Jump to content

- - - - -

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

• Please log in to reply
561 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

อุปมาอุปมัยเหมือน ทัพพม่าจะบุกกรุงศรีฯ
ดันมีพวกบ้ามารณรงค์ไม่เอาสงคราม อย่าให้เสบียง, อาวุธ ให้พวกบ้าทำสงครามบ้านเมืองจะฉิบหาย
ไอ้พวกเชื่อก็ดันเป็นคนไทยบางส่วนไม่ให้เสบียง, กำลังพล, อาวุธ
จากที่มีกำลังน้อยกว่าอยู่แล้ว ดันไม่ได้การสนับสนุน อยุธยายิ่งแย่กว่าเดิมไปอีก
ส่วนพวกพม่ามันเตรียมพร้อมมาเต็มอัตราศึก มันไม่สนใจหรอก รณรงค์ไม่สงครามห่านอะไร
ถามว่าพม่าบุกไทย แต่คนไทยรณรงค์ "ไม่เอาสงคราม" ใครได้ประโยชน์ พม่า หรือ ไทย

โห สุดยอด
เขียนได้เห็นภาพมากๆ ชัดเจนที่สุดเลยครับ

โควต้าไลค์หมดแล้ว.... ยกนิ้วโป้งให้แทนนะครับ :)

เห็นภาพเลยครับ :lol: :lol: :lol:

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#252 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

แล้วประชาชนจะได้มีอำนาจต่อรอง เรียกร้องในสิ่งต้องการ

ประเด็นนี้น่าสนใจ ขอเรียนถามคุณกรกช อำนาจต่อรองที่ว่า คืออะไรครับ?
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ปล. แฟท ดูไว้พี่เค้าไว้เปนะน้อง

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#253 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

คุณกรกช คุณไม่ตอบคำถามผมเลย คุณจะเบื่อโหวตโนทั้ง ๆ ที่ คุณเข้าใจผิดหรือครับ
95% ของคุณ กับ 26 เขต ของพันมิตร ก็อันเดียวกันแหละครับ เพราะเขาคำนวณออก
มาแล้ว 5% มันเท่ากับ 24 เขต ถ้าจะชนะต้องได้ 25 เขตขึ้นไป เขาก็คงเผื่อเหนียวเป็น
26 เขตนั่นแหละ

แต่ประเด็นที่ผมจะบอกก็คือ มันเป็นไปไม่ได้ถึงคุณชนะ 26 เขต แล้วจะทำให้การจัดตั้ง
รัฐบาลทำไม่ได้ เพราะถ้าคุณชนะ 26 เขต จำนวน สส ไม่ถึง 95 % เขาก็จัดเลือกตั้งซ่อม
ในเขตที่ ไม่มี สส ใหม่ แล้วมันจะทำให้เขาตั้งรัฐบาลไม่ได้ตรงไหน

ประเด็นนี้ที่ผมบอกผมแย้งแกนนำพันธมิตรไป แต่ผมอาจใช้คำแรงไปว่าเขากำลังหลอกลวง
ประชาชนให้เข้าใจผิดว่าสามารถยับยั้งการตั้งรัฐบาลได้ ผมคิดว่าเขารู้ดีเพราะเขาก็อ่าน รธน
เหมือนกันซึ่ง รธน ก็ระบุชัดว่าถ้าไม่ครบก็ต้องเลือกเพิ่มให้ครบ แต่เขาก็แถลงกับสาวกว่าไม่
มีปัญหาเขาเลือกอีกเราก็โหวตโนอีก คุณกรกชคิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ 26 เขตนี่เขาเลือกตั้ง
ใหม่แล้วโหวตโนชนะ 24 เขต เขาได้ สส เพิ่มมาสองเขต โหวตโนก็จบแล้ว ยังไม่ต้องนึกกึง
วิชามาร เช่น พท เห็นแล้วว่าชนะ ปชป ขาดลอย แต่ตั้ง รบ ไม่ได้เพราะติดปัญหาโหวตโนยัง
ขาด สส อีกสองเขตถึงจะครบ 95% เขาก็อาจเทคะแนนของเขาให้ ปชป ชนะไปเลย เขาจะได้
ตั้ง รบ ได้ คุณกรกชคิดว่าเรื่องแบบนี้แกนนำ พธม เขารู้ไหมครับ ถ้ารู้แล้วปลุกประชาชนโหวตโน
ทำไมครับ

ผมยอมรับว่าเรื่องตัวเลขเปอร์เซนต์ หรือเรื่องข้อกฎหมาย
ตั้งแต่สมัยรณรงค์โหวตโนผมไม่ได้อ่านอย่างละเอียด เลยจำผิดๆถูกๆ

เพราะผมคิดว่า ถ้าคนโหวตโนเกินครึ่ง ถึงแม้กฎหมายจะไม่มีผล
แต่นี่คือประเทศที่ปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย
ที่การเลือกตั้งใช้เสียงข้างมากเป็นตัวตัดสิน

จึงย่อมต้องเป็นประเด็นที่นำไปสู่การแก้ไข หาทางออกที่ถูกต้อง ยุติธรรม

คนไม่เอาเกินครึ่ง ตามเหตุผล ย่อมหมดความชอบธรรมในการเข้ามาเป็นตัวแทน

#254 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

คุณจับประเด็นได้ถูก ผมเองโหวตโนก็เพราะต้องการให้การเมืองถึงทางตัน
แล้วประชาชนจะได้มีอำนาจต่อรอง เรียกร้องในสิ่งต้องการ
...blah...blah...blah...

เห็นมีแต่ไปรณรงค์ VOTE NO อยู่แต่ในจุดหาเสียง ปชป
ไม่เคยเห็นไปที่จุดหาเสียง เควี่ยไทย เลย
แล้วมันจะตันมั้ย มั่วอ้างไปเรื่อย มันไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นหรอก
ต้องการถีบ ปชป และส่ง เควี่ยไทย ก็บอกตรง ๆ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#255 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ประเด็นนี้น่าสนใจ ขอเรียนถามคุณกรกช อำนาจต่อรองที่ว่า คืออะไรครับ?

ปล. แฟท ดูไว้พี่เค้าไว้เปนะน้อง

อำนาจต่อรองก็น่าจะหมายถึงความมีเอกภาพของประชาชน

เมื่อกลไกต่างๆของการบริหารบ้านเมืองไม่สามารถเดินต่อไปได้ ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชน

เพราะการเมือง คือ เรื่องการบริหารบ้านเมือง เพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชน

ราชการ นักการเมือง คือ ลูกจ้างประชาชน

#256 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

คุณจับประเด็นได้ถูก ผมเองโหวตโนก็เพราะต้องการให้การเมืองถึงทางตัน

เห็นมีแต่ไปรณรงค์ VOTE NO อยู่แต่ในจุดหาเสียง ปชป
ไม่เคยเห็นไปที่จุดหาเสียง เควี่ยไทย เลย
แล้วมันจะตันมั้ย มั่วอ้างไปเรื่อย มันไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นหรอก
ต้องการถีบ ปชป และส่ง เควี่ยไทย ก็บอกตรง ๆ

นั่นคือเรื่องของพวกรณรงค์ เพราะผมไม่เคยไป

แต่ผมก็เข้าใจพวกเขาว่า ถ้าไปรณรงค์ที่จุดหาเสียงเพื่อไทย เขาอาจโดนกระทืบได้

เขาคงมองว่ากองเชียร์ ปชป.ใจดีมั๊ง

#257 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:06

ครับ กรณีที่คุณ กรกช ยกมาชาวเมืองจันทบุรีน่าเห็นใจเป็นอย่างยิ่งครับ

เพราะใครๆก็ไม่อยากให้มีการทำเหมืองใกล้ๆกับบ้านของตนเอง

แล้วโหวตโนว แก้ปัญหานี่ได้หรือเปล่าครับ ผมว่ามันจะยิ่งหนักไปกว่าเดิม เพราะอย่างที่บอกไว้ ปากเสียงเราหายไป

หากปากเสียงที่เป็นตัวแทนเราไม่ดังพอ คราวนี้ถึงคราวที่ ภาคประชาชนจำเป็นต้องออกโรงด้วยตัวเองครับ (ถ้าหากคนส่วนใหญ่ในพื้นที่ไม่ต้องการ)

เพราะการทำเหมือง หากไม่ผ่านการยินยอมจากคนในพื้นที่ ผู้ได้รับสัมปทาน ก็ไม่สามารถจะเข้าไปทำได้นะครับ

ตัวอย่าง จ ชุมพร (เพื่อนเป็ฯวิศวะเหมืองเล่าให้ฟัง) บ. แห่งนึ่งได้สัมปทานแล้ว แต่ชาวชุมพรไม่ยอมให้ทำ สุดท้ายก็ทำไม่ได้

นี่แหละครับข้อดีของภาคประชาชนที่นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์จริงๆกับประเทศและประชาชน ไม่ใช่เพื่อบุคคลใดบุคคลหนึ่ง

แต่ผมต้องถามกลับว่า เราเลือก สส ไว้เพื่อแค่กรณีนี้ กรณีเดียวหรือ?

สส ยังมีประโยชน์อีกหลายอย่างนะครับ เราจะทิ้งอย่างอื่นไปเลยอย่างนั้นหรือ บางเรื่องอาจจะเป็นความเป็นความตายของบ้านเมืองซะด้วยซ้ำ

เช่น การแก้รัฐธรรมนูญ ของ รบ. ในต้องนี้ หากโหวตโนว ไปแล้ว จะมีใครยกมีคัดค้านละครับ

ถ้าจะบอกว่า พธม. จะออกมาประท้วงอีก ผมขอให้ย้อนกลับไปวันที่ พธม. รณรงค์ให้โหวตโนว และ ไม่สนับสนุทพรรคการเมืองใหม่

โดยใช้สามัญสำนึกในการพิจจารณาว่า มันชอบธรรมแล้วหรือ

หลายสิ่งที่คุณ กรกช พูดมามันไม่ผิดครับ แต่มันเป็นอุดมคติ ที่ใครๆ ก็อยากให้เป็น แต่มันเป็นไปไม่ได้นะครับ

หากวันนี้เราผูกติดกับสิ่งที่เป็นอุดมคติ เราจะไม่มี หรือ ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ เพราะมันทุกสิ่งที่อยู่รอบตัวเรา มันไม่ได้มีประสิทธิภาพถึงขั้นอุดมคติ

ทั้งสิ้น...........ฝากให้พิจจารณาอีกรอบนะครับ

ประชาชนในพื้นที่มีปัญหากับนโยบายรัฐ
ส.ส.ของพื้นที่มีปากเสียงไม่ได้ ช่วยเหลือประชาชนไม่ได้

เพราะต้องทำตามมติพรรค ปชช.ต้องจัดการกันเอง

เกิดเป็นคนไทย บางเรื่องช่างน่าสังเวชใจจริงๆ

แล้วถ้าบางท้องถิ่น ปชช.ไม่สามารถมีปากเสียงได้
เพราะผู้นำชุมชนล้วนแล้วแต่เป็นหัวคะแนน เป็นผู้มีอิทธิพล เป็นฐานเสียงของพรรค
ใช้อิทธิพลบีบบังคับให้ชาวบ้านในพื้นที่ยอมรับ สนับสนุนโครงการแล้วจะทำยังไง ?

คงกลืนไม่เข้าคายไม่ออก จะคัดค้าน ก็ไม่ปลอดภัย

การทำร้ายคนคัดค้านโครงการที่มีผลกระทบต่อชุมชนก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ บางกรณีก็ถึงแก่ชีวิต

ผมเห็นปัญหา ผมเข้าใจว่าปัญหาบ้านเมืองมันแก้ไม่ไขได้จากอะไรๆที่เหมือนๆเดิม
ผมก็อยากเห็นการเปลี่ยนแปลง ใช่ว่าตรงนี้คืออุดมคติ

แต่ไม่ใช่ผมไม่ทำอะไร เพราะผมทำอยู่ เพียงแต่ด้วยจำนวนแค่นี้มันเปลี่ยนอะไรไม่ได้

#258 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

อำนาจต่อรองก็น่าจะหมายถึงความมีเอกภาพของประชาชน

เมื่อกลไกต่างๆของการบริหารบ้านเมืองไม่สามารถเดินต่อไปได้ ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชน

เพราะการเมือง คือ เรื่องการบริหารบ้านเมือง เพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชน

ราชการ นักการเมือง คือ ลูกจ้างประชาชน

ไปถึงทางตัน แล้วต้องฟังเสียงประชน ยังไงครับ?
เอกภาพแสดงออกมาว่า เออ ผมไม่ชอบใครทั้งนั้น โกงเหมือนกันหมด แต่สุดท้ายคุณก็ต้องอยู่ภายใต้อยู่ในกรอบที่ไอ้คนโกง ที่ถูกเลือกโดยคนโกงสร้างไว้อยู่ดี
เอกภาพนี้มีค่าอะไร แล้วเอาไปทำอะไรต่อได้?

มันไม่มีทางไปต่อที่เป็นรูปธรรมเลย แล้วทางเสื้อแดงเขาไม่ได้อ้างแบบนี้เหรอครับ?
ประชาธิปไตยต้องฟังเสียงประชาชน ประชาชนเป็นใหญ่ในแผ่นดิน ต่างกันมั้ย?
สมมุติว่า เมื่อถึงจุดนั้นจริงๆ ทุกอย่างถึงทางตัน เราควรจะฟังเสียงประชาชนข้างไหน? แล้วเอาอะไรตัดสิน ถ้าเขาบอกว่าต้องฟัง 15 ล้านเสียง คุณจะว่าไง

สุดท้าย ผมก็เห็นว่า มัีนก็แค่สร้างเงือนไขให้ปฏิวัติ เพื่อหานายกคนนอก ใครก็ได้ที่ยังไม่รู้เลยว่าใคร มาเป็น หรือไม่ก็โยงขึ้นไปให้ถึงข้างบน
มีแค่นี้จริงๆ แนวทางของ พธม.น่ะ

ในสถานการณ์ีที่ว่า ยังไงพวกเสื้อแดงก็ต้องเลือก พท. อยู่แล้ว และ พธม. เองก็สร้างศัตรูไปทั่ว สูญเสียมวลชนและความน่าเชื่อถือ
มันไม่มีทางเลยที่โหวตจะช่วยอะไรได้ แค่จะให้ได้สักครึ่งของเป้ายังยากเลย
แล้วมันมีค่าอะไร?

เมื่อเทียบกับการเลือกใครสักคน อาจจะเป็น กมม. เพื่อฟ้าดิน ก็ได้ ถ้าคุณไม่ชอบ ปชป. เอาเข้าไปเพื่อลดทอนเสียงสัดส่วนของ รัฐบาล ยังจะมีค่ากว่า
ได้ติดตามความไม่โปร่งใส ได้เป็นปากเป็นเสียง คัดค้านในสภา ฯลฯ ไม่ได้น้ำได้เนื้อกว่าหรืออย่างไร

แน่ละ ยังไงเสียงก็สู้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่มันคือการเริ่มต้น วันนี้คงได้แค่ 1-4 คน ไม่เป็นไร คุณทำงานสิ ใ้ห้คนทั้งประเทศได้เห็น ให้คนได้รู้จัก
คราาวหน้า คุณอาจจะได้มากขึ้น มากขึ้น เอาน้ำดีไปไล่น้ำเสียออก ไม่เป็นแนวทางที่มีทางไปอย่างที่ถูกที่ควรมากกว่าหรือ?

การชุมนุม มันก็มีผลสำเร็จของการเรียกร้องเท่าที่มันจะทำได้ที่มันจำกัด แต่ความเสียหายนั้นมากยิ่งกว่าผลที่ได้รับหลายเท่านัก
ดูอย่างเสื้อแดงสิ เผาบ้านเผาเมือง สร้างความฉิบหาย ไปเท่าไหร่ การชุมนุมนั้นสามารถเปลีย่นแปลงระบบได้หรือ ไม่ได้เลย
สุดท้ายฝ่ายที่ทำให้เกิดการเปลี่ยน ก็คือคนในระบบ ที่ยอมจะลาออกก่อนวาระ 1 ปีและให้เลือกตั้งใหม่ ไม่ใช่หรือ?

การเปลี่ยนแปลงระบบ มันเปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณยังอยู่้ข้างนอก ข้างถนน นอกกรอบ นอกระบบ
เพราะการเปลี่ยนแปลงอะไร มันทำกันในสภาโน่น ในระบบ ในระบอบ ผมถึงมองว่า คุณอยู่ข้างนอก คุณวิจารณ์นักเตะห่วย ด่าบรรบุรุษ ขุดเรื่องฉาวของนักเตะขึ้นมา มันไม่ได้ทำให้นักเตะมันเตะเก่งขึ้นหรอก แต่ถ้าคุณมีความสามารถ ไปสมัครเป็นโค๊ช และเมื่อคุณได้ คุณก็เปลี่ยนสิ เปลี่ยนตารางซ้อม ฯลฯ มันจะไม่ดูเป็นไปได้มากกว่าหรือ

ก็อาจะเป็นแนวทางที่แตกต่างกัน ถือว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกันก็แล้วกันนะครับ
ขอบคุณที่ชี้แจงตรรกะโหวตโนให้ผมได้ทราบครับ

2 บรรทัดสุดท้าย แค่ทฤษฏี ที่ไม่เคยเกิดขึ้น และไม่ม่วันที่จะเกิดขึ้นจริง ผมขอไม่พูดถึงละกัน

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#259 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

ส่วนที่ผมเสนอแนวคิด ให้ระบุเจาะจงลงไป ในกฎหมายเพราะจะได้ให้มีผล ในรูปธรรมไงครับ
ถ้ามีผลจริงๆและ สมมุติ Vote No มีผลเกิดขึ้นแล้ว สิ่งที่จะเกิดคือ สภาฯ ไม่สามารถเปิดประชุม ได้

ผลเสียที่สะท้อนตามมาอย่างน้อย ก็ตามแนวความคิดของคุณ Zelretch ถ้าไม่ได้ความเห็นนี้ผมก็ไม่ได้มองเห็นผลเสียที่จะตามมาไงครับ
และคาดว่าคงมีผลเสียอีกหลายๆข้อ ที่ผมมองไม่ถึง

ก็ย้อนกลับไปถามคุณกรกช ต่อนะครับ ถ้ามันมีผลเสีย ตามแนวความคิดของคุณ Zelretch จะทำไงดีต่อครับงั้น

อยากได้แนวความคิดเห็นเชิงแลกเปลี่ยนกันนะครับ ไม่อยากให้เป็นการไล่ต้อน ฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่งให้จนมุม

" การเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างที่ยากฝังลึก ก็ย่อมต้องมีปัญหา มีผลกระทบในบางส่วนบ้าง

แต่ก็ย่อมดีกว่าปล่อยให้บ้านเมืองเสียหายจากการคอรัปชั่น เพราะมันเสียหายมากมายมหาศาล "

#260 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

นั่นคือเรื่องของพวกรณรงค์ เพราะผมไม่เคยไป

แต่ผมก็เข้าใจพวกเขาว่า ถ้าไปรณรงค์ที่จุดหาเสียงเพื่อไทย เขาอาจโดนกระทืบได้

เขาคงมองว่ากองเชียร์ ปชป.ใจดีมั๊ง

มันไม่ถูกต้องนะครับ ยังไงก็ฝากไปหน่อยนะครับ แบบนี้เขาเรียกว่า กลัวคนพาล แล้วมาหาเรื่องคนดี ครับ

มันเหมือนกับตรรกะของไอ้คนกลางที่ว่า
"โจรเผาเมืองไม่ผิด แต่เจ้าหน้าทีที่ห้ามโจรไม่ได้นั่นแหละผิด" นี่ก็เช่นเดียวกัน
"ไปรณรงค์โหวตโนที่ๆ ปชป. หาเสียงดีกว่า มันไม่ทำอะไรเราหรอก มันมารยาทดีกว่า ถ้าไป แถวๆ พท. เดี๋ยวโดนเหยียบตาย"

นี่เป็นอีกข้อที่ทำให้ พธม. โดนด่าและเสียมวลชนมากๆ

#261 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

"กรกช"
และผมชักเหนื่อยเหมือนกัน ไอ้เรื่องเลือกเอาคะแนนไปทิ้งโถส้วม
หรือให้ไปเลือกพรรคอื่น เพื่อคานอำนาจ ผมตอบไปไม่รู้กี่ครั้งแล้ว

แทงใจดำละซิ

เหนื่อย....แล้วใครไปบังคับคุณมาล่ะคะ

แต่ก็นั่นล่ะนะเหนื่อยก็ต้องทน ทำหน้าที่เพื่อศาสดาของคุณ...

แทงใจดำอารายยยย เหนื่อยเพราะตอบไปหลายครั้ง แต่ก็ยังมาถามแบบเดิม
แล้วนิสัยที่ยัดเยียดให้คนอื่นเป็นสาวกน่ะ ขอบอกว่าเป็นมุมมองของคนที่จิตใจคับแคบ

คนเราไม่เหมือนกันนะ ถ้าสมมุติว่าคุณเป็นสาวกของใครคนใดคนหนึ่ง

ก็อย่าคิดว่าคนอื่นต้องเป็นเหมือนคุณ

Edited by กรกช, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:22.

#262 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

1. โหวต โน แล้วไง ได้อะไร
2. โหวตโนเยอะ ๆ เพื่อถึงทางตันแล้วไง ประเทศเดินอย่างไร
3. บัญชีรายชื่อ โหวต โน มีผลไหม

อยากรู้ ตอบหน่อยดิ

Edited by kop16, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:23.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#263 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

โถ่ ไม่อยากจะด่าเลยนะ ดีนะที่Mod ปรามเอาไว้

ไม่เข้าใจจริงๆเหรอว่า Vote no น่ะ มันเป็นตัวตัดคะแนน

คิดหลายๆมุมซิ ไปฟังแต่แป๊ะมันซุย ก็ได้แค่นั้นล่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

คนโหวตโนไม่เลือก ปชป.เขามีเหตุผลมากมาย
คุณก็คิดแค่ไปตัดคะแนน

ที่จริงถ้าคุณอยากให้ ปชป.มีคนเลือกมากๆ ก็ต้องคอยกระตุ้น ตรวจสอบการทำงานของ ปชป.

ไม่ใช่พอใครไม่เลือก ก็ไปโยนความผิดให้เขา

#264 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ช่วยบอกข้อดีของการ Vote no ด้วยดิ อยากรู้

การปฎิเสธพวกคอรัปชั่นทำลายชาติ

#265 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

ก็ต้องฟังประชาชน?

** ใคร ** ต้องฟังประชาชนครับ?

"นักการเมือง"?

คุณเชื่อว่าทันทีที่เกิดทางตัน "นักการเมือง" ที่คุณว่าเลวนักหนา... ก็จะ "ฟัง" ประชาชน? แล้วก็กลับเนื้อกลับตัวเป็นคนดี บริหารบ้านเมืองโดยสุจริตตราบนานเท่านาน? :huh:

"โลกสวย" ไปหรือเปล่าครับ? :mellow:

ตัวอย่างก็มีนี่ครับ... "รัฐบาลรักษาการ", "การเมืองถึงทางตัน"... ก่อน 19 ก.ย. ก็สภาพนี้ไม่ใช่? แล้ว "นักการเมือง"... ฟังประชาชนหรือยังครับ? :huh:

หรือครั้งแรกไม่สำเร็จ... เอาอีกสักครั้ง... สองครั้ง... สามครั้ง... จนกว่าจะสำเร็จ? :mellow:

หรือจะบอกว่า... คราวนี้ตันแล้วก็ให้ "รัฐบาลรักษาการ" **หน้าด้าน** บริหารไปสักสิบปี ไม่ต้องมีปฏิวัติ เดี๋ยวนักการเมืองก็จะกลายเป็นคนดี ฟังประชาชนเอง? ไม่มีใครคอรัปชั่นเอง? :huh:

"โลกสวย" ไปหรือเปล่าครับ? :mellow:

ปัญหาอยู่ตรงนี้จริงหรือครับ? "นักการเมือง" คือต้นตอของปัญหาทั้งหมดทั้งมวล...จริงหรือครับ? กำจัดนักการเมืองออกไปจากสยามประเทศแล้ว...ประเทศไทยจะสิ้นปัญหาทุกประการ กลายเป็น UTOPIA อย่างที่ไม่เคยปรากฏที่ไหนในสากลจักรวาล... อย่างนั้นหรือครับ? :huh:

#266 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

คณิตศาสตร์ง่าย ๆ ระดับมัธยม

สมมุติ คนมาเลือกตั้งปาร์ตี้ลิสต์ 100 คน เลือกเพื่อไทย 50 ปชป 30 ปลาไหล 20 แต่ละพรรคก็จะได้เปอร์เซนต์ตามนั้น

แต่ถ้า 100 คน เลือกเืพื่อไทย 50 เลือก ปชป 25 เลือกปลาไหล 15 โหวตโน 10

10 คนจากโหวตโนจะถูกโยนทิ้งไปจากการคำนวณ คะแนนฐานจะลดลงเหลือ 90

และเปอร์เซนต์เพื่อไทยจะกลายเป็น 50/90 x 100 = 55%

ได้ที่นั่งเพิ่มขึ้น 5% แบบชิว ๆ โดยที่คะแนนเสียงตัวเองไม่ต้องเพิ่ม

เห็นมั้ย โหวตโนได้มากกว่าความสะใจ :D

คนโหวตโนเขาบอกแล้วบอกอีกว่า ใครจะไป ใครจะมา มันก็จมอยู่กับวงจรของการเมืองน้ำเน่าแบบเดิมๆ
เขาถึงไม่ได้ไปสนใจเรื่องตัวเลขอะไรนี่หรอก

#267 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

เอ้า ๆๆๆๆ

แต่ละคนข้างบนนนั่น

โอ๊ววววว

จะไม่ให้โอกาสเขาดริฟต์หาเหตุผลให้การกระทำเขาหน่อยเรยหรอ

ใจร้ายจัง

:D :D

ผมเคยดริฟด้วยเหรอ ไม่ใช่นิสัยครับ

#268 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

มีแต่ลูกๆ แป๊ะ มาปกป้องการ vote no

:D :D :D

มีปัญญาตอบได้ไม๊ว่า เลือก ปชป.แล้วจะแก้ปัญหาสังคม ปัญหาคอรัปชั่นที่เป็นตัวการทำลายชาติได้ยัง
ถ้าตอบไม่ได้ก็อย่าเบี่ยงเบน เพราะมุขของคนแป๊ะสิ้นคิดมันน่าเบื่อแล้ว

#269 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

คนโหวตโนไม่เลือก ปชป.เขามีเหตุผลมากมาย
คุณก็คิดแค่ไปตัดคะแนน

ที่จริงถ้าคุณอยากให้ ปชป.มีคนเลือกมากๆ ก็ต้องคอยกระตุ้น ตรวจสอบการทำงานของ ปชป.

ไม่ใช่พอใครไม่เลือก ก็ไปโยนความผิดให้เขา

ผมไม่ได้พูดว่า มันเป็นการตัดคะแนนปชป.นะคับ

คุณอย่้าคิดไปเองคนเดียว

ตัดคะแนน ในที่นี้มันหมายถึงตัดคะแนนที่ควรจะเป็นของพรรคการเมืองอื่นๆ

เรื่องการกระตุ้นนั้นผมคงช่วยอะไรไม่ได้ เพราะผมไม่ใช่แฟนปชป. ผมแค่ชอบม๊ากนาซี91 เอ๊ะหรือ 92 ศพ

แล้วก็ยังหวังเห็น ม๊ากและสุเทพ ติดคุกอยู่ด้วยแหละ เออ !!

ว่าแต่คุณเถอะโหวตโน แล้ว ทำอะไรได้บ้างล่ะ เท่าที่เห็น ยังไม่เห็นจะช่วยอะไรได้เลยนะ

นอกจาก Ais จับ มือ Astv ซื้อ ipad อ่าน astv ฟรี

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#270 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

ไปถึงทางตัน แล้วต้องฟังเสียงประชน ยังไงครับ?
เอกภาพแสดงออกมาว่า เออ ผมไม่ชอบใครทั้งนั้น โกงเหมือนกันหมด แต่สุดท้ายคุณก็ต้องอยู่ภายใต้อยู่ในกรอบที่ไอ้คนโกง ที่ถูกเลือกโดยคนโกงสร้างไว้อยู่ดี
เอกภาพนี้มีค่าอะไร แล้วเอาไปทำอะไรต่อได้?

มันไม่มีทางไปต่อที่เป็นรูปธรรมเลย แล้วทางเสื้อแดงเขาไม่ได้อ้างแบบนี้เหรอครับ?
ประชาธิปไตยต้องฟังเสียงประชาชน ประชาชนเป็นใหญ่ในแผ่นดิน ต่างกันมั้ย?
สมมุติว่า เมื่อถึงจุดนั้นจริงๆ ทุกอย่างถึงทางตัน เราควรจะฟังเสียงประชาชนข้างไหน? แล้วเอาอะไรตัดสิน ถ้าเขาบอกว่าต้องฟัง 15 ล้านเสียง คุณจะว่าไง

สุดท้าย ผมก็เห็นว่า มัีนก็แค่สร้างเงือนไขให้ปฏิวัติ เพื่อหานายกคนนอก ใครก็ได้ที่ยังไม่รู้เลยว่าใคร มาเป็น หรือไม่ก็โยงขึ้นไปให้ถึงข้างบน
มีแค่นี้จริงๆ แนวทางของ พธม.น่ะ

ในสถานการณ์ีที่ว่า ยังไงพวกเสื้อแดงก็ต้องเลือก พท. อยู่แล้ว และ พธม. เองก็สร้างศัตรูไปทั่ว สูญเสียมวลชนและความน่าเชื่อถือ
มันไม่มีทางเลยที่โหวตจะช่วยอะไรได้ แค่จะให้ได้สักครึ่งของเป้ายังยากเลย
แล้วมันมีค่าอะไร?

เมื่อเทียบกับการเลือกใครสักคน อาจจะเป็น กมม. เพื่อฟ้าดิน ก็ได้ ถ้าคุณไม่ชอบ ปชป. เอาเข้าไปเพื่อลดทอนเสียงสัดส่วนของ รัฐบาล ยังจะมีค่ากว่า
ได้ติดตามความไม่โปร่งใส ได้เป็นปากเป็นเสียง คัดค้านในสภา ฯลฯ ไม่ได้น้ำได้เนื้อกว่าหรืออย่างไร

แน่ละ ยังไงเสียงก็สู้ไม่ได้อยู่แล้ว แต่มันคือการเริ่มต้น วันนี้คงได้แค่ 1-4 คน ไม่เป็นไร คุณทำงานสิ ใ้ห้คนทั้งประเทศได้เห็น ให้คนได้รู้จัก
คราาวหน้า คุณอาจจะได้มากขึ้น มากขึ้น เอาน้ำดีไปไล่น้ำเสียออก ไม่เป็นแนวทางที่มีทางไปอย่างที่ถูกที่ควรมากกว่าหรือ?

การชุมนุม มันก็มีผลสำเร็จของการเรียกร้องเท่าที่มันจะทำได้ที่มันจำกัด แต่ความเสียหายนั้นมากยิ่งกว่าผลที่ได้รับหลายเท่านัก
ดูอย่างเสื้อแดงสิ เผาบ้านเผาเมือง สร้างความฉิบหาย ไปเท่าไหร่ การชุมนุมนั้นสามารถเปลีย่นแปลงระบบได้หรือ ไม่ได้เลย
สุดท้ายฝ่ายที่ทำให้เกิดการเปลี่ยน ก็คือคนในระบบ ที่ยอมจะลาออกก่อนวาระ 1 ปีและให้เลือกตั้งใหม่ ไม่ใช่หรือ?

การเปลี่ยนแปลงระบบ มันเปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณยังอยู่้ข้างนอก ข้างถนน นอกกรอบ นอกระบบ
เพราะการเปลี่ยนแปลงอะไร มันทำกันในสภาโน่น ในระบบ ในระบอบ ผมถึงมองว่า คุณอยู่ข้างนอก คุณวิจารณ์นักเตะห่วย ด่าบรรบุรุษ ขุดเรื่องฉาวของนักเตะขึ้นมา มันไม่ได้ทำให้นักเตะมันเตะเก่งขึ้นหรอก แต่ถ้าคุณมีความสามารถ ไปสมัครเป็นโค๊ช และเมื่อคุณได้ คุณก็เปลี่ยนสิ เปลี่ยนตารางซ้อม ฯลฯ มันจะไม่ดูเป็นไปได้มากกว่าหรือ

ก็อาจะเป็นแนวทางที่แตกต่างกัน ถือว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกันก็แล้วกันนะครับ
ขอบคุณที่ชี้แจงตรรกะโหวตโนให้ผมได้ทราบครับ

2 บรรทัดสุดท้าย แค่ทฤษฏี ที่ไม่เคยเกิดขึ้น และไม่ม่วันที่จะเกิดขึ้นจริง ผมขอไม่พูดถึงละกัน

เรื่องให้เลือกพรรคการเมืองใหม่ผมตอบไปไม่รู้กี่ คห.แล้วว่า

ถ้าไม่มีการแก้ไขกฎหมาย กฎกติกา อะไรๆยังเหมือนเดิม
มันก็จะจมอยู่กับวังวนอุบาทว์เหมือนเดิม

เพราะพรรคการเมืองย่อมมีทุนหนุนหลัง ก็ย่อมไม่พ้นเรื่องผลประโยชน์

ที่บอกถึงทางตันแล้วเรียกร้องสำหรับความคิดผมคือ

ให้มีการแก้กฎหมาย แก้กฎกติกาของการเลือกตั้ง
เพื่อป้องกัน ควบคุม ลงโทษ หรือเรื่องคดีต่างๆที่เกี่ยวกับทุจริตไม่ให้มีอายุความ
แก้ไขระบบตรวจสอบให้มีประสิทธิภาพ ฯลฯ

แต่ถ้าทุกอย่างเหมือนเดิม กฎหมายต่างๆที่ให้นักการเมืองเสียประโยชน์ย่อมไม่มีวันเกิดขึ้น

ประเด็นก็มีแค่นี้แหละ

ปล.พักกินข้าวก่อน

Edited by กรกช, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:01.

#271 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

เอ้า ๆๆๆๆ

แต่ละคนข้างบนนนั่น

โอ๊ววววว

จะไม่ให้โอกาสเขาดริฟต์หาเหตุผลให้การกระทำเขาหน่อยเรยหรอ

ใจร้ายจัง

ผมเคยดริฟด้วยเหรอ ไม่ใช่นิสัยครับ

นั่นไง ไม่รู้ตัวอีก

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#272 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

เรื่องให้เลือกพรรคการเมืองใหม่ผมตอบไปไม่รู้กี่ คห.แล้วว่า

ถ้าไม่มีการแก้ไขกฎหมาย กฎกติกา อะไรๆยังเหมือนเดิม
มันก็จะจมอยู่กับวังวนอุบาทว์เหมือนเดิม

เพราะพรรคการเมืองย่อมมีทุนหนุนหลัง ก็ย่อมไม่พ้นเรื่องผลประโยชน์

ที่บอกถึงทางตันแล้วเรียกร้องสำหรับความคิดผมคือ

ให้มีการแก้กฎหมาย แก้กฎกติกาของการเลือกตั้ง
เพื่อป้องกัน ควบคุม ลงโทษ หรือเรื่องคดีต่างๆที่เกี่ยวกับทุจริตไม่ให้มีอายุความ
แก้ไขระบบตรวจสอบให้มีประสิทธิภาพ ฯลฯ

แต่ถ้าทุกอย่างเหมือนเดิม กฎหมายต่างๆที่ให้นักการเมืองเสียประโยชน์ย่อมไม่มีวันเกิดขึ้น

อันนี้ก็ต้องรวมพรรคการเมืองใหม่ด้วยใช่มั้ย ?

หรือไม่รวม

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

#273 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

มีแต่ลูกๆ แป๊ะ มาปกป้องการ vote no

มีปัญญาตอบได้ไม๊ว่า เลือก ปชป.แล้วจะแก้ปัญหาสังคม ปัญหาคอรัปชั่นที่เป็นตัวการทำลายชาติได้ยัง
ถ้าตอบไม่ได้ก็อย่าเบี่ยงเบน เพราะมุขของคนแป๊ะสิ้นคิดมันน่าเบื่อแล้ว

ผมอ่านที่คุณเขียนมาทั้งหมด ก็มีแต่วนไปเวียนอยู่แค่นี้แหละ นักการเมืองเลวหมด ไม่มีพรรคไหนแก้ปัญหาสังคมได้
ต้องให้การเมืองมันตัน ตันแล้วก็ไม่รู้ยังไงต่อ ที่สำคัญแต่คุณไม่ให้มีทางเลือกอื่น นอกจาก VOTE NO
ซึ่งเป็นการกระทำที่หวังผลลม ๆ แล้ง ๆ
จริง ๆ แล้วคุณเคยคิดบ้างมั้ยว่า พวกคุณนั่นแหละ คือปัญหาของสังคม
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#274 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

ร้อนตัวว่าเป็นลูกแป๊ะเหรอไง

เอ็งมองโลกทั้งโลกเป็นอย่างไร ยังกับจะบอกว่าช่วยหาโลกใหม่ที่มีแต่คนดีมีศีลธรรม ไม่งั้นตรูไม่อยู่

ทุกประเทศทั่วโลก ต่างก็แก้ปัญหาคอรับชั่นกันอยู่แล้ว จะนายก คนไหน ประเทศไทย รับตำแหน่งมา ทุกประเทศมีหมด คอรับชั่น โกงกิน โจร ขโมย ปล้น ฆ่า หรือมีประเทศไหนบ้างไม่มี

ช่วยเอามาให้ดูสักประเทศ

การเลือก ปชป ไม่ได้หมายความว่า สิ่งเหล่านี้จะหมดไป แต่มันจะดีขึ้น ดีกว่า โหวตโน แล้วไปไงต่อ ดีกว่า เลือก พท ก็เห็นๆอยู่กว่า ปัจจุบัน

ข้าตอบคำถามเอ็งแล้ว เอ็งช่วยตอบคำถามข้าด้วย

โหวตโน แล้วจะช่วยให้ แก้ปัญหาคอรัปชั่นได้อย่างไร

หรือช่วยยกประเทศในโลกนี้สักประเทศด้วย ว่ามีประเทศไหนบ้างที่โหวตโน แล้วช่วยแก้ปัญหาคอรับชั่นได้

ประเทศที่อัตราคอรับชั่นต่ำ รัฐบาลมาจากการเลือกตั้งจากประชาชน หรือมาจากการโหวตโนของประชาชน ???

ว่าแต่ โหวตโน แล้วจะปฎิรูปการเมือง ไม่เอาสัตว์เข้าสภา แล้วไงต่อ ตอนนี้ทำไรอยู่เหรอ แล้วผลจากการโหวตโนของพวกเอ็ง ตอนนี้มันมีอะไรดีบ้าง ช่วยตอบหน่อย

Edited by โคนัน, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:16.

#275 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

แก้กฎหมาย?

"ใคร" แก้ครับ?
ตาสี ตาสา ยายมา ยายมี มานั่งล้อมวงกันแก้ เป็นที่พอใจแก่ประชาชนแล้วก็ประกาศว่า... จากนี้ไปสยามประเทศจะใช้กฎหมายฉบับที่ข้าร่างขึ้นนี้... จากนั้นทั้งประเทศก็มีการบังคับใช้...โดยทั่วกัน... อย่างนั้นหรือครับ? :huh:

เรื่อง "นักการเมือง" "คอรัปชั่น" ไม่ผิดเลยครับ... ที่กล่าวมาถูกต้องทั้งหมด

"การเมือง คือ เรื่องการบริหารบ้านเมือง เพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชน"
"ราชการ นักการเมือง คือ ลูกจ้างประชาชน"
"ต้องไม่มีการคอรัปชั่น"

ถูกต้องหมดครับ... แต่ก็เป็นแค่การกางตำราตอบ... ใครๆ ก็ทราบ ใครๆ ก็คิดได้ครับ... ว่ามัน "ควรจะ" เป็นแบบนี้

ดังนั้นประเด็นตรงนี้... ไม่มีปัญหาครับ... ผมมองว่าทุกคนเห็นตรงกันว่ามัน "ควรจะ" เป็นแบบนี้
แต่สิ่งที่ทำให้ขัดแย้ง คุยกันไม่จบคือ...

ฝ่ายหนึ่ง "ตัดตอน"... บอกว่า

"กาลครั้งหนึ่ง ประเทศสารขัณฑ์มีการโหวตโนถล่มทลาย...
หลังจากนั้นประเทศก็ปราศจากการคอรัปชั่น อยู่โดยสงบสุขตราบนานเท่านาน... จบ"

อีกฝ่ายฟังแล้วก็อดทักไม่ได้... ว่า "เฮ้ย... เดี๋ยวสิ... โหวตโนเสร็จแล้ว มันจบแบบนั้นได้ **อย่างไร**?"

ครับ... ประเด็นอยู่ตรงนี้...

เป้าตรงกันว่า

"การเมือง คือ เรื่องการบริหารบ้านเมือง เพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชน"
"ราชการ นักการเมือง คือ ลูกจ้างประชาชน"
"ต้องไม่มีการคอรัปชั่น"
ถูกครับ...

แต่ผมไม่เคยเห็นคำอธิบายความระหว่างนั้นว่า... จาก "โหวตโน" (หรือมองเจาะลึกลงไปในประเด็นที่ต้องการที่แท้จริงคือ "ทำให้เกิดทางตัน") แล้วมันนำไปสู่การ "ไม่คอรัปชั่น", "นักการเมืองบริหารงานเพื่อประโยชน์ของประชาชนอย่างแท้จริง"... *** ได้อย่างไร? *** :mellow:

ได้ยินแต่นิทานตามด้านบน... มีแค่เกริ่นประโยคแรก... แล้วก็จบ...

ไม่ต่างอะไรกับเสื้อแดงที่ว่า
"กำจัดอำมาตย์ เพื่อประชาธิปไตยที่แท้จริง"
เพียงแต่อันนี้หนักหน่อยตรงที่ไม่มีการอธิบายความประชาธิปไตยที่แท้จริงเท่านั้นเอง แต่ก็ใช้ "ลูกเล่น" ทำนองเดียวกัน... คือไม่สามารถอธิบายได้ว่า "อย่างไร" :mellow:

Edited by Zelretch, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:17.

#276 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

นั่นไง ไม่รู้ตัวอีก

เบื่อกับการกล่าวหาลอยๆ ช่วยยกมาดูสัก 1 ตัวอย่าง

#277 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

อันนี้ก็ต้องรวมพรรคการเมืองใหม่ด้วยใช่มั้ย ?

หรือไม่รวม

ตอบไปแล้วที่ # 248

#278 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

แต่คุณ.....ยังไม่ตอบคำถามข้างบนอีกอันเลยนะ

#279 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

เอางี้ดีกว่า

เรามาถกกันเรื่อง Vote no ที่คุณภูมิใจ กับ เผด็จการ แบบที่ผมชอบใจดีกว่า

เอามั้ย ว่าแบบไหน จะช่วยประเทศได้มากกว่ากัน

#280 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

มาเถียงกันว่า Vote no ช่วยได้อย่างโน่้น อย่างนี้

มันไม่มีข้ิอเปรียบเทียบ

เรามาชี้ชัดให้ตรงประเด็นกันไปเลยดีกว่า ว่าแบบไหนจะช่วยชาติได้มากกว่ากัน

เพราะถ้าคุณยืนยันว่า Vote no ดีที่สุด นั่นหมายถึง ปชต.ล้มเหลว ผมจึงชู เผด็จการมาถกกับคุณ

คุณคิดว่าเป็นอย่างไร ???

^_^ ^_^ ^_^ ^_^

#281 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

เอ็งมองโลกทั้งโลกเป็นอย่างไร ยังกับจะบอกว่าช่วยหาโลกใหม่ที่มีแต่คนดีมีศีลธรรม ไม่งั้นตรูไม่อยู่

ทุกประเทศทั่วโลก ต่างก็แก้ปัญหาคอรับชั่นกันอยู่แล้ว จะนายก คนไหน ประเทศไทย รับตำแหน่งมา ทุกประเทศมีหมด คอรับชั่น โกงกิน โจร ขโมย ปล้น ฆ่า หรือมีประเทศไหนบ้างไม่มี

การเลือก ปชป ไม่ได้หมายความว่า สิ่งเหล่านี้จะหมดไป แต่มันจะดีขึ้น ดีกว่า โหวตโน แล้วไปไงต่อ ดีกว่า เลือก พท ก็เห็นๆอยู่กว่า ปัจจุบัน

ข้าตอบคำถามเอ็งแล้ว เอ็งช่วยตอบคำถามข้าด้วย

โหวตโน แล้วจะช่วยให้ แก้ปัญหาคอรัปชั่นได้อย่างไร

หรือช่วยยกประเทศในโลกนี้สักประเทศด้วย ว่ามีประเทศไหนบ้างที่โหวตโน แล้วช่วยแก้ปัญหาคอรับชั่นได้

ประเทศที่อัตราคอรับชั่นต่ำ รัฐบาลมาจากการเลือกตั้งจากประชาชน หรือมาจากการโหวตโนของประชาชน ???

ว่าแต่ โหวตโน แล้วจะปฎิรูปการเมือง ไม่เอาสัตว์เข้าสภา แล้วไงต่อ ตอนนี้ทำไรอยู่เหรอ แล้วผลจากการโหวตโนของพวกเอ็ง ตอนนี้มันมีอะไรดีบ้าง ช่วยตอบหน่อย

ไม่ได้ร้อนตัว แต่มีข้าตอบเรื่องนี้อยู่คนเดียว
และข้ากับเอ็งเคยคุยกันมาหลายครั้งแล้ว รูดีว่าเอ็งเป็นยังไง

และเอ็งก็ยังเป็นเหมือนเดิมคือไม่ได้อ่าน

ข้าอธิบายไปตั้งแต่ คห.แรกแล้วว่า คุณภาพชีวิตของประชาชนขึ้นอยู่กับ 2 อย่าง คือ

สภาพสังคม กับเศรษฐกิจ

ปชป.บริหารประเทศแล้วปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาคอรัปชั่นดีขึ้นตรงไหน

มีแต่สังคมเสื่อมลงๆๆๆๆๆๆๆๆ
คอรัปชั่นกันหนักขึ้นๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วมาบอกว่าเลือก ปชป.แล้วจะดีขึ้น

ข้าเคยคุยกับเอ็งมาก่อน ยอมรับว่ากลัวเอ็ง
เพราะเอ็งตอบแบบไม่ค่อยได้อ่าน ความจำสั้น และเอ็งคุยไม่ค่อยรู้เรื่อง

และก็เป็นอย่างที่คิดจริงๆ ดูคำถามตัวแดงๆที่เอ็งถามข้าสิ
ถ้าเอ็งเป็นคนเข้าใจอะไรยาก ก็ขอร้องอย่าแสดงความเห็นเลย ข้าเหนื่อย
ใจเย็นๆ ลองไล่ๆอ่านดู แล้วจับประเด็นให้ถูก อธิบายไปหลาย คห.แล้ว

แล้วค่อยมาถาม

#282 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

หรือไม่รวม

มีพรรคการเมืองไหนในโลกบ้าง ที่ไม่มีกลุ่มทุน หนุน หลัง

จะกลุ่มทุนขนาดใหญ่ ขนาดเล็ก หรือจะบอกว่า พรรคนี้เป็นของประชาชน ก็ไอ้ประชาชนที่เป็นเจ้าของพรรคนี้แหละก็กลุ่มทุน ทุกกลุ่ม อยู่ที่อำนาจกลุ่มทุน จะมากหรือน้อย

คนรวยหนุนพรรคเยอะ ก็ทำนู้นทำนี้ได้เยอะ คนจนหนุนพรรคเยอะ ก็ทำนู้นทำนี้ได้น้อย

ข้าว่า อย่างไอ้กอนกด ต้องไปอยู่ดาวอังคารคนเดียว :D :D

อ้อ อย่าบอกนะ ว่าพรรคการเมืองใหม่ที่เกิดมาแรกๆ ไม่มีกลุ่มทุนหนุนหลัง ก็ไอ้กลุ่ม ASTV มิช่ายเหรอที่หนุนหลัง หนุนหลังแล้วไงต่อ เอาสินค้ามาขาย ขายจาน ทำโมษณาการตลาด หรือ ว่า ไม่จริง หึหึ

#283 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ไม่ได้ร้อนตัว แต่มีข้าตอบเรื่องนี้อยู่คนเดียว
และข้ากับเอ็งเคยคุยกันมาหลายครั้งแล้ว รูดีว่าเอ็งเป็นยังไง

และเอ็งก็ยังเป็นเหมือนเดิมคือไม่ได้อ่าน

ข้าอธิบายไปตั้งแต่ คห.แรกแล้วว่า คุณภาพชีวิตของประชาชนขึ้นอยู่กับ 2 อย่าง คือ

สภาพสังคม กับเศรษฐกิจ

ปชป.บริหารประเทศแล้วปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาคอรัปชั่นดีขึ้นตรงไหน

มีแต่สังคมเสื่อมลงๆๆๆๆๆๆๆๆ
คอรัปชั่นกันหนักขึ้นๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วมาบอกว่าเลือก ปชป.แล้วจะดีขึ้น

ข้าเคยคุยกับเอ็งมาก่อน ยอมรับว่ากลัวเอ็ง
เพราะเอ็งตอบแบบไม่ค่อยได้อ่าน ความจำสั้น และเอ็งคุยไม่ค่อยรู้เรื่อง

และก็เป็นอย่างที่คิดจริงๆ ดูคำถามตัวแดงๆที่เอ็งถามข้าสิ
ถ้าเอ็งเป็นคนเข้าใจอะไรยาก ก็ขอร้องอย่าแสดงความเห็นเลย ข้าเหนื่อย
ใจเย็นๆ ลองไล่ๆอ่านดู แล้วจับประเด็นให้ถูก อธิบายไปหลาย คห.แล้ว

แล้วค่อยมาถาม

อย่าเบี่ยงประเด็น ตอบมาดิ

ปล ถ้าเอ็งไม่ร้อนตัว ไม่ตาบอด กระทู้นี้ มีพวกชอบโหวตโนนอกจากเอ็งด้วยนะ ร้อนตัวจริงๆ

Edited by โคนัน, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:34.

#284 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

แต่คุณ.....ยังไม่ตอบคำถามข้างบนอีกอันเลยนะ

อันไหนเอามาให้ดูหน่อย

#285 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

"ว่าแต่คุณเถอะโหวตโน แล้ว ทำอะไรได้บ้างล่ะ"

#286 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

หรือไม่รวม

มีพรรคการเมืองไหนในโลกบ้าง ที่ไม่มีกลุ่มทุน หนุน หลัง

จะกลุ่มทุนขนาดใหญ่ ขนาดเล็ก หรือจะบอกว่า พรรคนี้เป็นของประชาชน ก็ไอ้ประชาชนที่เป็นเจ้าของพรรคนี้แหละก็กลุ่มทุน ทุกกลุ่ม อยู่ที่อำนาจกลุ่มทุน จะมากหรือน้อย

คนรวยหนุนพรรคเยอะ ก็ทำนู้นทำนี้ได้เยอะ คนจนหนุนพรรคเยอะ ก็ทำนู้นทำนี้ได้น้อย

ข้าว่า อย่างไอ้กอนกด ต้องไปอยู่ดาวอังคารคนเดียว :D :D

อ้อ อย่าบอกนะ ว่าพรรคการเมืองใหม่ที่เกิดมาแรกๆ ไม่มีกลุ่มทุนหนุนหลัง ก็ไอ้กลุ่ม ASTV มิช่ายเหรอที่หนุนหลัง หนุนหลังแล้วไงต่อ เอาสินค้ามาขาย ขายจาน ทำโมษณาการตลาด หรือ ว่า ไม่จริง หึหึ

นี่คือตัวอย่างของการไม่เคยอ่านแล้วมาตอบ
พูดจบ แสดงให้เห็นทันที เยี่ยมมาก :D

#287 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ปล ถ้าเอ็งไม่ร้อนตัว ไม่ตาบอด กระทู้นี้ มีพวกชอบโหวตโนนอกจากเอ็งด้วยนะ ร้อนตัวจริงๆ

โอย ว่าแล้วไม่น่าไปตอบเอ็งเลย

ข้าเคยบอกด้วยเหรอว่า มีประเทศที่โหวตโนแก้คอรัปชั่นได้ เอ็งหามาให้ดูทีสิ

Edited by กรกช, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:38.

#288 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

"ว่าแต่คุณเถอะโหวตโน แล้ว ทำอะไรได้บ้างล่ะ"

บอกแล้วบอกอีกว่า ถึงทำอะไรไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้มีส่วนสนับสนุนให้ใครเข้ามาทำลายชาติบ้านเมืองตัวเอง

#289 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

ช่วยบอกข้อดีของการ Vote no ด้วยดิ อยากรู้

การปฎิเสธพวกคอรัปชั่นทำลายชาติ

ปฏิเสธ คอรัปชั่น ทำลายชาติ

แล้ว Vote no ก็ ทำลายชาติ ป่าว บอกหน่อยดิ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#290 โคนัน

โคนัน

หรือไม่รวม

นี่คือตัวอย่างของการไม่เคยอ่านแล้วมาตอบ
พูดจบ แสดงให้เห็นทันที เยี่ยมมาก :D

นีื้คือตัวอย่างในการตอบที่ไม่ยอมอ่านคำถามให้เคลีย เลือกตอบในประเด็นที่พอใจ แล้วที่ถามเอ็ง เอ็งตอบข้าหมดแล้วเหรอ โหวตโนแล้วไง แล้วไงต่อ ไหนปฎิรูปการเมือง ไหนไม่เอาสัตว์เข้าสภา แล้วตอนนี้เป็นไง เอ็งตอบยัง

รวมหมดแหละครับ

เพราะด้วยระบบพรรคการเมือง ก็ย่อมมีกลุ่มทุนหนุนหลัง จึงย่อมมีผลประโยชน์ต่างตอบแทน
และการคัดสรร ส.ส.ยังมีปัญหา เพราะพวกพ่อค้า นายทุน ผู้มีอิทธิพล กุ๊ย หลุดรอดเข้ามาได้เต็มสภา
ผมจึงไม่คิดว่าผู้สมัคร ส.ส.ของพรรคการเมืองใหม่จะเป็นคนดีทุกคน

ผมถึงบอกมาตลอดว่า ผมไม่เคยเห็นด้วยกับการตั้งพรรคการเมืองใหม่

ตราบใดที่กฎหมาย กฎกติกาต่างๆของการเลือกตั้งยังเหมือนเดิม

ทุกอย่างก็จะจมอยู่กับวังวนอุบาทว์เหมือนเดิม

ถามว่ามีประเทศไหนในโลกนี้บ้าง ที่ไม่มีกลุ่มทุนหนุนหลังการเมือง เพราะถ้าเอ็งหาไม่ได้ ก็แสดงว่ามันเป็นเลือกปกติ ที่ทุกพรรค ต้องมีกลุ่มทุนมาหนุนหลัง แล้วจะเอามาเป็นประเด็น ทำไม

Edited by โคนัน, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:45.

#291 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ข้าเคยบอกด้วยเหรอว่า มีประเทศที่โหวตโนแก้คอรัปชั่นได้ เอ็งหามาให้ดูทีสิ

เอ็งนี้เอาเปรียบจริงๆ เอ็งมาถามคนในนี้ว่า เลือก ปชป แล้วแก้ปัญหา คอรับชั่นได้ไง

แต่ พอคนในบอร์ดนี้ถามกลับ เลือกโหวตโน แล้วแก้ปัญหา คอรับชั่นได้อย่างไร เอ็งกลับไม่ตอบ

เพราะถ้าคุยกับควายแดง ตรู ก็จะถาม เลือก พท แล้วแก้ปัญหาคอรับชั่นได้อย่างไร

ก็เห็นเอ็งเห็นด้วยกับโหวตโนไง ข้อเลยถามเอ็ง ไม่น่าเชื่อเอ็งจะสมองเบา คิดไม่ออก ได้แต่แถๆๆ

อีกอย่าง ไม่เห็นด้วยกับพรรคการเมืองใหม่ แต่เห็นด้วยกับโหวตโน ถามอีก แล้วเอ็งจะให้ใครมาบริหารประเทศชาติ อย่างเอ็งนี้แหละ ทำลายชาติ ประเทศชาติ ไม่ต้องมีคนบริหารประเทศชาตหรือ โหวตโน ก็ไม่ได้อะไร เพราะไม่เลือกใคร จะตั้งพรรคการเมืองไปลงเลือกตั้ง ก็ไม่เอา

หึหึ ตรุบอกแล้ว ต้องแป๊ะเท่านั้น เป็นนายก พวกเอ็งถึงพอใจ

Edited by โคนัน, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:48.

#292 ใจหมาอำมหิต`

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

บอกแล้วบอกอีกว่า ถึงทำอะไรไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้มีส่วนสนับสนุนให้ใครเข้ามาทำลายชาติบ้านเมืองตัวเอง

นั่นคือการเอาตัวรอดนั่นเอง ประมาณว่า ถ้ามันเลวร้าย คือกุไม่เกี่ยว

แล้วประเด็นถัดมาล่ะ ???

#293 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

นั่นคือการเอาตัวรอดนั่นเอง ประมาณว่า ถ้ามันเลวร้าย คือกุไม่เกี่ยว

แล้วประเด็นถัดมาล่ะ ???

เห็นโจร แล้วนิ่งเฉย เห็นคนโดนวิ่งราว แล้วอยู่เฉยๆ เห็นไฟไหม่้บ้านคนอื่น แล้วอยู่เฉยๆ เห็นคนแก่ล้ม อยู่เฉยๆ ถึงทำอะไรไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้มีส่วนสนับสนุนให้ใครเข้ามาทำลายชาติบ้านเมืองตัวเอง

ที่บ้านตรูเรียกว่า พวกเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ พวกเอาตัวรอด ใครจะอิบอายช่างมัน ตรู รอด พอ

#294 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

ประเทศไทยจะก้าวหน้าได้อย่างไร ถ้าเลือกโหวตโน

โหวตโน แล้วไง ชาวนาจะได้ประกัน หรือ จำนำ เอ็งจะโหวตโนกัน ก็เพื่อกลุ่มของตัวเอง แต่มีคำตอบให้คนไทยคนอื่นๆ ในประเทศไทยหรือเปล่า นโยบายมีอะไร โหวตโนแล้วไงต่อ ภาคเกษตรกรรม อุตสาหกรรม แม่ค้า ผู้ประกอบการ ใหญ่เล็ก เอ็งให้คำตอบพวกเขาได้อย่างไร จะให้ความเป็นอยู่ของพวกเขาดีขึ้นใหม่ ถ้าโหวตโน

แป็ะบอกอย่างเดียว ใครถามว่าโหวตโนทำไม โหวตโนแล้วได้ไร แป๊ะบอกว่า โหวตโนแล้วไม่เสียชาติเกิด นี้คือสิ่งที่พวกเอ็งบอกกับคนไทยทั้งประเทศว่าโหวตโน แล้วจะเป็นไง สมควรโดนด่าเปล่า

หรือว่าพวกเอ็งเป็นกลุ่มไทยกลุ่มเดียวในประเทศไทย

Edited by โคนัน, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:54.

#295 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

แล้ว Vote no ก็ ทำลายชาติ ป่าว บอกหน่อยดิ

โหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน

พวกที่คอรัปชั่นทำลายชาติ เข้ามาได้เพราะโหวตเยส

ชัดเจนแล้วนะ

#296 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

โหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน

พวกที่คอรัปชั่นทำลายชาติ เข้ามาได้เพราะโหวตเยส

ชัดเจนแล้วนะ

ชัดเจนตรงไหน ถ้าโหวตโน ทั้งประเทศ แล้วประเทศเดินต่อไปอย่างไร ให้ใครมากำหนดนโยบาย เกษตรกรรม อุตสาหกรรม ส่งออกนำเข้า ใครมากำหนด ค่าครองชีพ ราคาสินค้า

#297 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

นีื้คือตัวอย่างในการตอบที่ไม่ยอมอ่านคำถามให้เคลีย เลือกตอบในประเด็นที่พอใจ แล้วที่ถามเอ็ง เอ็งตอบข้าหมดแล้วเหรอ โหวตโนแล้วไง แล้วไงต่อ ไหนปฎิรูปการเมือง ไหนไม่เอาสัตว์เข้าสภา แล้วตอนนี้เป็นไง เอ็งตอบยัง

สรุปเอ็งก็ไม่อ่านอยู่ดี อธิบายไปแล้วไล่อ่านเอาเอง

ถามว่ามีประเทศไหนในโลกนี้บ้าง ที่ไม่มีกลุ่มทุนหนุนหลังการเมือง เพราะถ้าเอ็งหาไม่ได้ ก็แสดงว่ามันเป็นเลือกปกติ ที่ทุกพรรค ต้องมีกลุ่มทุนมาหนุนหลัง แล้วจะเอามาเป็นประเด็น ทำไม

มีคนเค้าถามมา ข้าก็ตอบ แล้วเอ็งมาบอกว่าข้าเอามาเป็นประดงประเด็นอะไรของเอ็งเนี่ย

Edited by กรกช, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:59.

#298 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

สรุปเอ็งก็ไม่อ่านอยู่ดี อธิบายไปแล้วไล่อ่านเอาเอง

มีคนเค้าถามมา ข้าก็ตอบ แล้วเอ็งมาบอกว่าข้าเอามาเป็นประดงประเด็นอะไรของเอ็งเนี่ย

อ้อ มีคนถามเอ็ง เอ็งตอบ แต่ข้าถามเอ็ง เอ็งตอบไม่ได้เลยเบี่ยงประเด็นไปหรือไง ไปอ่านคำถามแล้วตอบให้หมด หรือมันจุก จนตอบไม่ได้

เอ็งถามคนในบอร์ดว่า เลือก ปชป แล้วป้องกันการคอรับชั่นอย่างไร

ข้าก็ต้องถามเอ็งบอก ว่าเลือกโหวตโน แล้วป้องกันการคอรับชั่นอย่างไร กระทู้ ด้านบนถือเป็นคำตอบเปล่า เลือกโหวตโน แล้วไม่ให้ มีคนเข้าไปคอรับชั่น

ข้าถามต่อได้ไหม แสดงว่า ประเทศที่โหวตเยส กันตอนนี้ เลือกประธานธิบดี มีนายกกันตอนนี้ แสดงว่าทุกประเทศ ก็มีคอรับชั่นใช่ไหม เพราะดันโหวตเยส กัน

ตอบด้วยนะ ข้าข้อร้องงง :D :D

#299 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

เอ็งนี้เอาเปรียบจริงๆ เอ็งมาถามคนในนี้ว่า เลือก ปชป แล้วแก้ปัญหา คอรับชั่นได้ไง

แต่ พอคนในบอร์ดนี้ถามกลับ เลือกโหวตโน แล้วแก้ปัญหา คอรับชั่นได้อย่างไร เอ็งกลับไม่ตอบ

เพราะถ้าคุยกับควายแดง ตรู ก็จะถาม เลือก พท แล้วแก้ปัญหาคอรับชั่นได้อย่างไร

ก็เห็นเอ็งเห็นด้วยกับโหวตโนไง ข้อเลยถามเอ็ง ไม่น่าเชื่อเอ็งจะสมองเบา คิดไม่ออก ได้แต่แถๆๆ

อีกอย่าง ไม่เห็นด้วยกับพรรคการเมืองใหม่ แต่เห็นด้วยกับโหวตโน ถามอีก แล้วเอ็งจะให้ใครมาบริหารประเทศชาติ อย่างเอ็งนี้แหละ ทำลายชาติ ประเทศชาติ ไม่ต้องมีคนบริหารประเทศชาตหรือ โหวตโน ก็ไม่ได้อะไร เพราะไม่เลือกใคร จะตั้งพรรคการเมืองไปลงเลือกตั้ง ก็ไม่เอา

หึหึ ตรุบอกแล้ว ต้องแป๊ะเท่านั้น เป็นนายก พวกเอ็งถึงพอใจ

ก่อนอื่น เอ็งกรุณาหยุดตอบข้าก่อน ข้าขี้เกียจตอบ เพราะเอ็งไม่เคยอ่าน
ประเด็นเรื่องโหวตโนเพื่ออะไร เอ็งไปค่อยๆอ่าน

เมื่ออ่านเข้าใจแล้ว แล้วเอ็งจะไม่มาถามว่า โหวตโนแก้คอรัปชั่นยังไง

#300 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

ก่อนอื่น เอ็งกรุณาหยุดตอบข้าก่อน ข้าขี้เกียจตอบ เพราะเอ็งไม่เคยอ่าน
ประเด็นเรื่องโหวตโนเพื่ออะไร เอ็งไปค่อยๆอ่าน

เมื่ออ่านเข้าใจแล้ว แล้วเอ็งจะไม่มาถามว่า โหวตโนแก้คอรัปชั่นยังไง

ข้อซ้ำไปซ้ำมา

อ้อ มีคนถามเอ็ง เอ็งตอบ แต่ข้าถามเอ็ง เอ็งตอบไม่ได้เลยเบี่ยงประเด็นไปหรือไง ไปอ่านคำถามแล้วตอบให้หมด หรือมันจุก จนตอบไม่ได้

เอ็งถามคนในบอร์ดว่า เลือก ปชป แล้วป้องกันการคอรับชั่นอย่างไร

ข้าก็ต้องถามเอ็งบอก ว่าเลือกโหวตโน แล้วป้องกันการคอรับชั่นอย่างไร กระทู้ ด้านบนถือเป็นคำตอบเปล่า เลือกโหวตโน แล้วไม่ให้ มีคนเข้าไปคอรับชั่น

ข้าถามต่อได้ไหม แสดงว่า ประเทศที่โหวตเยส กันตอนนี้ เลือกประธานธิบดี มีนายกกันตอนนี้ แสดงว่าทุกประเทศ ก็มีคอรับชั่นใช่ไหม เพราะดันโหวตเยส กัน

ตอบด้วยนะ ข้าข้อร้องงง :D :D

แล้วช่วยกลับไปอ่านคำตอบของเอ็งด้วย ที่เอ็งตอบมา มันตอบเป็นน้ำ หรือตอบเป็นเนื้อมา

Edited by โคนัน, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:08.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน