Jump to content

- - - - -

ถึงตรงนี้ อยากบอกว่า เห็นด้วยถ้าจะมีการปฏิวัติ

• Please log in to reply
104 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:51

ต่างคนต่างมองนะครับ แต่ถึงวันนี้ผมคิดว่า

1. อย่าเอารถถังออกมาเลย พวกกระบือจะเอาเป็นข้ออ้างไปโฆษณาประชาธิปไตยบ้อบออีก

2. ถึงวันนี้แล้ว ผมคิดว่าทหารไม่คิดทำปฏิวัติแล้วครับ เพราะมันอดทนมาจนจะสุดทางอยู่แล้ว มันจะจบอยู่แล้วอ่ะ

3. หากจำเป็น สถานการณ์รุนแรง ให้เล่นจากเบาไปหาหนัก จะใต้ดินบนดินก็ว่าไป แต่ต้องประคองไปให้จบ อย่าให้มีคำว่าปฏิวัติหลุดออกไปต่างประเทศ

4. จะปฏิวัติหรือไม่ ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ว่ามีใครมาเฝ้าระวังเขานะ แต่ผมคิดว่า ทหารเองก็อยากยกระดับการเมืองในบ้านเรา คือ แม้ทหารเองยังเอือมว่างั้นเถอะ

5. รออีกสักนิด รัฐบวมมันกำลังจะจมน้ำตายเองครับ ประคองสถานการณ์ ฟุตเวิร์คไปรอบเวที ชนะแบบใสๆครับ ใจเย็นๆ

สรุปแล้วผมคิดว่ามาทำปฏิวัติตอนนี้ เสียดายเวลาครับ เวลาที่ชุมนุม เสียของจริงๆ พวกควายแดงก็จะบอกว่ารถถังยึดอำนาจเขาไป แทนที่จะบอกว่าเขาล่มสลายเอง

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#102 เผือกข้าว

เผือกข้าว

น้องใหม่

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 01:50

นานแล้วไม่ได้แวะมา เวปบอร์ดนี้ นานแล้ว

เราเคยคิดว่า ปฏิวัติโดยทหารแล้ว จะล้างระบอบอีแม้วได้ และมันยอมแพ้

แต่มาวันนี้ รู้แล้วว่า คิดผิด 

การปฏิวัติโดยทหาร เวลานี้ ไม่สามารถทำได้ จากที่หลายท่านข้างบน อธิบายไว้่

แค่อยากมาเพิ่มเติมว่า เมื่อ รัฐบาลมาจากการเลือกของประชาชน ก็ให้เขาไปด้วยประชาชนที่เลือกเขานั่นแร๊ะ

เมื่อ ระบอบแม้ว สร้างเครือข่ายได้ ทำไมเรา ไม่สร้างเครือข่ายตีกลับไปมั้ง ให้ ปชช อีกฝั่ง ได้เรียนรู้ว่า ประเทศชาติเกิดความเสียหายอย่างไร

มันอาจจะไม่ทันใจหลายๆท่าน แต่เราก็ต้องอดทน เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายต่อชาติมากไปกว่าที่่เป็นอยู่ในขณะนี้

ขอแสดงความเสียใจ กับ ปชช คนไทย ทุกคน ที่บาดเจ็บและเสียชีวิต

#103 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:43

คำถามสำคัญที่ยังไม่ได้รับคำตอบ

1. คุณจะปฏิรูปประเทศตามแนวทาง กปปส ได้ไหม ถ้าไม่มีรัฐาธิปัตย์อยู่ในมือ

2. จะเอารัฐาธิปัติย์มาจากรัฐบาลยิ่งลักษณ์มาได้อย่างไร ถ้ามันไม่ปล่อยเอง หรือ ให้ทหารปฏิวัติ

ขอคำตอบแบบเนื้อๆนะครับ  บทสาธยายถึงข้อเสียของการปฏิวัติไม่เอา มันซ้ำไปซ้ำมา

#104 3x3eyes

3x3eyes

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:45

รัฐประหารแล้ว สุดท้าย อย่างไรเสีย ก็ต้องเลือกตั้งอยู่ดี ไปสร้างความได้เปรียบให้พวกเค้าทำไมครับ

โจทย์ตอนนี้คืออะไรครับ ไม่อยากให้พี่น้องบาดเจ็บและเสียชีวิตใช่มั้ยครับ?? ถ้าแก้ปัญหานี้โดยไม่ต้องรัฐประหาร เจ้าของกระทู้จะพอใจมั้ยครับ??

พอใจครับ  บอกวิธีมาสิครับ

ผมไม่แน่ใจว่าคุณจะยอมรับได้มั้ยนะ แต่โดยพื้นฐานผมเป็นคนประณีประณอม

๑ หยุดชุมนุมกระจัดกระจาย ต้องทำให้เขตการชุมนุมกระชับขึ้น แต่ยังมีประสิทธิภาพและสร้างแรงกดดันได้อยู่ มีบางท่านเคยเสนอว่าให้กลับไปที่ราชดำเนิน ผมว่าอยู่ตรงไหนก็ได้ครับ แต่เอาให้เป็นที่ๆ ให้แน่นๆ อย่ากระจายแบบนี้ มันดูแลลำบาก การที่มีคนน้อยที่จุดไดจุดหนึ่ง นั่นจะเป็นเป้าให้เข้าสลาย หรือโจมตีได้ทันที

๒ เมื่อพื้นที่การชุมนุมถูกจำกัดวงแล้ว ต้องกำหนดพื้นที่ ที่อยู่ในการควบคุมอย่างชัดเจน อันนี้ต้องพึ่งคนที่เชี่ยวชาญเรื่องยุทธวิธีทางทหาร ให้หามุมอับ จุดบอด จุดที่สุ่มเสี่ยงต่อการถูกโจมตีให้ละเอียด แล้วปิดช่องทางเหล่านี้ซะ คือให้มีคนคอยลาดตระเวณ คอยดูลาดเลา ความจริงสิ่งที่ผมอยากเห็นที่สุดคือ ให้ติดตั้งกล้องวงจรปิดคอยมอนิเตอร์กันเลย

จะว่าไป วิธีนี้คล้ายๆกับตอนเสื้อแดงยึดราชประสงค์นั่นแหละครับ core zone คือหน้าเวที แต่เค้าปิดล้อมพื้นที่ออกไปไกลมาก ทำให้ควบคุมพื้นที่เอาไว้ได้

๓ ต้องไม่ออกไปเคลื่อนไหวในบริเวณที่สุ่มเสี่ยง อย่างกรณีคุณสุทิน ถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาด

๔ อันนี้สำคัญที่สุด คือคุณสุเทพครับ คุณสุเทพต้องหาทางออกที่เป็นรูปธรรมกว่านี้แล้วครับ  ต้องเสนอทางเลือกที่ให้รัฐบาลพอยอมรับได้บ้าง แต่ต้องคงจุดประสงค์หลักของการปฏิรูปเอาไว้ให้ได้ ไม่เช่นนั้นมันจะยืดเยื้อไปเรื่อยๆ ต่อให้ป้องกันอย่างไรก็ยังมีความเสี่ยงอยู่ดี ผมเองก็ไม่ทราบครับ ว่าการปฏิรูปนั้น ต้องทำกันถึงระดับไหน แต่ถ้าคุณสุเทพสามารถสร้างข้อเสนอให้เกิดประโยชน์กับประเทศไทย และให้มันเดินหน้าไปได้อย่างเป็นรูปธรรม ผมเชื่อว่ากระแสสังคมจะพุ่งสูงขึ้นอีกครั้ง และสามารถทำให้งานใหญ่นี้ลุล่วงไปในที่สุด

สรุปสั้นๆคือต้องทำสองประเด็นครับ อย่างแรกคือการป้องกัน ต้องระดมกำลังคนและกำลังสมอง เพื่อปกป้องพี่น้องประชาชนให้ดีกว่านี้ อย่างที่สองต้องบีบรัฐบาล ด้วยข้อเสนอที่รัฐบาลไม่สามารถปฏิเสธได้ เพื่อให้เกิดการปฏิรูปโดยเร็วที่สุด

ผมว่าแค่ให้ตำรวจอยู่บ้านเฉยๆ แล้วให้ทหารมาทำหน้าที่แทนก็จบแล้วครับ <_<

ผมว่าเป็นไปไมไ่ด้ครับที่จะให้ ตำรวจหยุด แล้วให้ทหารออกมาทำหน้าที่แทน   ลองดูที่ยูเคยนเป็นตัวอย่าง นั่น่ะ ยิ่งกว่าในไทยตอนนี้ โมโลตอฟลูกขนาด 1ลิตร เจ็บตายกันยิ่งกว่าพวกเรา ทหารประเทศเขายัง ปกติเหมือนชีวิตประจำวันทั่วไป ปล่อยให้ ตำรวจกับรัฐบาลจัดการกันเอง  แต่จริงๆผมก็อยากให้ออกมานั่นแหละ แต่ก็ไม่รุ้จะทำไง  ยิ่งเมื่อวานเห้นแถลงการณ์ของตุ๊ดตุ่แล้ว ยิ่งเพลีย

ผมไม่ได้สนับสนุนเรื่องปฎิวัตินะครับ เพียงแต่ว่าที่เป็นอยู่นี่ ตำรวจบ้านเรามันมีก็เหมือนไม่มี

เผลอๆ จะเป็นผู้ร้ายเองซะด้วยซ้ำไป อย่างที่เห็นๆกันอยู่ <_<

“The hottest places in hell are reserved for those who in times of great moral crisis maintain their neutrality”

"ผู้ใดรักษาความเป็นกลางในท่ามกลางวิกฤตศีลธรรม ผู้นั้นย่อมตกนรกอเวจี"

-Dante Alighieri-

#105 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:53

ตอบในฐานะงูๆปลาๆครับ

ตอนนี้ยัง.....ต่อไปไม่รู้..... B)

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน