Jump to content

- - - - -

ขอวัดระดับความรู้กันหน่อยครับ

This topic is in the process of being archived.
408 replies to this topic

#401 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 5 April 2012 - 13:10

ลองตอบคุณ GOP ใหม่เรื่องหมี
ผมว่าหมี เดินลงเขาแล้วไปทางตะวันออกวนรอบเขา หนึ่งรอบ แล้วเดินขึ้นเขา ดังนั้น จุดที่ห่างจากจุดเริ่มต้นมากที่สุด ก็คือเส้นผ่าศูนย์กลาง รอบเขาบวกด้วยระยะทางที่เดินลงมาจากเขา
คำนวน จากสูตร 2พายr = เส้นรอบวง
2 x 22/7 x r = 5
r = 5/(2 x 22/7)
r = 0.79545454.....
เส้นผ่าศูนย์กลาง ก็ คือสองเท่าของ รัศมี = 1.59090909....
บวกด้วยระยะทางที่เดินลงมา 5
ก็เป็น 5 + 1.59090909... = 6.59090909....

เส้นรอบวงอาจไม่ใช่ 5 นะครับ อาจจะกว้างกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ ถ้ามากกว่าก็คือหมียังเดินไม่ถึงรอบ ถ้าน้อยกว่าก็คือเดินน็อครอบตัวเอง และหมีอาจจะลงไม่ถึงตีนเขาหรือเลยตีนเขาไปแล้วก็ได้ด้วย

เห็นว่าตัวเลขถูกแล้ว ผมเลยขอเฉลยเหตุการณ์ก็แล้วกันครับ

หมีตัวนี้อยู่ใกล้ๆขั้วโลกใต้ เริ่มต้นคือหมีเดินไปหาขั้วโลกใต้ห้ากิโลเมตร หลังจากนั้นเดินทางทิศตะวันออก วนตามเส้นละติจูดเส้นหนึ่งเป็นวงกลม โดยเส้นนั้นมีความยาวห้ากิโลเมตร เมื่อเดินครบรอบ แล้วหันเดินกลับไปทางทิศเหนือ เค้าจึงกลับมาที่เดิม

ดังนั้นตอนที่อยู่ห่างที่สุด ก็จะเหมือนคุณทรงธรรมบอกคือ ๕ กิโลเมตร + เส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมที่เส้นรอบวงยาว ๕ กิโลเมตร

หรือ = 5 + 5/pi = 6.59154.. กิโลเมตร

ปล. ระวังนะครับ ค่า pi ไม่ใช่ 22/7 นะครับ ถ้าเอาละเอียดจริงๆแล้วจะผิดครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#402 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

Posted 5 April 2012 - 13:15

คุณ อิสระในกรอบ จริง ๆ ผมลองคิดวิธีนี้ ด้วยการ เขียนเป็นรูปตัว U เพราะ ได้เป็น ใต้ ตะวันออก และ เหนือ
แล้วเอาด้านของ U สองด้านมาชนกัน ด้านล่างของ U เลยเป็นวงกลมน่ะครับ นอกจากวิธีนี้ ผมก็จนปัญญาแล้วจริง ๆ
อาจบอกได้ว่า หมีมันปีนหน้าผา ลงมา แล้วเดินไปรอบผา ของมันหนึ่งรอบ ก่อนปีนกลับขึ้นมา ณ จุดที่มันปีนลงมาก็ได้ครับ

ถ้าปีนหน้าผาลงมาจะเป็นแนวดิ่งไม่ใช่ทิศใต้น่ะครับ น่าจะเป็นเหตุการณ์อื่นที่หมีเดินไปทิศใต้จริง ๆ

กรณีเดินจากเขาลงมา การเดินไปทิศตะวันออกจะเป็นการวนจากทิศตะวันออกไปทางทิศเหนือแล้วถ้าเดินไปทางทิศเหนืออีกก็จะไม่กลับไปที่จุดเริ่มต้น จึงไม่น่าจะใช่เขา

#403 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

Posted 5 April 2012 - 13:24

ผมว่าหมี เดินลงเขาแล้วไปทางตะวันออกวนรอบเขา หนึ่งรอบ แล้วเดินขึ้นเขา ดังนั้น จุดที่ห่างจากจุดเริ่มต้นมากที่สุด ก็คือเส้นผ่าศูนย์กลาง รอบเขาบวกด้วยระยะทางที่เดินลงมาจากเขา
คำนวน จากสูตร 2พายr = เส้นรอบวง
เส้นผ่าศูนย์กลาง ก็ คือสองเท่าของ รัศมี = 1.59090909....
ก็เป็น 5 + 1.59090909... = 6.59090909....

เส้นรอบวงอาจไม่ใช่ 5 นะครับ อาจจะกว้างกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ ถ้ามากกว่าก็คือหมียังเดินไม่ถึงรอบ ถ้าน้อยกว่าก็คือเดินน็อครอบตัวเอง และหมีอาจจะลงไม่ถึงตีนเขาหรือเลยตีนเขาไปแล้วก็ได้ด้วย

เห็นว่าตัวเลขถูกแล้ว ผมเลยขอเฉลยเหตุการณ์ก็แล้วกันครับ

หมีตัวนี้อยู่ใกล้ๆขั้วโลกใต้ เริ่มต้นคือหมีเดินไปหาขั้วโลกใต้ห้ากิโลเมตร หลังจากนั้นเดินทางทิศตะวันออก วนตามเส้นละติจูดเส้นหนึ่งเป็นวงกลม โดยเส้นนั้นมีความยาวห้ากิโลเมตร เมื่อเดินครบรอบ แล้วหันเดินกลับไปทางทิศเหนือ เค้าจึงกลับมาที่เดิม

ดังนั้นตอนที่อยู่ห่างที่สุด ก็จะเหมือนคุณทรงธรรมบอกคือ ๕ กิโลเมตร + เส้นผ่านศูนย์กลางของวงกลมที่เส้นรอบวงยาว ๕ กิโลเมตร

หรือ = 5 + 5/pi = 6.59154.. กิโลเมตร

ปล. ระวังนะครับ ค่า pi ไม่ใช่ 22/7 นะครับ ถ้าเอาละเอียดจริงๆแล้วจะผิดครับ

ว่าแล้วต้องขั้วโลกแต่ดันไปคิดเป็นขั้วโลกเหนือเลยได้ 5 กม.

กรณีขั้วโลกใต้ ค่าที่ได้ไม่ใช่ค่าที่เป๊ะนะครับ มันเป็นเส้นผ่านศูนย์กลางที่ไม่มีใครเดินได้ ลองนึกถึงมะพร้าวน้ำหอมที่ตัดฝาออกมาสิครับ เส้นผ่านศูนย์กลางที่เอามาคิดคือตัดฝามาแล้วเดินใต้ฝาเป็นเส้นตรง แต่จริง ๆ คือต้องเดินบนฝาที่มันโค้ง แต่น่าจะอนุโลมได้เพราะระยะใกล้เคียงกัน

#404 Gop

Gop

Posted 5 April 2012 - 15:04

ว่าแล้วต้องขั้วโลกแต่ดันไปคิดเป็นขั้วโลกเหนือเลยได้ 5 กม.

กรณีขั้วโลกใต้ ค่าที่ได้ไม่ใช่ค่าที่เป๊ะนะครับ มันเป็นเส้นผ่านศูนย์กลางที่ไม่มีใครเดินได้ ลองนึกถึงมะพร้าวน้ำหอมที่ตัดฝาออกมาสิครับ เส้นผ่านศูนย์กลางที่เอามาคิดคือตัดฝามาแล้วเดินใต้ฝาเป็นเส้นตรง แต่จริง ๆ คือต้องเดินบนฝาที่มันโค้ง แต่น่าจะอนุโลมได้เพราะระยะใกล้เคียงกัน

ใช่ครับ แต่ค่าจะเปลี่ยนจากนี้แทบไม่มีผลเลยครับ เพราะความโค้งมันน้อยมากเมื่อเทียบกับโลกทั้งใบ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#405 suratation

suratation

ขาประจำ

Posted 6 April 2012 - 10:49

เหตุเกิดที่ห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง เมื่อนายแดงอยู่ที่ชั้น1และจะไปซื้อของที่ชั้น2 แต่ปรากฎว่าเค้าเินยังไงก็ไม่ถึงชั้น2ซักที สร้างความประหลาดใจให้ผู้คนในห้าง ถามว่า ทำไมนายแดงเดินไปไม่ถึงชั้น2

#406 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 6 April 2012 - 11:37

เหตุเกิดที่ห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง เมื่อนายแดงอยู่ที่ชั้น1และจะไปซื้อของที่ชั้น2 แต่ปรากฎว่าเค้าเินยังไงก็ไม่ถึงชั้น2ซักที สร้างความประหลาดใจให้ผู้คนในห้าง ถามว่า ทำไมนายแดงเดินไปไม่ถึงชั้น2

เดินขึ้นที่บันไดเลื่อนลงด้วยความเร็วที่เท่ากับความเร็วของบันไดเลื่อนหรือเปล่าครับ :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#407 Gop

Gop

Posted 6 April 2012 - 11:52

เดินขึ้นที่บันไดเลื่อนลงด้วยความเร็วที่เท่ากับความเร็วของบันไดเลื่อนหรือเปล่าครับ :D :D :D

แหม ทำไปได้

#408 suratation

suratation

ขาประจำ

Posted 6 April 2012 - 12:39

555 ปัญหาขำๆ คลายเครียดจากการทำงานครับ

#409 suratation

suratation

ขาประจำ

Posted 6 April 2012 - 14:27

จากการสอบถามนักเรียนชั้นม.6 จำนวนถึงวิชาที่ชื่นชอบ ได้ข้อมูลดังนี้
มีนักเรียน 25คน ชอบวิชาคณิตศาสตร์
มีนักเรียน 27คน ชอบวิชา พละศึกษา
มีนักเรียน8คน ชอบวิชาอังกฤษอย่างเดียว
มีนักเรียน5คน ชอบทั้งคณิต ศิลปะและอังกฤษ ใน5คนนี้ มี3คนชอบวิชาพละ
มีนักเรียน8คนชอบวิชาอังกฤษและศิลปะ
มีนักเรียน 12คน ชอบทั้งวิชาคณิตและอังกฤษ และ ใน12คนนี้มีั7คนชอบวิชาพละ
มีนักเรียน11คนชอบทั้งวิชาคณิตศาสตร์และศิลปะ และใน11คนนี้มี5คนชอบวิชาพละศึกษา

มีนักเรียน13คนที่ชอบทั้งวิชาพละและศิลปะ
จำนวนนักเรียนที่ชอบศิลปะอย่างเดียวและชอบพละอย่างเดียวมีจำนวนเท่ากัน
เมื่อเอาจำนวนนักเรียนที่ชอบวิชาพละมารวมกับจำนวนนักเรียนที่ชอบวิชาศิลปะจะมีนักเรียน39คน

จงหาจำนวนนักเรียนทั้งหมด หรือถ้าสามารถบอกรายละเอียดอย่างอื่นได้ทั้งหมดก็สามารอธิบายได้ครับ

Edited by suratation, 6 April 2012 - 14:38.