Jump to content

คำถามวัดระดับความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ ครับ ผมไม่รู้ช่วยด้วยครับ

This topic is in the process of being archived.
254 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:36

มา ต่อเลยนะครับ ความจริง เป็น สิ้งสำคัญสำหลับที่นี้ ผมก็เลยอยากรู้ว่ามาตฐาน ความจริงของที่นี่เป็นแบไหนก็ได้คำตอบว่า
อยู่ที่ google หรือ wiki ถูกหรือไหมครับ เพราะทุกเสียงในกระทู้ยืนยัน แล้ว คุณแน่ใจได้ไงว่า ของพวกนี้เราเชื่อมันได้
ในเมื่อมันคือสิ่งที่เราสร้างมันขี่นมาเองทั้งคอมพิวเตอร์หรือโปรแกรม หรือแม้กระทั้งข้อมูลเราบรรจุมันลงไปเอง
มันเอามายืนยันความจริงได้ทุกเรื่อง ได้จริงหรือป่าวครับ

ตะอวด เปงคงหรอเปาฮับ มีหลกฐานะไรมายืงยังว่า ตะอวดเปงคง :lol:

ปัณญา อ่อน ชื่อ กะบอกว่าเป็น ตะกวด มุงยังมาถาม ว่าเป็นคนไหม หลอนเลยหรอ
ว่าแต่ คุณ เข้า ใจในความสัมพันธ์ ระหว่าง ค่าเงิน กับ คุณ ภาพ หรือยัง ถ้าเข้าใจแล้ว
ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหม ครับ อยาก ฟังๆๆๆคริๆๆๆ

ปัญญาอ่อนน่า ผมขี้เกียจเถียงในเรื่องที่ตะกวดไม่รู้ มันน่ารำคาญน่ะ :lol:

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
คนเราปากจะพูดแบบไหนก็ได้ครับผมไม่ถือ แต่ใจอ่ะ มันตอบตัวมันเองนะครับ ไม่เป็นไรไม่โกรด
ถ้าอธิบายไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมไม่ว่าอะไร
แต่ ผมเตื่อนไว้อย่างหนึ่งนะครับ ก่อน ที่คุณ คิดจะกัดจิก ผม ครวนสำรวจความรู้ตัวเองให้รอบด้าน
ก่อนนะครับ เพราะ คุณไม่ได้มีสอมงคนเดี่ยวนะครับ

#52 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:46

มา ต่อเลยนะครับ ความจริง เป็น สิ้งสำคัญสำหลับที่นี้ ผมก็เลยอยากรู้ว่ามาตฐาน ความจริงของที่นี่เป็นแบไหนก็ได้คำตอบว่า
อยู่ที่ google หรือ wiki ถูกหรือไหมครับ เพราะทุกเสียงในกระทู้ยืนยัน แล้ว คุณแน่ใจได้ไงว่า ของพวกนี้เราเชื่อมันได้
ในเมื่อมันคือสิ่งที่เราสร้างมันขี่นมาเองทั้งคอมพิวเตอร์หรือโปรแกรม หรือแม้กระทั้งข้อมูลเราบรรจุมันลงไปเอง
มันเอามายืนยันความจริงได้ทุกเรื่อง ได้จริงหรือป่าวครับ

ตะอวด เปงคงหรอเปาฮับ มีหลกฐานะไรมายืงยังว่า ตะอวดเปงคง :lol:

ปัณญา อ่อน ชื่อ กะบอกว่าเป็น ตะกวด มุงยังมาถาม ว่าเป็นคนไหม หลอนเลยหรอ
ว่าแต่ คุณ เข้า ใจในความสัมพันธ์ ระหว่าง ค่าเงิน กับ คุณ ภาพ หรือยัง ถ้าเข้าใจแล้ว
ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหม ครับ อยาก ฟังๆๆๆคริๆๆๆ

ปัญญาอ่อนน่า ผมขี้เกียจเถียงในเรื่องที่ตะกวดไม่รู้ มันน่ารำคาญน่ะ :lol:

ฮ่าๆๆๆๆท่าน คราม่า คนที่ ตอบ แบบนี้ มันไม่มีราคา เลยนะท่าน แค่ ความสัมพันธ์ ระหว่า ค่าเงิน กับคุณภาพ คนอย่างคุณดราม่า ตอบ ว่าเป็นเรื่องปัณญาอ่อน
คุณภาพ ท่าน อยู่ที่ การตัดๆแปะ เท่านั้น หรือ ไม่มีกระบวนการสังเคราะทางสมองเลยหราาาาาาาาาาาท่านดราม่า
จะเป็นผู้นำมวลชนทั้งที่ มีความสามารได้แค่นี้หรอครับ ตอบแค่ ปัณญา อ่อน ก็ สมแล้วที่ พรรคของท่านเป็นเช่นนี้

#53 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:49

คำถามง่ายๆ ตอบง่ายๆด้วย อย่ามาอ้างโน่นอ้างนี่เลยครับ

ผมตอบก่อนก็ได้ (แต่คุณก็ควรตอบตามนะ)

ผมไม่เดือดร้อนหรอก กับ ม.112 ผมรัก ผมเทิดทูนสถาบัน ผมไม่มีวันที่จะด่าพระองค์ท่าน จะอาฆาตมาดร้ายพระองค์ท่าน ไม่ว่าจะอย่างไร

แนวคิดในการจะล้มจะล้างอะไรก็ไม่มีในใจ

ผมไม่เดือดร้อนครับ

ส่วนคนที่เดือดร้อน ก็ง่ายๆ ใจเค้าไม่รัก ใจเค้าอยากด่าได้ในที่สาธารณะ อยากอาฆาตมาดร้ายได้ อยากหยามเกียรติพระองค์ท่านได้ โดยไม่โดนอะไร

ถ้านอกเหนื้อจากนี้ผมว่าไม่มีหรอก เพราะถ้าไม่มีความต้องการดังกล่าว ไม่มีทางที่ ม.112 จะทำอะไรเค้าได้ครับ

ง่านๆ สั้น คุณ จะช่วย ผม ให้ ตอบคำถามนี้ได้ไหม ถ้า ได้ช่วยยืนยันด้วย เท่านั้นไม่ต้อง น้ำลาย เยอะ
เอาชัดๆดัง ก็พอ ว่าช่วยได้ไหม

ไม่เห็นต้องช่วยอะไร ช่วยก็ช่วยไม่ได้ มันต้องอาศัยการยอมรับตัวเองของคุณ และความกล้าของคุณคนเดียวเท่านั้น

ไม่ควรจะมาร้องหาตัวช่วย ดังๆชัดๆ อะไรเลยนะครับ

ผมยังตอบในส่วนของผมได้ แต่คุณกลับไม่ตอบ ได้แต่บ่ายเบี่ยง ขอตัวช่วยบ้างล่ะ คนอื่นต้องบอกนั่นบอกนี่ก่อนบ้างล่ะ

ถ้าลำบากนัก ผมว่า คุณไม่ต้องมาแลกเปลี่ยนความเห็นกับคนอื่นจะดีกว่านะครับ

คุณอยากพ่นอะไร ตั้งกระทู้อะไร ก็ตั้งไป ต่างคนต่างอยู่ไปเลยก็น่าจะดี

เพราะพอจะแลกเปลี่ยน จะถามหาเหตุผล หลักการ อะไร คุณก็บ่ายเบี่ยง คุณก็อ้าง คุณก็ร้องให้คนนั้นคนนี้ทำแบบนั้นแบบนี้ก่อน

แต่ตัวคุณไม่เคยกล้าพอจะตอบอะไรชัดๆเลย และจากการที่คุณตอบ คุณดราม่า ไปแบบนั้น

ผมเลยคิดว่า "หลังจากโพสต์นี้ เราเลิกคิดดีกว่าว่า ****** จะให้คำตอบอะไรได้ และเลิกตอบ เลิกโต้แย้ง เลิกวิเคราะห์อะไรกับมันด้วย"

"มันก็แค่แสดงออกไปโดยใช้แค่ไขสันหลัง ปัญญาหามีไม่"

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสรุป คุณ ไม่สามาร ช่วย ยืนยัน ในมูลเหตุ ที่ผมนำมาอ้างอิงได้ใช่ไหมครับ แล้วเราจะคุณกันเข้าใจได้อย่างไร

#54 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:54

แล้วไอ้วิธีถามนำไปเรื่อยๆ จนไปสู่บทสรุปที่ตัวเองต้องการน่ะ มันโครตจะปัญญาอ่อนเลย :lol: :lol: :lol:

โลกสมัยนี้เขาเอาความจริงมาพูดกันแล้ว ไม่ใช้ถามนำ ล้างสมอง ไอ้บ้า :lol:

ไร้ราคา อ่ะขี้เกียดคุยด้วย ไปหาพวกเห็นไต กิ่งก่า หรือคนอื่นเหอๆครับ ไปเพิ่มพูลปัณญากับพวกนั้นก่อนแล้วค่อยมาใหม่
อะไรที่คุณพิมในนี้ทั้งหมดมันไม่ทำให้คุณแสดง ปัณญา ออกมาได้เลยครับ ไม่เชื่อคุณเอากระทู้ไปตั้งในเวปกลางแล้วให้คนเข้าโหวตดูได้เลยครับ
แต่อย่าทำผมพูดเล่น เดี่ยวเสียรางวัด เอาเป็นว่า ถ้ามีปัณญา แล้วค่อยมาใหม่นะดราม่า

#55 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:55

คำถามง่ายๆ ตอบง่ายๆด้วย อย่ามาอ้างโน่นอ้างนี่เลยครับ

ผมตอบก่อนก็ได้ (แต่คุณก็ควรตอบตามนะ)

ผมไม่เดือดร้อนหรอก กับ ม.112 ผมรัก ผมเทิดทูนสถาบัน ผมไม่มีวันที่จะด่าพระองค์ท่าน จะอาฆาตมาดร้ายพระองค์ท่าน ไม่ว่าจะอย่างไร

แนวคิดในการจะล้มจะล้างอะไรก็ไม่มีในใจ

ส่วนคนที่เดือดร้อน ก็ง่ายๆ ใจเค้าไม่รัก ใจเค้าอยากด่าได้ในที่สาธารณะ อยากอาฆาตมาดร้ายได้ อยากหยามเกียรติพระองค์ท่านได้ โดยไม่โดนอะไร

ถ้านอกเหนื้อจากนี้ผมว่าไม่มีหรอก เพราะถ้าไม่มีความต้องการดังกล่าว ไม่มีทางที่ ม.112 จะทำอะไรเค้าได้ครับ

ง่านๆ สั้น คุณ จะช่วย ผม ให้ ตอบคำถามนี้ได้ไหม ถ้า ได้ช่วยยืนยันด้วย เท่านั้นไม่ต้อง น้ำลาย เยอะ

ไม่เห็นต้องช่วยอะไร ช่วยก็ช่วยไม่ได้ มันต้องอาศัยการยอมรับตัวเองของคุณ และความกล้าของคุณคนเดียวเท่านั้น

ไม่ควรจะมาร้องหาตัวช่วย ดังๆชัดๆ อะไรเลยนะครับ

ผมยังตอบในส่วนของผมได้ แต่คุณกลับไม่ตอบ ได้แต่บ่ายเบี่ยง ขอตัวช่วยบ้างล่ะ คนอื่นต้องบอกนั่นบอกนี่ก่อนบ้างล่ะ

ถ้าลำบากนัก ผมว่า คุณไม่ต้องมาแลกเปลี่ยนความเห็นกับคนอื่นจะดีกว่านะครับ

คุณอยากพ่นอะไร ตั้งกระทู้อะไร ก็ตั้งไป ต่างคนต่างอยู่ไปเลยก็น่าจะดี

เพราะพอจะแลกเปลี่ยน จะถามหาเหตุผล หลักการ อะไร คุณก็บ่ายเบี่ยง คุณก็อ้าง คุณก็ร้องให้คนนั้นคนนี้ทำแบบนั้นแบบนี้ก่อน

แต่ตัวคุณไม่เคยกล้าพอจะตอบอะไรชัดๆเลย และจากการที่คุณตอบ คุณดราม่า ไปแบบนั้น

ผมเลยคิดว่า "หลังจากโพสต์นี้ เราเลิกคิดดีกว่าว่า ****** จะให้คำตอบอะไรได้ และเลิกตอบ เลิกโต้แย้ง เลิกวิเคราะห์อะไรกับมันด้วย"

"มันก็แค่แสดงออกไปโดยใช้แค่ไขสันหลัง ปัญญาหามีไม่"

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสรุป คุณ ไม่สามาร ช่วย ยืนยัน ในมูลเหตุ ที่ผมนำมาอ้างอิงได้ใช่ไหมครับ แล้วเราจะคุณกันเข้าใจได้อย่างไร

คุณไม่เคยมีแหล่งอ้างอิง คุณไม่เคยจะยืนยันมูลเหตุอะไร แต่คุณอ้างว่าคุณมี / พอเถอะ พอดีกว่า กับการเจรจากับเดรัจฉานอย่างคุณ

ผมยอมรับกับความเห็นที่แตกต่างได้นะ เพื่อนผมที่เป็นแดง ก็มี ก็ยังกินเหล้ากันเฮฮาเหมือนเดิม

หนึ่ง เค้ายังสุภาพ ไม่ชวนทะเลาะ เค้าไม่โยกโย้ในการตอบคำถาม ในการแลกเปลี่ยนความเห็น อย่างที่คุณทำ

ส่วนตัวเลยนะ ผมว่า ผมเกลียดมากๆเลยครับ กับการเจรจากับคนที่ทั้งเห็นต่าง ทั้งโง่อวดฉลาด และหยาบคาย

ยังไงเราก็คุยกันไม่รู้เรื่องหรอกครับ ผมถามช้าง คุณอ้างเรื่องม้า แบบนี้

ฉะนั้น ถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่พาดพิงถึงผม ผมว่าจะไม่เจรจาอะไรแบบนี้อีก คุณทำตัวน่ารังเกียจเกินไปครับ

#56 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 11:56

จำอวด : ตะเองรู้มั๊ยใครคิดโปรแกรมคนแรกอะ
เด็กน้อย : (ไปค้นอากู๋มาให้ ) เอดา ไบรอน ฮับ
จำอวด : แล้วตะเอ็งรู้ได้ไงว่า ข้อมูลจิงอะ
เด็กน้อย : (เริ่มงง) ก็อากู๋บอกมานี่ฮับ
จำอวด : ข้อมูลคนเป็นผู้เขียน ความจริงคืออะไรอะ
เด็กน้อย : ...
จำอวด : รู้ปะความจริงที่เด็กน้อยเชื่อมาทั้งหมด เกิดจากการโปรแกมเข้าไป
จำอวด : เห็นมั๊ย ฝ่ายนั้นออกทีวีทุกวัน สะกดจิต
จำอวด : จะให้ดีนะ เด็กน้อยต้องให้ศาสดาสาดสมสาก เจี๊ยนฯเปาะกะหม่อม เดียวสมสาก เจ๊ยมบอกฟามจิงให้ :lol: :lol: :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#57 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:06

คุณไม่เคยมีแหล่งอ้างอิง คุณไม่เคยจะยืนยันมูลเหตุอะไร แต่คุณอ้างว่าคุณมี / พอเถอะ พอดีกว่า กับการเจรจากับเดรัจฉานอย่างคุณ

ผมยอมรับกับความเห็นที่แตกต่างได้นะ เพื่อนผมที่เป็นแดง ก็มี ก็ยังกินเหล้ากันเฮฮาเหมือนเดิม

หนึ่ง เค้ายังสุภาพ ไม่ชวนทะเลาะ เค้าไม่โยกโย้ในการตอบคำถาม ในการแลกเปลี่ยนความเห็น อย่างที่คุณทำ

ส่วนตัวเลยนะ ผมว่า ผมเกลียดมากๆเลยครับ กับการเจรจากับคนที่ทั้งเห็นต่าง ทั้งโง่อวดฉลาด และหยาบคาย

ยังไงเราก็คุยกันไม่รู้เรื่องหรอกครับ ผมถามช้าง คุณอ้างเรื่องม้า แบบนี้

ฉะนั้น ถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่พาดพิงถึงผม ผมว่าจะไม่เจรจาอะไรแบบนี้อีก คุณทำตัวน่ารังเกียจเกินไปครับ

รู้ได้ไง ต้องให้ผม ยกตัวอย่างง่ายๆมาถามคุณเอาไหม
ตัวอย่างง่ายๆ ผม ถามแค่ ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ข้าราชบริภาพ ทั้งหลาย หรือแม่แต่ตัวแทนพระองค์ คนพวกนี้มีคุณธรรม กันทุกคนไหม เป็นคนดีของสังคมทุกคนหรือไม
ผม ถามคุณ แค่นี้ก่อน ช่วย ตอบได้ไหม

#58 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:10

จำอวด : ตะเองรู้มั๊ยใครคิดโปรแกรมคนแรกอะ
เด็กน้อย : (ไปค้นอากู๋มาให้ ) เอดา ไบรอน ฮับ
จำอวด : แล้วตะเอ็งรู้ได้ไงว่า ข้อมูลจิงอะ
เด็กน้อย : (เริ่มงง) ก็อากู๋บอกมานี่ฮับ
จำอวด : ข้อมูลคนเป็นผู้เขียน ความจริงคืออะไรอะ
จำอวด : รู้ปะความจริงที่เด็กน้อยเชื่อมาทั้งหมด เกิดจากการโปรแกมเข้าไป
จำอวด : เห็นมั๊ย ฝ่ายนั้นออกทีวีทุกวัน สะกดจิต
จำอวด : จะให้ดีนะ เด็กน้อยต้องให้ศาสดาสาดสมสาก เจี๊ยนฯเปาะกะหม่อม เดียวสมสาก เจ๊ยมบอกฟามจิงให้ :lol: :lol: :lol:

รู้ได้ไง ต้องให้ผม ยกตัวอย่างง่ายๆมาถามคุณเอาไหม
ตัวอย่างง่ายๆ ผม ถามแค่ ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ข้าราชบริภาพ ทั้งหลาย หรือแม่แต่ตัวแทนพระองค์ คนพวกนี้มีคุณธรรม กันทุกคนไหม เป็นคนดีของสังคมทุกคนหรือไม
ผม ถามคุณ แค่นี้ก่อน ช่วย ตอบได้ไหม

อู๊ยส์ส์ส์ แทงหวยทำไมไม่ถูกอย่างนี้ แต๋วแตกพิมพ์ถูกทุกคำเลยวุ๊ย :lol: :lol: :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#59 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:10

ฮ่าๆๆๆ สู้ๆครับมันอาจจะทำให้ดูมีความรู้บ่างแต่มันก็ยังไม่มีราคาเหมือนเดิม อ่ะ ตัดๆแปะๆอย่างเก่าอะดีแล้ว อย่าไปใช้สมองเลยฮ่าๆๆ

#60 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:16

ฮ่าๆๆๆ สู้ๆครับมันอาจจะทำให้ดูมีความรู้บ่างแต่มันก็ยังไม่มีราคาเหมือนเดิม อ่ะ ตัดๆแปะๆอย่างเก่าอะดีแล้ว อย่าไปใช้สมองเลยฮ่าๆๆ

ที่ท่านใช้นะเขาไม่เรียกสมองฮับ แต่เรียกจินตนาการน้ำแตก :lol: :lol: :lol:

แล้วเริ่มแต๋วแตกแล้วหรือฮับ พิพม์ถูกทุกคำเชียว ภาษก็ดูเป็นสาวกสมศักดิ์ เจียมมากขึ้น

Edited by ดราม่า, 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:17.

#61 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:18

โดนจับได้ ก็ด่าแก้ขวย เสื้อแดงนี่มันอ่านง่ายจริงๆ
แต่อ้าง wiki ก็ยังดีกว่าอ้าง "ใครๆ ก็รู้" แหละนะ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#62 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ที่ท่านใช้นะเขาไม่เรียกสมองฮับ แต่เรียกจินตนาการน้ำแตก :lol: :lol: :lol:

แล้วเริ่มแต๋วแตกแล้วหรือฮับ พิพม์ถูกทุกคำเชียว ภาษก็ดูเป็นสาวกสมศักดิ์ เจียมมากขึ้น

อ้าว พิม ถูกด้วยหรอ กุร์ ก็ นึกว่าพิมผิดไปเยอะ งั้นเดี่ยวพิม ผิดๆใหม่แล้วกัน ฮ่าๆ

#63 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:54

โดนจับได้ ก็ด่าแก้ขวย เสื้อแดงนี่มันอ่านง่ายจริงๆ
แต่อ้าง wiki ก็ยังดีกว่าอ้าง "ใครๆ ก็รู้" แหละนะ

แต่ คุณ ไม่รู้ก็มีไม่ใช่หรอครับ

#64 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:59

เออ ท่าน ดราม่าถ้าท่านไม่มีความรู้ เรื่องภาษา คอมพิวเตอร์ ท่านอย่าตอบมันเลยจะดีกว่าครับ เพราะ โปรแกรมเวลาเขียนมันต้องใช้ภาษาคอมพิวเตอร์อ่ะครับ
อย่าไปเอาไอ้ ข้อมูล วิดสกี้ ดืมแล้วมาว หรือ อากู๋ เลยครับ เพราะท่านมิได้ใช้ สมองสังเคราะ แค่ ตัดๆแปะๆ แบบที่ทำอะดีแล้วครับ
ผมอยาก คุยกับ คนที่มีความรู้ หลากหราย มาก กว่า ขี้กาก ประจำห้องอ่ะครับ

#65 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:18

ผมว่าผมอยู่ในประเด็นกระทู้ตลอดนะครับคุณ ตะกวด กากๆ ตกลงคุณยังสนใจมั้ยครับว่าคนที่เขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์คนแรกนั้นเป็นใคร และเมื่อไหร่ คนเค้าเอาข้อมูลมาให้คุณแล้ว บอกที่มาก็แล้ว ไม่ทราบว่าคุณเอาไปอ่าน ย่อย และสังเคราะห์อย่างที่คุณบอกหรือยัง ผมเห็นคุณสนแต่เรื่องนอกประเด็นที่คุณตั้งขึ้นมาเอง

ฮ่าๆ นี้ถ้าผมไม่รู้ ผมจะมาตั้งกระทู้ทำบ้าอะไร แต่ผมอย่างเห็น รอยยัก ของคนที่นี้ก่อนว่ามีระดับไหรบ่าง เหมือนที่อธิบาย ความหมาย ของคำถาม ที่ผมตั้ง คุณ เข้าคำถามผมหรือยัง ละ ถ้าเข้าใจก็ตอบมา ว่า ไอ้ โปรแกรม มันถูกเขียนขึ่นที่ไหน ก่อน ก็แค่นั้น

ตกลงคุณรู้แล้วหรือยังครับ ผมงงจริงๆ เพราะชื่อกระทู้คุณตั้งว่า

คำถามวัดระดับความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ ครับ ผมไม่รู้ช่วยด้วยครับ

ซึ่งคุณ Germanmaniac ก็ได้ให้คำตอบกระทู้ว่า คนเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์คนแรกของโลกคือ Ada Lovelace พร้อมให้ link เพื่ออ่านเพิ่มเติม คุณก็ตั้งคำถามว่ามันน่าเชื่อถือได้หรือไม่ เพราะมันแค่หามาจาก google หรือ wikipedia ผจึงเอาเอกสารอ้างอิงใน wikipedia ให้ดู ว่าเป็นเอกสารที่น่าเชื่อ ว่า Ada Lovelace เขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์เป็นคนแรกของโลกจริงๆ ส่วนคำถามว่าเขียนขึ้นที่ไหนนั้น ถ้าอ่านใน link ก็จะรู้ว่า เป็นบันทึกที่ Lovelace เขียนเพิ่มเติมจากการแปลหนังสือของนักคณิตศาสตร์ชาวอิตาลี ผมเห็นว่าข้อมูลนั้นอยู่ใน Link อยู่แล้ว คุณก็น่าจะอ่านแล้วจึงคิดว่าควรจะหมดข้อสงสัยเสียที อย่าลืมคำถามคุณเองนะครับ รับผิดชอบด้วย

โปรแกรมคอมพิวเตอร์ มันถูกเขียนขึ่นครั้งแรกที่ไหนใตรเป็นผู้เขียนครับ เอา แหล่งกำเนิดเลยนะครับ
เพราะไอ้คนคิดเขียนโปรแกรมพวกนี้มันเก่งจริงๆสร้างอะไรให้เราได้สุดยอดขนาดนี้ ขอบคุณอย่างสูงครับ

คำตอบคือ Ada Lovelace ซึ่งเขียนเอาไว้ในบันทึกการแปลหนังสือ

During a nine-month period in 1842–43, Lovelace translated Italian mathematician Luigi Menabrea's memoir on Babbage's newest proposed machine, the Analytical Engine. With the article, she appended a set of notes.[21] The notes are longer than the memoir itself and include (Section G), in complete detail, a method for calculating a sequence of Bernoulli numbers with the Engine, which would have run correctly had the Analytical Engine been built. Based on this work, Lovelace is now widely credited with being the first computer programmer[1] and her method is recognised as the world's first computer program.[22]
http://en.wikipedia....ki/Ada_Lovelace

ผมให้คำตอบคุณแล้ว เลิกคุยนอกเรื่องซะทีได้หรือยัง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#66 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:27

เออ ท่าน ดราม่าถ้าท่านไม่มีความรู้ เรื่องภาษา คอมพิวเตอร์ ท่านอย่าตอบมันเลยจะดีกว่าครับ เพราะ โปรแกรมเวลาเขียนมันต้องใช้ภาษาคอมพิวเตอร์อ่ะครับ อย่าไปเอาไอ้ ข้อมูล วิดสกี้ ดืมแล้วมาว หรือ อากู๋ เลยครับ เพราะท่านมิได้ใช้ สมองสังเคราะ แค่ ตัดๆแปะๆ แบบที่ทำอะดีแล้วครับ ผมอยาก คุยกับ คนที่มีความรู้ หลากหราย มาก กว่า ขี้กาก ประจำห้องอ่ะครับ

ผมให้คำตอบคุณไปแล้ว คำตอบของคุณอยู่ไหนครับ?? ผมอยากรู้ว่าคำตอบผมถูกต้องหรือเปล่า?? คุณตอบได้มั้ยครับ ผมอยากเห็นการใช้สมองสังเคราะห์ของคุณหน่อย เผื่อผมจะได้พัฒนาภูมิปัญญาของผมบ้าง ชี้แนะด้วยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#67 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ตกลงทิ้งกระทู้ดื้อๆเลยหรือครับ คุณตะกวด กากๆ ไหนล่ะครับ การวิเคราะห์ สังเคราะห์ และรอยหยักในสมองของคุณ คุณเป็นคนตั้งคำถาม ผมก็ตอบแล้ว ไม่เห็นคุณพูดอะไรเลย ไหนว่าคุณรู้คำตอบแล้วไงครับ ผมอยากทราบคำตอบของคุณบ้าง ว่ามันตรงกันหรือต่างจากที่ผมตอบอย่างไร ทำไมถึงเงียบไปล่ะครับ

#68 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:56

ตกลงทิ้งกระทู้ดื้อๆเลยหรือครับ คุณตะกวด กากๆ ไหนล่ะครับ การวิเคราะห์ สังเคราะห์ และรอยหยักในสมองของคุณ คุณเป็นคนตั้งคำถาม ผมก็ตอบแล้ว ไม่เห็นคุณพูดอะไรเลย ไหนว่าคุณรู้คำตอบแล้วไงครับ ผมอยากทราบคำตอบของคุณบ้าง ว่ามันตรงกันหรือต่างจากที่ผมตอบอย่างไร ทำไมถึงเงียบไปล่ะครับ

ผมขอให้คุณตะกวดอย่าทำพฤติกรรทิ้งกระทู้อย่างนี้ครับ มันไม่งาม :) 2 กระทู้แล้วนะ

http://webboard.seri...น/page__st__100

#69 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:52

เออ ท่าน ดราม่าถ้าท่านไม่มีความรู้ เรื่องภาษา คอมพิวเตอร์ ท่านอย่าตอบมันเลยจะดีกว่าครับ เพราะ โปรแกรมเวลาเขียนมันต้องใช้ภาษาคอมพิวเตอร์อ่ะครับ อย่าไปเอาไอ้ ข้อมูล วิดสกี้ ดืมแล้วมาว หรือ อากู๋ เลยครับ เพราะท่านมิได้ใช้ สมองสังเคราะ แค่ ตัดๆแปะๆ แบบที่ทำอะดีแล้วครับ ผมอยาก คุยกับ คนที่มีความรู้ หลากหราย มาก กว่า ขี้กาก ประจำห้องอ่ะครับ

ผมให้คำตอบคุณไปแล้ว คำตอบของคุณอยู่ไหนครับ?? ผมอยากรู้ว่าคำตอบผมถูกต้องหรือเปล่า?? คุณตอบได้มั้ยครับ ผมอยากเห็นการใช้สมองสังเคราะห์ของคุณหน่อย เผื่อผมจะได้พัฒนาภูมิปัญญาของผมบ้าง ชี้แนะด้วยครับ

ฮ่าเรื่องแค่นี้อ่ะนะ โหนึกว่าเรื่องอะไร ผมไม่หลักฐานตัดแปะหรือตัวอากู๋ หรือ วิสกี้ นะครับไม่นิยม เพราะมียืนยันในกระทู้นี้แล้วว่าไม่สามารยืนยันได้ทุกเรื่อง เพราะฉนั้นความรู้ ล้วนๆ มีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์หรือป่าว ถ้าผมจะได้ ตอบเลยนะครับ ช่วยยืนยันด้วยครับ

#70 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:55

เข้ามาตั้งกระทู้ไม่เกี่ยวกับกระดาน 1 ถามคำถามที่แม้แต่เปิดหาด้วย google หรือ wiki ก็ได้คำตอบง่ายๆ 1 สรุปว่าคนคนนี้ "ไร้ราคา" ที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยครับ

กว่า จะพิม ได้เหนื่อยจริงๆแต่ก็ ของคุณครับเล่นเอา ฮ่าแตกไปเลยครับ คำถามผม มันโยงไปถึงคุณภาพของคุณนั้นและครับ แต่ผมอาจจะคิด ลึก จนหายไปในความลีก ฮ่าๆๆ แต่ที่แน่ๆทุกความเห็นมีเหตุผลตรงกัน มุงมาตั้งกระทู้ กากๆๆๆๆทำ สน ติง อะไรขอมุงไอ้ตะกวดๆกากๆๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆชำกลิ้งเลยครับฮ่าๆๆ คำถาม ตรงไป ที่ คอมพิวเตอร์ ส่วนคนสร้างย่อยไว้วินิฉัยว่ามีใครมีความรู้อะไรบ่าง งง ๆๆอีกดิพวกคุณ ไอ้กวดแม่ง โยงไรกันมั่วไปหมดและ ไร้ ราคา จริงๆ บ่างที่ปิดเครื่องรับของคุณบ่างก็ได้แล้วค่อยเปิดใหม่มันก้ไม่มีอะไร หลอกครับ ผมไม่ได้ไปลบ โปรแกรมอะไรในสมองคุณได้หลอกครับ แค่ สนุกสนาน จริงจังไปทำไม มา ต่อเลยนะครับ ความจริง เป็น สิ้งสำคัญสำหลับที่นี้ ผมก็เลยอยากรู้ว่ามาตฐาน ความจริงของที่นี่เป็นแบไหนก็ได้คำตอบว่า อยู่ที่ google หรือ wiki ถูกหรือไหมครับ เพราะทุกเสียงในกระทู้ยืนยัน แล้ว คุณแน่ใจได้ไงว่า ของพวกนี้เราเชื่อมันได้ ในเมื่อมันคือสิ่งที่เราสร้างมันขี่นมาเองทั้งคอมพิวเตอร์หรือโปรแกรม หรือแม้กระทั้งข้อมูลเราบรรจุมันลงไปเอง มันเอามายืนยันความจริงได้ทุกเรื่อง ได้จริงหรือป่าวครับ

ถ้าลองอ่านใน wiki ภาษาอังกฤษ คุณจะเห็นเอกสารอ้างอิงนะครับ ถ้าไม่มี มันก็จะเตือนไว้ว่าขาดเอกสารอ้างอิง ในกรณี lady Lovelace นั้นเอกสารค่อนข้างน่าเชื่อถือครับ J. Fuegi and J. Francis, "Lovelace & Babbage and the creation of the 1843 'notes'". IEEE Annals of the History of Computing 25 No. 4 (October–December 2003): 16–26. สำหรับผม เอกสารประมาณนี้ก็ถือว่าน่าเชื่อถือมากแล้วครับ เพราะระดับ IEEE นั้นมีชื่อเสียงในวงการวิศวกรรมไฟฟ้าและอิเล็กโทรนิคส์มาก อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณอ่านบทความใน wiki คุณจะเห็นว่า เค้าอ้างหลักฐานชั้นต้น คือจดหมายระหว่าง Lovelace กับ Babbage ซึ่งยังมีการเก็บบันทึกเอาไว้ ถ้าคุณอยากจะมั่นใจแบบสุดๆ ว่าบทความนี้กล่าวถึงเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริง คุณก็ตรวจสอบได้ครับ แต่ผมว่าคงต้องเหนื่อยหน่อยน่ะครับ ลองดูมั้ยครับ ได้ความว่าไงก็มาบอกผมบ้างนะครับ

นี่ครับ เอกสารอ้างอิง

#71 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:57

Gop, on 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:27, said
อีกอย่างคือวันนี้ ตอบมาทั้งวันเลยอ่ะครับและก็ทำงานทั้งวันด้วยอ่ะครับมันเลย
จะมีอาการ พิมผิดถูกๆเยอะกว่าปกตินะครับยังไงผมจะพายามให้ไม่ผิดมากนะครับ
เพราะกับมาบ้านแล้วใช้เน็ดบุ๊กอ่ะมันอันเล็กอ่ะกับความล้า
ยังไงขออภัยไว้ก่อนเลยนะครับ

#72 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:59

ฮ่าเรื่องแค่นี้อ่ะนะ โหนึกว่าเรื่องอะไร ผมไม่หลักฐานตัดแปะหรือตัวอากู๋ หรือ วิสกี้ นะครับไม่นิยม เพราะมียืนยันในกระทู้นี้แล้วว่าไม่สามารยืนยันได้ทุกเรื่อง เพราะฉนั้นความรู้ ล้วนๆ มีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์หรือป่าว ถ้าผมจะได้ ตอบเลยนะครับ ช่วยยืนยันด้วยครับ

คุณครับ เอกสารที่ผมอ้างอิงนั้นเป็นวารสารแบบ peer review คือมีการตรวจสอบก่อนจากผู้เชี่ยวชาญ ไม่ใช่ใครๆก็เขียนได้ หลักฐานพวกนี้สามารถตรวจสอบได้ด้วยถ้าเราต้องการ ผมถึงบอกว่าถ้าคุณอยากรู้ว่าจริงหรือไม่ คุณสามารถตรวจสอบกับองค์กรณ์ที่มีเอกสารอยู่ อย่างเช่นพิพิธภัณฑ์ หรือ มหาวิทยาลัยได้นะครับ

ผมแค่สงสัยว่า ผมหามาให้ขนาดนี้แล้ว คำตอบของคุณคืออะไรครับ อยากทราบถึงการคิด วิเคราะห์ และสังเคราะห์ของคุณตะกวด กากๆ ครับ

#73 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:03

เข้ามาตั้งกระทู้ไม่เกี่ยวกับกระดาน 1 ถามคำถามที่แม้แต่เปิดหาด้วย google หรือ wiki ก็ได้คำตอบง่ายๆ 1 สรุปว่าคนคนนี้ "ไร้ราคา" ที่จะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยครับ

กว่า จะพิม ได้เหนื่อยจริงๆแต่ก็ ของคุณครับเล่นเอา ฮ่าแตกไปเลยครับ คำถามผม มันโยงไปถึงคุณภาพของคุณนั้นและครับ แต่ผมอาจจะคิด ลึก จนหายไปในความลีก ฮ่าๆๆ แต่ที่แน่ๆทุกความเห็นมีเหตุผลตรงกัน มุงมาตั้งกระทู้ กากๆๆๆๆทำ สน ติง อะไรขอมุงไอ้ตะกวดๆกากๆๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆชำกลิ้งเลยครับฮ่าๆๆ คำถาม ตรงไป ที่ คอมพิวเตอร์ ส่วนคนสร้างย่อยไว้วินิฉัยว่ามีใครมีความรู้อะไรบ่าง งง ๆๆอีกดิพวกคุณ ไอ้กวดแม่ง โยงไรกันมั่วไปหมดและ ไร้ ราคา จริงๆ บ่างที่ปิดเครื่องรับของคุณบ่างก็ได้แล้วค่อยเปิดใหม่มันก้ไม่มีอะไร หลอกครับ ผมไม่ได้ไปลบ โปรแกรมอะไรในสมองคุณได้หลอกครับ แค่ สนุกสนาน จริงจังไปทำไม มา ต่อเลยนะครับ ความจริง เป็น สิ้งสำคัญสำหลับที่นี้ ผมก็เลยอยากรู้ว่ามาตฐาน ความจริงของที่นี่เป็นแบไหนก็ได้คำตอบว่า อยู่ที่ google หรือ wiki ถูกหรือไหมครับ เพราะทุกเสียงในกระทู้ยืนยัน แล้ว คุณแน่ใจได้ไงว่า ของพวกนี้เราเชื่อมันได้ ในเมื่อมันคือสิ่งที่เราสร้างมันขี่นมาเองทั้งคอมพิวเตอร์หรือโปรแกรม หรือแม้กระทั้งข้อมูลเราบรรจุมันลงไปเอง มันเอามายืนยันความจริงได้ทุกเรื่อง ได้จริงหรือป่าวครับ

ถ้าลองอ่านใน wiki ภาษาอังกฤษ คุณจะเห็นเอกสารอ้างอิงนะครับ ถ้าไม่มี มันก็จะเตือนไว้ว่าขาดเอกสารอ้างอิง ในกรณี lady Lovelace นั้นเอกสารค่อนข้างน่าเชื่อถือครับ J. Fuegi and J. Francis, "Lovelace & Babbage and the creation of the 1843 'notes'". IEEE Annals of the History of Computing 25 No. 4 (October–December 2003): 16–26. สำหรับผม เอกสารประมาณนี้ก็ถือว่าน่าเชื่อถือมากแล้วครับ เพราะระดับ IEEE นั้นมีชื่อเสียงในวงการวิศวกรรมไฟฟ้าและอิเล็กโทรนิคส์มาก อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณอ่านบทความใน wiki คุณจะเห็นว่า เค้าอ้างหลักฐานชั้นต้น คือจดหมายระหว่าง Lovelace กับ Babbage ซึ่งยังมีการเก็บบันทึกเอาไว้ ถ้าคุณอยากจะมั่นใจแบบสุดๆ ว่าบทความนี้กล่าวถึงเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริง คุณก็ตรวจสอบได้ครับ แต่ผมว่าคงต้องเหนื่อยหน่อยน่ะครับ ลองดูมั้ยครับ ได้ความว่าไงก็มาบอกผมบ้างนะครับ

นี่ครับ เอกสารอ้างอิง

ผมถาม คุณว่ามีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์ คำถามง่ายๆนะครับ ถ้ามีผมจะได้ตอบเพราะต้องพูดถึงภาษาคอมพิวเตอร์ ไม่งั้นคุณก็จะไม่รู้และไม่เข้าใจ ผมบอกแล้วว่า ข้อมูล วิสกี้ แอน อากู๋ มันยืนยันไม่ได้ทุกเรื่อง มันใช้ ความรู้ล้วนๆๆเพราะถ้าคุณไม่มีความรู้คุณจะไม่เข้าใจ

#74 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:04

ถ้าอยากดูตัวบทความ สามารถดูได้ที่ http://ieeexplore.ie...rnumber=1253887
เนื่องจากเป็นวารสารทางวิชาการที่มีชื่อเสียง การอ่านต้องมีการสมัครสมาชิกก่อน ถ้าคุณต้องการดูว่าจริงหรือไม่ คุณก็สมัครเข้าไปชมเอกสารได้ครับ

ดังนั้น ถึงแม้จะอ้างเบื้องต้นจาก google หรือ wikipedia แต่ก็สามารถสืบไปถึงเอกสารต้นตอได้ครับ ว่านี่ไม่ใช่เรื่องที่คิดไปเอง มีบันทึก มีหลักฐานที่ชัดเจนครับ

#75 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:05

ผมถาม คุณว่ามีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์ คำถามง่ายๆนะครับ ถ้ามีผมจะได้ตอบเพราะต้องพูดถึงภาษาคอมพิวเตอร์ ไม่งั้นคุณก็จะไม่รู้และไม่เข้าใจ ผมบอกแล้วว่า ข้อมูล วิสกี้ แอน อากู๋ มันยืนยันไม่ได้ทุกเรื่อง มันใช้ ความรู้ล้วนๆๆเพราะถ้าคุณไม่มีความรู้คุณจะไม่เข้าใจ

พอมีความรู้ครับ เคยเขียนโปรแกรมเบื้องต้นมาบ้างครับ

#76 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:06

ผมเรียนสายวิทย์ครับ ถ้าตรงไหนไม่เข้าใจ เพื่อนผมเขียนโปรแกรมเก่งๆก็มีอยู่หลายคน คุณลองแสดงความคิดคุณมาก่อน ผมอยากทราบความเห็นครับ

#77 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:12

รู้จัก โคฉาท ไหม

#78 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:12

ผมเห็นว่าเรื่องนี้น่าสนใจ จึงอยากสนทนาด้วยครับ

ความจริงถ้าอ่านจาก link สิ่งที่ Ada Lovelace ทำนั้น น่าจะเป็นโปรแกรมเบื่องต้น ผมเดาว่าน่าจะเป็น Algorithm ที่ใช้กับเครื่องจักรแบบง่ายๆ คือสามารถให้ input หนึ่งค่า แล้วก็ return ค่า Bernoulli number ออกมา ผมว่าการที่อธิบายเท่านี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ถึงแม้จะเป็นโปรแกรมง่ายๆก็ตาม แต่ก็ถือว่าเป็นการเขียน "ชุดคำสั่ง" ที่สามารถให้ค่าที่ออกมาตามต้องการได้ครั้งแรกของโลก

#79 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:13

รู้จัก โคฉาท ไหม

ขอภาษาอังกฤษได้มั้ยครับ หรือว่าเป็น flow chart ?? ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า??

#80 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:17

มันเป็นภาษาที่ใช้เขียนโปรแกรม ตู้ เอ ทีเอ็มอะครับ จะสูตรเลขฐาน6-8ถอมเป็รรหัถ ดิสจิตรอน10111011110011001และแปลงเป็น โคฉาท

#81 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:24

มันเป็นภาษาที่ใช้เขียนโปรแกรม ตู้ เอ ทีเอ็มอะครับ จะสูตรเลขฐาน6-8ถอมเป็รรหัถ ดิสจิตรอน10111011110011001และแปลงเป็น โคฉาท

แล้วไงต่อครับ เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรมครั้งแรกของโลกอย่างไร Ada Lovelace นี่ย้อนไปเป็นร้อยปีเลยนะครับ ยังไม่มีตู้ ATM เลยนะครับ

อ้ออีกอย่าง ขอคำว่า "โคฉาท" ในภาษาอังกฤษด้วยครับ น่าสนใจดี ผมจะได้ไปค้นคว้าเพิ่มเติม

#82 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:29

ถ้าคนเรียนมาจะรู้ทันที่และครับมันเป็นระบบแบบสัณญาลักษ์ครับไว้เขียนคำสั่งในตู้เอทีเอ็ม แต่จริงๆแล้วมันมีอีกมากกว่านี้หลายภาษาไอ้ที่ใช้เขียนกับคอมพิวเตอร์ก็จะเป็นพวก ภาษาบูรีน แอสแซมบี้ทั่วไป ส่วนที่ใช้กับคอมพิวเตอร์โรงงาน พวก พีแอลซี ก็ใช้ภาษาอีกแแบบบ่างที่ก็แล้วแต่โปแกรมเมอร์หาวิธีคิดกันขึ่นมาเองก็มีเป็นภาษาใหม่ๆแต่ทั้งหมดทั้งมวลมันตลกตรงที่ภาษาพวกนี้ถูกเขียนขึ่นมาครั้งแรกยุคอียิบโบราณมีภาษาเขียนที่ใช้สัณญาลักษ์เป็นภาษาพวกแรกๆและที่ผมจะบอกคุณนี้และครับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ต้นฉบับขอแท้จริงๆผมอ่ะตอนเรียนยังไม่รู้พอมาได้ศึกษา
ถึงเข้าใจเลยครับว่าเรามีเทคโนโลยีตั้งแต่หลายหมื่นปีที่แล้วอ่ะครับ

#83 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:32

อ้าว มาแล้วๆ ขอบคุณครับ

Edited by Gop, 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:33.

#84 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ถ้าคนเรียนมาจะรู้ทันที่และครับมันเป็นระบบแบบสัณญาลักษ์ครับไว้เขียนคำสั่งในตู้เอทีเอ็ม แต่จริงๆแล้วมันมีอีกมากกว่านี้หลายภาษาไอ้ที่ใช้เขียนกับคอมพิวเตอร์ก็จะเป็นพวก ภาษาบูรีน แอสแซมบี้ทั่วไป ส่วนที่ใช้กับคอมพิวเตอร์โรงงาน พวก พีแอลซี ก็ใช้ภาษาอีกแแบบบ่างที่ก็แล้วแต่โปแกรมเมอร์หาวิธีคิดกันขึ่นมาเองก็มีเป็นภาษาใหม่ๆแต่ทั้งหมดทั้งมวลมันตลกตรงที่ภาษาพวกนี้ถูกเขียนขึ่นมาครั้งแรกยุคอียิบโบราณมีภาษาเขียนที่ใช้สัณญาลักษ์เป็นภาษาพวกแรกๆและที่ผมจะบอกคุณนี้และครับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ต้นฉบับขอแท้จริงๆผมอ่ะตอนเรียนยังไม่รู้พอมาได้ศึกษา ถึงเข้าใจเลยครับว่าเรามีเทคโนโลยีตั้งแต่หลายหมื่นปีที่แล้วอ่ะครับ

ผมว่าตรงนี้น่าจะมีปัญหานิดหน่อยครับ ผมไม่แน่ใจว่าของอียิปต์โบราณที่คุณบอกนั้น มันใช้การอย่างไรครับ เพราะถ้าคุณบอกว่าภาษาคอมพิวเตอร์ มันน่าจะเป็นระบบของชุดคำสั่ง ที่ใช้กับ "เครื่องจักร" นะครับ คือเราสามารถระบุคำสั่งบางอย่างให้กับเครื่องจักร เพื่อให้มันแสดง output บางอย่างออกมาตามที่เราต้องการ

ผมไม่แน่ใจว่า ภาษาอียิปต์โบราณที่คุณพูดถึงนั้น มันใช้ทำอะไร มีเอกสาร หรือ link อ้างอิงมั้ยครับ

#85 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:40

ภาษา C ก็เขียนได้นี่ โปรแกรม ATM น่ะ ทำไมต้องยุ่งยากด้วย?

#86 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:43

ยังไงรองหาข้อมูลดูแล้วกันครับของพวกนี้มันต้องใช่ความรู้ครับมันก็เหมือนความเชื่อนั้นและครับถ้าไม่มีความรู้แล้วเราจะเชื่ออะไรได้
ใช้สติปัณญาเราหาคำตอบแล้วใช่คุณธรรมในใจแล้วแยกแยะแค่นั้นก็พอครับผิดถูกผมยินดีนอมรับครับถ้าคุยกันด้วยความรู้มิใช่แค่คำกร่าวอ้าง

#87 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:46

ถ้าคนเรียนมาจะรู้ทันที่และครับมันเป็นระบบแบบสัณญาลักษ์ครับไว้เขียนคำสั่งในตู้เอทีเอ็ม แต่จริงๆแล้วมันมีอีกมากกว่านี้หลายภาษาไอ้ที่ใช้เขียนกับคอมพิวเตอร์ก็จะเป็นพวก ภาษาบูรีน แอสแซมบี้ทั่วไป ส่วนที่ใช้กับคอมพิวเตอร์โรงงาน พวก พีแอลซี ก็ใช้ภาษาอีกแแบบบ่างที่ก็แล้วแต่โปแกรมเมอร์หาวิธีคิดกันขึ่นมาเองก็มีเป็นภาษาใหม่ๆแต่ทั้งหมดทั้งมวลมันตลกตรงที่ภาษาพวกนี้ถูกเขียนขึ่นมาครั้งแรกยุคอียิบโบราณมีภาษาเขียนที่ใช้สัณญาลักษ์เป็นภาษาพวกแรกๆและที่ผมจะบอกคุณนี้และครับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ต้นฉบับขอแท้จริงๆผมอ่ะตอนเรียนยังไม่รู้พอมาได้ศึกษา ถึงเข้าใจเลยครับว่าเรามีเทคโนโลยีตั้งแต่หลายหมื่นปีที่แล้วอ่ะครับ

ผมว่าตรงนี้น่าจะมีปัญหานิดหน่อยครับ ผมไม่แน่ใจว่าของอียิปต์โบราณที่คุณบอกนั้น มันใช้การอย่างไรครับ เพราะถ้าคุณบอกว่าภาษาคอมพิวเตอร์ มันน่าจะเป็นระบบของชุดคำสั่ง ที่ใช้กับ "เครื่องจักร" นะครับ คือเราสามารถระบุคำสั่งบางอย่างให้กับเครื่องจักร เพื่อให้มันแสดง output บางอย่างออกมาตามที่เราต้องการ

ผมไม่แน่ใจว่า ภาษาอียิปต์โบราณที่คุณพูดถึงนั้น มันใช้ทำอะไร มีเอกสาร หรือ link อ้างอิงมั้ยครับ

อย่าไปหลงประเด็นเครื่องจักรครับโปรแกรมไม่ใช่เครื่องจักรมันคือภาษาจากสมองมนุษย์แปลงออกมาครับ

#88 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:47

บอกไว้ก่อน ว่าผมไม่ได้จบด้านคอมฯนะครับ รู้บ้างเล็กๆน้อย ส่วนใหญ่เป็น idea กว้างๆครับ

#89 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:49

ภาษา C ก็เขียนได้นี่ โปรแกรม ATM น่ะ ทำไมต้องยุ่งยากด้วย?

ภาษาเด็กครับ

#90 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ภาษาเด็กยังเขียนได้เลย แล้วทำให้ยุ่งยากทำไม? อวดภูมิที่รู้มาผิดๆน่ะเหรอ?

แล้วไม่เคยเห็นใครพูดถึงว่าไอ้ โคฉาท บ้าบออะไรนี่เอาไว้เขียนโปรแกรม ATM

เค้าใช้ภาษาใช้โปรแกรมอื่นๆเยอะแยะ

สงสัยควายจะโกหกอีก ไม่มีชื่ออังกฤษ ไม่มีแหล่งอ้างอิงอะไรทั้งนั้น --- ตามเคย

Edited by GermanManiac, 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:54.

#91 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:52

อย่าไปหลงประเด็นเครื่องจักรครับโปรแกรมไม่ใช่เครื่องจักรมันคือภาษาจากสมองมนุษย์แปลงออกมาครับ

โธ่ เอาอีกแล้ว เป็นเพราะการสื่อสารอีกแล้ว เรื่องของเรื่องเวลาได้ยินคำว่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์ คนเรามันก็ต้องนึกถึงเครื่องจักรสิครับ ก็คุณใส่คำว่า "คอมพิวเตอร์" ลงในคำถามคุณเองเลยไม่ใช่หรือ

โปรแกรมคอมพิวเตอร์ มันถูกเขียนขึ่นครั้งแรกที่ไหนใตรเป็นผู้เขียนครับ เอา แหล่งกำเนิดเลยนะครับ
เพราะไอ้คนคิดเขียนโปรแกรมพวกนี้มันเก่งจริงๆสร้างอะไรให้เราได้สุดยอดขนาดนี้ ขอบคุณอย่างสูงครับ

ผมว่าอย่างที่่คุณบอกนั้น น่าจะเป็นระบบสัญลักษณ์เชิงตรรกะ มากกว่านะครับ เพราะมันไม่ได้ใช้กับคอมพิวเตอร์เลยนี่ครับ อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้ก็น่าสนใจอยู่ดี ขอ link หน่อยได้มั้ยครับ

#92 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:54

ภาษาเด็กยังเขียนได้เลย แล้วทำให้ยุ่งยากทำไม? อวดภูมิที่รู้มาผิดๆน่ะเหรอ?

ผมเดาว่า ที่เค้าพูดนั้นหมายถึงภาษาเครื่องครับ มันจะลึกลงไปอีกขั้นหนึ่ง คือเป็นตัวกำหนดการทำงานของเครื่องจักรเลย ผมเคยเห็นเพื่อนเขียนโปรแกรมพวกนี้ลงใน chip ด้วย ผมเดาว่าก็น่าจะหมายถึงพวกภาษาประมาณนี้น่ะครับ คือระดับพื้นฐานสุดๆเลย

Edited by Gop, 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:02.

#93 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:55

บอกไว้ก่อน ว่าผมไม่ได้จบด้านคอมฯนะครับ รู้บ้างเล็กๆน้อย ส่วนใหญ่เป็น idea กว้างๆครับ

ผมเข้าใจครับ
ไม่เป็นไรครับเราคุยกันด้วยความรู้ครับผมไม่ชอบคุยอะไรกับแบบตัดแปะอ่ะครับผมว่ามันไร้สาระอ่ะครับ
มันเหมือนการป้ายสีกันไปมามากกว่าการแสดงความรู้อ่ะครับและที่สำคัญมันทำให้เกิดความอยากรู้สิ่งนี้ดีครับ
ถ้าเราจะคุยกันด้วยการยอมรับและเรียนรู้บ่างที่คุณต้องอยู่กับคนที่คิดตรงข้ามคุณเพื่อเรียนรู้เค้าซะบ่างนะครับ
รู้เค้ารู้เรามันจะไม่เสียที่กันและกันครับ

#94 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:57

ลองดูงานของเด็กกลุ่มนี้ดูครับ คุณ Gop

Attached Files

• Attached File  33.ppt   1.92MB   80 downloads

#95 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:01

โธ่ เอาอีกแล้ว เป็นเพราะการสื่อสารอีกแล้ว เรื่องของเรื่องเวลาได้ยินคำว่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์ คนเรามันก็ต้องนึกถึงเครื่องจักรสิครับ ก็คุณใส่คำว่า "คอมพิวเตอร์" ลงในคำถามคุณเองเลยไม่ใช่หรือ

ผมว่าอย่างที่่คุณบอกนั้น น่าจะเป็นระบบสัญลักษณ์เชิงตรรกะ มากกว่านะครับ เพราะมันไม่ได้ใช้กับคอมพิวเตอร์เลยนี่ครับ อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้ก็น่าสนใจอยู่ดี ขอ link หน่อยได้มั้ยครับ

และเวลาสมองคุณคิดทำงานยังไงครับอธิบายให้หน่อย ไม่ได้กวนนะ ลิ้งไม่มี มีแต่ความรู้ที่ต้องเรียนรู้ครับ

#96 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:01

คุณรู้มั้ยครับ ภาษาบูลีนเองก็เถอะ โดยต้นกำเนิด มันไม่ได้ใช้กับคอมพิวเตอร์นะครับ ดังนั้นการที่คุณมองว่าภาษาของอียิปต์โบราณนั้นคือโปรแกรมคอมพิวเตอร์นั้น ผมว่าออกจะเป็นการด่วนสรุปไปนะครับ

#97 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:10

ถ้าคุณGopสนใจภาษาสมอง ลองศึกษาวิธีล้างสมองของไอ้พวกคอมมิวนิสต์เต่าล้านปีเน่าๆดูครับ :D

วิธีการสอนแบบล้างสมอง
การสอนโดยวิธีการล้างสมองนิยมใช้กับการปลูกฝังความเชื่อทางศาสนา ลัทธิการเมือง การขายสินค้า และสร้างอำนาจและความยิ่งใหญ่ให้กับวัตถุ หรือ บุคคล เป็นต้น การสอนโดยวิธีการล้างสมองมีขั้นตอนในการดำเนินการดังนี้

1. ทำการศึกษาผู้เรียนหรือกลุ่มเป้าหมายเพื่อหาจุดอ่อนไหวร่วมกัน แล้วทำการให้ข้อมูลใหม่หรือความคิดใหม่ ที่ขัดแย้งกับข้อมูลเดิมหรือความคิดเดิมที่อ่อนไหวซึ่งผู้เรียนไม่แน่ใจในข้อมูลหรือความคิดเดิมมากนัก ถึงแม้ข้อมูลหรือความคิดใหม่ที่ให้จะไม่เป็นความจริงหรือถูกต้องทั้งหมดก็ตาม โดยพยายามสร้างความเชื่อถือให้เกิดขึ้นกับข้อมูลหรือความคิดใหม่นั้นให้กับผู้เรียนก่อนเป็นอันดับแรกด้วยกลอุบายต่าง ๆ แม้แต่การแสดงอิทธิฤทธิ์ ปาฏิหาริย์ ทั้งที่มีจริงหรือใช้กระบวนการทางจิตวิทยา พฤติกรรมศาสตร์ มายากล รวมทั้งใช้เทคโนโลยีใหม่ล่าสุดที่คนส่วนมากไม่รู้จักจัดกระทำให้เกิดขึ้นก็ตาม

2. ไม่เปิดเผยจุดประสงค์ที่แท้จริงในการสอน ให้ใช้การแสดงออกของผู้เรียนบางคนที่พร้อมรับการตอบสนองกับข้อมูลหรือความคิดใหม่ ซึ่งโดยธรรมชาติแล้วจะมีบุคคลประเภทนี้ปะปนอยู่ในกลุ่มเสมอแม้จะไม่ได้มีการจัดกระทำเตรียมไว้ก็ตาม โดยใช้คนเหล่านี้เป็นตัวแทนของข้อมูลใหม่หรือความคิดใหม่ เพื่อนำเสนอให้กับกลุ่มเป้าหมายโดยรวมหรือผู้เรียนที่เหลือ

3. ทบทวนวรรณกรรมที่เกี่ยวข้องอันเป็นที่เป็นที่มาของเรื่องราวหรือเนื้อหาที่สอนในมิติที่แตกต่างไปจากที่ผู้เรียนเคยได้รับรู้หรือเรียนรู้มา เพื่อเสริมการนำเสนอข้อมูลหรือความคิดใหม่ที่ให้กับผู้เรียน ในขั้นนี้ต้องแสดงความขัดแย้งของข้อมูล และเสนอทางเลือกให้ โดยการโน้มน้าวจากข้อมูลใหม่ให้เห็นคล้อยตาม แต่จะยังไม่บังคับ ขู่เข็ญ ลงโทษในทันที ให้เริ่มใช้มาตรการขั้นเบาก่อน แล้วจึงเริ่มกดดันให้รับความคิดใหม่หรือความเชื่อใหม่ด้วยกระบวนการกลุ่มและอิทธิพลของกลุ่ม ตามขั้นตอนจากเบาไปหาหนัก

4. สรุปบทเรียนด้วยการสร้างเป็นหลักการ หรือทฤษฎี ที่ง่ายกับการจดจำเพื่อสะท้อนให้เห็นถึงความน่าเชื่อถือในข้อมูลหรือความคิดใหม่โดยเน้น ข้อดี ตามที่ต้องการมากกว่า ข้อเสีย ที่ไม่ต้องการให้นำไปใช้และแสดงให้เห็นว่าการยอมรับความคิดใหม่เป็นทางเลือกที่ถูกต้อง ถ้าเลือกแตกต่างออกไปจะมีปัญหาในการทำกิจกรรม หรืออยู่ร่วมกับหมู่คณะ ในขั้นนี้อาจมีผู้เรียนบางคนที่ต้องออกไปเพราะไม่สามารถยอมรับได้ ถือเป็นสิ่งปกติ และไม่แสดงการขัดขวางอย่างรุนแรง

5. ทำการเลือกสัญลักษณ์ คำพูด หรือรหัสสำหรับการนำไปใช้ โดยให้สามารถสัมผัสได้ หมายถึง ทำให้นามธรรมจากการสรุปบทเรียนนั้น เป็น “รหัส” ที่มองเห็น ได้ยิน หรือสัมผัสได้ด้วยผัสสะปกติของมนุษย์ เพื่อที่จะสามารถถอดรหัสออกมาใช้ได้ตลอดเวลา และรวมถึงเป็นการสร้างความเป็นพวกเดียวกันให้กับผู้อื่นที่มีความคิดเหมือนกัน เพิ่มความเข้มแข็งให้กับพลังของกลุ่มหรืออิทธิพลของกลุ่มhttp://www.thaigoodview.com/node/66271

ด้วยวิธีนี้พวกเด็กๆที่จิตอ่อนตามมหาลัยถึงหลงไปกันพวก ใจ พวก สมศักดิ์เยอะ แต่เด็กพวกนี้โตมาบางคนก็รู้ตัวครับ ;)

Edited by ดราม่า, 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:11.

#98 Gop

Gop

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:12

และเวลาสมองคุณคิดทำงานยังไงครับอธิบายให้หน่อย ไม่ได้กวนนะ ลิ้งไม่มี มีแต่ความรู้ที่ต้องเรียนรู้ครับ

๑ ที่คุณพูดถึงภาษาอียิปต์โบราณนั้น ผมเข้าใจประเด็นนะครับ ผมพยายามจะสื่อว่า ที่คุณถามนั้นมันทำให้คนเข้าใจผิดได้ เพราะคำว่าคอมพิวเตอร์มันสื่อถึงเครื่องจักรครับ ดังนั้นโปรแกรมคอมพิวเตอร์ จึงสื่อว่าชุดคำสั่ง ที่ใช้กับเครื่องจักร ไงครับ

๒ เท่าที่ผมรู้ สมองทำงานอย่างไรไม่มีใครทราบการทำงานของสมองอย่างแท้จริง โดยส่วนตัว ผมไม่เชื่อว่าสมองจะทำงานแบบ computer ทั้งหมดครับ เพราะถ้าเป็นอย่างน้ัน จะมีปัญหาที่เราไม่มีทางแก้ได้เกิดขึ้นเสมอ รู้จัก halting problem มั้ยครับ ถ้าคุณเรียนทางคอมฯ น่าจะรู้นะ ผมรู้แต่ผิวๆเท่านั้น

๓ ผมแค่ต้องการ keyword ที่พอจะไปค้นคว้าต่อได้น่ะครับ เพราะคุณเล่นพูดลอยๆอย่างนี้ ผมก็ไม่มั่นใจสิครับ ว่าสิ่งที่คุณพูดนั้นน่าเชื่อถือหรือเปล่า การให้แหล่งอ้างอิงนั้น เป็นการแสดงความจริงใจในการเผยแพร่ความรู้นะครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน

#99 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:42

๑ ที่คุณพูดถึงภาษาอียิปต์โบราณนั้น ผมเข้าใจประเด็นนะครับ ผมพยายามจะสื่อว่า ที่คุณถามนั้นมันทำให้คนเข้าใจผิดได้ เพราะคำว่าคอมพิวเตอร์มันสื่อถึงเครื่องจักรครับ ดังนั้นโปรแกรมคอมพิวเตอร์ จึงสื่อว่าชุดคำสั่ง ที่ใช้กับเครื่องจักร ไงครับ

๒ เท่าที่ผมรู้ สมองทำงานอย่างไรไม่มีใครทราบการทำงานของสมองอย่างแท้จริง โดยส่วนตัว ผมไม่เชื่อว่าสมองจะทำงานแบบ computer ทั้งหมดครับ เพราะถ้าเป็นอย่างน้ัน จะมีปัญหาที่เราไม่มีทางแก้ได้เกิดขึ้นเสมอ รู้จัก halting problem มั้ยครับ ถ้าคุณเรียนทางคอมฯ น่าจะรู้นะ ผมรู้แต่ผิวๆเท่านั้น

๓ ผมแค่ต้องการ keyword ที่พอจะไปค้นคว้าต่อได้น่ะครับ เพราะคุณเล่นพูดลอยๆอย่างนี้ ผมก็ไม่มั่นใจสิครับ ว่าสิ่งที่คุณพูดนั้นน่าเชื่อถือหรือเปล่า การให้แหล่งอ้างอิงนั้น เป็นการแสดงความจริงใจในการเผยแพร่ความรู้นะครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน

สิ่งที่ผมเรียนรู้จากโรงเรียน เทคโนโลยีแห่งหนึ่ง ผม มีการศึกระดับปวสที่เทคโนโลยีนี้แต่หลายปีแล้วนะ ผมเป็นคอมมิวนิสต์ หรือเนียน
ผมบอกคุณแล้วทุกอย่างอธิบายถึงความหมายของกระทู้ว่าตั้งใจตั้งว่าอะไรชัดเจนผมก้ไม่รู้จะบอกคุณยังไงครับเพราะมันคือความรู้ล้วนๆๆ
มันไม่ใช่การแค่ฟังใครมาหรือแค่อ่านจะทำให้เกิดความรู้หรอกครับความรู้มันเกิดจากการคิดค้นหาเข้าใจมันถึงเรียกว่าความรู้ครับ

#100 ตะกวด กากๆ

ตะกวด กากๆ

ขาประจำ

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2555 - 23:52

อีกอย่างคอมพิวเตอร์ถูกออกแบบการทำงานจากสมองมนุษย์ครับสมองคือต้นแบบคอมพิวเตอร์ครับ ไอ้ระบบตรรกะ ที่คุณพูดถึงนั้นและครับคือโปรแกรมตามธรรมชาติดั้งเดิมของธรรมชาติที่สร้างขึ่นมาใช้งานในธรรมชาติ ผมพูดเรื่องจริงๆนะครับ