Jump to content

- - - - -

คำว่า "สยาม"

สยาม ไท

This topic is in the process of being archived.
170 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

อีกประเด็นเรื่องภาษา มีคนพูดเรื่อง "เหน่อ" หารู้ไม่ว่านั่นคือภาษาไทย สำเนียงดั้งเดิม คนพื้นถิ่นใช้ ถ้าไปอยุธยา เข้าจะเรียกเหน่อราชสำนัก

ภาษาไทยที่คนไทยกรุงเทพ เรียกว่า ภาษาไทยนั้นมันคือ ภาษาไทยเสียงเหน่อสำเนียงจีน

ให้แปลกใจ รัศมีร้อย กม. รอบ กรุงเทพ เขาเหน่อกันหมด ทำไมคน กทม ไม่เหน่ออยู่ที่เดียว แปลกใจกันไหม

ถ้าได้คุยกับเจ้านายวงศ์เก่าๆ ภาษาที่เขาใช้ยัง จ๊ะจ๋า ขะขา ออกเหน่ออ่อนๆ ด้วยซ้ำ

น้ำ ทำไม เราอ่านว่า น้าม ไม่อ่านว่า น้ำ เสียงสั้น ก็เพราะนี่คือเหน่อสำเนียงจีน

เรื่องสูงกว่านี้ขอเป็นผู้อ่านเสพข้อมูลต่อไปครับ

Edited by zeedzaad, 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:13.

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#152 ชอบกินถั่ว

ชอบกินถั่ว

น้องใหม่

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

หึหึ
ยังไม่เข้าใจเลยว่ากระทู้นี้จะพาไปสู่เรื่องอะไรต่อ

เป็นเจตนาจะชำระเรื่องทางปวศ

หรือชวนออกทะเลจนลืมว่าจะไปไหน

คะ

เจตนาจริงๆ ผมว่าเขากำลังจะบอกว่า ไอ้คนไทยที่เราเป็นอยุ่ตอนนี้ จริงๆแล้วเราใช่คนไทยดั้งเดิ้มหรือเปล่า หรือว่าเรามาจาก จีน แขก ไทใหญ่ ไท พม่า มอญ ฯลฯ ผสมกันออกมาเป็นตัวเราในปัจจุบัน สืบไปสืบมาประวัติศาสตรืแมร่งพันกันยุ่งอิลุงตุงนัง

Edited by ชอบกินถั่ว, 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:22.

#153 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

อ่านมาสะดุดใจเรื่อง เชื้อชาติของพม่า อย่างที่ จขกท นำมาเขียนไว้ในหน้า 2

ตอนนี้เหมือน จขกท เอาขอบเขตของชาติอย่างปัจจุบัน มาอธิบายอดีต ไอ้ขอบเขตประเทศมันมีมาไม่กี่สิบกี่ร้อยปีนี่เอง

ถ้าย้อนกลับไป พม่าเอง ยังมีหลายเชื้อชาติ สู้รบแบ่งแยกกันเอง

พม่าที่กำลังพูดถึง คือ พม่าแบบไหน พม่ามอญ พม่าพยู หรือพม่าที่ไหน พม่าตองอู อิระวดี หงสา หรือ พุกาม ?

เรื่อง โยเดีย มาจาก การเรียก อโยธยา เมืองไร้พ่าย แบบพม่า ตัด อะ ออก เพื่อให้กลายเป็น เมืองขี้แพ้ แบบนี้

เรื่องโยเดียนี่ผมว่ามาจากการกร่อนคำเพื่อง่ายต่อการเรียกมากกว่าครับ แม้แต่ปัจจุบันเองคนไทยก็ยังเห็นเรียกแค่ยุดยา ไม่ได้เรียกชื่อเต็ม ๆ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#154 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

อีกประเด็นเรื่องภาษา มีคนพูดเรื่อง "เหน่อ" หารู้ไม่ว่านั่นคือภาษาไทย สำเนียงดั้งเดิม คนพื้นถิ่นใช้ ถ้าไปอยุธยา เข้าจะเรียกเหน่อราชสำนัก

ภาษาไทยที่คนไทยกรุงเทพ เรียกว่า ภาษาไทยนั้นมันคือ ภาษาไทยเสียงเหน่อสำเนียงจีน

ให้แปลกใจ รัศมีร้อย กม. รอบ กรุงเทพ เขาเหน่อกันหมด ทำไมคน กทม ไม่เหน่ออยู่ที่เดียว แปลกใจกันไหม

ถ้าได้คุยกับเจ้านายวงศ์เก่าๆ ภาษาที่เขาใช้ยัง จ๊ะจ๋า ขะขา ออกเหน่ออ่อนๆ ด้วยซ้ำ

น้ำ ทำไม เราอ่านว่า น้าม ไม่อ่านว่า น้ำ เสียงสั้น ก็เพราะนี่คือเหน่อสำเนียงจีน

เรื่องสูงกว่านี้ขอเป็นผู้อ่านเสพข้อมูลต่อไปครับ

คนฉะเชิงเทราไม่เหน่อนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#155 Gop

Gop

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

อ่านมาสะดุดใจเรื่อง เชื้อชาติของพม่า อย่างที่ จขกท นำมาเขียนไว้ในหน้า 2

ตอนนี้เหมือน จขกท เอาขอบเขตของชาติอย่างปัจจุบัน มาอธิบายอดีต ไอ้ขอบเขตประเทศมันมีมาไม่กี่สิบกี่ร้อยปีนี่เอง

ถ้าย้อนกลับไป พม่าเอง ยังมีหลายเชื้อชาติ สู้รบแบ่งแยกกันเอง

พม่าที่กำลังพูดถึง คือ พม่าแบบไหน พม่ามอญ พม่าพยู หรือพม่าที่ไหน พม่าตองอู อิระวดี หงสา หรือ พุกาม ?

เรื่อง โยเดีย มาจาก การเรียก อโยธยา เมืองไร้พ่าย แบบพม่า ตัด อะ ออก เพื่อให้กลายเป็น เมืองขี้แพ้ แบบนี้

เรื่องโยเดียนี่ผมว่ามาจากการกร่อนคำเพื่อง่ายต่อการเรียกมากกว่าครับ แม้แต่ปัจจุบันเองคนไทยก็ยังเห็นเรียกแค่ยุดยา ไม่ได้เรียกชื่อเต็ม ๆ

ผมเคยได้ยินแบบคุณ zeedzaad ตอนไปเที่ยวพม่าครับ ไกด์บอกประมาณว่าเป็นการแก้เคล็ด (ผมยอมรับว่าของแบบนี้ให้น้ำหนักได้น้อยครับ)

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#156 Gop

Gop

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ผมว่าชาติพันธุ์พม่านั้นชัดเจนนะครับ ต่างกับไทยใหญ่ พยู หรือมอญอย่างเห็นได้ชัด ทั้งวัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ เชื้อชาติ ผมว่าคนพม่านั้นคือกลุ่มคนที่อยู่อาศัยบริเวณลุ่มแม่น้ำอิรวดีตอนบน (อาจจกระจายขึ้นไปทางเหนือ หรือต่ำลงมาแถวต้นแม่น้ำสะโตง) พวกไทยใหญ่นั้นอยู่บริเวณแม่น้ำสาละวิน ทางตะวันออกเฉียงเหนือของพม่า ส่วนมอญนั้นอยู่ทางปากแม่น้ำอิรวดี และปากแม่น้ำสะโตงครับ

#157 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

เรื่อง โยเดีย คนบอกผมเรื่องนี้ เป็นศาสตร์จารย์ชาวพม่า แต่แกเสียไปแล้ว เคยมาสอนอยู่ที่เอแบคบ้านเรา พอกลับไปอ่านหนังสือย้อนหลังไปก็เห็นจริง

ส่วนจะมาจากการการกร่อนเสียงเฉยๆหรือไม่ ต้องศึกษาต่อไปครับ

มิกล้าฟันธง เกิดไม่ทัน ถ้าเกิดทันจะจับคนแถวนี้มาบันทึกไว้เยอะๆ พวกเราจะได้ไม่ต้องเขวกันไปมาแบบนี้

ฉะเชิงเทราผมฟังว่ามีเหน่อนะครับ ออกไปนอกตัวเมืองหน่อย แต่ไม่เหน่อมาก

ป.ล.ให้บันทึกบนหินเลย ใบลาน กระบอกไม้ไผ่ท่าจะผุก่อนถึงสมัยนี้ อิอิ

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#158 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

เห็นจริงตามครับ แต่ผมอ่านกระทู้ไม่แตกว่า จขกท ต้องการสื่อถึงชาติพันธุ์ไหน อดีต หรือ ปัจจุบันครับ

ผมว่าชาติพันธุ์พม่านั้นชัดเจนนะครับ ต่างกับไทยใหญ่ พยู หรือมอญอย่างเห็นได้ชัด ทั้งวัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ เชื้อชาติ ผมว่าคนพม่านั้นคือกลุ่มคนที่อยู่อาศัยบริเวณลุ่มแม่น้ำอิรวดีตอนบน (อาจจกระจายขึ้นไปทางเหนือ หรือต่ำลงมาแถวต้นแม่น้ำสะโตง) พวกไทยใหญ่นั้นอยู่บริเวณแม่น้ำสาละวิน ทางตะวันออกเฉียงเหนือของพม่า ส่วนมอญนั้นอยู่ทางปากแม่น้ำอิรวดี และปากแม่น้ำสะโตงครับ

#159 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

เรื่องชาติพันธุ์ลองพิจารณาดู

http://159.226.149.4...atureReview.pdf

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#160 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:15

ขออนุญาตลงชื่อหาความรู้ครับ :D
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#161 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

เหมือนคุ้นๆว่ามีคนรู้จักที่ชอบนิสัยกันแต่ชอบเล่าอะไรที่เราเข้าถึงไม่ได้

คิดเอาเองว่าทำไมคิดคล้อยตามไม่ได้ว่า

เค้าว่าชาติ ศาสตร์ กษัตริย์ หรือ ที่ว่าถึงจะเป็นประเทศไทย

คนไทยมีความเป็นชาติหรือ

มีแต่ชนชาติ

เกี่ยวกะกระทู้นี้มั้ยเนี่ย

#162 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

เหมือนคุ้นๆว่ามีคนรู้จักที่ชอบนิสัยกันแต่ชอบเล่าอะไรที่เราเข้าถึงไม่ได้

คิดเอาเองว่าทำไมคิดคล้อยตามไม่ได้ว่า

เค้าว่าชาติ ศาสตร์ กษัตริย์ หรือ ที่ว่าถึงจะเป็นประเทศไทย

คนไทยมีความเป็นชาติหรือ

มีแต่ชนชาติ

เกี่ยวกะกระทู้นี้มั้ยเนี่ย

ความเป็นชาติน่าเริ่มตอนสมัย ร.4 และมาจริงจังสร้างความเป็นชาตินิยมก็ตอนสมัย จอมพล ป. กระมังครับ

#163 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

Sory for intruding...I just follow "Leeporter" from "AF" since that board got hi jacked by some spams in the past few days...

Anyhow...base on the obviously basic history's info...

Isn't Xien,Sien,Siem = Suphannabhumi(Suphanburi) and Lorhu= Lavo(Lawapura,Loburi)?

Since the merged of Sien+Lorhu = SienLorhu (Dvaravati Sri Ayuttaya)

What year does Sukhothai got absorbed into Ayuttaya???

Isn't it after the"SienLorhu" or "Dvaravadi Sri Ayuttya" already existed?

U (Tai)= cradle

Thong(Mon"Thor",Siamese Thong)= gold

U-Thong is actually an Austric-Tai name isn't it not?

Also Lavo should be the power-base of King U-Thong,don't you think, since it was a sanctuary for Rarmasuan,son of King U-thong, to seek refuge from his uncle. This very same lavo was actually lawapura of Dvaravadi B4 it was sack by the "proto-Angkorian"

I'm strongly believe "Siamese of Sri Ayuttaya" was the hybrid of "Austric-Tai" group....the amalgamation of Austro-Asiantic,Austronesian,Tai-Kradai group from Dvaravati,Angkor,ChiangSean and etc.

Especially the term "Shan" as used by Burmese doesn't include the "hybrid" group of Ayodhaya(Yodia)...the Siamese...

So "personally" I "do not" believe the term Xien,Sien,Siem,Siamese as called by our neighboring countries came from "Shan" nor "Sanskrit" Sayum meaning "black" rather it should be from "Suphan" meaning "gold".

And at the end of the days "we all" are both genetically and culturally "related" through out the Kingdom of Siam/Thailand...as one big family...

just my humble "logic" base on the "obvious" evidences anyhow...

#164 Gop

Gop

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

Sory for intruding...I just follow "Leeporter" from "AF" since that board got hi jacked by some spams in the past few days...

Anyhow...base on the obviously basic history's info...

Isn't Xien,Sien,Siem = Suphannabhumi(Suphanburi) and Lorhu= Lavo(Lawapura,Loburi)?

Since the merged of Sien+Lorhu = SienLorhu (Dvaravati Sri Ayuttaya)

What year does Sukhothai got absorbed into Ayuttaya???

Isn't it after the"SienLorhu" or "Dvaravadi Sri Ayuttya" already existed?

U (Tai)= cradle

Thong(Mon"Thor",Siamese Thong)= gold

U-Thong is actually an Austric-Tai name isn't it not?

Also Lavo should be the power-base of King U-Thong,don't you think, since it was a sanctuary for Rarmasuan,son of King U-thong, to seek refuge from his uncle. This very same lavo was actually lawapura of Dvaravadi B4 it was sack by the "proto-Angkorian"

I'm strongly believe "Siamese of Sri Ayuttaya" was the hybrid of "Austric-Tai" group....the amalgamation of Austro-Asiantic,Austronesian,Tai-Kradai group from Dvaravati,Angkor,ChiangSean and etc.

Especially the term "Shan" as used by Burmese doesn't include the "hybrid" group of Ayodhaya(Yodia)...the Siamese...

So "personally" I "do not" believe the term Xien,Sien,Siem,Siamese as called by our neighboring countries came from "Shan" nor "Sanskrit" Sayum meaning "black" rather it should be from "Suphan" meaning "gold".

And at the end of the days "we all" are both genetically and culturally "related" through out the Kingdom of Siam/Thailand...as one big family...

just my humble "logic" base on the "obvious" evidences anyhow...

อ่านภาษาไทยออกมั้ยครับ?? คุยเป็นภาษาไทยได้มั้ย??

#165 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

อ่านภาษาไทยออกมั้ยครับ?? คุยเป็นภาษาไทยได้มั้ย??

เขาบอกว่า สยาม มาจาก สุพรรณ/สุวรรณ ที่แปลว่า ทอง ซึ่งมาจากสุวรรณภูมิ (ทวารวดี) ซึ่งเขาบอกว่ามาจาก (พระเจ้า) อู่ทอง อีกที
ผมว่ามันคนละยุคกันนะ

#166 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

เขาบอกว่า สยาม มาจาก สุพรรณ/สุวรรณ ที่แปลว่า ทอง ซึ่งมาจากสุวรรณภูมิ (ทวารวดี) ซึ่งเขาบอกว่ามาจาก (พระเจ้า) อู่ทอง อีกที

No...I never said Siam came from King U-Thong...Obviously Xien/Sien(Suphanabhumi) in the Chinese record existed long before the reign of King Ramathibodhi(U-Thong) of Sri Ayuttaya...

I mention the name U-Thong just only to show the assimilation of Austro-Asiantic and Tai-Kradai..

.My point is we all are related...

#167 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

Apologize for typing in English Krub...there's some technical problem at a moment...I'll try in Thai next time...

#168 Gop

Gop

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:21

ขอบคุณครับ คุร aunaun ผมแค่ไม่แน่ใจว่าเค้าอ่านหรือเขียนภาษาไทยได้หรือเปล่าเท่านั้นแหละครับ ที่เค้าเขียนนั้นผมก็พอเข้าใจ ว่ากันถึงประเด็น Xien-Lorhu นั้น ผมมองว่ามันก็แค่เสียงใกล้เคียงเท่านั้น ถ้ามีแค่นี้ ผมว่ามันก็ยังเชื่อไม่ลงนะครับ ว่าคำว่าสยามนั้นหมายถึงศรีวิชัยบวกกับละโว้ ไม่รู้ว่ามีหลักฐานอื่นประกอบอีกหรือเปล่า

ที่น่าสนใจกว่า ก็เรื่องศูนย์กลางศรีวิชัย ที่อ้างว่าอยุ่ที่ชัยยา ผมว่านี่ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่เลย เสียดายคุณ Leeporter เลิกคุยไปซะแล้ว

#169 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

ขอบคุณครับ คุร aunaun ผมแค่ไม่แน่ใจว่าเค้าอ่านหรือเขียนภาษาไทยได้หรือเปล่าเท่านั้นแหละครับ ที่เค้าเขียนนั้นผมก็พอเข้าใจ ว่ากันถึงประเด็น Xien-Lorhu นั้น ผมมองว่ามันก็แค่เสียงใกล้เคียงเท่านั้น ถ้ามีแค่นี้ ผมว่ามันก็ยังเชื่อไม่ลงนะครับ ว่าคำว่าสยามนั้นหมายถึงศรีวิชัยบวกกับละโว้ ไม่รู้ว่ามีหลักฐานอื่นประกอบอีกหรือเปล่า

ที่น่าสนใจกว่า ก็เรื่องศูนย์กลางศรีวิชัย ที่อ้างว่าอยุ่ที่ชัยยา ผมว่านี่ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่เลย เสียดายคุณ Leeporter เลิกคุยไปซะแล้ว

WOW! when did I ever mention anything about Srivijaya + Lavo???? So you said you understand????

I was talking about Suphannabhumi AKA Suphanburi state as Xien in Chinese record or Siem in Vietnamese oral chronicle...in which the XienLorhu/SiemLa (Sri Ayuttaya) existed through the merger of two states which were Xien Suphanburi + Lorhu Lavo....

If the "root word" of X'ien/Siem in the Chinese/Vietnamese record, later became Siam "the new city" by portuguese , were actually "Suphan" then ............

Easy as that...it's pretty much a "Thai history 101"...nothing that complicate, ain't it?

then again!....I must have come into a wrong board....bye...

#170 Gop

Gop

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

เขาบอกว่า สยาม มาจาก สุพรรณ/สุวรรณ ที่แปลว่า ทอง ซึ่งมาจากสุวรรณภูมิ (ทวารวดี) ซึ่งเขาบอกว่ามาจาก (พระเจ้า) อู่ทอง อีกที ผมว่ามันคนละยุคกันนะ

ขอบคุณครับ คุร aunaun ผมแค่ไม่แน่ใจว่าเค้าอ่านหรือเขียนภาษาไทยได้หรือเปล่าเท่านั้นแหละครับ ที่เค้าเขียนนั้นผมก็พอเข้าใจ ว่ากันถึงประเด็น Xien-Lorhu นั้น ผมมองว่ามันก็แค่เสียงใกล้เคียงเท่านั้น ถ้ามีแค่นี้ ผมว่ามันก็ยังเชื่อไม่ลงนะครับ ว่าคำว่าสยามนั้นหมายถึงศรีวิชัยบวกกับละโว้ ไม่รู้ว่ามีหลักฐานอื่นประกอบอีกหรือเปล่า ที่น่าสนใจกว่า ก็เรื่องศูนย์กลางศรีวิชัย ที่อ้างว่าอยุ่ที่ชัยยา ผมว่านี่ยิ่งแปลกเข้าไปใหญ่เลย เสียดายคุณ Leeporter เลิกคุยไปซะแล้ว

WOW! when did I ever mention anything about Srivijaya + Lavo???? So you said you understand???? I was talking about Suphannabhumi AKA Suphanburi state as Xien in Chinese record or Siem in Vietnamese oral chronicle...in which the XienLorhu/SiemLa (Sri Ayuttaya) existed through the merger of two states which were Xien Suphanburi + Lorhu Lavo.... If the "root word" of X'ien/Siem in the Chinese/Vietnamese record, later became Siam "the new city" by portuguese , were actually "Suphan" then ............ Easy as that...it's pretty much a "Thai history 101"...nothing that complicate, ain't it? then again!....I must have come into a wrong board....bye...

ตายจริง ผมไม่ได้อ่านให้ดี ทำให้เลิกคุยไปซะงั้น ผมก็นึกว่าคุณ PeaceMan จะสนับสนุนเรื่องศรีวิชัยเหมือนคุณ LeePorter ซะอีก ขออภัยด้วยครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าแค่นี้ทำให้ต้องเลิกคุยเลยหรือไง?? พิลึกดีนะ

Edited by Gop, 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:43.

#171 Gop

Gop

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

อืมม ดูเหมือนมี ทฤษฎีใหม่มาอีกแล้ว คราวนี้เป็นสุวรรณภูมิ หรือสุพรรณบุรี แล้วตกลงที่คุณ Leeporter บอกว่า

Sung Dynasty was between 960 - 1279 A.D.

The record of Srivijaya being called "Sien-lieou" was in 961 A.D. which is in the early period or Sung.

Srivijaya sent its ambassadors to China in 961 A.D. and told Chinese emperor that it was also called "Sien-lieou"

If you insist that the word "Sien-Lor" had not been used in 961 A.D., when was it first used???

And why do you believe so? What is your evidences that it was not used earlier than that???

นี่ก็อีกอัน ที่อ้างคำว่า Xien-Lor แล้วคำนี้ใครเป็นคนใช้ครั้งแรกกกันแน่ ผมนึกว่าเป็นทูตของศรีวิชัยที่ไปเมืองจีนสมัยซ้องซะอีก เฮ้อ งง