Jump to content

- - - - -

"ประชาธิปไตยอย่างแท้จริง" ของคุณๆท่านๆคืออะไร อยากให้มันเป็นยังไง !?

This topic is in the process of being archived.
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เกิดมากวน

เกิดมากวน

น้องเก่า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:49

ประชาธิปไตยอย่างแท้จริง ของคุณๆท่านๆคืออะไร อยากให้มันเป็นยังไง !?

:blink:

#2 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ถามเอาคำตอบจริงจังแบบปัญญาชน หรือ เอาคำตอบแบบตรรกะแดงๆ ผมตอบได้หมดครับ

และยิ่งวันนี้อ่านคอลัมน์หน้าสองของเดลินิวส์

เกี่ยวกับการสละราชสมบัติของพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว ยิ่งหดหู่ใจและสงสารพระองค์ท่านในห้วงเวลานั้นอีกด้วย

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:54.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#3 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:54

ผมเป็นพวก ประชาธิปไตยที่กินได้ ครับ
ประชาธิปไตยที่แท้จริง กินได้ป่าวอ่ะ ? :mellow:

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#4 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ออสการ์ปีนี้อยากรู้ว่าแองเจลิน่า โจลีใส่ชุดอะไร
gladiator 1.jpg

#5 Scouser

Scouser

น้องเก่า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:55

ไม่ช่วยพวกพ้อง ไม่โกง ไม่ซุกหุ้น ไม่แต่งตั้งคนชั่ว ให้เอื้อประโยชน์ให้พวกตนเอง บลา ๆ

ขอเยอะไปมั้ยผม :P :P
ทุกวันนี้ ไม่ต้องหา เหตุผลให้มากมาย เพราะ แดงจะจุกอกตาย เพราะความจริงอะไรเอ่ย แพงทั้งแผ่นดิน ??

#6 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 18:59

ไร้ซึ่งอำมาตย์และไพร่ครับ

อำมาตย์มี ไพร่มี ต่างกันโดยหน้าที่ ไพร่เป็นสหายอำมาตย์ อำมาตย์เป็นสหายไพร่ ไพร่รักอำมาตย์เพราะความเอื้อเฟื้อ อำมาตย์รักไพร่ดุจดังสหายตน

#7 เกิดมากวน

เกิดมากวน

น้องเก่า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:05

ใครมีองค์ความรู้เรื่องประชาธิปไตยที่ดีพอ ดีกว่าตาสีตาสา ที่ไม่ประสาประชาธิปไตย ใส่ไป เขียนไว้ไม่ต้องยั้งเลยครับ
ผมจะนำเอาไปให้คนทั่วไปได้อ่าน และจะบอกเขา ว่า.... นี้ล่ะ.... เนื้อหา นิยาม ความหมาย ความต้องการอยากให้เป็น

คำว่าประชาธิปไตยอย่างแท้จริง ของปัญญาชนคนไม่เอาทักษิณ มันเป็นจังซี้.... :o

#8 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:08

การเคารพในสิทธิของผู้อื่น มีนายกที่เคารพระบบรัฐสภายอมรับการตรวจสอบตามรัฐธรรมนูญ มีสมาชิกสภาที่มีส่วนร่วมในการประชุมสภา มีระบบตรวจสอบที่เข้มแข็งเป็นธรรม
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#9 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:08

ประชาธิปไตยกินได้ครับ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#10 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:15

ประชาธิปไตยคืออะไร กินได้กินไม่ได้ ผมไม่รู้

คนแก่อย่างผมคิดแค่ว่า ทำอย่างไรให้ประเทศไทยเจริญมั่นคง

ลูกหลานไทยรักใครสามัคคี ไม่มีการสร้างตรรกะหลอกลวงให้แตกแยก
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#11 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:17

ผมอยากได้ประชาธิปไตย ที่ไม่มีคนเลวที่มีพฤติกรรมต่อไปนี้

*ดูถูกประชาชน จึงกลัวการตัดสินใจของประชาชน
*พอแพ้เลือกตั้งซ้ำซาก แล้วทำใจไม่ได้ ทนรอ 4 ปีไม่ไหว ดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย
*มักจะอ้างว่า ประชาธิปไตยไม่ใช่การเลือกตั้ง (ก็เพราะตัวเองไม่เคยชนะเลือกตั้ง)
*มักอ้างกฎหมายที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายตน
*มักจะชอบการรัฐประหาร เรียกหากระบอกปืน
*มักจะอ้างว่ารัฐธรรมนูญฉีกได้ แต่ดันเรียกร้องให้รักษากฎหมาย
*มักอ้างคำตัดสินของศาล โดยไม่ดูว่ากระบวนการยุติธรรมมีความชอบธรรมอย่างสมบูรณ์หรือไม่
*มักชอบอ้างชื่อประเทศที่เป็นคอมมิวนิสต์ แต่ชื่อเป็นประชาธิปไตย (ซึ่งไร้สาระสิ้นดี)
*มักจะคิดว่าตัวเองฉลาดเสียเต็มประดา เห็นคนอื่นโง่ไปหมด
*มักชอบตั้งชื่อกระทู้ปัญญาอ่อน เช่น ขอถามเสื้อ...ครับ แสดงให้เห็นว่ายังจมปลักอยู่กะกีฬาสี และ ความขัดแย้ง พอฝ่ายตรงข้ามไม่เข้ามาตอบ ก็สรุปเองว่าเป็นกระทู้ปลอด... เออ ปัญญาอ่อนว่ะ

*มักเหมาเอาว่า คนที่คิดต่าง อยู่สีตรงข้าม
*กลัว การปรองดอง กลัวประเทศชาติจะสงบสุข พอมีใคร ออกความเห็นสนับสนุน ให้เกิดความสงบสุข ของประเทศชาติ ก็จะออกมาดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย
*เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น
*มือถือสากปากถือศีล
*มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ
*มักจะไม่ยอมรับความจริงว่าตัวเอง เป็นตามที่กล่าวด้านบน และพยายามหาเหตุผลมาอ้าง มาแถไปเรื่อย

#12 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:23

ผมอยากได้ประชาธิปไตย ที่ไม่มีคนเลวที่มีพฤติกรรมต่อไปนี้

*ดูถูกประชาชน จึงกลัวการตัดสินใจของประชาชน
*พอแพ้เลือกตั้งซ้ำซาก แล้วทำใจไม่ได้ ทนรอ 4 ปีไม่ไหว ดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย
*มักจะอ้างว่า ประชาธิปไตยไม่ใช่การเลือกตั้ง (ก็เพราะตัวเองไม่เคยชนะเลือกตั้ง)
*มักอ้างกฎหมายที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายตน
*มักจะชอบการรัฐประหาร เรียกหากระบอกปืน
*มักจะอ้างว่ารัฐธรรมนูญฉีกได้ แต่ดันเรียกร้องให้รักษากฎหมาย
*มักอ้างคำตัดสินของศาล โดยไม่ดูว่ากระบวนการยุติธรรมมีความชอบธรรมอย่างสมบูรณ์หรือไม่
*มักชอบอ้างชื่อประเทศที่เป็นคอมมิวนิสต์ แต่ชื่อเป็นประชาธิปไตย (ซึ่งไร้สาระสิ้นดี)
*มักจะคิดว่าตัวเองฉลาดเสียเต็มประดา เห็นคนอื่นโง่ไปหมด
*มักชอบตั้งชื่อกระทู้ปัญญาอ่อน เช่น ขอถามเสื้อ...ครับ แสดงให้เห็นว่ายังจมปลักอยู่กะกีฬาสี และ ความขัดแย้ง พอฝ่ายตรงข้ามไม่เข้ามาตอบ ก็สรุปเองว่าเป็นกระทู้ปลอด... เออ ปัญญาอ่อนว่ะ

*มักเหมาเอาว่า คนที่คิดต่าง อยู่สีตรงข้าม
*กลัว การปรองดอง กลัวประเทศชาติจะสงบสุข พอมีใคร ออกความเห็นสนับสนุน ให้เกิดความสงบสุข ของประเทศชาติ ก็จะออกมาดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย
*เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น
*มือถือสากปากถือศีล
*มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ
*มักจะไม่ยอมรับความจริงว่าตัวเอง เป็นตามที่กล่าวด้านบน และพยายามหาเหตุผลมาอ้าง มาแถไปเรื่อย

อย่าลืมชั่งไข่ด้วย
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#13 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:24

ประชาธิปไตยแบบที่เราเป็นนี่แหละครับ แต่ให้คนในชาติ หัดมีคุณธรรม จริยธรรมมากขึ้น ไม่ซื้อสิทธิ์ ขายเสียง ไม่โกง เราก็อยู่กันสงบสุขแล้ว เลือกตั้งเสร็จ ก็แยกย้ายทำมาหากินครับ ส่วนตัวแทนที่เราเลือกไป เกิดทำไม่ดี ก็ต้องตรวจสอบ ประนาม ทำอะไรไม่ถูกสังคมต้องช่วยกันดูแลประชาธิปไตย ไม่ใช่ ทำเชี้ยไร ทำแย่แค่ไหนก็อวยกันไปซะทุกเรื่อง เป็นขี้ข้านักการเมืองไปซะงั้น แล้วนะโยบายแจกดะจนประเทศจะตายห่าอยู่แล้วเนี่ยเพลาๆบ้าง เงินส่วนรวม ทำอะไรก็รู้จักเกรงใจ อ้างแต่ 15 ล้าน .. ถุยครับ

นักการเมือง ทำงานไม่เก่ง แต่ตงฉิน ผมก็ว่าแย่ครับ แต่พวกที่ไม่เก่ง แต่โกงนี่ แย่กว่า ส่วนพวกที่เก่ง และโกง (โกงเก่งด้วย) พวกนี้ สัตว์นรกชัดๆ

#14 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 19:43

*
POPULAR

ผมอยากได้ประชาธิปไตย ที่ไม่มีคนเลวที่มีพฤติกรรมต่อไปนี้ ใช่เลยครับพี่

*ดูถูกประชาชน จึงกลัวการตัดสินใจของประชาชน ใช่เลยครับพี่ พวกนี้อ้างแต่ 15 ล้านเอง ชอบสรุปเองว่าประชาชนตัดสินใจงี้งั้น
*พอแพ้เลือกตั้งซ้ำซาก แล้วทำใจไม่ได้ ทนรอ 4 ปีไม่ไหว ดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย ใช่เลยครับพี่ คราวก่อน แพ้ เขารวมตัวกันตั้งรัฐบาลได้ ก็โวยวาย ออกมาเผาบ้านเผาเมือว
*มักจะอ้างว่า ประชาธิปไตยไม่ใช่การเลือกตั้ง (ก็เพราะตัวเองไม่เคยชนะเลือกตั้ง) เอ แต่คราวก่อน เขาก็ว่าเขาชนะนะครับ แต่เขาบอกว่าไม่ใช่ประชาธิปไตย เพราะบอกว่าชนะ แต่ดันไม่ได้เสียงข้างมากในสภา แต่อยากจัดตั้งรัฐบาล (เอ ยังไง)
*มักอ้างกฎหมายที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายตน ใช่เลยครับพี่ ชอบอ้างกฏหมายอะไรไม่รู้ ไม่ได้ทำผิด แค่ทำในสิ่งที่กฏหมายห้ามไว้ อ้างมาได้
*มักจะชอบการรัฐประหาร เรียกหากระบอกปืน ใช่เลยครับพี่ ผมเห็นยืนกอดกันกลมเลย มีรูปหราเลย ทำหน้าเจี๋ยมเจี้ยม บอกโตได้เพราะทหารคนนั้น
*มักจะอ้างว่ารัฐธรรมนูญฉีกได้ แต่ดันเรียกร้องให้รักษากฎหมาย ใช่เลยครับพี่ มันจะฉีก รัฐธรรมนูญปี 50 ที่ประชาชนลงมติมา
*มักอ้างคำตัดสินของศาล โดยไม่ดูว่ากระบวนการยุติธรรมมีความชอบธรรมอย่างสมบูรณ์หรือไม่ ใช่เลยครับพี่ คดีมันซุกหุ้น ผมจำได้ ชนะเฉียดฉิว เอามาอ้างเลย พอแพ้ คดี มันก็ไม่ดูเลย ว่าเขามีกระบวนการไรบ้าง พูดคำเดียว ไม่ยุติธรรม
*มักชอบอ้างชื่อประเทศที่เป็นคอมมิวนิสต์ แต่ชื่อเป็นประชาธิปไตย (ซึ่งไร้สาระสิ้นดี) ใช่เลยครับพี่ ประชาธิปไตยประชาชนลาว เห็นพึ่งไปมา
*มักจะคิดว่าตัวเองฉลาดเสียเต็มประดา เห็นคนอื่นโง่ไปหมด ใช่เลยครับพี่ ทั้งๆที่มันควายชัดๆ ทั้งใจดี ทั้งเอ็นตาย
*มักชอบตั้งชื่อกระทู้ปัญญาอ่อน เช่น ขอถามเสื้อ...ครับ แสดงให้เห็นว่ายังจมปลักอยู่กะกีฬาสี และ ความขัดแย้ง พอฝ่ายตรงข้ามไม่เข้ามาตอบ ก็ ใช่เลยครับพี่ มันมักจะถามเสื้อเหลือง แมลงสาบ เป็นประจำ ว่าคิดไง
สรุปเองว่าเป็นกระทู้ปลอด... เออ ปัญญาอ่อนว่ะ ใช่เลยครับพี่ มันปัญญาอ่อนมาก ถ้ามันมามันก็มีแดงแล้วสิ นี่มันไม่มาตอบ มันก็ปลอดอ่ะสิพี่
*มักเหมาเอาว่า คนที่คิดต่าง อยู่สีตรงข้าม ใช่เลยครับพี่ ผมเห็นประจำ ใครคิดต่าง เสื้อแดงแม่ง รุมทึ้ง ต่อย ตี โห่ฮา
*กลัว การปรองดอง กลัวประเทศชาติจะสงบสุข พอมีใคร ออกความเห็นสนับสนุน ให้เกิดความสงบสุข ของประเทศชาติ ก็จะออกมาดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย ใช่เลยครับพี่ ช่วงเผาบ้านเผาเมืองไม่รู้มันอยู่บ้านแล้วจะตายหรือไง ดิ้นพล่านออกมาเผาบ้านเผาเมือง ใครเห็นต่าง แม่มออกไปยึด ไปบุง ไปพัง ชิบหายทั้งประเทศ
*เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น ใช่เลยครับพี่ เอาของบริจาคไปแจกในนามตัวเอง แล้วไปโบ๊ยว่าเขากักน้ำก่อนเลือกตั้ง เพื่อให้ พท ชนะแล้วปล่อยน้ำฆ่า มันคิดได้ไง
*มือถือสากปากถือศีล ใช่เลยครับพี่ มือถือโพย ครับ สากไม่รู้นะ ยังไม่เห็น
*มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ ใช่เลยครับพี่ ศปภ. อะไรน่ะ บอกไม่ท่วมแน่ ท่วมตลอด บอกท่วม คนหนีกระเจิง แต่ไม่ท่วม ... อมส้วมด้วยพี่
*มักจะไม่ยอมรับความจริงว่าตัวเอง เป็นตามที่กล่าวด้านบน และพยายามหาเหตุผลมาอ้าง มาแถไปเรื่อย ใช่เลยครับพี่ เห็นแถกันตลอด แล้วก็เป็นศพกันประจำในบอร์ด แต่หัวหน้ามันไม่แถนะครับ เพราะหนีประชุมสภาตลอด ต่างจากลิ่วล้อเหลือเกิน

#15 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:06

555 มีความพยายามดี ออกมาดิ้นพล่าน แถไปเรื่อย ตามที่ตั้งข้อสังเกตเอาไว้เป๊ะ :D :D :D

#16 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:07

*มักจะอ้างว่ารัฐธรรมนูญฉีกได้ แต่ดันเรียกร้องให้รักษากฎหมาย ใช่เลยครับพี่ มันจะฉีก รัฐธรรมนูญปี 50 ที่ประชาชนลงมติมา

งั้นเราต้องมาช่วยกันปกป้อง อย่า ใครเอากระบอกปืนมาฉีกรัฐธรรมนูญอีก !! :lol: :lol:

#17 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:18

มีด้วยหรือครับในโลกนี้ ประชาธิปไตยที่แท้จริงนะ ถ้ามียกตัวอย่างให้ผมดุสักประเทศดิ

#18 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ถามจริงว่าเราต้องการอะไรกันแน่???

ประชาธิปไตยที่แท้จริง หรือ ผู้ปกครองที่ใส่ใจทุกข์สุขของประชาชนอย่างแท้จริง
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#19 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:27

ประชาธิปไตย ก็มีหลายรูปแบบปรับใช้ไปตามความเหมาะสมของแต่ละประเทศ...

แต่ที่ผมแน่ใจอย่างหนึ่งคือ

:angry: สิ่งที่เสื้อแดงทำไม่ใช้ประชาธิปไตย
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#20 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:35

"Mob rule" is my first choice for democracy.

Also, get-rich-quick-scam is another interesting democracy.

Take your pick.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#21 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 20:54

เป็นอย่างที่คิดจริงๆ เปลี่ยนลอกอินมาฟลัดกระทู้เก่า

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#22 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:09

ประชาธิปไตยอย่างแท้จริง ของคุณๆท่านๆคืออะไร อยากให้มันเป็นยังไง !?

เฮ้ย!ถามซ้ำซาก
เปลี่ยนล็อคอินใหม่ก็เปลี่ยนคำถามสิ
ทำงานหน่อย ใช้หัวคิดบ้าง
อย่าวนเวียนอยู่ที่เดิม น่าเบื่ออออ :o

Edited by juemmy, 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:09.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#23 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:30

อยากให้ควายเลือกกินหญ้า แล้วหันมากินข้าแบบที่ คุนเกิดมากวนกินแทนอ่ะ (กินตั้งแต่รวงข้าวยัน รากข้าว)

ชัดมั้ยจร๊าๆๆๆๆๆๆ จะใหพูดซ้ำป่ะ

#24 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:33

เอาเป็นประชาธิปไตยที่ผมต้องการ ตอบง่ายกว่าครับ

1. กษัตริย์ ทรงเป็นพระประมุขของชาติตลอดไป

2. รัฐบาลมาจากการเลือกตั้งที่บริสุทธิ์ ยุติธรรม

3. รัฐบาลเคารพกฎหมาย ไม่ทำเพื่อผลประโยชน์ของโคตรเหง้าและพวกพ้อง

4. รัฐบาล ไม่เลี้ยงฝูงควายไว้ทำงานอุบาทว์ชาติชั่วต่างๆ พลาดท่าเสียทีในสภา ก็อย่าใช้ฝูงควายไปทำร้ายไล่ขวิดฝ่ายตรงข้าม

5. รัฐบาล จงรักภักดีต่อสถาบันฯ ต่อต้านการดูถูกดูหมิ่นสถาบันฯ ไม่ว่ากรณีใดๆ ปราบหมดได้ก็ปราบ

ในหลวง ท่านทรงมีพระมหากรุณาธิคุณ มากมายมหาศาล อย่าทำเหมือนกับว่าท่านมิได้ทรงทำอะไรเลยให้กับประเทศนี้

ทั้งที่ตัวเองก็แค่ทำงานหาเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง เลี้ยงครอบครัวไปวันๆ ไม่เคยทำประโยชน์ให้สังคมสักนิด ขยะตกข้างทางยังไม่เคยหยิบลงถังด้วยซ้ำ

แล้วมาทำตัวเกลียดเจ้า

6. รัฐบาล อย่าเอาสมบัติชาติไปขายแ-กกัน โดยโกหก-อ้างผลประโยชน์ของชาติที่จะได้รับ แต่ไม่มองว่าเสียอะไรไปบ้าง

7. รัฐบาล ต้องไม่ยอมให้ไทยต้องเสียเปรียบชาติไหนในโลก โดยเฉพาะชาติเพื่อนบ้านกระจอกงอกง่อยทั้งหลาย

8. มีการบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง ไม่มีการละเมิด สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น โดยอ้างแต่ ประชาธิปไตยๆ

Edited by GermanManiac, 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:38.

#25 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:46

แหม คนตั้งกระทู้แดงแจ๋ จะมาถามความเห็นเรื่องประชาธิปไตย พอคำตอบไม่โดนใจก็จะพาลว่า

พวกอำมาตย์อย่างนั้นอย่างนี้อีก เอาเป็นว่าประชาธิปไตยที่อยากได้สั้นๆได้ใจความ

"ประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข"

หวังว่าคงรับได้กับประชาธิปไตยแบบนี้นะครับ แดงแฝงทั้งหลาย อย่าแอบ เปิดไพ่เล่นกันไปเลย

ถ้าชอบ "ประชาธิปไตย อันมีทักษิณเป็นประมุข" ก็บอกมาตรงอย่าแอบ ไม่ต้องร้องไห้ไปฟ้องยูเอ็นล่ะ แดงทั้งหลาย

หรือไปบอก "ทักษิณมหาราษฎร์" ให้ซื้อ เกาะกง จาก อัครมหาเสนาบดีเดโช ฮุนเซน ตังประเทศใหม่ก็ได้นะ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#26 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ฝากตอบอันนี้ล่ะกัน แดงทั้งหลาย ช่วยตอบชัดด้วยว่าใครคืออำมาตย์ ของ สมเด็จพระเจ้าท้ากกกกสิน มหาราษฎร์

แล้วเลิกถามหาประชาธิปไตยแบบแดงๆด้วย

#27 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:09

แบบนี้มั้ง

คนนี้สมควรที่จะได้เจ็ดล้านมากที่สุดคนหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=GxT62xSf6CQ&feature=related

http://webboard.seri...845#entry117845

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#28 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:10

หรือว่าแบบนี้ดีหว่า

ควายแดงตีคนเจ็บที่สีลม

http://www.youtube.com/watch?v=QHDphDodhMQ&feature=related

http://webboard.seri...ำหลักฐานมาพิสู/

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#29 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:15

non sense

#30 human

human

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:16

ผมอยากได้ประชาธิปไตย ที่ไม่มีคนเลวที่มีพฤติกรรมต่อไปนี้ ใช่เลยครับพี่

*ดูถูกประชาชน จึงกลัวการตัดสินใจของประชาชน ใช่เลยครับพี่ พวกนี้อ้างแต่ 15 ล้านเอง ชอบสรุปเองว่าประชาชนตัดสินใจงี้งั้น
*พอแพ้เลือกตั้งซ้ำซาก แล้วทำใจไม่ได้ ทนรอ 4 ปีไม่ไหว ดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย ใช่เลยครับพี่ คราวก่อน แพ้ เขารวมตัวกันตั้งรัฐบาลได้ ก็โวยวาย ออกมาเผาบ้านเผาเมือว
*มักจะอ้างว่า ประชาธิปไตยไม่ใช่การเลือกตั้ง (ก็เพราะตัวเองไม่เคยชนะเลือกตั้ง) เอ แต่คราวก่อน เขาก็ว่าเขาชนะนะครับ แต่เขาบอกว่าไม่ใช่ประชาธิปไตย เพราะบอกว่าชนะ แต่ดันไม่ได้เสียงข้างมากในสภา แต่อยากจัดตั้งรัฐบาล (เอ ยังไง)
*มักอ้างกฎหมายที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายตน ใช่เลยครับพี่ ชอบอ้างกฏหมายอะไรไม่รู้ ไม่ได้ทำผิด แค่ทำในสิ่งที่กฏหมายห้ามไว้ อ้างมาได้
*มักจะชอบการรัฐประหาร เรียกหากระบอกปืน ใช่เลยครับพี่ ผมเห็นยืนกอดกันกลมเลย มีรูปหราเลย ทำหน้าเจี๋ยมเจี้ยม บอกโตได้เพราะทหารคนนั้น
*มักอ้างคำตัดสินของศาล โดยไม่ดูว่ากระบวนการยุติธรรมมีความชอบธรรมอย่างสมบูรณ์หรือไม่ ใช่เลยครับพี่ คดีมันซุกหุ้น ผมจำได้ ชนะเฉียดฉิว เอามาอ้างเลย พอแพ้ คดี มันก็ไม่ดูเลย ว่าเขามีกระบวนการไรบ้าง พูดคำเดียว ไม่ยุติธรรม
*มักชอบอ้างชื่อประเทศที่เป็นคอมมิวนิสต์ แต่ชื่อเป็นประชาธิปไตย (ซึ่งไร้สาระสิ้นดี) ใช่เลยครับพี่ ประชาธิปไตยประชาชนลาว เห็นพึ่งไปมา
*มักจะคิดว่าตัวเองฉลาดเสียเต็มประดา เห็นคนอื่นโง่ไปหมด ใช่เลยครับพี่ ทั้งๆที่มันควายชัดๆ ทั้งใจดี ทั้งเอ็นตาย
*มักชอบตั้งชื่อกระทู้ปัญญาอ่อน เช่น ขอถามเสื้อ...ครับ แสดงให้เห็นว่ายังจมปลักอยู่กะกีฬาสี และ ความขัดแย้ง พอฝ่ายตรงข้ามไม่เข้ามาตอบ ก็ ใช่เลยครับพี่ มันมักจะถามเสื้อเหลือง แมลงสาบ เป็นประจำ ว่าคิดไง
สรุปเองว่าเป็นกระทู้ปลอด... เออ ปัญญาอ่อนว่ะ ใช่เลยครับพี่ มันปัญญาอ่อนมาก ถ้ามันมามันก็มีแดงแล้วสิ นี่มันไม่มาตอบ มันก็ปลอดอ่ะสิพี่
*มักเหมาเอาว่า คนที่คิดต่าง อยู่สีตรงข้าม ใช่เลยครับพี่ ผมเห็นประจำ ใครคิดต่าง เสื้อแดงแม่ง รุมทึ้ง ต่อย ตี โห่ฮา
*กลัว การปรองดอง กลัวประเทศชาติจะสงบสุข พอมีใคร ออกความเห็นสนับสนุน ให้เกิดความสงบสุข ของประเทศชาติ ก็จะออกมาดิ้นพล่านจะเป็นจะตาย ใช่เลยครับพี่ ช่วงเผาบ้านเผาเมืองไม่รู้มันอยู่บ้านแล้วจะตายหรือไง ดิ้นพล่านออกมาเผาบ้านเผาเมือง ใครเห็นต่าง แม่มออกไปยึด ไปบุง ไปพัง ชิบหายทั้งประเทศ
*เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น ใช่เลยครับพี่ เอาของบริจาคไปแจกในนามตัวเอง แล้วไปโบ๊ยว่าเขากักน้ำก่อนเลือกตั้ง เพื่อให้ พท ชนะแล้วปล่อยน้ำฆ่า มันคิดได้ไง
*มือถือสากปากถือศีล ใช่เลยครับพี่ มือถือโพย ครับ สากไม่รู้นะ ยังไม่เห็น
*มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ ใช่เลยครับพี่ ศปภ. อะไรน่ะ บอกไม่ท่วมแน่ ท่วมตลอด บอกท่วม คนหนีกระเจิง แต่ไม่ท่วม ... อมส้วมด้วยพี่
*มักจะไม่ยอมรับความจริงว่าตัวเอง เป็นตามที่กล่าวด้านบน และพยายามหาเหตุผลมาอ้าง มาแถไปเรื่อย ใช่เลยครับพี่ เห็นแถกันตลอด แล้วก็เป็นศพกันประจำในบอร์ด แต่หัวหน้ามันไม่แถนะครับ เพราะหนีประชุมสภาตลอด ต่างจากลิ่วล้อเหลือเกิน

อ่านแล้วโดนเลยช่วยดัน
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#31 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2555 - 22:43

ถ้าจาก wiki ก็อธิบายไว้ได้น่าสนใจดี
ประชาธิปไตย คือ ระบอบการปกครองของรัฐ ซึ่งบริหารอำนาจรัฐมาจากเสียงข้างมากของพลเมือง โดยพลเมืองอาจใช้อำนาจของตนโดยตรงหรือผ่านผู้แทนที่ตนเลือกไปใช้อำนาจแทนก็ได้ หรืออาจถือตามคำกล่าวของอดีตประธานาธิบดีแห่งสหรัฐอเมริกา อับราฮัม ลินคอล์น ที่ว่า ประชาธิปไตยเป็น การปกครองของประชาชน โดยประชาชน และเพื่อประชาชน .....
....ในทฤษฎีทางการเมือง คำว่า "ประชาธิปไตย" สามารถหมายถึงทั้งระบอบการปกครองและปรัชญาการเมือง ซึ่งถึงแม้ว่าในปัจจุบันนี้ ประชาธิปไตยจะยังไม่มีการนิยามที่ได้รับการยอมรับโดยทั่วกันก็ตาม แต่ก็ได้ปรากฏให้เห็นหลักการสองหลักการที่ให้การนิยามคำว่า "ประชาธิปไตย" แล้ว คือ ความเสมอภาคและอิสรภาพหลักการดังกล่าวถูกสะท้อนให้เห็นผ่านทางความเสมอภาคทางกฎหมายของพลเมืองทุกคน และมีสิทธิเข้าถึงอำนาจโดยเท่าเทียมกัน ส่วนอิสรภาพได้มาจากสิทธิและเสรีภาพตามที่กฎหมายบัญญัติ ซึ่งจะได้รับการคุ้มครองเสมอกันโดยรัฐธรรมนูญ....
ในความเห็นผม
- ประชาธิปไตยจึงไม่ใช่พวกมากลากไป
- ประชาธิปไตยจึงไม่ใช่หมาหมู่ (ไม่ใช่ใครมีพวกมาก มีอิทธิพลมาก ก็มีสิทธิเรียกร้องมากโดยไม่สนใจว่าจะกระทบกับผู้อื่น ประเทศเราอาจเห็นไม่ชัด แต่อยากให้ดูตัวอย่างที่ประเทศเค้ามีหลากหลายเชื้อชาติหลากหลายศาสนาแต่อยู่ร่วมกันได้)
- ประชาธิปไตยจึงไม่ใช่การให้สิทธิรัฐบาลเข้าไปบริหารตามอำเภอใจโดยอ้างว่าถูกเลือกจากเสียงข้างมาก
ปล. เวลาทำข้อสอบ ผมไม่เห็นจะมีใครไปประท้วงอาจารย์ว่าเด็กส่วนใหญ่เลือกข้อนี้แปลว่าข้อนี้ถูก ดังนั้น เสียงส่วนใหญไม่ได้แปลว่าถูกต้องเสมอไป

#32 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:29

มาดูการตอบคำถามเหมือนคนปัญญาอ่อนกันดีกว่าครับ

เอาข้อนี้ก่อน ถ้าผมอ้างว่าทักษิณทำชั่ว โดยยกคำตัดสินคดีที่ดินรัชดาเป็นตัวอย่าง นี่ถือว่าเข้าข่ายข้อนี้ของคุณมั้ยครับ??

คุณ Mark lover ทำไมไม่ตอบคำถามครับ? แกล้งทำเป็นมองไม่เห็นเหรอ เที่ยวเขียนโน่นเขียนนี่ พอมีคนถามแล้วไม่กล้าตอบน่ะ กลัวอะไรหรือครับ

555 เข้าข่ายหรือไม่ คุณไม่จำเป็นต้องถามผม คุณน่าจะรู้แก่ใจดีว่า อุดมการณ์ของคุณ อยู่ฝ่ายประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข หรือฝ่ายเผด็จการสังหารประชาชน การที่คุณจะอยู่ฝ่ายไหน ไม่ได้หมายความว่า คุณจะต้องมีพฤติกรรมตามที่ ผมตั้งข้อสังเกตเอาไว้ 100 % เสมอไป เพราะผมใช้คำว่า มักจะ ครับผม :lol: :lol: :lol:

น่า เศร้านะ ที่คุณตอบได้แค่นี้ ผมใช้คำว่า "ถ้า" เห็นมั้ยครับ ผมต้องการให้คุณชี้ให้เห็นหลักการของคุณว่ามันใช้ได้หรือไม่?? คุณก็ไม่กล้าตอบอีกแล้ว แค่นี้คุณก็ตอบไม่ได้ว่า เข้าข่ายหรือไม่ ตกลงคุณตอบไม่ได้ แล้วมาเที่ยวเอาไว้สังเกตคนโน้นคนนี้ทำไมครับ

สรุปว่าคุณ Mark lover ไม่กล้าตอบคำถามนะครับ Ok นะครับ ได้ข้อสรุปแล้ว

ถ้าเช่นนั้น คุณก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่า คดีที่ดินรัชดา มาจากกระบวนการยุติธรรมที่ชอบธรรม ตามปกติ หรือไม่ครับ จึงจะตอบคำถามคุณได้

เที่ยวเขียนหัวข้อไปทั่ว แต่ไม่มีปัญญาอธิบายสิ่งที่ตัวเองเขียน โอ้โห สุดยอดนักประชาธิปไตยเค้าเป็นกันง่ายขนาดนี้เลยเหรอ

สรุปอีกครั้งสำหรับคุณ Mark Lover

คุณ Mark Lover เขียนหัวข้อเรื่องความยุติธรรมที่เป็นธรรม โดยไม่มีปัญญาอธิบายว่ามันเป็นอย่างไร

OK นะครับ ได้ข้อสรุปแล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:37

ตอนล๊อคอินนายเวรข้ายังคิดว่าเอ็งยังเป็นคนมีเหตุผลอยู่บ้าง

แต่เห็นจากการสลัดหางเปลี่ยนสีไปเรื่อย วนเวียนแต่กับรถถังและประชาธิปไตย ข้าคิดว่าเอ็งนี่มัน บ้า ของจริงเลยหวะ

เขาเลือกตั้งกันตั้งแต่ปีที่แล้วนะเว้ยยยย ตื่นๆๆๆ

หรือว่าเอ็งทำใจไม่ได้ที่ผลงานนายหญิงของเอ็งมัน SUCK SEED

:lol: :lol: :lol:

#34 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง ปชต. เท่าไหร่...

แต่สงสัยอยากถาม นัก ปชต. ว่า รธน. 50 มันเป็น เผด็จการยังไง..

.
:D

#35 เกิดมากวน

เกิดมากวน

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:27

รัฐธรรมนูญที่ร่างขึ้นมาต้องเป็นไปตามวัตถุประสงค์และเจตจำนงของประชาชน
ประชาชนมีส่วนร่วมมากที่สุด และอำนาจต้องเป็นของประชาชนจริงๆ

รัฐธรรมนูญปี 50 เป็นผลผลิตแห่งการรัฐประหารปี 49

ภายใต้ร่มเงาของเผด็จการ สถานการณ์ไม่ปกติ ที่มีปืนคอยกดหัวอยู่
กลุ่มผู้ร่างไม่มีจิตสำนึกแห่งประชาธิปไตย
เผด็จการยังไง ดูได้จากบางมาตรา เช่น 309

ปล้นอำนาจ แล้วก็เขียนกฎ มันเป็นกฎของโจ.....

#36 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:30

ต้องเอามาต้มแดรกแทนข้าวได้ จึงจะเรียกว่าประชาธิปไตยที่แท้จริงครับ! :)

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#37 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:31

รัฐธรรมนูญที่ร่างขึ้นมาต้องเป็นไปตามวัตถุประสงค์และเจตจำนงของประชาชน
ประชาชนมีส่วนร่วมมากที่สุด และอำนาจต้องเป็นของประชาชนจริงๆ

Yes sure. This is agreed like this.

"Mob rule" is my first choice for democracy.

Also, get-rich-quick-scam is another interesting democracy.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#38 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:48

ไม่มีปัญญาตั้งกระทู้แล้วหรือ
กระทู้นี้วนหลายรอบแล้ว
ไปถามพวกเดียวกันเถอะ จะได้รู้ว่าตั้งไปแล้ว

#39 เกิดมากวน

เกิดมากวน

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 09:55

ไปถามพวกเดียวกันเถอะ จะได้รู้ว่าตั้งไปแล้ว

เป็นอย่างที่คิดจริงๆ เปลี่ยนลอกอินมาฟลัดกระทู้เก่า

เปลี่ยนล็อคอินใหม่ก็เปลี่ยนคำถามสิ
อย่าวนเวียนอยู่ที่เดิม น่าเบื่ออออ :o

ท่านทั้งสามช่วยนำลิงค์ที่มีคนตั้งกระทู้ไว้แล้ว มาให้เข้าไปอ่านหน่อย
"ประชาธิปไตยอย่างแท้จริง" ที่พากันเขียนไว้มันเป็นยังไง ของเก่าอ่ะค่ะ :angry:

#40 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:02

Sora Aoi อำลาวงการ AV แล้ว :(

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#41 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:09

ท่านทั้งสามช่วยนำลิงค์ที่มีคนตั้งกระทู้ไว้แล้ว มาให้เข้าไปอ่านหน่อย
"ประชาธิปไตยอย่างแท้จริง" ที่พากันเขียนไว้มันเป็นยังไง ของเก่าอ่ะค่ะ :angry:

โลกแคบจริงๆ
คุณเข้ามาเล่นในนี้โดยไม่เคยดู หรือ อ่าน กระทู้ในนี้เลยหรือ น่าหนักใจแทนจริงๆ

#42 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:30

ประชาธิปไตยที่แท้จริง

ต้องกินได้
เอากลับไปกอด ลูบๆ คลำๆ ที่บ้านได้

:D ทำให้ผมนึกถึง น้องส้มโอ น้องแตงโม ขึ้นมาทันใด

Edited by phoosana, 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:31.

We love fender.

#43 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 10:34

สร้างมา100ไอดี เอ็งก็ถามคำถามเดิมๆ ไม่เบื่อบ้างหรอวะ

#44 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 12:59

ผมหมอตอนควาย ท่านใดสนใจยื่นความจำนงได้เลยนะครับ ตอนควายฟรี

:)

อุ๊บหลุด... :lol: :lol: :lol:
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#45 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ไส้เดือนสองเพศ

หรือสองผัวเมียใช้ล็อกอินเดียวกันวะเนี่ย :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#46 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 13:55

บร๊ะ!มารอบนี้เอากระโปรงมานุ่งเลยเว้ยเฮ้ย! :lol: :lol: :lol:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#47 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ตลาดวายแล้วเหรอ ว้าไม่น่านอนเพลิน อดสร้างความสำราญใจเลย
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#48 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:30

อยากถามเจ้าของกระทู้ก่อนว่า คนที่เสียงส่วนใหญ่เลือกมา จะเป็นเผด็จการได้หรือไม่
ถ้าไม่ตอบก็ไม่ขอสนทนา เพราะเจ้าของกระทู้ดีแต่ไล่ถามคนอื่น แต่ตัวเองไม่เคยตอบอะไรเลย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#49 เกิดมากวน

เกิดมากวน

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:37

อยากรู้ไปตั้งกระทู้ถาม จะตามไปตอบ :)

#50 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ไร้ซึ่งอำมาตย์และไพร่ครับ

อำมาตย์มี ไพร่มี ต่างกันโดยหน้าที่ ไพร่เป็นสหายอำมาตย์ อำมาตย์เป็นสหายไพร่ ไพร่รักอำมาตย์เพราะความเอื้อเฟื้อ อำมาตย์รักไพร่ดุจดังสหายตน

ไพร่ อำมาตย์ ได้ยินจากไหนหว่า

เอ๊ะๆๆ ๆเสียงคุ้นๆ ใช่เสียงของรมช เกษตร หรือเปล่าน้า