Jump to content

ขอความกรุณาลดการใช้คำหยาบคายด้วยครับ

• Please log in to reply
234 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

ยอมรับว่าพักหลังเริ่มแรงขึ้น และไม่ลังเลที่จะใช้คำว่า "ใจหมา" กับพวกล้มเจ้า

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#52 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

เกือบๆหยาบได้มั้ยอ่ะ?

บางครั้งบางคำ อ่านแล้วก็เข้าใจว่าจะสื่ออะไร คนอ่านก็เข้าใจได้ว่าหยาบอยู่ดี
เช่นคำผวน คำที่ละไว้ในฐานที่เข้าใจ คำที่ใช้การเซนเซอร์อักษร ก้าวล่วงไปถึงบุพการี ฯลฯ
โดยเฉพาะหากเอามาใช้กับเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ก็ถือว่าผิดกฎ

และถ้าถามโดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าพูดถึงเพื่อนสมาชิกในบอร์ด ต้องมีความสุภาพมากกว่าการวิจารณ์การเมือง

ขอให้สมาชิกคำนึงถึงส่วนข้อความสีแดงเป็นสำคัญครับ ต้องพยายามไม่ให้หยาบกับสมาชิกด้วยกัน
เข้าใจครับบางครั้งก็ถูกยั่วโดยเนื้อหาจนเกิดอารมณ์ ผู้ดูแลจึงปล่อยให้บ้างถ้าไม่หยาบมากนัก บอร์ดการเมืองก็มีแรงบ้าง แต่ต้องไม่หยาบมากไป

รับทราบครับ
จะระมัดระวังมากขึ้น
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#53 ryukendo

ryukendo

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

จะระมัดระวังครับผม ถ้าข้อความไหนไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ -_-
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#54 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

ห้ามด่าสมาชิคในบอร์ดแต่ ด่าลอยๆคงไม่ว่ากัน.......มั้ง

#55 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ผมรอดแน่นอนครับท่าน

เพราะผมไม่รู้จะเคมีถูกกันกับระบบบอร์ดอะไรนักหนา เขียนปั๊บเป็นโดนดาว ปั๊บเป็นดาว
คนอื่นไม่ดาว ผมดาวอยู่คนเดียว
เป็นที่อัศเจรีย์ยิ่งนัก

:P
gladiator 1.jpg

#56 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ได้ครับ

#57 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

กู *คุณ* ยุคนี้ถือว่าหยาบครับ ถ้าไม่ใช่พูดกับพื่อนสนิท

รับแซ่บคับ

:) :) :) :)

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#58 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

รับทราบครับ B)
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#59 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:05

คุณริดกุนตั้งกระทู้ขอความร่วมมือจากสมาชิกเป็นสิ่งดีแล้วครับ และขอขอบคุณสมาชิกที่ให้ความร่วมมือครับ

ที่ผ่านมาทำงานค่อนข้างยาก เข้มไปก็ไม่ได้อย่างใจสมาชิก อ่อนไป ก็เป็นผลให้คำหยาบเพิ่มและใช้โดยกว้างขวางมากขึ้น
จากบางท่านที่ไม่กล้าใช้คำหยาบ แต่เห็นว่าสมาชิกอื่นโพสต์หยาบได้(ดูแลไม่ทั่วถึง)ก็ลองบ้าง ขยายวงไป
ครั้นลบเท่าที่เห็น ก็จะถูกครหาว่าของคนอื่นหยาบกว่าทำไมปล่อย เหตุก็เนื่องมาจากที่หยาบกว่าตรวจสอบไม่ทั่วถึงนั่นเอง

วิธีการการระงับคำหยาบโดยผู้ดูแล จะยากกว่าบอร์ดเก่า (จะหายไปทั้งหมดเห็นเฉพาะทีมงาน)เพราะเครื่องมือส่วนนี้ด้อยกว่า เป็นปัญหาทางเทคนิค แต่ก็พยายามใช้เทคนิคบอร์ดเก่ามาช่วยแม้จะไม่สะดวกเอาเลย

1.ถ้ามีหยาบเป็นบางคำ ผู้ดูแลจะพยายามระงับเฉพาะคำที่หยาบ ท่านจะมองเห็น "

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล == " (แบบบอร์ดเก่า ไม่มีปุ่มคำสั่งโดยตรง) หรือ xxxxxxx แทนที่ พร้อมชื่อทีมงานที่เข้าระงับข้อความ

2.ถ้าโพสต์นั้นมีคำหยาบมากหลายจุด จะลบทั้งความเห็นโดยสมาชิกหรือเจ้าตัวจะมองไม่เห็น เพราะเป็นเป็นข้อจำกัดของบอร์ด

3 การแจ้งเตือนสมากชิก อาจมาในรูปหลังไมค์ขอความร่วมมือ อาจเพิ่ม Warn Status หรือไม่ก็ได้ เป็นดุลพินิจของผู้ดูแล แต่ถ้าถึงแถบแดงท่านจะถูกระงับการใช้งานชั่วคราว

อย่างไรก็ดีถ้าเจ้าตัวไม่เห็นด้วยที่ถูกระงับข้อความสามารถแจ้งได้ที่
สอบถาม-ร้องเรียน-ชี้แจงปัญหาในการตัดสินกับผู้ดูแล

ขอบคุณในความร่วมมือครับ

Edited by คนกวาดขยะ, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:40.

• Gop likes this

#60 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

ควายแดง หยาบ
แล้ว ฟายแดง หยาบเปล่า
ถ้าแบบ คำที่ละไว้ในฐานที่เข้าใจ
อันนี่ผมว่า คงโดนติดใบเหลืองในแดงกันเพียบเช่น

อ้ายบ้าเอ็งมันเลว...
คนก็เข้าใจว่า มันเลวสัตว์ ก็โดนแบนแล้ว
บอร์ดคงร้างผู้คนไปเยอะเลยนะ

#61 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

อย่างนี้ ต้อง สุำภาพมากขึ้น เอาเป็นว่าใช้ คำว่า คุณ เพื่อให้ดูสุภาพแล้วกันครับ เช่น

คุณกู

คุณมึง

คุณมัน

ทั้งสุภาพ และ เป็นกันเอง ไปพร้อม ๆ กัน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#62 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

ก็บอกแล้ว ให้กด +1 จนบอร์ดร้าง ไม่เชื่อ :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#63 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

เอาเป็นอย่างนี้น่ะครับ

"ควายแแดง" "ควายเหลือง" "แมลงสาบ" เป็นคำด่าสามัญประจำบอร์ดไปแล้ว ถือเป็นการด่ากลุ่มการเมืองรวมๆ ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าด่าสมาชิก "***" หรือ"ไอ้ฟายยย" หรือคำอื่นที่เป็นคำหยาบโดยเจาะจงไปที่สมาชิก ขอให้ละเว้นครับ

อย่างไรก็ตามโดยสามัญสำนึกทุกท่านย่อมทราบว่า คำใดคือคำที่หยาบมากๆ ซึ่งไม่อาจใช้ในทุกกรณีครับ

ที่เน้นอีกอย่างคือ

ด่าเพื่อนสมาชิกสตรี "กะหรี่" แม้ทำครั้งแรกจะถูกแบนอย่างน้อย 1 เดือน

ด่าไปถึงบุพการีสมาชิกอื่น ไม่ว่าจะด่าใคร ฝ่ายไหน ขอเลยครับ ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง

#64 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

รับทราบครับ จะพยายามรักษากฎอย่างเคร่งครัด

แล้วเรื่องตัวใหญ่นี่ ถ้าต้องการเน้นข้อความจะทำอย่างไรดีครับ

ให้แดงเฉยๆ กำหนดขนาดใหญ่สุดที่เหมาะสมดีไหมครับ

#65 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

แล้วถ้าสมาชิกมันใช้ชื่อที่ด่าตัวเองล่ะเช่น สมาชิกใหม่ ZONE TEEN

ผมขี้เกียจสลับแป้นพิมพ์เลยเขียนเป็นไทยไปว่า

ส้นตีนเอ๊ย โง่จริงๆ พ่อคุณชื่อเหวงแม่คุณชื่อธิดา
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#66 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

รับทราบครับ
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#67 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

แล้วถ้าสมาชิกมันใช้ชื่อที่ด่าตัวเองล่ะเช่น สมาชิกใหม่ ZONE TEEN

ผมขี้เกียจสลับแป้นพิมพ์เลยเขียนเป็นไทยไปว่า

ส้นตีนเอ๊ย โง่จริงๆ พ่อคุณชื่อเหวงแม่คุณชื่อธิดา

ผมเพิ่งเห็นครับ ชื่อแบบนี้ไม่อาจใช้ได้ แค่ชื่อก็หยาบมาจากบ้านแล้ว จะดำเนินการให้ใช้ขื่ออื่นครับ

Edited by คนกวาดขยะ, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:09.

#68 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:01

ของแพง = คำหยาบหรือปล่าว

หยาบโลน หยาบคาย ไร้สกุลรุณชาติ

รับไม่ได้อ่ะ -_-

อย่ามาของแพงแถวนี้นะพวกแมงสาปนี่

#69 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

ไม่มีไร แวะมาแซว วันนี้ ริกกุ มาซะเต็มยศเลย อิอิ ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#70 NightMare

NightMare

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:17

ผมเพิ่งเห็นครับ ชื่อแบบนี้ไม่อาจใช้ได้ แค่ชื่อก็หยาบมาจากบ้านแล้ว จะดำเนินการให้ใช้ขื่ออื่นครับ

ผมแนะนำเปลี่ยนเป็นชื่อ จุดยืืน นะครับ เวรหนอเวร... ^_^

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

#71 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

นมดำ หยาบป่าวครับ ^_^

It's us against the world

#72 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:22

คำหยาบมากๆ ผมว่าไม่ค่อยเป็นปัญหาหรอก
มีแต่คำหยาบปานกลาง แบบนี้ที่เป็นปัญหา
โง่ ปัญญาอ่อน แต่ถ้าแบบ ดักดาน งี่เง่า (แบบนี้หยาบมาก)

แต่บางทีเอาไปเป็นรูปประโยคหรือวลี ก็ทำให้ความหยาบมันเปลี่ยนเช่น

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

คิดไปคิดมา ปวดหัวสุดๆ :wacko:

Edited by คนกวาดขยะ, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:42.

#73 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

เหน็บนี่ถือว่าหยาบมั้ย :D

จะเหน็บหรือจะสอด มันก้หยาบไม่ได้ครับ มันจะฝืด

กู *คุณ* มันเป็นคำโบราณครับ ไม่ใช่คำหยาบ แต่ถ้าเอามาใช้ในที่สาธารณะเขาถือว่าเป็นคำไม่สุภาพ
ถ้าให้เบาลงน่าจะใช้ เอ็ง ข้า หรือ แบบหนังไทยรุ่น มิตร ชัยบัญชา ก็อาจใช้ นาย เรา หรือ แก ฉัน

คำบางคำผมว่าน่าสนใจนะครับ เช่น คำว่า ควาย ถ้าเราใช้คำนี้เพื่อสื่อถึงสัตว์ที่มีรูปร่างคล้าย ๆ วัว
แต่เขายาวกว่า นิยมใช้ไถนา ก็จะเป็นคำปกติ แต่ถ้าเราเติมคำว่า ไอ้ ลงไปข้างหน้าคำว่า ควาย มัน
จะกลายเป็นคำด่า ปัญหาที่ผมมองก็คือ คำว่า ควายแดง ที่ท่านสมาชิกชอบใช้กัน เป็นคำด่าหรือไม่
เพราะคำ คำนี้ ไม่ใช่คำหยาบ แต่บางท่านอาจมองว่าเป็นคำด่า แต่ถ้าเรามองว่า คำว่า ควายแดง
หมายถึง เสื้อแดง มันก็ไม่น่าใช่คำด่า หรือคำหยาบ แต่ถ้าเรามองว่าเป็นการดูถูกเหยียดหยามคนอื่น
ผมก็ยังนึกไม่ออกว่า แล้วถ้าเปลี่ยน จากคำว่า ควายแดง เป็น ม้าแดง หรือเสือแดง นี่จะเป็นการ
ดูถูกเหยียดหยามคนอื่นหรือไม่

เป็นการเหยียดหยามควายครับ
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#74 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

ปรามๆ กันบ้างก็ดีครับมอด เจ้าพวกนี้นับวันยิ่งหนักข้อขึ้นทุกที

เข้ามาให้กำลังใจมอดครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#75 NightMare

NightMare

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

ปรามๆ กันบ้างก็ดีครับมอด เจ้าพวกนี้นับวันยิ่งหนักข้อขึ้นทุกที

ผมว่า คุณมด น่าจะมีกฏสำหรับลงโทษ คนตอแหล ด้วยก็ดีนะครับ :lol: :lol: :lol:

#76 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:57

รับทราบครับ ยอมรับว่าหยาบครับ จะพยายามไม่หยาบ :lol:

#77 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

คนโกหกตอแหล..ยังมาทำหน้าลอยนวล...ไม่เคยรู้จักคำว่าละอาย
เอ็งน่ะ..ค้องโดนก่อนเลยว่ะครับ....
............................................................................................................................................................................
โปรเจคคอนโดกงเต็ก 24 ชั้นเสร็จแล้วครับ ขอบคุณน้องๆทีมงานทุกคนที่ร่วมใจกันทำจนสำเร็จ
ช่วงนี้ว่างๆ นั่งตรวจแบบกงเต็กให้น้องๆในออฟฟิศ ชิวๆครับ
ถ้ามีอะไรคืบหน้า จะเอากงเต็ก มาอัพเดทให้เพื่อนๆเผาส่งไปให้
ใจดี 20 กันนะครับ
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#78 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

โกหก ก็ถือว่าเป็น ความหยาบคาย ครับ

และที่หนักยิ่งไปกว่านั้น มันเปรียบเสมือนเป็น การไม่ให้เกียรติซึ่งกันและกัน

ยืนยันนะครับ คุณใจดี ต้องไปหา หมอโรคจิต ได้แล้วครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๙ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๘.๑๑ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#79 PaPaRoacHo

PaPaRoacHo

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

ต้องทำใจครับ สมาชิกบางกลุ่ม รู้ว่าพรรคที่ตัวเองเชียร์จะเป็นฝ่ายค้านอีก12ปี บวกกับช่วงนี้หน้าร้อน พิษสุนัขบ้าระบาด แถมถ้าดู รายการสายล่อหมา บ่้อยๆ ก็จะเป็นพวกเก็บกด แล้วมาระบายในนี้ครับ

#80 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

รับทราบจ้า

Edited by busaba, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:26.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#81 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

ต้องทำใจครับ สมาชิกบางกลุ่ม รู้ว่าพรรคที่ตัวเองเชียร์จะเป็นฝ่ายค้านอีก12ปี บวกกับช่วงนี้หน้าร้อน พิษสุนัขบ้าระบาด แถมถ้าดู รายการสายล่อหมา บ่้อยๆ ก็จะเป็นพวกเก็บกด แล้วมาระบายในนี้ครับ

เค้าเตือนยังไม่ทันขาดคำ เสล่อ โชว์สันดาืnหยาบ ออกมาเชียว

#82 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

รับทราบครับ แต่ปรกติผมไม่หยาบนะ -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#83 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:41

น้องเกรซมายังอ่ะ
  • Gop likes this
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#84 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:48

คุณนะ ต้องพิจารณาก่อนเป็นตัวแรก เอ้ย คนแรกเลย(โทษที)

เสนอหน้ามาเลยเชียวอ่ะ (เขียนลำบากจังวุ้ย)

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#85 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

รับทราบครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#86 ryukendo

ryukendo

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

โชว์ความฉลาดลึกๆเหรอครับ :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#87 PaPaRoacHo

PaPaRoacHo

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ไม่ใช่ก็อย่าร้อนตัว

Edited by PaPaRoacHo, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:53.

#88 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

ไม่ใช่ก็อย่าร้อนตัว

คุณขี้โม้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#89 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

จะให้คุยภาษาตอกไม้กับเจ้าของโพสต์ด้านบนนี้ยากอ่ะ ที่โพสต์มาเนี่ยไม่หยาบไม่เก็บกดเลย

ปล.จะพยายามคับ B)

#90 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ค่ะๆมอด เราจะนั่งพับเพียบพิมพ์เลยค่ะ

#91 > mj <

> mj <

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:01

รับทราบครับ

#92 วิว ไนซ์

วิว ไนซ์

น้องใหม่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

ยอมรับว่าพักหลังเริ่มแรงขึ้น และไม่ลังเลที่จะใช้คำว่า "ใจหมา" กับพวกล้มเจ้า

หยาบค่ะ เพราะถือว่าดูหมิ่นหมา หมาดีๆมันไม่ทำนิสัยแบบนั้นหรอกค่ะ :D

Edited by วิว ไนซ์, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:03.

หญ้าไม่แพง แดงไม่ซึ้ง

#93 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

หยาบ กับ โกหกแบบด้านๆ
อันไหนร้ายกว่ากัน

ขอบอกตรงๆ ที่ผ่านมาไม่เคยหยาบกับคนดีๆ
แต่กับแดงบางประเภท ที่หน้าหนามากๆ แบบนี้ก็ทนไม่ไหวจริงๆ
ดดยเฉพาะแดงๆๆๆๆๆๆๆๆๆไม่ผ่านคิวซี

#94 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

คำว่า สันดาืืn เนี่ย หยาบมั้ยครับ :D

#95 bird

bird

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

รับทราบเช่นกันเจ้าค่ะ...
นับแต่เพลานี่ไปเบี้องหน้า...
จักไม่ใช้คำหยาบโลน..
หาก..ไม่จำเป็น..นะเจ้าค่ะ.. :)

#96 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

คำว่า ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร หยาบหรือไม่ครับ
โดยส่วนตัวผมคิดว่าคำนี้หยาบ

เช่น คุณอย่ามายิ่งลักษณ์กับชั้นนะ

หมายความว่า คุณอย่ามาตอแหลกับชั้นนะ

รบกวนม้อดช่วยพิจารณาด้วยครับ ... อิอิ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#97 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

กู *คุณ* มันเป็นคำโบราณครับ ไม่ใช่คำหยาบ แต่ถ้าเอามาใช้ในที่สาธารณะเขาถือว่าเป็นคำไม่สุภาพ
ถ้าให้เบาลงน่าจะใช้ เอ็ง ข้า หรือ แบบหนังไทยรุ่น มิตร ชัยบัญชา ก็อาจใช้ นาย เรา หรือ แก ฉัน

คำบางคำผมว่าน่าสนใจนะครับ เช่น คำว่า ควาย ถ้าเราใช้คำนี้เพื่อสื่อถึงสัตว์ที่มีรูปร่างคล้าย ๆ วัว
แต่เขายาวกว่า นิยมใช้ไถนา ก็จะเป็นคำปกติ แต่ถ้าเราเติมคำว่า ไอ้ ลงไปข้างหน้าคำว่า ควาย มัน
จะกลายเป็นคำด่า ปัญหาที่ผมมองก็คือ คำว่า ควายแดง ที่ท่านสมาชิกชอบใช้กัน เป็นคำด่าหรือไม่
เพราะคำ คำนี้ ไม่ใช่คำหยาบ แต่บางท่านอาจมองว่าเป็นคำด่า แต่ถ้าเรามองว่า คำว่า ควายแดง
หมายถึง เสื้อแดง มันก็ไม่น่าใช่คำด่า หรือคำหยาบ แต่ถ้าเรามองว่าเป็นการดูถูกเหยียดหยามคนอื่น
ผมก็ยังนึกไม่ออกว่า แล้วถ้าเปลี่ยน จากคำว่า ควายแดง เป็น ม้าแดง หรือเสือแดง นี่จะเป็นการ
ดูถูกเหยียดหยามคนอื่นหรือไม่

แนะนำว่าว่าขอให้เรียกเพื่อนร่วมชาติเสื้อแดงว่า "เสื้อแดง" ดีกว่าครับ จะได้ดูสุภาพหน่อย

ส่วนคำว่า "ควายแดง" ขอสงวนใว้ให้ผมเรียกเพื่อนๆเสื้อแดงที่สนิทๆกัน

แบบว่าถ้าผมคุยสุภาพๆกับพี่ๆเสื้อแดงแล้วเค้าจะหาว่าผมเป็นตัวปลอมครับ <_< <_<

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#98 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

กรุณาอย่าสองมาตราฐานครับ

จะควายแดง จะเสื้อแดง ควรจะเลือกใช้ซักคำนึง เดี๋ยวพวกเค้าจะมาว่าเราได้ ว่าเป็นพวกสองมาตราฐาน

หรือถ้าจะให้ดีและเป็นประชาธิปไตย เราควรที่จะจัดทำโพล ให้เป็นที่ประจักษ์แจ้งแดงแจ๋ก็จะดีมิใช่น้อย ... อิอิ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#99 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

การพิจารณาว่าหยาบหรือไม่ให้เป็นดุลพินิจของมอดครับ การจะมาถามว่าคำนั้นคำนี้หยาบหรือไม่ ก็ได้แค่กว้างๆ คำหลายคำมันขึ้นกับบริบท ความจริงถ้าเราไม่แน่ใจก็อย่าใช้ จะช่วยลดภาระมอดได้มากเลย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#100 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

จะ พยามครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน