Jump to content

- - - - -

ใครมีเมนูทานได้หลาย ๆ วันแชร์กันหน่อยครับ

This topic is in the process of being archived.
107 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

ถ้าจะทำไว้กินหลายๆวัน รายการที่ผมจะเลือกทำตุนไว้ ก็จะได้แก่

1. ต้มยำน้ำข้น ครับ - ทำทีนึงชามใหญ่ๆ เนื้อสัตว์หมด ก็เติมน้ำปรุงเพิ่มไปอีกสักรอบ แบบนี้ก็ได้ประมาณสัปดาห์นึงครับ

2. เขียวหวานไก่ ทำเสร็จก็แช่แข็งไว้ แล้วค่อยตักมาแค่พอกิน แล้วอุ่นครับ

อย่างชามนี้ ผมกะแฟนก็กินกันได้ประมาณสัปดาห์นึง ก่อนจะเอาที่เหลือไปให้หมาจรจัดรับช่วงต่อครับ :)

3. ปลาซาบะ ทอดแบบไม่ใส่น้ำมัน บนกระทะเทฟร่อน ครับ แล้วก็น้ำพริกกับผัก ทานด้วยกันได้หลายวัน และอร่อยทุกวันครับ

Posted ImagePosted Image

น่ากินมากๆครับ บ้านอยู่ไกลมั๊ยครับผมขอประหยัดด้วยการไปที่บ้านคุณGermanManiac ทุกเย็น :P

ผมไม่สามารถทำอาหารตุนไว้ได้เนื่องจาก...เคยทำแกงตั้งใจไว้กินสัก5วัน แต่พอเห็นแกงในตู้เย็นเลยหิวบ่อย มันหมดภายใน2วันแรก...

ทำหม้อใหญ่ แล้วตักแบ่งไว้ค่ะเป็นถุง ใส่ช่องฟรีซ เราก็ทำแบบนี้

ตอนนี้ทำจับฉ่ายแล้วก็แกงส้มไว้ อ้อ! จะเพาะถั่วงอกกินแล้วค่ะ อิอิ

#102 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:53

ไข่พะโล้ครับ ยิ่งหลายวันยิ่งอร่อย

ไก่+หมูทอดเค็ม ก็เก็บได้หลายวัน บ้านผมทำประจำช่วงตรุษจีน-เชงเม้ง

Edited by Grimmy, 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:53.

#103 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:00

บางครั้งถ้าไปกินอาหารที่ร้าน เช่นส้มตำ นอกจากจะเก็บผักในจานเหลือๆ มาให้ลูกฉาวขาวอวบแล้ว ก็จิ๊กของลูกนี่ล่ะค่ะมาใส่ต้มมาม่า หรือไม่ก็ผัดผักราดข้าวได้หนึ่ืงมื้อเลย อิอิ

#104 เกลียดเควี้ยแดง

เกลียดเควี้ยแดง

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

ฟางแห้ง เห็นพวกเควี้ยแดงชอบทาน เก็บได้นานดี แต่อย่างเราๆคงลำบากครับ
เกลียดเควี้ยแดง..>เกลียด=ไม่ชอบอย่างแรง,>เควี้ย=พวกควาย(พวกโง่ดักดาน)+พวกเหียไม้โท(พวกฉลาดแต่ทำเรื่องเหียไม้โทๆ),>แดง=แหล่งรวมความชั่ว+เลวปล.เกลียดมากคือพวกเควี้ยแดงล้มเจ้ากับพวกเควี้ยแดงทำเลวชั่ว,เผาเมือง จับได้บอกแดงเทียม เลวแต่ใจกะตู๊ด

#105 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

ใครมีเมนูขนมหรือของหวานบ้างไหมคะ ที่ทำง่ายๆ เก็บได้หลายวัน ราคาถูก :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#106 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:06

ถั่วเขียว ต้มน้ำตาล ฮ่าๆๆ
We love fender.

#107 KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

KaTi รักพระเจ้าอยู่หัว

ขาประจำ

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 04:20

น้ำพริกครับ ผักสดหริอลวกจิ้มแล้วแต่ชอบครับ คุณประโยชน์ไม่ได้ด้อยเลยครับ แถมพลิกแพลงได้อีกมากมาย

#108 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 15 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:10

ถั่วเขียว ต้มน้ำตาล ฮ่าๆๆ

ขอบคุณท่าน phoosana หนูอ้อยลืมของพื้นบ้านไปเลย
นั่นเพราะเราไม่ได้กินหญ้ากัน
เลยลืมเรื่องที่เรียกว่าเป็นเรื่องหญ้าปากคอก ฮ่าๆๆ

ซุปถั่วเขียวลูกเดือยสะระแหน่

สรรพคุณ
ขับร้อน ถอนพิษ ขับของเหลวในร่างกาย บำบัดโรคผิวหนัง

ส่วนผสม

1.ถั่วเขียว ลูกเดือย อย่างละ 60 กรัม
2.น้ำตาลทรายขาว 60 กรัม
3.สะระแหน่ 5 กรัม

วิธีทำ

1.ล้างถั่วเขียว ลูกเดือยให้สะอาด ใส่น้ำ 3 ถ้วย ตั้งไฟแรงต้มจนเดือด ราไฟให้อ่อน ต้มจนเปื่อย
2.ใส่น้ำตาลทรายขาวคนให้ละลาย ใส่สะระแหน่ต้มให้เดือดอีกสักครู่ เป็นอันเสร็จ ทิ้งให้เย็นแล้วกิน

วิธีบริโภค

ต้มวันละ 1 หม้อ แบ่งกินได้หลายครั้งกินอย่างต่อเนื่องเป็นเวลาครึ่งเดือน งดอาหาร ประเภทเจี๋ยน ปิ้ง ย่าง และอาหารที่มีรสเผ็ดจัด

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r: