Jump to content

- - - - -

ทักษิณ โกงอะไรบ้างครับ

• Please log in to reply
115 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:59

กระผมค้นหาดูในกูเกิ้ล ทักกี้ก้อไม่เห็นมีเรื่องโกงอะไรนี่ครับ มีแต่เรื่องทำคุณประโยชน์ให้ประเทศชาติ อย่างในพันดริฟเค้าว่ากันน่ะครับ

ปล.ที่มาของข้อความเว็บพันธุ์ดริฟ

ไปค้นดูมีคนเรียบเรียงไว้คร่าวๆ ว่าทักษิณทำประโยชน์อะไรบ้าง
1.จัดระเบียบสังคม สถานบริการ
2.จัดระเบียบจราจร-หักคะแนน ยกเลิกใบอนุญาตตลอดชีพ
3.จัดระเบียบมอเตอร์ไซค์รับจ้าง
4.จัดระเบียบแรงงานต่างด้าว ขึ้นทะเบียนแรงงานเถื่อนให้ถูกกฏหมาย
5.โครงการ ประดับธงชาติไทย แต่งเพลงชาติใหม่
6.ต่อยอดการพัฒนา มาตรฐาน Thailand Brand (สานต่อนโยบายรัฐบาลก่อน)
7.ปราบปรามผู้มีอิทธิพล มาเฟีย
8.สงครามยาเสพติด
9.ยกเลิกหนี้ IMF
10.พักชำระหนี้เกษตรกร

11.กองทุนหมู่บ้าน
12.SML / SME
13.หน่วยราชการ one stop service
14.ผู้ว่า CEO
15.ฑูต CEO
16.โครงการ National Museum (ต้นแบบคือ Smithsonian)
17.สำนักงานศูนย์สร้างสรรค์งานออกแบบ TCDC
18.อุทยานการเรียนรู้ TK PARK
19.กรุงเทพเมืองแฟชั่น
20.ครัวไทยสู่ครัวโลก

21.ศูนย์กลางสุขภาพของโลก
22.แปลงสินทรัพย์เป็นทุน (แนวคิด เดอ โซโต้ )
23.หนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ OTOP
24.กองทุนวายุภักดิ์
25.หลักประกันสุขภาพแห่งชาติ 30 บาท รักษาทุกโรค
26.Event-ลดราคารถไฟฟ้า 15 บาทตลอดสาย
27.Event-เชิญนักคิด ปาฏกฐาThailand's Competitivenessโดย Michael E. Porter 4พค46
28.Event-โครงการอบรมข้าราชการระดับสูง เชิญนักวิชาการต่างประเทศมาสอน
29.Event-ความร่วมมืออุตสาหกรรมไอที รัฐบาลไทยกับไมโครซอฟท์ ปาฐกฐาโดย Bill Gates มิย.48
30.โครงการ นายกทักษิณแนะนำ หนังสือดีที่คนไทยควรอ่าน

31.แผนศึกษา รถไฟฟ้ากรุงเทพและปริมณฑล 10 สาย 370 กิโลเมตร
32.โครงการก่อสร้างสนามบินแห่งชาติ สุวรรณภูมิ ศูนย์กลางการบินอาเซียน
33.โครงการก่อสร้างทางรถไฟ/รถไฟฟ้า Airport Link
34.โครงการสุวรรณภูมิมหานคร
35.โครงการทางยกระดับแหลมผักเบี้ย
36.โครงการเสนอจัดเอเชี่ยนเกมส์
37.โครงการไนท์ซาฟารี
38.โครงการกระเช้าลอยฟ้า ดอยหลวงเชียงดาว
39.จัดระเบียบเกมส์ออนไลน์
40.บ้านเอื้ออาทร

41.นักบินเอื้ออาทร
42.คอมพิวเตอร์เอื้ออาทร
43.แท๊กซี่เอื้ออาทร
44.ประกันชีวิตเอื้ออาทร
45.จักรยานเอื้ออาทร
46.นโยบายปรับปรุงโครงสร้างภาษี ปรับฐานภาษีเงินได้ +ลดภาษีลูกกตัญญู
47.แนวคิดการพัฒนาตลาดพันธบัตรร่วมเอเชีย Asian Bond
48.โครงการ Detroit of Asia ศูนย์กลางผลิตชิ้นส่วนยานยนต์เอเซีย
49.โครงการอุทยานซอฟท์แวร์
50.ผลักดัน ให้เกิด ASEAN+3 อาเซียน+จีน เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น
51.ความร่วมมือแห่งเอเซีย Asia Cooperation Dialogue (ACD)
52.Event ใหญ่ ประชุม APEC 2003
53.โครงการร่วมมือ พันธมิตรท่องเที่ยวภูมิภาคอาเซียน
54.Unseen Thailand
55.ปฏิรูประบบสอบวัดผลความรู้เข้ามหาวิทยาลัย ONET-ANET
56.โครงการเงินทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา
57.นโยบายรับนักศึกษา หารายได้พิเศษ ปิดเทอม --- บริษัทต้องรับนักศึกษาฝึกงาน
58.โครงการพัฒนาส่งเสริมผู้มีความสามารถพิเศษทางวิทย์+เทคโนฯ (พสวท.)
59.หนึ่งโรงเรียน หนึ่งทุน ODOS (ทุนหวย)
60.หนึ่งโรงเรียน หนึ่งนวัตกรรม

61.โครงการบูรณาการการศึกษา แนวคิด Child Center
62.โครงการพัฒนานักออกแบบ และันักอนิเมชั่นไทย
63.โครงการ สินค้าเกษตรแลกเปลี่ยนรัฐต่อรัฐ
64.FTA จีน ญี่ปุ่น สหรัฐ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ อินเดีย
65.โคล้านตัว
66.กล้ายางล้านต้น
67.ปล่อยเงินกู้รัฐบาลพม่า 4000 ล้าน
68.ส่งทหารไทยไปรักษาสันติภาพที่ประเทศอิรัก
69.โครงการ ทำระบบสื่อสาร CDMA
70.Privatization แปรรูปรัฐวิสาหกิจ ปตท ทอท กสท องค์การโทรศัพท์

71.ตลาดหลักทรัพย์ MAI
72.ตลาดสินค้าเกษตร AFET
73.ตลาดตราสารอนุพันธ์ TFEX
74.คณะกรรมการบรรษัทภิบาลแห่งชาติ
75.ศูนย์ข้อมูลอสังหาริมทรัพย์
76.สำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (สสว.)
77.สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.)
78.อินเตอร์เน็ตความเร็วสูง ทุกตำบล
79.หนึ่งอำเภอ หนึ่งโรงเรียนในฝัน www.labschools.net
80.ศูนย์ส่งเสริมผู้มีความสามารถพิเศษแห่งชาติ NGT www.ngt.go.th

81.จัดระเบียระบบราชการ ปฏิรูปกระทรวงทบวงกรม ตั้ง ก.พลังงาน ICT วัฒนธรรม ท่องเที่ยวกีฬา พัฒนาสังคม
ฯลฯ
82.โครงการเชื่อมฐานข้อมูลระบบราชการ E-government
83.โครงการปฏิรูปสถาบันการเงิน ควบรวมธนาคาร
84.แนวคิดสลาก หวยหุ้น Liverpool
85.หวยบนดิน 2-3 ตัว
86.โครงการหวยออนไลน์ (ตู้จำหน่ายสลาก)
87.ศึกษา Entertainment Complex คาสิโน เกาะช้าง
88.กองทุนน้ำมัน
89.โครงการเอทานอล พลังงานทดแทน
90.อีลีท การ์ด บัตรท่องเที่ยววีไอพี ใบละล้านบาท

91.โครงการสมาร์ทการ์ด ID card บัตรประชาชนใบเดียวรวมข้อมูลทุกอย่าง
92.EVENT- ปิดถนนคนเดิน (กระตุ้นท่องเที่ยวช่วงเทศกาล)
93.โครงการโรงรับจำนำข้าวเปลือก
94.แปรสัญญาโทรคมนาคม เตรียม กทช.เพื่อตั้ง กสช.
95.ส่งเสริม RMF LTF กองทุนรวมลดหย่อนภาษี
96.Event- รณรงค์ไทยช่วยไทย กินไก่+ไข่ไก่ปรุงสุข ป้องกันไข้หวัดนก ท้องสนามหลวง
97.โครงการเขตปลอดภาษี เมืองท่องเที่ยว
98.โครงการ ขยับกายสบายชีวี ออกกำลังกาย (สาธารณสุข)+Event แอโรบิคกินเนสบุ๊ค
99.โครงการฝากบ้านกับตำรวจ (เริ่ม 2546) ต่อยอด โครงการโรงพักเพื่อประชาชน
100.ธนาคารอิสลาม
101.โครงการธนาคารประชาชน
102.โครงการ ศูนย์แสดงสินค้า ไทยแลนด์ พลาซ่า นิวยอร์ค
103.ระบบประมูลงานราชการ E-Auction
104.Event - งาน พระราชพิธีเฉลิมฉลองสิริราชสมบัติครบ ๖๐ ปี
105.Event - งานพืชสวนโลก ราชพฤกษ์ 2006-2007

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#52 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:59

จริงๆทักษิณเป็นคนดีครับ หลังจากทักษิณได้รับอุบัติเหตุตอนอยู่ในครรภ์มารดา

ทำให้เป็นโรคกระดูกอย่างร้ายแรง ไม่สามารถรักษาหาย

เป็นเหตุให้ปัจจุบันกลายเป็นแบบนี้ อาการที่ว่าคือ อาการ "คดในข้อ งอในกระดูก" ครับ

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#53 onizika01

onizika01

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:00

-ควายแดงไม่ใช่โง่อย่างเดียวสิครับ here ด้วย เลวด้วย ฉะนั้นเจ้าของกระทู้ไม่มีทางเปลี่ยนหรอกครับ

เชื่อไหมครับว่าบ้านผมเนี่ย กปปส ทั้งบ้าน ผมสาบานได้เลย

เมื่อก่อนตอนผมไม่ประสีประสาการเมือง ตอนผมนั่งกินข้าว คนในบ้านผม ป้า น้า อา ชอบคุยเรื่องการเมืองกัน คุยต่อหน้าผมเลย เพราะเขาคิดว่าผมก็ กปปส เหมือนกันกับพวกเขา

บางคนเอาเรื่องในเฟสบุคมาอ้างว่า

ยกตัวอย่างโพลสำรวจว่า "ทักษิณ เลวกว่า ฮิตเลอร์" ซึ่งผมคิดว่ามันไม่จริง ผมเลยแย้งๆๆๆ เพราะเรื่องฮิตเลอร์เนี่ย ผมอ่านมา จากคอมม่อนเซ๊น ผมคิดว่า ทักษิณ ไม่มีทางเลวไปกว่าฮิตเลอร์ (ผมไม่ได้บอกว่าทักษิณไม่ลวนะ) ผมก็เลย เริ่มจะไม่ค่อยอยากเชื่อข้อมูลในเฟสบุค เพราะมันเป็นขยะซะเยอะ ทั้งเพจของ กปปส และ เสื้อแดง เข้าไปทีไร เจอแต่คำหยาบคายหาสาระไม่ค่อยได้

คุณต้องเข้าใจนะครับว่า ทั้ง กปปส หรือ เสื้อแดง มีคนไม่ประสีประสาการเมืองแต่ทำเหมือนตัวเองรู้การเมืองด้วยกันทั้งนั้น

แล้วบางที ผมเอาข้อมูลจากฝั่งแดงมาแย้ง ผมไม่รู้อันไหนข้อมูลจริงข้อมูลเท็จ เพราะฟังมา 2 ฝั่ง ข้อมูลมันไม่ตรง คนในบ้านผมเขาเกิดอาการไม่พอใจ

พักหลังๆ พอเวลากินข้าวตอนเย็นกัน ผมได้ยินเค้าคุยเรื่องการเมืองกัน ผมก็อยากจะเข้าไปนั่งฟังด้วย

แต่คุณรู้มั้ยครับ เมื่อเวลาที่ผมเดินไปนั่งกินข้าว แล้วต้องการจะฟังข้อมูล วงสนทนาทั้งวง "เงียบกริบ" และเปลี่ยนเรื่องคุยจากการเมือง เป็นเรื่องอื่นทันที

ตอนนี้ ผมเลิกคุยเรื่องการเมืองกับทางบ้านแล้ว กลัวจะผิดใจกัน

ผมเลยมาเน้นการตั้งกระทู้ถามดีกว่า ไม่ผิดใจทางบ้าน

ปล.ผมเข้าพันทิป(ทุกวันนี้ก็ยังเข้าอยู่) เพราะเมื่อก่อน ผมไม่รู้ว่า พันทิปมีแต่เสื้อแดง ก็อ่านๆๆๆ พึ่งมารู้ตัวว่า พันทิปมีแต่เสื้อแดงทั้งนั้น ผมก็เคยคิดว่า จะอ่านพันทิปอย่างเดียวมันไม่ได้

ต้องไปหาข้อมูลที่ตรงข้ามกับพันทิปมาเสพบ้าง และแล้ว ผมก็รู้จักเว็บนี้ เสรีไท ผมคิดว่า คุณภาพที่สุด สำหรับฝั่งตรงข้ามเสื้อแดง ผมก็อ่านอย่างเงียบๆมาพักนึงแล้วพึ่งมาตั้งกระทู้นี่แหละครับ

ปล.นี่คือสิ่งที่ผมคิดนะครับ

Edited by onizika01, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:16.

#54 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:01

นายอิฐบูรณ์กล่าวถึงการแปรรูป ปตท.เชื่อมโยงกับ พ.ต.ท.ทักษิณ ว่าวันนี้ที่เวทีเสวนาได้ปูภาพกันจนทำให้ อ.เจิมศักดิ์ได้เห็น เพราะบางคนบอก อ.เจิมศักดิ์เป็นพิธีกร มีการรับสปอนเซอร์จาก ปตท. แต่วันนี้เหมือน อ.เจิมศักดิ์ตาสว่าง หลังเห็นความเกี่ยวพันถึง พ.ต.ท.ทักษิณ เมื่อตุลาคม 2544 พ.ต.ท.ทักษิณเดินหน้าแปรรูป ปตท. ซึ่งมีโรงกลั่น ท่อส่งก๊าซ และอำนาจผูกขาดที่ได้มาจากตอนที่เป็นรัฐวิสาหกิจ คือ การเป็นพ่อค้าคนกลางในการจัดหาจำหน่ายน้ำมันและก๊าซธรรมชาติ พอแปรรูปก็ได้ยึดอำนาจผูกขาดนี้ทั้งหมดไปด้วย       
       เดิมทีที่ยังเป็นรัฐวิสาหกิจ ปตท.สผ.จะทำหน้าที่เรียนวิชาการสำรวจเจาะหาก๊าซ-น้ำมัน แต่เมื่อทักษิณเอามา แทนที่จะหาขุดเจาะในไทยกลับไปหาต่างประเทศ ส่วนท่อส่งก๊าซ 2 พันกว่ากิโลเมตรอันนี้ก็ได้ไป แต่ที่สำคัญคืออำนาจผูกขาดที่ได้รับข้อยกเว้นว่ารัฐวิสาหกิจไม่ต้องอยู่ภายใต้ พ.ร.บ.การแข่งขันทางการค้า ทำให้หน่วยงานรัฐเวลาจะซื้อน้ำมันก็ต้องไปซื้อกับ ปตท.ทั้งหมด ฉะนั้นหลังแปรรูป ปตท.ก็ได้สิทธินี้ไปด้วย       
       ปี 2545 มีการจัดตั้งกระทรวงพลังงาน ตั้งขึ้นมาเพื่อทำหน้าที่กำกับดูแลกิจการปิโตรเลียมและการขายน้ำมัน-ก๊าซทั้งหมด กระชับอำนาจด้วยการให้อำนาจรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน ในการกำหนดราคาเชื้อเพลิงผ่านทาง กบง. (คณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน) แล้วดึงเงินกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง ที่แต่เดิมอยู่กับกระทรวงการคลังมาอยู่กับสถาบันบริหารกองทุนพลังงานที่ตั้งขึ้นให้ดูเหมือนเป็นหน่วยงานอิสระ แต่อยู่ภายใต้กระทรวงพลังงาน นอกจากนั้นยังได้ประกาศเพิ่มอำนาจรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงานให้มีอำนาจ ดังนี้ 1. กำหนดเกณฑ์ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น 2. กำหนดราคาน้ำมันขายปลีก 3. จัดเก็บเงินชดเชยกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง 4. กำหนดค่าการตลาดของน้ำมันขายปลีก       
       ดังนั้น เวลาถาม ปตท.ว่าทำไมน้ำมันแพง เขาจะตอบว่าเขาไม่ได้เป็นคนกำหนด แต่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงานเป็นคนกำหนด แต่คนชงก็คือ ปตท.นั่นแหละ

ต้นเหตุน้ำมันแพงที่แท้จริง เนื่องจากการตั้งกองทุนน้ำมันจากคำสั่งนายกรัฐมนตรีนี่เอง

คลิก --> http://webboard.seri...ไม/#entry838054

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#55 onizika01

onizika01

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:04

นายอิฐบูรณ์กล่าวถึงการแปรรูป ปตท.เชื่อมโยงกับ พ.ต.ท.ทักษิณ ว่าวันนี้ที่เวทีเสวนาได้ปูภาพกันจนทำให้ อ.เจิมศักดิ์ได้เห็น เพราะบางคนบอก อ.เจิมศักดิ์เป็นพิธีกร มีการรับสปอนเซอร์จาก ปตท. แต่วันนี้เหมือน อ.เจิมศักดิ์ตาสว่าง หลังเห็นความเกี่ยวพันถึง พ.ต.ท.ทักษิณ เมื่อตุลาคม 2544 พ.ต.ท.ทักษิณเดินหน้าแปรรูป ปตท. ซึ่งมีโรงกลั่น ท่อส่งก๊าซ และอำนาจผูกขาดที่ได้มาจากตอนที่เป็นรัฐวิสาหกิจ คือ การเป็นพ่อค้าคนกลางในการจัดหาจำหน่ายน้ำมันและก๊าซธรรมชาติ พอแปรรูปก็ได้ยึดอำนาจผูกขาดนี้ทั้งหมดไปด้วย       
       เดิมทีที่ยังเป็นรัฐวิสาหกิจ ปตท.สผ.จะทำหน้าที่เรียนวิชาการสำรวจเจาะหาก๊าซ-น้ำมัน แต่เมื่อทักษิณเอามา แทนที่จะหาขุดเจาะในไทยกลับไปหาต่างประเทศ ส่วนท่อส่งก๊าซ 2 พันกว่ากิโลเมตรอันนี้ก็ได้ไป แต่ที่สำคัญคืออำนาจผูกขาดที่ได้รับข้อยกเว้นว่ารัฐวิสาหกิจไม่ต้องอยู่ภายใต้ พ.ร.บ.การแข่งขันทางการค้า ทำให้หน่วยงานรัฐเวลาจะซื้อน้ำมันก็ต้องไปซื้อกับ ปตท.ทั้งหมด ฉะนั้นหลังแปรรูป ปตท.ก็ได้สิทธินี้ไปด้วย       
       ปี 2545 มีการจัดตั้งกระทรวงพลังงาน ตั้งขึ้นมาเพื่อทำหน้าที่กำกับดูแลกิจการปิโตรเลียมและการขายน้ำมัน-ก๊าซทั้งหมด กระชับอำนาจด้วยการให้อำนาจรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน ในการกำหนดราคาเชื้อเพลิงผ่านทาง กบง. (คณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน) แล้วดึงเงินกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง ที่แต่เดิมอยู่กับกระทรวงการคลังมาอยู่กับสถาบันบริหารกองทุนพลังงานที่ตั้งขึ้นให้ดูเหมือนเป็นหน่วยงานอิสระ แต่อยู่ภายใต้กระทรวงพลังงาน นอกจากนั้นยังได้ประกาศเพิ่มอำนาจรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงานให้มีอำนาจ ดังนี้ 1. กำหนดเกณฑ์ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น 2. กำหนดราคาน้ำมันขายปลีก 3. จัดเก็บเงินชดเชยกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง 4. กำหนดค่าการตลาดของน้ำมันขายปลีก       
       ดังนั้น เวลาถาม ปตท.ว่าทำไมน้ำมันแพง เขาจะตอบว่าเขาไม่ได้เป็นคนกำหนด แต่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงานเป็นคนกำหนด แต่คนชงก็คือ ปตท.นั่นแหละ

ต้นเหตุน้ำมันแพงที่แท้จริง เนื่องจากการตั้งกองทุนน้ำมันจากคำสั่งนายกรัฐมนตรีนี่เอง

คลิก --> http://webboard.seri...ไม/#entry838054

ขอบคุณมากๆครับ สัญญา จะกลับมาอ่าน

#56 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:16

เอาจริงเหรอครับ

โกงแมร่งทุกอย่าง

ยังไม่พอ ชวนโครตเหง้าศักราช โกงด้วย

ยังไม่พอ ออกนโยบาย โกงด้วย

ที่สำคัญที่สุด โกงชีวิต และ อิสระภาพของเสื้อแดง  ถ้าไม่มีทักษิณเสื้อแดงคงไม่ตายและติดคุก

รวมการโกง ของ ทักษิณ ชินวัตร  เครดิต https://www.facebook...555214444559397

--เริ่มจากการอยากร่ำรวยทางลัด ยุคปฏิวัติ รสช สมัยสุนทร คงสมพงษ์....ทักษิณ ก็ให้เงินทหารที่ปฏิวัติ เพื่อแลก สัมปทานมือถือแบบง่ายๆ ... "ยัดเงิน ทหาร ไม่ต้องประมูลสัมปทานอย่างยุติธรรม ให้มันยุ่งยาก"................................

......................................................

-+-ถ้าทักษิณครองเมืองได้ ถึงมีผู้รู้ทันมากสักแค่ไหน ก็ขวางทักษิณไม่ได้ การที่ยุคสมัยนึงคนไทยรักเลือกทักษิณ เพราะไม่รู้ไม่เข้าใจในการทุจริต ในเชิงนโยบายของเขา
--------------" แล้วใครละ จะคอยขวางทางทักษิณ "......ไม่ให้ทักษิณแต่งตั้งเอา ญาติและพวกพ้อง คนชั่วมามีอำนาจ...เพื่อยึดอำนาจ ได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาดสมใจเขา-------------------

คนอะไรโกงจนทำหนังสือได้เป็นเล่ม

คุณ onizika01

คุณอ่านจบหรือยัง ...เพราะคุณขอมา

ถ้ายัง ควรอ่านให้จบ

ถ้าจบแล้ว ควรขอบคุณ คุณทองดี ที่นำข้อมูลที่คุณขอมาให้

แล้วควรวิเคราะห์ แสดงความคิดเห็น ...ให้คนอื่นรู้ด้วย

ขอบคุณครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#57 แมวนอนหวด

แมวนอนหวด

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:17

เอาง่ายๆระบอบที่พยายามจะออกพรบนิรโทษให้กับตัวเองและพรรคพวกเนี่ยสมควรมั้ยครับที่จะยังสนับสนุน
ผมขอให้คิดดูดีๆสักนิดนะครับ 

ขอบคุณครับ ผมต้องการคอมเม้นแบบนี้แหละครับ ไม่ด่า แต่สนับสนุนให้คิด

ส่วน คนที่ให้ข้อมูลผมด้านบน ผมจะทยอยๆอ่านครับ 

สัญญาว่าจะอ่านให้เกิน 3 บรรทัด อ่านแล้วคิด ไม่อคติ ไม่ด่า

ถึงผมเอียงแดงก็จริง แต่ไม่ใช่แดงจ๋า พร้อมรับฟัง และปรับเปลี่ยนทัศนะคติครับ

เพราะข้อความนี้ ผมกดLike ให้

ถึงสีเสื้อไม่เหมือนกัน แต่ถ้าเข้าใจเหตุและผล ไม่เอาอคติตัวเป็นที่ตั้ง ย่อมคบหากันได้ เพราะเราเป็นคนไทยเหมือนๆกัน

คอมมูนิสต์กลับใจ ยังเป็นผู้ร่วมพัฒนาชาติไทยได้เลย แดงจะกลับใจบ้างก็ยินดี

แนะนำให้ไปขุดกระทู้เก่าๆที่เขาเถียงกันจนตกผลึกแล้วมาอ่าน แล้วย่อยให้ละเอียด แล้วแล้วใช้จิตสำนึกตรองเอา ว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องไหม

แต่ถ้าคุณคิดที่จะมาป่วน ก็ขอเตือนว่าจะไม่มีที่ยืนในสังคม  

คอมมูนิสต์หมดไปจากประเทศไทยได้ เสื้อแดงก็หมดไปได้เหมือนกัน  สิ่งแปลกปลอมที่เกิดขึ้นในสังคม ย่อมหายไปเมื่อ่หมดยุคสมัยของมัน

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#58 Heretic

Heretic

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:21

ผมขอออกตัวไว้ก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่มีเจตนาที่จะตั้งกระทู้ดราม่า เพราะผมตั้ง เพราะผมอยากรู้จริงๆ

ผมไปถามในพันดิฟว่า ทักษิณ โกงอะไรบ้าง แต่ผมก็ไม่ได้คำตอบอะไรเลย ผมก็เลยคิดว่า ไร้ประโยชน์ที่จะถามในพันดิฟ

ผมก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆในเสรีไทยว่า ทักษิณที่โคตรโกง โกงอะไรบ้างเหรอครับ

คือผมอยากได้ข้อมูลจริงๆ ตั้งแต่ตอนดำรงตำแหน่ง จนถึงเพื่อไทยมาเป็นรัฐบาล

ผมคิดว่า เว็ป เสรีไทย เป็นเว็ปบอร์ดที่ดีที่สุด ของ กปปส(คิดว่าอย่างนั้น) ผมก็เลยตั้งใจจะมาถามบอร์ดนี้นี่แหละ เพราะผมน่าจะได้ข้อมูลที่ดี

หรือใครมีเว็บอะไร ข้อมูลอะไร เอามาแปะให้ผมรู้หน่อยนะครับ

ก็กวนส้นตี.นซะแบบนี้

#59 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:27

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#60 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:27

จะว่าแต่เรื่องโกงที่คุณทองดีเอามาลงยาวหยั่งกับหางว่าวเลยครับ กลาครั้งหนึ่ง ในเว็บ สรท.แห่งนี้ยังจับได้เลยว่วาขนาดlikeในเฟส ทักกี้มันยังโกง

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#61 onizika01

onizika01

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:28

ผมขอออกตัวไว้ก่อนเลยนะครับ ว่าผมไม่มีเจตนาที่จะตั้งกระทู้ดราม่า เพราะผมตั้ง เพราะผมอยากรู้จริงๆ

ผมไปถามในพันดิฟว่า ทักษิณ โกงอะไรบ้าง แต่ผมก็ไม่ได้คำตอบอะไรเลย ผมก็เลยคิดว่า ไร้ประโยชน์ที่จะถามในพันดิฟ

ผมก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆในเสรีไทยว่า ทักษิณที่โคตรโกง โกงอะไรบ้างเหรอครับ

คือผมอยากได้ข้อมูลจริงๆ ตั้งแต่ตอนดำรงตำแหน่ง จนถึงเพื่อไทยมาเป็นรัฐบาล

ผมคิดว่า เว็ป เสรีไทย เป็นเว็ปบอร์ดที่ดีที่สุด ของ กปปส(คิดว่าอย่างนั้น) ผมก็เลยตั้งใจจะมาถามบอร์ดนี้นี่แหละ เพราะผมน่าจะได้ข้อมูลที่ดี

หรือใครมีเว็บอะไร ข้อมูลอะไร เอามาแปะให้ผมรู้หน่อยนะครับ

ก็กวนส้นตี.นซะแบบนี้

แต่ถ้าผมพิมอะไรที่ดูเหมือนเหน็บแนม ผมต้องขอโทษด้วย เพราะผมไม่มีเจตนาจริงๆ

ผมพยายามหาคำพูดที่ ซอฟแล้ว แต่ก็ยังโดนอยู่ อาจเป็นเพราะ บางคนยังอคติอยู่

ผมชมนะครับ

สำหรับผม ข้อมูลของเสื้อแดง ต้องเข้าพันทิป

กปปส ต้องเข้าเสรีไทย 

เพราะ 2 เว็บนี้ คือเว็บที่ดีที่สุดของทั้ง 2 ฝั่ง(ผมคิดว่าอย่างนั้นจริงๆ)

ส่วนใครที่ให้ข้อมูลมา ผมสัญญา จะอ่านให้หมดทุกกระทู้ แต่ตอนนี้ ผมรอข้อมูลเยอะๆ แล้วอ่านรวดเดียวครับ

Edited by onizika01, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:30.

#62 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:49

ผมเข้าไปในราชดำเนินมา
เห็นเจ้าของกระทู้ไปบอกว่ามาตั้งกระทู้ในเสรีไทย
แต่บอกในทำนองว่าโดนด่าเละ
จริงมั๊ยครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#63 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:55

Edited by Bookmarks, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:56.

#64 onizika01

onizika01

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:03

เห็นเจ้าของกระทู้ไปบอกว่ามาตั้งกระทู้ในเสรีไทย

จริงครับ

เป็นช่วงแรกๆ

ตอนผมเข้ามาที่นี่ ผมตั้งใจจะมาหาข้อมูล จากอีกฝั่ง เพราะผมว่าพันทิป แดงเกินไป ผมอยากได้ข้อมูลทั้ง 2 ฝั่ง

แต่สิ่งที่ผมได้รับสำหรับที่นี่ช่วงแรกๆคือ ผมโดนแต่คำด่าทอ โง่บ้าง ห่างโผล่บ้าง โดนเหน็บไปเยอะ มันทำให้ผมรู้สึกไม่ดีครับ  ผมเลยคิดว่า ผมเลยจะกลับไปราชดำเนินดีกว่า ไปๆที่ๆผมรู้สึกคุ้นเคย และรู้สึกปลอดภัย

แล้วก็แบกเอาความรู้สึกไม่ดีกลับไปด้วย เลยทำให้ผมโพสแบบนั้น เพราะช่วงแรกๆ ผมโดนด่าเยอะจริงๆ และผมก็รู้สึกไม่ดีจริงๆ กับ กปปส บางคน

ถ้าคุณดูดีๆ คุณจะเห็นโพสผมในพันทิป และคนในพันทิปก็เห็นทุกสิ่งที่ผมคุยกับคุณ

ถ้าผมไม่บริสุทธิ์ใจจริง ผมไม่กล้าเอาไอดีผมที่อยู่ในพันทิป มาโชว์พวกคุณหรอกครับ

ถ้าคุณไปดูโพสผมในพันทิป  อาจมีบ้างที่เหน็บ กปปส ก็ตามประสาคนอยู่ฝั่งตรงข้าง กปปส ก็โพสไปตามคนที่ความรู้ทางการเมืองน้อยนั้นแหละครับ

ผมส่วนใหญ่ ผมตั้งเกี่ยวกับเกี่ยวกับข่าวคราว กปปส หรือช่องไหนในบูลสกายที่น่าดู เพราะผมอยากรู้ความคิดของอีกฝั่งจริงๆ แบบที่เป็นปัญญาชนของ กปปส เลย เพราะก่อนหน้านี้ ผมไม่รู้จะหาเว็บไปที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับพันทิป

Edited by onizika01, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:14.

#65 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:05

อ๋อ อันนี้หรือครับ ก็ดีนะผมว่า  http://pantip.com/topic/31774679

หลายคนในนี้ก็ได้อ่านด้วยครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนข้อมูล

พวกเราจะได้เก็บข้อมูลไว้  ไม่มีคนกวนเลยก็ไม่ดี มันจะกร่อย :lol:

#66 fudge

fudge

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:05

ก่อนดำรงตำแหน่ง เจ้าของกระทู้ก็รู้ว่าเคยโกงหรือเปล่าครับ :D

#67 อิอิ

อิอิ

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:30

พูดถึงเรื่องเปลี่ยนแนวคิด รับฟังข้อมูลฝ่ายตรงข้ามเพื่อต้องการข้อเท็จจริง ถ้าเป็นความจริงใจกับสิ่งที่แสดงออกมาถือว่าน่าชื่นชมครับ เพราะ จขกท ยอมรับว่าเอียงไปทางแดง ซึ่งแดงส่วนมากหรือทั้งหมดจะไม่ค่อยยอมรับฟังเหตุผลของฝ่ายตรงข้าม ผมอยากเสนอแง่คิด สักนิด ซึ่งเป็นแง่คิดง่ายๆพื้นฐาน  "ไม่มีมูล หมาไม่ขี้" "เวรกรรมมีจริง" "ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว"แล้วลองเปรียบเทียบ สถานะทักษิณ ยิ่งลักษณ์ เพื่อไทย แกนนำแดง ชาวนาแดง ตอนนี้เป็นอย่างไร แล้วลองเปิดใจหาข้อมูลดู หาเหตุและผลความน่าเชื่อถือ ดูพฤติกรรมของแต่ละคนแต่ละฝ่าย จากเอียงแดง อาจจะกลายเป็นว่าท่านจะชวนคนในครอบครัวไปขอถ่ายรูปกับกำนัน ร่วมชุนนุมกับ กปปส ก็เป็นได้ อิอิอิ

#68 Sand

Sand

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:47

ผมว่าบางทีพวกเราก็จัดหนักต้อนรับน้องใหม่ (หรืออาจเก่าเปลี่ยนร่าง) กันเร็วไปหน่อยนะครับ

ไม่รู้สิ   ผมว่าถ้ามาดี  ถึงจะเป็นคนเก่าเปลี่ยนสไตล์มา   ก็คุยกันดีๆได้

หน่อมแน้มมาก็หน่อมแน้มไป

ลองพยายามเปิดใจกันดู  ไม่แน่ว่าเขาอาจไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิด

เพื่อนผมคนนึงแดงแจ๋ 

อย่างเมื่อวานยิ่งลักษณ์แถ-ลง เรื่องอย่าดูที่ผิดกฏหมายให้ดูเจตนารมณ์  เขาก็ดูแดงน้อยลงมากนะครับ

แน่ล่ะว่าเขารู้สึกว่าศาลมีอคติกับทักษิณ  แต่เขาจะเบี่ยงไปไม่แก้ตัวเรื่องที่รัฐบาลทำผิดหรือไม่ผิดแล้ว

เขาจะมาโฟกัสที่ว่าไทยเสียโอกาสได้รถไฟความเร็วสูง

ซึ่งพอใช้เหตุผลคุยกันจริงๆว่าในงบ 2.2 ล้านๆนี่ไม่ได้ทำรถไฟความเร็วสูงทั้งหมด  และทำได้แค่บางส่วนของประเทศ

คนทั้งประเทศไม่ได้ประโยชน์จริง  ผมว่าเขาเริ่มยอมรับแล้วว่าเป็นความผิดพลาดของเพื่อไทย

แต่แดงแบบเพื่อนผมคงมีน้อยนะครับ   ส่วนใหญ่ที่เราเจอคือไม่มีวันเปลี่ยนใจ

ทว่าที่ผมเจอนี่เปลี่ยนใจมา 2-3 คนแล้ว  แบบคุณภาพด้วย

ส่วนเพื่อนผมนี่ยังไม่เปลี่ยนครับ  แต่มีแนวโน้ม 

ข้อสังเกตของผมคือคนที่เปลี่ยนทัศนคติทางการเมืองได้นี่ต้องแบบมาสนใจการเมืองยังไม่นาน

อคติยังไม่มาก  ข้อมูลยังน้อย 

แต่ถ้าคิดว่าตัวเองรู้ดีอยู่แล้วเปลี่ยนยากครับ   และยิ่งนานวันเข้าคนเป็นเสื้อแดงที่เหลือยิ่งเปลี่ยนยากขึ้นเรื่อยๆ

เหตุเพราะที่ฉลาดหน่อยเปลี่ยนกันมาเกือบหมดแล้วกระมัง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

#69 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:56

จะว่าแต่เรื่องโกงที่คุณทองดีเอามาลงยาวหยั่งกับหางว่าวเลยครับ กลาครั้งหนึ่ง ในเว็บ สรท.แห่งนี้ยังจับได้เลยว่วาขนาดlikeในเฟส ทักกี้มันยังโกง

มันโกงของผมไป 1 like ครับ ฟันเฟิม  -_-

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#70 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:11

เอาง่าย ๆ ครับ สำหรับ ผม ถ้าทักษิณเป็นแค่นักธุรกิจ อย่างเดียว ผมจะเรียกมันแค่เลห์เหลี่ยมทางธุรกิจ ชึ่งผมไม่ได้มาย์ส อะไร

มันก็เหมือนซีพี หรือนักธุรกิจอื่นๆ  แต่ บวก อำนาจหน้าที่เข้าไป ผมถือว่าเลวครับ เพราะอำนาจหน้าที่มันไปเอิ้อประโยชน์ ธุรกิจตัวเองเต็มที่

นั้นเป็นสิ่งที่ทักษิณทำเองแน่นอน  100 % คนรอบข้างทุจริตก็ทุจริตรับเรียกเงิน อย่างง่ายๆ ถามว่าจำนำ ข้าว หวย บนดิน ทักษิณได้ประโยชน์ทำเองหรือเปล่า บอกไม่มีหรอก แต่คนรอบข้างทั้งนั้น กินกันเป็นทอด ๆ หวยบนดิน ต้องไปดูหญิงอ้อ จำนำข้าวลองถาม ด. อ้วน ปากมันกันทั้งนั้น และที่สำคัญ การกินรวบแม้กระทั่งกระบวนการตรวจสอบ ถ้าไม่คิด คงไม่เห็ นถุงขนมที่ศาลหรอก คิดแบบง่ายที่สุด

Edited by ter162525, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:12.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#71 onizika01

onizika01

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:34

ณ ตอนนี้ไม่ค่อยเจ็บใจในเรื่องที่มันโกง

อาจเพราะไม่เห็นถึงการสูญเสียที่เป็นรูปธรรมมากนัก ประกอบกับช่วงนั้นไม่ค่อยสนใจเรื่องการเมือง

แต่สิ่งผมเจ็บใจเป็นที่สุดกับเรื่องเดียวกับสิ่งที่มันเคยทำไว้

เรื่องแบบนี้ยกโทษให้ไม่ได้เด็ดขาด

ผมต้องขอความกรุณานะครับ อย่าอคติ ในข้อความที่ผมจะถามดังต่อไปนี้

ย้ำนะครับ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับเรื่องการเผา

http://th.wikipedia....ะสงค์_พ.ศ._2553

ผมสรุปว่า การเผา เกิดขึ้นหลังจากทหารเข้าสลายการชุมนุมและใช้กระสุนจริงด้วย การเผาจึงเกิดตามมาหลังจากนั้น เกิดจากอาการเดือดโมโหจึงเผา ส่วนเรื่องความรุนแรงมีทั้ง 2 ฝ่าย ผมสรุปถูกไหมครับ หรือผิดตรงไหน แก้ไขความเข้าใจให้ผมด้วยครับ

จากที่พูด เสื้อแดงผิดเรื่องการเผา และทหารเป็นชนวนร่วมด้วย ถ้าทหารไม่สลายการชุมนุม การเผา จะเกิดขึ้นไหมครับ

ย้ำอีกครั้งนะครับว่า ที่ผมพิมพ์ไปไม่ได้อคติ เพื่อความอยากรู้ และข้อมูลทั้งหมด มาจากสิ่งที่ผมรับรู้มา จริงเท็จประการใดผมไม่รู้ และที่สำคัญอย่าเอาอคติมายัดใส่ในข้อความของผมนะครับ

Edited by onizika01, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:37.

#72 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:51

เคยสงสัยไหมครับว่าตอนทักษินที่ว่าเก่งกาจนักหนา ตอนเป็นตำรวจ ทักษินเคยทำคดีอะไรมาบ้าง นี่เอากันตั้งแต่เริ่มต้นเลยนะครับ เปิดทางให้แล้ว ที่เหลือค้นหาเอาเองครับ ทักษินเอาเวลาราชการตอนเป็นตำรวจไปทำอะไร แค่นี้ก็น่าสนใจแล้วใช่มั้ยครับ

#73 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:52

อย่าดูกฎหมายครับ ดูที่เจตนาครับ
ท่านทักษิณไม่โกงครับ เพราะส่วนมากจะแก้กฎหมายไว้ก่อนครับ
ท่านกลัวว่าท่านโกง ท่านจะเอาอะไร กฎหมายขวางก็แก้ก่อนแค่นั้น

Edited by butadad, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:53.

#74 Mr.Best

Mr.Best

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:53

มามุกนี้ "ถ้าทหารไม่สลายการชุมนุม การเผาคงไม่เกิด" 

ถ้านปช. ไม่ชุมนุมผิดกฏหมาย ตามคำวินิจฉัยศาลแพ่ง ทหารไม่ออกมาบังคับใช้คำกม. การชุมนุมอยู่ที่เดิม ตรง อนุสาวรีย์ปชต. ก็ดีอยู่แล้ว

การเผาบ้านเผาเมือง มันจะไม่เกิดขึ้น ถ้าแกนนำแดง อย่าง วีระ ณัฐวุฒิ อริสมันต์ ฯลฯ ไม่พูดถึงเรื่องพวกนี้

สรุป อย่ามาแกล้งตีหน้าซื่อออกสื่อ แบบอีปู หนูไม่รู้ หนูแค่ได้ยินมาอย่างนี้.... เพราะยิ่งพิมพ์ยิ่งโชว์ความเป็นอีแอบแดงมากขึ้น

#75 onizika01

onizika01

น้องใหม่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:57

มามุกนี้ "ถ้าทหารไม่สลายการชุมนุม การเผาคงไม่เกิด" 

ถ้านปช. ไม่ชุมนุมผิดกฏหมาย ตามคำวินิจฉัยศาลแพ่ง ทหารไม่ออกมาบังคับใช้คำกม. การชุมนุมอยู่ที่เดิม ตรง อนุสาวรีย์ปชต. ก็ดีอยู่แล้ว

การเผาบ้านเผาเมือง มันจะไม่เกิดขึ้น ถ้าแกนนำแดง อย่าง วีระ ณัฐวุฒิ อริสมันต์ ฯลฯ ไม่พูดถึงเรื่องพวกนี้

สรุป อย่ามาแกล้งตีหน้าซื่อออกสื่อ แบบอีปู หนูไม่รู้ หนูแค่ได้ยินมาอย่างนี้.... เพราะยิ่งพิมพ์ยิ่งโชว์ความเป็นอีแอบแดงมากขึ้น

นี่เป็นข้อมูลอีก 1 มุมหนึ่งครับ ได้เห็นว่า คน กปปส คิดอย่างไร เสื้อแดง คิดอย่างไร

ถ้าคุณติดตามอ่านกระทู้ผมหมดทุกกระทู้ คุณจะเห็นว่า ผมไม่ใช่อีแอบครับ

#76 tommyrocker

tommyrocker

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:13

ผมก็เคยเล่นมาก่อนที่พันทิพมาก่อน แต่ก่อนยังโอเคบางกระทู้ได้ความรู้ แต่ตอนนี้อะไรก็ไม่รู้มีแต่กระทู้ไร้สาระเต็มไปหมด อวยกันเอง บิดเบือนนึกว่าเป็นเว็บเพื่อไทยซะอีก .....ตกต่ำสุดแล้ว 

#77 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:17

นี่เป็นข้อมูลอีก 1 มุมหนึ่งครับ ได้เห็นว่า คน กปปส คิดอย่างไร เสื้อแดง คิดอย่างไร

ถ้าคุณติดตามอ่านกระทู้ผมหมดทุกกระทู้ คุณจะเห็นว่า ผมไม่ใช่อีแอบครับ

http://www.thaigov.g...tem/44106-.html

จุดเริ่มต้นคือการชุมนุมที่ผิดกฏหมายนะครับ อภิสิทธิ์ถึงต้องมีการเข้าสลายการชุมนุม

ไม่ว่าจะกล่าวอ้างอย่างไร เกิดจากความโมโหของผู้ชุมนุม อันนี้อ้างไม่ได้ อย่าเอามาอ้างนะครับ น่าเกลียดครับ

ถ้าผมบอกว่าผมโมโห ไปกระทืบคนเสื้อแดงตาย คุณรู้สึกยังไงครับ คุณคิดว่าถูกรึปล่าว ลองมองกลับกันครับเรื่องนี้ไม่ใช่ข้ออ้าง

ที่ท่าน Mr.Best กล่าวมา การเผาบ้านเผาเมือง มันจะไม่เกิดขึ้น ถ้าแกนนำแดง อย่าง วีระ ณัฐวุฒิ อริสมันต์ ฯลฯ ไม่พูดถึงเรื่องพวกนี้ อันนี้คือเรื่องสำคัญเลย

อยากให้ลองคิดดูครับ ใครมันจะกล้าทำถ้าไม่มีคนชี้นำ ถูกมั้ยครับ

ปล.ขออภัยโควทผิดอัน

Edited by ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:28.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#78 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:21

1 ผูกขาดชัยชนะในการเลือกตั้งครับ อันเป็นกังวลของฝ่ายอำนาจเก่าว่า จะยึดไปทั้งประเทศ

2 โกงรายได้หมอ ด้วยการเอาภาษีไปทำโครงการ 30 บาท เพื่อรักษากลุ่มคนที่ภาษีต่อหัวน้อยมาก

3 โกงที่แก้มลิง เก็บไว้ทำที่รับน้ำ เมื่อเกิดภัยน้ำท่วม ดันเสือกทำเสร็จไม่เจ๊งอีก เลยทำให้ที่แก้มลิงหายไป

หะอะไรนะ คนอื่นเป็นคนเริ่มโครงการ ทักกี้แค่มาทำให้เสร็จ โอเคงั้นข้อนี้ตกไป

ข้าพเจ้าเป็น ไอ้ร้อยล็อกอินเรียบร้อย :(

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน

#79 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:25

คุณ onizika 01 นี่โชคดีและน่าอิจฉาจริงๆ นะ  ขอบอก 

เพราะการโดนรับน้องเท่ากับท้องแล้วมีคนรับ  

ส่วนผมเข้ามากี่ครั้งๆ ก็ไม่มีคนทักทั้งๆ ที่ท้อง (โต) อิอิ

อย่าบอกนะว่า อยากโดนรับน้อง  :P

ของคุณ ลุงเชย เค้าเรียกว่า เป็นมวย ครับ  :D

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#80 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:37

1 ผูกขาดชัยชนะในการเลือกตั้งครับ อันเป็นกังวลของฝ่ายอำนาจเก่าว่า จะยึดไปทั้งประเทศ

2 โกงรายได้หมอ ด้วยการเอาภาษีไปทำโครงการ 30 บาท เพื่อรักษากลุ่มคนที่ภาษีต่อหัวน้อยมาก

3 โกงที่แก้มลิง เก็บไว้ทำที่รับน้ำ เมื่อเกิดภัยน้ำท่วม ดันเสือกทำเสร็จไม่เจ๊งอีก เลยทำให้ที่แก้มลิงหายไป

หะอะไรนะ คนอื่นเป็นคนเริ่มโครงการ ทักกี้แค่มาทำให้เสร็จ โอเคงั้นข้อนี้ตกไป

เหอะ เหอะ กล้าๆหน่อยครับ 

"                          "

#81 vnvankav

vnvankav

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:39

เหอะ เหอะ กล้าๆหน่อยครับ 

ไม่เอาเก๊ากัว อย่างนี้แหละดีแล้ว ผู้มีหน้าตาดีเช่นท่านเท่านั้นที่จะเห็น

ปล หลังจากโพสนี้ก็คงจะเห็นกันหมดละ T-T

Edited by vnvankav, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:39.

ข้าพเจ้าเป็น ไอ้ร้อยล็อกอินเรียบร้อย :(

สามสิบลิขิตฟ้า เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน

#82 ลุงเชย

ลุงเชย

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:50

คุณ onizika 01 นี่โชคดีและน่าอิจฉาจริงๆ นะ  ขอบอก 

เพราะการโดนรับน้องเท่ากับท้องแล้วมีคนรับ  

ส่วนผมเข้ามากี่ครั้งๆ ก็ไม่มีคนทักทั้งๆ ที่ท้อง (โต) อิอิ

อย่าบอกนะว่า อยากโดนรับน้อง  :P

ของคุณ ลุงเชย เค้าเรียกว่า เป็นมวย ครับ  :D

แหม คุณธีรเดชน้อยก็ชมกระผมเกินไป แม้ใจผมจะกล้าแต่ขาสั่นผับๆๆๆๆ เพราะในนี้หมัดหนักกันทั้งน้านนน ขอเป็นแค่พวกโห่หิ้วอยู่ข้างหลังดีก่า

#83 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:53

"คดีที่ดินรัชดา" ที่ถูกศาลพิพากษาจำคุก 2 ปี
สิ่งที่ "เสื้อแดง" ถูกล้างสมองให้ท่องเป็นนกแก้วนกขุนทอง ว่าทักษิณไม่ผิด ถูกกลั่นแกล้ง มีประเด็น คือ

- "เมียซื้อ ผัวเซ็นต์ชื่อ ผัวติดคุก"
- กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน ไม่ใช่  "หน่วยงานของรัฐ"
- ถาม  "กฤษฎีกา" แล้ว ว่าทำได้
- เอา คตส. (ฝ่ายตรงข้าม) ที่แต่งตั้งโดยคณะปฏิวัติ มาทำคดีกลั่นแกล้งทักษิณและ ศาลที่แต่งตั้งโดยคณะปฏิวัติ มาลงโทษทักษิณ

หลักๆ คงมีแค่นี้ ถ้าเสื้อแดงท่านใด มีข้อแก้ตัวให้จอมลวงโลกอย่างทักษิณ เพิ่มมากกว่านี้ ก็เชิญแสดงได้เลยครับ...

"เมียซื้อ ผัวเซ็นต์ชื่อ ผัวติดคุก"
1. เลิกใช้คำว่า "เซ็นต์ชื่อให้เมีย" แล้วติดคุกซะทีเถอะ...
ก็ไอ้คนเซ็นต์นะคือ "นายกรัฐมนตร๊" ซึ่งกฏหมายเขาห้ามไว้ เพราะไม่เช่นนั้นมันจะเกิดการขัดกันของผลประโยชน์
นักธุรกิจที่จะเข้าร่วมประมูล เขาก็ต้องเกรงใจ เกรงบารมีของนายก ไม่อยากแข่งด้วยหรอกครับ

ถ้าเป็นนายทักษิณ ประชาชนธรรมดา จะเซ็นต์ชื่อซักพันชื่อ หมื่นชื่อ ให้คุณหญิงอ้อซื้อที่ ก็ไม่ผิดกฎหมาย ครับ

พิพากษาว่า จำเลยที่ 1 มีความผิดตามพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ 
ว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 มาตรา 100 (1) วรรค 3 และมาตรา 122 วรรค 1 ให้ลงโทษจำคุก 2 ปี

---------------------------------------------------------------------------------------------
พระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 

มาตรา 100   ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้
(1) เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบหรือดำเนินคดี ....

มาตรา 122   เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดฝ่าฝืนบทบัญญัติมาตรา 100 มาตรา 101 หรือ มาตรา 103 ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ....

โดนตัดสินจำคุกชัดๆ เห็นๆ ตามกฎหมาย
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

ถาม  "กฤษฎีกา" แล้ว ว่าทำได้
2. เลิกอ้าง "กฤษฎีกา" ซักที สำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกา เป็นส่วนราชการขึ้นกับสำนักนายกรัฐมนตรี
พวกนี้คือข้าราชการที่ต้องสนองตามคำสั่งทักษิณทั้งนั้น
ลองไปอ่านศึกษาข้อต่อสู้ของทักษิณที่อ้างต่อศาลเสียก่อน  ยังไม่กล้าอ้าง "กฤษฎีกา" เหมือนที่พวกเสื้อแดงมามั่วอ้างกันหรอกครับ

กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน ไม่ใช่  "หน่วยงานของรัฐ"

3. "หน่วยงานของรัฐ" 

มีพระราชบัญญัติว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐ พ.ศ.2542 ซึ่งได้บัญญัตินิยามของคำว่า"หน่วยงานของรัฐ" ไว้ในมาตรา 3 ว่า หมายความว่า กระทรวง ทบวง กรม ส่วนราชการส่วนภูมิภาค ราชการส่วนท้องถิ่น รัฐวิสาหกิจ หรือหน่วยงานอื่นของรัฐ หรือหน่วยงานอื่นใดที่ดำเนินกิจการของรัฐตามกฎหมาย และได้รับเงินอุดหนุน หรือเงิน หรือทรัพย์สินลงทุนจากรัฐ

พระราชบัญญัติทั้งสองฉบับดังกล่าวตราขึ้นในปีเดียวกัน และมีสถานะทางกฎหมายเท่าเทียมกัน ดังนั้น คำว่า "หน่วยงานของรัฐ" ตามพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญ ว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 และพระราชบัญญัติว่าด้วยความผิดอันเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐ พ.ศ.2542 จึงมีความหมายเป็นอย่างเดียวกัน

ศาลท่านวินิจฉัยอย่างถูกต้อง เที่ยงธรรมแล้วว่า ...
"กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน" เป็นหน่วยงานของรัฐ ตามที่กฎหมายบัญญัติไว้...

- เอา คตส. (ฝ่ายตรงข้าม) ที่แต่งตั้งโดยคณะปฏิวัติ มาทำคดีกลั่นแกล้งทักษิณ
- เอาศาลที่แต่งตั้งโดยคณะปฏิวัติ มาลงโทษทักษิณ

4. เอา คตส. (ฝ่ายตรงข้าม) ที่แต่งตั้งโดยคณะปฏิวัติ มาทำคดีกลั่นแกล้งทักษิณและ ศาลที่แต่งตั้งโดยคณะปฏิวัติ มาลงโทษทักษิณ

คตส.ทำหน้าที่แค่รวบรวมหลักฐาน นำสู่ศาล (ทำหน้าที่พนักงานสอบสวน) ไม่ได้มีผลใดๆเลยหรือ ไม่ได้มีอำนาจหน้าที่
ในการตัดสินพิพากษาใดๆ คุณทักษิณก็มีโอกาสสู้คดีเต็มที่ ต่างฝ่ายต่างงัดเอาหลักฐานมาต่อสู้กันสุดกำลัง

ที่มาของศาลฎีกาแผนกคดีอาญาผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ก็มีตาม รธน. 40 (มีมานมนานกาเลแล้ว ไม่เกี่ยวกับคณะรัฐประหาร) 
แถมที่มาก็ซับซ้อน ยากที่ใครจะแทรกแซงได้   จำนวนผู้พิพากษา ก็มากกว่ากระบวนการยุติธรรมปกติ
(กฎหมายไทยให้ความสำคัญกับจำนวนผู้พิพากษา)    นอกจากนั้น ยังใช้ระบบไต่สวนอีกต่างหาก...

แผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา ...
[Spoil] คลิกเพื่อซ่อนข้อความเป็นแผนกที่จัดตั้งขึ้นใหม่ในศาลฎีกา เกิดขึ้นครั้งแรกในรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2540 ส่วนที่ 3 มาตรา 272 โดยระบุให้มีแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองขึ้นในศาลฎีกา ให้องค์คณะผู้พิพากษาประกอบด้วย ผู้พิพากษาในศาลฎีกาซึ่งดำรงตำแหน่งไม่ต่ำกว่าผู้พิพากษาศาลฎีกา จำนวน 9 คน ซึ่งได้รับเลือกโดยที่ประชุมใหญ่ศาลฎีกาโดยวิธีลงคะแนนลับ และให้เลือกเป็นรายคดี อำนาจหน้าที่ของศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองและวิธีพิจารณาคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง 
http://th.wikipedia....หน่งทางการเมือง

สิ่งที่เสื้อแดงเชื่อล้วนเกิดจากภาพมายา ที่คุณทักษิณสร้างขึ้นมา หลังจากที่ต่อสู้ในศาลอย่างเต็มกำลัง และต้องแพ้คดีในที่สุด
และโปรดอย่าลืมว่าคุณทักษิณไม่ได้แพ้ทุกคดีนะครับ...

.... ใครว่า "คุณทักษิณ" ไม่ขี้โกง เชิญเข้ามาครับ ....

http://pantip.com/topic/31410485

ปกติ "ควายแดง" ไม่เคยสนใจข้อมูล ข้อเท็จจริง ข้อกฎหมาย ใดๆ

เชื่อแต่คำกล่าวกรอกหูของแกนนำ

หาก จขกท. ไม่ได้แอ๊บมา ก็ลองใคร่ครวญข้อมูลเหล่านี้เถิดครับ

แต่หากอ่านข้อมูลแล้ว คิดในใจว่า "ศาลเอียง" หรือ "ทักษิณถูกแกล้ง" 

เชื่อผมเถอะว่าคุณก็ไม่ต่างจาก "ควายแดง" ทั่วๆไป...ครับ

แค่ทักษิณเหยียบศพ หักหลังเสื้อแดง เพื่อออกกฎหมายนิรโทษกรรมให้ตัวเอง

แล้ว จขกท. ยังถามอีกว่าทักษิณโกงอะไร 

ผมว่าผิดปกติ....

Edited by ศรอรชุน, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:55.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#84 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:03

สรุปคำวินิจฉัยยึดทรัพย์ทักษิณ4.6หมื่นล้าน องค์คณะผู้พิพากษาศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองวินิจฉัยคดียึดทรัพย์ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี 7.6 หมื่นล้านบาท ดังนี้

1. ปกปิดอำพรางหุ้น โดยผ่านนอมินี      

ประเด็นวินิจฉัยผู้ถูกกล่าวหาปกปิดอำพรางหุ้นหรือไม่ วินิจฉัยว่า ผู้ถูกกล่าวหาดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี 2 วาระ ยังถือหุ้นไว้ แต่ปี 2549 รวบรวมหุ้นทั้งหมดขายให้เทมาเส็ก โดยมีการโอนหุ้นให้กับผู้คัดค้านหลายคนจริง ผู้ถูกกล่าวหาแม้ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีในปี 2544 แล้ว ผู้ถูกกล่าวหามีอำนาจดำเนินนโยบายและแต่งตั้งกรรมการในบริษัทชินคอร์ปจริง การควบคุมนโยบายของผู้ถูกกล่าวหาผ่านทางคณะกรรมการบริษัทชินคอร์ปจริง มีมติเป็นเอกฉันท์ ผู้ถูกกล่าวหา และผู้คัดค้านที่ 1 มีหุ้นในเทมาเส็กจริง

การขายหุ้นให้พี่น้องมีพิรุธ ไม่มีใครจ่ายเป็นเงิน ทั้งที่จริงๆ มีเงินจ่ายได้ แต่กลับจ่ายเป็นตั๋วสัญญา อีกทั้งยังเป็นผู้รับเงินปันผลตามบัญชีบ.แอมเพิลริช ที่มีเงินปันผลเข้าบัญชีระหว่างปี2546-2548 จำนวน 1,000 ล้านบาท ศาลจึงมีมติเอกฉันท์ว่าผู้ถูกกล่าวหาและผู้คัดค้านที่ 1 ถือหุ้นใหญ่กว่า 1,400 ล้านหุ้นของบ.ชินคอร์ป ในช่วงที่ดำรงตำแหน่งทั้งสองสมัย

มติเอกฉันท์

2.การแปลงสัญญาสัมปทานฯ เอื้อประโยชน์ชินคอร์ป     

วินิจฉัยว่า เป็นการเอื้อประโยชน์ชินคอร์ป และเป็นเหตุให้ชาติเสียหาย เพราะภาษีสรรพสามิตหายไป 6 หมื่นล้านเศษ มีมติด้วยเสียงข้างมาก ผู้ถูกกล่าวหา ใช้ตำแหน่งหน้าที่ ตราพ.ร.บ.ทั้ง 2 ฉบับ ทำให้ชาติเสียหาย

มติเสียงข้างมาก 

3.กรณีแก้ไขสัญญาโทรศัพท์มือถือ กรณีบัตรเติมเงิน และ โรมมิ่ง

การแก้ไขสัญญาโทรศัพท์เคลื่อนที่ ด้วยการปรับลดอัตราส่วนแบ่งรายได้จากการให้บริการโทรศัพท์เคลื่อนที่แบบบัตรเติมเงิน (PREPAID CARD) ส่งผลให้เอไอเอส จ่ายส่วนแบ่งรายได้จากการให้บริการโทรศัพท์เคลื่อนที่แบบใช้บัตรจ่ายเงินล่วงหน้า ให้แก่ บริษัท ทศท ในอัตรา 20 เปอร์เซ็นต์ คงที่ตลอดอายุสัญญาสัมปทานตั้งแต่วันที่ 1 มิถุนายน 2544 จากเดิมที่ต้องจ่ายตามสัญญาอนุญาตให้ดำเนินกิจการบริการโทรศัพท์เคลื่อนที่เป็นแบบก้าวหน้าในอัตรา 25 เปอร์เซ็นต์ ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2543-30 กันยายน 2548 และในอัตรา 30 เปอร์เซ็นต์ ตั้งแต่ 1 ตุลาคม 2548-30 กันยายน 2548 ซึ่งเป็นวันสิ้นสุดสัญญาสัมปทาน

การแก้ไขสัญญาโทรศัพท์เคลื่อนที่ เพื่ออนุญาตให้ใช้เครือข่ายร่วม (ROAMING) และให้หักค่าใช้จ่ายจากรายรับ และกรณีการปรับลดอัตราค่าใช้เครือข่ายร่วม เป็นการเอื้อประโยชน์แก่ ชินคอร์ปฯ และเอไอเอส การแก้ไขเพิ่มเติมสัญญาที่ให้บริษัท เอไอเอส เข้าไปใช้เครือข่ายร่วมผู้ให้บริการรายอื่นมีผลต่อการจ่ายเงินผลประโยชน์ที่บริษัท เอไอเอส ต้องจ่ายให้กับ บริษัท ทศท. และบริษัท กสท.ไม่น้อยกว่า 18,970,579,711 บาท กลายเป็น  เอไอเอส จะได้รับผลประโยชน์ที่ไม่ต้องจ่ายเงินจำนวนดังกล่าว ซึ่งบริษัท ชินคอร์ป ที่ผู้ถูกกล่าวหาถือหุ้นเป็นผู้ถือหุ้นใน ดังนั้นผลประโยชน์ที่ เอไอเอส ได้รับดังกล่าวจึงตกกับหุ้นบริษัท ชินคอร์ปฯที่ผู้ถูกกล่าวหาถือในระหว่างดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี เป็นเหตุให้หุ้นมีมูลค่าสูงขึ้น จนกระทั้งได้มีการขายหุ้นให้กับกลุ่มเทมาเส็ก ของประเทศสิงคโปร์

วินิจฉัยว่า ภาระเอไอเอสลดน้อยลง แต่มีรายได้เพิ่มขึ้น ตั้งแต่ปี 44-49 โดยลำดับ ตั้งแต่ผู้ถูกกล่าวหาดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี องค์คณะผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยเสียงข้างมาก ว่าผู้ถูกกล่าวหามีส่วนเกี่ยวข้องในการแก้ไขสัญญาดังกล่าว และผู้ถูกกล่าวหามีหุ้นในชินคอร์ป ผลประโยชน์จึงตกแก่ผู้ถูกกล่าวหา เงินที่ขายหุ้นให้เทมาเส็ก จึงได้มาโดยไม่สมควร

4.กรณีการใช้โครงข่ายร่วม (โรมมิ่ง) 
 วินิจฉัยว่า พ.ต.ท.ทักษิณมีส่วนในการแก้ไขสัญญาโทรศัพท์เคลื่อนที่ เพื่ออนุญาตให้ใช้โครงข่ายร่วม (โรมมิ่ง) และปรับลดอัตราการใช้เครือข่ายร่วมระหว่างกสท.กับ DPC เป็นการเอื้อประโยชน์ให้กับชินคอร์ปฯ และเอไอเอส แต่เนื่องจากมีการขายหุ้นให้เทมาเส็กไปเมื่อวันที่ 23 มกราคม 2549 ทำให้ผู้ได้รับประโยชน์จากการลดอัตราการใช้เครือข่ายร่วมไม่ใช่ผู้ถูกกล่าวหา แต่เป็นเทมาเส็ก

5.กรณีแก้ไขสัญญาสัมปทานดาวเทียมโดยมิชอบ

กรณีการละเว้น อนุมัติ ส่งเสริม สนับสนุนธุรกิจดาวเทียมตามสัญญาดำเนินกิจการดาวเทียมสื่อสารภายในประเทศโดยมิชอบหลายกรณี ได้แก่ การอนุมัติโครงการดาวเทียมไอพี สตาร์, การอนุมัติแก้ไขสัญญาสัมปทาน ครั้งที่ 5 วันที่ 27 ตุลาคม 2547 รวมถึงการลดสัดส่วนการถือหุ้นของบริษัทชินคอร์ปฯ ในบริษัท ชินแซทเทิลไลท์ ที่เป็นผู้ขออนุมัติสร้างและส่งดาวเทียมไทยคม และการอนุมัติให้ใช้เงินค่าสินไหมทดแทนของดาวเทียมไทยคม 3 จำนวน 6.7 ล้านเหรียญสหรัฐ ไปเช่าช่อสัญญาณต่างประเทศ ล้วนเป็นการเอื้อประโยชน์กับบริษัท ชินคอร์ปฯ และชินแซท

วินิจฉัยว่า เป็นการกระทำที่ลัดขั้นตอน รีบเร่ง ผิดปกติวิสัย ทั้งนี้ ดาวเทียม IP STAR ไม่ได้เป็นดาวเทียมหลัก แทนไทยคม 3 เป็นดาวเทียมใช้สื่อสารต่างประเทศ ผิดสัญญาตามที่ระบุว่า ใช้สื่อสารในประเทศ จึงอยู่นอกกรอบสัญญา เป็นการอนุมัติให้บริษัทผู้ถูกกล่าวหา ได้รับสัมปทานไปโดยไม่มีคู่แข่ง ทำให้รัฐเสียหายกว่า 1.6 หมื่นล้านบาท องค์คณะจึงมีมติด้วยคะเสียงข้างมาก เป็นการเอื้อประโยชน์ให้ชินคอร์ และบริษัทไทยคม

6.กรณีอนุมัติเงินกู้เอ็กซิมแบงค์ให้พม่า

การขอวงเงินสินเชื่อเพิ่มเติมให้กับประเทศพม่า เพิ่งเกิดขึ้นภายหลังจากประชุมร่วมกับพม่า-กัมพูชา และในการประชุมครั้งนั้นก็มีเจ้าหน้าที่ของไทยคมและไอเอเอส ไปสาธิตระบบให้บริการมือถือผ่านดาวเทียมในการประชุมด้วย จึงย่อมแสดงให้เห็นว่าการขอวงเงินเพิ่มเติมมีวัตถุประสงค์เพื่อซื้อสินค้าและบริการจากไทยคมนั่นเอง

ส่วนที่ผู้ถูกกล่าวหาอ้างว่าได้อนุมัติเงินไปซื้อสินค้าอื่นนั้น ก็ไม่อาจรับฟังหักล้างข้อที่ว่าไทยคมจะได้รับประโยชน์จากการดำเนินการในเรื่องนี้ได้  และที่อ้างว่าการอนุมัติวงเงินสินเชื่อนั้น ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของธนาคารนั้น  เห็นว่าธนาคารเอ็กซิมแบงค์ ตั้งขึ้นตามพรบ.เอ็กซิมแบงค์ ปี2536 และอยู่ในการกำกับของรมว.คลัง จัดเป็นหน่วยงานของรัฐที่ปฏิบัติตามนโยบายของรัฐบาล ซึ่งในการอนุมัติวงเงินให้รัฐบาลพม่าในครั้งนี้ ก็ได้ความจากพยานซึ่งเป็นอดีตกก.เอ็กซิมแบงค์ ว่าเป็นการดำนเนิงานตามนโยบายของรัฐบาล และโดยการให้สินเชื่อดังกล่าวได้ผลตอบแทนเป็นดบ.ในอัตราที่ต่ำ จึงต้องขอให้ก.คลังจัดสรรเงินของคลังมาชดเชย  กรณีนี้จึงส่งผลเสียต่องบประมาณของประเทศโดยไม่จำเป็น โดยเฉพาะเอ็กซิมแบงก์ก็ไม่ได้รับการชดเชยค่าใช้จ่ายในการดำเนินการนี้อีกด้วย

ส่วนที่อ้างว่าการดำเนินนการในครั้งนี้พิจารณาผลปย.ของประเทศ โดยทำให้ปตท.สผ.ได้รับสัมปทานบ่อแก๊สที่พม่านั้น เห็นว่าบ.ชินคอร์ปเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของไทยคม จึงได้ประโยชน์จากการถือหุ้น ย่อมเป็นการไม่สมควรที่จะอนุมัติวงเงินสินเชื่อเพิ่มเติมให้กับพม่า องค์คณะจึงมีมติเสียงข้างมากว่าการดำเนินการกรณีนี้เอื้อประโยชน์ให้แก่ไทยคมและชินคอร์ป

7.การดำเนินการทั้ง 5 กรณีเป็นผลจากการปฏิบัติหน้าที่หรือไม่

ใน 5 กรณีพบว่ามีการสั่งการอยู่ 2 กรณีคือการแปลงภาษีสรรพสามิตฯ โดยเป็นการสั่งการและมอบนโยบายให้ปฏิบัติเป็นลำดับชั้น ตั้งแต่รมว.คลัง รมว.ไอซีที ขรก.และกรรมการในชุดต่างๆ  อีกกรณีคือการอนุมัติของเอ็กซิมแบงค์ในการให้วงเงินสินเชื่อแก่พม่า โดยผู้ถูกกล่าวหาได้สั่งการและมอบนโยบายผ่านรมว.ต่างประเทศ

ส่วนอีก 3 กรณีคือบัตรเติมเงิน การใช้โรมมิ่ง และละเว้นอนุมัติส่งเสริมธุรกิจดาวเทียมในประเทศ ปรากฏว่าผู้ถูกกล่าวหาล้วนเป็นผูกำกับดูแลในฐานะนายกฯ มีการไล่เป็นลำดับชั้นได้แก่ รมว.คลัง รมว.คมนาคม รมว.ไอซีที และหน่วยงานของรัฐต่างๆที่เกี่ยวข้อง ทั้งผู้ถูกกล่าวหาเป็นนายกฯ และเป็นประธานบีโอไอ  สำหรับคณะกรรมการประสานงานดาวเทียมสื่อสารของประเทศ ข้อ 39 กำหนดให้ปลัดคมนาคม และจนท. ซึ่งเป็นผู้แทนรวม 4 คน ร่วมเป็นคณะกรรมการดังกล่าว ส่วนกสท. และทศท. แม้จะแปลงเป็นบริษัทแล้วแต่ทั้งสองหน่วยงานแต่ก็ยังคงมีสถานะเป็นรัฐวิสาหกิจ อยู่ในกำกับของกระทรวงไอซีที

อีกทั้งผู้ที่ดำรงตำแหน่งรมว.กระทรวงต่างๆ ก็เป็นสมาชิกพรรคทรท. โดยที่มีผู้ถูกกล่าวหาเป็นหัวหน้าพรรคอยู่ในขณะนั้น  ประกอบกับทั้งสามกรณีเป็นการเริ่มต้นร้องขอมาจากชินคอร์ป และบริษัท่เกี่ยวข้อง ทั้ง 3กรณี  ฟังจากคำเบิกความจากผู้จัดการผลปย.ทศท. ฯลฯ ได้ความว่าคณะกรรมการกลั่นกรองได้พิจารณาหลักกาตามที่เอไอเอสเสนอต่อทศท.ในวันที่ 21และ 28 สิงหาคม และเป็นวาระจรทั้งสองครั้ง  ไม่ได้เสนอโดยฝ่ายบริหารผลปย.ดังที่ได้ปฏิบัติมา

ส่วนกรณีการใช้เครือข่ายร่วมนั้นก้ไม่เป็นไปตามขั้นตอนที่ปฏิบัติ และมีการตอบสนองเอไอเอสอย่างรวดเร็ว เช่นเดียวกับกรณีดาวเทียมสื่อสารในประเทศ ก็มีวิธีการทำนองเดียวกัน คือให้รมว.คมนาคมอนุมัติไปก่อนที่คณะกรรมการจะรับรายงานการประชุม ปรากฏจากบันทึกของบวรศักดิ์ อุวรรโณว่า เป็นเรื่องที่ไม่สมควร เนื่องจากสัญญาสัมปทาน มีผู้ถูกกล่าาวหาเป็นนายกฯ จึงให้ถอนเรื่องออกไป ขณะที่ผอ.ส่วนวางแผนการเงินก็เบิกความประกอบว่า การดำเนินการเรื่องนี้ค่อนข้างรวดเร็ว และพยายามเสนอให้ทัน 12 เม.ย.2544 ที่มีการประชุมคณะกรรมการทศท. เป็นการเอื้อปย.แก่ผู้ถูกกล่าวหา ข้อเท็จจริงฟังได้ว่าทั้ง 5 กรณีเป็นผลจากการปฏิบติหน้าที่ ใช้อำนาจรัฐเอื้อธุรกิจชินคอร์ป

8. กรณีให้ทรัพย์ตกเป็นของแผ่นดินหรือไม่

เมื่อผลเป็นการเอื้อปย.โดยตรงต่อชินคอร์ป และมีผลต่อมูลค่าหุ้นที่เพิ่มขึ้น ทำให้นักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์เกิดความเชื่อมั่น ดังนั้นเงินปันผลค่าหุ้น และเงินขายหุ้นชินคอร์ปให้กับเทมาเส็กจึงเป็นทรัพย์สินที่ได้มาโดยไม่สมควร ในฐานะดำรงตำแหน่งนายกฯ ซึ่งศาลมีอำนาจสั่งให้ตกเป็นของแผ่นดินได้ ตามประกาศคปค.ฉบับที่30 ประกอบพรบ.รธน.ว่าปปช.  แต่โดยที่ผู้คัดค้าน 1 ร้องคัดค้านในประเด็นสินสมรส จึงเห็นควรวินิจฉัยเสียก่อนว่าศาลจะให้เงินในส่วนของผู้คัดค้านที่ 1 ตกเป็นของแผ่นดินได้หรือไม่

กรณีนี้เห็นว่าการจะให้ความคุ้มครองในทรัพย์สินนั้น ต้องได้ความว่าทรัพย์สินดังกล่าวได้มาโดยชอบและในทางที่สมควร คดีนี้ได้ความจากการไต่สวนว่าผู้ถูกกล่าหวาและผู้คัดค้านที่ 1 เป็นมผู้ร่วมก่อตั้งชินคอร์ป  และหุ้นที่ทั้งสองคนถือหุ้นก็มีมาก และในสัดส่วนที่สูง และทั้งคู่มีปย.ร่วมกันตลอดมา  และผู้คัดค้านที่ 1 ก็เป็นผู้จัดการทรัพย์สิน การที่ขายแอมเพิลริช และขายหุ้นชินคอร์ปให้กับแอมเพิลริช ก้ได้ความว่า ผู้คัดค้านที่ 1 ได้จ่ายเงินให้กับผู้ถูกกล่าวหาไปก่อน นอกจากนั้นผู้คัดค้านที่ 1 ยังมีส่วนร่วมในการหลีกเลี่ยงในการโอนหุ้น  เป็นการแสดงให้เห็นเจตนาในการแสวงหาประโยชน์ร่วมกันตลอดมา

เมื่อฟังว่าเงินปันผลค่าหุ้น เป็นการได้มาโดยมิชอบเสียแล้ว ผู้ถูกกล่าวหาและผู้คัดค้านย่อมไม่อาจอ้างว่าเป็นสินสมรสได้  ศาลจึงมีอำนาจสั่งให้เงินในส่วนของผู้คัดค้านที่ 1 ตกเป็นของแผ่นดินได้ด้วย

ส่วนจะต้องตกเพียงใดนั้น เห็นว่าพรบ.ปปช.มาตรา 4 ให้ความเหมายของคำที่เกี่ยวข้องกับการร้องขอให้ทรัพย์สินเป็นของแผ่นดินไว้ 2 กรณี คือ 1.ทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ หรือหนี้สินลดลงผิดปกติ และ2.ร่ำรวยผิดปกติ คือมีทรัพย์สินมีทรัพย์สินเพิ่มมากผิดปกติ หรือมีหนี้สินมากผิดปกติ  เมื่อพิจารณาจากความหมายของคำดังกล่าวเห็นว่ามูลคดีของการร้องขอให้ตกเป็นของแผ่นดินแยกเป็น 2 กรณีคือ

1.เมื่อเปรียบเทียบบ/ช ทรัพยฺ์สินหนี้สิน ทั้งก่อนและหลังดำรงตำแหน่ง พบว่ามีทรัพย์สินมากผิดปกติ กับการที่ผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ที่ผู้คัดค้านทำนองว่าก่อนที่ผู้ถูกกล่าวหาจะดำรงตำแหน่งวาระแรกมีทรัพย์สินที่ยื่นต่อปปช.มีมูลค่ารวม 15,124 ล้านบาท จึงไม่อาจให้ทรัพย์สินในส่วนนี้เป็นของแผ่นดินได้นั้น

เห็นว่าคดีนี้คตส.ไต่สวน และผู้ร้องกล่าวถึงกรณีผู้ถูกกล่าวมีส่วนได้เสียจากกชินคอร์ป ใช้อำนาจกระทำการต่างๆ เอื้อปย.ให้กับชินคอร์ป และทรัพย์สินที่ร้องขอก็มุ่งเฉพาะเงินปันผลและเงินที่มุ่งเฉพาะที่ขายได้จากการขายหุ้นเท่านั้น อีกทั้งคำร้องของผู้ร้องก็ไม่ได้บังคับไปถึงทรัพย์สินอื่น  จึงไม่ต้องพิจารณาคำร้องคัดค้านของทั้งสอง  อย่างไรก็ดี มีข้อต้องพิจารณาต่อไปอีกว่าเงินปันและเงินที่ได้จากการขายหุ้นเป็นทรัพย์สินที่ได้มาโดยไม่สมควรทั้งจำนวนหรือไม่

ในข้อนี้หากพิจารณาว่าทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ และร่ำรวยผิดปกติแล้ว เห็นว่าไม่ว่ามูลคดีจะเป็นกรณีใดกรณีหนึ่ง ย่อมต้องเป็นทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นมาอยู่แล้ว ส่วนเงินปันผลค่าหุ้นตามจำนวนที่ถืออยู่ในเอไอเอส และไทยคมบางส่วน ถือเป็นทรัพย์สินที่ได้มานอกจากที่มีอยู่แล้ว ต้องตกเป็นของแผ่นดินทั้งจำนวน ส่วนเงินที่ได้จากการขายหุ้นเป็นเงินที่มีมูลค่าเดิมอยู่ด้วย การจะให้ค่าขายหุ้นตกเป้นของแผ่นดินท้งจำนวนย่อมไม่เป็นธรรม

และเมื่อพิจารณาจากการที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่เป็นสัมปทานจากรัฐ มาตรา 100 ประกอบพฤติการณ์ ที่ให้ผู้คัดค้าน 2-5 ถือหุ้นไว้แทน รวมทั้งใช้อำนาจหน้าที่กระทำการเอื้อประโยชน์ดังที่กล่าวมาแล้ว ย่อมไม่เป็นการสมควรที่ผู้ถูกกล่าวหาและผู้คัดค้านที่ 1 จะได้รับปย.จากการฝ่าฝืนกฎหมาย จึงถือว่าปย.ค่าหุ้นชินคอร์ปในส่วนที่เพิ่มขึ้นนับตั้งแต่ 7 กุมภา 44 เป็นต้นไป เป็นทรัพย์สินที่ได้มาโดยไม่สมควร

เมื่อพิจารณาแล้วปรากฏว่าการซื้อขายหลักทรัพย์เมื่อวันที่ 7 ก.พ.44 คำนวณจากหุ้น 1,419,490,150 หุ้นที่ผู้ถูกกล่าวหาเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์เป็นเงิน 32,047 ล้านบาทมีอยู่แต่เดิม ไม่อาจให้ตกเป็นของแผ่นดินตามที่ร้องได้

องค์คณะมีมติเสียงข้างมากให้ทรัพย์สินที่ต้องตกเป็นของแผ่นดิน เฉพาะเงินปันผลและค่าขายหุ้น รวมจำนวน 46,373,680,754.74 สตางค์

http://www.komchadlu...ml#.UyGYdNySzZ4

เปิดคำพิพากษาศาลฎีกาฯสั่งยึดทรัพย์"ทักษิณ" 46,000 ล้านบาทฉบับสมบูรณ์(ทางการ)

http://www.matichon....946018&catid=02

เอาสิ่งที่ทักษิณโกง และมีคำพิพากษาตัดสินแล้วมาให้ดู

แต่หากคุณคิดว่า "อย่าไปเน้นเรื่องกฎหมาย ให้ดูที่เจตนา" เหมือนอีโง่เพ้อมา

คุณก็ควรละอายในการตั้งกระทู้ ลักษณะนี้...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#85 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:05

อันนี้คดีที่หนี โกงล้วนๆ หากไม่มีมูล ศาลไม่ออกหมายจับหรอกครับ...

#86 DoctorK

DoctorK

ช่างท.บ.กิ๊กก๊อก

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:08

ขอถามมุมกลับครับ ท่าน จขกท.

เรื่องแรก

ทักษิณเคยแสดงความจริงใจต่อเสื้อแดงไหมครับ

แค่ไม่จริงใจให้คนที่รักตัวเองก็แปลว่าเลวแล้วครับ

เรื่องที่2 ศาล

ถึงจะไม่เกี่ยวกับแม้ว แต่ ควายแดงพูดเยอะมาก

เลยขอพูดซักนิด

ท่านจะว่าศาลเอียงก็ได้ท่านมีสิทธิ์คิด

แต่ศาลไหนที่ตัดสินให้แม้วผิดบ้างล่ะ

ศาล รธน. ศาลปกครองสูงสุด ศาลฏีกา ศาลแพ่ง และ อื่นๆ

เอ่อ ปชป นี่มีคนรวยขนาดซื้อศาลหมดนี่ได้เหรอครับ ถ้ารวยแบบแม้วผมจะเชื่อ

ผู้พิพากษาเขาก็เงินเดือน6หลักกันนะครับ ใช่ว่าจะซื้อได้ง่ายๆ

ส่วนที่ว่าถูกหลายท่านด่านั้นอันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ที่นี่ควายแดงมันชุมเหลือเกิน คนเค้าก็ไม่รู้หรอกว่า แดงมีราคามันจะมาตอนไหน

แต่เสื้อแดงคนไหนที่ไม่กวนประสาทผมก็พูดดีด้วยนะ เช่น พี่ปาเกียว คุณจาฤก (คนนี้ผมมองผิดไป อย่างน้อยแกก็มีเหตุผลกว่าควายแดง)

แต่ถ้ากวนประสาทมาผมต่อยกลับไม่ไว้หน้าแน่ครับ

ทำนองดีมาดีกลับ กวนมาแรงกลับ

Edited by DoctorK, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:09.

รักที่สุดคือพ่อหลวง ห่วงที่สุดคือคนที่รักประชาธิปไตยจนเสียสติ

หากโพสไหนไม่เหมาะสม MODลบได้เลยนะครับ

#87 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:13

ขายข้าวแบบ จี ทู จี (ผี)

ทําไมต้อง จี ทู จี
ตัวย่อ จี มาจาก Government แปลว่า รัฐบาล จี ทู จี หมายถึง รัฐบาล ต่อ รัฐบาล
ประเทศไทยค้าขายกับต่างประเทศมานานแล้ว ตัวละครมีเพียงสองคือรัฐบาลและเอกชน จับคู่สลับกัน ไปมา เอกชนค้ากับเอกชน เอกชนค้ากับรัฐบาล และรัฐบาลค้ากับรัฐบาล

ถ้าเอกชนค้ากับเอกชน ไม่เกี่ยวกับคนอื่น แต่ถ้าเอกชนค้ากับรัฐบาล เจ้าของภาษีเข้ามาเกี่ยวข้อง ทันที รัฐบาลต้องทําตามระเบียบเมื่อค้าขายกับเอกชน ไม่ว่าจะซื้อหรือจะขาย ต้องโปร่งใส ให้มีการ แข่งขันและต้องตรวจสอบได้

แต่ถ้าเป็นการค้าขายระหว่างรัฐบาลต่อรัฐบาล ความน่าเชื่อถือมีสูงขึ้น ระเบียบยอมให้มีการตกลง ทางการค้าระหว่างสองรัฐบาลได้โดยไม่ต้องมีการแข่งขัน ไม่ต้องมีการประมูล เพราะถือเป็นเครดิตของ รัฐบาลทั้งสองฝ่าย

ตัวอย่างที่เห็นบ่อยครั้งคือการซื้ออาวุธของกองทัพ เราจะได้ยินบ่อยครั้งจากกองทัพว่าคนไทย เจ้าของเงินภาษีไม่ต้องกังวลเรื่องการจัดซื้ออาวุธยุทโธปกรณ์ของกองทัพ เพราะเป็นการจัดซื้อแบบ จี ทู จี อย่างนี้เป็นต้น

จี ทู จีมาแล้วกี่ครั้ง
รัฐบาล ‘ทักษิณคิด เพื่อไทยทํา ‘ ชอบจี ทู จี มาก งานแรกหลังชนะเลือกตั้งน่าจะเป็นการซื้อแท็บเล็ต ให้เด็กๆอ้างว่าซื้อแบบจีทูจี ผมว่าเป็นจีทูจีกลายพันธ์ุครับเพราะสุดท้ายรัฐบาลกลายเป็นผู้ จัดการประมูลซื้อแท็บเล็ตเสียเอง โดยอนุญาตให้บริษัทเอกชนจากประเทศจีนมีสิทธิเป็นผู้ประมูล เท่านั้น บริษัทจากประเทศอื่นไม่มีสิทธิ

งานที่สองนี่เล่นหนัก รัฐบาลนําข้าวที่ซื้อมาจากชาวนาในโครงการรับจํานํา มาขายต่อ รัฐบาลรายงาน คนไทยเจ้าของเงินว่ารัฐบาลขายข้าวแบบ จี ทู จี เพราะฉะนั้นไม่ต้องถามว่าประมูลเมื่อไหร่ อย่างไร เพราะ จี ทู จี ไม่มีประมูล รวมทั้งรัฐบาลยังจําเป็นต้องปิดข้อมูลการซื้อขายไว้เป็นความลับ ต่อท้ายว่า รัฐบาลได้ขายข้าวแบบ จี ทู จี ไปได้หลายประเทศแล้ว

ส่วนนายกหญิงออกมาจ้อหน้าจอ ย้ําว่าขายจี ทู จี ได้จริง มีเอ็มโอยู อยู่ในกระเป๋าเรียบร้อยแล้ว ในวัน นั้นรัฐมนตรีพาณิชย์ รัฐมนตรีคู่ใจของนายกหญิงบอกต่อว่า ไปไกลแล้ว ยิ่งกว่า เอ็มโอยู เสียอีก ถึงขั้น ทําสัญญาเรียบร้อยแล้วด้วย

น้องๆสื่อรุกถามขอดูสัญญาหน่อย รู้นะว่าขาดทุนแน่ เพราะซื้อมาแพง แต่อยากรู้ว่าขาดทุนเท่าไหร่ (คนไทยเฝ้าฟังด้วยความระทึกใจว่า จะขาดทุนมากไหมหนอ เงินภาษีของฉันทั้งนั้น) คําตอบจากปาก นายกหญิง ‘ ราคาขายและจํานวนที่ขายบอกไม่ได้ ขอปิดเป็นความลับค่าาา ‘

จี ทู จี ( ผี ) หลอกคนไทยทั่วประเทศ
คุณหมอวรงค์ เดชกิจวิกรม สส.พิษณุโลก พรรคประชาธิปัตย์นําข้อมูลการขายข้าวมาเปิดเผยให้คน ไทยเจ้าของเงินรับรู้ในระหว่างการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาล คนไทยโดนผีหลอกกันทั่วประเทศ เพราะเจ้า ‘ จี ‘ ที่รัฐบาลบอกว่าเป็นรัฐบาลจีนที่มาซื้อข้าวจากรัฐบาลไทยนั้น ที่แท้กลายเป็น ผีตัวเป็นๆ ไปซะงั้น

ถ้าจะลําดับความชั่วร้ายของกระบวนการ รวมทั้งความสลับซับซ้อนแล้ว เชื่อว่าแนวคิดการทําชั่วระดับ เซียนสําหรับการซื้อข้าวของผีครั้งนี้ จะเรียกว่า ‘ ทักษิณคิด ผีทํา ‘ ก็คงไม่ผิดนัก

ท่านผู้อ่านเคยอ่านหนังสือจากบทสุดท้ายก่อนบทต้นๆไหมครับ ถ้าไม่เคยน่าจะลองดู เพราะจะเข้าใจ เนื้อหาได้ง่ายขึ้น ผมว่านะ
ผมขอทดสอบโดยเริ่มที่บทสุดท้ายก่อนครับ เริ่มที่ตอนจบ ‘ ทักษิณคิด ผีทํา ‘ รูปนี้ไม่ต้องเสียเวลาอธิบาย คนและผี ควงคู่กัน

ซื้อขาย ต้องมีการชําระเงิน เขาชําระเงินกันอย่างไร
ถ้าผู้ซื้อเป็น จี จากจีนจริง เงินเข้าบัญชีหลวงต้องมีเส้นทางที่มาจากแดนไกล จากรัฐบาลจีน จาก ประเทศจีน
แต่นี้เป็นจีผี เงินที่ได้รับจึงมาจากบัญชีผี

รูปนี้เป็น statement ธนาคาร บัญชีของกรมการค้าต่างประเทศ เงินที่ได้จากการขายข้าวนํามาเข้า บัญชีนี้ครับ
ขอนําข้อมูลของคุณหมอมาฉายซ้ํา ที่อยากให้ดูคือรายการของวันที่ 12 ตค. 55 ‘ 527,177,652.00 กับ 177.000.000.00 รวมแล้วเป็นเงินกว่า 700 ล้านบาท ( กรอบแดง )
ผู้ซื้อข้าวนําเงินไปซื้อ ‘ แคชเชียร์เช็ค ‘ สองใบ สั่งจ่าย กรมการค้าต่างประเทศ จ่ายเป็นค่าข้าว เข้า บัญชีตามรายการนี้ ครับ

คุณหมอวรงค์กล่าวหาว่าสมคิดเป็นคนที่นําเงินไปซื้อแคชเชียร์เช็คทั้งสองใบ ไม่ใช่รัฐบาลจีนจากไหน ทั้งสิ้น คุณหมอกล่าวหาแรงนะ
หน้าตา cashier cheque เป็นอย่างนี้ครับ

พวกเรานั่งดูทีวีอยู่ทางบ้าน สงสัยอยู่ว่านายกจะนําหลักฐานมาแสดงไหมว่า เช็คทั้งสองฉบับที่หลวงนํา เข้าบัญชีนั้น เป็นเช็คที่ได้รับมาจากรัฐบาลจีนจริง ไม่ใช่จากคนชื่อสมคิด
แต่...ไม่มีคําตอบหรือคําชี้แจง...จากนายกรัฐมนตรีหญิง

ส่วนฝ่ายข้าราชการประจํา ไม่ว่าจะเป็นปลัดกระทรวงพาณิชย์ อธิบดีกรมการค้าต่างประเทศ ข้าราชการที่มีหน้าที่ดูแลบัญชีหลวงโดยตรง เงียบเป็นเป่าสาก เช่นกัน

สมคิด คือ ใคร
คุณหมอวรงค์นําภาพบ้านของสมคิดมาโชว์ รูปบนเป็นหน้าบ้านของบ้านสมคิด รูปล่างเป็นภาพบ้าน ของภรรยา ดูสภาพบ้านแล้ว ทําให้นึกถึง คนรถ คนสวน คนใช้ ที่เป็นตัวละครในคดีซุกหุ้นของคนชื่อ ทักษิณ ชินวัตรครับ

มีอีกครับ มีหลักฐานโยงต่อว่า สมคิดเป็นผู้ที่ได้รับมอบอํานาจจาก นายอภิชาติ จันทร์สกุลพร วงการ เรียกชื่อว่า‘เสี่ยเปี้ยง’ ให้เป็นผู้ไปจดทะเบียนก่อตั้งบริษัทสยามอินดิก้าจํากัดเมื่อวันที่๑๓มกราคม ๒๕๔๗ นั่นเอง เสี่ยเปี้ยงนี่ครับที่เรียกกันว่า ผีตัวเป็นๆ

คุยให้ฟังถึงตอนนี้แล้วอยากจะหยุดไว้ก่อน เพราะข้อมูลเท่านี้เพียงพอ ที่รัฐบาลจะต้องรีบให้คําตอบต่อพี่น้องคนไทยเจ้าของประเทศ โดยเร็ว

รัฐบาลต้องยืนยันว่า

1. รัฐบาลไม่ได้นําเงินที่ผ่านการฟอกมาเข้าบัญชีหลวง เงินที่ได้รับเข้าบัญชีกรมการค้าต่างประเทศเป็น เงินจากผู้ซื้อข้าวตัวจริง และผู้ซื้อข้าวนี้คือรัฐบาลจีน

2. รัฐบาลพร้อมเปิดเผยข้อมูลว่าข้าวที่ขายไปทั้งหมดนี้ ขายได้เป็นเงินเท่าไหร่ ในราคาเท่าไหร่

ถ้าตอบได้ เรื่องนี้จบ ถ้าไม่ตอบหรือทําเงียบ ยุ่งแน่

คนไทย เจ้าของเงิน เขาไม่ยอมแน่ครับ 

https://th-th.facebo...465234600184494

.... การขายข้าว G to G มีอยู่จริงหรือไม่

http://pantip.com/topic/31545872

ค่อยๆอ่าน ค่อยๆซึมซับข้อมูล

ผมภาวนา ว่าสิ่งที่ผมประเมินคุณ มันจะผิด

หวังว่าคุณ จขกท. คงไม่ใช่คนประเภทในลายเซ็นต์ของผม...

#88 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:25

แถม ....

เสื้อแดงขี้ลืม โดนทักษิณหลอกใช้ เหยียบหัว ถีบหน้า มากี่ครั้ง ไม่เคยสำนึก

พอทักษิณ อ้อนหน่อย ก็ร้องมอ ตาขวาง แล้วซัดฝ่ายตรงข้ามต่อไป...  ช่างน่าสมเพชสิ้นดี...

#89 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:30

ณ ตอนนี้ไม่ค่อยเจ็บใจในเรื่องที่มันโกง

อาจเพราะไม่เห็นถึงการสูญเสียที่เป็นรูปธรรมมากนัก ประกอบกับช่วงนั้นไม่ค่อยสนใจเรื่องการเมือง

แต่สิ่งผมเจ็บใจเป็นที่สุดกับเรื่องเดียวกับสิ่งที่มันเคยทำไว้

เรื่องแบบนี้ยกโทษให้ไม่ได้เด็ดขาด

ผมต้องขอความกรุณานะครับ อย่าอคติ ในข้อความที่ผมจะถามดังต่อไปนี้

ย้ำนะครับ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับเรื่องการเผา

http://th.wikipedia....ะสงค์_พ.ศ._2553

ผมสรุปว่า การเผา เกิดขึ้นหลังจากทหารเข้าสลายการชุมนุมและใช้กระสุนจริงด้วย การเผาจึงเกิดตามมาหลังจากนั้น เกิดจากอาการเดือดโมโหจึงเผา ส่วนเรื่องความรุนแรงมีทั้ง 2 ฝ่าย ผมสรุปถูกไหมครับ หรือผิดตรงไหน แก้ไขความเข้าใจให้ผมด้วยครับ

จากที่พูด เสื้อแดงผิดเรื่องการเผา และทหารเป็นชนวนร่วมด้วย ถ้าทหารไม่สลายการชุมนุม การเผา จะเกิดขึ้นไหมครับ

ย้ำอีกครั้งนะครับว่า ที่ผมพิมพ์ไปไม่ได้อคติ เพื่อความอยากรู้ และข้อมูลทั้งหมด มาจากสิ่งที่ผมรับรู้มา จริงเท็จประการใดผมไม่รู้ และที่สำคัญอย่าเอาอคติมายัดใส่ในข้อความของผมนะครับ

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ

การเผา เริ่มขึ้นหลังจาก แกนนำสั่งยุติการชุมนุม (ดูคลิปที่ ศิริโชค เอามาเผยแพร่ได้เลยทหารยังไม่เข้า ก็เริ่มเผากันแล้ว)

หลังจากนั้น ทหารก็เข้ามายุติเหตุ การเผาทำลาย แต่ก็มีชายชุดดำเข้ามายิงทหาร ถ้าคุณเป็นทหารจะใช้กระสุนปลอมไหม

หลังจากนั้นก็ตะลุมบอนกันเละ

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#90 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:31

โหหหหหหหหหหหหหหหหหหหห

แต่ละคน จัดหนักจริง ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#91 akincana

akincana

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:32

เอ้า..รู้แล้วก็ไปซะ

เขาไล่แล้วยังหน้าด้านไม่รู้ตัวอีก :D

#92 ร้ายกาจ...

ร้ายกาจ...

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:40

ผมก็เคยเล่นมาก่อนที่พันทิพมาก่อน แต่ก่อนยังโอเคบางกระทู้ได้ความรู้ แต่ตอนนี้อะไรก็ไม่รู้มีแต่กระทู้ไร้สาระเต็มไปหมด อวยกันเอง บิดเบือนนึกว่าเป็นเว็บเพื่อไทยซะอีก .....ตกต่ำสุดแล้ว 

พันดริฟ ณ.ตอนนี้เป็นได้แค่ เว็บแจกนิยายควายแดงรายวันเท่านั้นแหล่ะครับ ข้อมูลส่วนมากก็มาจาก เพจแดง ฝันเปียกกันไปวันๆ

มีอย่างเดียวที่จริงและน่าภูมิใจของเค้าคือ '' ดิฉันมาจากการเลือกตั้ง '' แค่นั้นแหล่ะครับ :lol: :lol: :lol:

#93 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:48

ว่าจะอ่านอย่างเดียวแล้ว แต่เห็นคุยกันเรื่อง "สลายก่อนเผา" เลยขอเข้ามาแสดงคคห. ซักหน่อย

ขอถามว่าจขกท. แน่ใจเหรอครับว่าเพราะทหารสลายการชุมนุมก่อนมวลชนแดงเลยโกรธ

จนก่อการจราจลเป็นที่มาของการเผา (คือไม่ได้ตั้งใจเผาแต่แรกแต่อารมณ์พาไปว่างั้น)

งั้นขอถามหน่อยว่านี่อัลลัยยยย

วันอาทิตย์ ที่ 23 พฤษภาคม 2553

Posted by roselobster , ผู้อ่าน : 3150 , 00:01:58 น.   
หมวด : ไดอารี่ 

print.gif พิมพ์หน้านี้ icon_favorite_entry.gif vote_story.gif โหวต 0 คน 

*

*

การเผาราชประสงค์มีการเตรียมการฝึกก่อการเป็นอย่างดี  
มีการใช้ “ทฤษฎีตกใจ”ที่มีการพูดบนเวที ซึ่งจากที่แกนนำ
บอกว่า ถ้าผุ้ชุมนุม กลัว หรือ ตกใจ ก็จะเผา หรือ ทำลาย 
ซึ่งทฤษฎีนี้มีการสอนในโรงเรียนการเมืองของ นปช.ด้วย

โดย...ทีมข่าวการเมือง

เราพร้อมตกใจหรือยัง”!!คำพูดนี่เป็นรหัสลับที่แกนนำนปช.ใช้สื่อกับผู้ชุมนุม
ราชประสงค์และทั่วประเทศเป็นประจำ มีความหมายที่ซ่อนนัยยะลึกซึ้งจนนำมาสู่
การตกใจที่ราชประสงค์แบบทะเลเพลิงวอดวายอย่างที่เห็น

ที่มาที่ไปมาจากนายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ เลขาธิการนปช. ปลุกมวลชนที่เวทีราชประสงค์
ว่า หากรัฐบาลจะเข้ามาสลาย หรือมีการใช้กำลัง เราก็สามารถแสดงอาการตกใจได้
อย่างอิสระจนล่าสุด “ ไก่อู ”  พ.อ.สรรเสริญ แก้วกำเนิด โฆษกกองทัพบก นำคลิป
นายณัฐวุฒิมาเปิดแฉ ให้ทูตต่างชาติได้ฟังกันเต็มรูหูว่าอะไรคือ “อาการตกใจ” ใน
หมายความของม็อบแดง

" อย่างที่ผมบอก  คนเสื้อแดงขี้ตกใจหากยิงตูม   คนเสื้อแดงจะวิ่งเข้าเกสร 
พารากอนวิ่งเข้าโรงแรมบางคนตกใจวิ่งหากระเป๋าแบรนด์เนมบางคนตกใจ
ชอบวิ่งไปหาเครื่องประดับ ทอง เพชรบางคนตกใจชอบขับรถเข้าไปในห้าง 
บางคนตกใจจุดไฟเข้ามาก็มี”

การชี้แนะของแกนนำนปช.ถึง “อาการตกใจ” ไม่ใช่มีเพียงณัฐวุฒิดังคำพูดข้างบน
เท่านั้น  แกนนำรายอื่นยังขยายความเพิ่มพรมแดนอาการตกใจหลายอย่าง เช่น 
นอกจากตกใจด้วยการสะดุ้งเผาแล้ว  ก็อาจตกใจไป บุกบ้าน     พล.อ.อนุพงษ์ 
เผ่าจินดาผบ.ทบ.หรือ ถ้าเราตกใจมากๆก็ให้พวกเราไปบ้านนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ 
นายกรัฐมนตรี

ครั้งหนึ่งช่วงใกล้ม็อบแตกทัพปรากฎว่า ผู้ชุมนุมได้เกิดอาการตกใจอย่างแรง เพราะ
ได้ยินเสียงยิงปืนดังระรัวหลายนัดหลังเวที   จนนายวรวุฒิ วิชัยดิษฐ์ โฆษกบนเวที
ประกาศให้ผู้ชุมนุมรีบหมอบกับพื้น เพราะคิดว่าทหารจะเข้ามาสลายการชุมนุม ซึ่ง
ขณะนั้นได้มีระเบิดควันลงหลังเวทีราชประสงค์พร้อมกับเสียงคล้ายปืนดังอีกหลาย
นัดในช่วงค่ำจริง  ทำให้บรรดาแกนนำต้องหนีกระเจิง

การตกใจครั้งนั้น ทำให้ผู้ชุมนุมที่เป็น สามีภรรยาคู่หนึ่งที่ปักหลักหน้าห้างเกสรพลาซ่า
ได้ทุบประตูกระจกห้าหรูดังกล่าวและนำถังแก๊สหุงต้มเข้าไปวางข้างในเพื่อเตรียมวาง
เพลิง จนนายวรวุฒิ ต้องประกาศเตือนว่า   “ อย่าเพิ่งรีบตกใจ ไปเผาซะก่อนพี่น้อง 
เพราะอาจเป็นเสียงประทัดยักษ์ของพวกเราก็ได้ ยังไม่ถึงเวลาเผานะพี่น้อง”
เหตุการณ์
ครั้งนั้นจึงเสมือนการซักซ้อมมาตรการตกใจได้เป็นอย่างดี

รหัสลับ “ตกใจ” นั่นก็คือ การเผาห้างรอบพื้นที่ชุมนุม แกนนำเคยส่งสัญญาณขู่
หลายครั้งว่า หากมีการสลายชุมนุมเมื่อไร ก็เอาห้างบริเวณรอบ ติดอยู่ในความ
รู้สึกลึก ๆ ของผู้ชุมนุมจนมีการเขียนข้อความรอบพื้นที่ราชประสงค์ ตามที่พัก
ผู้ชุมนุมหลายจุด  ไม่ว่าที่  สยามพารากอน เกสรพลาซ่า หรือ หลายแห่งตาม
เต้นท์สุขา โคนเสา เช่นคำว่า

“ถ้าผมตกใจ ผมจองพารากอนนะครับ”  ติดไว้บริเวณสยามพารากอน พร้อมป้าย
ข้อความข้างๆว่า“ให้มึงยุบสภาอย่างเดียว มึงอย่าทรนง ราชประสงค์จะลุก
เป็นไฟใส่ใจเอย”
หรือ ที่เต้นสุขาหน้าโรงพยาบาลตำรวจข้อความหราว่า 
“รอตกใจอยู่นะ”
  กระทั่งที่แทบไม่น่าเชื่อยังมีการใช้  สีเมจิเขียนใส่หลังสุนัข
ตัวหนึ่ง ที่นอนอยู่ในเต้นท์หน้าเซ็นทรัลเวริด์ว่า“รอตกใจ” 

สุนัขตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายที่ยังนอนรอเจ้าของอยู่ผู้สื่อข่าวพบเห็นมันเมื่อสองวันก่อน
ในเต้นท์หน้าเซ็นทรัลเวิรด์ ก่อนที่ทหารและกทม.จะเข้ามาเคลียร์พื้นที่ เจ้าตูบตัวนี้
ไม่ยอมไปไหน นอนตาละห้อย  ไม่ตกใจแม้แต่เสียงระเบิด หรือ ควันไฟรอบ
เซ็นทรัลเวริด์ทำให้ผู้คน สื่อมวลชน เจ้าหน้าที่ที่เดินไปมาต่างสงสาร ต้องหา
อาหารแห้งให้มันกิน

นี่จึงเป็นบทสรุป ที่ได้เห็น เพลิงที่ราชประสงค์ทั้งการเผาเซ็นทรัลเวิรด์ 
บิ๊กซีราชดำริ โรงภาพยนตร์สยาม และแม้หลายแห่งจะไม่ถูกเผา แต่
ก็เห็นร่องรอยความพยายามในการเผา เช่น ที่ห้างเกสรพลาซ่า

พ.อ.สรรเสริญ บอกว่า การเผาราชประสงค์มีการเตรียมการฝึกก่อการ
เป็นอย่างดี  มีการใช้ “ทฤษฎีตกใจ”ที่มีการพูดบนเวที ซึ่งจากที่แกนนำ
บอกว่า ถ้าผุ้ชุมนุม กลัว หรือ ตกใจ ก็จะเผา หรือ ทำลาย ซึ่งทฤษฎีนี้มี
การสอนในโรงเรียนการเมืองของ นปช.ด้วย

ข่าวโฟสต์ทูเดย์
http://bit.ly/bMV5a1

oooooooooooooooo

เป็นการเตรียมการณ์มาก่อนนี่เอง อย่างนี้ข้อหาหนักที่กำลังต่อรองอยู่
ศอฉ. อย่ายอมนะค่ะ เอาให้หนักโทษมีเท่าไหร่ใส่เข้าไปอย่าโอนอ่อน
ลดหย่อนผ่อนผันให้พวกคนขั่วเหล่านี้ค่ะ เผาบ้านเผาเมืองจนวอด...

ถ้าเป็น " ทฤษฏีตกใจ " ของกุ้งนะ เป้าหมายที่จะวิ่งไปหาคนแรก
คือ.........พี่เคน..ธีระเดช จะเกาะแขนให้แน่นๆเลย..ฮา
(อิ อิ อันนี้แอบเล่นให้ขำค่ะ )

หวังว่าคงอ่านจบนะครับ ถ้าอ่านจบ+ดูภาพประกอบไปด้วยแล้วยังคิดว่า "การเผามันเป็นแค่ฟีลลิ่ง"

ก็โอเคจบข่าวคงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะคุยกันต่อแล้วล่ะ

สุดท้าย..ขอให้ตักตวงข้อมูลที่ได้จากกระทู้นี้ไปได้เยอะๆ นะครับเป็นกำลังใจให้  :)

ปล. รูปที่ลิงค์ต้นทางมันลิงค์เน่าไปแล้วผมเลยไปหารูปจากกุเกิ้ลที่ตรงกับคำบรรยายมาแปะตรงตำแหน่ง

ที่ลิงค์ภาพเสียแทนเพื่อจะได้ไม่ต้องไปลำบากหาเองอีกที

#94 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:55

ทักษิณโกงนะ มีเยอะพอละ

มาดู พณฯ ท่านโอ๊ค โกงบ้างดีก่า

โดยการพกโพยเข้าห้องสอบ

เพิ่งเข้าใจคำว่า ลุกไม้หล่นไม่ไกลต้นจริง ๆ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Attached Images

Edited by พอล คุง, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:56.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#95 Googeee

Googeee

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:55

ผมสงสัยน๊ะ ว่าพวกแกนนำเสื้อแดง รวมทั้งทักษิณด้วยมีการเอาหลักการคอมมิวนิสต์มาใช้ ไม่ใช่พวกไหนก็จากพวกคอมมิวนิสต์หลงยุคตั้งแต่ปี 2508 นั้นแหละไม่ว่าจะเป็นการสร้างวาทะกรรม อำมาตย์ ไพร่ ทำให้เกิดการแบ่งแยกทางชนชั้น  สาเหตุที่กล่าวโจมตี ป๋าเปรม เพราะเป็นไม้เบื่อไม้เมา กับพวกคอมมิวนิตส์หัวเก่า โดยป๋าเปรม ใช้ไม้อ่อนทำให้คอมมิวนิสต์ที่หนีเข้าป่าไปก่อนป๋าเปรมจะเป็นนายกกลับออกมาจากป่ากัน ทำให้กองกำลังคอมมิวนิสต์ที่รวมตัวกันเป็นกองกำลังที่แข็งแกร่งหมดอำนาจ แล้วให้มาสู้กันในทางการเมืองแทน จนตอนนี้หลายๆคนก็ไปเข้าพรรคเพื่อไทย อย่างยัยป้านกแสก ก็มีประวัติเป็นคอมมิวนิสต์มาก่อน แล้วก็ตามหลักการคอมมิวนิต์ต้องการสร้างสังคมที่ไม่มีชนชั้นและเท่าเทียมกัน เลยต้องการล้มระบอบการปกครองเดิมไปด้วยคือระบอบพระมหากษัตริย์ เมื่อก่อนผมไม่เห็นความสมเหตุสมผลว่าทำไมต้องเอา คนหมิ่นจ้าบจ้วง มาขึ้นเวที นปช แต่ถ้าเป็นหลักการคอมมิวนิสต์นี่มีเหตุผลมากเลยที่ต้องทำให้คนเกลียดแหละหมดศรัทธา  แกนนำเสื้อแดงทำไมต้องปราศรัยทำให้เกิดเหตุการณ์แบบในคลิปนี้กัน https://www.youtube....h?v=78tZJfWs1WU   ผมเห็นการไม่สมเหตุผลของการชุมนุมเสื้อแดงหลายอย่าง ทำไมต้องสร้างวาทะกรรม อำมาตย์ ไพร่ แล้วก็ ถ้าจะล้มรัฐบาลอภิสิทธิ์เฉยๆ ทำไม ต้องกล่าว จาบจ้วง ทำไม ชอบเล่นป๋าเปรม ทำไมเมื่อเร็วๆนี้เมื่อแกนนำเสื้อแดงประกาศแบ่งแยกประเทศ มีคลิปกลุ่มพัฒนาชาติไทย ซึ่งเดิมก็เป็นคอมมิวนิสต์แต่เปลี่ยนชื่อ ออกมาสนับสนุนระบอบทักษิณ  https://www.youtube....h?v=otvJj6RVqVE  

http://www.manager.c...D=9500000085821

http://www.manager.c...D=9540000164409

สุรชัย ด่านวัฒนานุสรณ์ มีชื่อเดิมว่า สุรชัย แซ่ด่าน เป็นนักเคลื่อนไหว และอดีตนักโทษการเมืองคดีคอมมิวนิสต์คนสุดท้ายของประเทศไทย เป็นอดีตคณะทำงานพรรคไทยรักไทย จังหวัดนครศรีธรรมราช ปัจจุบันเป็นแกนนำกลุ่มแดงสยาม

ปล.พวกนี้เป็นข้อสงสัยของผมน๊ะจากที่อ่านมาหลายๆที่

#96 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:58

ครับ ถ้าเช่นนั้นคุณก็ควรจะรู้ว่าหลังจากนั้น แทนที่จะหาความจริงหรือคนกระทำผิดมาลงโทษ คนอย่างทักษิณและพี่น้องกับออก พรบ.นิรโทษกรรมสุดซอยให้ไม่ต้องหาเพื่อให้ตัวเองได้กลับมา ทั้งๆที่พวก เทือก-มารค์ ที่ถูกกล่าวหาพร้อมที่จะเข้ากระบวนการยุติธรรม แบบนี้มันยิ่งไม่น่าสงสัยเกี่ยวกับทักษิณมากอีกหรือครับ?

#97 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:07

เรื่องโกงก็ร่ายยาวไม่หมด แต่พูดกันไปพอสมควรแล้ว

แต่หากไม่มีการโกงอะไรเลย กฏหมายจับต้องไม่ได้ ผมก็ว่าทักษิณไม่มีคุณสมบัติที่จะทำงานเพื่อส่วนร่วม อย่าว่าแต่ตำแหน่งนายกฯ แค่ สส./รมต. ก็ต้องห้ามทั้งนั้น

เพราะการเข้าไปแก้ไขกฏหมาย แก้กฎระเบียบอื่นใด หรือนโยบายใดๆที่เอื้อประโยชน์ให้ตัวเองและบริวารว่านเครือ มันเลวร้ายกว่าการโกงด้วยซ้ำ

ที่ว่ามาทั้งหมดนั้น กฏหมายจับผิดไม่ได้เลย อยู่ที่สำนึกของคนเท่านั้น ถ้าคนดีมียางอายเขาจะไม่ทำ ไม่กล้าทำต่อให้คนไม่รู้ ไม่เห็นก็ไม่กล้าทำ

และยิ่งมีการทำผิดกฎหมายซ้ำซากก็เลิกพูดไปได้เลย ต้องดำเนินคดีเท่านั้น แต่จะมีควายบางตัว มาตั้งกระทู้เก่งแต่โกง ให้ผมเลือกมาเป็นผู้นำนั้น ไปไกลๆเลยครับ...คนละเรื่องกัน :D

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#98 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:11

http://talk.mthai.com/topic/134712

http://atcloud.com/stories/48321

https://www.google.c...=UTF-8&oe=UTF-8

พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#99 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:14

ถาม'onizika01'ก่อน

ถ้าทักษิณโกง 500 เรื่อง....

คนที่นี่นำมาเล่าเพียง 499 เรื่อง....

'onizka01' จะถือว่าทักษิณ ยิ่งลักษณ์ ไม่เลวไหม ?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#100 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 21:25

ถ้าเป็นไปได้..ท่านเจ้าของกระทู้..ลองไปร่วมชุมนุม..หรือลองรับชม ทีวีดาวเทียมช่องอื่นบ้าง..ผมเชื่อว่า..คุณจะรู้ทันทีว่า สื่อช่องแดง โกหก..ใส่ความฝ่ายตรงข้ามแทบทุกวัน..ครับ..คุณได้เปรียบนะครับ..คุณเอียงแดงมาก่อน ถ้าตอนนี้เปิดใจมารับฟัง ข้อมูล..อื่นๆบ้าง.ก็จะเป็นประโยชน์ไม่น้อย..
ผมก็เคยเชื่อเสื้อแดงมาก่อนเคยเอาใจช่วย..ผมฟังผมดูสื่อช่องแดงมาเย่อะมาก และ...ก็ตอนหลังๆเลิกเสพสื้อด้านเดียว..เพราะอะไร..เพราะผมได้มีโอกาสไปรับรู้..เรื่อง ส.ส พรรคเพื่อไทย แบบประสบการณ์ตรง..จึงเริ่มเปิดใจมารับฟังข้อมูลอีกด้าน..และทำให้รู้ว่า..แกนนำ และสื่อแดงก็โกหก..ใช้ข้อมูลเท็จเหมือนกัน..ยิ่งทุกวันนี้ ก็ยิ่งใช้ข้อมูลเท็จ..ใส่ร้าย กปปส.เพราะด้วยเหตุที่ว่าเขาไม่สนใจว่าจะจริงหรือไม่ จะมีใครมาฟังหรือไม่ ขอแค่คนเสื้อแดงที่เสพสื่อด้านเดียว เชื่อพวกเขาก็พอ..

ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำถามของคุณนะครับ..แต่ผมหวังว่า..คุณจะเปิดใจ..รับฟังข้อมูลข้อเท็จจริง..จากอีกมุมอีกฝากที่อยู่ฝั่งตรงข้ามเสื้อแดง..
อยากรู้อยากสัมผัส..ต้องออกไปค้นหาครับ..ลองไปชุมนุมทั้งสองฝ่ายแล้วมาเปรียบเทียบกัน

ลองฟังและพิจารณา..สิ่งที่ยิ่งลักพูด..และ.เอามาเปรียบเทียบว่าสิ่งที่เป็นจริงคืออะไรครับ
คุณก็จะรู้ว่า..มันโกหกประชาชนกันขนาดไหนครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน