Jump to content

- - - - -

ใครมีเมนูทานได้หลาย ๆ วันแชร์กันหน่อยครับ

This topic is in the process of being archived.
107 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

แมงสาปทอดกรอบ ครับ ถ้าให้ดีคลุกแป้งโกกิ ด้วย

นึกว่ากินแต่หญ้าเนาะ ... กินแมลงสาปทอดด้วย นี่เอง ...

คนปกติเขาไม่กินกันหรอกนะ คุณ ... :lol:

แต่จะกิน ก็กินไปเถอะ เรื่องของคณ แต่แนะนำว่า ใส่เกลือไอโอดีน ด้วยนะครับ จะได้รู้ ว่าของพวกนั้นมันกินไม่ได้... ;)

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#52 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

แมงสาปทอดกรอบ ครับ ถ้าให้ดีคลุกแป้งโกกิ ด้วย

ทอดให้แม่ ม-รึงแดร็ก สิ อุดมโปรตีนเลยนะมึ๊ง คุณค่าทางอาหารครบจะได้ไม่โง่ไง

<_< เตรมตรีน ยิงเตรมข้อ....

:D กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#53 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

ไข่พะโล้ มีหมู3ชั้น เต้าหู้แข็งทอดก่อนใส่ไปด้วย ต้มหลายๆวัน ยิ่งนาน ยิ่งเข้าไข่ ไข่แข็งหวาน หนังหมูแทบละลายในปาก ลองกินกับน้ำปลามะนาวพริงป่น ด้วย อร่อยโฮกเลย ...

ใส่หัวไช้เท้า (หัวผักกาด) หั่นเป็นชิ้นโตๆลงไปต้มด้วย จะอร่อยเลิศ ยิ่งต้มนาน หัวผักกาดจะยิ่งซึมซับน้ำพะโล้จนเข้าเนื้อกลายเป็นสีน้ำตาล รสชาติกลมกล่อม
คนที่บ้านเราจะแย่งกันกินไข่กับ หัวผักกาดนี่ล่ะ ส่วน เต้าหู้กับหมูสามชั้นมักจะเหลือเป็นรายการท้ายๆ :)

#54 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ซื้อหมู 3ชั้น มา 1 กิโล หันเป็นชิ้นพอประมาณ

ตั้งไฟอ่อนๆใส่น้ำมันพืชเล็กน้อยทับกะเทียมลงไป(กรุณาใช้กระเทียมของคนไทย)

จากนั้นเอาหมู3ชั้นลงไปเครี้ยวจนหมูเหลือแต่กาก

ตักเก็บใส่ถ้วยแช่เย็น

หุงข้าวร้อนๆเอาน้ำมันหมูมาคลุกพร้อมน้ำปลา

เงยมองปลาแซลมอลที่แปะไว้ข้างฝาบ้านอิ่มได้เป็นเดือน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#55 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ซื้อหมู 3ชั้น มา 1 กิโล หันเป็นชิ้นพอประมาณ

ตั้งไฟอ่อนๆใส่น้ำมันพืชเล็กน้อยทับกะเทียมลงไป(กรุณาใช้กระเทียมของคนไทย)

จากนั้นเอาหมู3ชั้นลงไปเครี้ยวจนหมูเหลือแต่กาก

ตักเก็บใส่ถ้วยแช่เย็น

หุงข้าวร้อนๆเอาน้ำมันหมูมาคลุกพร้อมน้ำปลา

เงยมองปลาแซลมอลที่แปะไว้ข้างฝาบ้านอิ่มได้เป็นเดือน

:) ถ้าสูตรย่าพ๊มเค้าจะเจียวพร้อมกากไว้ในหม้อเดียวกันครับ...หิวกลับมา จะเจียวกากหมูร้อนๆ กรอบๆมาคลุกข้าวเหยาะน้ำปลา+มะนาว+พริกป่น หรือตั้งไฟร้อนๆเจียวกากให้เหลืองแล้วตีใข่ใส่เป็นใข่เจียวกากหมู ข้าวสวยเหยาะน้ำปลา ใข่เจียวเอาซ๊อสศรีราชาราดๆๆ ซู๊ดดดดดดย๊อดดดดด...

:( แต่พอหมดคุณย่าไปก็ได้แต่คิดถึง....
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#56 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

ทอดให้แม่ ม-รึงแดร็ก สิ อุดมโปรตีนเลยนะมึ๊ง คุณค่าทางอาหารครบจะได้ไม่โง่ไง

ฮ่าาาาาาา... :lol: :lol: :lol:
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#57 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

พวกคุณทำเสียซื่อ อมาตย์ซาลิ่ม หมด

อะไรกันเนี่ย

มาคุยเรื่องอาหารราคาถูก กินได้นาน เสียหมด

ปล.
ข้าวเย็น เอามาตากที่ระเบียง วางในจานก็ได้ก่อนไปทำงาน เก็บได้สัง 1 ถุงแกงเอามาทอดทำข้าวพองได้

ไม่ให้เสียชื่อ อำ-หมาด เมนูนี้เลยค่ะ หมูสับผัดปลาเค็มที่บ้านอะฮั้นใช้ปลาสละเค็มค่ะ กิโลแค่สี่ห้าร้อยเองเวลากินทำน้ำยำใส่หอมแดงกะพริกขี้หนูสดด้วยอร่อยเหาะเลยค่า
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#58 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

เสนียดกระทู้ผมจริง ๆ ครับ
ขอบคุณสำหรับหลายๆ ความคิดเห็นครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#59 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

วุ้นเส้น ผัดชะอม ผัดไข่ ใส่หมู่สับ
แช่วุ่นเส้น ให้ชุ่มน้ำ
ตั้งกระทะ ให้ร้อน ใส่หมูสับ+กระเทียม
พอหมูเริ่มสุกก็ใส่ วุ้นเส้น ชะอม ลงไปผัด
ปรุงรสด้วยเครื่องปรุง แล้วใส่ไข่ตามลงไป
ผัดให้เข้ากัน

#60 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

ป.ล. หิวมื้อดึกอีกแล้ว
อยากทานทุกเมนู
ยกเว้นอาหาร นปช.(เมนูควายทั้งหลาย) และเมนูแมงดาชุบแป้งโกกิ เจี๊ยะบ่อโล๊ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#61 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

ทำไมพวกคุณถึงต้องไปทำลายความฝันของเขา
ปล่อยให้กินแมงสาปต่อไปเถอะครับ น่าสงสารออก
กินแต่หญ้าไม่มีโปรตีน แมลงสาปยังพอมีบ้าง ควรสนับสนุน
ให้กินกันทั้งครอบครัว จะได้มีโปรตีนไปบำรุงสมองกะเขาบ้าง

ว่าแล้วแผ่เมตตาไปให้เขาบ้างก็ดี เกิดชาติหน้า จะได้ภพภูมิที่ดีขึ้นมา

สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันหมดทั้งสิ้น
อะเวรา โหนตุ จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย ....

#62 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ป.ล. หิวมื้อดึกอีกแล้ว
อยากทานทุกเมนู
ยกเว้นอาหาร นปช.(เมนูควายทั้งหลาย) และเมนูแมงดาชุบแป้งโกกิ เจี๊ยะบ่อโล๊ะ

ยังดีนะคะหนูอ้อยที่แกไม่มีภาพประกอบ
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#63 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

ถ้าจะทำไว้กินหลายๆวัน รายการที่ผมจะเลือกทำตุนไว้ ก็จะได้แก่

1. ต้มยำน้ำข้น ครับ - ทำทีนึงชามใหญ่ๆ เนื้อสัตว์หมด ก็เติมน้ำปรุงเพิ่มไปอีกสักรอบ แบบนี้ก็ได้ประมาณสัปดาห์นึงครับ

2. เขียวหวานไก่ ทำเสร็จก็แช่แข็งไว้ แล้วค่อยตักมาแค่พอกิน แล้วอุ่นครับ

อย่างชามนี้ ผมกะแฟนก็กินกันได้ประมาณสัปดาห์นึง ก่อนจะเอาที่เหลือไปให้หมาจรจัดรับช่วงต่อครับ :)

3. ปลาซาบะ ทอดแบบไม่ใส่น้ำมัน บนกระทะเทฟร่อน ครับ แล้วก็น้ำพริกกับผัก ทานด้วยกันได้หลายวัน และอร่อยทุกวันครับ

Posted ImagePosted Image

#64 nongpd

nongpd

น้องเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

ปลาเผา หนึ่งตัว พอดีๆ ครับ ห้าๆๆ ไม่เเพงเท่าไร ถ้าปลานิลก็ 50 -70 ปลาช่อนก็ 60-80 คาบเย็นนะ เเต่กลางวันก็กินที่มหาวิทยาลัยเอา ตก กินวันละ 200 ค่าเเรงต่อวันก็ 900+ นิดๆ คงจะพออยู่ครับ

#65 nongpd

nongpd

น้องเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:36

เสื้้อเเดงจะเป็นไรไหมครับนี่ ถ้าอยู๋ชนบทก็คงไม่เท่าไร แต่อยู่ในเมืองนี่เสร็จเลย

#66 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ถ้าจะทำไว้กินหลายๆวัน รายการที่ผมจะเลือกทำตุนไว้ ก็จะได้แก่

1. ต้มยำน้ำข้น ครับ - ทำทีนึงชามใหญ่ๆ เนื้อสัตว์หมด ก็เติมน้ำปรุงเพิ่มไปอีกสักรอบ แบบนี้ก็ได้ประมาณสัปดาห์นึงครับ

2. เขียวหวานไก่ ทำเสร็จก็แช่แข็งไว้ แล้วค่อยตักมาแค่พอกิน แล้วอุ่นครับ

อย่างชามนี้ ผมกะแฟนก็กินกันได้ประมาณสัปดาห์นึง ก่อนจะเอาที่เหลือไปให้หมาจรจัดรับช่วงต่อครับ :)

3. ปลาซาบะ ทอดแบบไม่ใส่น้ำมัน บนกระทะเทฟร่อน ครับ แล้วก็น้ำพริกกับผัก ทานด้วยกันได้หลายวัน และอร่อยทุกวันครับ

Posted ImagePosted Image

น่ากินมากๆครับ บ้านอยู่ไกลมั๊ยครับผมขอประหยัดด้วยการไปที่บ้านคุณGermanManiac ทุกเย็น :P

ผมไม่สามารถทำอาหารตุนไว้ได้เนื่องจาก...เคยทำแกงตั้งใจไว้กินสัก5วัน แต่พอเห็นแกงในตู้เย็นเลยหิวบ่อย มันหมดภายใน2วันแรก...
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#67 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

เสื้้อเเดงจะเป็นไรไหมครับนี่ ถ้าอยู๋ชนบทก็คงไม่เท่าไร แต่อยู่ในเมืองนี่เสร็จเลย

ในเมืองยิ่งดีแมลงสาปเยอะ น่าจะเลี้ยงครอบครัว PaPaRoacHo ได้เป็นปีๆ
We love fender.

#68 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:24

ห่อหมกปลาแซลมอน ทำเสร็จแบ่งใส่ช่องแข็งไว้ อยากทานก็ใส่ไมโครเวฟ เหยาะน้าปลาไปนิดเพิ่มความกลมกล่อมค่ะ แต่มีกากหมูอยู่จะทำอะไรดีนะ ท่านใดมีไอเดีย บอกบ้างสิคะ

#69 asawinee

asawinee

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ห่อหมกปลาแซลมอน ทำเสร็จแบ่งใส่ช่องแข็งไว้ อยากทานก็ใส่ไมโครเวฟ เหยาะน้าปลาไปนิดเพิ่มความกลมกล่อมค่ะ แต่มีกากหมูอยู่จะทำอะไรดีนะ ท่านใดมีไอเดีย บอกบ้างสิคะ

กากหมูทำผัดพริกขิงสิคะ แจ่มเลิศ
นำกากหมูมาตำลงในพริกแกงแดงให้ละเอียด
หั่นหมูสามชั้นเป็นชิ้นๆ เด็ดถั่วฝักยาวเป็นท่อนๆ
วิธิทำ ใส่น้ำมันลงกะทะ นำเครื่องแกงลงผัดให้หอม
ใส่หมูสามชั้นตามลงไป ใส่ถั่วฝักยาว
ปรุงรสด้วยน้ำตาลให้หวานนำ ตามด้วยเกลือ น้ำปลา
กากหมูที่เจียวใหม่ๆจะเพิ่ม texture ให้กับผัดพริกขิง แบบเดียวกับไข่เค็มนั่นแหละค่ะ

#70 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

กากหมูเอามาให้ผม ผมรับผิดชอบเอง :D

#71 asawinee

asawinee

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:00

ทานได้นานๆ ก็ต้องปลาเค็ม
ขอเสนอ ยำปลาเค็ม
ซื้อปลาเค็มปลาอินทรีมา 1 ชิ้น ราคาประมาณ 25 บาท
ขูดเอาหนังกับผิวหน้าออก (เผื่อแม่ค้าแถมยาฆ่าแมลงบนผิวปลาเค็ม)
เครื่องปรุงอื่นๆมี น้ำมันพืชใช้ทอด หอมแดงซอย พริกขี้หนูแดงเขียวซอย น้ำตาล มะนาว
วิธีทำ ทอดปลาเค็มให้สุก อย่ากลับปลาบ่อย เดี๋ยวเละซะก่อน ตอนนี้กลิ่นจะหอมฟุ้ง โชยไป 3 บ้าน 8 บ้าน
ตักใส่จานแล้วรีบโรยน้ำตาลลงบนชิ้นปลาตอนที่ยังร้อนจี๋อยู่ให้ทั่วทั้งชิ้น น้ำตาลจะละลายเป็นคาราเมลจับผิวปลา ทำให้ปลาเค็มรสชาติกลมกล่อม
ใส่หอมซอย พริกขี้หนูซอย บีบมะนาว ชิมรสตามชอบ เป็นอันเสร็จ

ทานยำปลาเค็ม 1 ชิ้นทานไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆ 7 วันก็ยังไม่หมด
พอเริ่มเบื่อ แต่ปลาเค็มยังไม่หมด
แนะนำให้เอาปลาเค็มที่เหลือไปทำ ผัดคะน้าปลาเค็ม
เครื่องปรุงมี ปลาเค็มเหลือจากยำปลาเค็ม เขี่ยหอมแดง พริกที่เหลือออก ให้เหลือแต่เนื้อปลา
กระเทียม พริกขี้หนูสด น้ำมันพืช น้ำตาล น้ำมันหอย
วิธีทำ ใส่น้ำมันลงกะทะ ทอดปลาเค็ม เสร็จแล้วตักขึ้น
น้ำมันที่ใช้ทอดปลาเค็มนำมาผัดต่อเลย ใส่กระเทียมบุบ พริกขี้หนูหั่นแฉลบ ก้านคะน้าหั่นแฉลบลงไปพร้อมกัน พอเริ่มมีน้ำมันจับผักสีสวย ใส่ใบผักตามไป ผัดเร็วๆอย่านาน ปรุงรสด้วยน้ำตาล น้ำมันหอย ตักใส่จาน โปะหน้าด้วยปลาเค็ม เป็นอันเสร็จ

เมนูนีดีตรงที่มีไอโอดีน
แต่เสียตรงที่ความเค็มไม่ดีต่อไต นานๆทานที คงไม่เป็นไร
ผักที่ใช้ผัด ไม่จำเป็นต้องเป็นผักคะน้า เราเคยใช้ผักอื่นแทน ก็อร่อยดีไปอีกแบบ
ลองดูว่าผักอะไรถูกในช่วงนั้น
ผักกาดขาว ถั่วงอก กวางตุ้ง ใช้ได้ทั้งนั้น
ขอให้ผัดผักแบบเร็วๆ ผักจะกรอบ เข้ากันดีกับปลาเค็ม
อย่าผัดนานจนผักเหี่ยวเหนียว เป็นใช้ได้

#72 bird

bird

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

หิว....

ไข่เค็มค่ะ...ไข่เค็ม...ตอนนี้ที่บ้านมีอยู่น่าจะสักร้อยฟองได้มั้งค่ะ
ได้มาตอนปีใหม่...ของฝากจากทั้งญาติ ทั้งเพื่อน ทั้งลูกน้อง

ยำไข่เค็ม...ไข่ดาวเค็ม...กระเพราไข่เค็ม...
ข้าวสวยร้อน...ข้าวต้มเผือก...

#73 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

หิว....

ไข่เค็มค่ะ...ไข่เค็ม...ตอนนี้ที่บ้านมีอยู่น่าจะสักร้อยฟองได้มั้งค่ะ
ได้มาตอนปีใหม่...ของฝากจากทั้งญาติ ทั้งเพื่อน ทั้งลูกน้อง

ยำไข่เค็ม...ไข่ดาวเค็ม...กระเพราไข่เค็ม...

ไข่เค็มทานกะแกงส้ม พร้อมด้วยข้าวสวยร้อนๆ

เมนูโปรดผมเลย

คิดแล้วหิว
Rise With The Fallen

#74 asawinee

asawinee

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

หิว....

หิว....

ส้มตำไข่เค็ม
ข้าวผัดไข่เค็มกุ้งสด
ข้าวผัดน้ำพริกลงเรือแนมไข่เค็ม
ผัดพริกขิงไข่เค็ม
พะโล้ไข่เค็ม
หมูสับนึ่งไข่เค็ม
ปลาหมึกผัดไข่เค็ม
บะจ่างไส้ไข่เค็ม

ขนม : บัวลอยไข่แดงเค็ม ขนมเปี๊ยะ ขนมโมจิ

#75 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

ไข่ครอบ ครับ อยากกินแต่ทำไม่เป็น

อันนี้ก็อยากกิน ไม่ค่อยได้ไปสงขลาเลยไม่ค่อยได้กิน
ตอนเด็กๆ ถ้าไม่ได้ไปสงขลา พ่อมักจะทำให้กิน แต่ว่าไข่มันไม่ค่อยเรียงกันเหมือนที่เค้าขาย
ส่วนมากมันจะซ้อนกัน เลยเห็นเหมือนเป็นฟองเดียว ไม่ทราบว่าเค้ามีเทคนิคการทำยังไงเหมือนกัน

#76 bird

bird

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

ไข่เค็มทานกะแกงส้ม พร้อมด้วยข้าวสวยร้อนๆ

เมนูโปรดผมเลย

คิดแล้วหิว

ข้าวผัดน้ำพริกลงเรือแนมไข่เค็ม

ขนม : บัวลอยไข่แดงเค็ม ขนมเปี๊ยะ ขนมโมจิ

ประมาณดูแล้ว...ด้วยเมนูที่ 2 ท่านเสนอมาบวกกับไข่เค็มที่มีอยู่
น่าจะอยู่ได้สัก 4 เดือน สบาย ๆ :lol: :lol:

#77 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

เเม่ผมซื้อไข่เค็มไว้ เเล้วก็ทำเเกงเขียวหวานไว้ครับ น่าจะอยู่ได้สัก 3 วัน
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#78 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:22

ต้องขอบคุณคุณasawinee สำหรับเมนูด้วยค่ะ กทนี้มีแต่ของอร่อยค่ะ ต่อไปเวลาเปลี่ยนตู้เย็นใหม่ต้องดูว่ายี่ห้อไหนมีช่องแช่แข็งที่เก็บอาหารได้มากๆ จะสะดวกไม่ต้องทำอาหารใหม่ทุกวัน ประหยัดดีค่ะ

#79 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:55

กระทู้ฆ่ากันชัดๆ!! หิววววว

เพื่อนๆว่ามั้ยครับ....ข้าวยากหมากแพงขนาดนี้ ทำให้ผมนึกถึงคุณสมบัติคนที่จะมาเป็นภรรยา..เป็นครั้งแรกในชีวิต
(ปกติผมเป็นคนง่ายๆ ไงก็ได้ ผู้หญิงชอบก็ขอบคุณแล้ว)
ยุคสมัยนี้ต้องหาผู้หญิงที่มีคุณสมบัติประหยัด อดออม มีความคิดพลิกแพลงในการหาข้าวหาปลาให้เหมาะสมกับฐานะ และกินได้นานๆ
(ไม่ต้องทำกับข้าวก็ได้ หาซื้อข้างนอกเอาก็ได้ แต่ฉลาดในการเลือกซื้อ)

จะมาสวยอย่างเดียวคงไม่ไหวแล้วน่อ ว่ามั้ยครับ?

edit เพิ่ม ผมตอบจบปั๊บก็เจอเลยครับ

ต่อไปเวลาเปลี่ยนตู้เย็นใหม่ต้องดูว่ายี่ห้อไหนมีช่องแช่แข็งที่เก็บอาหารได้มากๆ จะสะดวกไม่ต้องทำอาหารใหม่ทุกวัน ประหยัดดีค่ะ

เเม่ผมซื้อไข่เค็มไว้ เเล้วก็ทำเเกงเขียวหวานไว้ครับ น่าจะอยู่ได้สัก 3 วัน

รอบคอบและช่างคิดมาก สมกับคุณสมบัติศรีภรรยาจริงๆ

Edited by little bee, 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:58.

gladiator 1.jpg

#80 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:58

ไข่ครอบ ครับ อยากกินแต่ทำไม่เป็น

อันนี้ก็อยากกิน ไม่ค่อยได้ไปสงขลาเลยไม่ค่อยได้กิน
ตอนเด็กๆ ถ้าไม่ได้ไปสงขลา พ่อมักจะทำให้กิน แต่ว่าไข่มันไม่ค่อยเรียงกันเหมือนที่เค้าขาย
ส่วนมากมันจะซ้อนกัน เลยเห็นเหมือนเป็นฟองเดียว ไม่ทราบว่าเค้ามีเทคนิคการทำยังไงเหมือนกัน

http://www.gotoknow....gs/posts/459943

ไม่เคยกินนะ ใน link ก็ไม่ได้บอกว่านึ่งกี่นาทีคงกะๆ เอา พอเป็นยางมะตูม แล้วแต่ความร้อนมั้งเลยไม่ได้ระบุ

#81 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:16

เมนูอาหารหลายๆวัน?

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ พร้อมกับตักข้าวสวยที่เหยาะน้ำปลา1จาน กับข้าวเลือกตามใจชอบ อ่านไปทานไป คงอิ่มได้หลายวันอยู่ :lol:

ปล.ยกเว้น เมนูแมงสาป

Edited by ชาวสวน, 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:16.

#82 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

ขี่จักรยานไปเนียนในฝูงควายบ่อยๆ ทุกครั้งที่มีอีเว้น จะได้กินข้าวฟรี เผลอๆฟลุ๊กได้มาห้าร้อย มาสั่ง KFC กินเล่นอีกต่างหาก
หาควายซักตัวเป็นเพื่อน แล้วฝึกหัดกราบแม้วเช้าเย็น โทษมาร์คชั่งไข่ ให้มันเห็นบ่อยๆ อาจได้เหล้า+กับแกล้มฟรี
หาเพื่อนควายไว้หลายๆตัว มีโอกาสก็แวะเวียนไปกินข้าวบ้านมันบ่อยๆ เสวนาถึงประชาธิปไตยกันไป ประหยัดค่ากับข้าวได้หลายมื้อ

เป็นเสื้อแดงนี่ก็ดีเหมือนกันนะ :huh:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#83 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

ไปขอข้าววัดมากินครับ (ปกติทุกวันพระท่านฉันไม่หมด จะทิ้งก็เสียดาย)

Edited by David_GinoLa, 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:24.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#84 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

มีเทคนิคหนึ่งในการเก็บถนอมอาหารแช่เย็น - แช่แข็งไว้ (ซึ่งหลายท่านอาจทราบแล้ว). . . . .

นั่นคือถ้าทำอาหารหม้อใหญ่ หรือมีวัตถุดิบจะแช่แข็งห่อใหญ่ๆ ให้แบ่งแพ็คเป็นห่อเล็กๆขนาดพอดีใช้ในแต่ละครั้ง
แล้วค่อยนำมาละลายทีละห่อเล็กๆนั้น ไม่ใช่ยกเข้าแช่ทั้งห่อใหญ่หรือทั้งหม้อ ---> นำออกมาละลาย แล้วตักแบ่ง

แบบหลังนี่จะเสียคุณค่าทางอาหารและเสียรสในการละลายแต่ละครั้งค่ะ

^ ^ ^ ^ Pack เป็นห่อๆขนาดพอดีใช้แบบนี้นะคะ :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#85 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

มีเทคนิคหนึ่งในการเก็บถนอมอาหารแช่เย็น - แช่แข็งไว้ (ซึ่งหลายท่านอาจทราบแล้ว). . . . .

นั่นคือถ้าทำอาหารหม้อใหญ่ หรือมีวัตถุดิบจะแช่แข็งห่อใหญ่ๆ ให้แบ่งแพ็คเป็นห่อเล็กๆขนาดพอดีใช้ในแต่ละครั้ง
แล้วค่อยนำมาละลายทีละห่อเล็กๆนั้น ไม่ใช่ยกเข้าแช่ทั้งห่อใหญ่หรือทั้งหม้อ ---> นำออกมาละลาย แล้วตักแบ่ง

แบบหลังนี่จะเสียคุณค่าทางอาหารและเสียรสในการละลายแต่ละครั้งค่ะ

^ ^ ^ ^ Pack เป็นห่อๆขนาดพอดีใช้แบบนี้นะคะ :wub:

คุณหนูอ้อยคะ แฮมหมีแพนด้าน่ารักมาก
รบกวนสอบถามว่า สามารถหาซื้อในเมืองไทยได้ไหมคะ

#86 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

แวะบ้านเพื่อนบ่อยขึ้น

เมนูอะไร กินได้หมดแหละ ^_^

แนะนำหาเพื่อนเป็นเสื้อแดงด้วยครับ เพราะเขาไม่บ่นว่าเดือดร้อนกับราคาสินค้าที่เพิ่มขึ้นแน่นอน :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#87 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

แนะนำให้คบเสื้อแดงเป็นเพื่อน เห็นวันๆแม่มไม่ทำมาหากินแต่ตอนเย็นนั่งแดรกเหล้า กับแกล้มเพียบ ไม่รู้ไปเอาเงินมาจากไหน
ให้แกล้งทำเป็นคุยเรื่องเดียวกับพวกมัน อย่าไปขัดคอมัน รับรอง มีให้กินอิ่มจนพุงกาง
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#88 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

แนะนำให้คบเสื้อแดงเป็นเพื่อน เห็นวันๆแม่มไม่ทำมาหากินแต่ตอนเย็นนั่งแดรกเหล้า กับแกล้มเพียบ ไม่รู้ไปเอาเงินมาจากไหน
ให้แกล้งทำเป็นคุยเรื่องเดียวกับพวกมัน อย่าไปขัดคอมัน รับรอง มีให้กินอิ่มจนพุงกาง

อิ่มอะไรครับ อิ่มหญ้าไม่เอานะ :unsure:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#89 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:51

คุณหนูอ้อยคะ แฮมหมีแพนด้าน่ารักมาก
รบกวนสอบถามว่า สามารถหาซื้อในเมืองไทยได้ไหมคะ

แฮมหมีแพนด้าเป็นภาพจากเน็ตค่ะ ถ้าโอกาสหน้าเห็นที่ไหนจะหลังไมค์ไปนะคะ ชอบเหมือนกันค่ะ
วิธีแบ่งเป็นวัตถุดิบเป็นแพ็ค....มีเคล็ดอีกอย่างคือให้ปรุงรสไว้เลยค่ะเช่นคลุกน้ำปลา ซีอิ๊วขาว กระเทียม พริกไทย ฯลฯ
เวลาจะทำแกงจืด หรือผัดผัก หรือปรุงเป็นอาหารก็จะง่ายมาก ได้เฉพาะถ้วยพอดี สะดวกมากค่ะ ลองดูนะคะ
นี่เป็นเทคนิคของคุณยายซึ่งท่านทำอาหารเก่งมาก หนูอ้อยได้แค่เป็นลูกมือ และครูพักลักจำเทคนิคต่างๆแค่นั้นค่ะ :wub:

#90 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

ดีนะที่เราไม่ได้รู้จักกัน

ยินดีที่ได้รู้จักครับ :)

แนะนำหาเพื่อนเป็นเสื้อแดงด้วยครับ เพราะเขาไม่บ่นว่าเดือดร้อนกับราคาสินค้าที่เพิ่มขึ้นแน่นอน :lol:

:ph34r: .. คงได้เหี่ยวตายกับการรับประทานเมนู ประชาธิปไตยที่กินได้ ของสิ่งมีชีวิตจำพวกนี้ก่อนละมั้งครับ

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#91 tu249cm

tu249cm

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

เพิ่งทำน้ำพริกมะขามชามใหญ่ เก็บใส่กล่องเก็บไว้กินหลายวันเลยค่ะ กินกับผักสด ตามใจชอบ อร่อยมากค่ะ

หรือเอามาผัดกับข้าว กินกับผักสด แนมด้วยไข่เค็ม กุนเชียง ก็อร่อยสุดๆ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#92 Duke_th1

Duke_th1

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

แฮมหมีแพนด้าเป็นภาพจากเน็ตค่ะ ถ้าโอกาสหน้าเห็นที่ไหนจะหลังไมค์ไปนะคะ ชอบเหมือนกันค่ะ
วิธีแบ่งเป็นวัตถุดิบเป็นแพ็ค....มีเคล็ดอีกอย่างคือให้ปรุงรสไว้เลยค่ะเช่นคลุกน้ำปลา ซีอิ๊วขาว กระเทียม พริกไทย ฯลฯ
เวลาจะทำแกงจืด หรือผัดผัก หรือปรุงเป็นอาหารก็จะง่ายมาก ได้เฉพาะถ้วยพอดี สะดวกมากค่ะ ลองดูนะคะ
นี่เป็นเทคนิคของคุณยายซึ่งท่านทำอาหารเก่งมาก หนูอ้อยได้แค่เป็นลูกมือ และครูพักลักจำเทคนิคต่างๆแค่นั้นค่ะ :wub:

ขอบคุณ คุณหนูอ้อยสำหรับคำแนะนำมากค่ะ ^__^
ว่าจะทำไก่บดแบบข้างบนแบ่งเป็นแพ็คไว้ใส่มาม่า ต้มจืด โจ๊ก ฯลฯ บ้างดีกว่า :lol:

#93 ryukendo

ryukendo

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

นึกถึงเมนูที่ทานมาตั้งแต่เล็ก ...จนถึงปัจจุบันก็น้ำพริกกะปิ+กุ้งแห้งครับ เก็บไว้ทานได้นานด้วยครับ

+

ภาพจากอินเตอร์เนต
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#94 butadad

butadad

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

นึกถึงเมนูที่ทานมาตั้งแต่เล็ก ...จนถึงปัจจุบันก็น้ำพริกกะปิ+กุ้งแห้งครับ เก็บไว้ทานได้นานด้วยครับ

+

ภาพจากอินเตอร์เนต

เจอราคากุ้งแห้งเข้าไปถึงตายเลยนะครับ แพงโคตร
ส่วนคุณ MIRO ถ้าจะรู้จักกัน ไม่พามาบ้านแน่นอน ตอนนี้ ยุคข้าวยากหมากแพง

#95 ryukendo

ryukendo

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

เจอราคากุ้งแห้งเข้าไปถึงตายเลยนะครับ แพงโคตร

ขออภัยครับ พอดีผมลืมนึกถึงเรื่องราคาต่อ กก.ครับผม
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#96 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ.....ไม่นึกเลยว่าจะมีทุกท่านให้ความสนใจขนาดนี้
วันหยุดนี้..เตรียมเมนูแล้วครับ
หมูหวาน+ปลาทูน้ำพริกกะปิ+ผักตำลึง/ผักบุ้งลวก+ไชเท้าต้มกระดูกหมู
-หมู 3 ชั้นยังเหลือจากการพะโล้ เอามาผัด เน้นหวานใส่หอมแดงซอย-ใบมะกรูด (เลือกเลาะเอามันไปเจียว น่าจะได้ผัดพริกขิงกากหมูอีกสักมื้อ) *ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม
-ปลาทู เลือกไซส์กลางๆ สักเข่งประมาณ 50 บาท(ล่าสุดซื้อตัวเป้ง 60 บาท)
-น้ำพริกกะปิ กะปิมี/เครื่องปรุงมี ขาดมะนาว(ช่วงนี้แพง)สงสัยต้องปรับสูตรนิดหน่อยใช้ ตะลิงปลิงแทนที่บ้านมีหั่นฝอยน่าจะแทนกันได้ต้องลอง กับพริกขี้หนู(กำลังปลูก)
-ผักบุ้ง/ตำลึง ยังมีที่ข้างรั้ว
-ไชเท้าคงต้องซื้อแต่ไม่น่าเกิน 20 บาท กระดูกหมูก็น่าจะอยู่ราว 80 (ผักชี/รากผักชียังเหลือ)
-มีคะน้าเหลือ คงผัดน้ำมันหอยเหมือนเดิม
-น่าสนใจกะหล่ำปีผัดกะน้ำปลา กะปล่ำปลีไม่แพง
-หุงข้าวเยอะหน่อยเหลือเอามาผัดไข่ ซอยต้นหอมลงไปก้อน่าจะได้อีกมื้้อหรือเอามาทำข้าวต้มเครื่องกินเช้าก็น่าจไหวอยู่ ผักกากดกระป๋องมี ไข่เค็มมี ชิวๆ
2 วันเสาร-อาทิตย์ น่าจะอยู่ที่ 200 บาท/4-6มื้อ/3คน พ่อ-แม่-ลูก (เสาร์ 2 มือเที่ยงกะเย็น/อาทิตย์ 2 มื้อเที่ยงกะเย็น)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#97 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 03:23

ผู้หญิงในเว็บเรานี่....น่ารัก แล้วก็ละเอียดรอบคอบด้วยเนอะ

ผมขำ ไปไม่เป็นเลยครับ! :lol: :lol:
gladiator 1.jpg

#98 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 05:39

ปลาร้าสับทรงเครื่อง(ผัดสุก)

อยู่ได้หลายวันครับ กินกะผักพวก ยอดกะถิน แตงกวา แตงไทย ยอดมะกอก ขมิ้นขาวหรือขมิ้นม่วง มะเขือ มะแว้ง ใบบัวบก หัวปลี ฯลฯ

อิอิ...แซ่บหลายๆ :P
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#99 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 05:43

แม่มเอ้ย...
มรึงนี่
ทำเอาตูหายหิวเลย

#100 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

มิน่า พี่น้องเสื้อแดงไม่เดือดร้อนเรื่องราคาอาหารที่สูงขึ้น :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้