Jump to content

- - - - -

ไม่อาย ไม่สนใจอะไรกันแล้วใช่ไหมครับ

• Please log in to reply
188 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:31

ดูควายเอาหน้ามาขึ้นเขียงให้สับเอาๆแหกแล้วแหกอีกมันก็ยังแหกปากขอให้สับต่อไป

สนุกดีจัง :D

ถ้าไม่มีอะไรดีกว่านี้อ่านเฉยๆ ก็ได้นะครับ :D  :D

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#52 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:33

อยู่เพราะ รธน. มาตรา 181 บอกให้อยู่จนกว่าจะมี ครม ชุดใหม่เข้าปฎิบัติหน้าที่ เคลียร์ไหม

นั่นกรณีที่ส.ส.ถึง95%โว้ย

เค้าอ่านสั้นๆเอาแต่ที่เข้าทางตัวเอง  นี่ไงถึงถามว่าเจ๋งกฏหมายมาจากสำนักไหน

ลองอ่านจบซิครับ  181  ว่าถ้าไม่ถึง  95 % แล้วต้องอย่างไงต่อ มีบทบังคับมั๊ย

แล้วต้องคิดต่อด้วยว่า   การที่ไม่ถึง  95  เป็นเพราะอะไร   และเป็นหน้าที่ใคร

ที่จะต้องหาให้ครบ   มันเป็นความรับผิดชอบของใคร  คิดตามด้วยนะครับ

คิดแล้วก็มีการตีความต่างกันในหมู่คนที่ติดตามการเมือง จึงต้องยื่นศาลว่าจะไปต่ออย่างไร  ยังไงล่ะ  เข้าใจไหม  พูดสั้นๆง่ายๆ

และคุณเคยเห็นอีกฝั่งที่อยู่ตรงข้ามคุณเขามาโวยวายไหมว่าศาล(อะไรก็ตาม)ที่พอตัดสินอะไรออกมาแล้วก็โวยวายไม่ยอมรับ  ?

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่ศาลรธน.ผ่านพรบ.เงินกู้ 2 ฉบับของยิ่งลักษณ์  ไม่ก็คำพิพากษาศาลอุดรสั่งยกฟ้องที่อภิสิทธิ์ฟ้องขวัญชัยเรื่องเผยแพร่คลิปตัดต่อ

อ่านคำพิพากษาก่อนดีกว่า  ว่ามีข้อกฎหมายรองรับไหม  ดีกว่ามาคิดเอาเอง ปลุกระดมกันเอง น้อยเนื้อต่ำใจกันไปเอง

แลัวก็พลาดไปทำผิดกฏหมายเรื่องแนวคิดแยกดินแดง  ซ้ำเข้ามาอีกข้อหนึ่ง  ทำตัวเองทั้งนั้น  แล้วโทษคนอื่นอีกสะด้วยสิ

Edited by หนูอ้อย, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:45.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#53 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:33

อยู่เพราะ รธน. มาตรา 181 บอกให้อยู่จนกว่าจะมี ครม ชุดใหม่เข้าปฎิบัติหน้าที่ เคลียร์ไหม

เค้าอ่านสั้นๆเอาแต่ที่เข้าทางตัวเอง นี่ไงถึงถามว่าเจ๋งกฏหมายมาจากสำนักไหน
ลองอ่านจบซิครับ 181 ว่าถ้าไม่ถึง 95 % แล้วต้องอย่างไงต่อ มีบทบังคับมั๊ย
แล้วต้องคิดต่อด้วยว่า การที่ไม่ถึง 95 เป็นเพราะอะไร และเป็นหน้าที่ใคร
ที่จะต้องหาให้ครบ มันเป็นความรับผิดชอบของใคร คิดตามด้วยนะครับ

คิดตามได้แต่อย่ามั่ว คุณไปยกมาให้หมด ไม่ต้องไปว่าคนอื่น เรื่องม.69 ยังไม่เคลียร์เลยนะ

#54 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:35

ขี้ข้าชั้นดี...ต้องแบบ จาฤก ครับ...เร่งทำงานไว้ครับ ถ้าทักสินกับอีปูไม่ล่มสลายไปเสียก่อน อาจจะได้ดิบได้ดีกะเขาบ้าง...แต่ผมเชื่อโดยสนิทใจว่าทักสินมันมากะความเลว มันจะล่มสลายในไม่ช้า....จาฤก ก็หาหมาตัวใหม่เกาะให้ดีละกัน... อย่าทำไรบุ่มบ่ามตอนนี้  เดี๋ยวคนจองกฐินแบบไอ้ทาริด  แล้วจะไปซื้อของที่ตลาดไม่ได้เอา

Edited by galaxy2, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:38.

#55 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:36

มาตรา 7 อยู่ใน รัฐธรรมนูญ หรือไม่?

ถ้าอยู่ แล้วมันไม่เป็นไปตามบทบัญญัติรัฐธรรมนูญได้ไงวะ กรูงงกับไพร่แดง

#56 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:38

ที่พวก นปช หันมาใส่เสื้อ เทิดทูนในหลวง เรารักพระบรมฯ เพราะไม่ใช่ว่ากลัวโดนเล่นมาตรา 68 หรอกเหรอ?

#57 Jump Man

Jump Man

น้องเก่า

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:38

ตอนนี้ไม่ใช่ไม่ถึง 95% ธรรมดานะ แต่เป็น 0%  คือไม่มีสส.ซักคนเดียว ตอนนี้แม้แต่กกต.ยังต้องส่งศาลตีความเลยว่าจะกำหนดวันเลือกตั้งใหม่ในอีก 28 เขตที่ยังไม่เลือกตั้งได้มัย ขัดรัฐธรรมนูญรึเปล่า เลือกตั้งวันที่ 2 กุมภา 57 เป็นโฆฆะมั้ย ปัญหายังมีอีกเยอะ ไม่มีทางที่จะจัดให้มีสส.โดยเร็วหรอก เพลอๆกว่าศาลจะพิจารณาทั้งหมดนี่ อาจเป็นปี รัฐบาลรักษาการณ์จะอาศัยแค่ข้อความว่า ให้รักษาการณ์ต่อไปจนกว่าจะมีรัฐบาลใหม่ไม่ได้ เพราะว่าจะมีผลกระทบต่อการบริหารประเทศเนื่องจากรัฐบาลไม่มีอำนาจเต็ม และอาจส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจได้

#58 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:44

:D ว่าด้วยศาล รธน เดียวกันนี้...

ถ้าตัดสินถูกใจ

ถ้าตัดสินไม่ถูกใจ

ถ้าต้องการฟ้องร้อง

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#59 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:44

พวกทำผิดแต่โทษคนอื่นไม่ยอมรับกฎหมายก็แบบนี้แหละ ตกลงจะแยกประเทศแล้วใช่มั้ย

#60 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:46

แยกประเทศยากไป แยกเป็นล๊อกอินใหม่..ง่ายกว่า

#61 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:49

ดูควายเอาหน้ามาขึ้นเขียงให้สับเอาๆแหกแล้วแหกอีกมันก็ยังแหกปากขอให้สับต่อไป

ถ้าไม่มีอะไรดีกว่านี้อ่านเฉยๆ ก็ได้นะครับ :D  :D

คุณคิดว่านี่เป็นความเห็นที่ไม่ดีแต่สำหรับผมมันเป็นความเห็นที่ดีครับ

เพราะความเห็นของคนไร้สติอย่างคุณนั้นไร้สาระสำหรับผมดังนั้นผมผมจะเขียนอย่างที่ผมพอใจโดยไม่ใส่ใจเสียงไร้สาระของคุณครับ :D

Edited by gaiser, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:49.

#62 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:49

เค้าอ่านสั้นๆเอาแต่ที่เข้าทางตัวเอง นี่ไงถึงถามว่าเจ๋งกฏหมายมาจากสำนักไหน
ลองอ่านจบซิครับ 181 ว่าถ้าไม่ถึง 95 % แล้วต้องอย่างไงต่อ มีบทบังคับมั๊ย
แล้วต้องคิดต่อด้วยว่า การที่ไม่ถึง 95 เป็นเพราะอะไร และเป็นหน้าที่ใคร
ที่จะต้องหาให้ครบ มันเป็นความรับผิดชอบของใคร คิดตามด้วยนะครับ

คิดตามได้แต่อย่ามั่ว คุณไปยกมาให้หมด ไม่ต้องไปว่าคนอื่น เรื่องม.69 ยังไม่เคลียร์เลยนะ

ขออภัย  เรื่อง  95 % เป็น  มาตรา 109  นะครับ  ไม่ใช่  181  ลองอ่านดูให้จบว่า

ช่องทางมันมีอย่างไร

ส่วน  69   "บุคคลมีสิทธ์ต่อต้านโดยสันติวิธี..."  ต่อการได้มาซึ่งอำนาจซึ่งมิได้เป็นไปตามที่ รธน บัญญัติ

รบ.นี้มาตามบทบัญญัติของ  รธน  นะครับ   คงไม่เกี่ยวกับ  มาตรานี้เลย

เลือกตั้ง =ทางออก .......นายกฯเถื่อน  คือทางตัน

#63 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:50

ขออภัย เรื่อง 95 % เป็น มาตรา 109 นะครับ ไม่ใช่ 181 ลองอ่านดูให้จบว่า
ช่องทางมันมีอย่างไร
ส่วน 69 "บุคคลมีสิทธ์ต่อต้านโดยสันติวิธี..." ต่อการได้มาซึ่งอำนาจซึ่งมิได้เป็นไปตามที่ รธน บัญญัติ
รบ.นี้มาตามบทบัญญัติของ รธน นะครับ คงไม่เกี่ยวกับ มาตรานี้เลย
อันนี้กระทู้เก่า

#64 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:52

คุณคิดว่านี่เป็นความเห็นที่ไม่ดีแต่สำหรับผมมันเป็นความเห็นที่ดีครับ

เพราะความเห็นของคนไร้สติอย่างคุณนั้นไร้สาระสำหรับผมดังนั้นผมผมจะเขียนอย่างที่ผมพอใจโดยไม่ใส่ใจเสียงไร้สาระของคุณครับ :D

โอ้   ขนาดผมมีแหล่งอ้างอิง  มีบทบัญญัติกฎหมายให้ดู  ทำสีให้เด่นชัด

ยังไร้สาระเหรอครับ  ว้า...แย่จัง

ไม่เป็นไรครับ  ไร้สาระก็ไร้สาระ :D

#65 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:54

โอ้   ขนาดผมมีแหล่งอ้างอิง  มีบทบัญญัติกฎหมายให้ดู  ทำสีให้เด่นชัด

ยังไร้สาระเหรอครับ  ว้า...แย่จัง

ไม่เป็นไรครับ  ไร้สาระก็ไร้สาระ :D

ครับไร้สาระ :D

สำหรับผมการตัดสินกฏหมายที่"ยัง"ไม่มีข้อสรุป ด้วยตัวเองราวกับตัวเองเป็นศาลซะเองนั้นมันหาสาระไม่ได้เลยครับ

Edited by gaiser, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:56.

#66 akincana

akincana

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:55

จาฤกกลัวอะไรกันแน่หือ

กลัวความอยุติธรรม

มันจะทำให้บ้านเมืองเละเทะ  

ตอแหล

#67 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:55

:D ว่าด้วยศาล รธน เดียวกันนี้...

ถ้าตัดสินถูกใจ

ถ้าตัดสินไม่ถูกใจ

ถ้าต้องการฟ้องร้อง

แบบนี้น่าอายกว่า  สงวนลิขสิทธิ์ให้พรรคเดียวในโลกหล้าที่กล้าทำ แบบ 3 in 1  :lol: 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#68 JSN

JSN

เมพ

แต่ไม่เอาคำพิพากษามาดู

#69 Jump Man

Jump Man

น้องเก่า

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:57

แล้วนิรโทษกรรมให้ทักษิณ เป็นอำนาจที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญหรือ เมื่อไม่ทำไมถึงไม่มีสิทธิชุมนุมต่อต้าน

#70 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:58

ไม่เห็นตอบข้อความผมเลยนิว่าเข้าหลักเกณฑ์หรือเปล่า?   บนเวที นปช เอาพวกหมิ่นจาบจ้วงเบื่องสูงมาพูดหรือเปล่า?

#71 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:59

มาตรา 7 อยู่ใน รัฐธรรมนูญ หรือไม่?

ถ้าอยู่ แล้วมันไม่เป็นไปตามบทบัญญัติรัฐธรรมนูญได้ไงวะ กรูงงกับไพร่แดง

ก็มันยังมีทางออกอยู่ไง   มันยังไม่ถึงตรงนั้น

ทางปกติยังมีเดิน   ยังไม่ต้องเดินทางฉุกเฉิน

#72 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:01

ที่พวก นปช หันมาใส่เสื้อ เทิดทูนในหลวง เรารักพระบรมฯ เพราะไม่ใช่ว่ากลัวโดนเล่นมาตรา 68 หรอกเหรอ?

ไม่เห็นตอบข้อความผมเลยนิว่าเข้าหลักเกณฑ์หรือเปล่า?   บนเวที นปช เอาพวกหมิ่นจาบจ้วงเบื่องสูงมาพูดหรือเปล่า?

เรื่องแบบนี้ไม่เหมาะที่จะตอบครับ

#73 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:01

จะตอบไงล่ะ จาฤก ขี้ข้าสมองเท่าหัวแม่ตรีนที่ยังพยายามแถ ให้นายให้จงได้   ขี้ข้าตัวอื่นมันเพลียละเหี่ยใจหมดแล้ว แถไม่ออก นายสร้างแต่เรื่อง   ขี้ข้าก็จนปัญญาละ

#74 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:03

ตอแหล

:lol:  :lol:  :lol:

#75 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:03

ก็มันยังมีทางออกอยู่ไง   มันยังไม่ถึงตรงนั้น

ทางปกติยังมีเดิน   ยังไม่ต้องเดินทางฉุกเฉิน

เขาถามว่าบัญญัติอยู่ในรัฐธรรมนูญหรือไม่..ก็ตอบเขาไปสิ... ไม่ต้องแสดงความเห็นอื่นแทนคนอื่น แบบจินตนาการน้ำแตกที่ชอบทำบ่อยๆ  เพราะกรณีนี้พูดกันแค่ว่ามีหรือไม่มีในรัฐธรรมนูญ  และในเมื่อมีอยู่ อีปูก็ไม่จำเป็นต้องยอมตายเพื่อรักษาอะไรไว้  เดี๋ยวรัฐธรรมนูญจะบังคับกลไก ต่อไปเองนั่นแหละ

Edited by galaxy2, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:04.

#76 Googeee

Googeee

ขาประจำ

โกงประเทศยังไม่เกลียดเท่าขบวนการล้มเจ้าคับขอบอก

#77 Jump Man

Jump Man

น้องเก่า

ทางที่จะเดินไปเป็นทางตัน จึงต้องใช้ทางออกฉุกเฉินไง

#78 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:04

ไม่เป็นไรหรอก เดี๋ยวเจอ ปปช ชี้มูลไปอีกดอก ก็น่าจะครบองค์ ข้อหาโกงชัดเจนกว่าอยู่ลากยาวเยอะ แต่เดาว่าคงออกมาโวยวายว่า ปปช ไม่ยุติธรรม อีกน่ะแหละ

#79 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:04

ผมว่ามันคนละประเด็นกับคำถามนะครับ  :D

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#80 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:11

ตอนนี้ สู้กันด้วยกฏหมายแล้วค่ะ มันก็แฟรืดีนี่ค่ะ

ถ้ากฏหมายมีช่องทางให้ยื่นได้ ทำไมจะไม่ยื่นหล่ะค่ะ

เฉกเช่นเดียวกับฝั่งเผาไทย เด็จพี่ก็ขยันหอบแฟ้มฟ้องโน่นฟ้องนี่เยอะแยะไปนี่ค่ะ

ไม่เห็นเหรอ ?.

ทำไมพวกคุณเสื้อแดง ถึงได้มองแต่ตัวเองโดนกระทำ เสียเปรียบฝ่ายเดียว

ทางฝั่ง กปปส ก็ดดนกระทำไม่ต่างกับพวกคุณนะ ไม่ว่าจะโดนหมายจับกันกี่คน  คุณสาธิตโดยเนรเทศเอย  ฟ้องศาลให้การเลือกตั้งเป้นโมฆะศาลก็ไม่รับฟ้องเอย

ที่สำคัญคนของเราเสียชีวิต บาดเจ็บไปมากต่อมาก

พวกเรายังไม่เห็นมาตีอกชกลม ไปปาระเบิด ต่อต้านด้วยความรุนแรง หรือ น้อยเนื้อต่ำใจเลยค่ะ

ยังก้มหน้าก้มตาประท้วงแบบสันติ และถ้ามีโอกาส ช่องว่างทางกฏหมาย ก็ยื่น สู้กันใหม่

ทำไมพวกคุณเสื้อแดง ถึงใจเสาะ  โวยวาย...ไม่อดทนเหมือนพวกเราเลยหล่ะค่ะ

เอะอะ ก็อยากแบ่งประเทศ....เมริงไปเลยค่ะ...อย่างว่อง

#81 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:24

ประเทศควรถูกปกครองด้วยรัฐบาลที่มาจากการเลือกของเสียงข้างมากครับ

เพียงแต่เสียงข้างมากประเทศนี้มัน เอ่อออออ

จะว่าผมหน้าไม่อายที่อยากได้นายกมาตรา7ก็ได้นะครับ

เพราะผมอายที่จะมีนายกที่มาจากเสี่ยงส่วนใหญ่ที่สกปรกครับ  :D

ผมว่าการปล่อยประเทศถูกปกครองด้วยคนสกปรก ประเทศก็จะสกปรกตามผู้ที่เลือกมานั่นละครับ

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#82 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:27

ประเด็นเรื่องไม่ยอมรับศาล(รธน) ตัดสินถูกใจรับ  ไม่ถูกใจไม่รับ  พูดกันเยอะ

มันไม่เกี่ยวกับถูกใจหรือไม่ถูกใจ  มันเกี่ยวกับว่าถูกต้องหรือไม่ถูกต้องมากกว่า

ความไม่พอใจต่อคำตัดสินของศาล (โดยเฉพาะศาล รธน)  มันไม่ใช่ว่าเพิ่งมี  แต่มันสะสมมานานหลายปี

จนถึงจุดๆหนึ่ง  ที่ีจะต้องแสดงออกว่า  ไม่ได้แล้ว  ปล่อยให้คนไม่กี่คน  มาทำให้องค์กร  ยุติธรรม

ในภาพรวมเสียหาย  ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ยอมรับด้วยความขมขื่น  ยอมเจ็บ  แต่เมื่อมันอยุติธรรมบ่อยมาก

มันก็ไม่ไหว  ต้องแสดงออกให้รู้กันบ้าง

แล้วรู้ได้อย่างไรว่ามันไม่ยุติธรรม  ก็เพราะมันมีคดีอื่นที่คล้ายๆกันให้เปรียบเทียบไงครับ

แล้วก็อีกอย่างหนึ่ง  ยุคนี้มันเป็นยุคข้อมูลข่าวสาร  มันสามารถ  หาความรู้ประกอบการคิดวิเคราะห์

จากนักกฎหมาย  จากผู้รู้มากมาย  เพราะฉะนั้น  ความจริง  ความเท็จ  ความยุติธรรม

ความอยุติธรรม  มันมองออก   มันปกปิดกันไม่ได้หรอกครับ  อยู่ที่เราจะกล้ารับมันหรือเปล่า

#83 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:29

ประเทศควรถูกปกครองด้วยรัฐบาลที่มาจากการเลือกของเสียงข้างมากครับ

เพียงแต่เสียงข้างมากประเทศนี้มัน เอ่อออออ

จะว่าผมหน้าไม่อายที่อยากได้นายกมาตรา7ก็ได้นะครับ

เพราะผมอายที่จะมีนายกที่มาจากเสี่ยงส่วนใหญ่ที่สกปรกครับ  :D

ผมว่าการปล่อยประเทศถูกปกครองด้วยคนสกปรก ประเทศก็จะสกปรกตามผู้ที่เลือกมานั่นละครับ

มันสกปรกไม่นานหรอก   เดี๋ยวมันก็สะอาดเองแหละ :D

#84 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:30

ผมขอนอกเรื่อง จขกท. หน่อยล่ะกัน แต่ก็จะขอถามอะไรหน่อย เกี่ยวกับเรื่องกฎหมายนี่แหล่ะ แต่ไม่ใช่ มาตรา 7

การฟ้องร้องต่อศาลปกครอง ของท่านถวิล จขกท. คิดว่า มันถูกต้องตามหลักกฎหมายมั้ยครับ

ถ้าถูกต้ององค์ประกอบทั้งหมดมีอะไรบ้าง ???????

ผมถามง่าย ๆ แค่นี้แหล่ะครับ ก่อนที่จะไปถึงเรื่องของ รัฐธรรมนูญมาตรา 7 

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#85 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:33

เพราะผมอายที่จะมีนายกที่มาจากเสี่ยงส่วนใหญ่ที่สกปรกครับ :D

มันสกปรกไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็สะอาดเองแหละ :D
ต้องมีคนเก็บกวาด

#86 gaiser

gaiser

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:34

มันสกปรกไม่นานหรอก   เดี๋ยวมันก็สะอาดเองแหละ :D

ด้วยการให้คนอื่นเก็บกวาดแทนใช่ไหม            แหมไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบเลยเนอะ :D

เหมือนพวกไปส้วมแล้วไม่เคยราดชัดๆ

Edited by gaiser, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:35.

#87 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:34

ประเด็นเรื่องไม่ยอมรับศาล(รธน) ตัดสินถูกใจรับ  ไม่ถูกใจไม่รับ  พูดกันเยอะ

มันไม่เกี่ยวกับถูกใจหรือไม่ถูกใจ  มันเกี่ยวกับว่าถูกต้องหรือไม่ถูกต้องมากกว่า

ความไม่พอใจต่อคำตัดสินของศาล (โดยเฉพาะศาล รธน)  มันไม่ใช่ว่าเพิ่งมี  แต่มันสะสมมานานหลายปี

จนถึงจุดๆหนึ่ง  ที่ีจะต้องแสดงออกว่า  ไม่ได้แล้ว  ปล่อยให้คนไม่กี่คน  มาทำให้องค์กร  ยุติธรรม

ในภาพรวมเสียหาย  ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ยอมรับด้วยความขมขื่น  ยอมเจ็บ  แต่เมื่อมันอยุติธรรมบ่อยมาก

มันก็ไม่ไหว  ต้องแสดงออกให้รู้กันบ้าง

แล้วรู้ได้อย่างไรว่ามันไม่ยุติธรรม  ก็เพราะมันมีคดีอื่นที่คล้ายๆกันให้เปรียบเทียบไงครับ

แล้วก็อีกอย่างหนึ่ง  ยุคนี้มันเป็นยุคข้อมูลข่าวสาร  มันสามารถ  หาความรู้ประกอบการคิดวิเคราะห์

จากนักกฎหมาย  จากผู้รู้มากมาย  เพราะฉะนั้น  ความจริง  ความเท็จ  ความยุติธรรม

ความอยุติธรรม  มันมองออก   มันปกปิดกันไม่ได้หรอกครับ  อยู่ที่เราจะกล้ารับมันหรือเปล่า

ขอตัวอย่างที่คุณคิดว่าไม่ยุติธรรมสักคดีได้ไหม

• Gop likes this

#88 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:35

ไอ้ที่ผ่าน ๆ มารัฐบาลนางดอกไม้ มันยุติธรรมรึ

:D 

Edited by 55555, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:35.

#89 Alkene

Alkene

น้องเก่า

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:36

ศาลรัฐธรรมนูญเขาตัดสินว่าเรื่องนั้นๆ ขัดหรือแย้งกับรัฐธรรมนูญหรือไม่ 

เค้าก็มีหลักอยู่แล้วนี่ครับ ถ้าขัดก็ว่าขัด ถ้าไม่ขัดก็ยกคำร้อง เรื่องมันก็แค่นี้

ใช่ว่าจะตัดสินเอาเองโดยไม่อิงกฎหมายได้ที่ไหนกันละ 

ความอยุติธรรมที่ว่านี่มันเป็นยังไง รึว่าเขาตัดสินให้ตัวเองผิดก็ว่าอยุติธรรม

แล้วไม่ดูละที่ตัดสินกันมันใช่ตามกฎหมายหรือเปล่า 

ไม่มีโจรคนไหนที่บอกว่าตัวเองเป็นคนผิดหรอก ขนาดศาลตัดสินพิพาษาลงโทษ โจรมันก็ยังว่าศาลเอียงเลย

Edited by Alkene, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:40.

#90 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:39

ผมขอนอกเรื่อง จขกท. หน่อยล่ะกัน แต่ก็จะขอถามอะไรหน่อย เกี่ยวกับเรื่องกฎหมายนี่แหล่ะ แต่ไม่ใช่ มาตรา 7

การฟ้องร้องต่อศาลปกครอง ของท่านถวิล จขกท. คิดว่า มันถูกต้องตามหลักกฎหมายมั้ยครับ

ถ้าถูกต้ององค์ประกอบทั้งหมดมีอะไรบ้าง ???????

ผมถามง่าย ๆ แค่นี้แหล่ะครับ ก่อนที่จะไปถึงเรื่องของ รัฐธรรมนูญมาตรา 7 

ไม่เข้าใจคำถาม

#91 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:39

ประเด็นเรื่องไม่ยอมรับศาล(รธน) ตัดสินถูกใจรับ ไม่ถูกใจไม่รับ พูดกันเยอะ
มันไม่เกี่ยวกับถูกใจหรือไม่ถูกใจ มันเกี่ยวกับว่าถูกต้องหรือไม่ถูกต้องมากกว่า
ความไม่พอใจต่อคำตัดสินของศาล (โดยเฉพาะศาล รธน) มันไม่ใช่ว่าเพิ่งมี แต่มันสะสมมานานหลายปี
จนถึงจุดๆหนึ่ง ที่ีจะต้องแสดงออกว่า ไม่ได้แล้ว ปล่อยให้คนไม่กี่คน มาทำให้องค์กร ยุติธรรม
ในภาพรวมเสียหาย ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ยอมรับด้วยความขมขื่น ยอมเจ็บ แต่เมื่อมันอยุติธรรมบ่อยมาก
มันก็ไม่ไหว ต้องแสดงออกให้รู้กันบ้าง
แล้วรู้ได้อย่างไรว่ามันไม่ยุติธรรม ก็เพราะมันมีคดีอื่นที่คล้ายๆกันให้เปรียบเทียบไงครับ
แล้วก็อีกอย่างหนึ่ง ยุคนี้มันเป็นยุคข้อมูลข่าวสาร มันสามารถ หาความรู้ประกอบการคิดวิเคราะห์
จากนักกฎหมาย จากผู้รู้มากมาย เพราะฉะนั้น ความจริง ความเท็จ ความยุติธรรม
ความอยุติธรรม มันมองออก มันปกปิดกันไม่ได้หรอกครับ อยู่ที่เราจะกล้ารับมันหรือเปล่า

ประเด็นมันอยู่ที่ ทำผิดแต่ไม่ยอมรับผิดต่างหาก คุณกล้าพูดมั้ยว่าลงคะแนนเสียงแทนกัน ปลอมเอกสาร ละเมิดสิทธิผู้อื่นในการอภิปราย เป็นสิ่งถูกต้อง
เรื่องคดีอื่นให้เปรียบเทียบ เขาตัดสินตามบรรทัดฐานบวกกับข้อกฎหมาย เสริมจริยธรรมอยู่แล้ว
เวลาพวกคุณขึ้นศาล คุณแจงไม่ได้เอง แล้วคุณจะโวยวายอะไรครับ
ผมก็ไม่พอใจคำตัดสินครับ ในคดีซุกหุ้น

Edited by JSN, 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:43.

#92 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:41

เพราะผมอายที่จะมีนายกที่มาจากเสี่ยงส่วนใหญ่ที่สกปรกครับ :D

มันสกปรกไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็สะอาดเองแหละ :D
ด้วยการให้คนอื่นเก็บกวาดแทนใช่ไหม แหมไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบเลยเนอะ :D

เหมือนพวกไปส้วมแล้วไม่เคยราดชัดๆ
นอกจากไม่ราดแล้วยังคิดแบ่งประเทศที่งอนเพราะเราไม่เก็บให้มันอีก :D

#93 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:42

ไม่เข้าใจยังไงครับ 

ผมว่าผมถามง่ายมากแล้วน่ะ ผมถามว่า องค์ประะกอบของการตัดสินอ่ะครับ มีอะไรบ้าง

ลองเปรียบเทียบง่าย ๆ อ่ะครับ เวลาคุณทำกับข้าว องค์ประกอบตอนที่คุณจะทำกับข้าวมีอะไรบ้าง เท่านี้เอง

คุณตอบตรงนี้ได้ คุณก็จะตอบเรื่อง รธน. มาตรา 7 ได้

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#94 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:42

ลืมเรืองทักษิณซุกหุ้นไปซะงั้น :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#95 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:44

ขอตัวอย่างที่คุณคิดว่าไม่ยุติธรรมสักคดีได้ไหม

เอาเรื่อง  แก้ใข  รธน  ที่มา  สว    เป็นไงครับ

คุณคิดว่ายุติธรรมแล้วมั๊ยครับ

#96 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:45

เอาเรื่อง  แก้ใข  รธน  ที่มา  สว    เป็นไงครับ

คุณคิดว่ายุติธรรมแล้วมั๊ยครับ

คิดว่า ลงคะแนนแทนกันถูกต้องตามรัฐธรรมนูญมั๊ยล่ะ

:lol: 

#97 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:45

ตามตัวหนังสือสีแดง  แสดงว่าตอนนี้เราไม่ต้องสนใจหลักเกณฑ์กันแล้วใช่มั๊ยครับ

ไม่อายกันแล้วใช่ไหม ว่าทำได้หรือไม่ได้  นึกอยากจะยื่นก็ยื่นโดยไม่สนใจว่าเข้าหลักเกณฑ์หรือไม่

หรือว่าคุยกันแล้ว  แล้วช่วยกันชง

ผมจะรอดูว่า  ศาล  รธน. จะว่าอย่างไร  ถ้าหาก  ศาล รธน  รับคำร้อง

เรื่องนี้    ผมก็คิดว่าผมก็อยากให้ข้อความบนป้ายที่ติดตามสะพานลอยต่างๆ  เป็นจริงซะแล้ว

เผื่อจะได้หอบผ้าหอบผ่อนตามเขาไปอยู่ทางตอนบนของประเทศบ้าง

ปล.ผมยกข้อความมาตรา  68.มาให้ดูตอนท้ายด้วย  เพื่อประกอบการพิจารณา

http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

‘ถาวร’ ส่งทนายยื่นศาลรธน. ขอนายกฯ คนกลาง

เมื่อเวลา 10.30 น.วันที่ 7 มี.ค. ที่สำนักงานศาลรัฐธรรมนูญ นายชัยยุทธ ชาญณรงค์ ทนายความผู้รับมอบอำนาจจากนายถาวร เสนเนียม แกนนำ กปปส. เดินทางมายังศาลรัฐธรรมนูญ เพื่อยื่นคำร้องตามมาตรา 68 โดยขอให้ศาลวินิจฉัยชี้ช่องทางการบริหารประเทศ กรณีที่รัฐบาลไม่สามารถเปิดประชุมสภาได้ภายใน 30 วัน หลังจากมีการเลือกตั้งทั่วไปเมื่อวันที่ 2 ก.พ. ที่ผ่านมา ตามรัฐธรรมนูญมาตรา 127 ที่ระบุไว้ ว่า จะต้องเปิดสภาหลังจากการเลือกตั้งภายใน 30 วันนับแต่วันเลือกตั้ง เพื่อให้เปิดสภาเลือกนากรัฐมนตรี แต่ปรากฏว่ารัฐบาลรักษาการ ยังไม่สามารถเปิดสภาได้ และไม่สามารถเลือกนายกรัฐมนตรีได้ จะถือว่าสิ้นสภาพลงหรือไม่ อีกทั้งมาตรา 181 คือ รัฐบาลมีสภาพในการดำเนินงานในขอบเขตที่จำกัดตามเงื่อนของกฎหมาย ดังนั้นจึงขอให้ศาลรัฐธรรมนูญชี้เพื่อเปิดช่องให้นำมาตรา 7 ของรัฐธรรมนูญมาใช้โดยมีนายกฯ คนกลาง  

เมื่อถามว่าการขอให้ศาลรัฐธรรมนูญชี้แบบนี้ จะทำให้หลายฝ่ายมองว่า ศาลรัฐธรรมนูญ และ กกปส. ร่วมมือกันล้มรัฐบาลหรือไม่ นายชัยยุทธ์ กล่าวว่า อย่าไปมองเช่นนั้น และขณะนี้ก็ยังไม่ทราบว่าศาลรัฐธรรมนูญจะวินิจฉัยออกมาอย่างไร อย่างไรก็ตามเชื่อว่าศาลรัฐธรรมนูญจะพิจารณาภายใต้ข้อกฎหมายที่มีอยู่

เมื่อถามว่าหากศาลมีข้อโต้แย้งว่าการที่รัฐบาลยังรักษาการอยู่ เพราะมีการชุมนุมขัดขวางการเลือกตั้ง นายชัยยุทธ์ กล่าวว่า จากคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ ที่ระบุว่าการชุมนุมของ กปปส. เป็นการชุมนุมโดยสงบ ใช้สิทธิเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญ จึงถือว่าเป็นการชุมนุมที่ชอบด้วยกฎหมาย ส่วนเรื่องมีคนไปขัดขวางการเลือกตั้งเป็นเรื่องของคดีทางอาญา ที่ สามารถไปดำเนินคดีกับผู้ที่กระทำผิดได้โดยตรง 

รัฐธรรมนูญมาตรา 68 บุคคลจะใช้สิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเพื่อล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้ หรือเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญนี้มิได้

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ จาฤก ตั้งกระทู้ผิด วันเวลาไปหน่อย

วันนี้เขามีข่าวใหญ่ไม่ใช่เหรอ  ผมว่าใช้เป็นมาตรฐานความละอายได้เลยนะ

ศาลปกครองสูงสุด นัดอ่านคำพิพากษาคดีที่ ถวิล เปลี่ยนศรี ฟ้อง ยิ่งลักษณ์ โยกย้ายไม่เป็นธรรม วันนี้ (7 มี.ค.) เวลา 13.00 น. ล่าสุดศาลได้สั่งคืนตำแหน่ง เลขาฯ สมช. ให้กับนายถวิลแล้ว โดยให้ดำเนินการภายใน 45 วัน

นายกยิ่งลักษณ์ทำผิดนี่หว่า  ไม่เห็นทำอะไรซักอย่าง

ออกมาขอโทษ ออกมากล่าวอะไร ก็ไม่มี   หรือผมตกข่าว

มาตรฐานวัดความละอาย แบบนี้มีที่เดียว  SHE'S THE ONE IN THE WORLD

#98 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:48

ลืมเรืองทักษิณซุกหุ้นไปซะงั้น :lol:

อันนี้แทงตรงเป้าเกินไป ไพร่แดงมันไม่ตอบหรอก ...เหอๆ

#99 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:49

ไม่เข้าใจยังไงครับ 

ผมว่าผมถามง่ายมากแล้วน่ะ ผมถามว่า องค์ประะกอบของการตัดสินอ่ะครับ มีอะไรบ้าง

ลองเปรียบเทียบง่าย ๆ อ่ะครับ เวลาคุณทำกับข้าว องค์ประกอบตอนที่คุณจะทำกับข้าวมีอะไรบ้าง เท่านี้เอง

คุณตอบตรงนี้ได้ คุณก็จะตอบเรื่อง รธน. มาตรา 7 ได้

ผมไม่รู้ครับ  ผมขอความรู้จากคุณแล้วกัน

คุณคงเป็นนักกฎหมายชั้นครู :D

#100 จาฤก

จาฤก

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:51

อันนี้แทงตรงเป้าเกินไป ไพร่แดงมันไม่ตอบหรอก ...เหอๆ

ว้า....เรื่องนี้มันเกินสิบปีแล้วมั้ง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน