Jump to content

- - - - -

สื่อถึง ปอง อัญชลี ปากหมา

• Please log in to reply
136 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:21

*
POPULAR

เมื่อเช้าฟังอีปากหมาคนนี้ดูถูกคนอิสานและคนเหนือ ดูถูกหาว่าคนอิสาน และเหนือเป็นดินแดนที่ไม่มีอะไรเลยนอกจาก ไปชมวิว(พูดว่าว่างเปล่า)

อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหหวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ แต่มันเป็นมาตั้งนานไม่ใช่เพิ่งเป็น ความคิดค่างของคนบางกลุ่ม แต่ไม่ได้หมายถึงใช่ทั้งหมด กรุณาอย่าเหมารวมกูไม่ชอบคนเสื้อแดงในบางเรื่อง แต่ตอนนี้กูเกลียดมึงมากที่สุด อีลูกเจ๊กกบฏจงจำไว้ว่าข้าคนอิสานที่เกลียดมึงมากที่สุด

อย่า คิดว่ามีสื่อในมือแล้วจะดูถูกใครตามอำเภอใจได้นะ อย่าลืมว่ากรูก็ติดตามข่าวสาร เมื่อมีปากขอให้ใช้อย่างร้างสรรค์มีประโยชน์ต่อประเทศชาติบ้าง การดูถูกคนมันเป็นสันดานเอ็งเอ็งแต่มันกระทบความรู้สึกของคนที่มีความคิด ในทางที่ดีบ้าง อย่าสักแต่ว่าพูดเพื่อเอาความสะใจเป็นที่ตั้ง จงมองถึงความสามัคคีของคนใชาติให้มากไว้

ที่ฝากตรงนี้  รู้ว่าทีมงานเข้ามาหาข้อมูลในนี้ประจำ  ฉนั้นจึงขอรบกวนในนี้  และขอโทษมันอาจรกสายตาไปบ้าง

แต่อยากสู่ถึงใหัคนใจสกปรก ได้รู้ได้สำนึกบ้าง  อย่าปากหมาปากพล่อย  ว่ากราดไปทั่วอย่างนี้

อย่าเอาสื่อเป็นที่ระบายความใคร่ของตนเอง 

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#2 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:23

*
POPULAR

แล้วไอ้พวกที่คิดจะแยกประเทศนี่ คิดว่าเป็นยังไงเหรอ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#3 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:24

*
POPULAR

ผมเห็นด้วยนะสำหรับเจ๊ปอง บางทีแกก็พูดจาไม่รัดกุมจริงๆ

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#4 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:28

*
POPULAR

แล้วไอ้พวกที่คิดจะแยกประเทศนี่ คิดว่าเป็นยังไงเหรอ

เขาพูด ก็ปล่อยให้มันพูดไปสิครับ

ผมเห็นด้วยกับ คุณpapa นะครับสำหรับข้อนี้

และเป็นสิ่งที่ต้องระวัง ต้องเตือน ให้ปากหนักๆ กับเรื่องนี้ไว้ให้มาก

เรื่องภาคนิยม แบ่งแยก ใครอยากพูด ก็พูดไป แต่เราไม่ควรพูด

ถามหน่อยว่า ท่านทราบไหม? ว่าเงินบริจาคหรือพี่น้อง กปปส. ที่ส่งมาให้ที่ชุมนุมหลักน่ะ มีเท่าไหร่?

อาจไม่มากขน่าดภาคอื้่นๆ หรือพี่น้องในพื้นที่อืี่น แต่ก็มี

แล้วคุณจะเอาไหม พี่น้อง กปปส. อีสาน น่ะ?

ไ่ม่มีอะไร ก็อย่ากดสวิตซ์ระเบิดใส่ตัวเองครับ

Edited by DarkSwan, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:28.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#5 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:33

มันคนละประเด็นครับ  อย่าเอามารวมกัน  อีปอง  ว่าแบบรวมๆๆเต้มๆๆเลย 

นี้คือการตอกย้ำของความรุ้สึกของคน  แม้แต่ผมที่ไม่ชอบแดง  แต่มาฟัง อีปองพุด รู้ใหม? ความรู้สึกดีๆๆที่เคยมามาหายหมด

เมื่อตอนเช้านี้เอง  เพราะความปากหมาของคนที่ชอบระบายอารมร์ทางความพูด

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#6 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:35

แบ่งแยกกันเองทั้งนั้น เป็นวาะกรรมที่เสื้อแดงสร้างขึ้น ผมชาวอิสานเกิดเติบโตทำมาหากินที่นี่

เสื้อแดงเอาเข้าจริงๆก็เยอะครับ แต่ไม่ชอบนี่ก็เยอะแต่เป็นพวกไม่ชอบขัดแย้งกับใคร

เลยโดนเหมาเอาจากไอ่พวกแกนนำแดงไม่กี่คน ส่วนใหญ่ไปชุมนุม มักจะไปด้วยเงินจริงแต่ไปไม่ได้เยอะนะครับในแต่ละที่

เพราะฉะนั้นการจะพูดจะประกาศอะไรให้อิงตามหลักความเป็นจริงดีกว่าครับ อย่าได้เหมารวม

บางทีแกประกาศบนเวทีผมเองก็รู้สึกอยู่นะ การกล่าวอะไรก็แล้วแต่ให้คิดถึงความรู้สึกคนที่เค๊าไม่เกี่ยวข้องบ้าง

มันอาจจะเป็นการผลักมิตร(แม้จะอาจเฉยแต่ก็ไม่ได้ชอบอีกฝั่ง) ไปให้เกลียดตัวเอง

แต่ถึงยังไงผมไม่ได้ยึดที่ตัวบุคคลมากนัก ผมเน้นไปที่จุดประสงค์มากกว่า ฝากเตือนๆแกมั้งก็ดีนะครับ เพลาๆลงบ้างกับการกล่าวเหมาภาคเหมากลุ่ม

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:39

*
POPULAR

มันไปหนักอะไรตรงไหนหว่า แค่บอกว่า อีสาน เหนือ ไม่มีอะไรเลย แค่จุดชมวิว แบบนี้พวกที่บอกว่า กทม มีแต่มลพิษทางอากาศ ก็คงปากหมาเหมือนกันสินะ ตลกดี 

#8 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:46

มันไปหนักอะไรตรงไหนหว่า แค่บอกว่า อีสาน เหนือ ไม่มีอะไรเลย แค่จุดชมวิว แบบนี้พวกที่บอกว่า กทม มีแต่มลพิษทางอากาศ ก็คงปากหมาเหมือนกันสินะ ตลกดี 

ลองหามาแบบเต็มๆๆหน่อยครับ แล้วขยายคำพูดหรือความหมายกันดีกว่า

คุณอาจจะว่าไม่มีอะไรเลย  แต่สำหรับผมมีครับ  พอเข้าใจความหมายในคำพูดของคน เพราะผมไม่ได้โง่นะขอบอก

Edited by papa05, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:47.

#9 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:47

*
POPULAR

บอกตามตรงนะ แม้แต่ในกระทู้ในนี้ หรือ แม้แต่ใครจะเอาไปพูดในเวทีก้อตาม

จริง ๆ แล้ว ผมไม่ได้สนใจอะไรไปมากกว่า สาระเลยนะ

มีแต่คนบอกว่า คนเชียงใหม่ยอมให้ควายแดงอยู่ได้ไง หรือ ยอมให้ควายแดงทำลายเมืองได้ไง

ผมอยากจะเถียง แต่ผมเถียงไม่ออก ในเมือ มันคือความจริง

ผมอยากจะเถียงว่า คนเชียงใหม่ ไม่โง่ แต่ก้อเถียงไม่ออก

ผมอยากจะเถียงว่า คนเีชียงใหม่ อยากประเทศงั้นเหรอ ผมก้อเถียงไม่ออกเำพราะมีคนอยากแยกประเทศออกไป

กรณี เจ๊ปอง ผมก้อรู้สึกไม่ดีนะ ที่แกพูดแบบนี้ แต่ต้องยอมรับว่า มันคือความจริง

ยังมีอีกหลายคนที่คิดว่า เชียงใหม่ก้องั้น ๆ มีไรดี 

ยังมีอีกหลายคนทีคิดว่า เชียงงใหม่ก้อมีดี 

บอกตามตรงว่า ผมรู้สึกเจ็บปวด เพราะผมคือคนเชียงใหม่ที่โดนว่า

แต่ผมก้อรู้ว่า มันคือ เรื่องจริง เราต้องยอมรับให้ได้

ถูกไหม

Edited by พอล คุง, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:48.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#10 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:50

มันคนละประเด็นครับ  อย่าเอามารวมกัน  อีปอง  ว่าแบบรวมๆๆเต้มๆๆเลย 

นี้คือการตอกย้ำของความรุ้สึกของคน  แม้แต่ผมที่ไม่ชอบแดง  แต่มาฟัง อีปองพุด รู้ใหม? ความรู้สึกดีๆๆที่เคยมามาหายหมด

เมื่อตอนเช้านี้เอง  เพราะความปากหมาของคนที่ชอบระบายอารมร์ทางความพูด

ขี้ข้า...แอบแฝงตัวเข้ามาหรือ....เขาก็ไม่ได้ดูถูกห่าเหวไรนี่หว่าแค่บอกว่าไม่มีไรนอกจากจุดชมวิว และควายแดงโง่เยอะไปหน่อยเท่านั้นเอง...มรึงไปดูไอ้ตู่ไอ้เต้น ด่าภาคใต้ หมิ่นเฉียดเบื้องสูง..ไม่เห็นดัดจริตออกมาตั้งกระทู้ไรเลยนี่หว่า..สัสเอ้ย

#11 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:52

เมื่อเช้าฟังอีปากหมาคนนี้ดูถูกคนอิสานและคนเหนือ ดูถูกหาว่าคนอิสาน และเหนือเป็นดินแดนที่ไม่มีอะไรเลยนอกจาก ไปชมวิว(พูดว่าว่างเปล่า)

อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหหวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ แต่มันเป็นมาตั้งนานไม่ใช่เพิ่งเป็น ความคิดค่างของคนบางกลุ่ม แต่ไม่ได้หมายถึงใช่ทั้งหมด กรุณาอย่าเหมารวมกูไม่ชอบคนเสื้อแดงในบางเรื่อง แต่ตอนนี้กูเกลียดมึงมากที่สุด อีลูกเจ๊กกบฏจงจำไว้ว่าข้าคนอิสานที่เกลียดมึงมากที่สุด

อย่า คิดว่ามีสื่อในมือแล้วจะดูถูกใครตามอำเภอใจได้นะ อย่าลืมว่ากรูก็ติดตามข่าวสาร เมื่อมีปากขอให้ใช้อย่างร้างสรรค์มีประโยชน์ต่อประเทศชาติบ้าง การดูถูกคนมันเป็นสันดานเอ็งเอ็งแต่มันกระทบความรู้สึกของคนที่มีความคิด ในทางที่ดีบ้าง อย่าสักแต่ว่าพูดเพื่อเอาความสะใจเป็นที่ตั้ง จงมองถึงความสามัคคีของคนใชาติให้มากไว้

ที่ฝากตรงนี้  รู้ว่าทีมงานเข้ามาหาข้อมูลในนี้ประจำ  ฉนั้นจึงขอรบกวนในนี้  และขอโทษมันอาจรกสายตาไปบ้าง

แต่อยากสู่ถึงใหัคนใจสกปรก ได้รู้ได้สำนึกบ้าง  อย่าปากหมาปากพล่อย  ว่ากราดไปทั่วอย่างนี้

อย่าเอาสื่อเป็นที่ระบายความใคร่ของตนเอง 

ฟังไม่ได้ศัพท์จับมากะเดียด

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#12 คนอีสาน

คนอีสาน

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:52

ใจเย็นๆครับ 

#13 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ลองหามาแบบเต็มๆๆหน่อยครับ แล้วขยายคำพูดหรือความหมายกันดีกว่า

คุณอาจจะว่าไม่มีอะไรเลย  แต่สำหรับผมมีครับ  พอเข้าใจความหมายในคำพูดของคน เพราะผมไม่ได้โง่นะขอบอก

ผมไม่ได้ฟังหรอกนะ แต่ถ้าคุณคิดว่ามันไปกระทบอะไรคุณ ก็บอกมาสิครับ เพราะเท่าที่ผมอ่านที่คุณเขียน ผมว่า ผมก็พูดนะ อย่างผมไปเชียงใหม่ ผมก็ไม่เห็นมีอะไร มีแต่จุดชมวิว ผมดูแล้ว คุณเหมือนพวกกลัวคนจะดูถูกเอาซะจริงๆ ต่อให้ผมเกิดอีสาน แต่ถ้าผมไม่โง่ ไม่เห็นแก่ได้ เห็นแก่ตัว อย่างที่เค้าว่า ผมจะไม่เดือดร้อนเลย คุณกำลังแบ่งแยกเชื้อชาติหรือเปล่า ถ้าคุณคิดในฐานะคนไทยด้วยกัน คนจะไม่รู้สึกแปลกแยกในเผ่าพันธุ์

#14 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:53

แบ่งแยกกันเองทั้งนั้น เป็นวาะกรรมที่เสื้อแดงสร้างขึ้น ผมชาวอิสานเกิดเติบโตทำมาหากินที่นี่

เสื้อแดงเอาเข้าจริงๆก็เยอะครับ แต่ไม่ชอบนี่ก็เยอะแต่เป็นพวกไม่ชอบขัดแย้งกับใคร

เลยโดนเหมาเอาจากไอ่พวกแกนนำแดงไม่กี่คน ส่วนใหญ่ไปชุมนุม มักจะไปด้วยเงินจริงแต่ไปไม่ได้เยอะนะครับในแต่ละที่

เพราะฉะนั้นการจะพูดจะประกาศอะไรให้อิงตามหลักความเป็นจริงดีกว่าครับ อย่าได้เหมารวม

บางทีแกประกาศบนเวทีผมเองก็รู้สึกอยู่นะ การกล่าวอะไรก็แล้วแต่ให้คิดถึงความรู้สึกคนที่เค๊าไม่เกี่ยวข้องบ้าง

มันอาจจะเป็นการผลักมิตร(แม้จะอาจเฉยแต่ก็ไม่ได้ชอบอีกฝั่ง) ไปให้เกลียดตัวเอง

แต่ถึงยังไงผมไม่ได้ยึดที่ตัวบุคคลมากนัก ผมเน้นไปที่จุดประสงค์มากกว่า ฝากเตือนๆแกมั้งก็ดีนะครับ เพลาๆลงบ้างกับการกล่าวเหมาภาคเหมากลุ่ม

วาทะกรรมเมื่อเช้านี้  ไม่ใช่เสื้อแดงสร้าง   แต่เป็นอีปองว่า  ความหมายที่มันพูดคือ  อยากแยกก็แยกไป  ไม่เห็นมีอะไรเลย และไม่ได้เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ

หรือถ้าจะให้ตีความหมายคืออยากแยกก้แยกไป  ไม่ได้มีอะไร ดูๆๆไปก็มีแต่ความว่างเปล่า  ไม่น่าสนใจ

คำพูดของคนในบางคำพูด แต่อาจได้มาในสิ่งที่ไม่คาดฝัน

วันนี้เล่าฮิวหมดศัทธาในอีนี้ทันที  ที่ได้ฟังมันพุด    

วาทะกรรมใครไม่สำคัญ  สำคัญอีนี้มันพูดมาได้ยังไง 

#15 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:57

*
POPULAR

มันก็เป็นประเด็นอ่อนไหวไงครับ ในเรื่องภาคนิยม พวกเนี้ย มันละเอียดอ่อนค่อนข้างมาก

ดูอย่างในกระทู้นี้ พอเปิดประเด็นขึ้นมา สมาชิก ก็เถียงกันได้แล้ว

ลองคิดดูว่า แล้วถ้าเป็น คนทั่วไป คนอีสานฟัง เขาจะคิดไปแบบไหน 

อาจจคิดเข้่าใจ หรือคิดไม่เข้าใจ คิดแค่นี้ หรือคิดไปนู่น มันก็ได้

แต่ถ้าถูกนำไปขยายความผิดๆ บวกกับทฤษฏีสมคบคิดที่พวกมันถนัด 

ก็เท่ากับ เสียเหลี่ยมให้พวกมันไปไม่ใช่หรือครับ

ผมแค่สงสัยว่า เรายกการ์ดแน่นๆ อยู่ดีๆ เห็นฝ่ายนั้นต่อยไม่ได้ เลยลดการ์ดขวา ยื่นหน้าไปให้เขาต่อยเล่นทำไมครับ

ผมต้องพูดเรื่องนี้เพราะ เวลาเข้าด้ายเข้าเข็ม ไปได้ดีทีไร ทาง ปชป. หรือ บลูสกาย (ก่อนจะเข้าร่วมกับ กปปส.) 

ชอยเหยียบระเบิดตัวเองตายบ่อยๆ 

เลยอยากเตือนไว้

เรื่องพวกนี้ ลดได้ก็ลด พูดเรื่องอื่นดีกว่า ที่มันจะดึงคน ผูกใจเข้าไ้ว้ให้มากๆ ดีกว่า 

หวังดีครับ

-_-

สถานการณ์ตอนนี้ไม่ปกติ ว่าง่ายๆ เราเข้าพื้นทีรบ อยู่กันในแนวปะทะ

อะไรที่จะทำให้เกิดขุ่นข้องหมองใจ หรือเป็นประโยชน์กับฝ่ายนู้น

ลดได้ก็ลดเถอะครับ

Edited by DarkSwan, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 20:59.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#16 อิสระเสรีชน

อิสระเสรีชน

ทักษิณ เมื่อไหร่ตาย 5555

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:00

ไม่มีอะไรมากนะครับ ผมเคารพความคิดวิจารณญาณ ของสมาชิกทุกท่าน 

แต่หากถามผม ผมตอบได้เพียง "จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำ และจงทำในสิ่งที่ตนเชื่อมั่น"

คำพูดคำกล่าวบางคำเจ้าตัวอาจจะพูดในเชิงตำหนิ มิได้กล่าว่าให้ร้าย บางทีผมก็ไม่ค่อยชอบหรอกครับบางคำพูดของคนบางคน

แต่ผมเลือกที่จะไม่รับฟัง ไม่ใส่ใจเวลา่คนๆนั้นพูด ผมถือว่ามันเป็นสิทธิ์ของผมในเมื่อคนอื่นๆมีอีกเยอะให้เลือกรับฟัง

ผมถึงบอกว่าผมไม่ค่อยยึดติดกับตัวบุคคล ผมยึดจุดมุ่งหมายเท่านั้นครับ มีทางเดินร่วมกัน ปัดเรื่องเล็กน้อยออกไปได้เลย

ด้วยความเคารพ

"ไม่มีพระราชาองค์ใด ยิ่งใหญ่เทียบเท่าเสมอเหมือน พระราชาของพวกเราปวงชนชาวไทย"

Long Live My King

....................................................

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:00

อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหัวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ

somkiat osotsapa.JPG

ดูที่นาทีที่ 40:40

Edited by Stargate-1, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:02.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#18 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:01

แล้วหมาตัวไหนมันพูดก่อนว่ะ....เริ่มละเลงก่อน...แทนที่จะไปโพสด่าพวกสารเลวนั่น...กลับมาโพสด่าคนที่เขาต่อต้าน...แบบนี้มันก็แนวขี้ข้าเขาทำกันนั่นแหละ.......ไม่มีใครหรอกที่พูดแล้วไม่มีผิด...แต่ควรดูเจตนารมณ์ของผู้พูดไม่ใช่จ้องหาเรื่องด่า .....แต่พวกควายแดงขี้ข้านั่นพูดซ็ำแล้วซ้ำเล่า ตรูไม่เห็นหมาตัวไหนโพสด่ามันว่าปากหมากันบ้างเลยว่ะ....แสดงว่าจ้องมานานว่าอีจะผิดตรงไหนพอจะด่าได้บ้างใช่ไหมล่ะ...สัส ขี้ข้าเอ้ยย

#19 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:02

ขี้ข้า...แอบแฝงตัวเข้ามาหรือ....เขาก็ไม่ได้ดูถูกห่าเหวไรนี่หว่าแค่บอกว่าไม่มีไรนอกจากจุดชมวิว และควายแดงโง่เยอะไปหน่อยเท่านั้นเอง...มรึงไปดูไอ้ตู่ไอ้เต้น ด่าภาคใต้ หมิ่นเฉียดเบื้องสูง..ไม่เห็นดัดจริตออกมาตั้งกระทู้ไรเลยนี่หว่า..สัสเอ้ย

เล่าฮิวเป็นขี้ข้าของแผ่นดิน    แต่ไม่เคยแอบแฝงตัวมา    ที่ไม่มีคนโวยวายเพราะ เสื้อแดงไม่เคยฟังอีปองพูด   เล่าฮิวไม่ใช่เสื้อแดง

จึงได้ฟังได้รู้   ว่าการอาศัยสื่อบำบัดความใคร่ของอีปองเป็นยังไง    ลูกเจ๊กสถุนเป็นแบบนี้นี้เอง  มีการศึกษาสูงไม่ใช่ให้อารมณ์คนหรือจิตใจคนเปลี่ยนไปเลย

แต่ขอถามว่าคุณแอบว่าว่าใครแถวนี้    ห้ดูต้นตอก่อนค่อยมาว่าเล่าฮิวก็ไม่สาย  และอย่าเพิ่งเอ่ยความว่าสัสออกมา  ขอให้เก็บไว้ก่อนได้ใหม?

#20 Supergreat

Supergreat

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:05

ท่านผู้สูงส่งเอย
ตอนเสื้อแดงขอแบ่งแยกประเทศประสาทรับรู้ท่านเสื่อมชั่วคราวหรือไร

#21 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:08

เล่าฮิวเป็นขี้ข้าของแผ่นดิน    แต่ไม่เคยแอบแฝงตัวมา    ที่ไม่มีคนโวยวายเพราะ เสื้อแดงไม่เคยฟังอีปองพูด   เล่าฮิวไม่ใช่เสื้อแดง

จึงได้ฟังได้รู้   ว่าการอาศัยสื่อบำบัดความใคร่ของอีปองเป็นยังไง    ลูกเจ๊กสถุนเป็นแบบนี้นี้เอง  มีการศึกษาสูงไม่ใช่ให้อารมณ์คนหรือจิตใจคนเปลี่ยนไปเลย

แต่ขอถามว่าคุณแอบว่าว่าใครแถวนี้    ห้ดูต้นตอก่อนค่อยมาว่าเล่าฮิวก็ไม่สาย  และอย่าเพิ่งเอ่ยความว่าสัสออกมา  ขอให้เก็บไว้ก่อนได้ใหม?

ปกติแนวร่วมเขาไม่มาด่ากันเองหรอก...เขาดูเจตนาคนพูดเป็นหลัก...คำพูดที่อยากสื่อสารบางครั้งอาจทำให้คนฟังไม่พอใจ ได้เสมอๆ....ดังนั้น กรุณาไปโจมตีพวกที่มันเลวกว่าดีกว่าไหม...คุณจะทำให้ขบวนคนดีของคุณ  บริสุทธ์ 100 เปอร์เซนต์ คงไม่มีหรอก...ถ้าไม่ชอบใจก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล..แต่มาด่าปากหมาแบบนี้รับไม่ได้  เพราะแม่มมีคนปากหมามากกว่านี้เยอะ...ที่สำคัญ ผมเชียร์ กปปส. โค่น พวกทรราชย์อยู่...ถ้าคุณไม่ชอบก็มุดรูอีปูไป

#22 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:08

*
POPULAR

สรุป เขาบรรยายบทความของ คุณ สมเกียรติ โอสถสภา..ซึ่งวิเคราะห์ตามหลักเศรษฐศาสตร์

ไม่ได้เกี่ยวกับดูถูกคนหรือบุคคลเลยครับ เขาวิเคราะห์เรื่องทรัพยากรธรรมชาติล้วนๆ.. -_-

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#23 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:11

ไม่มีไรหรอกครับ อย่าเก็บเอามาเป็นอารมณ์เลย ก็แค่เล่าข่าวตามวิเคราะห์ของ อ.สมเกียรติ  โอสถสภา และใส่วาทะเพิ่มเข้าไปอีกหน่อยเท่านั้นเอง
อย่าซีเรียสไปเลย ผมก็คนอีสาน เมืองอุดรธานี นี่แหละ ผมก็มองว่าเฉยๆนะ

#24 npex

npex

น้องใหม่

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:11

*
POPULAR

อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหัวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ

attachicon.gifsomkiat osotsapa.JPG

ดูที่นาทีที่ 40:40

เอ่อ เจ้าของกระทู้ครับ ลองฟังให้ชัดๆอีกทีได้ไหม ผมว่าเจ้าของกระทู้อาจจะโดนเจ๊ปองฟ้องกลับได้นะ ผมว่าเจ๊แกยกบทความของ อาจารย์สมเกียรติ โอสถสภามาพูดและขยายความลงไปตามแนวทางข้อเขียนของอาจารย์คนนั้น ไม่ได้ตั้งใจดูถูก หรือตั้งใจพูดด้วยตัวเจ๊เอง ลองฟังดูอีกทีดีไหมครับ

#25 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:17

จขกทนั่งฟังจากรายการไหนมา ขอดูหน่อย เราดูคลิปที่เขาให้มาคลิปที่สอง ทนฟังตั้งเเต่นาทีที่ 40 ไปหกนาที กว่าๆ  ไม่รู้สุึกว่าโดนดูถูกเลย 

ไม่มีคำว่าคนอีสานโง่หรือเห็นเเก่ตัว เห็นเเก่เงิน อะไรต่างๆนานาๆ ที่เราก็รู้อยู่เเล้วว่าเรืองเเบบนีไม่จริง  คนพูดก็โง้ ถ้าคิดเเบบนี้ 

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#26 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:19

ก็ขี้ข้าแอบแฝง...ฟังอะไรก็ผิดปกติหมดนั่นแหละ...ยกเว้นพวกแกนนำควายแดงพูด..พูดเท่าไรก็ยังไม่ค่อยสะเทือนซาง..หมิ่นเบื้องสูงยังไงก็ไม่โพสด่าว่าปากหมาหรอก....ขำว่ะ

#27 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:39

เฮอะๆๆคำก็แอบแฝง  คนแบบเล่าฮิว ไม่คิดจะแอบแฝงอะไร 

ไม่รู้จะแฝงหาวิมานอะไร   ไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไร

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:39

ฟังคลิปเจ๊ปองพูดแล้ว เล่าฮิ้ว ฟังยังไง ว่าเจ๊ปองไปดูถูกอีสาน เหนือ ??? นี่ถ้าใครไม่ได้ฟังคลิป คงคล้อยตามเล่าฮิ้วไปแหงๆ 

#29 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:40

ประเด็นนี้ผมว่าถ้าคุณปองระวังไว้หน่อยก็ดีครับ  เพราะเสื้อแดงจะเอาประเด็นนี้ไปขยายความได้

ผมเองเป็นคนเหนือ ได้ยินประโยคที่ว่า ก็ยอมรับว่าสะอึกเหมือนกัน   ผมเองก็เข้าใจว่าเจ๊ปองกำลัง

อธิบายข้อมูลตามหลักเศรษฐศาสตร์  ผมว่าน่าจะชี้แจงในเชิงตัวเลขก็น่าจะพอนะครับ  

ว่าภาคนี้รายได้มวลรวมเท่าไร  เก็บภาษีได้เท่าไร  ไม่ต้องไปลงข้อมูลเชิงความคิดเห็นให้มากนะครับ

ทักษิณกำลังใช้ลักษณะการแบ่งแยกและปกครองอยู่  ถ้ามองอย่างทั่วไป  มันก็เหมือนความภาคภูมิใจ

ส่วนตัวของคนพื้นที่  เหมือนกับที่คนตรังมีคุณชวน   สงขลามีป๋าเปรม  กรุงเทพมีอภิสิทธิ์  

สุราษฎร์มีลุงกำนัน   ชุมพรมีลูกหมี   ในขณะเดียวกันมุมมองอีกฝ่ายที่เขารักคนในพื้นที่(ดีไม่ดีไม่รู้ แต่กูชอบ) 

แบบสุพรรณมีบรรหาร   สระแก้วมีเสนาะ  เชียงใหม่ก็มีทักษิณยิ่งลักษณ์  

แต่อย่างไรก็แล้วแต่สำหรับคนที่คิดร้าย  ต่อแผ่นดิน  คิดแบ่งแยก แบ่งประชาชนออกจากกัน

ก็อย่าลืมว่า  ประเทศไทยทั้งประเทศมีในหลวงครับ  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#30 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:44

ปกติแนวร่วมเขาไม่มาด่ากันเองหรอก...เขาดูเจตนาคนพูดเป็นหลัก...คำพูดที่อยากสื่อสารบางครั้งอาจทำให้คนฟังไม่พอใจ ได้เสมอๆ....ดังนั้น กรุณาไปโจมตีพวกที่มันเลวกว่าดีกว่าไหม...คุณจะทำให้ขบวนคนดีของคุณ  บริสุทธ์ 100 เปอร์เซนต์ คงไม่มีหรอก...ถ้าไม่ชอบใจก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล..แต่มาด่าปากหมาแบบนี้รับไม่ได้  เพราะแม่มมีคนปากหมามากกว่านี้เยอะ...ที่สำคัญ ผมเชียร์ กปปส. โค่น พวกทรราชย์อยู่...ถ้าคุณไม่ชอบก็มุดรูอีปูไป

พูดยังกะรักชาติคนเดียว     ถ้าคุรเชียร์  อยู่คนเดียว  กปปส จะทำการสำเร็จใหม?  

กปปส มีจุดหมายอะไร   ทำไมถึงต้องปฏิรูป  แต่ถ้าจะปฏิรูป  แต่ไม่ปฏิรูป องกรตัวเองก่อน แบบนี้จะทำการสำเร้็จหรือ

หัดมาเดินแถวอิสานแล้วลองนั่งฟังการวิจารณ์ ของชาวบ้านที่มีท่าทีต่อ  อีปองดูหน่อยเป็นไร

เมื่อก่อนยังไม่เท่าไหร่  มาตอนนี้สิ  มีของดีมาฝาก

#31 barfbag

barfbag

น้องใหม่

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:44

สรุปว่า...

ฟังไม่ได้ศัพท์ แล้วจับเอามากระแดะ :ph34r:  

#32 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:45

ประเด็นนี้ผมว่าถ้าคุณปองระวังไว้หน่อยก็ดีครับ  เพราะเสื้อแดงจะเอาประเด็นนี้ไปขยายความได้

ผมเองเป็นคนเหนือ ได้ยินประโยคที่ว่า ก็ยอมรับว่าสะอึกเหมือนกัน   ผมเองก็เข้าใจว่าเจ๊ปองกำลัง

อธิบายข้อมูลตามหลักเศรษฐศาสตร์  ผมว่าน่าจะชี้แจงในเชิงตัวเลขก็น่าจะพอนะครับ  

ว่าภาคนี้รายได้มวลรวมเท่าไร  เก็บภาษีได้เท่าไร  ไม่ต้องไปลงข้อมูลเชิงความคิดเห็นให้มากนะครับ

ทักษิณกำลังใช้ลักษณะการแบ่งแยกและปกครองอยู่  ถ้ามองอย่างทั่วไป  มันก็เหมือนความภาคภูมิใจ

ส่วนตัวของคนพื้นที่  เหมือนกับที่คนตรังมีคุณชวน   สงขลามีป๋าเปรม  กรุงเทพมีอภิสิทธิ์  

สุราษฎร์มีลุงกำนัน   ชุมพรมีลูกหมี   ในขณะเดียวกันมุมมองอีกฝ่ายที่เขารักคนในพื้นที่(ดีไม่ดีไม่รู้ แต่กูชอบ) 

แบบสุพรรณมีบรรหาร   สระแก้วมีเสนาะ  เชียงใหม่ก็มีทักษิณยิ่งลักษณ์  

แต่อย่างไรก็แล้วแต่สำหรับคนที่คิดร้าย  ต่อแผ่นดิน  คิดแบ่งแยก แบ่งประชาชนออกจากกัน

ก็อย่าลืมว่า  ประเทศไทยทั้งประเทศมีในหลวงครับ  

ถ้าคนเจตนาดีต่อบ้านเมือง ไม่ต้องกลัวอะไรหรอกครับ...พูดสิบครั้งถึงจะพูดผิดบ้าง คนมีสมองก็ดูออก.......แต่คนชั่วพูดครั้งเดียวคนก็รู้ว่ามันเลวเพราะมันเคยเลวมาก่อน....คนดีไม่มีใครเขาอยากจุดชนวนแบ่งแยกหรอก...ยกเว้นพวกจันราย

#33 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:48

ถูกต้องครับ  ยายแก่ที่บ้านที่ชอบรายการนี้เปิดดูและวิจารณ์ต่อหน้าเสื้อแดงในหมุ๋บ้านทุกวัน  มาวันนี้ห้ามเปิดทีวีโดยเด็ดขาด

ทำไมหรือ แกเกลียดอีปองเข้ากระดูกดำ   ข้อหาเหยียดหยามคนอีสาน  นี้ขานดคนแก่ข้างบ้านครับ ยังมีความรู้สึกแบบนี้

#34 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:50

พูดยังกะรักชาติคนเดียว     ถ้าคุรเชียร์  อยู่คนเดียว  กปปส จะทำการสำเร็จใหม?  

กปปส มีจุดหมายอะไร   ทำไมถึงต้องปฏิรูป  แต่ถ้าจะปฏิรูป  แต่ไม่ปฏิรูป องกรตัวเองก่อน แบบนี้จะทำการสำเร้็จหรือ

หัดมาเดินแถวอิสานแล้วลองนั่งฟังการวิจารณ์ ของชาวบ้านที่มีท่าทีต่อ  อีปองดูหน่อยเป็นไร

เมื่อก่อนยังไม่เท่าไหร่  มาตอนนี้สิ  มีของดีมาฝาก

อีสาน...สมองน้อยป่าว..ไปรับตังค์แล้วฟังแต่แกนนำพูดอยู่ฝ่ายเดียว มานมนาม..ย่อมมีอคติต่อชนชั้นกลาง...คนพวกนี้ถ้ายังมืดบอดยังไม่สว่าง  ก็จงแห้งเหี่ยวตายไปกับต้นข้าว..ในเมื่ออยากเป็นขี้ข้า ก็จงเป็นให้สมใจจนตายและชิหายไปกับสิ่งที่พ่อมันทีดูไบทำไปนั่นแหละ.....คนพวกนี้ปกครองยังไงนั่นหรา  ก็ปกครองแบบที่ทักสินปกครองนั่นแหละ เอาเศษเหยื่อคอยเลี้ยงไว้......ถ้าแนวคิดผมปกครองคือให้ความรู้และปลูกฟังแนวคิดเสียใหม่ ...ถ้าเปลี่ยนได้ก็จงเปลี่ยน  ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ก็กดไว้ อย่าให้มีปากมีเสียงในสังคม....ประชาธิปไตย บนความโง่ๆและเห็นแก่เงินของชาวนา.และนักการเมืองสารเลว.ไม่ทำให้ประเทศเจริญได้หรอก....ปล.ผมนิยมพูดแรงๆ ให้เกิดการสั่นสะเทือนซาง เผื่อสมองจะคิดและจำได้ในสิ่งที่ทำไม่ดีกันไว้

Edited by galaxy2, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:52.

#35 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:53

แล้วหมาตัวไหนมันพูดก่อนว่ะ....เริ่มละเลงก่อน...แทนที่จะไปโพสด่าพวกสารเลวนั่น...กลับมาโพสด่าคนที่เขาต่อต้าน...แบบนี้มันก็แนวขี้ข้าเขาทำกันนั่นแหละ.......ไม่มีใครหรอกที่พูดแล้วไม่มีผิด...แต่ควรดูเจตนารมณ์ของผู้พูดไม่ใช่จ้องหาเรื่องด่า .....แต่พวกควายแดงขี้ข้านั่นพูดซ็ำแล้วซ้ำเล่า ตรูไม่เห็นหมาตัวไหนโพสด่ามันว่าปากหมากันบ้างเลยว่ะ....แสดงว่าจ้องมานานว่าอีจะผิดตรงไหนพอจะด่าได้บ้างใช่ไหมล่ะ...สัส ขี้ข้าเอ้ยย

หมาตาบอด หูหนวก   ใจด้านนะสิ    อีกอย่างสงสัยไม่มีความคิด ที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม นอกจากพรรคพวกตนเอง

อีอย่างพวกแบบนี้ใจมืดบอด ไม่มองหาแสงสว่าง แห่งความเป็นจริง

#36 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:55

ผมยังเชื่อว่าคนอีสานที่ยังชอบแม้ว เพราะได้รับข้อมูลไม่ครบ

คนอีสานที่ผมรู้จัก ไม่ได้เป็นคนรวยหรือชนชั้นกลาง แต่ก็ไม่ชอบทักษิณ เพราะเห็นการเล่นพรรคเล่นพวก และการทุจริต

#37 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:59

ถูกต้องครับ  ยายแก่ที่บ้านที่ชอบรายการนี้เปิดดูและวิจารณ์ต่อหน้าเสื้อแดงในหมุ๋บ้านทุกวัน  มาวันนี้ห้ามเปิดทีวีโดยเด็ดขาด

ทำไมหรือ แกเกลียดอีปองเข้ากระดูกดำ   ข้อหาเหยียดหยามคนอีสาน  นี้ขานดคนแก่ข้างบ้านครับ ยังมีความรู้สึกแบบนี้

ไม่หรอกครับถ้าเค้าดูประจำเค้าก็จะเข้าใจว่า  สิ่งที่เจ๊ปองพูดนั้นแค่ยกตัวอย่างซึ่งผมเองก็แค่คิดว่า  

ต้องระวังหน่อยเพราะเรื่องนี้ค่อนข้างอ่อนไหว   ผมเป็นคนจังหวัดแม่สอด  ภาคเหนือตอนบนนั้น

มีแค่สองจังหวัดที่พรรคประชาธิปัตย์เป็นได้เป็น  สส  คือ  ตาก  และ  แม่ฮ่องสอน

ซึ่งเราก็ยอมรับว่ารายได้หลักนั้นมาจากการท่องเที่ยวเป็นส่วนมาก  

ผมไม่รู้ว่าเรื่องที่คุณพูดนั้นจะยกเมฆหรือไม่  แต่ถ้าคนที่เข้าใจและติดตามข่าวสารตลอด

เขาจะเข้าใจครับ  

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#38 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 21:59

หมาตาบอด หูหนวก   ใจด้านนะสิ    อีกอย่างสงสัยไม่มีความคิด ที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม นอกจากพรรคพวกตนเอง

อีอย่างพวกแบบนี้ใจมืดบอด ไม่มองหาแสงสว่าง แห่งความเป็นจริง

หัดโพสด่ามันว่าปากหมาเสียบ้าง...ท่าจะแสดงตัวตนที่ชัดเจนกว่านี้

#39 usa

usa

ขาประจำ

บอกตามตรงนะ แม้แต่ในกระทู้ในนี้ หรือ แม้แต่ใครจะเอาไปพูดในเวทีก้อตาม

จริง ๆ แล้ว ผมไม่ได้สนใจอะไรไปมากกว่า สาระเลยนะ

มีแต่คนบอกว่า คนเชียงใหม่ยอมให้ควายแดงอยู่ได้ไง หรือ ยอมให้ควายแดงทำลายเมืองได้ไง

ผมอยากจะเถียง แต่ผมเถียงไม่ออก ในเมือ มันคือความจริง

ผมอยากจะเถียงว่า คนเชียงใหม่ ไม่โง่ แต่ก้อเถียงไม่ออก

ผมอยากจะเถียงว่า คนเีชียงใหม่ อยากประเทศงั้นเหรอ ผมก้อเถียงไม่ออกเำพราะมีคนอยากแยกประเทศออกไป

กรณี เจ๊ปอง ผมก้อรู้สึกไม่ดีนะ ที่แกพูดแบบนี้ แต่ต้องยอมรับว่า มันคือความจริง

ยังมีอีกหลายคนที่คิดว่า เชียงใหม่ก้องั้น ๆ มีไรดี 

ยังมีอีกหลายคนทีคิดว่า เชียงงใหม่ก้อมีดี 

บอกตามตรงว่า ผมรู้สึกเจ็บปวด เพราะผมคือคนเชียงใหม่ที่โดนว่า

แต่ผมก้อรู้ว่า มันคือ เรื่องจริง เราต้องยอมรับให้ได้

ถูกไหม

จขกท  ทำไมไม่มองและคิดเหมือนอย่างนี้บ้าง  

#40 papa05

papa05

ขาประจำ

ถูกไหม

แบบนี้  กทม ก็มี  ใต้ก็มี  ตัวเอกเอก ก็  กทม   ใต้  

แต่ไม่ควรรวบทั้งหมด   คนดีคนเลวควรแยกแยะ  ถ้า ทาง ก ปปส  คิดทำการสำเร็จ แบบนี้ ไม่มีทาง

ในจิตใจแบ่งแยกตั้งแต่แรกเริ่ม ไม่มีการอภัย ไม่มีการเป็นมิตร 

#41 usa

usa

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:01

แถ ไม่เป็นเลยวุ้ย  555

#42 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:02

นาทีที่40.40

งง กับpapaมาก ตรงไหนที่เป็นคำดูถูก?

ผมฟังกี่รอบกี่รอบก็ไม่เห็นดูถูกตรงไหนแค่พูดความจริงๆว่า "ถ้าแบ่งไปรัฐเสื้อแดงมันจะไม่รอด เพราะทรัพยากรน้อย"

พื้นเพผมก็มาจากยโสธร ทุกวันนี้ปู่ก็อยู่ยโสธร กลับบ้านที่ไรผู้ก็รู้สึกว่าไม่มีอะไรนอกจากหญ้าแห้งๆ

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#43 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:03

ถูกไหม

แบบนี้  กทม ก็มี  ใต้ก็มี  ตัวเอกเอก ก็  กทม   ใต้  

แต่ไม่ควรรวบทั้งหมด   คนดีคนเลวควรแยกแยะ  ถ้า ทาง ก ปปส  คิดทำการสำเร็จ แบบนี้ ไม่มีทาง

ในจิตใจแบ่งแยกตั้งแต่แรกเริ่ม ไม่มีการอภัย ไม่มีการเป็นมิตร 

ดีเลวไม่ได้อยู่ที่คำพูดแค่คำสองคำหรือวาระสองวาระ.....คนฉลาดมีอีกเยอะไม่ต้องกลัวว่าใครเขาจะคิดว่าแบ่งแยกหรอก.ถ้าไม่ใช่คนเลวจ้องจับผิดหรือมีอคติไม่มีใครเขาคิดแบบนั้นหรอก...ไม่เชื่อลองย้อนไปอ่านทบทวนดูว่า คนที่เข้ามาตอบในนี้ ส่วนมากคิดเห็นเป็นอย่างไร

#44 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:06

เลิกเถียงกันเถอะครับ

อย่าให้ประเด็นความต่างภาค มาสร้างความแตกแยกไปกว่านี้เลย :(

#45 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:10

อย่าให้ประเด็นความต่างภาค มาสร้างความแตกแยกไปกว่านี้เลย :(

ไม่มีแตกแยกหรอกครับ..ถ้ามีใจให้กับชาติบ้านเมือง...มันก็จะรู้และจะรวมกันได้โดยไม่ยากหรอก...แต่คนอย่างผมไม่รวมกับพวกขายชาติ เห็นแก่ได้แน่ๆ

#46 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:13

ไม่มีแตกแยกหรอกครับ..ถ้ามีใจให้กับชาติบ้านเมือง...มันก็จะรู้และจะรวมกันได้โดยไม่ยากหรอก...แต่คนอย่างผมไม่รวมกับพวกขายชาติ เห็นแก่ได้แน่ๆ

ความคิดอยู่ในช่วงปรับเปลี่ยน เรื่องเล็กน้อยก็สะกิดใจได้ ผมมองอย่างนั้นนะครับ

แต่ถ้าเป็นพวกเห็นแก่ได้ก็เป็นอีกกรณีครับ

#47 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:14

Somkiat Osotsapa ·
February 15 at 6:22pm · 
Good Bye Chiangmai,the Sinking City โชคดีครับ เชียงใหม่

สถาบันวิจัยสังคม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ทำการศืกษาผลกระทบของการไหลทะลักของนักท่องเที่ยวจีนเข้าสู่จังหวัดเล็กๆแห่งนี้ อันเป็นผลจากภาพยนต์เรื่องหนื่ง

ตอนทำงานให้ ททท เราเน้นสร้างตลาดท่องเที่ยวไทยเป็นตลาด high end นักท่องเที่ยวมาก จ่ายน้อย สู้นักท่องเที่ยวน้อย จ่ายมากไม่ได้ นักท่องเที่ยวจีนเพิ่มขื้นทุกปี แต่รายได้รวมลดลงเรื่อยๆคือสิ่งที่เกิดขื้น

นักท่องเที่ยวที่เพิ่มขื้น สังคมต้องจ่ายเงินเพิ่ม ค่าความแออัด การจราจร ราคาสินค้าเพิ่ม การทะลักของยาเสพติด การทำลายวัฒนธรรม ควันพิษ ความร้อน อุบุติเหตุ

อย่าลืมว่าจีนมีประชากรชายมากกว่าผู้หญิงมาก และเชียงใหม่เป็นจังหวัดยุทธศาสตร์เปิดประตูสู่ใต้ของจีน จังหวัดไหนฮิต ก็ไปตั้งถิ่นฐานแบบตอนเหนือของลาว ตอนเหนือของเวียดนาม จีนยืดไปเรียบร้อย มีมาเฟียขื้นปกครองเมือง

อยู่ใกล้มหาอำนาจ อย่าใกล้มาก ยุทธศาสตร์มีไว้ตั้งแต่2535

ใครอยากแยกประเทศก็ตามสบายนะครับ

สรุปรายงาน

ศูนย์วิชาการเพื่อพัฒนาท้องถิ่นสร้างสรรค์ สถาบันวิจัยสังคม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จึงได้ออกแบบสอบถามออนไลน์ เรื่อง “ผลกระทบจากนักท่องเที่ยวจีนในเชียงใหม่” มียอดผู้ตอบแบบสอบถามพุ่งสูงถึง จำนวน 2,220 ชุด (แบบสอบถาม Online ช่วงระหว่างวันที่ 4 – 10 กุมภาพันธ์ 2557)

ผลจากการศึกษาเรื่องผลกระทบจากนักท่องเที่ยวจีนในเชียงใหม่ ใน “ด้านสังคม” พบว่า

• 80 % ของผู้ตอบแบบสอบถาม ให้ความเห็นสนับสนุนในระดับสูงว่านักท่องเที่ยวจีนก่อความรำคาญให้กับชุมชนและคนในพื้นที่ เช่น ส่งเสียงดัง การแซงคิว ผลักผู้อื่น สูบบุหรี่ ไม่รักษาความสะอาด ถ่มน้ำลาย ทิ้งขยะไม่เป็นที่ เกิดความวุ่นวายจากการไม่เคารพกฏกติกา ข้อบังคับในสถานที่ท่องเที่ยว รวมไปถึงพื้นที่สาธารณะ สถานที่ราชการ หรือแม้แต่ในมหาวิทยาลัย
• 70 % ของผู้ตอบแบบสอบถาม ให้ความเห็นสนับสนุนในระดับสูงว่า ตนเองสูญเสียความเป็นส่วนตัว และความสงบของพื้นที่ เมื่อต้องใช้บริการพื้นที่ร่วมกับนักท่องเที่ยวจีน
• 53 % มีความเห็นว่า ภาครัฐไม่ได้มีนโยบายหรือแผนปฏิบัติงานที่จริงจัง ในการแก้ไขปัญหาที่เกิดจากพฤติกรรมนักท่องเที่ยวจีน และต้องการให้มีการออกกฎระเบียบและบังคับใช้อย่างเร่งด่วน
• 51 % เห็นด้วยอย่างยิ่งว่า จำนวนนักท่องเที่ยวจีนที่เข้ามาท่องเที่ยวในปริมาณมากทำให้เกิดปัญหาการแย่งชิงการใช้บริการสาธารณะ เช่น รถบริการ
• 48 % เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าคนท้องถิ่นไม่ได้มีความภาคภูมิใจเลย ที่มีนักท่องเที่ยวจีนเข้ามาเที่ยวในเชียงใหม่มาก
• 38 % เห็นด้วยว่าก่อให้เกิดปัญหาอาชญากรรมเพิ่มมากขึ้น
• 32 % เห็นด้วยว่าคนในท้องถิ่นเริ่มมีการปรับตัวต่อการเข้ามาของนักท่องเที่ยวจีน
• 31 % เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าภาครัฐไม่ได้มีส่วนช่วยส่งเสริม ประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวแก่นักท่องเที่ยวจีน ที่มีนักท่องเที่ยวจีนเข้ามาเที่ยวเชียงใหม่มากๆ นี้ เกิดจากการทำการตลาดของบริษัทท่องเที่ยวจีนการบอกต่อของนักท่องเที่ยว รวมทั้งมีผลมาจากการแชร์ข้อมูลผ่านสื่อสังคมออนไลน์
• 30 % เห็นด้วยว่าการดำเนินชีวิตและทรัพย์สินของคนในพื้นที่ มีความปลอดภัยน้อยลง

ผลการสำรวจดังกล่าวเป็นเพียงแค่ประเด็นผลกระทบทางสังคม ที่ผู้ตอบแบบสอบถามได้ให้ความเห็นไว้ ยังมีตัวเลขสถิติที่เกี่ยวข้องกับผลกระทบในด้านอื่นๆ ที่ทางคณะวิจัยกำลังทำการสรุป และจะได้มานำเสนอให้กับทุกท่านต่อไปในเร็ววันนี้
ที่มา: https://www.facebook.com/somkiat.osotsapa/posts/662413230481360

Edited by Stargate-1, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:37.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#48 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:22

ทำไมพูดกับผู้หญิงไม่เพราะจังเลยครับ เค้าเป็นเพศแม่คุณไม่ใช่หรือครับ 

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#49 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:23

ถ้าดูจากคลิปของคุณสตาร์เกท 

เจ๊ปองเค้าพูดถึงคำพูดจองคุณสมเกียรติ โอสถสภาไม่ใช่หรือครับ

แล้วคำพูดทั้งหมด มันคือการวิเคราะห์ภาพความจริง

ที่ว่ามันไม่น่าจะสามารถแยกได้ ด้วยเหตุที่ฝั่งโน้นขาดแคลนทรัพยาการ

เว้นแต่การท่องเที่ยว

หนำซ้ำ เค้ายังพูดอีกว่า แนวทางของ กปปส คือการปฏิรูป

เมื่อปฏิรูปได้สำเร็จ ความเหลื่อมล้ำของฐานะน่าจะลดน้อยลง

เพราะความเหลื่อมล้ำของฐานะ ทำให้เกิดปัญหาซึ่งทักษิณนำมาใช้ประโยชน์

ที่ผังดู เนื้อหาน่าจะประมาณนี้ไม่ใช่หรือครับ

หรือมีคลิปอื่นอีก ที่ด่าว่ากันตรงๆ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#50 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:23

นาทีที่40.40

งง กับpapaมาก ตรงไหนที่เป็นคำดูถูก?

ผมฟังกี่รอบกี่รอบก็ไม่เห็นดูถูกตรงไหนแค่พูดความจริงๆว่า "ถ้าแบ่งไปรัฐเสื้อแดงมันจะไม่รอด เพราะทรัพยากรน้อย"

พื้นเพผมก็มาจากยโสธร ทุกวันนี้ปู่ก็อยู่ยโสธร กลับบ้านที่ไรผู้ก็รู้สึกว่าไม่มีอะไรนอกจากหญ้าแห้งๆ้ง

หญ้าที่บ้านคุณอาจจะแห้ง แต่หญ้าที่บ้านเล่าฮิว ไม่เคยเหือดแห้ง

ใจของคุณอาจไม่มองอย่างที่เล่าฮิวมอง  คุณคิด อาจไม่เหมือนที่เล่าฮิวคิด คำพูด อย่างเดียวกัน แต่สกิดใจคนละอย่าง

เล่าฮิวรักบ้านเกิดรักชาติ รักสถาบัน เหมือนทุกคน  แต่ความคิดอาจมีมุมมองที่แตกต่าง  และไม่เคยคิดแตกแยก

คำพูดบางคำอาจไม่สกิดใจใคร  แต่มันอาจไปสกืดใจบางคนได้ 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน