Jump to content

- - - - -

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

• Please log in to reply
561 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:53

บทเรียนเรื่องโหวตโน อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่า บัตรเลือกตั้งมีค่าจริงๆ เลือกให้ดี คิดให้ได้ ไม่ใช่กาเพราะความสะใจ ไม่ว่าจะกาอะไรกันมา เลือกพรรคหรือโหวตโน หรือว่าทำบัตรเสีย

การเลือกตั้งมันไม่เหมือนทำข้อสอบ ตอบผิดตอบถูกก็มีผลเฉพาะตัวเราเอง แต่การกาบัตรเลือกตั้ง มันมีผลต่อคนทั้งประเทศ

Edited by มะเขือเทศเน่า, 27 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:55.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#102 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:00

บทเรียนเรื่องโหวตโน อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่า บัตรเลือกตั้งมีค่าจริงๆ เลือกให้ดี คิดให้ได้ ไม่ใช่กาเพราะความสะใจ ไม่ว่าจะกาอะไรกันมา เลือกพรรคหรือโหวตโน หรือว่าทำบัตรเสีย

การเลือกตั้งมันไม่เหมือนทำข้อสอบ ตอบผิดตอบถูกก็มีผลเฉพาะตัวเราเอง แต่การกาบัตรเลือกตั้ง มันมีผลต่อคนทั้งประเทศ

เป็นการบ้านที่ ปชป ต้องทำมั้งครับข้อนี้ การประชาสัมพันธ์ ถือว่าดีขึ้นแต่ให้คะแนนก็ยังอ่อนนะครับ สู้ วิทยุชุมชนเสื้อแดงไม่ได้เลยมั้งช่วงนี้
ถ้าจะให้ข้าราชการไปให้ความรู้ ประชาชน ยังไงมันคงเกิดขึ้นไม่ได้ครับ เพราะระบบโยกย้าย ผ่าน นักการเมืองหมด

#103 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:30

ความจริง ปชป เปิดตลาดอิสานได้ยากนี่ มันคงไม่ได้มาจากนโยบาย
อย่างเดียวหรอกครับ แต่มันมีปัจจัยอีกหลายอย่างประกอบด้วย ผมไม่คิดว่า
พรรคเพื่อไทย หรือทักษิณจะครองใจคนอิสานได้ยาวนานหรอก เพียงแต่ว่า
พรรค ปชป เอง หาจังหวะเข้าไปได้ลำบากมากกว่า คุณ XJapan20 อยู่ใน
พื้นที่น่าจะรู้ดีนะ

#104 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:48

ความจริง ปชป เปิดตลาดอิสานได้ยากนี่ มันคงไม่ได้มาจากนโยบาย
อย่างเดียวหรอกครับ แต่มันมีปัจจัยอีกหลายอย่างประกอบด้วย ผมไม่คิดว่า
พรรคเพื่อไทย หรือทักษิณจะครองใจคนอิสานได้ยาวนานหรอก เพียงแต่ว่า
พรรค ปชป เอง หาจังหวะเข้าไปได้ลำบากมากกว่า คุณ XJapan20 อยู่ใน
พื้นที่น่าจะรู้ดีนะ

ครับ ยอมรับ ในสถานะการณ์ปัจจุบัน ว่าเป็นไปได้ยากแต่โอกาสมีนะครับ ถ้าไม่นับ1 จะมีถึง 100ไหมครับ
ซึ่งผลมันมาจากความผิดพลาดครั้งอดีตนะครับ
เมื่อก่อนเคยได้ครึ่งหนึ่ง ลดเหลือ 1/3 ปัจจุบันหายไปทั้งจังหวัดเลย อิอิ
ไม่ได้เกี่ยวกับช่วงคุณอภิสิทธิ์เป็นหัวหน้าพรรค แต่มันมีผลเริ่มจากปลายๆยุคคุณชวน ต่อเนื่องคุณบัญญัติ มากกว่า

#105 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:04

โหวตโน้ว ไม่มีแพ่ดได้ไง โห่ ~ เซ็งเลย
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#106 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:28

*
POPULAR

ผมยังจำเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งได้
ท่านเป้นพวกชอบถีบ
ท่านพูดอยู่เสมอ ในสมัยนั้น ว่าจะถีบคนนั้น คนนี้ ด้วยชุดข้อมูลที่จะฆ่าประชาธิปัตย์
หรือชุดข้อมูลที่สามารถนำมาถีบหน้าเหล่าผู้สนับสนุนประชาธิปัตย์ได้
วันนั้น เวลานั้น ระดับความเกลียดชังที่มีต่อประชาธิปัตย์ ดูเหมือนจะรุนแรงกว่าเพื่อไทยด้วยซ้ำ
ด้วยเหตุผลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการปล่อยแม้วให้ล่องลอย เป็นสัมภเวสีอยู่ต่างแดน
ไม่ถอดยศแม้ว ไม่ทำลายระบอบทักษิณให้ดับสูญไป
ไม่ตัดท่อน้ำเลี้ยงคนเสื้อแดง และใหญ่โตไปถึงระดับการขายชาติ ขายแผ่นดิน

มุมมองของคนเสื้อเหลืองหลายท่าน (ไม่ได้เป็นทุกท่านนะครับ)
มองประชาธิปัตย์แบบนั้น และยังพาลมองคนสนับสนุนประชาธิปัตย์ว่าเป็นพวกโจรเสียด้วยซ้ำ
บางท่าน มองว่าเราแอบเกี้ยเซี๊ยกับแม้วไปแล้ว (จากคำพูดเขานะครับ)

มาวันนี้ เรียวแรงตนเองลดถอยลงไป
มีสาวกท่านนึง (คนที่คุณก็รู้ว่าใคร) ออกมาผลักดันให้คนสนับสนุนประชาธิปัตย์
ออกมาชุมนุมขับไล่แม้ว ขับไล่เพื่อไทย (อ้าว... แล้วที่เคยด่าพวกเราว่าเกี้ยเซี๊ยกะแม้วล่ะ)

ผมยอมรับครับ ส่วนตัวผมเอง ยังรู้สึกเจ็บปวดไม่หาย
ผมเจ็บปวดเพราะผมมีเพื่อนหลายท่าน แม้แต่ในบอร์ดนี้
ที่เราเคยร่วมโต้เถียง (แม้แต่ด่าทอ อิอิ) ร่วมวิวาทะกับคนเสื้อแดง
ผมมีเพื่อนเก่าในนี้ และพบเพื่อนใหม่หลายท่านในนี้ ที่เป็นคนเสื้อเหลือง
ช่วงนั้น เป็นช่วงที่เราเหมือนทะเลาะ ถกเถียงกัน จากเหตุผลที่เริ่มขัดแย้งกัน
และพวกเขาก็หายไปจากบอร์ดทีละคน ทีละคน

ผมเจ็บปวด เพราะใจจริง ผมยังรู้สึกดีๆ กับพวกเขา และไม่เคยคิดจะอยากด่าว่า ถกเถียงอะไรอันใด
(เว้นอยู่ 2 ท่าน คือคนที่คุรก็รู้ว่าใคร กับคนที่ชอบถีบหน้าชาวบ้าน)
กระทู้ไหนที่มีการถกเถียงกัน ผมไม่เข้าไปยุ่ง ไม่เข้าไปเถียง

ผมเอง อาจเป็นคนรับข่าวสารน้อย ผมไม่รู้หรอก ว่าในพื้นที่ส่วนของเขา จะคิดอย่างไร
จะดีจะเลวร้ายกันแค่ไหน ผมไม่ทราบจริงๆ
แต่พูดตรงๆ กับทหารเอก ที่เหมือนเป้นตัวแทนของคนเสื้อเหลืองทั้งหมด
ที่ยังเหลืออยู่ในบอร์ดนี้เพียงคนเดียว ผมว่า เขามีส่วนทำลายความรู้สึกที่มีต่อคนเสื้อเหลืองไปจากใจผมมากมายก่ายกอง
คำพูด คำด่าทอ และสิ่งที่เขาคิด เขาแสดงออก
นั่นทำให้ภาพดีที่พอมีอยู่ จากมวลชนคนเสื้อเหลือง แทบจะหายไปจากใจผมหมดสิ้น

สำหรับความรู้สึกของผมเอง (อาจไม่ถูกต้อง แต่นี่คือสิ่งที่ผมคิด)
ผมจะยังมีความเป็นมิตรกับคนเสื้อเหลืองอยู่เกือบเต็มร้อย
แต่หมดซึ่งความไว้วางใจในตัวแกนนำทั้งหมดไปนับแต่วันเริ่มโหวตโน
ดังนั้น ความรู้สึกถึงอันตราย เมื่อผมมองไปยังตัวสนธิ ไม่มีน้ำหนักไม่ต่างไปจากการมองทักษิณ
เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมจึงยืนยั้นอย่างเต็มปากได้ว่า
ไม่ว่าจะด้วยเงื่อนไขอันใด มีความจำเป็นแค่ไหน
ผมจะไม่มีวันร่วมสังฆกรรมกับสองบุคคลนี้เป้นเด้ดขาดครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#107 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:17

ชอบมากๆครับ
1 จี๊กที่คุณกา มันมีผลกับคนทั้งประเทศ บัตรเลือกตั้งจึง"โคตรมีค่า" เกินกว่าที่คุณจะทิ้งขว้างด้วยการทำบัตรเสียหรือโหวตโน
gladiator 1.jpg

#108 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:42

ผมไม่มีปัญหาอะไรกับโหวต โน

แต่

ผมมีปัญหากับความพยามของคนที่เสนอโหวตโน

เขาคิดว่าเขา "เคยนำ"
และ
ทุกคนต้องให้เขานำเท่านั้น

เขาเลือกทำร้ายที่คุณที่นำโดยไม่ดูตัวเอง

ว่าเขาคือ............ตัวปัญหา

#109 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:09

"มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ ?"

ผมมีปัญหามากมายกับการโหวตโนครับ

เมื่อเจ้าลัทธิโกเต๊กมันบอกว่า "โหวตโนเพื่อความสะใจ"

ผมก็จึงขอเหยียดหยามเยาะเย้ยว่า......

"โหวตโนเสียชาติเกิด และเสียหมา" ครับ

สะใจเช่นกัน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#110 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:42

มันเป็นสิทธิ์ของแต่ละคนที่จะกาก็ถูก แต่มาโน้มน้าวให้กาทำไมกันล่ะนี่ คิดเองเป็น ผมนะ คนอื่นไม่รู้

#111 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:44

"แต่โอกาสมีนะครับ ถ้าไม่นับ 1 จะมีถึง 100 ไหมครับ"

ผมคิดว่าเขานับอยู่นะครับ แต่อาจนับไม่เหมือน คุณ Xjapan20
คุณ Xjapan20 นับยังไงครับ ลองร่ายยาวเลยก็ได้นะครับ

#112 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:00

เมืองไทยเป็นเมืองเกษตร ต้องใช้น้ำ ป่าไม้จึงเป็นสิ่งสำคัญ
ตั้งแต่ผมจำความได้ทั้งในหลวงและสมเด็จพระราชินีฯต่างทรงตรัสเรื่องป่าไม้มาตลอด
และตั้งแต่ผมจำความได้เช่นกัน ไม่เคยมีรัฐบาลไหนมีนโยบายควบคุม ป้องกันการทำลายป่าอย่างจริงจัง

น้ำท่วมซ้ำซากทุกปี มีรัฐบาลไหนคิดแก้ปัญหาอย่างจริงจังเป็นรูปธรรมบ้าง ?
มีแต่รอน้ำท่วมแล้วก็เอางบไปแจก และแน่นอนย่อมมีตกหล่นเข้ากระเป๋าใครบางคน

ลัทธิธรรมกายล้างสมอง สอนแบบผิดๆ ทำลายศาสนาพุทธ
มีพรรคไหนคิดแก้ปัญหาธรรมกายอย่างจริงจังบ้าง ?

น้ำมันแพงแบบผิดปกติ ไม่ชอบธรรม กระชากค่าครองชีพ เดือดร้อนกันทั้งประเทศ
คนไทยพึ่งพาพรรคการเมืองไหนได้บ้าง ?

นักการเมืองคอรัปชั่นมาทุกยุคทุกสมัย จนประเทศฉิบหายติดหนี้มหาศาล
เศรษฐกิจย่ำแย่ คนไทยอยู่อย่างยากลำบากขึ้นทุกวัน
มีพรรคการเมืองไหนคิดแก้ปัญหาคอรัปชั่นอย่างจริงจังบ้าง ?

สังคมเสื่อม อบายมุข โจรผู้ร้ายเต็มบ้านเต็มเมือง
กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ คนมีอิทธิพล คนมีเงินทำผิดก็กลายเป็นถูกได้ คนส่วนหนึ่งจึงไม่เกรงกลัวกฎหมาย
คุณภาพชีวิตคนไทย ไร้ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน
และใครมีลูกหลานก็ต้องกลัวติดยา ติดการพนัน เรื่องเพศ เรื่องทะเลาะวิวาท ฯลฯ

ปัญหาการเมืองที่ทำให้บ้านเมืองวุ่นวายก็เป็นผลมาจากสังคมที่เสื่อม
เพราะสังคมเสื่อม ทำให้ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม
เมื่อศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม คนส่วนหนึ่งจึงแยกแยะผิดชอบไม่ได้
เมื่อแยกแยะไม่ได้ มันถึงวุ่นวาย แตกแยกกันแบบนี้

ปัญหาสังคมเสื่อม มีพรรคไหนคิดแก้อย่างจริงจังบ้าง ?

คุณภาพชีวิตประชาชนจะดี หรือไม่ดี ก็อยู่ที่สภาพสังคม กับ เศรษฐกิจ

สังคมเสื่อม เพราะคอรัปชั่น
เศรษฐกิจมีปัญหา เพราะคอรัปชั่น

ปชป.ที่ว่าเลวน้อย เป็นรัฐบาลมากี่สมัย แก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาคอรัปชั่นได้บ้างไม๊ ?
แค่ให้ลดลงสักนิดยังทำไม่ได้เลย สังคมมีแต่เสื่อมลงๆๆๆ คอรัปชั่นกันหนักขึ้นๆๆๆ

ไม่เถียงว่า ปชป.เลวน้อยกว่าพรรคอื่น แต่เลือกเลวน้อยมันก็แค่ทำให้พังช้า เสียหายช้ากว่า

มันไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ดีขึ้น จุบจบคือก้นเหวเหมือนกัน

ผมทัน ปชป.ตั้งแต่สมัยชวน 1 จนถึงวันนี้ ปชป.ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติดเลย
ขนาดบางสมัยยังไม่มีทักษิณ ไม่มีใครป่วนบ้านเมือง ไม่มีใครเผาบ้านเผาเมือง
แต่ก็แพ้ได้แม้กระทั่งคนอย่างบรรหาร คงไม่ต้องอธิบายเหตุผลว่าเพราะอะไร

ทุกวันนี้ที่ทักษิณได้ผุดได้เกิดเข้ามาสร้างความฉิบหายให้ประเทศ
ก็เพราะคนไทยตอนนั้นไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร หมดตัวเลือกแล้ว
ทั้งบรรหาร ทั้งชวลิต ทั้ง ปชป.เอง ก็ 2 สมัยแล้ว และก็เห็นแล้วว่าเป็นยังไง

ภาพที่เห็น สิ่งที่เกิดขึ้นจริง มันให้คำตอบได้ดีกว่าคำพูดสวยหรูเป็นร้อยเป็นพันคำ

คุณภาพชีวิตประชาชนจะดี หรือไม่ดี ก็อยู่ที่สภาพสังคม กับ เศรษฐกิจ

เศรษฐกิจมีปัญหา เพราะคอรัปชั่น

ท่านๆทั้งหลายที่เป็นกองเชียร์ ปชป. หรือไม่ได้เป็น ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ช่วยบอกทีว่า

ถ้าเลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาปัญหาคอรัปชั่น ที่เป็นตัวการทำลายประเทศไทยได้ยังไง ?

ถ้าท่านตอบได้ รับรองว่า คนโหวตโนจะหุบปากเงียบใบ้รับประทานไปเอง

Edited by กรกช, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:05.

#113 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:16

ผมคิดเองนะ vote No ถ้ามีคะแนนส่วนนี้เยอะ พธม ก็จะอ้างได้ว่า กรูมีอำนาจเหนือใคร เพราะสั้งอะไรใครก็ทำตาม กรู ไงครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#114 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:17

...blah...blah...blah...

น่าเบื่อ โพสต์กี่ทีก็ซ้ำซากวนเวียนอยู่หยั่งงี้ พรรคเลวมากก็ไม่ดี พรรคเลวน้อยก็ไม่ดี
พรรคเลวน้อย ไม่เคยได้เป็นรัฐบาน 2 ปีติด แต่พรรคเลวมาก ได้เป็นรัฐบาลหลายครั้งติด ตกลงเอาไงแน่
เลวมาก หรือ เลวน้อย อันไหนดีกว่ากัน
เอาสั้น ๆ บอกมาเลย พรรคไหนดีที่สุด นักการเมืองคนไหนดีที่สุด
ถ้าไม่มีคำตอบ นั่งอ่านเฉย ๆ ดีกว่าน่ะ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#115 อยากเร็ว แต่ช้า

อยากเร็ว แต่ช้า

น้องใหม่

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:17

น้องใหม่
ตอบ เมื่อวาน, 18:49
สรุป
เหตุผลที่1 ก็คือความสะใจ ใช่ไหมครับโดยเฉพาะ การตอบโต้กับ phat
เหตุผลที่ 2 คงอยากรู้ว่าได้อะไร จริงๆคงรู้กันหมดแล้วมั้งครับว่าได้ หายนะอะไรมาบ้างกับ vote no

ปล.1 ปิดมู้ดีกว่ามั้ง อิอิ
ปล.2 เหตุผลเรื่องความสะใจ คำว่า "ความสะใจ" ส่วนนี้จะโยงไปถึง เรื่องที่ผมทิ้งท้ายไว้ว่า

ถ้า มีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

#116 wewe

wewe

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:18

แต่เดิมโหวตโนเป็นช่องที่เอาไว้เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนสนับสนุนใครนะคะ อยู่ๆสนธิแกเอาช่องนี้ไปเป็นพลังของตัวเองจึงเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องค่ะ ควรจะตั้งพรรคใหม่ไปเลยมากกว่า

ช่วงนั้นกระแสปราสาทพระวิหารมันแรงมาก และเป็นฝ่ายสนธิเองไม่ใช่เหรอคะที่ดันเรื่องนี้ ปั้นน้ำเป็นตัวจนคนเค้าเอือมระอา ไม่อยากร่วมอะไรอีก เรื่องอื่นๆมันเป็นประเด็นรองค่ะ ในเมื่อเรืองแรกคนไม่เชื่อถือแล้ว เรื่องรองลงมาจะโดนวิจารณ์ตามไปด้วยก็ไม่ใช่เรื่องแปลกค่ะ

กลับมาที่โหวตโน เจ๊ก็เห็นว่าคนในนี้ก็ถามนะคะว่าโหวตโนแล้วได้่อะไร ก็ไม่เห็นจะตอบได้นอกจากเป็นอะไรที่เป็นนามธรรมเช่น สั่งสอนนักการเมือง มาร์คไม่ได้เรื่อง ฯลฯ แต่จะแก้ปัญหาบ้านเมืองยังไง ไม่เอามาร์คไม่เอาไอ้แม้วแล้วจะเอาใคร พันธมิตรตอบไม่ได้ค่ะ จะให้ไปตายเอาดาบหน้ามันไม่ใช่คำตอบนะคะ ประกอบกับการโมเมบิดเบือนวัตถุประสงค์ของโหวตโนอีก เลยโดนโจมตีไปตามประสาการเมืองนี่ละค่ะ

ผมเห็นด้วยครับการสิ่งที่แสดงความเห็นออกมา
ผมไม่อยากให้หยุดแค่เราชนะกันด้วยคำพูด
แล้วทำอย่างไรให้บ้านเมืองเราชนะไ้ด้ครับ

แล้วคุณล่ะเป็นอะไรมากกับคนที่เล่นเรื่องโหวตโน (แพร่ด 21 ชวนสมาชิกที่นี่เล่น)

ที่จริงถ้าคุณตั้งกระทู้นี้ว่า " ทำอย่างไรให้บ้านเมืองเราชนะไ้ด้"

คงมีประโยชน์มากกว่ามาตั้งทู้ฟื้นฝอยถามหาคนที่มีปัญหากับโหวตโนนะคะ

เรื่องโหวตโน ถ้าคุณอ่านตลอดแ้ล้วจะรู้ว่า ที่สมาชิกเล่นเรื่องนี้เพราะไร

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#117 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:19

ผมมีปัญหากับโหวตโน

เพราะ มันเสือกตั้งพรรคการเมืองใหม่ขึ้นมา แต่กลับโหวตโน

ถ้าไม่มีพรรคการเมืองใหม่ คงไม่ติดใจอะไรมากมาย

Edited by Shariff, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:19.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#118 อยากเร็ว แต่ช้า

น้องใหม่

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:20

ถ้า มีโอกาศ ครั้งหน้าอยากนำเสนอเรื่องที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง อีกเรื่องนะครับ

เพราะแดงรากหญ้าคงละอายที่จะเรียกร้องตามนโยบาย ปชป.มั้ง.....ประเภทกลัวถูกเรียก เกลียดตัวกินไข่

#119 กรกช

กรกช

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:24

น่าเบื่อ โพสต์กี่ทีก็ซ้ำซากวนเวียนอยู่หยั่งงี้ พรรคเลวมากก็ไม่ดี พรรคเลวน้อยก็ไม่ดี
พรรคเลวน้อย ไม่เคยได้เป็นรัฐบาน 2 ปีติด แต่พรรคเลวมาก ได้เป็นรัฐบาลหลายครั้งติด ตกลงเอาไงแน่
เลวมาก หรือ เลวน้อย อันไหนดีกว่ากัน
เอาสั้น ๆ บอกมาเลย พรรคไหนดีที่สุด นักการเมืองคนไหนดีที่สุด
ถ้าไม่มีคำตอบ นั่งอ่านเฉย ๆ ดีกว่าน่ะ

ท่านๆทั้งหลายที่เป็นกองเชียร์ ปชป. หรือไม่ได้เป็น ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ช่วยบอกทีว่า

ถ้าเลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาปัญหาคอรัปชั่น ที่เป็นตัวการทำลายประเทศไทยได้ยังไง ?

ถ้าท่านตอบได้ รับรองว่า คนโหวตโนจะหุบปากเงียบใบ้รับประทานไปเอง

ลองตอบหน่อยสิครับ ว่าเลือก ปชป.แล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไง
เหน็บแนมอย่างเดียวไม่เกิดประโยชน์

#120 อยากเร็ว แต่ช้า

น้องใหม่

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:29

เหตุที่ว่า ทำไมโครงการดีๆ ของ ปชป. ถึงไม่ได้รับการตอบสนองจาก พี่น้องรากหญ้า เสื้อแดง

เพราะ....

เขาคงละอายที่จะเรียกร้องมั้ง อยู่ในฐานะกลืนไม่เข้าคายไม่ออก เรียกร้องไปก็จะถูกว่าเกลียดตัวกินไข่

#121 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:03

"ลองตอบหน่อยซิครับว่าเลือก ปชป แล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไง
เหน็บอย่างเดียวไม่มีประโยชน์"

นี่มันเป็นปัญหาที่คุณยกขึ้นมาเพื่อกล่าวหาว่า พรรคการเมืองทุกพรรคไม่เคย
สนใจแก้ไข ไม่ใช่เฉพาะพรรค ปชป พูดง่าย ๆ ก็คือ ทุกพรรคเลวเหมือนกัน
จะเลวมากเลวน้อยก็แล้วแต่ ก็แก้ปัญหาไม่ได้ทั้งนั้น

เพราะฉะนั้น ผมว่าเป็นหน้าที่คุณนะ คุณ กรกช ที่จะบอกสังคมให้รู้ว่า เมื่อไม่
เอาพรรคการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้นเพราะแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ แล้วคุณจะเอาอะไร
หรือจะทำอย่างไร ผมก็ฟังมานานแล้วครับ ASTV ก็แนวคิดเดียวกับคุณแหละ
แต่ผมก็ยังไม่เห็นมีคำตอบอะไร มีแต่นั่งว่าพรรคการเมืองเลวหมด แต่ไม่บอก
ว่า แล้วจะทำอย่างไร

#122 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:40

Vote No ของไอ้แป๊ะมันก็แค่การเช็คชื่อ :ph34r:

ได้เยอะก็โม้ได้ แต่ดันได้น้อยว่ะ :rolleyes: โม้ไม่ออก เลยเบี่ยงประเด็นแทน

วีระ ราตรี ก็ ช่างแม่มัน mou ก็ ช่างแม่มัน โกงกิน ก็ ช่างแม่มัน

Edited by HiddenMan, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:40.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#123 wewe

wewe

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:56

พรรคไหนๆก็ไม่ดี แม้แต่พรรคที่ตั้งมากับมือก็เลือกลบด้วยเท้า

กรกชกับพวกก็เลยต้องโหวตโนเพื่อปิดประเทศเลยชิมิกรกช

แล้วเป็นไงล่ะผลพวงที่ตามมา

ก็เห็นเข้ามานั่งหน้าสะหลอนในสภากันเพียบ

ผลพวงจากการโหวตโนที่พวกคุณได้คืออะไร

ให้คุณกับประเทศชาติอย่างไร ไปถึงไหนกันแล้วล่ะ

ถามว่ามีนคืออะไร ถ้าไม่ใช่โดนหลอก ฮะ ฮะ ฮะ

Edited by wewe, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#124 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

เมืองไทยเป็นเมืองเกษตร ต้องใช้น้ำ ป่าไม้จึงเป็นสิ่งสำคัญ
ตั้งแต่ผมจำความได้ทั้งในหลวงและสมเด็จพระราชินีฯต่างทรงตรัสเรื่องป่าไม้มาตลอด
และตั้งแต่ผมจำความได้เช่นกัน ไม่เคยมีรัฐบาลไหนมีนโยบายควบคุม ป้องกันการทำลายป่าอย่างจริงจัง

น้ำท่วมซ้ำซากทุกปี มีรัฐบาลไหนคิดแก้ปัญหาอย่างจริงจังเป็นรูปธรรมบ้าง ?
มีแต่รอน้ำท่วมแล้วก็เอางบไปแจก และแน่นอนย่อมมีตกหล่นเข้ากระเป๋าใครบางคน

ลัทธิธรรมกายล้างสมอง สอนแบบผิดๆ ทำลายศาสนาพุทธ
มีพรรคไหนคิดแก้ปัญหาธรรมกายอย่างจริงจังบ้าง ?

น้ำมันแพงแบบผิดปกติ ไม่ชอบธรรม กระชากค่าครองชีพ เดือดร้อนกันทั้งประเทศ
คนไทยพึ่งพาพรรคการเมืองไหนได้บ้าง ?

นักการเมืองคอรัปชั่นมาทุกยุคทุกสมัย จนประเทศฉิบหายติดหนี้มหาศาล
เศรษฐกิจย่ำแย่ คนไทยอยู่อย่างยากลำบากขึ้นทุกวัน
มีพรรคการเมืองไหนคิดแก้ปัญหาคอรัปชั่นอย่างจริงจังบ้าง ?

สังคมเสื่อม อบายมุข โจรผู้ร้ายเต็มบ้านเต็มเมือง
กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ คนมีอิทธิพล คนมีเงินทำผิดก็กลายเป็นถูกได้ คนส่วนหนึ่งจึงไม่เกรงกลัวกฎหมาย
คุณภาพชีวิตคนไทย ไร้ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน
และใครมีลูกหลานก็ต้องกลัวติดยา ติดการพนัน เรื่องเพศ เรื่องทะเลาะวิวาท ฯลฯ

ปัญหาการเมืองที่ทำให้บ้านเมืองวุ่นวายก็เป็นผลมาจากสังคมที่เสื่อม
เพราะสังคมเสื่อม ทำให้ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม
เมื่อศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม คนส่วนหนึ่งจึงแยกแยะผิดชอบไม่ได้
เมื่อแยกแยะไม่ได้ มันถึงวุ่นวาย แตกแยกกันแบบนี้

ปัญหาสังคมเสื่อม มีพรรคไหนคิดแก้อย่างจริงจังบ้าง ?

ปชป.ที่ว่าเลวน้อย เป็นรัฐบาลมากี่สมัย แก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาคอรัปชั่นได้บ้างไม๊ ?
แค่ให้ลดลงสักนิดยังทำไม่ได้เลย สังคมมีแต่เสื่อมลงๆๆๆ คอรัปชั่นกันหนักขึ้นๆๆๆ

ไม่เถียงว่า ปชป.เลวน้อยกว่าพรรคอื่น แต่เลือกเลวน้อยมันก็แค่ทำให้พังช้า เสียหายช้ากว่า

มันไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ดีขึ้น จุบจบคือก้นเหวเหมือนกัน

ผมทัน ปชป.ตั้งแต่สมัยชวน 1 จนถึงวันนี้ ปชป.ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติดเลย
ขนาดบางสมัยยังไม่มีทักษิณ ไม่มีใครป่วนบ้านเมือง ไม่มีใครเผาบ้านเผาเมือง
แต่ก็แพ้ได้แม้กระทั่งคนอย่างบรรหาร คงไม่ต้องอธิบายเหตุผลว่าเพราะอะไร

ทุกวันนี้ที่ทักษิณได้ผุดได้เกิดเข้ามาสร้างความฉิบหายให้ประเทศ
ก็เพราะคนไทยตอนนั้นไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร หมดตัวเลือกแล้ว
ทั้งบรรหาร ทั้งชวลิต ทั้ง ปชป.เอง ก็ 2 สมัยแล้ว และก็เห็นแล้วว่าเป็นยังไง

ภาพที่เห็น สิ่งที่เกิดขึ้นจริง มันให้คำตอบได้ดีกว่าคำพูดสวยหรูเป็นร้อยเป็นพันคำ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
มุมมองหลายๆเรื่อง ทำให้รู้ว่ายังมีคนคิดเหมือนผม
แต่ สิ่งที่ผมยอมรับคือ ในความเป็นจริง ให้ได้หลักการคล้ายความคิดนี้ คงต้องสนับสนุน คุณอภิสิทธิ์ดูครับ
อาจจะ1/1ล้าน ที่จะมีโอกาสได้เป็นรัฐบาล พรรคเดียว ซึ่งต้องดูว่า คุณอภิสิทธิ์จะทำได้ดีกว่าเดิมไหม?

#125 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:07

เพราะแดงรากหญ้าคงละอายที่จะเรียกร้องตามนโยบาย ปชป.มั้ง.....ประเภทกลัวถูกเรียก เกลียดตัวกินไข่

ขออภัยท่านด้วยครับ ผมคงไม่ขอโอกาสครั้งหน้าแล้วละครับ คงเป็นกระทู้แรกที่จะตั้ง ที่เหลือคงใช้แค่ตอบกระทู้คนอื่นพอละ
ยกเว้นหากรู้สึกคันไม้คันมืออยากโพสตั้งกระทู้อีกจริงๆ อาจขอโอกาสไว้บ้าง คงไม่ว่ากันนะครับ
ตอนนี้ความรู้สึก ที่อยากเอามาโพสเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น หลังจากตั้งกระทู้นี้และใช้เวลาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นดูแล้ว
ไฟมันมอดลงถนัดตาไม่รู้เป็นที่อะไรครับ การเสพข้อมูลฝ่ายเดียว สำหรับผมคงดีกว่า การสื่อสารสองทางไปมามั้งครับ

#126 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:20

"แต่โอกาสมีนะครับ ถ้าไม่นับ 1 จะมีถึง 100 ไหมครับ"

ผมคิดว่าเขานับอยู่นะครับ แต่อาจนับไม่เหมือน คุณ Xjapan20
คุณ Xjapan20 นับยังไงครับ ลองร่ายยาวเลยก็ได้นะครับ

ถ้าจะไม่นับการเมืองใน กทม. เราจะพบว่า การเมืองท้องถิ่นคือหัวใจของ การเมืองระดับชาติ
ต้องมองว่าโดยทั่วไปจะมี อบจ. เทศบาล เทศบาลตำบล และ อบต.

ฐานคะแนนเสียง ส.อบจ. นายยกอบจ. มาจากไหนครับ
มาจากกลุ่มก้อน ส.เทศบาล ส.อบต. ใช่ไหมครับ
ส.อบต. ยังมีการเลือกตั้งเฉพาะในแต่ละหมู่บ้านใช่ไหมครับ
การลงชิงชัย นักการเมืองท้องถิ่นปกติจะพบว่า จะแข่งขันกันแค่ 2 ฝ่าย ในแต่ละพื้นที่

ผมคาดว่ากรณีภาคใต้ โดยส่วนใหญ่ นักการเมืองท้องถิ่น ที่จะแอบอิง หรือแสดงตัวชัดเจนว่าเป็นคน ปชป
ทำให้ การที่พรรคอื่นจะมาเจาะฐานเสียงจุดนี้ลำบาก

หากว่ากรณีถิ่่นกึ่งแดง + ภท. โอกาสที่หาก ปชป จะพยายามเจาะ หรือปั้น นักการเมืองระดับท้องถิ่น น่าจะพอมีหวังนะครับ
และโดยเฉพาะในเขตเทศบาลเมืองผมว่า กระแส ปชป มาแรงนะครับแต่เหมือนไม่ค่อยลงมือเต็มที่ อาจจะเกรงๆ ภท. ก็ได้

ขอร่ายแค่นี้พอครับ

โอกาสที่ผมว่า คือ ปชป จะต้องพยายาม ทำให้มี นักการเมืองท้องถิ่นสายของตัวเองให้ได้ ในถิ่นเกือบแดง นะครับ
ส่วนกรณีถิ่่นแดงเต็มๆ ผมไม่มีความเห็นครับ

Edited by Xjapan20, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:23.

#127 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:06

คิดเหมือน sigree ส่วนตัวผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับ no vote แต่ปัญหาคือคนชักนำผิดๆ
และก็เห็นด้วยกับคุณ Xjapan20 และ กรกช ในหลายๆด้าน

ผมเลือก ปชป ไม่ใช่เพราะเลวน้อย หรืออะไรหรอกนะ
ผมเลือกเพราะว่า อย่างน้อย หัวหน้าพรรค และหลายๆคนในพรรค พยายามที่พัฒนาประเทศไทยในทางที่ดี และช่วยเหลือคนไทยให้มากที่สุด
ถึงจะแค่พยายาม แค่นี้มันก็เป็นจุดเริ่มที่ดีมากแล้ว

#128 โคนัน

โคนัน

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ลองตอบหน่อยสิครับ ว่าเลือก ปชป.แล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไง
เหน็บแนมอย่างเดียวไม่เกิดประโยชน์

แล้วตอบตรูหน่อยเถอะ ถ้าโหวตโน จะแก้ปัญหาที่เอ็งว่าได้อย่างไร ไอ้ลูกแป๊ะ

#129 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:14

ขอขอบคุณที่ร่วมแสดงควาคิดเห็นนะครับ

ขออภัยในหลายๆความคิดเห็นที่ผมไม่ได้ตอบ โดยเฉพาะประเด็น TFEX แปลงร่าง ซึ่งไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆกับผม
และเป็นประเด็นในสิ่งที่ผมถาม ผมเลยไม่จำเป็นต้องตอบนะครับ กรณีจับผิด แม่มด พ่อมด ก็คงมีต่อไป จับถูกตัวก็ดีไป จับผิดตัว
คนที่โดนกล่าวหาก็ถือว่าซวยไปนะครับ

ขอขอบคุณมากๆ สำหรับท่านที่ได้แสดงความคิดเห็นออกมาไปเชิงแลกเปลี่ยนกันจริงๆ ถัดจากนี้ถ้ามีท่านใด
เสนอความคิดเห็นในเชิงต้องการแลกเปลี่ยนกับผม ผมถึงจะตอบกลับนะครับ

ขออถัยล่วงหน้าหากสิ่งที่โพสผู้รู้สึกว่าไม่ใช่การแสดงความคิดเห็นเพื่อแลกเปลี่ยนทัศนะ ผมไม่ขอตอบกลับนะครับ

เรียนคุณโจโฉ
จริงๆแล้วผมเองไม่ได้โพสบอร์ดมาตั้งแต่วันที่ตั้งกระทู้ที่ท่านอ่านถึงแล้วครับ และไม่ได้ใช้ล็อกอินในชื่ออื่นๆเลย
ผมเคยใช้อยู่สองวัน ถ้าจำไม่ผิด ซึ่งก็เป็นช่วงก่อนกระทู้เรื่องคุณเกดครับ ชื่อล็อกอินอีกอันคือ hiApai ครับ
ผมเองไม่ทราบว่าทำไมท่านถึงตั้งกระทู้ถึงผมอีกเพราะผมก็หายไปหลายวัน แต่ยังไงก็เชื่อว่าท่านมีเจตนาที่ดี
...
ตอนนี้ผมนานๆเข้ามาอ่านที และไม่ได้โพสแล้ว ถ้ามีใครมาแนวๆผม ก็คงไม่ใช่ผม...

จากความเห็นของ คุณ Xjapan20 และ คุณ TFEX ซึ่งได้เข้ามายืนยันแล้ว

ในกระทู้ของ คุณ โจโฉฯ ว่าไม่ใช่คนคนเดียวกัน ด้วยเหตุนี้

ตะนิ่นตาญี ใคร่ขอโทษ คุณ Xjapan20 และ คุณ TFEX ไว้ ตรงนี้

จากการที่ได้กล่าวหาว่า คุณทั้งสองเป็นคนคนเดียวกัน การใดก็ตาม

อันอาจทำให้ คุณทั้งสอง ไม่เป็นที่พอใจ ตะนิ่นตาญี ขอรับผิดไว้แต่เพียงผู้เดียว

หากจะตำหนิใครสักคนขอให้ คุณทั้งสอง ตำหนิ ตะนิ่นตาญี ผู้เป็นต้นเหตุในเรื่องที่ไม่เหมาะสมนี้

ขออภัย คุณทั้งสอง อีกครั้งหนึ่ง

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๒๘ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๕.๑๔ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#130 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:17

โหวตโนยังพอได้ตังค์ โนโหวตนี่ไม่ได้คังค์ ไม่ได้ตังค์

#131 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:18

"โอกาสที่ผมว่าคือ ปชป จะต้องพยายามทำให้มีนักการเมืองท้องถิ่นสายตัวเองให้ได้
ในถิ่นเกือบแดงนะครับ ส่วนกรณีถิ่นแดงเต็ม ๆ ไม่มีความเห็นครับ"

นี่คือสิ่งที่ทุกพรรคอยากทำครับ คงไม่ใช่ ปชป พรรคเดียว แต่พรรคที่จะชนะและครอง
พื้นที่ได้ คุณ Xjapan20 ลองดูแถว ๆ บ้านก็ได้นะครับ ว่าคนประเภทไหนที่ครองอำนาจอยู่
เขาครองอำนาจด้วยบารมีหรืออิทธิพลครับ ถ้าจะแข่งกับคนประเภทนี้ ใช้คนดีไปสู้ไหวไหมครับ
ผมมองว่า นี่คือปัญหาใหญ่ของ ปชป คุณ X คิดว่าไงครับ

#132 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:20

ไม่มีคอรัปชั่นน่ะเหรอ ในช่วงชีวิตคุณและผมคงไม่ได้เห็นหรอก เริ่มจากตัวคุณก่อน คนรอบข้าง

ที่ๆ คุณเรียนหรือทำงาน ชุมชนที่คุณอยู่ ว่ามีความไม่ซื่อสัตย์หรือทุจริตบ้างไหม แล้วค่อยดูใน

ภาพรวมที่ใหญ่ขึ้น ลองคิดดูซิว่ามันง่ายหรือยากในการแก้ปัญหา ถ้าคุณคิดว่าแก้ได้ง่ายจนไม่มีคอรัปชั่นเลย

คุณก็มองโลกสวยงามเกินไปแล้วละครับ

ผมยังคิดว่าควรมีระบบตัวสอบหลายๆ องค์กรให้มากกว่านี้เพื่อให้การทุจริตยากขึ้น ทั้งในระดับท้องถิ่น

และระดับประเทศ แต่ต้องไม่ถูกแทรกแซงโดย..... และสื่อมวลชนต้องไม่ปิดบังการเสนอข่าวเหมือนตอนนี้

ส่วน VOTE NO นั้น ส่วนใหญ่ที่คนในนี้เขาเหน็บใน เพราะเขารู้ก่อนเลือกตั้งแล้วว่า มันจะเกิดปัญหาตามมา

ดั่งเช่นที่คุณกับผมประสบอยู่ในตอนปัจจุบันนี้ยังไงล่ะ

#133 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:37

"โอกาสที่ผมว่าคือ ปชป จะต้องพยายามทำให้มีนักการเมืองท้องถิ่นสายตัวเองให้ได้
ในถิ่นเกือบแดงนะครับ ส่วนกรณีถิ่นแดงเต็ม ๆ ไม่มีความเห็นครับ"

นี่คือสิ่งที่ทุกพรรคอยากทำครับ คงไม่ใช่ ปชป พรรคเดียว แต่พรรคที่จะชนะและครอง
พื้นที่ได้ คุณ Xjapan20 ลองดูแถว ๆ บ้านก็ได้นะครับ ว่าคนประเภทไหนที่ครองอำนาจอยู่
เขาครองอำนาจด้วยบารมีหรืออิทธิพลครับ ถ้าจะแข่งกับคนประเภทนี้ ใช้คนดีไปสู้ไหวไหมครับ
ผมมองว่า นี่คือปัญหาใหญ่ของ ปชป คุณ X คิดว่าไงครับ

* ในเหตุการณ์ ปี 2553 จะมีหลายคนบ่นว่า คุณอภิสิทธิ์ สุภาพบุรุษเกินไป หรือไรประมาณนี้
* กรณีที่เราจะเจาะพื้นที่ลักษณะนี้ จะใช้วิธี ขาวๆ ลูกผู้ชาย แบบประชาธิปไตยโรยด้วยกลีบกุหลาบคงไม่ได้
* ถามว่ามีกุลยุทธในการเจาะไหม ผมว่ามีนะครับ แต่ให้ผมเสนอคงไม่อาจเอื่อม เนื่องจาก
ผมเองไม่ได้เป็นนักการเมือง ผมไม่มีองค์ประกอบรอบด้านที่จะนำเสนอได้
แต่ฝ่าย นักการเมืองเขาน่ามีนะครับ ขึ้นกับว่าเขาจะกล้าลุยไหม หรือเพราะความเกรงใจ เจ้าของพื้นที???

#134 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:51

สำหรับผม คนโหวตโนเหมือนพวกที่เจ้าคิดเจ้าแค้น พูดง่ายๆเอาแต่อารมณ์ของตัวเอง ไม่นึกถึงผลประโยชน์ของชาติ แล้วก็ส่วนหนึ่งที่โหวตตามแรงยุคือพวกไม่มีความคิดครับต้องให้คนอื่นคิดให้

#135 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:52

* ในเหตุการณ์ ปี 2553 จะมีหลายคนบ่นว่า คุณอภิสิทธิ์ สุภาพบุรุษเกินไป หรือไรประมาณนี้
* กรณีที่เราจะเจาะพื้นที่ลักษณะนี้ จะใช้วิธี ขาวๆ ลูกผู้ชาย แบบประชาธิปไตยโรยด้วยกลีบกุหลาบคงไม่ได้
* ถามว่ามีกุลยุทธในการเจาะไหม ผมว่ามีนะครับ แต่ให้ผมเสนอคงไม่อาจเอื่อม เนื่องจาก
ผมเองไม่ได้เป็นนักการเมือง ผมไม่มีองค์ประกอบรอบด้านที่จะนำเสนอได้
แต่ฝ่าย นักการเมืองเขาน่ามีนะครับ ขึ้นกับว่าเขาจะกล้าลุยไหม หรือเพราะความเกรงใจ เจ้าของพื้นที???

จริงๆ ประเด็น "อภิสิทธิ์สุภาพบุรุษเกินไป" ส่วนตัวเห็นว่าปัญญาอ่อนมากๆ ครับ... เพราะถามว่าอภิสิทธิ์ทำ "ไม่ถูกต้อง" หรือเปล่า?

ถ้าคำตอบคือ "ไม่" (ไม่ได้ทำผิด) ก็เท่ากับ "ถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจ" เท่านั้นเอง

พอมาพิจารณาเน้น "ถูกใจ"... ถามว่า รัฐบาลนี้มีนโยบาย "ถูกใจ" คนเลือก หรือกระทั่งไม่เลือก...แต่(คิด)ว่าได้ประโยชน์ เช่น 300/15000/จำนำ ฯลฯ หรือไม่?

ถ้าคำตอบคือ "ใช่" (ถูกใจ)... ผลออกมาปัจจุบันเป็นอย่างไรครับ? ในเมื่อมัน "ไม่ถูกต้อง" (ไม่เหมาะสมกับสถานการณ์) :mellow:

สรุปคือ... คนก็ยังคิดกันไม่ได้อยู่ดีว่าจริงๆ ประเด็นที่สำคัญมันอยู่ตรงไหน จะเอาแต่ถูกใจตัวเป็นหลัก คิดแต่แพ้ชนะ... เอาแต่ "สะใจ" มันก็เท่านั้นเอง -_-

ส่วนเรื่อง "กลยุทธ" ผมมองว่าไม่เกี่ยวกับเป็นใคร ฐานะใด มีอำนาจหรือไม่... หากคิดจะ "แสดงความเห็น" ก็แสดงออกมา... ก็เท่านั้นเอง เพราะเป็นแค่ความคิดเห็นก็เท่านั้นเอง...

ดังนั้นในกรณีที่จะ "ไม่แสดงความเห็น" เหตุผลประกอบอย่างเกรงจะก่อผลเสียมากกว่าผลดี (เช่น กลัวเป็นการชี้โพรงให้กระรอก) น่าจะเข้าท่ากว่าการบอกว่า "ไม่มีอำนาจ" "ไม่อยู่ในฐานะที่จะพูด" ครับ -_-

#136 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:06

เมื่อไม่เอาพรรคการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้นเพราะแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ แล้วคุณจะเอาอะไร
หรือจะทำอย่างไร ผมก็ฟังมานานแล้วครับ ASTV ก็แนวคิดเดียวกับคุณแหละ
แต่ผมก็ยังไม่เห็นมีคำตอบอะไร มีแต่นั่งว่าพรรคการเมืองเลวหมด แต่ไม่บอก

ชอบมากๆเลยครับ

เท่าที่จำได้ แป๊ะมันให้ทางออกไว้นะครับในกรณีนี้ พูดย้ำหลายครั้งจนผมรู้สึกว่าเป็น hidden agenda
คือ"คืนพระราชอำนาจให้ในหลวง ตั้งนายกคนนอกมาปกครองบ้านเมือง"
ซึ่งแค่มันคิดก็ผิดแล้ว....คืนพระราชอำนาจให้ในหลวงเลือกนายก????
ในหลวงทรงอยู่เหนือการเมือง พระองค์ไม่เคยทรงก้าวก่ายในการเลือกใครมาเป็นรัฐบาล
นายกมีข้อข้องใจก็เข้าเฝ้าพระองค์ทูลเกล้าขอคำแนะนำ แค่นั้น

แล้วมันจะถวายคืนพระราชอำนาจไปเพื่ออะไร นอกจาก "โหนฟ้า"เพื่อให้ตัวเองได้เป็นนายก
gladiator 1.jpg

#137 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:07

จริงๆ ประเด็น "อภิสิทธิ์สุภาพบุรุษเกินไป" ส่วนตัวเห็นว่าปัญญาอ่อนมากๆ ครับ... เพราะถามว่าอภิสิทธิ์ทำ "ไม่ถูกต้อง" หรือเปล่า?

ถ้าคำตอบคือ "ไม่" (ไม่ได้ทำผิด) ก็เท่ากับ "ถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจ" เท่านั้นเอง

พอมาพิจารณาเน้น "ถูกใจ"... ถามว่า รัฐบาลนี้มีนโยบาย "ถูกใจ" คนเลือก หรือกระทั่งไม่เลือก...แต่(คิด)ว่าได้ประโยชน์ เช่น 300/15000/จำนำ ฯลฯ หรือไม่?

ถ้าคำตอบคือ "ใช่" (ถูกใจ)... ผลออกมาปัจจุบันเป็นอย่างไรครับ? ในเมื่อมัน "ไม่ถูกต้อง" (ไม่เหมาะสมกับสถานการณ์) :mellow:

สรุปคือ... คนก็ยังคิดกันไม่ได้อยู่ดีว่าจริงๆ ประเด็นที่สำคัญมันอยู่ตรงไหน จะเอาแต่ถูกใจตัวเป็นหลัก คิดแต่แพ้ชนะ... เอาแต่ "สะใจ" มันก็เท่านั้นเอง -_-

ส่วนเรื่อง "กลยุทธ" ผมมองว่าไม่เกี่ยวกับเป็นใคร ฐานะใด มีอำนาจหรือไม่... หากคิดจะ "แสดงความเห็น" ก็แสดงออกมา... ก็เท่านั้นเอง เพราะเป็นแค่ความคิดเห็นก็เท่านั้นเอง...

ดังนั้นในกรณีที่จะ "ไม่แสดงความเห็น" เหตุผลประกอบอย่างเกรงจะก่อผลเสียมากกว่าผลดี (เช่น กลัวเป็นการชี้โพรงให้กระรอก) น่าจะเข้าท่ากว่าการบอกว่า "ไม่มีอำนาจ" "ไม่อยู่ในฐานะที่จะพูด" ครับ -_-

งั้นปรับเปลี่ยนกลยุทธ แบบข้ามขั้นตอน ก้าวกระโดด ใช้ วิธี ทรท เดิม เลยจะดีไหม หรือกระแสตีกลับจะมากกว่า
* บ้านเลขที่ 111 ใกล้ได้กลับมาหมดและ อย่างน้อยต้องมีบ้างบุคคลที่มีแนวความคิดเห็นในแนวทาง ปชป คาดว่านะ
* ภท. เองก็ไม่แน่ บ้างกลุ่มอยากกลับไปหา พท. บางกลุ่มอยากไปหาพรรคร่วมอื่น
* ด้วยกระแส คุณอภิสิทธิ์ + คุณเนวิน + บ้านเลขทีี่ 111 ที่น้ำดี
* ปชป จะยอมลดกฎที่ตรึง ผสม(รวมร่าง อิอิ) กับ ภท. และ อดีต 111 บ้างท่านได้ไหม
* ถ้าได้สูตรนี้จะมีกระแสตีกลับจากกลุ่ม ปชป มากไหม
* ถ้าได้ สูตรนี้โอกาสชนะ ในถิ่นกึ่งแดง และแดงน่ามีสูง
* และน่าจะเป็นวิธีเดียวที่ทำให้ได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียวได้
* คุ้มไม่คุ้มไม่รู้ แต่นี้คือวิธีลัด ผลลัพท์อาจจทำให้เสียหายมากกว่าปกติ

#138 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:21

งั้นปรับเปลี่ยนกลยุทธ แบบข้ามขั้นตอน ก้าวกระโดด ใช้ วิธี ทรท เดิม เลยจะดีไหม หรือกระแสตีกลับจะมากกว่า
* บ้านเลขที่ 111 ใกล้ได้กลับมาหมดและ อย่างน้อยต้องมีบ้างบุคคลที่มีแนวความคิดเห็นในแนวทาง ปชป คาดว่านะ
* ภท. เองก็ไม่แน่ บ้างกลุ่มอยากกลับไปหา พท. บางกลุ่มอยากไปหาพรรคร่วมอื่น
* ด้วยกระแส คุณอภิสิทธิ์ + คุณเนวิน + บ้านเลขทีี่ 111 ที่น้ำดี
* ปชป จะยอมลดกฎที่ตรึง ผสม(รวมร่าง อิอิ) กับ ภท. และ อดีต 111 บ้างท่านได้ไหม
* ถ้าได้สูตรนี้จะมีกระแสตีกลับจากกลุ่ม ปชป มากไหม
* ถ้าได้ สูตรนี้โอกาสชนะ ในถิ่นกึ่งแดง และแดงน่ามีสูง
* และน่าจะเป็นวิธีเดียวที่ทำให้ได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียวได้
* คุ้มไม่คุ้มไม่รู้ แต่นี้คือวิธีลัด ผลลัพท์อาจจทำให้เสียหายมากกว่าปกติ

เป็นไปได้อยู่แล้วครับ แต่ถามความเห็นส่วนตัวผม... ผมว่า "ไม่เกิดขึ้น"

ในกระทู้หนึ่งแถวๆ นี้คุณ amplepoor พูดถึง "ความเป็น ปชป." รู้สึกจะเรียกว่าเป็น "วัฒนธรรมแบบ ปชป." อยู่น่ะครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ amplepoor ว่าจุดนั้นทำให้ ปชป. อยู่มาได้จนถึงปัจจุบัน ก็ด้วยว่ารักษาอุดมการณ์ และโครงสร้างพื้นฐานของตัวเองไว้ได้อย่างเข้มแข็ง

แต่พรรคอื่นๆ ที่ผลุบๆ โผล่ๆ ก่อตั้งมาแล้วก็แตก ลักษณะคล้าย "พรรคเฉพาะกิจ" ที่แค่ "ความเห็นตรงกัน(ในระยะเวลาหนึ่งๆ)" ไม่ได้มี "อุดมการณ์ร่วม" พอผ่านจุดหนึ่ง... ก็ "แตก" เป็นธรรมดา ลงท้ายจึงเรียกได้ว่าเป็นแค่ "กลุ่ม/ก๊วนการเมือง" มากกว่า "พรรคการเมือง" และอาจเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การเมืองไทยไม่ค่อยพัฒนาอย่างที่ควรด้วย (พรรคการเมืองส่วนใหญ่ไม่มีอุดมการณ์ที่แท้จริง) :mellow:

ดังนั้นการใช้วิธี "สำเร็จรูป" คือดึง ภท. + 111 เข้ามาเป็น ปชป. ไม่ใช่ว่าจะเกิดไม่ได้... แต่เมื่อใดเกิด ปชป. ก็จบเมื่อนั้นแหละครับ -_-

มองระยะสั้นก็(อาจจะ)เป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ในการต่อสู้กับเผาไทย+ทักษิณ
แต่มองประโยชน์ต่อประเทศ(ในการพัฒนาด้านการเมือง)ในระยะยาว... ส่วนตัวมองว่าไม่คุ้มครับ :)

ทีนี้ก็ต้องชั่งใจครับ...
ทำลายประโยชน์ของเผาไทย+ทักษิณ
กับรักษาประโยชน์ประเทศ
ควรสนับสนุนทางไหน? :huh:

ปล. ปัจจุบันผมมองว่ากลยุทธที่ใช้อยู่คือเลือกที่จะทำให้ฝ่ายตรงข้าม (เผาไทย+ผู้สนับสนุนทักษิณ) "เสียงแตก" มากกว่าจะใช้วิธี "รวบเสียง" เข้ามาหาตัว (เพราะจะก่อให้เกิดปัญหาในระยะยาว) น่ะครับ -_-
  • Gop likes this

#139 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:37

ในกระทู้หนึ่งแถวๆ นี้คุณ amplepoor พูดถึง "ความเป็น ปชป." รู้สึกจะเรียกว่าเป็น "วัฒนธรรมแบบ ปชป." อยู่น่ะครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ amplepoor ว่าจุดนั้นทำให้ ปชป. อยู่มาได้จนถึงปัจจุบัน ก็ด้วยว่ารักษาอุดมการณ์ และโครงสร้างพื้นฐานของตัวเองไว้ได้อย่างเข้มแข็ง

แต่พรรคอื่นๆ ที่ผลุบๆ โผล่ๆ ก่อตั้งมาแล้วก็แตก ลักษณะคล้าย "พรรคเฉพาะกิจ" ที่แค่ "ความเห็นตรงกัน(ในระยะเวลาหนึ่งๆ)" ไม่ได้มี "อุดมการณ์ร่วม" พอผ่านจุดหนึ่ง... ก็ "แตก" เป็นธรรมดา ลงท้ายจึงเรียกได้ว่าเป็นแค่ "กลุ่ม/ก๊วนการเมือง" มากกว่า "พรรคการเมือง" และอาจเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การเมืองไทยไม่ค่อยพัฒนาอย่างที่ควรด้วย (พรรคการเมืองส่วนใหญ่ไม่มีอุดมการณ์ที่แท้จริง) :mellow:

ดังนั้นการใช้วิธี "สำเร็จรูป" คือดึง ภท. + 111 เข้ามาเป็น ปชป. ไม่ใช่ว่าจะเกิดไม่ได้... แต่เมื่อใดเกิด ปชป. ก็จบเมื่อนั้นแหละครับ -_-

มองระยะสั้นก็(อาจจะ)เป็นทางเลือกที่ดีที่สุด ในการต่อสู้กับเผาไทย+ทักษิณ
แต่มองประโยชน์ต่อประเทศ(ในการพัฒนาด้านการเมือง)ในระยะยาว... ส่วนตัวมองว่าไม่คุ้มครับ :)

ปล. ปัจจุบันผมมองว่ากลยุทธที่ใช้อยู่คือเลือกที่จะทำให้ฝ่ายตรงข้าม (เผาไทย+ผู้สนับสนุนทักษิณ) "เสียงแตก" มากกว่าจะใช้วิธี "รวบเสียง" เข้ามาหาตัว (เพราะจะก่อให้เกิดปัญหาในระยะยาว) น่ะครับ -_-

*ความเป็นไปได้ก็กลับมาที่เดิม คือ มากที่สุด ก็แค่การได้เป็น รัฐบาลผสม
* ถ้าได้เป็นรัฐลบาลอีก เหตุผลเดิมก็จะอ้างว่า คนพรรคร่วมเราทำไรไม่ได้ ฯลฯ

แสดงว่า โอกาสที่จะได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียวของ ปชป น่าจะเรียกว่าทางตันได้มั้งครับ

ต้องช่างใจ ร่วมมือเพื่อล้มระบบทักษิณ หรือ ปล่อยให้ประชาชนเรียกรู้กันไปตามยถากรรม
ไม่ีรู้อีกกี่ร้อยปี ประชาชนถึงจะเรียกรู้และเข้าใจได้จริงๆ

เพราะขนาดปัจจุบัน เพราะวิทยุชุมชน ของเสื้อแดง
เชื่อไหมว่า ที่น้ำท่วม กทม. เพราะ คุณอภิสิทธิ์ ร่วมมือ กับผู้ว่า กทม. ปิดทางระบายน้ำลงทะเล
ทำให้น้ำท่วม ไม่เกี่ยวกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์เลย คุณเชื่อไหมว่ามีการปลูกฝั่งและเชื่อกันแบบนี้จริงๆ

ระหว่าง ร่วมมือต่อต้านระบบทักษิณให้สิ้นสลาย กับ ปล่อยให้ประชาชนเรียนรู้เองอันไหนจะคุ้มกว่ากัน ?

#140 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:44

"กรณีที่เราจะเจาะพื้นที่ลักษณะนี้จะใช้วิธีขาว ๆ ลูกผู้ชายแบบประชาธิปไตย
โรยด้วยกลีบกุหลาบคงไม่ได้"

ก็นี่แหละครับปัญหาของ ปชป ที่ใช้ระบบกรองคนก่อนเข้าพรรค ดูแล้วนโยบายจะดีอย่างไร
ก็ครองพื้นที่ไม่ได้ ยิ่งพื้นที่เล็ก ๆ ระดับ อบต ยิ่งไปกันใหญ่เลย เพราะอิทธิพลในพื้นที่สูงมาก
เพราะฉะนั้นวิถีทางแแบบ ถ้าอยากชนะคนเลวต้องเอาคนเลวกว่าไปสู้นั้น ปชป ยุคอภิสิทธิ์นี่
หมดสิทธิเลย เพราะอภิสิทธิมองการเมืองแบบก้าวหน้ายังไงก็คงไม่ยอมย้อนยุคการเมืองกลับ
ไปเหมือนการเมืองในอดีต ผลก็คือหลายพื้นที่แพ้รูดอย่างที่เห็น จะทำได้อย่างมากก็แค่จับมือกับ
บางพรรคที่น่าจะเลวสูสีกับเจ้าของพื้นที่ แต่ถามว่าแก้ปัญหาได้ไหม มันก็คงได้แค่แก้ขัดไปเท่านั้น
เพราะที่ผ่านมาก็ถูกโจมตีว่าพายเรือให้โจรนั่งแล้ว แม้แต่คนที่เชียร์ ปชป เองก็คิดอย่างนั้น ผมว่า
มันเป็นเรื่องตลกที่ขำไม่ออก เหมือนกับเราพอใจจะมองสิ่งที่เราเห็นอยู่แค่ระดับสายตาเราเท่านั้น
แล้วเราก็กล่าวหาตำหนิติเตียนตามที่เราเห็น โดยเราไม่คำนึงถึงสิ่งที่เรามองไม่เห็นเลย

#141 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:52

"กรณีที่เราจะเจาะพื้นที่ลักษณะนี้จะใช้วิธีขาว ๆ ลูกผู้ชายแบบประชาธิปไตย

ก็นี่แหละครับปัญหาของ ปชป ที่ใช้ระบบกรองคนก่อนเข้าพรรค ดูแล้วนโยบายจะดีอย่างไร
ก็ครองพื้นที่ไม่ได้ ยิ่งพื้นที่เล็ก ๆ ระดับ อบต ยิ่งไปกันใหญ่เลย เพราะอิทธิพลในพื้นที่สูงมาก
เพราะฉะนั้นวิถีทางแแบบ ถ้าอยากชนะคนเลวต้องเอาคนเลวกว่าไปสู้นั้น ปชป ยุคอภิสิทธิ์นี่
หมดสิทธิเลย เพราะอภิสิทธิมองการเมืองแบบก้าวหน้ายังไงก็คงไม่ยอมย้อนยุคการเมืองกลับ
ไปเหมือนการเมืองในอดีต ผลก็คือหลายพื้นที่แพ้รูดอย่างที่เห็น จะทำได้อย่างมากก็แค่จับมือกับ
บางพรรคที่น่าจะเลวสูสีกับเจ้าของพื้นที่ แต่ถามว่าแก้ปัญหาได้ไหม มันก็คงได้แค่แก้ขัดไปเท่านั้น
เพราะที่ผ่านมาก็ถูกโจมตีว่าพายเรือให้โจรนั่งแล้ว แม้แต่คนที่เชียร์ ปชป เองก็คิดอย่างนั้น ผมว่า
มันเป็นเรื่องตลกที่ขำไม่ออก เหมือนกับเราพอใจจะมองสิ่งที่เราเห็นอยู่แค่ระดับสายตาเราเท่านั้น
แล้วเราก็กล่าวหาตำหนิติเตียนตามที่เราเห็น โดยเราไม่คำนึงถึงสิ่งที่เรามองไม่เห็นเลย

ผมเห็นด้วยครับ แต่ที่อยากออกมาพูดเพราะจะปล่อยให้ไปถึง รุ่นลูก รุ่นหลานเราเลยหรือ แล้วประเทศชาติเราจะเหลืออะไร
จะบอกว่าเราต้อง กดดัน ให้ ปชป ละเมิดกฎ ตัวเองบ้างก็ไม่ผิด (ไม่ได้ให้ทำผิดกฎหมายนะ) ทำไมต้อง ปชป เพราะแนวความคิดทุกคน
ในความเป็นจริง น่าจะลงความคิดเห็นแล้วว่า ปชป เป็นพรรคการเมืองที่น่าจะมีคะแนนติดลบน้อยสุด
บวกกับ บุคลิค ของผู้ใหญ่ และหัวหน้าพรรค น่าจะผลักดันให้ประเทศชาติเดินทางไปในสิ่งที่ถูกที่ควรได้

#142 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:55

*ความเป็นไปได้ก็กลับมาที่เดิม คือ มากที่สุด ก็แค่การได้เป็น รัฐบาลผสม
* ถ้าได้เป็นรัฐลบาลอีก เหตุผลเดิมก็จะอ้างว่า คนพรรคร่วมเราทำไรไม่ได้ ฯลฯ

แสดงว่า โอกาสที่จะได้เป็นรัฐบาลพรรคเดียวของ ปชป น่าจะเรียกว่าทางตันได้มั้งครับ

ต้องช่างใจ ร่วมมือเพื่อล้มระบบทักษิณ หรือ ปล่อยให้ประชาชนเรียกรู้กันไปตามยถากรรม
ไม่ีรู้อีกกี่ร้อยปี ประชาชนถึงจะเรียกรู้และเข้าใจได้จริงๆ

เพราะขนาดปัจจุบัน เพราะวิทยุชุมชน ของเสื้อแดง
เชื่อไหมว่า ที่น้ำท่วม กทม. เพราะ คุณอภิสิทธิ์ ร่วมมือ กับผู้ว่า กทม. ปิดทางระบายน้ำลงทะเล
ทำให้น้ำท่วม ไม่เกี่ยวกับรัฐบาลยิ่งลักษณ์เลย คุณเชื่อไหมว่ามีการปลูกฝั่งและเชื่อกันแบบนี้จริงๆ

ระหว่าง ร่วมมือต่อต้านระบบทักษิณให้สิ้นสลาย กับ ปล่อยให้ประชาชนเรียนรู้เองอันไหนจะคุ้มกว่ากัน ?

แต่ผมกลับเชื่อว่าให้ประชาชนเรียนรู้เองน่าจะยั่งยืนกว่านะครับ
รัฐบาลนี้ถึงแม้จะมีความสามารถด้านประชาสัมพันธ์ซักเท่าไหร่ แต่ฟ้าก็ไม่อาจถูกปิดได้ด้วยฝ่ามือคนอยู่ดี ยกเว้นว่าจะปิดตาตัวเอง
ดังนั้้นการที่ประชาชนได้รับรู้ประสบการณ์ที่ไม่ดีต่างๆ ของรัฐบาลนี้ด้วยตัวเอง ย่อมเป็นการสร้างภูมิคุ้มกันของเค้าเองนะครับ
ยกตัวอย่างเช่นเรื่อง "ของแพง" ประชาชนทุกคนมีประสบการณ์ร่วมของจริง เจอด้วยตัวเอง การที่รัฐบาลมาแก้ปัยหาด้วยวิธีการสะกดจิตว่า "ของไม่แพง" นั้นก็ไม่ได้ผล
เมื่อต่อไปรัฐบาลนี้ออกมาแก้ตัวด้วยเหตุผลอย่างอื่นอย่างใดอีก ย่อมไม่อาจทำให้ประชาชนยอมรับคำแก้ตัวนั้นด้วยความสนิทใจอีกต่อไป
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#143 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:16

ผมเห็นด้วยครับ แต่ที่อยากออกมาพูดเพราะจะปล่อยให้ไปถึง รุ่นลูก รุ่นหลานเราเลยหรือ แล้วประเทศชาติเราจะเหลืออะไร
จะบอกว่าเราต้อง กดดัน ให้ ปชป ละเมิดกฎ ตัวเองบ้างก็ไม่ผิด (ไม่ได้ให้ทำผิดกฎหมายนะ) ทำไมต้อง ปชป เพราะแนวความคิดทุกคน
ในความเป็นจริง น่าจะลงความคิดเห็นแล้วว่า ปชป เป็นพรรคการเมืองที่น่าจะมีคะแนนติดลบน้อยสุด
บวกกับ บุคลิค ของผู้ใหญ่ และหัวหน้าพรรค น่าจะผลักดันให้ประเทศชาติเดินทางไปในสิ่งที่ถูกที่ควรได้

แล้วคุณเห็นว่า "กฎ ปชป." เป็นสิ่งที่ถูกที่ควรหรือเปล่าครับ?

ถ้า "ใช่" ก็ถือว่า ปชป. เดินไปในทางที่ถูกที่ควรอยู่แล้ว... เหตุใดจึงต้องผลักไสให้ออกนอกลู่นอกทางอีกล่ะครับ? :huh:

เรื่อง "ความเชื่อ" ของเสื้อแดง ส่วนตัวเห็นว่าเสื้อแดงจำนวนไม่น้อย... ไม่ใช่ว่า "โง่" ไม่รู้ว่าฝ่ายตัวเองกำลังโกหกนะครับ... แต่เป็นพวกหัวดื้อดันทุรัง ไม่กล้าที่จะยอมรับว่าตัวเอง "โดนหลอก" จึงเลือกที่จะพยายามพิสูจน์ว่าตัวเองคิด "ถูก" ให้ได้ไม่เลือกวิธีการ คิดแต่จะต้อง "เอาชนะ" ไม่สนใจผลที่จะตามมา... เค้า "เลือก" แล้วที่จะเป็นแบบนั้นครับ... :mellow:

กระบวนความคิดของพวกเค้ามีปัญหาครับ... เพราะคิดว่า "ชนะ=ถูกต้อง" ขอแค่ "ชนะ" หมายความว่าพวกเค้าทำถูกต้อง (ไม่ได้สนใจว่าผลที่ปรากฏที่แท้นั้นคืออย่างไร) ดังนั้นจึงเลือกทำได้ทุกวิธีทางเพียงเพื่อคำเดียวครับ... คำว่า "ชนะ" และเผาไทย-ทักษิณให้สิ่งนั้นกับเค้าได้... มันก็เท่านั้นเอง

แต่ไม่ได้คิดว่าเป้าหมายที่แท้จริง... สิ่งที่พวกเค้าต้องการที่แท้จริงคืออะไรน่ะครับ...
เมื่อ "เลือก" ที่จะขายชีวิตให้ผู้อื่น(ทักษิณ)ถึงเป้าหมาย... ก็เรื่องของเค้าครับ ผมถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล (อย่ามาละเมิดสิทธิผมก็แค่นั้นเอง -_- )

ปล. เรื่องการชุมนุมปี 2553 นั้นผมมองว่าอภิสิทธิ์ "แพ้การรบ" ครับ... ** แต่ไม่ได้แพ้สงคราม ** -_-
  • Gop likes this

#144 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:35

แล้วคุณเห็นว่า "กฎ ปชป." เป็นสิ่งที่ถูกที่ควรหรือเปล่าครับ?

ถ้า "ใช่" ก็ถือว่า ปชป. เดินไปในทางที่ถูกที่ควรอยู่แล้ว... เหตุใดจึงต้องผลักไสให้ออกนอกลู่นอกทางอีกล่ะครับ? :huh:

เรื่อง "ความเชื่อ" ของเสื้อแดง ส่วนตัวเห็นว่าเสื้อแดงจำนวนไม่น้อย... ไม่ใช่ว่า "โง่" ไม่รู้ว่าฝ่ายตัวเองกำลังโกหกนะครับ... แต่เป็นพวกหัวดื้อดันทุรัง ไม่กล้าที่จะยอมรับว่าตัวเอง "โดนหลอก" จึงเลือกที่จะพยายามพิสูจน์ว่าตัวเองคิด "ถูก" ให้ได้ไม่เลือกวิธีการ คิดแต่จะต้อง "เอาชนะ" ไม่สนใจผลที่จะตามมา... เค้า "เลือก" แล้วที่จะเป็นแบบนั้นครับ... :mellow:

กระบวนความคิดของพวกเค้ามีปัญหาครับ... เพราะคิดว่า "ชนะ=ถูกต้อง" ขอแค่ "ชนะ" หมายความว่าพวกเค้าทำถูกต้อง (ไม่ได้สนใจว่าผลที่ปรากฏที่แท้นั้นคืออย่างไร) ดังนั้นจึงเลือกทำได้ทุกวิธีทางเพียงเพื่อคำเดียวครับ... คำว่า "ชนะ" และเผาไทย-ทักษิณให้สิ่งนั้นกับเค้าได้... มันก็เท่านั้นเอง

แต่ไม่ได้คิดว่าเป้าหมายที่แท้จริง... สิ่งที่พวกเค้าต้องการที่แท้จริงคืออะไรน่ะครับ...
เมื่อ "เลือก" ที่จะขายชีวิตให้ผู้อื่น(ทักษิณ)ถึงเป้าหมาย... ก็เรื่องของเค้าครับ ผมถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล (อย่ามาละเมิดสิทธิผมก็แค่นั้นเอง -_- )

ปล. เรื่องการชุมนุมปี 2553 นั้นผมมองว่าอภิสิทธิ์ "แพ้การรบ" ครับ... ** แต่ไม่ได้แพ้สงคราม ** -_-

ครับ ผมว่ากฎของ ปชป เป็นสิ่งที่ถูกที่ควร นะครับ
ผมไม่ได้ต้องการผลักไสให้ผิดกฎ
แค่อยากให้ปรับให้เกิดความยืดหยุ่น ต่อ โอกาส และ สถานการณ์ปัจจุบัน
เพื่อประโยขน์ส่วนรวมมากกว่าของพรรค
บางทีถ้าสถานการณ์ไปไกลกว่า โอกาสที่น่าจะทำ ถึงมีโอกาสทำมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร

Edited by Xjapan20, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:36.

#145 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:42

ครับ ผมว่ากฎของ ปชป เป็นสิ่งที่ถูกที่ควร นะครับ
แค่อยากให้ปรับให้เกิดความยืดหยุ่น ต่อ โอกาส และ สถานการณ์ปัจจุบัน
เพื่อประโยขน์ส่วนรวมมากกว่าของพรรค
บางทีถ้าสถานการณ์ไปไกลกว่า โอกาสที่น่าจะทำ ถึงมีโอกาสทำมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ตรงนี้อาจเป็นจุดที่ทำให้ผมคิดเห็นต่างจากคุณน่ะครับ

ตรงที่ผมมองว่า หาก ปชป. เลือกที่จะ "รวบเสียง" หรือทุกทุกวิธีทางเพื่อเอาชนะเผาไทย(ทักษิณ)

ที่ได้ประโยชน์คือ "พรรค" ไม่ใช่ประเทศ(ส่วนรวม) น่ะครับ :mellow:

ผมมองว่า... นี่เป็น "สงคราม" ครับ... เรื่องของเผาไทย-ทักษิณ เป็นแค่ "การรบ" สมรภูมิหนึ่งเท่านั้นเอง... ไม่ใช่คำตอบทั้งหมดของปัญหาในสยามประเทศแห่งนี้...

ซึ่งก็เท่ากับว่า... แม้จะชนะการรบได้... แต่ไม่แน่ว่าจะชนะสงคราม
ประเด็นสำคัญจึงต้องมองว่าจะชนะ "สงคราม" ได้อย่างไรมากกว่าน่ะครับ... -_-

#146 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ตรงนี้อาจเป็นจุดที่ทำให้ผมคิดเห็นต่างจากคุณน่ะครับ

ตรงที่ผมมองว่า หาก ปชป. เลือกที่จะ "รวบเสียง" หรือทุกทุกวิธีทางเพื่อเอาชนะเผาไทย(ทักษิณ)

ที่ได้ประโยชน์คือ "พรรค" ไม่ใช่ประเทศ(ส่วนรวม) น่ะครับ :mellow:

ผมมองว่า... นี่เป็น "สงคราม" ครับ... เรื่องของเผาไทย-ทักษิณ เป็นแค่ "การรบ" สมรภูมิหนึ่งเท่านั้นเอง... ไม่ใช่คำตอบทั้งหมดของปัญหาในสยามประเทศแห่งนี้...

ซึ่งก็เท่ากับว่า... แม้จะชนะการรบได้... แต่ไม่แน่ว่าจะชนะสงคราม
ประเด็นสำคัญจึงต้องมองว่าจะชนะ "สงคราม" ได้อย่างไรมากกว่าน่ะครับ... -_-

ผมก็ลืมมองข้ามไปว่า ปชป ก็คือนักการเมือง สิ่งได้มา คือผลประโยชน์ ของ ปชป ด้วย ใช่ครับ

แล้วไปไงต่อดีครับ หรือปล่อยให้เป็นไปตามปกติ ให้ประชาชน ค่อยๆ รับรู้ และเรียนรู้ต่อไปเอง ใช่ไหมครับ
ผมคงหมดมุมมองที่จะนำเสนอเรื่องนี้ต่อได้ ถ้าคิดได้จะสานต่ออีกทีครับ

Edited by Xjapan20, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:54.

#147 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:40

ความจริงผมว่า ปชป จะนับหนึ่งในภาคเหนือภาคอิสานมันทำได้ด้วยวิธีปกติ
เพราะตัวเลขผลการเลือกตั้งในแต่ละเขตก็มีอยู่แล้ว ถ้าดูซะหน่อยว่าพื้นที่ไหน
เลือก ปชป มาก ก็ลงไปตั้งหลักเลย จะเปิดวิทยุชุมชน หรือชมรมอะไรที่สร้าง
ประโยชน์ให้คนในพื้นที่ก็ได้ โดยไม่ต้องไปโฆษณาว่าเป็น ปชป หรอก ทำไปนาน ๆ
เขารู้กันเองแหละ ถ้าไปตีปี๊ปโฆษณาแต่แรก รับรองต้องโดนเล่นทั้งในระบบและ
นอกระบบ ผมว่ามันอยู่ที่พรรคให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้แค่ไหน และพรรคมี
ทุนสนับสนุนแค่ไหน ถ้าทุนน้อยทุนไม่มีก็เลิกคิดไปเลย นับหนึ่งไปเรื่อย ๆ เท่านั้น
ไม่มีสองไม่มีสาม

#148 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:47

คันปาก อยากเถียงคุณกรกช 555

แต่ก็ต้องยอมรับประเด็นที่คุณกรกชชี้นะครับ
เลือก ปชป หรือให้ ปชป เป็นรัฐบาลไป ก็ใช่ว่าบ้านเมืองจะดีขึ้น
แม้จะมองในสมัยอภิสิทธิ์ ก็ไม่ถึงกับทำอะไรให้บ้านเมืองดีขึ้น หรือพัฒนาขึ้นไป
อาจจะด้วยเวลานั้น เกิดปัญหาต้องเข้าไปแก้เสียมากมายหรือ อาจจะไม่มีคนคิดดีๆ จริงๆ

แต่ส่วนหนึ่งที่ผมยังยึดมั่นอยู่ กับ ปชป
อาจจะด้วยเหตุผลเล็กน้อยเสียเหลือเกินที่ว่า อย่างน้อยก้เลวน้อยไปกว่าใครอื่น

ความเลว ที่มีน้อยไปกว่าใครอื่น อาจไม่มีประโยชน์ หากจะมองในแง่การพัฒนาบ้านเมือง
การนำเมืองไทยไปข้างหน้า นำไปสู่อารยะ เป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว
ผมก็เห็นว่า เวลานี้ ปชป ยังทำไม่ได้ (อาจทำไม่ได้ หรือยังไม่ได้ทำ)

แต่อย่างน้อย ในโอกาสที่เราก็ไม่ได้มีทางเลือกที่ดีไปกว่านี้
ผมมองย้อนมาที่ตัวเอง ชีวิตของผม ไม่แน่ใจนะครับ ว่าการเมืองจะเข้าไปมีอิทธิพลอะไรในเชิงลึกบ้าง
หากแต่ปกติวิสัยแล้ว ผมก็หาได้รู้สึกว่า จำเป็นต้องพึ่งพานักการเมืองมากนัก
ผมเปิดบริษัทตัวเองขึ้นมาตอนปี 2544 ซึ่งเป็นช่วงกลางๆ ที่บ้านเมืองยังประสบปัญหาเศรษฐกิจ
หลายๆ ที่ปิดตัวไป เจ๊ง หาย แผ่ว ไปมากมาย
บริษัทเล็กๆ ดื้อที่จะเปิดตัวขึ้นมา ท่ามกลางเสียงคัดค้านของคนรอบด้าน
ทุกวันนี้ บริษัทเล็กๆ ของผม ก็ยังอยู่ดี ปกติ อิทธิพลของปัญหาทางเศรษฐกิจมีบ้าง
แต่ไม่กระทบมากนัก เพราะการปรับตัวไปตามยุคสมัยครับ

นั่นทำให้ผมรู้สึกว่า ความจริง การเมืองจะรบกัน จะตีกัน ก็หาได้มีปัญหาอะไรกับชีวิตผมมากมายนัก
(ที่จริงคงพอมีบ้าง จะบอกว่าไม่มีเลยก็คงไม่ได้)
ผมว่า เราพึ่งพาตัวเองได้ โดยไม่จำเป็นต้องอาศัยนักการเมือง
ไม่จำเป็นต้องให้นายกมาชี้ทิศทางเศรษฐกิจ ชี้ทางทำกิน ช่วยเหลืออะไรอันใด
เพียงแต่ให้พวกเขาทำหน้าที่ตนเองไปเท่าที่ควรจะดีก็เพียงพอ

เพราะฉะนั้น ผมอาจมองง่ายและเห็นแก่ตัว
ผมไม่คิดว่า เราจะสามารถหานักการเมืองระดับปานเทพ (เป้นคำเปรียบเทียบครับ ไม่ใช่มื่อ)
เราคงจะหานายกระดับเทวดาให้ประเทศไม่ได้
เพียงแต่หานายกที่พอดี ไม่ชั่วจนเกินไป และไม่โกงกินจนไม่เหลืออะไร
นั่นคือคำตอบที่ทำให้ผมรู้สึกว่า อย่างไรเสีย ผมคงและควรต้องเลือกหนึ่งในตัวเลือกที่มี
และต้องเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ในตัวเลือกทั้งหมด
เพราะผมคงไม่มีปัญญาไปสรรหาตัวเลือกอื่น ที่ดีไปกว่านี้ได้
ขออภัยที่แอบคิดว่า แม้แต่ตัวเลือกตามพระราชอำนาจ ก็อาจไม่เป็นที่พอใจกับใครบางกลุ่มก็เป็นได้

อย่างน้อย เวลานี้ ผมก็ทำงานของผมไป หากินของผมไป และนักการเมืองก็บริหารบ้านเมืองไป
นั่นก็คงพอ หากว่า นักการเมืองไม่เลวชาติจนเกินไป อย่าง...... (คงไม่ต้องบอก)

ผมเชื่อว่า ระดับนักการเมืองเลวชาติพวกนั้น อาจทำจนประเทศนี้ลุกเป็นไฟได้
จำเป็นครับ ที่เราควรต้องทำอะไรซักอย่าง เพราะบางที มันอาจจะมากเกินกว่าที่คนแบบผมจะอยู่นิ่งได้

นั่นคือเหตุผลที่ผมเลือกจะเอามาเถียงกับคุณกรกชครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#149 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:39

มองอย่างคุณกรกช หรือมองอย่างคุณ Tony ผมว่ามันไม่ผิดหรอกครับ เพียงแต่
มันต่างกัน ตรงคุณกรกช มองที่ตัวนักการเมืองอย่างเดียว แต่คุณ Tony มองที่พรรคการเมือง
ผสมกับตัวนักการเมือง ซึ่งมันก็เป็นการมองเหมือน ๆ คนทั้งประเทศแหละครับ

ปชป เป็นพรรคการเมืองเก่าแก่ได้ชื่อว่าเป็นสถาบันทางการเมือง แต่ถ้าถามสาวก
ปชป ส่วนใหญ่ ผมก็ว่ายังมีผู้ที่ผูกพันตัวบุคคลมากกว่าผูกพันพรรคการเมือง เราจึง
เห็นปรากฎการณ์ น้ำขึ้นน้ำลงของจำนวน สส ในพรรคประชาธิปัตย์อยู่ตลอด แต่
ความมั่นคงในรูปแบบของพรรคก็ยังมีอยู่

การที่เราจะเลือกใครเข้าไปเป็นรัฐบาลบริหารประเทศแล้วจะมองว่าสามารถบริหาร
ประเทศให้ก้าวหน้าหรือพัฒนาไปได้มากน้อยแค่ไหนเพียงใดนั้น ความจริงมันก็ต้อง
ตัดสินใจตั้งแต่เลือกเขาเข้าไปแล้วละครับ เพราะเขาจะต้องมีนโยบายให้เราดูว่าเขา
จะเข้าไปพัฒนาอะไร แต่คนส่วนใหญ่สนใจกันหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ เพราะนิสัยคนไทย
ชอบอะไรที่มันเห็นผลเร็ว ๆ และมองการพัฒนาระยะยาวเป็นเรื่องเพ้อเจ้อ เพราะฉะนั้น
พรรค ปชป เป็นรัฐบาล นานที่สุดก็แค่สี่ปี เลือกตั้งใหม่อาจไม่ได้เป็นรัฐบาลแล้ว อย่างนี้
แผนพัฒนาระยะยาวเลิกพูดได้เลย ไม่มีโอกาสทำอะไรได้ และที่เป็นปัญหาใหญ่ของ
พรรค ปชป ก็คือ ประชาชนก็ไม่ได้สนใจหรอกครับว่า เรื่องบางเรื่องถ้าต้องพัฒนามันจะ
ใช้เวลากี่ปี มันก็เลยเกิดการด่ารวม ๆ ปนเปกันไปหมดทั้งการพัฒนาระยะสั้นและระยะยาว
สุดท้ายประชาชนก็เลือกง่าย ๆ แบบสิบเบี้ยใกล้มือไว้ก่อน เช่น

เงินเดือน 15000 หรือ ค่าแรง 300 หรือรับจำนำข้าวทุกเมล็ด 15000 บ้านหลังแรก
รถยนต์คันแรก แท็บเล็ต เรื่องเหล่านี้คือนโยบายที่ชนะใจคนไทยครับ แต่ไม่รู้ว่าประเทศ
มันจะพัฒนาหรือเปล่า

#150 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:36

เมื่อไม่เอาพรรคการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้นเพราะแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ แล้วคุณจะเอาอะไร

ชอบมากๆเลยครับ

เท่าที่จำได้ แป๊ะมันให้ทางออกไว้นะครับในกรณีนี้ พูดย้ำหลายครั้งจนผมรู้สึกว่าเป็น hidden agenda
คือ"คืนพระราชอำนาจให้ในหลวง ตั้งนายกคนนอกมาปกครองบ้านเมือง"
ซึ่งแค่มันคิดก็ผิดแล้ว....คืนพระราชอำนาจให้ในหลวงเลือกนายก????
ในหลวงทรงอยู่เหนือการเมือง พระองค์ไม่เคยทรงก้าวก่ายในการเลือกใครมาเป็นรัฐบาล
นายกมีข้อข้องใจก็เข้าเฝ้าพระองค์ทูลเกล้าขอคำแนะนำ แค่นั้น

แล้วมันจะถวายคืนพระราชอำนาจไปเพื่ออะไร นอกจาก "โหนฟ้า"เพื่อให้ตัวเองได้เป็นนายก

กรณีถวายคื่นพระราชอำนาจ หรือ มาตรา 7 อะไรนี่

พระองค์ท่านมีพระราชดำรัสไว้ชัดเจนตั้งแต่ปี 49 แร้ว ก่อนงานพระราชพิธีฉลองศิริรา่ชสมบัติครบ 60 ปี ก่อนรัฐประหาร 19 ก.ย. ซะอีก

พระองค์ท่านมีพระราชดำรัสไว้ชัดเจนเรยว่า

"มั่ว และไม่เป็นประชาธิปไตย"

ฉะนั้น เรื่องนี้ก็น่าจะจบ ๆ กันไปได้แร้ว ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมคนกลุ่มนี้ถึงยังดึงดันเล่นต่อไปไม่เลิก

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน