Jump to content

- - - - -

ข้อเสนอเพื่อยุติความขัดแย้งของทุกฝ่ายในสังคมไทย

This topic is in the process of being archived.
270 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:07

ขอ 1 นัดเจาะกลางกระโหลกหนาๆของมัน

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#202 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:51

WE DON’G NEGOTIATE WITH TERRORISTS.:call of duty

แล้วแต่คำที่จะใช้เรียกครับ ปรองดอง รอมชอม คุยกัน บลา บลา บลา ฯลฯ หรืออะไรก็แล้วแต่จะเรียกกันไป

แต่ถ้าไม่คุยกัน แล้วจะยังไงกันต่อครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#203 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ผมชอบคนอเมริกันอย่างนะ คือถ้ามันไม่ชอบนักการเมืองคนไหน มันยิงแม่งทิ้งเลย :lol:

นักการเมืองอเมริกามันเลยกลัวขี้หดตดหาย :angry:

บางทีปืน ก็คือคำตอบ คนเรามีเป็นแสนๆล้าน แต่ลูกปืนราคาไม่กี่ตังก็ทำทุกอย่างจบได้ง่ายๆ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#204 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 1 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:21

มันมาไกลเกินกว่าคำว่า เจรจา และ ปรองดอง แล้วครับ

ใครๆก็รู้ ทุกคนรู้ ไอ้แม้วก็รู้ ย้ำอีกครั้งว่า มันแตกแยกจนเกินจะประสานแล้ว

แต่ที่ยังปาวๆ ยังดันทุรังกันอยู่ ก็เพราะมันไม่มีทางเลือก รู้ว่าหนทางข้างหน้าต้องฆ่ากันแน่ๆ มันก็ยังจะทำ

คนอย่างไอ้แม้ว มันอำมหิตมากๆ มันไม่สนใจว่าใครจะต้องตายเพราะมันอีกเท่าไหร่

ไม่ว่าจะ พ่อของลูก ลูกของแม่ ผัวของเมีย ใครก็แล้วแต่ มันพร้อมที่จะเอามาสังเวย

เพียงเพราะมันอยากจะรู้แค่ว่า ตัวกูจะเอาชนะพวกมึงได้มากที่สุดเท่าไหร่

กูไม่ได้อยากจะกลับบ้าน กูไม่ได้อยากจะกลับมาทำเพื่อพวกมึง แต่กูจะแก้แค้นเรื่องส่วนตัวของกู นี่คือไอ้แม้ว

ดังนั้นทางออกมีทางเดียว แต่ 2 แบบ

แบบหนึ่ง คือโอ้เอ้ไปเรื่อยๆให้ประเทศและกฏหมายมันวิบัติ จนประชาชนออกมาเข่นฆ่ากันเองตายเป็นเบือ แล้วสุดท้ายไอ้แม้วก็ตาย

แบบสอง คือทำไงก็ได้ที่จัดการไอ้แม้วให้เร็วที่สุด ก่อนที่จะเกิดกลียุค เพราะถ้ามันตาย ทุกอย่าง จบ

เป็นคุณ จะเลือกแบบไหน

#205 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:40

ประมวลเรื่องชั่วๆ

ไล่ตั้งแต่โกงกินชาติบ้านเมือง

กล่าวหาป๋าเปรมโดยไม่มีหลักฐาน

จาบจ้วงสถาบันหลายครั้งหลายหนด้วยปากมันเอง

จ้างคนยิงวัดพระแก้ว

จ้างคนเผาบ้านเมือง

ฆ่าทหาร ฆ่าประชาชน ฆ่าพวกเดียวกัน

จ้างฆ่าองคมนตรี(ไม่สำเร็จ)

เรียกว่าเรื่องชั่วๆทำมาหมดแล้ว ถ้าคนอย่างนี้ได้กลับมามีอำนาจเต็ม....

เอาเป็นว่า มีทางเดียวสำหรับแม้วครับ
V
V
V
V

Edited by ดราม่า, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:57.

#206 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:40

ฟังๆดูจากปีกที่ไม่ต้องการเจรจา ส่วนมากจะมีความเห็นให้เอาลูกปืนไปยัดกระโหลกแม้วมัน

โอเค ผมเห็นด้วย แต่ผมมีคำถามว่า....

1.เมื่อไหร่จะลงมือซะทีละครับ
2.จะแน่ใจได้อย่างไรว่าทักษินตายแล้วระบอบทักษินจะตายตามไปด้วย
และ 3.จะแน่ใจได้อย่างไรว่าจะไม่เกิดระบอบเฉลิม ระบอบสุดารัตน์ ระบอบเนวิน ฯลฯเกิดตามไล่หลังมา

ปัญหาอุปสรรคในการพัฒนาของสังคมในประเทศนี้ จนเกิดเป็นระบอบโน้นระบอบนี้ หลักๆมีที่มาที่ไปอย่างไร ต้องแจ่มกระจ่างก่อนครับ ตอบได้ไหมครับ

Edited by เช neverdie, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:53.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#207 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:51

เคยได้ยินคนที่มีณานเล่าให้ฟังครับว่า ไอแม้วทำกรรมหนักกับประเทศครับ เจ้ากรรมนายเวรมีทั้งแผ่นดิน พวกเสื้อแดงที่ตายไปก็เหมือนสัมพเวสีที่ตายตาไม่หลับเพราะโดนหลอกมาฆ่าเพื่อให้เอาศพมาอ้างให้อภิสิทธิต้องโดนคดีด้วย กรรมนั้นกำลังเริ่มย้อนกับมาแล้วครับแต่กรรมไม่ได้แสดงผลในทันที เค้าบอกว่าการยั่วยุให้คนในชาติฆ่ากันเองนี้หนักมากเลย เพราะวิญญาณบรรพบุรุษและพวกที่โดนไอแม้วหลอกกำลังจะเอาคืน (อันนี้เล่าให้ฟังเฉยๆ ผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่ผมเชื่อเรื่องกรรมนะ) ผมรอกรรมให้มันมากระทำมันเอง ไม่ปรองดอง

Edited by Charlie, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:52.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#208 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:59

เคยได้ยินคนที่มีณานเล่าให้ฟังครับว่า ไอแม้วทำกรรมหนักกับประเทศครับ เจ้ากรรมนายเวรมีทั้งแผ่นดิน พวกเสื้อแดงที่ตายไปก็เหมือนสัมพเวสีที่ตายตาไม่หลับเพราะโดนหลอกมาฆ่าเพื่อให้เอาศพมาอ้างให้อภิสิทธิต้องโดนคดีด้วย กรรมนั้นกำลังเริ่มย้อนกับมาแล้วครับแต่กรรมไม่ได้แสดงผลในทันที เค้าบอกว่าการยั่วยุให้คนในชาติฆ่ากันเองนี้หนักมากเลย เพราะวิญญาณบรรพบุรุษและพวกที่โดนไอแม้วหลอกกำลังจะเอาคืน (อันนี้เล่าให้ฟังเฉยๆ ผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง แต่ผมเชื่อเรื่องกรรมนะ) ผมรอกรรมให้มันมากระทำมันเอง ไม่ปรองดอง

ระหว่างนี้ก็ให้มันปู้ยี่ปู้ยำประเทศไปเรื่อยๆ จนกว่ากรรมจะตามทันไอ้แม้ว ซึ่งไม่รู้ว่าจะเป็นเมื่อไหร่

#209 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:31

มันมาไกลเกินกว่าคำว่า เจรจา และ ปรองดอง แล้วครับ

ใครๆก็รู้ ทุกคนรู้ ไอ้แม้วก็รู้ ย้ำอีกครั้งว่า มันแตกแยกจนเกินจะประสานแล้ว

แต่ที่ยังปาวๆ ยังดันทุรังกันอยู่ ก็เพราะมันไม่มีทางเลือก รู้ว่าหนทางข้างหน้าต้องฆ่ากันแน่ๆ มันก็ยังจะทำ

คนอย่างไอ้แม้ว มันอำมหิตมากๆ มันไม่สนใจว่าใครจะต้องตายเพราะมันอีกเท่าไหร่

ไม่ว่าจะ พ่อของลูก ลูกของแม่ ผัวของเมีย ใครก็แล้วแต่ มันพร้อมที่จะเอามาสังเวย

เพียงเพราะมันอยากจะรู้แค่ว่า ตัวกูจะเอาชนะพวกมึงได้มากที่สุดเท่าไหร่

กูไม่ได้อยากจะกลับบ้าน กูไม่ได้อยากจะกลับมาทำเพื่อพวกมึง แต่กูจะแก้แค้นเรื่องส่วนตัวของกู นี่คือไอ้แม้ว

ดังนั้นทางออกมีทางเดียว แต่ 2 แบบ

แบบหนึ่ง คือโอ้เอ้ไปเรื่อยๆให้ประเทศและกฏหมายมันวิบัติ จนประชาชนออกมาเข่นฆ่ากันเองตายเป็นเบือ แล้วสุดท้ายไอ้แม้วก็ตาย

แบบสอง คือทำไงก็ได้ที่จัดการไอ้แม้วให้เร็วที่สุด ก่อนที่จะเกิดกลียุค เพราะถ้ามันตาย ทุกอย่าง จบ

เป็นคุณ จะเลือกแบบไหน

// แม้วตาย แล้วไงต่อครับ ระบอบทักษินจะหมดไปไหมครับ จะแน่ใจได้อย่างไร

// แล้วเสื้อแดงจะหมดไปจากประเทศไหมครับ จะแน่ใจได้อย่างไรว่า เฉลิม เนวิน สุดารัตน์ ฯลฯ จะไม่มาสวมหัวโขนต่อจากไอ้แม้ว เปลี่ยนจากเสื้อสีแดงเป็นเสื้อสีอื่น เล่นเอาเถิดเจ้าล่อเป็นระบอบทักษิน 2. ระบอบทักษิน 3. ฯลฯ ต่อเนื่องกันไปเรื่อยๆ ต้องคอยตามเป่าหัวมันทีละคน แล้วไม่รู้จะทำได้ง่ายๆหรือป่าว ขนาดไอ้แม้ว หกปีเข้านี่แล้ว ยังไม่เห็นมีใครทำอะไรมันได้

เงื่อนไขอะไรที่ทำให้เกิดระบอบทักษินขึ้นมาได้ซ้ำแล้วซ้ำอีกอยู่ตรงไหน ต้องไปแก้ตรงนั้นครับ

#210 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:48

ดัน เล่นๆ :D :D

#211 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:06

ไม่มีใครคุยด้วย งั้นผมพล่ามต่อคนเดียว ...

ต้องยอมรับความจริงบนโต๊ะอีกเรื่องหนึ่งกันก่อน ความจริงเรื่องที่ระบอบทักษินไม่ได้เพิ่งเกิด แต่ระบอบทักษินเกิดมานานแล้ว นานพอๆกับคำว่า "ประชาธิปไตย"(ปลอมๆ) ของไทย เพียงแต่ก่อนหน้านี้เราไม่เรียกมันว่า ระบอบปรีดี ระบอบถนอม ระบอบสฤทธิ์ ระบอบชาติชาย ฯลฯ

ระบอบพวกนี้จะเริ่มต้นด้วยการชูธง "คนยากคนจน" นำหน้า ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจอะไรที่เจ้าของระบอบยิ่งร่ำรวยขึ้นๆ สวนทางกับฐานะของสาวกในระบอบเสมอ

ผมวิเคราะห์ว่า ระบอบพวกนี้มักจะเติบโตขึ้นมาด้วยปัจจัย 3. ประการของเจ้าของระบอบคือ ...

1. ควบคุม(หรือซื้อพื้นที่)สื่อสารมวลชนกระแสหลักได้เกินครึ่ง
2. ควบคุม(หรือซื้อตัว)ข้าราชการระดับหัวแถว
3. ควบคุม(หรือซื้อตัว)พรรคการเมืองหรือนักการเมืองเข้ามาอยู่ในคอกได้

ปัจจัยสามประการนี้ครบเมื่ไหร่ คุณก็สร้างระบอบการเมืองแบบเฉพาะของคุณเองขึ้นมาใช้ในประเทศไทยได้ ถามว่าเงื่อนไขอะไรที่ทำให้เกิดปัจจัยสามประการนี้ขึ้นมาได้ ....

เดี๋ยวมาต่อ

#212 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:49

ตกลงคุณเชไม่ยอมรับความจริงหรือ ว่าข้อเสนอของคุณนั้นทำลายกฏหมาย และทำให้สังคมวุ่นวาย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#213 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:18

ตกลงคุณเชไม่ยอมรับความจริงหรือ ว่าข้อเสนอของคุณนั้นทำลายกฏหมาย และทำให้สังคมวุ่นวาย

ตอนนี้ผมอภิปรายข้ามเรื่องข้อเสนอฯไปเป็นเรื่องที่มาที่ไป แก่นแกนของปัญหาที่วนเวียนซ้ำซากเดิมๆอยู่ในระบบสังคมและการเมืองของประเทศเราแล้วครับ ถ้าไม่แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ประเทศนี้ไม่มีทางได้พบกับความสงบสุขครับ จริงไหมครับ

#214 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:26

ผมเลิกคบคนเลวตั้งนานแล้ว ตาเช :angry:

ผมเคยผิดหวังกับบังโล๊ะ. มาวันนี้อย่าให้ผมเสีย Idolไปอีกคน นะๆๆๆ

#215 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ผมเลิกคบคนเลวตั้งนานแล้ว ตาเช :angry:

ผมเคยผิดหวังกับบังโล๊ะ. มาวันนี้อย่าให้ผมเสีย Idolไปอีกคน นะๆๆๆ

ผมเป็นห่งประเทศชาติ และผมคิดว่าผมมองเห็นวิธีแก้ปัญหาแบบถอนรากถอนโคน แต่ผมไม่เห็ด้วยกับวิธีที่จะเอาลูกปืนไปยักกระโหลกไอ้แม้ว หรือวีธีปล่อยให้ไอ้แม้วมันตายเองแล้วทึกทักเอาว่าปัญหาของประเทศนี้มันจะจบไปพร้อมกับไอ้แม้ว

มักง่ายเกินไปครับ ถ้าคิดแบบนั้น ตราบที่รากเหง้าของปัญหามันยังไม่ถูกขุดถอนออกมา เดี๋ยวปัญหาเดิมๆมันก็แตกยอดต่อใบขึ้นมาจากเหง้าเดิมๆให้ปวดเศียรเวียนเกล้าตะโกนด่ากันไปมา หยาบคายใส่กันไปมา สะสมความชิงชังรังเกียจกันไปมา สักพักเดี๋ยวก็เอาอาวุทที่สะสมใว้เข้าประหัตประหารห้ำหั่นกันไปมา วนไปเวียนมา

ถ้าแบบนั้นมันสนุกดีก็บอกนะครับ ผมจะได้ยุติการอภิปราย

Edited by เช neverdie, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:47.

#216 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:45

ตอนนี้ผมอภิปรายข้ามเรื่องข้อเสนอฯไปเป็นเรื่องที่มาที่ไป แก่นแกนของปัญหาที่วนเวียนซ้ำซากเดิมๆอยู่ในระบบสังคมและการเมืองของประเทศเราแล้วครับ ถ้าไม่แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ประเทศนี้ไม่มีทางได้พบกับความสงบสุขครับ จริงไหมครับ

รับทราบครับ เชิญวิเคราะห์ต่อเลยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#217 เช never die

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:06

รับทราบครับ เชิญวิเคราะห์ต่อเลยครับ

ขอบคุณครับ ท่านประธานฯ

ต่อนะครับ...

.... ขอวกกลับมาที่ต้นเหตุของปัญหาความแตกแยกในชาติเรา ไม่ว่าจะอ้างสาเหตุสารพัดใดๆของปัญหา(เหมือนตาบอดคลำช้าง) (หรือไม่ต่างฝ่ายต่างก็อ้างให้เข้าข้างฝ่ายตูใว้ก่อน) แต่ทุกสาเหตุมันมาบรรจบลงตรงที่ปัญหาความเหลื่อมล้ำครับ ความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงส่วนแบ่งในความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศ เพราะอะไร...

ก็เพราะเนื่องจากว่ากลไกชี้นำในการแบ่งสันปันส่วนผลประโยชน์จากความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศ มันยังไม่เคยถูกสร้างขึ้น(มียุคนึงที่ดูจะใกล้เคียงที่สุดก็สมัยคุณชวนที่ออกมาดันว่า "ทุกคนต้องเสมอภาคกันในกฏหมาย" อาจจะดูเหมือนใช่กลไกแบ่งสันปันส่วนความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศ แต่หลายส่วนก็ยังไม่ใช่

ซึ่งหลักๆของปัญหาความเหลื่อมล้ำ หลักๆก็มีส่วนย่อยๆของปัญหาแยกเป็นสองหัวข้อคือ

1.ความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงโอกาศทำกิน

2. ความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงโอกาศในการพัฒนาตนเอง

เกทไหมครับ ...

เดี๋ยวมาต่อ ....

Edited by เช neverdie, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:15.

#218 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:16

1.ความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงโอกาศทำกิน

2. ความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงโอกาศในการพัฒนาตนเอง

โอกาศ = ผิด โอกาส = ถูก ขอท้วงติงครับ :)

เอาๆ จะรออ่านทั้ง2ข้อ

#219 Gop

Gop

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:18

ซึ่งหลักๆของปัญหาความเหลื่อมล้ำ หลักๆก็มีส่วนย่อยๆของปัญหาแยกเป็นสองหัวข้อคือ

ข้อสองนั้นพอเข้าใจว่าเป็นเรื่องโอกาสทางการศึกษา ส่วนข้อแรกยอมรับว่าไม่เข้าใจเท่าไหร่ เพราะผมไม่ใช่นักธุรกิจ มองไม่ค่อยออกว่าความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงโอกาสทำกินนั้นเป็นอย่างไร ??

#220 Vote Only

Vote Only

น้องเก่า

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:18

ถ้าผมเอา คนที่เหม็นหน้าท่าน มาเป็น ตำรวจ อัยการ ทำคดี ส่งศาล ... ถ้าท่านแพ้ ท่านจะยอมรับไหมว่ามันยุติธรรมแล้ว...

อ้าว ถ้าท่านไม่ชอบกติกาแบบนั้น แล้วทำไมไม่โวยวายตั้งแต่ทีแรกล่ะ ตะโกนออกไปเลยว่า ไม่เอาเห้ย เอาใครมาทำคดีก็ไม่รู้ หาใหม่ ๆ นี้ท่านยอมรับกติกาแบบนั้นไปแล้ว แต่พอท่านแพ้คดีกลับบอกว่าไม่ยุติธรรมเฮ้อ...

Edited by Vote Only, 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:19.

#221 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:15

ข้อสองนั้นพอเข้าใจว่าเป็นเรื่องโอกาสทางการศึกษา ส่วนข้อแรกยอมรับว่าไม่เข้าใจเท่าไหร่ เพราะผมไม่ใช่นักธุรกิจ มองไม่ค่อยออกว่าความเหลื่อมล้ำในการเข้าถึงโอกาสทำกินนั้นเป็นอย่างไร ??

โอเค .... งั้นผมยกตัวอย่างเครื่องมือหรือกลไกชี้นำในการแบ่งสันปันส่วนเกลี่ยผลประโยชน์จากความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศสักชิ้นนึงก็แล้วกันนะครับ กลไกชิ้นนี้ผมเรียกว่า...

"พรบ.ภาษีที่ดิน" (ฉบับของคุณกรณ์นั่นแหละ ถูกต้องแล้วครับ)
หมายเหตุ ต้องใช้เครื่องมือชิ้นนี้ประกอบกับเครื่องมือชิ้นอื่นๆด้วย จึงจะได้ประสิทธิภาพ)

ทำไมผมจึงคิดว่านี่จึงเป็นเครื่องมือในการเกลี่ยผลประโยชน์จากความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจ เปล่าเลย แต่เครื่องมือชิ้นนี้จะเป็นเครื่องมือที่สำคัญชิ้นหนึ่งในการสกัดกั้นการเอารัดเอาเปรียบขยายความเหลื่อมล้ำ อันเนื่องมาจากความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจ

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น ผมเล่านิทานให้ฟังเรื่องนึง ....

บุญมีอาศัยอยู่ในบ้านหลังขนาดกลางบนที่ดินผืนเล็กๆกลางเมืองใหญ่ พ่อแม่อาชีพการงานดี(อันนี้เป็นทุนของบุญมีก็แล้วกัน) แน่นอนบุญมีก็จะต้องได้รับการศึกษาดี(ของมันแน่อยู่แล้ว) พอจบออกมาจากสถานศึกษาชั้นดีก็ได้ทำงานดีๆเงินเดือนเยอะ(แน่นอน คนหัวมันไบรท์) ทำงานเก็บเงินซักพักเนื่องจากอยู่ในสายงานที่รู้ทิศทางเศรษฐกิจ เอาทุนหุ้นกับเพื่อนทำโรงงานผลิตชิ้นส่วนรถยนต์บนที่ผืนไม่ใหญ่แถบชานเมือง(เริ่มรุกที่ชาวบ้านแล้ว) ทำไปซักพักกิจการดีผลกำไรดีมีเงินเก็บหลายสิบล้าน เก็บใว้เป็นเงินสดหรือเป็นตัวเลขในธนาคารก็เสี่ยง เอาไปลงทุนซื้อที่ดินดีกว่า เอามาลดหย่อนภาษีได้ เก็บใว้เก็งราคาก็มีโอกาศได้กำไรเป็นเท่าตัว

บุญยากเกิดมาก็เห็นพ่อแม่เช่าที่เค้าทำนาอยู่ในที่ห่างใกลกันดาล โตขึ้นมาก็ได้เรียนหนังสือแค่ ม.3 แล้วต้องออกมาช่วยพ่อแม่ทำนา ด้วยเลือดชาวนาจึงอยากมีที่นาเป็นของตัวเองซักผืน เห็นลุงเพิ่มญาติแม่เค้าบอกจะแบ่งขายที่ที่ดินดีๆใกล้เชิงเขาให้ถูก ไร่ละหมื่นห้า ตัดสินใจเอาวุธ ม.3 เข้ามาสมัครงานเป็นหนุ่มโรงงานในกรุงเทพฯในโรงงานของบุญมี ค่าแรงวันละ 300 บาท บุญยากตั้งใจเก็บเงินจนครบตามที่ลุงเพิ่มตั้งราคามา หวังว่าจะกลับไปทำเกษตรบนที่สวยๆของตัวเอง แต่เมื่อกลับไปถึง ลุงเพิ่มย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้ว ที่ดินดีๆแปลงนั้นก็ถูกบุญมีซื้อไปเก็งกำไรแล้ว ที่ระแวกใกล้เคียงถิ่นที่เกิดมาก็ถีบราคาจากไร่ละหมื่นห้า เป็นไร่ละแสน เงินที่เก็บสะสมมานานช้ากะว่าจะซื้อที่ใว้ทำกินพอเลี้ยงตัว กลายเป็นจะหาที่ปลูกบ้านซุกหัวนอนยังไม่พอ อย่าว่าแต่จะหาที่ดินทำกินเป็นของตัวเอง

มองเผินๆหยาบๆ ก็เป็นธรรมดาของโลกใช่ไหมครับ โอกาศย่อมเป็นของคนที่ฉวยโอกาศใช่ไหมครับ ขอพักกินน้ำก่อน เดี๋ยวมาต่อ

Edited by เช neverdie, 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:16.

#222 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:16

เราว่าสิ่งที่ประเทศไทยต้องการคือ คนมีสติปัญญา ไม่เห็นแก่ตัว แล้วไม่ว่าระบอบไหนมาคนจะคิดเองได้ ทำอย่างไรให้คนทั้งหลายสามารถที่จะรู้เขารู้เรา ไม่ฟังความเพียงด้านเดียว เมื่อนั้นปัญญาจะเกิด มองรอบด้านซิมีใครยอมเปิดใจกว้างที่จะรับรู้ว่าอีกฝ่ายกำลังทำอะไรอยู่ ทำเพื่อใคร แม้แต่เพื่อนที่จบปริญญายังไม่ยอมฟังความของอีกฝ่ายไม่ว่าฝ่ายทักษิณหรือฝ่ายตรงข้าม วันนี้การรับฟังของฝ่ายตรงข้ามถูกปิดตาย ตะแบงความเป็นประชาธิปไตยกันเข้าไป ตามความเชื่อของเราเอาเพียงระดับชาวบ้าน ใครอยากพูดอะไร อยากทำอะไรก็ทำ แต่ต้องไม่ผิดกฎหมาย หรือทำร้ายให้ร้ายคนอื่น ไม่ได้ ตัวอย่างเช่น เราว่าอภิสิทธิ์หล่อมาก แต่อีกคนว่าอภิสิทธิ์ไม่หล่อ เราคงไม่เสียเวลาไปเถียงเราคงสรุปว่า เราว่าหล่ออย่างนี้ยังมีคนเห็นว่าไม่หล่ออีก จบ แต่รถอภิสิทธิ์ถูกทุบจะเอาคนอยู่ในรถให้ตาย อภิสิทธิ์บอกว่าอยู่ในรถ แต่จตุพรว่าไม่อยู่ เถียงกันเป็นวัน เป็นอาทิตย์ เราว่า
- จะอยู่หรือไม่อยู่ คนขับรถก็อยู่ มันก็ผิด จะเอาคนหมู่มากทำร้ายคนและทรัพย์สินไม่ได้
- คนที่ทำความกระจ่างได้คือสื่อ แต่สื่อเพียงแต่เขียนข่าวอภิสิทธิ์ให้สัมภาษณ์ว่าตนอยู่ในรถ พออีกวันจตุพรบอกว่าไม่อยู่ เรารวมทั้งประชาชนคิดแล้วไงละ อยู่ไม่อยู่ สื่อคงต้องทำหน้าที่มากกว่านี้ เช่นนี้ต้องตอบโจทย์ได้ เอาความจริงเปิดเผยได้ทันที
อีกตัวอย่างหนึ่ง - ที่คุณเชอยากเห็น ให้ขจัดปัญหาความเหลื่อมลำ้ โดยใช้ พรบ ที่ดิน ที่ปชปเสนอ นอกจากนี้ การศึกษาฟรี 15 ปี การประกันราคาข้าว นอกจากนี้ยังมีนโยบายประชานิยมแต่จัดให้อยู่ในระบบ เช่นเงิน 500 บาทแ่คนสูงวัย เป็นต้น นี่เป็นนโยบายปชป ขณะเดียวกันพท แม้แต่จะตะแบงอย่างไรว่าไม่ใช่พวกเสื้อแดง แต่เราก็เห็นจตุพรซึ่งเป็น สส พท กินเงินเดือนจากภาษีเราเป็นแกนนำของเสื้อแดง แล้วคนพท ก็ผลัดกันขึ้นเวที ทุกคนก็ได้ยินว่าใครเป็นตัวที่ทำให้เกิดการเผาบ้านเผาเมืองขึ้น เราคงสมองตื้นมากเลยที่ ตอนนั้นเราคิดว่า ปชปจะชนะการเลือกตั้ง เพราะคนไทยคงมองเห็นอะไรเกิดขึ้นกับประเทศของตนเองแล้ว ชาวนาประมาณ 4 ล้านคนน่าจะเลือก ปชป เพราะตนได้ประโยชน์โดยตรงจากการประกันราคา และยังจะได้ผลประโยชน์จากการผลักดัน พรบ ที่ดินอีก แต่เปล่าพอถึงวันเลือกตั้ง พท ชนะ เกิดมีตัวช่วยเพิ่มมาอีกคือให้โวต "โน" เพื่อนที่เป็นอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยที่เก่า ให้เหตุผลว่า ปชป ขายชาติยอมเขมรเรื่องเขาพระวิหาร แต่บ้านเมืองถูกเผาก็ยังรับได้ ฉะนั้นวันนี้เมื่อพวก พท ได้รับเสียงข้างมากจากประชาชนส่วนใหญ่แล้วเราก็ต้องรับสภาพ แต่เราไม่เห็นด้วยกับการยอมปรองดองโดยยอมรับความบกพร่องโดยสุจริต หรือยอมรับการไม่ผิดกฎหมายแต่ทำสิ่งที่กฎหมายห้ามไม่ได้ แต่เราคิดว่า การเรียนรู้ต้องปล่อยให้ไฟไหม้มือตัวเองถึงจะรู้ว่ามันร้อน เราเชื่อมั่นในคนส่วนหนึ่งที่ยืนหยัดต่อความถูกต้อง กติกามารยาท จะช่วยประเทศได้ และคนไทยส่วนใหญ่ยังถูกล้างสมอ
อยู่ ทักษิณเป็นคนฉลาดแถได้ทุกเรื่อง เราว่าวันนี้ทักษิณเองก็เป็นหมากตัวหนึ่งบนกระดานเท่านั้น ตามความคิดเราสิ่งที่เกิดขึ้นที่ทำให้คนอบ่างทักษิณมีชีวิตได้เพราะ การเป็นคนดีของคนไทย ที่ยอมให้อภัยในการซุกหุ้นภาค 1 เพราะถ้าไม่ใช้พวกมากลากไป ไม่มีอริยประเทศไหนยอมให้คนของเขาทำ่นนี้แล้วไม่ผิด แม้แต่ตัวคนทำผิดเองยังต้องละอายแก่ใจในการที่ตนเองขาดความรอบคอบ ก็ยอมลาออก ฉะนั้นทุกครั้งการที่คนทำผิดที่อยู่ในฐานะผู้บรหารประเทศเราไม่ควรให้อภัยเด็ดขาด
สรุปคือไม่เห็นด้วยกับการให้พ้นผิด เชื่อมั่นว่าเวลาจะทำให้คนมีปัญญามากขึ้น โดยเฉพาะเราเริ่มมีกลุ่มภาคีต่อต้านคอรัปชั่นที่มีการรวมตัวกันโดยหอการค้าไทย และเมื่อวันก่อนในโทรทัศน์ มีผู้ที่ให้ความคิดและยอมเป็นผู้ประสานในเรื่องที่ชาวนาไม่ได้รับความเป็นธรรมให้มาร้องเรียนผ่านได้ แต่ต้องขออภัยอย่างสูงที่ได้จดชื่อท่านนี้ไว้ แต่หาไม่พบ ขอให้มีการเริ่มต้นองค์กรดี ๆ เช่นนี้มากขึ้น มากขึ้น ปชปก็อย่าถอดใจเสียก่อน ทำหน้าที่ฝ่ายค้านให้เต็มที่ ตรวจสอบทุกอย่างให้เป็นรูปธรรม เราเชื่อมั่นว่าถ้าเราไม่ยอมรับการข่มขู่ของใคร ไม่ประนีประนอมกับความชั่วและคนชั่ว การเดินไปข้างหน้าของประเทศไทยจะพัฒนาได้ครับผม

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#223 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:53

ใช่ครับ มันไม่ผิดหรอกที่คนมีฐานะดีจะมีทรัพย์สิน ที่ดินเพิ่มขึ้น แต่หารู้ไม่ว่าการมุ่งพัฒนาเศรษฐกิจโดยเน้นที่ตัวเลขมวลรวมโดยสรุปอย่าง เดียว ไม่แตกรายระเอียดออกมาเป็นเซ็คเตอร์ ทำให้ความอยู่ดีกินดีที่เพิ่มขึ้นของคนกลุ่มหนึ่ง มันไปเบียดบัง โอกาศในการทำกินของคนอีกกลุ่มหนึ่ง ไม่เท่านั้น มันยังเป็นตัวบั่นทอนผลิตภาพของประเทศโดยตรงด้วย

เราไม่รู้หรอกว่าตั้งแต่มีประชาธิปไตยในประเทศนี้มา มีแผนพัฒนาการฯมา สิ่งเหล่านี้ผลักดันให้สังคมผลิตบุญมีขึ้นมากี่ล้านคน แต่ความเจริญทางเศรษฐกิจนี้ผลักใสให้เพื่อนร่วมชาติตกอยู่ในสภาพแบบบุญยากกว่า 60% ของครัวเรือนในภาคการเกษตรที่ไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเอง นั่นหมายถึงตัวเลขกว่าสี่ล้านครัวเรือน คิดเป็นประชากรมากกว่าสิบล้านคน

และอีกสารพัดปัญหาที่ตามมาติดๆสืบเนื่องจากปัญหาการไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเองก็คือ

1.ปัญหาการบุกรุกทำลายป่าต้นน้ำลำธาร อุทยานแห่งชาติ ที่เริ่มจากลูกหลานบุญยากหน่วยเล็กๆหลายๆบุญยากอยากมีที่ทำกิน ก็ไปแผ้วถางป่าแปลงเล็กๆพอเลี้ยงตัว แล้ววิวัฒนาการปัญหาเป็นลูกหลานบุญมีหลายๆบุญมีโดดลงมาหว่านเงินบุกรุกที่ป่ากับด้วย ด้วยความพร้อมกว่าด้วยอิทธพลเงินและอำนาจ ทำให้ป่าไม้เมืองไทยราบพนาสูญอย่างรวดเร็ว

2. เป็นต้นเหตุของปัญหาความล้มเหลวเกือบสิ้นเชิงของระบบสหกรณ์ของไทย ก็แน่ละ ที่จะทำกินยังไม่มี แต่จะให้รวมตัวกันเป็นสหกรณ์เนี่ยนะ แล้วเกิดวันดีคืนดีเจ้าของที่เค้าจะเอาที่คืนไปทำอย่างอื่นหรือให้คนอื่นเช่า ก็ต้องระเหเร่ร่อนไปหาที่เช่าทำกินใหม่ เมื่อความรู้สึกมั่นคงมันไม่เกิด การรวมตัวกันเพื่อสร้างอำนาจต่อรองมันก็ไม่มี

3. เป็นต้นเหตุของปัญหาอาชญากรรม ก็แน่ละ หลังจากบุญยากหาซื้อหาเช่าที่ดินทำกินไม่ได้ ก็ต้องระเหเร่ร่อนไปหางานทำในเมืองใหญ่ ด้วยระดับความรู้แค่นี้ คงได้ค่าแรงไม่เกินวันละสามร้อย อาศัยอยู่ในห้องเช่าแออัดราคาถูกในแหล่งเสื่อมโทรมของเมืองใหญ่ แล้วก็ออกลูกออกหลาน เด็กพวกนี้ก็เติบโตมาในแหล่งเสื่อมโทรมของเมืองใหญ่ ไม่ต้องเดาก็รู้ ถ้าไม่รักดีแบบเข้มข้นจริงๆ ลูกหลานบุญยากก็ต้องเดินเฉี่ยวคุกเฉี่ยวตารางกันทุกวัน อันมีแสงสีของเมืองใหญ่และความอัตคัตขัดสนในชาติกำเนิดเป็นตัวเร่ง

4. 5. 6. ฯลฯ อันนี้เดี๋ยวมาต่อ

ถ้าไม่แก้ปัญหาเรื่องที่ดินทำกิน คุณจะแก้ปัญหาเรื่องการตัดไม้ทำลายป่าไม่ได้ คุณจะแก้ปัญหาความอ่อนแอของสหกรณ์ไม่ได้ คุณจะแก้ปัญหาอาชญากรรมของประเทศนี้ไม่ได้ และอีกสารพัดปัญหาที่คุณไม่มีทางแก้ได้ นั่นก็แปลว่าคุณไม่สามารถแก้ปัญหาความยากจนได้ ถ้าไม่แก้ปัญหาเรื่องทำอย่างไรที่จะให้เกษตรกรส่วนใหญ่ที่ดินทำกินเป็นของตนเอง การจะทำให้เกษตรกรส่วนใหญ่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเองได้ ต้องสร้างกลไกให้การเก็งกำไรที่ดินเป็นไปโดยสมเหตุสมผล ผมไม่ได้ต่อต้านการเก็งกำไรที่ดิน เช่นที่ดินในเขตเมืองย่านธุรกิจ ย่านอุตสาหกรรม คุณก็เก็งกำไรซื้อขายเปลี่ยนมือ ปั่นราคาทำกำไรกันไป

แต่ที่ดินเพื่อการเกษตร ที่ดินเป็นทุ่งนาในชนบทห่างใกล มันก็ยังตามไปเก็งกำไรกัน คนจนๆอยากได้ที่เล็กๆซักผืนทดลองทำเศรษฐกิจทฤษฎีใหม่ ก็หมดปัญญาที่จะทำ เพราะไปแข่งราคาสู้กับพวกเก็งกำไรไม่ได้

#224 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:02

เป็นไงบ้างฝ่ายเสื้อแดงยอมรับกันถึงไหนแล้ว

#225 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:10

เป็นไงบ้างฝ่ายเสื้อแดงยอมรับกันถึงไหนแล้ว

ตอนนี้ไม่เน้นเรื่องข้อเสนอแล้ว ผมอภิปรายข้ามไปเรื่องที่มาที่ไปสาเหตุแห่งปัญหาที่เกิดมาพร้อมๆกับการมีประชาธิปไตยของไทยครับ ขอยกเอาพระวัจนะของพระผู้มีพระภาคเจ้าในเรื่องอริสัจสี่ ความจริงอันประเสริฐสี่ประการ ทุกข์ สมุหทัย นิโรธ มรรค

ถ้าไม่รู้เหตุแห่งทุกข์ ก็ไม่สามารถดับทุกข์ ได้จริงไหมครับ ถ้าไม่สืบสาวว่าระบอบปรีดีจนถึงระบอบทักษินมันมาได้ไง ก็ไม่มีทางขจัดทุกข์ออกไปจากประเทศนี้ได้ เดี๋ยวก็มีระบอบอะไรต่อมิอะไรเกิดตามมาอีก

#226 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:30

ในทางตรงกันข้าม การมี "พรบ.ภาษีที่ดิน" มันจะเข้าไปปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการเก็งกำไรที่ดินและการใช้ประโยชน์จากที่ดิน ยกตัวอย่างเช่นการเก็บภาษีที่ดินอัตรก้าวหน้าสำหรับที่ดินรกร้างว่างเปล่าที่มีเอกสารสิทธิ แน่นอนเจ้าของที่ต้องคำนวนแล้วว่าระหว่างปล่อยที่ว่างเปล่าแล้วยอมเสียภาษีแพงๆ เทียบกับการควักเงินเพิ่มจ้างเกษตรกรมาทำกินหรือให้เช่าถูกๆ มีข้อแม้ว่าต้องปลูกพืชหรือเลี้ยงสัตว์(เพื่อเลี่ยงภาษี) อุปสงค์อุปทานในตลาดมันจะเปลี่ยนไปทันที จากที่เกษตรกรที่ไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตัวเองต้องไปง้อขอเช่าที่จากเจ้าของที่ดิน กลับกลายมาเป็นเจ้าของที่ดินต้องไปง้อขอให้เกษตรกรมาทำกินในที่รกร้างของตนเอง

ซึ่งมันจะส่งผลกระทบต่อเนื่องไปถึงการใช้ประโยชน์ที่ดินอย่างคุ้มค่า เป็นต้นว่า ที่ดินบางแห่งคุณภาพดินไม่ดี ปลูกอะไรก็ไม่ค่อยงาม หาคนมาเช่าทำกินได้ลำบากแน่นอน ก็จำเป็นต้องตัดใจขายทิ้งไปถูก ดีกว่ากอดใว้แล้วเสียภาษีแพงๆ คนที่ไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเองแต่ฝันอยากมีที่ซักแปลงเพื่อทำการเกษตรด้วยความแน่วแน่ในใจว่าไม่ว่าที่จะเป็นอย่างไรก็จะค่อยๆพลิกฟื้นให้มันอุดมสมบูรณ์ให้ได้ ส่วนที่ๆทำการเกษตรได้ผลดีใกล้แหล่งน้ำก็จะถูกใช้ทำประโยชน์อย่างคุ้มค่ามากขึ้น

เมื่อคนมีที่ทำกินเป็นหลักแหล่งบนที่ดินทำกินของตนเอง ความมั่นใจในชีวิตตนเองมันจะเกิดตามมา การรวมตัวเพื่อสร้างอำนาจต่อรองในระบบสหกรณ์มันจะเข้มแข็งขึ้นมาเองโดยอัตโนมัต ปัญหาการตัดไม้ทำลายป่ามันจะหายไปโดยอัตโนมัติ ปัญหาอาชญากรรมมันก็จะบันเทาเบาบางลง เมื่อทุกคนมีกินอุดมสมบูรณ์แล้ว ลูกเต้าได้เรียนหนังสือดี ใครจะอยากเป็นโจร ใครอยากจะหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัว

ใครจะยอมให้ถูกหลอก ทั้งที่รู้อยู่เต็มอกว่ากำลังโดนหลอกโดนต้ม

ทีนี้เห็นหรือยังว่าต้องแก้ตรงไหนก่อน

Edited by เช neverdie, 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:33.

#227 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:43

และขอความกรุณาอย่าคิดว่า ก็แค่กฏหมายฉบับเดียวแค่ สส.ยกมือเกินครึ่งก็ผ่านสภาแล้วมันยากตรงไหน

ครับ... ก็พวก สส.ที่นั่งรอยกมือทั้งสภาอยู่ในข่ายที่ต้องสูญเสียที่ดินทั้งนั้น ถ้า พรบ.นี้ผ่านสภา ใครมันจะไปยอมออกกฏหมายเฉือนเนื้อตัวเอง นี่เป็นความยากที่หนึ่ง ส่วนความยากที่สองก็พวกนายแบงค์ทั้งหลายแหล่ในเมืองไทย ใครล่ะที่รับจำนองที่ดินใว้มากที่สุด ถ้าไม่ใช่พวกนายแบงค์ ถ้าไม่ดูแลกันให้ดีๆ การออกกฏหมายนี้อาจทำให้ธนาคารบางแห่งซวนเซกันเลยทีเดียว และไม่ควรปฏิเสธอิทธิพลของกลุ่มการเงินที่มีต่อวงการเมืองของไทย นี่แหละเป็นความยากที่สอง ซึ่งมีส่วนไปพัวพันกับความยากที่สาม นั่นก็คือกลุ่มพวกเก็งกำไรที่ดิน ซึ่งถ้าไม่ใช่หัวคะแนนฝ่ายหนึ่งก็ต้องเป็นหัวคะแนนของอีกฝ่ายหนึ่ง เป็นอย่างน้อย หรือมากหน่อยก็เป็นหัวคะแนนมันเลยทั้งสองฝั่ง นี่ก็เป็นอุปสรรคต่อการผ่านร่างกฏหมายที่ดินของไทย

#228 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:53

ดังนั้น จากเหตุผลที่ผมพล่ามไปแล้วบางส่วน ถ้าทั้งสองฝ่ายอ้างว่ารักชาติรักประเทศจริง ทั้งสองฝ่ายต้องเจรจา ด้วยข้อเสนอที่ผมร้องขอแนวๆนี้ ไม่ว่าฝ่ายหนึ่งฝ่ายไดปฎิเสธการเจรจา ความรักชาติของฝ่ายนั้นก็เป็นเพียงการผายลม

แต่ถ้าเหตุผลบางส่วนที่ผมยกมาให้ดูนั้นมันยังไม่หนักแน่นเพียงพอให้ตัดสินใจเจรจากัน ก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมพล่ามให้ฟังต่อ ขอไปกินน้ำแป้บนึง

#229 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:50

ตามอ่าน

#230 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:49

อีกประการหนึ่ง การออกกฏหมายภาษีที่ดิน จะเป็นตัวกระตุ้นให้การกระจายรายได้ไปถึงมือชนบทอย่างแท้จริง ไม่รีเวิร์สกลับมากองอยู่ที่เมืองใหญ่เหมือนที่ผ่านๆมา เมื่ออุปสงค์อุปทานมันเปลี่ยนไป การเก็งกำไรที่ดิน การกว้านซื้อที่ดินมันจะเบาบางลง จากเดิมที่เจ้าของที่ดินที่เป็นเกษตรกรตัวจริงขายออกไปไร่ละห้าหมื่น เมื่อที่ดินมาถึงมือคนที่ต้องการทำประโยชน์จริงๆ ไม่ว่าจะทำโรงงานอุตสาหกรรมหรืออะไรก็แล้วแต่ ราคาที่ดินกลับพุ่งไปเป็นไร่ละสองสามล้าน

ถามว่าส่วนต่างที่หายไปตรงนั้นไปอยู่ตรงไหน ก็ไม่ได้ไปไหนใกล ก็วนเวียนอยู่กับการกว้านซื้อที่ดิน เก็งกำไรที่ดินนั่นแหละครับ ซึ่งการปั่นราคาแบบนี้เป็นการใช้ทรัพยากรณ์ที่ไม่เกิดการผลิตที่ต่อเนื่องในห่วงโซ่ของระบบเศรษฐกิจเลย

ดังนั้นเมื่อการเก็งกำไรที่ดินหายไป(แน่ละ ใครจะกล้าลงทุนซื้อที่ดินมานอนกอดใว้เสียภาษีแพงๆทุกปี โดยไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะขายได้) เมื่อบริษัทอุตสาหกรรมต้องการที่ดินเพื่อทำประโยชน์ อาชีพนายหน้าก็จะเริ่มรวบรวมที่ดินแล้วนำมาเสนอ แน่นอนนายหน้าก็ต้องคุยกับเจ้าของที่ดินแปลงเล็กแปลงน้อยทีละแปลงจนกว่าจะรวบรวมได้เป็นผืน โดยได้รับค่านายหน้าสามเปอร์เซ็นต์ตามมาตรฐานสากล ราคาที่ดินก็ไม่จำเป็นต้องสูงถึงไร่ละสองล้าน แต่เม็ดเงินเข้ากระเป๋าเกษตรกรตัวจริง และด้วยเงินจำนวนนี้ก็สามารถเอาไปขอแบ่งซื้อแล้วพัฒนาที่ดินรกร้างว่างเปล่าที่อื่ๆผืนเล็กๆเพื่อทำกินต่อไปได้อีก ส่วนผู้ประกอบการ เมื่อราคาที่ดินเป็นไปตามราคาตลาดที่แท้จริง ไม่ใช่เกิดจากการปั่นราคา ต้นทุนในการประกอบการก็ลดลง เป็นผลสืบเนื่องให้ผลิตสินค้าในราคาที่ถูกลง กระตุ้นศักยภาพในการแข่งขันของประเทศ เพิ่มผลิตภาพของประเทศ เกทบ่...

ยังมีมิติอื่นๆอีก เดี๋ยวมาต่อ คอแห้ง ขอไปกินน้ำแป้บนึง

Edited by เช neverdie, 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:02.

#231 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:56

ผมว่ารวย-จน อะไรมันเป็นแค่ข้ออ้างอยากทำชั่วครับ

คนญี่ปุ่นตอนแพ้สงครามโลก ทั้งประเทศจน จนกระทั้งไม่มีจะกิน

เขายังไม่เอามาเป็นข้ออ้างที่จะเป็นขอทานการเมืองเลย

#232 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:17

ผมว่ารวย-จน อะไรมันเป็นแค่ข้ออ้างอยากทำชั่วครับ

คนญี่ปุ่นตอนแพ้สงครามโลก ทั้งประเทศจน จนกระทั้งไม่มีจะกิน

เขายังไม่เอามาเป็นข้ออ้างที่จะเป็นขอทานการเมืองเลย

ผมถึงบอกว่าต้องมองปัญหาให้กระจ่างแจ่มชัดไงครับ ตอนนี้รวยจนไม่ใช่ประเด็นแล้วครับ แต่การเกลี่ยผลประโยชน์จากอัตราความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศที่ไม่ทั่วถึงและเป็นธรรมนี้ต่างหาก ที่ถูกนำมาเป็นเงื่อนไขสำคัญให้นักการเมืองทุจริตใช้เป็นเกราะบังตัว ด้วยข้ออ้าง "เพื่อพี่น้องคนยากคนจน"(แต่การกระทำมันสวนทาง)

บอกตรงๆนะ อย่าด่าผมล่ะ ผมเริ่มรู้สึกละอายแก่ใจที่จะต้องด่าพวกนี้ว่า"โง่เป็นควาย" ต่อไป เมื่อพิจารณาแล้วเห็นว่า เป็นพวกเราลูกหลานบุญมีนี่แหละ ที่ไปเบียดบังทรัพยากรณ์ของลูกหลานบุญยาก ทั้งทรัพยากรณ์ดิน ทรัพยากรณ์น้ำ ทรัพยากรณ์อากาศ และทรัพยากรณ์ปลีกย่อยอื่นๆ จนทำให้ช่องว่างความเหลื่อมล้ำระหว่างลูกหลานบุญมีกับลูกหลานบุญยากถ่างกว้างออกจนไอ้แม้วสามารถหยิบยกความเหลื่อมล้ำของช่องว่างนี้มาเป็นเกราะกำบังตัวแล้วทำความผิด เพื่อแสวงหาอำนาจโดยวิธีการไม่ปรกติได้

ต้องถ่องแท้ ต้องชัดเจน ต้องแจ่มชัดก่อนครับ ไม่อย่างนั้นผมละอายแก่ใจที่จะต้องด่าเพื่อนร่วมชาติว่า ไอ้ควายโง่ โดยที่เค้ารู้ทั้งรู้ว่าเค้าจะต้องมาโดนด่าว่าเป็นไอ้ควายโง่ แต่ทำไมเค้ายังหน้าด้าน หน้าหนา หน้าทน มาให้ด่า ทั้งรู้ว่าโดนหลอกมาให้โดนด่า ก็ด้วยเหตุผลตามที่ผมอภิปรายไปแล้วครับ

#233 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:03

ผมถึงบอกว่าต้องมองปัญหาให้กระจ่างแจ่มชัดไงครับ ตอนนี้รวยจนไม่ใช่ประเด็นแล้วครับ แต่การเกลี่ยผลประโยชน์จากอัตราความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจของประเทศที่ไม่ทั่วถึงและเป็นธรรมนี้ต่างหาก ที่ถูกนำมาเป็นเงื่อนไขสำคัญให้นักการเมืองทุจริตใช้เป็นเกราะบังตัว ด้วยข้ออ้าง "เพื่อพี่น้องคนยากคนจน"(แต่การกระทำมันสวนทาง)

บอกตรงๆนะ อย่าด่าผมล่ะ ผมเริ่มรู้สึกละอายแก่ใจที่จะต้องด่าพวกนี้ว่า"โง่เป็นควาย" ต่อไป เมื่อพิจารณาแล้วเห็นว่า เป็นพวกเราลูกหลานบุญมีนี่แหละ ที่ไปเบียดบังทรัพยากรณ์ของลูกหลานบุญยาก ทั้งทรัพยากรณ์ดิน ทรัพยากรณ์น้ำ ทรัพยากรณ์อากาศ และทรัพยากรณ์ปลีกย่อยอื่นๆ จนทำให้ช่องว่างความเหลื่อมล้ำระหว่างลูกหลานบุญมีกับลูกหลานบุญยากถ่างกว้างออกจนไอ้แม้วสามารถหยิบยกความเหลื่อมล้ำของช่องว่างนี้มาเป็นเกราะกำบังตัวแล้วทำความผิด เพื่อแสวงหาอำนาจโดยวิธีการไม่ปรกติได้

ต้องถ่องแท้ ต้องชัดเจน ต้องแจ่มชัดก่อนครับ ไม่อย่างนั้นผมละอายแก่ใจที่จะต้องด่าเพื่อนร่วมชาติว่า ไอ้ควายโง่ โดยที่เค้ารู้ทั้งรู้ว่าเค้าจะต้องมาโดนด่าว่าเป็นไอ้ควายโง่ แต่ทำไมเค้ายังหน้าด้าน หน้าหนา หน้าทน มาให้ด่า ทั้งรู้ว่าโดนหลอกมาให้โดนด่า ก็ด้วยเหตุผลตามที่ผมอภิปรายไปแล้วครับ

ผม งง ครับ ผมไปเบียดบังใครตรงไหน

หนึ่งสมองสองมือ เท่ากัน

ในเมืองไทยใช้ว่าให้เฉพาะตระกูลใดทำมาหากินนี่

ผมว่า เลิกแดกเหล้า เล่นหวย เล่นพนัน แล้วมาตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินดีกว่า

พืชอะไรที่ปลูกแล้วมันขาดทุนก็เลิก หันมาหาพืชตัวอื่น จะทูซี้ปลูกทำไมให้ขาดทุน

#234 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:25

ท่านเชกำลังจะบอกว่า

- ทำไมกฏหมายที่จะทำให้คนทัดเทียมกัน จึงถูกฉีกด้วยคนที่ต้องการความทัดเทียมกันใช่ไหมครับ

ผมเข้าใจนะ เพราะเคยเห้นท่านกล่าวไว้ในหลายๆกระทู้ ถ้าจำไม่ผิดในสมัย ปชป. คุณกรณ์ได้ผลักดันกฏหมายฉบับนี้

อันนี้ผมไม่ได้เข้าข้างหรือยกย่อง ปชป. จนออกนอกหน้านะ แต่การที่กฏหมายฉบับนี้จะถูกปล่อยออกมา มันมีเรื่องให้คิดว่า

ใน ปชป. เอง ก็มีคนรวย คหบดี พ่อค้า พวกนักล่าที่ดินอยู่มาก การที่พวกเขาจะยอมให้กฏหมายฉบับนี้ผ่าน คุณกรณ์คนเดียวมันก็ยาก

แน่นอนว่า ถ้าไม่ได้มีคนอื่นช่วยผลักดันด้วยคงไม่มีทาง ซึ่งอาจจะคาดเดาได้ว่าใครเป็นคนช่วยสนับสนุนคุณกรณ์

คิดอีกด้านได้ว่า เรากำลังจะโชคดีแล้วที่มีรัฐบาลที่ทำเพื่อประชาชนจริงๆบ้าง

แต่อนิจจาประเทศไทย หลังจากนั้นเป็นอย่างไรก็รู้ๆอยู่

#235 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:14

ผม งง ครับ ผมไปเบียดบังใครตรงไหน

หนึ่งสมองสองมือ เท่ากัน

ในเมืองไทยใช้ว่าให้เฉพาะตระกูลใดทำมาหากินนี่

ผมว่า เลิกแดกเหล้า เล่นหวย เล่นพนัน แล้วมาตั้งหน้าตั้งตาทำมาหากินดีกว่า

พืชอะไรที่ปลูกแล้วมันขาดทุนก็เลิก หันมาหาพืชตัวอื่น จะทูซี้ปลูกทำไมให้ขาดทุน

ผมหมายถึงเราบางคน ไม่ใช่เราทุกคนครับ

เหมือนที่มหาตมะคานธีบอก ... "ทรัพยากรบนโลกนนี้มีเพียงพอแก่ความต้องการของมนุษย์ทุกคน แต่จะไม่เพียงพอต่อความโลภของมนุษย์แม้เพียงคนเดียว"

#236 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:35

ด้วยความเคารพนะครับน้าเช เหตุ-ผลแบบที่น้าเชเสนอนั้นเป็นการแก้ปัญหาที่ลืมมองถึงจริตคนไทยครับ

ผมก็ผ่านตาความพยายามอธิบายปรากฎการณ์ เหลือง-แดง แบบวิชาการมาก็มาก ส่วนมากก็จะมองว่าเป็นปัญหาทางชนชั้น ความไม่เท่าเทียม การเข้าถึงทรัพยากร บรา บรา บรา

แต่มันอธิบายได้ไม่ทั้งหมด แต่ถ้าเรามองไปที่นิสัยคนไทยคือนิสัยรักพวกพ้องมันจะอธิบายปรากฎหมาณ์แดงได้ทั้งหมด

ผมสังเกตุมาตั้งแต่เด็กแล้วว่า สำหรับคนไทยถ้าเป็นพวกกูจะต้องถูกเสมอ ตอน18-19ห่ามๆ โดนตำรวจจราจรเรียกผมควักนามบัตรนายตำรวจให้ดู มันยังปล่อยผมไปเลย จะบอกว่าตำรวจจนหรือไม่มีความเท่าเทียมในสังคมหรือ :lol:

ผมจึงอยากเรียนถามน้าเชว่าไอ้นิสัยพวกกูถูกเสมอ กับ นิสัยอิงระบบอุปถัมภ์ ของสังคมไทยจะแก้ยังไงดีกว่า ^_^ (แม้แต่คนใต้ ถ้าจะพูดตรงๆคือ ส่วนมากจะเข้าข้างคนใต้ด้วยกัน นิสัยรักพวกแรงมาก แต่น้อยกว่าอีสาน)

#237 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:56

เห้นด้วยกะคุณดราม่าค่ะ

ตอนนี้ถ้าเราจะมองอะไรอยากมองทั้งหลักการและจริตนิสัยคนไทยไปพร้อมๆกัน

แบบบูรณาการของปูอ่ะค่ะ

แปลกใจมากมานานแล้วทำไมความช่วยเหลือที่มีให้ชนบทตามแผนการพัฒนาการสังคม

มันได้มีรายงานต่อมั้ยว่าไปถึงใคร ที่ไหน อย่างไร ช่วยด้วยวิธีไหน ต่อเนื่องมั้ย ตามผลมั้ย อะไรแบบนี้

กี่ปีมาแล้ว คนยังเป็นแบบนี้ หรือความต้องการเลี้ยงไข้ให้คนเป็นฐานเสียงมันมีมากกว่า

อยากรู้

#238 เช never die

ตอบ 3 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:11

ด้วยความเคารพนะครับน้าเช เหตุ-ผลแบบที่น้าเชเสนอนั้นเป็นการแก้ปัญหาที่ลืมมองถึงจริตคนไทยครับ

ผมก็ผ่านตาความพยายามอธิบายปรากฎการณ์ เหลือง-แดง แบบวิชาการมาก็มาก ส่วนมากก็จะมองว่าเป็นปัญหาทางชนชั้น ความไม่เท่าเทียม การเข้าถึงทรัพยากร บรา บรา บรา

แต่มันอธิบายได้ไม่ทั้งหมด แต่ถ้าเรามองไปที่นิสัยคนไทยคือนิสัยรักพวกพ้องมันจะอธิบายปรากฎหมาณ์แดงได้ทั้งหมด

ผมสังเกตุมาตั้งแต่เด็กแล้วว่า สำหรับคนไทยถ้าเป็นพวกกูจะต้องถูกเสมอ ตอน18-19ห่ามๆ โดนตำรวจจราจรเรียกผมควักนามบัตรนายตำรวจให้ดู มันยังปล่อยผมไปเลย จะบอกว่าตำรวจจนหรือไม่มีความเท่าเทียมในสังคมหรือ :lol:

ผมจึงอยากเรียนถามน้าเชว่าไอ้นิสัยพวกกูถูกเสมอ กับ นิสัยอิงระบบอุปถัมภ์ ของสังคมไทยจะแก้ยังไงดีกว่า ^_^ (แม้แต่คนใต้ ถ้าจะพูดตรงๆคือ ส่วนมากจะเข้าข้างคนใต้ด้วยกัน นิสัยรักพวกแรงมาก แต่น้อยกว่าอีสาน)

ตอบไม่ยากครับ ถ้ามองปัญหาให้ลึกถึงแก่นของปัญหา ไอ้นิสัยพวกกูถูกเสมอ กับ นิสัยอิงระบบอุปถัมภ์ของสังคมไทย สองอันนี้มันก็อันเดียวกันนั่นแหละครับ ต่างกันที่ลูกหลานบุญมีก็เติมโตมาในระบบอุปถัมภ์แบบระบบอาวุโสรุ่นพี่รุ่นน้อง ลูกห้ข่ลานบุญยากก็เติบโตมาในระบบอุปถัมภ์แบบผู้มีอิทธิพลเจ้านาย ขี้ข้า

ซึ่งจะว่าไปทั้งสองระบบไม่ว่าจะระบบรุ่นพี่รุ่นน้อง หรือระบบผู้มีอิทธิพลเจ้านาย ขี้ข้า ต่างก็เลวร้ายต่อสังคมไทยด้วยกันทั้งคู่ แล้วทั้งสองระบบคู่ขนานกันนี้เลวร้ายอย่างไร มีที่มาที่ไปอย่างไร เกี่ยวกับกฏมายภาษีที่ดินอย่างไร เดี๋ยวมาต่อครับ กินน้ำแป้บนึง

#239 เช never die

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:06

ต่อ..

โดยข้อเท็จจริง ส่วนมากของเจ้าของที่ดินที่ให้เกษตรกรที่ไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตัวเองได้เช่าที่ดินทำกินนั้นก็ไม่พ้น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่น ซึ่งหมายรวมไปถึงพวกที่ทำธุรกิจมืดอยู่ในท้องถิ่นด้วย และบางทีมันก็คาบเกี่ยวกันไปมาระหว่าง ธุรกิจมืด กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่น ทีนี้คุณๆพอจะมองเห็นอะไรหรือยัง ถ้ายัง งั้นมาตามต่อ

โดยอุปสงค์อุปทานที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ผู้เช่าต้องไปง้อขอเช่าที่ทำกินจากผู้ให้เช่า ผู้ให้พันเช่าเป็นผู้มีอำนาจต่อรองเหนือกว่าในการกำหนดเงื่อนไขการให้เช่าที่ แน่นนอนระบบความสัมพันธ์แบบนี้ เป็นการยากที่ผู้เช่าที่ดินจะปฎิเสธเมื่อได้รับการขอแรงจากผู้ให้เช่าที่ดิน ให้ช่วยไปทำงานอะไร นั่นรวมไปถึงการไปร่วมแสดงพลังทางการเมืองที่ตัวเองไม่เคยรู้เรื่องไม่เคยเข้าใจ(ผู้ใหญ่บ้านเค้าวางโปรแกรมให้พูดแค่นี้ ก็พูดได้แค่นี้ อย่าไปถามอะไรมาก)

เชื่อผมเถอะ หลายๆมิติที่ผมอภิปรายไป แม้แต่คนออกกฏหมายฉบับนี้ยังนึกไม่ถึงว่ามันมีมิติพวกนี้แฝงอยู่ด้วย หลายๆคนที่ร่วมกันออกกฏหมายนี้บางคนคิดแค่เพียงว่าจะเก็บภาษีจากคนรวยที่มีที่ดินมากๆ เอาเงินภาษีจากตรงนั้นมาพัฒนาประเทศ เป็นการเฉลี่ยความเป็นธรรมในสังคม แต่จริงๆแล้วกฏหมายฉบับนี้ทำได้มากกว่านั้น ในมิติอื่นๆครับ

ทำได้มากกว่ายังไง เดี๋ยวมาต่อ ...

Edited by เช neverdie, 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:15.

#240 เช never die

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:29

ผมอาจจะอภิปรายข้ามไปข้ามมาหน่อยนะครับ แต่จะพยายามแยกเป็นส่วนๆ เขียนจากที่สัมผัสจริงล้วนๆ นึกอะไรได้ก่อนก็เขียนไป ...

มาดูความเลวร้ายของระบบอุปถัมภ์รุ่นพี่รุ่นน้องบ้าง กรณีพิพาทระหว่างคนรวยกับคนจนหลายกรณี คนรวยผิดเห็นๆจะๆ แต่ด้วยระบบอาวุโส เส้นสาย เงินทอง รุ่นพี่รุ่นน้อง หอบหิ้วกันไป กลายเป็นว่าคนรวยไม่ต้องรับโทษ เวลาคนจนคุยกันในกลุ่มคนจน แม้คนที่ไม่ได้เจอกับตัวก็รู้สึกเจ็บแค้นร่วมกันไปด้วย พอมาผนวกเข้ากับผู้ใหญ่บ้านมาบอกว่าอภิสิทธิ์เลว ทหารฆ่าประชาชน มันก็พร้อมที่จะมีพวกงั่งออกมาพลีชีพทันที

ถ้าไม่แก้ที่ระบบสังคมของเรา ต่อให้ไอ้แม้วตายเรื่องนี้ก็ไม่มีวันจบ ถ้าไม่แก้ที่รากเหง้าของปัญหาที่ระบบของเรา

#241 เช never die

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:45

หลังจากพฤติกรรมของอุปสงค์อุปทานการเช่าที่ดินทำกินมันเปลี่ยนไป อำนาจต่อรองไปอยู่ในมือของเกษตรกรผู้เช่า การขอแรงโดยไม่ได้รับความยินยอมพร้อมใจมันจะยากขึ้น ง่ายๆก็ถ้าบังคับขู่เข็นกัน ฉันก็ย้ายไปเช่าที่อื่น ที่ของแกก็ต้องถูกทิ้งร้าง ก็ก็ต้องวิ่งวุ่นหาคนมาเช่าทำ หรือไม่ก็เตรียมเงินใว้เสียภาษีแพงๆ

รวมไปถึงเกษตรกรที่ไม่เคยมีที่ดินเป็นของตนเอง ได้มีที่ดินทำกินทำกินเป็นของตัวเองง่ายขึ้น ความสัมพันธ์ในแบบต้องพึ่งพา กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้มีอิทธิพลในท้องถิ่นมันก็จะลดลง คนเราเมื่อท้องอิ่ม มีความมั่นคงในชีวิต ศักดิ์ศรีมันก็จะตามมาเอง การถูกชักจูงให้ขายศักดิ์ศรีเพื่ออามิสเพียงเล็กน้อยในการแสดงออกทางการเมือง ก็จะทำได้ยากขึ้น

#242 เช never die

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:53

แม้วเป็นปัญหาที่ปลายเหตุ ถ้าไม่แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ เดี๋ยวไอ้แม้วตายไปก็มีแม้วสองแม้วสามเกิดตามมาอีก ...

ก็ถ้าจะมีไอ้แม้วคนเดียวที่แก้ปัญหาตามที่ผมอภิปรายมา ก็ให้ไอ้แม้วมันแก้ แล้วยกโทษให้มัน ต่อไปภายภาคหน้าก็จะไม่มีเงื่อนไขให้เกิดแม้วสองแม้วสามตามมาได้อีก

อย่างที่บอกครับ ต้องมองเห็นปัญหาให้กระจ่างชัดก่อน ถ้าต่างก็ตาบอดคลำช้างอยู่แบบนี้ แมงดาก็ไม่เคยยอมรับข้อกล่าวหาของไอ้แม้ว แมงสาบก็ไม่ยอมรับปัญหาการมีอยู่ของปัญหาเสื้อแดง (แค่แนะนำให้เขาไปปลูกพืชที่มันให้ผลกำไรดีกว่า หรือเลิกกินเหล้า เลิกเล่นการพนัน ฯลฯ มันคำแนะนำที่มักง่ายไปนิดนึงครับ คนที่ไม่รู้ชะตากรรมตัวเองว่าอนาคตลูกหลานจะอยู่จะกินกันอย่างไร จะเอาที่ที่ไหนทำกิน จะเอาที่ที่ไหนซุกหัวนอน ไม่มีแก่ใจมาปรับปรุงวิธีการผลิตหรอกครับ)

เอาใว้ตอนสายๆหรือบ่ายๆก็ได้ สว่างๆหน่อย เอาช้างออกมายืนทั้งตัว ทุกฝ่ายร่วมพิจารณาช้างด้วยกัน จะได้คุยตรงกันได้เห็นว่าช้างรูปร่างหน้าตาที่แท้จริงเป็นอย่างไร

ขอให้เพื่อนร่วมชาติ โปรดใคร่ครวญ

Edited by เช neverdie, 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:17.

#243 butadad

butadad

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:18

คือเรื่องของเรื่องคือ ผมไม่สามารถเชื่อใจ ทักกี้ ได้นะซิครับ ว่าแอบแฝงอะไรอยู่หรือเปล่า
แต่ก็เห็นด้วยกับ น้าเช ว่าถ้าไม่ให้เขากลับมาเขาก็จะดึงประเทศเราให้จมไปด้วย
เหมือนกับว่า ไม่สามารถทำอะไรเขาได้ ไม่สามารถตรวจสอบเขาได้

ไม่ใช่พอเขากลับมาเราก็ทำงานไป รู้ตัวอีกที มันก็ทำเรื่องให้เราอีก
แล้วประชาชนก็จะรวมตัวมาอีก ทหารที่คอยดูอยู่ก็จะออกมาอีก เสื้อแดงก็จะออกมาอีก
มันก็เป็น วงจรอุบาทว์ เหมือนเดิม

#244 เช never die

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:07

เอาไปทำเถอะครับ ผมชี้ให้ดูโดยระเอียดแล้วถึงต้นเหตุแห่งทุกข์ แล้วผมก็ชี้หนทางดับทุกข์ของประเทศนี้ให้แล้วด้วย ไม่ต้องเสียเงินจ้างสถาบันขี้เปียกทำวิจัยแพงๆเล่มละหลายแสนเพียงเพื่อให้คนใน ชาติทะเลาะกันต่อ

ยิ่งถ้าทำตามข้อเสนอของผมครบทุกข้อ ประเทศชาติของเราจะก้าวขึ้นเป็นชาติมหาอำนาจอันดับหกของโลกภายในไม่เกินสิบปี ขอให้ยึดประโยชน์ของประเทศชาติต้องมาก่อนเป็นที่ตั้งครับ

#245 เช never die

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:51

อีกนิด ...

ถ้าหากว่าการอภิปรายปัญหาเรื่องที่ดินทำกิน, พรบ.ภาษีที่ดิน เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์คนเสื้อแดงอย่างไร ตามที่ผมอภิปรายไปแล้วเล็กน้อยนั้น ยังไม่แจ่ม ยังไม่กระจ่าง ยังไม่เหมือนเปิดของคว่ำให้เป็นของหงาย ก็ขอความกรุณาอภิปรายแย้งมาได้ทุกสีทุกฝ่ายนะครับ ยินดีตอบคำถามเรื่องนี้ทุกเรื่องทุกประเด็น

สำหรับเพื่อนๆฝ่ายต่อต้านที่ร่วมต่อต้านทักษินมาด้วยกัน ผมรู้ว่ามันขมครับที่ต้องยอมเจรจากับโจรที่จับเพื่อนร่วมชาติที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ไปเป็นตัวประกันมากกว่าสิบล้านคน แต่ถ้ามันมีหนทางใดที่จะไม่ทำให้เพื่อนร่วมชาตต้องตกเป็นตัวประกันของโจรคนอื่นๆที่จะตามมาปล้นประเทศอีก ก็น่าจะรับใว้พิจารณานะครับ

#246 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:57

กระทู้นี้ เห็นไต๋ มารึยังอ่ะ :)

อะตอม โปกลุ๊ก แดงจ๋าทั้งหลายมาได้ ตาเชเปิดแล้ว มาเถอะนะ...จ๊ะ...

#247 Gop

Gop

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:34

อีกนิด ... ถ้าหากว่าการอภิปรายปัญหาเรื่องที่ดินทำกิน, พรบ.ภาษีที่ดิน เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์คนเสื้อแดงอย่างไร ตามที่ผมอภิปรายไปแล้วเล็กน้อยนั้น ยังไม่แจ่ม ยังไม่กระจ่าง ยังไม่เหมือนเปิดของคว่ำให้เป็นของหงาย ก็ขอความกรุณาอภิปรายแย้งมาได้ทุกสีทุกฝ่ายนะครับ ยินดีตอบคำถามเรื่องนี้ทุกเรื่องทุกประเด็น สำหรับเพื่อนๆฝ่ายต่อต้านที่ร่วมต่อต้านทักษินมาด้วยกัน ผมรู้ว่ามันขมครับที่ต้องยอมเจรจากับโจรที่จับเพื่อนร่วมชาติที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ไปเป็นตัวประกันมากกว่าสิบล้านคน แต่ถ้ามันมีหนทางใดที่จะไม่ทำให้เพื่อนร่วมชาตต้องตกเป็นตัวประกันของโจรคนอื่นๆที่จะตามมาปล้นประเทศอีก ก็น่าจะรับใว้พิจารณานะครับ

ก็หวังว่าจะผลักดันกฏหมายนี้ได้โดยไม่ต้องทำลายกระบวนการยุติธรรมนะครับ ประเทศนี้ไม่อับจนขนาดนั้นหรอก

#248 เช never die

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:35

อีกนิด ... ถ้าหากว่าการอภิปรายปัญหาเรื่องที่ดินทำกิน, พรบ.ภาษีที่ดิน เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์คนเสื้อแดงอย่างไร ตามที่ผมอภิปรายไปแล้วเล็กน้อยนั้น ยังไม่แจ่ม ยังไม่กระจ่าง ยังไม่เหมือนเปิดของคว่ำให้เป็นของหงาย ก็ขอความกรุณาอภิปรายแย้งมาได้ทุกสีทุกฝ่ายนะครับ ยินดีตอบคำถามเรื่องนี้ทุกเรื่องทุกประเด็น สำหรับเพื่อนๆฝ่ายต่อต้านที่ร่วมต่อต้านทักษินมาด้วยกัน ผมรู้ว่ามันขมครับที่ต้องยอมเจรจากับโจรที่จับเพื่อนร่วมชาติที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ไปเป็นตัวประกันมากกว่าสิบล้านคน แต่ถ้ามันมีหนทางใดที่จะไม่ทำให้เพื่อนร่วมชาตต้องตกเป็นตัวประกันของโจรคนอื่นๆที่จะตามมาปล้นประเทศอีก ก็น่าจะรับใว้พิจารณานะครับ

ก็หวังว่าจะผลักดันกฏหมายนี้ได้โดยไม่ต้องทำลายกระบวนการยุติธรรมนะครับ ประเทศนี้ไม่อับจนขนาดนั้นหรอก

แล้วปัญหาสังคมของประเทศที่ผมเพียรพยายามอธิบายไปบางส่วนนั้น เกทไหมครับ? ถ้าเกทแล้วก็คงต้องทำใจเว้นช่องไฟใส่วงเล็บให้กระบวนการยุติธรรมกรณีทักษิน แต่ถ้าไม่เกท แล้วไม่ถาม ไม่อือ ตั้งป้อมไม่เอาอย่างเดียว อย่างนั้นก็ปล่อยให้ปัญหาสังคมเรื่องนี้มันกร่อนกินประเทศไปชั่วลูกชั่วหลานต่อไปครับ

#249 เช never die

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:49

...... ว่าแต่ว่า....

จะให้ผมพล่ามเรื่องรากเหง้าปัญหาสังคมไทยต่อมั้ยล่า... นอกจากปรากฏการณ์เสื้อแดง-ทักษิน ที่เกี่ยวข้องกับ พรบ.ภาษีที่ดินตามที่ผมได้พร่ามๆไปจนเกือบหมดแล้วนั้น เกี่ยวกับปรากฏการณ์ ขูดต้นไม้ขอหวย กราบใหว้ซากลูกหมา บูชาซากลูกควาย เอาเครื่องเซ่นไปถวายให้ต้นไม้พิการ ของคนบางกลุ่มกับสังคมไทย(ที่มักจะมีเสื้อแดงรวมอยู่ในนั้นเป็นส่วนใหญ่)นั้น ผมยังมีข้อมูลมากพอที่จะอธิบายปรากฏการณ์เหล่านี้ได้ในทางวิทยาศาสตร์ ซึ่งผมวิจัยพบว่ามีข้ออันเกี่ยวเนื่องมากจากมิติของปัญหาเรื่องที่ดินเช่นเดียวกัน

สนใจฟังมั้ยล่า ...

สนใจก็ดันมู้หน่อยดี้....

#250 Gop

Gop

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:27

แล้วปัญหาสังคมของประเทศที่ผมเพียรพยายามอธิบายไปบางส่วนนั้น เกทไหมครับ? ถ้าเกทแล้วก็คงต้องทำใจเว้นช่องไฟใส่วงเล็บให้กระบวนการยุติธรรมกรณีทักษิน แต่ถ้าไม่เกท แล้วไม่ถาม ไม่อือ ตั้งป้อมไม่เอาอย่างเดียว อย่างนั้นก็ปล่อยให้ปัญหาสังคมเรื่องนี้มันกร่อนกินประเทศไปชั่วลูกชั่วหลานต่อไปครับ

ผมไม่เชื่อว่าประเทศนี้อับจน จนต้องง้อทักษิณให้ทำเรื่องนี้หรอกครับ