @GVSRsiam @thomasfullerNYT yes. I was there. Police fired multiple volleys automatic weapons after they were shot at & grenade

#81 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 13:59

ครั้งเเรกอ้างว่าตำรวจโดยยิงก่อน

@bangkokdave @GVSRsiam @thomasfullerNYT yes. I was there. Police fired multiple volleys automatic weapons after they were shot at & grenade

หมายความว่าอย่างไรครับ ลำดับเรื่องงงๆ

BBC เห็นแต่ตอนระเบิด กับตอนตำรวจยิงปืนใช่ไหมครับ

#82 Airblader...

Airblader...

น้องใหม่

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:04

เดานะครับ คาดว่าระเบิดเป็นของ ตร.คนที่วิ่งเข้าไปเสริมแนว

ทำหล่นขณะที่วิ่งเข้าไป

มีคนเก็บได้ เลยเจตนาส่งคืนเจ้าของ

แต่เผอิญเห็นว่าสลักน่าจะไม่ใช่ส่วนควบของทรัพย์นั้น

เลยดึงออกก่อนโยนทรัพย์สินราชการคืน จนท.

ตร. ดันเอาโล่ตั้งบัง จึงตกตรงหน้า

เหตุการณ์หลังจากนั้นก็ตามคลิป

#83 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:08

ถ้าผมลงซํ้าขออภัยครับ ผมวางเฟรมไม่เป็นครับ

ก่อนระเบิด

ระเบิด

https://www.youtube....bed/oc-dQnjDgjM

สังเกตุว่าไม่มีใครอยู่ใกล้ คนอยู่ในเต็นท์ที่ล้มลงไปเป็นคนหยิบระเบิดที่ตำรวจโยนมาแล้วโยนคืนหรือเปล่า ต้องดูคลิป CNN ประกอบครับ 

#84 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:24

ถ้าผมลงซํ้าขออภัยครับ ผมวางเฟรมไม่เป็นครับ

ก่อนระเบิด

ระเบิด

https://www.youtube....bed/oc-dQnjDgjM

สังเกตุว่าไม่มีใครอยู่ใกล้ คนอยู่ในเต็นท์ที่ล้มลงไปเป็นคนหยิบระเบิดที่ตำรวจโยนมาแล้วโยนคืนหรือเปล่า ต้องดูคลิป CNN ประกอบครับ 

จากคลิปล่างมีคนบอกว่าปิดเสียงเพราะกลัวจะได้ยินเสียงปืนที่ยิงจากเตนท์???? แล้วอ้างคลิปจาก Fb นี้ครับ

https://www.facebook...260937044072157

Edited by Rxxxx, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:52.

#85 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:28

หมายความว่าอย่างไรครับ ลำดับเรื่องงงๆ

BBC เห็นแต่ตอนระเบิด กับตอนตำรวจยิงปืนใช่ไหมครับ

ขอโทษครับที่ทำให้สับสน 

อันล่างสุดคือที่แถว่าตำรวจถูกยิงก่อนเเละโดนระเบิดเลยยิงกลับ

อันบนสุดคือยอมรับว่าไม่ได้ถ่ายเองเเต่ซื้อภาพ

อันกลางคือยอมรับว่าเห็นตำรวจยิง เเต่ไม่เห็นการระเบิด

เท่าที่ผมทราบ วันนั้นJonathanอยู่หลังเเนวตำรวจด้านซ้ายของสะพาน ห่างจากจุดเกิดเหตุค่อนข้างเยอะ 

สรุปที่โพสต์ว้ก่อนครับ

Jonathan Head ตอนแรกยืนยันว่าอยู่ในเหตุการณ์และเผชน.ใช้ระเบิดและยิงปืนใส่ตำรวจก่อน ตำรวจเลยต้องยิงตอบโต้ แต่ถูกจับได้ว่าภาพที่ถ่ายไม่ได้ถ่ายมาเองเเต่ซื้อมาจากช่างภาพอิสระ ตอนนี้เริ่มยอมรับแล้วครับว่าไม่เห็นช่วงเกิดระเบิดและตำรวจอาจจะเริ่มยิงปืนก่อน 

#86 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:41

เอาแฟร์ๆ ดูจากความเร็วที่กระทบโล่ เป็นไปไม่ได้ที่จะกระเด้งมาจากไหน ต้องเกิดจากการโยนหรือการยิงแน่นอน  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#87 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:53

ก่อนระเบิด

ระเบิด

เดาว่าอีกแปปนึงน่าจะเกิดระเบิดแล้ว เพราะเห็นมีการเรีกยคนมาเสริมแถวก่อนระเบิดลง แถวนั้นมีใครน่าสงสัยป่ะครับ

#88 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:57

ตำรวจที่จะสลายม๊อบสามารถใช้ระเบิดได้ด้วย?

นี่แสดงว่าโชคเข้าข้าง ถ้าระเบิดลงผู้ชุมนุมมีหวังได้เจ็บตายกันระนาว เพราะไม่มีเกราะเหมือนตำรวจ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#89 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:02

อะ กำลังเรียก มาเร็วๆ ตรงนี้ๆ  อันนี้เวลาเดียวกันมะ ดึงๆ ขว้างๆ

#90 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:11

คุณ chet มีคลิปต่อจากนั้นอีกมั้ยครับ ทำไมถ่ายมาแค่นั้น พลาดตอนสำคัญ
  • Gop likes this

#91 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:18

อะ กำลังเรียก มาเร็วๆ ตรงนี้ๆ  อันนี้เวลาเดียวกันมะ ดึงๆ ขว้างๆ

ในมือนอกจากโล่ก็ไม่ได้ถืออะไรเลยนะครับ แล้วคนนั้นตอนเดินออกยังไม่พ้นกล้อง ลูกระเบิดมันก็มาแล้ว

#92 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:21

แต่ก็ได้เห็นว่า กล้องช่างภาพในคลิปที่ตำรวจเตะไกลกว่าที่คิด เก้าอี้สีครีมบังเก้าอี้สีเขียวอยู่ คลิปจาก CNN ก็คงเป็นกลุ่มตำรวจกลุ่มเดียวกัน

#93 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:22

ก่อนระเบิด

ระเบิด

เดาว่าอีกแปปนึงน่าจะเกิดระเบิดแล้ว เพราะเห็นมีการเรีกยคนมาเสริมแถวก่อนระเบิดลง แถวนั้นมีใครน่าสงสัยป่ะครับ

คือถ้ามาแนวตรง ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ. เพราะด้านหน้าจะมีผ้าใบขึงอยู่ ในเต็นท์หน้าช่วงกลางไม่มีคนเลยนะครับ ถ้าโยนจากเต็นท์ที่สองก็ไม่น่าเป็นไปได้ ด้านซ้ายก็เป็นไปไม่ได้ นักข่าวส่วนใหญ่อยู่ด้านซ้ายครับ
เเต่โยนกลับจากใหนไม่กล้าฟันธงครับ

#94 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:25

ลองเทียบคลิปช็อตต่อช็อตกับของ CNN ดีมั้ยครับ มุมกล้องด้านข้างมันหลอกตา (ถ้าคิดว่าเป็นตำรวจกลุ่มเดียวกัน)

#95 Chet

Chet

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:27

มีอันนี้อีกอัน ไม่แน่ใจเห็นกันหรือยัง

#96 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:30

ข้ามช็อตไปหน่อยครับคุณ chet มีอีกก็เอามาอีกครับ รวมไว้ในกระทู้้ดียวเลย

#97 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:42

มีอันนี้อีกอัน ไม่แน่ใจเห็นกันหรือยัง

แปลกดีนะครับ หลังระเบิดสิ่งที่ผู้ประท้วงทำคือ

เอาแปลไปช่วยตำรวจที่บาดเจ็บ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#98 ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:44

ดีแล้วครับ ความดีเท่านั้นที่จะเอาชนะทุกสิ่ง

#99 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:48

แปลกดีนะครับ หลังระเบิดสิ่งที่ผู้ประท้วงทำคือ

เอาแปลไปช่วยตำรวจที่บาดเจ็บ

ผมว่านะหากเป็นพวกเสื้อแดงมันคงเข้าไปลุมยำตำรวจไม่เหลือซากแน่ๆเลย

#100 ma_ya

ma_ya

น้องเก่า

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 15:51

ผู้ต้องสงสัยเห็นแล้วครับแต่ไม่แน่ใจ

ขอความกรุณาขอชมคลิปนี้ขอก่อนหน้านี้สัก 5 วิครับมันข้ามไปจริงๆครับแบบว่าขอตอนเตะครับ

ส่วนภาพวิดีโอความละเอียดสูงของต่างประเทศคนถ่ายยืนไกลมากครับสังเกตุจากเก้าอี้สีครีมบังเก้าอี้สีเขียวก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามีเสียงระเบิดกระทบโล่ได้อย่างไร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน