Jump to content

- - - - -

ประเด็นเรื่อง ม.112 กับอากงและนิติราษฎร์(แก้)

• Please log in to reply
159 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านแสดงความเห็นเรื่องอากงกับกลุ่มนิติราษฎร์
ในกรณีอากง ถ้าดูจากหลักฐานต่างๆที่ปรากฎ ผมคิดว่าผิดจริงๆ อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่ในเรื่องการประกันตัว เห็นว่าไม่แฟร์ถ้าเทียบกับกรณีนักการเมืองใหญ่โตทั้งหลาย

ส่วนนิติราษ โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก โดยเห็นว่าเป็นพวกไม่จงรักภักดี
แต่พอมาทบทวนอีกที ผมก็คิดกับตัวเองว่า ผมตัดสินเค้าเร็วไปหรือเปล่า เพราะผมรู้เรื่องทั้งหมดผ่านนสพ.และทีวี
ซึ่งถ้าเค้าไม่จงรักภักดีจริงๆ เค้าจะเอาตัวมาขายให้โง่ทำไมเพราะรู้อยู่แล้วว่าจะมีผลตอบรับอย่างไร
ตรงกันข้ามเค้ากลับยืนยังในสิ่งที่ทำและเดินหน้าต่อไป ผมยังมองไม่เห็นว่าวรเจตจะได้อะไร
ชื่อเสียงหรือ?อันนี้ไม่ได้แน่ ตำแหน่งหรือ?ก็ไม่น่าจะได้เหมือนเต้นกับตู่

สิ่งหนึ่งที่วรเจตบอกอยู่เสมอคือ ไม่อยากให้คนเอา112มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง
แต่หลายกลุ่มกลับมองไปในแง่ร้ายซะมากกว่า ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ
เพราะถ้าแก้ไปแล้ว ก็จะไม่เป็นเครื่องมือของใครอีกต่อไปได้ ไม่ต้องดึงสถาบันเข้ามายุ่ง
ประเด็นสำคัญข้อหนึ่งคือ เรายอมรับหรือไม่ว่า
มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี ถ้าไม่แก้ก็คงจะเล่นเกมส์นี้ต่อไปอีกนาน

ปล.ข่าวก็คือข่าว นักเขียนก็คือคน ซึ่งไม่รู้ว่าข่าวนั้นจริงเท็จแค่ไหน ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ควรตัดสินคนจากข่าวครับ
กรณีวรเจต ถ้าอยากรู้ว่าจริงๆแล้วเค้าคิดอย่างไร น่าจะไปพูดคุย แลกเปลี่ยน หรือตั้งคำถามกับเค้าที่มธ.จะดีกว่า
ส่วนอากง ใครมีโอกาสก็ไปถามเอาเอง และถ้าผมไปก่อน ผมจะถามให้นะครับ

=========================
แก้หัวข้อกระทู้

คนกวาดขยะ

Edited by คนกวาดขยะ, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:03.

#2 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

สำหรับวรเจตน์ เจ๊เชื่อว่าึคนประพฤติดีจะไม่มีปัญหากับมาตรานี้ค่ะ เว้นแต่ว่ามีความคิดไม่ดี...

แล้วเห็นคุณTFEX กลัวว่าจะมีการเอามาใส่ร้ายกันทางการเมือง ช่วยกรุณายกตัวอย่างมาด้วยค่ะว่ามีคดีไหนบ้าง?
จะแก้มาตรานี้ แก้ยังไง?

#3 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

จงรักภักดี ประกอบด้วยปัญญาไหม ถ้าใช่ก็น่าชื่นชมเชื่อมั่นได้ว่าจะนำไปสู่ความเจริญ

อย่างกรณีวรเจตต์ หาก tefex จำได้ มีหลายกรณีที่เขาแสดงออกและไม่ประกอบด้วยความรู้จริง

ในการเรียกร้องหลายครั้งของวรเจตต์และพวก เช่นเรียกร้องให้ในหลวงสาบานตนดื่มน้ำพระพิพัฒสัตยา

ซึ่งต่อมากลายเป็นว่าพระองค์ก็ทรงทำเป็นปกติอยู่แล้ว เรื่องเลยเงียบไป เรื่องแก้ ม 112 ซึ่งต่อมาได้

มีการต่อต้านลามไปถึงทุกระดับ จนกลายเป็นประเด็นต่อยเพื่อสั่งสอน เพราะขัดความรู้สึกของคนไทยที่จงรักภักดี

เหตุผลที่วรเจตต์ให้มาก็เปลี่ยนไปได้เรื่อย ๆ เดิม เปลี่ยนแค่บทบัญญัติโทษ ตาม ม 112 กลายเป็นให้กษัตริย์

ต้องปกป้องรัฐธรรมนูญ โดยตรรกะแล้วมันใช่หรือเปล่า

ผมกำลังสงสัยความคิดวรเจตต์และพวกว่ากำลังเรียกร้องอย่างบริสุทธ์ใจ หรือเล่นแง่ หาประเด็นเพื่อไปสู่เป้าหมาย

อื่นที่ถูกกำหนดมาโดยคนอื่น เพราะหลักการเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ

Edited by อาวุโสโอเค, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:30.

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

*
POPULAR

มันไม่ได้อยู่ที่ ม.112

แต่เป็นเพราะคนที่ไม่รู้จัก กฎหมาย เข้าไปเสือกอวดรู้ ม.112

วรเจต ออกมาทำไมไม่บอก ให้ทั่ว ม112ไม่ไช่ รธน.

มันเป็นกฎหมายทั่วไป ในหมวดพระมหากษัตริย์

ที่มีไว้ป้องกันบุคคลทั่วไปก้าวล่วงในสิ่งไม่ดีและไม่เป็นความจริง

ใส่ร้าย พระมหากษัตริย์ และ ราชวงค์

ดังเช่นบุคคลทั่วไปยังมีกฎหมายฟ้องหมิ่นประมาท

แต่พระมหากษัตริย์ และ ราชวงค์อยู่เหนือ กฎหมายประชาชน

จึงจะต้องมีกฎหมายป้องกันไว้สำหรับ หมวดพระมหากษัตริย์ ไว้ด้วย
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

คุณยกตัวอย่างของคุณว่าดูจากข่าว เลยทำให้เข้าใจไอ้กลุ่มนิติราดแบบผิดๆ คุณยกเอาความไม่รู้ของตัวคุณเป็นบรรทัดฐาน แต่ผมฟังมันพูดเกี่ยวกับสถาบันว่าอย่างไร หาว่าสถาบันเข้ามายุ่งเกียวการเมือง นี่มันพูดจากปากมันเอง ถ้าคุณไม่รู้ก็หาคลิปมาฟัง มีเยอะแยะ
้ถ้าอ้างว่าไอ้วรเจตน์มันจะเอาตัวมันมาเสียทำไม ก็เพราะมันอยากดังไง อย่าอ้างแค่คำพูดว่ารักสถาบันแล้วจะเป็นจริงดังที่มันพูด
ผมก็ได้ยินไอ้หงอกเจียมมันพูดแบบนี้แหละ วันเดียวกับไอ้กลุ่มนิติราดจัดเสวนานั่นแหละ

#6 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

งั้นคุณก็กรุณายกตัวอย่างมาซักหนึ่งตัวอย่างทีซิ ว่ามีคดี ม.112 คดีไหนบ้างที่เป็นคดีการเมืองถูกกล่าวหาและจำเลยไม่ได้ทำผิดตามมาตรานี้จริงๆ

และผมกลับคิดตรงกันข้ามกับคุณด้วยว่าในตอนนี้มีผู้กระทำผิดในมาตรานี้จ้องจะใช้ประโยชน์จากความผิดนั้นในการลดความน่าเชื่อถือและบั่นทอนความมั่นคงของสถาบันอันที่เป็นเคารพรักยิ่งของปวงชนชาวไทยครับ

อีกอย่างคุณสังเกตไหมครับว่ากลุ่มบ้าๆกลุ่มนั้นน่ะ (ไม่อยากเอ่ยชื่อเพราะมันไม่น่าจะจดจำสักเท่าไหร่)
มีกระแสทีก็ออกมาที พอโดนต้านก็หายต๋อมทันที พฤติกรรมอย่างนี้คือลักษณะของคนที่มีความมุ่งมั่นตั้งใจทำในสิ่งดีหรือ
ปากบอกว่าทำเพื่อปกป้องสถาบันแต่พอโดนต้านมากๆ ไม่กล้าเดินหน้าต่อ พอมีประเด็นเกี่ยวข้องขึ้นมาก็ค่อยมาเกาะกระแสที
เหมือนคุณนั่นล่ะพอมีกระแสเรื่องไหนก็ไปเรื่องนั้นลอยไปลอยมา

Edited by wisary, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:53.

#7 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

คนอ่านข่าว ดูข่าว ฟังข่าว ต้องศึกษาว่า นักวิชาการ กลุ่มที่เรียกร้องต่างๆ มีภูิมิหลัง แนวคิด อุดมการณ์ทางการเมืองเป็นอย่างไร มีใครให้ความร่วมมือ ให้การสนับสนุนบ้าง และวิเคราะห์เนื้อหาสาระที่เรียกร้องต้องการ

แล้วจะรู้ครับว่า แต่ละคน แต่ะกลุ่ม มีธงอะไร คิดอะไรอยู่

สำหรับกลุ่มนิติราษฎร์ จากการที่ผมเคยอ่านข้อเรียกร้องที่ผ่านมา และเห็นการสนับสนุนของฝ่ายต่างๆ มันไม่ใช่นิติศาสตร์เพื่อราษฎร แต่เป็นนิติศาสตร์เพื่อนักการเมืองไม่กี่คน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:42.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#8 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

*
POPULAR

ส่วนนิติราษ โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก โดยเห็นว่าเป็นพวกไม่จงรักภักดี
แต่พอมาทบทวนอีกที ผมก็คิดกับตัวเองว่า ผมตัดสินเค้าเร็วไปหรือเปล่า เพราะผมรู้เรื่องทั้งหมดผ่านนสพ.และทีวี
ซึ่งถ้าเค้าไม่จงรักภักดีจริงๆ เค้าจะเอาตัวมาขายให้โง่ทำไมเพราะรู้อยู่แล้วว่าจะมีผลตอบรับอย่างไร
ตรงกันข้ามเค้ากลับยืนยังในสิ่งที่ทำและเดินหน้าต่อไป ผมยังมองไม่เห็นว่าวรเจตจะได้อะไร
ชื่อเสียงหรือ?อันนี้ไม่ได้แน่ ตำแหน่งหรือ?ก็ไม่น่าจะได้เหมือนเต้นกับตู่

ผมว่าคุณไม่บริสุทธิ์ใจในการแสดงความเห็นนะ
เป็นไปได้หรือที่คนเกลียดวอเจตเพราะคิดว่ามันไม่จงรักภักดีอย่างคุณ
กลับมาเห็นใจมันได้ในภายหลัง เพียงเพราะการอนุมานเอาแบบตื้นๆ

คุณเห็นด้วยกับเขา ก็แสดงเหตุผลที่เห็นด้วยออกมา ง่ายๆ แค่นี้เอง ทำได้หรือเปล่า

เรื่องเอากฏหมายนี้มาแกล้งกันทางการเมือง
ก็ไม่เห็นว่าจะมีใครถูกแกล้ง โดยเฉพาะนักการเมือง
อย่างวีระนั่น ก็พูดเองออกจากปาก ในถ้อยคำที่ดูหมิ่นสถาบันจริงๆ

เอางี้
ผมถามว่า คุณได้ฟังนายจตุพรพูดเรื่องกระสุนพระราชทานหรือเปล่า

ถ้าได้ยิน คุณคิดอย่างไร
ถ้าไม่ได้ยิน ก็ออกจากการเมืองไปซะ

#9 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

ผมว่าคุณโกหก คุณรู้อยู่แล้วว่าเป็นยังไง
แต่อ้างว่า เคย "เกลียด" มาก ก็ใช้ตรรกะเดียวกับ
คนที่อ้างว่า เคย "เลือก ปชป" แต่ตอนนี้มาเลือกเพื่อไทย
เพื่อใช้เป็นข้ออ้างว่า กรูเป็นกลางนะเฟ้ย หรือกรูกลับใจ

ผมฟันธงเลย เพราะนกสองหัวคนนี้ จะไม่สามารถอ้างได้ว่า
เหตุอะไรที่ "ดุข่าว" แล้วทำให้ "เกลียด" ได้อย่างสมเหตุสมผล

เรื่องนี้คนที่ไม่ใช่คน "เกลียดสถาบัน" เขารู้ดีอยู่แล้ว
ด้วยเหตุผลชัดๆ ว่าจะแก ม.112 แต่ไม่แก้ ม.130-135
ทำไมรัก สถาบันตของ "ชาติอื่น" มากกว่า "ชาติที่ตัวเองเป็นอยู่"

#10 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

เชื่อง่ายไปนะครับ TFEX เค้าพูดว่า 112 เป็นเครื่องมือกลั่นแกล้งทางการเมือง ผมไปถามหาตัวอย่างไม่มีคนให้ตัวอย่างได้สักที

อีกอย่าง คุณแก้กฎหมายเพื่อลดโทษ ผมถามหน่อยเหอะว่า ถ้าลดโทษลงมาแล้วจะไม่แกล้งกันเหรอครับ ?

ถ้าจะบอกว่าให้ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ฟ้องได้เท่านั้น อันนี้ผมเห็นด้วย แต่จะมาบอกว่าลดโทษ ผมว่ามันทุเรศครับ เอาฉากอื่นมาบังหน้า เหมารวมแพ็คเกจ เหมือนกับพวกค่ายมือถือที่หาวิธีโกงกินเงินคนใช้ทุกรูปแบบ

สมมติว่าโทษลดลงมาเหลือ 1 ปี ผมถามจริงๆ เหอะ ถ้าคนมันจะแกล้งกันยังไง มันก็หาเรื่องได้อยู่แล้ว มันไม่เกี่ยวกับจำนวนโทษที่ได้รับเลย

#11 hinotori

hinotori

ขาประจำ

*
POPULAR

หุบปากไปเลย TFEX ไม่มีอะไรจะเล่นแล้วใช่ไม๊ถึงได้ยกเรื่องนี้ขึ้นมา

แกอย่ามาอ้างเชียวนะ ว่ามีผู้เอา ม.112 ไปเล่นเป็นเกมส์

ถ้า นังดา ตอร์ปิโด ไม่ติดคุก ถ้าไอ้อากงนั่นไม่ติดคุก เพราะ ม.112 แกลองคิดดู ว่าจะมีไอ้พวกหมิ่นโผล่ขึ้นมาอีกกี่คน

นี่ขนาดว่ากันว่า บทลงโทษแรงๆ ไอ้ตู่มันยังลอยนวลอยู่ได้ ไอ้กี้มันก็ยังลอยนวลอยู่ได้ รู้ไม๊เพราะอะไร

เพราะกฏหมาย ต่อให้ศักดิ์สิทธ์แค่ไหน ถ้าผู้รักษากฏหมายมันชั่ว กฏหมายนั่นก็ไร้ค่า

แกนนำเสื้อแดง พูดจาหมิ่นชัดเจน ผู้รักษากฏหมายยังสั่งไม่ฟ้อง นังดา ไอ้อากง ติดคุก แล้วดันสะเออะจะไปแก้กฏหมาย

เขาเรียกว่า เกาไม่ถูกที่คัน โง่แล้วอยากนอนเตียง

จะบอกแกไว้ให้สำนึกลงไปในหัวกบาลผ่านใบหน้านักการเมืองจอมปลอมให้รู้ไว้ว่า

ม.112 เปรียบเสมือนสัญลักษณ์ในการปกป้องพระเกียรติยศของสถาบันพระมหากษัตริย์ ซึ่งล่วงละเมิดมิได้

การแก้ ม. 112 ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่ตัวบทกฏหมาย แต่อยู่ที่ว่า เกราะที่ปกป้องพระเกียรติได้ถูกทำลายลงไปแล้ว

ซึ่งนั่นแหละถือเป็นชัยชนะของไอ้พวกล้มเจ้า พวกหัวก้าวหน้า(ซึ่งน่าจะถอยหลังมากกว่า) ซึ่งครั้งหนึ่งได้ยึดอำนาจมาจาก ร.7

แล้วยัดเยียดระบอบเฮงซวยมาให้พวกเรา ซึ่งแม้ปัจจุบัน บางคนยังไม่รู้เลยว่า ประชาธิปไตย คืออะไร

และเมื่อ ม.112 ถูกแก้ คิดหรือว่ามันจะหยุดอยู่แค่นั้น พวกล้มเจ้าจะเอากรณีนี้ไปต่อยอดหากินเพื่อหาแนวร่วมอีกมากมาย

แล้วสุดท้าย สถาบันอันเป็นที่รักของเรา จะเหลืออะไร

TFEX แกเลิกนิสัยจอมปลอมเสียทีเถอะ โตๆกันแล้ว แค่นี้คิดเองไม่ได้ก็อายเด็กมัน

#12 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

เห็นด้วยกะคุณ amp จขกท แปลก ๆ แอ๊บกลาง แต่จริง ๆ แล้วใจแดง ชอบทักษิณมากกว่า

อันนี้ความเห็นส่วนตัว

#13 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

ผมไม่เคยคิดหมิ่นประมาท ดูหมิ่น อาฆาตมาดร้าย พระมหากษัตริย์ พระราชินี หรือรัชทายาท
ผมเลยเห็นว่ายังไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนแปลง แก้ไข และไม่เดือดร้อนใดๆ
แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่ผมคิดจะทำ ผมก็คงสนับสนุน วรเจตน์เช่นกัน คุณTFEX ล่ะครับคิดหรือยัง
โดยไม่จำเป็นต้องมองให้ไกลไปจนถึงว่าทำแล้วได้อะไร เสียอะไร เพื่ออะไร
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#14 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:58

ตี๋เฟก ข่าวน่ะเป็นการรายงานข้อเท็จจริง ไม่ใช่นิยายหรือละคร
แม้ว่าคนรายงานข่าวอาจเอนเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งและผนวกเอาความเอียงของตัวเองลงไปด้วย (ซึ่งจริงๆ แล้วไม่ควรทำ)
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะใช้เป็นข้ออ้างได้ว่าคุณเสพข่าวแล้วอินจนตัดสินใครผิดๆ ได้ ยกเว้นว่าความฉลาดของคุณพอๆ กับของนางยก
ผมไม่เชื่อว่าคุณแยกแยะไม่ออกว่าวรเจดกับพวกมีเจตนาอย่างไร และทำเพื่ออะไร
แต่ตัวคุณเองก็มีเจตนาแอบแฝงอยู่ และเป็นเจตนาที่จะให้คนยอมรับแนวคิดของไอ้พวกนี้ เลยมาทำเนียนแบบนี้
เลิกสนับสนุนไอ้พวกล้มเจ้าเสียก่อนที่นรกจะกินกบาลคุณ
แล้วก็ไม่ต้องมาแอ๊บให้มาก สิ่งที่คุณโพสต์ไว้ ที่คุณคิดว่าเนียนแล้วนั้น มันปิดหางคุณไม่มิดหรอก

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#15 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:09

ผมจกกฎหมาย มาตรา112อยู่ในกำหมายอาญา ตอนเรียนกฎหมายอาญาอาจารย์ไม่สอนครับเรื่องนี้ ผมเองก็ไม่สนใจด้วยเพราะคิดว่าคนธรรมดาทั่วๆๆไปคงไม่เดือดร้อนอะไรกับเรื่องเหล่านี้ ตอนนี้กได้แต่สงสัยว่า มาตรา112ไปทำร้ายอะไรกลุ่มนิติราษฎร์ หรือคนเสื้อแดงบางกลุ่มอย่างไรบ้างเห็นรณรงค์แก้ไขกันจังนำมาใช้ประโยชน์ต่างๆๆนาๆๆ หากว่าวันหนึ่งวัดใด บุพการีของพวกกลุ่มนิติราษฎร์หรือแดงกลุ่มนี้เกิดไปฆ่าใครหรือทำร้ายใครจนถึงแก่ชีวิต หากคนกลุ่มนี้เรียกร้องให้ยกเลิกมาตรา288 มาตรา289 โดยอ้างว่าลิดรอนสิทธิการฆ่าคน หากมีคนต่อต้านคนกลุ่มนี้ไม่ทราบว่าคุณ TFEXจะว่าเป็นการลิดรอนสิทธิการฆ่ามั้ยครับ
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#16 Durian

Durian

น้องเก่า

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:21

กฏหมายบัญญัติไว้เพื่อลงโทษคนทำผิด หากไม่ทำผิดจะโดนลงโทษไหม เช่น ฝ่าไฟแดงผิดกฏหมายจราจร ถ้าคุณขับรถเห็นไฟเหลืองแล้วผ่อนหยุดไม่ฝ่าไฟแดง จะผิดไหม บางคนอาจฝ่าแล้วไม่โดนจับก็โชคดีไป แต่ถ้าโดนจับก็โวยวาย แต่การโวยวายไม่ได้ทำให้ความผิดนั้นหมดไป

นิดิราษฏร์และครก 112 ต้องการแก้กฏหมายมาตรา 112 เพราะตัวเองอยากทำสิ่งที่กฏหมายกำหนดโทษไว้ อยากวิจารณ์สถาบันฯ คุณลองไปถามชาวบ้านชาวช่องทั่วไปซิ มีใครอยากด่าว่าให้ร้ายสถาบันฯบ้าง เพราะฉะนั้น ม.112 มีผลแต่กะพวกนักวิชาการล้มเจ้า(แต่ยกย่องเผด็จการ) และพวกขี้อิจฉาเท่านั้นซึ่งเป็นปริมาณที่น้อยมากไม่สามารถคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ได้ (มีไม่กี่ร้อยจากประชากรชาวไทย 65 ล้านคน)

พอประเด็นแก้ ม.112 จุดไม่ติด จัดเสวนาคนก็น้อยลงเรื่อยๆ เพื่อไทยก็ชิ่ง แม้วก็ชิ่ง ปูก็ชิ่ง เหลิมก็ชิ่ง ก็เลยต้องจัดอีเวนต์แห่ศพ สงสารเฒ่าอัมพลอยู่ในโลงยังต้องกระดกไปกระดกมาตายแล้วแท้ๆยังนอนนิ่งๆไม่ได้นี่แหละกรรม

ส่วนตัวผมเชื่อว่านิติราษฎร์และครก.112 ไม่มีเจตนาดีกับสถาบัน เพราะหากมีเจตนาดีก็ไม่ควรมารณรงค์แก้ ม.112 แต่ควรรณรงค์ให้คนเข้าใจถึงเจตนาในการบัญญัติ ม.112 มากกว่า.

#17 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

TFEX เข้ามาเนียนอีกแล้ว ส่งสัยได้รับคำสั่ง เฮียปุ ให้มาเนียนๆ ในบอร์ดนี้

:lol:
:lol:

#18 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

เกิดมาตั้ง 18 ปี ไม่เคยรู้เลยว่ามีกฎหมายมาตรานี้ มารู้ตอนที่มีคนหมิ่นกันเยอะ ๆ นี่แหละ สุจริตชนไม่มีปัญหากับมาตรานี้ครับแต่ต้องระวังอย่าให้มือถือห่างตัวเพราะจะโดนไอ้เลวบางตัวยัดสถานะเบี้ยใช้แล้วทิ้งให้

#19 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

*
POPULAR

"ไม่จงรักภักดี" ไม่มีกฏหมายข้อไหนเลยลงโทษประเด็นนี้

คนที่ถูกดำเนินคดีก็เพราะถูกข้อหาแสดงตนดูหมิ่น(หมิ่นประมาท) อาฆาตมาดร้าย สถาบันฯ

การตั้งกระทู้หัวข้อลักษณะนี้อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดได้ว่า มีคนต้องคดีเพราะถูกกล่าวหาว่า"ไม่จงรักภักดี" ซึ่งบิดเบือนจากข้อเท็จจริงครับ

จะพูดเรื่องอะไรก็ว่าไปครับ แต่หัวกระทู้ควรแแก้ให้สอดคล้องกับเนื้อหา

Edited by คนกวาดขยะ, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:15.

#20 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

ง่ายๆแค่ วรนุชเจต
เป็นพวกเดียวกับไอ้ระยำหงอก
ก็บอกเอี่ยไรได้บ้างแล้ว

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

TFEX หาย :lol:

#22 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

ง่ายๆ

อย่าอวดทับคนอื่นว่าฉันจงรักกว่าเธอ เป็นเรื่องของเด็กขี้อวดข่มทับกัน อย่าทำเพราะเราเป็นผู้ใหญ่แล้ว

หรือแม้ไม่รัก ก็ไม่มีใครเค้าว่า ความซาบซึ้งใจที่จะมีให้กัน อาจมี ขีดรับ-ส่ง ที่จูนได้ไม่เท่ากัน

แต่ใส่ร้ายในเรื่องที่ท่านไม่ได้ทำ , อาฆาตมาดร้ายท่าน ---- ทำไม่ได้ , กฎหมายห้าม

ง่ายๆ .. แค่นี้เอง ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#23 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

เสื้อแดงควรจะเลิกวาทะกรรมว่า คนอีกกลุ่มพยายามผูกขาดความจงรักภักดี เพราะมันเป็นคนละเรื่องกันกับความแสดงความอาฆาตมาดร้ายตามมาตรา 112

ไม่มีใครบังคับให้ใครจงรักภักดีต่อใครได้หรอก แต่กฏหมายก็ไม่ปกป้องคนที่ข่มขู่ อาฆาตมาดร้ายต่อผู้อื่น ไม่ว่าต่อบุคคลธรรมดาหรือประมุขของประเทศ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#24 Mega

Mega

น้องเก่า

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

แต่ผมไม่เชื่อว่าผิดจริงจากหลักฐานที่มีแค่นี้นะ เพราะเบอร์อีมี่มันซ้ำกันได้

#25 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

ง่ายๆ

อย่าอวดทับคนอื่นว่าฉันจงรักกว่าเธอ เป็นเรื่องของเด็กขี้อวดข่มทับกัน อย่าทำเพราะเราเป็นผู้ใหญ่แล้ว

หรือแม้ไม่รัก ก็ไม่มีใครเค้าว่า ความซาบซึ้งใจที่จะมีให้กัน อาจมี ขีดรับ-ส่ง ที่จูนได้ไม่เท่ากัน

แต่ใส่ร้ายในเรื่องที่ท่านไม่ได้ทำ , อาฆาตมาดร้ายท่าน ---- ทำไม่ได้ , กฎหมายห้าม

ง่ายๆ .. แค่นี้เอง ..

เข้าใจดีจังเลยครับ

ว่าง่ายๆเหมือนกับ บุคคล ทั่วไปเพียงแต่สถาบัน เป็นกึ่งสาธารณะและมีฐานะเป็นศูนย์รวมใจไปด้วย

ถ้าผมไม่ชอบใครซักคน จะเงียบๆ หรือว่ากล่าวเค้าเรื่องที่เป็นจริง และเนื้อหาไม่ผิดกฎหมายการเผยแพร่ ย่อมไม่โดนฟ้อง อาจโดนแค่หมั่นไส้คืน

แต่หากไปตะโกนด่า สร้างเรื่องว่าเค้าเป็นโน่นนี หรือบอกว่าจะทำลาย ก็โดนซิวครับ ด่าดารายังโดนฟ้องเป็นหลายล้านเลย

#26 son

son

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

ส่วนอากง ใครมีโอกาสก็ไปถามเอาเอง และถ้าผมไปก่อน ผมจะถามให้นะครับ

จะรีบตายห่าตายโหงไปไหนคับ.............แม่ปูพึ่งอยู่ได้แค่ปีเดียวเอง.............
ช่วยให้แม่ปูและพ่อแม้วได้อยู่8ปีก่อนคับ............... :D :D
:D

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#27 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:44

แต่ผมไม่เชื่อว่าผิดจริงจากหลักฐานที่มีแค่นี้นะ เพราะเบอร์อีมี่มันซ้ำกันได้

IMEI+IMSI+Close/Opent(Datetime)+CellID พิจารณาต่อเนื่องกันก็ทราบแล้วครับ

เหมือนชื่อคน เวลาจะยืนยันตัว อย่างคดีของวิศวกรขับรถ JAZZ ที่โดนวิสามัญปลอม

ชื่อเล่น เหมือนกันชื่อ ผู้ค้ายาบ้า ลงท้าย ก็ได้หลักฐานว่าคนละคน จากที่อยู่ในกล้องวงจรปิด และข้อมูลการใช้มือถือเช่นกัน

#28 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

จขกท คุณเคยอ่านบอร์ด ฟดก หรือเปล่า ที่นายเจียมกับวรเจตน์ สิงสถิตอยู่ แล้วทำเป็นไม่เห็นไม่ห้าม

ที่คนในบอร์ดมันสำรอกกันน่ะ

Edited by คนปลูกต้นไม้, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:45.

#29 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

อ่านคำพิพากษาให้เข้าใจก่อนดีกว่ามั๊ย ^_^

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#30 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

ช่วยอธิบายด้วยครับว่ามันซ้ำกันได้อย่างไร หรือว่าใครๆ ก็รู้?

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#31 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

ส่วนตัวถาม TFEX ถ้ายกเลิก ม.112 คนจะละเมิดสถาบันน้อยลงไหมครับ

กฎไม่ผิด หรือ บกพร่อง ถ้าคนไม่คิดชั่วละเมิดซะเอง

การมีกฎเพื่อบังคับไม่ให้คนละเมิดนี่แหละครับคือเจตนารมย์ของการมีกฎ

กระทู้นี้ผมเห็นว่า TFEX หลงประเด็นไปไกลทีเดียว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#32 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

วรเจตน์ สมหงอก นิติราษฏร์ ฯลฯ ผมไม่รู้หรอกครับว่าคนเหล่านี้คิดอะไร มีความจงรักภัคดีกันหรือเปล่า ?

แต่สิ่งที่พวกนักวิชาการเหล่านี้ทำ มันไม่มีจริยธรรมครับ สักแต่จะทำอย่างเดียวแต่ไม่สนใจผลกระทบ

วรเจตน์เคยให้สัมภาษณ์ว่าตนเองเป็นนักวิชาการมีหน้าที่นำเสนอทางวิชาการ ส่วนสังคมจะเกิดผลกระทบหรือความขัดแย้งรึไม่ ไม่ใช่หน้าที่ที่นิติราษฏร์ต้องรับผิดชอบ (อ้าว!)

ปัญหาของสังคมทุกวันนี้ส่วนหนึ่งมันเกิดมาจากการขาดความรับผิดชอบต่อสังคมครับ
- นักการเมืองรู้ว่าพรรคการเมืองไม่ควรมีสื่อของตัวเอง แต่ก็ยังทำสื่อของตัวเองไว้เสี้ยมชาวบ้าน

- นักวิชาการรู้ว่าการนำเสนอเรื่อง ม.112 เป็นเรื่องที่อ่อนไหวต่อสังคมสุ่มเสี่ยงทำให้เกิดความแตกแยก แต่ก็ยังทำ

- (กรณีโดนชก)วรเจตน์เป็นนักกฏหมาย เป็นอาจารย์ แทนที่จะทำตัวเป็นแบบอย่างให้สังคม แค่แถลงการณ์ว่าไม่เอาเรื่อง แต่สิ่งที่วรเจตน์ กับ สมหงอกทำก็คือไปนั่งรถเข็น เพราะรู้กม.ว่ายิ่งผู้เสียหายบาดเจ็บทางร่างกายมากเท่าไหร่โทษยิ่งหนักขึ้น กลายเป็นว่าวรเจตน์เกรียนพอๆกับฝาแฝดที่ไปดักชก ทั้งๆที่วรเจตน์เป็นนักวิชาการน่าจะมีวุฒิภาวะสูงกว่า

#33 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

ถ้าจะให้พูดตามตรง คนที่ผมคิดว่าไม่ผิด แต่ต้องรับเคราะห์ตามกฎหมายนี้คือ สนธิลิ้ม

แต่ก็ไม่เห็นสนธิเค้าจะออกมาเรียกร้องให้แก้ ทั้งๆที่ถ้ายังไม่แก้ ยังไงแกก็คุก ต่อให้เป็นเจตนาดี ที่เปิดเพื่อให้ตำรวจมันรู้สึกรู้สา

ไอ้คนที่เรียกร้องให้แก้ แต่ละตัว อ้าปากมา ...อย่าให้พูดเลย เสียดายคีย์บอร์ด

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#34 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

มารอดูตัวอย่างคดีคนที่ถูกใส่ร้ายจากมาตรา 112 จนติดคุกติดตะรางว่าเป็นเรื่องจริงหรือเป็นแค่วลีลอยๆปั้นแต่งตอแหลหาสาระไม่ได้แบบที่เสื้อแดงชอบทำเพื่อใส่ร้ายคนอื่นจนเป็นสันดาu

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#35 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

กรณีประกันตัวนายอำพล คุณ TFEX เอาไปเทียบกับนักการเมืองใหญ่ไม่ได้หรอกครับ
เพราะมันเป็นเรื่องของความน่าเชื่อถือ ซึ่งเป็นดุลยพินิจของศาล เมื่อศาลเห็นว่าคนไหน
มีความน่าเชื่อถือว่าให้ประกันตัวแล้วไม่หลบหนี ก็ให้ประกันตัว ซึ่งการใช้ดุลยพินิจมันก็คง
พิจารณาจากตำแหน่งหน้าที่ ฐานะ ชื่อเสียง ประกอบด้วย แต่ผมว่าประเด็นเรื่องนี้มันไม่น่า
จะอยู่ตรงนี้เท่าไรหรอก เพราะคนไม่มีฐานะตำแหน่ง ก็อาจถูกรับรองจากคนที่มีฐานะตำแหน่งได้
หรือขอประกันตัวในวงเงินที่สูงขึ้นจนศาลมั่นใจได้ อย่างกรณี เสธฯ หนั่น ไปรับรองศาลเพื่อ
ประกันตัวเสื้อแดงนั่นแหละ แล้วคุณ TFEX ไม่สงสัยหรือครับว่า กรณีนายอำพล ถ้าอยาก
ประกันตัวจริง ๆ ทำไมเขาไม่ทำแบบประกันตัวเสื้อแดงล่ะ คงไม่จำเป็นต้องให้ เสธฯ หนั่นไป
รับรองหรอก แค่ สส ในพรรคเพื่อไทยก็น่าจะรับรองได้ หรือขอประกันตัวในวงเงินที่สูงก็น่า
ทำได้ ผู้ทำผิด ม 112 ที่ได้รับการประกันตัวก็มี ไม่ได้รับการประกันตัวก็มี ซึ่งมันไม่ต่างกับ
การทำความผิดในเรื่องอื่น ๆ หรอกครับ เพราะมันอยู่ที่ตัวผู้กระทำผิดและทนายความของเขา
ด้วย ผมว่าคุณ TFEX น่าจะสงสัยพวกที่ออกมาตีโพยตีพายกับการเสียชีวิตของนายอำพล
มากกว่า ว่าตอนนายอำพลยังไม่เสียชีวิต เขากระตือรือล้นที่จะช่วยประกันตัวนายอำพลหรือเปล่า
หรือเขาอยากให้นายอำพลอยู่ในคุก เพื่อเป็นสัญญลักษณ์ของพวกเขา

ส่วนกรณี อ วรเจตน์ มันก็คงเป็นสิทธิของคุณ TFEX ที่จะมอง และมันก็ไม่แตกต่างกับอีกหลายคน
ที่มอง อ วรเจตน์ เหมือนคุณ TFEX แต่ถ้าคุณ TFEX ได้ไปคุยกับ อ วรเจตน์ ผมว่าอย่าไปถามเลย
ครับว่าเขาคิดอย่างไร เพราะเขาเคยบอกแล้วว่า ที่เขาทำนั้น เขาต้องการปกป้องสถาบัน ฯ ถ้าคุณ
TFEX จะถาม ผมแนะนำให้ถามว่า

1. ม 112 นี่ เดิมบอกว่า โทษแรงไป กับ ถูกนำไปใช้กลั่นแกล้งกันทางการเมือง แล้วมันแตกประเด็น
ออกไปเลอะเทอะเหมือนทุกวันนี้ได้อย่างไร
2. อ วรเจตน์ บอกว่าต้องการปกป้องสถาบัน ฯ แล้วไปคบอยู่กับพวกชอบจาบจ้วงสถาบัน ฯ ได้อย่างไร
3. การสัมมนาวิชาการ เรื่อง ม 112 ของ อ วรเจตน์ ทำไมต้องมีพวกลิ่วล้อมาคอยนั่งปรบมือชอบใจ
เมื่อมีคนในกลุ่มของ อ วรเจตน์ พูดจาในทำนองว่าผู้ต้องคดีตาม ม 112 นั้น ทำอะไรไม่ได้เลย ทำแค่นี้
ก็โดนจับแล้ว มันเป็นวิชาการตรงไหน เพราะยกตัวอย่างมาแต่ละเรื่องก็เป็นการตัดตอนมาพูดให้ลิ้วล้อ
เฮกัน

ถ้าคุณ TFEX ถามแล้ว อ วรเจตน์ ตอบว่า ผมไม่ได้สนใจ ผมพูดเฉพาะในหลักกฎหมายเท่านั้น คุณ TFEX
ค่อยมาประเมิน อ วรเจตน์ อีกทีก็ยังไม่สายนะครับ

#36 สดยกกล่อง

สดยกกล่อง

น้องใหม่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

จะแก้ไขยังไงไม่ให้เอามาใช้เป็นเครื่องมือครับคุณ TFEX แก้ไขแสดงว่ายังมี มันผิดที่คนหรือที่กฏหมาย หรือคุณ TFEX คิดว่าไงครับ
ก.ข.ค

#37 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

"ไม่จงรักภักดี" ไม่มีกฏหมายข้อไหนเลยลงโทษประเด็นนี้

คนที่ถูกดำเนินคดีก็เพราะถูกข้อหาแสดงตนดูหมิ่น(หมิ่นประมาท) อาฆาตมาดร้าย สถาบันฯ

การตั้งกระทู้หัวข้อลักษณะนี้อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดได้ว่า มีคนต้องคดีเพราะถูกกล่าวหาว่า"ไม่จงรักภักดี" ซึ่งบิดเบือนจากข้อเท็จจริงครับ

จะพูดเรื่องอะไรก็ว่าไปครับ แต่หัวกระทู้ควรแแก้ให้สอดคล้องกับเนื้อหา

อ่านแล้วทำให้นึกขึ้นได้

"จงรักภักดี" เป็นวาทะกรรมของพวกเสื้อแดง
ที่อ้างว่า การ "วิจารณ์" แบบดา ตอปิโด ไม่ได้เป็นการแสดง
ความไม่จงรักภักดี

สรุปแล้วว่า นกสองหัว เป็นพวกแดงปลอมตัวมาล่ะสิ

#38 butadad

butadad

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

สั้นๆเลยครับ ใครสนับสนุนยกเลิก 112 เป็นพวกกินอิ่มแล้วไม่มีอะไรทำแค่นั้นเอง
มันไม่มีใครเดือดร้อนจากเรื่องนี้เลยนะครับ
ขอตัวอย่างก็ไม่เคยยกขึ้นมาอ้างได้
ไม่เอาประเภทโดนแจ้งว่าหมิ่นนะครับ เอาแบบที่ติดคุกผิดตัวเลยขอตัวอย่างหน่อยครับ

#39 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:40

เห็นคนอื่นคุยอยู่ไม่อยากให้เสีย อรรภรส นะครับ ... แต่แนะนำ จข.กท. เรื่อง เอากฎหมายมาเป็นเกมการเมือง ...

ผมจะบอกว่า มันเป็นแค่ วาทกรรม ที่ชวนเชื่อเท่านั้นครับ(half truth)

คุณยกเลิก หรือแก้ไข

กฎหมายหมิ่นประมาท ที่ไล่ฟ้องกันทางการเมือง หรือ

กฎหมายยาเสพติด เพราะยัดยาบ้า

ด้วยไหมครับ มันใช่เสียยิ่งกว่าใช่คดีกลั่นแกล้งกัน นาครับ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#40 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

ขอบอกหน่อยว่าองค์ประกอบความผิดตาม ม. 112 กับเรื่องการไม่ให้ประกันตัวมันคนละส่วนกัน เพราะ ม. 112 เป็นเรื่องความผิดตามประมวลกกฎหมายอาญา แต่เรื่องการให้ประกันตัวหรือไม่นั้นเป็นเรื่องตาม ป. วิ อาญา ซึ่งอยู่ในขั้นตอนของกระบวนการยุติธรรมต้นน้ำตั้งแต่พนักงานสอบสวนและอัยการ ซึ่งหากทนายจำเลยยื่นขอประกันตัวแล้วมีเหตุอันสมควรก็อาจให้ประกันตัวได้ เว้นแต่อัยการจะคัดค้านการประกันตัวเพราะมีจำเลยมีพฤติการณ์จะหลบหนีคดี ซึ่งศาลจะพิจารณาตามข้อเท็จจริงที่ได้รับมารอบด้านจากอัยการและทนายจำเลยก่อนมีคำสั่งอนุญาตให้ประกันตัวหรือยกคำร้อง ดังนั้นปัญหาจึงไม่ได้อยู่ที่ตัวกฎหมาย ม. 112 แต่อยู่ที่ขั้นตอนปฏิบัติในการดำเนินกระบวนการยุติธรรมตั้งแต่พนักงานสอบสวนเป็นต้นมา นอกจากนี้พฤติกรรมที่ผ่านมาของไอ้พวกที่ผิด ม.112 มักจะหลบหนีอยู่เสมอ ดูอย่างอีเพ็ญเป็นตัวอย่างก็ได้ จึงเป็นที่น่าสงสัยว่าพวกที่ทำผิดมาตรานี้จะหลบหนี

ถามว่าวรเจตน์รู้หรือไม่ว่าปัญหาอยู่ที่ไหน เรื่องแบบนี้คนจบปริญญาตรีกฎหมายก็รู้ ไม่ต้องถึงขนาดจบด๊อกจากเมืองนอกเมืองนา แต่ที่วรเจตน์ผลักดันเรื่องนี้โดยอาศัยความน่าเชื่อถือในฐานะอาจารย์มาชักจูงสังคม การกระทำของวรเจตน์ไม่ได้มีความสุจริตใจ ถ้าหากถามถึงแรงจูงใจแล้วคงเป็นแค่ต้องการสนองอัตตาตนเอง แต่ไม่ได้สำเหนียกเลยว่าตนเองเป็นแค่เบี้ยให้ไอ้พวกไม่หวังดีต่อสถาบันเท่านั้น

#41 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

เรามีกฎหมายที่ปกป้องคุ้มครองประมุขรัฐอื่นๆ แม้แต่บุคคลทั่วไปยังมีกฎหมายปกป้องคุ้มครอง

แล้วทำไมเราจะมี ม. 112 ไว้เพื่อปกป้องคุ้มครององค์พระประมุขของเราไม่ได้

คนเราถ้าไม่ได้อยากจะกระทำผิดกฎหมาย จะกลัวกฎหมายไปทำไมกัน

คดีต่างๆ ถ้่าไม่มีหลักฐานชี้ว่าคุณกระทำผิดจริง ศาลก็ยกฟ้อง

แต่ในเมื่อมีหลักฐานชี้ว่าคุณกระทำผิด คุณก็ต้องยอมรับ หรือหาหลักฐานอื่นมาหักล้าง

Edited by P2iUSz, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:08.

"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#42 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

สมศักด์เจียมร้องไห้ที่อากงตาย...แล้วทำไมตอนมีชีวิตอยู่ไม่เอาตำแหน่งไปประกัน?
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#43 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านแสดงความเห็นเรื่องอากงกับกลุ่มนิติราษฎร์
ในกรณีอากง ถ้าดูจากหลักฐานต่างๆที่ปรากฎ ผมคิดว่าผิดจริงๆ อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่ในเรื่องการประกันตัว เห็นว่าไม่แฟร์ถ้าเทียบกับกรณีนักการเมืองใหญ่โตทั้งหลาย

ศาลจะให้ประกันหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับสำนวนที่นำขึ้นฟ้องว่ามีเจตนาหรือไม่ (ส.ศิวรักษ์ ก็ได้ประกัน) <_<

ส่วนนักการเมืองมันมีเอกสิทธิ์คุ้มครองกันอยู่แล้ว -_-

ชื่อเสียงหรือ? อันนี้ไม่ได้แน่ ตำแหน่งหรือ? ก็ไม่น่าจะได้เหมือนเต้นกับตู่

แล้วไอ้หงอกหละ มันจะต่างอะไรกับ วรเจตน์ ที่แสดงออกตอนนี้ ซึ่งสิ่งที่คุณคิดหรือนึกไปเองเป็นแค่มุมมองแคบๆ ครับ -_-

สิ่งหนึ่งที่วรเจตบอกอยู่เสมอคือ ไม่อยากให้คนเอา112มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง
แต่หลายกลุ่มกลับมองไปในแง่ร้ายซะมากกว่า ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ
เพราะถ้าแก้ไปแล้ว ก็จะไม่เป็นเครื่องมือของใครอีกต่อไปได้ ไม่ต้องดึงสถาบันเข้ามายุ่ง
ประเด็นสำคัญข้อหนึ่งคือ เรายอมรับหรือไม่ว่า
มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี ถ้าไม่แก้ก็คงจะเล่นเกมส์นี้ต่อไปอีกนาน

ใช่ครับไม่สมควรที่เอามาใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง

แต่สิ่งที่เห็น คนที่โดนโทษตัดสินทั้งหมด ได้นำคำพูดมาจากเวทีการเมืองทั้งนั้น!! :huh:

Edited by ตามงคล, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:46.

#44 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:22

มีพวกที่ชอบพูดว่าเมื่อก่อนไม่ค่อยมีคดีหมิ่นตาม ม.112 แต่ระยะหลังมีเยอะเพราะเป็นการกลั่นแกล้งทางการเมือง อยากจะบอกว่า มีเยอะก็เริ่มตั้งแต่ไอ้หน้าเหลี่ยมกระเด็นจากเก้าอี้นั่นแหละ มันก็เริ่มปลุกระดมพวกชาวบ้านให้เกลียดสถาบัน เพราะมันพูดว่าสถาบันมีส่วนเกี่ยวข้อง มีการแจกคลิปต่างๆ มีการใส่ร้ายด้วยคำพูดของไอ้พวกแกนนำ ชาวบ้านที่หัวปักหัวปำกับไอ้หน้าเหลี่ยม ก็เริ่มจาบจ้วง ส่วนไอ้พวกที่มีการศึกษาดีกว่าชาวบ้าน มันคิดว่ามันเป็นพวกศิวิไลซ์ มันจะไม่งมงายจงรักภักดีแบบคนรุ่นพ่อรุ่นแม่มัน พวกนี้ก็คิดอยากแก้ ม.112 เพื่อพวกมันจะได้นำเสนอเรื่องของสถาบันได้ในทุกรูปแบบ โดยไม่ต้องเกรงกลัวอะไรอีก เด็กๆ สมัยนี้ก็ไม่ค่อยจะเคารพนับถือผู้ใหญ่อยู่แล้ว ยิ่งมาได้รับการเสี้ยมจากพวกนี้ ยิ่งกลายเป็นคนก้าวร้าว วันหนึ่งไอ้พวกนี้มันจะได้เห็นเองจากลูกหลานของมัน

Edited by แทนคุณแผ่นดินเกิด, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:26.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#45 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ไอ้เรื่องที่จะได้ประกันตัวหรือไม่ได้ประกัน แล้วบอกว่าไม่แฟร์เมื่อเทียบกับนักการเมืองใหญ่

ผมว่า ปุระชัย คนหลอกลวงว่าเป็นคนดีน่าจะตอบในตรรกะนี้ได้นะ

ถ้าสงสัยว่าจะไปถามว่าอย่างไร ก็ลองไปถามเรื่องที่ดินวัดดูซิ ว่าแฟร์รึเปล่า

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#46 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

True color?

Red shirt disguised as neutral. ;)

In other words, hentai-syndrome is contagious and hard to cure. <_<

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#47 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:08

จขกท เค้าอุตส่าห์ เรียงความมาซะสละสลวย งุงิ ......

#48 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:23

เชื่อง่ายไปนะครับ TFEX เค้าพูดว่า 112 เป็นเครื่องมือกลั่นแกล้งทางการเมือง ผมไปถามหาตัวอย่างไม่มีคนให้ตัวอย่างได้สักที

อีกอย่าง คุณแก้กฎหมายเพื่อลดโทษ ผมถามหน่อยเหอะว่า ถ้าลดโทษลงมาแล้วจะไม่แกล้งกันเหรอครับ ?

ถ้าจะบอกว่าให้ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ฟ้องได้เท่านั้น อันนี้ผมเห็นด้วย แต่จะมาบอกว่าลดโทษ ผมว่ามันทุเรศครับ เอาฉากอื่นมาบังหน้า เหมารวมแพ็คเกจ เหมือนกับพวกค่ายมือถือที่หาวิธีโกงกินเงินคนใช้ทุกรูปแบบ

สมมติว่าโทษลดลงมาเหลือ 1 ปี ผมถามจริงๆ เหอะ ถ้าคนมันจะแกล้งกันยังไง มันก็หาเรื่องได้อยู่แล้ว มันไม่เกี่ยวกับจำนวนโทษที่ได้รับเลย

เห็นว่าควรแก้เฉพาะเรื่องผู้ที่จะมีสิทธิ์ฟ้องเท่านั้นครับ แต่ไม่เห็นว่าควรแก้ให้โทษลดลง ตรงกันข้ามผมกลับคิดว่าต้องเพิ่มโทษด้วยซ้ำไป

#49 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:27

หุบปากไปเลย TFEX ไม่มีอะไรจะเล่นแล้วใช่ไม๊ถึงได้ยกเรื่องนี้ขึ้นมา

แกอย่ามาอ้างเชียวนะ ว่ามีผู้เอา ม.112 ไปเล่นเป็นเกมส์

ถ้า นังดา ตอร์ปิโด ไม่ติดคุก ถ้าไอ้อากงนั่นไม่ติดคุก เพราะ ม.112 แกลองคิดดู ว่าจะมีไอ้พวกหมิ่นโผล่ขึ้นมาอีกกี่คน

นี่ขนาดว่ากันว่า บทลงโทษแรงๆ ไอ้ตู่มันยังลอยนวลอยู่ได้ ไอ้กี้มันก็ยังลอยนวลอยู่ได้ รู้ไม๊เพราะอะไร

เพราะกฏหมาย ต่อให้ศักดิ์สิทธ์แค่ไหน ถ้าผู้รักษากฏหมายมันชั่ว กฏหมายนั่นก็ไร้ค่า

แกนนำเสื้อแดง พูดจาหมิ่นชัดเจน ผู้รักษากฏหมายยังสั่งไม่ฟ้อง นังดา ไอ้อากง ติดคุก แล้วดันสะเออะจะไปแก้กฏหมาย

เขาเรียกว่า เกาไม่ถูกที่คัน โง่แล้วอยากนอนเตียง

จะบอกแกไว้ให้สำนึกลงไปในหัวกบาลผ่านใบหน้านักการเมืองจอมปลอมให้รู้ไว้ว่า

ม.112 เปรียบเสมือนสัญลักษณ์ในการปกป้องพระเกียรติยศของสถาบันพระมหากษัตริย์ ซึ่งล่วงละเมิดมิได้

การแก้ ม. 112 ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่ตัวบทกฏหมาย แต่อยู่ที่ว่า เกราะที่ปกป้องพระเกียรติได้ถูกทำลายลงไปแล้ว

ซึ่งนั่นแหละถือเป็นชัยชนะของไอ้พวกล้มเจ้า พวกหัวก้าวหน้า(ซึ่งน่าจะถอยหลังมากกว่า) ซึ่งครั้งหนึ่งได้ยึดอำนาจมาจาก ร.7

แล้วยัดเยียดระบอบเฮงซวยมาให้พวกเรา ซึ่งแม้ปัจจุบัน บางคนยังไม่รู้เลยว่า ประชาธิปไตย คืออะไร

และเมื่อ ม.112 ถูกแก้ คิดหรือว่ามันจะหยุดอยู่แค่นั้น พวกล้มเจ้าจะเอากรณีนี้ไปต่อยอดหากินเพื่อหาแนวร่วมอีกมากมาย

แล้วสุดท้าย สถาบันอันเป็นที่รักของเรา จะเหลืออะไร

TFEX แกเลิกนิสัยจอมปลอมเสียทีเถอะ โตๆกันแล้ว แค่นี้คิดเองไม่ได้ก็อายเด็กมัน

กรุณาอ่านความเห็นก่อนหน้านี้ของผมด้วยครับ ยังไม่รู้เลยว่าผมบอกว่าควรแก้ยังไงก็พูดไปเรื่อย โตๆกันแล้วนิสัยอย่างนี้เลิกซะนะครับ แล้วก็พยามใจเย็นๆ อย่าหยาบคายกับผู้อื่นน่าจะดีนะครับ ผมเองไม่เคยหยาบกับคุณซักครั้ง แต่คุณน่ะหลายครั้งแล้ว ไม่โกรธนะครับ แค่อยากให้ลดโทนลงหน่อย แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่ว่าไรครับ

#50 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:34

ตี๋เฟก ข่าวน่ะเป็นการรายงานข้อเท็จจริง ไม่ใช่นิยายหรือละคร
แม้ว่าคนรายงานข่าวอาจเอนเอียงไปข้างใดข้างหนึ่งและผนวกเอาความเอียงของตัวเองลงไปด้วย (ซึ่งจริงๆ แล้วไม่ควรทำ)
แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะใช้เป็นข้ออ้างได้ว่าคุณเสพข่าวแล้วอินจนตัดสินใครผิดๆ ได้ ยกเว้นว่าความฉลาดของคุณพอๆ กับของนางยก
ผมไม่เชื่อว่าคุณแยกแยะไม่ออกว่าวรเจดกับพวกมีเจตนาอย่างไร และทำเพื่ออะไร
แต่ตัวคุณเองก็มีเจตนาแอบแฝงอยู่ และเป็นเจตนาที่จะให้คนยอมรับแนวคิดของไอ้พวกนี้ เลยมาทำเนียนแบบนี้
เลิกสนับสนุนไอ้พวกล้มเจ้าเสียก่อนที่นรกจะกินกบาลคุณ
แล้วก็ไม่ต้องมาแอ๊บให้มาก สิ่งที่คุณโพสต์ไว้ ที่คุณคิดว่าเนียนแล้วนั้น มันปิดหางคุณไม่มิดหรอก

จะเล่าให้ฟังนะครับ ข่าวน่ะเป็นการรายงานข้อเท็จจริงที่ผ่านการตีไข่ใส่ความจากผู้เขียนบ้างไม่มากก็น้อยครับ
ตอนพรรคผมมารวมกับอาจารย์ปุระชัย ข่าวลงทุกวันว่าผมขายพรรคได้เงินเยอะแยะ ซึ่งจริงๆแล้วผมไม่ได้ซักบาท
อีกเรื่องตอนตั้งพรรคใหม่ๆ ชื่อพรรคเดิมผมคือธรรมาธิปัตย์ นักข่าวเห็นว่าคล้ายกับประชาธิปัตย์ และผมนามสกุลเดียวกับสส ปชป
ก็ไปเขียนข่าวว่าปชปตั้งพรรคไว้สำรองเผื่อถูกยุบกรณีเงินบริจาคคุณประชัย ซึ่งก็ไม่จริงอีก
ผมเจอกะตัวจนทุกวันนี้อ่านข่าวไม่เชื่อหรอกครับ แต่ที่ตั้งกระทู้ไปว่าแรกๆอ่านข่าวแล้วเชื่อเรื่องวรเจตน่ะ เป็นการยกตัวอย่างให้คนเข้าใจง่ายๆเท่านั้นครับ
ที่สำคัญคุณบอกว่าผมสนับสนุนพวกล้มเจ้า อันนี้ไม่จริงนะครับ และคุณก็ไม่ควรกล่าวหาใครลอยๆแบบนี้

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน