Jump to content

- - - - -

แบบนี้เรียกพวกเนรคุณใช่ไหมคับ"บวรศักดิ์"อัด"วรเจตน์"แกนนำนิติราษฎร์เนรคุณทุนหลวง

This topic is in the process of being archived.
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:10

นายบวรศักดิ์ อุวรรณโณ ประธานกรรมการสถาบันพระปกเกล้า ได้แสดงความคิดเห็นส่วนตัวทางเฟซบุ๊ก Borwornsak Uwanno ต่อกรณีกลุ่มนิติราษฎร์ได้จัดแถลงข่าวเผยแพร่ข้อเสนอการแก้ไขรัฐธรรมนูญ โดยอ้างว่าเพื่อการปฏิรูปสถาบันพระมหากษัตริย์ ศาล กองทัพ และสถาบันการเมือง โดยมีบางมาตราจะกำหนดให้พระมหากษัตริย์ต้องสาบานตนว่าจะปกป้องรัฐธรรมนูญ ก่อนเข้ารับตำแหน่ง ว่า

"ผมว่าก่อนจะแก้รัฐธรรมนูญตามที่พวกคุณเสนอ ควรแก้ข้อบังคับทุนอานันทมหิดลให้ผู้รับทุนสาบานว่าจะไม่เนรคุณและไม่ทรยศ ต่อพระมหากษัตริย์ผู้พระราชทานทุนจะง่ายกว่ามั้ย ข้อเสนอผมไม่ต้องแก้รัฐธรรมนูญเลย.!!!"

ทั้งนี้ แกนนำกลุ่มนิติราษฎร์บางคน อาทิ นายวรเจตน์ ภาคีรัตน์ นั้นได้รับทุนอานันทมหิดลไปศึกษาต่อจนจบการศึกษาระดับปริญญาเอกจากประเทศเย อรมี อย่างไรก็ตาม นายวรเจตน์ มักจะมีข้อเสนอที่หมิ่นเหม่ต่อการก้าวล่วงเบื้องสูงอยู่เสมอ

ด้านนายศาสตรา โตอ่อน อาจารย์คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรังสิต หนึ่งในสมาชิกกลุ่มสยามประชาภิวัฒน์ ได้แสดงความเห็นทางเฟซบุ๊ก Sattra Toaon ว่า กรณีการเสนอให้มีการแก้ไขรัฐธรรมนูญของคณะนิติราษฎร์เข้าข่ายรัฐธรรมนูญ 2 มาตรา คือ มาตรา 68 (การล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตย) ที่ระบุว่า “บุคคลจะใช้สิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเพื่อล้มล้างการปกครองระบอบ ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้ หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตาม วิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้ มิได้

"ในกรณีที่บุคคลหรือพรรคการเมืองใดกระทำการตามวรรคหนึ่ง ผู้ทราบการกระทำดังกล่าวย่อมมีสิทธิเสนอเรื่องให้อัยการสูงสุดตรวจสอบข้อ เท็จจริงและยื่นคำร้องขอให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยสั่งการให้เลิกการกระทำดัง กล่าว แต่ทั้งนี้ ไม่กระทบกระเทือนการดำเนินคดีอาญาต่อผู้กระทำการดังกล่าว"

นอกจากนี้ ยังเข้าข่ายมาตรา 69 (การต่อต้านโดยสันติวิธี) ที่ระบุว่า “บุคคลย่อมมีสิทธิต่อต้านโดยสันติวิธีซึ่งการกระทำใดๆ ที่เป็นไปเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็น ไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้”

นายศาสตรา ยังตั้งข้อสังเกตเพิ่มเติมว่า หนึ่งในคณะนิติราษฎร์ เคยถ่ายเอกสารที่ตนขียนเมื่อครั้งร่วมเคลื่อนไหวกับพันธมิตรประชาชนเพื่อ ประชาธิปไตยไปเผยแพร่ ต่อมามีการร่างรัฐธรรมนูญ 2550 อาจารย์คนดังกล่าวก็ไปเป็นกรรมาธิการในอนุกรรมาธิการชุดหนึ่ง แต่ขณะนี้กลับมาเข้ากับคณะนิติราษฎร์เพื่อล้มรัฐธรรมนูญที่ตนมีส่วนร่วม

****คำพูดท่านบวรศักดิ์ด่าถูกใจผมมากด่าไอ้พวกเนรคุณ คนแบบนี้ทำอะไรก็ไม่ขึ้น****

Edited by MIXIM55, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:12.

#2 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:15

ที่บ้านผมเรียกว่า กินบนเรือน ขี้บนหลังคา

ไอ้พวกนี้เลี้ยงไม่ได้ ชอบแว้งกัด
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#3 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:15

http://www.tnews.co....ts.php?id=31004

....

เรื่องของการรู้สำนึกบุญคุณมันเป็นเรื่องของคุณธรรมจริงๆ :(
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#4 vierzhn

vierzhn

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:16

ชาวนาปลูกข้าวให้นายกอภิสิทธิ์กิน แต่ได้ประกันราคา ไม่กี่บาท แค่ค่าปุ๋ย ค่าอื่นๆ ได้กำไรกี่บาท พอใช้หนี้ไหม

แบบนี้ นายอภิสิทธิ์ เนรคุณด้วยไหมครับ

ทหารรับเงินภาษีประชาชน ได้เบี้ยเลี้ยงประชาชนรวมเสื้อแดงด้วย แต่มายิงประชาชน เนรคุณด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

#5 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:19

*
POPULAR

ชาวนาปลูกข้าวให้นายกอภิสิทธิ์กิน แต่ได้ประกันราคา ไม่กี่บาท แค่ค่าปุ๋ย ค่าอื่นๆ ได้กำไรกี่บาท พอใช้หนี้ไหม

แบบนี้ นายอภิสิทธิ์ เนรคุณด้วยไหมครับ

ทหารรับเงินภาษีประชาชน ได้เบี้ยเลี้ยงประชาชนรวมเสื้อแดงด้วย แต่มายิงประชาชน เนรคุณด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

กูเอาเงินแลกข้าว แถมยังเสียภาษีไปอุ้มราคาข้าวอีก ถ้าปลูกแล้วขาดทุนก็เลิกแล้วไปทำอย่างอื่น กูซื้อข้าวญี่ปุ่นกินก็ได้กูอำมาตย์มีเงิน!!! :lol:

ส่วนทหารเสี่ยงชีวิตแลกเงิน ทำงานแลกไม่ใช้ขอฟรีๆ ไม่เหมือน***หางแดงเผาเมืองแล้วตายฟรียังหน้าด้านมาของเงิน7ล้านห่วย!!!

Edited by ดราม่า, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:23.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#6 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:25

*
POPULAR

เอ้า...มันได้ทุนในหลวงไปเรียนด้วยหรือนี่...
ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งเห็นว่ามันชั่วจริง ๆ ...ไอ้ วรเจตน์..

ขอบคุณครับ

คนไทยปลูกข้าวไว้กิน ไว้ขาย....

แต่คนไทยระยำบางพวก ไปซื้อข้าวเขมร ลาว พม่า มาขายแข่งกับคนไทย ไอ้พวกนี้ระยำกว่าแยะ..

:lol:

#7 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:26

*
POPULAR

ขอบคุณครับ

อภิสิทธิ์ไม่ได้ขอแ@กฟรีๆ เหมือนควายแดงคะอิngo

และเงินภาษีสำหรับเงินเดือนทหารนั้นก็ไม่ได้หมายความว่า ควายมาขวิดแล้วทหารต้องยืนนิ่งๆให้ควายมันขวิด เขามีสิทธิเอาTEEN ถีบหน้าควายกลับเพื่อป้องกันตัว เก็ทนะคะ เพราะไม่เกิน 3 บรรทัด

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#8 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:26

ขอบคุณครับ

ไปคนละเรื่องเดียวกันเลยนะคับจะแถ...ก็ให้ตรงประเด้นหน่อยคับ ผมก็ซื้อข้าวกินเหมื่อนคุณอภิสิทธิ์แหละคับ ไม่ได้รับแจกข้าวฟรีจะได้ไปเนรคุณชาวนาได้

Edited by MIXIM55, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:27.

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:41

http://www.facebook....9352896&sk=wall

เฟสอาจารย์บวรครับ

#10 vierzhn

vierzhn

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:52

บวรศักดิ์ ถ้าเทียบกับมีชัยแล้ว เหมืิอนเด็ก กับ ปู่ ทางวิชาการ อย่าเอาความเห็นแกมาโพสเลย เอียงกะเท้เร่ กลัวเขม่าปืน จนฉี่ราด

#11 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:03

คุณ vierzhn คงเข้าใจเปรียเปรยอะไรผิดๆซะแล้ว ผมถามท่าน vierzhn ส่วนตัวและอยากให้ตอบ ณ.ที่นี้ไปเลยครับ

1. ม.112 ไปกระทบตรงไหนของการดำเนินชีวิตของคุณไหมครับ ถ้าคุณไม่ละเมิด ถ้ากระทบ กระทบอย่างไร บอกมาชัดๆตรงนี้เลยครับ

2. คุณคิดอย่างไรกับการแก้ ม.112 ควรหรือไม่ควร ตอบชัดๆไปเลย

ไม่ต้องเอาอภิสิทธิ์มาเปรียบเปรยครับ เพราะอภิสิทธ์แค่ "นักการเมือง" คนนึง ประเด็นของกระทู้คือ ผู้นำการแก้ ม.112 ได้ทุนเล่าเรียนหลวง กลับมาทำร้าย "หลวง" ซะเอง
เนรคุณไหมครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#12 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:06

พาลไปนึกถึง ไอ้เหล่ เลย ไอ้นั่นก็นักเรียนทุนมูลนิธิฯ

แล้วก็นึกถึง อาจารย์ของผมท่านนึง แต่ไหนแต่ไรมา เวลาเงินเดือนออก ท่านจะแบ่งเงินให้มูลนิธิอานันฯ ทุกเดือนๆ

แต่ตั้งแต่ไอ้เหล่มาเป็นไข่แม้วนี่ แกเลิกส่งเลย - -"

#13 vierzhn

vierzhn

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:07

วรเจต เขาทำร้ายตรงใหน ถ้าวรเจตผิด ปีดี ก็ผิดหนักด้วยสิ ให้พ่อหลวงสละอำนาจ การปกครอง

ถ้าคุณบอกว่ากฎหมายไม่กระทบประชาชน งั้นก็ให้โทษประหารชีวิตให้ทุกกฎหมายเลยสิ ด้วยเหตุว่า ถ้าประชาชนไม่ละเมิด จะผิดกฎหมายไหม กฎหมายมีโทษประหารชีวิต กระทบอะไรกับประชาชน ถ้าประชาชนไม่ละเมิด

#14 vierzhn

vierzhn

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:09

พาลไปนึกถึง ไอ้เหล่ เลย ไอ้นั่นก็นักเรียนทุนมูลนิธิฯ

แล้วก็นึกถึง อาจารย์ของผมท่านนึง แต่ไหนแต่ไรมา เวลาเงินเดือนออก ท่านจะแบ่งเงินให้มูลนิธิอานันฯ ทุกเดือนๆ

แต่ตั้งแต่ไอ้เหล่มาเป็นไข่แม้วนี่ แกเลิกส่งเลย - -"

เขาเป็นใข่แม้วตรงใหน งั้นพวกค้าน ก็เป็นใช่มาร์คสิ นะ

#15 zeus

zeus

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ผมรอหลักฐานที่ รมว ท่านนั้นเข้าสหรัฐอเมริกา ได้อยู่น่ัะครับ ไม่เอาน่ะครับมาบอกว่า เขาบอกว่า เข้าได้ ก็เข้าได้สิครับ

#16 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:14

วรเจต เขาทำร้ายตรงใหน ถ้าวรเจตผิด ปีดี ก็ผิดหนักด้วยสิ ให้พ่อหลวงสละอำนาจ การปกครอง

แสดงว่าเจตอยากตายแบบปรีดีใช่มั้ยครับ??? :D
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#17 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:15

เขาเป็นใข่แม้วตรงใหน งั้นพวกค้าน ก็เป็นใช่มาร์คสิ นะ

โถ...เป็นเดือดเป็นแค้นแทนไอ้เหล่

ร้อนรน พยายามจ้วงคืนด้วงมุขเบาปัญญาเช่นเคย

พวก "4 กระเพาะ" นี่รักกันจริงวุ้ย

ฮ่าๆๆ

#18 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:16

ผมรอหลักฐานที่ รมว ท่านนั้นเข้าสหรัฐอเมริกา ได้อยู่น่ัะครับ ไม่เอาน่ะครับมาบอกว่า เขาบอกว่า เข้าได้ ก็เข้าได้สิครับ

มาก็ดี ขอทวงหลักฐานนาง นลินี เข้า สหรัฐด้วยครับ คุณบอกเข้าได้ทุกคนอยากเห็น

เขาบอกเข้าได้ ก็เข้าได้สิครับ

เขาบอกเข้าได้ ก็เข้าได้สิครับ :lol:

ใครเอ่ย บอกว่าไม่ติดแบล็คลิสต์ :lol:

Edited by David_GinoLa, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:18.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#19 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:32

เลี้ยงหมา มันยังรู้คุณช่วยเฝ้าบ้าน
เลี้ยง*** มันคงไม่รู้จักคำว่าบุญคุณหรอกกระมัง มิหนำซ้ำกลับมาแว้งกัดอีกต่างหาก

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#20 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:37

-บุญคุณ
-จริยธรรม
-สำนึกดี
ไม่มีในพจนานุกรมของผู้เนรคุณทั้งหลาย
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#21 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:41

บวรศักดิ์ จุฬาฯ
วรเวตน์ มธ.
แต่บวรศักดิ์จับตาดูวรเจตน์ตั้งแต่จบกลับมาใหม่ๆ อย่างชื่นชมและสนใจ
แม้แต่ทำวิทยานิพนธ์เรื่องอะไร ดุษฎีนิพนธ์เรื่องอะไร บวรศักดิ์รู้หมด
บางครั้งให้ความเห็นชื่นชมผ่านสาธารณะด้วยซ้ำ

ภายใน มธ. อาจารย์รุ่นพี่, รุ่นอาจารย์ของวรเจตน์
แทบทุกคนประคบประหงมยังกะไข่ในหิน ห้ามใครแตะต้องวรเจตน์
เรียกว่าเด็กปั้นของ มธ. เลย

หลายคนตักเตือน ห้ามปราม ชี้แนะให้ทบทวน ให้หยุด ให้ฉุกคิดว่าทักษิณเป็นคนอย่างไร
แต่วรเจตน์เสมือนคนโดนเสน่ห์ยาแฝด
ใครพูดอะไรก็ไม่ยอมฟัง

เพรียบพร้อมผู้สนับสนุนทุกอย่าง ทั้งในและนอก มธ.
เส้นทางเดินที่โรยด้วยกลีบกุหลาบ
กำลังจะพังทลายลงด้วยตัววรเจตน์เอง

#22 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:42

ด่าได้ดี
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#23 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:48

โถ...เป็นเดือดเป็นแค้นแทนไอ้เหล่

ร้อนรน พยายามจ้วงคืนด้วงมุขเบาปัญญาเช่นเคย

พวก "4 กระเพาะ" นี่รักกันจริงวุ้ย

ฮ่าๆๆ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
พวก 4 กระเพาะ เคี้ยวเอื้อง :D

#24 nnnn43

nnnn43

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:50

บวรศักดิ์ ถ้าเทียบกับมีชัยแล้ว เหมืิอนเด็ก กับ ปู่ ทางวิชาการ อย่าเอาความเห็นแกมาโพสเลย เอียงกะเท้เร่ กลัวเขม่าปืน จนฉี่ราด

เอาของ มีชัย ฤชุพันธุ์ ก็ได้
บทความของ คุณมีชัย ฤชุพันธุ์ วิเคราะห์ได้ลึกซึ้งถูกใจ อยากจะให้เผยแพร่กันมาก ๆ

ปัญหาการแก้ไขมาตรา 112 ของกฎหมายอาญา
Source - ไทยโพสต์ (Th) Friday, January 20, 2012 02:23

โดย มีชัย ฤชุพันธุ์

http://webboard.seri...

กลัวเขม่าปืน จนฉี่ราดไอ้แม้วป่าว เสียงปืนแตกจะเข้ามา
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#25 asawinee

asawinee

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:50

ขอบคุณครับ

อภิสิทธิ์ไม่ได้ขอแ@กฟรีๆ เหมือนควายแดงคะอิngo

และเงินภาษีสำหรับเงินเดือนทหารนั้นก็ไม่ได้หมายความว่า ควายมาขวิดแล้วทหารต้องยืนนิ่งๆให้ควายมันขวิด เขามีสิทธิเอาTEEN ถีบหน้าควายกลับเพื่อป้องกันตัว เก็ทนะคะ เพราะไม่เกิน 3 บรรทัด

ไลค์หมดอ่ะ
งั้นบอกตรงนี้แล้วกัน
ชอบมากมายหมดใจ :)

#26 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:53

เอาของ มีชัย ฤชุพันธุ์ ก็ได้
บทความของ คุณมีชัย ฤชุพันธุ์ วิเคราะห์ได้ลึกซึ้งถูกใจ อยากจะให้เผยแพร่กันมาก ๆ

ปัญหาการแก้ไขมาตรา 112 ของกฎหมายอาญา
Source - ไทยโพสต์ (Th) Friday, January 20, 2012 02:23

โดย มีชัย ฤชุพันธุ์

http://webboard.seri...-%e0%b8%9b%e0%b

กลัวเขม่าปืน จนฉี่ราดไอ้แม้วป่าว เสียงปืนแตกจะเข้ามา

เสื้อแดงหมดสภาพ หมดราคาไปอีกหนึ่งล็อคอิน
เปลี่ยนล็อคอินมาใหม่ซะ

แต่จะเปลี่ยนอีกกี่ล็อคอินก็ไร้ราคาเหมือนเดิม

#27 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:54

อ้าว พวงเดียวกันทำไมไม่รู้จักกันล่ะ อยู่ข้างๆแท้ๆ :lol:

Edited by hinotori, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:56.

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:02

ขอบคุณครับ

ทำไมแดง มีแต่ความคิดควายๆ ว่ะ :D อ้้างมาได้ว่า กินข้าวที่ชาวนาปลูก ชาวนาคือผู้มีบุญคุณ อย่างนี้ เวลาไปซื้อข้าวแกง ก๋วยเตี๋ยวกิน เอ็งก็อย่าลืม ไหว้แม่ค้า พ่อค้าด้วยล่ะ เพราะเค้าทำอาหารให้เอ็งกิน :D ทำยังกับเค้าให้กินฟรีๆ แน่ะ แต่เงินที่ไอ้โนบิตะเจต มันเอาไปเรียนน่ะ มันเงินที่ท่านสนับสนุนให้ฟรี เพื่อหวังให้กลับมาทดแทนบุญคุณแผ่นดิน และสถาบันพระมหากษัตริย์ ไม่ใช่ เรียนจบ แล้วเนรคุณท่าน

#29 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:28

รอฟังเสี่ยวรเจตตอบโต้อย่างใจจดจ่อ :lol: :lol: อ้าว ว่าที่คณบดีเลยดีกว่า

Edited by จีรนุช, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:28.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#30 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:32

ขอบคุณครับ

ถามนิดนะเวลาผมไปซื้อข้าวราดแกงทานจากแม่ค้าแบบนี้ แสดงว่าแม่ค้ามีบุญคุณกับผมไหม จะโง่หรือจะเลวน่ะ ใช้สมองเวลาตอบบ้างก็ดีนะครับเห็นแล้วอนาถ

อีกอย่างนะครับ อย่าใช้ว่าประชาชนนะครับ เพราะมันรวมพวกผมไปด้วยกรุณาใช้ว่าพวกก่อความไม่สงบเสื้อแดง

ถ้าจะใช้ ตรรกเดียวกัน ตำรวจก็ห้ามจับผู้ร้ายหรือ วิสามัญนะโว้ย เพราะนั่นก็ประชาชนจ่ายภาษีเป็นเงินเดือนตำรวจเหมือนกันพูดแบบนี้คงพอเข้าใจนะ

Edited by god_of_rah, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:36.

---------------------------------------

#31 human

human

ขาประจำ

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:40

ถ้าคุณบอกว่ากฎหมายไม่กระทบประชาชน งั้นก็ให้โทษประหารชีวิตให้ทุกกฎหมายเลยสิ ด้วยเหตุว่า ถ้าประชาชนไม่ละเมิด จะผิดกฎหมายไหม กฎหมายมีโทษประหารชีวิต กระทบอะไรกับประชาชน ถ้าประชาชนไม่ละเมิด

ผมอ่านลักษณะการเขียนแล้วรับรู้ได้ถึงรอยหยักในสมองและจิตสำนึก

ว่าจะไม่ตอบโต้แล้วเชียว ว่าจะแค่อ่านอย่างเดียว แต่มันอดไม่ได้

ขอถามหน่อย ทำไมมาตรานี้มันมากระทบเอาตอนนี้

ขอถามอีก ตั้งแต่เกิดมาพ่อกับแม่คุณเคยบ่นให้ฟังเรื่องความทุกข์ยากที่เกิดจากมาตรานี้มั๊ย

ขอถามอีกซักนิด ตั้งแต่คุณจำความได้จนโตป่านนี้เคยได้รับความเดือดร้อนแสนสาหัสจากมาตรานี้มั๊ย

ถ้าไม่เคย ขอถามตรงตรง มึงเป็น ส้นตีน อะไรนักหนา
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:47

ขอบคุณครับ

หุบปากสักวันหนึ่งคนจะได้ไม่รู้ว่าคุณโง่

แต่ในเมื่อเจือกโง่เปิดปากออกมาแล้ว ก็...สนองนี้ดมันซะหน่อย

1. ผมเสียเงินซื้อข้าวจากชาวนา ในฐานะลูกค้า คุณว่าชาวนาต้องมากราบผมไหม? เอาตรรกะโง่ๆ วิบัติๆของคุณมาตอบด้วยนะ

2. ถ้าเงินขายข้าวไม่พอใช้หนี้ ต้องไปกู้ธนาคารแล้วไม่มีเงินใช้หนี้แล้วเล่นขอให้รัฐบาลชักดาบหนี้ให้ แบบนี้ชาวนา "เนรคุณ" ธนาคารไหม

3. พวกควายแดงใช้ที่อยู่ใช้ห้องน้ำของราชประสงค์เป็นที่หลับนอน สมสู่ ขับถ่าย แล้วกลับเอาไฟมาเผาที่เขาเสียอย่างนั้น คนพรรค์นี้ถือว่ามันทรพีไหม?

คนแบบล็อกอินนี้ อยู่ไปก็ "หนักแผ่นดิน"

Edited by little bee, 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:53.

gladiator 1.jpg

#33 Mojimaru

Mojimaru

น้องเก่า

ตอบ 23 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:47

เอิ่มเพิ่งมีคนส่ง link มาให้ มติชิน รีบไปสัมภาษณ์มาเสร็จเรียบร้อยเหมือนกลัวไม่ได้ได้ตอบโต้ ตามเนื้อความที่ได้อ่านมาจนจบ ไม่ได้ไฮไลท์ copy cut paste ป้าเจตน์ แกบอกว่า

สุดท้ายอาจารย์เป็นนักกฎหมายที่จบจากเยอรมันด้วยทุนอานันทมหิดล หลายคนบอกว่าสิ่งที่อาจารย์ทำอยู่นั้นขัดแย้งกับทุนที่อาจารย์เคยได้รับเพื่อไปศึกษาต่อในต่างประเทศรึเปล่า

http://www.matichon....wsid=1327323116

เพราะผมเป็นนักเรียนทุนอานันทมหิดลนี่แหละครับ ผมจึงต้องออกมาเคลื่อนไหว สิ่งที่ผมทำอยู่คือการตอบแทน กตัญญูต่อผู้ที่ให้ทุนอานันทมหิดลแก่ผม ที่ผมทำทุกอย่างก็เพื่อสถาบันพระมหากษัตริย์ ผมไม่รู้ว่านักเรียนคนอื่น ๆ ที่ได้ทุนนี้มีจินตนาการเรื่องนี้อย่างไร แต่สำหรับผมแล้ว สิ่งที่ผมทำก็เพื่อความดำรงอยู่ของสถาบันพระมหากษัตริย์สืบไป ผมชัดเจนเสมอว่าผมต้องการรัฐธรรมนูญในประเทศที่เป็นราชอาณาจักร

แกบอกว่าแกกตัญญู แล้วอยากตอบแทนแบบนี้ เนื่องจากกลัวต่อไปจะมีคนแตกหักกับสถาบันในอนาคต ดังนั้นต้องรีบทำก่อน (กรุณาไปอ่านบทสัมภาษณ์เต็ม ๆ) แต่สรุปสัมภาษณ์สุดท้ายก็ลงว่า คนที่ได้ทุนถ้าคิดไม่ได้แบบนี้ย่อมเนรคุณตามตรรกะแบบนี้ตามจินตนาการแบบนี้ของแก กลุ้มใจมากมายสำหรับนักวิชาเกินแบบนี้

ในความเห็นของผมคือ พวกนี้ชอบทำอะไรที่เป็นสัญลักษณ์เสมอแม้แต่ตีเรื่องการสาบานตนของกษัตริย์ต่อการพิทักษ์รัฐธรรมนูญ ก็ต้องทำในวันตรุษจีน ดังนั้นเรา ๆ ท่าน ๆ อย่าไปเด้งตามพวกนี้มาก ให้ราคามาก ก็เหมือนเวลาเราเจอโรคจิตชอบโชว์ ถ้าเรากรี๊ด พวกนี้ก็สำเร็จทันที แต่ถ้าเราสุขุมรอบคอบหัวเราะเย้ยพวกนี้หดหายไปเอง

#34 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:05

ขอบคุณครับ

ไปรักษาโรคประสาทบ้างก็ได้นะ คนชั่่่วๆหรือคนเป็นโรคประสาทมักคิดอะไรแบบมีเหตุมีผลไม่เป็น
เพราะบ้านเมืองมีสิ่งมีชีวิตเช่นคุณมาก จึงได้ควายมาบริหารประเทศ คิดแต่ใช้เงิน ซุกหนี้ ล้วงเงินคงคลังของประเทศมาปรนเปรอพวกหิวแม้กระทั่งเศษเงิน
ยอมขายชีวิต ขายชาต แม่้กระทั่งเผาเมืองหลวงตัวเองก็ยอมทำ
ถุย...............ไอ้พวกไร้ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์

ถ้าอยากด่าเรื่องประกันราคา ใช้สมอง ใช้มือที่กดแป้นคอมพ์ได้ หาข้อมูลด่านให้เข้าใจก่อนจะมาว่า..คนอื่นจะได้ไม่ดูถูกเอา เพราะแบบนี้แหละเขาถึงเรียก..ควายแดง
ถ้าอยากด่าเรีองทหาร ก็ช่วยห้ามพวกตัวเองและแกนนำอย่าส่องสุ้มกำลังและอาวุธสงครามมาฆ่าทหารปละประชาชนผู้บริสูทธิ์
ทหารปกป้องประชาชนผู้สุจริต ไม่ได้มีหน้าที่ปกป้องโจร หรือทำหน้าที่เป็นเป้าซ้อมยิงของพวกเสื้้อแดงกระหายเงิน
ถ้ายังไม่เลิดหน้าด้านด่าทหาร แล้วบิดว่าพวกตนเองไม่ผิด ใส่ร้ายป้ายสีคนอื่นอ่างไม่รู้จักคำว่าละอาย
กรูจะขอตามด่ามรึง.....ไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อยากรู้จริง พ่อแม่เคยสั่งสอนให้พูดความจริงบ้างไหมเนียะ

#35 เหมียวแรงเจอร์

เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:10

ขอบคุณครับ

แต่เผอิญว่าประกันรายได้ทำให้ชาวเกษตรกรปลดหนี้ มีเงินเก็บ ไปหลายราย ไม่รู้เหรอ
สงสัยมัวแต่ปิดถนนไม่ทำมาหากินอยู่ละมั้งงง.

:lol: :lol: :lol: :lol:

#36 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:30

ถ้าไม่ละเมิดกฏหมายก็ไม่ผิดกฏหมาย แล้วเหตุใดต้องแก้กฏหมายมาตรา 112 ล่ะครับ
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#37 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 00:41

ขอบคุณครับ

มาเห่ากระทู้คนอีกแล้ว ไปตอบเรื่องมาตรา 309 ที่เห่าไว้ก่อนได้ไหมครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#38 อึ่งอ่าง มานั่ง ข้างโอ่ง

อึ่งอ่าง มานั่ง ข้างโอ่ง

น้องใหม่

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 05:10

ขุนข้าวสุนัข ยังรู้จักคุณคน
ท่านเดรัจฉานไม่ประมาณตน ไม่มีวันเจริญ

#39 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 06:31

http://www.tnews.co....ts.php?id=31004

....

เรื่องของการรู้สำนึกบุญคุณมันเป็นเรื่องของคุณธรรมจริงๆ :(

สำนึก ครับ คุณธรรมมโนธรรมประจำใจที่ดี

#40 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 06:33

มีใครในนี้ กินข้าวฟรี บ้าง

#41 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:29

นายบวรศักดิ์ อุวรรณโณ ประธานกรรมการสถาบันพระปกเกล้า ได้แสดงความคิดเห็นส่วนตัวทางเฟซบุ๊ก Borwornsak Uwanno ต่อกรณีกลุ่มนิติราษฎร์ได้จัดแถลงข่าวเผยแพร่ข้อเสนอการแก้ไขรัฐธรรมนูญ โดยอ้างว่าเพื่อการปฏิรูปสถาบันพระมหากษัตริย์ ศาล กองทัพ และสถาบันการเมือง โดยมีบางมาตราจะกำหนดให้พระมหากษัตริย์ต้องสาบานตนว่าจะปกป้องรัฐธรรมนูญ ก่อนเข้ารับตำแหน่ง ว่า

"ผมว่าก่อนจะแก้รัฐธรรมนูญตามที่พวกคุณเสนอ ควรแก้ข้อบังคับทุนอานันทมหิดลให้ผู้รับทุนสาบานว่าจะไม่เนรคุณและไม่ทรยศ ต่อพระมหากษัตริย์ผู้พระราชทานทุนจะง่ายกว่ามั้ย ข้อเสนอผมไม่ต้องแก้รัฐธรรมนูญเลย.!!!"

ทั้งนี้ แกนนำกลุ่มนิติราษฎร์บางคน อาทิ นายวรเจตน์ ภาคีรัตน์ นั้นได้รับทุนอานันทมหิดลไปศึกษาต่อจนจบการศึกษาระดับปริญญาเอกจากประเทศเย อรมี อย่างไรก็ตาม นายวรเจตน์ มักจะมีข้อเสนอที่หมิ่นเหม่ต่อการก้าวล่วงเบื้องสูงอยู่เสมอ

ด้านนายศาสตรา โตอ่อน อาจารย์คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรังสิต หนึ่งในสมาชิกกลุ่มสยามประชาภิวัฒน์ ได้แสดงความเห็นทางเฟซบุ๊ก Sattra Toaon ว่า กรณีการเสนอให้มีการแก้ไขรัฐธรรมนูญของคณะนิติราษฎร์เข้าข่ายรัฐธรรมนูญ 2 มาตรา คือ มาตรา 68 (การล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตย) ที่ระบุว่า “บุคคลจะใช้สิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเพื่อล้มล้างการปกครองระบอบ ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้ หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตาม วิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้ มิได้

"ในกรณีที่บุคคลหรือพรรคการเมืองใดกระทำการตามวรรคหนึ่ง ผู้ทราบการกระทำดังกล่าวย่อมมีสิทธิเสนอเรื่องให้อัยการสูงสุดตรวจสอบข้อ เท็จจริงและยื่นคำร้องขอให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยสั่งการให้เลิกการกระทำดัง กล่าว แต่ทั้งนี้ ไม่กระทบกระเทือนการดำเนินคดีอาญาต่อผู้กระทำการดังกล่าว"

นอกจากนี้ ยังเข้าข่ายมาตรา 69 (การต่อต้านโดยสันติวิธี) ที่ระบุว่า “บุคคลย่อมมีสิทธิต่อต้านโดยสันติวิธีซึ่งการกระทำใดๆ ที่เป็นไปเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็น ไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้”

นายศาสตรา ยังตั้งข้อสังเกตเพิ่มเติมว่า หนึ่งในคณะนิติราษฎร์ เคยถ่ายเอกสารที่ตนขียนเมื่อครั้งร่วมเคลื่อนไหวกับพันธมิตรประชาชนเพื่อ ประชาธิปไตยไปเผยแพร่ ต่อมามีการร่างรัฐธรรมนูญ 2550 อาจารย์คนดังกล่าวก็ไปเป็นกรรมาธิการในอนุกรรมาธิการชุดหนึ่ง แต่ขณะนี้กลับมาเข้ากับคณะนิติราษฎร์เพื่อล้มรัฐธรรมนูญที่ตนมีส่วนร่วม

****คำพูดท่านบวรศักดิ์ด่าถูกใจผมมากด่าไอ้พวกเนรคุณ คนแบบนี้ทำอะไรก็ไม่ขึ้น****

ขอเพิ่มเติม.....
ในหนังสือกำลังภายในใจจีนบอกว่า.....
ลูกศิษย์คิดล้างครู
ลูกศิษย์ทำลายสำนัก/พรรค....
ประพฤิตชั่วช้าสามานย์
สร้างความเสื่อมเสียสำนักอาจารย์
อาจารย์มีสิทธิ์เรียกวิชาความรู้คืนได้.....!

มูลนิธิฯน่าจะออกระเบียบนี้ด้วยการเรียกคืนวิชาความรู้กฏหมายจากคนพวกนี้....
เขาจะได้ไปหากินเป็น'ไพร่เสื้อแดง'เผาบ้านเผาเมืองจาบจ้วงต่อไปได้.....!

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#42 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:37

มีคนเขียนว่า
โต้เถียงกับคนข้ามสปีชี่ เสียเวลา

#43 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:53

ขอบคุณครับ

'vierzhn'เห็นกงจักรเป็นดอกบัวจึงแสดงความคิดเห็น'อุตริ'อย่างนี้....
มีแต่นักโทษหนีคุก นายกฯนกแก้วชมชอบให้'บัตรเติมเงิน'
ไพร่เสื้อแดงพอใจ รับเป็นพวกพ้อง......ฮา

มีมิจฉาทิฐิคิดอย่างนี้...
ผมจะเมตตาชี้แจงอย่างไร....
'vierzhn'ก็ยังเห็น'กงจักรเป็นดอกบัว'
เห็น'บัตรเติมเงิน'เป็น'บัตรผ่านทาง'ขึ้นสวรรค์อยู่ดี
เห็น'ใบบอก'ของ'นักโทษหนีคุก'เป็นคลังวิทยาความรู้.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เพื่อนเทวดาควรนำเพื่อนกลับคืนโถส้วมใหม่.......ฮา

Edited by ปุถุชน, 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 07:57.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#44 stabilo

stabilo

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:20

ขอบคุณครับ

กูเอาเงินแลกข้าว แถมยังเสียภาษีไปอุ้มราคาข้าวอีก ถ้าปลูกแล้วขาดทุนก็เลิกแล้วไปทำอย่างอื่น กูซื้อข้าวญี่ปุ่นกินก็ได้กูอำมาตย์มีเงิน!!! :lol:

ส่วนทหารเสี่ยงชีวิตแลกเงิน ทำงานแลกไม่ใช้ขอฟรีๆ ไม่เหมือน***หางแดงเผาเมืองแล้วตายฟรียังหน้าด้านมาของเงิน7ล้านห่วย!!!

ด่าไอ้พวกแมงดาแดงได้ตรงใจ จริงๆ

#45 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:08

ขอบคุณครับ

ด่าไอ้พวกแมงดาแดงได้ตรงใจ จริงๆ

ไร้ราคาไปตั้งแต่ คุณแอม ชกตูมเดียวตายคาเวทีแล้ว
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#46 asawinee

asawinee

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:13

ผมอ่านลักษณะการเขียนแล้วรับรู้ได้ถึงรอยหยักในสมองและจิตสำนึก

ว่าจะไม่ตอบโต้แล้วเชียว ว่าจะแค่อ่านอย่างเดียว แต่มันอดไม่ได้

ขอถามหน่อย ทำไมมาตรานี้มันมากระทบเอาตอนนี้

ขอถามอีก ตั้งแต่เกิดมาพ่อกับแม่คุณเคยบ่นให้ฟังเรื่องความทุกข์ยากที่เกิดจากมาตรานี้มั๊ย

ขอถามอีกซักนิด ตั้งแต่คุณจำความได้จนโตป่านนี้เคยได้รับความเดือดร้อนแสนสาหัสจากมาตรานี้มั๊ย

ถ้าไม่เคย ขอถามตรงตรง มึงเป็น ส้นตีน อะไรนักหนา

หมัดนี้ตุ๊ยท้อง vierzhn จนจุกเลย :D

#47 asawinee

asawinee

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:14

ขอบคุณครับ

หุบปากสักวันหนึ่งคนจะได้ไม่รู้ว่าคุณโง่

แต่ในเมื่อเจือกโง่เปิดปากออกมาแล้ว ก็...สนองนี้ดมันซะหน่อย

1. ผมเสียเงินซื้อข้าวจากชาวนา ในฐานะลูกค้า คุณว่าชาวนาต้องมากราบผมไหม? เอาตรรกะโง่ๆ วิบัติๆของคุณมาตอบด้วยนะ

2. ถ้าเงินขายข้าวไม่พอใช้หนี้ ต้องไปกู้ธนาคารแล้วไม่มีเงินใช้หนี้แล้วเล่นขอให้รัฐบาลชักดาบหนี้ให้ แบบนี้ชาวนา "เนรคุณ" ธนาคารไหม

3. พวกควายแดงใช้ที่อยู่ใช้ห้องน้ำของราชประสงค์เป็นที่หลับนอน สมสู่ ขับถ่าย แล้วกลับเอาไฟมาเผาที่เขาเสียอย่างนั้น คนพรรค์นี้ถือว่ามันทรพีไหม?

คนแบบล็อกอินนี้ อยู่ไปก็ "หนักแผ่นดิน"

คราวนี้ vierzhnโดนเสยปลายคาง น็อคกลางอากาศ :D :D :D

#48 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ถ้าไม่ละเมิดกฏหมายก็ไม่ผิดกฏหมาย แล้วเหตุใดต้องแก้กฏหมายมาตรา 112 ล่ะครับ

จะไปยกเลิกทำไม 112 แค่มาตราเดียว....
ยกเลิกกฎหมายทั้งหมดเลยดีกว่า.....
ก็กฎหมายทั้งหมดมันไม่เป็นประชาธิปไตย...

ผมจะได้ฆ่าพวกควายที่เนรคุณ..โดยไม่ต้องติดคุก..
เอาแบบนี้ไหมพวกควายแดงเนรคุณ..
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#49 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:25

คำถามที่ผมถามยังไม่ได้คำตอบเลยนะครับ ประเด็นคือ มันกระทบ "คุณ vierzhn" ตรงไหน ช่วยอธิบายด้วยครับ
ไม่ใช่แถไปถึงปรีดี และถ้าคุณรู้เรื่องปรีดีมากขนาดนั้น คุณน่าจะฟังรายละเอียดให้ครบทุกแง่ทุกมุมและเวลาในประวัติศาสตร์ในช่วงนั้นด้วยครับ

ส่วนกฎหมายมีไว้บังคับให้ "คนไม่ดี" มิให้กระทำความผิด แต่ในขณะเดียวกัน ความผิดย่อมมีหนักเบาไม่เท่ากัน การลงโทษก็ย่อมมีหนักเบาไม่เท่ากัน

และ ม.112 บทลงโทษก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไร ถ้า "vierzhn" ไม่คิดจะละเมิดซะเอง

กรุณาช่วยตอบคำถามของผมทั้งสองข้อข้างบนด้วยครับ เชื่อว่าหลายคนอยากรู้คำตอบ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#50 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:27

ความเห็นบ้าไรครับ...แล้วทุกวันนี้กฎหมายไหนกระทบคุณบ้าง? ถ้าคุณไม่ได้ทำผิดกฎหมาย