Jump to content

- - - - -

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

• Please log in to reply
561 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:02

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

หลังจากเสพ ข้อมูลในเสรีไทยอยู่นาน ในหลายๆคำตอบ ที่ชอบเย้ยหยันเรื่อง Vote No
ผมว่าเรื่อง Vote No มันก็เป็นสิทธิ์ของเขานะครับ ที่จะรณรงค์ ที่จะใช้สิทธิ์ ตรงนี้
เพราะอะไร พธม. ถึงไม่เอา ปชป. ถึงรณรงค์ให้กากช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน
ถ้าตัดเรื่องแกนนำ แกนนอน รับเงินคนนอกประเทศ ที่ยังไม่มีหลักฐานมาประกอบออกไป
เราจะพบว่า ที่รัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ ได้ใช้เวาทำงานตรงนั้น ทำงานแต่กับระบบนักการเมืองที่พึ่งพากัน
ไม่เคยจะเหลียวแล กับปัญหาที่เกิดขึ้น ของ นปช. ไม่ว่าจะเป็น หมู่บ้านแดง วิทยุชุมชน และปัญหาการก้าวล้วงสถาบันสูงสุดอีกด้วย
รวมทั้งสะท้อนกฎเหล็ก 9 ข้อ (ผมเห็นด้วยนะที่ใครๆเขาว่ากฎเด็ก) ใช้ได้จริงหรือ
และอาจมีปัญหาระหว่าง ข้อเรียกร้องแกน พธม. กับ ทาง รัฐบาล ที่ไม่ได้รับการเหลียวแล

ถ้าถามว่า Vote No แล้วได้อะไร
แล้ว ถ้าเปรียบเทียบกับ กรณีการเลือกตั้งซ่อมที่ ปทุมธานี ละ
คำตอบก็คือ คนฝ่ายหนึ่ง ได้มีโอกาส เยาะเย้ย คนอีกฝ่ายหนึ่งใช่ไหมครับ

ถ้าถามว่า Vote No มีผลกระทบมากมายต่อ ปชป หรือไม่ ผมว่ามีผลกระทบแค่ สส. ระบบเขต ในพื้นที่ กทม. เพียงไม่กี่เขตนะครับ
มันไม่มีผลกระทบ จนที่ทำเกิดการพลิกจำนวน สส. ที่ทำให้ ปชป เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาลได้

โอกาสเดียวในการเลือกตั้งใหญ่ที่ผ่านมา ที่จะทำให้ ปชป ได้เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาล คือ ปชป. ต้องร่วมมือกับ ภท.
จะต้องไม่ตัดคะแนนกันเอง แบบนี้โอกาสที่จะเปลี่ยนจาก พท. มาเป็น ปชป ก็มีสูง

แต่เพราะว่า คุณอภิสิทธิ์ที่ผ่าน กับคุณอภิสิทธิ์ ตอนนี้เป็นคนเดียวกัน ดังนั้น จะให้ใช้กรณี ร่วมมือกับ ภท. เลยเกิดขึ้นไม่ได้ในการเลือกตั้งใหญ่ที่ผ่านมา
แต่การเลือกตั้งซ่อม ถ้าจะร่วมมือกันก็ไม่แปลกครับเพราะไม่ได้ทำให้เกิดการพลิกขั้วอำนาจ ทางการเมืองเกิดขึ้น

พอได้ยังครับกับคำเย้ยหยัน Vote No แล้วได้อะไร พอได้ยังครับการการดูถูกผู้คิดต่างการการเมืองว่า ไม่ได้กินหญ้าเหมือนเขา
ประเทศไทยจะพัฒนาต่อไปได้ เราต้องตัดอคติ ตัดความหยิ่งยโส ตัดการถากถางเยาะเย้ย อีกฝ่ายออกให้ได้ก่อนครับ
ถ้าไม่เริ่มที่ตัวเรา คนอีกฝ่ายเขาก็คงไม่เปลี่ยนแปลงเพื่อเราหรอกครับ

ถามว่า มีแค่ นปช. + พท. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ พธม. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ ปชป + กลุ่มรัก ปชป. + นักการเมืองบางกลุ่ม ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?

ถ้ามีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

ปล1. ตั้งแต่ผมมีสิทธิ์เลือกตั้ง ผมก็เลือกแค่ ปชป
ปล2. ถึง ปชป จะไม่เห็นค่าคนในพื้นที่ สงเลขาฯคนสนิท สส.เดิม (จริงๆ คนขับรถมากกว่าใครๆก็รู้) มาแทนคุณพรเทพ แล้วคุณพรเทพ ก็หนีชาวบ้านไป กทม. ผมก็เลือก ปชป
ปล3. ผมเห็นด้วยกับ พธม. ในการ vote no แต่ผมก็ยังเลือก ปชป. เพราะผมเห็นบ้านเมืองมากกว่าความสะใจส่วนตัว

#2 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:04

อือ..

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#3 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:06

อือ อือ -_-

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#4 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:07

สนธิ ชี้ เหตุผลสำคัญมากที่โหวตโนเพราะมันสะใจgu

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#5 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:17

สนธิ ชี้ เหตุผลสำคัญมากที่โหวตโนเพราะมันสะใจgu

http://www.youtube.com/watch?v=j6MNp3QwVYI

พรรคเพื่อฟ้าดินกับพรรคการเมืองใหม่นี่ก็เลวเหมือนพรรคอื่น ๆ ใช่ไม่ใช่พี่น้อง

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:19

ยาวจัง
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:20

อย่าเอาชื่อวงในดวงใจผมมาทำเสียดิ
เซ็งเลย
gladiator 1.jpg

#8 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:20

อืม
เขียนเข้าท่า
ได้ดีกว่าเห็นไต เยอะ

#9 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

*
POPULAR

แต่เดิมโหวตโนเป็นช่องที่เอาไว้เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนสนับสนุนใครนะคะ อยู่ๆสนธิแกเอาช่องนี้ไปเป็นพลังของตัวเองจึงเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องค่ะ ควรจะตั้งพรรคใหม่ไปเลยมากกว่า

ช่วงนั้นกระแสปราสาทพระวิหารมันแรงมาก และเป็นฝ่ายสนธิเองไม่ใช่เหรอคะที่ดันเรื่องนี้ ปั้นน้ำเป็นตัวจนคนเค้าเอือมระอา ไม่อยากร่วมอะไรอีก เรื่องอื่นๆมันเป็นประเด็นรองค่ะ ในเมื่อเรืองแรกคนไม่เชื่อถือแล้ว เรื่องรองลงมาจะโดนวิจารณ์ตามไปด้วยก็ไม่ใช่เรื่องแปลกค่ะ

กลับมาที่โหวตโน เจ๊ก็เห็นว่าคนในนี้ก็ถามนะคะว่าโหวตโนแล้วได้่อะไร ก็ไม่เห็นจะตอบได้นอกจากเป็นอะไรที่เป็นนามธรรมเช่น สั่งสอนนักการเมือง มาร์คไม่ได้เรื่อง ฯลฯ แต่จะแก้ปัญหาบ้านเมืองยังไง ไม่เอามาร์คไม่เอาไอ้แม้วแล้วจะเอาใคร พันธมิตรตอบไม่ได้ค่ะ จะให้ไปตายเอาดาบหน้ามันไม่ใช่คำตอบนะคะ ประกอบกับการโมเมบิดเบือนวัตถุประสงค์ของโหวตโนอีก เลยโดนโจมตีไปตามประสาการเมืองนี่ละค่ะ

#10 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:24

ผมไม่เข้าใจเลย ทำไมถึงต้อง 20 กันดัวย มันเป็นรหัสลับอะไรเหรอครับ :ph34r:
"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#11 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:31

ไม่ได้มีปัญหากับวิธี vote no ครับ ผมก็เห็นด้วยมันเป็นสิทธิ์ของเขา
แต่มีคำถาม vote no แล้วได้อะไร...ตามประสาคนอยากรู้

แต่ถามทีไร คำตอบกลับมามักจะเป็น "ไอ้มาร์ค ไอ้แม้ว ปชป พท มันชั่วเหมือนกันหมด ..
ระบบรัฐสภามันล้มเหลว ต้องยึดประเทศ บลาๆๆ"

ผมก็เลยมักต้องใช้สิทธิ์สงสัย Vote no แล้วได้อะไร ?

Edited by MIRO, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:36.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#12 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:31

ผมไม่มีปัญหากับการ Vote No หรอกครับ มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล

แต่ ผมไม่เห็นว่าการ Vote No มันจะช่วยให้ประเทศชาติเจริญก้าวหน้าได้อย่างไร?

แต่ถ้าคุณ Xjapan20 รู้ว่าการ Vote No มันทำให้ประเทศก้าวหน้าได้อย่างไร ก็ช่วยบอกด้วยแล้วกันครับ
Rise With The Fallen

#13 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:34

ก็รู้หนิ ว่า พธม.โหวตโนไปเพื่อความสะใจ

แร้วยังจะมาถามอะไรอีกอ่ะ ???

:huh: :huh:

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#14 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:38

*
POPULAR

ก็โหวตไปดิ

แต่พอจะชุมนุมไล่แม้วอย่ามาเสนอหน้าให้คนอื่นออกมาช่วยนะ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#15 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:39

*
POPULAR

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณน่าจะรู้ ว่า

ความจริงไม่มีใครเขาไปเยาะเย้ย โหวตโน แต่ไอ้โหวตโนต่างหากที่ โหวตแล้วไม่เลิก
ยังตามด่าเขาอยู่ตลอดเวลา ว่าง ๆ คุณก็ลองไปดู ASTV นะ แต่ช่วงนี้เพลาลงไปมากแล้ว
เพราะจะเริ่มมองเห็นหายนะของตนหรือไงไม่รู้เลยเพลาการด่า ปชป ลงไปเยอะ แต่ถ้ามี
โอกาสเมื่อไร ก็ทันที

คุณเสพข้อมูลเสรีไทยมานาน ทำไมคุณมองไม่ออกรึว่าอยู่ดี ๆ มีใครเขาเอาเรื่องโหวตโน
มาเยาะเย้ยถากถางเล่น แต่ที่เขาพูดถึงก็เพราะมันมีเหตุถ้ามันไม่มีเหตุ ถ้ามันไม่มีเหตุก็ไม่มี
ใครเขาพูดถึงหรอก

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณหวั่นไหวอะไรกับกฎเหล็ก ที่คุณเห็นด้วยว่าเป็นกฎเด็ก เพราะนั่น
มันเป็นวาทะกรรมที่ สนธิกรอกหูสาวกให้อภิสิทธิ์ดูเป็นนักการเมืองที่ไม่น่าเชื่อถือ ปชป เป็นพรรค
ที่ไม่ได้เสียงเด็ดขาดในสภา ถ้าจะเป็นรัฐบาลก็ต้องรวมกับพรรคอื่น ๆ อยู่แล้ว คุณเคยเห็นอภิสิทธิ์
ปล่อยให้พรรคร่วมทำอะไรได้ตามอำเภอใจไหม อภิสิทธิ์ต้องใช้ความสามารถสูงกว่าปกติที่มีพรรคร่วม
แบบภูมิใจไทย และพรรคชาติไทยพัฒนา แต่ถ้าสองพรรคนี้ไปอยู่กับเพื่อไทย คุณจะมีข้อตำหนิพรรค
เพื่อไทยเหมือนตำหนิพรรค ปชป ไหม ซึ่งผมคิดว่าคงไม่ และคุณอาจไม่สนใจด้วยซ้ำว่า สองพรรคนี้
ทำอะไรบ้าง แล้วเมื่อเขาอยู่กับ ปชป ทำไมต้องมีปัญหา มองปัญหามองให้เห็นปัญหาจริง ๆ อย่าเห็น
ปัญหาตามวาทะกรรม หรือการปลุกระดม มันจะเป๋

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณไม่สงสัยเลยหรือว่า อยู่ดี ๆ สนธิลุกขึ้นมาปลุกระดมสาวกว่าอภิสิทธิ์
ขายชาติ ทั้งที่ก่อนหน้านั้น ไอ้ชาติตรงที่บอกว่าอภืิสิทธิ์ขายน่ะ ก็เห็นบอกอยู่ว่านพดลขายให้เขมร
ไปแล้ว พอวันดีคืนดีก็บอกว่าอภิสิทธิ์ขายอีก แสดงว่าฮุนเซ็นมันซื้อที่ตรงนั้นสองครั้งรึไง แล้ว
กล่าวหาไปกล่าวหามาเปลี่ยนเป็นโหวตโนเฉยเลย โหวตโนเสร็จ เลิกชุมนุมไม่สนใจแล้วใครขายชาติ
หลังจากนั้นก็เยาะเย้ยถากถาง ปชป ออกทีวี ว่าสูญพันธุ์แน่เพราะพลังโหวตโนของ พธม นี่ถ้าไม่ได้
คุณช่วยไว้หนึ่งเสียง สงสัยจะสูญพันธุ์จริง ๆ

สุดท้าย ยินดีต้อนรับ เพราะเห็นเขียนว่าน้องใหม่ ไม่ว่าคุณจะเป็นสีอะไรเลือกใคร ถกกันได้ด้วยเหตุด้วยผล

#16 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:39

ผมไม่มีปัญหากับการ Vote No หรอกครับ มันเป็นสิทธิส่วนบุคคล

แต่ ผมไม่เห็นว่าการ Vote No มันจะช่วยให้ประเทศชาติเจริญก้าวหน้าได้อย่างไร?

แต่ถ้าคุณ Xjapan20 รู้ว่าการ Vote No มันทำให้ประเทศก้าวหน้าได้อย่างไร ก็ช่วยบอกด้วยแล้วกันครับ

ผมเองก็ติดตาม ความเคลื่อนไหว ของ พธม. มาก่อน ถ้าให้ตอบ คือ Vote No ได้ความสะใจครับ
ผมถึงได้กากเลือก ปชป ไงครับ เพราะ Vote No มันไม่ได้อะไร มันไม่ได้แก้อะไร ในรูปธรรม

แต่กรณี Vote No ในเสรีไทย มันก็พอๆๆกะ เปรียบเทียบว่าเสื้อแดงกินหญ้านะครับ
คนพูด คนถามคงได้ความสะใจ แล้วได้อะไรกลับมาเป็นรูปธรรมไหมครับ

#17 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:42

ปล3. ผมเห็นด้วยกับ พธม. ในการ vote no แต่ผมก็ยังเลือก ปชป. เพราะผมเห็นบ้านเมืองมากกว่าความสะใจส่วนตัว

น่านละ "คำตอบ" คุณตอบตัวเองได้นิขอรับ..... :)

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#18 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:43

ผมไม่เข้าใจเลย ทำไมถึงต้อง 20 กันดัวย มันเป็นรหัสลับอะไรเหรอครับ :ph34r:

ผมติดตามนิยาย ใจดี20 มาครับ สมัครมาเพื่อกระทู้แสนวิวโดเฉพาะ อิอิ

#19 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:46

ถ้าคุณไม่ได้เลือก ปชป.จริง ผมขอแช่งให้ไอ้แม้วไม่ได้กลับมาตายเมืองไทยละกัน
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#20 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:48

คำตอบของคำถามในการเย้ยหยัน vote no ของคุณก็อยู่ตรงนั้นแหละครับ...

อย่างแรกคือต้องแยกให้ออกระหว่าง
- คนที่ "เชื่อ" Vote No ตามการรณรงค์ของแก๊งสนธิ
กับ
- คนที่ Vote No ด้วยเหตุผลส่วนตัว (ไม่มีตัวเลือกที่ตนเห็นว่าเหมาะสม โดยพินิจพิเคราะห์ดีแล้วด้วยตัวเอง ฯลฯ)

การเย้ยหยัน Vote No ใช้กับคนกลุ่มแรกครับ... ไม่เกี่ยวของกับผู้ที่ Vote No ด้วยเหตุผลส่วนตัว :)

โดยการเย้ยหยัน vote no ก็เปรียบเหมือนเป็นคำถามว่า
"Vote No แล้วตอนนี้... ยังสะใจอยู่ไหม?"
"Vote No แล้วตอนนี้... สั่งสอนนักการเมืองได้กี่คนแล้ว?"
"Vote No แล้วตอนนี้... ตบกระโหลกนักการเมืองไปกี่คนแล้ว?"

มันก็เท่านั้นเอง... :mellow:

#21 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:55

ความคิดเห็นแตกต่างหรือคนละมุมมอง ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
จขกท มองมุมหนึ่ง คนนั้นมองอีกมุม คนนี้มองอีกมุม ก็ดีครับได้แลกเปลี่ยน

ใจจริงอยากให้ Phat21 เข้ามาร่วมแลกเปลี่ยนด้วย
จะได้เห็นภาพชัดเจนยิ่งขึ้นครับ

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#22 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:56

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณน่าจะรู้ ว่า

ความจริงไม่มีใครเขาไปเยาะเย้ย โหวตโน แต่ไอ้โหวตโนต่างหากที่ โหวตแล้วไม่เลิก
ยังตามด่าเขาอยู่ตลอดเวลา ว่าง ๆ คุณก็ลองไปดู ASTV นะ แต่ช่วงนี้เพลาลงไปมากแล้ว
เพราะจะเริ่มมองเห็นหายนะของตนหรือไงไม่รู้เลยเพลาการด่า ปชป ลงไปเยอะ แต่ถ้ามี
ตอบ : ผมเลิกเสพ ASTV นานละครับ ถึงได้มามาเสพ ข้อมูลเสรีไทย ตอนนี้กำลังเสพค่อนข้างจะติด บลูสกายละ
สาเหตุก็หลายๆปัจจัย สิ่งที่คุณบอกก็คืออีกปัจจัยที่ผมเลิกเสพสื่อ ASTV

คุณเสพข้อมูลเสรีไทยมานาน ทำไมคุณมองไม่ออกรึว่าอยู่ดี ๆ มีใครเขาเอาเรื่องโหวตโน
มาเยาะเย้ยถากถางเล่น แต่ที่เขาพูดถึงก็เพราะมันมีเหตุถ้ามันไม่มีเหตุ ถ้ามันไม่มีเหตุก็ไม่มี
ตอบ ความเห็นผมเองนะครับ โหวตโนมันไม่มีผลต่อ ปชป มากหรอกครับ หากจะจับมือกะโหวตโน
ปชป จับมือ ภท. น่าจะได้ผลลัพทธ์ที่ดีกว่า ตามที่ผมแสดงความเห็นไว้ข้างต้น

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณหวั่นไหวอะไรกับกฎเหล็ก ที่คุณเห็นด้วยว่าเป็นกฎเด็ก เพราะนั่น
มันเป็นวาทะกรรมที่ สนธิกรอกหูสาวกให้อภิสิทธิ์ดูเป็นนักการเมืองที่ไม่น่าเชื่อถือ ปชป เป็นพรรค
ที่ไม่ได้เสียงเด็ดขาดในสภา ถ้าจะเป็นรัฐบาลก็ต้องรวมกับพรรคอื่น ๆ อยู่แล้ว คุณเคยเห็นอภิสิทธิ์
ปล่อยให้พรรคร่วมทำอะไรได้ตามอำเภอใจไหม อภิสิทธิ์ต้องใช้ความสามารถสูงกว่าปกติที่มีพรรคร่วม
แบบภูมิใจไทย และพรรคชาติไทยพัฒนา แต่ถ้าสองพรรคนี้ไปอยู่กับเพื่อไทย คุณจะมีข้อตำหนิพรรค
เพื่อไทยเหมือนตำหนิพรรค ปชป ไหม ซึ่งผมคิดว่าคงไม่ และคุณอาจไม่สนใจด้วยซ้ำว่า สองพรรคนี้
ทำอะไรบ้าง แล้วเมื่อเขาอยู่กับ ปชป ทำไมต้องมีปัญหา มองปัญหามองให้เห็นปัญหาจริง ๆ อย่าเห็น
ปัญหาตามวาทะกรรม หรือการปลุกระดม มันจะเป๋
ตอบ ส่วนนี้ที่ผมเห็นต่างคือ กระทรวงที่ ภท. ได้ไป แถมเป็นกระทรวงใหญ่ ท่านคิดว่า กฎเหล็ก 9 ข้อมีผลไหม
ข้าราชการ หรือรูปแบบต่างๆ เป็นรูปแบบ ภท. ไม่ใช่รูปแบบที่จะเป็นแบบ ปชป ใช่ไหม (ระบบคุณธรม จริยธรรม การโยกย้าย การจัดสรรงบ)

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณไม่สงสัยเลยหรือว่า อยู่ดี ๆ สนธิลุกขึ้นมาปลุกระดมสาวกว่าอภิสิทธิ์
ขายชาติ ทั้งที่ก่อนหน้านั้น ไอ้ชาติตรงที่บอกว่าอภืิสิทธิ์ขายน่ะ ก็เห็นบอกอยู่ว่านพดลขายให้เขมร
ไปแล้ว พอวันดีคืนดีก็บอกว่าอภิสิทธิ์ขายอีก แสดงว่าฮุนเซ็นมันซื้อที่ตรงนั้นสองครั้งรึไง แล้ว
กล่าวหาไปกล่าวหามาเปลี่ยนเป็นโหวตโนเฉยเลย โหวตโนเสร็จ เลิกชุมนุมไม่สนใจแล้วใครขายชาติ
หลังจากนั้นก็เยาะเย้ยถากถาง ปชป ออกทีวี ว่าสูญพันธุ์แน่เพราะพลังโหวตโนของ พธม นี่ถ้าไม่ได้
คุณช่วยไว้หนึ่งเสียง สงสัยจะสูญพันธุ์จริง ๆ
ตอบ ผมติดตาม พธม. ผมไม่ได้ติดตามแกนนำ แต่ผมติดตามการเสวนาที่มีบุคคลหลายๆท่านมาให้ความรู้
ผมเอาเหตุ และผลที่บุคคลเหล่านั้นมานำเสนอ ถึงได้ ติดตาม พธม.ช่วงนั้น แต่ปัจจุบันต้องบอกว่าแทบไม่มีละมั้งพอดีเลิกสนใจไปนานละ ASTV

สุดท้าย ยินดีต้อนรับ เพราะเห็นเขียนว่าน้องใหม่ ไม่ว่าคุณจะเป็นสีอะไรเลือกใคร ถกกันได้ด้วยเหตุด้วยผล

สิ่งที่ผมอยากสื่อก็คือ

ถามว่า มีแค่ นปช. + พท. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ พธม. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ ปชป + กลุ่มรัก ปชป. + นักการเมืองบางกลุ่ม ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?

ทำอย่างไรให้ประเทศเดินไปข้างหน้าได้ครับ บนความถูกต้องด้วยนะ

#23 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:59

ผมเองก็ติดตาม ความเคลื่อนไหว ของ พธม. มาก่อน ถ้าให้ตอบ คือ Vote No ได้ความสะใจครับ
ผมถึงได้กากเลือก ปชป ไงครับ เพราะ Vote No มันไม่ได้อะไร มันไม่ได้แก้อะไร ในรูปธรรม

แต่กรณี Vote No ในเสรีไทย มันก็พอๆๆกะ เปรียบเทียบว่าเสื้อแดงกินหญ้านะครับ
คนพูด คนถามคงได้ความสะใจ แล้วได้อะไรกลับมาเป็นรูปธรรมไหมครับ

รู้แล้วจะตั้งกระทู้มาถามทำไม ก็รู้อยู่ โหวตโน เพื่อความสะใจ นี้แหละปัญหา นี้แหละตัวปัญญาอ่อน เอาประเทศชาติมาเป็นของเล่น แค่ความสะใจ

หวังว่าจะตอบคำถามกระทู้ที่ตั้งมาได้นะ

#24 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:59

แล้วความสะใจมันทำให้ประเทศไทยเจริญขึ้นไหมครับ

มันแค่ทำให้เกิดการแบ่งฝักแบ่งฝ่ายชัดเจนขึ้นแค่นั้นเอง

การที่คนเราจะทำอะไรซักอย่างควรคำนึงถึงผลประโยชน์ของชาติเป็นที่ตั้งนะครับ เพราะไม่ว่ายังไงเราก็ยังต้องอยู่ในประเทศไทย

ส่วนในกรณีของในบอร์ดเสรีไทย ผมมองว่า เขาคงจะรำคาญมากกว่าครับ เพราะสุดท้าย Vote no มันก็ไม่ทำให้ประเทศไทยดีขึ้น

Rise With The Fallen

#25 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:03

ตอบ : ผมเลิกเสพ ASTV นานละครับ ถึงได้มามาเสพ ข้อมูลเสรีไทย ตอนนี้กำลังเสพค่อนข้างจะติด บลูสกายละ
สาเหตุก็หลายๆปัจจัย สิ่งที่คุณบอกก็คืออีกปัจจัยที่ผมเลิกเสพสื่อ ASTV

ตอบ ความเห็นผมเองนะครับ โหวตโนมันไม่มีผลต่อ ปชป มากหรอกครับ หากจะจับมือกะโหวตโน
ปชป จับมือ ภท. น่าจะได้ผลลัพทธ์ที่ดีกว่า ตามที่ผมแสดงความเห็นไว้ข้างต้น

ตอบ ส่วนนี้ที่ผมเห็นต่างคือ กระทรวงที่ ภท. ได้ไป แถมเป็นกระทรวงใหญ่ ท่านคิดว่า กฎเหล็ก 9 ข้อมีผลไหม
ข้าราชการ หรือรูปแบบต่างๆ เป็นรูปแบบ ภท. ไม่ใช่รูปแบบที่จะเป็นแบบ ปชป ใช่ไหม (ระบบคุณธรม จริยธรรม การโยกย้าย การจัดสรรงบ)

ตอบ ผมติดตาม พธม. ผมไม่ได้ติดตามแกนนำ แต่ผมติดตามการเสวนาที่มีบุคคลหลายๆท่านมาให้ความรู้
ผมเอาเหตุ และผลที่บุคคลเหล่านั้นมานำเสนอ ถึงได้ ติดตาม พธม.ช่วงนั้น แต่ปัจจุบันต้องบอกว่าแทบไม่มีละมั้งพอดีเลิกสนใจไปนานละ ASTV

ทำอย่างไรให้ประเทศเดินไปข้างหน้าได้ครับ บนความถูกต้องด้วยนะ

จะมีใครบริหารประเทศชาติ ประเทศก็ต้องเดินหน้าต่อไปอยู่แล้ว แต่จะเดินไปอย่างไร เดินแบบโซเซ เดินแบบหลงทาง เดินแบบสง่า เดินแบบสบายๆ หรือ เดินๆ คลานๆ

เอาง่ายๆ จำนำข้าว กับ ประกันข้าว จะเลือกอันใดอันหนึ่งประเทศก็ต้องเดินต่อ แต่เดินแบบไหน เท่านั้นเอง

แล้วเอ็งคิดว่า ถ้าประเทศมีแต่ พธม มีพวกโหวตโน โหวตโนแล้วได้อะไร ได้จำนำข้าว หรือได้ประกัน ????

และตรรกะมันแปลกอยู่ เห็นด้วยกับ Vote no แต่ เลือก ปชป เอาสักอย่างไปเลย เพราะตรูไม่เห็นด้วยกับ โหวนโน ก็เลยเลือก ปชป

Edited by โคนัน, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:14.

#26 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:03

ไม่ไ้ด้มีปัญหากับโหวตโน แต่มีปัญหากับไอ้แป๊ะลิ้ม หลอกกลุ่มพันธมิตร ให้โหวตโน ว่าอย่าเลือกสัตว์เข้าสภา
แล้วเป็นไง สัตว์เต็มสภา 265 เสียงเลย
อ้อ แล้วก่อนที่จะหลอกให้สาวกไปโหวตโน ก็ใส่ร้าย ปชป ไปซะทุกเรื่อง ไอ้แป๊ะจะกล่อมหลอกสาวก ก็กล่อมไปครับ
แต่ผมจะด่าพันธมิตรกลุ่มโหวตโน ว่าโง่ ให้ไอ้แป๊ะหลอก มันก็เป็นสิทธิ์ของผมไม่ใช่หรือครับ

#27 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:04

แต่เดิมโหวตโนเป็นช่องที่เอาไว้เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนสนับสนุนใครนะคะ อยู่ๆสนธิแกเอาช่องนี้ไปเป็นพลังของตัวเองจึงเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องค่ะ ควรจะตั้งพรรคใหม่ไปเลยมากกว่า

ช่วงนั้นกระแสปราสาทพระวิหารมันแรงมาก และเป็นฝ่ายสนธิเองไม่ใช่เหรอคะที่ดันเรื่องนี้ ปั้นน้ำเป็นตัวจนคนเค้าเอือมระอา ไม่อยากร่วมอะไรอีก เรื่องอื่นๆมันเป็นประเด็นรองค่ะ ในเมื่อเรืองแรกคนไม่เชื่อถือแล้ว เรื่องรองลงมาจะโดนวิจารณ์ตามไปด้วยก็ไม่ใช่เรื่องแปลกค่ะ

กลับมาที่โหวตโน เจ๊ก็เห็นว่าคนในนี้ก็ถามนะคะว่าโหวตโนแล้วได้่อะไร ก็ไม่เห็นจะตอบได้นอกจากเป็นอะไรที่เป็นนามธรรมเช่น สั่งสอนนักการเมือง มาร์คไม่ได้เรื่อง ฯลฯ แต่จะแก้ปัญหาบ้านเมืองยังไง ไม่เอามาร์คไม่เอาไอ้แม้วแล้วจะเอาใคร พันธมิตรตอบไม่ได้ค่ะ จะให้ไปตายเอาดาบหน้ามันไม่ใช่คำตอบนะคะ ประกอบกับการโมเมบิดเบือนวัตถุประสงค์ของโหวตโนอีก เลยโดนโจมตีไปตามประสาการเมืองนี่ละค่ะ

ผมเห็นด้วยครับการสิ่งที่แสดงความเห็นออกมา
ผมไม่อยากให้หยุดแค่เราชนะกันด้วยคำพูด
แล้วทำอย่างไรให้บ้านเมืองเราชนะไ้ด้ครับ

#28 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:12

พื้นฐานสำคัญคือ คือการมี "ข้อมูล" ที่ใช้อ้างอิงทีถูกต้องตรงกัน ไม่อย่างนั้น... คุยกันอย่างไรก็ไม่รู้เรื่อง -_-

ดังนั้น "สื่อ(สารมวลชน)" ที่เป็นผู้ให้ "ข้อมูล" ต้องเลิกโกหกตอแหล ยุติการนำเสนอความจริงครึ่งเดียว หยุดแสร้งทำกำกวมให้เข้าใจผิด

โดยเฉพาะ "ข่าว" ซึ่งจะมี "ข้อมูล" อยู่สองส่วนคือ
- ข้อเท็จจริง
- ความคิดเห็น

แต่ผู้เสพข่าวจาก "สื่อ" ไม่น้อยแยกองค์ประกอบข้อมูลสองอย่างนี้ไม่ออก... จึงมีผู้อาศัยหาประโยชน์จากความนี้.... ทำให้คนหลงคิดว่า ความคิดเห็นเป็นข้อเท็จจริงบ้าง ได้รับความจริงเพียงครึ่งเดียวบ้าง ให้ข้อมูลที่กำกวมแบบชี้นำให้เข้าใจผิดบ้าง... :mellow:

แก้ตรงนี้ไม่ได้... คุยให้ตาย... ก็ไม่รู้เรื่องครับ -_-

#29 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:13

รู้แล้วจะตั้งกระทู้มาถามทำไม ก็รู้อยู่ โหวตโน เพื่อความสะใจ นี้แหละปัญหา นี้แหละตัวปัญญาอ่อน เอาประเทศชาติมาเป็นของเล่น แค่ความสะใจ

หวังว่าจะตอบคำถามกระทู้ที่ตั้งมาได้นะ

สื่งที่ผมโพสคือ คือทำไม เพราะอะไร คนในเสรีไทย ถึงชอบเอาเรื่อง โหวตโนมาเย้ยหยันนะครับ
ผลลัพทธ์ และคำตอบ ในการ โหวตโน ที่ผ่านมา อันนี้ผมเข้าใจ
แต่ที่เอามาเล่นนี้กันนี้เพื่อความสะใจ ต่อพวกที่เลือกโหวตโนไปใช่ไหมครับ
ถ้าชุดความคิด ทุกคน มีแต่จะเอาชนะกันเพื่อความสะใจ แล้วให้อะไรที่เป็นผลดีกลับมามากกว่าความสะใจครับ

เหมือนที่ชอบบอกว่า ปล่อยให้เขากินหญ้าไป หญ้าสดราคาไม่ขึ้น บลาๆๆ ที่ชอบเอามาล้อกัน แบบนี้ชอบแบบนี้กันหรือครับ

#30 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:13

มันก็ไม่อะไรมากกับการ vote no หรอกครับ เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคล ใครอยากโหวตก็โหวตไป
แต่ที่มันไม่จบ เพราะคือพวกที่โหวตโนนั่นละ ที่มาตามด่าตามว่า ปชป. และคนเลือก ปชป. อยู่ได้
ปกติไม่มีใครเค้าเอาไม้สั้นไปรันขี้หรอกครับ ถ้าไม่ใช่เพราะอีกฝ่ายมันขว้างขี้มาใส่ เราก็ไม่อยากยุ่ง
ถ้าแป๊ะกับ phat มันจบเรื่องนี้ตั้งแต่หลังเลือกตั้ง ไม่มาด่า ปชป. และคนเลือก ปชป. โดยไร้เหตุผล
ผมก็ไม่อยากไปเสวนากับพวกนี้ด้วยหรอกนะครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#31 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:17

*
POPULAR

วันนั้น การโหวตโนคือทางออกของทุกอย่าง
โหวตโนจะแก้ปัญหาชาติได้
โหวตโนเป็นการไม่ให้นักการเมืองเลวๆ หน้าเดิมๆ กลับเข้าสภา

วันนี้ ผมเชื่อว่า หลังจากการออกกลยุทธิ์โหวตโนของสนธิ
ผลทำลายล้างของมัน กลับลงไปอยู่บนตัวสนธิและพันธมิตรเอง
สนธิเคยให้คำตอบส่งๆ ไปว่า หากพรรคที่ได้เป็นรัฐบาลไม่ดี
ก็จะออกมาไล่ใหม่

วันนี้ ผลการโหวตโน ทำให้มวลชนหลายคน ถอยออกมาจากสนธิ
พันธมิตรแทบจุดไม่ติดอีก
และนักการเมืองหน้าเดิม เดินกลับเข้าสู่สภา
กำลังพยายามแก้กฏหมาย แก้รัฐธรรมนูญ เพื่อล้างความผิด
พันธมิตรทำอะไรได้

เสียงปาวๆ พยายามเรียกคนที่นี่ ให้ออกไปร่วมขับไล่เป็นพยานครับ

ดังนั้น หากย้อนไปเวลานั้น ถามผมว่า รู้สึกอย่างไรกับการโหวตโน
ผมรู้สึกว่า มันเป็นกลยุทธ์ที่สูญเปล่า ที่ไม่เกิดประโยชน์ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#32 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:18

ครับนี้คือสิ่งที่ผมอยากสื่ออีกเรื่องไปถึง คนที่ชอบเอาชุดความคิดบ้างเรื่องมาเย้นหยันอีกฝ่าย

#33 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:19

ถ้าสังเกตุ การพูดถึงเชิงเย้ยหยัน
มีเพื่อตอบโต้กับเด็ก phat เท่านั้นครับ
ทุกอย่างมันจบไปหลังเลือกตั้งแล้วครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#34 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:22

เสนอให้โหวตโนแล้วไม่มีเหตุผลมารองรับ บอกว่าเพื่อความสะใจ ให้ไปตายเอาดาบหน้า แบบนี้มันสมควรโดนด่าแล้วค่ะ นี่มันเรื่องระดับประเทศนะคะ ถ้าเสนออะไรที่มันปัญญาอ่อน ก็ต้องโดนด่าไปตามเรื่องนั้นละค่ะ

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:22

อ้าว เห็นพวกโหวตโน สาวกแป๊ะ มันตามด่า ปชป แม้จะแพ้เลือกตั้งไปแล้ว
แล้วผมจะตามด่าพวกมันบ้างไม่ได้หรือครับ ดันปัญญาอ่อนโหวตโน แล้วมาตามด่า ปชป ว่าไม่ทำอย่างนั้น อย่างนี้ อย่างที่มันต้องการบ้าง ตอนเป็นรัฐบาล แบบนี้มันปัญญาอ่อนมั้ยครับ ไม่เลือกเค้า แต่ดันปัญญาอ่อนมาทวงนั่น ทวงนี่ โทษนะครับ แบบนี้ มันควายมัี้้ยครับ

#36 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:24

ถ้าสังเกตุ การพูดถึงเชิงเย้ยหยัน
มีเพื่อตอบโต้กับเด็ก phat เท่านั้นครับ
ทุกอย่างมันจบไปหลังเลือกตั้งแล้วครับ

สิ่งที่น่าสนใจคือ "การให้เหตุผล" รองรับการ "Vote No" น่ะครับ...

ไม่มีการให้เหตุผลส่วนตัว(การวิเคราะห์ข้อมูลตามสถานการณ์) แต่จะได้รับ "คำตอบสำเร็จรูป" ซึ่งแทบจะถอดคำพูดของสนธิ(แอนด์เดอะแก๊ง)มาทุกพยางค์

จึงค่อนข้างชัดเจนว่าเป็น "คนกลุ่มแรก"... ไม่ใช่ "คนกลุ่มสอง" ตามที่ผมตั้งข้อสังเกตไว้ด้านบน... จึงไม่แปลก... ที่ถูกเย้ยหยัน... เนื่องเพราะมีแนวโน้มว่า... "เชื่อ"... โดย "ไม่คิด" :)

#37 โคนัน

โคนัน

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:30

สื่งที่ผมโพสคือ คือทำไม เพราะอะไร คนในเสรีไทย ถึงชอบเอาเรื่อง โหวตโนมาเย้ยหยันนะครับ
ผลลัพทธ์ และคำตอบ ในการ โหวตโน ที่ผ่านมา อันนี้ผมเข้าใจ
แต่ที่เอามาเล่นนี้กันนี้เพื่อความสะใจ ต่อพวกที่เลือกโหวตโนไปใช่ไหมครับ
ถ้าชุดความคิด ทุกคน มีแต่จะเอาชนะกันเพื่อความสะใจ แล้วให้อะไรที่เป็นผลดีกลับมามากกว่าความสะใจครับ

เหมือนที่ชอบบอกว่า ปล่อยให้เขากินหญ้าไป หญ้าสดราคาไม่ขึ้น บลาๆๆ ที่ชอบเอามาล้อกัน แบบนี้ชอบแบบนี้กันหรือครับ

ก็ถ้าโหวตโน เพื่อความสะใจ ก็สมควรแล้ว ที่ใครต่อใครจะเอามาเย้ยหยัน และดูถูก

อีกอย่าง คน ใน สรท ถึงจะเอาเรื่อง โหวตโนมาเล่น แต่ก็เป็นคำพูดจริง เรื่องจริง คำพูดจริง จากศาสดาแป๊ะไม่ใช่เหรอ มีใครแต่งเติมกันมั่ง มีแต่คนเขาถามเพิ่่ม

โหวตโนแล้วได้อะไร โหวตโนแล้วไงต่อ แล้วมีใครตอบได้บ้าง แป๊ะสอนมาอย่างเดียว โหวตโนไปเถอะ ไม่เสียชาติเกิด หึหึ

Edited by โคนัน, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:33.

#38 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:30

ผมขอย้ำอีกครั้ง ปชป. กับ พธม. ไม่อาจเดินร่วมทางกันได้อีกแล้ว หลังจากแป๊ะชูประเด็น vote no
และมีซักครั้งหรือไม่ที่อภิสิทธิ์ไปด่าแป๊ะเรื่อง vote no มีแต่แป๊ะที่ด่ามาร์คอยู่ฝ่ายเดียว
แล้วที่ สรท. เคยมีซักครั้งที่ใครไปด่าเรื่อง vote no ก่อน ถ้าไม่ใช่ phat มาตั้งกระทู้ด่าก่อนทั้งนั้น
ที่นี่ไม่มีใครอยากเอาไม้สั้นไปรันขี้ทั้งนั้น ถ้าต่างคนต่างอยู่ เรื่องมันก็จบตั้งแต่หลังเลือกตั้งแล้ว

ครับนี้คือสิ่งที่ผมอยากสื่ออีกเรื่องไปถึง คนที่ชอบเอาชุดความคิดบ้างเรื่องมาเย้นหยันอีกฝ่าย

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#39 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:49

สรุป
เหตุผลที่1 ก็คือความสะใจ ใช่ไหมครับโดยเฉพาะ การตอบโต้กับ phat
เหตุผลที่ 2 คงอยากรู้ว่าได้อะไร จริงๆคงรู้กันหมดแล้วมั้งครับว่าได้ หายนะอะไรมาบ้างกับ vote no

ปล.1 ปิดมู้ดีกว่ามั้ง อิอิ
ปล.2 เหตุผลเรื่องความสะใจ คำว่า "ความสะใจ" ส่วนนี้จะโยงไปถึง เรื่องที่ผมทิ้งท้ายไว้ว่า

ถ้ามีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:51

ดังนั้น หากย้อนไปเวลานั้น ถามผมว่า รู้สึกอย่างไรกับการโหวตโน
ผมรู้สึกว่า มันเป็นกลยุทธ์ที่สูญเปล่า ที่ไม่เกิดประโยชน์ครับ

ผมรู้สึกว่าโหวตโนคือกลยุทธ์ที่ถูกจัดตั้งและวางแผนหลอกลวงประชาชนมาอย่างดี ให้ตัดคะแนนปชป.ครับ

ผมว่ามันไม่ต่างอะไรจาก ponze scheme หรือแชร์แม่ชะม้อยเลย
กลโกงที่อาศัยการปั่นหัวให้คนเชื่อด้วยการเอา "อำนาจ" มาล่อแทนผลกำไร
คือการทำให้เสื้อเหลืองคิดว่าตัวเอง "เจ๋ง ฉลาดเทพ มีอำนาจในการเปลี่ยนประเทศได้"
ทั้งที่มันไม่เป็นความจริง

ไม่ต่างจากพอนซี่สคีม ที่ผลกำไรนั้นไม่มีจริง แค่หลอกเอาเงินคนโลภเท่านั้น

มาเพิ่มเพิ่งเห็น

สรุป
เหตุผลที่1 ก็คือความสะใจ ใช่ไหมครับโดยเฉพาะ การตอบโต้กับ phat
เหตุผลที่ 2 คงอยากรู้ว่าได้อะไร จริงๆคงรู้กันหมดแล้วมั้งครับว่าได้ หายนะอะไรมาบ้างกับ vote no

ปล.2 เหตุผลเรื่องความสะใจ คำว่า "ความสะใจ" ส่วนนี้จะโยงไปถึง เรื่องที่ผมทิ้งท้ายไว้ว่า

ถ้า มีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

ผมไม่ได้เย้ยโหวตโนเพราะเย้ยแพร่ด หรือสะใจนะ
ผมเย้ยโหวตโนเพราะมันเป็นกลลวงหลอกคนโง่ให้เชื่ออย่างงมงาย

ถามหน่อย คุณจขกท.กาปชป.จริงหรือ หรือว่าโหวตโนแต่อายไม่กล้าบอกใคร?

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:54.

#41 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:00

หลังจากเสพ ข้อมูลในเสรีไทยอยู่นาน ในหลายๆคำตอบ ที่ชอบเย้ยหยันเรื่อง Vote No
ผมว่าเรื่อง Vote No มันก็เป็นสิทธิ์ของเขานะครับ ที่จะรณรงค์ ที่จะใช้สิทธิ์ ตรงนี้
เพราะอะไร พธม. ถึงไม่เอา ปชป. ถึงรณรงค์ให้กากช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน
ถ้าตัดเรื่องแกนนำ แกนนอน รับเงินคนนอกประเทศ ที่ยังไม่มีหลักฐานมาประกอบออกไป
เราจะพบว่า ที่รัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ ได้ใช้เวาทำงานตรงนั้น ทำงานแต่กับระบบนักการเมืองที่พึ่งพากัน
ไม่เคยจะเหลียวแล กับปัญหาที่เกิดขึ้น ของ นปช. ไม่ว่าจะเป็น หมู่บ้านแดง วิทยุชุมชน และปัญหาการก้าวล้วงสถาบันสูงสุดอีกด้วย
รวมทั้งสะท้อนกฎเหล็ก 9 ข้อ (ผมเห็นด้วยนะที่ใครๆเขาว่ากฎเด็ก) ใช้ได้จริงหรือ
และอาจมีปัญหาระหว่าง ข้อเรียกร้องแกน พธม. กับ ทาง รัฐบาล ที่ไม่ได้รับการเหลียวแล

ถ้าถามว่า Vote No แล้วได้อะไร
แล้ว ถ้าเปรียบเทียบกับ กรณีการเลือกตั้งซ่อมที่ ปทุมธานี ละ
คำตอบก็คือ คนฝ่ายหนึ่ง ได้มีโอกาส เยาะเย้ย คนอีกฝ่ายหนึ่งใช่ไหมครับ

ถ้าถามว่า Vote No มีผลกระทบมากมายต่อ ปชป หรือไม่ ผมว่ามีผลกระทบแค่ สส. ระบบเขต ในพื้นที่ กทม. เพียงไม่กี่เขตนะครับ
มันไม่มีผลกระทบ จนที่ทำเกิดการพลิกจำนวน สส. ที่ทำให้ ปชป เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาลได้

โอกาสเดียวในการเลือกตั้งใหญ่ที่ผ่านมา ที่จะทำให้ ปชป ได้เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาล คือ ปชป. ต้องร่วมมือกับ ภท.
จะต้องไม่ตัดคะแนนกันเอง แบบนี้โอกาสที่จะเปลี่ยนจาก พท. มาเป็น ปชป ก็มีสูง

แต่เพราะว่า คุณอภิสิทธิ์ที่ผ่าน กับคุณอภิสิทธิ์ ตอนนี้เป็นคนเดียวกัน ดังนั้น จะให้ใช้กรณี ร่วมมือกับ ภท. เลยเกิดขึ้นไม่ได้ในการเลือกตั้งใหญ่ที่ผ่านมา
แต่การเลือกตั้งซ่อม ถ้าจะร่วมมือกันก็ไม่แปลกครับเพราะไม่ได้ทำให้เกิดการพลิกขั้วอำนาจ ทางการเมืองเกิดขึ้น

พอได้ยังครับกับคำเย้ยหยัน Vote No แล้วได้อะไร พอได้ยังครับการการดูถูกผู้คิดต่างการการเมืองว่า ไม่ได้กินหญ้าเหมือนเขา
ประเทศไทยจะพัฒนาต่อไปได้ เราต้องตัดอคติ ตัดความหยิ่งยโส ตัดการถากถางเยาะเย้ย อีกฝ่ายออกให้ได้ก่อนครับ
ถ้าไม่เริ่มที่ตัวเรา คนอีกฝ่ายเขาก็คงไม่เปลี่ยนแปลงเพื่อเราหรอกครับ

ปล1. ตั้งแต่ผมมีสิทธิ์เลือกตั้ง ผมก็เลือกแค่ ปชป
ปล2. ถึง ปชป จะไม่เห็นค่าคนในพื้นที่ สงเลขาฯคนสนิท สส.เดิม (จริงๆ คนขับรถมากกว่าใครๆก็รู้) มาแทนคุณพรเทพ แล้วคุณพรเทพ ก็หนีชาวบ้านไป กทม. ผมก็เลือก ปชป

สำหรับตัวเองไม่ได้รู้สึก เพราะเป็นสิทธิส่วนตัว ต้องการเลือกใคร ชอบสิ่งไหน ก็เลือกไป

แต่ถ้าเลือกแล้ว ดี หรือ ไม่ดี ก็ให้ยืดอดรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองกระทำก็เท่านั้นค่ะ

ถึงจะเรียกว่าเป็นคน แล้ว รู้จักคำว่า รับผิดชอบชั่วดี <_<

#42 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:02

ส่วนใหญ่ คนที่เลือก ปชป. เขาจะไม่ค่อยออกมาบอกใครกันนะ เขาเลือกกันเงียบๆ

#43 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:04

ไม่ได้เย้ยหยัน แต่ขำอ่ะ

ไม่ได้เลือกพรรคเลย แต่ต้องมาชดใช้กรรม ร่วมกับคนที่เลือกพท และคนไม่เอาพท

อย่างไง ก็โดน :P

Edited by koong, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:04.

#44 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:05

ผมรู้สึกว่าโหวตโนคือกลยุทธ์ที่ถูกจัดตั้งและวางแผนหลอกลวงประชาชนมาอย่างดี ให้ตัดคะแนนปชป.ครับ

ผมว่ามันไม่ต่างอะไรจาก ponze scheme หรือแชร์แม่ชะม้อยเลย
กลโกงที่อาศัยการปั่นหัวให้คนเชื่อด้วยการเอา "อำนาจ" มาล่อแทนผลกำไร
คือการทำให้เสื้อเหลืองคิดว่าตัวเอง "เจ๋ง ฉลาดเทพ มีอำนาจในการเปลี่ยนประเทศได้"

ไม่ต่างจากพอนซี่สคีม ที่ผลกำไรนั้นไม่มีจริง แค่หลอกเอาเงินคนโลภเท่านั้น

สรุป

ถ้า มีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

ผมไม่ได้เย้ยโหวตโนเพราะเย้ยแพร่ด หรือสะใจนะ
ผมเย้ยโหวตโนเพราะมันเป็นกลลวงหลอกคนโง่ให้เชื่ออย่างงมงาย

ถามหน่อย คุณจขกท.กาปชป.จริงหรือ หรือว่าโหวตโนแต่อายไม่กล้าบอกใคร?

ครับ ผมลูกผู้ชายพอ ผมกากเลือก ปชป ตั้งแต่ครั้งแรกที่มีสิทธิ์ จนถึงครั้งล่าสุดไม่เปลี่ยนแปลง
ถึงแม้ คุณ พรเทพ เตชะไพรบูรณ์ จะให้ คนขับรถ ท่าน (ในใบแนะนำตัว ว่าเป็น เลขาคุณพรเทพ) ฃงสมัคร ในพื้นที่แทน ผมก็ยังเลือก ปชป เลยครับ

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:06

แต่ถ้าเลือกแล้ว ดี หรือ ไม่ดี ก็ให้ยืดอดรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองกระทำก็เท่านั้นค่ะ
ถึงจะเรียกว่าเป็นคน แล้ว รู้จักคำว่า รับผิดชอบชั่วดี <_<

โด๊นนนนนนน!!

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:07

ครับ ผมลูกผู้ชายพอ ผมกากเลือก ปชป ตั้งแต่ครั้งแรกที่มีสิทธิ์ จนถึงครั้งล่าสุดไม่เปลี่ยนแปลง
ถึงแม้ คุณ พรเทพ เตชะไพรบูรณ์ จะให้ คนขับรถ ท่าน (ในใบแนะนำตัว ว่าเป็น เลขาคุณพรเทพ) ฃงสมัคร ในพื้นที่แทน ผมก็ยังเลือก ปชป เลยครับ

แล้วคุณมาเดือดร้อนอะไรกับที่ใครเขาจะเย้ย VOTE NO ล่ะครับ?
ก็คุณไม่เกี่ยวง่ะ

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:09

สรุป

ไอ้เิหลิม ก็เคยเป็นคนขับรถของ พรเทพ เตชะไพบูลย์ :lol:

#48 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:11

แล้วคุณมาเดือดร้อนอะไรกับที่ใครเขาจะเย้ย VOTE NO ล่ะครับ?

อืมมมม เค้าคงไม่เดือดร้อน แค่ทุรนทุรายมั้ง

#49 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:11

พวกตรรกะพิการชนิดนึง

ความดีเข้าตัว ความชั่วเข้าคนอื่น
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#50 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

โด๊นนนนนนน!!

* ครับ เหมือนที่บอกผมกาก ปชป เพราะตอนนั้นผมคิดว่า Vote No คือความสะใจของแกนนำ พธม. เท่านั้น มันไม่มีผลเปลี่ยนแปลงใดๆได้
* สิ่งที่ผมโพสถาม คือ ทำไม คนในเสรีไทย ถึงได้เอา เรื่อง vote No มาเล่น ตลอด คำตอบผมก็ได้รับหมดแล้ว

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน