Jump to content

- - - - -

แกนนำนปช...."อย่าเป็นวัวลืมตีน"

• Please log in to reply
56 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:05

http://www.posttoday...่าเป็นวัวลืมตีน
แกนนำนปช...."อย่าเป็นวัวลืมตีน"
โดย....นิติพันธุ์ สุขอรุณ
แนวทางการปรองดองเวลานี้เป็นเป้าหมายหลักของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่ประกาศไว้ หลังจากปราศรัยต่อหน้าคนเสื้อแดง ณ เมืองเสียมราฐ ประเทศกัมพูชา ยืนยันต้องการกลับไทย พร้อมวาทกรรม “ใครขวางปรองดองช่างแม่มัน”
ทว่า คราบน้ำตาของคนอีกกลุ่มที่เรียกร้องให้นำคนผิดมาลงโทษ นำโดย พะเยาว์ อัคฮาด แม่ของ น.ส.กมนเกด หรือ “น้องเกด” พยาบาลอาสาสมัครที่ถูกยิงเสียชีวิตภายในวัดปทุมวนาราม ในช่วงกระชับพื้นที่การชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดง เธอประกาศก่อนหน้านี้ “ไม่ขอปรองดองด้วย ถ้ายังหาคนผิดมาลงโทษไม่ได้” จน พ.ต.ท.ทักษิณ ให้สัมภาษณ์ที่กัมพูชา เรียกร้องอีกครั้งให้แม่น้องเกด ก้าวข้ามความขัดแย้งให้ได้ เลิกเอาผิดต่อกัน เพื่อการปรองดองของชาติ
ณัทพัช อัคฮาด หรือ “กันต์” น้องชาย น.ส.กมนเกด เปิดใจกับโพสต์ทูเดย์เมื่อวันที่ 17 เม.ย.ที่ผ่านมา ด้วยท่าทีอึดอัดใจต่อฝ่ายเพื่อไทยที่บีบบังคับการปรองดอง
Posted Imageณัทพัช
“หัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก็ไม่เห็นด้วยกับการปรองดองแน่นอน การที่คุณทักษิณบอกว่าคนเสื้อแดงบางส่วนต้องยอมเสียสละ พูดอย่างนี้ไม่ถูก ผมว่าเสียสละคนในครอบครัว 1 คนเป็นการเสียสละที่มากเกินไปแล้ว ต้องถามกลับว่าปรองดองใครได้ประโยชน์ เวลานี้นักการเมืองคิดถึงผลประโยชน์ของประชาชนเป็นหลักหรือเปล่า ที่ผมเสียใจแล้วคัดค้านการปรองดองก็เพราะว่า เหตุการณ์ความรุนแรงที่เกิดขึ้นมันมาจากนักการเมืองทั้งนั้น ใช้ประชาชนเป็นเครื่องมือสุดท้ายเขาจะปรองดองกันเอง แล้วประชาชนที่ยืนอยู่ข้างเขามาตลอดล่ะ”
ณัทพัช บอกว่า เขาก็อยากได้การปรองดองเหมือนกัน แต่ระหว่างประชาชนกับประชาชน ที่ความยุติธรรมบังเกิดแก่ผู้เสียชีวิตแล้ว มีการลงโทษผู้กระทำความผิด จากนั้นจะนิรโทษกรรมก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง แต่ขั้นตอนขณะนี้ มันกระโดดข้ามไปเป็นการนิรโทษกรรมอย่างรวดเร็ว
“รัฐบาลมีเสียงส่วนใหญ่ในสภา เวลาดันกฎหมายนิรโทษกรรมยังไงมันก็ผ่านอยู่แล้ว สิ่งที่เกิดขึ้นต่างฝ่ายต่างบอกว่าตัวเองไม่ผิด ฝ่ายหนึ่งบอกไม่ได้เผา ฝ่ายหนึ่งบอกไม่ได้ฆ่า สุดท้ายแล้วใครผิดล่ะครับ ถ้าคิดจะทำกันแบบนี้ผมว่ากระบวนการยุติธรรมก็ไม่ต้องมีในประเทศไทย พอฆ่าเสร็จก็นิรโทษไปไม่ต้องให้ใครรับผิด อย่างนี้ง่ายกว่า”
เขาเรียกร้องความชัดเจนจากรัฐบาลเรียงลำดับจากนายกรัฐมนตรี ลงมาจนถึง สส.พรรคเพื่อไทย ให้เร่งค้นหาความจริงให้ปรากฏก่อน
“พี่สาวผมตายไปแล้ว สิ่งแรกที่ผมเรียกร้องคือ เรียกร้องความยุติธรรมให้คนตาย และผมจะไม่ยอมให้ความอยุติธรรมปกคลุมประเทศไทย จะต้องเอาคืนมาให้ได้ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม ดังนั้นตราบใดที่ตระกูลฮัคฮาด หรือตัวผมยังอยู่ ไม่มีทางที่นิรโทษกรรมจะเกิดขึ้น เรื่องของคุณทักษิณก็ควรสู้คดีกันไป คุณทักษิณอย่าเอาเรื่องคนตายมาเหมารวม ผมไม่ได้สู้เพื่อทักษิณ การเมืองก็ไม่ได้ยุ่ง พี่สาวผมที่ตายไปเขามีใจบริสุทธิ์เข้าไปช่วยแม้จะเป็นเสื้อเหลือง เสื้อแดง เขาก็เข้าไปช่วยเพียงแต่เขาไปตายที่การชุมนุมของคนเสื้อแดง”
ณัทพัช ถอนหายใจพลางว่า ที่คุณทักษิณ ประกาศบนเวทีที่กัมพูชาว่า ใครขวางปรองดองช่างแม่มันก็ให้เป็นเรื่องของเขาไป แต่ส่วนตัวยืนยันว่า ถ้ารัฐบาลจะเอาปรองดองแล้วนิรโทษกรรมแบบนี้จริงๆ...(นิ่งเงียบสักพัก)...เรา ได้เจอกันแน่
เขาเปิดเผยความรู้สึกในใจว่า เวลานี้ถ้าจะแก้ปัญหาความขัดแย้งจะต้องก้าวข้าม พ.ต.ท.ทักษิณ ไปให้ได้ ไม่ใช่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ พ.ต.ท.ทักษิณ ทำอะไรหรือต้องการอะไร แต่ต้องถามกลับว่าประเทศต้องการอะไร ในขณะที่รัฐบาลนี้มีอำนาจในการตัดสินใจ เพราะ 15 ล้านเสียงที่เลือกเพื่อไทยขึ้นมา ข้อแรกคือ เลือกให้มาหาตัวคนผิดว่าใครฆ่าประชาชนที่สี่แยกคอกวัว และแยกราชประสงค์
“แม้ว่ารัฐบาลประชาธิปัตย์ จะมีต้นทุนมาจากการปฏิวัติขึ้นมาเป็นรัฐบาล ขณะที่พรรคเพื่อไทยคุณต้องใช้ชีวิตคนถึง 91 ศพ บาดเจ็บกว่าอีก 2,000 และคนที่ติดคุกอยู่ยังไม่ได้ออกมา จึงจะก้าวขึ้นมาเป็นรัฐบาลได้ ทำให้เห็นว่าต้นทุนทางการเมืองของรัฐบาลพรรคเพื่อไทยหนักกว่าของพรรคประชา ธิปัตย์เสียด้วยซ้ำ เพราะคุณต้องสังเวยชีวิตของประชาชน พรรคเพื่อไทยต้องรีบหันกลับมาคิดถึงตรงนี้แล้วอย่าให้เหมือนวัวลืมตีน”
ณัทพัช ตั้งคำถามกลับว่า ในจำนวน 91 ศพ ถ้ามีนามสกุลของนักการเมืองหรือแกนนำนอนตายอยู่ข้างถนน อย่างนี้กล้าปรองดองหรือไม่ แต่ในความเป็นจริงมันไม่มี ทั้งที่ครอบครัวผู้เสียชีวิตนับได้ว่าเป็นขาสำคัญของการปรองดอง นอกจากรัฐบาลและฝ่ายการเมืองหรือองค์กรอิสระแล้ว ไม่ใช่ให้ 7.75 ล้านบาท แล้วจบๆ กันไป ทำอย่างนี้ไม่มีทางจบหรอก
“จะเอาเงินคืนไปก็ได้ผมบอกแล้วว่าผมไม่เอา ซึ่งขณะนี้ก็ยังไม่ได้เงินอะไรและผมก็ไม่ได้สนใจด้วยซ้ำ” เขาย้ำหนักแน่น

Edited by คนกรุงธน, 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:07.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:08

ผมว่ามีเสื้อแดงคิดแบบนี้เยอะ...

แต่มันเจ็บหน้าอก บอกใครไม่ได้..

:)

#3 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:08

ทำไม ผม สมน้ำหน้ามันจัง โง่ไปให้มันหลอกออกมาฆ่า ขนาดมันฆ่าพวกมันเองได้ ทำไมมันต้องแคร์คนที่ตายด้วยล่ะ

Edited by Bookmarks, 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:09.

#4 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:22

ทำไม ผม สมน้ำหน้ามันจัง โง่ไปให้มันหลอกออกมาฆ่า ขนาดมันฆ่าพวกมันเองได้ ทำไมมันต้องแคร์คนที่ตายด้วยล่ะ

คุณสมน้ำหน้าใครกัน กมลเกดเค๊าเป็นอาสาสมัครไปช่วยผู้ชุมนุมนะ ถึงพวกมันจะฆ่าพวกมันเอง พวกเราก็ไม่ควรสมน้ำหน้าคนตาย นอกจากไอ้พวกก่อความรุนแรง มีอาวุธ ไอ้พวกนี้ตายเสียได้ก็ดี แผ่นดินจะได้สูงขึ้น ขอโทษคุณ Bookmarks ด้วยที่ทักท้วง

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#5 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:29

รอวัน(เสื้อแดง)แตกหัก

#6 Tatiana

Tatiana

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:31

http://www.posttoday...%B8%B5%E0%B8%99
แนวทางการปรองดองเวลานี้เป็นเป้าหมายหลักของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่ประกาศไว้ หลังจากปราศรัยต่อหน้าคนเสื้อแดง ณ เมืองเสียมราฐ ประเทศกัมพูชา ยืนยันต้องการกลับไทย พร้อมวาทกรรม “ใครขวางปรองดองช่างแม่มัน”
ทว่า คราบน้ำตาของคนอีกกลุ่มที่เรียกร้องให้นำคนผิดมาลงโทษ นำโดย พะเยาว์ อัคฮาด แม่ของ น.ส.กมนเกด หรือ “น้องเกด” พยาบาลอาสาสมัครที่ถูกยิงเสียชีวิตภายในวัดปทุมวนาราม ในช่วงกระชับพื้นที่การชุมนุมของกลุ่มคนเสื้อแดง เธอประกาศก่อนหน้านี้ “ไม่ขอปรองดองด้วย ถ้ายังหาคนผิดมาลงโทษไม่ได้” จน พ.ต.ท.ทักษิณ ให้สัมภาษณ์ที่กัมพูชา เรียกร้องอีกครั้งให้แม่น้องเกด ก้าวข้ามความขัดแย้งให้ได้ เลิกเอาผิดต่อกัน เพื่อการปรองดองของชาติ
ณัทพัช อัคฮาด หรือ “กันต์” น้องชาย น.ส.กมนเกด เปิดใจกับโพสต์ทูเดย์เมื่อวันที่ 17 เม.ย.ที่ผ่านมา ด้วยท่าทีอึดอัดใจต่อฝ่ายเพื่อไทยที่บีบบังคับการปรองดอง
“หัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก็ไม่เห็นด้วยกับการปรองดองแน่นอน การที่คุณทักษิณบอกว่าคนเสื้อแดงบางส่วนต้องยอมเสียสละ พูดอย่างนี้ไม่ถูก ผมว่าเสียสละคนในครอบครัว 1 คนเป็นการเสียสละที่มากเกินไปแล้ว ต้องถามกลับว่าปรองดองใครได้ประโยชน์ เวลานี้นักการเมืองคิดถึงผลประโยชน์ของประชาชนเป็นหลักหรือเปล่า ที่ผมเสียใจแล้วคัดค้านการปรองดองก็เพราะว่า เหตุการณ์ความรุนแรงที่เกิดขึ้นมันมาจากนักการเมืองทั้งนั้น ใช้ประชาชนเป็นเครื่องมือสุดท้ายเขาจะปรองดองกันเอง แล้วประชาชนที่ยืนอยู่ข้างเขามาตลอดล่ะ”
ณัทพัช บอกว่า เขาก็อยากได้การปรองดองเหมือนกัน แต่ระหว่างประชาชนกับประชาชน ที่ความยุติธรรมบังเกิดแก่ผู้เสียชีวิตแล้ว มีการลงโทษผู้กระทำความผิด จากนั้นจะนิรโทษกรรมก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง แต่ขั้นตอนขณะนี้ มันกระโดดข้ามไปเป็นการนิรโทษกรรมอย่างรวดเร็ว
“รัฐบาลมีเสียงส่วนใหญ่ในสภา เวลาดันกฎหมายนิรโทษกรรมยังไงมันก็ผ่านอยู่แล้ว สิ่งที่เกิดขึ้นต่างฝ่ายต่างบอกว่าตัวเองไม่ผิด ฝ่ายหนึ่งบอกไม่ได้เผา ฝ่ายหนึ่งบอกไม่ได้ฆ่า สุดท้ายแล้วใครผิดล่ะครับ ถ้าคิดจะทำกันแบบนี้ผมว่ากระบวนการยุติธรรมก็ไม่ต้องมีในประเทศไทย พอฆ่าเสร็จก็นิรโทษไปไม่ต้องให้ใครรับผิด อย่างนี้ง่ายกว่า”
เขาเรียกร้องความชัดเจนจากรัฐบาลเรียงลำดับจากนายกรัฐมนตรี ลงมาจนถึง สส.พรรคเพื่อไทย ให้เร่งค้นหาความจริงให้ปรากฏก่อน
“พี่สาวผมตายไปแล้ว สิ่งแรกที่ผมเรียกร้องคือ เรียกร้องความยุติธรรมให้คนตาย และผมจะไม่ยอมให้ความอยุติธรรมปกคลุมประเทศไทย จะต้องเอาคืนมาให้ได้ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม ดังนั้นตราบใดที่ตระกูลฮัคฮาด หรือตัวผมยังอยู่ ไม่มีทางที่นิรโทษกรรมจะเกิดขึ้น เรื่องของคุณทักษิณก็ควรสู้คดีกันไป คุณทักษิณอย่าเอาเรื่องคนตายมาเหมารวม ผมไม่ได้สู้เพื่อทักษิณ การเมืองก็ไม่ได้ยุ่ง พี่สาวผมที่ตายไปเขามีใจบริสุทธิ์เข้าไปช่วยแม้จะเป็นเสื้อเหลือง เสื้อแดง เขาก็เข้าไปช่วยเพียงแต่เขาไปตายที่การชุมนุมของคนเสื้อแดง”
ณัทพัช ถอนหายใจพลางว่า ที่คุณทักษิณ ประกาศบนเวทีที่กัมพูชาว่า ใครขวางปรองดองช่างแม่มันก็ให้เป็นเรื่องของเขาไป แต่ส่วนตัวยืนยันว่า ถ้ารัฐบาลจะเอาปรองดองแล้วนิรโทษกรรมแบบนี้จริงๆ...(นิ่งเงียบสักพัก)...เรา ได้เจอกันแน่
เขาเปิดเผยความรู้สึกในใจว่า เวลานี้ถ้าจะแก้ปัญหาความขัดแย้งจะต้องก้าวข้าม พ.ต.ท.ทักษิณ ไปให้ได้ ไม่ใช่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ พ.ต.ท.ทักษิณ ทำอะไรหรือต้องการอะไร แต่ต้องถามกลับว่าประเทศต้องการอะไร ในขณะที่รัฐบาลนี้มีอำนาจในการตัดสินใจ เพราะ 15 ล้านเสียงที่เลือกเพื่อไทยขึ้นมา ข้อแรกคือ เลือกให้มาหาตัวคนผิดว่าใครฆ่าประชาชนที่สี่แยกคอกวัว และแยกราชประสงค์
“แม้ว่ารัฐบาลประชาธิปัตย์ จะมีต้นทุนมาจากการปฏิวัติขึ้นมาเป็นรัฐบาล ขณะที่พรรคเพื่อไทยคุณต้องใช้ชีวิตคนถึง 91 ศพ บาดเจ็บกว่าอีก 2,000 และคนที่ติดคุกอยู่ยังไม่ได้ออกมา จึงจะก้าวขึ้นมาเป็นรัฐบาลได้ ทำให้เห็นว่าต้นทุนทางการเมืองของรัฐบาลพรรคเพื่อไทยหนักกว่าของพรรคประชา ธิปัตย์เสียด้วยซ้ำ เพราะคุณต้องสังเวยชีวิตของประชาชน พรรคเพื่อไทยต้องรีบหันกลับมาคิดถึงตรงนี้แล้วอย่าให้เหมือนวัวลืมตีน”
ณัทพัช ตั้งคำถามกลับว่า ในจำนวน 91 ศพ ถ้ามีนามสกุลของนักการเมืองหรือแกนนำนอนตายอยู่ข้างถนน อย่างนี้กล้าปรองดองหรือไม่ แต่ในความเป็นจริงมันไม่มี ทั้งที่ครอบครัวผู้เสียชีวิตนับได้ว่าเป็นขาสำคัญของการปรองดอง นอกจากรัฐบาลและฝ่ายการเมืองหรือองค์กรอิสระแล้ว ไม่ใช่ให้ 7.75 ล้านบาท แล้วจบๆ กันไป ทำอย่างนี้ไม่มีทางจบหรอก
“จะเอาเงินคืนไปก็ได้ผมบอกแล้วว่าผมไม่เอา ซึ่งขณะนี้ก็ยังไม่ได้เงินอะไรและผมก็ไม่ได้สนใจด้วยซ้ำ” เขาย้ำหนักแน่น

Edited by แทนคุณแผ่นดินเกิด, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:58.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:37

คุณสมน้ำหน้าใครกัน กมลเกดเค๊าเป็นอาสาสมัครไปช่วยผู้ชุมนุมนะ ถึงพวกมันจะฆ่าพวกมันเอง พวกเราก็ไม่ควรสมน้ำหน้าคนตาย นอกจากไอ้พวกก่อความรุนแรง มีอาวุธ ไอ้พวกนี้ตายเสียได้ก็ดี แผ่นดินจะได้สูงขึ้น ขอโทษคุณ Bookmarks ด้วยที่ทักท้วง

กมลเกด เป็นเสื้อแดงครับ แม่ของกมลเกด ก็เป็นเสื้อแดง

Edited by Bookmarks, 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:38.

#8 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:46

ทักษิณพูดแบบนี้กลายเป็นคนที่ตายเเป็นเสียงส่วนน้อยไปเสียแล้ว :) ขอให้นิรโทษกรรมผมก็พอ นอกนั้นช่างแม่งมัน

Edited by nnnn43, 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:50.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#9 Tatiana

Tatiana

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:55

กมลเกด เป็นเสื้อแดงครับ แม่ของกมลเกด ก็เป็นเสื้อแดง

อย่างที่บอก ถึงเค๊าจะเป็นเสื้อแดงเพราะเค๊ามีวิสัยทัศน์ทางการเมืองแตกต่างจากเรา หรือถูกหลอกให้มาตายก็ตาม หากเค๊าไม่ใช่พวกก่อความรุนแรง มีอาวุธก็อย่าไปสมน้ำหน้าเลยมันดูไม่ค่อยดี ขอโทษอีกครั้งที่เรายังมีความเห็นต่างกันเอง

#10 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:56

ผมว่าสงครามทุกสงคราม เบี่ยก็คือเบี้ยวันยังค่ำแหละครับ
ในประวัติศาสตร์ ผู้นำกลุ่มที่ทำสงครามเขาไม่ค่อยสนใจเบี้ยเท่าไรหรอกครับ ผมบอกตามตรง...
ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#11 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:11

เดี๋ยวก็เงียบ
เรียกราคาไปงั้นๆแหละครับ

ผมไม่เชื่ออุดมการณ์ของคนเสื้อแดงหรอก
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#12 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:17

ทำไมพวกโง่อย่าง "ซาหริ่ม" ยังรู้เลย
แล้วพวกแสนฉลาดอย่าง "เสื้องแดง" จะไม่รู้ได้ยังไง
ว่าศพพวกนี้มีไว้ให้เหยีบย่ำไปสู่อำนาจ ได้แล้วก็ฟาดเคราะห์ไปเจ็ดล้าน
แล้วไม่ต้องมาเรียกร้องหาความยุติธรรมอีก แล้วก็บูชาแกนนำมันต่อไป
ถ้าไม่พอ เดี๋ยวแถมให้อีก 500 พวกนี้วันๆ ก็เรียกร้องจะเอาแต่เงินแต่ทอง :angry:

#13 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:35

ระวังโดนแกนนำยัดเยียดให้เป็นแดงเทียมนะครับ

#14 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:41

ระวังเสื้อแดงอกหัก ความแค้นยกกำลังสองก็แล้วกัน.

เราอย่าไปซ้ำเติมผู้ถูกใช้เป็นเครื่องมือเลยครับ ผิดว่าไปตามผิด ถูกว่าไปตามถูก

กฎหมายไทยต้องศักดิ์สิทธิ์ ใครหน้าไหนจะปรองดองแบบก้าวกระโดดตอนนี้มันสายเสียแล้ว.

สมาชิกแดงเสรีไทยว่าเหมือนผมไหม?

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:27

*
POPULAR

อย่างที่บอก ถึงเค๊าจะเป็นเสื้อแดงเพราะเค๊ามีวิสัยทัศน์ทางการเมืองแตกต่างจากเรา หรือถูกหลอกให้มาตายก็ตาม หากเค๊าไม่ใช่พวกก่อความรุนแรง มีอาวุธก็อย่าไปสมน้ำหน้าเลยมันดูไม่ค่อยดี ขอโทษอีกครั้งที่เรายังมีความเห็นต่างกันเอง

การทำร้ายผู้อื่น หลงชื่นชมคนโกง ทำลายชาติ ทำลายสถาบัน ไม่จำเป็นต้องลงมือเองนี่ครับ แค่สนับสนุนในการกระทำนั้น ก็ชั่วช้าแล้วล่ะครับ
กมลเกด ไม่ได้ถูกหลอกให้มาชุมนุม แต่เต็มใจที่จะไป จนถูกฆ่า นำมาใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง
เห็นต่างทางการเมือง ไม่ใช่เรื่องที่ผมจะต้องมาตามด่าคนตาย แต่หลงในความชั่ว เลื่อมใสคนขี้โกง เห็นผิดเป็นชอบ ผมรับไม่ได้ครับ
ขอโทษนะครับ ที่เวลาเค้าตายไป ผมจะเหยียบย่ำในสิ่งที่กมลเกด กระทำมา

#16 เตคีออน

เตคีออน

น้องใหม่

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:30

เชื่อว่า เสื้อแดงหลายคนต้องการความจริงและความเป็นธรรม ไม่ว่าจะเป็นอย่างไร
และก็เชื่อว่าแกนนำเสื้อแดงส่วนใหญ่ไม่สนใจต้องการเงินมากกว่า

ก็รอดูว่าท้ายที่สุดแล้วรัฐบาลที่พวกเขาเลือก จะตอบเขาอย่างไร

#17 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:00

ช่างแม่มัน
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:27

ผมว่ามีเสื้อแดงคิดแบบนี้เยอะ...

แต่มันเจ็บหน้าอก บอกใครไม่ได้..

:)

เข้าใจความรู้สึกพวกกรุหลังโดนเผาเมืองแล้วใช่ไหม
gladiator 1.jpg

#19 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:06

อยากให้โดนหลอกเอง ในที่สุดก็เป็นได้แค่เบี้ยให้ไอ้แม้วมันเหยียบขึ้นไป
แต่ถ้ายังฉลาดน้อยอยู่ ยังเข้าร่วมกัีบเสื้อแดง คิดว่าเป็นไพร่จะทำให้ตัวเองมีชีวิตดีขึ้นได้
บัวยังมีสี่เหล่า ถ้ายังทำตัวเป็นบัวที่จมอยู่ใต้ดิน โคลน อยู่ต่อไปแม้จะโดนหลอกแล้วหลอกอีก
เจ๊ก็ขอสมน้ำหน้า พวกไพร่แดงแบบนี้ค่ะ อยู่ไปก็ถ่วงความเจริญประเทศชาติ

Edited by -เจ๊ม้าม-, 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:16.

#20 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:11

อยากบูชามัน กันเอง
สร้างภาพในใจว่ามันเป็น เทพ
ทุกอย่างล้วนสมควรแล้ว

#21 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:22

ค่อย ๆ เริ่มรู้ตัวกันแล้ว
เบื้องหลังยังมีอะไรอีกเยอะ
และคุณจะได้รู้อะไรอีกเยอะ

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#22 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 05:51

มีแดงกลุ่มหนึ่ง
ผมเรียกว่าแดงแท้

แดงพวกนี้ไม่สนเรื่องทักษิณ 100% กำเนิดพวกเขาเกิดจากการต่อต้านรัฐประหารจริงๆ

และพวกเขากำลังสำแดงตัวตน ผมยังมองตอนท้ายของเรื่อไม่ออก และทักษิณคงคิดไม่ถึงด้วยว่าแดงกลุ่มนี้มีมาก

ผมกำลังมองไปที่แดงล้มเจ้า แดงแท้ ฯลฯ กำลังรวมตัวกัน

#23 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:40

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#24 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:15

ผมขอเรียกว่า อีกมลเกตตายเยี่ยงหมาขี้เรื้อน เพราะยังเจ็บใจที่พวกควายแดงกระทำย่ำยี่ศพฝ่ายตรงข้ามเหมือนกัน

#25 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:22

แดงมันมีหลายกลุ่ม หลายๆครั้งพวกนี้ก็ขัดแย้งกันบ่อย

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#26 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:03

ตอนนี้ เเดงมันมีหลายกลุ่ม เเต่ละกลุ่มอดุมการณ์ก็ไม่เหมือนกัน รอวันเเตกหักอย่างเดียว
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#27 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:04

แดงพวกนี้ไม่สนเรื่องทักษิณ 100% กำเนิดพวกเขาเกิดจากการต่อต้านรัฐประหารจริงๆ

และพวกเขากำลังสำแดงตัวตน ผมยังมองตอนท้ายของเรื่อไม่ออก และทักษิณคงคิดไม่ถึงด้วยว่าแดงกลุ่มนี้มีมาก

ผมกำลังมองไปที่แดงล้มเจ้า แดงแท้ ฯลฯ กำลังรวมตัวกัน

ผิดครับ แดงแท้ต้องเป็นแดงที่เชื่อฟังทักษิณและแกนนำเท่านั้น ทักษิณและแกนนำบอกให้ทำอะไรต้องทำ บอกให้เชื่ออะไรต้องเชื่อ แม้จะไม่บอกให้เชื่อแต่แดงแท้ต้องเชื่อในสิ่งที่ท่านทักษิณและแกนนำบอกโดยไม่มีข้อสงสัย

นอกนั้นเป็นแดงเทียมหมด :lol: แดงรักประชาธิปไตย แดงล้มเจ้า แดงต่อต้านรัฐประหาร แดงต่อสู้เพื่อความเท่าเทียม หากไม่เชื่อฟังท่านทักษิณและแกนนำ ให้ถือว่าเป็นแดงเทียมทันที :angry:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#28 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:43

ผิดครับ แดงแท้ต้องเป็นแดงที่เชื่อฟังทักษิณและแกนนำเท่านั้น ทักษิณและแกนนำบอกให้ทำอะไรต้องทำ บอกให้เชื่ออะไรต้องเชื่อ แม้จะไม่บอกให้เชื่อแต่แดงแท้ต้องเชื่อในสิ่งที่ท่านทักษิณและแกนนำบอกโดยไม่มีข้อสงสัย

นอกนั้นเป็นแดงเทียมหมด :lol: แดงรักประชาธิปไตย แดงล้มเจ้า แดงต่อต้านรัฐประหาร แดงต่อสู้เพื่อความเท่าเทียม หากไม่เชื่อฟังท่านทักษิณและแกนนำ ให้ถือว่าเป็นแดงเทียมทันที :angry:

ถูกครับ แดงมีแดงเดียวคือแดงทักษิณ เกิดเพื่อทักษิณ อยู่เพื่อทักษิณ ตายเพื่อทักษิณ นอกนั้นแดงเทียมหมดครับ แท๊กซี่ชนรถถังนี่ก็แดงเทียมครับ แดงอยากหาคนผิดไม่ยอมปรองดองนี่ก็เทียมครับ เห็บเกาะแดงหวังล้มเจ้าเช่นไอ้สมสัด หรือ ไอ้ใจรัน ก็แดงเทียมครับ

Edited by Novice, 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:53.

#29 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:18

ภาพ สะท้อนความโง่ครับ

#30 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:20

ใหนๆแกนนำ เท่าที่เห็นมีแต่อำมาตย์สีแดงทั้งนั้น คริๆๆ ปรองดองนะที่ตายไปก็ช่างแม่่่มัน ฮิๆๆๆ

#31 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:34

วันนี้พ่อแม่และญาติผู้เสียชีวิตหลายคนอาจเปลี่ยนความคิดแล้วก็ได้.

หน้าที่ของเราตอนนี้คือ นำเสนอความจริงออกไปให้ได้มากที่สุด อย่าได้ซ้ำเติมพวกเขาเลยครับ

พวกเขาแค่เป็นบันใดสู่อำนาจ ผู้ไม่รู้ ผู้ถูกนำไปในทางที่ผิด.

ถ้าเขากลับมาคุยกับผมได้โดยไม่เชิดชูลัทธินายทุน

ผมให้อภัยและจะรักเขาถ้าเขารักในหลวงและหวงแหนประเทศไทย.

บุคคลเดียวที่ผมไม่อภัยก็คือแม้วคนเดียว.

#32 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:41

ผมไม่อยากบอกว่าเสื้อแดงตาสว่างหลายคนนะครับ

เพราะความเป็นแดงนั้นกติกาแรกคุณต้องเห็นทักษิณสำคัญกว่าประเทศเสียก่อน

ส่วนตัวผมมองว่าคุณณัทพัชคงไม่ได้เป็นเสื้อแดงเข้มแต่แรก

เลยเห็นภาพอะไรชัดได้เร็ว (แต่อีกใจผมก็เกรงว่าจะเป็นการเรียกค่าตัว คนสมัยนี้มันไว้ใจกันลำบากครับ)

บางคนพ่อตายก็ยังจะยอมปรองดองเพื่อให้ทักษิณฟอกตัว

ดังนั้นผมเห็นว่าคนเสื้อแดงไว้ใจไม่ได้ครับ

หัวโจกอยู่เขมรก็ช่างแม่มัน สตรีบางคนในสภาก็ช่างพ่อมัน

ไอ้พวกนี้กรรมติดจรวดครับ ตายเมื่อไหร่เหมือนหมาเพราะลูกหลานยังลืมขอปรองดองก่อน 55

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#33 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:41

http://www.posttoday...%B8%B5%E0%B8%99

ขอชื่นชมคุณณัทพัช อัคฮาด(และครอบครัว) ว่าเป็นคนที่ยึดมั่นในความถูกต้องมากกว่าที่จะเห็นแก่เงินที่พวกทักษิณและแกนนำพยายามจะเอาเงินภาษีของคนไทยทุกคนมาล่อซื้อครอบครัวและญาติพี่น้องของคนที่เสียชีวิต โดยพวกนี้หวังว่าทุกคนเห็นแก่เงินเหมือนพวกมัน

ทราบว่ามีการรับเงินเยียวยาสี่แสนจาก รบ.มาร์คไปแล้วจริงปล่าว
งานนี้กลัวจะออกมาดราม่า พอเป็นพิธี

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#34 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:13

ผมไม่อยากบอกว่าเสื้อแดงตาสว่างหลายคนนะครับ

เพราะความเป็นแดงนั้นกติกาแรกคุณต้องเห็นทักษิณสำคัญกว่าประเทศเสียก่อน

ส่วนตัวผมมองว่าคุณณัทพัชคงไม่ได้เป็นเสื้อแดงเข้มแต่แรก

เลยเห็นภาพอะไรชัดได้เร็ว (แต่อีกใจผมก็เกรงว่าจะเป็นการเรียกค่าตัว คนสมัยนี้มันไว้ใจกันลำบากครับ)

บางคนพ่อตายก็ยังจะยอมปรองดองเพื่อให้ทักษิณฟอกตัว

ดังนั้นผมเห็นว่าคนเสื้อแดงไว้ใจไม่ได้ครับ

หัวโจกอยู่เขมรก็ช่างแม่มัน สตรีบางคนในสภาก็ช่างพ่อมัน

ไอ้พวกนี้กรรมติดจรวดครับ ตายเมื่อไหร่เหมือนหมาเพราะลูกหลานยังลืมขอปรองดองก่อน 55

เกินไปหน่อยตัวแดงๆนั่นผมไม่เห็นด้วยเลยครับ

แถบๆบ้านนอกกลับไปช่วงสงกรานต์เขายังสนุกกันดี

ยังเคารพบุพการี รดน้ำดำหัวผู้หลักผู้เใหญ่

ในความเห็นส่วนตัวผมก็คือ หาความจริงให้ได้ว่า

เหตุประท้วงแบบร้ายๆมีคนตายเกิดจากใคร.

ต้องมีคนรับผิด และต้องรับโทษ ไม่ใช่2มาตรฐานอย่างทุกวันนี้

หากปรองดองแล้วเงียบเฉยเสียทุกฝ่าย ประเทศไทยก็มีแต่จะดิ่งลงเหว.

ทำกันสิครับ ถ้าไม่ทำเดี๋ยวนี้ ผมอีกคนก็จะลุกฮือในอนาคตไกล้ๆ

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:18

เกินไปหน่อยตัวแดงๆนั่นผมไม่เห็นด้วยเลยครับ

แถบๆบ้านนอกกลับไปช่วงสงกรานต์เขายังสนุกกันดี

ยังเคารพบุพการี รดน้ำดำหัวผู้หลักผู้เใหญ่

ในความเห็นส่วนตัวผมก็คือ หาความจริงให้ได้ว่า

เหตุประท้วงแบบร้ายๆมีคนตายเกิดจากใคร.

ต้องมีคนรับผิด และต้องรับโทษ ไม่ใช่2มาตรฐานอย่างทุกวันนี้

หากปรองดองแล้วเงียบเฉยเสียทุกฝ่าย ประเทศไทยก็มีแต่จะดิ่งลงเหว.

ทำกันสิครับ ถ้าไม่ทำเดี๋ยวนี้ ผมอีกคนก็จะลุกฮือในอนาคตไกล้ๆ

สงสัยคุณมานะ คงจะลืม ลูกเศษแดงไป :D

#36 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:25

ถ้าลูกแม้ว โดน ลูกหลง เสียชีวิต พ่อแม้ว มันยังจะปรองดอง อยู่อีกไหมอ่ะ ก้าวข้ามให้ได้นะ

Edited by plunk, 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:25.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#37 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:27

ถ้าลูกแม้ว โดน ลูกหลง เสียชีวิต พ่อแม้ว มันยังจะปรองดอง อยู่อีกไหมอ่ะ ก้าวข้ามให้ได้นะ

คงยากครับ เพราะมันยกโขยงโคตรมัน หนีไปตั้งแต่ไก่โห่แล้ว

#38 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:31

สงสัยคุณมานะ คงจะลืม ลูกเศษแดงไป :D

ผมละที่จะไม่พูดถึง สาระที่ผมจะพูดถึง คือชาวบ้านที่ถูกหลอกกินเปล่าน่ะครับ

#39 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:33

ผมละที่จะไม่พูดถึง สาระที่ผมจะพูดถึง คือชาวบ้านที่ถูกหลอกกินเปล่าน่ะครับ

จะมีสักกี่คนครับ แห่กันไปขอเงินเยียวยา กันเป็นพันๆ คน :lol:

#40 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:28

ถ้าคุณมานะรู้สึกแรงไปผมก็เข้าใจนะครับ

แต่ให้ผมถอนก็คงไม่ถอนแน่ เพราะผมใช้คำว่า บางคน ครับไม่ใช่ทุกคน

และแม้นว่าบางคนอาจหมายถึง 1 หรือ 2 คนก็ได้ทว่าผมก็หมายถึงจำนวนมากกว่านั้น

เพราะการที่มีคนตายถึง 91 ราย เมื่อมีการจ่ายค่าเยียวยาผมเห็นมีแต่คนฝ่ายที่ไม่ใช่เสื้อแดงออกมาปฏิเสธ ขอให้ชำระความผิดถูกก่อน

ฝ่ายคนเสื้อแดงเสียอีกที่ไม่ออกมาส่งเสียงคัดค้านหรือเรียกร้องให้สอบสวนเลยทั้งๆที่คนเสื้อแดงกล่าวมาตลอดว่าฝ่านตนเองถูกกระทำ

ยิ่งมีกระแสปรองดอง นิรโทษกรรมทุกฝ่าย คุณเห็นเสื้อแดงออกมาต่อต้านกันสักกี่คนครับ

มีคนตาย มีการประท้วงสมัยอภิสิทธิ์สร้างกระแสว่าที่นี่มีคนตาย

ตอนนี้คนพวกนั้นหายไปไหนหมดครับอภิสิทธิ์กำลังจะถูกนิรโทษกรรม(ทั้งๆที่เขาไม่ต้องการ)อยู่เนี่ย

ลูกหลานคนตายหายไปไหนหมดครับไปต่อคิวรับเงินกันอยู่หรือ? พ่อตายทั้งคนไม่คิดจะลากฆาตกรติดคุกหรือไง?

ถ้าลูกหลานคนตายออกมารวมตัวกันสัก 20-30 คนต่อต้านการนิรโทษกรรมผมจะไม่ใช้คำนี้เลย

แต่นี่มันเงียบผิดปรกติ ลูกหลานคนตายหลายคนอาจเชียร์ยิ่งลักษณ์ หรือทักษิณแบบช่างพ่อมันจริงๆก็ได้

ผมรู้สึกอย่างนี้จริงๆครับ ถ้าไม่จริงคนเสื้อแดงช่วยรวมพลังต่อต้านการนิรโทษกรรมที

จัดมาสัก 30 คนพอ(จากสิบกว่าล้านที่อ้างๆกัน)

ช่วยประท้วงถล่มการปรองดองแบบมั่วนิ่ม ปิดบังความจริงเช่นนี้ผมจะขอถอนคำพูดครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#41 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:56

ยิ่งมีกระแสปรองดอง นิรโทษกรรมทุกฝ่าย คุณเห็นเสื้อแดงออกมาต่อต้านกันสักกี่คนครับ

มีคนตาย มีการประท้วงสมัยอภิสิทธิ์สร้างกระแสว่าที่นี่มีคนตาย

ตอนนี้คนพวกนั้นหายไปไหนหมดครับอภิสิทธิ์กำลังจะถูกนิรโทษกรรม
(ทั้งๆที่เขาไม่ต้องการ)อยู่เนี่ย

ท่านเห็นผมเป็นตัวอะไรครับ ผมก็คน พี่น้องเสื้อแดงผมก็คน ผมเฝ้ารอไพร่ตู่ไพร่เต้นอยู่นะ

http://www.youtube.com/watch?v=G37twn08ci8&feature=related

โหดแหล!! ไม่สงสารแม่ตัวเอง

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:44

การหลงผิด ควรเกิดขึ้นแค่ครั้งสองครั้ง
แต่หลงผิดซ้ำซาก โดนหลอกซ้ำซากจนตัวตาย แบบนี้ผมขอร่วมสมน้ำหน้าด้วยคนครับ
เพราะถือว่า "ทำตัวเอง"
gladiator 1.jpg

#43 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:29

เป็นตัวอย่างสุภาษิตที่ดี "ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา"

ตอนร่วมกันทำร้ายประเทศไม่รู้สำนึก แต่พอครอบครัวตัวเองโดนเข้าบ้าง ออกมาโวยวายใหญ่

แต่ยังไงคนก็ตายไปแล้ว ก็ถือเป็นเคราะห์กรรมที่เคยทำไว้แล้วกัน ไม่อยากไปซ้ำเติม
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#44 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:54

สวัสดีครับ
ผมเองต้องสูญเสียหลักการซึ่งไม่ค่อยจะเกิดขึ้นบ่อยครั้งเพราะเดิมทีตั้งใจว่าจะไม่โพสอะไรในนามTFEXอีกแล้ว
แต่ไม่ปฏิเสธว่ายังตามอ่านและเปลี่ยuserเข้ามาแอบเม้นด้วยเหมือนกัน
เหตุที่ต้องกลับมาตั้งกระทู้อีกเพราะได้เข้าไปอ่านคอมเม้นในกระทู้ "แกนนำนปช อย่างเป็นวัวลืมตีน" ตามลิ้งค์นี้

http://webboard.seri...b8%b5%e0%b8%99/

ขอบอกตรงๆไว้ในกระทู้นี้เลยก็ได้ว่า ถ้าเทียบ เพื่อไทย กับ ประชาธิปัตย์ ผมเลือกประชาธิปัตย์ เพราะมีคนดีเยอะกว่ามาก
แต่ที่ผมไม่พูดไปนั้น เพราะผมตั้งใจอยากให้คนไม่ยึดติดกับข้างใดข้างหนึ่งมากจนแตกแยกขนาดนี้

ถามเพื่อนสมาชิกหลายๆท่านคำเดียวว่า นอกเหนือจากการเข้ามาตั้งกระทู้และคอมเม้นในบอร์ดนี้ ท่านเคยทำอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อหลักการที่ท่านยึดถือและกล่าวอ้างกันบ้าง ว่ารักความถูกต้อง ต่อต้านคนชั่ว ฯลฯ

ผมเลวก็จริงแต่ผมทำมาตลอด ร้องเรียนกกตเรื่องมติชนเสนอข่าวบิดเบือนประชาชน เข้าข้างพรรคเพื่อไทย และอีกหลายเรื่องหลายราวตามที่คนเล็กน้อยโนเนมอย่างผมจะทำได้ นี่หรือครับที่ท่านว่าผมเป็นแดง ผมก็อุตส่าห์เอาจดหมายมาโพสให้ แต่ก็ไม่ได้เข้าไปในสมองกันเลยหรืออย่างไร

อยากให้พูดตรง พูดหยาบ โคตรง่ายเลยครับ ท่านไหนแน่ๆ ไปเช็คประวัติผมดู ว่าช่วงวัยรุ่นเลวขนาดไหน อย่าคิดว่านามสกุลดังแล้วจะเป็นคุณหนูอะไรตามที่พูดกัน ทุกวันนี้บอกตรงๆว่าพยามเปลี่ยนตัวเอง รักษามารยาท ให้เกี่ยรติคนในสังคม ไม่ว่าเค้าจะยากดีมีจนแค่ไหน จะเรียนสูงต่ำแค่ไหน ก็สมควรได้รับเกียรติเท่ากันกับคุณนั่นแหละ

วันนี้ผมมาตั้งกระทู้นี้เพราะหมดความหวังความศรัทธาที่เคยหวังว่าคนเราจะเอาส่วนดี คือความรัก ความสงสาร ความเห็นอกเห็นใจ ออกมาใช้บ้างตามสถานการณ์ต่างๆ เพราะได้อ่านคอมเม้นท์ในกระทู้เรื่องครอบครัวคุณเกดตามลิงค์ข้างบน

ผมถามคำเดียวว่า หัวใจคุณ(บางท่าน)ทำด้วยอะไรครับ คุณยังไปสมน้ำหน้าเค้าได้อีกหรือ ผมว่าจิตใจคุณมันต่ำจริงๆ

คุณบอกว่าเค้าโง่ สมควรแล้วที่ตาย ....คุณยังเป็นคนหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นสัตว์เลือดเย็นที่ไม่มีจิตใจ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ หลายคนถูกแกนนำล้างสมอง หลอกใช้ เพราะเค้ามีโอกาสได้รับรู้ข้อมูลแค่นั้นบางคนเป็นคนบ้านนอกไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร ถูกหลอกมาบ้าง ถูกเกณฑ์มาบ้าง เพราะไม่มีข้าวจะกิน ไม่มีเงินซื้อนมให้ลูกกิน ก็เลยยอมมา...ถามจริง มึงเคยคิดบ้างมั้ย?

แล้วไปจงเกลียดจงชังอะไรเค้า ไปเยอะเย้ยอะไรเค้า ขนาดคนตายยังไม่มีความเมตตาสงสาร จิตใจคุณทำด้วยอะไรครับ

เอาแรงผลักดันในตัวคุณ ที่เต็มไปด้วยความเกลียดชังทักษิณและพวกนักการเมืองเหียๆในพรรคเพื่อไทย ไปปฏิบัติให้เกิดผลอย่างเป็นรูปธรรมเถอะครับ

อย่ามัวแต่แพร่มในบอร์ด ด่าคนไปวันๆอย่างนี้เลย

ถ้าผมไม่ถึงที่สุด คงจะไม่มาพูดหยาบคายอย่างนี้ วันนี้คุณ(บางคน)ทำให้ผมสูญเสียจุดยืนที่อุตส่าห์ทำมาตั้งนาน แต่อย่างน้อย ก็ได้ด่าคนที่สมควรได้รับแล้ว

ถ้าใครติดใจอะไร หลังไมค์มาคุยกันครับ จะได้เข้าใจกันมากขึ้น

ด้วยความเคารพ

ธันวา ไกรฤกษ์

http://webboard.seri...c/9726-หมดหวัง/

ไอ้เปื่อย เอ็งไปตั้งกระทู้ใหม่เบี่ยงประเด็น ต่อว่าคนที่สมน้ำหน้าควายแดง
ไหนเอ็งช่วยบอกข้าหน่อยว่า แกนนำ นปช. เป็นวัวลืมตีน หรือไม่ อย่างไร

เอาให้ชัดๆ ใช่ หรือ ไม่ คำตอบมีแค่นี้ ไม่ต้องเอาน้ำมา เอาแต่เนื้อ

ก. ใช่
ข. ไม่ใช่

ถ้าข้าอยากได้น้ำ อยากได้เหตุผล เดี๋ยวจะตามเอ็งต่อเอง

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#45 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:17

http://webboard.seri...157#entry223157

1 ทำไมทักษิณพูดให้คนเข้าใจว่าเป็นครั้งแรกที่กลับมาหาปชช.หลังรปห.ปี49
ทั้งๆที่ทักษิณก็ได้กลับมาแล้วในสมัยรบ.พปช. และดูเหมือนว่าเสื้อแดงก็ลืมไปแล้วเหมือนกัน

2 ผมว่าเสื้อแดงที่ได้ดูถ้าไม่แกล้งมึนก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากนะว่าทักษิณจับคนไทยเป็นตัวประกัน

คุณจอมถามทักษิณว่า - ทักษิณอาจจะต้องยอมเสียสละ ?
ทักษิณตอบว่า - ผมเสียสละมา 6 ปีแล้วนะ ถูกรปห.ตัดสินคดีอย่างไม่เป็นธรรม
คุณจอมก็ถามทักษิณว่า - ฝั่งตรงข้ามมองว่าทำเพื่อให้ทักษิณพ้นผิด
ทักษิณตอบว่า - ทำให้คนที่ฆ่าคน 91 คนไม่ต้องเข้าคุกด้วยนะ เพราะเป็นผลพวงต่อเนื่องเลยอยากให้เริ่มต้นใหม่ ถึงได้มีการเยียวยา(7.5ล้าน) แต่ถ้าไม่เอาก็ได้นะแต่ยาวเลยนะ ยาวเลย(ยิ้ม) ผมก็ไม่เป็นไรนะผมก็อยู่เมืองนอกไม่เป็นไร เอามั๊ย? คนที่เจ็บปวดคือปชช.ที่ทำมาหากินนะ

สารภาพออกมาแล้วจากปากมันเองเอง...ถ้านิรโทษกรรมให้กรู จะยังไงก็ได้

แต่ถ้าไม่ยอมนิรโทษกรรมให้ ...ยาวเลย..

มันใหญ่คับว่าขนาดไหน..

:lol:

#46 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:18

เป็นตัวอย่างสุภาษิตที่ดี "ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา"

ตอนร่วมกันทำร้ายประเทศไม่รู้สำนึก แต่พอครอบครัวตัวเองโดนเข้าบ้าง ออกมาโวยวายใหญ่

แต่ยังไงคนก็ตายไปแล้ว ก็ถือเป็นเคราะห์กรรมที่เคยทำไว้แล้วกัน ไม่อยากไปซ้ำเติม

ผมยังไม่เชื่อวาทะกรรมที่แม่คนนี้ได้แสดงออกมาว่าต้องการให้หาตัวคนผิดจริง
จนกว่าจะได้เห็นแกทำป้ายประท้วงไอ้แม้วแบบหนักๆนั่นแหล่ะ ตอนนี้แกก็แหย่ได้แต่คนอื่นๆ ทีไอ้แม้วไม่เห็นไปยุ่ง
ลูกตัวเองตาย แทนที่จะก้าวออกมาจากกลุ่มเสื้อแดง กับไปตีคลุมร่วมกิจกรรมด้วยตลอด เผลอๆตอนนี้เจอไอ้แม้วจะกระโดดกอดเข้าอีก
ถามหน่อย ตอนที่แดงชุมนุมนั้นวาทะกรรมปรองดองใช้ได้ผลมั้ย มีการเจจราออกทีวีกันอึกทึกครึกโครม แล้วเป็นยังไงล่ะ ทางแดงยอมรับมั้ย
สุดท้ายมันก็นำไปสู่การนองเลือด พอมีคนตาย มีคนติดคุก ดันคิดถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ แล้วอย่างนี้มันคืออะไร ตอนนั้นมาร์คเสนอไปแล้วว่าให้จบยังไง
ให้ทำยังไงให้ถูกต้อง ก็เห็นไอ้คางคก ไอ้เหวงมันพล่ามอะไรไม่รู้เรื่อง ไม่ยอกรับอะไรทั้งนั้น
หรือเรื่องนี้มันเป็นแผนที่ถูกวางมายาวนานแล้ว เริ่มจาก 10 เม.ย. 53 ไล่ไปจนถึงหมาแดงโดนยิง จนถึงวันที่ม็อบราชประสงค์แตกกระจาย
เป็นความจงใจที่ไอ้แม้วมันจะให้เกิดหรือป่าว เพื่อที่มันได้เข้าสู่โหมดปรองดองได้โดยง่าย โดยอ้างลากยาวไปถึงก่อน 19 ก.ย.49 ทั้งที่มันไม่เกี่ยวอะไรซักนิด
ถ้าอยากปรองดองจริง เอาแค่นิรโทษตอนปี53ก็พอมั้ง กล้าๆกันบ้างมั้ย แกนนำแดง

#47 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:11

ถ้าคุณมานะรู้สึกแรงไปผมก็เข้าใจนะครับ

แต่ให้ผมถอนก็คงไม่ถอนแน่ เพราะผมใช้คำว่า บางคน ครับไม่ใช่ทุกคน

และแม้นว่าบางคนอาจหมายถึง 1 หรือ 2 คนก็ได้ทว่าผมก็หมายถึงจำนวนมากกว่านั้น

เพราะการที่มีคนตายถึง 91 ราย เมื่อมีการจ่ายค่าเยียวยาผมเห็นมีแต่คนฝ่ายที่ไม่ใช่เสื้อแดงออกมาปฏิเสธ ขอให้ชำระความผิดถูกก่อน

ฝ่ายคนเสื้อแดงเสียอีกที่ไม่ออกมาส่งเสียงคัดค้านหรือเรียกร้องให้สอบสวนเลยทั้งๆที่คนเสื้อแดงกล่าวมาตลอดว่าฝ่านตนเองถูกกระทำ

ตอนนี้คนพวกนั้นหายไปไหนหมดครับอภิสิทธิ์กำลังจะถูกนิรโทษกรรม(ทั้งๆที่เขาไม่ต้องการ)อยู่เนี่ย

ลูกหลานคนตายหายไปไหนหมดครับไปต่อคิวรับเงินกันอยู่หรือ? พ่อตายทั้งคนไม่คิดจะลากฆาตกรติดคุกหรือไง?

ถ้าลูกหลานคนตายออกมารวมตัวกันสัก 20-30 คนต่อต้านการนิรโทษกรรมผมจะไม่ใช้คำนี้เลย

แต่นี่มันเงียบผิดปรกติ ลูกหลานคนตายหลายคนอาจเชียร์ยิ่งลักษณ์ หรือทักษิณแบบช่างพ่อมันจริงๆก็ได้

ผมรู้สึกอย่างนี้จริงๆครับ ถ้าไม่จริงคนเสื้อแดงช่วยรวมพลังต่อต้านการนิรโทษกรรมที

จัดมาสัก 30 คนพอ(จากสิบกว่าล้านที่อ้างๆกัน)

ช่วยประท้วงถล่มการปรองดองแบบมั่วนิ่ม ปิดบังความจริงเช่นนี้ผมจะขอถอนคำพูดครับ

ผมเข้าใจคุณมานะแต่ผมเห็นด้วยกับคุณคลำปมครับ (และผมเข้าใจว่าที่คุณคลำปมพูดถึง "พ่อตาย"
น่าจะระบุถึงลูกสาวคนหนึ่งที่พ่อตายแต่ดันไปลงชื่อขอ 7.5 ล้านแล้วทำไม่รู้ไม่ชี้เฉยคนนั้นมากกว่าเหมารวม)

ผมอาจมองเสื้อแดงที่ออกมาต้านปรองดองในช่วงนี้ในแง่ร้ายก็ได้เพราะผมคิดว่าพวกเขาไม่น่าจะออกมา
เพราะ "อยากเรียกร้องให้หาความจริงจริงๆ" แต่เป็นการออกมาเพราะ "ยังไม่สมประโยชน์กัน" มากกว่า
การที่เขามาให้สัมภาษณ์วันนี้อย่างนี้ แต่ไม่แน่พรุ่งนี้และวันต่อๆ ไปเขาอาจอยู่ดีๆ ก็เงียบหรือพอนักข่าว
ไปสัมภาษณ์อีกทีอาจกลายเป็นดวงตาเห็นธรรมร้อง "ปรองดองๆ" ไปแล้วก็ได้หากมีการเจรจา "ให้ค่าปิดปาก"
ที่สมน้ำสมเนื้อด้านหลัง (ผมไม่มองไกล ผมมองเทียบเอากับลูกสาวทหารแดงคนนั้นนั่นแหละ
ตอนพ่อเพิ่งตายทำดราม่าเรียกน้ำตาซะน่าสงสารจะเล่นการเมืองเพื่อพ่อ บลาๆๆ แต่หลังจากนั้นเผาไทย
ได้อำนาจกลับใบ้กินรอรับ 7.5 ล้านไปซะงั้น แล้วเอาพ่อตัวเองไปไว้ไหนแล้วล่ะ?)

ดราม่าน้องเกดกับครอบครัวผมเลยขอดูยาวๆ ก่อนครับเดี๋ยวจะหน้าแตกแล้วเสียดายความสงสารที่มี
ให้เธอที่หลัง

#48 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:59

ผมยังไม่เชื่อวาทะกรรมที่แม่คนนี้ได้แสดงออกมาว่าต้องการให้หาตัวคนผิดจริง
จนกว่าจะได้เห็นแกทำป้ายประท้วงไอ้แม้วแบบหนักๆนั่นแหล่ะ ตอนนี้แกก็แหย่ได้แต่คนอื่นๆ ทีไอ้แม้วไม่เห็นไปยุ่ง
ลูกตัวเองตาย แทนที่จะก้าวออกมาจากกลุ่มเสื้อแดง กับไปตีคลุมร่วมกิจกรรมด้วยตลอด เผลอๆตอนนี้เจอไอ้แม้วจะกระโดดกอดเข้าอีก
ถามหน่อย ตอนที่แดงชุมนุมนั้นวาทะกรรมปรองดองใช้ได้ผลมั้ย มีการเจจราออกทีวีกันอึกทึกครึกโครม แล้วเป็นยังไงล่ะ ทางแดงยอมรับมั้ย
สุดท้ายมันก็นำไปสู่การนองเลือด พอมีคนตาย มีคนติดคุก ดันคิดถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ แล้วอย่างนี้มันคืออะไร ตอนนั้นมาร์คเสนอไปแล้วว่าให้จบยังไง
ให้ทำยังไงให้ถูกต้อง ก็เห็นไอ้คางคก ไอ้เหวงมันพล่ามอะไรไม่รู้เรื่อง ไม่ยอกรับอะไรทั้งนั้น
หรือเรื่องนี้มันเป็นแผนที่ถูกวางมายาวนานแล้ว เริ่มจาก 10 เม.ย. 53 ไล่ไปจนถึงหมาแดงโดนยิง จนถึงวันที่ม็อบราชประสงค์แตกกระจาย
เป็นความจงใจที่ไอ้แม้วมันจะให้เกิดหรือป่าว เพื่อที่มันได้เข้าสู่โหมดปรองดองได้โดยง่าย โดยอ้างลากยาวไปถึงก่อน 19 ก.ย.49 ทั้งที่มันไม่เกี่ยวอะไรซักนิด
ถ้าอยากปรองดองจริง เอาแค่นิรโทษตอนปี53ก็พอมั้ง กล้าๆกันบ้างมั้ย แกนนำแดง

คิดเหมือนกันครับ รอดูต่อไป ว่าจะสำนึกรึปล่าว

ถ้ายังอยู่ในวังวนเสื้อแดงต่อไป ยังหลงเชื่อวาทกรรมชั่วๆของเหล่าแกนนำ ก็สมควรจะสมน้ำหน้ากับความสูญเสียในครั้งนี้
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#49 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:07

เห็นด้วยและยืนยันความรู้สึกเหมือนคุณ Bookmark ค่ะ
ผู้สูญเสียและน่าเห็นใจตัวจริงคือ คุณณิชา ภรรยาของท่านร่มเกล้าที่กำลังรอผลคดีที่ว่า ใครฆ่าสามีของเธอ
นับถือน้ำใจเธอที่ไม่รับเงินเยียวยา และกล้าประจันหน้าบังธิ ในวันเผยธาตุแท้ของทหารใส่กระโปรงนายนี้
ถ้าหัวใจน้องคนนี้ยืนหยัดเพื่อความถูกต้องและยุติธรรมจริง ต้องไม่รับเงินตั้งแต่ทีแรก ไม่ทำงานร่วมกับยงยุทธหงอกขาว
และกล้าทวงถามหาความจริงจากบังธิเหมือนคุณณิชา
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#50 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:31

การหลงผิด ควรเกิดขึ้นแค่ครั้งสองครั้ง
แต่หลงผิดซ้ำซาก โดนหลอกซ้ำซากจนตัวตาย แบบนี้ผมขอร่วมสมน้ำหน้าด้วยคนครับ
เพราะถือว่า "ทำตัวเอง"

Fool me once, shame on you.
Fool me twice, shame on me.
:mellow:

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน