Jump to content

- - - - -

จุ จุ จุ!!! ผมไปอัดกับเสื้อแดงมาครับ...

• Please log in to reply
298 replies to this topic

#201 ATOM

ATOM

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

Posted 5 May 2012 - 17:27

ATOM เก็บผ้าเก็บผ่อน ออกกระทู้นี้ไปแล้วเหรอ

เก็็บเสื้อผ้าจริงๆครับ ตอนนี้มานอนตากแอร์ใในโรงแรมที่บางกอกเรียบร้อย หึหึ

#202 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:36

ต้องขออภัยเพื่อนพ้องน้องพี่ ทุกท่านจริงๆ ครับ อาจจะต้องเป็นขบวนทยอยๆ เพื่อให้ครบรส และเก็บรายละเอียดได้ ไม่มีเจตนาจะดึงเช็งประการใด แต่จะรีบเร่งทยอยลงให้ครบ ครับ ... :D :D :D

กะลังปั่นต้นบับอยู่ ออริจินัลคาดว่าเป็นอักษรลาว แล้วปั้นเป็นไทยอีกเทือ อาจโดนจั๊กนอย 555 Posted Image

ฮว่าย เป็นลาวกะมาเป็นแดงกันเด๊อ

#203 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

Posted 5 May 2012 - 17:39

โดนย้อนเรื่อง น้ำมันปาล์ม ด้วย ... แต่หลบฉาก พร้อมเคาเตอร์แอทแทก ได้ สุโค่ย จริงๆครับ ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#204 ATOM

ATOM

• Banned

Posted 5 May 2012 - 17:42

..หึหึ ..โม้เองเออเอง เรื่องน้ำมันปาล์มยังเอามาคุยอีกรึ ข้าละอายแทน ตั้งแต่มีประเทศไทยมียุดแมงสาบนี้แห่ะที่ต้องเข้าแถวซื้อน้ำมันพืช สุดยอด ทำไมตอนที่ซื้อน้ำมันพืชลิตรละ65บาทเอ็งไม่เอามาเปรียนเทียบละ

#205 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:44

สมัยก่อนใน สรท ก็มีเรื่องยาวแบบนี้แหล่ะ จำชื่อคนเขียนไม่ได้ เขียนเข้าป่าเข้าดง เอาไว้เป่าหูสาวก สุดท้ายหายจ่อย ..หึหึ

สมัยนี้คนใน สรท นี่แหละ ที่กินไข่หมดอายุ
ไข่ไก่แพง ให้ไปกินไข่เป็ด ไข่ห่านแทน ทั้งๆที่ไข่เป็ดแพงกว่าไข่ไก่ตั้งเยอะ
บอกว่า เมกาไม่มีสถานีโทรทัศน์ทหาร ทั้งๆที่เค้ามีของเพนตากอนชาแนล

คนๆนี้ไม่ต้องบอกนะว่าใคร
เพราะ.... ใครๆก็รู้
คุณอะตอมรู้จักเขาไหม???
หึ หึ

อะตอม เขาถามคุณนะนั่น

ไอ้คนที่บอกเมกาไม่มีโทรทัศน์ทหารนะใครเหรอ

ผมตกข่าวไปหน่อย ไอ้โง่นั่นเป็นใครกันเหรอครับ

เอ็งอย่ามาแหล่ กองทัพเมกามันมีทีวีแต่มันไม่ทำเพื่อการพาณิชเหมือนช่อง 5 และ7 นิสัยสาวกแมงสาบมาจุกจิก หยุมหยิม ไม่มองประเด็นหลักๆ แมงสาบเอ้ย..หึหึ

แล่วมันมีทีวีไว้ทำอะไรครับ ไอ้หมอนั่นมันมาบอกท่านตอมรึเปล่า

#206 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:48

โอ๊ยๆๆ เจ็บแทน พี่พ่อค้าแดง จริงๆ

หวังว่าจะตาสว่าง ซะทีนะ สงสารเขาเหลือเกิน

#207 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:49

อเมริกา เยอรมัน อังกฤษ ประเทศแถบยุโรป ออสชี่ ญี่ปุ่น สิงคโปร์ ไต้หวัน ประเทศเหล่านี้ไม่น่าจะมีสถานีโทรทัศน์กองทัพบก ดังนั้น ประเทศไหนไม่มีสถานีโทรทัศน์์แสดงว่าเป็นประเทศพัฒนาแล้ว หึหึ
ปล ..อีกอย่างประเทศไหนที่นักข่าวเอาไมค์ไปจ่อปาก ผบทบ แสดงว่าเป็นประเทศด้อยพัฒนา ลองสังเกตดู นี้พูดในฐานะนักวิทยาศาสตร์นะนี่ หึหึ

คำพูดมันเป็นนายเอ็งไปแล้ว ขี้ข้าเอ๊ย

โหๆ พรรคเพื่อไทยไม่มีสถานีโทรทัศน์แสดงว่าพรรคเสื้อแดงเราพัฒนาแล้ว

#208 Thaigirl

Thaigirl

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:51

อ่านแค่หน้าแรกกะลังมัน ดันบอกว่า รอตอนต่อไป
ทำดิชั้นอารมณ์ค้างนะคะทั่น !!! :P

Edited by Thaigirl, 5 May 2012 - 17:52.

#209 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:52

..หึหึ ..โม้เองเออเอง เรื่องน้ำมันปาล์มยังเอามาคุยอีกรึ ข้าละอายแทน ตั้งแต่มีประเทศไทยมียุดแมงสาบนี้แห่ะที่ต้องเข้าแถวซื้อน้ำมันพืช สุดยอด ทำไมตอนที่ซื้อน้ำมันพืชลิตรละ65บาทเอ็งไม่เอามาเปรียนเทียบละ

ขอหลักฐานด้วยสิครับ บางคนก้พูด 70 บางคนก็พูด 50 ตกลงราคาไหนกันแน่

แต่ที่รู้ๆ บ้านผมไม่เคยซื้อเกิน 45 นะสมัยนั้น แม้น้ำมันปาล์มจะหมดชั้นก็ตาม

อ่อ ผมก้ไม่เคยไปเข้าแถวซื้อนะ อาจจะมีบางที่ต้องไปเข้าแถว แต่ผมไม่เห็นต้องไปทำแบบนั้น เดินห้างค้าปลีกสบายๆ

หรือ ตอมโง่เอง ยอมทนไปต่อแถว แถมยังโง่สองต่อไปซื้อที่เค้าโขกสับราคา ?

สัตว์เคี้ยวเอื้องไม่จำเป็นต้องใช้นำมันมาทอดหญ้ามั้ง หรือเปลี่ยนรสชาด ?

Edited by Baboonga, 5 May 2012 - 17:54.

#210 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:56

ATOM เก็บผ้าเก็บผ่อน ออกกระทู้นี้ไปแล้วเหรอ

เก็็บเสื้อผ้าจริงๆครับ ตอนนี้มานอนตากแอร์ใในโรงแรมที่บางกอกเรียบร้อย หึหึ

ไม่รอท่านอรแระ
รอท่านตอมแระ

Edited by kwun, 5 May 2012 - 17:56.

#211 shinethai

shinethai

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:58

ผมเป็นพ่อบ้านจ่ายตลาดเอง...ก็ไม่เคยซื้อเกิน 45 บาท (จำได้ว่าเคยซื้ออยู่สองราคาคือ 42-43 บาทมาตลอด)
ย้อนตั้งแต่อภิสิทธิ์มาจนทุกวันนี้ แต่อนาคตนี่ไม่มั่นใจครับ

Edited by shinethai, 5 May 2012 - 17:59.

ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#212 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 17:59

ผมคงต้องค้างยกห้าไว้ก่อนละครับ พาครอบครัวไปทานข้าว ประสาอำมาตย์ก่อน วันนี้นั่งอยู่หน้าคอมตั้งแต่เที่ยงละ

ช่วงนี้ฝากคุณ ATOM รับหน้าที่แทนไปพลางๆ นะครับ กลับมาแล้วจะพยายาม เล่าให้จบ เลย...

อ้อ... ฝากคุณตอม ช่วยพิจารณาหน่อยว่า ด้วยนโยบายตามนี้ แปดปี พอรึเปล่าครับ... :D :D :D

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#213 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 18:05

[

ไอตอม ที่เข้ามาป้วนเปี้ยน ก็พลอยโดนน็อกไปด้วย "สุดท้ายหายจ่อย ..หึหึ"

ข้ามีงานมีการทำนะโว้ย ... เรื่องข้าวนะรึ จขกท ข้าทำข้าไถมากับมือกับตีน ข้าวไม่ได้ซื้อกิน (ข้าเป็นคนไถ ส่วนปักดำข้าจ้างคนวะ ..หึหึ) สมัยมาร์กข้าเคยตั้งกระทู้ ญาติห่างๆทางเมียขายข้าวนาปรัง 8 ตันได้ ห้าหมื่นกว่าบาท ตกตันละหกพันกว่าบาท ปัจจุบันมันตันละหมื่นกว่าบาท รัฐจะเอาเงินไปอุ้มเท่าไไหร่มันจะเสียหายเ่าไหร่ ปชช จะเป็นผู้ตัดสิน ..ทำนาทำอาหารเลี้ยงโลกแต่กลับมายากจนมันเจ็บใจแทนชาวนาวะ.. สงสัย จขกท อยากให้ราคาข้าวมันต่ำๆเทาสมัยมาร์ก่ละมั้ง ให้ชาวนาจนตลอดไป

ถึงมันจะดีก็นะ ท่านตอมคงไม่กลับไปทำนานะท่าน

#214 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 18:07

จำนำข้าวรึ

ใครโกงต้องจัดการครับ ไม่ใช่ยกเลิกโครงการ วิธีคิดมันต่างกันวะ

จัดการแบ่งกัน ไม่ใช่ยกเลิกโครงการ วิธีคิดมันต่างกันวะ

#215 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 5 May 2012 - 18:23

จำนำข้าวรึ

ใครโกงต้องจัดการครับ ไม่ใช่ยกเลิกโครงการ วิธีคิดมันต่างกันวะ

คุณอตอมมีสลิปตัวอย่างที่ไม่โดนโกงมั้ย ผมขอดูเปรียบเทียบได้ไหมครับ ^^

ทำไมเงินคงเหลือติดลบ

เงินติดลบเกือบสองร้อยล้านนะนั่น สงสัยเป็นงบบัญชีกระมังครับ

ไหน ๆ ก็มีคนเอาบิลมาแล้ว แถมอีกบิล

ส่วนเรื่องโกง คงไม่โกงหรอกครับ มีใบเสร็จเป็นหลักฐานแบบนี้ ไปลองถามชาวนาดีกว่าครับว่าเอาข้าวคุณภาพไหนมาขาย โครงการดี ๆ แบบนี้น่าโกงกันยากนะ :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 5 May 2012 - 18:23.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#216 rujikate

rujikate

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 18:40

ขอร้องหละ ก่อนจะเห่าจะพ่นอะไรออกมา ช่วยเอาหลักฐานมาแสดงหน่อยได้ไม๊

หรือเค้าฝังหัวมา เค้าว่ามันเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ใครๆก็รู้ อย่างที่ควายแดงเป็นกันทุกตัว

อยากจะอ้วกกับประชาธิปไตยที่กินได้ของพวกควายแดง

#217 ครุฑดำ

ครุฑดำ

Posted 5 May 2012 - 18:48

อ้าว..เค้าจ้างมาเผาประเทศอีกแล้วรึ

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#218 ครุฑดำ

ครุฑดำ

Posted 5 May 2012 - 18:51

ผมคงต้องค้างยกห้าไว้ก่อนละครับ พาครอบครัวไปทานข้าว ประสาอำมาตย์ก่อน วันนี้นั่งอยู่หน้าคอมตั้งแต่เที่ยงละ

ช่วงนี้ฝากคุณ ATOM รับหน้าที่แทนไปพลางๆ นะครับ กลับมาแล้วจะพยายาม เล่าให้จบ เลย...

อ้อ... ฝากคุณตอม ช่วยพิจารณาหน่อยว่า ด้วยนโยบายตามนี้ แปดปี พอรึเปล่าครับ... :D :D :D

เอาเฉพาะแค่ข้อ11 ถ้าพรรคเผาไทยเป็นรัฐบาล อีก20ปีก็คงจะไม่ได้

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#219 ครุฑดำ

ครุฑดำ

Posted 5 May 2012 - 19:03

"สามร้อย ไปถึงไหน ร้านพี่ชาย ขึ้นแล้วหรือ
นั่งนิ่ง ทำตาปรือ เอ่อ...ว่า...คือ... ยังคงเดิม
เขาขึ้น เจ็ดที่ก่อน อย่าใจร้อน มันเพิ่งเริ่ม
วานพี่ ช่วยประเดิม อย่าให้เนิ่น เขาเสียใจ
พี่ว่า แค่หาเสียง มันเป็นเพียงคำปราศรัย
ทำยาก ยากเหลือใจ ยิ่งทั่วไทย ยิ่งลำบน
พี่รู้ ผมก็รู้ ยิ่งอีปู ยิ่งรู้ใหญ่
หากทำก็บรรลัย ผลที่ได้ ยากจะดี
เริ่มต้นด้วยโกหก เหมือนนรกหมกทุกที
ผู้นำ ที่ดีดี ไม่อัปปรีย์ ด้วยคำลวง
ผมเชื่อพี่รับได้ ไม่เป็นไร ใช่ใหญ่หลวง
แต่ผมเกลียดคนลวง ไม่ขอร่วมเสวนา..."

ยกสี่ ปี่กลองเชิด...

ถ้าเป็นมวยไทยยกสี่ ยกห้านี่แหละสำคัญ ออกอาวุธเนื้อๆเน้นๆ เข้าตากรรมการดีนักแล แล้วที่สำคัญผู้ที่พลาดท่ายากจะเอาคืน ในศึก ในสังเวียนนี้ แถวบ้านเรียกตีหัวเข้าบ้านไงครับ 55

ได้เวลาผมจะฝากแผลไว้ในใจพี่ท่านเสื้อแดงที่เคารพรักทั้งสองของผมแล้ว แต่ด้วยมีเป้าหมายสองเป้า จุดสลบ จุดตาย ก็แตกต่างกัน ฉะนั้น ล่อที่ละหน่อ เป็นการดีที่สุด พี่ตำหนวดมะเขือเทศยังไม่ค่อยเปิดช่องเท่าไหร่ แผลไม่เยอะ ปล่อยไปก่อนไว้เก็บในยกท้าย เล่นล่อเอาเถิดกับพี่พ่อค้าแดงก่อนดีกว่า อิอิ...

ผมทำธุระไป ก็คิดไป ในห้องน้ำ ไม่รู้แม่มจะนินทา หรือปรึกษา หาทางสอยกรูหรือเปล่า เพราะปกติในวงสุรา ใครลุกออกนอกวงเป็นต้องโดนนินทาชัวร์ 5555 แต่ก็ let it be "ช่าง แม่ มัน" ผมกำหนดหาคำพูดที่มันเจ็บแสบเข้าไปถึงทรวงเตรียมพร้อมไว้ในคลังสมอง สองยกที่เหลือนี้หลักฐานประจักษ์พยานอื่นไม่ต้อง เอาพี่เมิงทั้งสองนะแหละ เป็นพยานให้กรู แล้วลงทัณฑ์พิพากษาโทษตัวเอง ในฐานะที่อยู่ข้างและพร้อมสนับสนุนให้อีปู ปู้ยี้ปู้ยำบ้านเกิดเมืองนอนของตัวเอง...

ผมกลับมาถึงโต๊ะ นั่งที่เดิม กำลังจะยกวิสกี้ดำโซดาน้ำ กระดก เติมแอลกอฮอล์ให้กับร่างกาย พลันมีเสียงสวนออกมาจากพี่ตำหนวด ว่า
“เอ้ย .....(ชื่อแดงพ่อค้า)... ช่วงนี้น้ำมันปาล์ม เป็นยังไงบ้าง หาซื้อได้หรือเปล่า” ถามเปิดประเด็น เพื่อส่งต่อให้พี่แดงรวย ส่งอาวุธหนัก ซึ่งผมยังไม่รู้ว่าจะเป็น หมัด เท้า เข่า หรือศอก มาสู่ผม

เอาแล้วไงละพี่น้อง ผมถูกจู่โจม เข้าประชิด แทบไม่ให้ผมมีเวลาตั้งหลักได้คิดเลย ผมเผลอเข้าห้องน้ำแป๊บเดียว ถึงกับสูญเสียความริเริ่ม ที่ผมจะต้องใช้เพื่อควบคุมเกมส์ ให้เป็นไปตามที่ผมกำหนด

หลักการสงคราม (Principles Of War) 10 ประการที่ผมเคยอ่าน ใน blog ok nation มี หลักการมุ่งหมาย หลักการรวมกำลัง หลักการระวังป้องกันและรักษาความปลอดภัย หลักความง่าย หลักการรุก(ดำรงความริเริ่ม) หลักการออมกำลัง หลักเอกภาพในการบังคับบัญชา หลักการบังคับบัญชา และหลักการต่อสู้เบ็ดเสร็จ

ผมมองว่าหลักการรุก(การดำรงความริเริ่ม) เป็นสิ่งสำคัญที่สุด เพราะเราเป็นผู้ควบคุมทุกสิ่งอย่าง ปล่อยให้ฝ่ายตรงข้าม ต้องเผชิญปัญหา และแก้ปัญหาตามที่เราโยนไป....

“มีขายไม่ขาดแคลนครับพี่ เพราะรัฐบาลเขาไม่ได้ จะโกงกิน เหมือนรัฐบาลที่แล้ว แต่จริงๆจะเรียกว่าอ้ายมาร์ค กับ สุเทพ โกงก็ไม่ถูก ต้องเรียกว่า ปล้นประชาชนกลางวันแสกๆ” 5555

ถึงตอนนี้ผม ต้องนั่งนิ่ง อมยิ้ม อมภูมิ ทบทวนข้อมูลในคลังสมองของตัวเอง เพราะจะเปิด tab หา ก็ใช่ที่ อายเขาเปล่าๆ นึกๆ แล้วอยากเขกกะโหลกตัวเองจริงๆ ในเสรีไทย ก็มีเพื่อนสมาชิกมาเขียน มาวิเคราะห์ให้ฟังตั้งหลายครั้งหลายหน ดันไม่ใส่ใจจดจำ แต่ยังจำได้เลาๆว่าเคยมีท่านหนึ่ง เขียนไว้ว่า สมัย ปชป. ราคา 42 บาท สมัย อีปู ราคา 47 บาท กรูเอาจุดนี้ละว้า สวนกลับแม่มไปก่อน....

ผมส่ายหน้าน้อยๆ ยิ้มเยาะกับสิ่งที่พี่แกพูด แล้วใช้ยุทธวิธีพื้นๆ เดิมๆ ตอบคำถาม ด้วยคำถาม ถามสวนกลับไปว่า
พี่ไม่รู้จริงๆเหรอ ว่าตอนนี้น้ำมันปาล์มมันขายกันขวดที่ 47 บาท แต่ตอนอภิสิทธิ์เป็นนายกนะ เขาขายอยู่ที่ 42 บาทเอง ???

555 ได้ผลพอดู เงียบไปเหมือนกัน เสร็จแล้วแกก็ บอก ไม่จริงหรอก เมื่อก่อนกรูซื้อสมัยมาร์ค มันไม่มีให้ซื้อ แล้วราคาก็ไม่ได้อย่างที่เอ็งบอกหรอก (กรูก็ไม่รู้ว่ะ ไม่เคยซื้อ ที่พูดไปนะ จำขี้ปากชาวบ้าน มาพ่นใส่เอ็งอีกทีเหมือนกันนั่นแหละ 5555) บลาๆๆๆๆๆๆ แกยังพูดไปเรื่อย ผมฟังมั่งไม่ฟังมั่ง แทะหัวกุ้งไปตามเรื่องตามราว รอจนแก้เพ้อจบ เลยสรุป ปล่อยหมัดแย๊บเบาไปว่า

"ผมจะบอกพี่ก็ได้ ว่าเมื่อก่อนกับตอนนี้ มันไม่ต่างอะไรกันหรอก ต่างกันนิดเดียวตรงที่ว่า มาร์คมันสั่งนำเข้ามาช้า ทำให้ขาดตลาดไปช่วงหนึ่ง ส่วนอีปูจมูกไวกว่า เลยสั่งมาก่อน แต่แม่ม ก็ยังเสรือก ขายแพงกว่าที่ผ่านมา แค่นั้นแหละพี่ ไม่ได้มีการปล้นกลางวันแสกๆ เหมือนที่พี่ไปฟังนิทานจากพวกแกนนำไรนั่นหรอก"

หรือจะให้ผมเปิดหลักฐานให้ดู....... 555 ผมเกกลับ ทั้งๆที่ในมือแทบจะไม่มีแต้มอะไรให้สู้ แล้วที่พูดไปนั่นนะก็ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า ...555
ผมไม่ให้เวลาแกได้คิดหรอกครับ อาศัยจังหวะกำลังงง ยิงคำถามไปว่า

แล้วร้านพี่ขึ้นค่าแรงให้ลูกน้อง วันละสามร้อยแล้วหรือยังละ ?

ผมไม่ปล่อยให้โอกาสทองหลุดลอย ปล่อยหมัดแย๊บ ยิงคำถามใส่ เพื่อเตรียมส่งอาวุธหนัก หวังฝากแผลไว้ในใจพี่ท่าน ซักแผล พอให้ได้กระตุกต่อมความคิดขึ้นมามั่ง.....
พี่เสื้อแดงของผมหน้ามุ่ย เหมือนโดนคำถามจี้ใจดำ แต่ยังอุตสาห์กัดฟัน ยืนแลกหมัดกับผม สวนกลับมาว่า ร้านกรูอยู่นอกเขต ยังไม่เกี่ยว เขาขึ้นเฉพาะ เจ็ดจังหวัดก่อนโว๊ย
ผมหัวเราะ หึหึ คิดในใจ พี่แดงคนรวยจ๋า เวลาของพี่เหลือไม่เท่าไหร่แล้ว ตอบมาอย่างนี้ก็เข้าทางเท้าผมนะซี 555 งั้นผมถามพี่ใหม่

พี่ขึ้นค่าแรงให้ลูกน้อง สี่สิบเปอร์เซ็นต์ หรือยัง พี่รู้ใช่ไหมว่าเขาประกาศให้ขึ้นแล้วทั่วประเทศ ??? แล้วตอนนี้ของก็แพงขึ้นราคาไปรอตั้งนานแล้วนะพี่ สงสารเด็กๆมัน...

เออว่ะ อันนี้พี่เห็นด้วย ของแม่มแพงไปหมดทุกอย่างทั่วไทยแล้ว พี่ตำหนวดมะเขือเทศของผมเสริมขึ้นมา ทำให้ผมแปลกใจเล็กน้อย จะมาไม้ไหนว่ะเนี่ย 5555 แต่พี่ท่านก็ไม่พูดอะไรต่อ....

แดงรวย อ้อมแอ้มๆ ตอบเบาๆว่า
“กรูยังไม่ได้ขึ้น แต่กรูคิดว่านโยบายนี้มันคงเป็นไปทั่วประเทศไม่ได้หรอก คงเป็นแค่วาทกรรมในการหาเสียงนั่นแหละ”

สิ่งที่ผมรออยู่ได้มาถึงแล้ว พี่แดงพ่อค้าคนรวย ที่เทิดทูนเชี่ยแม้วอย่างกะอะไรดี กำลังเดินเข้าสู่พื้นที่สังหาร(killing zone) ด้วยตัวของตัวเอง แถมยังเป็นพยานปากเอกในการพิพากษาโทษครั้งนี้

ปราญช์ชาวจีนเคยกล่าวไว้ว่า การใช้กระบี่กับคำพูด มีหลักสามประการ ที่เหมือนกัน

"หนึ่งคือกระบี่หรือวาจาอยู่ที่ใจ สอง คือ โจมตีไปยังจุดอ่อน และสาม คือ ใช้ระยะทางที่สั้นที่สุด เร็วที่สุด นับจากปลายกระบี่ไปยังจุดอ่อนนั้น..."

"พี่ก็รู้ว่ามันทำไม่ได้ ผมก็รู้ว่ามันทำไม่ได้ ทักษิณกับนายกปู ยิ่งรู้ว่าทำไม่ได้ ถ้าทำจริง มันจะเกิดความชิบหายกับประเทศยังไง... พี่ลองคิดดูดิ... ในเมื่อมันเริ่มต้นด้วยการโกหกคนทั้งประเทศ แล้วพี่ไม่คิดเหรอว่ามันจะทำความเลว ความเอี้ยอื่นไม่ได้"

"พี่อาจรับได้แต่ผมรับไม่ได้"

"ถ้าวันหนึ่งลูกพี่เติบโตขึ้นมา โดยมีนิสัยสันดานที่จะโกหกเรื่องอะไรก็ได้ เพื่อให้ได้ผลประโยชน์ของมัน พี่จะภูมิใจกับมันไหม...???"

ซ๊วบ....ผมคิดว่าแผลนี้คงลึกเข้าไปถึงใจของพี่ท่าน และคงกัดกินไปอีกนาน ...........

ยกนี้กลีับเข้ามุมคงอยากออกมาแล้วโดนน็อคต้นยกเลยมั้ง หมดสภาพ 5555555555

#220 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 5 May 2012 - 19:11

ต้องเข้าแถวซื้อไข่ใบละ 8 บาท แย่งกับคนอื่น แถมซื้อได้คนละแพคเท่านั้น เกิดมาก็มีแต่ยุคอีปูกลวงนี่แหละ ตูยังไม่อยากจะเอามาคุยเลย :D

#221 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 5 May 2012 - 19:20

ต้องเข้าแถวซื้อไข่ใบละ 8 บาท แย่งกับคนอื่น แถมซื้อได้คนละแพคเท่านั้น เกิดมาก็มีแต่ยุคอีปูกลวงนี่แหละ ตูยังไม่อยากจะเอามาคุยเลย :D

เข้าแถวซื้อแสดงว่าของยังมีขายนะครับ ดีกว่าไม่ต้องเข้าแถวแต่ไม่มีของให้ซื้อ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#222 son

son

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 19:36

แกนั่นเอง ........ แต่ก็ควรรู้ไว้นะว่าหมีแพนด้ายังอยู่ต่อได้อีกก็อยู่ในยุคนายกปู.......
..................คราวนี้แกเตรียมตัวมาดีสร้างหลักฐานมาเรียบร้อย........คราวหน้าคอยดูหลักฐานบ้างล่ะ....
อีกอย่างตำรวจเขาเป็นกลางจริงนะเว้ยเฮ้ย............

.........อ้อ......ฝากถึงคุณอะตอม.....ถ้าไม่พูดไม่มีใครหาว่าเป็นใบ้หรอก.....ไม่รู้อะไร....ไม่รู้จริงหลบไปอยู่ข้างหลัง.....
อย่าทำให้เสื้อแดงเสื่อมเสียตกต่ำไปมากกว่านี้เลย.................

แดงแท้หรือเปล่าวะเนี่ย

ฮาดีว่ะ

:lol: :lol: :lol: :lol:

แท้ จริงๆนะ :lol:

ฮาจริงๆ แฮะ ผมคุ้นๆ เหมือนแต่ก่อน Avatar รูปการ์ตูน เด็กผู้หญิง ไรนี่แหละ

ไม่รู้จำถูกป่ะ

จำผิดแล้วผมใช้อวตาร์นี้....มาตั้งแต่แรกแล้วครับ

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#223 monin

monin

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 19:42

เข้าแถวซื้อแสดงว่าของยังมีขายนะครับ ดีกว่าไม่ต้องเข้าแถวแต่ไม่มีของให้ซื้อ

ยุคอีปูกลวง
ยุคนี้ยุคเดียวจริงๆ

#224 audy-007

audy-007

น้องเก่า

Posted 5 May 2012 - 19:43

มันดี แต่ฮ่าอีตาต้อมมากกว่าอะ...55555สมองมีเท่าatomจริงๆ

#225 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 5 May 2012 - 19:46

สำหรับเรื่องน้ำมันปาล์ม สถานการณ์ปีที่แล้วกับปีนี้คนละเรื่องเลยนะครับ
ปีที่แล้วสต็อกขาด ราคาเลยขึ้นอั้นไม่ไหว ต้องนำเข้าน้ำมันมาช่วย แต่ปีนี้สต็อกเต็ม น้ำมันไม่ขาด แต่ราคาก็ไม่เห็นจะถูกกว่า แถมจะนำเข้าน้ำมันมาเพิ่มสต็อกเพื่ออะไรก็ไม่รู้

ที่มา http://www.bot.or.th...Palm_Crisis.pdf

#226 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 5 May 2012 - 21:12

"พี่ก็รู้ว่ามันทำไม่ได้ ผมก็รู้ว่ามันทำไม่ได้ ทักษิณกับนายกปู ยิ่งรู้ว่าทำไม่ได้ ถ้าทำจริง มันจะเกิดความชิบหายกับประเทศยังไง... พี่ลองคิดดูดิ... ในเมื่อมันเริ่มต้นด้วยการโกหกคนทั้งประเทศ แล้วพี่ไม่คิดเหรอว่ามันจะทำความเลว ความเอี้ยอื่นไม่ได้"

"ถ้าวันหนึ่งลูกพี่เติบโตขึ้นมา โดยมีนิสัยสันดานที่จะโกหกเรื่องอะไรก็ได้ เพื่อให้ได้ผลประโยชน์ของมัน พี่จะภูมิใจกับมันไหม...???"

ซ๊วบ....ผมคิดว่าแผลนี้คงลึกเข้าไปถึงใจของพี่ท่าน และคงกัดกินไปอีกนาน ...........

กระบี่เดียว ทะลุหัวใจ ตายคาวงเหล้า :)

#227 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 21:33

กระบี่เดียว ทะลุหัวใจ ตายคาวงเหล้า :)

สุดยอดดดเลยท่าน ล้ำลึกๆ ชอบๆ

กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม่ไผ่ก็ไร้เทียมทานแล้ว..........
กระบี่มิได้ฆ่าคน คนต่างหากที่ฆ่า..............

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#228 a 100

a 100

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 21:46

ตอม ดมขี้ดีกว่ามึง

#229 yaister7

yaister7

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 21:57

รอยกห้าครับ....ถ้าจะหยอกอีกเรื่องก็รถไฟฟ้า 20 บาทตลอดสาย...ตอนนี้แม่งมัดมือชกถ้าไม่อยากไปรถติดบนถนนพวกมึงต้องจ่าย ที่เคยหาเสียงไว้ !?!

#230 DeeJai20

DeeJai20

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 22:29

ATOM แต๋วแตก
แถกและแถ
แม่ปูเอาอยู่

#231 susan_p

susan_p

น้องเก่า

Posted 5 May 2012 - 22:59

มารอยก 5 ค่ะ หาววววว
ปูเสื่อหนุนหมอนรอ

คร๊อกกกกกกกฟี่
เรารักในหลวง

#232 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 23:32

อดทนรออ่าน โดยไม่พยายามเร่งเร้าเพราะเข้าใจอารมณ์ศิลปิน ขอบคุณสำหรับตอนจบที่ประทับใจ. จะติดตามตอนต่อไปนะคะ

Edited by Nong, 5 May 2012 - 23:34.

#233 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

Posted 5 May 2012 - 23:39

มารอด้วยคนคะ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#234 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 6 May 2012 - 00:16

ไอ้ตอมมันเครียดจนอยากมีลูกแต่ไม่มีสักที มา กทม ครั้งนี้เอาแฟนมาทำคริปอีกแล้ว

ปล่อยมันไป
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#235 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 00:30

:lol: .....ฮาตรึม เจอเซาะกราวเข้าเมือง...

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#236 Classic

Classic

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 01:41

มันสจริงๆ แค่สงสัยว่า เพื่อนกลุ่มนี้เค้าคุยกันโหดๆแบบนี้เลยเหรอเนี่ย

#237 yaister7

yaister7

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 01:54

เสื้อแดงแพ้แล้วววววววว

เชลซี 2 - 1 ลิเวอร์พูล

นอกเรื่องนิสสสสสนุงครับ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#238 yaister7

yaister7

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 01:57

ได้ ATOM มาดริฟ ถ้าได้ Jaidee20 มาแถอีกคนนี่กระทู้นี้ล้านวิวแน่ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#239 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

Posted 6 May 2012 - 04:53

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ยังช้ำใจกันอยู่หลายคนนะครับ :angry:

#240 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 6 May 2012 - 05:09

กำลังอ่านเพลินๆ เสียรมณ์เลยนะเหนี้ยยย!!

#241 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 6 May 2012 - 06:36

นิทานประโลมโลกแมงสาบ พอให้หายเศร้าใจ เอาอีกๆ

รับเรื่องจริงไม่ได้รึไง...
มีอีกเรื่อง...บอกพวกเอ็งด้วยนะว่า ประกาศอะไรไว้ทำให้ได้ด้วยนะ ไม่ใช่ปากพล่อยไปวันๆ
http://www.manager.c...D=9550000055646
เจ้าของเขียงขายหมูรายหนึ่งว่า รัฐบาลประกาศให้เนื้อหมูมีราคาจำหน่ายเฉลี่ยกิโลกรัมละ 110-120 บาท
ได้รับคำตอบก็ให้ไปซื้อกับรัฐบาลแทน
และการประกาศของรัฐบาลบางครั้งทำให้ประชาชนสับสน เพราะสวนทางกับความเป็นจริง
ผู้ค้าต้องมีกำไรถึงอยู่รอดได้

Edited by คนกรุงธน, 6 May 2012 - 06:38.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#242 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 07:18

ผมเป็นเสื้อแดง เมื่อคืน จุกครับ :(

#243 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 08:23

สำหรับเรื่องน้ำมันปาล์ม สถานการณ์ปีที่แล้วกับปีนี้คนละเรื่องเลยนะครับ
ปีที่แล้วสต็อกขาด ราคาเลยขึ้นอั้นไม่ไหว ต้องนำเข้าน้ำมันมาช่วย แต่ปีนี้สต็อกเต็ม น้ำมันไม่ขาด แต่ราคาก็ไม่เห็นจะถูกกว่า แถมจะนำเข้าน้ำมันมาเพิ่มสต็อกเพื่ออะไรก็ไม่รู้

ที่มา http://www.bot.or.th...Palm_Crisis.pdf

แถมราคาที่นำเข้ามาก็แพงกว่าภายในประเทศอีกด้วย...ทำไม
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#244 pream

pream

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 08:45

ผมเป็นเสื้อแดง เมื่อคืน จุกครับ :(

ดีใจกับแฟนสิงห์แอบเสียใจกับแฟนหงส์

ผมรอให้นิวกระซวกแมน ซิ อดีตเคยเป็นของไอ้แม้ว

แล้วค่อยเถลิงแชมป์

(ขายยารอท่านศรอรชุนมาต่อครับ )

#245 whotow

whotow

น้องใหม่

Posted 6 May 2012 - 09:34

แอ่ะถ้าแดงนี้ผมก็เป็น เศร้าครับ :unsure:

#246 suratation

suratation

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 10:10

อย่าเพิ่งไปว่าอะตอมมากครับ เค้ายังไม่ได้ทำบัตรประชาชนเลย ไม่รู้เรื่องการเมืองหรอก มีคนสั่งให้เค้าโพสท์ก็โพสท์ไปเรื่อย ประมาณว่าได้ตังค์ไว้กินหนมเล่นเกมก็ยังดี 555+

#247 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 10:11

มาแล้วครับ ต้องขออภัยจริงๆ เมื่อคืนอยู่กันดึก เลยไม่ได้เขียนให้เสร็จ มาเสร็จตอนเช้านี่แหละครับ :) :) :)

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#248 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 10:40

มาแล้วครับ ต้องขออภัยจริงๆ เมื่อคืนอยู่กันดึก เลยไม่ได้เขียนให้เสร็จ มาเสร็จตอนเช้านี่แหละครับ :) :) :)

หลอกให้เรารอ แงๆๆ

#249 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 6 May 2012 - 10:52

*
POPULAR

“ กลางๆ เป็นเรื่องดี แต่ผมนี้ มีคำถาม
จะวัด คำตอบความ สิ่งที่ถาม เป็นอาจิณ
พี่ว่าควรทำไง กับจังไร ชื่อทักษิณ
ใช้หลัก ของแผ่นดิน หรือโบยบิน ไปตามเลย
กฎหมาย ควรเป็นใหญ่ ใช่หรือไม่ ช่วยเฉลย
หรือพี่ คิดเฉยเมย ให้ลงเอย ไปตามมัน
มือพี่ถือกฎหมาย จับผู้ร้าย มาคาดคั้น
ส่งศาล กักขังกัน พี่ฟาดฟัน มาทุกราย
หากไทย ไร้หลักยึด แถตะพึด ไร้กฎหมาย
ลูกหลานอยู่อย่างไร ถ้าทั่วไป ไร้ขื่อแป
ที่ให้เป็นแปดปี รู้ยังพี่ ใช่กลัวแพ้
สามร้อย หมื่นห้าแท้ อย่าตอแหล ทำซะที
อีกทั้งหลายโครงการ ที่ขับขาน หลอกไว้นี่
จะได้รู้ชั่วดี ปูแปดปี ไม่นานเลย...”

ยกที่ห้า... ท้าคนกลาง...

เรื่องราวดำเนินไปตามครรลองของมัน ผ่านเรื่องราวหลากหลาย วงสุราวันนี้ มีดีกรีเพิ่มขึ้นมาเป็นพิเศษ นอกจากจะเมาเหล้าแล้ว บางท่านยังเมาหมัด จากการปะทะคารมผ่านความคิดเห็นทางการเมือง ที่ต่างฝ่ายต่างมีธงของตัวเอง แตกต่างกันตามความคิด ความเชื่อ ความชอบ และการพิจารณาถึงเหตุและผลของแต่ละคน

หลังจากที่ฝากแผลในใจไว้ให้พี่แดงรวยของผมแล้ว คราวนี้ก็เหลือพี่ตำหนวดมะเขือเทศที่น่ารักของผมแล้วละ ก่อนที่วงสุราจะล่ำลา ก่อนที่แอลกอฮอล์จะทำหน้าที่ลบล้างความสามารถของสมองส่วนความคิดและความจำ ให้ลดน้อยถอยลงไปมากกว่านี้ เมื่อครบองค์ประกอบ แผนการที่วางไว้ จึงได้ถูกผมนำมาใช้ในทันที ...

ยังจำกันได้ใช่ไหมครับ ในช่วงจังหวะที่ผมคุยกันเรื่องราคาน้ำมันยุคอภิสิทธิ์ กับยุคยิ่งลักษณ์ ว่าใครแพงกว่า พี่ตำหนวดมะเขือเทศ ได้แทรกขึ้นมาขำๆ “พี่ว่าเรามาโหวตลงคะแนนตัดสินกันดีกว่า” ผมจับจุดนี้แหละครับ เพื่อวกกลับเข้าไปจู่โจมพี่ตำหนวดของผม......

ตอนคุยเรื่องน้ำมันปาล์มพี่ให้โหวตด้วย ทำไมละครับ

อ้าว มันเป็น หลักการตามประชาธิปไตย ไงละไอ้น้อง 555

กรูรู้แล้วละ พวกเสื้อแดงนี่แม่มมีแหล่งอ้างอิงไม่กี่ที ชุดข้อมูลที่จัดสร้างไว้นี่ได้ผลดีจริงๆ ว่ะ เหมือนกันเป๊ะ ทั้งในบอร์ดเสรีไทย ทั้งนอกบอร์ด ผมคิดในใจ 555

แต่ที่ผมคุยกันเมื่อกี่มันเกี่ยวข้องกับข้อเท็จจริงนะพี่ มันมีตัวเลข มีสถิติ ที่ผมให้ดูแล้วนะ แล้วเราจะโหวตกันทำไมละครับ

อ้าว !!! พี่เห็นที่แรก มันหาข้อยุติไม่ได้ ก็ตามหลักประชาธิปไตย ก็ต้องใช้เสียงข้างมากดิว่ะ 555

พี่อย่าลืมนะว่าประชาธิปไตยไม่ใช่ว่าโหวตทุกเรื่อง
"เสียงส่วนใหญ่นะสะท้อนความต้องการของประชาชนได้ แต่มาตัดสินสิ่งที่ถูก สิ่งที่ผิด ตามกฎหมาย หรือตามเรื่องอะไรก็ตามที่มันมีหลักเกณฑ์ หลักการ มีข้อมูลความเป็นจริงของมันอยู่ ไม่ได้" ครับพี่

ผมหยุด หยิบเหล้าสาดเข้าลำคอไปเฮือกใหญ่ แล้วชายตาไปมองดู ไม่เห็นมีใครว่าอะไร ได้ทีละกรู ใส่ต่ออีกจั๊กดอก

พี่รู้ใช่ไหมว่า
"ศาลนะสั่งประหารชีวิตนายก ที่มาจากการเลือกตั้งกี่คนก็ได้ ถ้าทำผิดกฎหมายที่บัญญัติไว้ว่าต้องประหาร แต่ประชาชนกี่สิบล้านคน ก็มาโหวตให้ศาลเลิกประหาร ไม่ได้"
นี่แหละพี่ ประชาธิปไตย ของจริงละ

555 หล่อเลยกรู พูดสองประโยคนี้เรื่องประชาธิปไตย กับเสียงส่วนใหญ่ ถ้าใครติดตามการเมือง คงจำได้ใช่ไหมครับ ว่าเป็นคำพูดของใคร คุณ นิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ สส. จากพัทลุง ที่พูดในสภา ไงละครับ

เห็นพี่ตำหนวดนั่งพยักหน้าหงึก เป็นเชิงเห็นด้วย หรือเพราะแก้เกี้ยวที่ถูกจู่โจมโดยไม่ทันระวังก็สุดแล้วแต่ ผมเลยปล่อยหวัด ขวาตรงไปอีกหมัด เพื่อปิดเคส “ประชาธิปไตย” ให้สมบูรณ์แบบ

พี่รู้กันไหมครับว่า “ฮิตเลอร์” ที่ทำให้เยอรมันล่มจม เกิดสงครามโลกครั้งที่สอง คนตายไปไม่รู้กี่ล้านคน นะ "ก็มาจากการเลือกตั้ง"
มุขอมตะ ที่ก่อเกิดมาจากเสรีไทยเวปบอร์ด ในเรื่องประชาธิปไตย ยังคงใช้ได้ผลเสมอ 5555
พี่ตำหนวดอมยิ้ม พี่แดงรวย ซึ่งผมไม่ให้ความสำคัญแล้ว กลับโพล่งกลางลำขึ้นมา ราวกับว่าต้องการมารับหมัดตรง หมัดนี้ไปแทน
ก็นั่นมันสมัยสงครามโลก อยู่ในภาวะสงคราม อะไรอะไร ฮิตเลอร์ ก็สั่งได้ทั้งนั้นแหละว่ะ

ผมแทบจะปล่อยก๊าก กลั้นหัวเราะไม่อยู่ นี่คงเป็นอีกบทพิสูจน์อีกบทหนึ่ง ในคุณสมบัติการ “แถ” ซึ่งเป็นสิ่งพื้นฐานที่แดงทุกคนต้องมี 5555

ในเมื่อพี่อยากเข้ามารับแทนพี่ตำหนวดมะเขือเทศ ก็จัดไปดิพี่ เอาพอขำๆ

พี่นี่ไม่ค่อยรู้เรื่องไรจริงๆนะเนี่ย พี่รู้ปล่าวว่า อ้ายฮิตเลอร์นะมันชนะเลือกตั้งมาก่อนตั้งนาน ก่อนที่มันจะจุดชนวนสงครามโลกขึ้นมาน่ะ 55555

ผมไม่อยากเสียเวลากับพี่พ่อค้าแดงนาน เพราะพี่แกได้ของฝากจากผมไปแล้ว สิ่งที่ต้องการ เป้าหมายของผมอยู่ที่พี่ตำหนวดมะเขือเทศ มากกว่า

“ในฐานะที่พี่เป็นตำหนวด มานานมากแล้ว ชีวิตพี่ทุกวันขลุกอยู่กับความยุติธรรม อยู่กับกฎหมาย มีอำนาจถืออยู่ในมือในการบังคับใช้ และไม่เคยผิดพลาดในเรื่องนี้ ผมถือว่าพี่เป็นเสาหลักของบ้านเมือง ที่ทำให้ประเทศนี้อยู่ได้”

ผมถีบส่งพี่ตำหนวด ขึ้นสู่ลานประหาร จับมัดมือ มัดเท้า ไว้กับหลัก เอาลวดหนามพันไว้รอบกาย เพื่อกันดิ้น เพราะหากว่าพี่แกดิ้นสู้ขึ้นมา ก็คงจะเจ็บพอดู ประมาณว่า ยิ่งดิ้นยิ่งเจ็บ ยังไงละครับ หึหึ...

ผมขอถามในฐานะที่พี่ประกาศตัวเป็นคนกลางอยู่เสมอว่า

“พี่คิดว่าเราควรจะทำอย่างไรกับทักษิณ ครับ”
กลับประเทศไทยมารับโทษ หรือกลับมาไม่ต้องรับโทษ

"โอ้ อนิจจา สวรรค์ หนอ สวรรค์ ท่านสรรสร้างให้ก่อเกิด สยามประเทศ ที่ได้รับคำเรียกขานมาแต่โบราณกาลว่าถึงพร้อมแห่งการเป็น สุวรรณภูมิ ผืนแผ่นดินทองของโลกา ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว องค์ภูมินทร์ผู้ทรงทศพิธราชธรรม ประชาชนหน้าใส จิตใจงาม เมืองแห่งรอยยิ้ม ที่อิ่มเอมไปด้วยความผาสุข...
แล้วทำไมนรกต้องแกล้งส่งคนชื่อ “ทักษิณ” มาด้วยว่ะ..."

แค่คำถามสั้นๆ ง่ายๆ ที่ไม่ต้องใช้มันสมองคิดให้ลึกซึ้ง ก็ได้คำตอบหากถามกับคนที่มีสามัญสำนึกระดับธรรมดาสามัญทั่วไป แต่มันจะส่งผลอย่างใหญ่หลวง เมื่อนำคำถามนี้ไปถามต่อพี่น้องเสื้อแดง และพวกแอบอ้างว่าเป็นกลาง แม่ม ! แอ๊บแตกทุกตัว เหมือนงูโดนตีเข้ากลางหลัง เหมือนเอาผ้าแดงไปล่อกระทิง เหมือนหมาถูกน้ำร้อนลวก เหมือนเอาน้ำมันไปราดรดบนกองเพลิง การสนทนา นับแต่นี้ คงเข้มข้น จริงจังขึ้นพันเท่าทวีคูณ เมื่อผมลงไปแตะศาสดา ผู้ยิ่งใหญ่ ของไพร่กิตติมศักดิ์ ทั้งสอง

"เราต้องดูก่อนว่าทักษิณได้รับความยุติธรรม แล้วตัดสินอย่างเป็นธรรม
หรือไม่ ???"
แอ๊บมันเข้าไปพี่ อย่าหลุดให้ผมจับสัญญาณได้แล้วกัน หุหุ

"การที่เอา คตส. มาทำคดีทักษิณ น้องคิดว่ามันยุติธรรมหรือไมละ แล้วใช้ศาลเดียวอีกละ ความจริงที่เสนอเรื่องปรองดอง แล้วเอาเรื่องทักษิณมาเข้ากระบวนการยุติธรรมปกติ พี่ก็ว่ามันเหมาะสมดีนะ"

พี่ตำหนวดผม ยังคุมอารมณ์ได้ดี แต่พี่จะรู้อะไรไหมว่า ที่พี่พูดมาทั้งหมดนะ มันเปลือยตัวเองให้ล่อนจ้อน จนมองเห็นเข้าไปไหนต่อไหนแล้ว 555
ผมเหลือบตาไปดูพี่แดงรวยของผม รู้สึกจะตาขวางหน่อยๆ แล้วละ 555

อืมพูดเรื่อง คตส. ผมว่า เรื่องกระบวนการยุติธรรมนี่พี่รู้ดีที่สุดเลยนะครับ ผมเอาลวดหนามพันรอบตัวพี่ตำหนวดอีกรอบ มันจะได้ทิ่มแทงให้บาดลึก และเจ็บนานยิ่งขึ้น

กระบวนการยุติธรรม ปกติเริ่มต้นที่ตำรวจ ส่งอัยการ แล้วส่งศาล ชั้นต้น ใช้องค์คณะผู้พิพากษา ไม่น้อยกว่าสองท่าน ผ่านไปยังศาลอุธรณ์ ใช้องค์คณะผู้พิพากษา ไม่น้อยกว่าสามท่าน ผ่านไปยังศาลฎีกา ใช้องค์คณะผู้พิพากษา ไม่น้อยกว่าสามท่าน ใช่ไม่ใช่พี่

ในขณะที่ตามกฎหมาย ปปช. จากรัฐธรรมนูญปี 40 ของท่านทักษิณนะแหละ เขากำหนดให้ ปปช. หรือกลุ่มคณะใดก็ตาม ทำหน้าที่รวบรวมพยานหลักฐาน แล้วส่งให้ศาลฎีกาแผนกคดีอาญาผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ตัดสิน เพื่อความรวดเร็วในการที่จะลงโทษพวกนักการเมืองขี้โกงไงละ

ถ้าเทียบง่ายๆ คตส. ก็ทำหน้าที่แทน ตำรวจ กับอัยการ ในการรวบรวมหลักฐานแค่นั้นเอง เพื่อส่งให้ศาลท่านพิจารณา แล้วพี่อย่าพูดว่าศาลเดียวเลย ความจริงศาลนี้ใช้ผู้พิพากษาศาลฎีกาถึง 9 ท่านนะพี่ มากกว่า ผู้พิพากษาทั้งสามศาลในกระบวนการปกติรวมกันอีก

ผมได้โอกาสร่ายยาว สั่งสอนเป็นความรู้ เปิดหูเปิดตาพี่เมิงทั้งสอง เพราะที่พูดมาทั้งหมดเป็นความจริงทั้งสิ้น ยากที่พี่ตำหนวดผู้ถือกฎหมายจะค้านได้

ที่เอ็งว่ามาก็ใช่ พี่ตำหนวดเริ่มหุบยิ้ม หันมาพูดจริงจังมากขึ้น หลังจากคงหน้าชาที่โดนความจริงตบหน้าเบาๆ ไปครั้งหนึ่ง แต่เอ็งก็รู้ว่า คตส. มันคนฝ่ายตรงข้ามทักษิณทั้งนั้น มันก็ต้องเอียงเป็นธรรมดา..... ยังจะไปต่ออีกนะพี่ ผมคิดในใจ

ที่พี่ว่ามามันก็ใช่ แต่มันก็เป็นไปตามปกติไม่ใช่หรือ หรือว่าพี่จะให้เอาญาติๆหรือพรรคพวกทักษิณมาเป็น คตส. มันก็เหมือนตำรวจไม่ใช่หรือพี่ เวลาจับคนร้ายมา เขาก็ใช่ว่าจะหาญาติหรือพรรคพวกคนร้ายมาทำคดีที่ไหน ตำรวจก็ต้องทำหน้าที่เป็นฝ่ายตรงข้าม เพื่อหาหลักฐานมาเอาผิด ใช่ ไม่ใช่ พี่

แล้วที่สำคัญ คตส.มันไม่ได้ตัดสินว่าทักษิณผิดนะพี่ ศาลฎีกาโน่นแนะ ที่ตัดสิน แล้วก็ใช้ระบบไต่สวน ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากต่อจำเลย ตัดสินตามกฎหมาย ตามพยานหลักฐานที่มี เรื่องนี้พี่ เข้าใจดีอยู่แล้ว

พี่ตำหนวดของผมเริ่มเลือดซิบๆ จากการที่พยายามดิ้น จนถูกลวดหนามที่พันล้อมไว้ทิ่มแทง

แต่พี่ว่ามันก็มีผลว่ะ...
มีผลยังไง ???
เออ กรูว่ามีผล ก็มีซีว่ะ !!! แล้วศาลเดี๋ยวนี้นะ ก็ไม่ได้ว่าจะเที่ยงตรงเสมอไปแล้ว บลาๆๆๆๆๆๆๆๆ

พี่ท่านร่ายยาว ด้วย "จินตนาการอันสูงส่ง" หน้าตาจริงจัง เคร่งเครียด เหตุผล หลักฐานไม่ต้องแล้ว ซึ่งสิ่งนี้ก็เป็นอีก "คุณสมบัติหลักของพี่น้องเสื้อแดงของผม" ผมนั่งอมยิ้ม แทะหัวกุ้งสลับกับจิบวิสกี้โซดาน้ำ เออ ออ บ้าง ใช่มั่ง ไม่ใช่มั่ง นั่งฟัง นั่งดู พี่ท่านดิ้นให้เจ็บให้อายต่อหน้าวงสุรา อย่างสบายใจ ... 555

เป็นอันว่าจบ ปิดเคส เรื่องกระบวนการยุติธรรม ไม่มีประโยชน์อันใด จะไล่ต่อไป ต้องเปิดทางไม่ให้จนตรอก มากไปกว่านี้ 555

“แต่ประเด็นกฎหมาย กรูก็งง อะไรว่ะ แค่เมียซื้อ ผัวเซ็นต์ ผัวแม่มติดคุก กรูไม่เข้าใจว่ะ มันเกินไป โดนแกล้งชัดๆ”
พี่พ่อค้าแดงรวยของผม เข้ามากอบกู้สถานการณ์ เมื่อเห็นพีตำหนวดเริ่ม เข้าถึงตาจน และเสียรูปมวยไปพอสมควร

แต่ผมขำแทบตกเก้าอี้ พี่นั่งฟังเฉยๆก็ได้ ไม่มีใครว่าไรดอก 555 คาถาที่มหาเมพเชี่ยแม้ว เป่ากระหม่อมไว้ยังคงมนต์ขลังไม่เสื่อมคลาย

"ผมว่าพี่ไปดูทีวีช่องอื่นมั่งนะ ดีที่พูดกับผม ถ้าไปพูดกับคนอื่นอายเขาตาย ที่พี่พูดนะเขาเอาไว้หลอกควาย พวกไม่มีการศึกษา กรรมกร มอไซค์รับจ้าง เทือกนั้นแหละ ที่หลังอย่าพูดนะพี่ ที่พี่พูดมันก็ถูก ถ้าเมียพี่ซื้อ แล้วพี่เซ็นต์ จะซื้อกี่แปลงก็ได้ จะซื้อกี่หมื่นล้านก็ได้ แต่กับทักษิณมันไม่ใช่ พี่อย่าลืมว่ามันเป็น “นายกรัฐมนตรี ของประเทศไทย” นะครับ กฎหมายท่านเขียนห้ามไว้ ชาวบ้านทำได้ แต่นายกทำไม่ได้ ถ้าทำก็ติดคุกถือว่าทุจริต ตรรกะง่ายๆ พี่เข้าใจไหมครับ"

555 อยากได้มากนัก ก็เอาไปอีกดอกแล้วกันพี่ 555

แต่ก็นั่นแหละ สิ่งที่พี่อยากบอกก็คือ ศาลนะมันไม่ยุติธรรมจริงๆหรอก พี่ตำหนวดมะเขือเทศยังพูดซ้ำเรื่องเดิม เหมือนแผ่นเสียงตกร่อง

ถึงแม้พี่ท่านจะเป็นที่เคารพนับถือของผม แต่เมื่อ

"ฉลามได้กลิ่นคาวเลือด ราชสีห์ ได้กลิ่นสมัน เหมือนศรธนู ขององค์อรชุน ที่ง้างไปสุดแรง ยังไงก็ต้องปล่อยไปสู่เป้าหมายเพื่อทำลายให้ราพณาสูร..."

ได้เวลาฝากแผลไว้ให้ พี่ท่าน คิดถึง แล้ว

“ผมว่าที่พี่พูดมา พี่คงพูดเล่น ถ้าเราไม่เชื่อถือศาล แล้วประเทศชาติของเรา ลูกหลานของเรา จะอยู่กันยังไงต่อไปละพี่ แล้วสิ่งที่พี่สร้างมาตลอดชีวิตรับราชการ ในการรักษาไว้ซึ่งกฎหมายและความยุติธรรมละ มันไม่ใช่อย่างนั้นเหรอ ผมว่าพี่ไม่เขียนด้วยมือแล้วลบด้วยเท้าหรอก จริงมะพี่..."

ผมสังเกตเห็นหน้าพี่ท่านแดงก่ำ จะด้วยอารมณ์อะไรก็ไม่รู้ แต่ไม่ใช่เพราะเหล้าแน่นอน...555

บรรยากาศเริ่มตึงเครียด ผมต้องปรับสภาพอารมณ์ เพื่อไม่ให้วงสุรากร่อยเกินไป แล้วเป็นการเปิดทางไปสู่ความสนุกสำราญตามความมุ่งหมายหลัก ของวงสุราทั่วไป

แต่จริงๆบางอย่างที่ ปชป.ทำผมก็ไม่เห็นด้วยนะพี่ บลาๆๆๆๆ 5555
พี่เสื้อแดงรวยได้ที รีบเสริม บลาๆๆๆๆ ดีแต่พูด กู้มาโกง ชั่งไข่ขาย บลาๆๆๆ 9ล9 5555
ในจังหวะที่พี่พ่อค้าแดงหยุดหายใจ ผมจึงได้สรุป เหตุผลทั้งหมด ให้ฟัง

แล้วพวกพี่ไม่อยากรู้หรือว่าทำไมผมอยากให้อีปูเป็นนายกแปดปี

"ก็เพราะว่าจะได้ทำตามนโยบายที่หาเสียงไว้ให้สำเร็จนะซิ สามร้อยทั่วประเทศ ทำทันที ปีนี้ไม่ได้แล้ว แม่มเลื่อนไปปี 56 ผมก็เลยให้โอกาส ถ้าไม่ได้อีกก็เลื่อนไปปี 57 58 ไปเรื่อยๆ ถ้ายังไม่ได้ก็เอาไปอีกสี่ปี แต่ต้องทำให้ได้นะ ผมมันคนยึดมั่นในคำสัญญา แล้วข้าราชการชั้นผู้น้อย ก็จะได้เงินเดือนหมื่นห้า จริงๆซะที ชาวนาจะได้ร่ำรวย ราคาน้ำมันที่ขึ้นไป ก็ต้องแก้ปัญหาให้มันลุล่วง ประเทศชาติเจริญวัฒนาถาวร 555 "

"ที่สำคัญ คือผมอยากให้คนที่เลือกอีปูเป็นนายก จะได้รับผลตามที่ตัวเองเลือกไว้ ไงละพี่ จะดีจะชั่ว จะได้ซึ้งกันจริงๆ เกรงว่าสี่ปี อาจยังไม่หนำใจ เอาไปเลยแปดปี ถ้าไม่รวยกันทั้งประเทศ ก็ให้ชิบหายกันให้หมด ผมไม่ได้เลือก
แต่ผมรับได้" 555555

ปล. ผมและพี่เสื้อแดงทั้งสอง ยังคงมีความรัก ความผูกพัน ช่วยเหลือเกื้อกูลกันเป็นอย่างดี และผมก็ยังคงเคารพรัก พี่ทั้งสองด้วยความบริสุทธิ์ใจ..... เรื่องที่ผ่านมาเป็นเพียงประเด็นในการแลกเปลี่ยน ชิงไหวชิงพริบ ทางการเมือง ในวงสุรา เท่านั้น เราไม่พูดพาดพิงถึงสถาบัน อาจเพราะคงเคยได้ยินเรื่องที่ผมไล่แขกที่มางานเลี้ยงวันเกิดออกจากบ้าน ในวันงาน เพราะแม่มเสรือกพูดให้ร้ายสถาบันอันเป็นที่รักของผม แล้วพี่เสื้อแดงทั้งสองก็เป็นประเภท แดงรักสถาบัน ... ขอบคุณที่ติดตามอ่าน ครับ

Edited by ศรอรชุน, 12 November 2012 - 09:53.

#250 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

Posted 6 May 2012 - 11:07

คิดว่าถ้า ในนี้ มีคนขายประกัน คงไม่มีใครอยากขายประกันให้คุณศรอรชุนแน่ๆ

อย่าถามนะว่าทำไม

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users