Jump to content

- - - - -

มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ

• Please log in to reply
561 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:02

ที่เสื้อเหลืองชอบย้ำว่าเลือกปชป.เป็นรัฐบาลก็ไม่ใช่ว่าดีเท่าไหร่
ผมว่าปิดหูปิดตามอง ก็ไม่มีทางเห็นอะไรแน่นอนครับ

ปชป.เป็นรัฐบาลทั้ง 2 สมัยในช่วงที่เศรษฐกิจลงเหวอาการหนักสุด
และฉุดไทยขึ้นจากหลุมได้เร็วมากและดีมากโดยไม่ต้องปิดประเทศแบบมาเลเซียด้วยซ้ำ
นันไม่ใช่ผลงานหรือ?

ถ้าปชป.เป็นรัฐบาลต่อไป ผมเชื่อว่ากฎหมายที่ดินและมรดกออกแน่
เป็นการปฏิรูปประเทศครั้งมโหฬารเลย

โฉนดชุมชน-จำกันได้ไหม ชาวบ้านมีที่ทำกินของตัวเองอีกเท่าไหร่

ประกันราคาข้าว คือการพลิกประวัติศาสตร์อีกหน้าของประเทศไทยเลยนะครับ

ดังนั้น-ขอร้องทีเถอะ เลิกพูดซ้ำซี้ซ้ำซากได้แล้วว่าเลือกปชป.ไปก็ไม่เห็นทำอะไร
เพราะคุณไม่ได้ติดตามการบ้านการเมืองในเชิงกฎหมายและนโยบาย คุณตามการบ้านการเมืองแบบเชียร์มวยวัด คุณเลยมองไม่เห็น
เหมือนคุณดูหนังของไมเคิล มานน์ที่โลกยกย่องแล้วไม่มันส์(HEAT, COLLATERAL DAMAGE, INSIDER)
คุณดูไมเคิลเบย์มันกว่า(AMAGEDDON,TRANSFORMER)
ก็อย่ามาบอกว่าไมเคิลมานน์ทำหนังไม่ได้เรื่อง เพราะมันไม่ใช่เลย

หรือเพราะคุณเชื่อตามแกนนำปั่นหัวมา ก็เลยปักใจว่าปชป.ทำงานไม่ได้เรื่อง ไม่มีผลงาน
ตกลงผิดที่ปชป.หรือผิดที่คุณล่ะครับ?
gladiator 1.jpg

#152 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:16

...blah...blah...blah...

น่าเบื่อ โพสต์กี่ทีก็ซ้ำซากวนเวียนอยู่หยั่งงี้ พรรคเลวมากก็ไม่ดี พรรคเลวน้อยก็ไม่ดี พรรคเลวน้อย ไม่เคยได้เป็นรัฐบาน 2 ปีติด แต่พรรคเลวมาก ได้เป็นรัฐบาลหลายครั้งติด ตกลงเอาไงแน่ เลวมาก หรือ เลวน้อย อันไหนดีกว่ากัน เอาสั้น ๆ บอกมาเลย พรรคไหนดีที่สุด นักการเมืองคนไหนดีที่สุด ถ้าไม่มีคำตอบ นั่งอ่านเฉย ๆ ดีกว่าน่ะ

คุณภาพชีวิตประชาชนจะดี หรือไม่ดี ก็อยู่ที่สภาพสังคม กับ เศรษฐกิจ สังคมเสื่อม เพราะคอรัปชั่น เศรษฐกิจมีปัญหา เพราะคอรัปชั่น ท่านๆทั้งหลายที่เป็นกองเชียร์ ปชป. หรือไม่ได้เป็น ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ช่วยบอกทีว่า ถ้าเลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาปัญหาคอรัปชั่น ที่เป็นตัวการทำลายประเทศไทยได้ยังไง ? ถ้าท่านตอบได้ รับรองว่า คนโหวตโนจะหุบปากเงียบใบ้รับประทานไปเอง

ลองตอบหน่อยสิครับ ว่าเลือก ปชป.แล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไง เหน็บแนมอย่างเดียวไม่เกิดประโยชน์

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนว่า ผมเคารพการตัดสินใจที่โหวตโนด้วยตัวเอง ของทุกคน ยกเว้น ด้วยสาเหตุที่มาจากการรณรงค์ของ แกนนำพันธมิตร

ด้วยเหตุที่ว่าสำหรับผม พทม ทำเช่นนั้น ไม่รู้ว่ามีนัยยะ แอบแฝงหรือไม่(มันทำให้คิดได้เช่นกัน)

อย่างน้อย ชาว พทม ก็น่าจะลงคะแนนให้ พรรคการเมืองใหม่..... พวกคุณจะได้มีปาก มีเสียงในสภาบ้าง

ส่วนสิ่งที่คุณ กรกช ได้ถามมานั้น ไม่ว่าพรรคการเมืองใด อาจทำได้ไม่ดีที่สุด ตามที่เราต้องการ แต่ถ้าเราเลือกสักพรรค ก็ยังมีคนทำ

แต่ถ้าเราโหวตโนว ไม่เลือกใครเลย แล้วมันจะมีใครไปทำ มันก็ไม่ต่างจาก อยากถูกหวย แต่ไม่ยอมซื้อหวย นั่นแหละครับ

ที่กล่าวมานั้นเป็นการเลือกเพื่อหวังผลทางตรง

แต่ในทางกลับกัน บางครั้งเมื่อเราพิจารณาแล้วว่า มันไม่มีใครดีพอที่เราอยากเลือกเลย โหวตโน ดีกว่า <<<< ผมเคยเป็น ตอนอายุ ยังไม่ถึง 20 เพราะผมคิดได้แค่นั้น

แล้วทำไมวันนี้ผมไม่คิดจะกาช่องไม่ออกเสียง หรือ โหวตโน อีก เพราะ 1 สิทธิ์ 1 เสียงของเรามีค่ามากกว่านั้นครับ

สมมติว่า วันนี้เรารู้แล้วแหละ มันไม่มีใครดีเลยในสายตาเรา................พรรคที่มีแนวโน้มอันดับ 1 มันก็ไม่ใช่ อันดับ 2 มันก็ไม่ใช่ อีกสำหรับเรา

ผมแนะนำให้เลือกพรรคอันดับ 2 ไม่ใช่เพราะเกลียดอันดับ 1 มากกว่าอันดับ 2 เลยเลือก 2 ....... แต่เป็นเพราะเลือกไปเพื่อการคานอำนาจในสภา

เพราะ แทบจะ 100 เปอเซนต์ อันดับ 1 กับ 2 มันไม่อยู่ด้วยกันอยู่แล้ว

คิดเพิ่มขึ้นอีกนิด 1 สิทธิ์ของคุณ จะไม่ไร้ค่า ไปกับโหวตโนแล้วละครับ

Edited by Anubitz, 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:20.

#153 p-one

p-one

น้องเก่า

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:30

ไม่รู้เหมือนกันว่า ตะนิ่นตาญี เป็น โรคจิตเภท อย่างที่ ฟารั้ง เขาเรียกว่า schizophrenia เกิดความผิดปกติทางจิตไปตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่เริ่มมีอาการหวาดระแวงแล้วว่า คนนั้นเป็นคนนี้-คนนี้เป็นคนนู้น ถามจริงจริงเถอะครับ เจ้าของกระทู้ คุณ Xjapan20 นี่ใช่เป็นคนคนเดียวกันกับ คุณ TFEX หรือไม่ครับ? ไม่ได้เจตนาอื่นใดหรอกนะครับ เพียงแต่เห็นวิธีการเขียน และลักษณะของการชักจูง-จูงใจ ในกระทู้นี้เหมือนอยากให้ ปรองดอง-สมานฉันท์ อะไรกันประมาณนี้ ระหว่าง Vote No กับ ไม่ Vote No ก็เลยสงสัย เพียงแค่สงสัยเท่านั้นจริงจริงครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยครับ หากจะถามต่อว่า ถ้าใช่แล้วอย่างไร? ไม่ใช่แล้วอย่างไร? ก็ถ้าใช่ จะได้คิดพิจารณาท่าที และวิธีการใน การตอบ-การอธิบาย ให้ได้ชัดเจน แต่หากไม่ใช่ก็คงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ไม่มีเจตนาที่ไม่ดีแน่นอนครับ :) ตะนิ่นตาญี วันศุกร์ที่ ๒๗ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๕ เวลา ๒๐.๔๙ นาฬิกา

1ล้านเปอร์เซ็น ผมคือผมไม่มีใครคือผม สาเหตุที่ผมสมัครสมาชิกก็เพราะเพื่อโพสกระทู้แสนวิวไว้บันทึกนหน้าประวัติศาสตร์ก็แค่นั้น อยู่ๆเกิดคันมือขึ้นมา อยากโพสกับเขามั้ง เนื่องจากความเพียรพยายามหาเหตุผลว่าทำไม ญาติ พี่ น้อง ชาวไร่ ชาวนาถึงถวิลหา เขาคนนั้นนัก แล้วได้เหตุผม ว่าทำไม แล้วหลังจาก ผม เสวนา (ทะเลาะ)กับพ่อมาผมมาหลายปี เลยคิดว่าคงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งไหมที่จะนำมาเสนอ ในเรื่องนโยบาย รับจำนำ กับ ประกันรายได้ แต่ก่อนที่จะมาโพสเรื่องนี้ ผมมาติดใจ ทำไม ชอบโพส เยาะเย้ย ถางถาง กลุ่มคนที่เห็นต่างกันก็แค่นั้น ถ้าข้อมูลเรื่องนโยบายที่ผมอยากนำมาแลกเปลี่ยน มันแตกต่างจาก ท่านๆที่อยู่ในนี้จะเกิดไรขึ้น กระทู้ชิมลางนี้ก็บอกผมคร่าวๆละว่าควรหรือไม่ควรจะเสวนาต่อไป

ขออ้างสั้นๆนะครับ บ้านน้าชายของผมขายอุปกรณ์การเกษตร วันหนึ่งก่อนเลือกตั้ง น้าชายผมถามเกษตรกรคนหนึ่งว่า ประกันราคากะจำนำ อันไหนดีกว่ากัน เกษตรกรบอก ประกันได้เนื้อกว่า(ในที่นี้หมายถึงผลตอบแทนนะครับ) แล้วน้าชายผมเลยถามอีกว่า แล้วจะเลือกเบอร์ไหน เกษตรกรคนนั้นบอกว่า เลือกเบอร์1 เพราะทักษิณให้มาเยอะแล้ว น้าผมก็ถามอีกว่า ให้อะไรเยอะ เขาบอกอย่างงู้นอย่างงี้(หมายถึงพูดไม่รู้เรื่อง) อีกเรื่องนึงครับ บ้านผมขายชุดนักเรียน ตอนช่วงที่รัฐบาลที่แล้วแจกเงินให้ชาวบ้านเพื่อซื้อชุดนักเรียนและอุปกรณ์การเรียน ในโครงการเรียนฟรี 15 ปี ตอนช่วงก่อนเลือกตั้งเป็นหน้าชุดนักเรียนเพราะก่อนเปิดเทอม แม่ผมถ้าลูกค้า(หลายคน)ว่า จะเลือกเบอร์ไหน เขาบอกเบอร์ 1 แม่ผมถามว่า อ่าว แล้วเงินที่รัฐบาลนี้แจกไม่ดีหรือ เขาตามประมาณว่า ให้ก็น้อยให้อย่างนี้อย่าให้ดีกว่า แล้วยังจะเรื่องมากต้องเอาบิลเงินสดอีก ผมงงเลยครับ แล้วแม่ผมถามต่อว่า ถ้าเปลี่ยนรัฐบาลแล้วอาจไม่มีแบบนี้แล้วก็ได้นะ เพราะพท.เขาว่า โครงการนี้ไม่ดี จะยกเลิก ลูกค้า(หลายคน)กลับบอกว่า ช่างมัน ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ขอให้เพื่อไทยได้ก็พอ ผมงงเลยครับ สรุปแล้วผมจึงเข้าใจว่า ไม่ว่าปชป.จะทำเพื่อชาวบ้านจริงๆ ซักแค่ไหน ชาวบ้านเค้าก็มองไม่เห็นอยู่ดีแหละครับ เค้าเลือกแล้วที่จะให้ใครเป็นผู้นำ เลือกโดยใช้สัญชาตญาณและความเชื่อของพวกเค้าเอง แค่นั้น ดังนั้นผมจึงเชียร์ให้เพื่อไทยเป็นรัฐบาล 8 ปีไปเลยครับ ชาวบ้านพวกนี้จะได้รับรู้ ได้เข้าใจในสิ่งที่พวกเรากำลังพยายามสื่อ จะได้เข้าใจด้วยตัวพวกเขาเองครับ ขอบคุณครับที่อ่าน

มายืนยันว่าที่พบเห็นมันก็แบบนี้จริงๆ ครับ ผมล่ะงง เหมือนกัน เออ เอ้า อยากได้ ก็ได้แล้ว ปชต. ที่กินได้ แซ่บพอไม๊ล่ะเนี่ย หวังว่ารากหญ้าคงจะชอบนะ 555+

LIKE หมดอ่ะ มายืนยันอีกหนึ่งเสียงค่ะ
ถามคนเช่านาว่าระหว่างจำนำกับประกันชอบอะไรมากว่ากัน บอกว่าชอบประกันเงินตามเป็นกอบเป็นกำ ได้เงินไปหมุนก่อนบางส่วนด้วย
ถามต่อว่าแล้วเลือกเบอร์ไร บอกว่าเลือกเบอร์ ๑
แป่ว!!!! อ้าว!!!!!
(อันนี้แปลกดีนะคะ ระบบจำนำนั้นต้องรอนานมาก ถ้ารอไม่ไหวก็ชวด ฉลู ขาล เถาะ ได้น้อยกว่าระบบประกันอีก
อีกทางเลือกคือ เอาข้าวเข้าโครงการแต่จะรอเงินก็ไม่ไหว สุดท้ายกู้นอกระบบมาลงทุนใหม่ เงินโครงการออกค่อยเอาไปใช้หนี้ หักลบกันไม่รู้ว่าเหลือมากกว่ากันแค่ไหน)
ปล.แล้วอย่างนี้ถ้าคนเช่านาไม่ได้นำข้าวเข้าโครงการรับจำนำ เราจะเก็บค่าเช่าจากฐานราคาจำนำได้มั๊ยอ่ะ

#154 p-one

p-one

น้องเก่า

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:45

"มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ ?"

ผมมีปัญหามากมายกับการโหวตโนครับ

เมื่อเจ้าลัทธิโกเต๊กมันบอกว่า "โหวตโนเพื่อความสะใจ"

ผมก็จึงขอเหยียดหยามเยาะเย้ยว่า......

"โหวตโนเสียชาติเกิด และเสียหมา" ครับ

สะใจเช่นกัน

LIKE หมดค่ะน้าเช ขอกระทืบไลค์ สะใจด้วยคนนะคะ

#155 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:10

"ลองตอบหน่อยซิครับว่าเลือก ปชป แล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไง
เหน็บอย่างเดียวไม่มีประโยชน์"

นี่มันเป็นปัญหาที่คุณยกขึ้นมาเพื่อกล่าวหาว่า พรรคการเมืองทุกพรรคไม่เคย
สนใจแก้ไข ไม่ใช่เฉพาะพรรค ปชป พูดง่าย ๆ ก็คือ ทุกพรรคเลวเหมือนกัน
จะเลวมากเลวน้อยก็แล้วแต่ ก็แก้ปัญหาไม่ได้ทั้งนั้น

เพราะฉะนั้น ผมว่าเป็นหน้าที่คุณนะ คุณ กรกช ที่จะบอกสังคมให้รู้ว่า เมื่อไม่
เอาพรรคการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้นเพราะแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ แล้วคุณจะเอาอะไร
หรือจะทำอย่างไร ผมก็ฟังมานานแล้วครับ ASTV ก็แนวคิดเดียวกับคุณแหละ
แต่ผมก็ยังไม่เห็นมีคำตอบอะไร มีแต่นั่งว่าพรรคการเมืองเลวหมด แต่ไม่บอก
ว่า แล้วจะทำอย่างไร

ที่ผมอธิบายไป และยกตัวอย่างหลายๆกรณี คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง
ที่แสดงให้เห็นว่า ถึงแม้เป็นเรื่องปัญหาสำคัญของชาติ
ที่ทำให้ประชาชนเดือดร้อน ที่ทำให้บ้านเมืองเสียหาย

แต่ก็ไม่มีเคยพรรคไหนคิดแก้ปัญหาเหล่านั้นเลย
แถมคอรัปชั่นเชิงนโยบายที่ทำให้วิบัติกันไปทั้งประเทศ

ก็พึ่งพาพรรคการเมืองไหนไม่ได้

แล้วถ้าปล่อยให้นานไป ปัญหาต่างๆก็ต้องยิ่งหนักขึ้น มากขึ้น แก้ไขยากขึ้น
ก็ย่อมต้องเป็นเหตุให้บ้านเมืองเสียหายมากขึ้น และสุดท้ายก็คงพัง

ถึงตรงนี้ คำถามที่ผมตั้งไว้ใน คห.แรกของผมในกระทู้นี้ ไม่มีใครตอบได้
เมื่อตอบไม่ได้ ก็สรุปตามเหตุผลว่า

การเลือก ปชป.ไม่ใช่คำตอบของการแก้ปัญหาบ้านเมืองตามที่หลายท่านเข้าใจ

แล้วควรทำอย่างไร ?

1.หาทางแก้
2.เลือก ปชป.ต่อไป

ผมคิดว่าถ้าเราไม่ยึดติดกับพรรค-นักการเมืองคนไหน มันเข้าใจง่ายมากว่าจะเลือกข้อไหน

คุณแย้งว่า ผมบอกว่านักการเมืองเลวแต่ไม่บอกว่าจะทำอย่างไร
ตรงนี้ผมตอบไปหลายครั้งมาก แทบจะทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับโหวตโนว่า

เมื่อทางออกทางอื่นตามกฎหมายมันไม่มี เหลือแค่โหวตโนทางเดียว แล้วจะให้ทำยังไง ? มันก็ต้องหันมาทางนี้
แต่จะให้ตอบเป็นรูปธรรมคงไม่ได้ เพราะไม่มีกฎหมายรองรับว่าโหวตโนมากๆแล้วจะต้องเปลี่ยนแปลงอย่างนั้น อย่างนี้
ก็คงตอบได้แค่นามธรรมตามเหตุผลว่า

โหวตโนเยอะๆ ก็ย่อมทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้

เพราะเมื่อคะแนน ส.ส.ไม่ถึงเกณฑ์ ก็เป็น ส.ส.ไม่ได้
และเมื่อจำนวน ส.ส. ไม่ถึงเกณฑ์ ก็ตั้งรัฐบาลไม่ได้

เมื่อตั้งรัฐบาลไม่ได้ ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชนว่าต้องการอย่างไร

#156 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:15

พรรคไหนๆก็ไม่ดี แม้แต่พรรคที่ตั้งมากับมือก็เลือกลบด้วยเท้า

กรกชกับพวกก็เลยต้องโหวตโนเพื่อปิดประเทศเลยชิมิกรกช

แล้วเป็นไงล่ะผลพวงที่ตามมา

ก็เห็นเข้ามานั่งหน้าสะหลอนในสภากันเพียบ

ผลพวงจากการโหวตโนที่พวกคุณได้คืออะไร

ให้คุณกับประเทศชาติอย่างไร ไปถึงไหนกันแล้วล่ะ

ถามว่ามีนคืออะไร ถ้าไม่ใช่โดนหลอก ฮะ ฮะ ฮะ

คนที่โดนหลอกไม่ใช่คนโหวตโน

เพราะโหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน
ที่นั่งหน้าสลอนในสภามาจากการโหวตเยสล้วนๆ

ทุกวันนี้ที่คนไทยถูกกดขี่ ขูดรีด สูบเลือดสูบเนื้อ ก็เพราะพวกโหวตเยสเลือกเข้ามาทั้งนั้น

ก็ลองคิดเอาเองว่าระหว่าง โหวตเยส กับ โหวตโน ใครกันแน่ที่ถูกหลอก

#157 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:30

ไม่มีคอรัปชั่นน่ะเหรอ ในช่วงชีวิตคุณและผมคงไม่ได้เห็นหรอก เริ่มจากตัวคุณก่อน คนรอบข้าง

ที่ๆ คุณเรียนหรือทำงาน ชุมชนที่คุณอยู่ ว่ามีความไม่ซื่อสัตย์หรือทุจริตบ้างไหม แล้วค่อยดูใน

ภาพรวมที่ใหญ่ขึ้น ลองคิดดูซิว่ามันง่ายหรือยากในการแก้ปัญหา ถ้าคุณคิดว่าแก้ได้ง่ายจนไม่มีคอรัปชั่นเลย

คุณก็มองโลกสวยงามเกินไปแล้วละครับ

ผมยังคิดว่าควรมีระบบตัวสอบหลายๆ องค์กรให้มากกว่านี้เพื่อให้การทุจริตยากขึ้น ทั้งในระดับท้องถิ่น

และระดับประเทศ แต่ต้องไม่ถูกแทรกแซงโดย..... และสื่อมวลชนต้องไม่ปิดบังการเสนอข่าวเหมือนตอนนี้

ส่วน VOTE NO นั้น ส่วนใหญ่ที่คนในนี้เขาเหน็บใน เพราะเขารู้ก่อนเลือกตั้งแล้วว่า มันจะเกิดปัญหาตามมา

ดั่งเช่นที่คุณกับผมประสบอยู่ในตอนปัจจุบันนี้ยังไงล่ะ

ไม่ได้เกี่ยวกับมองโลกสวยงาม แต่แค่อยากบอกว่า

ปัญหาต่างๆของประเทศมันเกิดจากอะไร และที่ผ่านๆมาแต่ละพรรคได้แสดงให้เห็นแล้วว่า ไม่มีพรรคไหนใครคิดแก้
ถ้าเลือกต่อไปก็มีแต่ดำดิ่งลงเหว ผลก็เห็นๆอยู่ว่าสภาพประเทศทุกวันนี้เป็นอย่างไร

ผมเข้าใจครับว่าที่ไหนก็มีคอรัปชั่น แต่คนดีๆ กลุ่มคนดีๆที่เสียสละในประเทศยังมี
เพียงแต่ต้องหาวิธีที่ทำให้ได้พวกเขาเหล่านั้นได้มาทำงาน

ที่ผ่านๆมา คนไทยไปเลือก ไปยอมรับพวกคอรัปชั่นกันเอง แล้วก็มาบอกว่าใครๆก็คอรัปชั่น
ผมคิดว่ามันเป็นตรรกกะที่ผิด

ทุกวันนี้คอรัปชั่นมันลุกลามไปทั่วประเทศ จนคนไทยมองเป็นเรื่องปกติ ซึ่งอันตรายมาก
ทั้งที่มันคือมหันตภัยร้ายที่ทำลายประเทศ

ผมเห็นด้วยที่ต้องช่วยกันต่อต้านคอรัปชั่น โดยเริ่มจากตัวเอง คนรอบข้าง
แต่จะให้ไปตรวจสอบท้องที่ ชุมชน มันเป็นเรื่องยาก เพราะสังคมแต่ละแห่งมันไม่เหมือนกัน
โดยเฉพาะ ตจว.มันเป็นระบบอุปถัมภ์ รู้จักกันเป็นส่วนใหญ่ และยังมีเรื่องอิทธิพล เรื่องความปลอดภัย

ผมคิดว่าการปราบคอรัปชั่นมันต้องมาจากนโยบายข้างบนลงมาข้างล่าง ไม่ใช่จากข้างล่างขึ้นไปข้างบน
แต่ก็คงได้แค่คิด เพราะข้างบนน่ะคอรัปชั่นตัวพ่อเลย

#158 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:33

พรรคไหนๆก็ไม่ดี แม้แต่พรรคที่ตั้งมากับมือก็เลือกลบด้วยเท้า

กรกชกับพวกก็เลยต้องโหวตโนเพื่อปิดประเทศเลยชิมิกรกช

ก็เห็นเข้ามานั่งหน้าสะหลอนในสภากันเพียบ

ผลพวงจากการโหวตโนที่พวกคุณได้คืออะไร

ให้คุณกับประเทศชาติอย่างไร ไปถึงไหนกันแล้วล่ะ

ถามว่ามีนคืออะไร ถ้าไม่ใช่โดนหลอก ฮะ ฮะ ฮะ

คนที่โดนหลอกไม่ใช่คนโหวตโน

เพราะโหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน
ที่นั่งหน้าสลอนในสภามาจากการโหวตเยสล้วนๆ

ทุกวันนี้ที่คนไทยถูกกดขี่ ขูดรีด สูบเลือดสูบเนื้อ ก็เพราะพวกโหวตเยสเลือกเข้ามาทั้งนั้น

ก็ลองคิดเอาเองว่าระหว่าง โหวตเยส กับ โหวตโน ใครกันแน่ที่ถูกหลอก

เหรอ แล้วโหวตโนทำไมไม่ช่วยประชาชนล่ะ เหอะๆ

แต่ก็มิได้นำพา ...

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#159 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:35

สำหรับผม คนโหวตโนเหมือนพวกที่เจ้าคิดเจ้าแค้น พูดง่ายๆเอาแต่อารมณ์ของตัวเอง ไม่นึกถึงผลประโยชน์ของชาติ แล้วก็ส่วนหนึ่งที่โหวตตามแรงยุคือพวกไม่มีความคิดครับต้องให้คนอื่นคิดให้

คนที่ไม่นึกผลประโยชน์ของชาติ น่าจะเป็นพวกที่ยึดติดพรรค-นักการเมืองมากกว่า
เพราะรู้ทั้งรู้ว่า คอรัปชั่นคือตัวการทำลายชาติ
และแต่ละพรรคล้วนมีเจตนาเข้าไปคอรัปชั่น แต่ก็ยังเลือก ไปสนับสนุน ปกป้อง

" โหวตโนเจ้าคิดเจ้าแค้น " ตรงนี้ก็คงเป็นแค่บางคน
แต่สำหรับผมเหตุผลของโหวตโนมีมากมาย เอาแค่คำถามผมในกระทู้นี้ ผมยังไม่เห็นมีใครตอบได้เลยว่า

เลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาประเทศเหล่านั้นได้ยังไง

#160 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:41

เหรอ แล้วโหวตโนทำไมไม่ช่วยประชาชนล่ะ เหอะๆ

โหวตกันแค่นั้นจะไปช่วยอะไรได้

เหตุผลโหวตโนก็บอกแล้วว่า ต้องเลือกกันเยอะๆจนตั้งรัฐบาลไม่ได้
เมื่อตั้งรัฐบาลไม่ได้ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชนว่าต้องการอะไร ยังไง

และถึงโหวตโนแค่นั้นไม่ช่วยประชาชน แต่ก็ไม่ได้มีส่วนทำลายชาติเหมือนพวกโหวตเยส

#161 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:54

เมื่อไม่เอาพรรคการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้นเพราะแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ แล้วคุณจะเอาอะไร
หรือจะทำอย่างไร ผมก็ฟังมานานแล้วครับ ASTV ก็แนวคิดเดียวกับคุณแหละ
แต่ผมก็ยังไม่เห็นมีคำตอบอะไร มีแต่นั่งว่าพรรคการเมืองเลวหมด แต่ไม่บอก

ชอบมากๆเลยครับ

เท่าที่จำได้ แป๊ะมันให้ทางออกไว้นะครับในกรณีนี้ พูดย้ำหลายครั้งจนผมรู้สึกว่าเป็น hidden agenda
คือ"คืนพระราชอำนาจให้ในหลวง ตั้งนายกคนนอกมาปกครองบ้านเมือง"
ซึ่งแค่มันคิดก็ผิดแล้ว....คืนพระราชอำนาจให้ในหลวงเลือกนายก????
ในหลวงทรงอยู่เหนือการเมือง พระองค์ไม่เคยทรงก้าวก่ายในการเลือกใครมาเป็นรัฐบาล
นายกมีข้อข้องใจก็เข้าเฝ้าพระองค์ทูลเกล้าขอคำแนะนำ แค่นั้น

แล้วมันจะถวายคืนพระราชอำนาจไปเพื่ออะไร นอกจาก "โหนฟ้า"เพื่อให้ตัวเองได้เป็นนายก

"คืนพระราชอำนาจให้ในหลวง ตั้งนายกคนนอกมาปกครองบ้านเมือง"

ผมยอมรับว่าตรงนี้คือสิ่งที่ผมเคยคิด เพราะถ้าเป็นนายกฯที่มาจากการเลือกของในหลวง ต้องเป็นคนดีแน่นอน
ต่างจากนายกฯที่มีกลุ่มทุนต่างๆหนุนหลัง เพราะย่อมมีผลประโยชน์ต่างตอบแทน

แต่ก็เพียงแค่คิด และเห็นว่ามันยังไม่เหมาะสมในขณะนี้
เพราะการเมืองบ้านเรามันไม่ปกติ มีพวกอคติในหลวงอยู่ ก็ยิ่งจะทำให้วุ่นวายกันใหญ่

ส่วนที่คุณคิดว่า สนธิโหนฟ้าเพื่อเป็นนายก ตรงนี้ผมคิดว่า

จากหลายเหตุการณ์ หลายกรณี บ่งบอกว่า สนธิไม่ใช่คนโง่
คงย่อมรู้ตัวดีว่า ในหลวงคงไม่เลือกเขาหรอก

เพราะสนธิทั้งปากจัด ทั้งเผด็จการ ชอบบังคับให้เลือกข้าง

#162 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:04

มองอย่างคุณกรกช หรือมองอย่างคุณ Tony ผมว่ามันไม่ผิดหรอกครับ เพียงแต่
มันต่างกัน ตรงคุณกรกช มองที่ตัวนักการเมืองอย่างเดียว แต่คุณ Tony มองที่พรรคการเมือง
ผสมกับตัวนักการเมือง ซึ่งมันก็เป็นการมองเหมือน ๆ คนทั้งประเทศแหละครับ

ปชป เป็นพรรคการเมืองเก่าแก่ได้ชื่อว่าเป็นสถาบันทางการเมือง แต่ถ้าถามสาวก
ปชป ส่วนใหญ่ ผมก็ว่ายังมีผู้ที่ผูกพันตัวบุคคลมากกว่าผูกพันพรรคการเมือง เราจึง
เห็นปรากฎการณ์ น้ำขึ้นน้ำลงของจำนวน สส ในพรรคประชาธิปัตย์อยู่ตลอด แต่
ความมั่นคงในรูปแบบของพรรคก็ยังมีอยู่

การที่เราจะเลือกใครเข้าไปเป็นรัฐบาลบริหารประเทศแล้วจะมองว่าสามารถบริหาร
ประเทศให้ก้าวหน้าหรือพัฒนาไปได้มากน้อยแค่ไหนเพียงใดนั้น ความจริงมันก็ต้อง
ตัดสินใจตั้งแต่เลือกเขาเข้าไปแล้วละครับ เพราะเขาจะต้องมีนโยบายให้เราดูว่าเขา
จะเข้าไปพัฒนาอะไร แต่คนส่วนใหญ่สนใจกันหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ เพราะนิสัยคนไทย
ชอบอะไรที่มันเห็นผลเร็ว ๆ และมองการพัฒนาระยะยาวเป็นเรื่องเพ้อเจ้อ เพราะฉะนั้น
พรรค ปชป เป็นรัฐบาล นานที่สุดก็แค่สี่ปี เลือกตั้งใหม่อาจไม่ได้เป็นรัฐบาลแล้ว อย่างนี้
แผนพัฒนาระยะยาวเลิกพูดได้เลย ไม่มีโอกาสทำอะไรได้ และที่เป็นปัญหาใหญ่ของ
พรรค ปชป ก็คือ ประชาชนก็ไม่ได้สนใจหรอกครับว่า เรื่องบางเรื่องถ้าต้องพัฒนามันจะ
ใช้เวลากี่ปี มันก็เลยเกิดการด่ารวม ๆ ปนเปกันไปหมดทั้งการพัฒนาระยะสั้นและระยะยาว
สุดท้ายประชาชนก็เลือกง่าย ๆ แบบสิบเบี้ยใกล้มือไว้ก่อน เช่น

เงินเดือน 15000 หรือ ค่าแรง 300 หรือรับจำนำข้าวทุกเมล็ด 15000 บ้านหลังแรก
รถยนต์คันแรก แท็บเล็ต เรื่องเหล่านี้คือนโยบายที่ชนะใจคนไทยครับ แต่ไม่รู้ว่าประเทศ
มันจะพัฒนาหรือเปล่า

ที่ผมทำตัวสีแดงๆ ตรงนั้นคุณเข้าใจผิดนะครับ
ผมไม่เคยมอง หรือเจาะจงที่นักการเมือง
ผมบอกเสมอๆว่า นักการเมืองมีทั้งดี และไม่ดี

แต่ผมจะเจาะจงไปที่ " พรรค "

อย่างเช่นที่ผมชอบตั้งคำถามว่า

เจตนาของ " พรรค" ต่างๆที่ยอมลงทุนมากๆ และพยายามทำทุกอย่าง เพื่อต้องการเป็นรัฐบาล คืออะไร ?

เพราะอำนาจการตัดสินใจต่างๆ อยู่ที่หัวหน้าพรรคตัวจริง หรือกลุ่มทุนที่หนุนหลังพรรค

#163 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:09

สำหรับผม คนโหวตโนเหมือนพวกที่เจ้าคิดเจ้าแค้น พูดง่ายๆเอาแต่อารมณ์ของตัวเอง ไม่นึกถึงผลประโยชน์ของชาติ แล้วก็ส่วนหนึ่งที่โหวตตามแรงยุคือพวกไม่มีความคิดครับต้องให้คนอื่นคิดให้

คนที่ไม่นึกผลประโยชน์ของชาติ น่าจะเป็นพวกที่ยึดติดพรรค-นักการเมืองมากกว่า
เพราะรู้ทั้งรู้ว่า คอรัปชั่นคือตัวการทำลายชาติ
และแต่ละพรรคล้วนมีเจตนาเข้าไปคอรัปชั่น แต่ก็ยังเลือก ไปสนับสนุน ปกป้อง

" โหวตโนเจ้าคิดเจ้าแค้น " ตรงนี้ก็คงเป็นแค่บางคน
แต่สำหรับผมเหตุผลของโหวตโนมีมากมาย เอาแค่คำถามผมในกระทู้นี้ ผมยังไม่เห็นมีใครตอบได้เลยว่า

เลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาประเทศเหล่านั้นได้ยังไง

คนอื่นจะไม่ โหวตโน โหวตเลือกพรรคการเมือง-นักการเมือง เพราะอะไร-อย่างไร ตะนิ่นตาญี ไม่ทราบ

แต่สำหรับ ตะนิ่นตาญี ไม่ใช่หรอกครับ ไม่ใช่อย่างที่ คุณคิด-คุณเชื่อ ตะนิ่นตาญี โหวตเลือก ประชาธิปัตย์เพราะ...

ไม่ต้องการให้คนที่จ้วงจาบหยาบช้าต่อ ฯล้นเกล้าล้นกระหม่อมฯ ในหลวง ที่ ตะนิ่นตาญี รัก เข้ามามีอำนาจได้ใน ประเทศไทย

โหวตเลือก พรรคประชาธิปัตย์ ทั้งทั้งที่รู้อยู่ว่า อย่างไรเสีย ประชาธิปัตย์ ก็แพ้

โหวตเลือก ประชาธิปัตย์ เพื่อให้ พรรคการเมืองเฮงซวย พรรคอื่น ได้รู้ว่า คนที่รักในหลวง นั้น

แม้ปัจจุบันนี้ จะกลายเป็นคนส่วนน้อยของประเทศ แต่ก็ยังมีคนที่สำนึกใน พระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ ยังมีคนที่รักพระองค์อยู่

ในขณะที่ คุณ จะโหวตโนเพราะ รักไอ้ระยำ คนทำหินแตก-คนแยกแผ่นดิน นั่นก็เรื่องของคุณ หรือจะด้วยเหตุผลอื่นใด

นั่นก็ เรื่องของคุณ-สิทธิของคุณ ตะนิ่นตาญี ไม่ veto ไม่ขัดขืน แต่สำหรับ ตะนิ่นตาญี แล้ว ไม่มีทางครับที่จะ vote no

หากจะถามกันว่าทำไม ตรงนี้ตอบได้ไม่ต้องคิด นั่นก็เพราะ ตะนิ่นตาญี รักในหลวง ครับ

แถมให้อีกนิดกับ ความคิดเอาคนนอกมาเป็นนายกฯ พอเถอะครับ พอสักที ในการดึงเอา เจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน

ลงมาเกลือกกลั้วกับเกมการเมืองเพื่อสร้างประโยชน์ให้กับคนของฝ่ายตน

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๓๐ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๐.๐๙ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#164 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:31

คันปาก อยากเถียงคุณกรกช 555

แต่ก็ต้องยอมรับประเด็นที่คุณกรกชชี้นะครับ
เลือก ปชป หรือให้ ปชป เป็นรัฐบาลไป ก็ใช่ว่าบ้านเมืองจะดีขึ้น
แม้จะมองในสมัยอภิสิทธิ์ ก็ไม่ถึงกับทำอะไรให้บ้านเมืองดีขึ้น หรือพัฒนาขึ้นไป
อาจจะด้วยเวลานั้น เกิดปัญหาต้องเข้าไปแก้เสียมากมายหรือ อาจจะไม่มีคนคิดดีๆ จริงๆ

แต่ส่วนหนึ่งที่ผมยังยึดมั่นอยู่ กับ ปชป
อาจจะด้วยเหตุผลเล็กน้อยเสียเหลือเกินที่ว่า อย่างน้อยก้เลวน้อยไปกว่าใครอื่น

ความเลว ที่มีน้อยไปกว่าใครอื่น อาจไม่มีประโยชน์ หากจะมองในแง่การพัฒนาบ้านเมือง
การนำเมืองไทยไปข้างหน้า นำไปสู่อารยะ เป็นประเทศที่พัฒนาแล้ว
ผมก็เห็นว่า เวลานี้ ปชป ยังทำไม่ได้ (อาจทำไม่ได้ หรือยังไม่ได้ทำ)

แต่อย่างน้อย ในโอกาสที่เราก็ไม่ได้มีทางเลือกที่ดีไปกว่านี้
ผมมองย้อนมาที่ตัวเอง ชีวิตของผม ไม่แน่ใจนะครับ ว่าการเมืองจะเข้าไปมีอิทธิพลอะไรในเชิงลึกบ้าง
หากแต่ปกติวิสัยแล้ว ผมก็หาได้รู้สึกว่า จำเป็นต้องพึ่งพานักการเมืองมากนัก
ผมเปิดบริษัทตัวเองขึ้นมาตอนปี 2544 ซึ่งเป็นช่วงกลางๆ ที่บ้านเมืองยังประสบปัญหาเศรษฐกิจ
หลายๆ ที่ปิดตัวไป เจ๊ง หาย แผ่ว ไปมากมาย
บริษัทเล็กๆ ดื้อที่จะเปิดตัวขึ้นมา ท่ามกลางเสียงคัดค้านของคนรอบด้าน
ทุกวันนี้ บริษัทเล็กๆ ของผม ก็ยังอยู่ดี ปกติ อิทธิพลของปัญหาทางเศรษฐกิจมีบ้าง
แต่ไม่กระทบมากนัก เพราะการปรับตัวไปตามยุคสมัยครับ

นั่นทำให้ผมรู้สึกว่า ความจริง การเมืองจะรบกัน จะตีกัน ก็หาได้มีปัญหาอะไรกับชีวิตผมมากมายนัก
(ที่จริงคงพอมีบ้าง จะบอกว่าไม่มีเลยก็คงไม่ได้)
ผมว่า เราพึ่งพาตัวเองได้ โดยไม่จำเป็นต้องอาศัยนักการเมือง
ไม่จำเป็นต้องให้นายกมาชี้ทิศทางเศรษฐกิจ ชี้ทางทำกิน ช่วยเหลืออะไรอันใด
เพียงแต่ให้พวกเขาทำหน้าที่ตนเองไปเท่าที่ควรจะดีก็เพียงพอ

เพราะฉะนั้น ผมอาจมองง่ายและเห็นแก่ตัว
ผมไม่คิดว่า เราจะสามารถหานักการเมืองระดับปานเทพ (เป้นคำเปรียบเทียบครับ ไม่ใช่มื่อ)
เราคงจะหานายกระดับเทวดาให้ประเทศไม่ได้
เพียงแต่หานายกที่พอดี ไม่ชั่วจนเกินไป และไม่โกงกินจนไม่เหลืออะไร
นั่นคือคำตอบที่ทำให้ผมรู้สึกว่า อย่างไรเสีย ผมคงและควรต้องเลือกหนึ่งในตัวเลือกที่มี
และต้องเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด ในตัวเลือกทั้งหมด
เพราะผมคงไม่มีปัญญาไปสรรหาตัวเลือกอื่น ที่ดีไปกว่านี้ได้
ขออภัยที่แอบคิดว่า แม้แต่ตัวเลือกตามพระราชอำนาจ ก็อาจไม่เป็นที่พอใจกับใครบางกลุ่มก็เป็นได้

อย่างน้อย เวลานี้ ผมก็ทำงานของผมไป หากินของผมไป และนักการเมืองก็บริหารบ้านเมืองไป
นั่นก็คงพอ หากว่า นักการเมืองไม่เลวชาติจนเกินไป อย่าง...... (คงไม่ต้องบอก)

ผมเชื่อว่า ระดับนักการเมืองเลวชาติพวกนั้น อาจทำจนประเทศนี้ลุกเป็นไฟได้
จำเป็นครับ ที่เราควรต้องทำอะไรซักอย่าง เพราะบางที มันอาจจะมากเกินกว่าที่คนแบบผมจะอยู่นิ่งได้

นั่นคือเหตุผลที่ผมเลือกจะเอามาเถียงกับคุณกรกชครับ

ทั้งปัญหาสังคม ปัญหาเศรษฐกิจ ปัญหาการเมือง ผมเองก็ไม่ได้รับผลกระทบอะไรมาก พอเอาตัวรอดได้
แต่คนจนๆ คนที่ด้อยโอกาสทางสังคม คนที่ได้รับผลกระทบก็มี และคนส่วนนี้มีมากที่สุดในประเทศ

ความมีน้ำใจ รู้สึกเห็นอกเห็นใจผู้อื่น คือคุณธรรม วัฒนธรรมไทย ที่มีคุณค่า

ถ้าเรามีสิ่งนี้ คนไทยทุกคนมีสิ่งนี้ ก็ย่อมเป็นผลดีกับสังคม กับบ้านเมืองของเรา

พี่โทนี่เคยไปเที่ยว ตจว. ไปโน่น ไปนี่ แล้วถ่ายรูป ถ่ายภาพวิว ทิวทัศน์สวยๆมาลงเฟสบุ๊คให้เพื่อนๆดูไม๊ ?
พี่โทนี่เคยบริจาค หรือช่วยเหลือผู้อื่น ช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาสไม๊ ?

ถ้าเคยแสดงว่าพี่โทนี่มีน้ำใจ มีสิ่งดีๆอยู่ในใจ เพียงแต่บางเรื่อง บางกรณีแค่อาจมองข้ามไปไม่ได้คิด :)

Edited by กรกช, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:31.

#165 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:40

ที่เสื้อเหลืองชอบย้ำว่าเลือกปชป.เป็นรัฐบาลก็ไม่ใช่ว่าดีเท่าไหร่
ผมว่าปิดหูปิดตามอง ก็ไม่มีทางเห็นอะไรแน่นอนครับ

ปชป.เป็นรัฐบาลทั้ง 2 สมัยในช่วงที่เศรษฐกิจลงเหวอาการหนักสุด
และฉุดไทยขึ้นจากหลุมได้เร็วมากและดีมากโดยไม่ต้องปิดประเทศแบบมาเลเซียด้วยซ้ำ

ถ้าปชป.เป็นรัฐบาลต่อไป ผมเชื่อว่ากฎหมายที่ดินและมรดกออกแน่
เป็นการปฏิรูปประเทศครั้งมโหฬารเลย

โฉนดชุมชน-จำกันได้ไหม ชาวบ้านมีที่ทำกินของตัวเองอีกเท่าไหร่

ประกันราคาข้าว คือการพลิกประวัติศาสตร์อีกหน้าของประเทศไทยเลยนะครับ

ดังนั้น-ขอร้องทีเถอะ เลิกพูดซ้ำซี้ซ้ำซากได้แล้วว่าเลือกปชป.ไปก็ไม่เห็นทำอะไร
เพราะคุณไม่ได้ติดตามการบ้านการเมืองในเชิงกฎหมายและนโยบาย คุณตามการบ้านการเมืองแบบเชียร์มวยวัด คุณเลยมองไม่เห็น
เหมือนคุณดูหนังของไมเคิล มานน์ที่โลกยกย่องแล้วไม่มันส์(HEAT, COLLATERAL DAMAGE, INSIDER)
คุณดูไมเคิลเบย์มันกว่า(AMAGEDDON,TRANSFORMER)
ก็อย่ามาบอกว่าไมเคิลมานน์ทำหนังไม่ได้เรื่อง เพราะมันไม่ใช่เลย

หรือเพราะคุณเชื่อตามแกนนำปั่นหัวมา ก็เลยปักใจว่าปชป.ทำงานไม่ได้เรื่อง ไม่มีผลงาน
ตกลงผิดที่ปชป.หรือผิดที่คุณล่ะครับ?

เมืองไทยเป็นเมืองเกษตร ต้องใช้น้ำ ป่าไม้จึงเป็นสิ่งสำคัญ
ตั้งแต่ผมจำความได้ทั้งในหลวงและสมเด็จพระราชินีฯต่างทรงตรัสเรื่องป่าไม้มาตลอด
และตั้งแต่ผมจำความได้เช่นกัน ไม่เคยมีรัฐบาลไหนมีนโยบายควบคุม ป้องกันการทำลายป่าอย่างจริงจัง

น้ำท่วมซ้ำซากทุกปี มีรัฐบาลไหนคิดแก้ปัญหาอย่างจริงจังเป็นรูปธรรมบ้าง ?
มีแต่รอน้ำท่วมแล้วก็เอางบไปแจก และแน่นอนย่อมมีตกหล่นเข้ากระเป๋าใครบางคน

ลัทธิธรรมกายล้างสมอง สอนแบบผิดๆ ทำลายศาสนาพุทธ
มีพรรคไหนคิดแก้ปัญหาธรรมกายอย่างจริงจังบ้าง ?

น้ำมันแพงแบบผิดปกติ ไม่ชอบธรรม กระชากค่าครองชีพ เดือดร้อนกันทั้งประเทศ
คนไทยพึ่งพาพรรคการเมืองไหนได้บ้าง ?

นักการเมืองคอรัปชั่นมาทุกยุคทุกสมัย จนประเทศฉิบหายติดหนี้มหาศาล
เศรษฐกิจย่ำแย่ คนไทยอยู่อย่างยากลำบากขึ้นทุกวัน
มีพรรคการเมืองไหนคิดแก้ปัญหาคอรัปชั่นอย่างจริงจังบ้าง ?

สังคมเสื่อม อบายมุข โจรผู้ร้ายเต็มบ้านเต็มเมือง
กฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์ คนมีอิทธิพล คนมีเงินทำผิดก็กลายเป็นถูกได้ คนส่วนหนึ่งจึงไม่เกรงกลัวกฎหมาย
คุณภาพชีวิตคนไทย ไร้ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน
และใครมีลูกหลานก็ต้องกลัวติดยา ติดการพนัน เรื่องเพศ เรื่องทะเลาะวิวาท ฯลฯ

ปัญหาการเมืองที่ทำให้บ้านเมืองวุ่นวายก็เป็นผลมาจากสังคมที่เสื่อม
เพราะสังคมเสื่อม ทำให้ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม
เมื่อศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม คนส่วนหนึ่งจึงแยกแยะผิดชอบไม่ได้
เมื่อแยกแยะไม่ได้ มันถึงวุ่นวาย แตกแยกกันแบบนี้

ปัญหาสังคมเสื่อม มีพรรคไหนคิดแก้อย่างจริงจังบ้าง ?

คุณภาพชีวิตประชาชนจะดี หรือไม่ดี ก็อยู่ที่สภาพสังคม กับ เศรษฐกิจ

สังคมเสื่อม เพราะคอรัปชั่น
เศรษฐกิจมีปัญหา เพราะคอรัปชั่น

ปชป.ที่ว่าเลวน้อย เป็นรัฐบาลมากี่สมัย แก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาคอรัปชั่นได้บ้างไม๊ ?
แค่ให้ลดลงสักนิดยังทำไม่ได้เลย สังคมมีแต่เสื่อมลงๆๆๆ คอรัปชั่นกันหนักขึ้นๆๆๆ

ไม่เถียงว่า ปชป.เลวน้อยกว่าพรรคอื่น แต่เลือกเลวน้อยมันก็แค่ทำให้พังช้า เสียหายช้ากว่า

มันไม่ได้หมายความว่าจะทำให้ดีขึ้น จุบจบคือก้นเหวเหมือนกัน

ผมทัน ปชป.ตั้งแต่สมัยชวน 1 จนถึงวันนี้ ปชป.ไม่เคยเป็นรัฐบาล 2 สมัยติดเลย
ขนาดบางสมัยยังไม่มีทักษิณ ไม่มีใครป่วนบ้านเมือง ไม่มีใครเผาบ้านเผาเมือง
แต่ก็แพ้ได้แม้กระทั่งคนอย่างบรรหาร คงไม่ต้องอธิบายเหตุผลว่าเพราะอะไร

ทุกวันนี้ที่ทักษิณได้ผุดได้เกิดเข้ามาสร้างความฉิบหายให้ประเทศ
ก็เพราะคนไทยตอนนั้นไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งใคร หมดตัวเลือกแล้ว
ทั้งบรรหาร ทั้งชวลิต ทั้ง ปชป.เอง ก็ 2 สมัยแล้ว และก็เห็นแล้วว่าเป็นยังไง

ภาพที่เห็น สิ่งที่เกิดขึ้นจริง มันให้คำตอบได้ดีกว่าคำพูดสวยหรูเป็นร้อยเป็นพันคำ

คุณภาพชีวิตประชาชนจะดี หรือไม่ดี ก็อยู่ที่สภาพสังคม กับ เศรษฐกิจ

เศรษฐกิจมีปัญหา เพราะคอรัปชั่น

ท่านๆทั้งหลายที่เป็นกองเชียร์ ปชป. หรือไม่ได้เป็น ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ช่วยบอกทีว่า

ถ้าเลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาปัญหาคอรัปชั่น ที่เป็นตัวการทำลายประเทศไทยได้ยังไง ?

ถ้าท่านตอบได้ รับรองว่า คนโหวตโนจะหุบปากเงียบใบ้รับประทานไปเอง

คุณว่าผมปิดหูปิดตาตัวเอง แต่ผมคิดว่าคุณนั่นแหละที่ปิดหูปิดตาตัวเอง

ลองอ่าน คห.ผมที่โควทมาอีกครั้ง

#166 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:49

"มีปัญหาไรมากมายกับการ Vote No ครับ ?"

ผมมีปัญหามากมายกับการโหวตโนครับ

เมื่อเจ้าลัทธิโกเต๊กมันบอกว่า "โหวตโนเพื่อความสะใจ"

ผมก็จึงขอเหยียดหยามเยาะเย้ยว่า......

"โหวตโนเสียชาติเกิด และเสียหมา" ครับ

สะใจเช่นกัน

LIKE หมดค่ะน้าเช ขอกระทืบไลค์ สะใจด้วยคนนะคะ

อย่าไปไลค์กับการดูถูกคนอื่นแบบเหมารวมอย่างไร้เหตุผลเลย

Edited by กรกช, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:49.

#167 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:03

ผมว่า ไอ่ช่อง VOTE NO หรือ VOTE ไม่เลือกใครเลย ควรเอาออก หรือ ยกเลิก ไปเลยดีกว่า
จุดประสงค์ของการเลือกตั้ง คือ การ "ให้ไปเลือก" คนมาทำงาน ไม่ใช่ไปคูหาแล้วบอก "กรุไม่เอาใครเลย"
ถ้าทำยังงี้ จะมีม้าที่ไหนมาทำงาน ทำให้เสียเจตนารมณ์ของการเลือกตั้งหมด
ถ้าไม่อยากเลือก ก็ไม่ต้องไปเลือก เพราะไอ่ VOTE NO หรือ ไม่ไปเลือก ผลลัพธ์มันก็เท่ากัน
ไม่ควร ตอแxล ว่า กลัวเสียสิทธิ์ (ก็มืง ไม่เห็นคุณค่าของ สิทธิ์ มืงจะกลัวเสียสิทธิ์ ทำไม)
ผมถึงคิดเสมอว่า ไอ่ ASSTV หรือไอ่พวกสนับสนุน VOTE NO ด้วยเหตุผลเดียวกับ ASSTV นั้น เป็นพวกถ่วงความเจริญชาติมาก
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#168 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ผมว่า ไอ่ช่อง VOTE NO หรือ VOTE ไม่เลือกใครเลย ควรเอาออก หรือ ยกเลิก ไปเลยดีกว่า
จุดประสงค์ของการเลือกตั้ง คือ การ "ให้ไปเลือก" คนมาทำงาน ไม่ใช่ไปคูหาแล้วบอก "กรุไม่เอาใครเลย"
ถ้าทำยังงี้ จะมีม้าที่ไหนมาทำงาน ทำให้เสียเจตนารมณ์ของการเลือกตั้งหมด
ถ้าไม่อยากเลือก ก็ไม่ต้องไปเลือก เพราะไอ่ VOTE NO หรือ ไม่ไปเลือก ผลลัพธ์มันก็เท่ากัน
ไม่ควร ตอแxล ว่า กลัวเสียสิทธิ์ (ก็มืง ไม่เห็นคุณค่าของ สิทธิ์ มืงจะกลัวเสียสิทธิ์ ทำไม)
ผมถึงคิดเสมอว่า ไอ่ ASSTV หรือไอ่พวกสนับสนุน VOTE NO ด้วยเหตุผลเดียวกับ ASSTV นั้น เป็นพวกถ่วงความเจริญชาติมาก

ถ้าทุกพรรคมีแต่ชั่วมากๆแบบทักษิณ จะให้ทำยังไง ? ต้องเลือกเหรอ ?
ถ้าเขตผมมีแต่คนชั่วๆมาลงสมัคร ผมต้องเลือกเหรอ ?

แล้วคุณจะมาสรุปได้อย่างไรว่า การไม่เลือกใครคือการตอแหลว่ากลัวเสียสิทธิ์

คนเรามีเหตุผลทุกคน อย่าดูถูกคนอื่น

เหตุผลทั้งหมดของผมในกระทู้นี้ มีตรงไหนไม่จริงบ้าง รวมถึงคำถามผมคุณตอบได้ไม๊ ?

#169 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:26

เรามีติ๊ดเดียวเอง ( ไม่เข้าใจคำพูดแป๊ะ ประโยคเดียว )

เลยพากันถอยมาตั้งหลักใหม่ แป๊ะเคลียร์หน่อยเด.....

#170 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:27

ผมน่ะอ่านของคุณแล้ว แต่คุณน่ะไม่ "อ่าน" ของผม
เพราะถ้าอ่าน คุณจะรู้ว่าผมตอบคุณไปแล้วว่าผมคิดต่างจากคุณ
แต่คุณก็ยังย้ำซ้ำซากอยู่จุดเดิม เรื่องเดิม ถูกฝังหัวมายังไงก็ไม่เคยเปลี่ยนความคิด

ผมตอบคุณแบบนี้

แต่คุณดันโคว้ทเรื่องเดิมของคุณมาแบบนี้

แล้วโหวตโนของคุณมันช่วยได้ตรงไหน?

นักการเมืองคอรัปชั่นมาทุกยุคทุกสมัย จนประเทศฉิบหายติดหนี้มหาศาล
เศรษฐกิจย่ำแย่ คนไทยอยู่อย่างยากลำบากขึ้นทุกวัน
มีพรรคการเมืองไหนคิดแก้ปัญหาคอรัปชั่นอย่างจริงจังบ้าง ?

ปชป.ที่ว่าเลวน้อย เป็นรัฐบาลมากี่สมัย แก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาคอรัปชั่นได้บ้างไม๊ ?
แค่ให้ลดลงสักนิดยังทำไม่ได้เลย สังคมมีแต่เสื่อมลงๆๆๆ คอรัปชั่นกันหนักขึ้นๆๆๆ

ถามย้ำ-แล้วถึงวันนี้โหวตโนของคุณมันช่วยอะไรการเมืองไทยได้บ้าง?
นอกจากได้ปชป.มาเป็นฝ่ายค้าน ยังได้ทักษิณและพรรคพวกกลับมาทำร้ายประเทศอีก

กรกช
ท่านๆทั้งหลายที่เป็นกองเชียร์ ปชป. หรือไม่ได้เป็น ที่ไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ช่วยบอกทีว่า
ถ้าเลือก ปชป. แล้วจะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม แก้ปัญหาปัญหาคอรัปชั่น ที่เป็นตัวการทำลายประเทศไทยได้ยังไง ?
ถ้าท่านตอบได้ รับรองว่า คนโหวตโนจะหุบปากเงียบใบ้รับประทานไปเอง

ไทยโบราณเรียกว่า "ตักน้ำรดหัวตอ" "สีซอให้ควายฟัง"
แต่ผมว่าตอกับควายอธิบายไป มันไม่รู้สึกรู้สาแต่มันก็ไม่เถียงแว้ดกลับนะ
ไม่หมือนพวกโหวตโนแบบคุณ เถียงคอเป็นเอ็น
ยึดแต่ความคิดตัวเองไม่ยอมเปลี่ยน

โง่โดนหลอกก็ไม่กล้ายอมรับ
นอกจากไม่ได้ผลแล้วยังได้คนชั่วกลับมาครองประเทศ
FAIL! FAIL! FAIL! แต่ไม่กล้ายอมรับ

พวกโหวตโนแบบคุณนี่ถือว่าเป็นคนดื้อด้านมีทิฐิมานะอย่างถึงที่สุด

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:32.

#171 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:28

อย่าไปไลค์กับการดูถูกคนอื่นแบบเหมารวมอย่างไร้เหตุผลเลย

แน่ะ-ไปบังคับกระทั่งสิทธิของคนกดไลค์วุ้ย :o

เขาจะกดไลค์ใครมันก็เรื่องของเค้าาาาาา

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:34.

#172 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:29

ทั้งปัญหาสังคม ปัญหาเศรษฐกิจ ปัญหาการเมือง ผมเองก็ไม่ได้รับผลกระทบอะไรมาก พอเอาตัวรอดได้
แต่คนจนๆ คนที่ด้อยโอกาสทางสังคม คนที่ได้รับผลกระทบก็มี และคนส่วนนี้มีมากที่สุดในประเทศ

ความมีน้ำใจ รู้สึกเห็นอกเห็นใจผู้อื่น คือคุณธรรม วัฒนธรรมไทย ที่มีคุณค่า

ถ้าเรามีสิ่งนี้ คนไทยทุกคนมีสิ่งนี้ ก็ย่อมเป็นผลดีกับสังคม กับบ้านเมืองของเรา

พี่โทนี่เคยไปเที่ยว ตจว. ไปโน่น ไปนี่ แล้วถ่ายรูป ถ่ายภาพวิว ทิวทัศน์สวยๆมาลงเฟสบุ๊คให้เพื่อนๆดูไม๊ ?
พี่โทนี่เคยบริจาค หรือช่วยเหลือผู้อื่น ช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาสไม๊ ?

ถ้าเคยแสดงว่าพี่โทนี่มีน้ำใจ มีสิ่งดีๆอยู่ในใจ เพียงแต่บางเรื่อง บางกรณีแค่อาจมองข้ามไปไม่ได้คิด :)

ผมเคยมีโอกาสได้พูดคุยกับคนเสื้อแดงบ่อยๆ
รู้สึกได้ ถึงความเชื่อ ความศรัทธาที่มีเต็มหัว ถึงการเป็นคนเก่ง นำพาชาติไปโดยดีและนำหน้าคนอื่นๆ
อะไรเหล่านี้เป็นเรื่องยากครับ ที่จะเปลี่ยนแปลงความเชื่อเขาได้
พักนี้ ผมเข้าไปเยี่ยมชมพันดริฟอยู่บ่อยครั้ง (ช่วงนี้ เผลอๆ จะมากกว่าเข้าเสรีไทยซะอีก)
ทำให้ผมรู้สึกได้ ว่าคนรักทักษิณ รักเพื่อไทย เขารักด้วยความเชื่อ ด้วยเหตุผลที่ไม่สามารถอธิบายเชิงข้อมูลได้มากนัก
เพราะมีคำหลายคำ ที่ย้ำหัวเขาให้คิด ให้เชื่อเช่นนั้น ไม่ว่าจะคำว่า ประชาธิปไตย ที่เขาเป็นคนเลือก
ไม่ว่าจะทักษิณเป็นคนเก่ง รวมถึงข่าวในด้านร้ายของฝั่งตรงข้าม
หลายคนบอกถึงกรณีเลือก สส เมืองปทุมว่า เหตุผลที่เพื่อไทยไม่ได้ ไม่ใช่เพราะคนเสื้อแดงหันมาเลือก ปชป
แต่เป็นเพราะคนเสื้อแดงไม่เลือกเพื่อไทยคนนั้นต่างหาก
เพราะหากนับจำนวนกันจริงแล้ว คนเลือกประชาธิปัตย์ ก็ดูเหมือนจะไม่เพิ่มขึ้นกว่าเดิม
หมายความว่า คนเลือก ปชป ก็ยังเลือกอยู่ แม้จะไม่ใช้สิทธิ์บ้าง แต่ก็ไม่เท่าคนเลือกเพื่อไทยไม่ไปใช้สิทธิ์

อะไรเหล่านี้ ผมว่า มันยากจะแก้ไข ถึงแม้จะเอาตัวบทกฏหมายมาเล่น
ทุกวันนี้ ยังมีคนเถียงเรื่องเซ็นชื่อให้เมีย ต้องผิดขนาดเชียวหรืออยู่เลย
ดังนั้น ต่อให้ปรชาธิปัตย์ จะดีเลิศเลอเพียงใด ก็หาได้สามารถเข้าถึงใจคนปิดได้ง่ายดาย
ผมเชื่อว่า ต่อให้เอาปืนมาขู่ เขาก็ไม่เชื่อครับ

นั่นคือตัวเลือกที่มองเห็น หยิบจับต้องได้ และไม่เลวร้ายจนเกินมอง
แต่หากวันหนึ่ง เราเดินเข้าไป นำเสนอทางเลือกที่เป็นนามธรรม (สำหรับพวกเขา)
คนโกงต้องหมดไป นำการเมืองรูปแบบใหม่เข้ามา ไม่เลือกคนเลวเข้าไป อะไรทำนองนั้น
ผมไม่คิดว่า เขาจะมองเห็น จะตระหนักรู้ มากไปกว่าเรื่องผลประโยชน์ไกล้ตัว ที่เขารู้สึก สัมผัสได้ ที่เคยได้
จนกว่า พวกเขาจะประสบพบเจอในสิ่งเลวร้าย จากการเลือกของเขาเอง
นั่นจะเป็นทางแก้ทางเดียว ที่จะทำให้เขาตาสว่างได้
นั่นหมายถึง เราก็จำเป็นจะต้องรอ

ผมไม่เชื่อว่า คนเลวๆ จะปกปิดความเลวร้ายของตนเองไปได้นานหรอกครับ
ทุกวันนี้ มีหลายประเด็น ที่ถูกหยิบไปวางไว้ให้พันดริฟ และทำให้พวกเขาตอบไม่ได้ ไปต่อไม่ถูก
แต่มันยังไม่สำคัญ เท่ากับความเชื่อที่มีเต็มหัว
แม้ฝั่งเขาจะเลวร้ายไปบ้าง แต่คงไม่เลวเท่าอีกฝั่ง คงไม่แย่ ไม่โง่ ไม่อ่อนพรรษาเท่าอีกฝั่ง

เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมคงควรต้องรอครับ
รอจนกว่าคนพวกนั้น จะเห็นด้วยตาตนเอง ชัดเจนจากการมองของตัวเอง ไม่ใช่สิ่งที่เรายื่นให้
ซึ่งผมแอบคาดว่า คงไม่นานวัน ระหว่างนี้ ผมอาจต้องแสดงความไม่มีน้ำใจ ด้วยการบอกว่า ตัวใครตัวมัน
เพราะผมทำได้เท่านั้นจริงๆ แม้ผลมันอาจจะเลวร้าย มันก็คงต้องปล่อยให้เกิดขึ้น

สิ่งนึง ที่ผมประจักษ์ด้วยตาตนเองไปแล้ว คือแม้จะมีการชุมนุมของฝั่งเสื้อเหลือง การรัฐประหาร
หรือแม้แต่การสลับให้ฝั่ง ปชป ขึ้นมาเป็นรัฐบาล ก็หาได้ช่วยให้พวกเขาประจักษ์
เพราะล้วนเป็นแรงผลักดันจากภายนอก ไม่ใช่จากความรู้สึกของเขาเอง
ดังนั้น ผมไม่คิดว่า เราจะทำอะไรไปได้มากกว่านี้

สิ่งที่ผมคิดว่า ผมทำได้ ก็เพียงเลือกตัวเลือกที่ผมคิดว่าดีพอ (อาจจะไม่ดีในสายตาพี่กรกช หรือเลวพอกันกับอีกฝั่ง)
ความจริง ผมเองก็มองด้วยความเชื่อไม่ต่างกับที่คนเสื้อแดงเชื่อเพื่อไทยแหละครับ
อย่างน้อย ผมก็เชื่อว่าหลายๆ โครงการของฝั่ง ปชป ก็ทำเพื่อชาติมากกว่า ในโอกาสที่เราไม่มีตัวเลือกมากกว่านี้
และเรายังไม่คิดเสนอตัวเองไปเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดได้
และเพื่อให้ ปชป ได้มีแรงกำลัง เพื่อจะถ่วงดุล ถ่วงน้ำหนักฝั่งตรงข้ามได้บ้าง
ถ้าฝั่งนึงจะทำเลวๆ ก็ให้อีกฝั่งนึงดึงเอาไว้ แม่้จะสักนิดสักหน่อย ผมก็ว่ายังดีกว่าปล่อยให้เพื่อไทยเข้าไปเต็มสภา
แล้วละเลงชาติเสียจนป่นปี้ กลัวจะมากเกินไปน่ะครับ

สมัยก่อน สมัยที่ผมยังดื่มเหล้าอยู่ ทุกครั้งที่ไปดื่มร้านไหน
ผมรู้สึกว่าเป็นความจำเป็น ที่ผมจะต้องให้ทิป เด็กเสริฟ คนทุบไหล่เวลาเข้าห้องน้ำ คนรับรถ ผมรู้สึกว่า จำเป็นจะต้องให้ครับ
แม้แต่ไปร้านอาหารอะไรใดๆ ผมก็มักจะต้องมีทิปให้เด็กเสมอ
หลังๆ รู้สึกว่า การให้ทิป (สำหรับคนบ้านเรา) มันไม่ใช่ธรรมเนียมปฏิบัติแต่อย่างใด
ผมจึงเลือกเฉพาะคนที่ทำหน้าที่ของเขาอย่างสมบูรณ์ อย่างดีพอ ผมไม่ต้องการการเอาอกเอาใจเป็นพิเศษหรอกครับ
เพราะขี้รำคาญ แต่เรียกแล้ว ควรจะต้องมา ไม่ใช่ยืนคุยกันตรงมุมร้าน สายตาก้มมองพื้นตลอดกลัวแขกเห็นแล้วจะเรียก
ถ้าเจอแบบนั้น อย่าหวังอีกเลย ว่าจะได้เงินผมแม้แต่บาทเดียว
ไม่ใช่เพราะผมไม่เห็นใจคนที่ลำบากกว่า หากแต่อยากให้เขาเข้าใจครับ ว่าคนทุกคนมีหน้าที่
และควรทำตามหน้าที่ของตัวเองอย่างดีที่สุด เท่าที่จะมีปัญญาทำได้
หากเขาไม่ทำตามหน้าที่ รอจะแบมืออย่างเดียว ผมไม่คิดว่าเขาสมควรจะได้อะไร

คนที่เลือกนักการเมืองก็เช่นกัน หากเลือกจะรอแบมือของจากนักการเมือง
นั่นก็ย่อมแสดงให้เห็นว่า เขาไม่ได้ตระหนักในหน้าที่ของตนเอง ไม่คิดช่วยเหลือตนเอง
ความใจดำของผมในเวลานี้ก็คือ ผมเลิกคิดที่จะสงสาร จนกว่าเขาจะรู้ตัวเอง ว่าเขาน่าสงสารอย่างไร
และพยายามทำตัวไม่ให้คนอื่นสงสารครับ

เพราะผมคิดว่า ในโลกนี้ แทบไม่มีใครที่ด้อยโอกาสจริงๆ
เว้นแต่เขาจะมองไม่เห็นโอกาส และไม่มองหาโอกาสต่างหาก

ผมสมมุติอะไรเล่นๆ อย่างนึงนะครับ
ในกรณีที่คนที่เชียร์สนธิ ยังพอมี และการเคลื่อนไหว ยังมีน้ำหนัก
หากแต่การจะดันแนวคิดอันใด ยังสู้ 15 ล้านเสียง ที่ต้องการการเมืองแบบเก่าๆ อยู่
ถ้าผมเป็นสนธิ ผมจะบอกให้คนเสื้อเหลืองโหวต ปชป ครับ

ไม่ได้โหวต เพื่อให้ ปชป ได้เป็นรัฐบาลหรอกนะครับ
หากแต่โหวต เพื่อให้น้ำหนักในสภาของ ปชป มีมากกว่านี้ เสียงของ ปชป ดังได้มากกว่านี้
เพราะการเป็นฝ่ายค้าน (ซึ่งเคยได้ยินสนธิบอกดีที่สุดสำหรับ ปชป) ที่มีน้ำหนักของ ปชป
ผมเชื่อว่า ปชป จะค้านได้อย่างมีคุณภาพมากขึ้น เสียงดังมากขึ้น การเมืองจะแข็งแรงขึ้นมากกว่า

ทีนี้ พันธมิตร จะเลือกไปนั่งบนภู ก็ยังไม่สายเสียทีเดียว

เพราะอย่างน้อย สิ่งที่พันธมิตรพยายามผลักดัน ผมไม่เห็นอนาคตเสียด้วยซ้ำ
เพราะคนทั่วไป ไม่มีใครคิดตามนั้นครับ เกมในสภา ยังเป็นเกมแบบเดิม เปลี่ยนแปลงไม่ได้ไปอีกแสนนาน
ถ้าเป็นเช่นนั้น ทำไมจะต้องทอนกำลังอีกฝั่ง เพื่อให้น้ำหนักเทไปข้างนึงมาเป็นพิเศษเล่าครับ

แต่ก็นั่นแหละ เอาเข้าจริง คนไม่เห็นตามพันธมิตร ยังมีมากกว่ามากนัก
2 ล้านเสียงที่พันธมิตรได้ไปจากการโหวตโน มันแสดงให้เห็นว่า แนวคิดของพันธมิตร ไม่ได้รับการยอมรับ
จะมีประโยชน์อะไรล่ะครับ เมื่อแนวคิดนั้นไม่มีใครยอมรับ พี่กรกรชว่ามั๊ย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#173 Bourne

Bourne

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:37

ถ้าทุกพรรคมีแต่ชั่วมากๆแบบทักษิณ จะให้ทำยังไง ? ต้องเลือกเหรอ ?
ถ้าเขตผมมีแต่คนชั่วๆมาลงสมัคร ผมต้องเลือกเหรอ ?

แล้วคุณจะมาสรุปได้อย่างไรว่า การไม่เลือกใครคือการตอแหลว่ากลัวเสียสิทธิ์

คนเรามีเหตุผลทุกคน อย่าดูถูกคนอื่น

เหตุผลทั้งหมดของผมในกระทู้นี้ มีตรงไหนไม่จริงบ้าง รวมถึงคำถามผมคุณตอบได้ไม๊ ?

ความจริงข้อหนึ่งคือ นักการเมืองไม่ได้ชั่วเท่ากันหมด มีชั่วมาก และชั่วน้อย นักการเมืองที่ ดีบริสุทธิ์ 100% นั่นไม่มี
ความจริงอีกข้อคือ ความคิดว่านักการเมืองชั่วมาก หรือชั่วน้อย เป็นเรื่อง subjective คือ มันชั่วในปริมาณที่คุณเชื่อ

แต่ถ้าคุณเชื่อว่า ทุกคนชั่วเท่าทักษิณ นั่นเป็นสิทธิ์ในการเชื่อของคุณ และคุณ "ไม่จำเป็นต้องไปเลือก" ไม่ใช่ "ไปแล้วไม่เลือก"
ใครจะมีเหตุผลยังไง เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่า เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่ในทางปฏิบัติของการเลือกตั้ง คุณมีแค่ คุณ "ต้องเลือก" หรือ "จะไม่เลือก"
คุณไม่เลือก คุณก็อยู่บ้าน เพราะการเลือกตั้ง มีเจตนารมณ์ให้คุณไปเลือก
ไม่ทราบว่า เหตุผลง่าย ๆ แค่นี้มันยากตรงไหน ???

Edited by Bourne, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:38.

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#174 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:56

ความจริงข้อหนึ่งคือ นักการเมืองไม่ได้ชั่วเท่ากันหมด มีชั่วมาก และชั่วน้อย นักการเมืองที่ ดีบริสุทธิ์ 100% นั่นไม่มี
ความจริงอีกข้อคือ ความคิดว่านักการเมืองชั่วมาก หรือชั่วน้อย เป็นเรื่อง subjective คือ มันชั่วในปริมาณที่คุณเชื่อ

แต่ถ้าคุณเชื่อว่า ทุกคนชั่วเท่าทักษิณ นั่นเป็นสิทธิ์ในการเชื่อของคุณ และคุณ "ไม่จำเป็นต้องไปเลือก" ไม่ใช่ "ไปแล้วไม่เลือก"
ใครจะมีเหตุผลยังไง เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่า เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
แต่ในทางปฏิบัติของการเลือกตั้ง คุณมีแค่ คุณ "ต้องเลือก" หรือ "จะไม่เลือก"
คุณไม่เลือก คุณก็อยู่บ้าน เพราะการเลือกตั้ง มีเจตนารมณ์ให้คุณไปเลือก
ไม่ทราบว่า เหตุผลง่าย ๆ แค่นี้มันยากตรงไหน ???

คนไม่ไปเลือก มันมีหลายสาเหตุ หลายเหตุผล บ้างติดธุระไม่ว่าง บ้างไม่สะดวก บ้างขี้เกียจ
การมีช่องโหวตโน มันมีประโยชน์ที่ทำให้เข้าใจว่า คนไทยสนใจ ติดตามการเมืองมากน้อยแค่ไหน
และมีมุมมองคิดเห็นกับพรรค-นักการเมืองยังไง

และมันมีผลถึงเรื่องการเสียสิทธิ์ต่างๆถ้าไม่ไปเลือกตั้งด้วย

แต่ประเด็นนี้คุณก็ไปสรุปดูถูกว่า ตอแหลเรื่องกลัวเสียสิทธิ์

#175 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:10

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนว่า ผมเคารพการตัดสินใจที่โหวตโนด้วยตัวเอง ของทุกคน ยกเว้น ด้วยสาเหตุที่มาจากการรณรงค์ของ แกนนำพันธมิตร

ด้วยเหตุที่ว่าสำหรับผม พทม ทำเช่นนั้น ไม่รู้ว่ามีนัยยะ แอบแฝงหรือไม่(มันทำให้คิดได้เช่นกัน)

อย่างน้อย ชาว พทม ก็น่าจะลงคะแนนให้ พรรคการเมืองใหม่..... พวกคุณจะได้มีปาก มีเสียงในสภาบ้าง

ส่วนสิ่งที่คุณ กรกช ได้ถามมานั้น ไม่ว่าพรรคการเมืองใด อาจทำได้ไม่ดีที่สุด ตามที่เราต้องการ แต่ถ้าเราเลือกสักพรรค ก็ยังมีคนทำ

แต่ถ้าเราโหวตโนว ไม่เลือกใครเลย แล้วมันจะมีใครไปทำ มันก็ไม่ต่างจาก อยากถูกหวย แต่ไม่ยอมซื้อหวย นั่นแหละครับ

ที่กล่าวมานั้นเป็นการเลือกเพื่อหวังผลทางตรง

แต่ในทางกลับกัน บางครั้งเมื่อเราพิจารณาแล้วว่า มันไม่มีใครดีพอที่เราอยากเลือกเลย โหวตโน ดีกว่า <<<< ผมเคยเป็น ตอนอายุ ยังไม่ถึง 20 เพราะผมคิดได้แค่นั้น

แล้วทำไมวันนี้ผมไม่คิดจะกาช่องไม่ออกเสียง หรือ โหวตโน อีก เพราะ 1 สิทธิ์ 1 เสียงของเรามีค่ามากกว่านั้นครับ

สมมติว่า วันนี้เรารู้แล้วแหละ มันไม่มีใครดีเลยในสายตาเรา................พรรคที่มีแนวโน้มอันดับ 1 มันก็ไม่ใช่ อันดับ 2 มันก็ไม่ใช่ อีกสำหรับเรา

ผมแนะนำให้เลือกพรรคอันดับ 2 ไม่ใช่เพราะเกลียดอันดับ 1 มากกว่าอันดับ 2 เลยเลือก 2 ....... แต่เป็นเพราะเลือกไปเพื่อการคานอำนาจในสภา

เพราะ แทบจะ 100 เปอเซนต์ อันดับ 1 กับ 2 มันไม่อยู่ด้วยกันอยู่แล้ว

คิดเพิ่มขึ้นอีกนิด 1 สิทธิ์ของคุณ จะไม่ไร้ค่า ไปกับโหวตโนแล้วละครับ

ขอบคุณครับที่เคารพการตัดสินใจ

แต่ที่คุณคิดว่า ให้เลือกพรรคอันดับ 2 ไปคานอำนาจ
ผมก็มองว่า ไม่ว่าพรรคไหนก็แล้วแต่ ไม่ได้คานอำนาจกันจริงจัง

เท่าที่ผ่านๆมาผมเห็นว่า ทุกอย่างก็แค่ละครการเมืองช่วงชิงอำนาจ แต่ถ้าผลประโยชน์ลงตัวตรงไหน ก็จูบปากกัน

ผมขอยกตัวอย่างที่ความเห็นเก่าของผม

" เมืองจันท์เป็นเมืองเกษตร เป็นเมืองท่องเที่ยว แต่จะมีโรงงานถลุงเหล็กมาลง
ลงในพื้นที่อุดมสมบูรณ์ เป็นพื้นที่ปลูกข้าวสำคัญของจังหวัด และใกล้ทั้งสวนผลไม้ ใกล้ป่าชายเลนที่สมบูรณ์
ใกล้แหล่งเลี้ยงกุ้งกุลาดำที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัด ใกล้แหล่งท่องเที่ยว ทั้งหาดแหลมสิงห์ ทั้งน้ำตกพริ้ว
โครงการเริ่มสมัยทักษิณ แต่มีความพยายามจะเอามาลงให้ได้ในรัฐบาล อภิสิทธิ์
ถึงขนาดมีการเอากำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต.พื้นที่ไปเที่ยวญี่ปุ่น ซื้อของฝากติดไม้ติดมือให้ด้วย
และสุดท้ายปลอมลายเซ็นนายก อบต.ว่าสนับสนุนโครงการ มีการฟ้องร้องกัน แต่ตอนนี้เป็นไงบ้างไม่รู้
คนจันท์จึงต้องชุมนุมประท้วง และยังมีคนตราด และคนระยอง โดยเฉพาะชาวมาบตาพุดมาช่วยร่วมประท้วงด้วย

ส.ส.เมืองจันท์ ปชป.ยกทีม 3 คน ใบ้รับประทานกับเรื่องนี้ ปล่อยให้ประชาชนต้องออกมาต่อสู้กันเอง "
ผมขอถามทุกท่านที่ต่อต้านไม่เห็นด้วยกับโหวตโน ว่า
จากเหตุเรื่องโรงงานถลุงเหล็ก ที่ผมยกตัวอย่างมา
ถ้าในการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา คุณเป็นคนเมืองจันท์ คุณจะเลือกใคร ?
1.ปชป. ที่เผยธาตุแท้ให้เห็นว่า เลวไม่ต่างจากพรรคอื่น ไม่เห็นหัวประชาชน
ทั้งที่ก่อนหน้านี้คนเมืองจันท์สนับสนุน ปชป.แบบถล่มทลาย เรื่องนี้สร้างความเจ็บปวดให้กับคนเมืองจันท์มาก
2.เพื่อไทย พรรคของนักการเมืองที่ชั่วที่สุดเท่าที่ไทยเคยมีมา
3.ชาติไทยพัฒนา พรรคของ บรรหาร ปลาไหลแก่โลภมาก ปลิ้นปล้อน ตลบแตลง
4.โหวตโน

ใน คห.ที่ผมโควทมานี้มีประเด็นสำคัญ 2 ประเด็น

1.เมื่อไม่มีตัวเลือก จะให้ทำยังไง ?

2.การสานผลประโยชน์ของพรรคการเมืองต่างๆกับกลุ่มทุน
โดยไม่เห็นหัวประชาชนในพื้นที่ ในจังหวัดนั้น ทั้งที่สนับสนุนพรรคเขาอย่างถล่มทลาย

และพรรคนั้นคือ พรรคประชาธิปัตย์ ที่ท่านๆทั้งหลายในนี้บอกว่า เลวน้อยที่สุด จำเป็นต้องเลือก

#176 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:13

เพราะเจ้าตำรับโหวตโน คือไอ้นิธิ

ผมโดนหลอกไปโหวตโนครั้งแรก ได้ไอ้สารเลวแม้วผัวเก่าอีแป๊ะลิ้มมา

โหวตโนครั้งนี้สอง ผมจึงฉลาดพอจะดูออกว่า โหวตโนแล้วเข้าทางไอ้แม้วอีกเหมือนเดิม

ผมจึงไม่ขอโง่ซ้ำสอง

ที่สำคัญ กติกาประเทศเราเป็นระบบเอาคนที่ได้คะแนนเสียงเยอะที่สุดเข้าไป

ต่อให้โหวตโนได้อย่างที่พวกไอ้แป๊ะหลอกให้ฝันเฟื่อง คะแนนโหวตโนท่วมท้นแค่ไหน แม้แต่โหวตโนเยอะกว่าคนที่ได้มากที่สุด

แต่ถ้าเขตนั้นมีคนลงแข่งมากกว่า 1 คน โหวตโนก็ไม่มีความหมายต่อการได้ตำแหน่ง ยังไงคนที่ได้คะแนนเสียงเยอะที่สุดก็ได้เป็น ส.ส.

ส่วนในทางปาร์ตี้ลิสต์ คะแนนโหวตโนจะถูกโยนทิ้ง เท่ากับทำให้ยอดรวมที่เอาไปคิดเปอร์เซนต์ลดลง พรรคที่ได้เยอะก็จะได้เปอร์เซนต์สูงขึ้น

คนที่เข้าใจระบบ ก็จะรู้ว่าโหวตโนเป็นเรื่องโง่เขลา ไร้ประโยชน์

ต่อให้ใช้ตรรกะแบบเลือกคนที่เลวน้อยที่สุด ก็ยังเกิดประโยชน์กว่าโหวตโน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#177 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:14

ก็คงตอบได้แค่นามธรรมตามเหตุผลว่า

"โหวตโนเยอะ ๆ ก็ย่อมทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้ เพราะเมื่อคะแนน สส
ไม่ถึงเกณฑ์ก็เป็น สส ไม่ได้ และเมื่อจำนวน สส ไม่ถึงเกณฑ์ก็ตั้งรัฐบาลไม่ได้
เมื่อตั้งรัฐบาลไม่ได้ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชนว่าต้องการอย่างไร"

นี่มันก็เหตุผลเดียวกันกับที่แกนนำพันธมิตรใช้อธิบายสาวก ตอนยกพวกออกมา
กล่าวหาว่าอภิสิทธิ์ขายชาตินั่นแหละ

ผมเชื่อว่าคุณกรกชเชื่อว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เพราะไม่งั้นคงไม่เอามาอธิบายหรอก
เมื่อคุณกรกชเชื่อว่ามันเป็นอย่างที่อธิบายจริง ผมอยากถามหน่อยว่า

สมมุติว่า : แกนนำพันธมิตรสามารถรณรงค์โหวตโนได้ตามเกณฑ์ที่บอก คุณกรกชคิดว่า
นั่นคือ พันธมิตรชนะ เพราะเขาไม่สามารถตั้งรัฐบาลได้จริง ๆ หรือ เพราะกรณีนี้ ผมเคย
แย้งแกนนำพันธมิตรแล้ว และผมก็ได้รู้คำตอบจากการที่เขาไปอธิบายกับเหล่าสาวกที่
ชุมนุมอยู่ว่า "มันไม่ใช่ปัญหา ขอให้พวกเราช่วยกันโหวตโนให้เขาไม่สามารถตั้งรัฐบาล
ให้ได้ก่อน"

ผมไม่ได้บอกคุณกรกชว่าผมแย้งเขาว่าอย่างไร แต่ผมเอาคำตอบของเขามาให้คุณกรกชดู
เพราะผมอยากรู้ว่าคุณกรกช คิดอย่างไร กับการโหวตโนแบบนี้ เพราะแค่คำตอบมันก็น่าจะ
มองได้แล้วว่า เขามีจุดหมายที่จะพาประเทศไปทางไหนหรือไม่

#178 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:38

"โหวตโนเยอะ ๆ ก็ย่อมทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้ เพราะเมื่อคะแนน สส
ไม่ถึงเกณฑ์ก็เป็น สส ไม่ได้ และเมื่อจำนวน สส ไม่ถึงเกณฑ์ก็ตั้งรัฐบาลไม่ได้
เมื่อตั้งรัฐบาลไม่ได้ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชนว่าต้องการอย่างไร"

นี่มันก็เหตุผลเดียวกันกับที่แกนนำพันธมิตรใช้อธิบายสาวก ตอนยกพวกออกมา
กล่าวหาว่าอภิสิทธิ์ขายชาตินั่นแหละ

ผมเชื่อว่าคุณกรกชเชื่อว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เพราะไม่งั้นคงไม่เอามาอธิบายหรอก
เมื่อคุณกรกชเชื่อว่ามันเป็นอย่างที่อธิบายจริง ผมอยากถามหน่อยว่า

สมมุติว่า : แกนนำพันธมิตรสามารถรณรงค์โหวตโนได้ตามเกณฑ์ที่บอก คุณกรกชคิดว่า
นั่นคือ พันธมิตรชนะ เพราะเขาไม่สามารถตั้งรัฐบาลได้จริง ๆ หรือ เพราะกรณีนี้ ผมเคย
แย้งแกนนำพันธมิตรแล้ว และผมก็ได้รู้คำตอบจากการที่เขาไปอธิบายกับเหล่าสาวกที่
ชุมนุมอยู่ว่า "มันไม่ใช่ปัญหา ขอให้พวกเราช่วยกันโหวตโนให้เขาไม่สามารถตั้งรัฐบาล
ให้ได้ก่อน"

ผมไม่ได้บอกคุณกรกชว่าผมแย้งเขาว่าอย่างไร แต่ผมเอาคำตอบของเขามาให้คุณกรกชดู
เพราะผมอยากรู้ว่าคุณกรกช คิดอย่างไร กับการโหวตโนแบบนี้ เพราะแค่คำตอบมันก็น่าจะ
มองได้แล้วว่า เขามีจุดหมายที่จะพาประเทศไปทางไหนหรือไม่

มันไม่ได้เกี่ยวกับแพ้ชนะ แต่อยากเห็นบ้านเมืองเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น

และผมบอกไปตั้งแต่บอร์ดเก่า และในกระทู้ก่อนๆว่าผมเห็นด้วยกับเหตุผลโหวตโน 4 ข้อของพันธมิตร

ส่วนแกนนำพันธมิตรคิดอย่างไรเกี่ยวกับโหวตโน ต้องการประโยชน์อะไรจากโหวตโน
ผมคิดว่าคนที่โหวตโนก็มีความคิด มีวิจารณญาณ ในการตัดสินใจ

ถ้าเขาไม่มีความคิด เขาจะไปโหวตโนเพื่ออะไร เพราะรู้อยู่ว่าทักษิณเลวร้ายแค่ไหน

และคนโหวตโนส่วนใหญ่ก็เคยสนับสนุนอภิสิทธิ์
อภิสิทธิ์ทั้งหนุ่ม ทั้งหล่อ ทั้งประวัติในด้านต่างๆดี พูดจาดี ความอดทนอดกลั้นต่อการถูกต่อว่า โจมตีก็ดี

คนเหล่านั้นยังไม่ยึดติด

แล้วสนธิทั้งแก่ ทั้งเผด็จการ ทั้งปากจัด จะไปยึดติดได้ยังไง

คนที่เห็นด้วยกับสนธิในบางเรื่อง ไม่ได้หมายความว่า เขาคือสาวก แยกแยะไม่ได้ ต้องสนธิเชื่อเท่านั้น

#179 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:19

ผมเคยมีโอกาสได้พูดคุยกับคนเสื้อแดงบ่อยๆ
รู้สึกได้ ถึงความเชื่อ ความศรัทธาที่มีเต็มหัว ถึงการเป็นคนเก่ง นำพาชาติไปโดยดีและนำหน้าคนอื่นๆ
อะไรเหล่านี้เป็นเรื่องยากครับ ที่จะเปลี่ยนแปลงความเชื่อเขาได้
....................
................

คนเรามีโอกาสทางสังคมที่แตกต่างกัน ครอบครัวดี สภาพแวดล้อมดี ก็โชคดีไป
ครอบครัวแย่ สภาพแวดล้อมแย่ ก็ลำบาก
รวมถึงหน้าที่การงาน ก็ทำให้คนไทยส่วนหนึ่งรับรู้ข้อมูลข่าวสารได้ไม่มากพอ
หรือได้รับข่าวสารที่ไม่ถูกต้อง อาจถูกหลอกด้วยข้อมูลที่บิดเบือน

ความคิดเห็น มุมมอง ความเข้าใจในด้านต่างๆของคนเรา จึงแตกต่างกัน

ผมจะบอกอยู่เสมอๆว่า

สังคมเสื่อม ทำให้ศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม
เมื่อศีลธรรมของผู้คนในสังคมเสื่อม คนส่วนหนึ่งจึงแยกแยะผิดชอบชั่วดีไม่ได้

เมื่อแยกแยะไม่ได้ บ้านเมืองจึงวุ่นวายแบบนี้

ที่เสื้อแดงแยกแยะผิดชอบไม่ได้ เป็นผลพวกจากสังคมที่เสื่อม
มาจากครอบครัว สภาพแวดล้อมไม่ดี

และแน่นอนว่าผมไม่เคยคาดหวังกับมวลชนเหล่านี้
ผมถึงไม่เคยคุยเรื่องโหวตโนกับคนเสื้อแดง

เพราะผมคิดว่า ประเทศจะหลุดพ้นจากปัญหาต่างๆได้ ต้องจากคนมีความรู้ ที่แยกแยะผิดชอบได้เท่านั้น

ส่วนเรื่องที่บอกว่าเลือกปชป.ไปค้าน ผมตอบไปใน # 175 แล้วว่า
ผมมองการค้านเป็นแค่ละครการเมืองช่วงชิงอำนาจเท่านั้น ผลประโยชน์ลงตัวก็จูบปากกัน
ที่ผมมองแบบนี้ ก็เพราะที่ผ่านๆมาหลายครั้งมันเป็นแบบนี้

ลองอ่านดูเรื่องโรงงานถลุงเหล็กที่เมืองจันท์ใน คห.นั้นดูก็ได้
รวมถึงเรื่องน้ำมันแพงผิดปกติ ที่คนไทยพึ่งพาพรรคไหนไม่ได้เลย

ทั้งที่นี่คือหัวใจหลักของเศรษฐกิจ ที่มีผลต่อความเป็นอยู่ของคนไทย

#180 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

คุณกรกช ผมไม่ได้สนใจว่าคุณจะเป็นสาวกสนธิหรือไม่ แต่ผมถามว่า
คุณเชื่อตามที่พันธมิตรบอกจริง ๆ หรือ ว่า ถ้าโหวตโนชนะ จะสามารถ
หยุดยั้งการตั้งรัฐบาลได้ แล้วผมก็ยกคำตอบของแกนนำ ที่อ้างคำโต้แย้ง
ของผมให้สาวกฟังว่า "ไม่มีปัญหาขอให้พวกเราช่วยกันโหวตโนให้เขา
ไม่สามารถตั้งรัฐบาลให้ได้ก่อน"

ที่ผมยกคำตอบของเขามา เพราะผมแปลกใจว่าพูดอย่างนี้ยังมีคนเชื่ออีก

แต่ประเด็นที่ผมอยากรู้คือ คุณเชื่อจริง ๆ หรือว่า ถ้าโหวตโนชนะแล้วจะทำ
ให้เขาไม่สามารถตั้งรัฐบาลได้

#181 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:19

คุณกรกช ผมไม่ได้สนใจว่าคุณจะเป็นสาวกสนธิหรือไม่ แต่ผมถามว่า
คุณเชื่อตามที่พันธมิตรบอกจริง ๆ หรือ

เห็นด้วยครับ ผมตามอ่านข้อนี้อยู่
และเขาก็ยังคงไม่ตอบข้อนี้มาจนบัดนี้ เมื่อล่วงเลยเกือบ 200 คห.

มันไม่ได้เกี่ยวกับแพ้ชนะ แต่อยากเห็นบ้านเมืองเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น

แล้วมันเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นหรือเลวลงล่ะ?

คุณก็โหวตไปแล้ว เห็นผลของมันแล้ว
ถ้ายังเชื่อแบบเดิมอยู่ ไม่ยอมเอาบทเรียนมาเรียนรู้ ผมว่าแย่แล้วนะ

#182 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:29

...
...

เห็นต่างครับ

Vote No คือ อยากถูกหวย ซื้อหวย แต่ไม่บอกเบอร์

เจ้ามือหวยชอบจังเลย ได้แดรกเงินฟรี ๆ

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#183 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:58

ผมน่ะอ่านของคุณแล้ว แต่คุณน่ะไม่ "อ่าน" ของผม
เพราะถ้าอ่าน คุณจะรู้ว่าผมตอบคุณไปแล้วว่าผมคิดต่างจากคุณ
แต่คุณก็ยังย้ำซ้ำซากอยู่จุดเดิม เรื่องเดิม ถูกฝังหัวมายังไงก็ไม่เคยเปลี่ยนความคิด

ผมตอบคุณแบบนี้

แต่คุณดันโคว้ทเรื่องเดิมของคุณมาแบบนี้

หลายปัญหา หลายกรณี ที่ผมอธิบายไป แต่คุณแย้งมาแค่นั้น
แล้วมาบอกว่า ผมปิดหูปิดตา หรือคิดแบบมวยวัด ผมคิดว่ามันไม่ใช่

ผมเลยโควทมาให้คุณอ่านทั้งหมดอีกครั้ง แต่คุณก็จับมาแค่บางประโยค แล้วก็มาใส่อารมณ์

ถามหน่อย ในสิ่งที่คุณคิดว่า ปชป.ทำดีแค่นั้น แล้วมันเปรียบเทียบกันได้ไม๊ กับที่ผมยกตัวอย่างไปหลายๆกรณี ?

หรือแค่เรื่องน้ำมันในปัจจุบัน ที่เป็นตัวการสำคัญที่ทำให้ค่าครองชีพพุ่งกระฉูด เดือดร้อนกันทั้งประเทศ
พึ่งพา ปชป.ได้ไม๊ ?

และกฎหมายแปรรูปรัฐวิสาหกิจออกมาจากรัฐบาลไหน ?

แล้วโหวตโนของคุณมันช่วยได้ตรงไหน?

ถามย้ำ-แล้วถึงวันนี้โหวตโนของคุณมันช่วยอะไรการเมืองไทยได้บ้าง?
นอกจากได้ปชป.มาเป็นฝ่ายค้าน ยังได้ทักษิณและพรรคพวกกลับมาทำร้ายประเทศอีก

ผมเข้าใจไม่ผิดหรอกที่คิดว่าคุณปิดหูปิดตาตัวเอง เพราะถึงวันนี้คุณยังคิดแบบนี้อยู่

ตั้งแต่ผมเกิดมา ก็เพิ่งเคยเจอ ที่มีคนมาด่าว่า โจมตี ไม่พอใจ มีอคติ กับคนอื่น ที่ไม่เลือกพรรคที่ตัวเองสนับสนุน
ทั้งที่เขาอธิบายเหตุผลมุมมองต่างๆไปมากมายว่าทำไมถึงไม่เลือก

ลองย้อนกลับไปมองบ้างว่าทำไม ปชป. ถึงทำให้คนเคยสนับสนุนหันหน้าหนี ทั้งที่ร้อยทั้งร้อย เขารู้ว่าทักษิณเลวแค่ไหน

ไม่ใช่เอาแต่คิดว่า คนที่หนีเขาคิดผิด

โหวตโนเพียงน้อยนิดไม่ได้ช่วยอะไรการเมืองไทย
แต่ก็ไม่ได้ทำความเสียหายให้บ้านเมือง เหมือนที่คุณกำลังพยายามยัดเยียด

เพราะการโหวตโน คือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครหน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน

พวกคอรัปชั่นเข้ามาทำลายชาติได้ เพราะพวกโหวตเยส

กรกช

ไทยโบราณเรียกว่า "ตักน้ำรดหัวตอ" "สีซอให้ควายฟัง"
แต่ผมว่าตอกับควายอธิบายไป มันไม่รู้สึกรู้สาแต่มันก็ไม่เถียงแว้ดกลับนะ
ไม่หมือนพวกโหวตโนแบบคุณ เถียงคอเป็นเอ็น
ยึดแต่ความคิดตัวเองไม่ยอมเปลี่ยน

โง่โดนหลอกก็ไม่กล้ายอมรับ
นอกจากไม่ได้ผลแล้วยังได้คนชั่วกลับมาครองประเทศ
FAIL! FAIL! FAIL! แต่ไม่กล้ายอมรับ

พวกโหวตโนแบบคุณนี่ถือว่าเป็นคนดื้อด้านมีทิฐิมานะอย่างถึงที่สุด

ตอบไม่ได้ ก็มาใส่อารมณ์ แบบนี้ก็มีด้วย

คุณช่วยชี้ให้เห็นหน่อย ว่าทุกความเห็นของผมตรงไหนบ้าง ที่ไม่มีเหตุผล ที่ไม่เป็นความจริง และคุณมีเหตุผลแย้งที่ดีกว่า ?

#184 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:01

เหตุผลโหวตโนก็บอกแล้วว่า ต้องเลือกกันเยอะๆจนตั้งรัฐบาลไม่ได้
เมื่อตั้งรัฐบาลไม่ได้ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชนว่าต้องการอะไร ยังไง

และถึงโหวตโนแค่นั้นไม่ช่วยประชาชน แต่ก็ไม่ได้มีส่วนทำลายชาติเหมือนพวกโหวตเยส

แต่ก็มิได้นำพา...

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#185 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:02

แน่ะ-ไปบังคับกระทั่งสิทธิของคนกดไลค์วุ้ย :o

เขาจะกดไลค์ใครมันก็เรื่องของเค้าาาาาา

อ่านยังไงว่าบังคับ แค่แนะนำ ว่าอย่าไปเห็นสิ่งผิดเป็นถูก

#186 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:03

เหตุผลหน่อยสิ พูดลอยๆใครๆก็ทำได้

#187 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:05

เหตุผลหน่อยสิ พูดลอยๆใครๆก็ทำได้

มีประโยชน์ไร ในเมื่อมีคนให้เหตุผลไป 108 เคยฟังใครบ้าง

และที่ถามไปในเม้นข้างบนตั้งหลายข้อ

ไม่เห็นตอบให้ครบล่ะ

#188 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:07

คุณเชื่อตามที่พันธมิตรบอกจริง ๆ หรือ ว่า ถ้าโหวตโนชนะ จะสามารถ
หยุดยั้งการตั้งรัฐบาลได้ แล้วผมก็ยกคำตอบของแกนนำ ที่อ้างคำโต้แย้ง
ของผมให้สาวกฟังว่า "ไม่มีปัญหาขอให้พวกเราช่วยกันโหวตโนให้เขา
ไม่สามารถตั้งรัฐบาลให้ได้ก่อน"

ที่ผมยกคำตอบของเขามา เพราะผมแปลกใจว่าพูดอย่างนี้ยังมีคนเชื่ออีก

แต่ประเด็นที่ผมอยากรู้คือ คุณเชื่อจริง ๆ หรือว่า ถ้าโหวตโนชนะแล้วจะทำ

ตามกฎหมายมันมีอยู่ว่า จำนวนคะแนน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ จะเป็น ส.ส.ไม่ได้
และจำนวน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ ตั้งรัฐบาลไม่ได้

และผมเคยให้ความเห็นในบอร์ดเก่าไว้แล้วว่า

จำนวนคนโหวตโนครั้งที่ผ่านมา คงมีไม่มาก แต่ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น

#189 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:08

อ่านยังไงว่าบังคับ แค่แนะนำ ว่าอย่าไปเห็นสิ่งผิดเป็นถูก

ผมรู้แล้วว่าคุณต้องมามุกตัวเอน ผมเลยดักทางคุณไว้ก่อนแล้ว
อ่านข้อความคุณดีๆนะ

ถ้าคุณแนะนำ-ทำไมไม่ใช้คำอื่นที่ไม่ใช่ "อย่า"
เช่น ไม่ควร ไปสนับสนุนคนเหมารวมไร้เหตุผลนะ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:15.

#190 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ในเมื่อบ้านเมืองนี้มันไม่มีคนดีเหลือสักคน

จนตัดสินใจเลืิอกโหวตโน ปิดประเทศ

โหวตแล้วทำไม่ไม่ย้ายกันลงไปอยู่ในรูเลยละ

มาอยู่ภายใต้การบริหารของพวกที่คนคิดว่าชั่วหมดทุกคนทำไม

Edited by wewe, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:11.

#191 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:12

มีประโยชน์ไร ในเมื่อมีคนให้เหตุผลไป 108 เคยฟังใครบ้าง

และที่ถามไปในเม้นข้างบนตั้งหลายข้อ

แล้วเหตุผล 108 มีหักล้างเหตุผลผมได้บ้างไม๊ ?

ถึงตรงนี้ที่ถามตั้งแต่ คห.แรกของผมว่า ถ้าเลือก ปชป. จะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาคอรัปชั่นได้ยังไง ยังไม่มีเห็นใครตอบได้

แล้วตรงไหนที่คุณถามผมแล้วไม่ตอบ ?

#192 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:12

ตามกฎหมายมันมีอยู่ว่า จำนวนคะแนน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ จะเป็น ส.ส.ไม่ได้
และจำนวน ส.ส.ไม่ถึงกี่เปอร์เซนต์ ตั้งรัฐบาลไม่ได้

และผมเคยให้ความเห็นในบอร์ดเก่าไว้แล้วว่า

จำนวนคนโหวตโนครั้งที่ผ่านมา คงมีไม่มาก แต่ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้น

นี่คือหลักฐานชี้ชัดว่าคุณไม่ได้เลือกโหวตโนด้วยตัวเอง แต่ถูกแกนนำชี้นำ
เพราะไม่มีนักกฎหมายเรื่องที่ไหนจะบอกคุณด้วยข้อมูลผิดๆแบบนี้ มีแต่ฝ่ายพันธมิตร

เหตุผลเรื่องเปอรืเซ็นต์ที่คุณยกมามันใช้สำหรับกรณีไม่มีคู่แข่งครับ
ถ้ามีหลายพรรคลงแข่งขัน คะแนนโหวตโนจะถูกตัดทิ้งครับ

ย้ำ-ตัดทิ้ง(เพื่อนหลายคนก็พยายามเขียนย้ำข้อนี้ในกระทู้ แต่คุณไม่อ่าน ไม่ดู ไม่ฟัง
จะหลับหูหลับตาเชื่อแบบมิจฉาทิฐิอยู่นั่นว่าตรูถูก

#193 กรกช

กรกช

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ผมรู้แล้วว่าคุณต้องมามุกนี้ ผมเลยดักทางไว้ก่อนแล้ว
อ่านข้อความคุณดีๆนะ

ยังจะเถียง

อ่อ นั่นคุณเรียกว่าบังคับเหรอ ? แถวบ้านผมเรียกว่า แนะนำครับ
ที่คุณโควทมาคือเหตุผล ที่ผมชี้ให้เห็นว่า มันไม่สมควรไลค์ครับ

#194 Bourne

Bourne

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:27

กาลครั้งหนึ่ง ไม่นานเท่าไหร่...

ชายคนหนึ่งมี่ลูก 3 คน เย็นวันหนึ่งเขาซื้อ ขนมเค้ก กับ ช็อคเล็ต มาให้ลูก ๆ กิน โดยบอกว่า อยากกินอะไรก็มาต่อคิวแล้วเลือก
ลูกสองคนแรก เลือก ขนมที่ชอบไปคนละชิ้น
แต่มีลูกคนสุดท้าย มาต่อคิวเหมือนกัน แต่พอมาถึงคิวแล้วกลับไม่เลือก แถมบ่นอีกว่า "ขนมเค้ก ไม่ดี ทำให้อ้วน ช็อคเล็ต ก็ไม่ดี เพราะทำให้อ้วนเหมือนกัน"
ชายคนนั้นถามลูกเจ้าปัญหาว่า "ไอ่นั่นก็ไม่ดี ไอ่โน่นก็ไม่ดี แล้วจะเอาขนมอะไร"
แต่เด็กเจ้าปัญหาตอบว่า "ไม่เอาอะไรทั้งนั้น เพราะมันไม่ดีซักอย่าง"
ชายคนนั้นจึง ตบกระบานลูกคนเจ้าปัญหาดัง "พั๊วะ" และพูดว่า "ไม่กิน มาต่อคิวทำไม แถมไม่บอกอีกว่า ขนมอะไรดี จะได้ซื้อหามาให้ ไปกลับไปอยู่ในห้องนอนไป"

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าเสียเวลาสีซอ ให้พวก VOTE NO ตาม ASSTV เลย มันน่าเบื่อ เพราะเค้าจะพาคุณวนอยู่แต่ในอ่าง จบ

#195 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:28

ก็เพราะข้อเท็จจริงที่ปรากฏคือ ** โหวตโนก็ได้แค่นั้น ** อย่างไรล่ะครับ...

ดังนั้นโหวตโนจึงไม่ต่างอะไรกับ "โลกสวย" เพราะพร่ำเพ้อในสิ่งที่ไม่มีอะไรรองรับว่าจะ "เป็นจริง" อย่างน้อยก็ภายใต้ข้อกำหนดรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบัน ที่อ้างกันเรื่อง มาตรา 88 นั่น... สำคัญแค่ประโยคแรกคือ

มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียว

แต่ในความเป็นจริง ถามหน่อยครับ... มีเขตไหนที่มีผู้สมัครแบบแบ่งเขตคนเดียวบ้าง? :huh:

ดังนั้นทางเดียวที่จะทำให้โหวตโนมีผล(ตามกฎหมาย) คือต้องทำให้ **เขตนั้นมีผู้สมัครแค่คนเดียว** และ **คนกาเลือกผู้สมัครน้อยกว่าร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิในเขต** และ **โหวตโนมากกว่าจำนวนคนกาเลือกผู้สมัคร**

เงื่อนไขต้อง **ครบทั้งสามข้อ** ซะด้วย... โหวตโนจึงจะ "มีผลตามกฎหมาย"

แต่นี่.... แค่เงื่อนไขข้อแรก... ขอถามซ้ำครับ...

มีเขตไหนที่มีผู้สมัครแบบแบ่งเขตคนเดียวบ้าง? :huh:

สรุป.. โหวตโน (อย่างน้อยก็ภายใต้รัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบัน) เป็นได้แค่พวก "โลกสวย" เพราะตกอยู่ในเงื่อนไขที่... โอกาสเกิดขึ้นได้น้อย... จนอยู่ในระดับที่เรียกว่า... ไม่มีโอกาสเกิดขึ้นเลย หรือ **สามารถทำให้ไม่เกิดขึ้นได้ง่ายมาก** -_-

นี่พูดถึงแค่ "เขตเดียว" นะครับ... ไอ้ที่ "พร่ำเพ้อ" ว่าจะสั่งสอนนักการเมืองทั้งประเทศน่ะ... ต้องทำให้ **ทุกเขต** มีผู้สมัครคนเดียว, คนกาเลือกน้อยกว่าร้อยละ 20 ของผู้มีสิทธิในแต่ละเขต และคนโหวตโนมากกว่าจำนวนคนกาเลือกผู้สมัคร... **ทุกเขตทั่วประเทศ** :mellow:

ไม่เรียก "โลกสวย" แล้วเรียกว่าอะไรดีครับ? :huh:

#196 wewe

wewe

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:30

1) ผลพวงจากการโหวตโนที่พวกคุณได้คืออะไร

2)ให้คุณกับประเทศชาติอย่างไร ไปถึงไหนกันแล้วล่ะ

3) ถามว่ามีนคืออะไร ถ้าไม่ใช่โดนหลอก ฮะ ฮะ ฮะ

อะคำถามป้ายดีแสดง และใส่ข้อให้เรียบร้อย
เห็นคุณตอบข้อ3 มาข้อเดียว

แล้วเหตุผล 108 มีหักล้างเหตุผลผมได้บ้างไม๊ ?

ถึงตรงนี้ที่ถามตั้งแต่ คห.แรกของผมว่า ถ้าเลือก ปชป. จะแก้ปัญหาสังคมเสื่อม ปัญหาคอรัปชั่นได้ยังไง ยังไม่มีเห็นใครตอบได้

แล้วตรงไหนที่คุณถามผมแล้วไม่ตอบ ?

เขาใจไรผิดไปแล้วคุณ ใครบอกให้คุณไปเลือก ปชป.ล่ะ

แค่หวังให้เลือกใครก็ได้ไม่ชอบพรรคผู้สมัครอิสระก็มี

ยังไงก็ยังได้คานอำนาจในสภาได้ ไม่ใช่อำคะแนนไปทิ้งลงโถส้วม

ถ้าไม่ชอบ ปชป.ไม่ชอบพรรคที่สร้างด้วยมือลบด้วยเท้า คุณก็ไปเลือกพรรคอื่นซิ

เรื่องเหตุผลหักล้าง 108 ก็เห็นสมาชิกพิมพ์ชี้แจงจนมือหงิกไปหลายรอบแระ
ถ้าใ้ช้ปากพูด ป่านนี้ปากคงฉีกถึงหูแล้วม้างงง

#197 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:31

ตอบไปตั้งเยอะแล้ว แต่คุณเลือกไม่มองเอง

#198 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:32

คุณกรกช กรุณาสนใจคำถามของผมหน่อย ที่ผมพยายามสนทนากับคุณ
เพราะมองว่าคุณมีเหตุมีผลมากกว่าเจ้าแพร่ด เอาแต่จะกล่าวหาคนอื่นอย่างเดียว

ประเด็นโหวตโนที่ผมพยายามถามคุณ เพราะผมไม่แน่ใจว่าคุณเข้าใจถูกต้องหรือไม่
เมื่อคุณบอกว่าคุณเชื่อตาม 4 ข้อของแกนนำพันธมิตร ผมก็คิดว่าคุณน่าจะเข้าใจผล
ของการโหวดโนตามที่แกนนำพันธมิตรบอก

ผมไม่ได้โต้เถียงว่าโหวตโนจะชนะหรือไม่ เพราะผมยกตัวอย่างแล้วว่าให้โหวตโนชนะ
และเมื่อชนะแล้ว (ผมไม่สนใจว่าแกนนำพันธมิตรจะทำอย่างไรเพราะเขาบอกแล้วขอ
ให้ชนะก่อน) ผมอยากรู้ว่า เมื่อโหวตโนชนะแล้ว คุณคิดว่าจะหยุดยั้งการจัดตั้งรัฐบาล
ได้หรือ เพราะอะไรถึงคิดอย่างนั้น

#199 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:32

ไม่เรียก "โลกสวย" แล้วเรียกว่าอะไรดีครับ? :huh:

ถูกหลอกครับ :P

#200 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:39

"ลองตอบหน่อยซิครับว่าเลือก ปชป แล้วจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไง
เหน็บอย่างเดียวไม่มีประโยชน์"

นี่มันเป็นปัญหาที่คุณยกขึ้นมาเพื่อกล่าวหาว่า พรรคการเมืองทุกพรรคไม่เคย
สนใจแก้ไข ไม่ใช่เฉพาะพรรค ปชป พูดง่าย ๆ ก็คือ ทุกพรรคเลวเหมือนกัน
จะเลวมากเลวน้อยก็แล้วแต่ ก็แก้ปัญหาไม่ได้ทั้งนั้น

เพราะฉะนั้น ผมว่าเป็นหน้าที่คุณนะ คุณ กรกช ที่จะบอกสังคมให้รู้ว่า เมื่อไม่
เอาพรรคการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้นเพราะแก้ปัญหาอะไรไม่ได้ แล้วคุณจะเอาอะไร

ที่ผมอธิบายไป และยกตัวอย่างหลายๆกรณี คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง
ที่แสดงให้เห็นว่า ถึงแม้เป็นเรื่องปัญหาสำคัญของชาติ
ที่ทำให้ประชาชนเดือดร้อน ที่ทำให้บ้านเมืองเสียหาย

แต่ก็ไม่มีเคยพรรคไหนคิดแก้ปัญหาเหล่านั้นเลย
แถมคอรัปชั่นเชิงนโยบายที่ทำให้วิบัติกันไปทั้งประเทศ

ก็พึ่งพาพรรคการเมืองไหนไม่ได้

แล้วถ้าปล่อยให้นานไป ปัญหาต่างๆก็ต้องยิ่งหนักขึ้น มากขึ้น แก้ไขยากขึ้น
ก็ย่อมต้องเป็นเหตุให้บ้านเมืองเสียหายมากขึ้น และสุดท้ายก็คงพัง

ถึงตรงนี้ คำถามที่ผมตั้งไว้ใน คห.แรกของผมในกระทู้นี้ ไม่มีใครตอบได้
เมื่อตอบไม่ได้ ก็สรุปตามเหตุผลว่า

การเลือก ปชป.ไม่ใช่คำตอบของการแก้ปัญหาบ้านเมืองตามที่หลายท่านเข้าใจ

แล้วควรทำอย่างไร ?

1.หาทางแก้
2.เลือก ปชป.ต่อไป

ผมคิดว่าถ้าเราไม่ยึดติดกับพรรค-นักการเมืองคนไหน มันเข้าใจง่ายมากว่าจะเลือกข้อไหน

คุณแย้งว่า ผมบอกว่านักการเมืองเลวแต่ไม่บอกว่าจะทำอย่างไร
ตรงนี้ผมตอบไปหลายครั้งมาก แทบจะทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับโหวตโนว่า

เมื่อทางออกทางอื่นตามกฎหมายมันไม่มี เหลือแค่โหวตโนทางเดียว แล้วจะให้ทำยังไง ? มันก็ต้องหันมาทางนี้
แต่จะให้ตอบเป็นรูปธรรมคงไม่ได้ เพราะไม่มีกฎหมายรองรับว่าโหวตโนมากๆแล้วจะต้องเปลี่ยนแปลงอย่างนั้น อย่างนี้

โหวตโนเยอะๆ ก็ย่อมทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้

เพราะเมื่อคะแนน ส.ส.ไม่ถึงเกณฑ์ ก็เป็น ส.ส.ไม่ได้
และเมื่อจำนวน ส.ส. ไม่ถึงเกณฑ์ ก็ตั้งรัฐบาลไม่ได้

เมื่อตั้งรัฐบาลไม่ได้ ก็ต้องฟังเสียงจากประชาชนว่าต้องการอย่างไร

แล้วก็เริ่มเลิกตั้งใหม่...ได้สส.หน้าเดิมๆ..ทุกอย่างก็กลับมาแบบเดิม
ทำไมพวกพธม.ไม่คิดที่จะทำการเมืองภาคประชาชนให้เข้มแข็งอย่างจริงจังล่ะ
เห็นป่าวประกาศปาวๆ
ผมไม่เห็นว่าโหวตโนจะช่วยชาติขับเคลื่อนไปได้อย่างไร
หรือเพียงแค่สะใจ...ที่ตัดคะแนนปชป.ให้เพื่อไทยมาล่ะครับ...
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน