Jump to content

- - - - -

เชิญ หนูจินนี่ หมีเพิ่งมาฯ เคนอิจิ และแดงอื่นๆหรือ "คนกลางๆ"ในเสรีไทยมาสนทนาหัวข้อนี้กันหน่อย (ขอความรู้ของคนเสื้อแดง) อยากรู้ว่ามีความเห็นอย่างไร

• Please log in to reply
525 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:54

จริงหรือไม่

เสื้อแดงมีความเชื่อว่า ทักษิณ = ตากสิน

และพยายามจะเขียนชื่อทักษิณดังนี้ Thaksin = Taksin

สร้างความเชื่อว่าทักษิณเป็น "เจ้ามูลเมือง" กลับชาติมาเกิด

การเขียนข้อความปลุกระดมบนแบงค์ร้อยสีแดง ในรูปฝั่งของรัชกาลที่ 5 ประกาศเลิกทาส ประมาณว่าทักษิณเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด

จะมาปลดปล่อยคนไทยจากการเป็นทาส ขอทักษิณจงเจริญ (ความจริงใช้คำว่า "ทรงพระเจริญ" ด้วยซ้ำ)

และยังไม่นับการปลุกระดมของ "แดงสยาม" โดย สุรชัย แซ่ด่าน จักรภพ เพ็ญแข

อันนี้แบงค์ร้อยที่กล่าวถึง

อันนี้เริ่มฮือฮา

voice of taksin.jpg

อันนี้กล่าวกันว่า ทักษิณ = ตากสิน

อันนี้ทีกล่าวกันว่า J คือ อภิสิทธิ์ Q คือ ป๋า และ K คือใคร

และนี่คือ "เจ้ามูลเมือง"

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 8 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:53.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 human

human

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:00

อยากรู้ด้วยคน
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:03

อันนี้แถมแผนผัง ให้พอเข้าใจได้ว่าคืออะไร แต่อยากขอความรู้เพิ่มเติม ว่าแผนเป็นเช่นนี้จริงหรือไม่

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:27.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:06

*
POPULAR

ยากคะ คุณจขกท.พลาดไปนิดนึง เพราะดูจากสถิติที่ผ่านมาแบบนี้เขาไม่เข้ามาหรอก มันต้องมีเครื่องเซ่นล่อให้เข้ามาตอบ

นี่คะ หญ้าญี่ปุ่นรสอูมามิ ถูกปากชาวแดงนักแล เดี๋ยวก็มาตอบเอง

ปล. ถ้าไม่มาอีกเดี๋ยวเอาไก่สดมาเซ่นแทนคะ ใช้ได้เหมือนกัน

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#5 human

human

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:10

เดี๋ยวก็เจอวาทะกรรมแดงเทียม
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#6 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:12

"พวกเราก้าวข้ามทักษิณไปแล้ว" -_-

#7 Morgan

Morgan

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:13

รอท่าน เห็นควาย โปกลุก และท่านอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยนาม
ในบ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดีไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมดการทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดีหากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดีให้คนดีปกครองบ้านเมืองและคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

#8 human

human

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:16

ตั้งแต่เจอใจดี20โมเดลแบบบูรณาการรู้สึกว่าแดงในบอร์ดดูเงียบๆไปนะ

#9 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:17

เกิดมากวน (ไอ้เวร) โดน mod เก็บไปแล้ว

ใจดี เป็นที่เข้าใจกัน

เห็นไต นี่คงใจไม่ถึงจะเข้ามาเล่น (หลังๆ ออกตัวไม่ใช่แดงล้มเจ้า เอาฮา)

บังฯ คงไปตั้งกระทู้ วน ๆ เวียนๆ อยู่แถวอิหร่าน ยังไม่ว่างมา

ส่วน โปกฯ เหลืองแอบแดง เนียนสุดๆ ตัวจริง ไม่เข้ามาแน่ๆ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#10 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:23

ทักษิณคือราชาของพ่อโคตรพ่อของโคตรพ่อ ซึ่งแอบไปได้กันลับๆในดงหญ้าข้างป่าช้า
กับเมียพ่อโคตรเมียพ่อของโคตรเมียพ่อ ปัจจุบันทักษิณถึงได้เป็นพ่อของควายกินหญ้าทุกตัว :D :D :D

ปล.ผมเกลียดเฮี่ยในคราบคนครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#11 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:42

เจ้าของกระทู้ใช้'บัตรเติมเงิน'ล่อซิ.....
นักโทษหนีคุกทำสำเร็จมาแล้ว.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#12 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:58

ผิดหวังกับ จขกท อย่างที่สุด แค่ไม่กี่วันลืมชื่อใจดีไปซะแล้ว ชิส์
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#13 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 04:25

ผิดหวังกับ จขกท อย่างที่สุด แค่ไม่กี่วันลืมชื่อใจดีไปซะแล้ว ชิส์

ผมว่าใจดี20 เค้าคงไปดีแล้วครับ

ถ้าจะมาคงมาในร่างใหม่ รูปแบบใหม่ :lol:

#14 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:17

อยากใส่ชื่อใจดีในหัวกระทู้อยู่ครับ แต่คิดว่าคงไม่มาในเร็ววันนี้ ให้ "แดง" อื่นๆในเสรีไทยมีบทบาทบ้างเถอะ แค่เดือนแรกของปีใจดีแย่งซีนไปเยอะแล้ว

#15 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:27

คุณ ATOM น่าจะเหมาะกับกระทู้นี้มากกว่าท่านอื่นๆนะครับ

#16 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:40

อยากใส่ชื่อใจดีในหัวกระทู้อยู่ครับ แต่คิดว่าคงไม่มาในเร็ววันนี้ ให้ "แดง" อื่นๆในเสรีไทยมีบทบาทบ้างเถอะ แค่เดือนแรกของปีใจดีแย่งซีนไปเยอะแล้ว

โรโมติ้ว ยังไม่หมดฤทธิ์ครับ :lol:

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#17 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:55

โรโมติ้ว ยังไม่หมดฤทธิ์ครับ :lol:

:lol:

#18 V.Junior for Vendetta

V.Junior for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:55

หญ้าญี่ปุ่นรสอูมามิ มันคงไม่รู้จัก
ไม่ใช่เครื่องเซ่น เหยื่อล่อพวกนี้ครับ
พวกระย้านี่ต้องหญ้าแพรกแดร๊กเป็นกำๆ

#19 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:29

แถมให้ขำๆกันเล่น

#20 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:40

ลืมเล่มนี้ไปรึเปล่าท่าน

เอามาจากเนี่ย http://forum.seritha...hp?topic=2136.0

Edited by hinotori, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:42.

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:03

เพิ่มชื่อ jaidee20 ให้แล้ว ในฐานะที่ยังอยู่ในเสรีไทย เพิ่งกลับมาตอบกระทู้ผมเมื่อเช้านี้เอง

#22 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:28

ผิดหวังจริงๆเลยกับคนเสื้อแดงทั้งหลาย มีแต่พวกอำมาตย์มาตอบเต้มไปหมดเลย อำแม้วไม่มีบ้างเหรอ

#23 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:44

ตามนั้น แถวบ้านผมเค้าเชื่ออย่างนั้นจริงๆ

เห้อ...ประเทศไทย

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#24 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:45

แดง qc ตอบได้ใหมฮ้าาาา...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#25 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:49

แดง qc ตอบได้ใหมฮ้าาาา...

เอาแดงแท้ๆได้ไหม เพราะแดงคิวซีไม่น่าจะตอบประเด็นนี้ได้ดีเท่าแดงแท้ๆ

#26 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:45

ว้่า นั่งตบยุงรอเสื้อแดงสิบห้าล้านเสียง ไม่มีสักเสียงจะตอบประเด็นนี้เลย

#27 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:51

คงเป็นประเด็นแสลงใจเสื้อแดงทั้งหลาย ถึงไม่กล้ามาตอบสักคน คอยแต่ด่าม้ากกกกกไปวันจะเหมาะกว่า

#28 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:24

ผมบอกแล้วไงว่าให้แดง QC ตอบพวกแดงในบอร์ดหางจุกตูดหมดเวลาถามอะไรพวกนี้

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#29 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:01

ก็คงอย่างนั้นแหละครับ พอถามประเด็นแบบนี้ก็หลบกันหมด ปากกล้าขาสั่นกันทั้งนั้น เปลี่ยนล๊อกอินไปมาเพื่อชิ่งหนีไปเรื่อยๆ

และชอบถามหาประชาธิปไตย แต่พอถามประเด็นเกี่ยวกับทักษิณก็ไม่กล้าตอบ ใบ้กินซะงั้น

#30 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:07

ขอถามด้วยคน

คือ อยากรู้มั่ก ๆ เรย

เจ้ามูลเมือง นี่

มันเจ้าองค์ไหน ราชวงศ์ใดฤา

:) :)

เพราะเท่าที่รู้ เท่าที่ทราบ มันไม่มีนะเจ้าที่ชื่อ "เจ้ามูลเมือง" เนี่ย :mellow:

หวังว่าคงจะถามไม่ยากเกินไป :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#31 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:31

....

Edited by kop16, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:32.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#32 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:46

มิด ปานแกวตาย
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#33 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:28

อ้าว ป่านนี้ ผู้มีรายชื่อในบัญชีหนังหมาทั้งหลายทั้งปวง ทั้งที่ยังมีชีวิตอยู่และทีี่ละโลกนี้ไปแล้วยังไม่เข้ามาเลยสักคนหรือนี่ :mellow:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#34 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:59

เจ้ามูลเมือง ไม่มีจริง เป็นแค่ จินตนาการ ....

Edited by mOOgrOb'pm', 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:59.

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#35 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:21

เจ้ามูลเมือง
เจ้า=ผู้เป็นใหญ่
มูล= อุจจาระแห่งสัตว์

เมือง=จังหวัด; เขตแขวงที่มีที่ว่าการและหมู่บ้านราษฎรรวมกันหลายๆ

ประมาณนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#36 Superb_Mob

Superb_Mob

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:03

โอ๊ยยยยย จะมาสนใจเรื่องไร้สาระแบบนี้ทำไม ถามจริงๆ ไม่มีมุกไหนจะสู้ทางการเมืองกับไอ้แม้วขายชาติได้แล้วเหรอครับ ผมไม่สนใจหรอกว่ามันจะเป็นแม้ว หรือพระเจ้าตากกลับชาติมากเกิด ยกตัวอย่างมาร์คก็เหมือนกัน โหยยยย ยกยอปอปั้นยังกะเทวดากลับชาติมากเกิด แล้วไงครับก็กากๆ ไม่ต่างจากแม้วขายชาติตรงไหนเลย เรื่องคอร์รับชั่นหึ่งไปหมด ดัชนีทุจริตของประเทศสูงกว่าสมัยของไอ้แม้วขายชาติซะอีก :D :lol: เอาเป็นว่า ใครอยากจะปั้นตัวเองให้เป็นอะไรก็ทำไป ขอแค่พอเป็นรัฐบาลมีผลงานฝากไว้ให้ชาวบ้านจดจำได้ แค่นี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว ดีกว่าเสียเวลามายกย่องตัวเองเป็นเทวดา แต่กว่า 60 ปี ไม่มีผลงานฝากไว้เป็นชิ้นเป็นเลย แบบนี้ไม่ไหวจะเคลียร์อะ :D :lol:
ผมไม่ได้ชอบทักษิณ และเคยแต่เลือก ปชป มาโดยตลอด ปัจจุบันนี้ถ้าจะให้เลือก ก็ขอเลือกพรรคที่คิดว่าทำประโยชน์ให้ชาติได้มากกว่า และเล่นตามกติกาประชาธิปไตยครับ การเมืองภาคประชาชนเป็นสิ่งที่ดี แต่ระวังจะเป็นเหยื่อ แล้วซ้ำเติมประเทศชาติซะเอง

#37 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:47

โอ๊ยยยยย จะมาสนใจเรื่องไร้สาระแบบนี้ทำไม ถามจริงๆ ไม่มีมุกไหนจะสู้ทางการเมืองกับไอ้แม้วขายชาติได้แล้วเหรอครับ ผมไม่สนใจหรอกว่ามันจะเป็นแม้ว หรือพระเจ้าตากกลับชาติมากเกิด ยกตัวอย่างมาร์คก็เหมือนกัน โหยยยย ยกยอปอปั้นยังกะเทวดากลับชาติมากเกิด แล้วไงครับก็กากๆ ไม่ต่างจากแม้วขายชาติตรงไหนเลย เรื่องคอร์รับชั่นหึ่งไปหมด ดัชนีทุจริตของประเทศสูงกว่าสมัยของไอ้แม้วขายชาติซะอีก :D :lol: เอาเป็นว่า ใครอยากจะปั้นตัวเองให้เป็นอะไรก็ทำไป ขอแค่พอเป็นรัฐบาลมีผลงานฝากไว้ให้ชาวบ้านจดจำได้ แค่นี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว ดีกว่าเสียเวลามายกย่องตัวเองเป็นเทวดา แต่กว่า 60 ปี ไม่มีผลงานฝากไว้เป็นชิ้นเป็นเลย แบบนี้ไม่ไหวจะเคลียร์อะ :D :lol:

ผมยังอยากเห็นผมงาน ถมทะเล แบบไม่ต้องกู้ครับ อิอิ แม้วโม้เอาไว้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#38 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:09

หนังสือพวกนี้ดีไซน์ห่วยจัง

#39 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:46

ไม่ใช่ไม่มีมุกไหนมาสู้หรอกครับ ในเมื่อ "ไอ้แม้วขายชาติ" และพลพรรคที่คุณว่าต่างหากเป็นฝ่ายสร้างความเชื่อแบบนี้เอง มิใช่ ผม หรือ อำมาตย์ หรือ แมงสาป หรือ ปชป

และมาร์ค แม้กระทั่งพันธมิตรสร้างความเชื่อแบบนี้ขึ้นซะที่ไหน ในที่นี้ผมก็มิเห็นใครยกยอปอปั้นมาร์คปานเทวดา ไม่ได้เหมือนแม้วที่ยกยอปอปั้นให้เป็นถึง "เจ้ามูลเมือง"

ส่วนดัชนีความทุจริตคุณต้องถามพี่น้องในเสรีไทยเอาว่ายุคใครดีกว่ากัน แต่ที่เห็นชัดๆยุคแม้วคนตายเยอะกว่ายุคมาร์คแน่นอน และมิได้ว่าทั้งแม้วและมาร์คสั่งฆ่าใครด้วย

วัดจากตัวเลขคนตายล้วนๆ มีผลงานฝากให้ชาวบ้านมีชัยไปกว่าครึ่งก็แหงแหละครับ ถ้านโยบายไหนแจกเงินได้โดนใจกว่าก็มีชัยไปกว่าครึ่งแน่ ดูจาก 300 และ 15000

คนเลือกพรรคเผาไทยก็เพราะนโยบายนี้เป็นหลัก ในขณะที่ประชาธิปัตย์หาเสียงตอนนั้น 25% ในสองปี คนก็เลยเลือกเผาไทยซิครับ แล้วผลเป็นไงทุกวันนี้ก็ชัดแล้ว

เงินเดือนยังไม่ขึ้นดี ข้าวของก็ขึ้นหมดแล้วสงสัยของแพงไปหมด คนในเสรีไทยคงสู้ราคาไม่ไหวหรอกครับ ยกเว้น "jaidee20" เพราะเงินเดือนขึ้นตามนโยบายรัฐบาลคนเดียวในเสรีไทย

#40 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:22

ว้า........... ไม่เห็นเสื้อแดงสักคนเลย จน jaidee20 comeback แล้ว ยังไม่เห็นเงาเลย

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:23.

#41 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:55

ดันรอ "แดงปากดี" แถวนี้ที่ชอบอวยทักษิณ ทำบุญวัดพระแก้ว นกแก้วทำบุญท้องพระโรงพระนารายณ์ ดูดิว่าจะตอบกระทู้นี้อย่างไร

#42 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:14

หึหึ ข้าละขำอ้ายซุบเปิบม๊อบว่ะ อะไรเน่าๆ มันก็บอกไร้สาระ
เอาเรื่องแบบนี้มาปลุกปั่นประชาชน มาบอกว่าไร้สาระได้ยังไงวะ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#43 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:18

ดันรอ "แดงปากดี" แถวนี้ที่ชอบอวยทักษิณ ทำบุญวัดพระแก้ว นกแก้วทำบุญท้องพระโรงพระนารายณ์ ดูดิว่าจะตอบกระทู้นี้อย่างไร

ต้องจุดธูปเรียกละมั้ง ท่าน :D

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#44 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:17

ต้องจุดธูปเรียกละมั้ง ท่าน :D

คงไม่มาแล้วล่ะครับ สงสัยได้กรวดน้ำไปให้เแทน :)

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#45 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:05

หวังว่า "แดงทั้งหลายในเสรีไทย" จะกล้าพอแลกเปลี่ยนความเห็นประเด็นนี้กับผมนะครับ

#46 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:10

กระทู้ปลอดแดง

#47 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:23

นั่งรอเก็บเกี่ยวความรู้ ความคิดเห็นจากหลายๆท่าน แต่ยังไม่มี

#48 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:38

กระทู้นี้ ทำควายแดงเจ็บมาก ฝากไว้ก่อนเถอะ ท่านโจโฉ

5555555+

#49 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:02

พระเจ้าตากสิน จะมาเป็น ***แม้ว ได้งัยครับ... ในเมื่อ...

พระเจ้าตากทรงกอบกู้บ้านเมืองให้กลับมาเป็นปึกแผ่นให้กับคนไทย ทั้งๆ ที่ท่านมีเชื้อสายคนไทยแค่ครึ่งเดียวด้วยซ้ำ ท่านยังรักคนไทยมากกว่าคนไทยแท้ๆ บางคนซะอีก

ส่วน***แม้ว มันเอาแค่ผลประโยชน์ตัวเองแค่นั้น มันไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันอะไรสักอย่าง แถมสร้างความแตกแยกให้คนในชาติ

อ้อ.... จากที่เคยได้ฟังจากพระอริยะแห่งวัดอัมพวัน สิงห์บุรี ท่านบอกว่า พระเจ้าตากสินตอนนี้เป็นพระโพธิสัตว์อยู่ กว่าจะได้มาเกิดเป็นมนุษย์และตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า....คงอีกนานโข....

ไม่ได้ลงมาเกิดง่ายๆ หรอก อีกนานนนนนนนนนนนนนนนน ดังนั้น ***แม้ว จึงไม่ใช่ พระเจ้าตากกลับชาติมาเกิดแน่นอน...

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#50 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:22

แลกเปลี่ยนนะครับ เท่าที่ อยู่ในดงแดง อย่างเชียงใหม่

เสื้อแดงมีความเชื่อว่า ทักษิณ = ตากสิน
(จริงครับ อันนี้เคยเจอมากะตา แต่ไม่ทุกกลุ่มครับ ผมไม่รู้ว่าแดงจริงๆ มีกี่กลุ่ม)

และพยายามจะเขียนชื่อทักษิณดังนี้ Thaksin = Taksin
(ไม่แน่ใจ แต่ก็ เคยเห็นบ่อยๆ ตามเว็บบอร์ด)

และยังไม่นับการปลุกระดมของ "แดงสยาม" โดย สุรชัย แซ่ด่าน จักรภพ เพ็ญแข
(พวกนี้ส่วนใหญ่ ไม่ใช่ ไอดอลสำหรับแดงแถวบ้านผมนะครับ จะเป็นไอ่จตุพร กับ ณัฐวุฒิมากกว่า เพราะแดงชาวบ้านจะไม่สนใจอะไรที่ต้องวิเคราะห์มากๆ ส่วนใหญ่จะใส่ร้ายป้ายสี โดยการพูดกันปากต่อปาก ( 1 ใน 10 คนจะมีตัวที่ใส่ร้ายป้ายสี ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกที่ปกติ ชอบ นินทาเรื่องชาวบ้านนะครับที่เป็นต้นเหตุ)

การเขียนข้อความปลุกระดมบนแบงค์ร้อยสีแดง ในรูปฝั่งของรัชกาลที่ 5 ประกาศเลิกทาส ประมาณว่าทักษิณเป็นสมเด็จพระเจ้าตากสินกลับชาติมาเกิด

จะมาปลดปล่อยคนไทยจากการเป็นทาส ขอทักษิณจงเจริญ (ความจริงใช้คำว่า "ทรงพระเจริญ" ด้วยซ้ำ)
(อันนี้เท่าที่อยู่มา ผมยังไม่เคยเห็นหรือเจอของจริงครับ ส่วนใหญ่จะเห็นในเนต)

สร้างความเชื่อว่าทักษิณเป็น "เจ้ามูลเมือง" กลับชาติมาเกิด
(อันนี้มีความเชื่ออย่างนั้นจริงๆ ที่เห็นออกนอกหน้าที่สุด จะเป็นโซนหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่ (โซนไหนผมว่าท่านๆก็รู้กัน)

Edited by dec9h, 18 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:31.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน