Jump to content

- - - - -

อย่าเชียร์ให้ทหารใช้อำนาจในทางที่ผิด

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:39

*
POPULAR

ถึงตรงนี้อยากจะเตือนกันสักหน่อยครับ

เหมือนกับบางคนลืมไปแล้วว่าทหารเข้ามาทำอะไรกันแน่

ท่านประยุทธ์ ไม่ได้รัฐประหารเพื่อปราบเสื้อแดง

ไม่ได้ยึดอำนาจเพื่อล้มระบอบทักษิณ และจะไม่มีทางเป็นอย่างนั้น

มากที่สุดที่ท่านทำได้ คือให้ทั้งสองฝ่ายได้มาพบกันครึ่งทางจริงๆ

คือ กปปส. ได้การปฏิรูป แต่ไม่ได้ล้มระบอบทักษิณ และต้องเลือกตั้ง

ส่วนฝ่ายทักษิณ ก็ได้การเลือกตั้ง แต่ต้องยอมรับการปฏิรูป

และเอาทักษิณกลับมาไม่ได้

ถ้าใครคิดว่า กปปส. จบแล้ว ไม่ต้องทำอะไรแล้ว ทุกอย่างยกให้ท่านประยุทธ์

ขอให้คิดใหม่ได้เลยครับ -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#2 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:40

คิดเหมือนกันเลยครับ

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#3 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:45

โห่ อุตส่ายืนกำเจี๊ยวรอแล้ว ท่านริดกุนมาเตือนงี้เหี่ยวเลย บูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ <_< <_< <_<

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#4 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:45

*
POPULAR

ผมคิดว่า ทั่นประยุทธ ต้องการจัดระเบียบประเทศครับ เห็น ๆ อยู่ว่า คนชั่วครอบงำประเทศมานานแล้ว สถาบันถูกลบหลู่ดูหมิ่น ประชาชนที่ไม่ใช้เสื้อแดงต้องเดินตัวลีบ รัฐบานใช้อำนาจในทางที่ผิด สร้างความแตกแยก และผู้มีหน้าที่ปราบปรามไม่ทำงาน

ส่วนฝั่งไหนจะโดนมากหรือน้อย ก็ว่ากันตามเนื้อผ้า

ถ้าท่านลองเอ่ยปากว่า "ขอรับผิดชอบทุกอย่างเอง" ผมคิดว่า คงไม่ใช่แค่ปฏิรูป

Edited by Bourne, 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:50.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#5 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:49

ผมว่าทหารดูแรงต้านครับถ้าเงียบก็จะถูไถไปเอาแค่ระดับขี้ข้ากับฮาร์ดคอร์ แต่ลองแบบวันนี้นี่ คิดว่าคงอยู่เฉยไม่ได้ครับ เพราะในหลายพื้นที่มีการขยับกันมาก ถ้าไม่กระชับอำนาจสงสัยจะเละครับ

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:54

ผมว่าทหารดูแรงต้านครับถ้าเงียบก็จะถูไถไปเอาแค่ระดับขี้ข้ากับฮาร์ดคอร์ แต่ลองแบบวันนี้นี่ คิดว่าคงอยู่เฉยไม่ได้ครับ เพราะในหลายพื้นที่มีการขยับกันมาก ถ้าไม่กระชับอำนาจสงสัยจะเละครับ

แน่นอนการรักษาความสงบจำเป็นต้องทำ แต่ก็ต้องเท่าที่จำเป็น

และต้องไม่ทำให้รูปการณ์แย่ไปกว่าเดิม

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#7 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:56

แน่นอนการรักษาความสงบจำเป็นต้องทำ แต่ก็ต้องเท่าที่จำเป็น

และต้องไม่ทำให้รูปการณ์แย่ไปกว่าเดิม

แล้วถ้าทักษิณตั้งใจให้แย่กว่าเดิม?

ลิเบียโมเดล?

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#8 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:57

ผมคิดว่า ทั่นประยุทธ ต้องการจัดระเบียบประเทศครับ เห็น ๆ อยู่ว่า คนชั่วครอบงำประเทศมานานแล้ว สถาบันถูกลบหลู่ดูหมิ่น ประชาชนที่ไม่ใช้เสื้อแดงต้องเดินตัวลีบ รัฐบานใช้อำนาจในทางที่ผิด สร้างความแตกแยก และผู้มีหน้าที่ปราบปรามไม่ทำงาน

ส่วนฝั่งไหนจะโดนมากหรือน้อย ก็ว่ากันตามเนื้อผ้า

ถ้าท่านลองเอ่ยปากว่า "ขอรับผิดชอบทุกอย่างเอง" ผมคิดว่า คงไม่ใช่แค่ปฏิรูป

คนจำนวนมากก็ต้องการ แต่ท่านประยุทธ์เองก็คงรู้ดีว่าทำได้แค่ไหน

#9 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:58

แล้วถ้าทักษิณตั้งใจให้แย่กว่าเดิม?

ทำไปก็ไม่มีประโยชน์กับทักษิณ ทักษิณจะทำทำไมครับ -_-

#10 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 21:59

ทำไปก็ไม่มีประโยชน์กับทักษิณ ทักษิณจะทำทำไมครับ -_-

เผาศาลากลางทักษิณก็ไม่ได้อะไรฮะ :lol:

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#11 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:04

*
POPULAR

ใครจะทำอะไรก็เถอะ ถ้าอยู่ในความถูกต้อง ผมสนับสนุนหมดแหละครับ แม้ทหารจะเป็นผู้ทำเองก็ตาม

ถ้าตราบใดอยู่ในความดีงาม เพื่อเป็นประโยชน์ให้แก่ลูกหลาน ผมไม่สนหรอกครับ ว่ามันคือเผด็จการ หรือประชาธิปไตย 

เพราะคนส่วนใหญ่คิดไปเองทั้งนั้นว่าการปกครองระบอบนี้ ดีกว่าระบอบนี้ จริงๆแล้วมันไม่ใช่เลย 

ถ้าองค์ประกอบที่อยู่ในนั้นมันเน่า ไม่ว่าจะใช้ระบอบไหน มันก็พังอยู่ดี และพังไปตลอด

#12 kukkuk

kukkuk

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:05

ปี 49 เป็นบทเรียนคับ

การเป็นคนดี ส่งผลหลอกหลอนจนถึงทุกวันนี้

#13 Kongkiet Rodpai

Kongkiet Rodpai

น้องเก่า

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:11

อำนาจ เป็นสิ่งที่น่ากลัวมากครับ ตั้งแต่ยุคโบราณถึงปัจจุบัน พอดี พอเหมาะพอใช้ ครับ ก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่าน ผบ ทบ จะมีภูมิคุ้มกันด้านมืดของมันครับ
ด้วยความเคารพ

#14 Gop

Gop

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:18

ผมว่าช่วงนี้อยู่ในช่วงฝุ่นตลบครับ แรงต้าน แรงกระเพื่อมยังเยอะอยู่ เราก็ได้แต่ลุ้นว่าตัวแสบๆทั้งหลายจะโดนอะไรกันบ้าง แต่เมื่อเหตุการณ์นิ่งแล้ว ผมเชื่อว่าทุกคนทราบดี ว่าเป้าหมายคือการปฏรูปประเทศไทย ไม่เปลี่ยนแปลงครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#15 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:20

*
POPULAR

กำลังอึดอัดอยู่ว่า หลายรายกำลังเชียร์เลยเถิดไปหน่อย

ถึงขั้นให้เป็นเผด็จการเต็มรูปแบบ ไล่ล่า ขังลืม ยิงทิ้ง อย่างนี้แรงไป

ความถูกต้องเหมาะสมต้องคงอยู่ ควนถอยกลับมาเชียร์อย่างมีสติ

อย่าลืมว่า เขาทำเพื่อระงับเหตุและสลายสีเสื้อ ไม่ใช่เข้ามาทำแทน กปปส. โดยตรง

แน่นอนว่าถูกใจฝ่าย กปปส.ส่วนใหญ่ เขาก็ประกาศอยู่เขาไม่เป็นพวกของใคร

เขาเป็นพวกใครไม่ได้ ไม่งั้นงานสลายสีเสื้อก็ไม่มีวันเป็นไปได้

ส่วนเหตุการณ์จะพัฒนาเป็นฝ่ายตรงกันข้ามกับทักษินเต็มตัวนั้นก็เป็นไปได้

ตามสถานการณ์พาไปถ้าทักษินและเสื้อแดงไม่ยอมสลายตัว

กลับมาตั้งหลักกันใหม่ดีกว่าครับ เชียร์ได้ ผมก็เชียร์ แต่ต้องเข้าใจบทบาทหน้าที่เขาด้วย

และเชียร์แล้วก็อย่าลืมจับตาดูว่า เมื่อมีอำนาจเบ็ดเสร็จในมือ เขาจะหลงมัวเมาอำนาจจนเลยเถิดเกินควรหรือไม่

ปล.ต่อไปใครเชียร์ให้ตัดหัวคั่วแห้งฆ่าแกงกันผมขออนุญาตลบ เพราะถือว่าปลุกปั่นให้เกิดความรุนแรง ไม่เป็นผลดี ปล่อยไปจะฮึกเหิมลืมตัวกันไปเรื่อย

Edited by MOD_01, 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:52.

#16 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:21

ผมว่าช่วงนี้อยู่ในช่วงฝุ่นตลบครับ แรงต้าน แรงกระเพื่อมยังเยอะอยู่ เราก็ได้แต่ลุ้นว่าตัวแสบๆทั้งหลายจะโดนอะไรกันบ้าง แต่เมื่อเหตุการณ์นิ่งแล้ว ผมเชื่อว่าทุกคนทราบดี ว่าเป้าหมายคือการปฏรูปประเทศไทย ไม่เปลี่ยนแปลงครับ

ต้องย้ำว่า ปฏิรูปประเทศ และ กำจัดระบอบทักษิณครับ

และทำคู่ขนานกันไปก็ได้

#17 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:23

ผมเชียร์ให้ทหารจัดการพวกที่ใช้ความรุนแรงและมีอาวุธครับ

ส่วนพวกเสื้อแดงคิดต่าง เสื้อขาวจุดเทียนเวียนวน โลกสวย .......แค่กระแหนะกระแหนแ ดกดัน ...พอมันส์ ๆ  :D

#18 zeus

zeus

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:25

ต้องย้ำว่า ปฏิรูปประเทศ และ กำจัดระบอบทักษิณครับ

ผมเข้าใจแล้ว ควรจะให้ทหารจัดการไป อย่าไปเชียร์หรือยุยงให้ทหารทำแบบนั้นแบบนี้ เราอาจจะได้ความสระใจ แต่ทหารจะได้รับเสียงด่าแทน 

#19 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:26

รับทราบค่า แต่ยังยืนยันสนับสนุนยิงทักษิณทิ้ง คนเดียวนะคะ คนอื่นไม่ได้ยุ

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#20 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:29

ผมไม่เคยเชียร์ ให้ทหารใช้อำนาจในทางที่ผิด แต่ทหารต้องใช้อำนาจอย่างเด็ดขาด

ผมคิดว่า 2-3 สัปดาห์นี้ ยังไม่ใช้เวลาของมวลมหาประชาชน แต่เป็นเวลาของทหาร ที่จะต้องถอนรากถอนโคน วงจรอุบาทว์ และ โจรใต้ดิน ที่ฝังรากลึกมาเกือบสิบปี

ผมไม่คิดว่า รัฐบาลแห่งชาติ จะอยู่แค่ปีเดียว แล้วแก้ปัญหาได้หมด บ้านสกปรก มาสิบกว่าปี จะไปคาดหวังให้เขาทำความสะอาด ในปีเดียวไม่ได้ 

ผมคิดว่า ไม่ควรตั้งเงื่อนเวลาจองการเลือกตั้ง แต่ จะเลือกตั้งได้ก็ต่อเมื่อมีการ ปฏิรูปตำรวจ กระบวนการยุติธรรม การตัดกรองนักการเมือง ผู้สมัคร สส. กฎหมายต่างๆ ที่เกี่ยวข้องเพื่อป้องกันการคอรัปชั่น และ ผลประโยชน์ทับซ้อน

การปฏิรูปสื่อ ให้ไม่ตกอยู่ในมือของนายทุน และ ทำให้สื่อไม่ใช้เสรีภาพอย่างเกินขอบเขต จะต้องให้ภาคประชาชนดูแลสื่อ ไม่ใช่ให้สื่อดูแลกันเอง เพราะ ที่ผ่้านมา มันเข้าข้างกันเอง มันยึดผลประโยชน์ของพวกมันเป็นหลัก โดยไม่คำนึงถึงบ้านเมือง

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#21 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:31

ผมบอกหลายครั้งแล้วทหารไม่ใช่พวกใคร แต่ใครเกรียนกรูตบ ดังนั้น ไม่ต้องเชียร์จนปลักใจว่า จะทำตามใจกปปส เสื้อเหลืองตลอด เพียงแต่ตอนนี้ เสื้อแดงมันเกรียนลามปาม เท่านั้นเอง หลายอย่างมันเลยเข้าทางฝ่ายเรา

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#22 พ่อไอ้ตอม

พ่อไอ้ตอม

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:31

ประเทศไทยตอนนี้เหมือนถังน้ำดีที่รั่วและมีคนเอาน้ำเสียไปเติมจนเต็มตลอด

จะแก้แบบเอากาวอุดรูแล้วปล่อยให้คนเอาน้ำเสียเทต่อ ชาติหน้าก็ไม่มีทางเป็นน้ำดี

ต้องตบกะบาลคนสันดานเสียที่ย่ามใจเอาน้ำเสียไปเทใส่ตลอดก่อน เรื่องอื่นไว้ที่หลัง

ประเทศที่หมีกหมดเรื่องเลวๆไว้เยอะคนที่เข้ามาแก้ให้จบต้องรื้ออะไรอีกเยอะ

ไม่มีจบแบบไม่เจ็บหรอกครับ มีแต่จะเลี้ยงโรค

2ปีจบชีวิตไทยขี้โรค แล้วฟื้นมาเป็นไทยเข้มแข็งดีกว่า

*** ช่วยกันไม่ตอบกระทู้ป่วน เพราะมันไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือเหตุผล แค่มายั่ว

ปล่อยให้ตกๆไป...การที่ไม่มีใครสนใจ  เป็นการทำลายจิตใจพวกมันมากที่สุด เดี๋ยวกระทู้ก็หล่นแล้ว

#23 Gop

Gop

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:32

บางเรื่อง ผมก็อยากเชียร์ให้ใช้โอกาสนี้จัดการอย่างเด็ดขาดนะครับ อย่างเรื่องสถาบัน หรือประเด็นอื่นๆเกี่ยวกับความมั่นคง ผมว่าต้องเล่นให้หนักเลย พวกหมิ่น พวกล้มทั้งหลาย อีกอย่างที่ผมอยากเห็นคือ จะรักจะเชียร์เสื้อแดงอย่างไรก็ไม่ว่า แต่หมู่บ้านเสื้อแดงน่ะ ขอทีเหอะ ช่วยถือโอกาสนี้ทำให้มันหายไปได้มั้ย ( หมายถึงยกเลิกซะ ไม่ได้ให้ทำลายนะครับ )

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#24 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:34

ถูกแต่ไม่เต็มร้อย

สลายสีเสื้อ ขจัดต้นตอความขัดแย้ง

เช็คบิลทุกฝ่าย
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#25 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:34

ผมว่ารอดูอีกซักนิดก็ได้ไหมครับ นี่เพิ่งจะ 2 วันเต็มๆเอง ก็คงต้องเอาเรื่องเฉพาะหน้าก่อน

#26 ~ThugSin~

~ThugSin~

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:54

ขนาดหมอดูอีทียังทักมาเลยว่า มันจะไม่จบง่าย ๆ ในไม่กี่เดือน หากแต่จะเป็นปี หรือสองปี  :rolleyes:

ทุก ๆ อย่าง ถึงจะกลับมาเข้ารูป เข้ารอย อย่างน้อย ๆ การเมืองก็จะกลับมาอยู่ในสภาพก่อนที่ระบอบทักษิณจะมาครอบงำ

(จริง ๆ ถ้ายุคนี้ไม่ใช่ยุคสื่อสังคมออนไลน์ ที่ข่าวสารข้อมูลมันไปมาหาสู่กันไวมากนะ มันจะใช้เวลาปฏิรูปนานกว่านี้อีกด้วยซ้ำ)

ผลลัพธ์ ประสิทธิภาพที่ได้จากการทำงาน ต่อให้มีการวางแผนมาอย่างดี มีความรัดกุม ก็ได้ออกมาไม่เต็มร้อย

มีขาดตกบกพร่องไปบ้าง แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นพี่ ๆ ทหารในวันนี้ เวลานี้ คือ "ความตั้งใจจริง"

ตอนนี้ผมขอแค่ความตั้งใจจริงในการทำงาน เป็นใช้ได้แล้ว

เจอรูรั่ว เจอช่องโหว่อะไรในวินาทีนี้ ก็เร่งตามแก้ไขต่อในวินาทีต่อไป ทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ จนกว่างานจะสำเร็จ

ทำการสิ่งใด อย่าใช้อารมณ์ ความรู้สึกครับ ใช้ความเข้าใจ ความเด็ดขาดแทน จึงจะเห็นผลที่คาดหวังอย่างแท้จริงในไม่ช้านี้

"...THE LONGEST DAY OF SIAM..."

#27 angelaomaim

angelaomaim

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 22:57

กำลังอึดอัดอยู่ว่า หลายรายกำลังเชียร์เลยเถิดไปหน่อย

ถึงขั้นให้เป็นเผด็จการเต็มรูปแบบ ไล่ล่า ขังลืม ยิงทิ้ง อย่างนี้แรงไป

ความถูกต้องเหมาะสมต้องคงอยู่ ถอยกลับมาเชียร์อย่างมีสติ

อย่าลืมว่า เขาทำเพื่อระงับเหตุและสลายสีเสื้อ ไม่ใช่เข้ามาทำแทน กปปส. โดยตรง

แน่นอนว่าถูกใจฝ่าย กปปส.ส่วนใหญ่ เขาก็ประกาศอยู่เขาไม่เป็นพวกของใคร

เขาเป็นพวกใครไม่ได้ ไม่งั้นงานสลายสีเสื้อก็ไม่มีวันเป็นไปได้

ส่วนเหตุการณ์จะพัฒนาเป็นฝ่ายตรงกันข้ามกับทักษินเต็มตัวนั้นก็เป็นไปได้

ตามเหตุการณ์พาไปถ้าทักษินและเสื้อแดงไม่ยอมสลายตัว

กลับมาตั้งหลักกันใหม่ดีกว่าครับ เชียร์ได้ ผมก็เชียร์ แต่ต้องเข้าใจบทบาทหน้าที่เขาด้วย

และเชียร์แล้วก็อย่าลืมจับตาดูว่า เมื่อมีอำนาจเบ็จเสร็จในมือ เขาจะหลงมัวเมาอำนาจจนเลยเถิดเกินควรหรือไม่

ปล.ต่อไปใครเชียร์ให้ตัดหัวคั่วแห้งฆ่าแกงกันผมขออนุญาตลบ เพราะถือว่าปลุกปั่นให้เกิดความรุนแรง ไม่เป็นผลดี ปล่อยไปจะฮึกเหิมลืมตัวกันไปเรื่อย

ทำเลยครับ ขอบคุณ MOD มากครับ ถูกต้องแล้วท่านต้องเป็นคนที่มีสติมากที่สุด 

#28 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:17

ทำในขอบเขตและสิ่งที่ต้องทำครับ

ไม่เชียร์ให้เผด็จการเต็มรูปแบบ

แต่บ้านเรา ผู้มีอิทธิพลท้องถิ่นเยอะมาก และส่วนใหญ่ รวมตัวกับแก๊งหางแดงทั้งสิ้น

จะปฏิรูปประเทศไทยได้ ต้องกวาดล้างพวกนี้ก่อนครับ ไม่งั้นก็วนกลับมาเป็นเหมือนเดิม

ถ้าคิดจะทำให้ดี ต้องให้สะอาด  และต้องใช้เวลา  เสร็จแล้วค่อยว่ากันครับ  ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#29 ประชาราบ

ประชาราบ

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:29

เห็นด้วยกับทหารยึดอำนาจเพื่อปฎิรูปประเทศไทย

#30 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 24 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 23:52

เท่าที่สังเกตุการณ์มาตั้งแต่ยึดอำนาจ

ผมว่าทหารเขาพยายามจัดการเรื่องสำคัญๆนะครับ

***ป้องกันเหตุร้าย ตรวจค้น ยึดอาวุธสงคราม

***ตัดมือตัดเท้า ไม่ให้แม้วส่งทุนหรือสมุนเข้ามาป่วน

***จัดการพวกหมิ่น ที่ตำรวจไม่ยอมจัดการตามหน้าที่

***จัดการสื่อ ที่ยุยง ปลุกปั่น

***พยายามช่วยชาวนาให้เร็วที่สุด

ผมว่าเขาก็ทำได้รวดเร็วพอสมควร  ทำได้เก่งกว่าปี 49 เยอะ

#31 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:07

สิ่งที่ทหารทำคือ จะต้องไม่ทำให้เหมือนปี 49

เข้มแข็ง เด็ดขาด ผ่าตัดใหญ่

ตัดเนื้อร้ายทิ้งให้หมด

เสื้อแดงคิดว่าเหตุการณ์จะต้องเหมือนเดิม

ความคิดทหารต้องนำหน้าไปก่อนเสมอ

มาตรการต่อไปคือ ทำลายธุรกิจตระกูลชิน

และบริวารให้หมด

#32 เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:24

จากที่ผมอ่าน จากหลายๆกระทู้ที่ท่านเคยตั้งนะ

ท่าน RiDKuN_user ยังเป็นเสาหลักและหางเสือ คอยชี้นำแนวทางที่ถูกหลักเสมอ

อย่างเช่น กระทู้ให้ ปชป ลงเลือกตั้ง ก็ เขียนดี หลักคิดเยี่ยม เราอ่านแล้ว เราชอบมาก

http://webboard.seri...ประชาชน-ผมขอสั/

ข้าน้อย หน้าตาดี นับถือ นับถือ  ^_^   

จะด่าใคร  “โง่” กรุณาโชว์ความ    “ชาญฉลาด”  วิพากษ์วิจารณ์อย่างน้อย 3 บรรทัด

#33 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:31

จากที่ผมอ่าน จากหลายๆกระทู้ที่ท่านเคยตั้งนะ

ท่าน RiDKuN_user ยังเป็นเสาหลักและหางเสือ คอยชี้นำแนวทางที่ถูกหลักเสมอ

อย่างเช่น กระทู้ให้ ปชป ลงเลือกตั้ง ก็ เขียนดี หลักคิดเยี่ยม เราอ่านแล้ว เราชอบมาก

http://webboard.seri...ประชาชน-ผมขอสั/

ข้าน้อย หน้าตาดี นับถือ นับถือ  ^_^   

เงินกระทู้นี้ หนีมาป่วนที่นี่หรือครับ

http://webboard.seri...เรื่องมันน่าอา/

#34 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:32

เรื่องในประเทศทหารทำดีแล้วครับ

แต่อยากให้เพิ่มด้านการต่างประเทศให้มากๆ

http://www.wikileaks...om/thailand/71/

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 00:37

ดูตอนนี้ ทางทหารก็พยายามจะล้างระบอบทักษิณอยู่นะ จากการโยกย้ายตำรวจ แต่งตั้งคนใหม่ ล้มสภา สว โยกย้ายคนของไอ่แม้วเข้ากรุ แต่เชื้อชั่วไอ่แม้วมันเยอะ อัยการ ก็สมุนมันก็ดูว่าจะทำได้มากแค่ไหน ล้างระบอบทัักษิณ มันยากอยู่ เพราะมันส่งคนของมันกระจายไปทั่วแล้ว ฝังและเกาะกินมานาน 

#36 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:19

หนังชีวิตต้องดูกันยาวๆ ผมว่าอย่างน้อยอีกสามเดือนโน่นแหละกว่าจะชัดเจนว่าการยึดอำนาจครั้งนี้มีเป้าหมายเพื่อทำอะไรบ้าง ตอนนี้ก็สวิงไปมา รอให้เข้าสู่สภาวะคงตัว

#37 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:29

ไม่รู้นะ ในทางที่ถูกหรือทางที่ผิด

อายัดทรัพย์งี้ 

ควบคุมตัวงี้

ปลดแจ๊ดงี้

อารมณ์แบบ Can't be wrong จริงๆ  B)

It's us against the world

#38 dek-harte

dek-harte

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 01:32

นี่เป็นการ รัฐประหาร ประชาชนต้องทำความเข้าใจเรื่องนี้ให้ดี

ผู้คุมกองกำลัง ได้ใช้อำนาจของท่านแล้วและตัดสินใจ ยึดอำนาจการปกครองประเทศแล้ว

สิ่งที่เราจะเห็นต่อไปนี้ ไม่ใช่ความเห็นต่างเรื่องสีเสื้อ เรื่องความชอบไม่ชอบในตัวนักการเมืองแล้ว

แต่เป็นการนำความสงบสุข และความมั่นคงของประเทศไทย คืนมา

เราจะต้องช่วยกันแยกให้เห็น ชัดเจน ว่าใครอยู่ข้างประเทศไทย ใครไม่ใช่

พวกยุยงปลุกปั่นต้องถูกจัดการ พวกบิดเบือนต้องถูกจัดการ พวกรับจ้างต้องถูกจัดการ

กองกำลังติดอาวุธต้องถูกไล่ล่า พวกที่สนับสนุนให้เงินทุนในการทำลายชาติ บ้านเมืองต้องถูกจำกัด จับกุม

พวกที่พยายามทำลายสถาบันต้องถูกจับกุม จัดการ

นักโกงเมือง นักกินเมือง นักบิดเบือนทางวิชาการ

สื่อเสี้ยมชั่วร้ายเลวทรามที่ยอมตัวเป็นทาสของระบอบทรราชย์ทักษิณ

ต้องถูกจับกุม ถูกจัดการ

ประชาชนจะมีส่วนช่วยอย่างมากด้วย

1. เสพข่าวสารอย่างมีสติ

2. แจ้งความผิดปกติไปยังผู้รับผิดชอบดูแล

3. แพร่กระจาย ข่าวสารอย่างระมัดระวังรอบคอบ

4. ตอบโต้ ข้อความบิดเบือน ด้วยความจริงและความถูกต้อง

5. ปฎิบัติตามกฎหมาย กฎเกณฑ์ข้อบังคับ คำสั่งที่ออกมา

อย่าลืมระเบิดกลางกรุงเทพช่วงปีใหม่ 2549-2550

เพราะฉะนั้นประชาชนต้องช่วยเป็น หู-ตาให้เจ้าหน้าที่

จากเท่าที่ดู คราวนี้ทหารเอาจริงมาก และเตรียมตัวมาดี

ประชาชนจะช่วยอย่างมากภายใต้กรอปของกฎหมาย

ยิ่งประชาชน ยังคำนึงถึงกฎหมายมากเท่าไหร่

ก็จะยิ่งทำให้ทหารต้องคิดคำนึงถึง ความชอบธรรม มากขึ้นเท่านั้น

ประชาชนที่มีความเป็นธรรม จะถูกดูแลด้วยความชอบธรรมเท่านั้น

ถ้าเราเชียร์ให้ทหารทำผิดกฎหมาย และ/หรือ ศีลธรรม เราจะผลัก

ทหารของประชาชน เป็น เผด็จการทหาร แทน

ถึงเวลานี้ผมว่าเรายังมี ทหารของประชาชน

เราช่วยอย่างมีคุณธรรม จริยธรรม เข้าข้างแบบมีคุณธรรม จริยธรรม

จะเป็นเกราะคุ้มกันอย่างดี ที่จะช่วยให้ทหารไม่ระเริงไปในอำนาจภายหลัง และยังคงเป็นทหารของประชาชน

เฉียบขาด นั้นใช่

แต่ไร้คุณธรรม ไม่ใช่

ประชาชนยอมรับที่จะมีเสรีภาพน้อยลง หากแลกกับความปลอดภัยและความมั่นคงของชาติ

แต่จะไม่ยอมเสียอิสรภาพแม้สักวินาที เพื่อต่อเวลาให้กับทรราชย์

จริงๆแล้ว ผมว่าเราเข้าใจตรงกันนะครับ :)

ขอบคุณครับ

#39 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 07:31

ไม่เคยเชียร์รัฐประหาร

แค่มองดูอย่างเป็นกลาง

ทหารที่รักบ้านเมืองก็มี

พวกนั้นอยากทำเรื่องโง่ๆในสายตาคนอื่น

เพียงเพราะรัฐประหารคือวิธีถนัดของพวกเขา

แต่อย่าลืมว่าทหารยุคปัจจุบันไม่ได้เรียนแต่ทฤษฎีเคลาวิทช์

ทหารอ่านไรมาเยอะ เขียนไรทันสมัยมาให้สังคมทดลองหาอ่าน

หากทหารเลยธงบ้าอำนาจผิดสังเกตประชาชนลุกขึ้นสู้แน่

ไม่ว่าสีใด

ความคิดที่ว่าการกบฏหรือการก่อการร้ายนั้นไม่สามารถปราบปรามให้หมดสิ้นไปได้ ได้ถูกพิสูจน์แล้วว่าถ้าได้ผู้นำเข้มแข็งและผู้ตามร่วมมือกันปฏิบัติอย่างจริงจัง ก็จะปราบปรามการก่อการร้ายให้สิ้นไปได้ ดังตัวอย่างปรากฏชัดในฟิลิปปินส์ มาเลเชียและเยเมน

จากhttp://th.wikipedia....ร์ล_เคลาเซวิทซ์

• Gop likes this

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#40 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 07:59

ถึงตรงนี้อยากจะเตือนกันสักหน่อยครับ

เหมือนกับบางคนลืมไปแล้วว่าทหารเข้ามาทำอะไรกันแน่

ท่านประยุทธ์ ไม่ได้รัฐประหารเพื่อปราบเสื้อแดง

ไม่ได้ยึดอำนาจเพื่อล้มระบอบทักษิณ และจะไม่มีทางเป็นอย่างนั้น

มากที่สุดที่ท่านทำได้ คือให้ทั้งสองฝ่ายได้มาพบกันครึ่งทางจริงๆ

คือ กปปส. ได้การปฏิรูป แต่ไม่ได้ล้มระบอบทักษิณ และต้องเลือกตั้ง

ส่วนฝ่ายทักษิณ ก็ได้การเลือกตั้ง แต่ต้องยอมรับการปฏิรูป

และเอาทักษิณกลับมาไม่ได้

ถ้าใครคิดว่า กปปส. จบแล้ว ไม่ต้องทำอะไรแล้ว ทุกอย่างยกให้ท่านประยุทธ์

ขอให้คิดใหม่ได้เลยครับ -_-

แหม ท่านริด พูดตรงๆ นะครับ ถ้าไม่ปราบเสื้อแดงพร้อมกันไป ไอ้เหลี่ยมมันคงยอมและเห็นด้วยหรอกครับ

เอาน่ะ ถึงเวลาที่มวลชนต้องกลับมา เชื่อว่าไม่มีใครปฏิเสธแน่นอน :)

#41 barroc

barroc

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:45

ยอมรับว่าไม่ชอบใจในการปฎิบัติงานที่ดูจะอ่อนข้อให้กับพวกออกมาป่วนเมื่อวานที่ดูจะมากไป เพราะจะทำให้พวกนี้ได้ใจและขยายวงกว้างขึ้น อยากให้เด็ดขาดให้มากที่สุด ปวนนักก็จับตัวไปเลย แต่อีกใจก็ต้องยอมรับว่าการใช้กำลังอาจจะส่งผลเสียมากกว่าผลดี เพราะถึงจะเปHนกฎอัยการศึก อีกฝ่ายก็พวกเสื้อแดงเปลี่ยนสี แต่การใช้กำลังก็เท่ากับเดินตามที่พวกนี้ต้องการ พวกนี้ต้องการให้เกิดภาพความรุนแรงมากที่สุด เพื่อนำไปฟ้องต่างชาติให้ภาพลักษณ์เสียหายมากที่สุด พวกนี้ไม่ได้มีความคิดรักชาติอะไรอยู่แล้ว เพราะสิ่งที่พวกนี้มีก็คือความไร้สติที่เกิดจากเงินตราเท่านั้น

การยึดดำนาจคราวนี้เป็นงานที่หนักหน่วงเพราะต้องเปลี่ยนแปลงกันขนานใหญ่ มันเป็นอย่างที่จขกท.ว่านั่นแหละ สิ่งสำคัญคือการสลายเสื้อสีต่างๆ ลดความขัดแย้งลงให้มากที่สุด กำจัดนักการเมืองฉ้อฉลและกองกำลังนอกกฎหมาย แต่สิ่งที่สำคัญสุดก็คือการเปลี่ยนนิสัยคนไทยบางจำพวกที่เอาง่ายเข้าว่า พวกมากลากไป เห็นแก่ผลประโยชน์เล็กน้อย พอเสียก็ปลุกระดมม๊อบมาประท้วงกันแล้ว ควรจะขัดเกลานิสัยคนไทยให้เปลี่ยนใหม่หมด ตราบใดที่เรายังอยู่ในวังวนของความไม่พอใจก็ก่อม๊อบประท้วงนี่ เราก็ไม่มีวันเจริญได้หรอก

#42 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:54

แจ้งริดกุน ปักหมุดไว้ก็ได้ ตกไปข้างล่างบ่อยมาก จะได้เตือนๆ กัน :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#43 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:55

ลองออกตัวมาขนาดนี้แล้ว ถ้าไม่เด็ดขาด ไม่รอบคอบ

ก็เตรียมตัวเป็นเหยื่อของไฮยีน่าจากทั้งสองฝั่งคลองเหอะ

#44 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 09:48

ไม่แน่ใจว่าจะต้องใช้เวลานานแค่ไหนในการปรับเปลี่ยน ปรุงแต่งประเทศนี้ให้พร้อมสำหรับการปฏิรูป และ ให้สงบเรียบร้อยจนกว่าการปฏิรูปจะเสร็จ ... แล้วก้อไปเลือกตั้งกัน ... ถ้าคิดในทาง อินสุดๆ ... สิ่งที่ทหารกำลังทำอยู่ คือ สิ่งที่สมควรเกิดขึ้นจริงในสังคมไทย 2 มาตรฐานก้อคือพวกแดงมาใช้กับตัวเอง .. ต้องไม่มีข้าราชการที่ยืดอก บอกกับสังคมได้โดยไม่อายใครแม้แต่วิชาชีพของตัวเองว่า ได้ดีเพราะใครต่อใครให้ .. ต้องไม่มีใคร วันดีคืนดีมาบอกว่า ไม่ยอมรับอำนาจตุลาการของประเทศ ... ไม่มีใครที่พอไม่พอใจอะไรก้อพาพวกมากดดัน ข่มขู่ ( ข่มขู่นะครับ ไม่ไช่ขอความเป็นธรรม) ท้าตี ท้าต่อย กับทั่ว แล้วผู้รักษากฎหมายไม่ทำอะไร .. ไม่มีใครที่ขึ้นมาเป็นตัวแทนของประชาชนทั้งประเทศ แล้วบอกว่า กรูอยากทำอย่างนี้ ที่ๆคนเลือกกรู ตรงไหนไม่เลือก ไม่ทำ พูดออกสื่อ โดยไม่อายที่เงินเดือนของพวกเค้าเป็นเงินภาษีของ ปชช.ทั้งประเทศรวมกัน .. และ อื่นๆอีกมากมาย .... ต้องทำให้ไม่มี ทุกคนต้องเป็นคนไทยเหมือนกันสามารถบอกกล่าวได้ว่า คุณดี คุณเลว คุณลำเอียง คุณเข้าข้าง และทุกคนสามารถแสดงสิทธิ เสรีภาพ ได้เท่าที่กฎหมายกำหนดไว้ โดยเท่าเทียมกัน เท่านั้น ( เคยเห็นแดงอยากได้อยู่ หลังๆเงียบๆไป)

แต่ถ้าคิดในทางปฏิบัติของทหาร ณ. ปัจจุบัน วางคนที่วางใจ เพราะมีอะไรอีกมากที่ต้องทำ มามัวต้องคอยระวังตรงนั้น ตรงนี้ หมดเวลาพอดี 

ดูง่ายๆ ตำรวจคุมม๊อบ กปปส. ปี 56- 57 กับ ตำรวจ คุมม๊อบเสื้อแดง ปี 52 -53 ความต่างชัดเจนมั้กๆ

• Gop likes this

#45 Kongkiet Rodpai

Kongkiet Rodpai

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:43

(!_!)

#46 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:02

ดันมาไว้ข้างบน จะได้คอยเตือนกัน เกือบตกไปหน้า 2 แล้ว

-_-

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#47 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 25 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 13:18

ผม คิดว่า การรัฐประหารครั้งนี้ เป็นความจำเป็นเร่งด่วนเฉพาะหน้า ที่ทหารจำต้องแก้ไขปัญหาบ้านเมือง

ด้วยเวิธีพิเศษ เพราะทางออกประเทศแทบจะหมดทางแล้ว แต่ภายหลังจากการจัดการลุล่วงไปได้ด้วยดีแล้ว

ก็ขอให้โปรดคืนอำนาจแก่ประชาชน โดยเร็ว  เพราะการครองอำนาจที่นานเกินไป อาจทำให้จุดมุ่งหมายเดิม

เปลี่ยนไปได้ เพราะ

"ที่ใดมีอำนาจ ที่นั่นย่อมมีการฉ้อฉล ที่ใดมีอำนาจเหลือล้น ที่นั่นย่อมมีการฉ้อฉลสุดประมาณ"

Lord Acton 

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน