Jump to content

- - - - -

ถึงตรงนี้ อยากบอกว่า เห็นด้วยถ้าจะมีการปฏิวัติ

• Please log in to reply
104 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 -โต-

-โต-

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:42

อย่าปฎิวิติเลย เอาแม่งใต้ดินนี้แหละ อุ้ม หิ้ว สิบล้อเหยีอบตาย จมน้ำตาย ไฟดูดตาย หัวใจวายตาย เอาแบบเนียนๆๆไอ้พวกตัวแกนนำเลย อย่าไปล่อแต่ตัวเล็กๆๆ

นั่นคือสิ่งที่พวกมันทำกับพวกเราตลอด 7-8 ปีที่ผ่านมานะ

#52 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:43

กลัวอะไรกันหรือครับ....  กลัวเสื้อแดงขู่ว่าจะเกิดสงครามกลางเมือง

กลัวจะเข้าทางทักษิณ

กลัวต่างชาติจะไม่คบ

แล้วคุณไม่กลัวคนดีดี ต้องตายข้างถนนมากไปกว่านี้อีกหรือ

#53 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:44

ที่มันยัง กล้าอยู่ในอำนาจเพราะ M79 ยังไม่ลงบ้านมัน และ โดนลูกมันตาย

#54 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:46

รัฐประหารแล้ว สุดท้าย อย่างไรเสีย ก็ต้องเลือกตั้งอยู่ดี ไปสร้างความได้เปรียบให้พวกเค้าทำไมครับ

โจทย์ตอนนี้คืออะไรครับ ไม่อยากให้พี่น้องบาดเจ็บและเสียชีวิตใช่มั้ยครับ?? ถ้าแก้ปัญหานี้โดยไม่ต้องรัฐประหาร เจ้าของกระทู้จะพอใจมั้ยครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#55 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:47

ไม่จำเป็นต้อง ปฏิวัติแบบเปิดเผย

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#56 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:49

แล้วใครล่ะ ที่เหมาะสม ที่จะมาเป็นผู้นำทำการรัฐประหารครั้งนี้....ขอโทษ! ผมนึกไม่ออกจริงๆ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#57 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:50

ศพแล้วศพเล่า ทั้งผู้ใหญ่ ทั้งเด็กที่ไม่รู้อิโน่อิเน่ ที่ต้องมาสังเวยชีวิต เพียงเพราะอีเวรตะไลนี่ถูกพี่ชายมันให้เสพติดกับอำนาจ

วิธีไหนก็ได้ครับ ที่จะเอามันลงจากอำนาจ ชั่งหัวต่างประเทศ..ถ้ามันจะประนาม ชั่งหัวเสื้อแดง..ถ้ามันจะขู่สงครามกลางเมือง เอาให้มันแตกหักกันไป ดีกว่าให้คนดีดีรักบ้านรักเมืองต้องรอเวลาจบชีวิตลงทุกวัน เพราะไอ้สัสนรกพวกนี้

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ

ศพเกิดขึ้นเพราะ กปปส.ครับ

หากไม่มี กปปส. ก็ไม่มีศพ

หรือไม่จริง ???

-_- -_- -_- -_-
ชาวนา11ศพก็เพราะกปปส.ทำด้วยหรือ และจะมีตายตามมาอีกเท่าไรครับ
แต่ถ้าคนทำไม่ได้ทำ จะมีใครตายไหม?

ชาวนาตายเพราะอะไรครับ

มันคนล่ะประเด็นกับคนออกมาชุมนุมแล้วตาย รัฐบาลในฐานะ ผู้นำของประเทศก็ต้องรับผิดชอบ

แต่...กปปส.จะปฎิเสธความรับผิดชอบเรื่องคนตายด้วยก็ไม่ได้เพราะในฐานะแกนนำต้องปกป้องประชาชนของตัวเองไม่ใช่เหรอครับ ???
ต้องถามก่อนว่ากปปส.อยากให้มีผู้ชุมนุมเสียชีวิตหรอคับ หรืออีกฝ่ายอยากให้มี
มันเป็นเรื่องความปลอดภัยของผู้มาชุมนุม
ถูกคับความปลอดภัยของผู้มาชุมนุมทางแกนนำก้อต้องพยายามรักษาความปลอดภัยให้ดีที่สุดแม้จะไม่ใช่หน้าที่ตามกฎหมายก้อตาม แต่คุณลืมไรไปรึป่าวว่าผู้ชุมนุมกปปส.คือการรวมตัวของปชช.ที่มีหัวใจรักชาติไม่มีใครจ้างวานมาดังนั้น ความปลอดภัยของผู้ชุมนุมคือความรับผิดชอบร่วมกันของผู้ชุมนุมทุกคน เมื่อมีเหตุร้ายทุกคนถึงได้ทุกข์และเศร้าโศก และไม่เคยนำศพของผู้ร่วมอุดมการณ์มาแห่ประจารหากินเยี่ยงนปช.นะคับ
color=#ff0000]....บอกไว้เลยรบบนดิน ยังไงก็ไม่ชนะ.... [/color]
ผมเชื่อว่าธรรมะย่อมชนะอธรรม ฉันใด ปชช.ย่อมชนะทรราชฉันนั้น คับ
คนนึงอยู่ในที่สว่าง กับคนอยู่ในที่มืด ใครจะได้เปรียบกว่ากัน ???
ในที่มืดเปรียบเหมือนไวรัส ทำไมกปปส.จะหาวัสซีนไม่ได้ละคับ
<_< <_< <_< <_<

มันใช้วิธีการเดิมๆ ฆ่าเพื่อให้กลัว แถมได้ผลดีซะด้วย คุณจะทำยังไงล่ะ กับการแก้เกมส์ครั้งนี้
ฆ่าเพื่อให้กลัวนี่ ผมว่าคุณไม่ควรเอ่ยมานะ โดยเฉพาะผู้เสียชีวิตล่าสุดเขายังเด็กเล็กๆอยู่เลย คุณยังมีความเป็นคนเหลืออยู่บ้างมั๊ย หรือคุณรู้สึกดีเวลามีเด็กอายุน้อยต้องมาตายจากไป
ถ้าถามผมว่ากลัวมั๊ยผมว่าถามผิดไปนะ ถามว่าผมจะเคียดแค้นเกลียดชังคนเสื้อแดงเพิ่มขึ้นรึไม่ดีกว่าคับ

#58 Gop

Gop

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:50

อยากจะกำจัดระบอบทักษิณ ก็ต้องให้ประชาชนรู้เท่าทันครับ ไม่ใช่บังคับด้วยกระบอกปืน

คนเป็นสิบล้านนะครับ จะกำจัดอย่างไร??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#59 Gop

Gop

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:52

อีกอย่างนะครับ ผมถามหน่อย รัฐประหารเสร็จแล้ว ทำไงต่อครับ??

ฆ่าใครบ้างครับ??

สุดท้ายแล้วจะมีเลือกตั้งมั้ยครับ??

#60 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:54

รัฐประหารแล้ว สุดท้าย อย่างไรเสีย ก็ต้องเลือกตั้งอยู่ดี ไปสร้างความได้เปรียบให้พวกเค้าทำไมครับ

โจทย์ตอนนี้คืออะไรครับ ไม่อยากให้พี่น้องบาดเจ็บและเสียชีวิตใช่มั้ยครับ?? ถ้าแก้ปัญหานี้โดยไม่ต้องรัฐประหาร เจ้าของกระทู้จะพอใจมั้ยครับ??

พอใจครับ  บอกวิธีมาสิครับ

#61 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:10

กลัวอะไรกันหรือครับ.... กลัวเสื้อแดงขู่ว่าจะเกิดสงครามกลางเมือง

กลัวจะเข้าทางทักษิณ

กลัวต่างชาติจะไม่คบ

แล้วคุณไม่กลัวคนดีดี ต้องตายข้างถนนมากไปกว่านี้อีกหรือ

ไม่ได้จะชวนทะเลาะนะคับ แต่ที่กลัวจิงๆหรือเรียกว่าไม่มั่นใจอะคับ ว่าถ้าทหารออกมาปฎิวัติแล้วจะจัดการเหล่าทรราชจริงๆ รึ เป็นเพียงแค่ คมช.2เหมือนคราว พล.อ.สนธิ รึเป็นทหารฝั่งทักษิณออกมาเพื่อล้างไพ่ให้ทักษิณ อย่างนั้นปัญหาจะไม่มีวันจบนะคับ และอาจจะหนักกว่าเดิมอีกด้วยอะคับ ส่วนที่ถามว่าไม่กลัวคนดีๆต้องตายรึไม่นั้น ตอบได้เลยว่ากลัวและไม่อยากให้ต้องมีการสูญเสียอีกอะคับ ส่วนที่ว่าต้องทำอย่างไรนั้น ผมว่าควรช่วยกันคิดมากกว่าอะคับ ส่วนตัวผมคิดนะ ว่าอยากให้มีการเพิ่มมาตรการป้องกันเชิงรุกบ้างอะคับ ผมว่ากปปส.มีคนเก่งๆอยู่มากนะ ทำไมไม่รวบรวมคนที่มีความสามารถ อาทิ อดีตตำรวจน้ำดี หรืออดีตทหารน้ำดี จัดตั้งทีมวิเคราะห์ สืบสวน หาข่าว ตามหา จับตัว ผู้ลงมือกระทำและขยายผล เป็นต้นอะคับ รึลองระดมความคิด สติปัญญา ของเพื่อนๆ สมาชิก ในการดำเนินการ ก้อได้อะคับหากช่วยลดการสูญเสียได้ เพราะผมเชื่อว่าการปฎิวัติโดยปชช. เพื่อปชช. ดีกว่าการปฎิวัติโดยทหารอะคับ

#62 Olala

Olala

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:13

รัฐบาลทักษิณ ระบบทักษิณมันเกิดจากประชาชน  เอาทหารมาดับมันก็ไม่หาย

วิธีแก้มีวิธีเดียว คือใช้ประชาชนดับมัน

จำปฏิวัติ 2549 ได้ไหม  คนออกมาเฮ  แจกดอกไม้ทหาร  แต่พอมีอะไรก็เอาทหารมาด่า  กลายเป็นแผลให้พวกแดงมันเล่นได้ตลอด

เราจะเอาแผลแบบนั้นอีกหรอ (ถึงแม้ใจลึกๆ จะเห็นด้วยกับทหารก็เหอะ)

หรือจะตอนที่อภิสิทธิ์ขึ้นเป็นนายก  เพียงแค่มีการเจรจาโดยทหารเป็นคนกลางก็โดนด่าจมดิน 

ทั้งที่เป็นเสียงข้างมากจากพรรคร่วมรัฐบาลเปลี่ยนขั้ว แต่เสื้อแดงมันสนไหม?   ทุกวันนี้มันยังมาเป้นข้ออ้างว่าคุณอภิสิทธิ์อยู่เลย

ยุคมันเปลี่ยนไป ระบอบมันเปลี่ยนไป  ถ้าเราจะทำประชาธิปไตยที่ทุกฝ่ายยอมรับ ก็ต้องใช้ประชาชนปรับ

ไม่ใช้ทหารมาลบแล้วตั้งให้ใหม่ 

#63 Gop

Gop

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:15

ผมไม่แน่ใจว่าคุณจะยอมรับได้มั้ยนะ แต่โดยพื้นฐานผมเป็นคนประณีประณอม

๑ หยุดชุมนุมกระจัดกระจาย ต้องทำให้เขตการชุมนุมกระชับขึ้น แต่ยังมีประสิทธิภาพและสร้างแรงกดดันได้อยู่ มีบางท่านเคยเสนอว่าให้กลับไปที่ราชดำเนิน ผมว่าอยู่ตรงไหนก็ได้ครับ แต่เอาให้เป็นที่ๆ ให้แน่นๆ อย่ากระจายแบบนี้ มันดูแลลำบาก การที่มีคนน้อยที่จุดไดจุดหนึ่ง นั่นจะเป็นเป้าให้เข้าสลาย หรือโจมตีได้ทันที

๒ เมื่อพื้นที่การชุมนุมถูกจำกัดวงแล้ว ต้องกำหนดพื้นที่ ที่อยู่ในการควบคุมอย่างชัดเจน อันนี้ต้องพึ่งคนที่เชี่ยวชาญเรื่องยุทธวิธีทางทหาร ให้หามุมอับ จุดบอด จุดที่สุ่มเสี่ยงต่อการถูกโจมตีให้ละเอียด แล้วปิดช่องทางเหล่านี้ซะ คือให้มีคนคอยลาดตระเวณ คอยดูลาดเลา ความจริงสิ่งที่ผมอยากเห็นที่สุดคือ ให้ติดตั้งกล้องวงจรปิดคอยมอนิเตอร์กันเลย

จะว่าไป วิธีนี้คล้ายๆกับตอนเสื้อแดงยึดราชประสงค์นั่นแหละครับ core zone คือหน้าเวที แต่เค้าปิดล้อมพื้นที่ออกไปไกลมาก ทำให้ควบคุมพื้นที่เอาไว้ได้

๓ ต้องไม่ออกไปเคลื่อนไหวในบริเวณที่สุ่มเสี่ยง อย่างกรณีคุณสุทิน ถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาด

๔ อันนี้สำคัญที่สุด คือคุณสุเทพครับ คุณสุเทพต้องหาทางออกที่เป็นรูปธรรมกว่านี้แล้วครับ  ต้องเสนอทางเลือกที่ให้รัฐบาลพอยอมรับได้บ้าง แต่ต้องคงจุดประสงค์หลักของการปฏิรูปเอาไว้ให้ได้ ไม่เช่นนั้นมันจะยืดเยื้อไปเรื่อยๆ ต่อให้ป้องกันอย่างไรก็ยังมีความเสี่ยงอยู่ดี ผมเองก็ไม่ทราบครับ ว่าการปฏิรูปนั้น ต้องทำกันถึงระดับไหน แต่ถ้าคุณสุเทพสามารถสร้างข้อเสนอให้เกิดประโยชน์กับประเทศไทย และให้มันเดินหน้าไปได้อย่างเป็นรูปธรรม ผมเชื่อว่ากระแสสังคมจะพุ่งสูงขึ้นอีกครั้ง และสามารถทำให้งานใหญ่นี้ลุล่วงไปในที่สุด

สรุปสั้นๆคือต้องทำสองประเด็นครับ อย่างแรกคือการป้องกัน ต้องระดมกำลังคนและกำลังสมอง เพื่อปกป้องพี่น้องประชาชนให้ดีกว่านี้ อย่างที่สองต้องบีบรัฐบาล ด้วยข้อเสนอที่รัฐบาลไม่สามารถปฏิเสธได้ เพื่อให้เกิดการปฏิรูปโดยเร็วที่สุด

#64 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:22

ผมไม่แน่ใจว่าคุณจะยอมรับได้มั้ยนะ แต่โดยพื้นฐานผมเป็นคนประณีประณอม

๑ หยุดชุมนุมกระจัดกระจาย ต้องทำให้เขตการชุมนุมกระชับขึ้น แต่ยังมีประสิทธิภาพและสร้างแรงกดดันได้อยู่ มีบางท่านเคยเสนอว่าให้กลับไปที่ราชดำเนิน ผมว่าอยู่ตรงไหนก็ได้ครับ แต่เอาให้เป็นที่ๆ ให้แน่นๆ อย่ากระจายแบบนี้ มันดูแลลำบาก การที่มีคนน้อยที่จุดไดจุดหนึ่ง นั่นจะเป็นเป้าให้เข้าสลาย หรือโจมตีได้ทันที

๒ เมื่อพื้นที่การชุมนุมถูกจำกัดวงแล้ว ต้องกำหนดพื้นที่ ที่อยู่ในการควบคุมอย่างชัดเจน อันนี้ต้องพึ่งคนที่เชี่ยวชาญเรื่องยุทธวิธีทางทหาร ให้หามุมอับ จุดบอด จุดที่สุ่มเสี่ยงต่อการถูกโจมตีให้ละเอียด แล้วปิดช่องทางเหล่านี้ซะ คือให้มีคนคอยลาดตระเวณ คอยดูลาดเลา ความจริงสิ่งที่ผมอยากเห็นที่สุดคือ ให้ติดตั้งกล้องวงจรปิดคอยมอนิเตอร์กันเลย

จะว่าไป วิธีนี้คล้ายๆกับตอนเสื้อแดงยึดราชประสงค์นั่นแหละครับ core zone คือหน้าเวที แต่เค้าปิดล้อมพื้นที่ออกไปไกลมาก ทำให้ควบคุมพื้นที่เอาไว้ได้

๓ ต้องไม่ออกไปเคลื่อนไหวในบริเวณที่สุ่มเสี่ยง อย่างกรณีคุณสุทิน ถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาด

๔ อันนี้สำคัญที่สุด คือคุณสุเทพครับ คุณสุเทพต้องหาทางออกที่เป็นรูปธรรมกว่านี้แล้วครับ  ต้องเสนอทางเลือกที่ให้รัฐบาลพอยอมรับได้บ้าง แต่ต้องคงจุดประสงค์หลักของการปฏิรูปเอาไว้ให้ได้ ไม่เช่นนั้นมันจะยืดเยื้อไปเรื่อยๆ ต่อให้ป้องกันอย่างไรก็ยังมีความเสี่ยงอยู่ดี ผมเองก็ไม่ทราบครับ ว่าการปฏิรูปนั้น ต้องทำกันถึงระดับไหน แต่ถ้าคุณสุเทพสามารถสร้างข้อเสนอให้เกิดประโยชน์กับประเทศไทย และให้มันเดินหน้าไปได้อย่างเป็นรูปธรรม ผมเชื่อว่ากระแสสังคมจะพุ่งสูงขึ้นอีกครั้ง และสามารถทำให้งานใหญ่นี้ลุล่วงไปในที่สุด

สรุปสั้นๆคือต้องทำสองประเด็นครับ อย่างแรกคือการป้องกัน ต้องระดมกำลังคนและกำลังสมอง เพื่อปกป้องพี่น้องประชาชนให้ดีกว่านี้ อย่างที่สองต้องบีบรัฐบาล ด้วยข้อเสนอที่รัฐบาลไม่สามารถปฏิเสธได้ เพื่อให้เกิดการปฏิรูปโดยเร็วที่สุด

ผมว่าแค่ให้ตำรวจอยู่บ้านเฉยๆ แล้วให้ทหารมาทำหน้าที่แทนก็จบแล้วครับ <_<

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#65 -โต-

-โต-

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:24

ขี้เกียจเขียนอ่ะ เอาเป็นว่าหากมี

รัฐบาลทักษิณ ระบบทักษิณมันเกิดจากประชาชน  เอาทหารมาดับมันก็ไม่หาย

วิธีแก้มีวิธีเดียว คือใช้ประชาชนดับมัน

จำปฏิวัติ 2549 ได้ไหม  คนออกมาเฮ  แจกดอกไม้ทหาร  แต่พอมีอะไรก็เอาทหารมาด่า  กลายเป็นแผลให้พวกแดงมันเล่นได้ตลอด

เราจะเอาแผลแบบนั้นอีกหรอ (ถึงแม้ใจลึกๆ จะเห็นด้วยกับทหารก็เหอะ)

หรือจะตอนที่อภิสิทธิ์ขึ้นเป็นนายก  เพียงแค่มีการเจรจาโดยทหารเป็นคนกลางก็โดนด่าจมดิน 

ทั้งที่เป็นเสียงข้างมากจากพรรคร่วมรัฐบาลเปลี่ยนขั้ว แต่เสื้อแดงมันสนไหม?   ทุกวันนี้มันยังมาเป้นข้ออ้างว่าคุณอภิสิทธิ์อยู่เลย

ยุคมันเปลี่ยนไป ระบอบมันเปลี่ยนไป  ถ้าเราจะทำประชาธิปไตยที่ทุกฝ่ายยอมรับ ก็ต้องใช้ประชาชนปรับ

ไม่ใช้ทหารมาลบแล้วตั้งให้ใหม่ 

คือ ผมว่า ระบอบทักษิณ ไม่ได้เกิดจากประชาชนนะครับ มันเกิดจากการจัดการที่เป็นระบบ

และมันนอกกรอบตรงที่ พอโดนปฏิวัติแล้วไม่ยอมจบ

ผู้คนคิดว่า ปฏิวัติแล้วมันก็จบ ก็เลยประมาท ปล่อยให้ฝ่ายระบอบทักษิณดำเนินการเรื่องต่างๆ

อยู่ฝ่ายเดียว ทำให้มันปลุกระดมประชาชนได้มาก

ปัจจุบันผมไม่เชื่อว่าหากเราปฏิวัติแล้ว เหตุการณ์จะเหมือนครั้งที่แล้ว เพราะประชาชนเรารู้ทางแล้ว

เรื่องปฏิวัติแล้วไม่จบก็ไม่ใช่เรื่องใหม่แล้ว ผมจึงคิดว่าปฏิวัติก็ได้ แต่ฝ่ายเราต้อง follow up ให้ดี

และเข้าควบคุมในทุกเรื่อง ก่อนที่จะปฏิรูป แล้วจึงค่อยเลือกตั้งครับ

อีกนิดครับ ว่ากันว่า ปฏิวัติบ้านเราที่ผ่านมามันถ้อยทีถ้อยอาศัย ฉะนั้นผู้คนที่เกี่ยวข้องมักไม่ค่อยเป็นอะไรโดยเฉพาะฝ่ายรัฐบาล

เหตุเพราะพอทำเสร็จฝ่ายแพ้ก็จบไป ไม่มีไม่ยอมจบ วันนี้ ทักษิณไม่ยอมจบ ผมว่าในท้ายที่สุด

ทักษิณทำในสิ่งที่เมื่อก่อนไม่เคยทำ ทักษิณก็จะได้รับในสิ่งที่ใครๆไม่เคยพบเจอมาก่อน อันนี้ คหสต จริงๆครับ

Edited by -โต-, 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:30.

#66 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:31

การทำรัฐประหารล้มล้างรัฐบาลโดยทหาร  ผมว่าไม่จำเป็น   เพราะยังไงรัฐบาลยิ่งลักษณ์ต้องไปด้วยกฏหมายอยู่แล้ว

เอาแค่ทหารจัดชุดใหญ่ออกมาจัดการกวาดล้างกองกำลังต่างชาติ  กวาดล้างพวกที่ซ่องสุม อาวุธสงคราม   ก็พอแล้วมั๊ง 

ดูแลอธิปไตย  ดูแลความมั่นคง ไม่ให้กองกำลังต่างชาติเข้ามาก่อการร้าย  ไม่ให้พวกคอมมิวนิสต์หลงยุคจะมาแบ่งแยกดินแดน

จะประกาศกฏอัยการศึก 3-7 วัน กวาดล้างอาวุธสงครามครั้งใหญ่ ยังไงก็ทำไปเลย  ผมว่าข้อมูลกลุ่มหัวรุนแรงในมือทหาร ที่บางส่วนได้จากธาริตตอนที่ยังไม่เปลี่ยนสี  กับที่รวบรวมด้านการข่าว

ลำพังไอ้พวกแดงหัวรุนแรง ที่มีแค่ประทัดยักษ์ ระเบิดปิงปอง ปืนไทยประดิษฐ์   ผมว่าการ์ด กปปส  กับ เจ้าหน้าที่ทหารนอกเครื่องแบบที่เข้ามาดูแลความปลอดภัย  เอาอยู่ครับ

ที่ห่วงกังวลมากก็คือไอ้พวก  อาวุธสงครามหนัก  พวก M79 ระเบิด M26  M67  RPG  RGD-5  สารพัดนี่แหละ  เพราะร่างเนื้อคนมันทนไม่ไหว

Edited by Bayonet, 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:34.

#67 faraway

faraway

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:34

เราไม่เชื่อว่า แม้วยอมง่ายๆ

และเราคิดว่ามวลชน ก็ไม่ยอมแม้วอีกต่อไปเช่นกัน

และแม้ว่ามวลชนต้องการชนะ แต่ก็ไม่คิดจะไปฆ่าแกงใคร

แต่แม้วไม่มีวันยอมแพ้ โดยไม่ฆ่าแกงใคร

วิธีที่จะหยุดฆ่าหากตัวละครมีแค่สองฝ่ายคือ มวลชนกับแม้ว

คือมวลชนยอมแพ้ กลับบ้าน

แม้วอาจให้อภัย ที่ผ่านมาฆ่าไปเยอะแระ ถือว่าเจ๊าๆกันไป

ก็ในเมื่อมวลชนต่อให้ตาย ก็ไม่ยอมแพ้

แล้วการฆ่ามันจะหยุดได้หรือ

เว้นเสียแต่ มีตัวละครตัวใหม่

ถ้าไม่มี ก็อย่าหวัง

#68 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:35

พอใจครับ บอกวิธีมาสิครับ

๔ อันนี้สำคัญที่สุด คือคุณสุเทพครับ คุณสุเทพต้องหาทางออกที่เป็นรูปธรรมกว่านี้แล้วครับ ต้องเสนอทางเลือกที่ให้รัฐบาลพอยอมรับได้บ้าง แต่ต้องคงจุดประสงค์หลักของการปฏิรูปเอาไว้ให้ได้ ไม่เช่นนั้นมันจะยืดเยื้อไปเรื่อยๆ ต่อให้ป้องกันอย่างไรก็ยังมีความเสี่ยงอยู่ดี ผมเองก็ไม่ทราบครับ ว่าการปฏิรูปนั้น ต้องทำกันถึงระดับไหน แต่ถ้าคุณสุเทพสามารถสร้างข้อเสนอให้เกิดประโยชน์กับประเทศไทย และให้มันเดินหน้าไปได้อย่างเป็นรูปธรรม ผมเชื่อว่ากระแสสังคมจะพุ่งสูงขึ้นอีกครั้ง และสามารถทำให้งานใหญ่นี้ลุล่วงไปในที่สุด

สองประเด็นที่ว่ามาอะคับ ประเด็นแรกผมเห็นด้วยนะ แต่ประเด็นที่สองนี่ ข้อเสนอที่รัฐบาลไม่สามารถปฎิเสธได้มันแลดูคล้ายๆ ปาฎิหาร ย่อมๆ เลยอะคับมันยากอะคับ หากรัฐบาลเรียกร้องให้กปปส.ยุติกลับมาเลือกตั้งเหมือนเดิมใครได้เสียงข้างมากค่อยทำการปฎิรูป(อันนี้สมมุติในแง่ดีสุดๆแล้วอะคับ) หากเพื่อไทยได้จัดตั้งรัฐบาลจะเชื่อได้รึว่าจะมีการปฎิรูปจริงๆ หรือ ปชป.ได้จัดตั้งแล้ว พท.กะนปช. จะยอมง่ายๆอะคับ การเจรจาผมกลับมองว่า รัฐบาลยิ่งลัก จะอาศัยให้ยืดเวลาของตัวเองออกไป เพื่อกุมอำนาจรัฐไว้มากกว่าอะคับ แล้วอาจจะเกินเลยไปถึงครอบงำรึบีบบังคับองค์กรอืสระอีกต่างหากอะคับ ดังนั้นการเจรจากะคนไม่เต็มบาทอย่างคุณยิ่งลักผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่อะคับ(ขออนุญาตเห็นต่างนะคับในส่วนนี้)

#69 Olala

Olala

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:37

ปฏิวัติมันมีจุดอ่อนให้เล่นอยู่แล้วค่ะ   เพราะทหารออกมาใช้กำลัง

แล้วใครสั่ง? มันก็โยงไปถึงเจ้านาย  ตรงนี้คือจุดอ่อนให้ระบบที่มันหลงเหลืออยู่เล่นงาน

พวกนี้มันไม่เล่นคนรู้ทันมัน   มันเล่นเด็กรุ่นใหม่ เยาวชน  ชาวบ้านที่ไม่ทราบเหตุการณ์การปฏิวัติแท้จริง  แล้วมันก็สร้างระบอบขึ้นมาใหม่   

สุดท้ายเราก็ต้องออกมาต้าน  พอต้านสักพักทหารออกมาอีก  มันก็วนอยู่อย่างนี้ไม่จบสิ้น

ให้จบโดยพวกเรา  ประชาชน กับระบบมันนี่แหละค่ะ 

ปล. ระบบทักษิณ เราหมายถึงคนที่หลงผิดชื่นชมทักษิณ  หรือพวกที่ยังหากินกับทักษิณอยู่ค่ะ

#70 -โต-

-โต-

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:40

ปฏิวัติมันมีจุดอ่อนให้เล่นอยู่แล้วค่ะ   เพราะทหารออกมาใช้กำลัง

แล้วใครสั่ง? มันก็โยงไปถึงเจ้านาย  ตรงนี้คือจุดอ่อนให้ระบบที่มันหลงเหลืออยู่เล่นงาน

พวกนี้มันไม่เล่นคนรู้ทันมัน   มันเล่นเด็กรุ่นใหม่ เยาวชน  ชาวบ้านที่ไม่ทราบเหตุการณ์การปฏิวัติแท้จริง  แล้วมันก็สร้างระบอบขึ้นมาใหม่   

สุดท้ายเราก็ต้องออกมาต้าน  พอต้านสักพักทหารออกมาอีก  มันก็วนอยู่อย่างนี้ไม่จบสิ้น

ให้จบโดยพวกเรา  ประชาชน กับระบบมันนี่แหละค่ะ 

ปล. ระบบทักษิณ เราหมายถึงคนที่หลงผิดชื่นชมทักษิณ  หรือพวกที่ยังหากินกับทักษิณอยู่ค่ะ

อันนี้ก็เห็นด้วยครับ และจะเป็นการดีที่เป็นแบบนี้ครับ

และหวังว่ามันจะเป็นแบบนี้ครับ

#71 Gop

Gop

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:42

ขี้เกียจเขียนอ่ะ เอาเป็นว่าหากมี

คือ ผมว่า ระบอบทักษิณ ไม่ได้เกิดจากประชาชนนะครับ มันเกิดจากการจัดการที่เป็นระบบ

และมันนอกกรอบตรงที่ พอโดนปฏิวัติแล้วไม่ยอมจบ

ผู้คนคิดว่า ปฏิวัติแล้วมันก็จบ ก็เลยประมาท ปล่อยให้ฝ่ายระบอบทักษิณดำเนินการเรื่องต่างๆ

อยู่ฝ่ายเดียว ทำให้มันปลุกระดมประชาชนได้มาก

ปัจจุบันผมไม่เชื่อว่าหากเราปฏิวัติแล้ว เหตุการณ์จะเหมือนครั้งที่แล้ว เพราะประชาชนเรารู้ทางแล้ว

เรื่องปฏิวัติแล้วไม่จบก็ไม่ใช่เรื่องใหม่แล้ว ผมจึงคิดว่าปฏิวัติก็ได้ แต่ฝ่ายเราต้อง follow up ให้ดี

และเข้าควบคุมในทุกเรื่อง ก่อนที่จะปฏิรูป แล้วจึงค่อยเลือกตั้งครับ

อีกนิดครับ ว่ากันว่า ปฏิวัติบ้านเราที่ผ่านมามันถ้อยทีถ้อยอาศัย ฉะนั้นผู้คนที่เกี่ยวข้องมักไม่ค่อยเป็นอะไรโดยเฉพาะฝ่ายรัฐบาล

เหตุเพราะพอทำเสร็จฝ่ายแพ้ก็จบไป ไม่มีไม่ยอมจบ วันนี้ ทักษิณไม่ยอมจบ ผมว่าในท้ายที่สุด

ทักษิณทำในสิ่งที่เมื่อก่อนไม่เคยทำ ทักษิณก็จะได้รับในสิ่งที่ใครๆไม่เคยพบเจอมาก่อน อันนี้ คหสต จริงๆครับ

ผมว่านะครับ อย่าปฏิเสธเรื่องนี้เลยดีกว่า ฝั่งนั้นเค้าชนะแลือกตั้งแบบขาดลอยเลยนะครับ เค้าพูดได้เต็มปากเต็มคำเลยครับว่ามาจากประชาชนฃน

ผมมองว่าประชาชนรู้ไม่เท่าทันทักษิณมากกว่าครับ อย่างครั้งล่าสุด ช

าวนาเลือกก็เพราะอยาได้หมื่นห้า

พวกจบทำงานใหม่ๆ ก็อยากได้เงินเดือนหมื่นห้า

พวกผู้ใช้แรงงานก็อยากได้สามร้อย

พวกพ่อแม่เด็กๆ ก็อยากได้แท็บเลตให้ลูกๆ

ฯลฯ

ชัดเจนลยครับ มันเอาขนมมาล่อประชาชน แล้วประชาชนส่วนใหญ่เลือกพวกมัน อันนี้คือความจริงที่เราต้องทำใจยอมรับให้ได้เสียก่อน

แต่อีกด้านหนึ่ง คนมันจะได้เรียนรู้ไงครับ ทุกวันนี้มันแทบจะล่อนจ้อนอยู่แล้ว นโยบายขนมหวานต่างๆของมัน แทบจะไม่ได้ผลอะไรเป็นจริงเป็นจังเลย ชาวนาวันนี้ก็เดือดร้อน ผู้ใช้แรงงานก็ไม่เห็นชีวิตที่ดีขึ้น นักศึกษาจบใหม่ก็ยังไม่ได้หมื่นห้า ส่วนแทบเล็ตแทบจะพังก่อนได้ใช้เสียอีก ผมว่าดีเสียอีกครับ ให้คนที่เลือกพรรคเพื่อไทยได้เรียนรู้ว่า นโยบายจอมปลอมมันเป็นอย่างไร แล้วก็ไปเลือกตั้งแก้ตัวกันได้ แบบนี้ดีกว่ามั้ยครับ  ไม่ต้องมีรัฐประหาร

#72 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:46

ศพแล้วศพเล่า ทั้งผู้ใหญ่ ทั้งเด็กที่ไม่รู้อิโน่อิเน่ ที่ต้องมาสังเวยชีวิต เพียงเพราะอีเวรตะไลนี่ถูกพี่ชายมันให้เสพติดกับอำนาจ

วิธีไหนก็ได้ครับ ที่จะเอามันลงจากอำนาจ  ชั่งหัวต่างประเทศ..ถ้ามันจะประนาม  ชั่งหัวเสื้อแดง..ถ้ามันจะขู่สงครามกลางเมือง เอาให้มันแตกหักกันไป ดีกว่าให้คนดีดีรักบ้านรักเมืองต้องรอเวลาจบชีวิตลงทุกวัน เพราะไอ้สัสนรกพวกนี้ 

ทหารคนไหนนำปฏิวัติก็เตรียมเจอรุมกระทึบจากทั้งควายแดงและฝ่ายต่อต้านแม้วได้เลย

สิ่งที่ไอเหลี่ยมมันต้องการมากที่สุดก็คือการปฏิวัตินี่แหละ

เพราะจะเป็นการล้มกระดานทั้งหมดเริ่ม 0 ใหม่

ไม่เห็นด้วยกับการปฏิวัติเด็ดขาด อย่าได้แม้แต่คิดทำ

ทหารคนไหนบังอาจกล้าทำ มองได้อย่างเดียวว่าไอนี่คือทหารแตงโม ปฏิวัติเพื่อช่วยทักษิณ เป็นทหารขี้ข้าไอเหลี่ยม

ถ้าไม่อยากเห็นคนตายเพิ่มหรืออยากให้เรื่องมันจบไวๆ

ก็ง่ายๆเลย

จะแก้ปัญหามันต้องแก้ที่ต้นเหตุ ที่เป็นอยู่ตอนนี้คือการแก้ที่ปลายเหตุ

ใครเป็นตัวต้นเหตุก็ไปจัดการมันคนนั้น เด็ดหัวมันซะ ปัญหาก็จะคลี่คลายเอง

สันติ อหิงสา ไม่เคยใช้ได้ผลกับการต่อสู้กับนักการเมืองไทยหรอก

เพราะมันหน้าด้านไร้ยางอายที่สุดในโลก

#73 -โต-

-โต-

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:48

ผมว่านะครับ อย่าปฏิเสธเรื่องนี้เลยดีกว่า ฝั่งนั้นเค้าชนะแลือกตั้งแบบขาดลอยเลยนะครับ เค้าพูดได้เต็มปากเต็มคำเลยครับว่ามาจากประชาชนฃน

ผมมองว่าประชาชนรู้ไม่เท่าทันทักษิณมากกว่าครับ อย่างครั้งล่าสุด ช

าวนาเลือกก็เพราะอยาได้หมื่นห้า

พวกจบทำงานใหม่ๆ ก็อยากได้เงินเดือนหมื่นห้า

พวกผู้ใช้แรงงานก็อยากได้สามร้อย

พวกพ่อแม่เด็กๆ ก็อยากได้แท็บเลตให้ลูกๆ

ฯลฯ

ชัดเจนลยครับ มันเอาขนมมาล่อประชาชน แล้วประชาชนส่วนใหญ่เลือกพวกมัน อันนี้คือความจริงที่เราต้องทำใจยอมรับให้ได้เสียก่อน

แต่อีกด้านหนึ่ง คนมันจะได้เรียนรู้ไงครับ ทุกวันนี้มันแทบจะล่อนจ้อนอยู่แล้ว นโยบายขนมหวานต่างๆของมัน แทบจะไม่ได้ผลอะไรเป็นจริงเป็นจังเลย ชาวนาวันนี้ก็เดือดร้อน ผู้ใช้แรงงานก็ไม่เห็นชีวิตที่ดีขึ้น นักศึกษาจบใหม่ก็ยังไม่ได้หมื่นห้า ส่วนแทบเล็ตแทบจะพังก่อนได้ใช้เสียอีก ผมว่าดีเสียอีกครับ ให้คนที่เลือกพรรคเพื่อไทยได้เรียนรู้ว่า นโยบายจอมปลอมมันเป็นอย่างไร แล้วก็ไปเลือกตั้งแก้ตัวกันได้ แบบนี้ดีกว่ามั้ยครับ  ไม่ต้องมีรัฐประหาร

นั่นแหละครับ ที่ผมเรียกว่าการจัดการ

การชักจูงปชช ด้วยประชานิยม

การชักจูงโดยใช้อำนาจอิธพลท้องถิ่น ผ่านกำนันผู้ใหญ่บ้าน

การปลุกระดมผ่านสื่อ

มันนำมาซึ่งคะแนนเสียง

และมันจะไม่เป็นอย่างนั้นอีกแล้ว หากครั้งนี้เราปฏิวัติแล้วมีการจัดการเรื่องพวกนี้ที่ดี

ซึ่งมันทำได้ถ้าเราคิดจะทำแล้วไม่ประมาทครับ

อ้อ ย้ำอีกครั้งนะครับ ผมไม่ได้ว่าเราสมควรปฏิวัตินะ แต่จะทำก็ทำได้ และจะไม่เหมือนครั้งก่อนแน่

หากเราทำเป็น

Edited by -โต-, 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:49.

#74 Gop

Gop

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:49

สองประเด็นที่ว่ามาอะคับ ประเด็นแรกผมเห็นด้วยนะ แต่ประเด็นที่สองนี่ ข้อเสนอที่รัฐบาลไม่สามารถปฎิเสธได้มันแลดูคล้ายๆ ปาฎิหาร ย่อมๆ เลยอะคับมันยากอะคับ หากรัฐบาลเรียกร้องให้กปปส.ยุติกลับมาเลือกตั้งเหมือนเดิมใครได้เสียงข้างมากค่อยทำการปฎิรูป(อันนี้สมมุติในแง่ดีสุดๆแล้วอะคับ) หากเพื่อไทยได้จัดตั้งรัฐบาลจะเชื่อได้รึว่าจะมีการปฎิรูปจริงๆ หรือ ปชป.ได้จัดตั้งแล้ว พท.กะนปช. จะยอมง่ายๆอะคับ การเจรจาผมกลับมองว่า รัฐบาลยิ่งลัก จะอาศัยให้ยืดเวลาของตัวเองออกไป เพื่อกุมอำนาจรัฐไว้มากกว่าอะคับ แล้วอาจจะเกินเลยไปถึงครอบงำรึบีบบังคับองค์กรอืสระอีกต่างหากอะคับ ดังนั้นการเจรจากะคนไม่เต็มบาทอย่างคุณยิ่งลักผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่อะคับ(ขออนุญาตเห็นต่างนะคับในส่วนนี้)

ต้องลองคิดดีๆก่อนครับ ผมว่าไม่มืดมนเสียทีเดียว หลักการสำคัญก็คือ ต้องเรียกร้องต่อหน้า ไม่ใช่ไปตกลงกันลับๆ

ที่ผมคิดได้ตอนนี้คือ ให้คุณยิ่งลักษณ์เป็นนายกต่อไป แต่ต้องทำหน้าที่เป็นประธานคณะกรรมการปฏิรูป ที่ กปปส. เป็นคนเลือก

แบบนี้น่าสนมั้ยครับ??

#75 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:50

ผมว่าถึงเวลาแล้วที่เราควรจะงดเสียภาษี

ไม่งด แต่ยอมเสียค่าปรับ ไปจ่าย พฤษภา ได้มั้ยครับ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#76 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:59

โดยส่วนตัวนะครับ แผนรักษาความปลอดภัยเหล่านี้ ทางกปปส เขาคงมีของเขาอยู่แล้ว แต่ในทางปฎิบัติ ด้วยข้อจำกัดด้านสถานที่

ที่เปิดโล่งโจ้งสะขนาดนั้น มันยากมากที่จะควบคุมได้เต็มที่  และถ้านี่คือสาเหตุที่ทำให้เกิดการสูญเสีย ต้องให้ทุกอย่างจบเร็วที่สุด

อีกเรื่อง นะครับ  ขอความรู้หน่อย ปฏิวัติโดยประชาชนมันคืออะไร   ประชาชนจะชิงเอารัฐาธิปัตย์มาจากรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งยังไง  ถ้านายกไม่ยินยอมจะลาออกเอง

Edited by webster, 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:01.

#77 faraway

faraway

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:03

ตอนนี้ที่ว่าใจเย็นๆ คือรอศาลกับ ปปช เท่านั้นแหล่ะ

แม้วมีหรือมันจะไม่รู้

แม้วมันไม่มีทางนอนรอความตาย ที่มาเห็นๆ

และมันทำยิ่งกว่าแค่ดิ้นก่อนตายแน่นอน

#78 Manners

Manners

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:05

วิธีไหนก็ได้ครับ ที่จะเอามันลงจากอำนาจ  ชั่งหัวต่างประเทศ..ถ้ามันจะประนาม  ชั่งหัวเสื้อแดง..ถ้ามันจะขู่สงครามกลางเมือง เอาให้มันแตกหักกันไป ดีกว่าให้คนดีดีรักบ้านรักเมืองต้องรอเวลาจบชีวิตลงทุกวัน เพราะไอ้สัสนรกพวกนี้ 

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ

ศพเกิดขึ้นเพราะ กปปส.ครับ

หากไม่มี กปปส. ก็ไม่มีศพ

หรือไม่จริง ???

-_- -_- -_- -_-

ชาวนา11ศพก็เพราะกปปส.ทำด้วยหรือ และจะมีตายตามมาอีกเท่าไรครับ

แต่ถ้าคนทำไม่ได้ทำ จะมีใครตายไหม? 

ชาวนาตายเพราะอะไรครับ

มันคนล่ะประเด็นกับคนออกมาชุมนุมแล้วตาย รัฐบาลในฐานะ ผู้นำของประเทศก็ต้องรับผิดชอบ

แต่...กปปส.จะปฎิเสธความรับผิดชอบเรื่องคนตายด้วยก็ไม่ได้เพราะในฐานะแกนนำต้องปกป้องประชาชนของตัวเองไม่ใช่เหรอครับ ???

มันเป็นเรื่องความปลอดภัยของผู้มาชุมนุม

....บอกไว้เลยรบบนดิน ยังไงก็ไม่ชนะ....

คนนึงอยู่ในที่สว่าง กับคนอยู่ในที่มืด ใครจะได้เปรียบกว่ากัน ???

มันใช้วิธีการเดิมๆ ฆ่าเพื่อให้กลัว แถมได้ผลดีซะด้วย คุณจะทำยังไงล่ะ กับการแก้เกมส์ครั้งนี้

หากแกนนำ "พาไปตาย" เช่นไปบุกหรือลุย สถานที่ต่างๆ อันนั้นเห็นด้วย ว่าแกนนำกปปส.ต้องรับผิดชอบ

แต่การที่อยู่ในที่ชุมนุม ทั้งราชประสงค์และตราด ไม่ได้ไปกระทำใคร แต่เป็นไอ้เลวที่ไหนไม่รู้มากระทำ 

จนท.ทราบอยู่แล้วว่าจะมีเหตุการแบบนี้ ย่อมต้องรับผิดชอบส่วนหนึ่ง เพราะเป็นหน้าที่ๆต้องดูแลความปลอดภัยของปชช.

ส่วนคนลงมือ และคนสั่งการนั้น ผิดเต็มๆ หวังว่าคงมีสักครั้งที่ความจริงจะปรากฎ ไม่หายไปกับการณ์เวลา

Edited by Manners, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:35.

#79 -โต-

-โต-

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:12

โดยส่วนตัวนะครับ แผนรักษาความปลอดภัยเหล่านี้ ทางกปปส เขาคงมีของเขาอยู่แล้ว แต่ในทางปฎิบัติ ด้วยข้อจำกัดด้านสถานที่

ที่เปิดโล่งโจ้งสะขนาดนั้น มันยากมากที่จะควบคุมได้เต็มที่  และถ้านี่คือสาเหตุที่ทำให้เกิดการสูญเสีย ต้องให้ทุกอย่างจบเร็วที่สุด

อีกเรื่อง นะครับ  ขอความรู้หน่อย ปฏิวัติโดยประชาชนมันคืออะไร   ประชาชนจะชิงเอารัฐาธิปัตย์มาจากรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งยังไง  ถ้านายกไม่ยินยอมจะลาออกเอง

ตอบแบบผมเข้าใจเองนะ

คือการชิงเอาอำนาจสั่งการต่างๆ มาไว้กับประชาชน

วันใด ถ้า รัฐบาลสั่งอะไรแล้วข้าราชการไม่ทำ แต่ กปปส สั่งแล้วทำ นั่นแหละปฏิวัติประชาชน ตามความเห็นผม

วันนั้น กปปส ก็จะออกประกาศฉบับ 1,2,3,... ซึ่งเคยทำมาแล้วแต่ไม่สำเร็จ

#80 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:17

ทำไมคิดว่า ถ้ามีการปฏิวัติ จะต้องลงเอยเหมือนที่ สนธิบังเคยทำเละเอาไว้ 

คิดว่าคนที่จะทำจะเรียนรู้ข้อผิดพลาดในอดีตไหม

การบริหารจัดการกับเสื้อแดงที่ออกมาต่อต้าน จะทำเป็นระบบมากกว่าปี53ไหม

ถ้าทำไม่ได้ เชื่อว่าคงไม่มีใครโง่คิดปฏิวัติ

#81 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:19

ต้องลองคิดดีๆก่อนครับ ผมว่าไม่มืดมนเสียทีเดียว หลักการสำคัญก็คือ ต้องเรียกร้องต่อหน้า ไม่ใช่ไปตกลงกันลับๆ

ที่ผมคิดได้ตอนนี้คือ ให้คุณยิ่งลักษณ์เป็นนายกต่อไป แต่ต้องทำหน้าที่เป็นประธานคณะกรรมการปฏิรูป ที่ กปปส. เป็นคนเลือก

แบบนี้น่าสนมั้ยครับ??
คือมันน่าสนใจนัคับถ้าหากการเจรจาเกิดขึ้นตั้งแต่ก่อนยุบสภาอะคับ แต่หากเจรจาช่วงขณะนี้ผมว่ามันติดเงื่อนไขบางอย่างอะคับ อาทิเช่น วันที่27 กพ.นี้ คุณยิ่งลักต้องเข้าชี้แจงกะปปช.ละถ้าหากปปช.ชี้มูลความผิดแล้วก้อจะเกิดปัญหาการตีความว่าคุณยิ่งลักจะปฎิบัติหน้าที่รักษาการต่อไปได้รึไม และอีกอย่างหนึ่งที่สำคัญที่สุดคือ ผู้มีอำนาจตัดสินใจของฝั่งแดงคือทักษิณอะคับ หากมีการเจรจาเชื่อได้ว่าทักษิณต้องได้ผลประโยชน์ด้วยเท่านั้น ไม่งั้นการเจรจาเกิดขึ้นยากอะคับและผมไม่คิดว่าทักษิณจะคำนึงถึงผลประโยชน์ของประเทศชาติมาก่อนประโยชน์ตนอะคับ ดังนั้น หากต้องยอมให้ทักษิณกลับมาโดยไม่ติดคุกและไม่ดำเนินคดีที่ค้างอยู่อีก ผมว่ามันเป็นเงื่อนไขที่เสียดแทงใจของผู้ชุมนุมจำนวนมากแน่ๆอะคับ แต่หากต้องการใช้เงื่อนไขการเจรจาเป็นเหยื่อล่อให้ทักษิณกลับมาดำเนินคดีต่อก้อเป็นอีกเรื่องนึงอะคับ แต่ผลที่ตามมาไม่อยากจะคิดเลยคับ คงวุ่นวายพิลึก

#82 hsrtn

hsrtn

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:42

เห็นใจทุกคนนะครับ ทุกคนอยากให้บ้านเมืองก้าวไปข้างหน้า และสูญเสียน้อยสุด ไม่อยากให้บาดเจ็บหรือเสียชีวิตเพิ่มขึ้นไปอีก

คราวนี้ลองพิจารณาความเห็นผมหน่อยนะครับ

หากทหารปฎิวัติขึ้นมาจริง แล้วดูผลที่น่าจะเกิดนะครับ

สิ่งที่เคยเกิด ประเทศเราจะโนบอยคอตหลายเรื่องมากจากนานาประเทศ ซึ่งทุกครั้งที่ผ่านมา ประเทศเราโดนหลายเรื่อง เพียงไม่เป็นข่าวเท่านั้น ผู้ที่ทำงานในหน่วยงานเกี่ยวข้องกับต่างประเทศรู้ดี

ที่สำคัญ รอบนี้ไอ่แม้วมันประโคมข่าวแยกแผ่นดิน นั่นคือสิ่งที่มันเตรียมตัวจริง การออกข่าวเรื่องแยกดินแดนบ่อยๆ เพื่อให้เสื้อแดงเตรียมตัวเมื่อมีเหตุการณ์จริงขึ้นมา ท่านอาจจะคิดว่า ปชช. ไม่มีพลังต่อสู้กับทหารหรอก แต่รอบนี้ไม่ใช่ครับ รอบนี้จะมีทุนและอาวุธต่างชาติเข้ามาหนุน บอกได้เลย อเมริกาครับ และทหารก็สู้ไม่ได้ด้วย พวกนี้จะหนุนทั้งเงินและอาวุธให้ ปชช. ลุกขึ้นสู้ หากมองภาพไม่ออก ไปหา clip ใน youtube เกียวกับการลุกขึ้นสู้ของ ปชช. ในประเทศซีเรีย ดูครับ ไล่จากการต่อสู้ในยุคแรก ถึงปัจจุบัน ท่านจะเห็นพัฒนาการทางอาวุธที่ฝ่ายต่อต้านรัฐบาลนำมาใช้

เป้าหมายไอ่แม้วจริงๆ คือ ยึดทั้งประเทศนะครับ ที่แบ่งภาคนั้นเพียงภาพลวงเท่านั้น

หากปฎิวัติแล้วสูญเสียมากกว่าปัจจุบันแน่นอน ท่านจะรับการสูญเสียนั้นใหวเหรอครับ เราไม่เพียงสูญชาติ แต่จะสูญเสียสถาบันหลักที่เรารักไปด้วยครับ

สุดท้าย ขอให้ใจเย็นๆ กันนะครับ เรามาถูกทางแล้ว เราก้าวผ่านมาไกลมากแล้ว และขอบคุณทุกๆ คนที่ช่วยกันสร้างประเทศให้น่าอยู่ เพื่อรุ่นต่อๆ ไป

ขอเพียง อดทน สู้อย่าถอย มุ่งมั่นที่จะเอาชนะตระกูลชั่ว ช่วยกันคิด ช่วยกันทำ และพร้อมใจกันเดินไปในแนวทางเดียวกันนะครับ

#83 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:45

ผมไม่เห็นด้วยกับการปฏิวัติ

เพราะเชื่อว่ามีระเบียบแบบแผนอะไรอีกมากมายที่จะไม่สามารถทำได้โดยเบ็ดเสร็จ

แต่ไม่ได้หมายความว่า ทหารจะทำอะไรไม่ได้

โดยไม่จำเป็นต้องออกนาม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#84 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:07

ทหารไม่ต้องปฏิวัติหรอกครับ ขอแค่ปฏิบัติการ Zero Dark Thirty ก็พอ

#85 nomoreshin

nomoreshin

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:19

ไม่เชิงว่าไม่เห็นด้วยหรือเห็นด้วยนะ จะทำไม่ทำ เรารับได้ทั้งนั้น ต่อให้จะปฏิวัติในรัฐบาลที่เราเลือกมา (ทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป ถ้ามีเหตุผลในการทำ ชี้แจ้งมา มันจะหาทางตรงกลางได้ทุกเรื่องแหละ ไม่มีเกลียดชัง)
แต่การปฏิวัติมันไม่ส่งผลดีแน่ๆ ต่อฝ่ายเรา
แค่อยากให้จัดการอะไรสักอย่างที่พอจะทำได้และเด็ดขาด ตอนนี้ เพราะสถถานการณ์มันเริ่มรุนแรง และไม่ควรมีเหตุรุนแรงต่อคนบริสุทธิ์เกิดขึ้นได้อีก ขอร้องเถอะ
สิ่งที่นักการเมืองไทยไม่เคยรู้และประชาชนไม่จำเป็นต้องบอก

หากปกครองด้วยความลุแก่อำนาจ หยิบยื่นแต่ความอิ่มหนำสำราญให้แต่กับพวกพ้องของตน สร้างความคับแค้นให้กัดกินในใจผู้คนทั่วไป วันหนึ่งคนเหล่านั้นจะลุกขึ้นมาทำอะไรก็ได้ เพราะไม่มีอะไรที่จะเสีย..

#86 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:20

เมี่อคืนมาอีกแล้วครับที่สีลม  ไหนละครับวิธีการหยุดสังหารกลางแจ้งโดยไม่ต้องปฏิวัติ ถ้ามีรีบออกมาทำได้แล้วมั๊ง

จะต้องมีผู้เสียสละจบชีวีตอีกกี่ศพเพื่อรักษาหลักการณ์ที่จะไม่ปฏิวัติ

#87 faraway

faraway

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:07

อย่าไปฝันว่าศาลหรือปปช จะทำให้ทุกอย่างจบ

ภาคใต้ เป็นไง

กฎหมายใช้ได้ผลไหมนั่่น

กฎหมายใช้ไม่ได้ ถ้าอีกฝ่ายไม่ยอมรับ

กฎอัยการศึก

ปฏิวัติ

ก่อการร้าย วางเพลิง วินาศกรรม

ฆ่าฝ่ายเดียวกลางเมือง

สงครามกลางเมือง

เลือกเอา

ถ้ายังไม่เลือก เดี๋ยวก็โดนบังคับให้เลือกจนได้ เพราะไม่เหลือหนทางอื่น

#88 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:29

อยากให้ทหารออกมาปฎิวัติกัน เราได้มีการวางแผนรองรับผลกระทบที่เกิดขึ้นหรือยังครับ

ก่อนอื่นอยากให้เพื่่อนสมาชิกเข้่่าใจก่อนว่าทำไมประเทศที่พัฒนาแล้วรังเกียจการปฎิวัติโดยทหาร

สาเหตุหลักที่นานาชาติรังเกียจการรัฐประหารโดยทหารก็เพราะเผด็จการทหารในอัฟริกา และอเมริกาใต้พอขึ้นมามีอำนาจก็กลายเป็นเผด็จการ และสังหารประชาชนผู้เห็นต่างตลอดจนละเมิดสิทธิมนุษยชนในหลายๆด้าน

ที่สำคัญเหตุการณ์ที่ว่ามันเกิดขึ้่นซ้ำๆในประเทศต่างๆถึงร้อยละ 90 (กรณีของไทยมันเป็นเอกลักษณ์จำเพาะจริงๆครับ ไม่เหมือนใครในโลก) ซึ่งไม่ใช่ผู้นำหรือคนที่เกี่ยวข้องกับนโยบายด้านการต่างประเทศของประเทศต่างๆทุกคนจะเข้าใจเอกลักษณ์จำเพาะของไทยได้ดี (ประเทศไทยในเวทีโลกคือ ประเทศเล็กๆประเทศหนึ่งที่หงิมๆและเป็นเด็กว่านอนสอนง่ายครับ ก็แค่นั้น)

ที่สำคัญเราต้องไม่ลืมว่าคนฝั่งตรงข้ามมันมีทุกรูปแบบ 1. ไม่ว่าจะเป็นนักวิชาการที่ขาดจริยธรรมที่นำเสนอข้อมูลบิดเบือน (จริงเสี้ยวนึง ใส่ไข่ค่อนนึง) มีจำนวน 3-5 คน แต่พวกนี้มันผลิตงานเขียนสม่ำเสมอจนทำให้คนที่ไม่รู้เรื่องไทยจริงๆ ให้ความเชื่อถือ (เอาง่ายๆให้นึกถึงนิธิ นิติภูมิครับ (คนหลังทำดุษฎีนิพนธ์เกี่ยวกับพม่า ตอนเรียนที่รัสเซีย แต่ทำเป็นผู้รู้เรื่องราวความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ)) ในขณะที่นักวิชาการไทยฝ่ายดีมีจำนวนน้อยกว่า

2. ไหนจะพวกล๊อบบี้ยิสต์ที่มันจ่ายเงินให้อีกที่คอยป้อนข้อมูลผิดๆให้กับรัฐบาลสหรัฐ

อย่าลืมนะครับว่ารายได้ของไทยมาจากการท่องเที่ยว การผลิตและการส่งออก ซึ่งขึ้นกับการค้าระหว่างประเทศเป็นหลัก หากฝ่ายเราผลีผลามไป มันก็ใช่ครับที่เราอาจชนะในศึกหนึ่ง แต่กลายเป็นว่าเราแพ้ในภาพรวม เพราะจะโดนต่างชาติที่ไม่พยายามเข้าใจไทยให้ถูกต้อง มากดดัน คว่ำบาตรประเทศไทยได้

ผมไม่ได้ต่อต้านการปฎิวัตินะครับ แต่อยากให้เพื่อนสมาชิกหยุดคิดซักนิดนึงว่า เรามีการวางแผนรองรับผลกระทบระยะกลาง และยาวหรือยัง และได้เข้าไปมีส่วนร่วมในการทำให้มันเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาได้บ้างหรือยัง คิด รู้สึกได้ครับ แต่ว่าอยากให้มองประเมินตามจริง และเข้าไปมีส่วนร่วมจริงๆจังๆ เท่าที่จะทำได้ด้วยครับ :) 

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#89 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:11

ถ้าไม่ปฏิวัติโดยทหาร  แล้วเราจะเอารัฐาธิปัตย์มาจากรัฐบาลเพื่อไทยย้งไงครับ ถ้ามันไม่ยอมปล่อย 

ขอคำตอบที่เป็นรูปธรรม เป็นไปได้ในทางปฏิบัติจริงๆ  คิดไปเอง ฝ้นไปเอง  อยากให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้เอง ไม่เอานะครับ

ย้ำอีกทีนะครับ  ไม่มีใครชอบหรอกครับ การเปลี่ยนแปลงโดยการปฏิวัติ ข้อเสียมากมาย อย่างที่ข้างบนสาธยายมา

แต่ถ้ามันไม่มีทางเลือกอี่น  แล้วไม่มีใครหยุดยั้งความรุนแรงและสูญเสียชีวิตคนดีดีรักชาติบ้านเมืองได้

จะให้ทำยังไงครับ  นับศพกันต่อไป ?  เราให้คุณค่าของชีวิตของความเป็นคนน้อยไปหรือเปล่า

Edited by webster, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:12.

#90 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:35

อยากจะกำจัดระบอบทักษิณ ก็ต้องให้ประชาชนรู้เท่าทันครับ ไม่ใช่บังคับด้วยกระบอกปืน

คนเป็นสิบล้านนะครับ จะกำจัดอย่างไร??

ก็ไม่ได้เห็นด้วยกับการปฏิวัติตอนนี้ซะทีเดียวนะครับ แต่ก็ไม่เห็นด้วยกับ ข้อความ "คนเป็นสิบล้านนะครับ จะกำจัดอย่างไร?"

นี่เป็นพื้นฐานความคิดที่ประเมินคนที่เลือกเพื่อไทยสูงเกินไป คิดกันแบบนี้มาตลอด จึงแก้ปัญหาไม่ได้ 

คนที่เป็นเสื้อแดงจัดจริงๆ ที่พร้อมจะออกมาเคลื่อนไหวด้วยอุดมการณ์มันมีแค่ขี้เล็บครับ ไอ่ที่ออกมากันมากๆ มันเป็นกลไกของระบบอุปถัมภ์ 

เมื่อเข้าใจกลไกนี้ดี ก็จะควบคุมมันได้ครับ ระบบนี้มันต้องมีแกนนำครับ คุณดูอย่างชาวนาอุทัยที่ไอ่ชาดาพามาเป็นตัวอย่าง พอเค้าบอกให้มาก็มา พอเค้าบอกให้กลับ ใจไม่อยากกลับ ก็ต้องน้ำตาอาบแก้มกลับไป คนส่วนใหญ่ที่ว่า 10 ล้าน ที่เลือกเพื่อไทย มันถูกครอบงำด้วยระบบนี้ครับ

แล้วไอ่แกนนำพวกนี้มันมีคุณสมบัติอยู่ 2 อย่าง "มันรักเงิน" และ "มันกลัวตาย"  ถ้าเพียงเข้าใจพื้นฐานสำคัญข้อนี้ ความจริง ปชป ก็สามารถชนะเลือกตั้งได้ ไม่ต้องปฏิวัติหรอก

ตอนนี้ถ้าอยากปฏิวัติ แล้วเข้าใจกลไกของระบบนี้ รู้ว่าจะควบคุมมันอย่างไร ก็ทำได้เลยครับ ปัญหาคือ ไม่ค่อยเข้าใจกัน

ที่ทักษิณมันสามารถอ้างประชาธิปไตยมาตลอดก็เพราะมันเข้าใจกลไกนี้

ที่การปฏิวัติปี 49 ล้มเหลว ก็เพราะคนทำปฏิวัติไม่เข้าใจกลไกนี้

#91 Ender

Ender

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:51

ผมส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับ สันติอหิงสา ที่ว่าๆกัน เพราะ อย่างที่ทราบมันใช้ไม่ได้กับโจร  ปี 49 สนธิและ พธม ก็ทำให้เห็นแล้วว่า มันคือ สัตว์ในคราบโจร 

แต่ ในเมื่อกำนัน มาทางนี้ ขนาดนี้ ผมก็เห็นด้วยว่าควรเดินต่อเดินไปเรื่อยๆ  เพราะ ผมอยู่บ้านเฉยๆ ทำงานไป บริจากเงินบ้างไปเดินด้วยบ้าง 

ไม่มีความเสื่่ยงเหมือน กำนัน และคณะกรรมการ กปปส และผู้ที่มาชุมนุมทุกวัน ทั้งหลาย  ในเมื่อคนที่เสี่ยงกว่าจะเดินทางนั้น ผมได้แต่ สนับสนุน

เพราะ จุดหมายเราเหมือนกัน

ผมเห็นด้วยกับ จขกท ว่า เราไม่สามารถเอา รัฐาธิปัตย์มาได้ ถ้าไม่ใช่จากทหารเป็นคนทำให้  (ถ้าเค้าทำให้เรา ไม่ใช่ทำแล้วให้แม้ว) แต่ผม ไม่เห็นด้วยกับ ปฎิวัติ

ไม่ใช่เพราะ โลกสวยครับ  เป็นเพราะ ทำไปก็ไม่ต่างกับปี 49  ทำจบ เราก็จะมาเจอแบบนี้ใหม่อีก   ที่สำคัญคือ ขณะนี้ ความแตกแยกมันมากเกินกว่า ที่จะ

รัฐประหารแล้วจบ  มันไม่จบหรอกครับ  เราจะเอาเสื้อแดง 15 ล้านคนไปไว้ไหน   จะล้างสมองเค้าหรือครับ  คิดว่าจะทำได้หรือ

ทำไงครับ เปิด บลูสกายให้ดูทุกวันหรือ   ไม่สำเร็จหรอก สิ่งเดียวที่ น่าจะเปลี่ยนเค้าได้ คือ ความเดือนร้อน จากรัฐบาลที่เค้าเลือก

อย่าหลอกตัวเองครับ เอาง่ายๆ ถ้าจะทำโดนประชาชนจริงๆ เอาแค่ว่า

องค์กร อิสระทั้งหลาย ที่ รัฐบาลไปยุ่งไม่ได้ เรา ได้เค้ามาหรือ ยัง  เค้ายังไม่กล้าบอกเลยว่า รัฐบาลไม่มีอำนาจ  หรือ ถ้าจะบอกว่าเค้าต้องเป็นกลาง งั้น

กทม ละ ประกาศได้หรือยังว่า ไม่เอารัฐบาล หม่อมมาจากการเลือกตั้ง ของประชาชน กทม กล้าพูดเหรือไม่ว่า ไม่รับคำสั่งจากรัฐบาล 

ถ้า กทม ยังไม่ทำ จะมีหน่วยงานไหนกล้าครับ 

สันติอหิงสา สุดท้ายต้องจบลงด้วยการเจรจา

ตอนนี้ กำนัน รอ ปปช   อิปู รอเลือกตั้ง  ต่างฝ่ายต่างรอไพ่ ระหว่างนี้ ก็ ประคับประคองเกมไป หรือ  ตามภาษาหมอคือ รักษาตามอาการไปก่อน 

#92 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:20

ไม่มีใครคิดหรอกครับ ว่าปฏิวัติแล้วทุกอย่างจะจบ  มันต้องมีปัญหาให้ตามมาแก้กันอีกมากมาย

แต่ที่จบแน่ๆ คือชีวิตของผู้คนอีกมากมาย  ถ้ามัวแต่รอเพราะกลัวว่า ปฏิวัติแล้วมันจะไม่จบ

#93 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:00

ผู้ที่ต้องรับผิดชอบคนแรกคือ รัฐบาลที่ประกาศ พรก ฉุกเฉิน แต่คุ้มครองประชาชนไม่ได้

การพูดเรื่อง กปปส ต้องรับผิดชอบ จึงเป็นการพูดที่จับเอาเรื่องสำคัญน้อยกว่ามาพูดก่อน

คุณเพี้ยนรึป่าวคับ คน(ถ้ายังมีความเป็นคนอยู่นะคับ)ที่ลงมือกระทำต่างหากไม่ใช่หรอคับ
กกปส. ออกมาเรียกร้องตามสิทธที่รับรองโดยรฐน.ที่รับไม่ได้กะการกระทำของรัฐบาลที่ก่อให้เกิดความเสียหายต่อประเทศชาตินะคับ และถ้าคุณยิ่งลักมีความละอายรึสำนึกผิดชอบชั่วดีอยู่ดั่งผู้นำต่างประเทศที่เค้าเจริญแล้ว กปปส.ก้อยุติแล้วใช่มั๊ยคับ แล้วเมื่อคุณยิ่งลักดื้อ(ด้าน) ไม่ยอมสละอำนาจ ถึงได้มีผู้เคราะห์ร้ายใช่มั๊ยคับ

- คุณคาดหวังอะไรกับรัฐบาลนี้ครับ คุณคิดว่ารัฐบาลจะยืดอกปกป้องประชาชนที่จะล้มเค้าเหรอครับ
ทุกคนรู้พื้นฐานของรัฐบาลนี้อยู่แล้วมาเป็นยังไง มาจากไหน และมาเพื่ออะไร ดังนั้นอย่าคาดหวังความรับผิดชอบ

ฆ่าเพื่อให้กลัวนี่ ผมว่าคุณไม่ควรเอ่ยมานะ โดยเฉพาะผู้เสียชีวิตล่าสุดเขายังเด็กเล็กๆอยู่เลย คุณยังมีความเป็นคนเหลืออยู่บ้างมั๊ย หรือคุณรู้สึกดีเวลามีเด็กอายุน้อยต้องมาตายจากไป
ถ้าถามผมว่ากลัวมั๊ยผมว่าถามผิดไปนะ ถามว่าผมจะเคียดแค้นเกลียดชังคนเสื้อแดงเพิ่มขึ้นรึไม่ดีกว่าคับ

- คุณอาจจะไม่กลัว...แต่ประชาชนคนอื่นล่ะ....อย่าคิดว่าทุกคนจะเหมือนคุณคนเดียว
ซึ่งแน่นอน ผมเองก็ไม่กลัวเพราะผมเป็นพวกหัวรุนแรงอยู่แล้ว ยิงมาก็ยิงสวน...แค่นั้น  แต่...นั่นไม่ใช่วิธีการชนะ 

และการปฎิวัติด้วยประชาชนจริงๆเลยนั้นไม่มี เพราะส่วนใหญ่มีการหนุนหลังด้วยอำนาจที่มองไม่เห็นทั้งสิ้น...

หากแกนนำ "พาไปตาย" เช่นไปบุกหรือลุย สถานที่ต่างๆ อันนั้นเห็นด้วย ว่าแกนนำกปปส.ต้องรับผิดชอบ

แต่การที่อยู่ในที่ชุมนุม ทั้งราชประสงค์และตราด ไม่ได้ไปกระทำใคร แต่เป็นไอ้เลวที่ไหนไม่รู้มากระทำ 

จนท.ทราบอยู่แล้วว่าจะมีเหตุการแบบนี้ ย่อมต้องรับผิดชอบส่วนหนึ่ง เพราะเป็นหน้าที่ๆต้องดูแลความปลอดภัยของปชช.

ส่วนคนลงมือ และคนสั่งการนั้น ผิดเต็มๆ หวังว่าคงมีสักครั้งที่ความจริงจะปรากฎ ไม่หายไปกับการณ์เวลา

แล้วอย่างเหตุการณ์ที่ราม...เป็นการพาไปตายหรือเปล่า

แล้วอย่างเหตุการณ์ที่วัดศรีเอี่ยม...

ผมไม่คิดว่าทุกเหตุการณ์นั้นเป็นการพาคนไปตาย แต่คุณในฐานะที่เป็นแกนนำผู้ชุมนุม ควรมียุทธวิธีในการป้องกัน ประชาชนที่มาชุมนุมไม่ใช่เหรอครับ

โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณ Gop ด้านบนซึ่งควรจะมีการจำกัดการชุมนุมที่มีการดูแลรักษาความปลอดภัยอย่างดี

Edited by ใจหมาอำมหิต`, 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:01.

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#94 kittycats

kittycats

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:30

ไม่มีใครคิดหรอกครับ ว่าปฏิวัติแล้วทุกอย่างจะจบ  มันต้องมีปัญหาให้ตามมาแก้กันอีกมากมาย

แต่ที่จบแน่ๆ คือชีวิตของผู้คนอีกมากมาย  ถ้ามัวแต่รอเพราะกลัวว่า ปฏิวัติแล้วมันจะไม่จบ

ตอน ปี 49ทหารก็ใช้เหตุผลนี้แล้วมันจบมั้ยครับ ผมบอกตรงๆผมเริ่มหมดหวังในทหารแล้ว จนจะไม่สนใจแล้ว เต็มที่ขอแค่ออกแถลงการที่ไม่ใช่แบบไอ บิ๊กตุ่เมื่อวานก็พอ

#95 jayjj

jayjj

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 19:44

คุณเพี้ยนรึป่าวคับ คน(ถ้ายังมีความเป็นคนอยู่นะคับ)ที่ลงมือกระทำต่างหากไม่ใช่หรอคับ
กกปส. ออกมาเรียกร้องตามสิทธที่รับรองโดยรฐน.ที่รับไม่ได้กะการกระทำของรัฐบาลที่ก่อให้เกิดความเสียหายต่อประเทศชาตินะคับ และถ้าคุณยิ่งลักมีความละอายรึสำนึกผิดชอบชั่วดีอยู่ดั่งผู้นำต่างประเทศที่เค้าเจริญแล้ว กปปส.ก้อยุติแล้วใช่มั๊ยคับ แล้วเมื่อคุณยิ่งลักดื้อ(ด้าน) ไม่ยอมสละอำนาจ ถึงได้มีผู้เคราะห์ร้ายใช่มั๊ยคับ

- คุณคาดหวังอะไรกับรัฐบาลนี้ครับ คุณคิดว่ารัฐบาลจะยืดอกปกป้องประชาชนที่จะล้มเค้าเหรอครับ
ทุกคนรู้พื้นฐานของรัฐบาลนี้อยู่แล้วมาเป็นยังไง มาจากไหน และมาเพื่ออะไร ดังนั้นอย่าคาดหวังความรับผิดชอบ

เออ ผมไม่ได้คาดหวังให้รัฐบาลแสดงตัวออกมารับผิดชอบนะคับ เพราะไม่คาดหวังกับคนไร้ซึ่งความรับผิดชอบ แต่คนรับผิดชอบก้อคือคนลงมือกระทำและผู้บงการ หากรัฐบาลมีส่วนเกี่ยวข้องคงหนีไม่พ้นความรับผิดชอบอะคับ

- คุณอาจจะไม่กลัว...แต่ประชาชนคนอื่นล่ะ....อย่าคิดว่าทุกคนจะเหมือนคุณคนเดียว
ซึ่งแน่นอน ผมเองก็ไม่กลัวเพราะผมเป็นพวกหัวรุนแรงอยู่แล้ว ยิงมาก็ยิงสวน...แค่นั้น แต่...นั่นไม่ใช่วิธีการชนะ

และการปฎิวัติด้วยประชาชนจริงๆเลยนั้นไม่มี เพราะส่วนใหญ่มีการหนุนหลังด้วยอำนาจที่มองไม่เห็นทั้งสิ้น...
ขออภัยด้วยนะคับ ถ้าคำพูดของผมช่วงนี้ที่ไม่สุภาพ หากทำให้คุณไม่พอใจ ขอโทดทีนะคับ ช่วงนี้ผมจิตตกเพราะเห็นภาพคนเป็นพ่อสูญเสียลูกเล็กๆไป แต่ความคิดส่วนตัวของผมคือไม่เห็นด้วยกับการที่ทหารออกมาปฎิวัติอะคับ คือไม่มั่นใจว่าหากปฎิวัติโดยทหารแล้วเรื่องจะจบจริงๆหรือมันจะกลายเป็น คมช.2 และสุดท้ายปชช.ต้องออกมาขับไล่นอนิมีของทักษิณอีกรอบรึป่าวและจะมีผู้สูญเสียอีกมั๊ย ดังนั้น ผมว่าสู้ให้เป็นการปฎิวัติโดยปชช.ไม่ดีกว่าหรอคับ แม้จะช้าไปบ้างแต่ทำให้ปชช.ส่วนมากที่สนับสนุนรัฐบาลและคนที่ไม่สนใจการเมืองเริ่มรับรู้ถึงความชั่วร้ายของระบบทักษิณอะคับ ส่วนการลอบทำร้ายแน่นอนที่แกนนำ กปปส. จะต้องพัฒนาวิธีการป้องกันให้มีประสิทธิภาพให้เพิ่มขึ้นเพื่อความปลอดภัยของผู้ชุมนุมอะคับและต้องหาวิธีจับตัวผู้ลงมือกระทำให้ได้ไม่ว่าด้วยวิธีใด

แล้วอย่างเหตุการณ์ที่ราม...เป็นการพาไปตายหรือเปล่า
แล้วอย่างเหตุการณ์ที่วัดศรีเอี่ยม...

ผมไม่คิดว่าทุกเหตุการณ์นั้นเป็นการพาคนไปตาย แต่คุณในฐานะที่เป็นแกนนำผู้ชุมนุม ควรมียุทธวิธีในการป้องกัน ประชาชนที่มาชุมนุมไม่ใช่เหรอครับ

โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณ Gop ด้านบนซึ่งควรจะมีการจำกัดการชุมนุมที่มีการดูแลรักษาความปลอดภัยอย่างดี

ขออธิบายนิดนึงนะคับ ที่ราม เป็นเพราะนปช.ไปชุมนุมที่ราชมังคลาและดันไปทำลายป้ายที่มีรูปพ่อขุนราม น้องๆนักศึกษารามจึงไม่ยอม เลยมีเหตุปะทะกับนปช.อะคับพื้นที่นั้นไม่มีผู้ชุมนุมต่อต้านรัฐบาลอะคับ ส่วนกรณีวัดศรีเอี่ยมอันนั้นเป็นการลงมือที่อุกอาจไม่มีใครคาดคิดอะคับและถึงขั้นลงกับแกนนำโดยตรง ต่อมาระยะหลังๆการเคลื่อนขบวนของผู้ชุมนุมหากฝ่ายสนับสนุนรัฐบาลจะลงมือ จึงได้มีพ่อค้าป๊อบคอนมาช่วยไงคับ แต่ที่ผมอยากเสนอคือทางแกนนำน่าจะเพิ่มมาตรการการป้องกันเชิงรุกได้แล้วอะคับ

#96 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:41

ดูเหมือนว่า การให้ทหารมาปว. ตอนนี้เพราะมีเหตร้าย รวมถึงมีคนเจ็บคนตาย มากขึ้น/ ถี่ขึ้น รุนแรงขึ้น

ถ้าทหาร ปว. เหตุคนเจ็บคนตาย จะไม่มีหรือ?

ผมไม่เชื่อว่า จะหยุดความรุนแรงได้

ผมว่าตอนนี้ เพียงขอให้ทหาร ออกมาคุ้มครอง ปกป้อง ม๊อบให้รุนแรง เฉียบขาด มีประสิทธิภาพดีกว่านี้

น่าจะเป็นทางออกที่ดี ที่สุด

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#97 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:28

ถ้าทหารปฏิวัติตอนนี้ สิ่งที่จะเกิดขึ้นทันที...

1. การชุมนุม กปปส ยุติ  กลับบ้าน ไม่มีใครตกเป็นเป้านิ่งให้กับไอ้พวกสัตว์นรกอีก saveชีวิตคนดีดีได้ทันที

2. ยึดคืนความเป็นรัฐาธิปัตย์มาจากรัฐบาลยิ่งลักษณ์  หลังจากนั้นจะร่วมหรือมอบความเป็นรัฐาธิปัตย์ ให้กับภาคประชาชน

เพื่อการปฏิรูปประเทศอะไรก็ว่าไป

3. ใช้อำนาจที่ได้มา ตามล้างตามเช็ดไอ้พวกกองกำลังติดอาวุธ ที่มันออกอาละวาดมาตั้งแต่การชุมนุมของพันธมิตร   จลาจลปี53

และที่กำลังไล่สังหารคนอยู่ตอนนี้  ซึ่งน่าจะมาจากรากเหง้าเดียวกัน

4. เตรียมรับมือกับเสื้อแดงที่จะออกมาต่อต้าน  ซึ่งถ้าทำภารกิจข้อ3 ได้อย่างมีประสิทธิภาพ  การบริหารจัดการเสื้อแดงอยู่ในวิสัยที่ทำ

ได้

#98 faraway

faraway

ขาประจำ

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:38

ใครเห็นเรากดไลค์ คงนึกว่าเราชอบความรุนแรงแหงๆ

แต่จริงเรานี่ตัวอหิงสาเลยล่ะ ถ้าตบะไม่แตกเสียก่อน

เพียงแต่เรามองสภาพความเป็นจริง ว่าโลกที่จริงมันโหดร้าย

ไม่โลกสวยอย่างที่หลายคนคิด

เพราะสถานการณ์ต่อไปต้องรุนแรงแน่ๆ

ถ้าไม่มีตัวช่วย

ตอนนี้หลายคนไปหวังพึ่ง ปปช กับศาล

เราไม่เคยเชื่อว่าแม้วจะยอมแพ้เพียงแค่ ปปช หรือศาล

และทางออกสำหรับแม้ว เมื่อไม่ยอมแพ้ มีเพียงตาเดียว คือล้มกระดาน

ไม่ว่าพยายามกระตุ้นให้ล้มกระดาน

หรือบีบบังคับให้ล้มกระดาน

สุดท้าย เราก็เลี่ยงไม่ได้อยู่ดี ที่จะต้องเดินไปสู่จุดนั้น

ไม่ว่าจะพยายามเลี่ยงเพียงใดก็ตาม

#99 Olala

Olala

น้องเก่า

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:36

ถ้าทหารปฏิวัติตอนนี้ สิ่งที่จะเกิดขึ้นทันที...

1. การชุมนุม กปปส ยุติ  กลับบ้าน ไม่มีใครตกเป็นเป้านิ่งให้กับไอ้พวกสัตว์นรกอีก saveชีวิตคนดีดีได้ทันที

2. ยึดคืนความเป็นรัฐาธิปัตย์มาจากรัฐบาลยิ่งลักษณ์  หลังจากนั้นจะร่วมหรือมอบความเป็นรัฐาธิปัตย์ ให้กับภาคประชาชน

เพื่อการปฏิรูปประเทศอะไรก็ว่าไป

3. ใช้อำนาจที่ได้มา ตามล้างตามเช็ดไอ้พวกกองกำลังติดอาวุธ ที่มันออกอาละวาดมาตั้งแต่การชุมนุมของพันธมิตร   จลาจลปี53

และที่กำลังไล่สังหารคนอยู่ตอนนี้  ซึ่งน่าจะมาจากรากเหง้าเดียวกัน

4. เตรียมรับมือกับเสื้อแดงที่จะออกมาต่อต้าน  ซึ่งถ้าทำภารกิจข้อ3 ได้อย่างมีประสิทธิภาพ  การบริหารจัดการเสื้อแดงอยู่ในวิสัยที่ทำ

ได้

ปฏิวัติไม่ได้ค่ะ  เกรงว่าจะเกิดสงครามกลางเมือง แบบกองโจร  โดยกลุ่มแดงที่หวังแบ่งแยกดินแดงอยู่แล้วนะคะ

ทหารออกมาอยู่บนดิน  เค้าก็ลงใต้ดินเก็บทหาร  ทำร้ายประชาชน

เราอย่าดูถูกเรื่องกองกำลังนะคะ  ทางโน้นมีกองกำลังซุ้มอยู่  เมื่อรวมกับตำรวจแดง  ทหารรับจ้างจากประเทศเพื่อนบ้าน

และซุ้มมือปืนของ สส. พรรค  เมื่อลงใต้ดิน ปริมาณไม่ใช่ปัญหาค่ะ (ยังไม่นับกองกำลังประเทศอื่นที่แอบช่วยเบื้องหลังอีก  ประเทศที่รอโอกาสเจาะขาเรา)

และยิ่งเป็นการเร่งให้มีข้ออ้างในการขอแยกดินแดน  เพราะเมื่อทหารปฏิวัติ  จะทำให้ประชาชนไม่เห็นด้วยไม่พอใจ

พวกกลางนี่แหละค่ะ  เค้าไม่เอาปฏิวัติอยู่แล้ว  เมื่อยิ่งลักษณ์โดนปฏิวัติ(ถึงแม้จะก่อความเลว อับปรีย์แก่ชาติไว้มาก)  แต่ความเห็นใจจะเทไปทางยิ่งลักษณ์ทันที

(ตรงนี้เรามองว่า ยิ่งลักษณ์ดื้อรักษาฐานอำนาจไว้ โดยหอบหนีไปตั้งรัฐบาลที่เหนือ ส่วนทหารก็ตั้งอีกรัฐบาลรักษาการณ์ ถึงตอนนั้นเราก็จะมี 2 รัฐบาล ที่ประชาชนต้องเลือก)

เมื่อทหารไล่จับกลุ่มกองกำลังใต้ดินสุดท้ายก็จะคล้ายๆ ภาคใต้คือ เป็นญาติพี่น้องกับชาวบ้าน  ก็ต้องช่วยเหลือปกปิด  ชาวบ้านก็จะไปเป็นพวกเค้าโดยปริยาย   

เมื่อเค้ารู้สึกปลอดภัยเมื่ออยู่กับญาติพี่น้องเค้า   มันก็จะเหมือนการแย่งแยกกลายๆ  เราจะได้เห็น ไทยเหนือ ไทยใต้  (คำนี้เป็นคำที่เราหัวเราะเสมอเพราะไม่มีวันที่จะเป็น)

แต่ถ้าเดินผิดทาง เปิดช่องให้ทักษิณทำตามที่มันวางแผนไว้  เราจะเสียใจคะ  (มันเปิดไพ่แสดงเจตจำนงชัดเจนแล้ว  ตอนนี้มันซาวเสียงหาแนวร่วม)

เราคุยกับคนที่ออกไปชุมนุม  หลายคนบอกเลยว่าที่ออกไปไม่คิดถึงชีวิตแล้ว  ตายไม่กลัว

เราไม่อยากสูญเสียชีวิตพี่น้อง  แต่บางทีก็ต้องยอมสละ  เพื่อรักษาประเทศ 

ตอนนี้เราต้องใจเย็นๆ  รอเวลา  ยิ่งลักษณ์ใกล้จนมุมแล้ว  อย่าไปเปิดช่องให้เค้ากลับมายืนได้แค่นั้น

#100 kittycats

kittycats

น้องเก่า

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:47

ผมว่าแค่ให้ตำรวจอยู่บ้านเฉยๆ แล้วให้ทหารมาทำหน้าที่แทนก็จบแล้วครับ <_<

ผมว่าเป็นไปไมไ่ด้ครับที่จะให้ ตำรวจหยุด แล้วให้ทหารออกมาทำหน้าที่แทน   ลองดูที่ยูเคยนเป็นตัวอย่าง นั่น่ะ ยิ่งกว่าในไทยตอนนี้ โมโลตอฟลูกขนาด 1ลิตร เจ็บตายกันยิ่งกว่าพวกเรา ทหารประเทศเขายัง ปกติเหมือนชีวิตประจำวันทั่วไป ปล่อยให้ ตำรวจกับรัฐบาลจัดการกันเอง  แต่จริงๆผมก็อยากให้ออกมานั่นแหละ แต่ก็ไม่รุ้จะทำไง  ยิ่งเมื่อวานเห้นแถลงการณ์ของตุ๊ดตุ่แล้ว ยิ่งเพลีย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน