Jump to content

ขอความกรุณาลดการใช้คำหยาบคายด้วยครับ

• Please log in to reply
234 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ridkun

ridkun

Site Admin

• Administrators

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

*
POPULAR

เนื่องจากพักหลังผมเห็นว่ามีการใช้คำหยาบคายมากเกินความจำเป็น
ทำให้เป็นภาระกับผู้ดูแล เป็นมลภาวะกับบอร์ด และเบียดบังความเห็นอื่นๆ
ดังนั้นจึงขอความกรุณางดใช้คำหยาบคาย เพื่อประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกโดยรวม
รวมถึงตัวอักษรโตๆ ก็ไม่อยากให้ใช้โดยไม่จำเป็นครับ

ขอบคุณครับ

#2 joepattawut

joepattawut

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

รับ แซ่ปป.....ครับท่าน.....

#3 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

รับทราบ จะพยายามครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#4 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

รับทราบครับ :)
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#5 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

เกือบๆหยาบได้มั้ยอ่ะ?
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#6 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

บางครั้งบางคำ อ่านแล้วก็เข้าใจว่าจะสื่ออะไร คนอ่านก็เข้าใจได้ว่าหยาบอยู่ดี
เช่นคำผวน คำที่ละไว้ในฐานที่เข้าใจ คำที่ใช้การเซนเซอร์อักษร ก้าวล่วงไปถึงบุพการี ฯลฯ
โดยเฉพาะหากเอามาใช้กับเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ก็ถือว่าผิดกฎ

และถ้าถามโดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าพูดถึงเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ต้องมีความสุภาพมากกว่าการวิจารณ์การเมือง

#7 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ขออภัยครับ หลุดไปหลายที
ขอกลับมาใช้คำสุภาพ เช่น สาด ห่าน ตอแห ฯลฯ
เหมือนเดิม

#8 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

ครับผม :)

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#9 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

ของแพง = คำหยาบหรือปล่าว

#10 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

-_- จะพยายามครับ

#11 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

รับทราบ

#12 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

รับทราบครับ จะพยายามปรับปรุงตัวครับ

#13 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

รับทราบค่ะ

#14 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

หยาบครับ ยอมรับ

ขออภัย

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#15 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ทราบว่า...
และขอสัญญาว่า ต่อไปนี้จะไม่ด่าใคร...

โดย...ไม่จำเป็นครับ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#16 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

รับทราบทุกข้อกล่าวหา..และจะปรับปรุงตัวครับ .. :D :D
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#17 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

ขออภัย

พูดตามตรงนะ น้าเชน่ะ ตัวตนแกก็ตรงหยาบแหละ

แต่เป็นหยาบแบบละเอียด ซึ่งป๋มชอบมาก
ถ้าน้าแกเลิกหยาบ โอย

ชีวิตจืดชืด

แต่เดี๋ยวน้าแกปรับโหมดได้เองแหละ...จะรออ่านจ้า

Edited by amplepoor, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:55.

#18 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

แล้วถ้าพูดถึงสภาพความเป็นจริงของเสื้อแดงล่ะเช่น

แดงโง่ ปุ๊กลูกโง่ นายเวรเกรียน ตะกวดกากๆทั้งโง่และเกรียน?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#19 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

เหน็บนี่ถือว่าหยาบมั้ย :D
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#20 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ไม่อยากเรียกใครว่าควายเลย
หลังๆเผลอเรียกไปหลายที เพราะพวกนั้นอ่านมาน้อยเหลือเกิน แล้วยังมาซ่า
เร็วๆนี้...ออสเตรีย ก็ โพสเป็น ออสเตรเลีย แถมกำกับมาว่า เมืองจิงโจ้ซะอีก เฮ้อ
และก็เผลอเรียกฝั่งโน้นว่า "มัน" นี่ไม่สุภาพ รู้อยู่
จะพยายามลด ละ เลิก แล้วกันค่ะ :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#21 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

แล้วอย่างคำว่า ไอ้ตะกวดช่างไฟปัญญาอ่อน นี่ผมว่าไม่หยาบนะ เพราะมันคือสภาพความเป็นจริง :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#22 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:07

ขออภัยที่พักหลัง ผมก้เริ่มเก็บไม่ไหว
หลุดพ่นออกมาหลายครั้ง
พึ่งผ่านไปเมื่อไม่ถึงครึ่งนาทีนี้ก็พึ่งพ่นคำหยาบคายออกไปครับ
ถ้าอย่างไร เห็นไม่เป็นการสมควร
ไม่ว่าจะมีเนื้อหาอย่างไรก็ตาม
ลบความเห็นผมได้นะครับ

ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#23 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ทำไงดีล่ะ คับ ? อีกฝั่งมันเป็นพวกมาโซคิสต์ ถ้าไม่หยาบคาย มันไม่ถึงจุดออกัสซั่มของมันน่ะคับ แล้วมันจะมาป่วนอยู่เนืองๆ :P
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#24 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

แล้วถ้าพูดถึงสภาพความเป็นจริงของเสื้อแดงล่ะเช่น

แดงโง่ ปุ๊กลูกโง่ นายเวรเกรียน ตะกวดกากๆทั้งโง่และเกรียน?

กฎห้ามพาดพิงในทางเสียหาย มีมาตั้งแต่ดั้งเดิมแล้วครับ จุดประสงค์คือให้ดูที่กระทู้และความเห็น
ถึงแม้ว่ามันจะจริงหรือไม่ก็ตามก็ไม่ควรมีในเว็บบอร์ด เว้นแต่เป็นบุคคลสาธารณะซึ่งประชาชนมีหน้าที่ตัดสิน
  • -3- likes this

#25 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ทำไงดีล่ะ คับ ? อีกฝั่งมันเป็นพวกมาโซคิสต์ ถ้าไม่หยาบคาย มันไม่ถึงจุดออกัสซั่มของมันน่ะคับ แล้วมันจะมาป่วนอยู่เนืองๆ :P

ผมเชื่อว่าจริงครับ สังเกตุได้ว่าพวกนี้รู้ทั้งรู้ว่าโพสเรื่องโกหก แต่ก็ตั้งใจมายั่วน้ำโห...

ดูอย่างกระทู้ตะกวดนี่ดิ มีอย่างที่ไหน พอเขาขอหลักฐานมาด่าว่าเขาโง่-*-

http://webboard.seri...ื้อน้ำมันถูกว่/

#26 Mic

Mic

น้องเก่า

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:10

เป็นแนวความคิด และ การริเริ่มที่ดีเลยครับ ถ้าสมาชิกจะแสดงความเห็นอย่างสุภาพ และถ้าสามารถลดการใช้คำพูดที่ดูถูก หรือ สรรพนามที่ไม่เหมาะสมได้ก็จะเป็นเรื่องที่ดีมาก ยังไงก็คนไทยด้วยกัน เราอาจจะแตกต่างทางความคิด แต่ก็ไม่จำเป็นต้องแตกแยก

#27 ridkun

ridkun

Site Admin

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ถ้าจะไล่ คำหยาบไล่ใครไปไม่ได้หรอกครับ สมาชิกบางคน สมัครใหม่ไม่รู้กี่รอบแล้ว -_-

#28 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

ถ้าจะไล่ คำหยาบไล่ใครไปไม่ได้หรอกครับ สมาชิกบางคน สมัครใหม่ไม่รู้กี่รอบแล้ว -_-

คนที่คุณก็รู้ว่าใคร หรือปล่าวครับ :lol:

#29 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

สงสัยต้องพิมพ์อย่างนี้

ตะกวดกากๆ(แค่ชื่อมันก็คำหยาบแล้ว-*-) ผมว่าคุณตะกวดกากๆโพสอย่างนี้แสดงถึงการไม่ได้รับการศึกษาขั้นสูง คุณควรไปศึกษาข้อมูลอย่างลึกซึ้งก่อนแสดงความเห็นใดๆออกมา

อันความเห็นของคุณนั้นไม่ตั้งอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง เพราะขาดซึ่งหลักฐานประกอบความคิดเห็น

และมันเป็นการไม่ดีอย่างยิ่ง ที่ท่านอื่นขอหลักฐานคุณตะกวดกากๆแล้ว คุณหามาไม่ได้ แต่คุณตะกวดกลับมากล่าวหาผู้ถามว่า ไม่ฉลาด

..... สรุปเกิน 3 บรรทัดตะกวดมันไม่อ่าน :lol:

#30 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

ขออภัยครับ

มันมือไปหน่อย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#31 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

ของแพง = คำหยาบหรือปล่าว

หยาบโลน หยาบคาย ไร้สกุลรุณชาติ

รับไม่ได้อ่ะ -_-

It's us against the world

#32 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

ขรั่บทั่น หากเขาไม่เสนอนำมาก่อน
เราก็จะพยายามสงวนไว้ให้มากที่สุด
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#33 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

ขออภัย

น้าเช..วงป๊อกเด้งไม่มีให้เล่นแล้ว..เราไปเที่ยวทะเลสักเดือนกันดีกว่าไหม.. :) :)
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#34 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

"โง่" นี่จะรวมเป็นคำหยาบไหม ครับ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#35 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

ฮ่วย!!!
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#36 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

ขอโทษ!!! จะพยายาม ลด ละ เลิก อ่ะ

(แค่สบถเบาๆ บ้างได้ป่ะ) :P

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#37 Frankie

Frankie

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ปรกติแล้วใช้น้ำเย็นเข้าลูบตลอด เว้นแต่ จะเจอเกรียนจริงๆ คงมีน้ำอุ่นบ้าง

โดยเฉพาะกับพวก เกรียน ที่พูดไม่รู้เรื่อง ที่ชอบเอาสีข้างถู
การเมือง(ของทักกี้) คือ อยู่บนความทะเยอทะยานในการอยู่เติบ กินเติบ หรือความมัวเมาในความสุขทางเนื้อหนังโดยปราศจากการนึกถึงโลกหน้า พระเป็นเจ้าและความตาย และมีอำนาจเป็นความถูกต้อง และประโยชน์ของตนเป็นความยุติธรรม.. (อ. พุทธทาส สวนโมกข์)

#38 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

เอาเป็นว่าจะพยายามละกัน ถ้าจำเป็นต้องด่าด้วยคำหยาบ ก็จะลงท้ายว่า...ครับ...เพื่อให้สุภาพขึ้น ^_^
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#39 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

พี่ริดกุนคับ

ถ้าหากว่า ใช้สรรพนามแทนตัวเองว่า "กู" หยาบมั้ยค๊าบ
ถ้าใช้ แทนผู้อื่นว่า "*คุณ*" หยาบมั้ยค๊าบ

หรือดูที่เจตนา ในการใช้ตัวอัษร ค๊าบ

รบกวนชี้แนะด้วย

คือผมไม่ได้กวนนะคับ จะได้นำไปปรับปรุง

:) :) :) :)

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#40 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

รับทราบครับ
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#41 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

รับแซ่บครับ!
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#42 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

โง่ ควาย อี... อย่างนี้ถือว่าหยาบหรือเปล่าครับ?

ถ้าหยาบ ผมจะได้ระวังๆหน่อยครับ

:huh: :huh: :huh:
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#43 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ถ้าหากว่า ใช้สรรพนามแทนตัวเองว่า "กู" หยาบมั้ยค๊าบ
ถ้าใช้ แทนผู้อื่นว่า "*คุณ*" หยาบมั้ยค๊าบ

หรือดูที่เจตนา ในการใช้ตัวอัษร ค๊าบ

คือผมไม่ได้กวนนะคับ จะได้นำไปปรับปรุง

"หยาบครับ" :)

(ขออนุญาตตอบ เพราะทำหน้าที่ดูแลหน้าบอร์ดโดยตรง )

ถัดจากนี้ทีมงานจะขอควบคุมคำหยาบเข้มขึ้นนิดหนึ่งน่ะครับ ที่ผ่านมาปล่อยมากไปหน่อย

อาจต้องแจ้งเตือนและมีของแถมเป็นแถบ Warn Status สำหรับท่านที่ยังใช้คำหยาบบ่อยๆ

ถ้าถึงขีดแดงจะถูกระงับการใช้งานชั่วคราวครับ

อย่างไรก็ตามผู้ดูแลเองก็ไม่อยากให้ถึงกับถูกแบนกัน ขอสมาชิกช่วยกัน ลด ละ จะดีกว่าครับ :D
  • Gop likes this

#44 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

(ขออนุญาตตอบ เพราะทำหน้าที่ดูแลหน้าบอร์ดโดยตรง )

ถัดจากนี้ทีมงานจะขอควบคุมคำหยาบเข้มขึ้นนิดหนึ่งน่ะครับ ที่ผ่านมาปล่อยมากไปหน่อย

อาจต้องแจ้งเตือนและมีของแถมเป็นแถบ Warn Status สำหรับท่านที่ยังใช้คำหยาบบ่อยๆ

ถ้าถึงขีดแดงจะถูกระงับการใช้งานชั่วคราวครับ

อย่างไรก็ตามผู้ดูแลเองก็ไม่อยากให้ถึงกับถูกแบนกัน ขอสมาชิกช่วยกัน ลด ละ จะดีกว่าครับ :D

มุง มาเต็มเลยครับ ทำไงดี

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#45 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

อย่างนี้หยาบมั๊ย

คุณตะกวดกากๆครับ โดนแล้วหรือครับ

#46 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

ถ้าเช่นนั้น เราเรียกแทนตัวเอง ว่า กู แต่เรียกแทนผู้อื่นว่า คุณ จะได้มั้ยคับ ^^

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#47 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

รับทราบ :)
เอ๊ะ ท่านริดกุนมีสองคนเหรอ :huh:

#48 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

บางครั้งบางคำ อ่านแล้วก็เข้าใจว่าจะสื่ออะไร คนอ่านก็เข้าใจได้ว่าหยาบอยู่ดี
เช่นคำผวน คำที่ละไว้ในฐานที่เข้าใจ คำที่ใช้การเซนเซอร์อักษร ก้าวล่วงไปถึงบุพการี ฯลฯ
โดยเฉพาะหากเอามาใช้กับเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ก็ถือว่าผิดกฎ

และถ้าถามโดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าพูดถึงเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ต้องมีความสุภาพมากกว่าการวิจารณ์การเมือง

ขอให้สมาชิกคำนึงถึงส่วนข้อความสีแดงเป็นสำคัญครับ ต้องพยายามไม่ให้หยาบกับสมาชิกด้วยกัน
เข้าใจครับบางครั้งก็ถูกยั่วโดยเนื้อหาจนเกิดอารมณ์ ผู้ดูแลจึงปล่อยให้บ้างถ้าไม่หยาบมากนัก บอร์ดการเมืองก็มีแรงบ้าง แต่ต้องไม่หยาบมากไป

#49 blue

blue

ขาประจำ

กู *คุณ* มันเป็นคำโบราณครับ ไม่ใช่คำหยาบ แต่ถ้าเอามาใช้ในที่สาธารณะเขาถือว่าเป็นคำไม่สุภาพ
ถ้าให้เบาลงน่าจะใช้ เอ็ง ข้า หรือ แบบหนังไทยรุ่น มิตร ชัยบัญชา ก็อาจใช้ นาย เรา หรือ แก ฉัน

คำบางคำผมว่าน่าสนใจนะครับ เช่น คำว่า ควาย ถ้าเราใช้คำนี้เพื่อสื่อถึงสัตว์ที่มีรูปร่างคล้าย ๆ วัว
แต่เขายาวกว่า นิยมใช้ไถนา ก็จะเป็นคำปกติ แต่ถ้าเราเติมคำว่า ไอ้ ลงไปข้างหน้าคำว่า ควาย มัน
จะกลายเป็นคำด่า ปัญหาที่ผมมองก็คือ คำว่า ควายแดง ที่ท่านสมาชิกชอบใช้กัน เป็นคำด่าหรือไม่
เพราะคำ คำนี้ ไม่ใช่คำหยาบ แต่บางท่านอาจมองว่าเป็นคำด่า แต่ถ้าเรามองว่า คำว่า ควายแดง
หมายถึง เสื้อแดง มันก็ไม่น่าใช่คำด่า หรือคำหยาบ แต่ถ้าเรามองว่าเป็นการดูถูกเหยียดหยามคนอื่น
ผมก็ยังนึกไม่ออกว่า แล้วถ้าเปลี่ยน จากคำว่า ควายแดง เป็น ม้าแดง หรือเสือแดง นี่จะเป็นการ
ดูถูกเหยียดหยามคนอื่นหรือไม่
  • V.E likes this

#50 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ถ้าเช่นนั้น เราเรียกแทนตัวเอง ว่า กู แต่เรียกแทนผู้อื่นว่า คุณ จะได้มั้ยคับ ^^

กู *คุณ* ยุคนี้ถือว่าหยาบครับ ถ้าไม่ใช่พูดกับพื่อนสนิท

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน