Jump to content

instagram กับดราม่าความเป็นคนผ่านวัตถุ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:47

ไม่รู้จะโพสห้องนี้ถูกหรือเปล่า แต่ก็แล้วแต่ Mod พิจารณานะครับ

คือ พี่น้องเคยได้รู้จัก Instagram กันบ้างไหมครับ

มันเป็น App สังคมออนไลน์รูปแบบหนึ่งที่เน้นการตกแต่งรูปแล้วโพสอวดกัน จะโด่งดังในหมู่ดารา ไฮโซ หรือ ผู้ที่อ้างว่ามีอันจะกันทั้งหลาย เพราะ App ดังกล่าวใช้งานได้บน ios หรืออุปกรณ์ต่างๆ ตระกูล iPhone iPad iPod นั่นเอง

และมันไม่เคยมีเรื่องมีราวขึ้นมา จนกระทั่ง เจ้าของผู้พัฒนา App นำไปให้ชาว Android ใช้ด้วย เมื่อวานที่ผ่านมา(3 มีค.)

ซึ่งเป็นที่ทราบกันว่า อุปกรณ์ Android มีหลายราคา ตั้งแต่ประหยัดจนราคาสูงทะลุอุปกรณของ IOS

แต่กระนั้น ดราม่าก็เกิดขึ้น เมื่อมีกลุ่มผู้ใช้ Instagram บน IOS ปฏิเสฐจะร่วมสังคมเดียวกับชาว Instagram บน Adroid

"Android มี Instagram ใช้แล้ว ต่อไปคงจะได้เห็นแล้วสิว่าคนจนกินอะไรเป็นอาหาร"

ผมเขียนให้พี่น้องได้เห็นภาพก่อนจะแสดงความเห็นภายหลัง

มีบทความหนึงยกมาให้อ่านเลยจะได้ไม่ต้องเขียนซ้ำ

http://www.specphone...0%B8%87-android

------------------------------------------------
ต่อไปเป็น คหสต.ของผม

นี่แหละเป็นผลพวงของวัตถุนิยม เน้นให้เห็นความสำคัญของวัตถุมากกว่าคุณงามความดีของจิตใจ ซึ่งเป็นสิ่งที่รัฐบาลทุนนิยมกำลังยัดเยียดให้ประชาชนของตัวเอง แม้แต่บุญยังแปลค่าเป็นเงินได้ ไม่ได้ให้คำแนะนำแก่เยาวชนรุ่นใหม่ในเรื่องของการวัดค่าคนที่จิตใจและคุณธรรม เด็กหลายคนยอมขายเรือนร่างเพื่อวัตถุ เด็กหลายคน ยอมฆ่าคนอื่นตายเพื่อวัตถุเหมือนกัน

ผมไม่ได้กล่าวว่าการมีอุปกรณ์เหล่านี้เป็นเรื่องไม่ดี เพราะอุปกรณ์เหล่านี้ช่วยอำนวยความสะดวกแก่เราหลายๆอย่าง แต่ถ้าผู้ใดเอาวัตถุมาวัดค่าของความเป็นคน ก็ย่อมถูกผู้มีจิตใจอันสูงส่งมองอย่างสมเพชเวทนาได้

ผมไม่มีเจตนาให้พวกเราดราม่ากันเองนะครับ มันเป็นเรื่องของคนบางกลุ่มที่ผมเอามาแชร์เท่านั้นเอง

Edited by The Pock, 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:16.

แก๊งค์น้ำปู

#2 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:54

ก็แค่พวกหลงยุค
คิดว่ายังมีระบบ ชนชั้น แบบที่เสื้อแดงชอบแบ่ง อำมาตย์ ไพร่ นั้นและ
ทั้งที่จริงๆแล้ว มันก็แค่ โทรศัพท์ เครื่องนึง
ว่าแต่พวกที่ซื้อไปนะ "ใช้เป็น" กันหมดทุกคนรึยัง เพื่อนผมบ้างคนยังโหลดแอพเองไม่เป็นด้วยซ้ำ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#3 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:03

วัตถุพัฒนาขึ้นไปมาก แต่จิตใจคนทำไมกลับไปในทางตรงกันข้าม
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#4 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:03

เราใช้โทรศัพท์ 4000 กว่าบาท แต่ดูหุ้นได้ เออ คุ้มนะ สำหรับแอพลิเคชั่นนี้ แล้วก็ใช้โทรเข้าออก

กล้องก็เอาไว้ถ่ายงาน เวลาออกฟิล์ด

ฟังก์ชันอื่นๆ ก็นานๆ ใช้ครั้งหนึ่ง มิได้โหยหา iphone เลย

#5 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ผมใช้ iPhone อยู่ ได้มาตอนเรียนอยู่ญี่ปุ่น
แต่ผมก็ไม่รู้สึกว่าผมจะหรูเลิศอะไรกว่าชาวบ้านเลย
instragram ผมก็โพสรูปบ้านๆ อาหารคนจนๆนั่นแหละ ไม่เห็นมีใครตาย

อย่าเอาความคิดของไอ้บ้าไม่กี่ตัวมาใส่สมองเลยครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#6 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:08

iPhone เงินผ่อนกันเยอะแยะ ต้องแยก instragram สำหรับเครื่องเงินผ่อนด้วยมั๊ย

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#7 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:09

ไอโฟนเงินผ่อนกับกาแล็กซี่เงินสด ก็น่าบอกได้นะว่าคนใช้ดรอยด์จำเป็นต้องจนหรือไม่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#8 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:09

ขอย้ำว่า พวกนี้เป็นพวกโง่งมงาย หลงติดกับวัตถุนิยมอย่างน่าสมเพช
พวกนี้คงมีปมด้อย ถึงได้คิดอะไรโง่ๆแบบนั้นได้นะค่ะ

เจ๊ว่าดีออก Apps อันหนึ่งจะใช้ได้หลายๆ OS จะได้มีเพื่อนคุยเยอะขึ้น สนุกจะตายค่ะ

#9 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:13

เท่าที่ได้สัมผัส เห็นคนใช้ android ก็ได้เงินเดือนหลักแสน หรือเป็นเจ้าของบริษัทก็หลายคนนะคะ
ส่วนที่เห็นถือ iphone กลับเป็นน้อง ๆ (ลูกพี่ลูกน้องนี่แหละ) ที่เงินเดือนไม่ถึง 2 หมื่นดี
มันก็ผสม ๆ กันไป อยู่ที่จริตใครอยากใช้อย่างไหน

มัุนไม่เกี่ยวกับว่าใช้อะไรหรอกค่ะ บางคนเงินเดือนหลายหมื่น จนถึงหลายแสน ยังใช้มือถือราคาไม่กี่พันเอง
เพราะเค้าเอาไว้ "ใช้งาน" ไม่ได้เอาไว้ "อวดรวย"

คนที่คิดอย่างที่จขกท. เอามาเล่าให้ฟัง พวกนี้ก็ปล่อยให้เค้าจมดิ่งอยู่กับวัตถุนิยม
จมดิ่งอยู่กับความเขลาของพวกเค้าต่อไปเถอะ
เราอยู่โลกภายนอก ก็อย่าไปใส่ใจพวกมีความคิดคับแคบแบบนั้นเลยค่ะ
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#10 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:34

ใช่ มันอยู่ที่วิธีการใช้

บางคนมี iphone แต่เขาสามารถประยุกต์ใช้งานให้เกิดประโยชน์คุ้มค่า สมราคาก็มีมากมาย

แต่บางคนก็กลับทำให้ตัวเองเป็นภาระมากขึ้น อย่างเพื่อนเรา แช็ตตลอดเวลา อยู่กับมันแล้วจะประสาทไปด้วย

อะไรนักหนาก็ไม่รู้

ชีวิตเรามีเรื่องมากมายให้ต้องเรียนรู้ และ ค้นหา

#11 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:51

คนที่มองว่าตัวเองรวยกว่าคนนั้นคนนี้ คือคนที่ไม่รวยจริง
คนที่มองตัวเองเก่งกว่าอย่างนั้น อย่างนี้ ส่วนใหญ่ก็ไม่เก่งจริง

เป็นผมใช้ ANDROID คงงงว่า พวกมัน ( i - สาวก) จะเดือดร้อนไปทำไม

สมัยโทรศัพท์ เป็นรุ่น ปิ่นโต , อาจารย์ผมต้องมาสอนหนังสือ แต่ทำธุรกิจ
และรอโทรศัพท์จากลูกค้าเมืองนอก อาจารย์แกเอาโทรศัพท์ เครื่องละแสน(สมัยนั้น)
ใส่ถุงกระดาษมาวางไว้ที่พื้นข้างโต๊ะที่หน้าชั้น

โทรศัพท์ดันดัง ลูกศิษย์กิ๊วก๊าวกันใหญ่
อาจารย์กระมิดกระเมี้ยนรับโทรศัพท์ จากถุงกระดาษ
รับเสร็จสอนต่อ อายหน้าแดงเลย

อาจารย์จบ Doctor - U penn และโคตรรวยครับ

Edited by a.mtvv, 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:51.

#12 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:51

พวกนี้มันกินอิ่มแล้วไม่มีอะไรทำ หาเรื่องไปเรื่อย
น่าจะเป็นพวกชอบถ่ายผ่าน instagram ลงเฟซอวดชาวบ้านว่าข้าใช้ไอโฟนนะเฟ้ย เลยไม่พอใจที่ไปลงแอนดรอยด์
จริงเราไม่ได้ใช้ไอโฟนแต่ก็อัพรูปจาก instagram ได้ตั้งนานแล้ว :)
แต่ส่วนตัวชอบอัพรูปแบบไม่มีเอฟเฟคท์มากกว่า มันได้บรรยากาศกว่า
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#13 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:17

ปัญญาอ่อนครับ ไร้สาระ กะอีแค่โทรศัพท์ ใครพอใจใช้อะไรเขาก็ใช้ จะมาแบ่งชนชั้นกันได้งัย

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:41

พวก fanboy มีเยอะครับ มันก็คล้ายๆ การเมืองแหละ
คือฝ่ายตัวเองทำอะไรก็ดูดี อีกฝ่ายทำอะไรก็ผิด
เช่นพวกเกมก็มี fanboy DS - PSP หรือ Wii - PS - XBox
คอมก็มีพวก Mac กับ PC หรือมือถือก็ Android ปะทะ iPhone/iPad นี่แหละครับ
พวกใช้ iPhone ก็จะว่า Android กระจอก ช้า ไม่เนียน
ส่วนพวก Android ก็จะหาว่า iPhone เอาไว้ให้คนปัญญาอ่อนเล่น
แพงก็แพง มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ต้องโง่ด้วย
ก็ด่ากันไป

ส่วนไอ่ Instagram มัน exclusive โดยปริยายบน iOS มานานมาก
เหมือนเป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งว่าถ้าโพสรูปด้วย Instagram แปลว่ามี iPhone/iPad
คล้ายๆกับการยืนยันตัวตนอย่างหนึ่งว่าข้ามี iPhone/iPad นะ
แล้ววันดีคืนดี ก็มีผู้ใช้จาก Android โผล่ตูมเข้ามา กลายเป็นว่าไม่สามารถยืนยันความเป็น iPhone/iPad ได้อีก
ทีนี้พวก fanboy ก็ไม่พอใจสิครับเพราะเกลียดพวก Android อยู่แล้ว
แถมคุยข่มเขามานานว่า Android กระจอก เลยไม่มี Instagram ก็เลยออกมาด่าซะ
สรุปคือเป็นอารมณ์ส่วนตัวล้วนๆ แต่พยายามพูดให้มันดูเป็นเรื่องของส่วนรวม
เหมือนการเมืองมั้ยละครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#15 นายกฯปูเป้

นายกฯปูเป้

น้องใหม่

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:26

ผมใช้ instagram.บน ไอฟายยยยยครับ อิอิ

#16 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 05:53

ตอนนี้เล่นแต่ Draw Something

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#17 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 05:58

ถามนิดนึงครับ ทำไมคนชอบถ่ายรูปกับข้าวมาอวดกันด้วยครับ

#18 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:14

ไอโฟน
ใช้แล้ว
เครื่องฟิต
สตาร์ทติดง่าย

หรือเปล่า :ph34r: :D

Edited by metaleka, 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:15.

#19 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:20

อะไรดีๆพอมาใช้กับคนไทยก็ชิบหายหมด :D

#20 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:57

กรณีนี้มันสะท้อนอะไรหลายๆอย่างของคนบ้านเราบางกลุ่มที่ไปยึดติดกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง แต่ถ้ามองมุมหนึ่งจะเห็นได้ถึงคนประเภทหนึ่งที่ค่อนข้างจะ"ไร้ราก" ไร้ความเป็๋นตัวของตนเองจนต้องพยายามตะเกียกตะกายวิ่งไล่ตามกระแสที่บริษัทต่างๆมันพยายามยัดเยียด"ภาพลักษณ์" เพื่อให้ตนเองขายผลิตภัณฑ์ของตนเองได้ ส่วนตัวผมเองเพิ่งเปลี่ยนโทรศัพท์มือถือมาเป็นสมาร์ทโฟนก็วันเสาร์ที่ผ่านมาเพราะว่าค่ายมือถือที่ผมใช้อยู่ที่ญี่ปุ่นนี่ไล่ให้่เปลี่ยน

ส่วนตัวผมใช้ระบบแอนดรอย เพราะสำหรับผมมันใช้งานได้หลากหลายมากกว่า (แถมเคยเป็นนักเศรษฐศาสตร์ด้วย เลยแอนตี้ระบบหรือแนวคิดของค่ายแอ๊ปเปิ้ลเกี่ยวกับประเด็นเรื่องระบบผูกขาด แต่ผมไม่รู้สึกว่าระบบหนึ่งดีกว่าอีกระบบหนึ่งแต่อย่างใด ขึ้นอยู่กับวิถีชีวิตของแต่ละคนครับว่าใช้งานระบบไหนสะดวกและเหมาะกับตนมากกว่า) แต่มันก็น่าฉุกคิดนะครับ ว่าหลายๆคนได้ใช้สมาร์ทโฟน หรือ Tablet ของตนที่มีอยู่ได้คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปแล้วหรือยัง

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#21 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:25

ไอโฟน
ใช้แล้ว
เครื่องฟิต

หัวเทียนไม่บอด นะเออ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#22 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:30

ผมล่ะเบื่อพวกสาวก ไอโฟน ชอบมาเเขวะ สาวก อื่นอยู่เรื่อยเลย ส่วนตัวผมก็ใช้ S2 อยู่ แฟนผมก็ใช้ รุ่นเดียวกันเลย - -

*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#23 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:36

ไม่เฉพาะกระทู้ในพันทิปนี้หรอก. เปิดไปเรื่อยๆ. พวกต่างชาติก็มีเรื่องนี้เหมือนกัน. ถึงขนาดทวิตกันว่า. ใครใช้จากแอนดรอยด์อย่ามาฟอลโลว์ชั้นนะยะ ประมาณนั้นเลย

ความบ้ามันเป็นสากลจริงๆ. :D
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#24 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:40

มือถือผม มีไว้รับ โทร ฟังเพลงเวลาเดินทาง แค่นั้นพอแล้ว
ยิ่งใช้ระบบอะไรหลายแหล่มากเกินไป กลัวแบตจะหมดไว ยิ่งถ้าพวกสายแชท
ผมยิ่งเห็นห่วง วันดีคืนดี แบตเกิดหมด รถเกิดเสีย คุณจะทำไง

ดังนั้นคติผมมีไว้แค่ว่า มือถือมีไว้โทร ใช้ส่วนที่เหลือให้น้อยที่สุด เวลาฉุกเฉินเราจะได้ปลอดภัย

#25 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:10

ผมชอบสังคมที่เจอหน้ากันจริงๆ ได้คุย ได้หัวเราะ ออกจากปาก มากกว่าการพิมพ์

ผมยังอยากได้ สคส ลายมือเพื่อน มากกว่า sms ในวันปีใหม่

ผมยังอยากให้เพื่อนนัดไปกินอาหารในร้านที่เขาคิดว่าเจ๋ง ไม่ได้อยากดูแค่รูปที่เขาส่งมาทางมือถือ

ผมยังอยากเล่นล้อมวง กีฬา เล่นหมากรุก หรือเกมอื่นๆ กับเพื่อนๆ มากกว่า เล่นเกมส์ online

ความคิดผมอาจดูโบราณ แต่ผมก็มีความสุขกับสังคม โบราณแบบนี้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#26 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:34

ผมชอบสังคมที่เจอหน้ากันจริงๆ ได้คุย ได้หัวเราะ ออกจากปาก มากกว่าการพิมพ์

ผมยังอยากได้ สคส ลายมือเพื่อน มากกว่า sms ในวันปีใหม่

ผมยังอยากให้เพื่อนนัดไปกินอาหารในร้านที่เขาคิดว่าเจ๋ง ไม่ได้อยากดูแค่รูปที่เขาส่งมาทางมือถือ

ผมยังอยากเล่นล้อมวง กีฬา เล่นหมากรุก หรือเกมอื่นๆ กับเพื่อนๆ มากกว่า เล่นเกมส์ online

ความคิดผมอาจดูโบราณ แต่ผมก็มีความสุขกับสังคม โบราณแบบนี้

สไตล์เดียวกันครับ

ผมยังติดต่อเพื่อนฝูงห่างไกลผ่าน Postcard อยู่เลย
(โทรศัพท์เฉพาะที่จำเป็น เช่น งานแต่ง งานบวช งานขึ้นบ้าน ฯลฯ)

โทรศัพท์ก็รุ่นโบราณ ใช้ โทรเข้า โทรออก ฟังวิทยุ
หากอยากถ่ายรูป ผมจะพกกล้องไป อยากดูหนังก็เข้าโรงหนัง อยากเล่นเกมส์ก็นั่งเล่นที่บ้าน
อยากอ่านอะไรก็งัด นสพ. คุ้ยกองหนังสือขึ้นมาอ่าน

เดี๋ยวนี้เดินไปไหนมาไหน เจอแต่คนก้มหน้า ก้มตา
บางครั้งก็สงสัย เขาจะจดจำอะไรๆ ข้างทางได้บ้างไหม

ความรวดเร็ว มาพร้อมกับความหงุดหงิด
ช้าๆ ชิลล์ๆ ง่ายๆ สบายๆ เหมาะกับผมมากกว่า

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#27 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:14

ไอโฟน
ใช้แล้ว
เครื่องฟิต

ใครว่า
ไอโฟน ใช้ดมใช้ทาในหลอดเดียวกันตะหาก :lol: :lol: :lol:

#28 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:18

ไอ้ instagram นี่มันคือะไรเหรอครับ พีน้อง

#29 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:39

ถ้ารู้จักแลเข้าใจคำว่า "เศรษฐกิจพอเพียง" อย่างถ่องแท้แลลึกซึ้งแล้วไซร้ จะไม่มีดราม่าเรื่องประเภทนี้เกิดเลย

#30 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:24

ดูค่านิยมที่สังคมไทย ทำอย่างไรก็ไม่สามารถแก้ไขได้
เมื่อวัตถุ ครอบงำจนต้องการแต่สิ่งที่จับต้องได้ เช่น เงิน หรือสิ่งของ
จนมองข้ามความเป้นคนไปเรียบร้อยแล้ว

#31 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:36

ผมว่า ถ้าซื้อเงินสดได้ อันไหนมันก็เหมาะ
แต่ถ้าซื้อเงินผ่อนนี่ แสดงว่าขาดความคิด
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#32 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:12

ผมใช้ wellcom a99 แอนดรอยด์ตัวแรง ซื้อมาไม่ถึงห้าพัน เพราะเทียบประสิทธิภาพการใช้งาน กับราคาแล้วโอเค และฝังใจรังเกียจไอโฟนอยู่แล้ว มันเอาเปรียบลูกค้า และสร้างค่านิยมผิดๆ

เมื่อวันก่อนนั่งเล่นคู่กับเพื่อน(เพื่อนใช้ไอโฟน) เลยลองวัดประสิทธิภาพกัน ปรากฏว่าความเร็วไม่ต่างกัน หน้าจอผมใหญ่กว่า สิ่งที่ไอโฟนทำได้ ของผมทำได้ แต่บางอย่างที่โทรศัพท์ผมทำได้ ไอโฟนทำไม่ได้ 555++ ไอ้เพื่อนตัวดีว่าไงรู้ไหมครับ " ของกรูยังไม่อัพเวอร์ชั่น ที่จริงก็ทำได้เหมือนมรึงนะแหละ แต่ยังไงๆ ของกรูก็มีคนใช้เยอะกว่า แล้วก็แพงกว่าของมรึงนะโว๊ย !!!" 55555++

เออว่ะ เชิญมรึงฉลาดต่อไป ... 555++ ^__^

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:18

ผมทำงานด้านไอที มือถือใช้เครื่องตั้งแต่6ปีที่แล้วกล้องยังไม่ถึงล้านเลย
:lol: ไม่รู้จะซื้อดีๆมาทำไม มือถือก็แค่ไว้คุย

อาทิตย์ก่อนมีพนักงานคนหนึ่งมาปรึกษาจะซื้อไอแพดให้ลูกที่อยู่ป.สาม ผมละอึ้งเลย เพื่ออะไรเด็กป.สาม เอาไปทำแม้วอะไรฟร้าา

Edited by ริวมะคุง, 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:19.

#34 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:26

เคยมีงานวิจัยว่าส่วนใหญ่คนใช้ Apple เป็นกลุ่มที่มี EGO สูง ดูถูกคนอื่นว่าต่ำกว่าตัวเองหมด

มันก็ท่าจะจริง มา 10 คน เจอซะ 8 คน แถมยังแถไม่รับความจริง หาว่ามีอคติ

ปล.คนใช้ Apple ดีๆก็มีอีกเยอะเพียงแต่เค้าไม่ออกมาพูดจาดูถูกชาวบ้านไปทั่ว

#35 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:40

เคยได้คุยกับผู้หญิงคนนึง
เค้าเล่าให้ฟังว่า เวลาไปเที่ยวผับ
เห็นผู้ชายใช้ ไอโฟน ละจะเป็นที่ต้องตาต้องใจมาก
เพิ่งรู้ว่าวัตถุ สำคัญขนาดนี้

#36 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:52

ยุคนี้มันเป็นวัตถุนิยมสะมากกว่า เเข่งไรไม่เเข่ง มาเเข่งกันใช้โทรศัพท์เเพงๆๆมากกว่าครับผมว่า คนใช้iosผมพูดได้เลยว่า มีไม่ถึง20เปอร์เซ็นที่ใช้งานเป็น ส่วนที่เหลือก้อเห็นเค้ามีก้อมีตาม เห็นเค้าใช้ก้ออยากใช้ไรงี้มากกว่า ผมเห็นเด็กป.4 พนักงานBank พนักงานทั่วๆๆไป ใช้กันเเค่ฟังเพลง เล่นเกม Chat เอามาเพื่อไรนิใช้เเค่นี้ ยิ่งในในตึกเรียนพิเศษ ผมเห็นเด็กๆๆใช้กันเต็มIphoneไรนั่นอ่ะ ถามจิง หนักใคร หนักพ่อเเม่ครับ ผ่อนมั่ง สดมั่ง เพราะลูกอยากได้ เพื่อเอามาโชว์เพื่อนมากกว่า ถามว่าใช้ได้ถึงปีไม่บอกเลยไม่ถึงหรอก เด๋วรุ่นใหม่มามันก้อขอให้พ่อ เเม่ซื้อให้ใหม่ ส่วนเรื่องหุ่นกระป๋องAndroidมันถูกปลุกฝั่งมาว่า อะไรถูกกว่าของตัวเอง ไม่ดี เน่า ไม่ลื่น จอกาก ไรงี้ ทั้งๆๆที่Iphoneใช้วัสดุของSSเกือบทั้งหมด เเละSSก้อ Android พวกนี้ดูที่ผิวเผินมากกว่าด้านใน ส่วนตัวผมใช้BBเพราะที่คณะผมใช้กันเยอะ ส่งข่าวไว ติดต่อเพื่อนได้ ไรงี้

ปล.คหสต

#37 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:59

ปกติครับ. คนเรามักจะแบ่งแยกเป็นกลุ่มๆอยู่แล้วในทุกเรื่องแหละ
โคตรไร้สาระเลย

#38 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:50

มันทำให้เห็นว่าจิตใจคนปัจจุบันเป็นอย่างไรชัดเจนขึ้นจริงๆ หุหุ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#39 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:03

มาฟังคนจนเขาคุยกัน

ส่วนตรู โคตรจน

#40 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:39

เชื่อเถอะค่ะ สุดท้ายแล้วไม่ว่าเป็น BB Iphone Ipad
มันก็คือที่ทับกระดาษดีๆนี่เอง จากประสบการณ์ตรง
ของคนที่มีมัน แล้วไม่รู้จะมีทำไมPosted Image

ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#41 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:51

ผมใช้ i- phone ครับ ยอมรับว่าเหมาะกับผมเพราะชอบเล่นเกม

ที่สำคัญ ระบบ steaming ที่ใช้เทรดหุ้น ก็ใช้งานดีมาก ทำให้เดี๋ยวนี้ผม เทรดหุ้นผ่านมือถือ ไม่ต้องใช้โน้ตบุคแล้ว
แค่สั่งซื้อขายครั้งเดียว กำไร ก็คุ้มค่าเครื่องไปแล้ว

เมื่อก่อน ใช้ มือถือรุ่นเก่า เกือบ 7 ปี พอมาใช้ smart phone ยอมรับว่าสะดวกขึ้นเยอะจริงๆ ทั้งถ่ายรูป ส่งข้อมูลทางwhat app

ตอนทำงาน (ตอนนี้เป็นนายตัวเอง) เห็น สาวออฟฟิส เงินเดือน ไม่เท่าไหร่ ซื้อ มือถือแพง ๆ เงินผ่อน ก็สงสารนะใช้เงินไม่เป็น แต่
มันมีแบ่งชั้นวรรณะด้วยมือถือจริงๆนะ ที่ออฟฟิส ผมนี่ใครไม่ใช้ i-phone เชย พวกมือถือใช้ แอนดรอย์ ยังโดนเหน็บเลย

เฮ้อ วัตถุนิยมจริงๆ เดี่๋ยวประเทศจะพังไม่รู้จะหาอะไรกิน กินไอ้มือถือที่ซื้อก็ไม่ได้

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:13

เราใช้โทรศัพท์ 4000 กว่าบาท แต่ดูหุ้นได้ เออ คุ้มนะ สำหรับแอพลิเคชั่นนี้ แล้วก็ใช้โทรเข้าออก

กล้องก็เอาไว้ถ่ายงาน เวลาออกฟิล์ด

ฟังก์ชันอื่นๆ ก็นานๆ ใช้ครั้งหนึ่ง มิได้โหยหา iphone เลย

อิอิ ของผมพันกว่าบาท จอสี มีกล้องวิดิโอด้วยน้า อิอิ

ผมมีหน้าที่เป็นอจ.สอนพิเศษชาวบ้านด้วย แล้วแต่มหาลัยจะเชิญมา
ผมมักถามเด็กๆว่ามือถือเครื่องละเท่าไหร่ ใช้อะไรบ้าง
และก็มักจะสอนวิธีคิด cost effectiveness คือราคากับประสิทธิผล(ไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพ)ในการใช้งาน
และมักยกตย.รุ่นพี่คนหนึ่ง เคยเป็นหัวหน้าเก่าผม พี่คนนี้บ้าแกดเจ็ตมาก สมัยก่อนแกสอนผมเสมอว่า "มือถือของแกราคาสูงเพราะสามารถสร้างงานให้แกได้เยอะแยะ"
แกมีอาชีพเป็นหัวหน้าทีมแต่งเพลง ดินสอหรือปากกาที่แกใช้แต่งเพลงจะยี่ห้อแพงโคตรๆ ข้ออ้างเดิมครับ "ของใช้แกราคาสูงเพราะสามารถสร้างงานให้แกได้เยอะแยะ"

หลายปีผ่านไป เจอกันอีกที แกมาปรึกษาผมเรื่องปัญหาที่ทำงาน แกได้เงินเดือน 300000 แต่กำลังจะถูกบีบออกเพราะ "เงินเดือนสูงเกิน อายุมากเกิน"
ด้วยเพดานเงินเดือนที่สูงขนาดนี้ บริษัทสามารถจ้างเด็กจบนอกได้ไม่รู้กี่คนมาทำงานแทนแก
ปัญหาคือ ภาระหนี้สินแกเยอะมาก ทำให้แกเครียดสุดๆเรื่องจะโดนให้ออก
รถ 2 คัน บีเอ็มหนึ่ง เรนจ์โรเวอร์อย่างเท่อีกหนึ่ง(จะขึ้นรถทีแกต้องตะกายขึ้น เพราะตัวแกเตี้ย แต่รถมันสูง :lol: ) บ้าน 2 หลัง
ทั้งหมดกำลังผ่อนทั้งสิ้น (บ้านหลังแรกแกผ่อนใกล้หมดแล้ว แต่เพราะเอาไปรีมอร์เกจ เอาเงินสินเชื่ออเนกประสงค์ออกมาดาวน์บีเอ็มลยเป็นหนี้ต่อ)
แกมีแกดเจ็ตหรูอีกเพียบ และแน่นอน แกใช้ไอโฟนก่อนชาวบ้านเขาหมด และชอบคะยั้นคะยอให้ผมซื้อไอโฟนใช้

ผมบอกเด็กๆว่าความร่ำรวยไม่ได้อยู่ที่ของหรู แต่ต้องดูที่ "คุณค่า และ คุ้มค่า" ด้วยการเอาราคามาคำนวณผลลัพธ์จากการใช้งาน
ไม่งั้นจะเหมือนเราทุ่มทุนซื้อคอมพ์ระดับ quad core แถมแรมเยี่ยงเทพ 16 MB เพื่อเอามาพิมพ์ไฟล์เวิร์ด!!!!
มันใช่ cost effectiveness มั้ยละนั่น

2 ปีผ่านไป รุ่นพี่ผมตอนนี้ตกงาน ลำบากมาก เพราะมีหนี้ถึง 4 ตัวที่ต้องผ่อน เขาเลยต้องขายบ้านขายรถทิ้งอย่างละหนึ่งเพื่อแบ่งเบาภาระหนี้
ผม-ด้วยมือถือเทเลวิซเครื่องละพันสามร้อยบาทของผมเอาไว้รับโทรศัพท์ติดต่องาน กับดินสอกดแป๊ะๆแท่งละ 35 บาทไว้เขียนงาน
ผมปลดจำนองบ้าน 5 ล้านกว่าได้ มีเงินออมอีกเกือบ 2 ล้าน
ทั้งเนื้อทั้งตัวผมมีเหมือนกับว่าหรูกะเค้าอยู่อย่างเดียว คือไอพอดหมื่นกว่าบาท อันนี้ก็มิได้ซื้อเอง สาวซื้อให้เป็นของขวัญปีใหม่

แต่....ทะแว่............................................ผมไม่มีแฟนจริงๆด้วยแหละ

ผมก็ยอมรับความจริงนะครับ เหมือนกับที่ท่าน #35Monhardcor ว่า "ผู้ชายไม่มีออพชั่น สาวไม่แล"

ก็เป็นผู้ชายไร้แกดเจ็ตนี่เนอะ เฮ้อ....

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:22.

gladiator 1.jpg

#43 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:27

ผมใช้ i- phone ครับ ยอมรับว่าเหมาะกับผมเพราะชอบเล่นเกม

ที่สำคัญ ระบบ steaming ที่ใช้เทรดหุ้น ก็ใช้งานดีมาก ทำให้เดี๋ยวนี้ผม เทรดหุ้นผ่านมือถือ ไม่ต้องใช้โน้ตบุคแล้ว
แค่สั่งซื้อขายครั้งเดียว กำไร ก็คุ้มค่าเครื่องไปแล้ว

เมื่อก่อน ใช้ มือถือรุ่นเก่า เกือบ 7 ปี พอมาใช้ smart phone ยอมรับว่าสะดวกขึ้นเยอะจริงๆ ทั้งถ่ายรูป ส่งข้อมูลทางwhat app

ตอนทำงาน (ตอนนี้เป็นนายตัวเอง) เห็น สาวออฟฟิส เงินเดือน ไม่เท่าไหร่ ซื้อ มือถือแพง ๆ เงินผ่อน ก็สงสารนะใช้เงินไม่เป็น แต่
มันมีแบ่งชั้นวรรณะด้วยมือถือจริงๆนะ ที่ออฟฟิส ผมนี่ใครไม่ใช้ i-phone เชย พวกมือถือใช้ แอนดรอย์ ยังโดนเหน็บเลย

เฮ้อ วัตถุนิยมจริงๆ เดี่๋ยวประเทศจะพังไม่รู้จะหาอะไรกิน กินไอ้มือถือที่ซื้อก็ไม่ได้

ว่าจะซื้อ ipad เทรดหุ้นเหมือนกัน แต่ไม่รู้่ว่ามันโอมั้ย ใครๆ ก็บอกมันดีนะ

ส่วนไอโฟนเล็กไปหน่อยค่ะ ไม่ถึงใจ

#44 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:30

อิอิ ของผมพันกว่าบาท จอสี มีกล้องวิดิโอด้วยน้า อิอิ

ผมมีหน้าที่เป็นอจ.สอนพิเศษชาวบ้านด้วย แล้วแต่มหาลัยจะเชิญมา
ผมมักถามเด็กๆว่ามือถือเครื่องละเท่าไหร่ ใช้อะไรบ้าง
และก็มักจะสอนวิธีคิด cost effectiveness คือราคากับประสิทธิผล(ไม่ใช่แค่ประสิทธิภาพ)ในการใช้งาน
และมักยกตย.รุ่นพี่คนหนึ่ง เคยเป็นหัวหน้าเก่าผม พี่คนนี้บ้าแกดเจ็ตมาก สมัยก่อนแกสอนผมเสมอว่า "มือถือของแกราคาสูงเพราะสามารถสร้างงานให้แกได้เยอะแยะ"
แกมีอาชีพเป็นหัวหน้าทีมแต่งเพลง ดินสอหรือปากกาที่แกใช้แต่งเพลงจะยี่ห้อแพงโคตรๆ ข้ออ้างเดิมครับ "ของใช้แกราคาสูงเพราะสามารถสร้างงานให้แกได้เยอะแยะ"

หลายปีผ่านไป เจอกันอีกที แกมาปรึกษาผมเรื่องปัญหาที่ทำงาน แกได้เงินเดือน 300000 แต่กำลังจะถูกบีบออกเพราะ "เงินเดือนสูงเกิน อายุมากเกิน"
ด้วยเพดานเงินเดือนที่สูงขนาดนี้ บริษัทสามารถจ้างเด็กจบนอกได้ไม่รู้กี่คนมาทำงานแทนแก
ปัญหาคือ ภาระหนี้สินแกเยอะมาก ทำให้แกเครียดสุดๆเรื่องจะโดนให้ออก
รถ 2 คัน บีเอ็มหนึ่ง เรนจ์โรเวอร์อย่างเท่อีกหนึ่ง(จะขึ้นรถทีแกต้องตะกายขึ้น เพราะตัวแกเตี้ย แต่รถมันสูง :lol: ) บ้าน 2 หลัง
ทั้งหมดกำลังผ่อนทั้งสิ้น (บ้านหลังแรกแกผ่อนใกล้หมดแล้ว แต่เพราะเอาไปรีมอร์เกจ เอาเงินสินเชื่ออเนกประสงค์ออกมาดาวน์บีเอ็มลยเป็นหนี้ต่อ)
แกมีแกดเจ็ตหรูอีกเพียบ และแน่นอน แกใช้ไอโฟนก่อนชาวบ้านเขาหมด และชอบคะยั้นคะยอให้ผมซื้อไอโฟนใช้

ผมบอกเด็กๆว่าความร่ำรวยไม่ได้อยู่ที่ของหรู แต่ต้องดูที่ "คุณค่า และ คุ้มค่า" ด้วยการเอาราคามาคำนวณผลลัพธ์จากการใช้งาน
ไม่งั้นจะเหมือนเราทุ่มทุนซื้อคอมพ์ระดับ quad core แถมแรมเยี่ยงเทพ 16 MB เพื่อเอามาพิมพ์ไฟล์เวิร์ด!!!!
มันใช่ cost effectiveness มั้ยละนั่น

2 ปีผ่านไป รุ่นพี่ผมตอนนี้ตกงาน ลำบากมาก เพราะมีหนี้ถึง 4 ตัวที่ต้องผ่อน เขาเลยต้องขายบ้านขายรถทิ้งอย่างละหนึ่งเพื่อแบ่งเบาภาระหนี้
ผม-ด้วยมือถือเทเลวิซเครื่องละพันสามร้อยบาทของผมเอาไว้รับโทรศัพท์ติดต่องาน กับดินสอกดแป๊ะๆแท่งละ 35 บาทไว้เขียนงาน
ผมปลดจำนองบ้าน 5 ล้านกว่าได้ มีเงินออมอีกเกือบ 2 ล้าน
ทั้งเนื้อทั้งตัวผมมีเหมือนกับว่าหรูกะเค้าอยู่อย่างเดียว คือไอพอดหมื่นกว่าบาท อันนี้ก็มิได้ซื้อเอง สาวซื้อให้เป็นของขวัญปีใหม่

แต่....ทะแว่............................................ผมไม่มีแฟนจริงๆด้วยแหละ

ผมก็ยอมรับความจริงนะครับ เหมือนกับที่ท่าน #35Monhardcor ว่า "ผู้ชายไม่มีออพชั่น สาวไม่แล"

ก็เป็นผู้ชายไร้แกดเจ็ตนี่เนอะ เฮ้อ....

เมื่อก่อนใช้พันกว่าบาท ตั้งกะโดนขโมย ก็คิดว่าจะซื้อเหมือนเดิม แต่บังเอิญว่าจำเป็นต้องดูหุ้นในบางเวลา

เลยซื้อที่มันสามารถอัพโปรแกรมแฟลชได้ค่ะ

เลยลงทุนหน่อย

ปล.งกเหมือนกันนะคะ อิอิ

เราก็ไม่ฟุ่มเฟือย มีรถหนึ่งคัน มาร์ชจิ ผ่อน 2 ปี แบบกัดฟันสุดๆ เงินจากงานพิเศษมีเท่าไหร่ ยัดเข้าไปในบัญชีหุ้น

ชนิดที่ว่าให้เงินทำงาน

เมือ่ก่อนยังเคยนึกสงสัย พ่อบอกว่า เค้าไม่ซื้อรถเงินสด เพราะเค้าเอาเงินไปหมุน แล้วเอาผลกำไรที่ได้มาผ่อนรถ

ขืนเอาเงินสดมาซื้อ มันก็เสียโอกาส
พอเราโตขึ้นมา ก็เออ เนอะ เสียดอกไป 13000 สองปี แต่เงินผ่อนรถ 12,158 x 24 งวดที่เราตระเตรียมไว้ผ่อน สามารถทำกำไรให้เราหาเงินได้อย่างน้อย 3 เท่าของดอกเบี้ยที่ต้องเสียในแต่ละปี

ค่าใช้จ่ายส่วนตัวก็ไม่ค่อยมากค่ะ หน้าไม่ค่อยแต่ง เสือ้ผ้าก็ไม่ค่อยซื้อเท่าไหร่ แบบไม่บ้าแฟชั่น แอสสเซสซอรี่อะไร นอกจากทอง อิอิ

ตอนนี้ผ่อนรถเสร็จ จะซื้อบ้านแระ หุหุ

Edited by pinkpanda, 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:37.

#45 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:37

ว่าจะซื้อ ipad เทรดหุ้นเหมือนกัน แต่ไม่รู้่ว่ามันโอมั้ย ใครๆ ก็บอกมันดีนะ

ส่วนไอโฟนเล็กไปหน่อยค่ะ ไม่ถึงใจ

ต้องยอมรับว่าไม่ทราบว่าจะดีกว่า ไอแพด หรือเปล่า

ผม ก็เพิ่งเคยเทรดหุ้นผ่าน มือถือก็ตอนใช้ i-phoneนี่แหละ ผมถึงว่ามันสะดวก และเช็คหุ้นได้ตลอดเวลา

มือถือเครื่องเก่าก็ทำได้ sony ericson k750 ซื้อตั้งแต่ใหม่ๆ (เพราะของเก่าพังพอดี) เครื่องเก่าเห็นว่าต้องลงโปรแกรม
ผมไ่ม่รูเรื่อง เลยไม่เคยลอง มันงงๆ

พอ i-phone เพื่อนผมเค้าจัดการลงโปรแกรมที่คิดว่าผมต้องใช้ให้หมด ผมเลยเป็น end -user ตัวจริงใช้อย่างเดียว :D

เทคโนโลยี ดีๆ หรือว่า ของแพงๆ ถ้าเอามาต่อยอดให้คุ้มทุนก็คุ้มครับ แต่สมัยนี้มันไม่ใช่น่ะสิ

หน้าตา อินเทรน์แบบผม คนส่วนใหญ่ยังชอบนึกว่า เกาหลี มาเอง แต่จริงๆ โลว์เทค แต่ high profit ครับ ^_^

Edited by puggi, 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:37.

#46 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:43

ดูค่านิยมที่สังคมไทย ทำอย่างไรก็ไม่สามารถแก้ไขได้
เมื่อวัตถุ ครอบงำจนต้องการแต่สิ่งที่จับต้องได้ เช่น เงิน หรือสิ่งของ
จนมองข้ามความเป้นคนไปเรียบร้อยแล้ว

หว่า!เด็กสมัยนี้น่ากลัวจริงๆ

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#47 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:45

ต้องยอมรับว่าไม่ทราบว่าจะดีกว่า ไอแพด หรือเปล่า

ผม ก็เพิ่งเคยเทรดหุ้นผ่าน มือถือก็ตอนใช้ i-phoneนี่แหละ ผมถึงว่ามันสะดวก และเช็คหุ้นได้ตลอดเวลา

มือถือเครื่องเก่าก็ทำได้ sony ericson k750 ซื้อตั้งแต่ใหม่ๆ (เพราะของเก่าพังพอดี) เครื่องเก่าเห็นว่าต้องลงโปรแกรม
ผมไ่ม่รูเรื่อง เลยไม่เคยลอง มันงงๆ

พอ i-phone เพื่อนผมเค้าจัดการลงโปรแกรมที่คิดว่าผมต้องใช้ให้หมด ผมเลยเป็น end -user ตัวจริงใช้อย่างเดียว :D

เทคโนโลยี ดีๆ หรือว่า ของแพงๆ ถ้าเอามาต่อยอดให้คุ้มทุนก็คุ้มครับ แต่สมัยนี้มันไม่ใช่น่ะสิ

หน้าตา อินเทรน์แบบผม คนส่วนใหญ่ยังชอบนึกว่า เกาหลี มาเอง แต่จริงๆ โลว์เทค แต่ high profit ครับ ^_^

เพิ่งกลับจากเที่ยวเกาหลี ผู้ชายที่นั่น หน้าตาแท้ๆ เอ่อ...เต้าหู้ยี้นะคะ

อย่างคุณ puggi1 นี่ คงเป็นพวกยกเว็น อิอิ อินเทรนด์ก็ต้องประมาณ ลีมินโฮ อิอิ :P

#48 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:12

นานาจิตตังครับ ผมเองเลิกสนใจ gadget พวกนี้มาหลายปีแล้ว ขี้เกียจตาม

โทรศัพท์เครื่องละ 4000 ขึ้นไปผมว่าแพงโครตๆแล้ว อิอิ

#49 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:21

ผมยังใช้ .... N70 อยู่เลยคิคิ ทนทานดีตกก็ไม่เสีย โทรออกก็ได้รับสายก็ดี สำหรับผมไม่ได้ติดต่ออะไรมากมายครับ แม้ว่าผมจะจบวิทยาการคอมมาก็เถอะ
รู้แต่ว่าเราซื้อเท่าที่เราใช้ ใช้เท่าที่เราซื้อ พอใจในสิ่งที่มีก็พอแล้วครับ แต่ว่าตอนนี้กำลังจะซื้อแทบเล็ตอยู่ เดี๋ยวไม่ทันเด็กป.1 :D :D :D

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#50 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:29

เครื่องผมใช้แค่เข้าเว็บได้กับทำเป็นโมเดมต่อคอมได้ก็พอแล้ว

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556