Jump to content

- - - - -

สื่อถึง ปอง อัญชลี ปากหมา

• Please log in to reply
136 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:24

*
POPULAR

เอิ่ม จริงๆ ผมก็ไม่ค่อยชอบความปากไวของเจ๊ปองสักเท่าไรนะ แต่เห็นแกเป็นคนที่อยู่บนเวทีแล้วมีเพาเวอร์ มีพลัง หัวไว คุมมวลชนจำนวนมากได้ดี ..อันนี้ผมก็ต้องชมเค้านะ

แต่กรณีนี้ (ยอมรับว่าเพิ่งได้ฟัง จากคลิปคุณที่คุณสตาร์เกทเอามาลง...) ผมเกรงว่าคุณเล่าฮิวออกจะเสี้ยมมากไปหน่อยนะครับ ผมฟังแล้วไม่เห็นรู้สึกอย่างคุณเลย

ปล.ไปว่าเค้าปากหมานี่ ปากคุณก็น้อยเสียเมื่อไหร่ล่ะ..แหม่..

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#52 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:25

เขาเรียกว่าพวกอคติต่อเพศแม่......ยกเว้นยิ่งลักษณ์ไว้คนนึงใช่ไหมล่ะ...กริ้วๆ

#53 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:28

ผมรบกวนคุณเล่าฮิวลองฟังอีกครั้งดีมั๊ยครับ

นาทีที่ 40 ขึ้นไปจนไกล้จบ

ผมว่า แกไม่ได้ว่าอะไรคนเหนือกับคนอีสานนะครับ

แกจะให้ปฏิรูปยกรดับฐานะให้พวกเขาด้วยซ้ำ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#54 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:28

ทำไมพูดกับผู้หญิงไม่เพราะจังเลยครับ เค้าเป็นเพศแม่คุณไม่ใช่หรือครับ 

เขาเป็นแค่เพศ  แต่ไม่ใช่แม่ 

อีกอย่างคนแบบนี้ไม่น่าจะเป็นสื่อสารมวลชน  

เล่าฮิวไม่เคยว่าใครหนักๆแบบนี้มามากนัก  

ปกติเล่าฮิวก็สุภาพ  กับทุกคน  นอกจากพวกจิตวิปริต

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#55 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:30

ไส้แดงแหง๋ม....ไม่ก็หมั่นไส้เป็นการส่วนตน...แต่ไม่ควรโพสในบอร์ด  เรื่องส่วนตัวไปเครียร์กันเอง  เรื่องส่วนรวมค่อยมาตั้งมู้

• OSR likes this

#56 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:35

ไส้แดงแหง๋ม....ไม่ก็หมั่นไส้เป็นการส่วนตน...แต่ไม่ควรโพสในบอร์ด  เรื่องส่วนตัวไปเครียร์กันเอง  เรื่องส่วนรวมค่อยมาตั้งมู้

มะเหงกแนะ   เรื่องส่วนตัว

ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ขอทนทุกข์รุกโรมโหมกายใจ ขอฝ่าฟันผองถัยด้วยใจทนง[b] http://www.facebook....me.php?sk=group

#57 > mj <

> mj <

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:36

*
POPULAR

พูดในฐานะคนอีสานนะครับ อ่านข้อความที่ papa05 พิมพ์มาตอนแรกก็รู้สึกไม่พอใจเหมือนกัน

แต่พอมาดูคลิปแล้ว ผมว่ามันไม่มีอะไรเลยจริงๆ ผมว่า papa05 อคติกับเจ๊แกเกินไป

พอเถอะครับสำหรับกระทู้นี้ เถียงไปก็เปล่าประโยชน์

#58 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:37

เมื่อเช้าฟังอีปากหมาคนนี้ดูถูกคนอิสานและคนเหนือ ดูถูกหาว่าคนอิสาน และเหนือเป็นดินแดนที่ไม่มีอะไรเลยนอกจาก ไปชมวิว(พูดว่าว่างเปล่า)

อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหหวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ แต่มันเป็นมาตั้งนานไม่ใช่เพิ่งเป็น ความคิดค่างของคนบางกลุ่ม แต่ไม่ได้หมายถึงใช่ทั้งหมด กรุณาอย่าเหมารวมกูไม่ชอบคนเสื้อแดงในบางเรื่อง แต่ตอนนี้กูเกลียดมึงมากที่สุด อีลูกเจ๊กกบฏจงจำไว้ว่าข้าคนอิสานที่เกลียดมึงมากที่สุด

อย่า คิดว่ามีสื่อในมือแล้วจะดูถูกใครตามอำเภอใจได้นะ อย่าลืมว่ากรูก็ติดตามข่าวสาร เมื่อมีปากขอให้ใช้อย่างร้างสรรค์มีประโยชน์ต่อประเทศชาติบ้าง การดูถูกคนมันเป็นสันดานเอ็งเอ็งแต่มันกระทบความรู้สึกของคนที่มีความคิด ในทางที่ดีบ้าง อย่าสักแต่ว่าพูดเพื่อเอาความสะใจเป็นที่ตั้ง จงมองถึงความสามัคคีของคนใชาติให้มากไว้

ที่ฝากตรงนี้ รู้ว่าทีมงานเข้ามาหาข้อมูลในนี้ประจำ ฉนั้นจึงขอรบกวนในนี้ และขอโทษมันอาจรกสายตาไปบ้าง

แต่อยากสู่ถึงใหัคนใจสกปรก ได้รู้ได้สำนึกบ้าง อย่าปากหมาปากพล่อย ว่ากราดไปทั่วอย่างนี้

อย่าเอาสื่อเป็นที่ระบายความใคร่ของตนเอง

จขกท.ไปอ่านต้นฉบับดูเองแล้วกัน
อดีต อ.จุฬาฯซัดพวกโง่คิดแบ่งประเทศทำศก.พัง
http://money.sanook....ประเทศทำศก.พัง/

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า อ.สมเกียรติ โอสถสภา อดีตอาจารย์ประจำคณะเศรษฐศาสตร์ จุฬาฯ ได้โพสต์ข้อความผ่านหน้าเฟซบุ๊คส่วนตัว Somkiat Osotsapaวิเคราะห์ถึงประเทศไทยหากมีการแบ่งสองประเทศ จะเกิดอะไรขื้นด้านเศรษฐกิจ และความเป็นอยู่ โดย อ.สมเกียรติ วิเคราะห์ว่า

ถ้าประเทศไทยแบ่งเป็นสองประเทศ จะเกิดอะไรขื้นด้านเศรษฐกิจ และความเป็นอยู่

ต้องบอกก่อนว่า ผมเป็นคนที่รักคนไทยทุกภาค ทั้งเหนือ อีสาน กลาง ใต้ ตะวันออก ตะวันตก รู้จักคนในประเทศนี้ดีเป็นรายจังหวัด อำเภอ จำนวนมาก

ทำงานอีสานร่วมสิบปี ผูกข้อมือกับคนเหนือ คนอีสานหลายหมื่นเส้น มีความสุขกับคนทุกภาค มีคนทำให้คนไทยตีกัน คนรุ่นผมอยากกระอักเป็นเลือด

เขียนเพื่อบอกว่าที่เมิงคิดจะแยกประเทศนั้น โง่และเลวสุดๆ เพราะคนทั่วไปจะจน เดือดร้อนมาก

ด้านเศรษฐกิจ

บอกเมื่อตอนที่แล้วว่า แยกเป็นไทยเหนือรวมอีสานเมื่อใด ชีวิตลูกหลานจะอยู่ในสงครามป้องกันเอกราช อธิปไตย ตลอดยี่สิบปีข้างหน่้า

ทหารจีน เวียด พม่า ลาว เขมรน่ะโหดมาก ไปนอนค่ายทหารประเทศพวกนี้มาหมด ยกเว้นจีน มันไม่สนุกเหมือนไล่ยิงคนไทยด้วยกันในกรุงเทพหรอก

เริ่มที่ว่า ประเทศนี้มีสำรองระหว่างประเทศราว 170 พันล้านเหรียญ เป็นหนี้ต่างประเทศรวม 140 พันล้านเหรียญ เหลือแบ่งกันฝ่ายละ 15 พันล้านเหรียญ ราว450000ล้านบาท เอาไปจำนำข้าวได้ปีนืงแล้วเกลี้ยง

แต่ประเทศต้องมีเงินสกุลของตนเอง เงินมีค่าต้องมีสำรอง เงิน 15 พันล้านเหรียญเนี่ยต้องเอาไว้ใช้ส่งออก นำเข้าน้ำมันยังไม่พอ ยอดส่งออกของไทยตอนนี้ปีละ 80 พันล้านเหรียญ มันไม่พอ

เงินนิดเดียวตั้งสกุลเงินใหม่ขื้นมา อัตราแลกเปลี่ยนน่าจะอยู่ที่ห้าหมื่นต่อเหรียญ ต่ำกว่าเงินเวียด เงินรีล ไม่มีใครเขาแลกด้วย ก็คงต้องใช้เงินบาท เงินเขมร เงินดอลล์ เงินหยวน ไม่มีเงินในระบบจะจนมาก คุณทำลายเงินหมดด้วยตัวเอง

สรุป ไม่มีเงินนำเข้าน้ำมัน อะไหล่รถยนต์ รถไถ ไฟฟ้า ก็อยู่แถวอาฟริกาชั้นต่ำมาก คนอพยพกันเพียบ

พวก นปชที่ไปหลอกชาวบ้าน ไม่รู้เรื่องเศรษฐกิจ ที่จริงมันไม่รู้สักเรื่อง รู้แต่วางฟอร์มด่าคน ยุให้คนรบกัน ไม่ทำพวกนี้ไม่รู้จะมีงานทำหรือเปล่า

เงินสำรองน้อย ไม่มีเงินส่งออก นำเข้า รักษาค่าเงิน ค่าเงินต่ำ ผมเห็นมาแล้วที่กัมพูชา เวียดนาม ลาว ต้องใช้เศรษฐกิจพอเพียง

เลิกกินเคเอฟซี ไม่มีเงินจ่ายทรู

จะหารายได้ อีสานมีมัน ที่ราคาดีเพราะเอามาทำเอทานอล ทำให้คนต้องใช้น้ำมันแพง ช่วยกันไป ซื้อน้ำมันนอก มาใช้ ราคาน้ำมันไทยลดฮวบ ยอมใช้แพงเพราะนักกัน ช่วยกัน

อ้อยก็เหมือนกัน ยอมกินแพงในประเทศ ช่วยส่งออก

ไม่มีจำนำข้าว ข้าวเหลือเกวียนละ 7000 ตอนนี้ข้าวมีล้นตลาดโลก

ต้นทุนยางอีสานอยู่ที่ 70 ของลาว เขมร 30

รายได้หลักอีสานจากการท่องเที่ยวมีน้อย มาจากการลงทุนจากภายนอก เงินส่งกลับ ทำงานเมืองนอก และเงินปล่อยกู้ภาครัฐ งบแผ่นดิน รายจ่ายหน่วยราชการ รัฐวิสาหกิจ มหาวิทยาลัย

คำนวณคร่าวๆรายได้ไหลเข้า น้อยกว่ารายจ่าย ยิ่งมีสงคราม ค่ากระสุนจะเยอะ

สินค้าส่งออกของภาคเหนือมีไม่มาก พีชผักโครงการหลวง ขายข้าว ลิ้นจี่ ลำใย ข่้าวโพด ตลาดไม่ดีนะ สู้พม่าไม่ได้

รายจ่ายราชการ รัฐวิสาหกิจ ขายที่ดิน เงินลงทุนอสังหา

ธุรกิจเป็นเรื่องค้าขาย ได้จากท่องเที่ยวปีละ สองหมื่นล้าน ราวนั้น

อนาคตทางเศรษฐกิจมืดมนมาก คนจะขายที่ขายทาง ย้ายหนี

ถ้านปช มาหลอก ด่ามันกลับไป ด้วยข้อมูลพวกนี้

อยู่รวมกันน่ะดีแล้ว ไอ้ที่แตกกันเพราะนักการเมือง

สรุป เงินเข้าน้อยกว่าเงินออก

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#59 แสงธูป

แสงธูป

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:37

ท่านจิวแปะทงใช้วิธียืมกระบี่ฆ่าคนหรือ

ฟังแล้วไม่เห็นมีอันใด หรือผมฟังแบบไม่มีอคติ

อันคำคนว่านั้นไม่เจ็บที่เจ็บเพราะเราเก็บมาคิด

#60 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:38

ทำไมพูดกับผู้หญิงไม่เพราะจังเลยครับ เค้าเป็นเพศแม่คุณไม่ใช่หรือครับ 

เขาเป็นแค่เพศ  แต่ไม่ใช่แม่ 

อีกอย่างคนแบบนี้ไม่น่าจะเป็นสื่อสารมวลชน  

เล่าฮิวไม่เคยว่าใครหนักๆแบบนี้มามากนัก  

ปกติเล่าฮิวก็สุภาพ  กับทุกคน  นอกจากพวกจิตวิปริต

รู้จัก Positive Thinking หรือ Creative Thinking ไหมคะ

คราว อาจารย์ ดร.เสรี ก็ครั้งหนึ่งแล้ว

อย่ามาอ้างตัวว่าปกติเป็นคนสุภาพเลย เพราะความเชื่อนี้มันมลายหายไป เมื่ออ่านดูชุดความคิดที่สุดโต่ง หรือ conservative ไม่ฟังใคร

พูดดีๆ สุภาพๆ ก็ได้ ถ้าเห็นต่าง !!! :(

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#61 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:41

มันสืบเนื่องมาจาก แดงต้องการแบ่งประเทศ ก็เลยมีคนตั้งสมมติฐานขึึ้นมา เจ๊ปองก็ยกตัวอย่างให้ฟัง และสุดท้าย ลงท้ายว่าเราต้องปฎิรูปเพื่อให้คนยากจนอย่างเหนือและอีสานได้หายจน เล่าฮิ้วก็ไปว่าเจ๊ปองได้อีก 

#62 กล้ากันเกรา

กล้ากันเกรา

น้องเก่า

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:41

ขอโทษนะครับผมไม่เข้าใจความรู้สึก เวลาที่มีคนว่าโดยเฉพาะอีสานนี่ทำไมถึงขึ้นเร็วจริงๆ เหมือนว่ามีปมอะไรอยู่แล้วหรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายเป็นความรู้หน่อยได้ไหมครับ???
สำหรับผมแล้วใครมาว่าบ้านผมภาคผมตอบตามตรงว่าอาจมีไม่ชอบบ้างแต่ไม่ถึงกับขึ้นขนาดนี้
แล้วไอ้คนที่ว่าคนนั้นคนนี้แบ่งแยกภาคหรืออะไรนั้นมันจริงหรือเปล่า ผมไม่เคยเห็นใครด่า เฮ้ยพวกมึงไอ้พวกคนอีสาน หรือพวกมึงไอ้คนเหนือเลย มีแค่ เฮ้ยพวกเราคนเหนือ(คนอีสาร)ด้วยกัน ก็ไม่รู้ว่าใครเป็นคนแบ่งกันแน่

#63 ฟักแม้ว

ฟักแม้ว

น้องใหม่

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:42

ถ้ามีใครใน กปปส ที่รู้จักพูดคุยกับแกได้ ผมว่าบอกๆ กันมั่งก็ดีนะครับ 

บางทีแกก็พูดจาปากไวไปจริงๆ แหล่ะ  

#64 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:44

ถ้ามีใครใน กปปส ที่รู้จักพูดคุยกับแกได้ ผมว่าบอกๆ กันมั่งก็ดีนะครับ 

บางทีแกก็พูดจาปากไวไปจริงๆ แหล่ะ  

กปปส.อ่านในนี้ทุกวัน......อยากสื่อไรก็สื่อได้..จะชมหรือหลอกด่าไรก็ ..เชิญได้ครับ คริๆ

#65 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:49

เรื่องความเห็นเกี่ยวกับคนภาคนั้นภาคนี้ ผมว่าเราหลีกเลี่ยงดีกว่าครับ

เพราะแค่พูดเฉียดๆ หรือไม่ได้พูดอะไรเลยอย่างคุณท้อป คุณออฟ คุณโจ

พวกแดงยังหาว่าดูถูกเหยียดหยามคนภาคเหนือภาคอีสาน เลยครับ

เราพูดแค่เสื้อแดงคิดจะเเยกประเทศเป็นไทยรวยน้อย ไทยรวยมาก ดีกว่าครับ :rolleyes:

#66 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:50

ทั้งอีสานและทางเหนือคงไม่ต้องกลัวจนอีกต่อไป ถ้าไล่ไอ้แม้วไปแล้ว จัดการแบ่งผลประโยชน์จากน้ำมันอย่างเป็นธรรม รับรองรวยกันถ้วนหน้า ด้วยแหล่งน้ำมัน แบบซาอุเลย

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#67 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:52

เรื่องความเห็นเกี่ยวกับคนภาคนั้นภาคนี้ ผมว่าเราหลีกเลี่ยงดีกว่าครับ

เพราะแค่พูดเฉียดๆ หรือไม่ได้พูดอะไรเลยอย่างคุณท้อป คุณออฟ คุณโจ

พวกแดงยังหาว่าดูถูกเหยียดหยามคนภาคเหนือภาคอีสาน เลยครับ

เราพูดแค่เสื้อแดงคิดจะเเยกประเทศเป็นไทยรวยน้อย ไทยรวยมาก ดีกว่าครับ :rolleyes:

อย่าไปกลัวเรยครับ...แสดงว่าสื่อสารมวลชนเขาได้ผลถ้าคุณกลัว...จริงๆมีไม่กี่ตัวหรอกแกนนำกับควายแดงที่ออกมาพูดแสดงบทบาท สื่อสารออกมา หรือขึ้นป้าย  ถ้านับเรียงตัวหรือนับเขาบนหัวรวมกันก็ไม่เท่าไรหรอก......ยิ่งให้ความสำคัญกับคำพูดมันมากมันก็ได้ใจ.......เชื่อผมเถอะมีแต่คนกร่นด่ากันทั่วไอ้พวกเปรตที่ออกมาทำทีแบ่งแยก

#68 ฟักแม้ว

ฟักแม้ว

น้องใหม่

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 22:55

กปปส.อ่านในนี้ทุกวัน......อยากสื่อไรก็สื่อได้..จะชมหรือหลอกด่าไรก็ ..เชิญได้ครับ คริๆ

ฝากบอกร่างทรงของผมด้วยครับ "สู้ๆ"    ;)

Edited by ฟักแม้ว, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:05.

#69 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:01

ใช้แอร์การ์ดดาวน์โหลดช้ามาก ใช้เวลาดาวน์โหลดคลิปนี้เกือบ 40 นาที เพื่อจะฟังว่า คุณอัญชะลี พูดอะไรที่เป็นการดูถูก ดูแคลนคนอีสาน ตามที่ จขกท. ออกมากรี๊ดใส่

ก็พบในช่วงข่าวคนเสื้อแดง จะแบ่งประเทศ โดยแยกภาคเหนือและภาคอีสานออกไป คุณอัญชะลี ได้อ้างถึงบทความของ อาจารย์สมเกียรติ  โอสถสภา ซึ่งเป็นนักเศรษฐศาสตร์

ได้กล่าวถึงทรัพยากรธรรมชาติในภาคเหนือและภาคอิสานที่มีไม่มากนัก โดยไม่ได้เกี่ยวกับ "คน" เลย  มิหน่ำซ้ำยังสรุปว่า ในแต่ละภาคของประเทศไทยเรายังต้องเกื้อกูลกัน

เรื่องนี้ จขกท. ฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียดครับ

ขนาดคนที่มีโอกาสสัมผัสกับสื่อและข่าวสารโดยตรง ในระดับปฐมภูมิ ยังเกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนเช่นนี้ได้

ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่า ชาวบ้านที่ไม่เคยได้สัมผัสกับสื่อและข่าวสารโดยตรงเลย ได้รับรู้ข่าวสารเพียงแต่การบอกเล่า.... เขาบอกว่า..... เขาเล่าว่า.... เขาลือกันว่า.... จะเกิดความเข้าใจไขว้เขวไปขนาดไหน

สงสารและเห็นใจครับ

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#70 temp

temp

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:11

ไม่มีอะไรมากนะครับ ผมเคารพความคิดวิจารณญาณ ของสมาชิกทุกท่าน 

แต่หากถามผม ผมตอบได้เพียง "จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำ และจงทำในสิ่งที่ตนเชื่อมั่น"

คำพูดคำกล่าวบางคำเจ้าตัวอาจจะพูดในเชิงตำหนิ มิได้กล่าว่าให้ร้าย บางทีผมก็ไม่ค่อยชอบหรอกครับบางคำพูดของคนบางคน

แต่ผมเลือกที่จะไม่รับฟัง ไม่ใส่ใจเวลา่คนๆนั้นพูด ผมถือว่ามันเป็นสิทธิ์ของผมในเมื่อคนอื่นๆมีอีกเยอะให้เลือกรับฟัง

ผมถึงบอกว่าผมไม่ค่อยยึดติดกับตัวบุคคล ผมยึดจุดมุ่งหมายเท่านั้นครับ มีทางเดินร่วมกัน ปัดเรื่องเล็กน้อยออกไปได้เลย

ด้วยความเคารพ

เลิกเถียงกันเถอะครับ

อย่าให้ประเด็นความต่างภาค มาสร้างความแตกแยกไปกว่านี้เลย :(

นะครับ

:(  :mellow:  :)

ควายตัวนี้สีขาว

#71 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:18

บอกตามตรงนะ แม้แต่ในกระทู้ในนี้ หรือ แม้แต่ใครจะเอาไปพูดในเวทีก้อตาม

จริง ๆ แล้ว ผมไม่ได้สนใจอะไรไปมากกว่า สาระเลยนะ

มีแต่คนบอกว่า คนเชียงใหม่ยอมให้ควายแดงอยู่ได้ไง หรือ ยอมให้ควายแดงทำลายเมืองได้ไง

ผมอยากจะเถียง แต่ผมเถียงไม่ออก ในเมือ มันคือความจริง

ผมอยากจะเถียงว่า คนเชียงใหม่ ไม่โง่ แต่ก้อเถียงไม่ออก

ผมอยากจะเถียงว่า คนเีชียงใหม่ อยากประเทศงั้นเหรอ ผมก้อเถียงไม่ออกเำพราะมีคนอยากแยกประเทศออกไป

กรณี เจ๊ปอง ผมก้อรู้สึกไม่ดีนะ ที่แกพูดแบบนี้ แต่ต้องยอมรับว่า มันคือความจริง

ยังมีอีกหลายคนที่คิดว่า เชียงใหม่ก้องั้น ๆ มีไรดี 

ยังมีอีกหลายคนทีคิดว่า เชียงงใหม่ก้อมีดี 

บอกตามตรงว่า ผมรู้สึกเจ็บปวด เพราะผมคือคนเชียงใหม่ที่โดนว่า

แต่ผมก้อรู้ว่า มันคือ เรื่องจริง เราต้องยอมรับให้ได้

ถูกไหม

ผมไม่รู้ว่า"ปอง อัญชะลี"พูดอะไร พูดอย่างใด สื่อความอย่างใด....

แต่ผมรู้ว่า"เจ้าของกระทู้"ด่า"ปอง อัญชะลี"เรียบร้อยโรงเรียนทักษิณแล้ว.....ฮา

ผมขอแสดงความคิดเห็น.....

หาก"ปอง อัญชะลี"พูดไม่ตรงความจริง ก็แก้ไข ชี้แจงใหม่ให้คนอ่าน ได้อ่าน....

อย่าแอ่นอกรับไปทั้งหมด.....

มี'สาวน้อย' ส่งข่าวถึงผม,ปุถุชน ว่า....

"พาดพิง จว.เชียงใหม่ คนเชียงใหม่ คุณมันก็เลวตัวหนึ่ง คนดีๆ เค้ามีเยอะ...." 6/14/13

ผมมั่นใจว่าไม่เคยบอก ไม่เคยคิดว่าชาวเชียงใหม่เลวทั้งหมด...

ดังนั้นชาวเชียงใหม่(ที่คิดว่าตนเป็นคนดี)จะให้ผมพุดอย่างใดดีเพราะชาวเชียงใหม่ที่ไม่ดี ไม่ได้มีคนเดียว....

อย่างน้อย ชาวเชียงใหม่ที่เปนไพร่เสื้อแดง ทั้งที่มีถิ่นกำเหนิดในเชียงใหม่ อาศัยเชียงใหม่อยู่อาศัย ทำมาหากิน อาศัย ฯลฯ...มีจำนวนหนึ่ง แต่ไม่สามารถนับ....

อย่าให้มหามวลชนถูกผูกมัด อยู่ในกรอบ "คนดี" ไม่พูด ไม่ทำ ไม่ ฯลฯ....

อาจารย์สมเกียรติ ยังผ่อนผัน การอหิงสาทางวาจา บางประการ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่

พวกไพร่เสื้อแดงกลุ่มหนึ่ง ระดับ"รองประธานสภาฯ" และ อดีตสส.พท. ให้สัมภาษณ์ลงหนังสือพิมพ์ ให้สัมภาษณ์ผ่านฟรีทีวี หรือ ทีวีแดงหรือไม่ ไม่ได้เห็น....

เป็ดเหลิม ผ.อ.ศรส.มีหน้าที่ รับผิดชอบโดยตรง พูดว่า.....วาทกรรมตามระบอบประชาธิปไตย(แม้วๆ...ปุถุชนเสริม) เท่านั้น !

จารุพงศ์เป็น รษก.รมว.มหาดไทย ปฏิเสธไม่จริง ไม่เชื่อ....!

หากไม่รู้ ไม่สอบก่อนปฏิเสธ ?

รัฐบาลยิ่งลักษณ์ รองนายกฯฝ่ายความมั่นฯ ผ.บ.ตำรวจแห่งชาติ รมว.มหาดไทย ไม่สนใจ ตามหาความจริง ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#72 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:27

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า อ.สมเกียรติ โอสถสภา อดีตอาจารย์ประจำคณะเศรษฐศาสตร์ จุฬาฯ ได้โพสต์ข้อความผ่านหน้าเฟซบุ๊คส่วนตัว Somkiat Osotsapaวิเคราะห์ถึงประเทศไทยหากมีการแบ่งสองประเทศ จะเกิดอะไรขื้นด้านเศรษฐกิจ และความเป็นอยู่ โดย อ.สมเกียรติ วิเคราะห์ว่า

ถ้าประเทศไทยแบ่งเป็นสองประเทศ จะเกิดอะไรขื้นด้านเศรษฐกิจ และความเป็นอยู่

ต้องบอกก่อนว่า ผมเป็นคนที่รักคนไทยทุกภาค ทั้งเหนือ อีสาน กลาง ใต้ ตะวันออก ตะวันตก รู้จักคนในประเทศนี้ดีเป็นรายจังหวัด อำเภอ จำนวนมาก

ทำงานอีสานร่วมสิบปี ผูกข้อมือกับคนเหนือ คนอีสานหลายหมื่นเส้น มีความสุขกับคนทุกภาค มีคนทำให้คนไทยตีกัน คนรุ่นผมอยากกระอักเป็นเลือด

เขียนเพื่อบอกว่าที่เมิงคิดจะแยกประเทศนั้น โง่และเลวสุดๆ เพราะคนทั่วไปจะจน เดือดร้อนมาก

ด้านเศรษฐกิจ

เวลาจะพูดอะไรทำนองนี้ ต้องออกตัวทุกที ทุกคน....?

จะมีใครสักคนพูดถึงการพัฒนาการ ปัญหาสุขภาพ การเมือง ฯลฯ โดยไม่ต้องพรรณาอย่างนี้เพื่อป้องกันความเข้าใจผิดได้ไหม...?

จะละไว้เป็นที่เข้าใจว่า ผมรักนะ ผมแสดงความคิดเห็นทางวิชาการ ต้องการศึกษาเพื่อช่วยเหลือ เพื่อแก้ไข..... ฯลฯ ได้ไหม ?

Edited by ปุถุชน, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:27.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#73 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:36

เอิ่ม จริงๆ ผมก็ไม่ค่อยชอบความปากไวของเจ๊ปองสักเท่าไรนะ แต่เห็นแกเป็นคนที่อยู่บนเวทีแล้วมีเพาเวอร์ มีพลัง หัวไว คุมมวลชนจำนวนมากได้ดี ..อันนี้ผมก็ต้องชมเค้านะ
แต่กรณีนี้ (ยอมรับว่าเพิ่งได้ฟัง จากคลิปคุณที่คุณสตาร์เกทเอามาลง...) ผมเกรงว่าคุณเล่าฮิวออกจะเสี้ยมมากไปหน่อยนะครับ ผมฟังแล้วไม่เห็นรู้สึกอย่างคุณเลย

ปล.ไปว่าเค้าปากหมานี่ ปากคุณก็น้อยเสียเมื่อไหร่ล่ะ..แหม่..

คิดเหมือนกัน ที่แรกนึกตำหนิเจ๊ปองเพราะเรารู้ๆกันว่าเจ๊ปากจัด แต่พอได้ฟังคลิปที่สมาชิกมาโพสผมว่าpapaถ้าไม่ตั้งใจเสี้ยม ก็เป็นพวกมีปม

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#74 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:37

จขกทนั่งฟังจากรายการไหนมา ขอดูหน่อย เราดูคลิปที่เขาให้มาคลิปที่สอง ทนฟังตั้งเเต่นาทีที่ 40 ไปหกนาที กว่าๆ  ไม่รู้สุึกว่าโดนดูถูกเลย 

ไม่มีคำว่าคนอีสานโง่หรือเห็นเเก่ตัว เห็นเเก่เงิน อะไรต่างๆนานาๆ ที่เราก็รู้อยู่เเล้วว่าเรืองเเบบนีไม่จริง  คนพูดก็โง้ ถ้าคิดเเบบนี้ 

จขกท น่าจะมีปมด้อย เวลาใครแตะถูกปมด้อย แกจะหน้ามืดออกตัวแรงด้วยอารมณ์

แกลืมไปว่าที่แกพูดแรงกว่าคำพูดที่สะกิดปมด้อยแกซะอีก

ไม่เป็นไรครับ เจ๊กกบฏอย่างผมไม่มีปมด้อย ผมไม่ถือ

#75 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:37

เวลานี้พวกเราจะตำหนิ ติเตียนท่านหลวงปู่พุทธอิสระที่ออกมาช่วยเหลือมหามวลชน กปปส.ตามไพร่เสื้อแดง....?

ในขณะที่ รมว.มหาดไทย จารุพงศ์ ไปขึ้นเวทีไพร่เสื้อแดงสนามกีฬา รู้ๆว่า "ตั้ง อาชีวะ"หมิ่นสถาบันอย่างไร....!

รมว.ศึกษาธิการ ไปร่วมชุมนุม(ให้กำลังใจ ?) แต่ไม่ขึ้นเวทีเท่านั้น....

พวกเราจะตำหนิปลัดกระทรวงสาธารณสุขที่ออกมาเปิดตัวเองสนับสนุนการปฏิรูปร่วมกับมหามวลชน กปปส.อย่างเปิดเผยไหม ?

พวกเรากำลังแสดงตัวเป็นวิญญูชน มัดมือ มัดเท้า มัดปากพวกเดียวกันสู้กับไพร่เสื้อแดงที่ไม่เลือกวิธี....

โดยมีรัฐบาล แกนนำพรรคเพื่อไทย พรรคร่วมรัฐบาล สมาชิกสภาฯ วุฒิสภา ศูนย์ ศรส. ตำรวจ สื่อฯเลือกข้าง ฯลฯทั้งสื่อไทย สื่อฯต่างประเทศ และนักวิชาการแดง....

#76 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:40

อันนี้ของแท้ดูถูกชาวนา

Edited by templar, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:41.

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#77 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:41

จขกทนั่งฟังจากรายการไหนมา ขอดูหน่อย เราดูคลิปที่เขาให้มาคลิปที่สอง ทนฟังตั้งเเต่นาทีที่ 40 ไปหกนาที กว่าๆ  ไม่รู้สุึกว่าโดนดูถูกเลย 

ไม่มีคำว่าคนอีสานโง่หรือเห็นเเก่ตัว เห็นเเก่เงิน อะไรต่างๆนานาๆ ที่เราก็รู้อยู่เเล้วว่าเรืองเเบบนีไม่จริง  คนพูดก็โง้ ถ้าคิดเเบบนี้ 

จขกท น่าจะมีปมด้อย เวลาใครแตะถูกปมด้อย แกจะหน้ามืดออกตัวแรงด้วยอารมณ์

แกลืมไปว่าที่แกพูดแรงกว่าคำพูดที่สะกิดปมด้อยแกซะอีก

ไม่เป็นไรครับ เจ๊กกบฏอย่างผมไม่มีปมด้อย ผมไม่ถือ

ยุคนี้ สมัยนี้ สุจริตชน สาธุชน ที่มีชีวิตอยู่ จะตั้งใจพูดเหมารวม พูดจาเหยียดหยาม เชื้อชาติ พื้นเพ สาแหรก ครอบครัว โดยสันดาน.....?

Edited by ปุถุชน, 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:42.

#78 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 23:50

ยุคนี้ สมัยนี้ สุจริตชน สาธุชน ที่มีชีวิตอยู่ จะตั้งใจพูดเหมารวม พูดจาเหยียดหยาม เชื้อชาติ พื้นเพ สาแหรก ครอบครัว โดยสันดาน.....?

#79 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:35

คนที่ถูกชาวบ้านเขาดูถูก อาจเป็นคนที่มีปมด้อยบางอย่าง
คนที่ชอบไปดูถูกคนอื่น ก็มักเป็นคนที่มีปมด้อยบางอย่างเหมือนกัน

จึงควรเห็นใจกันเข้าไว้

Edited by Quezonla, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 00:36.

#80 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:05

เมื่อเช้าฟังอีปากหมาคนนี้ดูถูกคนอิสานและคนเหนือ ดูถูกหาว่าคนอิสาน และเหนือเป็นดินแดนที่ไม่มีอะไรเลยนอกจาก ไปชมวิว(พูดว่าว่างเปล่า)

อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหหวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ แต่มันเป็นมาตั้งนานไม่ใช่เพิ่งเป็น ความคิดค่างของคนบางกลุ่ม แต่ไม่ได้หมายถึงใช่ทั้งหมด กรุณาอย่าเหมารวมกูไม่ชอบคนเสื้อแดงในบางเรื่อง แต่ตอนนี้กูเกลียดมึงมากที่สุด อีลูกเจ๊กกบฏจงจำไว้ว่าข้าคนอิสานที่เกลียดมึงมากที่สุด

อย่า คิดว่ามีสื่อในมือแล้วจะดูถูกใครตามอำเภอใจได้นะ อย่าลืมว่ากรูก็ติดตามข่าวสาร เมื่อมีปากขอให้ใช้อย่างร้างสรรค์มีประโยชน์ต่อประเทศชาติบ้าง การดูถูกคนมันเป็นสันดานเอ็งเอ็งแต่มันกระทบความรู้สึกของคนที่มีความคิด ในทางที่ดีบ้าง อย่าสักแต่ว่าพูดเพื่อเอาความสะใจเป็นที่ตั้ง จงมองถึงความสามัคคีของคนใชาติให้มากไว้

ที่ฝากตรงนี้  รู้ว่าทีมงานเข้ามาหาข้อมูลในนี้ประจำ  ฉนั้นจึงขอรบกวนในนี้  และขอโทษมันอาจรกสายตาไปบ้าง

แต่อยากสู่ถึงใหัคนใจสกปรก ได้รู้ได้สำนึกบ้าง  อย่าปากหมาปากพล่อย  ว่ากราดไปทั่วอย่างนี้

อย่าเอาสื่อเป็นที่ระบายความใคร่ของตนเอง 

ตกลงเอาไง จะคนหรือดินแดน

แล้วเขาจะด่าก็ปล่อยให้ด่าไปสิ

ถ้าตัวเองไม่ใช่จะไปเดือดร้อนทำไม

ผมเอง แม่ก็เกิดอุดร อยู่กุมภวาปี แต่ตอนนี้ทำบริษัทและมีโรงงานอยู่กรุงเทพ

แต่ก็เอาของบ้านยายและในหมู่บ้านมาแปรรูปและส่งออก

แล้วยายมีนา มีโรงสี มีร้านขายวัสดุอยู่อุดร

ผมถือว่าเป็นลูกคนอีสานเปล่า

ผมไม่เห็นรู้สึกอะไรเลย ไม่เข้าใจเดือดร้อนอะไรเหรอ

<_<

#81 aukkara

aukkara

น้องเก่า

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 03:44

ด้วยความเคารพครับ คนอีสานและเหนือส่วนน้อยผมก็สงสารนะครับ แต่ส่วนใหญ่ 90% มันเป็นแบบนั้นจริงๆ

#82 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 05:57

เมื่อเช้าฟังอีปากหมาคนนี้ดูถูกคนอิสานและคนเหนือ ดูถูกหาว่าคนอิสาน และเหนือเป็นดินแดนที่ไม่มีอะไรเลยนอกจาก ไปชมวิว(พูดว่าว่างเปล่า)อย่างถามว่าเป็นคนอิสานมันหนักหหวพ่อมึงเหรอ ถึงจะมีทรัพยากรน้อย ไม่ได้เป็นดินแดนที่เป็นอู่ข้าวอู่น้ำ แต่มันเป็นมาตั้งนานไม่ใช่เพิ่งเป็น ความคิดค่างของคนบางกลุ่ม แต่ไม่ได้หมายถึงใช่ทั้งหมด กรุณาอย่าเหมารวมกูไม่ชอบคนเสื้อแดงในบางเรื่อง แต่ตอนนี้กูเกลียดมึงมากที่สุด อีลูกเจ๊กกบฏจงจำไว้ว่าข้าคนอิสานที่เกลียดมึงมากที่สุด

ที่ฝากตรงนี้  รู้ว่าทีมงานเข้ามาหาข้อมูลในนี้ประจำ  ฉนั้นจึงขอรบกวนในนี้  และขอโทษมันอาจรกสายตาไปบ้าง

แต่อยากสู่ถึงใหัคนใจสกปรก ได้รู้ได้สำนึกบ้าง  อย่าปากหมาปากพล่อย  ว่ากราดไปทั่วอย่างนี้

ถ้าเจตนาอีปองอยากด่าจริง ก็สมควรโดนด่าปากหมาจริง

แต่จขกท ก็ปากสุนัขไม่ต่างกัน เพราะคุณด่ากราดว่าเจ๊กกบฎ

ลูกเจ๊กคนอื่นเขาจะว่าอย่างไร

ด่าเขาอย่างไร รับกลับไปเป็นสองเท่าก็แล้วกัน
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#83 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:35

คุณpapa05 ผมว่านะที่คุณว่าคุณปอง โดยใช้คำว่า "ลูกเจ๊ก" มันก็เป็นการว่ากระทบคนไทยเชื้อสายจีนเหมือนกันแหละ แต่มีสมาชิกในบอร์ดนี้มาว่าคุณกลับบ้างเหรอ? หัดปล่อยวางซะบ้าง ยึดมั่นถือมั่นย่อมเกิดทุกข์เป็นธรรมดา
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#84 GKTH

GKTH

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 06:59

สรุป จขกท. เงิบสินะ 555

#85 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:16

ก็ยอมรับครับเรื่องปอง ปากไว, พูดคำใหญ่ กว่าเดิม

หมายถึงว่า นิสัยอย่างนี้ มีมาก่อนแล้ว

แต่ผมว่าไม่ใช่ ตามที่ จขกท. อิงความหมายมา

เขาพูดถึง สภาพภูมิศาสตร์, เศรษฐกิจ, ทรัพยากรณ์ ...มากกว่า

คุณภาพของคน นะครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#86 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:48

ฟังเจ๊ปอง  ต้องฟังสดๆ  แบบถ่ายทอดสด  จะได้อารมณ์ต่อเนื่องครับ  เทคนิคการพูดเฉพาะตัวแพรวพราว

หยิกแกมหยอก ด่าเหน็บ ด่าจริง ตบหัวแล้วลูบหลัง  ล่อลวงอารมณ์คนฟังให้รู้สึกต่อต้านแล้วสุดท้่ายหักมุก

ทุกอย่างที่เริ่มต้นมากลับข้างดำเป็นขาวทันที  อัญชลีคนนี้ทำได้   แต่อย่าไปหั่นข้อความมาเป็นบางส่วน

เพราะมันอาจทำให้ตีความรู้สึกคนอ่านได้ผิดแผก  พูดก็พูดนะ  คนที่พูดปลุกระดมเร่งเร้าได้อย่างมีพลัง

และหลายหลาก ติดต่อกันได้สามเดือนเข้าไปแล้วอย่างอัญชลี มีไม่มากคนนะในสยามประเทศนี้

#87 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 07:57

อ้าวววว..ยังไงล่ะ ยังไง  ฟังไม่ได้ศัพท์จับมากระเดียดซะงั้น

#88 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:02

คุณอ้างมา สื่อถึงอะไรชัดๆๆหน่อย  

ถ้าหมายถึงเล่าฮิว  ขอใช้อวัยวะต่ำ  ฟาดปากคุณนะ  ข้อหาดูถูกคน

เล่าฮิวไม่ได้เอ่ยถึง  และไม่ได้คิดที่จะพูด     ถ้าหมายถึงการได้เงินจากการโพส   ใจต่ำมาก

#89 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:09

ท่านจิวแปะทงใช้วิธียืมกระบี่ฆ่าคนหรือ

ฟังแล้วไม่เห็นมีอันใด หรือผมฟังแบบไม่มีอคติ

อันคำคนว่านั้นไม่เจ็บที่เจ็บเพราะเราเก็บมาคิด

ไม่มีแนวคิดเช่นนั้น   ต่างคนต่างฟัง ต่างคนต่างคิด  

อารมณ์คนเราย่อมแตกต่างกัน  การฟังตอนเช้ามันได้อารมณ์ มากกว่าที่คุณคิด

ทำให้คิดได้   แม่แต่ยายแก่ที่ข้างบ้านเขายังมีอารมณ์ร่วม   พวกคุณไม่มีก็ไม่เป็นไร  เพราะใจไม่เหมือนกัน

แต่ที่เหมือนกันคือรักชาติ รักประเทศเหมือนกัน ต้องการให้ประเทศเป็นปึกแผ่น 

#90 น้องโรส

น้องโรส

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:15

เจ๊ปองเค้าก็พูดถูกหนิครับ

คนแถวนี้เสี๊ยมยากน่ะ ....จะบอกให้

#91 papa05

papa05

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:31

คนแถวนี้เสี๊ยมยากน่ะ ....จะบอกให้

แล้วใครบอกว่าเล่าฮิวเสี้ยมคน    เล่าฮิวว่าอีปองอยู่คนเดียว

ถ้าคิดจะเสี้ยมคนให้เกลียดกันไปเฟสแดง หรือบอร์ดแดงไม่ดีกว่าหรือ  

จะบอกให้  

#92 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 08:49

แล้วใครบอกว่าเล่าฮิวเสี้ยมคน    เล่าฮิวว่าอีปองอยู่คนเดียว

ถ้าคิดจะเสี้ยมคนให้เกลียดกันไปเฟสแดง หรือบอร์ดแดงไม่ดีกว่าหรือ  

จะบอกให้  

คงไม่ใช่กรณีดูถูกอะไรหรอก น่าจะเป็นกรณีนี้มากกว่า ที่ทำให้สมชาย วงศ์สวัสดิ์โกรธ ตำหนิเจ๊ปองต่อหน้าหลวงปู่พุทธอิสระ เพราะเห็นใจคนหัวอกเดียวกัน  เลยให้ลิ่วล้อช่วยกันถล่ม เช่นเดียวกับกรณี ดร.เสรี ที่จขกท.ไล่ถล่ม เนื่องจากไปด่าอีโง่เป็นภาษาเหนือ เช่นกัน  ถามหาคลิปว่าดร.พูดดูหมิ่มตรงไหน ก็ไม่เอามา มาครั้งนี้ เห็นคลิปชัดๆ อย่าแถอีกเลย ไปไม่รอดหรอก

ขอส่งสารถึงคุณเสรี(วง) <-- คลิก

http://webboard.seri...-3#entry1087616 หาคลิปมาได้หรือยัง ใช่อันนี้ไหม

Edited by Stargate-1, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 14:13.

#93 templar

templar

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 09:02

คุณอ้างมา สื่อถึงอะไรชัดๆๆหน่อย  

ถ้าหมายถึงเล่าฮิว  ขอใช้อวัยวะต่ำ  ฟาดปากคุณนะ  ข้อหาดูถูกคน

เล่าฮิวไม่ได้เอ่ยถึง  และไม่ได้คิดที่จะพูด     ถ้าหมายถึงการได้เงินจากการโพส   ใจต่ำมาก

เขาเขียนว่า  "เงิ" ไม่ใช่  "เงิ" คับ

:lol:

อย่ามาเห่าว่ากรูมาจากการเลือกตั้ง  เพราะการเลือกตั้งไม่ใช่ทุกอย่างของประชาธิปไตย

การตรวจสอบบ้านเมืองอย่างเข้มข้น  ทั้งฝ่ายนิติบัญญัติและตุลาการ  จำเป็นสำหรับประเทศไทย

สิ่งที่บ่งบอกว่าประเทศไหนพัฒนาแล้วไม่ได้ดูที่  มีตึกสูงมากเท่าไร  มีห้างเยอะไหม  มีจีดีพีสูงแค่ไหน

แต่ดูที่การศึกษา  และ คุณภาพของบุคลากรภายในประเทศ

#94 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:05

ประเด็นนี้ผมว่าถ้าคุณปองระวังไว้หน่อยก็ดีครับ  เพราะเสื้อแดงจะเอาประเด็นนี้ไปขยายความได้

ผมเองเป็นคนเหนือ ได้ยินประโยคที่ว่า ก็ยอมรับว่าสะอึกเหมือนกัน   ผมเองก็เข้าใจว่าเจ๊ปองกำลัง

อธิบายข้อมูลตามหลักเศรษฐศาสตร์  ผมว่าน่าจะชี้แจงในเชิงตัวเลขก็น่าจะพอนะครับ  

ว่าภาคนี้รายได้มวลรวมเท่าไร  เก็บภาษีได้เท่าไร  ไม่ต้องไปลงข้อมูลเชิงความคิดเห็นให้มากนะครับ

ทักษิณกำลังใช้ลักษณะการแบ่งแยกและปกครองอยู่  ถ้ามองอย่างทั่วไป  มันก็เหมือนความภาคภูมิใจ

ส่วนตัวของคนพื้นที่  เหมือนกับที่คนตรังมีคุณชวน   สงขลามีป๋าเปรม  กรุงเทพมีอภิสิทธิ์  

สุราษฎร์มีลุงกำนัน   ชุมพรมีลูกหมี   ในขณะเดียวกันมุมมองอีกฝ่ายที่เขารักคนในพื้นที่(ดีไม่ดีไม่รู้ แต่กูชอบ) 

แบบสุพรรณมีบรรหาร   สระแก้วมีเสนาะ  เชียงใหม่ก็มีทักษิณยิ่งลักษณ์  

แต่อย่างไรก็แล้วแต่สำหรับคนที่คิดร้าย  ต่อแผ่นดิน  คิดแบ่งแยก แบ่งประชาชนออกจากกัน

ก็อย่าลืมว่า  ประเทศไทยทั้งประเทศมีในหลวงครับ  

อย่าให้มหามวลชนถูกผูกมัด อยู่ในกรอบ "คนดี" ไม่พูด ไม่ทำ ไม่ ฯลฯ....

อาจารย์สมเกียรติ ยังผ่อนผัน การอหิงสาทางวาจา บางประการ.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่

พวกเรากำลังแสดงตัวเป็นวิญญูชน มัดมือ มัดเท้า มัดปากพวกเดียวกันสู้กับไพร่เสื้อแดงที่ไม่เลือกวิธี....

โดย มีรัฐบาล แกนนำพรรคเพื่อไทย พรรคร่วมรัฐบาล สมาชิกสภาฯ วุฒิสภา ศูนย์ ศรส. ตำรวจ สื่อฯเลือกข้าง ฯลฯทั้งสื่อไทย สื่อฯต่างประเทศ และนักวิชาการแดง....

ชาวเชียงใหม่ยอมให้คนที่อยู่ที่เชียงใหม่จำนวนหนึ่งตั้ง "รักเชียงใหม่ 51" สนับสนุนทักษิณ โดยมีไพร่เสื้อแดงและอดีตสส.เพื่อไทยสนับสนุน พวกเขาบอกว่าพวกเขาเป็นตัวแทนชาวเชียงใหม่.....!

สุจริตชน สาธุชนด่าพวกนี้ ก็ต้องมีคำว่า"เชียงใหม่"เข้าไปด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#95 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:25

ผมรบกวนคุณเล่าฮิวลองฟังอีกครั้งดีมั๊ยครับ

นาทีที่ 40 ขึ้นไปจนไกล้จบ

ผมว่า แกไม่ได้ว่าอะไรคนเหนือกับคนอีสานนะครับ

แกจะให้ปฏิรูปยกรดับฐานะให้พวกเขาด้วยซ้ำ

กระบือแดง เค้าไม่ฟังหรอกครับ

เค้าฟังแต่แกนนำ กับ แม้วชั่ว  พอแล้ว  ฟังมาก คิดมาก เดี๋ยวมันจะฉลาดขึ้น

เค้าขี้เกียจฟัง

#96 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 10:29

สำหรับผมมองว่าเรื่องนี้ธรรมดา แต่ละคนมีข้อดีข้อเสียคนละแบบ 

เจ๊ปองมีความกล้าพูดกล้าชน อาจมีหลุดบ้าง ไม่ถูกใจเราบ้าง ขอให้ข้ามไปเสีย 

ประเด็นนี้ก็เป็นแค่การนำบทวิเคราะห์มาพูดแค่นั้นเอง 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#97 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:11

จขกท. มีต้นเหตุแค่ประเด็นเดียวมาตำหนิ คือ เจ๊ปอง ปากเปราะไปกล่าวว่า อีสานและเหนือ ไม่มีทรัพยากรอะไรเลย มีแต่จุดชมวิวเท่านั้น

ข้อเท็จจริง คือ มีทรัพยากรและเป็นแหล่งผลิตอาหาร นอกจากนั้นก็ยังมีแหล่งท่องเที่ยว

ประเด็นตำหนิ มีแค่ประเด็นเดียว คือ ปากเปราะ พูดไม่ระมัดระวัง

เทียบกับที่เขียนด่าเจ๊ปอง ด่าพ่อเจ๊ปอง ทั้งกระทู้แล้ว ...อืมมม แบ๊ะ แบ๊ะ แบ๊ะ

(คิดในใจ: แม่มไม่ชอบให้คนดูถูกกำพืดตัวเอง แต่ดันเสือกดูถูกกำพืดคนอื่น เจริญเหอะ)

Edited by kritz, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:18.

#98 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:19

..... เล่าฮิว....น่า  ฟัง  เล่าฮู.. หน่อยนะ

ใจเย็น ๆ  รวมพลังไว้ที่ ..กลางฝ่ามือ-

แล้ว ...ฟาดตบ ท่า ..พลิกฟ้าคว่ำดิน....

แค่  หนึ่งกระบวนท่า ก็  สลายพลังโทสะสิ้น...

#99 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:28

10APR10, on 26 Feb 2014 - 18:49, said:snapback.png

ดูอี3ตัวนี้เป็นตัวอย่างสิ

สังคมไทยแยกแยะเหมือนกัน.....

ก่อนหน้าที่สามคนจะออกมาช่วยพ่อแม่.....

ส่วนใหญ่ไม่มีคนไปยุ่งกับพวกเขา......

สังคมไทยไม่เคยไปยุ่งเกี่ยวกับเมียและลูกสมัตร จนวันตาย....

ในขณะที่พวกนักโทษหนีคุก ขี้ข้าฯ กล่าวร้าย กล่าวหา ประจาน คุณชวน คุณสุเทพ คุณอภิสิทธิ์ ฯลฯ อย่างไร....

พวกโลกสวยจะไม่ให้สังคมไทยตำหนิ วิพากษ์วิจารณ์ ประนาม ครอบครัวทักษิณ ครอบครัวเฉลิม....ฯลฯ ?

#100 ซีมั่น โลช่า

ซีมั่น โลช่า

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2557 - 11:30

ผมเป็นคนที่เคยเฝ้าจอดูทั้งสองฝั่ง (เอเซียอาบแดด+ว๊ายทีวี  กับ บลูสกาย) ด้วยสมองอันสมประกอบไม่มีอคติ

ผมว่านะนอกจากผู้ปราศัยหรือแขกรับเชิญแล้ว พิธีกรก็น่าจะเป็นส่วนหนึ่งของการตัดสินใจติดตามชม ผมตัดสินใจได้ด้วยตนเองครับว่า ตอนนี้ผมเป็นแฟนบลูสกาย  รับไม่ได้มานานแล้วกับพิธีกรของเอเซียอาบแดด+ว๊ายทีวี  

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน