Jump to content

- - - - -

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

• Please log in to reply
561 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:12

ครับ ผมลูกผู้ชายพอ ผมกากเลือก ปชป ตั้งแต่ครั้งแรกที่มีสิทธิ์ จนถึงครั้งล่าสุดไม่เปลี่ยนแปลง
ถึงแม้ คุณ พรเทพ เตชะไพรบูรณ์ จะให้ คนขับรถ ท่าน (ในใบแนะนำตัว ว่าเป็น เลขาคุณพรเทพ) ฃงสมัคร ในพื้นที่แทน ผมก็ยังเลือก ปชป เลยครับ

แล้วคุณมาเดือดร้อนอะไรกับที่ใครเขาจะเย้ย VOTE NO ล่ะครับ?
ก็คุณไม่เกี่ยวง่ะ

เห็นด้วยคับ
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#52 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:13

บางคนกลัวว่าการโหวตโนจะถูกใช้เป็นเครื่องมือทางการเมืองของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง เลยทำบัตรเสียซะเลย

วันที่ 4 กรกฎาคม 2554 10:04
"บัตรเสีย"5%ตบหน้า'โหวตโน'

http://www.bangkokbi...หน้าโหวตโน.html

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#53 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:13

ดังนั้น หากย้อนไปเวลานั้น ถามผมว่า รู้สึกอย่างไรกับการโหวตโน
ผมรู้สึกว่า มันเป็นกลยุทธ์ที่สูญเปล่า ที่ไม่เกิดประโยชน์ครับ

ผมรู้สึกว่าโหวตโนคือกลยุทธ์ที่ถูกจัดตั้งและวางแผนหลอกลวงประชาชนมาอย่างดี ให้ตัดคะแนนปชป.ครับ

ผมว่ามันไม่ต่างอะไรจาก ponze scheme หรือแชร์แม่ชะม้อยเลย
กลโกงที่อาศัยการปั่นหัวให้คนเชื่อด้วยการเอา "อำนาจ" มาล่อแทนผลกำไร
คือการทำให้เสื้อเหลืองคิดว่าตัวเอง "เจ๋ง ฉลาดเทพ มีอำนาจในการเปลี่ยนประเทศได้"
ทั้งที่มันไม่เป็นความจริง

ไม่ต่างจากพอนซี่สคีม ที่ผลกำไรนั้นไม่มีจริง แค่หลอกเอาเงินคนโลภเท่านั้น

มาเพิ่มเพิ่งเห็น

สรุป
เหตุผลที่1 ก็คือความสะใจ ใช่ไหมครับโดยเฉพาะ การตอบโต้กับ phat
เหตุผลที่ 2 คงอยากรู้ว่าได้อะไร จริงๆคงรู้กันหมดแล้วมั้งครับว่าได้ หายนะอะไรมาบ้างกับ vote no

ปล.1 ปิดมู้ดีกว่ามั้ง อิอิ
ปล.2 เหตุผลเรื่องความสะใจ คำว่า "ความสะใจ" ส่วนนี้จะโยงไปถึง เรื่องที่ผมทิ้งท้ายไว้ว่า

ถ้า มีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

ผมไม่ได้เย้ยโหวตโนเพราะเย้ยแพร่ด หรือสะใจนะ
ผมเย้ยโหวตโนเพราะมันเป็นกลลวงหลอกคนโง่ให้เชื่ออย่างงมงาย

ถามหน่อย คุณจขกท.กาปชป.จริงหรือ หรือว่าโหวตโนแต่อายไม่กล้าบอกใคร?

ครับ ผมลูกผู้ชายพอ ผมกากเลือก ปชป ตั้งแต่ครั้งแรกที่มีสิทธิ์ จนถึงครั้งล่าสุดไม่เปลี่ยนแปลง
ถึงแม้ คุณ พรเทพ เตชะไพรบูรณ์ จะให้ คนขับรถ ท่าน (ในใบแนะนำตัว ว่าเป็น เลขาคุณพรเทพ) ฃงสมัคร ในพื้นที่แทน ผมก็ยังเลือก ปชป เลยครับ

ไอ้เิหลิม ก็เคยเป็นคนขับรถของ พรเทพ เตชะไพบูลย์ :lol:

คุณพรเทพ เคยเป็น สส. จังหวัดไหนมาก่อนครับ ลองสืบค้นดูนะครับ ก่อนที่จะย้ายมาอยู่ใน กทม.

#54 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:18

ไม่ไ้ด้มีปัญหากับโหวตโน แต่มีปัญหากับไอ้แป๊ะลิ้ม หลอกกลุ่มพันธมิตร ให้โหวตโน ว่าอย่าเลือกสัตว์เข้าสภา
แล้วเป็นไง สัตว์เต็มสภา 265 เสียงเลย
อ้อ แล้วก่อนที่จะหลอกให้สาวกไปโหวตโน ก็ใส่ร้าย ปชป ไปซะทุกเรื่อง ไอ้แป๊ะจะกล่อมหลอกสาวก ก็กล่อมไปครับ
แต่ผมจะด่าพันธมิตรกลุ่มโหวตโน ว่าโง่ ให้ไอ้แป๊ะหลอก มันก็เป็นสิทธิ์ของผมไม่ใช่หรือครับ

ยอดเยี่ยมค่ะ ตอบได้ตรงใจมาก :D

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#55 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:20

แล้วคุณมาเดือดร้อนอะไรกับที่ใครเขาจะเย้ย VOTE NO ล่ะครับ?
ก็คุณไม่เกี่ยวง่ะ

เห็นด้วยคับ

แค่อยากรู้ไงครับ เมื่อก่อนไม่แน่ใจ แต่ ณ บันนาว รู้แล้วครับว่า แค่ ความสะใจ ไงครับ
เหมือนการพูดคุยกันในหลายๆกระทู้ ก็จะมีหลายท่าน ตอบเพื่อความสะใจไงครับ
ได้ความสะใจ แล้วไง ผมอยากให้คิดมากกว่าความสะใจ ผมว่ามันน่าจะดีกว่า ใช่ไหม
ความสะใจอ่านเอามันส์ มันก็ได้แค่นั้นนะครับ มีไรตอบโจทย์ที่เป็นประโยชน์มากกว่า ความสะใจ ไหมครับ

#56 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:29

แค่อยากรู้ไงครับ เมื่อก่อนไม่แน่ใจ แต่ ณ บันนาว รู้แล้วครับว่า แค่ ความสะใจ ไงครับ
เหมือนการพูดคุยกันในหลายๆกระทู้ ก็จะมีหลายท่าน ตอบเพื่อความสะใจไงครับ
ได้ความสะใจ แล้วไง ผมอยากให้คิดมากกว่าความสะใจ ผมว่ามันน่าจะดีกว่า ใช่ไหม
ความสะใจอ่านเอามันส์ มันก็ได้แค่นั้นนะครับ มีไรตอบโจทย์ที่เป็นประโยชน์มากกว่า ความสะใจ ไหมครับ

ผมก็บอกไปแล้วว่าไม่ได้เย้ยเพราะสะใจ คุณอย่ารีบสรุปเอาเองตามใจตัวสิ

หรือทีหลังก็จั่วหัวกระทู้ไว้ก่อนเลยก็ได้นะ ว่า "คำถามในกระทู้นี้ ตั้งธงไว้แล้ว โปรดตอบตามธงที่ให้ด้วย"

ปล. ตัวผมเชื่อว่าคนโหวตโนสมควรโดนด่าจริงๆ
gladiator 1.jpg

#57 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:30

อ่านอยู่ตั้งนานไม่เข้าใจว่า Xjapan20 ต้องการอะไร ปวดศรีษะจริงๆ ตัวเองก็เลือก ปชป.เพราะเหตุผลว่าเห็นแก่ประเทศชาติ ไม่ได้โหวตโน แล้วมาตั้งกระทู้แทนแป๊ะลิ้มหรือไง งั้นก็ช่วยไปถามแป๊ะลิ้มด้วยว่าตกลงเลือกตั้งคราวที่แล้ว นายโหวตโน ได้ที่นั่งในสภามากี่ที่จ๊ะ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#58 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:30

เมื่อก่อน ก็โหวตโน ไอ้แม้วก็กลับมาเป็นนายก รอบ 2ไง ซวยชิ..

ครั้งนี้เลยเลือกปชป 55555 หาก้างชิ้นใหญ่ ให้ติดคอแม้วเล่น :rolleyes:

#59 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:32

เพราะผมไม่อยากให้ท่านเหล่านั้นโหวตโนอีกไงครับ

เพราะอะไร วันนี้ก็เห็นแล้วนี่ครับ โหวตโนไม่ได้ช่วยอะไรเลย ไม่มี ส.ส. หรือใครก็ตามที่จะไปทำหน้าที่ในสภาตามระบอบระเบียบอย่างที่มันควรจะเป็น มันไร้ค่ามากๆ
แทนที่จะได้เล่นไพ่หลายหน้า กลายเป็นว่า เป้าหมายมีเพียงแค่การเล่นการเมืองข้างถนน การชุมนุม

มันไม่มีทั้งเหตุและผล ไม่มีทั้งแนวทางที่จะแก้ปัญหา ไม่มีความเป็นไปได้ เลื่อนลอย ยิ่งเมื่อบวกกับพฤติกรรมและวาทกรรมต่างๆ ของแป๊ะโหวตโน
ผมยิ่งรู้สึกได้ถึงการปัดสวะ ด้วยการที่เลือกจะไม่รับผิดชอบอะไรใดๆ เลย แต่เลือกที่จะเอาประโยชน์ด้วยการหาเหตุผลสำหรับการคงอยู่ของกลุ่มก้อนตัวเองต่อไป
- ไม่ได้ ส.ส. เลย เกิดเรื่องอะไรมา จะด่าอย่างเดียว
- ไม่ว่าจะมีนโยบาย หรือเรื่องอะไรจากสภา ไม่ได้เป็นความรับผิดชอบหรือต้องใส่ใจอะไรเลย จะด่าอย่างเดียว
- ตัวเองไม่เคารพในระบบสภา เลือกเล่นข้างถนน ยังมาแหกปากปาวๆ เรียกให้คนที่เขาเคารพในระบบสภา เขาไม่เดินไปด้วย ท้าเหยงๆ ให้เขาเหล่านั้นออกมาชุมนุม
- ถ้าไม่ออกมา ก็ด่าอย่างเดียว แล้วอ้างว่า ตัวเองยังไม่พร้อม และหาว่าคนอื่นไม่รัีกชาิติ บลาๆ
- ถ้าออกมา เชื่อเถอะ แป๊ะจะรีบตีกิน ขนคน ขนกล่องออกมาทันที และจะ่ด่า่ว่า ออกมาช้า และออกมาไมไ่ด้เรื่อง เดี๋ยว พธม. จะจัดการเอง ฯลฯ

ผมเยาะเย้ย และสมเพชใน "ตรรกะของโหวตโน" ครับ หาใช่บุคคล
แต่มันย่อมมีส่วนของความพัวพันกันแน่นอน เพราะเมือ่เราถามหา ตรรกะนั้น จากบุคคล ที่โหวตโน ก็ไม่ได้อะไร
มันจึงไม่พ้นคำถามที่ว่า "แล้วโหวตโนเพื่ออะไร ได้อะไร โหวตไปทำไม"

มันเป็นการเยาะเย้ยหรือ? อาจะใช่ เป็นการถามหาเหตุผลหรือ? ก็ไม่ผิด อยู่ทีว่าจะมองอย่างไร

เพราะผมอยากจะให้เขาเหล่านั้นถามตัวเองว่า
"โหวตโนแล้วเป็นยังไง มันช่วยอะไรได้ล่ะ ก็ลองคิดดูก็แล้วกัน"
คราวหน้ามีโอกาสอีกครั้ง เดินซ้ำรอยเดิมผมก็ไม่ว่านะครับ

มันก็แค่นั้นแหละ

Edited by ดาร์ค สวอน, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:32.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#60 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:52

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณน่าจะรู้ ว่า

ความจริงไม่มีใครเขาไปเยาะเย้ย โหวตโน แต่ไอ้โหวตโนต่างหากที่ โหวตแล้วไม่เลิก
ยังตามด่าเขาอยู่ตลอดเวลา ว่าง ๆ คุณก็ลองไปดู ASTV นะ แต่ช่วงนี้เพลาลงไปมากแล้ว
เพราะจะเริ่มมองเห็นหายนะของตนหรือไงไม่รู้เลยเพลาการด่า ปชป ลงไปเยอะ แต่ถ้ามี
โอกาสเมื่อไร ก็ทันที
ตอบ : ผมเลิกเสพ ASTV นานละครับ ถึงได้มามาเสพ ข้อมูลเสรีไทย ตอนนี้กำลังเสพค่อนข้างจะติด บลูสกายละ
สาเหตุก็หลายๆปัจจัย สิ่งที่คุณบอกก็คืออีกปัจจัยที่ผมเลิกเสพสื่อ ASTV

คุณเสพข้อมูลเสรีไทยมานาน ทำไมคุณมองไม่ออกรึว่าอยู่ดี ๆ มีใครเขาเอาเรื่องโหวตโน
มาเยาะเย้ยถากถางเล่น แต่ที่เขาพูดถึงก็เพราะมันมีเหตุถ้ามันไม่มีเหตุ ถ้ามันไม่มีเหตุก็ไม่มี
ใครเขาพูดถึงหรอก
ตอบ ความเห็นผมเองนะครับ โหวตโนมันไม่มีผลต่อ ปชป มากหรอกครับ หากจะจับมือกะโหวตโน
ปชป จับมือ ภท. น่าจะได้ผลลัพทธ์ที่ดีกว่า ตามที่ผมแสดงความเห็นไว้ข้างต้น

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณหวั่นไหวอะไรกับกฎเหล็ก ที่คุณเห็นด้วยว่าเป็นกฎเด็ก เพราะนั่น
มันเป็นวาทะกรรมที่ สนธิกรอกหูสาวกให้อภิสิทธิ์ดูเป็นนักการเมืองที่ไม่น่าเชื่อถือ ปชป เป็นพรรค
ที่ไม่ได้เสียงเด็ดขาดในสภา ถ้าจะเป็นรัฐบาลก็ต้องรวมกับพรรคอื่น ๆ อยู่แล้ว คุณเคยเห็นอภิสิทธิ์
ปล่อยให้พรรคร่วมทำอะไรได้ตามอำเภอใจไหม อภิสิทธิ์ต้องใช้ความสามารถสูงกว่าปกติที่มีพรรคร่วม
แบบภูมิใจไทย และพรรคชาติไทยพัฒนา แต่ถ้าสองพรรคนี้ไปอยู่กับเพื่อไทย คุณจะมีข้อตำหนิพรรค
เพื่อไทยเหมือนตำหนิพรรค ปชป ไหม ซึ่งผมคิดว่าคงไม่ และคุณอาจไม่สนใจด้วยซ้ำว่า สองพรรคนี้
ทำอะไรบ้าง แล้วเมื่อเขาอยู่กับ ปชป ทำไมต้องมีปัญหา มองปัญหามองให้เห็นปัญหาจริง ๆ อย่าเห็น
ปัญหาตามวาทะกรรม หรือการปลุกระดม มันจะเป๋
ตอบ ส่วนนี้ที่ผมเห็นต่างคือ กระทรวงที่ ภท. ได้ไป แถมเป็นกระทรวงใหญ่ ท่านคิดว่า กฎเหล็ก 9 ข้อมีผลไหม
ข้าราชการ หรือรูปแบบต่างๆ เป็นรูปแบบ ภท. ไม่ใช่รูปแบบที่จะเป็นแบบ ปชป ใช่ไหม (ระบบคุณธรม จริยธรรม การโยกย้าย การจัดสรรงบ)

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณไม่สงสัยเลยหรือว่า อยู่ดี ๆ สนธิลุกขึ้นมาปลุกระดมสาวกว่าอภิสิทธิ์
ขายชาติ ทั้งที่ก่อนหน้านั้น ไอ้ชาติตรงที่บอกว่าอภืิสิทธิ์ขายน่ะ ก็เห็นบอกอยู่ว่านพดลขายให้เขมร
ไปแล้ว พอวันดีคืนดีก็บอกว่าอภิสิทธิ์ขายอีก แสดงว่าฮุนเซ็นมันซื้อที่ตรงนั้นสองครั้งรึไง แล้ว
กล่าวหาไปกล่าวหามาเปลี่ยนเป็นโหวตโนเฉยเลย โหวตโนเสร็จ เลิกชุมนุมไม่สนใจแล้วใครขายชาติ
หลังจากนั้นก็เยาะเย้ยถากถาง ปชป ออกทีวี ว่าสูญพันธุ์แน่เพราะพลังโหวตโนของ พธม นี่ถ้าไม่ได้
คุณช่วยไว้หนึ่งเสียง สงสัยจะสูญพันธุ์จริง ๆ
ตอบ ผมติดตาม พธม. ผมไม่ได้ติดตามแกนนำ แต่ผมติดตามการเสวนาที่มีบุคคลหลายๆท่านมาให้ความรู้
ผมเอาเหตุ และผลที่บุคคลเหล่านั้นมานำเสนอ ถึงได้ ติดตาม พธม.ช่วงนั้น แต่ปัจจุบันต้องบอกว่าแทบไม่มีละมั้งพอดีเลิกสนใจไปนานละ ASTV

สุดท้าย ยินดีต้อนรับ เพราะเห็นเขียนว่าน้องใหม่ ไม่ว่าคุณจะเป็นสีอะไรเลือกใคร ถกกันได้ด้วยเหตุด้วยผล

สิ่งที่ผมอยากสื่อก็คือ

ถามว่า มีแค่ นปช. + พท. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ พธม. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ ปชป + กลุ่มรัก ปชป. + นักการเมืองบางกลุ่ม ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?

ทำอย่างไรให้ประเทศเดินไปข้างหน้าได้ครับ บนความถูกต้องด้วยนะ

แล้วถ้าผมตอบประเทศจะเดินหน้าได้มั๊ย

แล้วทำไมต้องบอกว่าเลือก ปชป.มาตลอดด้วย

กลัวเหตุผลที่ยกมามันไม่น่าเชื่อถือรึ

:)

Edited by 55555, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:56.

#61 ก้อนหินละเมอ

ก้อนหินละเมอ

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:09

มาเย้ยหยัน เพราะบอกว่า vote no เพื่อปฏิรูปประเทศ ไม่ให้สัตว์เข้าสภา
แต่ตอนนี้ มากันครบเลย.. ไหนล่ะ vote no ของพวกเมิง

#62 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:26

เพราะผมไม่อยากให้ท่านเหล่านั้นโหวตโนอีกไงครับ

เพราะอะไร วันนี้ก็เห็นแล้วนี่ครับ โหวตโนไม่ได้ช่วยอะไรเลย ไม่มี ส.ส. หรือใครก็ตามที่จะไปทำหน้าที่ในสภาตามระบอบระเบียบอย่างที่มันควรจะเป็น มันไร้ค่ามากๆ
แทนที่จะได้เล่นไพ่หลายหน้า กลายเป็นว่า เป้าหมายมีเพียงแค่การเล่นการเมืองข้างถนน การชุมนุม

มันไม่มีทั้งเหตุและผล ไม่มีทั้งแนวทางที่จะแก้ปัญหา ไม่มีความเป็นไปได้ เลื่อนลอย ยิ่งเมื่อบวกกับพฤติกรรมและวาทกรรมต่างๆ ของแป๊ะโหวตโน
ผมยิ่งรู้สึกได้ถึงการปัดสวะ ด้วยการที่เลือกจะไม่รับผิดชอบอะไรใดๆ เลย แต่เลือกที่จะเอาประโยชน์ด้วยการหาเหตุผลสำหรับการคงอยู่ของกลุ่มก้อนตัวเองต่อไป
- ไม่ได้ ส.ส. เลย เกิดเรื่องอะไรมา จะด่าอย่างเดียว
- ไม่ว่าจะมีนโยบาย หรือเรื่องอะไรจากสภา ไม่ได้เป็นความรับผิดชอบหรือต้องใส่ใจอะไรเลย จะด่าอย่างเดียว
- ตัวเองไม่เคารพในระบบสภา เลือกเล่นข้างถนน ยังมาแหกปากปาวๆ เรียกให้คนที่เขาเคารพในระบบสภา เขาไม่เดินไปด้วย ท้าเหยงๆ ให้เขาเหล่านั้นออกมาชุมนุม
- ถ้าไม่ออกมา ก็ด่าอย่างเดียว แล้วอ้างว่า ตัวเองยังไม่พร้อม และหาว่าคนอื่นไม่รัีกชาิติ บลาๆ
- ถ้าออกมา เชื่อเถอะ แป๊ะจะรีบตีกิน ขนคน ขนกล่องออกมาทันที และจะ่ด่า่ว่า ออกมาช้า และออกมาไมไ่ด้เรื่อง เดี๋ยว พธม. จะจัดการเอง ฯลฯ

ผมเยาะเย้ย และสมเพชใน "ตรรกะของโหวตโน" ครับ หาใช่บุคคล
แต่มันย่อมมีส่วนของความพัวพันกันแน่นอน เพราะเมือ่เราถามหา ตรรกะนั้น จากบุคคล ที่โหวตโน ก็ไม่ได้อะไร
มันจึงไม่พ้นคำถามที่ว่า "แล้วโหวตโนเพื่ออะไร ได้อะไร โหวตไปทำไม"

มันเป็นการเยาะเย้ยหรือ? อาจะใช่ เป็นการถามหาเหตุผลหรือ? ก็ไม่ผิด อยู่ทีว่าจะมองอย่างไร

เพราะผมอยากจะให้เขาเหล่านั้นถามตัวเองว่า
"โหวตโนแล้วเป็นยังไง มันช่วยอะไรได้ล่ะ ก็ลองคิดดูก็แล้วกัน"
คราวหน้ามีโอกาสอีกครั้ง เดินซ้ำรอยเดิมผมก็ไม่ว่านะครับ

มันก็แค่นั้นแหละ

ขอบคุณในคำตอบนี้ครับชอบมาก

#63 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:27

Vote NO จริงๆ มันก็เป็นทางเลือกอีกทางหนึ่งของการเลือกตั้งในสถานการณ์บ้านเมืองปรกตินะครับ
ถ้าประเทศเดินต่อไปได้ด้วยดี แต่เราไม่เห็นด้วยกับนโยบายพรรคการเมืองใดการเมืองหนึ่ง ก็อาจใช้สิทธิ์ Vote NO

แต่ในวันนั้นถ้าท้าวความกันดีๆ สถานการณ์บ้านเมืองมันไม่ปรกตินะครับ
หากเป็นคนที่เอาใจใส่บ้านเมืองประเทศชาติกันจริงๆ ก็ต้องทราบคำตอบกันดีอยู่ว่า เลือกพรรคไหนจะได้อะไร
เพื่อไทยก็ออกการตลาดประชานิยมหักดิบผสมกับความตั้งใจเอาทักษิณกลับบ้านแบบไร้มลทิน ซึ่งผมว่าหลายๆ ท่าน ไม่ต้องรอจนถึงวันนี้หรอกครับ เพราะอ้าปากก็เห็นลิ้นไก่ทันทีว่า นโยบายแต่ละอย่างมันจะสร้างความฉิบหายให้กับประเทศในระยะสั้นและยาวอะไรบ้าง

แต่ทีนี้ฝ่ายที่ไม่เอาเพื่อไทยมีหลายกลุ่มเหมือนกัน แต่บังเอิญว่า ปชป.ไม่สบอารมณ์โก๋ในสายตาพธม. ทั้งๆ ที่ทั้งสองกลุ่มก็ไม่เอาทักษิณเหมือนกัน ในสถานการณ์ตอนนั้นมันไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะเอา Vote NO มาเป็นกลยุทธ์ เป็นเกมส์เพื่อความสะใจจะเอาชนะปชป.

มาวันนี้ผมว่าไม่แปลกหรอกครับที่จะมีคนตามด่า Vote NO ผมเชื่อว่าไม่ใช่เพราะความสะใจหรืออะไรทั้งนั้น
แต่น่าจะเป็นเพราะความคับแค้นแน่นอก รวมกับทุกข์ยากอีกทั้งชะตากรรมที่ประเทศและตนเผชิญอยู่มากกว่า

ถ้าถามว่าคะแนน Vote NO ในวันนั้นหากแปรมาเป็นคะแนนเสียงปชป. ผมว่าก็คงไม่ได้ช่วยให้ปชป.ชนะเพื่อไทยไปได้
หากเพียงแต่ว่า "ลองทำแล้วไม่ได้ ดีกว่าไม่ได้เพราะไม่ลองทำ"

ส่วนคำถามที่ว่า
ถามว่า มีแค่ นปช. + พท. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ พธม. ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?
ถามว่า มีแค่ ปชป + กลุ่มรัก ปชป. + นักการเมืองบางกลุ่ม ประเทศจะเดินหน้าไปได้ไหม ?

ในความเห็นของผม คงพูดเหมือนกับบางท่านในทำนองว่า ไม่ว่าจะเป็นใครเข้ามาบริหารประเทศ ประเทศก็ต้องเดินหน้าต่อไป เพียงแต่จะไปทางไหน และจะไปกันอย่างไร ก็ขึ้นอยู่กับว่าคะแนนเสียงใครมากกว่ากัน
อย่างเช่นทุกวันนี้ไงครับ
ประเทศเราก็เดินไปตามแนวทาง 15 ล้านเสียง และไปอย่างที่ 15 ล้านเสียงต้องการครับ

Edited by noswords, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:10.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#64 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:45

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณน่าจะรู้ ว่า

ความจริงไม่มีใครเขาไปเยาะเย้ย โหวตโน แต่ไอ้โหวตโนต่างหากที่ โหวตแล้วไม่เลิก
ยังตามด่าเขาอยู่ตลอดเวลา ว่าง ๆ คุณก็ลองไปดู ASTV นะ แต่ช่วงนี้เพลาลงไปมากแล้ว
เพราะจะเริ่มมองเห็นหายนะของตนหรือไงไม่รู้เลยเพลาการด่า ปชป ลงไปเยอะ แต่ถ้ามี
ตอบ : ผมเลิกเสพ ASTV นานละครับ ถึงได้มามาเสพ ข้อมูลเสรีไทย ตอนนี้กำลังเสพค่อนข้างจะติด บลูสกายละ
สาเหตุก็หลายๆปัจจัย สิ่งที่คุณบอกก็คืออีกปัจจัยที่ผมเลิกเสพสื่อ ASTV

คุณเสพข้อมูลเสรีไทยมานาน ทำไมคุณมองไม่ออกรึว่าอยู่ดี ๆ มีใครเขาเอาเรื่องโหวตโน
มาเยาะเย้ยถากถางเล่น แต่ที่เขาพูดถึงก็เพราะมันมีเหตุถ้ามันไม่มีเหตุ ถ้ามันไม่มีเหตุก็ไม่มี
ตอบ ความเห็นผมเองนะครับ โหวตโนมันไม่มีผลต่อ ปชป มากหรอกครับ หากจะจับมือกะโหวตโน
ปชป จับมือ ภท. น่าจะได้ผลลัพทธ์ที่ดีกว่า ตามที่ผมแสดงความเห็นไว้ข้างต้น

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณหวั่นไหวอะไรกับกฎเหล็ก ที่คุณเห็นด้วยว่าเป็นกฎเด็ก เพราะนั่น
มันเป็นวาทะกรรมที่ สนธิกรอกหูสาวกให้อภิสิทธิ์ดูเป็นนักการเมืองที่ไม่น่าเชื่อถือ ปชป เป็นพรรค
ที่ไม่ได้เสียงเด็ดขาดในสภา ถ้าจะเป็นรัฐบาลก็ต้องรวมกับพรรคอื่น ๆ อยู่แล้ว คุณเคยเห็นอภิสิทธิ์
ปล่อยให้พรรคร่วมทำอะไรได้ตามอำเภอใจไหม อภิสิทธิ์ต้องใช้ความสามารถสูงกว่าปกติที่มีพรรคร่วม
แบบภูมิใจไทย และพรรคชาติไทยพัฒนา แต่ถ้าสองพรรคนี้ไปอยู่กับเพื่อไทย คุณจะมีข้อตำหนิพรรค
เพื่อไทยเหมือนตำหนิพรรค ปชป ไหม ซึ่งผมคิดว่าคงไม่ และคุณอาจไม่สนใจด้วยซ้ำว่า สองพรรคนี้
ทำอะไรบ้าง แล้วเมื่อเขาอยู่กับ ปชป ทำไมต้องมีปัญหา มองปัญหามองให้เห็นปัญหาจริง ๆ อย่าเห็น
ปัญหาตามวาทะกรรม หรือการปลุกระดม มันจะเป๋
ตอบ ส่วนนี้ที่ผมเห็นต่างคือ กระทรวงที่ ภท. ได้ไป แถมเป็นกระทรวงใหญ่ ท่านคิดว่า กฎเหล็ก 9 ข้อมีผลไหม
ข้าราชการ หรือรูปแบบต่างๆ เป็นรูปแบบ ภท. ไม่ใช่รูปแบบที่จะเป็นแบบ ปชป ใช่ไหม (ระบบคุณธรม จริยธรรม การโยกย้าย การจัดสรรงบ)

ถ้าคุณเลือก ปชป จริง คุณไม่สงสัยเลยหรือว่า อยู่ดี ๆ สนธิลุกขึ้นมาปลุกระดมสาวกว่าอภิสิทธิ์
ขายชาติ ทั้งที่ก่อนหน้านั้น ไอ้ชาติตรงที่บอกว่าอภืิสิทธิ์ขายน่ะ ก็เห็นบอกอยู่ว่านพดลขายให้เขมร
ไปแล้ว พอวันดีคืนดีก็บอกว่าอภิสิทธิ์ขายอีก แสดงว่าฮุนเซ็นมันซื้อที่ตรงนั้นสองครั้งรึไง แล้ว
กล่าวหาไปกล่าวหามาเปลี่ยนเป็นโหวตโนเฉยเลย โหวตโนเสร็จ เลิกชุมนุมไม่สนใจแล้วใครขายชาติ
หลังจากนั้นก็เยาะเย้ยถากถาง ปชป ออกทีวี ว่าสูญพันธุ์แน่เพราะพลังโหวตโนของ พธม นี่ถ้าไม่ได้
คุณช่วยไว้หนึ่งเสียง สงสัยจะสูญพันธุ์จริง ๆ
ตอบ ผมติดตาม พธม. ผมไม่ได้ติดตามแกนนำ แต่ผมติดตามการเสวนาที่มีบุคคลหลายๆท่านมาให้ความรู้
ผมเอาเหตุ และผลที่บุคคลเหล่านั้นมานำเสนอ ถึงได้ ติดตาม พธม.ช่วงนั้น แต่ปัจจุบันต้องบอกว่าแทบไม่มีละมั้งพอดีเลิกสนใจไปนานละ ASTV

สุดท้าย ยินดีต้อนรับ เพราะเห็นเขียนว่าน้องใหม่ ไม่ว่าคุณจะเป็นสีอะไรเลือกใคร ถกกันได้ด้วยเหตุด้วยผล

ทำอย่างไรให้ประเทศเดินไปข้างหน้าได้ครับ บนความถูกต้องด้วยนะ

แล้วถ้าผมตอบประเทศจะเดินหน้าได้มั๊ย

แล้วทำไมต้องบอกว่าเลือก ปชป.มาตลอดด้วย

กลัวเหตุผลที่ยกมามันไม่น่าเชื่อถือรึ

จริงๆ มันมีหลายเรื่องอยากสื่่อถึง ปชป ถึงความผิดพลาด อาทิการกำหนดยุทธศาสตร์ ในการส่ง ผู้สมัคร สส. ในโซน อิสาณ ที่ผมอยู่ เพราะสิ่งนี้ต้องย้อนไปหลายปี ซึ่งทางคุณอภิสิทธิ์เองไม่ได้มีความเกี่ยวข้อง แต่อาจเป็นความผิดพลาดของ ผู้ใหญ่ในพรรค รุ่นก่อน ที่ไม่ได้พึ่งระวังไว้ สส. พื้นที่ อิสาณจึงได้หายไปเยอะมากกว่าแต่ก่อน แต่ทำไมยังมีคนหวังว่าสักวันจะมีกลับมาเกือบเท่าเมื่อก่อนได้ ผมอีกคนที่หวัง แสงแห่งความหวัง ในจังหวัดที่ผมอยู่การเลือกตั้งล่าสุด ถือว่า ทาง พรรค ปชป ได้ส่งคนถือได้ว่า มีคุณภาพ ต้นๆในจังหวัดลงแข่งกับ ภท. อันนี้ก็ขอชื่นชมครับ ไว้ค่อยแตกประเด็นละกันครับ

ผมอาจสื่อในสิ่งที่อยากให้ทุกท่านรับฟังไม่ได้ จริงๆผมว่าจะขึ้นกระทู้ว่า ทำไม ชอบว่า พี่น้องเสื้อแดงเป็น ควาย เป็นพวกกินหญ้า บลาๆ อะไรแบบนี้มากว่า แต่กลัวมันแรงไป เลยเอาเรื่อง Vote No น่าจะอ่อนกว่า

ผมเสพข้อมูลใน เสรีไทย ผมประทับใจ ในการตั้งคำถาม และการตอบคำถาม ของคุณ เด็กปากดี เป็นอย่างมาก หากไม่นับ เด็กปากดีแล้วคงมีไม่กี่ท่านที่มีลักษณะนี้

แค่อยากเสพข้อมูล ที่ได้ประโยชน์มากว่าความสะใจนะครับ ถ้าเอาแค่สะใจ นิยายที่ ใจดี20 เล่าก็คงพอมีให้เสพละครับ

ผมเองต้องขอโทษ ท่านอื่นด้วยนะครับ ผมเพียงแต่ต้องการส่งสัญญาณ ขอไรมากว่าความสะใจ ไปถึงบางท่านเท่านั้น
ผมเป็นคนชอบติ เรื่องที่ควรชมเชย ผมขอชมเชยในใจ และให้ท่านอื่นชมเชยให้ท่านเห็นแทนแล้วกันครับ

ทำไมๆๆ ต้องบอกว่าแฟน ปชป ทำไมจะบอกไม่ได้ครับ ถ้าไม่บอกโซนที่ผมอยู่จะมีการเปลี่ยนแปลงไหมครับ
ผมก็อยากสื่อไปถึง ปชป ซึ่งคาดว่า เสรีไทย น่าจะมีคนชื่อชอบ ปชป อยู่มาก อาจมีบางท่านนำไปเสริมต่อให้

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ผมโพส ผมเองอยากโพสแลกเปลี่ยนความเห็นต่อ คนอีกหลายท่านที่รัก ปชป
มุมมอกจากบ้านนอกที่ไม่ใช่ภาคใต้ ส่งไปถึงคน ปชป แต่หากการคิดต่างจากหลายๆท่านในที่นี้เสมือน
เป็นการบอกว่าผมไม่ใช่ คนชอบ ปชป จริงๆ ผมคือแดง ก็ไม่มีเหตุผลใดที่ผมจะนำเสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมเพื่อแลกเปลี่ยนกันครับ

ขอบคุณ

Edited by Xjapan20, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:48.

#65 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:49

ไม่รู้เหมือนกันว่า ตะนิ่นตาญี เป็น โรคจิตเภท อย่างที่ ฟารั้ง เขาเรียกว่า schizophrenia เกิดความผิดปกติทางจิตไปตั้งแต่เมื่อไหร่

แต่เริ่มมีอาการหวาดระแวงแล้วว่า คนนั้นเป็นคนนี้-คนนี้เป็นคนนู้น ถามจริงจริงเถอะครับ เจ้าของกระทู้ คุณ Xjapan20

นี่ใช่เป็นคนคนเดียวกันกับ คุณ TFEX หรือไม่ครับ? ไม่ได้เจตนาอื่นใดหรอกนะครับ เพียงแต่เห็นวิธีการเขียน และลักษณะของการชักจูง-จูงใจ

ในกระทู้นี้เหมือนอยากให้ ปรองดอง-สมานฉันท์ อะไรกันประมาณนี้ ระหว่าง Vote No กับ ไม่ Vote No ก็เลยสงสัย

เพียงแค่สงสัยเท่านั้นจริงจริงครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยครับ หากจะถามต่อว่า ถ้าใช่แล้วอย่างไร? ไม่ใช่แล้วอย่างไร?

ก็ถ้าใช่ จะได้คิดพิจารณาท่าที และวิธีการใน การตอบ-การอธิบาย ให้ได้ชัดเจน แต่หากไม่ใช่ก็คงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ไม่มีเจตนาที่ไม่ดีแน่นอนครับ :)

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๗ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๒๐.๔๙ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#66 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:54

จริงๆ มันมีหลายเรื่องอยากสื่่อถึง ปชป ถึงความผิดพลาด อาทิการกำหนดยุทธศาสตร์ ในการส่ง ผู้สมัคร สส. ในโซน อิสาณ ที่ผมอยู่ เพราะสิ่งนี้ต้องย้อนไปหลายปี ซึ่งทางคุณอภิสิทธิ์เองไม่ได้มีความเกี่ยวข้อง แต่อาจเป็นความผิดพลาดของ ผู้ใหญ่ในพรรค รุ่นก่อน ที่ไม่ได้พึ่งระวังไว้ สส. พื้นที่ อิสาณจึงได้หายไปเยอะมากกว่าแต่ก่อน แต่ทำไมยังมีคนหวังว่าสักวันจะมีกลับมาเกือบเท่าเมื่อก่อนได้ ผมอีกคนที่หวัง แสงแห่งความหวัง ในจังหวัดที่ผมอยู่การเลือกตั้งล่าสุด ถือว่า ทาง พรรค ปชป ได้ส่งคนถือได้ว่า มีคุณภาพ ต้นๆในจังหวัดลงแข่งกับ ภท. อันนี้ก็ขอชื่นชมครับ ไว้ค่อยแตกประเด็นละกันครับ

ผมอาจสื่อในสิ่งที่อยากให้ทุกท่านรับฟังไม่ได้ จริงๆผมว่าจะขึ้นกระทู้ว่า ทำไม ชอบว่า พี่น้องเสื้อแดงเป็น ควาย เป็นพวกกินหญ้า บลาๆ อะไรแบบนี้มากว่า แต่กลัวมันแรงไป เลยเอาเรื่อง Vote No น่าจะอ่อนกว่า

ผมเสพข้อมูลใน เสรีไทย ผมประทับใจ ในการตั้งคำถาม และการตอบคำถาม ของคุณ เด็กปากดี เป็นอย่างมาก หากไม่นับ เด็กปากดีแล้วคงมีไม่กี่ท่านที่มีลักษณะนี้

แค่อยากเสพข้อมูล ที่ได้ประโยชน์มากว่าความสะใจนะครับ ถ้าเอาแค่สะใจ นิยายที่ ใจดี20 เล่าก็คงพอมีให้เสพละครับ

ผมเองต้องขอโทษ ท่านอื่นด้วยนะครับ ผมเพียงแต่ต้องการส่งสัญญาณ ขอไรมากว่าความสะใจ ไปถึงบางท่านเท่านั้น
ผมเป็นคนชอบติ เรื่องที่ควรชมเชย ผมขอชมเชยในใจ และให้ท่านอื่นชมเชยให้ท่านเห็นแทนแล้วกันครับ

ทำไมๆๆ ต้องบอกว่าแฟน ปชป ทำไมจะบอกไม่ได้ครับ ถ้าไม่บอกโซนที่ผมอยู่จะมีการเปลี่ยนแปลงไหมครับ
ผมก็อยากสื่อไปถึง ปชป ซึ่งคาดว่า เสรีไทย น่าจะมีคนชื่อชอบ ปชป อยู่มาก อาจมีบางท่านนำไปเสริมต่อให้

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ผมโพส ผมเองอยากโพสแลกเปลี่ยนความเห็นต่อ คนอีกหลายท่านที่รัก ปชป
มุมมอกจากบ้านนอกที่ไม่ใช่ภาคใต้ ส่งไปถึงคน ปชป แต่หากการคิดต่างจากหลายๆท่านในที่นี้เสมือน
เป็นการบอกว่าผมไม่ใช่ คนชอบ ปชป จริงๆ ผมคือแดง ก็ไม่มีเหตุผลใดที่ผมจะนำเสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมเพื่อแลกเปลี่ยนกันครับ

ขอบคุณ

ความจริง คุณบอกโซนที่คุณอยู่ไปแล้วแหละ...ถึงแม้ผมจะไม่ได้คิดว่ามันสำคัญอะไร..

แล้วผมก็ไม่ได้บอกไม่เขียนด้วยซ้ำว่าคุณเป็นแดง เป็นเหลือง มีวิธีการตั้งแยะที่อยากจะถกประเด็น

อยากจะสื่อสาร...แต่คงไม่ใช่วิธีการเขียนแบบในเนื้อกระทู้หรอก..

#67 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:55

ผมวิพากษ์วิจารณ์ VOTE NO ของสนธิ ลิ้มฯและพวก
รังเกียจเบื้องหลังการรณรงค์ VOTE NO.....
พรรคประชาธิปัตย์ต้องเป็นฝ่ายค้าน....
ยอมรับการใช้วิจารณญาณของพันธมิตรฯที่ VOTE NO ด้วยความบริสุทธิ์ใจ

แต่เสียดาย'หนึ่งเสียง หนึ่งโหวตโน'
ไม่น่าจะตามใจตนเองในสถานการณ์นั้น
เป็น'พันธมิตรทางเบี่ยง'กับพวกเผาบ้านเผาเมือง......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:14.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#68 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:57

ไม่รู้เหมือนกันว่า ตะนิ่นตาญี เป็น โรคจิตเภท อย่างที่ ฟารั้ง เขาเรียกว่า schizophrenia เกิดความผิดปกติทางจิตไปตั้งแต่เมื่อไหร่

แต่เริ่มมีอาการหวาดระแวงแล้วว่า คนนั้นเป็นคนนี้-คนนี้เป็นคนนู้น ถามจริงจริงเถอะครับ เจ้าของกระทู้ คุณ Xjapan20

นี่ใช่เป็นคนคนเดียวกันกับ คุณ TFEX หรือไม่ครับ? ไม่ได้เจตนาอื่นใดหรอกนะครับ เพียงแต่เห็นวิธีการเขียน และลักษณะของการชักจูง-จูงใจ

ในกระทู้นี้เหมือนอยากให้ ปรองดอง-สมานฉันท์ อะไรกันประมาณนี้ ระหว่าง Vote No กับ ไม่ Vote No ก็เลยสงสัย

เพียงแค่สงสัยเท่านั้นจริงจริงครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยครับ หากจะถามต่อว่า ถ้าใช่แล้วอย่างไร? ไม่ใช่แล้วอย่างไร?

ก็ถ้าใช่ จะได้คิดพิจารณาท่าที และวิธีการใน การตอบ-การอธิบาย ให้ได้ชัดเจน แต่หากไม่ใช่ก็คงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ไม่มีเจตนาที่ไม่ดีแน่นอนครับ :)

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๗ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๕

1ล้านเปอร์เซ็น ผมคือผมไม่มีใครคือผม สาเหตุที่ผมสมัครสมาชิกก็เพราะเพื่อโพสกระทู้แสนวิวไว้บันทึกนหน้าประวัติศาสตร์ก็แค่นั้น
อยู่ๆเกิดคันมือขึ้นมา อยากโพสกับเขามั้ง เนื่องจากความเพียรพยายามหาเหตุผลว่าทำไม ญาติ พี่ น้อง ชาวไร่ ชาวนาถึงถวิลหา เขาคนนั้นนัก
แล้วได้เหตุผม ว่าทำไม แล้วหลังจาก ผม เสวนา (ทะเลาะ)กับพ่อมาผมมาหลายปี เลยคิดว่าคงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งไหมที่จะนำมาเสนอ ในเรื่องนโยบาย รับจำนำ กับ ประกันรายได้
แต่ก่อนที่จะมาโพสเรื่องนี้ ผมมาติดใจ ทำไม ชอบโพส เยาะเย้ย ถางถาง กลุ่มคนที่เห็นต่างกันก็แค่นั้น ถ้าข้อมูลเรื่องนโยบายที่ผมอยากนำมาแลกเปลี่ยน มันแตกต่างจาก ท่านๆที่อยู่ในนี้จะเกิดไรขึ้น กระทู้ชิมลางนี้ก็บอกผมคร่าวๆละว่าควรหรือไม่ควรจะเสวนาต่อไป

#69 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:59

ตะนิ่นตาญี

ผมชอบการแสดงความคิดเห็น การเขียนของคุณตะนิ่นตาญี มากๆครับ ผมรักในศิลปะการเขียนมากๆ

คำที่ใช้ไม่ว่าจะกับใคร ผมอ่านแล้วสบายตาพร้อมกับสบายใจ สิ่งที่ผมพิมพ์อาจจะสื่อออกไปไม่ดีพอ

โดยอาจไปทำให้คุณตะนิ่นตาญี ขุ่นเคืองใจได้ ขออภัยในการเขียนของผมที่อาจไม่ดีพอครับ

#70 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:03

เฮ้ย มีคนคิดแบบผมเลย

หรือว่านี่คือ... "ร่างอวตารของ TFEX" :rolleyes:

#71 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:14

นายสนธิกล่าวต่อว่า เหมือนลูกหลานของพวกเราที่ออกไปเที่ยวแล้วติดยาเสียผู้เสียคน เราต้องดึงมันไว้ ไม่ให้ออกไป เราต้องทำแบบนี้กับพรรคประชาธิปัตย์ เพราะเรารักพรรคนี้ ไม่อยากให้เสียผู้เสียคน เราหวังดีต่อนายอภิสิทธิ์ ไม่อยากให้เสียผู้เสียคนอีก เพราะยังหนุ่ม อนาคตยังมี หน้าตายังหล่อ ชาติตระกูลดี แม้จะตอแหลไปหน่อย มาอยู่กับพวเราดีกว่า แต่อย่างน้อยที่สุดตอนเป็นฝ่ายค้านก็ตอแหลไม่ได้ พวกที่ลุ่มหลงพรรคประชาธิปัตย์ต้องเห็นด้วยกับพวกเรา ถ้ารักชาติต้องให้ประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน เราจะได้กลับมาคืนดีกันเหมือนเดิม

พรรคประ ชาธิปัตย์เหมาะสมที่จะเป็นฝ่ายค้านที่สุด เกิดมาเพื่อเป็นฝ่ายค้าน เพราะค้านได้ดีค้านได้เก่ง ถ้าอยากทำคุณต่อบ้านเมืองต้องออกมาเป็นฝ่ายค้านตลอดชีวิต จนนายอภิสิทธิ์ตายไป ก็มีคนใหม่มาเป็นหัวหน้าและเป็นฝ่ายค้านไปเรื่อยๆ จะได้เป็นบุญเป็นคุณต่อประเทศ โดยมีพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยเป็นภาคประชาชนที่คัดค้านการโกงบ้าน โกงเมืองมาช่วย เป็นส่วนผสมที่ลงตัวที่สุด”

http://www.manager.c...D=9540000058084

นายกฯ อภิสิทธิ์ พรรคประชาธิปัตย์และสุจริตชน คนรู้ทันสนธิ ลิ้มฯ ไม่ยอมเป็น"หนูผูกขากับกบ"กับสนธิ ลิ้มฯและพวกหรอก....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สาธุชนย่อมรู้ทันคำพูดระหว่างบรรทัดของสนธิ ลิ้ม
ถ้าคล้อยตามเขา คนที่พอใจและตบมือให้...
น่าจะเป็นทักษิณและไพร่เสื้อแดง.....ฮ่า ฮา ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#72 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:23

*
POPULAR

ตะนิ่นตาญี

1ล้านเปอร์เซ็น ผมคือผมไม่มีใครคือผม สาเหตุที่ผมสมัครสมาชิกก็เพราะเพื่อโพสกระทู้แสนวิวไว้บันทึกนหน้าประวัติศาสตร์ก็แค่นั้น
อยู่ๆเกิดคันมือขึ้นมา อยากโพสกับเขามั้ง เนื่องจากความเพียรพยายามหาเหตุผลว่าทำไม ญาติ พี่ น้อง ชาวไร่ ชาวนาถึงถวิลหา เขาคนนั้นนัก
แล้วได้เหตุผม ว่าทำไม แล้วหลังจาก ผม เสวนา (ทะเลาะ)กับพ่อมาผมมาหลายปี เลยคิดว่าคงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งไหมที่จะนำมาเสนอ ในเรื่องนโยบาย รับจำนำ กับ ประกันรายได้
แต่ก่อนที่จะมาโพสเรื่องนี้ ผมมาติดใจ ทำไม ชอบโพส เยาะเย้ย ถางถาง กลุ่มคนที่เห็นต่างกันก็แค่นั้น ถ้าข้อมูลเรื่องนโยบายที่ผมอยากนำมาแลกเปลี่ยน มันแตกต่างจาก ท่านๆที่อยู่ในนี้จะเกิดไรขึ้น กระทู้ชิมลางนี้ก็บอกผมคร่าวๆละว่าควรหรือไม่ควรจะเสวนาต่อไป

ขออ้างสั้นๆนะครับ บ้านน้าชายของผมขายอุปกรณ์การเกษตร วันหนึ่งก่อนเลือกตั้ง

น้าชายผมถามเกษตรกรคนหนึ่งว่า ประกันราคากะจำนำ อันไหนดีกว่ากัน เกษตรกรบอก ประกันได้เนื้อกว่า(ในที่นี้หมายถึงผลตอบแทนนะครับ)

แล้วน้าชายผมเลยถามอีกว่า แล้วจะเลือกเบอร์ไหน เกษตรกรคนนั้นบอกว่า เลือกเบอร์1 เพราะทักษิณให้มาเยอะแล้ว

น้าผมก็ถามอีกว่า ให้อะไรเยอะ เขาบอกอย่างงู้นอย่างงี้(หมายถึงพูดไม่รู้เรื่อง) อีกเรื่องนึงครับ

บ้านผมขายชุดนักเรียน ตอนช่วงที่รัฐบาลที่แล้วแจกเงินให้ชาวบ้านเพื่อซื้อชุดนักเรียนและอุปกรณ์การเรียน ในโครงการเรียนฟรี 15 ปี

ตอนช่วงก่อนเลือกตั้งเป็นหน้าชุดนักเรียนเพราะก่อนเปิดเทอม แม่ผมถ้าลูกค้า(หลายคน)ว่า จะเลือกเบอร์ไหน เขาบอกเบอร์ 1

แม่ผมถามว่า อ่าว แล้วเงินที่รัฐบาลนี้แจกไม่ดีหรือ เขาตามประมาณว่า ให้ก็น้อยให้อย่างนี้อย่าให้ดีกว่า แล้วยังจะเรื่องมากต้องเอาบิลเงินสดอีก

ผมงงเลยครับ แล้วแม่ผมถามต่อว่า ถ้าเปลี่ยนรัฐบาลแล้วอาจไม่มีแบบนี้แล้วก็ได้นะ เพราะพท.เขาว่า โครงการนี้ไม่ดี จะยกเลิก

ลูกค้า(หลายคน)กลับบอกว่า ช่างมัน ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ขอให้เพื่อไทยได้ก็พอ ผมงงเลยครับ

สรุปแล้วผมจึงเข้าใจว่า ไม่ว่าปชป.จะทำเพื่อชาวบ้านจริงๆ ซักแค่ไหน ชาวบ้านเค้าก็มองไม่เห็นอยู่ดีแหละครับ เค้าเลือกแล้วที่จะให้ใครเป็นผู้นำ

เลือกโดยใช้สัญชาตญาณและความเชื่อของพวกเค้าเอง แค่นั้น

ดังนั้นผมจึงเชียร์ให้เพื่อไทยเป็นรัฐบาล 8 ปีไปเลยครับ ชาวบ้านพวกนี้จะได้รับรู้ ได้เข้าใจในสิ่งที่พวกเรากำลังพยายามสื่อ

จะได้เข้าใจด้วยตัวพวกเขาเองครับ ขอบคุณครับที่อ่าน

#73 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:28

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

หลังจากเสพ ข้อมูลในเสรีไทยอยู่นาน ในหลายๆคำตอบ ที่ชอบเย้ยหยันเรื่อง Vote No
ผมว่าเรื่อง Vote No มันก็เป็นสิทธิ์ของเขานะครับ ที่จะรณรงค์ ที่จะใช้สิทธิ์ ตรงนี้
เพราะอะไร พธม. ถึงไม่เอา ปชป. ถึงรณรงค์ให้กากช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน
ถ้าตัดเรื่องแกนนำ แกนนอน รับเงินคนนอกประเทศ ที่ยังไม่มีหลักฐานมาประกอบออกไป

(ใช่ครับ มันเป็นสิทธิ์ของ บุคคลที่จะลงคะแนนในช่องไม่เลือก ถ้าบุคคลนั้นๆ มองดูแล้วว่า สส.ในพื้นที่ หรือพรรคที่ลงแข่งขันมันไม่มีดี มันไม่เคยทำงาน ก็กากกันไป แต่ไม่ควรไปฟังขี้ปากใครแล้วนำเอามาเป็นเหตุในการเลือกในช่องนี้ เพราะเห็นได้ชัดเจตว่ามีนัยะ แอบแฝงในการรณรงณ์ "เลือกพรรคไหนก็แพ้ทักกี้" มันเหมือนชี้ชัดในเจตณา)

เราจะพบว่า ที่รัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ ได้ใช้เวาทำงานตรงนั้น ทำงานแต่กับระบบนักการเมืองที่พึ่งพากัน
ไม่เคยจะเหลียวแล กับปัญหาที่เกิดขึ้น ของ นปช. ไม่ว่าจะเป็น หมู่บ้านแดง วิทยุชุมชน และปัญหาการก้าวล้วงสถาบันสูงสุดอีกด้วย
รวมทั้งสะท้อนกฎเหล็ก 9 ข้อ (ผมเห็นด้วยนะที่ใครๆเขาว่ากฎเด็ก) ใช้ได้จริงหรือ
และอาจมีปัญหาระหว่าง ข้อเรียกร้องแกน พธม. กับ ทาง รัฐบาล ที่ไม่ได้รับการเหลียวแล

(ปัญหา นปช. มันไม่ใช้ปัญหาเรื่อง ปากท้อง ของกิน แต่มันเป็นปัญหาของกลุ่มการเมือง ดังนั้น ปชป.เขาให้สิทธิ์ในกระบวนการ ปชต. แต่ต้องอยู่ในกรอบของกฎหมาย ปัญหาการก้าวล้วงสถาบันฯ ถ้าเทียบกันแล้ว สมัยไหนเกิดเยอะกว่า และในสมัยไหนจัดการได้มากกว่าก็เห็นกันแล้ว ....เรื่องกฎเหล็ก 9 ข้อตามที่ปฎิบัติจริง ก็ใช้ได้แค่ในพรรค ปชป.เท่านั้น เพราะจะว่างไว้ในกรอบใหญ่ของ ครม.มันแทบไม่มีน้ำหนัก เพราะระบบของพรรคไม่สามารถเข้าถึงได้ ถ้าใน ครม.นั้นมีพรรคร่วม -_- )

ถ้าถามว่า Vote No มีผลกระทบมากมายต่อ ปชป หรือไม่ ผมว่ามีผลกระทบแค่ สส. ระบบเขต ในพื้นที่ กทม. เพียงไม่กี่เขตนะครับ
มันไม่มีผลกระทบ จนที่ทำเกิดการพลิกจำนวน สส. ที่ทำให้ ปชป เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาลได้

(ลื่มแบบปาร์ตี้ลิสต์ ...บัญชีรายชื่อไปหรือเปล่า <_< )

(ก็เห็นๆ กันแล้่ว)

(ยังไม่เห็น)

(อันนี้ก็เห็นมาแล้วว่า"ไปได้ดี" ถ้าไม่รีบร้อนยุคสภาก่อน)

ถ้ามีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

(เพราะ ปชป.เงินไม่ถึงมือชาวบ้าน ระเบียบที่ว่างในการเบิกจ่ายมันยุ่งยาก ชาวบ้านอาจไม่ชอบ แต่เมื่อเวลาผ่านไป คนที่เข้าใจมองเห็นมันจึงมี ดังนั้นระบบที่ ปชป.ทำจึงต้องต่อสู้กับ ความมักง่าย ความไม่เข้าใจ และเลิกเห็นแก้ตัว <_< )

#74 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:29

เราเองก็สงสัย..เอ๊ะ...( คาใจ ) มาเป็นปีแล้ว..โหวต..โน ??

เลยชวนเพื่อน เฮ้ยยย ไปนอนดีกว่า.......

#75 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:34

ไม่อ่านตั้งแต่คอมเม้นต์แรกแล้ว การโหวตโนของแป๊ะลิ้ม มันผิตตั้งแต่ต้นแล้ว แป๊ะลิ้มมันคงนึกว่าการโหวตโน เป็นการโชว์พลัง ที่แท้เป็นการเตะหมูเข้าปากหมาโดบแป๊ะลิ้มไม่รูตัว มันคงนึกว่าการเลือกตั้ง ถ้าไม่โหวตให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดจะเป็นการดี มันคิดผิดแล้ว มันเหมือนกันแย่งคะแนนไปให้อีกฝ่าย โดยไม่ทันคิด :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#76 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:35

ตะนิ่นตาญี

ขออ้างสั้นๆนะครับ บ้านน้าชายของผมขายอุปกรณ์การเกษตร วันหนึ่งก่อนเลือกตั้ง

น้าชายผมถามเกษตรกรคนหนึ่งว่า ประกันราคากะจำนำ อันไหนดีกว่ากัน เกษตรกรบอก ประกันได้เนื้อกว่า(ในที่นี้หมายถึงผลตอบแทนนะครับ)

แล้วน้าชายผมเลยถามอีกว่า แล้วจะเลือกเบอร์ไหน เกษตรกรคนนั้นบอกว่า เลือกเบอร์1 เพราะทักษิณให้มาเยอะแล้ว

น้าผมก็ถามอีกว่า ให้อะไรเยอะ เขาบอกอย่างงู้นอย่างงี้(หมายถึงพูดไม่รู้เรื่อง) อีกเรื่องนึงครับ

บ้านผมขายชุดนักเรียน ตอนช่วงที่รัฐบาลที่แล้วแจกเงินให้ชาวบ้านเพื่อซื้อชุดนักเรียนและอุปกรณ์การเรียน ในโครงการเรียนฟรี 15 ปี

ตอนช่วงก่อนเลือกตั้งเป็นหน้าชุดนักเรียนเพราะก่อนเปิดเทอม แม่ผมถ้าลูกค้า(หลายคน)ว่า จะเลือกเบอร์ไหน เขาบอกเบอร์ 1

แม่ผมถามว่า อ่าว แล้วเงินที่รัฐบาลนี้แจกไม่ดีหรือ เขาตามประมาณว่า ให้ก็น้อยให้อย่างนี้อย่าให้ดีกว่า แล้วยังจะเรื่องมากต้องเอาบิลเงินสดอีก

ผมงงเลยครับ แล้วแม่ผมถามต่อว่า ถ้าเปลี่ยนรัฐบาลแล้วอาจไม่มีแบบนี้แล้วก็ได้นะ เพราะพท.เขาว่า โครงการนี้ไม่ดี จะยกเลิก

ลูกค้า(หลายคน)กลับบอกว่า ช่างมัน ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ขอให้เพื่อไทยได้ก็พอ ผมงงเลยครับ

สรุปแล้วผมจึงเข้าใจว่า ไม่ว่าปชป.จะทำเพื่อชาวบ้านจริงๆ ซักแค่ไหน ชาวบ้านเค้าก็มองไม่เห็นอยู่ดีแหละครับ เค้าเลือกแล้วที่จะให้ใครเป็นผู้นำ

เลือกโดยใช้สัญชาตญาณและความเชื่อของพวกเค้าเอง แค่นั้น

ดังนั้นผมจึงเชียร์ให้เพื่อไทยเป็นรัฐบาล 8 ปีไปเลยครับ ชาวบ้านพวกนี้จะได้รับรู้ ได้เข้าใจในสิ่งที่พวกเรากำลังพยายามสื่อ

จะได้เข้าใจด้วยตัวพวกเขาเองครับ ขอบคุณครับที่อ่าน

มายืนยันว่าที่พบเห็นมันก็แบบนี้จริงๆ ครับ ผมล่ะงง เหมือนกัน
เออ เอ้า อยากได้ ก็ได้แล้ว
ปชต. ที่กินได้ แซ่บพอไม๊ล่ะเนี่ย
หวังว่ารากหญ้าคงจะชอบนะ 555+

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#77 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:36

ขี้เท็จทั้งเพว่า โหวตโน
แถวนครศรีฯ คนที่บอกว่า โหวตโน คือคนที่กาเบอร์ ๑
เพื่อเอาตัวรอด ไม่อยากให้เพื่อนๆ เกลียดว่าเป็นอีแอบเสื้อแดง

นครศรีบ้านผม หาได้น้อยครับ โหวตโน แล้วกาช่องไม่ลงคะแนนน่ะ
บอกตรงๆ ว่า ญาติผมเอง ไม่เอา ปชป. แต่ไม่กล้า ก็เลยบอกว่า โหวตโน

ตาสว่างกันได้แล้ว ที่ภาคใต้น่ะ โหวตโน = กาเบอร์ 1
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#78 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:37

ไม่อ่านตั้งแต่คอมเม้นต์แรกแล้ว การโหวตโนของแป๊ะลิ้ม มันผิตตั้งแต่ต้นแล้ว แป๊ะลิ้มมันคงนึกว่าการโหวตโน เป็นการโชว์พลัง ที่แท้เป็นการเตะหมูเข้าปากหมาโดบแป๊ะลิ้มไม่รูตัว มันคงนึกว่าการเลือกตั้ง ถ้าไม่โหวตให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดจะเป็นการดี มันคิดผิดแล้ว มันเหมือนกันแย่งคะแนนไปให้อีกฝ่าย โดยไม่ทันคิด :lol:

ผมว่าแป๊ะมันรู้ตัวนะ เพราะดูเหมือนเจตนาเตะหมูให้เข้าปากหมา <_<

#79 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:38

ผมว่าแป๊ะมันรู้ตัวนะ เพราะดูเหมือนเจตนาเตะหมูให้เข้าปากหมา <_<

เงินครับ เงิน ใครๆ ก็รู้ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#80 นายเกตุ

นายเกตุ

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:39

ผมคนนึงละที่เลือกปชปแต่ผมก็ไม่เห็นต้องไปด่าคนโหวตโนเลย
คุณไปเอาข้อมูลที่ไหนมา

#81 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:59

ผมพยายามจับประเด็นความต้องการของคุณ Xjapan20 พอจะได้เค้าว่าต้องการ
พูดถึงเรื่องความล้มเหลวของ ปชป ในภาคอิสาน ซึ่งคุณ Xjapan20 อาจมองว่า
ถ้าสมาชิกยังเย้ยหยันเรื่องโหวดโน หรือเย้ยหยันเรื่องเสื้อแดงอยู่ ปชป คงชนะที่
อิสานไม่ได้ จึงอยากชวนถกเรื่องโครงการของ ปชป ว่าทำไมเอาชนะใจรากหญ้า
ไม่ได้ มันเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า คุณ Xjapan20 เพราะตอนนี้คุณกำลังทำให้สมาชิก
"งง" เนื่องจากมาตั้งกระทู้เรื่อง โหวตโน จนตอนนี้สมาชิกเริ่มมองว่าคุณเป็น TFEX แล้ว

#82 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:05

ปัญหาอะไร หรือใครมีปัญหาเหรอครับ
Vote No ได้ ปชป เป็นฝ่ายค้าน ได้ e-โง่ เป็นนายกฯ
สมใจ แล้วคาใจอีกอะไรเหรอครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#83 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:05

ตะนิ่นตาญี

ขอบคุณในความเห็นนะครับ

หลังจากอ่านความเห็นนี้แล้วขอต่อยอดนะครับ ในสิ่งที่ผมอยากพูดในโอกาสข้างหน้า ก็ขอต่อยอดจาก การแสดงความเห็นท่านละครับ

ประเด็นที่ 1 คงต้องยอมรับว่า เขานอนมาทุกทางในหลายๆเรื่่อง ชาวบ้านเลยไม่สนใจ นโยบาย ที่ ปชป ทำออกมา (ผมขอเรียก นโยบาย ปชป ว่า นโยบายประชานิยม แบบมีจิตสาธารณะ นะครับ )

ประเด็นที่ 2 ส่วนที่ผมค้างคาใจ ทะเลาะกับพ่อผม เรื่อง นโยบายรับจำนำข้าว VS ประกันราคา(รายได้) หลังจาก พท.ได้เป็นรัฐบาล สรุปสังเขปดังนี้
* นโยบายรับจำนำดีกว่า เพราะชาวนา สามารถเอาไปคุย โอ้วอวดได้ว่า ได้เกวียนละ 15,000 บาท
(สมมุตินะจริงๆ โดนกดราคาเพราะความชื้นข้าว อิอิ) แสดงให้เห็นว่า ชาวบ้านเขาก็อยากแสดงให้สังคมรู้ว่าเขาก๊มีฐานะนะ(มีเงินเยอะ)
แต่จริงๆแล้ว เขาได้แค่ใบประทวนมา กว่าจะได้ขึ้นเงิน 2-4เดือน ถามว่าช่วงนี้ เขาเอาเงินที่ไหนใช้ เขาไปกู้ครับ
อ้าว...กู้แล้ว (นอกระบบอีกมาใช้หนี้ ธกส.) 15,000 บาท เอาไปขึ้นเงิน ลบดอกเบี้ยนเงินกู้เหลือเท่าไหร่ครับ แล้วส่วนใหญ่รับจำนำได้ถึง 15,000 บาทหรือครับ
* นโบบาย ประกันรายได้ ไม่ดี เพราะขายข้าว 1เกวียวได้ 9,000-10,000 เอง ปชป ขายข้าวได้เงินน้อยกว่ามาก (เงินส่วนต่างราคาประกันรายได้ไม่เอามาคิดบ่ - - ชาวบ้านไม่เอามาคิดนะครับ)
* ญาติพี่น้อง ชาวนา ถึงได้ภูมิใจไงครับ พท. ทำให้ขายข้าวต่อเกวียวได้เยอะ เยอะกว่า ปชป มาก เขายิ่งได้คุย เหมือนเขายิ่ง สะใจ
* สะใจ ที่ทำให้คนอื่นรู้ว่า ข้าก็มีเงินนะ จากนโยบายพรรคที่ข้าเลือก มันก็แค่คำนี้ครับ (จะว่าาผมแถจากหัวข้อกระทู้ก็ได้นะครับ)

ครับ "ความสะใจ" ที่ชาวบ้านได้มีโอกาสแสดงออกต่อสังคมรอบๆว่าเขาขายข้าวได้เงินเยอะไงครับ ที่ทำให้ นโยบายดีๆ ของ ปชป ไม่ได้รับการตอบสนอง

จบคำแถ ของผมครับ อิอิไปละสีข้างถลอก
ขอบคุณครับ

#84 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ผมพยายามจับประเด็นความต้องการของคุณ Xjapan20 พอจะได้เค้าว่าต้องการ
พูดถึงเรื่องความล้มเหลวของ ปชป ในภาคอิสาน ซึ่งคุณ Xjapan20 อาจมองว่า
ถ้าสมาชิกยังเย้ยหยันเรื่องโหวดโน หรือเย้ยหยันเรื่องเสื้อแดงอยู่ ปชป คงชนะที่
อิสานไม่ได้ จึงอยากชวนถกเรื่องโครงการของ ปชป ว่าทำไมเอาชนะใจรากหญ้า
ไม่ได้ มันเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า คุณ Xjapan20 เพราะตอนนี้คุณกำลังทำให้สมาชิก
"งง" เนื่องจากมาตั้งกระทู้เรื่อง โหวตโน จนตอนนี้สมาชิกเริ่มมองว่าคุณเป็น TFEX แล้ว

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

#85 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:10

ผมคนนึงละที่เลือกปชปแต่ผมก็ไม่เห็นต้องไปด่าคนโหวตโนเลย
คุณไปเอาข้อมูลที่ไหนมา

คือหลังการเลือกตั้ง ผมเสพ เสรีไทยเป็นหลักนะครับ
ช่วงแรกๆผมก็ไม่ว่าไรนะครับ หากจะถาม โหวตโนได้ไร ถือเป็นการย้อนให้คนสนับสนุนโหวตโนได้คิด
แต่ผ่านเกือบปี ยังมีการเล่นเรื่อยๆ ผนวกกับ การเย้นหยัย พวกชอบกินหญ้า หญ้าสดราคาไม่ขึ้น
ตอบแบบให้ความสะใจตัวเอง มันจะประโยชน์อันใด มิทราบครับ ถ้าคิดตอบแบบนี้ผมว่าก็ไม่ต่างไรกับเสื้อแดงหรอกครับ

#86 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:22

*
POPULAR

เพื่อนๆ พี่ๆ หลายท่านให้คคห. ได้น่าสนใจ น่าเสียดายที่ไลค์ผมหมดเลยอดกดให้เลย :(

เพื่อนๆ พี่ๆ พูดกันไปเยอะแล้ว จขกท. คงเข้าใจแล้วใช่มั้ยครับว่าทำไมเขาถึงไม่เห็นด้วยกับ "โหวตโน"
ผมคงไม่พูด (พิมพ์) อะไรเพิ่ม เอาการ์ตูนมาฝากละกันจะได้มีอะไรพักสายตา :)

#87 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:26

เฮ้ย มีคนคิดแบบผมเลย
หรือว่านี่คือ... "ร่างอวตารของ TFEX" :rolleyes:

อย่านะ! อย่าบอกนะว่าทีเฟคเป็นแฟนเอ๊กซ์เจแปน....... :o
โอ.... ไม่นนนนนนนะ!!!!

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

อ๊ากกกกกกกกก มันมาประโยคเดียวกันเลย!!!
ไม่ยอม ไม่ยอม ไม่ย้อมมมม
con hk 2011.gif
gladiator 1.jpg

#88 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:36

ก็แอบคิดๆอยู่เหมือนกันครับ ดูจากลักษณะการโพสของ จขกท.แล้ว ผมนึกถึง TFEX เหมือนหลายๆท่านเลย ถึงผมจะสมัครสมาชิกหลัง TFEX โดนแบนไปแล้ว แต่ผมเองก็ติดตามเวปนี้มาได้สักระยะนึง(เพิ่งเริ่มติดตามจริงๆจังๆก็หลังดราม่าตะกวดโคฉาทนั่นแหละ) ก็พอจะรู้ครับว่ามันเป็นคนยังไง

Edited by นัตสึ_ดรากูนีล, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:37.

#89 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:42

อืม

ทำไมลงคะแนนให้ ปชป. ไม่ลงให้พรรครักษ์สันติอ่ะ
ทำแบบนี้เมื่อไหร่จะได้เป็น สส.

#90 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:45

ลืมถาม นายทีเฟค โดนแบนในข้อหาอะไร
พอดีไม่ได้ติดตามข่าว

#91 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:46

ตะนิ่นตาญี

I was thinking the same thing...

But he said he's not so I will take his word :)

Everything I want to say has already been said :)

Edited by วันศุกร์, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:55.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#92 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:48

vote no มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลอันนี้จริง

การเลือกตั้งครั้งที่ 2 ที่ผมเลือก ผมก็กาโหวตโน

แต่ การรณรงค์ ให้ประชาชน มาโหวตโน ด้วยเห็นผลว่า นักการเมืองทั้งหมดเป็นสิงห์สาราสัตว์ ผมว่ามัน "ไร้ความรับผิดชอบต่อสังคม"

ยังดีที่คนที่เคยเป็นเสื้อเหลืองหลายคน ไม่บ้ายอ ทำตาม (มีตามแต่ก็น้อยกว่าจำนวนบัตรเสีย)

แล้วผลเป็นยังไงหน่ะเหรอ..........ต้องถามกลับไปหาคนที่โหวตโนครั้งล่าสุดครับ ว่าได้อะไรจากการโหวตโน บ้าง + ซึ้งกับการโหวต โน แล้วหรือยัง

Edited by Anubitz, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:48.

#93 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:51

เซ็งหวะครับ คือ ตั้งแต่ผมอ่านบอร์ดนี้มา แสดงความเห็นบอร์ดนี้มาก แม้เสื้อแดงมันจะแถแค่ไหนผมยังรับได้นะ

แต่มาเจอแนว TFEX นี่ผมรับไม่ได้หวะครับ

โกหกตัวเอง โกหกคนอื่น แถมยังทำตัวป่วนบอร์ด

โลกจะสวยแค่ไหนก็เรื่องของเค้านะผมไม่ว่า

แต่ผมว่ามันไร้สาระมากกับสิ่งที่กำลังทำ มายุติความขัดแย้ง สร้้างความปรองดอง

แทนที่จะมาหาวิธีการแก้ปัญหาบ้านเมือง เพราะถ้าปัญหาอื่นๆ แก้ไขได้หมด ปัญหาความขัดแย้งมันก็จะหมดไป

ผมว่าวิธีการนี้ไร้สาระสิ้นดี อายุเยอะซะเปล่า

"พระพุทธเจ้าแม้พระองค์จะดีเลิศแค่ไหน ก็ยังไม่วายจะมีคนว่าร้ายนินทา

แต่ TFEX เป็นใคร จะมายุติให้คนอื่นหยุดนินทา"

ไร้สาระหวะครับ

#94 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:22

สรุป จะผลักให้คนส่วนใหญ่ที่นี่ เป็นคนเย้ยหยัน และทำเพราะความ สะใจ สินะ

ก็ไม่รู้ว่า จขกท เป็นอะไรมากกับความว่า สะใจ นะครับ แต่ผมก็ไม่เห็นเป็นประเด็นที่จะต้อง

เอามาโยงกันเลย ที่นี่ก็ว่ากันเป็นเรื่อง ๆ ยกเว้นแต่ หนีไม่ตอบกระทู้ แล้วตั้งกระทู้ใหม่

นั่นล่ะถึงจะโดนอ้างเป็นลูกโซ่ไปเรื่อย ๆ

แต่ถ้าจะโยง ผมว่าควรจะโยงว่า คนกลางกลวง แถ บิดเบือน ซีดีตกร่อง ฯลฯ คุยในนี้ลำบากครับ :rolleyes:

#95 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:25

ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการ Vote No

เพราะตั้งแต่สามารถใช้สิทธิเลือกตั้งได้ ก็กาในช่อง ไม่ประสงค์ลงคะแนน
เพราะเห็นว่าไม่มีผู้สมัครท่านใดมีคุณสมบัติที่จะเข้าไปทำงานการเมืองได้
ซึ่งในยุคนั้นเป็นแบบเขตเลือกตั้งอย่างเดียว ยังไม่มีระบบปาร์ตี้ลิส จึงไม่ใช่
เรื่องยากที่จะตัดสินใจ...

แต่ในครั้งนี้ การรณรงค์โหวตโน มีการบิดเบือนข้อเท็จจริง อย่างเช่น..
หากคะแนนโหวตโน 25% จะทำให้การเลือกตั้งเป็นโมฆะ ซึ่งมันไม่ใช้
ข้อเท็จจริง แต่กลุ่มที่รณรงค์ก็นำมาขยายความ ซึ่งผู้ที่เสพข้อมูลไม่ได้
มีความรู้ในเรื่องเหล่านี้..

หรือ โหวตโนเพื่อไม่ให้นักการเมืองที่เลว ที่ชั่ว (ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ)
เข้าสูสภา..ซึ่งก็ไม่ใช้ความเป็นจริงอีก เพราะการเลือกตั้งเป็นระบบปาร์ตี้
ลิส คุณไม่สามารถเลือกได้ว่า โควตาที่พรรค ๆ ได้ไป คุณจะให้เลือกใคร

หรือ..โหวตโน เพื่อ ปฎิรูปการเมือง..ตรงไหนหล่ะ ประเด็นไหน จะปฏิรูป
อย่างไร..ถามไปก็ไม่เคยได้รับคำตอบ..เป็นเหมือนวาทกรรมที่พูดขึ้นลอย ๆ
โดยที่ผู้พูดเองก็ยังไม่มีแนวทางใด ๆ แล้วจะวางใจได้อย่างไรว่า
เมือโหวตโนแล้ว..การเมืองจะเป็นอย่างไร...จะไปทางใด

การรณรงค์ให้โหวตโน..เกิดขึ้นภายหลังการหยั่งเสียงทั่วไปแล้วว่า
หากส่งผู้สมัครลงเลือกตั้ง โอกาสที่จะไม่ได้ที่นั่งเลยมีมาก ซึ่งนั้นจะทำให้
เกียรติและศักดิ์ศรีที่เคยทนงว่า...มีอยู่เต็มเปี่ยม มีผู้ร่วมอุดมการณ์ที่พร้อม
จะผลักดันกลุ่มให้เข้าสู่เวทีการเมืองและตำแหน่งทางการเมือง..นั้นมันไม่จริง

จะเห็นได้จาก...บางท่านในกลุ่มที่พร้อมจะต่อสุ่ในเวทีเลือกตั้ง แต่บางท่าน
กลับคัดค้าน..สุดท้ายถึงขึ้นแตกแยก..และด่าทอ อย่างเสีย ๆ หาย ๆ
นั้นมิใช่วิสัยของผุ้ที่ขึ้นเป็นผู้นำ...ทำให้หลาย ๆ ท่านเริ่มแยกตัวออกมา

และนั้นเป็นที่มาของคำตอบ..ที่ว่า...โหวตโน..แล้วได้ความสะใจ..

การรณรงค์โหวตโนครั้งที่ผ่านมา..ผลักดันให้คนต้องเลือกอย่างเลี่ยงไม่ได้
ซึ่งการเลือกตั้งไม่ควรเป็นเช่นนั้น ทุกคนควรจะมีสิทธิ์ที่จะตัดสินใจด้วย
ดุลยพินิจของตัวเอง..แต่การโหวตโน ทำให้ต้องเลือก ทั้ง ๆ ที่ในเขตของ
ผู้มีสิทธิ์อาจจะไม่มีผู้ใดมีคุณสมบัติเหมาะสม แต่จำต้องเลือก เพราะเกรงว่า
1 เสี่ยงนั้นอาจทำให้เกิดผลเสียต่อประเทศ เพราะเกรงว่า 25% นั่นอาจจะ
เป็นจริงดั่งคำที่กล่าวอ้าง..

และ..ณ วันนี้ก็ได้พิสูจน์แล้วว่า..การโหวตโน ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น
แทนที่อาจจะสามารถสกัดมิให้ผู้ที่หวังร้ายต่อประเทศขึ้นเป็นฝ่ายบริหาร
ซึ่งก็รู้ ๆ กันอยู่ว่า หาก พท ได้ขึ้นเป็นฝ่ายบริหารอะไรจะเกิดตามมา แต่
บางคน ก็ยังไม่สนใจ...จะให้เข้าใจได้ว่าอย่างไร

ปชป อาจจะมีคนไม่ดีบ้าง คุณอภิสิทธิ์ อาจจะไม่ได้เก่งไปทุกเรื่อง
แต่..ระยะเวลา 2 ปีที่คุณอภิสิทธิ์ทำหน้าที่นายก ก็ได้พิสูจน์อะไร
หลาย ๆ อย่างให้ได้เห็น ความอดทน อดกลั้น การเห็นประโยชน์ของชาติ
มากกว่าประโยชน์ของตน ตำแหน่งนายกของคุณอภิสิทธิ์ ไม่ได้โรยด้วย
กลีบกุหลาบ แต่..คุณอภิสิทธิ์ ก็สามารถนำพาประเทศให้หลุดพ้นจาก
สงครามกลางเมืองมาได้..

ตรงข้ามกัน..ในปัจจุบันก็มียังสมาชิกบางท่านที่เย้ยหยัด ประชดประชัน
การทำงานของคุณอภิสิทธิ์ ยังยึดติดอยู่กับพฤติกรรมเดิม ๆ โดยไม่ได้
สนใจว่า ระยะเวลาที่ผ่านมา คุณอภิสิทธ้ และ ปชป ยังจะทำอะไรได้มาก
ไปกว่าที่กระทำอยู่..เพราะ ปลวกมันชอนไช อยู่ทุกอณู ทุกองค์กร
หากใช้อำนาจมากเกินไป ก็จะกลายเป็นจุดให้โจมตี ซึ่งอ่าจจะก่อผลร้าย
มากกว่าผลดี...

การเย้ยหยัด ประชดประชัน ก็มักใช้คำหยาบคาย ซึ่งแนวโน้วมีแต่จะมากขึ้น
ทุกครั้งที่มีการตั้งกระทู้ จะด้วยอารมณ์หรือความเสียใจ ความเจ็บปวด
ที่ไม่ได้ดั่งใจ..ก็มิอาจคาดเดา..

ดังนั้น..การกล่าวถึง..โหวตโน...ในที่นี้..เพียงแค่ต้องการย้อนถามกลับไป
ยังผู้ที่ตั้งกระทู้เท่านั้น ว่า.

สรุปแล้วที่รณรงค์โหวตโนนั้น..ได้อะไร

มิได้มุ่งหวังจะเย้ยหยันบุคคลอื่น..ซึ่งเป็นการดูถูกดูแคลนแต่อย่างใด

#96 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:40

หลังจากเสพ ข้อมูลในเสรีไทยอยู่นาน ในหลายๆคำตอบ ที่ชอบเย้ยหยันเรื่อง Vote No
ผมว่าเรื่อง Vote No มันก็เป็นสิทธิ์ของเขานะครับ ที่จะรณรงค์ ที่จะใช้สิทธิ์ ตรงนี้
เพราะอะไร พธม. ถึงไม่เอา ปชป. ถึงรณรงค์ให้กากช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน
ถ้าตัดเรื่องแกนนำ แกนนอน รับเงินคนนอกประเทศ ที่ยังไม่มีหลักฐานมาประกอบออกไป

(ใช่ครับ มันเป็นสิทธิ์ของ บุคคลที่จะลงคะแนนในช่องไม่เลือก ถ้าบุคคลนั้นๆ มองดูแล้วว่า สส.ในพื้นที่ หรือพรรคที่ลงแข่งขันมันไม่มีดี มันไม่เคยทำงาน ก็กากกันไป แต่ไม่ควรไปฟังขี้ปากใครแล้วนำเอามาเป็นเหตุในการเลือกในช่องนี้ เพราะเห็นได้ชัดเจตว่ามีนัยะ แอบแฝงในการรณรงณ์ "เลือกพรรคไหนก็แพ้ทักกี้" มันเหมือนชี้ชัดในเจตณา)

เราจะพบว่า ที่รัฐบาลคุณอภิสิทธิ์ ได้ใช้เวาทำงานตรงนั้น ทำงานแต่กับระบบนักการเมืองที่พึ่งพากัน
ไม่เคยจะเหลียวแล กับปัญหาที่เกิดขึ้น ของ นปช. ไม่ว่าจะเป็น หมู่บ้านแดง วิทยุชุมชน และปัญหาการก้าวล้วงสถาบันสูงสุดอีกด้วย
รวมทั้งสะท้อนกฎเหล็ก 9 ข้อ (ผมเห็นด้วยนะที่ใครๆเขาว่ากฎเด็ก) ใช้ได้จริงหรือ
และอาจมีปัญหาระหว่าง ข้อเรียกร้องแกน พธม. กับ ทาง รัฐบาล ที่ไม่ได้รับการเหลียวแล

(ปัญหา นปช. มันไม่ใช้ปัญหาเรื่อง ปากท้อง ของกิน แต่มันเป็นปัญหาของกลุ่มการเมือง ดังนั้น ปชป.เขาให้สิทธิ์ในกระบวนการ ปชต. แต่ต้องอยู่ในกรอบของกฎหมาย ปัญหาการก้าวล้วงสถาบันฯ ถ้าเทียบกันแล้ว สมัยไหนเกิดเยอะกว่า และในสมัยไหนจัดการได้มากกว่าก็เห็นกันแล้ว ....เรื่องกฎเหล็ก 9 ข้อตามที่ปฎิบัติจริง ก็ใช้ได้แค่ในพรรค ปชป.เท่านั้น เพราะจะว่างไว้ในกรอบใหญ่ของ ครม.มันแทบไม่มีน้ำหนัก เพราะระบบของพรรคไม่สามารถเข้าถึงได้ ถ้าใน ครม.นั้นมีพรรคร่วม -_- )

ถ้าถามว่า Vote No มีผลกระทบมากมายต่อ ปชป หรือไม่ ผมว่ามีผลกระทบแค่ สส. ระบบเขต ในพื้นที่ กทม. เพียงไม่กี่เขตนะครับ
มันไม่มีผลกระทบ จนที่ทำเกิดการพลิกจำนวน สส. ที่ทำให้ ปชป เป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาลได้

(ลื่มแบบปาร์ตี้ลิสต์ ...บัญชีรายชื่อไปหรือเปล่า <_< )

(ก็เห็นๆ กันแล้่ว)

(ยังไม่เห็น)

(อันนี้ก็เห็นมาแล้วว่า"ไปได้ดี" ถ้าไม่รีบร้อนยุคสภาก่อน)

ถ้ามีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

(เพราะ ปชป.เงินไม่ถึงมือชาวบ้าน ระเบียบที่ว่างในการเบิกจ่ายมันยุ่งยาก ชาวบ้านอาจไม่ชอบ แต่เมื่อเวลาผ่านไป คนที่เข้าใจมองเห็นมันจึงมี ดังนั้นระบบที่ ปชป.ทำจึงต้องต่อสู้กับ ความมักง่าย ความไม่เข้าใจ และเลิกเห็นแก้ตัว <_< )

ขอบคุณครับ เป็นอีกหนึ่่งความเห็น ที่ผมชอบมาก

#97 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:46

ขนาดแม่ของผมเองอายุมากแล้ว เลือก ปชป มาตลอด แต่เพราะแกอยู่บ้านตลอดเลยดูแต่ ASTV ทั้งวันทั้งคืน แถมเปิดเสียงดังมาก

จนบางคืนต้องบอกแกว่าหยุดดูบ้างเถอะ แต่แกก็ไม่สนใจ ยิ่งตอนใกล้เลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา ตอนพวกแกนนำพันธมิตรออกมาด่า

อภิสิทธิ์ และ ปชป ใช้ถ้อยคำหยาบคาย และ รุนแรง โดยเฉพาะ อั้ยประพันธ์ เชื่อไหมว่ามีอยู่วันหนึ่งแกเปิดผิดช่อง ไปเปิดช่องเสื้อแดง

แกก็ดูเฉยเลย ผมคิดว่าแกเสพสื่อมากจนแยกแยะไม่ออก เพราะตอนนั้นทั้งสองช่องมันโจมตี อภิสิทธิ์ และ ปชป เหมือนกันเลย

พอวันเลือกตั้งผมก็ถามแกว่า จะเลือกใคร? แกบอกว่า VOTE NO ผมเลยบอกว่าแม่จะ VOTE NO ไปทำไม แกตอบมาว่า

" เรื่องของ..ู. " แต่แกมาบอกผมทีหลังนะว่าแกเลือก ส.ส. ของ ปชป แต่เลือกพรรคแก VOTE NO

ส่วนเรื่อง VOTE NO ที่หลายคนบอกว่าไม่กระทบ ปชป เท่าไหร่ ผมบอกเลยว่าไม่จริง เพราะที่บ้านผมที่กำแพงเพชร ในเขตเมือง

ปกติ ปชป จะได้ค่อนข้างแน่ แต่ครั้งนี้ ไผ่ วันพ้อยท์ ชนะเฉยเลย ผมงงมาก พอมาดูคะแนนมันต่างกันแค่ ไม่ถึงสองพันคะแนน

แต่พอมาดู VOTE NO โอ้โห ! เกือบหมื่น และมั่นใจว่าน่าจะเป็นฐานเสียงเดิมของ ปชป ซะเป็นส่วนใหญ่ และไม่ใช่เฉพาะที่บ้านผม

บางเขตใน กทม. ก็เป็นลักษณะนี้เหมือนกัน อย่าลืมนะครับแค่ 5 เขต จำนวน ส.ส. ไปกลับก็ต่างกัน 10 แล้วนะครับ

#98 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:47

ขอขอบคุณที่ร่วมแสดงควาคิดเห็นนะครับ

ขออภัยในหลายๆความคิดเห็นที่ผมไม่ได้ตอบ โดยเฉพาะประเด็น TFEX แปลงร่าง ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆกับผม
และเป็นประเด็นในสิ่งที่ผมถาม ผมเลยไม่จำเป็นต้องตอบนะครับ กรณีจับผิด แม่มด พ่อมด ก็คงมีต่อไป จับถูกตัวก็ดีไป จับผิดตัว
คนที่โดนกล่าวหาก็ถือว่าซวยไปนะครับ

ขอขอบคุณมากๆ สำหรับท่านที่ได้แสดงความคิดเห็นออกมาไปเชิงแลกเปลี่ยนกันจริงๆ ถัดจากนี้ถ้ามีท่านใด
เสนอความคิดเห็นในเชิงต้องการแลกเปลี่ยนกับผม ผมถึงจะตอบกลับนะครับ

ขออถัยล่วงหน้าหากสิ่งที่โพสผู้รู้สึกว่าไม่ใช่การแสดงความคิดเห็นเพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะ ผมไม่ขอตอบกลับนะครับ

#99 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:51

ขนาดแม่ของผมเองอายุมากแล้ว เลือก ปชป มาตลอด แต่เพราะแกอยู่บ้านตลอดเลยดูแต่ ASTV ทั้งวันทั้งคืน แถมเปิดเสียงดังมาก

จนบางคืนต้องบอกแกว่าหยุดดูบ้างเถอะ แต่แกก็ไม่สนใจ ยิ่งตอนใกล้เลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา ตอนพวกแกนนำพันธมิตรออกมาด่า

อภิสิทธิ์ และ ปชป ใช้ถ้อยคำหยาบคาย และ รุนแรง โดยเฉพาะ อั้ยประพันธ์ เชื่อไหมว่ามีอยู่วันหนึ่งแกเปิดผิดช่อง ไปเปิดช่องเสื้อแดง

แกก็ดูเฉยเลย ผมคิดว่าแกเสพสื่อมากจนแยกแยะไม่ออก เพราะตอนนั้นทั้งสองช่องมันโจมตี อภิสิทธิ์ และ ปชป เหมือนกันเลย

พอวันเลือกตั้งผมก็ถามแกว่า จะเลือกใคร? แกบอกว่า VOTE NO ผมเลยบอกว่าแม่จะ VOTE NO ไปทำไม แกตอบมาว่า

" เรื่องของ..ู. " แต่แกมาบอกผมทีหลังนะว่าแกเลือก ส.ส. ของ ปชป แต่เลือกพรรคแก VOTE NO

ส่วนเรื่อง VOTE NO ที่หลายคนบอกว่าไม่กระทบ ปชป เท่าไหร่ ผมบอกเลยว่าไม่จริง เพราะที่บ้านผมที่กำแพงเพชร ในเขตเมือง

ปกติ ปชป จะได้ค่อนข้างแน่ แต่ครั้งนี้ ไผ่ วันพ้อยท์ ชนะเฉยเลย ผมงงมาก พอมาดูคะแนนมันต่างกันแค่ ไม่ถึงสองพันคะแนน

แต่พอมาดู VOTE NO โอ้โห ! เกือบหมื่น และมั่นใจว่าน่าจะเป็นฐานเสียงเดิมของ ปชป ซะเป็นส่วนใหญ่ และไม่ใช่เฉพาะที่บ้านผม

บางเขตใน กทม. ก็เป็นลักษณะนี้เหมือนกัน อย่าลืมนะครับแค่ 5 เขต จำนวน ส.ส. ไปกลับก็ต่างกัน 10 แล้วนะครับ

ขอบคุณครับ แสดงว่านอกจากเขต กทม เมืองซากังราว ก็ยังมีผลครับ ชุดความคิดผมผิดไปละ 1เรื่่อง อิอิ

#100 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:52

ไอ้แป๊ะมันรู้ครับ มันจงใจที่จะเตะหมูเข้าปากหมาล้านเปอร์เซ็น
ตั้งแต่พรรคเผาไทยชนะเลือกตั้งมา ไอ้แป๊ะเลิกแตะ เลิกด่าเรื่องเขาพระวิหารเลย
ข่าวแว่วว่า เงินที่ไอ้แป๊ะได้จากงานโหวตโนเยอะขนาดเอาไปลงทุนสร้างโรงแรมในต่างประเทศได้สบาย ใครจะลองสืบค้นดูก็ได้นะว่ามันไปลงทุนอยู่ที่ไหน
น่าจะเป็นประเทศเพื่อนบ้านเรานี่แหละ
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน