Jump to content

- - - - -

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

• Please log in to reply
561 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:44

คุณกรกช ผมไม่ได้สนใจว่าคุณจะเป็นสาวกสนธิหรือไม่ แต่ผมถามว่า
คุณเชื่อตามที่พันธมิตรบอกจริง ๆ หรือ ว่า ถ้าโหวตโนชนะ จะสามารถ
หยุดยั้งการตั้งรัฐบาลได้ แล้วผมก็ยกคำตอบของแกนนำ ที่อ้างคำโต้แย้ง
ของผมให้สาวกฟังว่า "ไม่มีปัญหาขอให้พวกเราช่วยกันโหวตโนให้เขา
ไม่สามารถตั้งรัฐบาลให้ได้ก่อน"

ที่ผมยกคำตอบของเขามา เพราะผมแปลกใจว่าพูดอย่างนี้ยังมีคนเชื่ออีก

แต่ประเด็นที่ผมอยากรู้คือ คุณเชื่อจริง ๆ หรือว่า ถ้าโหวตโนชนะแล้วจะทำ
ให้เขาไม่สามารถตั้งรัฐบาลได้

ตามกฎหมายมันมีอยู่ว่า จำนวนคะแนน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ จะเป็น ส.ส.ไม่ได้
และจำนวน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ ตั้งรัฐบาลไม่ได้

และผมเคยให้ความเห็นในบอร์ดเก่าไว้แล้วว่า

จำนวนคนโหวตโนครั้งที่ผ่านมา คงมีไม่มาก แต่ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น

นี่คือหลักฐานชี้ชัดว่าคุณไม่ได้เลือกโหวตโนด้วยตัวเอง แต่ถูกแกนนำชี้นำ
เพราะไม่มีนักกฎหมายเรื่องที่ไหนจะบอกคุณด้วยข้อมูลผิดๆแบบนี้ มีแต่ฝ่ายพันธมิตร

เหตุผลเรื่องเปอรืเซ็นต์ที่คุณยกมามันใช้สำหรับกรณีไม่มีคู่แข่งครับ
ถ้ามีหลายพรรคลงแข่งขัน คะแนนโหวตโนจะถูกตัดทิ้งครับ

ย้ำ-ตัดทิ้ง(เพื่อนหลายคนก็พยายามเขียนย้ำข้อนี้ในกระทู้ แต่คุณไม่อ่าน ไม่ดู ไม่ฟัง
จะหลับหูหลับตาเชื่อแบบมิจฉาทิฐิอยู่นั่นว่าตรูถูก

ตรงนี้ผมยอมรับว่า ผมจำคลาดเคลื่อน

ลืมไปว่าตอนโหวตโนที่ต่อต้านทักษิณ เพราะโกงเลือกตั้งครั้งนั้น มีลงแค่พรรคเดียว
ถึงไม่ได้รับเลือกเป็น ส.ส. ต้องไปจ้างพรรคเล็กมาลง จนถูกยุบพรรค

แต่ประเด็นนี้ก็ยังมีการตีความเห็นต่างกันจากคนที่มีความรู้ด้านกฎหมาย

ส่วนพันธมิตรเขาพูดถึง เรื่องโหวตชนะ 26 เขตอะไรสักอย่างนี่แหละ
ซึ่งคนละความคิดกับผม เพราะจริงๆแล้วการตั้งรัฐบาลไม่ได้ ตามกฎหมายคือ มี ส.ส.ไม่ถึง 95 %

โหวตโนชนะ 26 เขตจึงไม่น่าจะมีผลอะไร

แต่ผมคิดว่า ถ้าโหวตโนกันมากขนาดนั้น แล้วเปลี่ยนอะไรไม่ได้
ก็สมควรเอาคำว่าประชาธิปไตยออกไปจากระบบการปกครองของไทย

Edited by กรกช, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:47.

#202 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:53

ถ้าคาดว่าฝั่ง asstv พธม. มีมากขนาดเลือกกา vote no ถล่มทลาย
แล้วทำไมไม่รณรงค์ให้เลือกพรรคการเมืองใหม่?

ก่อนหน้านี้จะเป็นจะตายเรื่องเขาพระวิหาร ต้องยกเลิก mou43 ให้ได้
พอ รบ.ปชป ยุบสภา เตรียมเลือกตั้ง ดันกลับลำเปลี่ยนมา vote no

ทำอะไรอย่านึกว่าคนอื่นเขาโง่ไม่รู้เจตนา

Edited by GuoJia, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:50.

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#203 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:58

กาลครั้งหนึ่ง ไม่นานเท่าไหร่...

ชายคนหนึ่งมี่ลูก 3 คน เย็นวันหนึ่งเขาซื้อ ขนมเค้ก กับ ช็อคเล็ต มาให้ลูก ๆ กิน โดยบอกว่า อยากกินอะไรก็มาต่อคิวแล้วเลือก
ลูกสองคนแรก เลือก ขนมที่ชอบไปคนละชิ้น
แต่มีลูกคนสุดท้าย มาต่อคิวเหมือนกัน แต่พอมาถึงคิวแล้วกลับไม่เลือก แถมบ่นอีกว่า "ขนมเค้ก ไม่ดี ทำให้อ้วน ช็อคเล็ต ก็ไม่ดี เพราะทำให้อ้วนเหมือนกัน"
ชายคนนั้นถามลูกเจ้าปัญหาว่า "ไอ่นั่นก็ไม่ดี ไอ่โน่นก็ไม่ดี แล้วจะเอาขนมอะไร"
แต่เด็กเจ้าปัญหาตอบว่า "ไม่เอาอะไรทั้งนั้น เพราะมันไม่ดีซักอย่าง"
ชายคนนั้นจึง ตบกระบานลูกคนเจ้าปัญหาดัง "พั๊วะ" และพูดว่า "ไม่กิน มาต่อคิวทำไม แถมไม่บอกอีกว่า ขนมอะไรดี จะได้ซื้อหามาให้ ไปกลับไปอยู่ในห้องนอนไป"

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าเสียเวลาสีซอ ให้พวก VOTE NO ตาม ASSTV เลย มันน่าเบื่อ เพราะเค้าจะพาคุณวนอยู่แต่ในอ่าง จบ

สุภาพหน่อยสิ และจะเปรียบเทียบอะไรก็ให้สมเหตุผลหน่อย

และที่ผมถามว่า เลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคม ปัญหาคอรัปชั่นที่เป็นตัวการทำลายประเทศได้ยังไง ตั้งแต่ความเห็นแรก
มีปัญญาตอบได้ไม๊ ถึงตรงนี้มีใครตอบได้ไม๊ เห็นมาย้อนเอาแต่โหวตโนซึ่งเป็นปลายเหตุ

ที่ต้องหันมาโหวตโนก็เพราะคิดแล้วปัญหาประเทศมันแก้ไม่ได้จากพรรคที่มีอยู่
และมันเป็นทางออกแค่ทางเดียวที่จะเอาไปต่อยอด

ถามหน่อย มันมีทางอื่นไม๊ล่ะ ?????

ทำไมเหตุผลถึงวิบัติกันหมด

#204 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:03

สุภาพหน่อยสิ และจะเปรียบเทียบอะไรก็ให้สมเหตุผลหน่อย

และที่ผมถามว่า เลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคม ปัญหาคอรัปชั่นที่เป็นตัวการทำลายประเทศได้ยังไง ตั้งแต่ความเห็นแรก
มีปัญญาตอบได้ไม๊ ถึงตรงนี้มีใครตอบได้ไม๊ เห็นมาย้อนเอาแต่โหวตโนซึ่งเป็นปลายเหตุ

ที่ต้องหันมาโหวตโนก็เพราะคิดแล้วปัญหาประเทศมันแก้ไม่ได้จากพรรคที่มีอยู่
และมันเป็นทางออกแค่ทางเดียวที่จะเอาไปต่อยอด

ถามหน่อย มันมีทางอื่นไม๊ล่ะ ?????

คำว่าพรรคที่มีอยู่ ได้รวมเอาพรรคการเมืองใหม่ด้วยหรือไม่ครับ

ผมมีปัญหาเดียวกับโหวตโน คือ ทำไมไม่เลือกพรรคการเมืองใหม่

ถ้าไม่มีพรรคนี้เกิดขึ้นมา ผมไม่ติดใจอะไรเลยสักนิดเดียว
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#205 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:07

ก็เพราะข้อเท็จจริงที่ปรากฏคือ ** โหวตโนก็ได้แค่นั้น ** อย่างไรล่ะครับ...

ดังนั้นโหวตโนจึงไม่ต่างอะไรกับ "โลกสวย" เพราะพร่ำเพ้อในสิ่งที่ไม่มีอะไรรองรับว่าจะ "เป็นจริง" อย่างน้อยก็ภายใต้ข้อกำหนดรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบัน ที่อ้างกันเรื่อง มาตรา 88 นั่น... สำคัญแค่ประโยคแรกคือ

มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียว

แต่ในความเป็นจริง ถามหน่อยครับ... มีเขตไหนที่มีผู้สมัครแบบแบ่งเขตคนเดียวบ้าง? :huh:

ดังนั้นทางเดียวที่จะทำให้โหวตโนมีผล(ตามกฎหมาย) คือต้องทำให้ **เขตนั้นมีผู้สมัครแค่คนเดียว** และ **คนกาเลือกผู้สมัครน้อยกว่าร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิในเขต** และ **โหวตโนมากกว่าจำนวนคนกาเลือกผู้สมัคร**

เงื่อนไขต้อง **ครบทั้งสามข้อ** ซะด้วย... โหวตโนจึงจะ "มีผลตามกฎหมาย"

แต่นี่.... แค่เงื่อนไขข้อแรก... ขอถามซ้ำครับ...

มีเขตไหนที่มีผู้สมัครแบบแบ่งเขตคนเดียวบ้าง? :huh:

สรุป.. โหวตโน (อย่างน้อยก็ภายใต้รัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบัน) เป็นได้แค่พวก "โลกสวย" เพราะตกอยู่ในเงื่อนไขที่... โอกาสเกิดขึ้นได้น้อย... จนอยู่ในระดับที่เรียกว่า... ไม่มีโอกาสเกิดขึ้นเลย หรือ **สามารถทำให้ไม่เกิดขึ้นได้ง่ายมาก** -_-

นี่พูดถึงแค่ "เขตเดียว" นะครับ... ไอ้ที่ "พร่ำเพ้อ" ว่าจะสั่งสอนนักการเมืองทั้งประเทศน่ะ... ต้องทำให้ **ทุกเขต** มีผู้สมัครคนเดียว, คนกาเลือกน้อยกว่าร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิในแต่ละเขต และคนโหวตโนมากกว่าจำนวนคนกาเลือกผู้สมัคร... **ทุกเขตทั่วประเทศ** :mellow:

ไม่เรียก "โลกสวย" แล้วเรียกว่าอะไรดีครับ? :huh:

ประเด็นนี้ ตอบคุณ ผึ้งน้อยฯไปแล้ว

และไม่เกี่ยวกับโลกสวย แต่แค่ชี้ให้เห็นว่า ปัญหาประเทศมันเกิดจากเหตุนี้
และอธิบายไปแล้วว่า การเลือก ปชป.มันไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้

เมื่อมันไม่มีทางแก้ จะทำให้ยังไง จะยอมรับให้ประเทศดำดิ่งลงไปเรื่อยๆ หรือหาทางแก้

ประเด็นมันมีอยู่แค่นี้แหละ

สำหรับผม อยากแก้ ก็ต้องมาโหวตโนเ พราะมันเหลือทางออกทางเดียว
ถ้าใครคิดว่ามีทางอื่น ช่วยบอกที จะได้เลิกพูดเรื่องโหวตสักที เบื่อเหมือนกัน

#206 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:09

ก็เพราะข้อเท็จจริงที่ปรากฏคือ ** โหวตโนก็ได้แค่นั้น ** อย่างไรล่ะครับ...

ดังนั้นโหวตโนจึงไม่ต่างอะไรกับ "โลกสวย" เพราะพร่ำเพ้อในสิ่งที่ไม่มีอะไรรองรับว่าจะ "เป็นจริง" อย่างน้อยก็ภายใต้ข้อกำหนดรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบัน ที่อ้างกันเรื่อง มาตรา 88 นั่น... สำคัญแค่ประโยคแรกคือ

มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียว

แต่ในความเป็นจริง ถามหน่อยครับ... มีเขตไหนที่มีผู้สมัครแบบแบ่งเขตคนเดียวบ้าง? :huh:

ดังนั้นทางเดียวที่จะทำให้โหวตโนมีผล(ตามกฎหมาย) คือต้องทำให้ **เขตนั้นมีผู้สมัครแค่คนเดียว** และ **คนกาเลือกผู้สมัครน้อยกว่าร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิในเขต** และ **โหวตโนมากกว่าจำนวนคนกาเลือกผู้สมัคร**

เงื่อนไขต้อง **ครบทั้งสามข้อ** ซะด้วย... โหวตโนจึงจะ "มีผลตามกฎหมาย"

แต่นี่.... แค่เงื่อนไขข้อแรก... ขอถามซ้ำครับ...

มีเขตไหนที่มีผู้สมัครแบบแบ่งเขตคนเดียวบ้าง? :huh:

สรุป.. โหวตโน (อย่างน้อยก็ภายใต้รัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบัน) เป็นได้แค่พวก "โลกสวย" เพราะตกอยู่ในเงื่อนไขที่... โอกาสเกิดขึ้นได้น้อย... จนอยู่ในระดับที่เรียกว่า... ไม่มีโอกาสเกิดขึ้นเลย หรือ **สามารถทำให้ไม่เกิดขึ้นได้ง่ายมาก** -_-

นี่พูดถึงแค่ "เขตเดียว" นะครับ... ไอ้ที่ "พร่ำเพ้อ" ว่าจะสั่งสอนนักการเมืองทั้งประเทศน่ะ... ต้องทำให้ **ทุกเขต** มีผู้สมัครคนเดียว, คนกาเลือกน้อยกว่าร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิในแต่ละเขต และคนโหวตโนมากกว่าจำนวนคนกาเลือกผู้สมัคร... **ทุกเขตทั่วประเทศ** :mellow:

ไม่เรียก "โลกสวย" แล้วเรียกว่าอะไรดีครับ? :huh:

ประเด็นนี้ ตอบคุณ ผึ้งน้อยฯไปแล้ว

และไม่เกี่ยวกับโลกสวย แต่แค่ชี้ให้เห็นว่า ปัญหาประเทศมันเกิดจากเหตุนี้
และอธิบายไปแล้วว่า การเลือก ปชป.มันไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้

เมื่อมันไม่มีทางแก้ จะทำให้ยังไง จะยอมรับให้ประเทศดำดิ่งลงไปเรื่อยๆ หรือหาทางแก้

สำหรับผม อยากแก้ ก็ต้องมาโหวตโนเ พราะมันเหลือทางออกทางเดียว
ถ้าใครคิดว่ามีทางอื่น ช่วยบอกที จะได้เลิกพูดเรื่องโหวตสักที เบื่อเหมือนกัน

มันก็มาถึงคำถามนี้น่ะสิครับ เมื่อบอกว่าตัวเลือกเดิมมันไม่ได้เรื่อง...

ก็พรรคพวกอุตส่าห์หาตัวเลือกใหม่มาแล้ว... ทำไมไม่เลือก? :huh:

คำว่าพรรคที่มีอยู่ ได้รวมเอาพรรคการเมืองใหม่ด้วยหรือไม่ครับ

ผมมีปัญหาเดียวกับโหวตโน คือ ทำไมไม่เลือกพรรคการเมืองใหม่

ถ้าไม่มีพรรคนี้เกิดขึ้นมา ผมไม่ติดใจอะไรเลยสักนิดเดียว

#207 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:14

โหวตโนเหมือนเป้าหมายสูงสุดคือการพยายาม **ทำให้การเมืองเข้าสู่ทางตัน** (เช่น การทำให้มี ส.ส. น้อยกว่าร้อยละ 95 หลังเลือกตั้ง ทำให้เปิดสภาฯ ไม่ได้)

ส่งผลให้ไม่สามารถบริหารราชการแผ่นดินได้ตามปกติ

ถามว่าการกระทำดังกล่าว... ได้ประโยชน์อย่างไรครับ? :huh:

หน่วยงานราชการปฏิบัติงานไม่ได้ (ไม่มีงบ, ไม่มีนโยบาย) งานราษฎร์งานหลวงก็ไม่เดิน...

แล้ว... จะมีประโยชน์อย่างไรครับ?

ผมนึกออกอย่างเดียว... จงใจ... โยงขึ้นบน ให้ลงมายุ่ง... และก็ไม่แคล้ว... จะตกเป็น "เป้า" ให้ถูกโจมตีได้ง่ายขึ้น... เท่านั้นเอง หากเป็นเช่นนั้นแล้ว "ใคร" ได้ประโยชน์? -_-

#208 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:18

อุปมาอุปมัยเหมือน ทัพพม่าจะบุกกรุงศรีฯ
ดันมีพวกบ้ามารณรงค์ไม่เอาสงคราม อย่าให้เสบียง, อาวุธ ให้พวกบ้าทำสงครามบ้านเมืองจะฉิบหาย
ไอ้พวกเชื่อก็ดันเป็นคนไทยบางส่วนไม่ให้เสบียง, กำลังพล, อาวุธ
จากที่มีกำลังน้อยกว่าอยู่แล้ว ดันไม่ได้การสนับสนุน อยุธยายิ่งแย่กว่าเดิมไปอีก
ส่วนพวกพม่ามันเตรียมพร้อมมาเต็มอัตราศึก มันไม่สนใจหรอก รณรงค์ไม่สงครามห่านอะไร
ถามว่าพม่าบุกไทย แต่คนไทยรณรงค์ "ไม่เอาสงคราม" ใครได้ประโยชน์ พม่า หรือ ไทย

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#209 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:20

พรรคไหนๆก็ไม่ดี แม้แต่พรรคที่ตั้งมากับมือก็เลือกลบด้วยเท้า

กรกชกับพวกก็เลยต้องโหวตโนเพื่อปิดประเทศเลยชิมิกรกช

แล้วเป็นไงล่ะผลพวงที่ตามมา

ก็เห็นเข้ามานั่งหน้าสะหลอนในสภากันเพียบ

1) ผลพวงจากการโหวตโนที่พวกคุณได้คืออะไร

2)ให้คุณกับประเทศชาติอย่างไร ไปถึงไหนกันแล้วล่ะ

3) ถามว่ามีนคืออะไร ถ้าไม่ใช่โดนหลอก ฮะ ฮะ ฮะ

อะคำถามป้ายดีแสดง และใส่ข้อให้เรียบร้อย
เห็นคุณตอบข้อ3 มาข้อเดียว

ข้อ1 .ได้ทำหน้าที่พลเมืองไทยที่ถูกต้อง ชอบธรรม ตามกฎหมาย ในการปฎิเสธพวกคอรัปชั่นทำลายชาติ
ข้อ2. จำนวนแค่นั้นช่วยอะไรประเทศชาติไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้ทำให้ชาติเสียหาย

มีประโยชน์ไร ในเมื่อมีคนให้เหตุผลไป 108 เคยฟังใครบ้าง

และที่ถามไปในเม้นข้างบนตั้งหลายข้อ

ไม่เห็นตอบให้ครบล่ะ

แล้วเหตุผล 108 มีหักล้างเหตุผลผมได้บ้างไม๊ ?

ถึงตรงนี้ที่ถามตั้งแต่ คห.แรกของผมว่า ถ้าเลือก ปชป. จะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาคอรัปชั่นได้ยังไง ยังไม่มีเห็นใครตอบได้

แล้วตรงไหนที่คุณถามผมแล้วไม่ตอบ ?

เขาใจไรผิดไปแล้วคุณ ใครบอกให้คุณไปเลือก ปชป.ล่ะ

แค่หวังให้เลือกใครก็ได้ไม่ชอบพรรคผู้สมัครอิสระก็มี

ยังไงก็ยังได้คานอำนาจในสภาได้ ไม่ใช่อำคะแนนไปทิ้งลงโถส้วม

ถ้าไม่ชอบ ปชป.ไม่ชอบพรรคที่สร้างด้วยมือลบด้วยเท้า คุณก็ไปเลือกพรรคอื่นซิ

เรื่องเหตุผลหักล้าง 108 ก็เห็นสมาชิกพิมพ์ชี้แจงจนมือหงิกไปหลายรอบแระ
ถ้าใ้ช้ปากพูด ป่านนี้ปากคงฉีกถึงหูแล้วม้างงง

คุณนั่นแหละเข้าใจผิด มีตรงไหนที่ผมบอกจะเลือก ปชป. ?

ผมแค่ตั้งคำถาว่าถ้าเลือก ปชป.แล้วจะแก้ปัญหาได้ยังไง ?

และผมชักเหนื่อยเหมือนกัน ไอ้เรื่องเลือกเอาคะแนนไปทิ้งโถส้วม
หรือให้ไปเลือกพรรคอื่น เพื่อคานอำนาจ ผมตอบไปไม่รู้กี่ครั้งแล้ว

#210 Shariff

Shariff

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:21

ผมอยากรู้ประเด็นพรรคการเมืองใหม่

เกิดอะไรขึ้น ทำไมล้มพรรคของมวลชนเสื้อเหลืองไปดื้อๆ

Edited by Shariff, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:21.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#211 Shariff

Shariff

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:26

คุณกรกช

ผมอยากรู้ประเด็นพรรคการเมืองใหม่

ใจคอคุณจะไม่ตอบผมหน่อยเหรอครับ

พธม. ล้มพรรคการเมืองใหม่เพราะอะไร

#212 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:52

คุณกรกช กรุณาสนใจคำถามของผมหน่อย ที่ผมพยายามสนทนากับคุณ
เพราะมองว่าคุณมีเหตุมีผลมากกว่าเจ้าแพร่ด เอาแต่จะกล่าวหาคนอื่นอย่างเดียว

ประเด็นโหวตโนที่ผมพยายามถามคุณ เพราะผมไม่แน่ใจว่าคุณเข้าใจถูกต้องหรือไม่
เมื่อคุณบอกว่าคุณเชื่อตาม 4 ข้อของแกนนำพันธมิตร ผมก็คิดว่าคุณน่าจะเข้าใจผล
ของการโหวดโนตามที่แกนนำพันธมิตรบอก

ผมไม่ได้โต้เถียงว่าโหวตโนจะชนะหรือไม่ เพราะผมยกตัวอย่างแล้วว่าให้โหวตโนชนะ
และเมื่อชนะแล้ว (ผมไม่สนใจว่าแกนนำพันธมิตรจะทำอย่างไรเพราะเขาบอกแล้วขอ
ให้ชนะก่อน) ผมอยากรู้ว่า เมื่อโหวตโนชนะแล้ว คุณคิดว่าจะหยุดยั้งการจัดตั้งรัฐบาล
ได้หรือ เพราะอะไรถึงคิดอย่างนั้น

ผมคิดว่า ถ้าคนโหวตโนมากๆ ย่อมหยุดการจัดตั้งรัฐบาลได้
เพราะถ้าคนไทยสามัคคีกันได้ถึงขนาดนั้น คงไม่มีใครมาหยุดความต้องการได้

คนไทยมีสิทธิ์เลือกตั้งจำนวนเท่าไหร่ผมไม่รู้ตัวเลขจริง
แต่ลองเอาแค่เลือกตั้งครั้งก่อน จากเพื่อไทย 15 ล้าน ปช. 11 ล้าน โหวตโน 2 ล้าน เท่ากับ 28 ล้าน
ถ้าโหวตโนเกินครึ่ง ก็เท่ากับ 14 ล้าน ถ้า 70- 80 % ก็ 20 กว่าล้าน

ผมคิดว่าจำนวนขนาดนั้น มันมีพลังเหลือเฟือในการหยุดการจัดตั้งรัฐบาล และเรียกร้องในสิ่งที่ต้องการ

แต่สำหรับผมปัญหามันไม่ได้อยู่ที่โหวตโนมากๆแล้วเปลี่ยนแปลงอะไรได้หรือไม่

แต่อยู่ที่จะทำอย่างไรให้ไปถึงจุดที่โหวตโนกันเยอะๆ

#213 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:54

คุณกรกช

ใจคอคุณจะไม่ตอบผมหน่อยเหรอครับ

พธม. ล้มพรรคการเมืองใหม่เพราะอะไร

แป๊บนึงครับ ทำงานด้วย ตอบไปด้วย ทำธุรส่วนตัวด้วย และมันยาวหลาย คห.มาก

#214 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:59

คุณกรกช คุณไม่ตอบคำถามผมเลย คุณจะเบื่อโหวตโนทั้ง ๆ ที่ คุณเข้าใจผิดหรือครับ
95% ของคุณ กับ 26 เขต ของพันมิตร ก็อันเดียวกันแหละครับ เพราะเขาคำนวณออก
มาแล้ว 5% มันเท่ากับ 24 เขต ถ้าจะชนะต้องได้ 25 เขตขึ้นไป เขาก็คงเผื่อเหนียวเป็น
26 เขตนั่นแหละ

แต่ประเด็นที่ผมจะบอกก็คือ มันเป็นไปไม่ได้ถึงคุณชนะ 26 เขต แล้วจะทำให้การจัดตั้ง
รัฐบาลทำไม่ได้ เพราะถ้าคุณชนะ 26 เขต จำนวน สส ไม่ถึง 95 % เขาก็จัดเลือกตั้งซ่อม
ในเขตที่ ไม่มี สส ใหม่ แล้วมันจะทำให้เขาตั้งรัฐบาลไม่ได้ตรงไหน

ประเด็นนี้ที่ผมบอกผมแย้งแกนนำพันธมิตรไป แต่ผมอาจใช้คำแรงไปว่าเขากำลังหลอกลวง
ประชาชนให้เข้าใจผิดว่าสามารถยับยั้งการตั้งรัฐบาลได้ ผมคิดว่าเขารู้ดีเพราะเขาก็อ่าน รธน
เหมือนกันซึ่ง รธน ก็ระบุชัดว่าถ้าไม่ครบก็ต้องเลือกเพิ่มให้ครบ แต่เขาก็แถลงกับสาวกว่าไม่
มีปัญหาเขาเลือกอีกเราก็โหวตโนอีก คุณกรกชคิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ 26 เขตนี่เขาเลือกตั้ง
ใหม่แล้วโหวตโนชนะ 24 เขต เขาได้ สส เพิ่มมาสองเขต โหวตโนก็จบแล้ว ยังไม่ต้องนึกกึง
วิชามาร เช่น พท เห็นแล้วว่าชนะ ปชป ขาดลอย แต่ตั้ง รบ ไม่ได้เพราะติดปัญหาโหวตโนยัง
ขาด สส อีกสองเขตถึงจะครบ 95% เขาก็อาจเทคะแนนของเขาให้ ปชป ชนะไปเลย เขาจะได้
ตั้ง รบ ได้ คุณกรกชคิดว่าเรื่องแบบนี้แกนนำ พธม เขารู้ไหมครับ ถ้ารู้แล้วปลุกประชาชนโหวตโน
ทำไมครับ

#215 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:01

คุณกรกช

ตอบก่อนเลยแล้วกัน พอดีจะไปธุระ

เหตุผลที่ พธม.ล้มพรรคการเมืองใหม่ ผมไม่รู้เหตุผลแท้จริง เพราะผมไม่ใช่แกนนำ
แต่จากมุมมองผม ผมคิดว่า การเลือกตั้ง สก.สข.ในกรุงเทพฯ มันบ่งบอกได้ว่า

การเมืองใหม่ไม่ประสบผลสำเร็จ

เพราะการเลือกตั้ง มันมีองค์ประกอบหลายอย่าง ทั้งหัวคะแนน ทั้งอิทธิพล ทั้งเงิน

เมื่อเห็นว่าไม่น่าไปรอด ก็เลยถอย

ตรงนี้เป็นมุมมองส่วนตัวนะ จริงๆเป็นไงไม่รู้

ปล.ว่างๆมาต่อใหม่

#216 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:17

ขอบคุณครับที่เคารพการตัดสินใจ แต่ที่คุณคิดว่า ให้เลือกพรรคอันดับ 2 ไปคานอำนาจ ผมก็มองว่า ไม่ว่าพรรคไหนก็แล้วแต่ ไม่ได้คานอำนาจกันจริงจัง เท่าที่ผ่านๆมาผมเห็นว่า ทุกอย่างก็แค่ละครการเมืองช่วงชิงอำนาจ แต่ถ้าผลประโยชน์ลงตัวตรงไหน ก็จูบปากกัน ผมขอยกตัวอย่างที่ความเห็นเก่าของผม

" เมืองจันท์เป็นเมืองเกษตร เป็นเมืองท่องเที่ยว แต่จะมีโรงงานถลุงเหล็กมาลง ลงในพื้นที่อุดมสมบูรณ์ เป็นพื้นที่ปลูกข้าวสำคัญของจังหวัด และใกล้ทั้งสวนผลไม้ ใกล้ป่าชายเลนที่สมบูรณ์ ใกล้แหล่งเลี้ยงกุ้งกุลาดำที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัด ใกล้แหล่งท่องเที่ยว ทั้งหาดแหลมสิงห์ ทั้งน้ำตกพริ้ว โครงการเริ่มสมัยทักษิณ แต่มีความพยายามจะเอามาลงให้ได้ในรัฐบาล อภิสิทธิ์ ถึงขนาดมีการเอากำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต.พื้นที่ไปเที่ยวญี่ปุ่น ซื้อของฝากติดไม้ติดมือให้ด้วย และสุดท้ายปลอมลายเซ็นนายก อบต.ว่าสนับสนุนโครงการ มีการฟ้องร้องกัน แต่ตอนนี้เป็นไงบ้างไม่รู้ คนจันท์จึงต้องชุมนุมประท้วง และยังมีคนตราด และคนระยอง โดยเฉพาะชาวมาบตาพุดมาช่วยร่วมประท้วงด้วย ส.ส.เมืองจันท์ ปชป.ยกทีม 3 คน ใบ้รับประทานกับเรื่องนี้ ปล่อยให้ประชาชนต้องออกมาต่อสู้กันเอง " ผมขอถามทุกท่านที่ต่อต้านไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ว่า จากเหตุเรื่องโรงงานถลุงเหล็ก ที่ผมยกตัวอย่างมา ถ้าในการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา คุณเป็นคนเมืองจันท์ คุณจะเลือกใคร ? 1.ปชป. ที่เผยธาตุแท้ให้เห็นว่า เลวไม่ต่างจากพรรคอื่น ไม่เห็นหัวประชาชน ทั้งที่ก่อนหน้านี้คนเมืองจันท์สนับสนุน ปชป.แบบถล่มทลาย เรื่องนี้สร้างความเจ็บปวดให้กับคนเมืองจันท์มาก 2.เพื่อไทย พรรคของนักการเมืองที่ชั่วที่สุดเท่าที่ไทยเคยมีมา 3.ชาติไทยพัฒนา พรรคของ บรรหาร ปลาไหลแก่โลภมาก ปลิ้นปล้อน ตลบแตลง 4.โหวตโน

ใน คห.ที่ผมโควทมานี้มีประเด็นสำคัญ 2 ประเด็น 1.เมื่อไม่มีตัวเลือก จะให้ทำยังไง ? 2.การสานผลประโยชน์ของพรรคการเมืองต่างๆกับกลุ่มทุน โดยไม่เห็นหัวประชาชนในพื้นที่ ในจังหวัดนั้น ทั้งที่สนับสนุนพรรคเขาอย่างถล่มทลาย และพรรคนั้นคือ พรรคประชาธิปัตย์ ที่ท่านๆทั้งหลายในนี้บอกว่า เลวน้อยที่สุด จำเป็นต้องเลือก

ครับ กรณีที่คุณ กรกช ยกมาชาวเมืองจันทบุรีน่าเห็นใจเป็นอย่างยิ่งครับ

เพราะใครๆก็ไม่อยากให้มีการทำเหมืองใกล้ๆกับบ้านของตนเอง

แล้วโหวตโนว แก้ปัญหานี่ได้หรือเปล่าครับ ผมว่ามันจะยิ่งหนักไปกว่าเดิม เพราะอย่างที่บอกไว้ ปากเสียงเราหายไป

หากปากเสียงที่เป็นตัวแทนเราไม่ดังพอ คราวนี้ถึงคราวที่ ภาคประชาชนจำเป็นต้องออกโรงด้วยตัวเองครับ (ถ้าหากคนส่วนใหญ่ในพื้นที่ไม่ต้องการ)

เพราะการทำเหมือง หากไม่ผ่านการยินยอมจากคนในพื้นที่ ผู้ได้รับสัมปทาน ก็ไม่สามารถจะเข้าไปทำได้นะครับ

ตัวอย่าง จ ชุมพร (เพื่อนเป็ฯวิศวะเหมืองเล่าให้ฟัง) บ. แห่งนึ่งได้สัมปทานแล้ว แต่ชาวชุมพรไม่ยอมให้ทำ สุดท้ายก็ทำไม่ได้

นี่แหละครับข้อดีของภาคประชาชนที่นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์จริงๆกับประเทศและประชาชน ไม่ใช่เพื่อบุคคลใดบุคคลหนึ่ง

แต่ผมต้องถามกลับว่า เราเลือก สส ไว้เพื่อแค่กรณีนี้ กรณีเดียวหรือ?

สส ยังมีประโยชน์อีกหลายอย่างนะครับ เราจะทิ้งอย่างอื่นไปเลยอย่างนั้นหรือ บางเรื่องอาจจะเป็นความเป็นความตายของบ้านเมืองซะด้วยซ้ำ

เช่น การแก้รัฐธรรมนูญ ของ รบ. ในต้องนี้ หากโหวตโนว ไปแล้ว จะมีใครยกมีคัดค้านละครับ

ถ้าจะบอกว่า พธม. จะออกมาประท้วงอีก ผมขอให้ย้อนกลับไปวันที่ พธม. รณรงค์ให้โหวตโนว และ ไม่สนับสนุทพรรคการเมืองใหม่

โดยใช้สามัญสำนึกในการพิจจารณาว่า มันชอบธรรมแล้วหรือ

หลายสิ่งที่คุณ กรกช พูดมามันไม่ผิดครับ แต่มันเป็นอุดมคติ ที่ใครๆ ก็อยากให้เป็น แต่มันเป็นไปไม่ได้นะครับ

หากวันนี้เราผูกติดกับสิ่งที่เป็นอุดมคติ เราจะไม่มี หรือ ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ เพราะมันทุกสิ่งที่อยู่รอบตัวเรา มันไม่ได้มีประสิทธิภาพถึงขั้นอุดมคติ

ทั้งสิ้น...........ฝากให้พิจจารณาอีกรอบนะครับ

#217 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:26

ถ้าตัดการที่ พธม. นำเรื่อง Vote No มาใช้เป็นส่วนหนึ่ง ที่เป็นข้อต่อรองในทางการเมืองออกไป

อาจจะมีกลุ่มที่มีความตั้งใจแนวแน่เหมือน คุณกรกช อยู่ในสังคมไทยเราอยุ่ส่วนหนึ่ง

ถ้าจะให้ Vote No นั้นมีผล ผมว่าจะต้องมีการแก้ไข กฎหมายประกอบรัฐธรรมนูญ ให้มีการระบุเจาะจงไปเลย
อาทิ หากเสียง Vote No มีมากกว่า คะแนนเสียงที่เลือกผู้สมัครแบบเขต สูงสุดอันดับหนึ่ง จะต้องจัดให้มีการเลือกตั้งใหม่
(สมมุตินะครับ ผมไม่ได้จบกฎหมายอาจใช้ภาษาไม่ถูก)

แบบนี้ผมถือว่า Vote No มีผลในรูปธรรม นะครับ

แต่ ตามที่คุณ Zelretch ให้ความเห็นไว้ว่า

โหวตโนเหมือนเป้าหมายสูงสุดคือการพยายาม **ทำให้การเมืองเข้าสู่ทางตัน** (เช่น การทำให้มี ส.ส. น้อยกว่าร้อยละ 95 หลังเลือกตั้ง ทำให้เปิดสภาฯ ไม่ได้)

ส่งผลให้ไม่สามารถบริหารราชการแผ่นดินได้ตามปกติ

ถามว่าการกระทำดังกล่าว... ได้ประโยชน์อย่างไรครับ? :huh:

หน่วยงานราชการปฏิบัติงานไม่ได้ (ไม่มีงบ, ไม่มีนโยบาย) งานราษฎร์งานหลวงก็ไม่เดิน...

แล้ว... จะมีประโยชน์อย่างไรครับ?

ผมนึกออกอย่างเดียว... จงใจ... โยงขึ้นบน ให้ลงมายุ่ง... และก็ไม่แคล้ว... จะตกเป็น "เป้า" ให้ถูกโจมตีได้ง่ายขึ้น... เท่านั้นเอง หากเป็นเช่นนั้นแล้ว "ใคร" ได้ประโยชน์? -_-

น่าคิดนะครับ ถ้าคุณทำงานในหน่วยราชการ หรือทำธุรกิจ ที่รายได้ส่วนใหญ่ผูกพัน ต่อเงินงบประมาณ จะรู้ว่า ช่วง เหตุการ ปี49
หรือการคาบเกี่ยว ในการจัดตั้งรัฐบาล ซึ่งเป็นช่วงเดียวกัน ที่จะต้องมีการพิจารณาอนุมัติิงบประมาณประจำปี

Edited by Xjapan20, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:29.

#218 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:39

ถ้าเป็นการเลือกโดยสมัครใจ ไม่ว่าจะเลือกพรรคไหน หรือแม้แต่โหวดโนก็ตาม ผมว่าเป็นสิทธิที่พึงทำได้ ไม่ต้องอาย ไม่ผิดอะไร
หากเรามองว่าโหวดโนไม่ดี คนโหวดโนก็จะบอกว่าโหวดโนยังดีกว่าเลือกคนชั่วคนโกงละกัน ต่างคนต่างคิด ใครอยากทำอะไรก็ทำไป ไม่เหนื่อย

#219 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:44

เห็นด้วยกับท่านจอมเวทย์เต็มๆ เลยครับ
ประเมินจากพฤติกรรมของแป๊ะแล้ว ก็หวังจะทำแบบนี้อยู่แล้ว ทำให้ไปถึงทางตัน พอถึงตรงนั้นก็จะเรียกร้องให้มีการปฏิวัติและำพยายามโยงไปให้ถึงข้างบน หวังอย่างนี้จริงๆ
และยืนยันได้จาก ความคิดเห็นที่ "ไม่เอาฝ่ายไหนเลย โน่นไม่เอา นี่ไม่เอา" นี่ก็เห็นชัดเลยว่าต้องการจะให้ไปถึงตรงไหน

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#220 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:48

ที่คุณ X เสนอความเห็น ผมยังมองว่าคงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ เรากำลังเป๋ไปตาม
พันธมิตรหรือเปล่า โหวตโนถูกกำหนดขึ้นมาไม่ได้มีวัตถุประสงค์ให้ทำอย่างที่ พธม ทำ
พูดง่าย ๆ ก็คือไม่ได้มีไว้เป็นเครื่องมีอในการต่อรองอะไรกับใคร แต่ถูกกำหนดขึ้นมา
เพราะปัญหามีผู้ไม่ไปใช้สิทธิ์ในการเลือกตั้งมากกกว่า เขามองว่าผู้ไม่ไปใช้สิทธิ์ส่วนหนึ่ง
อาจไม่ชอบ สส ที่ลงสมัครเลย ก็เลยไม่ไปใช้สิทธิ์ แต่เมื่อกำหนดให้การเลือกตั้งเป็นหน้าที่แล้ว
จะบังคับให้เขาไปใช้สิทธิ์เลือกคนที่เขาไม่ชอบ เขาก็มีทางเดียวคือไปทำบัตรเสียซะ ปัญหามัน
ก็ไปกองอยู่ที่มีบัตรเสียจำนวนมาก เพราะฉะนั้นเพื่อแก้ปัญหาคนไม่ไปใช้สิทธิ์ หรือไปแล้วไปทำ
ให้บัตรเสีย ก็เลยให้แสดงออกด้วยการบอกว่าไม่เลือกใครเลย น่าจะเป็นที่พอใจแก่คนที่ไม่พอใจ
จะเลือกใคร และไม่ต้องทำบัตรเสียด้วย แต่ตอนนี้เรากำลังจะนำเรื่องโหวตโนไปเป็นเครื่องมือ
ต่อรองในการเลือกตั้ง มันก็ผิดวัตถุประสงค์แล้ว และทำไปทำมาจะกลายเป็นพรรคโหวตโนขึ้นมา
อย่างนั้นหรือ แล้วมันจะพัฒนาการเมืองไปทางไหนอย่างไร เพราะถ้าเป็นพรรคโหวตโนขึ้นมาจริง ๆ
มันจะต่างกับพรรคการเมืองต่าง ๆ ที่มีอยู่ตรงไหน

#221 Xjapan20

Xjapan20

น้องเก่า

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:03

ที่คุณ X เสนอความเห็น ผมยังมองว่าคงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ เรากำลังเป๋ไปตาม
พันธมิตรหรือเปล่า โหวตโนถูกกำหนดขึ้นมาไม่ได้มีวัตถุประสงค์ให้ทำอย่างที่ พธม ทำ
พูดง่าย ๆ ก็คือไม่ได้มีไว้เป็นเครื่องมีอในการต่อรองอะไรกับใคร แต่ถูกกำหนดขึ้นมา
เพราะปัญหามีผู้ไม่ไปใช้สิทธิ์ในการเลือกตั้งมากกกว่า เขามองว่าผู้ไม่ไปใช้สิทธิ์ส่วนหนึ่ง
อาจไม่ชอบ สส ที่ลงสมัครเลย ก็เลยไม่ไปใช้สิทธิ์ แต่เมื่อกำหนดให้การเลือกตั้งเป็นหน้าที่แล้ว
จะบังคับให้เขาไปใช้สิทธิ์เลือกคนที่เขาไม่ชอบ เขาก็มีทางเดียวคือไปทำบัตรเสียซะ ปัญหามัน
ก็ไปกองอยู่ที่มีบัตรเสียจำนวนมาก เพราะฉะนั้นเพื่อแก้ปัญหาคนไม่ไปใช้สิทธิ์ หรือไปแล้วไปทำ
ให้บัตรเสีย ก็เลยให้แสดงออกด้วยการบอกว่าไม่เลือกใครเลย น่าจะเป็นที่พอใจแก่คนที่ไม่พอใจ
จะเลือกใคร และไม่ต้องทำบัตรเสียด้วย แต่ตอนนี้เรากำลังจะนำเรื่องโหวตโนไปเป็นเครื่องมือ
ต่อรองในการเลือกตั้ง มันก็ผิดวัตถุประสงค์แล้ว และทำไปทำมาจะกลายเป็นพรรคโหวตโนขึ้นมา
อย่างนั้นหรือ แล้วมันจะพัฒนาการเมืองไปทางไหนอย่างไร เพราะถ้าเป็นพรรคโหวตโนขึ้นมาจริง ๆ
มันจะต่างกับพรรคการเมืองต่าง ๆ ที่มีอยู่ตรงไหน

ส่วนที่ผมเสนอแนวคิด ให้ระบุเจาะจงลงไป ในกฎหมายเพราะจะได้ให้มีผล ในรูปธรรมไงครับ
ถ้ามีผลจริงๆและ สมมุติ Vote No มีผลเกิดขึ้นแล้ว สิ่งที่จะเกิดคือ สภาฯ ไม่สามารถเปิดประชุม ได้

ผลเสียที่สะท้อนตามมาอย่างน้อย ก็ตามแนวความคิดของคุณ Zelretch ถ้าไม่ได้ความเห็นนี้ผมก็ไม่ได้มองเห็นผลเสียที่จะตามมาไงครับ
และคาดว่าคงมีผลเสียอีกหลายๆข้อ ที่ผมมองไม่ถึง

ก็ย้อนกลับไปถามคุณกรกช ต่อนะครับ ถ้ามันมีผลเสีย ตามแนวความคิดของคุณ Zelretch จะทำไงดีต่อครับงั้น

อยากได้แนวความคิดเห็นเชิงแลกเปลี่ยนกันนะครับ ไม่อยากให้เป็นการไล่ต้อน ฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่งให้จนมุม

Edited by Xjapan20, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:06.

• OSR likes this

#222 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:20

อุปมาอุปมัยเหมือน ทัพพม่าจะบุกกรุงศรีฯ
ดันมีพวกบ้ามารณรงค์ไม่เอาสงคราม อย่าให้เสบียง, อาวุธ ให้พวกบ้าทำสงครามบ้านเมืองจะฉิบหาย
ไอ้พวกเชื่อก็ดันเป็นคนไทยบางส่วนไม่ให้เสบียง, กำลังพล, อาวุธ
จากที่มีกำลังน้อยกว่าอยู่แล้ว ดันไม่ได้การสนับสนุน อยุธยายิ่งแย่กว่าเดิมไปอีก
ส่วนพวกพม่ามันเตรียมพร้อมมาเต็มอัตราศึก มันไม่สนใจหรอก รณรงค์ไม่สงครามห่านอะไร
ถามว่าพม่าบุกไทย แต่คนไทยรณรงค์ "ไม่เอาสงคราม" ใครได้ประโยชน์ พม่า หรือ ไทย

โห สุดยอด
เขียนได้เห็นภาพมากๆ ชัดเจนที่สุดเลยครับ

โควต้าไลค์หมดแล้ว.... ยกนิ้วโป้งให้แทนนะครับ :)
gladiator 1.jpg

#223 phat21

phat21

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:27

อย่าเอาเรื่องสงครามมาเทียบดีกว่า ครับพรรคการเมืองทุกพรรคมันเลวหมดไม่มีพรรคไหนดีพอมีประโยชน์ที่จะเลือกหาตัวที่ดีไม่ได้สักตัวอยู่แล้วครับ ถ้าไอ้ปลาไหลห้อย สุวัจน์มันเห็นแก่ชาติจับมือกันต้านแม้ว ผมว่าคงมีโอกาสแต่พรรคร่วมเลวทุกพรรคเข้าหาแม้วหมด ปชปก็ไร้ประสิทธิภาพจะพึ่งใครครับ ตอน ปชปเป็นรัฐบาลก็ปล่อยให้ข้าศึกมันประชิดกําแพงเมืองได้หลายหนแล้วทั้งเลี้ยงไข้แม้วเสื้อแดงปล่อยพวกล้มเจ้าปล่อยหมู่บ้านแดงโตโดยไม่ยอมจัดการไรในเมื่อสภาพมันชั่วเลวๆแบบนี้ มันถึงต้อง

แยกตัวออกไปจากฝ่ายปกครองที่ไร้ประสิทธิภาพอย่าง ปชปไงครับเหมือนพระเจ้าตากพาทหาร 500คนหนีออกจากเมืองแล้วหาทางกู้เอกราชกลับคืนมาไง

ผมว่าไอ้คนที่ปากไม่รณรงค์เอาสงคราม คือ ปชปใช่ไหมครับปล่อยเขมรยึด 4.6หยามศักดิ์ศรีไทยปชปและสาวก อ่อนหงอเขมรหมดเขมรบอกให้ไทยไปศาลโลก ทั้งๆที่ไม่ต้องไปไอ้โง่ไปปมาอุปไมยเหมือนเปิดประตูให้เขมรมาทําลายบ้านเมืองไทยไง
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#224 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:04

"กรกช"
และผมชักเหนื่อยเหมือนกัน ไอ้เรื่องเลือกเอาคะแนนไปทิ้งโถส้วม
หรือให้ไปเลือกพรรคอื่น เพื่อคานอำนาจ ผมตอบไปไม่รู้กี่ครั้งแล้ว

แทงใจดำละซิ

เหนื่อย....แล้วใครไปบังคับคุณมาล่ะคะ

แต่ก็นั่นล่ะนะเหนื่อยก็ต้องทน ทำหน้าที่เพื่อศาสดาของคุณ...

Edited by wewe, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:06.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#225 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:21

ถ้าเป็นการเลือกโดยสมัครใจ ไม่ว่าจะเลือกพรรคไหน หรือแม้แต่โหวดโนก็ตาม ผมว่าเป็นสิทธิที่พึงทำได้ ไม่ต้องอาย ไม่ผิดอะไร
หากเรามองว่าโหวดโนไม่ดี คนโหวดโนก็จะบอกว่าโหวดโนยังดีกว่าเลือกคนชั่วคนโกงละกัน ต่างคนต่างคิด ใครอยากทำอะไรก็ทำไป ไม่เหนื่อย

คุณโลกสวยงาม...

การโหวตโนด้วยความคิดของตัวเองถือว่าเป็นเรื่องปกติ

แต่คุณลองคิดดูซิว่า ถึงขั้นใช้การรณรงค์โหวตโนเนี่ยปกติมั๊ย ใช่ต่างคนต่างทำมั๊ย???

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#226 Shariff

Shariff

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:27

อย่าเอาเรื่องสงครามมาเทียบดีกว่า ครับพรรคการเมืองทุกพรรคมันเลวหมดไม่มีพรรคไหนดีพอมีประโยชน์ที่จะเลือกหาตัวที่ดีไม่ได้สักตัวอยู่แล้ว

เอ็งลองยกตัวอย่างความเลวของพรรคการเมืองใหม่มาให้ฟังหน่อย

หามาไม่ได้ก็หุบปากเหม็นๆของเองไปซะ

#227 Shariff

Shariff

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:31

คุณกรกช

ตอบก่อนเลยแล้วกัน พอดีจะไปธุระ

เหตุผลที่ พธม.ล้มพรรคการเมืองใหม่ ผมไม่รู้เหตุผลแท้จริง เพราะผมไม่ใช่แกนนำ
แต่จากมุมมองผม ผมคิดว่า การเลือกตั้ง สก.สข.ในกรุงเทพฯ มันบ่งบอกได้ว่า

การเมืองใหม่ไม่ประสบผลสำเร็จ

เพราะการเลือกตั้ง มันมีองค์ประกอบหลายอย่าง ทั้งหัวคะแนน ทั้งอิทธิพล ทั้งเงิ

เมื่อเห็นว่าไม่น่าไปรอด ก็เลยถอย

ตรงนี้เป็นมุมมองส่วนตัวนะ จริงๆเป็นไงไม่รู้

ปล.ว่างๆมาต่อใหม่

องค์ประกอบพวกนี้ ซื้อพันธมิตรได้ด้วยหรือครับ

ถึงคิดว่าสิ่งต่างๆนี้ จะทำให้พันธมิตรล้มเหลวในสนามเลือกตั้ง

#228 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:36

คุณกรกช ผมไม่ได้สนใจว่าคุณจะเป็นสาวกสนธิหรือไม่ แต่ผมถามว่า
คุณเชื่อตามที่พันธมิตรบอกจริง ๆ หรือ ว่า ถ้าโหวตโนชนะ จะสามารถ
หยุดยั้งการตั้งรัฐบาลได้ แล้วผมก็ยกคำตอบของแกนนำ ที่อ้างคำโต้แย้ง
ของผมให้สาวกฟังว่า "ไม่มีปัญหาขอให้พวกเราช่วยกันโหวตโนให้เขา
ไม่สามารถตั้งรัฐบาลให้ได้ก่อน"

ที่ผมยกคำตอบของเขามา เพราะผมแปลกใจว่าพูดอย่างนี้ยังมีคนเชื่ออีก

แต่ประเด็นที่ผมอยากรู้คือ คุณเชื่อจริง ๆ หรือว่า ถ้าโหวตโนชนะแล้วจะทำ
ให้เขาไม่สามารถตั้งรัฐบาลได้

ตามกฎหมายมันมีอยู่ว่า จำนวนคะแนน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ จะเป็น ส.ส.ไม่ได้
และจำนวน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ ตั้งรัฐบาลไม่ได้

และผมเคยให้ความเห็นในบอร์ดเก่าไว้แล้วว่า

จำนวนคนโหวตโนครั้งที่ผ่านมา คงมีไม่มาก แต่ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น

ผิดครับ เลือกตั้งครั้่งที่แล้ว ต่อให้โหวตโนกัน 50%

ส.ส.ก็ยังเข้าสภากันได้หมดทั้ง ส.ส. เขตและปาร์ตีลิสต์ ถ้าไม่ติดใบเหลืองใบแดง

เรื่องนี้ผมปักหลักเถียงในบอร์ดเก่าไปแล้ว จนได้เห็นความอวดฉลาดของผู้นิยมโหวตโนอย่างไอ้หนูฟายเด๋อ

ตอนนี้ขี้เกียจอธิบายซ้ำ อยากทำความเข้าใจใหม่ก็ไปเซิร์ชหาอ่านจากบอร์ดเก่าได้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#229 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:38

โถ่ ไม่อยากจะด่าเลยนะ ดีนะที่Mod ปรามเอาไว้

ไม่เข้าใจจริงๆเหรอว่า Vote no น่ะ มันเป็นตัวตัดคะแนน

คิดหลายๆมุมซิ ไปฟังแต่แป๊ะมันซุย ก็ได้แค่นั้นล่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#230 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:42

ช่วยบอกข้อดีของการ Vote no ด้วยดิ อยากรู้

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#231 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:43

Vote no น่ะไม่มีปัญหาหรอก

แต่ปัญหามันคือVote no แล้วมาบอกคนอื่นไม่Vote no ผิด แก้ปัญหาไม่ได้เลือกทำไม บลา บลา บลา บลา บลา

ทั้งๆที่ปัญหาคือตัวเองนั่นล่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#232 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:48

คณิตศาสตร์ง่าย ๆ ระดับมัธยม

สมมุติ คนมาเลือกตั้งปาร์ตี้ลิสต์ 100 คน เลือกเพื่อไทย 50 ปชป 30 ปลาไหล 20 แต่ละพรรคก็จะได้เปอร์เซนต์ตามนั้น

แต่ถ้า 100 คน เลือกเืพื่อไทย 50 เลือก ปชป 25 เลือกปลาไหล 15 โหวตโน 10

10 คนจากโหวตโนจะถูกโยนทิ้งไปจากการคำนวณ คะแนนฐานจะลดลงเหลือ 90

และเปอร์เซนต์เพื่อไทยจะกลายเป็น 50/90 x 100 = 55%

ได้ที่นั่งเพิ่มขึ้น 5% แบบชิว ๆ โดยที่คะแนนเสียงตัวเองไม่ต้องเพิ่ม

เห็นมั้ย โหวตโนได้มากกว่าความสะใจ :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#233 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:51

เอ้า ๆๆๆๆ

แต่ละคนข้างบนนนั่น

โอ๊ววววว

จะไม่ให้โอกาสเขาดริฟต์หาเหตุผลให้การกระทำเขาหน่อยเรยหรอ

ใจร้ายจัง

:D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#234 kop16

kop16

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:55

ไม่เชื่อ เพราะ ธิ บอกให้ Vote No จะได้ทำให้ ปชป ไม่ได้ สส. เยอะ

ถ้า เชื่อ ธิ ก็เหมือน การสนับสนุน ปชป ทางอ้อมให้ได้ สส. เยอะ

แสดงว่า ธิ กะ ปชป. จับมือกันดิ

แล้วสรุป พธม หลอกคนชุมนุม ดิ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#235 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:48

"ผมว่าไอ้คนที่ปากไม่รณรงค์เอาสงครามคือ ปชป ใช่ไหมครับ ปล่อยเขมร
ยึด 4.6 หยามศักดิ์ศรีไทย"

อ้าว! แพร่ด มาแอบอ่านอยู่นานแล้วเร๊อะ แล้วรู้ป่าวว่าเขาถกเรื่องอะไรกัน

แล้วไอ้ 4.6 เนี๊ยะ ตกลงถูกเขมรยึดเหรอ ไหนบอกว่าอภิสิทธ์ขายให้เขมรไง กลับไป
ถาม อาแป๊ะ หรือ อาปาน ให้ดี ๆ ซิ ว่าตกลงแล้วถูกเขมรยึดหรือขายชาติ

ถ้าแพร่ดอยากได้ 4.6 คืน ก็รีบไปเกณฑ์ทหารซะ แล้วบอก ผบ หน่วย ว่า
"ผมขออาสาฉายเดี่ยวไปทวง 4.6 คืนครับ"
  • A7x likes this

#236 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

สมมุติ คนมาเลือกตั้งปาร์ตี้ลิสต์ 100 คน เลือกเพื่อไทย 50 ปชป 30 ปลาไหล 20 แต่ละพรรคก็จะได้เปอร์เซนต์ตามนั้น

แต่ถ้า 100 คน เลือกเืพื่อไทย 50 เลือก ปชป 25 เลือกปลาไหล 15 โหวตโน 10

10 คนจากโหวตโนจะถูกโยนทิ้งไปจากการคำนวณ คะแนนฐานจะลดลงเหลือ 90

และเปอร์เซนต์เพื่อไทยจะกลายเป็น 50/90 x 100 = 55%

ได้ที่นั่งเพิ่มขึ้น 5% แบบชิว ๆ โดยที่คะแนนเสียงตัวเองไม่ต้องเพิ่ม

เห็นมั้ย โหวตโนได้มากกว่าความสะใจ :D

ง่ะ! มีสอนเลขกันด้วย ว๊าวๆๆๆๆ :D :D

#237 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:37

ไม่รู้สิ หลังผลการเลือกตั้ง เคยเห็นเพื่อนเสื้อเหลืองพูดว่า "เฮ้อ ไม่น่าเลย เตะหมูเข้าปากหมาแท้ๆ"

#238 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:11

พวกเราที่ไม่เอาพวกทุนสามานย์ อุดมการณ์เหมือนกันแท้ๆ ทำไมต้องมาฟาดฟันกันเองครับ
ส่วนหัวจะทะเลาะกันยังไง ก็ช่างเขาเถอะ ผมไม่สน ผมไม่แฮปปี้เลยที่เห็น พวกเรา หลายคน
ชักดาบออกมา ตั้งหน้าตั้งตา รบกันเอง บอกตรงๆ................ เซ็งครับ
กำลังจะเก็บกระเป๋าออกจากบ้านหลังนี้ บังเอิญอ่านเห็นข้อความนี้ ของคุณ X-japan20
"ไม่อยากให้เป็นการไล่ต้อนฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ให้จนมุม"
โดนนนน...ครับ เห็นด้วยคร้าบบ
ปล.>>ไปละ... ไม่ต้องมาป้ายสีให้ผมนะครับ เพราะ...ผม...บาย...แล้ว โชคดีครับ ลาก่อน สรท.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#239 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:39

พวกเราที่ไม่เอาพวกทุนสามานย์ อุดมการณ์เหมือนกันแท้ๆ ทำไมต้องมาฟาดฟันกันเองครับ
ส่วนหัวจะทะเลาะกันยังไง ก็ช่างเขาเถอะ ผมไม่สน ผมไม่แฮป***เลยที่เห็น พวกเรา หลายคน
ชักดาบออกมา ตั้งหน้าตั้งตา รบกันเอง บอกตรงๆ................ เซ็งครับ
กำลังจะเก็บกระเป๋าออกจากบ้านหลังนี้ บังเอิญอ่านเห็นข้อความนี้ ของคุณ X-japan20
"ไม่อยากให้เป็นการไล่ต้อนฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ให้จนมุม"
ปล.>>ไปละ... ไม่ต้องมาป้ายสีให้ผมนะครับ เพราะ...ผม...บาย...แล้ว โชคดีครับ ลาก่อน สรท.

ถ้าแค่นี้คุณยังดูไม่ออกเลยว่า "อะไรเป็นอะไร" มาเหมารวมว่าเป็นพวกเดียวกัน...ก็เอาเถอะครับ

เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
gladiator 1.jpg

#240 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

ส่วนหัวจะทะเลาะกันยังไง ก็ช่างเขาเถอะ ผมไม่สน ผมไม่แฮปปี้เลยที่เห็น พวกเรา หลายคน

งง

ยังไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรคุณเรย

เป็นอะไรมากป่ะเนี่ย !?!

:huh: :huh: :huh:

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#241 kop16

kop16

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

สงสัย ลา สรท. ไปเกณฑ์ทหาร

#242 Shariff

Shariff

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:28

10 ที่เป็นโหวตโน ถ้าเปลี่ยนเป็น 10 ของพรรคการเมืองใหม่

ก็มีพลังอยู่นะครับ แต่เลือกที่จะทิ้งโถส้วม

#243 โคนัน

โคนัน

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:29

มีแต่ลูกๆ แป๊ะ มาปกป้องการ vote no

:D :D :D

#244 Shariff

Shariff

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:36

มีแต่ลูกๆ แป๊ะ มาปกป้องการ vote no

:D :D :D

พอโดนถามว่า ทำไมไม่เลือกการเมืองใหม่ก็หนีหายทุกราย <_<

#245 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

โหวตโน เลยได้สัตว์มาตั้ง 265 เสียงแน่ะ แบบนี้ การโหวตโน ก็เหมือนการกระทำที่ไม่ดี เพราะกลับซ้ำเติม สิ่งที่ตัวเองไม่ต้องการ
เหมือนเรื่อง เด็กน้อยกับทางรถไฟ ที่คนสับรางรถไฟ ต้องใช้สติปัญญาในการตัดสินใจ

ที่บริเวณริมทางรถไฟแห่งหนึ่ง มีอยู่เด็ก 2 กลุ่ม กลุ่มหนึ่งมีเด็ก 5 คน นั่งเล่นอยู่บนทางรถไฟใหม่ที่ใช้งานได้ตามปกติ และอีกกลุ่มมีเด็กคนเดียวนั่งเล่นอยู่บนทางรถไฟที่เลิกใช้แล้ว แต่ทั้งนี้ทางรถไฟทั้งสองนี้เชื่อมต่อกันได้ โดยการสับราง พอดีในขณะนั้นได้มีรถไฟขบวนหนึ่งแล่นมาด้วยความเร็วสูงมาก รถไฟไม่สามารถหยุดได้ต้องพุ่งชนเด็กแน่ๆ ประจวบเหมาะกับที่คุณอยู่ตรงที่สับรางรถไฟ เลยอยากถามว่า คุณจะสับรางไปทางไหน ระหว่างทางรถไฟใหม่ที่มีเด็กนั่งเล่นอยู่ 5 คน และทางรถไฟเก่าที่มีเด็กนั่งเล่นอยู่คนเดียว งานนี้ต้องมีการสูญเสียเด็กๆ คุณจะเลือกทางไหน

#246 wewe

wewe

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:56

พวกเราที่ไม่เอาพวกทุนสามานย์ อุดมการณ์เหมือนกันแท้ๆ ทำไมต้องมาฟาดฟันกันเองครับ ส่วนหัวจะทะเลาะกันยังไง ก็ช่างเขาเถอะ ผมไม่สน ผมไม่แฮปปี้เลยที่เห็น พวกเรา หลายคน ชักดาบออกมา ตั้งหน้าตั้งตา รบกันเอง บอกตรงๆ................ เซ็งครับ กำลังจะเก็บกระเป๋าออกจากบ้านหลังนี้ บังเอิญอ่านเห็นข้อความนี้ ของคุณ X-japan20 "ไม่อยากให้เป็นการไล่ต้อนฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ให้จนมุม" โดนนนน...ครับ เห็นด้วยคร้าบบ ปล.>>ไปละ... ไม่ต้องมาป้ายสีให้ผมนะครับ เพราะ...ผม...บาย...แล้ว โชคดีครับ ลาก่อน สรท.

อีกฝ่าย (2 คน) ถึงไม่ใช่หัว แต่ก็เป็นตัวแทนมาแก้ต่างให้ศาสดาแป๊ะ

ส่วนอีกฝ่าย (เยอะๆ) เป็นสมาชิกที่่มีสามัญสำนึกของคนปกติทั่วไปที่พึงคิดได้
จึงเป็นไปในทางเดียวกันซะส่วนใหญ่ และคิดว่าทุกคนคงไม่หลงประเด็นหลัก
คือต่อต้านระบบแม้วแน่นอน คุณไม่ต้องกลัวหรอกค่ะ

ส่วนตัวคุณจะขาวฯ แค่นี้ก็ท้อซะแล้ว ก็ตามสะดวกค่ะ แล้วแ่ต่จริต

Edited by wewe, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:59.

#247 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:02

มองด้วยความเป็นธรรม ไม่เกี่ยวกับเนื้อหาแล้ว

มีจริงๆ พวกด่าอย่างเดียว แถมยังแสดงความเป็นเจ้าถิ่น

ถ้าผมพูดอย่างนี้ จะโดนอีกคนก็ยอม

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#248 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

รวมหมดแหละครับ

เพราะด้วยระบบพรรคการเมือง ก็ย่อมมีกลุ่มทุนหนุนหลัง จึงย่อมมีผลประโยชน์ต่างตอบแทน
และการคัดสรร ส.ส.ยังมีปัญหา เพราะพวกพ่อค้า นายทุน ผู้มีอิทธิพล กุ๊ย หลุดรอดเข้ามาได้เต็มสภา
ผมจึงไม่คิดว่าผู้สมัคร ส.ส.ของพรรคการเมืองใหม่จะเป็นคนดีทุกคน

ผมถึงบอกมาตลอดว่า ผมไม่เคยเห็นด้วยกับการตั้งพรรคการเมืองใหม่

ตราบใดที่กฎหมาย กฎกติกาต่างๆของการเลือกตั้งยังเหมือนเดิม

ทุกอย่างก็จะจมอยู่กับวังวนอุบาทว์เหมือนเดิม

#249 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

คุณจับประเด็นได้ถูก ผมเองโหวตโนก็เพราะต้องการให้การเมืองถึงทางตัน
แล้วประชาชนจะได้มีอำนาจต่อรอง เรียกร้องในสิ่งต้องการ

แต่ผมไม่ได้คิดเลยเถิดไปถึงในหลวง เพราะผมคิดว่าไม่เหมาะสม
เพราะในหลวงได้เคยตำหนิเรื่อง ม.7 มาแล้ว

และปกติทั่วไปตอนเลือกตั้งก็มีรัฐบาลรักษาการ
เรื่องหน่วยงานราชการปฎิบัติไม่ได้ ก็คงไม่น่ามีปัญหา อาจจะติดๆขัดๆบ้าง

การเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่างที่ยากฝังลึก ก็ย่อมต้องมีปัญหา มีผลกระทบในบางส่วนบ้าง

แต่ก็ย่อมดีกว่าปล่อยให้บ้านเมืองเสียหายจากการคอรัปชั่น เพราะมันเสียหายมากมายมหาศาล

#250 กรกช

กรกช

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

เปรียบเทียบไม่สมเหตุสมผลเลย

ถ้าประเทศไทยเป็นกรุงศรี พม่าก็ต้องเป็นพวกพรรคต่างๆนั่นแหละ
พม่ากลุ่มใหญ่ 4-5 กลุ่ม จะเข้าตี เข้าปล้นกรุงศรี
ถ้าคนไทยไม่เปิดประตูให้ พวกพม่าก็ทำไรไม่ได้แล้ว

แต่ทุกวันนี้ไปเปิดประตูต้อนรับกันเอง แล้วแถมยังมาตำหนิคนที่บอกว่าอย่าเปิดอีก

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน