Jump to content

- - - - -

ประเด็นเรื่อง ม.112 กับอากงและนิติราษฎร์(แก้)

• Please log in to reply
159 replies to this topic

#101 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 14 May 2012 - 21:49

เชื่อง่ายไปนะครับ TFEX เค้าพูดว่า 112 เป็นเครื่องมือกลั่นแกล้งทางการเมือง ผมไปถามหาตัวอย่างไม่มีคนให้ตัวอย่างได้สักที

อีกอย่าง คุณแก้กฎหมายเพื่อลดโทษ ผมถามหน่อยเหอะว่า ถ้าลดโทษลงมาแล้วจะไม่แกล้งกันเหรอครับ ?

ถ้าจะบอกว่าให้ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้ฟ้องได้เท่านั้น อันนี้ผมเห็นด้วย แต่จะมาบอกว่าลดโทษ ผมว่ามันทุเรศครับ เอาฉากอื่นมาบังหน้า เหมารวมแพ็คเกจ เหมือนกับพวกค่ายมือถือที่หาวิธีโกงกินเงินคนใช้ทุกรูปแบบ

สมมติว่าโทษลดลงมาเหลือ 1 ปี ผมถามจริงๆ เหอะ ถ้าคนมันจะแกล้งกันยังไง มันก็หาเรื่องได้อยู่แล้ว มันไม่เกี่ยวกับจำนวนโทษที่ได้รับเลย

เห็นว่าควรแก้เฉพาะเรื่องผู้ที่จะมีสิทธิ์ฟ้องเท่านั้นครับ แต่ไม่เห็นว่าควรแก้ให้โทษลดลง ตรงกันข้ามผมกลับคิดว่าต้องเพิ่มโทษด้วยซ้ำไป

ศาลท่านไม่ได้ตัดสินคดีมั่วซั่ว โดยไม่สืบพยานหลักฐาน ใครฟ้องแบบมั่วๆ ก็มีสิทธิ์โดนฟ้องกลับอยู่แล้ว

#102 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:24

คุณทีเฟค...

1. ไม่สงสัยหรือว่าม .112 อยู่มาตั้งเกินครึ่งศตวรรษไม่เห็นมีใครต้องการให้ล้มเลิกหรือเปลี่ยนแปลง ทำไมเริ่มมาเต้นเร่าๆจะแก้โน่นแก้นี่หลังยุคทักษิณตกจากอำนาจ?
2. ไม่สงสัยหรือว่าคนที่ไม่อยู่ข้างทักษิณมักต้องการปกป้อง ม.112 หรือไม่ก็เฉยๆ แต่คนที่ต้องการล้ม ม.112 มักอยู่ข้างทักษิณ?
3. ไม่สงสัยหรือว่าพวกจ้องล้มม.112 มักโยงใยไปถึงการแก้รธน.และนิรโทษกรรม ซึ่งวเป็นเป้าหมายเดียวกับทักษิณ?
4. ไม่สงสัยหรือว่าคนที่ต้องการล้มม.112 มักขึ้นเวทีเดียวกับเสื้อแดงซึ่งทักษิณให้ทุน?

ที่ท่านว่ามาสี่ข้อ ผมเห็นด้วยทั้งหมด แต่ที่ผมเริ่มคิดสงสัยว่าวรเจตคิดชั่วจริงหรือนั้น มาจากประสบการชีวิตส่วนตัวที่ได้รับในเสรีไทยนี่แหละครับ
ผมเข้ามาเจตนาดี แต่กลับโดนมองว่าเจตนาชั่ว ผมเลยคิดว่ากรณีวรเจตอาจเป็นแบบเดียวกันก็ได้
อันนี้ไม่ได้ประชดนะครับ ผมคิดจริงๆ

#103 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:28

ที่คุณทนผมไม่ได้ ก็เพราะผมมองโลกในแง่ดีและรู้จักให้อภัย ผมเลยกลายเป็นนกสองหัว สองมาตรฐาน ใช่ไหมครับ

มองโลกในแง่ดี โดยการปั่นหัว เว็บ เสรีไทย กับ ราชดำเนิน ล่ะหรือ
ชั่วไม่มีดีปนเลยจริงๆ

คุณก็พูดไปเรื่อย เห็นโพสแต่แง่ลบซะส่วนใหญ่ ผมไปปั่นหัวอะไรใครครับ
จะมองว่าชั่วก็ตามใจคุณ
ปล.สมองอย่างผมจะมีปัญญาไปปั่นหัวผู้รู้ของสองเว็บระดับประเทศได้หรือครับ เห็นรู้กันทุกเรื่อง ตัดสินชาวบ้านเค้าไปทั่ว โดยเฉพาะคุณนั่นแหละ

#104 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:30

ที่คุณทนผมไม่ได้ ก็เพราะผมมองโลกในแง่ดีและรู้จักให้อภัย ผมเลยกลายเป็นนกสองหัว สองมาตรฐาน ใช่ไหมครับ

ผมมองว่าคุณเป็นคนเฟคและโง่ครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ผมกลับมองว่าคุณเป็นคนดี จริงใจ รักประเทศชาติและรักสถาบัน มีความตั้งใจและใส่ใจปัญหาบ้านเมือง จึงได้โพสข้อความในบอร์ดเป็นประจำ พยามแนะนำและนำเสนอความรู้ดีๆให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ ถึงแม้จะปากไม่ค่อยดี แต่ก็จิตใจดี

#105 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:37

ประเด็นสำคัญข้อหนึ่งคือ เรายอมรับหรือไม่ว่า
มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี ถ้าไม่แก้ก็คงจะเล่นเกมส์นี้ต่อไปอีกนาน

ผมว่าคุณเว่อร์ไปจนดูเฟคน่ะ จะเป็นไปได้เหรอจากดูข่าวแล้วเกลียดกลายมาเป็นเห็นใจว่าด่วนตัดสินเขาเกินไป
แล้วลงท้ายที่เริ่มเห็นด้วยในบางประเด็น? ในเรื่องนิติราดกับ 112 เนี่ยนะ? ขอบอกว่ามันเหมือนเสื้อแดงโลกสวยเฟคๆ
ตามบอร์ดหรือเฟสบุ๊คที่ชอบแหลว่า "แต่ก่อนชอบปชป. เกลียด พท. แต่ไปๆ มาๆ เห็นความดีพท. เลยชอบพท.
เกลียดปชป. ซะแล้ว บลาๆๆ" แทนที่คุณจะเปิดประเด็นมาด้วยข้อความเกริ่นนำแบบเฟคๆ ผมว่าคุณเข้าเรื่อง
แสดงความคิดเห็นไปเลยยังดูดีกว่า

และจากข้อความที่ผมโควทมาจากคุณ บังเอิญจริงๆ ที่คุณพูดได้เหมือนพวกแดง 112 ที่โดนกรอกข้อมูลมาเป๊ะๆ
ผมถามหน่อยในเมืองไทยเนี่ยเคยมีคดีความไหนที่เกิดขึ้นจากการ "มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112
กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี" บ้าง? ที่ผมนึกออกชัดสุดก็มีคดีของคุณออฟที่โดนกล่าวหาตอนขึ้นพูดบนเวที
แต่ผลสุดท้ายคุณออฟก็หลุดข้อกล่าวหาแถมยังฟ้องกลับตานักร้องลูกทุ่งที่ไปแจ้งความด้วย ถ้าเป็นคนดี
มีความบริสุทธิ์ใจเคยมีคนไหนกลัวโดนกลั่นแกล้งด้วย 112 เหรอครับ? หรือคุณจะบอกว่าดา ตอปิโด
สุรชัย แซ่ด่าน นายอำพนเป็นคนดีที่โดนแกล้ง? ถ้าคุณยังหาคดีที่คนบริสุทธิ์จริงๆ โดน 112 แกล้งมายกตัวอย่างได้
ก็อย่าไปเออออตามวรเปรตมันเลยครับ ไม่งั้นผมจะคิดว่าคุณเองก็เป็นพวกแอ๊บล้มกับเขาด้วยเหมือนกัน

ผมว่าคนไทยสติดีๆ มีสำนึกดีไม่มีใครเห็นด้วยกับวรเปรตกับพวก 112 แน่นอนครับ อ้าปากก็เห็นไปถึงไส้เหม็นๆ
ของมันหมดแล้วว่ามันคิดกับสถาบันยังไง

จริงๆแล้วประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่าเคยมีคดีอะไรไปแล้วบ้าง ผมมองในเรื่องขอการป้องกันในอนาคตครับ
ส่วนพวกดา ตอปิโด และคนอื่นๆที่ว่านั้น ผมไม่เคยเห็นด้วยกับการกระทำของเค้าและไม่เคยบอกว่าเค้าทำถูกเลย
รบกวนท่านอ่านคอมเม้นก่อนๆนิดครับ ที่ผมโพสว่าทำไมผมถึงตั้งกระทู้นี้ จะได้ไม่ต้องเขียนซ้ำครับ
และขอท่านอย่างหากขอได้ เวลามีคนเห็นต่าง ท่านอย่าไปคิดว่าเค้าเป็นแดงเลยครับ คนกลางมีเยอะแยะครับ เพียงแต่บอร์ดนี้ไม่ยอมรับเท่านั้นเอง

#106 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:41

กรุณาอ่านความเห็นก่อนหน้านี้ของผมด้วยครับ ยังไม่รู้เลยว่าผมบอกว่าควรแก้ยังไงก็พูดไปเรื่อย โตๆกันแล้วนิสัยอย่างนี้เลิกซะนะครับ แล้วก็พยามใจเย็นๆ อย่าหยาบคายกับผู้อื่นน่าจะดีนะครับ ผมเองไม่เคยหยาบกับคุณซักครั้ง แต่คุณน่ะหลายครั้งแล้ว ไม่โกรธนะครับ แค่อยากให้ลดโทนลงหน่อย แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่ว่าไรครับ

อ่ะได้ ผมจะถือว่า ผมผิดที่หยาบกระด้าง แต่ไม่ใช่เพราะว่าเนื้อแท้ผมหยาบ แต่เพราะทนกับคุณไม่ไหวนั่นแหละ

แล้วก็โทษทีนะ ความเห็นของคุณผมอ่านหมด เพราะผมไม่ใช่ควายแดงสามบรรทัด

แล้วผมก็โตพอที่จะรู้ว่า เนื้อแท้คุณเป็นยังไง จากความเห็นครั้งนี้และก่อนหน้านี้

จะหาว่าผมด่วนตัดสินไหม ก็คุณแสดงออกมาเองนี่นา

คุณเข้ามาด่า สรท. เรื่องกมลเกด แต่คุณไม่แตะต้องควายแดงกับแกนนำที่หลอกกมลเกดมาตาย

คุณบอกว่า เกลียดวรเจตน์ แต่คุณดันคิดสนับสนุนให้แก้ ม.112 เว้ยเฮ้ย

2 มาตรฐานชัดๆ สมกับเป็นนักการเมืองจริงๆ

ผมจะไม่เดือดร้อนเลย ถ้าคุณเป็นคนแบบ jaidee20 atom hentai ฯลฯ

แต่นี่คุณเป็นนักการเมือง ในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

แทนที่คุณจะแสดงตนออกมาให้ชัดเจน ว่าจะปกป้อง สถาบัน ไม่ให้ไอ้พวกหน้าไหนมันมาทำลายได้

กลับมาทำชักเข้าชักออก

ตัวอย่าง

--- โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก(อืม)

---- ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ(อ้าว จะเตะหมูเข้าปากหมาซะงั้น)

ผมจะเตือนคุณไว้อย่าง ถ้าคุณรักจะเป็นนักการเมือง ความถูกต้องและคุณธรรมคือหัวใจสำคัญ

ไม่ต้องถามว่าคืออะไร โตๆกันแล้วคิดเองได้ ถ้าคุณยังสองมาตรฐานเป็นนกสองหัวที่พร้อมที่จะเข้ากับผู้กุมอำนาจละก็

ดูคุณสมัครเป็นตัวอย่างได้เลย

หรือใกล้ๆตัว นายปุระชัยที่คุณเรียกว่าอาจารย์นั่นแหละ เมื่อก่อนประชาชนนิยมชมชอบ แล้วเดี๋ยวนี้ล่ะ

และถ้าคุณจะออกมายืดอกบอกว่า ผมเป็นคนดีนะครับ ผมรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ นะครับ

หุหุ ผมคนนึงล่ะที่ไม่เชื่อ จนกว่าคุณจะพิสูจน์ตัวเองอย่างเข้มข้นให้ได้

สุดท้าย อยากให้คุณดู นายชวน กับ นายมาร์ค เป็นตัวอย่าง (เดี๋ยวจะหาว่าสลิ่มอีก เฮ้อ)

นายชวน เด่นเรื่องความสะอาด โปร่งใส

นายมาร์ค เด่นเรื่องความสามารถ มีม้อบเผาเมือง ก็ยังนำประเทศฝ่าวิกฤตจนดีขึ้นได้

ทั้งสองคน มีจุดยืนเดียวกัน คือเชิดชูสถาบัน ต่อต้านพวกล้มเจ้า แล้วคุณล่ะ???

ผมเชื่ออย่างบริสุทธิ์ใจว่าเนื้อแท้คุณไม่ได้หยาบ แต่ในหลายๆครั้งที่คุณหยาบ มันมาจากอคติในใจคุณนั่นแหละครับ
ส่วนประเด็นอื่นที่ท่านถามมา ผมไม่มีอะไรจะตอบครับ แต่อย่าหาว่าไม่รักสถาบันอีกนะครับ คนรักสถาบัน ไม่ต้องเอามาพูดกันหรอกครับ

#107 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:55

TFEX คุณนี่กลวงมาก และกลวงอย่างน่ารังเกียจ
ตั้งกระทู้มาหลายกระทู้แต่ไม่แสดงความเห็นของตัวเอง
ให้เพื่อนสมาชิกตอบ แล้วตัวเองมาตัดสินว่า ใช่ไม่ใช่ ชอบไม่ชอบ

นิติราษฏร์โมเดลนั้น
โน้มน้าวให้แก้ ม.112 ที่เปรียบเสมือนบ้านที่เราอาศัย
แต่โดยหัวใจต้องการแก้ไขรัฐธรรมนูญในหมวดพระมหากษัตริย์ หากเปรียบก็เสมือนเสาเข็ม
คุณสนับสนุนนิติราษฎร์ ตรงไหนประเด็นไหน ว่ามา? B)

ผมไม่ได้สนับสนุนนิติราษฎร์ครับ เพียงแต่มองคนละมุมกับท่านเท่านั้นเอง ผมพยามมองคนในด้านดีไว้ก่อน แต่ถ้าปรากฎภายหลังว่ามองผิด ผมก็เรียนรู้ไปครับ
และขอขอบคุณที่ท่านยังคอมเม้นผมอยู่นะครับ ท่านเคยบอกว่าจะเป็นครั้งสุดท้ายที่แนะนำผม ยินดีเสมอครับ
ขอค้างเรื่องการแก้ไว้ก่อนนะครับ ว่าจะแก้ตรงไหนดี หลักๆคือ ไม่ลดโทษ แต่จะดูในส่วนของขั้นตอน กระบวนการพิจารณา ผู้ร้อง ผมขอไปศึกษาสักหน่อยครับ
ไม่ใช่ว่าไม่รู้กฎหมายแล้วมาตั้งนะครับ แต่ประเด็นสำคัญในกระทู้นี้คือ การมองคน มองวรเจต ครับ ผมถึงตั้งหัวข้อกระทู้ว่า "ประเด็นเรื่องความจงรักภักดี" แต่ตอนหลังท่านmodเปลี่ยนชื่อกระทู้ให้ เพราะเห็นว่าไม่เหมาะสมกับเนื้อหา กลัวคนจะเข้าใจผิด

#108 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 03:57

ผมมองว่าคุณเป็นคนโลเล ไม่มีจุดยืน และพยายามให้คนอื่นมองว่าคุณเป็นคนดี ใช่ไหมครับ

ไม่ใช่อย่างนั้นครับ ผมแค่ประชดประชันเท่านั้นครับ ผมไม่ต้องการให้ใครมามองว่าผมเป็นคนดีหรอกครับ
เพราะถ้ามองอย่างนั้นแล้ว ชีวิตผมก็เหมือนเดิม ไม่ได้อะไรขึ้นมา

#109 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 04:02

จะแก้ไขยังไงไม่ให้เอามาใช้เป็นเครื่องมือครับคุณ TFEX แก้ไขแสดงว่ายังมี มันผิดที่คนหรือที่กฏหมาย หรือคุณ TFEX คิดว่าไงครับ

เม้นไปแล้วครับ แก้ที่ผู้มีอำนาจฟ้องแค่นั้นพอ โทษไม่ลด

อันนี้ ยิ่งเห็นได้ชัดเลย ครับ ไม่ต้องแก้มาตรานี้ยังได้ เลย แค่กฎหมายลูกประกอบมาอีกตัวว่าด้วย หน่วยงานที่สามารถดำเนินงานได้ จบ

ถ้าเป็นอย่างนั้นได้จะเป็นทางออกที่ดีที่สุดเลยครับ ไม่แตะ112 แถมยังเป็นการแก้ปัญหาได้ด้วย ส่วนเนื้อหาในกฏหมายประกอบนั้น
ถ้ามีใครมีความเห็นดีๆก็ช่วยเสนอด้วยนะครับ ว่าจะทำอย่างไรไม่ให้คนเอา112มาอ้างเพื่อโจมตีคนอื่น

#110 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 04:07

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านแสดงความเห็นเรื่องอากงกับกลุ่มนิติราษฎร์
ในกรณีอากง ถ้าดูจากหลักฐานต่างๆที่ปรากฎ ผมคิดว่าผิดจริงๆ อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่ในเรื่องการประกันตัว เห็นว่าไม่แฟร์ถ้าเทียบกับกรณีนักการเมืองใหญ่โตทั้งหลาย

- มันก็แล้วแต่การพิจารณาของศาลครับ ประกันตัวหรือไม่ให้ ส่วนใหญ่มักขึ้นอยู่กันระดับความผิด และโอกาสที่จะหลบหนี กรณีนักการเมืองใหญ่ ส่วนใหญ่มักไม่ได้ทำผิดโต้งๆ และเพราะเป็นคนมีชื่อเสียง มีหลักทรัพย์คำ้ประกัน ดังนั้นคนกลุ่มนี้จึงมีโอกาสหนีน้อยกว่า เราจึงเห็นนักการเมือง/คนรวยได้ประกันตัวง่ายๆ แต่กรณีอากงนั้น อากงทำผิดโต้งๆ ชัดเจนและถือว่าร้ายแรง ศาลอาจคิดว่าคนร้ายสามารถหลบหนีได้ก็ไม่แปลก ที่จะไม่ให้ประกันตัว

- แต่โดยส่วนตัวผมก็ว่าไม่แฟร์ เพราะอากงคงไม่หนี/ หนีไม่ได้อยู่แล้ว บางคนอาจคิดไปว่าศาล เมตาน้อยไปหน่อย แต่บางคนเห็นความผิดที่อากงทำแล้วก็อาจคิดว่าสมควรแล้วก็ได้ อันนี้ก็แล้วแต่ ความคิดใครความคิดมัน

ส่วนนิติราษ โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก โดยเห็นว่าเป็นพวกไม่จงรักภักดี
แต่พอมาทบทวนอีกที ผมก็คิดกับตัวเองว่า ผมตัดสินเค้าเร็วไปหรือเปล่า เพราะผมรู้เรื่องทั้งหมดผ่านนสพ.และทีวี
ซึ่งถ้าเค้าไม่จงรักภักดีจริงๆ เค้าจะเอาตัวมาขายให้โง่ทำไมเพราะรู้อยู่แล้วว่าจะมีผลตอบรับอย่างไร
ตรงกันข้ามเค้ากลับยืนยังในสิ่งที่ทำและเดินหน้าต่อไป ผมยังมองไม่เห็นว่าวรเจตจะได้อะไร
ชื่อเสียงหรือ?อันนี้ไม่ได้แน่ ตำแหน่งหรือ?ก็ไม่น่าจะได้เหมือนเต้นกับตู่

- การที่ที่เค้า ไม่ได้ผลตอบแทนอะไร ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาเห็นคนดี และกำลังทำในสิ่งที่ถูกนะครับ ผู้ก่อการร้ายอัลกออิดะห์ที่วางระเบิดฆ่าคนบริสุทธุ์จำนวนมาก คุณคิดว่าเขาได้ผลประโยชน์อะไรหรอ? เปล่าวเลยเหมือนกัน โดนคนด่าโดนคนประนาม เงินก็ไม่ได้ แต่เค้าทำไปทำไมล่ะครับ " อุดมการณ์" ไง เขาทำเพราะเชื่อว่า เขาคือผู้เสียสละที่จะทำในสิ่งที่เขาคิดว่าเป็นนสิ่งที่ดี เป็นสิ่งที่ถูกต้อง แม้ว่าในความเป็นจริงแล้วมันไม่ใช่เลยสักนิด "มิจฉาฐิฑิ" น่ะ เข้าใจป่ะ

- หรือถ้าคิดในอีกแง่ เขาไม่ได้อะไร จริงรึเปล่าว? เค้าอาจรับเงินมาจากใครก็ได้ คุณจะรู้ได้หรือ? หรือเค้าอาจจะกำลังคาดหวังอะไรบางอย่างจากการกระทำของเค้าอยู่ก็ได้ หากเค้าทำสำเร็จ ชื่อเสียง เงินทอง การได้รัับการตอบสนองเชิงอุดมการณ์ ประเทศในแบบที่เค้าคาดหวัง การยอมรับจากสังคม ความสะใจในการเหยียดหยัดคนต่างอุดมการณ์ ตำแหน่ง อำนาจ ????

สิ่งหนึ่งที่วรเจตบอกอยู่เสมอคือ ไม่อยากให้คนเอา112มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง
แต่หลายกลุ่มกลับมองไปในแง่ร้ายซะมากกว่า ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ
เพราะถ้าแก้ไปแล้ว ก็จะไม่เป็นเครื่องมือของใครอีกต่อไปได้ ไม่ต้องดึงสถาบันเข้ามายุ่ง
ประเด็นสำคัญข้อหนึ่งคือ เรายอมรับหรือไม่ว่า
มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี ถ้าไม่แก้ก็คงจะเล่นเกมส์นี้ต่อไปอีกนาน

- คนทีรักเจ้า หากมีอะไรที่อาจจะทำให้เจ้าเดือดร้อน ย่อมกลัวและต่อต้านไว้ก่อนเป็นปกติธรรมดาอยู่แล้ว แต่บางคนก็ใจกว้างพอจะรับฟัง แต่จะสนับสนุนหรือคัดค้านมันย่อมขึ้นอยู่กับฝ่ายคนที่ต้องการแก้ว่าจะแก้อย่างไร จะทำให้ อีกฝ่ายเข้าใจ ไว้ใจ ตกผลึกร่วมกันหรือไม่ ผมเองก็ไม่ได้ปิดใจ แต่วรเจตก็ไม่สามารถทำให้ผมเห็นด้วยได้

- คุณยอมรับได้ว่า "มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี" OK ผมก็ยอมรับ แต่ในอีกทางนึงการยกเลิก/แก้ไขก็ เปิดโอกาสในคนที่ไม่หวังดีต่อสถาบัน ไดโอกาสที่จะโจมตี ใส่ร้ายป้ายสี สถาบันได้ใช่หรือไม่?

ปล.ข่าวก็คือข่าว นักเขียนก็คือคน ซึ่งไม่รู้ว่าข่าวนั้นจริงเท็จแค่ไหน ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ควรตัดสินคนจากข่าวครับ
กรณีวรเจต ถ้าอยากรู้ว่าจริงๆแล้วเค้าคิดอย่างไร น่าจะไปพูดคุย แลกเปลี่ยน หรือตั้งคำถามกับเค้าที่มธ.จะดีกว่า
ส่วนอากง ใครมีโอกาสก็ไปถามเอาเอง และถ้าผมไปก่อน ผมจะถามให้นะครับ

- บอกตรงๆ ผมคือคนที่เห็นด้วยกับการแก้ไข/ เพิ่มเติมเกี่ยวกับ ม.112 แต่แนวทางของผมกับกลุ่มวรเจต นั้นต่างกันอย่างสุดขั้ว ผมเห็นว่าเนื้อหาหลักๆ ควรคงเดิมไว้ และเน้นไปทางกระบวนการบังคับใช้กฎหมายที่เป็นธรรมมากกว่า รวมทั้งการแก้ไขเพิ่มเติมเกี่ยวกับข้อกฎหมายที่ยังคลุมเครือใช้ชัดเจนขึ้น

- แต่แนวทางของวรเจตนั้นต้องกันข้ามกับผมโดยสิ้นเชิง หากคุณลองพิจารณาดูไอ้ 7 ข้อที่มันเสนอมา พวกเขาเน้นไปที่การลดทอนพระราชอำนาจ(ที่ปกติไม่ค่อยจะมีอยู่แล้ว) ของกษัตริย์ จำกัดสิทธิบางอย่างของพระองค์ท่านเพื่อให้อยู่ใต้อำนาจ ของนักการเมือง โดยผลกระทบระยะยาวอาจหมายถึงการเปลี่ยนแปลงอุดมการณ์เกี่ยวกับสถาบันกษัตริย์ ไปในเชิงลดความสำคัญลง โดยอ้างว่าต้องทำเพราะไม่ต้องการให้ใครเอา 112 มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง

- สรุปง่ายๆ คนที่อาจโดนกลั่นแกล้งโดย 112 หรืออาจได้รับผลกระทบด้านลบจาก 112 ในสังคมอาจมีอยู่น้อยมาก แต่การแก้ไขของวรเจตจะส่งผลกระทบยิ่งใหญ่ ต่อสังคมส่วนรวมและอาจทำให้พระองค์ท่านต้องเดือดร้อนไม่น้อย คุณว่ามันสมควรมั๊ยล่ะ?

และแน่นอน พวกเขาไม่คิดจะรับผิดชอบปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้จากการแก้ไข 112 รวมทั้งไม่มีแนวทางการแก้ไขปัญหาที่อาจจะขึ้นแต่อย่างใด แล้วผมควรจะเห็นด้วย และสนับสนุนกลุ่มวรเจตมะ?

เป็นความเห็นที่ดีมากครับ

#111 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 04:11

กระทู้นี้ เป็น อีก หลักฐานที่ ยืนยันว่า พวก สาวก คลั่งลัทธิ มักจะ หยาบคายและใช้ความรุณแรง กับฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย ก่อนเสมอ

สาวก? สาวกอะไรครับ

คลั่งลัทธิ? คลั่งลัทธิอะไรครับ

ผมเข้าใจว่าเรากำลังพูดถึงสถาบันกันอยู่ใช่ไหมครับ
แต่ผมอ่านคอมเมนต์คุณแล้ว ความรู้สึกเหมือนตอนฟังจตุพรปราศรัยถึงกระสุนพระราชทาน

คุณจะชี้ให้เห็นถึงอะไร ถ้าคุณไม่ออกมาชี้แจง ผมคงต้องขอให้แอดมินพิจารณาด้วยนะครับ

ผมว่าคุณhentai เค้าไม่ได้พูดถึงสถาบันนะครับ ผมคิดว่า สาวก กับ ลัทธิ น่าจะหมายถึง ปชป หรือ เสรีไทย มากกว่าครับ
อย่าไปมองอะไรในแง่ลบมากเลยครับ เดี๋ยวจะเป็นเรื่องเป็นราวไปอีก

#112 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 04:14

TFEX ครับ ผมขออนุญาติบอกคุณเลยนะครับ ว่า ม.112 ห้ามยุ่งห้ามแก้ และ ห้ามทุกๆๆอย่าง สรุปอย่าไปแตะต้องเลยครับ ก็แค่นั้นละ ถ้าคุณเป็นกลางจริงต้องไม่สนใจกับ ม112 แล้วปล่อยทุกอย่างให้มันเคลื่อนไวไปตามกระแสของมัน และผลสุดท้าย จะออกมาเป็นยังไงก็จะได้รู้เอง ก็แค่นั้นนะครับ ผมก็บอกได้แค่นี้ เพราะอะไร ถ้าคุณเป็นกลางจริงๆ คุณอ่านมาทั้งหมด คุณก็ลองเอาไปคิดวิเคราะห์ เอาเองครับ และขอแค่ให้คุณรักพระเจ้าอยู่หัวแบบถวายชีวิตได้ แค่นั้นก็กลางอย่างภาคภูมิแล้วครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#113 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 04:17

กระทู้นี้ เป็น อีก หลักฐานที่ ยืนยันว่า พวก สาวก คลั่งลัทธิ มักจะ หยาบคายและใช้ความรุณแรง กับฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย ก่อนเสมอ

คลั่งลัทธิ? คลั่งลัทธิอะไรครับ

ผมเข้าใจว่าเรากำลังพูดถึงสถาบันกันอยู่ใช่ไหมครับ
แต่ผมอ่านคอมเมนต์คุณแล้ว ความรู้สึกเหมือนตอนฟังจตุพรปราศรัยถึงกระสุนพระราชทาน

คุณจะชี้ให้เห็นถึงอะไร ถ้าคุณไม่ออกมาชี้แจง ผมคงต้องขอให้แอดมินพิจารณาด้วยนะครับ

ผมยอมรับครับว่าเป็นสาวก ท่านkrauser แห่ง Detroit metal city Rapๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#114 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 07:29

TFEX เป็นถึงนักการเมือง เวลาจะมีประเด็นอะไรควรต้องมีข้อคิดเห็นตนเองให้ชัดเจนก่อน คุณบอกว่าไม่เห็นด้วยกับการยกเลิก หรือลดโทษ แต่อยากแก้กระบวนการ ผมก็ต้องถามต่อว่าแล้วตัวคุณเองอยากให้กระบวนการเป็นแบบไหน ใครเป็นคนฟ้องได้ ต้องให้ใครรับรองในการฟ้อง ถ้าประชาชนฟ้องศาลไม่ได้กับกรณีแสดงความอาฆาตสถาบันแล้วใครควรจะฟ้องได้ แล้วการแสดงความอาฆาตต่อสถาบันนี่ควรเป็นความผิดเกี่ยวกับความมั่นคงหรือความผิดหมิ่นประมาท

ทำไมทำอะไรไม่ชัดเจนล่ะครับ ตัวคุณอยากให้แก้ไข แต่กลับบอกมาลอย ๆ เฉย ๆ ว่าอยากให้แก้อำนาจฟ้อง แล้วบอกมีการกลั่นแกล้ง กรณีไหนกลั่นแกล้งคุณก็ไม่บอก ไอ้ประเภทรับรู้กันแล้วเนี่ยมันไม่ใช่ข้อมูล ผมอยากรู้ว่ามีคดีไหน เลขดำอะไร เลขแดงอะไร จำเลยคือใคร พฤติการณ์เป็นอย่างไร แล้วอะไรที่ทำให้คุณคิดว่าไอ้คนนั้นโดนใส่ร้าย แล้วอยากเห็นว่าใครควรมีอำนาจฟ้องกรณีนี้ถึงจะดีขึ้น

ง่าย ๆ แค่นี้ก็จบแล้ว แต่ถ้ามัวแต่แทงกั๊ก อยากเป็นกลางโดยโยนระเบิดลงมา ก็ได้รับระเบิดกลับไปเท่านั้นเอง เรื่องทั้งหมดมันเกิดจากความไม่ชัดเจนของตัวคุณเอง คุณบอกเองว่าสถาบันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน การพูดเรื่องละเอียดอ่อน มันก็สมควรพูดให้ชัดเจนจนคนอื่นตีความผิดจากเจตนาของผู้พูดไม่ได้มันถึงจะคุยกันต่อได้ ไม่ใช่ว่าแทงกั๊ก ไม่อยากแสดงความเห็นอะไรต่อ แล้วพอโดนด่าก็ตีฝีปากเหน็บแนมคนอื่นเขา นักการเมืองเป็นแบบนี้ทุกคนหรือเปล่าครับ ?

ส่วนกรณีไอ้เฮนนี่ผมอยากให้มันเป็นเรื่องมากเลยครับ เอาให้ใหญ่ ๆ เลยยิ่งดี เพราะความเห็นห่วย ๆ ของไอ้เหียกนี่มันแสดงแบบไม่ระวังมามากพอแล้วในหลายวันมานี่

Edited by Novice, 15 May 2012 - 07:32.

#115 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 15 May 2012 - 08:57

มองโลกในแง่ดี โดยการปั่นหัว เว็บ เสรีไทย กับ ราชดำเนิน ล่ะหรือ
ชั่วไม่มีดีปนเลยจริงๆ

คุณก็พูดไปเรื่อย เห็นโพสแต่แง่ลบซะส่วนใหญ่ ผมไปปั่นหัวอะไรใครครับ
จะมองว่าชั่วก็ตามใจคุณ
ปล.สมองอย่างผมจะมีปัญญาไปปั่นหัวผู้รู้ของสองเว็บระดับประเทศได้หรือครับ เห็นรู้กันทุกเรื่อง ตัดสินชาวบ้านเค้าไปทั่ว โดยเฉพาะคุณนั่นแหละ

โห คนโง่ก็ปั่นหัว แบบคนโง่
จนคนเขาจับได้ โพสต์ประจานในกระทู้เก่าไปแล้ว
อย่างว่า คนมันหน้าหนา ไร้ยางอาย
ไม่มี หิริ โอตัปปะ

ที่มาเล่นเว็บ คงไม่มีอะไรมากมาย ก็สร้างชื่อ เผื่อเสื้อแดง
มันเรียกตัวไปเป็นพวก โพสต์แต่ละอย่าง อ้างกลางบ้าง
อ้างปราถนาดีบ้าง แต่เอามุกเสื้อแดง และพวกล้มสถาบัน
มาโพสต์ทุกอย่าง

พอไล่ให้กลับไปอ่านข้อเท็จจริง ก็ไม่อ่าน เอาแต่โพยเสื้อแดง
มาตอบ ปั้นคำสุภาพ เหมือนยาพิษเคลือบน้ำตาล คนโง่ถึงจะหลงเชื่อ
แต่คนฉลาด หรือมีประสบการณ์มาแล้ว มันหลอกไม่ได้ง่ายๆ หรอก

คำตัดสิน พยาน หลักฐาน มีอยู่ในคำพิพากษา แต่ไม่เคยคิดจะอ่าน
เพราะว่ามันขัดแย้งกับผลประโยชน์ ความจงรักภักดี ไม่จงรักภักดี
คนอื่นยัดเยียดให้ได้หรือ

ผมประกาศเลยครับ ว่า "ผมไม่จงรักภักดี" ผมทำผิดกฏหมายหรือเปล่า?
ผมไม่ยอมตายเพื่อปกป้องสถาบัน และผมก็ไม่ทำผิดกฏหมาย ไม่เคยละเมิด
ม.112 ผมไม่รัก ผมไม่เกลียด ผมไม่ล้มสถาบัน (แต่ผมรักในหลวง-ที่ทรงเป็นบุคคล)

แต่คุณ ไม่ต้องประกาศอะไร แค่พิมพ์กระทุ้นี้ก็เห็นไส้เห็นพุงแล้ว

#116 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 09:43

ผมว่าคุณhentai เค้าไม่ได้พูดถึงสถาบันนะครับ ผมคิดว่า สาวก กับ ลัทธิ น่าจะหมายถึง ปชป หรือ เสรีไทย มากกว่าครับ
อย่าไปมองอะไรในแง่ลบมากเลยครับ เดี๋ยวจะเป็นเรื่องเป็นราวไปอีก

...ปรกติผมไม่ชอบมีเรื่องมีราวอยู่แล้วนะครับ แต่โดยส่วนตัวผมว่าคงไม่เหมาะถ้ากลุ่มที่แสดงออกว่ารักสถาบัน
จะโดนเรียกว่าเป็นสาวกหรือพวกคลั่งลัทธิ และโดยปรกติผมจะไม่เคยกล่าวถึงพระองค์ท่านเวลาแสดงความเห็นเลย

...พระองค์ท่าน ไม่ใช่ อภิสิทธิ์ ไม่ใช่ ทักษิณ กลุ่มการเมืองก็ย่อมเป็นอีกเรื่องหนึ่ง จะมาเหมารวมกันไม่ได้
การแสดงความเห็นเสียดสีด่าทอกันนั่นเป็นก็อีกเรื่องหนึ่ง หากใครเป็นว่าผิดกฎก็สามารถแจ้งผู้ดูแลได้
ส่วนเรื่องนี้ผมแจ้งรายงานไปถึงผู้ดูแลและหลังไมค์ไปยังคุณเฮนไตแล้ว อยู่ที่ดุลยพินิจของผู้ดูแล
และคำอธิบายของคุณเฮนไตแล้วละครับ ซึ่งผมน้อมรับ และคงไม่มีพัฒนาการใดๆ ไปถึงโรงถึงศาล

...ส่วนตัวผมตำหนิบรรดาสมาชิกเสรีไทยที่ไปตอบโต้กับข้อความนี้ โดยไม่ใส่ใจในเนื้อหาอย่างท่องแท้
การพูดถึงสถาบันเป็นประเด็นที่ละเอียดอ่อน และต้องใช้ความระมัดระวังอย่างสูงในการแสดงข้อความ
การที่แสดงความเห็นเกินพอดี จนออกนอกประเด็นไป กลายเป็นการปล่อยให้อีกฝ่ายแอบอ้างได้ว่า
ที่เขาพูด เขาไม่หมายถึงสถาบัน แต่หมายถึงกลุ่มการเมือง อย่างนี้ผมมองว่าเป็นการทำให้สถาบันมัวหมองได้
สมาชิกท่านไหนที่ไม่อยากไปมีส่วนกับการทำร้ายสถาบัน ก็ขอให้ท่านใช้ความอดทนและรอบคอบให้มากว่านี้นะขอรับ

Edited by เมาอยู่, 15 May 2012 - 09:44.

#117 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

Posted 15 May 2012 - 09:45

เห็นตี๋เฟกมาไล่ตอบเม้นเยอะแยะไปหมด มีทั้งเนียน มีทั้งเถียง ฯลฯ

สั้นๆ นะครับ สิ่งที่คนเราเขียนเอาไว้นั้นมันมีความหมายระหว่างบรรทัดอยู่ด้วย

ความหมายระหว่างบรรทัดนี้เองที่สื่อให้คนอ่านตัดสินได้ว่าตี๋เฟกเป็นคนอย่างไร

Edited by sorrow, 15 May 2012 - 09:46.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#118 irq5

irq5

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 10:00

พื้นฐาน สถานการณ์ ที่เกิดกับ 112

เริ่มจาก ความห่วยแตกเองของ ทักษิณ และ ทีมกฎหมาย

ทำให้ตัวเองมีปัญหาตั้งแต่ ติ๊กผิด หรือแม้แต่เข้าซื้อที่ดินรัฐ

แล้วก็ โยนความผิด ว่าเป็นการถูกกลั่นแกล้ง และความพยายามล้มตัวทักษิณลง

จนคนเข้าใจผิดว่า

เป็นนายกแล้วจะมีใครมีอำนาจเหนือกว่าอีกเหรอ

เป็นศาลแล้วมีใครมีอำนาจเหนือกว่าอีกเหรอ

ซึ่งความจริงแล้วสิ่งที่ีอำนาจนั้น คือ ความเป็นจริงที่เกิดขึ้น คือพยานหลักฐานการกระทำความผิดนั่นเอง

ไม่ว่าจะเป็นใคร ทำผิดจนมีหลักฐานแจ้งชัด มันก็ต้องถูกตัดสินว่าผิด ติดตะราง เป็นเรื่องธรรมชาติอยู่แล้ว

แต่มีคนบ้าที่หลอกคนโง่ ว่าเป็นเรื่องไม่ปกติ เป็นเรื่องมีการบงการ กลั่นแกล้งกัน

ซึ่งความจริงแล้วไม่มีเหตุผลมารองรับ ว่าคนเค้าจะกล่ั่นแกล้งกันด้วยวิธีนี้ไปทำไม

สุดท้ายเข้าทางตีน คนอีกจำพวก คือพวกที่อยากผลักดันตัวเองด้วยการกดสถาบันลง
(ความคิดแบบไพ่ Slave คนที่ล้มเจ้าได้จะได้เป็นเจ้าต่อในตาต่อไป )

แต่พวกนี้เป็นพวกมีสมองมากกว่า คนจำพวกแรกที่เชือ่ว่ามีการกลั่นแกล้ง เลยได้เป็นแกนนำในหลายส่วน

จากนั้น ความคิดทั้งหมดก็มาลงพวกโง่ๆนี่แหละ

#119 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 12:36

นี่คุณ TFEX ไม่มีอะไรจะเล่นแล้วเหรอครับ ถึงมาเล่นเรื่องมาตรา112
อีกหน่อยก็คงประกาศเชิญชวนคนในเสรีไทย "ไปล้มเจ้า" สินะ

ผมไม่บ้าตามคุณหรอกนะครับ

Edited by dahlia v2, 15 May 2012 - 12:38.

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#120 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 15 May 2012 - 13:08

พื้นฐาน สถานการณ์ ที่เกิดกับ 112

เริ่มจาก ความห่วยแตกเองของ ทักษิณ และ ทีมกฎหมาย

ทำให้ตัวเองมีปัญหาตั้งแต่ ติ๊กผิด หรือแม้แต่เข้าซื้อที่ดินรัฐ

แล้วก็ โยนความผิด ว่าเป็นการถูกกลั่นแกล้ง และความพยายามล้มตัวทักษิณลง

จนคนเข้าใจผิดว่า

เป็นนายกแล้วจะมีใครมีอำนาจเหนือกว่าอีกเหรอ

เป็นศาลแล้วมีใครมีอำนาจเหนือกว่าอีกเหรอ

ซึ่งความจริงแล้วสิ่งที่ีอำนาจนั้น คือ ความเป็นจริงที่เกิดขึ้น คือพยานหลักฐานการกระทำความผิดนั่นเอง

ไม่ว่าจะเป็นใคร ทำผิดจนมีหลักฐานแจ้งชัด มันก็ต้องถูกตัดสินว่าผิด ติดตะราง เป็นเรื่องธรรมชาติอยู่แล้ว

แต่มีคนบ้าที่หลอกคนโง่ ว่าเป็นเรื่องไม่ปกติ เป็นเรื่องมีการบงการ กลั่นแกล้งกัน

ซึ่งความจริงแล้วไม่มีเหตุผลมารองรับ ว่าคนเค้าจะกล่ั่นแกล้งกันด้วยวิธีนี้ไปทำไม

สุดท้ายเข้าทางตีน คนอีกจำพวก คือพวกที่อยากผลักดันตัวเองด้วยการกดสถาบันลง
(ความคิดแบบไพ่ Slave คนที่ล้มเจ้าได้จะได้เป็นเจ้าต่อในตาต่อไป )

แต่พวกนี้เป็นพวกมีสมองมากกว่า คนจำพวกแรกที่เชือ่ว่ามีการกลั่นแกล้ง เลยได้เป็นแกนนำในหลายส่วน

จากนั้น ความคิดทั้งหมดก็มาลงพวกโง่ๆนี่แหละ

อำนาจของสถาบัน น้อยยิ่งกว่า ประธานบริษัท เล็กๆอีก ลองคิดดูแล้วกัน พระองค์สามารถยับยั่งกฏหมายได้ครั้งเดียวประธานบริษัท ยื่นให้ตายไม่เซ็นให้ ก็ใช่กฏนั้นในโรงงานไม่ได้ ส่วนพระองค์ถ้าครมมันน่าด้าน ก็จบ ยกขึ้นใช้เองได้เลย

จะแก้ไขยังไงไม่ให้เอามาใช้เป็นเครื่องมือครับคุณ TFEX แก้ไขแสดงว่ายังมี มันผิดที่คนหรือที่กฏหมาย หรือคุณ TFEX คิดว่าไงครับ

เม้นไปแล้วครับ แก้ที่ผู้มีอำนาจฟ้องแค่นั้นพอ โทษไม่ลด

อันนี้ ยิ่งเห็นได้ชัดเลย ครับ ไม่ต้องแก้มาตรานี้ยังได้ เลย แค่กฎหมายลูกประกอบมาอีกตัวว่าด้วย หน่วยงานที่สามารถดำเนินงานได้ จบ

ถ้าเป็นอย่างนั้นได้จะเป็นทางออกที่ดีที่สุดเลยครับ ไม่แตะ112 แถมยังเป็นการแก้ปัญหาได้ด้วย ส่วนเนื้อหาในกฏหมายประกอบนั้น
ถ้ามีใครมีความเห็นดีๆก็ช่วยเสนอด้วยนะครับ ว่าจะทำอย่างไรไม่ให้คนเอา112มาอ้างเพื่อโจมตีคนอื่น

ส่วนอันนี้ ผมชี้ให้เห็นว่ามีทางออกเพื่อป้องกันไม่ให้มีการอ้างกลั่นแกล้งว่าใครก็ได้ แต่เรื่องแค่นี้นักกฏหมายคิดไม่ออกหรือนิติราษฏร์ คิดไม่ออกหรือ
ที่เขาคิดไม่ออกเพราะอะไรรู้ไหมครับ เพราะถ้าคุณตั้งใจจะทำจริงๆ ใครฟ้องก็ผิดทั้งนั้นไม่ต้องอ้างว่าจงรักภักดีหรอกครับ เพราะคนจงรักภักดีเขาไม่มีเจตนาที่จะหมิ่น หมิ่นประมาณ อาฆาตร้ายพระองค์หรอกครับถามว่าแค่มีตัวกฏหมายคนที่จงรักภักดีเขาไม่เดือดร้อน หรอครับ จะเพิ่มหน่วยงานไหนเข้าไปเป็นผู้ฟ้อง เขาก็ยังโอเค เพราะอย่างน้อยก็เป็นเกราะป้องกันคนที่นำไปใช้เพื่อผลประโยชน์ แตไอ้พวกกระหายอยากได้อะไรครับ
เพราะอย่างไรถ้ามันจะทำมันก็โดนอยู่ดี
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#121 arseyut

arseyut

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 13:41

วรเจต มันบอกว่า ที่ต้องการแก้ ม.112 เพราะ ต้องการความเท่าเทียมกัน หมิ่นประมาท ก็ต้องบทลงโทษเดียวใครไม่ว่าเป็นใคร เช่น

นาย หนึ่ง กล่าวหานาย สอง ในทางไม่ดี หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี อาฆาตมาดร้าย ในที่สาธารณะ

กับ

นาย หนึ่ง กล่าวหา สถาบัน ในทางไม่ดี หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี อาฆาตมาดร้าย ในที่สาธารณะ

วรเจต มันบอกว่าคนทำผิดต้องได้รับโทษเดียวกัน แต่คนที่ไม่เห็นด้วยอย่างผม ต้องการให้เพิ่มโทษด้วยซ้ำ

ไม่แก้ ม.112 จะมีใครตายไหม

#122 eAT

eAT

Posted 15 May 2012 - 13:45

วรเจต มันบอกว่า ที่ต้องการแก้ ม.112 เพราะ ต้องการความเท่าเทียมกัน หมิ่นประมาท ก็ต้องบทลงโทษเดียวใครไม่ว่าเป็นใคร เช่น

นาย หนึ่ง กล่าวหานาย สอง ในทางไม่ดี หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี อาฆาตมาดร้าย ในที่สาธารณะ

กับ

นาย หนึ่ง กล่าวหา สถาบัน ในทางไม่ดี หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี อาฆาตมาดร้าย ในที่สาธารณะ

วรเจต มันบอกว่าคนทำผิดต้องได้รับโทษเดียวกัน แต่คนที่ไม่เห็นด้วยอย่างผม ต้องการให้เพิ่มโทษด้วยซ้ำ

ไม่จริงครับ ถ้าอ้างความเท่าเทียมกัน
ต้องแก้ ม.130-135 ด้วย แต่มันไม่ยอมแก้
เจตนามันเลยชัดเจนไงครับ

#123 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 13:52

กับ

ไม่จริงครับ ถ้าอ้างความเท่าเทียมกัน
ต้องแก้ ม.130-135 ด้วย แต่มันไม่ยอมแก้
เจตนามันเลยชัดเจนไงครับ

ตามคุณ eAT เลยครับ แนวทางนิติราดตั้งป้อมว่าต้องยกเลิก/แก้ไข/เปลี่ยนแปลง 112 "ก่อน" จากนั้นค่อยเอาเรื่องความเท่าเทียมมาใส่ "ทีหลัง"

ไม่อย่างนั้นหากเอาความเท่าเทียมมาเป็นตัวตั้ง คนที่คิดจะมอง "ทั้งระบบ" ได้ก่อนแล้วว่าตรงไหนที่เป็นปัญหา ก่อความไม่เท่าเทียมบ้าง ซึ่งกรณีนี้คือ 130-135 เองก็มีลักษณะเดียวกับ 112 ด้วย

แต่นี่ปรากฏว่าอ้างถึงแต่ 112 ส่วน 130-135 ซึ่งอยู่ในข่ายเดียวกันกลับไม่พูดถึงเลย แสดงให้เห็นชัดเจนว่า "ความเท่าเทียม" ไม่ใช่เป็นประเด็ฯหลัก หากแต่เป็นแค่ "ข้ออ้าง" สนับสนุนเท่านั้นเอง เป้าหมายที่แท้จริงในความพยายามยกเลิก/แก้ไข/เปลี่ยนแปลง 112 เป็นอย่างอื่น -_-

#124 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 18:53

ผมว่าคุณเว่อร์ไปจนดูเฟคน่ะ จะเป็นไปได้เหรอจากดูข่าวแล้วเกลียดกลายมาเป็นเห็นใจว่าด่วนตัดสินเขาเกินไป
แล้วลงท้ายที่เริ่มเห็นด้วยในบางประเด็น? ในเรื่องนิติราดกับ 112 เนี่ยนะ? ขอบอกว่ามันเหมือนเสื้อแดงโลกสวยเฟคๆ
ตามบอร์ดหรือเฟสบุ๊คที่ชอบแหลว่า "แต่ก่อนชอบปชป. เกลียด พท. แต่ไปๆ มาๆ เห็นความดีพท. เลยชอบพท.
เกลียดปชป. ซะแล้ว บลาๆๆ" แทนที่คุณจะเปิดประเด็นมาด้วยข้อความเกริ่นนำแบบเฟคๆ ผมว่าคุณเข้าเรื่อง
แสดงความคิดเห็นไปเลยยังดูดีกว่า

และจากข้อความที่ผมโควทมาจากคุณ บังเอิญจริงๆ ที่คุณพูดได้เหมือนพวกแดง 112 ที่โดนกรอกข้อมูลมาเป๊ะๆ
ผมถามหน่อยในเมืองไทยเนี่ยเคยมีคดีความไหนที่เกิดขึ้นจากการ "มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112
กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี" บ้าง? ที่ผมนึกออกชัดสุดก็มีคดีของคุณออฟที่โดนกล่าวหาตอนขึ้นพูดบนเวที
แต่ผลสุดท้ายคุณออฟก็หลุดข้อกล่าวหาแถมยังฟ้องกลับตานักร้องลูกทุ่งที่ไปแจ้งความด้วย ถ้าเป็นคนดี
มีความบริสุทธิ์ใจเคยมีคนไหนกลัวโดนกลั่นแกล้งด้วย 112 เหรอครับ? หรือคุณจะบอกว่าดา ตอปิโด
สุรชัย แซ่ด่าน นายอำพนเป็นคนดีที่โดนแกล้ง? ถ้าคุณยังหาคดีที่คนบริสุทธิ์จริงๆ โดน 112 แกล้งมายกตัวอย่างได้
ก็อย่าไปเออออตามวรเปรตมันเลยครับ ไม่งั้นผมจะคิดว่าคุณเองก็เป็นพวกแอ๊บล้มกับเขาด้วยเหมือนกัน

ผมว่าคนไทยสติดีๆ มีสำนึกดีไม่มีใครเห็นด้วยกับวรเปรตกับพวก 112 แน่นอนครับ อ้าปากก็เห็นไปถึงไส้เหม็นๆ
ของมันหมดแล้วว่ามันคิดกับสถาบันยังไง
[/quote]จริงๆแล้วประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่าเคยมีคดีอะไรไปแล้วบ้าง ผมมองในเรื่องขอการป้องกันในอนาคตครับ
ส่วนพวกดา ตอปิโด และคนอื่นๆที่ว่านั้น ผมไม่เคยเห็นด้วยกับการกระทำของเค้าและไม่เคยบอกว่าเค้าทำถูกเลย
รบกวนท่านอ่านคอมเม้นก่อนๆนิดครับ ที่ผมโพสว่าทำไมผมถึงตั้งกระทู้นี้ จะได้ไม่ต้องเขียนซ้ำครับ
และขอท่านอย่างหากขอได้ เวลามีคนเห็นต่าง ท่านอย่าไปคิดว่าเค้าเป็นแดงเลยครับ คนกลางมีเยอะแยะครับ เพียงแต่บอร์ดนี้ไม่ยอมรับเท่านั้นเอง

แปลกนะครับ ถ้าไม่ให้มองว่าเคยมีคดีอะไรในอดีตแล้วจะป้องกันไม่ให้เกิดยังไง?
แล้วถ้าในอดีต "ไม่เคยมีคดีที่เกิดจากการใช้ 112 กลั่นแกล้ง" แล้วจะแก้กฏหมาย
"เพื่อไม่ให้ใช้ 112 กลั่นแกล้งกัน" ทำไม? เหมือนถ้าในประวัติศาสตร์ประเทศไทย
ไม่เคยมีคนข่มขืนแมว อยู่ดีๆ คุณจะไปเพิ่มกฏหมายห้ามข่มขืนแมวลงไปมั้ย?

ผมคิดว่า 112 มันดีอยู่แล้วและคนไทยอยู่กับมันมาได้ตั้งนานไม่เคยมีปัญหา
ไม่เคยมีข่าวคนติดคุกเพราะ 112 ไม่เป็นธรรม ฯลฯ มันมาเริ่มมีปัญหาก็ตอน
แม้วกระเด้งออกไปอยู่เมืองนอกนี่แหละ ไม่คิดว่าแปลกบ้างเหรอครับ?
(หรือไม่เคยคิดเพราะคิดไม่ได้ หือม์?)

ส่วนที่คุณแนะให้อ่านคคห. ของท่านอื่น ผมอ่านหมดทั้งกระทู้แล้วครับ
แต่ที่เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกท่านอื่นขอให้คุณยกตัวอย่างคดีกลั่นแกล้งกันด้วย 112
คุณก็ทำเป็นไม่พูดถึงผมก็เลยถามถึงอีกครั้งก็แค่นั้น

และสุดท้าย ผมไม่ได้ยัดเยียดคุณเป็นเสื้อแดงแต่คุณทำพฤติกรรมและพูด (พิมพ์)
ได้เหมือนเสื้อแดงผมก็พูดไปตามที่เห็นก็เท่านั้น แต่ถ้าคุณยืนยันว่า "กลาง"
และมีคนอีกมากที่ "กลาง" ครับ..ผมรู้ว่าในสังคมไทยเรามี "คนกลาง" จริง
แต่เป็นคนกลางประเภทที่ว่า "ขอดูท่าทีก่อนว่าใครเป็นฝ่ายมีอำนาจ ไม่ทำตัว
เป็นศัตรูกับใครเพราะเดี๋ยวเขาเป็นใหญ่ขึ้นมาจะเดือดร้อน ทำตัวไหลไปเรื่อยๆ
ปลอดภัยสุด" คนกลางประเภทนี้ถ้าภัยไม่ถึงตัวจะไม่คิดขยับตัวทำอะไรกับ
ความอยุติธรรมที่เกิดขึ้นเพราะคิดว่า "ธุระไม่ใช่" และบังเอิญว่าช่วงนี้เสื้อแดง
เขาเป็นใหญ่เลยอาจจะเห็น "คนกลาง" ทำตัวเนียนๆ ไปกับเสื้อแดงเพราะ
ปลอดภัยกว่านั่นเอง ไม่แปลกครับรอบๆ ตัวผมก็มีหลายคน ถ้าคุณจะ "กลาง"
แบบนั้นบ้างผมก็ไม่แปลกใจเท่าไรนะ

เพื่อความสบายใจของคุณ คุณจะเรียกตัวเองว่า "คนกลาง" ต่อไปก็ได้ครับ
แต่คุณจะ "กลาง" แบบไหนก็คงมีแต่ตัวคุณเท่านั้นที่รู้

#125 arseyut

arseyut

ขาประจำ

Posted 15 May 2012 - 19:02

วรเจต มันบอกว่า ที่ต้องการแก้ ม.112 เพราะ ต้องการความเท่าเทียมกัน หมิ่นประมาท ก็ต้องบทลงโทษเดียวใครไม่ว่าเป็นใคร เช่น นาย หนึ่ง กล่าวหานาย สอง ในทางไม่ดี หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี อาฆาตมาดร้าย ในที่สาธารณะ กับ นาย หนึ่ง กล่าวหา สถาบัน ในทางไม่ดี หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี อาฆาตมาดร้าย ในที่สาธารณะ วรเจต มันบอกว่าคนทำผิดต้องได้รับโทษเดียวกัน แต่คนที่ไม่เห็นด้วยอย่างผม ต้องการให้เพิ่มโทษด้วยซ้ำ ไม่แก้ ม.112 จะมีใครตายไหม

ไม่จริงครับ ถ้าอ้างความเท่าเทียมกัน ต้องแก้ ม.130-135 ด้วย แต่มันไม่ยอมแก้ เจตนามันเลยชัดเจนไงครับ

ตามคุณ eAT เลยครับ แนวทางนิติราดตั้งป้อมว่าต้องยกเลิก/แก้ไข/เปลี่ยนแปลง 112 "ก่อน" จากนั้นค่อยเอาเรื่องความเท่าเทียมมาใส่ "ทีหลัง" ไม่อย่างนั้นหากเอาความเท่าเทียมมาเป็นตัวตั้ง คนที่คิดจะมอง "ทั้งระบบ" ได้ก่อนแล้วว่าตรงไหนที่เป็นปัญหา ก่อความไม่เท่าเทียมบ้าง ซึ่งกรณีนี้คือ 130-135 เองก็มีลักษณะเดียวกับ 112 ด้วย แต่นี่ปรากฏว่าอ้างถึงแต่ 112 ส่วน 130-135 ซึ่งอยู่ในข่ายเดียวกันกลับไม่พูดถึงเลย แสดงให้เห็นชัดเจนว่า "ความเท่าเทียม" ไม่ใช่เป็นประเด็ฯหลัก หากแต่เป็นแค่ "ข้ออ้าง" สนับสนุนเท่านั้นเอง เป้าหมายที่แท้จริงในความพยายามยกเลิก/แก้ไข/เปลี่ยนแปลง 112 เป็นอย่างอื่น -_-

นั้นคือความคิด วรเจต ส่วนผม ไม่แก้ 112 จะมีใครตายไหม

#126 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 14:27

ที่ท่านว่ามาสี่ข้อ ผมเห็นด้วยทั้งหมด แต่ที่ผมเริ่มคิดสงสัยว่าวรเจตคิดชั่วจริงหรือนั้น มาจากประสบการชีวิตส่วนตัวที่ได้รับในเสรีไทยนี่แหละครับ
ผมเข้ามาเจตนาดี แต่กลับโดนมองว่าเจตนาชั่ว ผมเลยคิดว่ากรณีวรเจตอาจเป็นแบบเดียวกันก็ได้
อันนี้ไม่ได้ประชดนะครับ ผมคิดจริงๆ

สมมุตินะครับสมมุติ สมมุติว่าผมเป็นคนที่มองโลกในแง่ดีสุดๆ ว่า ทักษิณทำเพื่อประเทศชาติ ทหารรัฐประหารก็เพื่อประเทศชาติ
ทั้ง 2 ฝ่ายต่าง "หวังดี"และทำเพื่อชาติทั้งคู่ แล้วไงครับความหวังดีของพวกท่านเหล่านั้น ทำให้ประเทศชาติเป็นอย่างไร?

"หวังดี" กับความถูกต้องมันคนล่ะเรื่องกัน หวังดีไม่เข้าท่า ไม่ถูกต้องเหมาะสม นำมาซึ่งความเสีัยหาย ก็ต้องโดนคนด่าเป็นธรรมดา
แม้คุณจะหวังดีอย่างไรก็ตาม หากคนอื่นเห็นว่ามันไม่เข้าท่า คุณจะโดนด่าก็อย่าได้แปลกใจนักเลย

ว่าแล้วคุณก็ลองหวังดี โพสต์เชิญชวนให้เสื้อแดงมากราบอภิสิทธิ์เพื่อความสมานฉันท์ดูสิ อยากรู้ว่าคุณจะได้รับการสรรเสริญมั๊ย?

Edited by annykun, 16 May 2012 - 14:27.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#127 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 14:56

นี่คุณ TFEX ไม่มีอะไรจะเล่นแล้วเหรอครับ ถึงมาเล่นเรื่องมาตรา112
อีกหน่อยก็คงประกาศเชิญชวนคนในเสรีไทย "ไปล้มเจ้า" สินะ

ผมว่าคุณควรจะระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นในลักษณะนี้สักนิดนะครับ แรงไปหรือเปล่าครับ
ครอบครัวผมได้รับพระราชทานนามสกุลมาตั้งแต่สมัยคุณทวด ผมรักสถาบันไม่น้อยไปกว่าคุณหรอกครับ
ที่ตั้งกระทู้นี้ ท่านต้องมองหลายๆมุมครับ ว่าคนที่จะเอา112มาเป็นเครื่องมือน่ะ ไม่ใช่เพียงฝั่งตรงข้ามทักษิณเท่านั้น
แต่รวมถึงฝั่งทักษิณด้วย ลองพิจารณาดูครับว่า ตอนนี้ใครเอา112 มาเป็นเครื่องมือโจมตีใคร แล้วใครเสียหายมากที่สุด
ผมยังไม่เห็นใครพูดในมุมนี้สักคน

#128 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:00

[/quote]จริงๆแล้วประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่าเคยมีคดีอะไรไปแล้วบ้าง ผมมองในเรื่องขอการป้องกันในอนาคตครับ

แปลกนะครับ ถ้าไม่ให้มองว่าเคยมีคดีอะไรในอดีตแล้วจะป้องกันไม่ให้เกิดยังไง?
แล้วถ้าในอดีต "ไม่เคยมีคดีที่เกิดจากการใช้ 112 กลั่นแกล้ง" แล้วจะแก้กฏหมาย
"เพื่อไม่ให้ใช้ 112 กลั่นแกล้งกัน" ทำไม? เหมือนถ้าในประวัติศาสตร์ประเทศไทย
ไม่เคยมีคนข่มขืนแมว อยู่ดีๆ คุณจะไปเพิ่มกฏหมายห้ามข่มขืนแมวลงไปมั้ย?

ผมคิดว่า 112 มันดีอยู่แล้วและคนไทยอยู่กับมันมาได้ตั้งนานไม่เคยมีปัญหา
ไม่เคยมีข่าวคนติดคุกเพราะ 112 ไม่เป็นธรรม ฯลฯ มันมาเริ่มมีปัญหาก็ตอน
แม้วกระเด้งออกไปอยู่เมืองนอกนี่แหละ ไม่คิดว่าแปลกบ้างเหรอครับ?
(หรือไม่เคยคิดเพราะคิดไม่ได้ หือม์?)

ส่วนที่คุณแนะให้อ่านคคห. ของท่านอื่น ผมอ่านหมดทั้งกระทู้แล้วครับ
แต่ที่เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกท่านอื่นขอให้คุณยกตัวอย่างคดีกลั่นแกล้งกันด้วย 112
คุณก็ทำเป็นไม่พูดถึงผมก็เลยถามถึงอีกครั้งก็แค่นั้น

และสุดท้าย ผมไม่ได้ยัดเยียดคุณเป็นเสื้อแดงแต่คุณทำพฤติกรรมและพูด (พิมพ์)
ได้เหมือนเสื้อแดงผมก็พูดไปตามที่เห็นก็เท่านั้น แต่ถ้าคุณยืนยันว่า "กลาง"
และมีคนอีกมากที่ "กลาง" ครับ..ผมรู้ว่าในสังคมไทยเรามี "คนกลาง" จริง
แต่เป็นคนกลางประเภทที่ว่า "ขอดูท่าทีก่อนว่าใครเป็นฝ่ายมีอำนาจ ไม่ทำตัว
เป็นศัตรูกับใครเพราะเดี๋ยวเขาเป็นใหญ่ขึ้นมาจะเดือดร้อน ทำตัวไหลไปเรื่อยๆ
ปลอดภัยสุด" คนกลางประเภทนี้ถ้าภัยไม่ถึงตัวจะไม่คิดขยับตัวทำอะไรกับ
ความอยุติธรรมที่เกิดขึ้นเพราะคิดว่า "ธุระไม่ใช่" และบังเอิญว่าช่วงนี้เสื้อแดง
เขาเป็นใหญ่เลยอาจจะเห็น "คนกลาง" ทำตัวเนียนๆ ไปกับเสื้อแดงเพราะ
ปลอดภัยกว่านั่นเอง ไม่แปลกครับรอบๆ ตัวผมก็มีหลายคน ถ้าคุณจะ "กลาง"
แบบนั้นบ้างผมก็ไม่แปลกใจเท่าไรนะ

เพื่อความสบายใจของคุณ คุณจะเรียกตัวเองว่า "คนกลาง" ต่อไปก็ได้ครับ
แต่คุณจะ "กลาง" แบบไหนก็คงมีแต่ตัวคุณเท่านั้นที่รู้

ไม่ทราบว่าคุณเคยอ่านกระทู้ที่ผมเอาจดหมายร้องเรียนกกต กรณีเพื่อไทย และมติชน โกงเลือกตั้งบ้างไหมครับ ลองไปค้นดูนะครับ
ผมก็ว่าผมบอกไปบ่อยมาก ก็ยังว่าผมเนียนเข้าข้างคนมีอำนาจอีก แต่ไม่เป็นไรหรอครับ กระทู้เป็นร้อยเป็นพัน คุณคงได้อ่านบ้าง ไม่ได้อ่านบ้าง

#129 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:01

สมมุตินะครับสมมุติ สมมุติว่าผมเป็นคนที่มองโลกในแง่ดีสุดๆ ว่า ทักษิณทำเพื่อประเทศชาติ ทหารรัฐประหารก็เพื่อประเทศชาติ
ทั้ง 2 ฝ่ายต่าง "หวังดี"และทำเพื่อชาติทั้งคู่ แล้วไงครับความหวังดีของพวกท่านเหล่านั้น ทำให้ประเทศชาติเป็นอย่างไร?

"หวังดี" กับความถูกต้องมันคนล่ะเรื่องกัน หวังดีไม่เข้าท่า ไม่ถูกต้องเหมาะสม นำมาซึ่งความเสีัยหาย ก็ต้องโดนคนด่าเป็นธรรมดา
แม้คุณจะหวังดีอย่างไรก็ตาม หากคนอื่นเห็นว่ามันไม่เข้าท่า คุณจะโดนด่าก็อย่าได้แปลกใจนักเลย

ว่าแล้วคุณก็ลองหวังดี โพสต์เชิญชวนให้เสื้อแดงมากราบอภิสิทธิ์เพื่อความสมานฉันท์ดูสิ อยากรู้ว่าคุณจะได้รับการสรรเสริญมั๊ย?

ผมโพสในราชดำเนินไปบ่อยๆแล้วครับ แต่ไม่ได้ถึงขนาดให้กราบครับ

#130 eAT

eAT

Posted 16 May 2012 - 15:04

ผมว่าคุณควรจะระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นในลักษณะนี้สักนิดนะครับ แรงไปหรือเปล่าครับ
ครอบครัวผมได้รับพระราชทานนามสกุลมาตั้งแต่สมัยคุณทวด ผมรักสถาบันไม่น้อยไปกว่าคุณหรอกครับ
ที่ตั้งกระทู้นี้ ท่านต้องมองหลายๆมุมครับ ว่าคนที่จะเอา112มาเป็นเครื่องมือน่ะ ไม่ใช่เพียงฝั่งตรงข้ามทักษิณเท่านั้น
แต่รวมถึงฝั่งทักษิณด้วย ลองพิจารณาดูครับว่า ตอนนี้ใครเอา112 มาเป็นเครื่องมือโจมตีใคร แล้วใครเสียหายมากที่สุด
ผมยังไม่เห็นใครพูดในมุมนี้สักคน

วีระก็ได้รับการอภัยโทษ
แล้วก็กลับมาทำพฤติกรรมเดิมๆ
โคตรเง่าของคุณได้รับพระกรุณาธิคุณ
ไม่ได้บอกว่า อ้ายพวกที่คลานออกมาทีหลัง
มันจะรักสถาบัน แค่อยากให้แก้ 112 แต่ไม่สน 130-135
ก็แสดงให้เห็นสันดอนแล้วว่า มันเป็นเช่นไร

มี 112 มันยังใส่ความ ขู่อาฆาต ไม่เกรงกลัวกันเลย
มีกระทั่ง "กระสุนพระราชทาน" ถามหน่อย แบบนี้
มันเข้าข่ายใส่ความกันเสียด้วยซ้ำ ยังหน้าด้าน
มาบอกว่ารักสถาบันมากกว่าคนอื่นอีก

เลว

#131 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:19

วีระก็ได้รับการอภัยโทษ
แล้วก็กลับมาทำพฤติกรรมเดิมๆ
โคตรเง่าของคุณได้รับพระกรุณาธิคุณ
ไม่ได้บอกว่า อ้ายพวกที่คลานออกมาทีหลัง
มันจะรักสถาบัน แค่อยากให้แก้ 112 แต่ไม่สน 130-135
ก็แสดงให้เห็นสันดอนแล้วว่า มันเป็นเช่นไร

มี 112 มันยังใส่ความ ขู่อาฆาต ไม่เกรงกลัวกันเลย
มีกระทั่ง "กระสุนพระราชทาน" ถามหน่อย แบบนี้
มันเข้าข่ายใส่ความกันเสียด้วยซ้ำ ยังหน้าด้าน
มาบอกว่ารักสถาบันมากกว่าคนอื่นอีก

เลว

คุณลองอ่านดีๆอีกสักรอบสิครับ ว่าถ้าแก้112แล้วมั่นป้องกันอะไร ใคร บ้าง
แก้ยังไง ตรงไหน ผมกำลังคิดอยู่ครับ มันเป็นเรื่องเกินกำลังสมองพอสมควร แต่ถ้าคิดออกแล้วจะมาแลกเปลี่ยนครับ
ปล.เมื่อไหรคุณจะหยุดต่อว่าคนอื่นสักทีครับ หรือผมต้องยอมรับมันไปอย่างนี้ตลอด?
อย่างคำว่าโคตรเง่า ที่คุณใช้เนี่ย สำหรับผมถือเป็นการดูถูกบุพการีนะครับ ผมว่ามันแรงไป น่าจะให้เกียรติคนที่คุณไม่รู้จักบ้าง บุพการีผมไปสร้างความโกรธแค้นอะไรให้คุณหรือครับ ลองไปค้นข้อมูลดูครับ ท่านชื่อ เจ้าพระยามหิธร ไกรฤกษ์ เผื่อคุณจะรู้สึกผิดบ้างที่ไม่ให้เกี่ยรติคนที่รับใช้สถาบัน รับใช้ประเทศชาติมาทั้งชีวิต

#132 irq5

irq5

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:22

ผมมองว่า 112 นี่ตราเพื่อลดความขัดแย้งในสังคม

ไม่ให้คนอยากเด่นอยากดัง ด่า ตะโกนด่าทอ หรือท้าทายระดับสถาบันได้เรื่อยเปื่อย

เพราะยิ่งระยะหลังทางในวัง ก็ไม่ได้มีอำนาจอะไรมากมาย

กฎหมายผ่านสภาไปก็ ตีกลับได้แค่ 3 รอบแล้วก็อนุมัติเองได้ในสภา

-------

แน่นอนครับ พระพุทธเจ้าบอกว่า ห้ามไฟมีควันได้ค่อยห้ามนินทา

เค้าจึงปรามไ่ม่ให้มันออกนอกหน้า เดี๋ยวจะเป็นการยั่ว บาทา ให้เป็นภาระแก่ศาลอีกในข้อหาทำร้ายร่างกาย

ยิ่งพวกคิดจะพูดจาไปเรื่อยที่มีน้อยกว่าหมาขี้เรื้อนใน กทม. พวกนี้มันสะกดจิตตัวเองว่าใครๆก็คิดเหมือนกัน

ตะโกนทีนึง โดนตีนเข้าไป ก็วิ่งไปหาศาลหาตำรวจอีกนั่นแหละ

-------

พระพุทธเจ้า ยังบัญญัติไว้ว่า การเผยแพร่ และดำรงศาสนา ขออย่าให้คนในศาสนา ไปตำหนิศาสนาอื่น

อย่าไปตำหนิความเชื่อใคร ในการนี้ผมก็คิดว่าท่านแฝงด้วยความปลอดภัยแก่ผู้เผยแพร่เป็นหลัก

#133 irq5

irq5

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:27

อ้างถึง การตีความของผมเองนั่นแหละ

ถ้าหากจะหาเหตุผลล้มมาตรานี้ได้

อือ ให้ใครซักคน ใสเสื้อ ที่ Screen ข้อความผิดกฎหมายข้อนี้ ไปยืนที่อนุสาวรีย์ชัย ช่วงเย็นๆ วันละ 10 นาที ให้ครบอาทิตย์

ถ้ามีแต่คนขอเสื้อด้วย หรือ ยกนิ้วให้ ก็น่าจะเสนอยุติกฎหมายข้อนี้ได้ครับ

#134 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:32

คุณลองอ่านดีๆอีกสักรอบสิครับ ว่าถ้าแก้112แล้วมั่นป้องกันอะไร ใคร บ้าง
แก้ยังไง ตรงไหน ผมกำลังคิดอยู่ครับ มันเป็นเรื่องเกินกำลังสมองพอสมควร แต่ถ้าคิดออกแล้วจะมาแลกเปลี่ยนครับ

ผมติดใจแค่นี้ ตัวคุณเองยังไม่รู้เลยว่าจะทำยังไง เพื่อใคร ผลกระทบอะไรบ้าง แต่กับพวกที่คิดแก้เพื่อผลประโยชน์ตัวเอง เพื่อที่จะอยากให้พวกตัวเองรอดคุก เพื่อสร้างความบาดหมางในสังคม คุณกลับมองว่าพวกนี้มีเจตนาดี โดยยกมาแค่ว่ามีคนที่โดนใส่ร้าย แต่บอกไม่ได้ว่าใคร คดีไหน พฤติการคดีเป็นยังไง แล้วจะพวกผมสรรเสริญคุณเหรอครับ

กรรมเป็นผลแห่งการกระทำครับ คุณโยนของแรงใส่คนอื่น คนอื่นเข้าก็แรงกลับมาหาคุณ น่าแปลกที่คุณเองก็เข้าใจว่าเรื่องมันละเอียดอ่อน แต่ความระมัดระวังในเรื่องนี้คุณต่ำยิ่งกว่าไอ้ตู่ซะอีก ไอ้ตู่มันยังไม่กล้าจะแตะมาตรานี้เลยนะครับ

#135 eAT

eAT

Posted 16 May 2012 - 15:34

ปล.เมื่อไหรคุณจะหยุดต่อว่าคนอื่นสักทีครับ หรือผมต้องยอมรับมันไปอย่างนี้ตลอด?
อย่างคำว่าโคตรเง่า ที่คุณใช้เนี่ย สำหรับผมถือเป็นการดูถูกบุพการีนะครับ ผมว่ามันแรงไป น่าจะให้เกียรติคนที่คุณไม่รู้จักบ้าง บุพการีผมไปสร้างความโกรธแค้นอะไรให้คุณหรือครับ ลองไปค้นข้อมูลดูครับ ท่านชื่อ เจ้าพระยามหิธร ไกรฤกษ์ เผื่อคุณจะรู้สึกผิดบ้างที่ไม่ให้เกี่ยรติคนที่รับใช้สถาบัน รับใช้ประเทศชาติมาทั้งชีวิต

เห็นชัดเลยครับ ไม่สน 130-135
อยากจะใช้วาทะกรรม "กระสุนพระราชทาน"
เพื่อปลุกปั่น เลยอยากแก้

โคตรเง่าเหล่ากอ เป็นคำหยาบ??????
"กระสุนพระราชทาน" เป็นคำสุภาพ??????

ถ้าตระกูลคุณเป็นผู้จงรักภักดีจริง
ป่านนี้คงต้องเฉดหัวคุณออกจากสกุลแล้ว

#136 Classic

Classic

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 15:36

ท่าน tfex อยู่พรรคอะไรอ่ะ

ดิฉันได้อ่านร่างฯของแก๊งค์นิติเรี่ยราดแล้ว บอกตรงๆว่ารับไม่ได้

#137 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 16 May 2012 - 15:51

เห็นคนอื่นคุยอยู่ไม่อยากให้เสีย อรรถรส นะครับ ... แต่แนะนำ จข.กท. เรื่อง เอากฎหมายมาเป็นเกมการเมือง ...
ผมจะบอกว่า มันเป็นแค่ วาทกรรม ที่ชวนเชื่อเท่านั้นครับ(half truth)ถ้าคุณห่วงการกลั่นแกล้งกัน

คุณจะยกเลิก หรือแก้ไข

กฎหมายหมิ่นประมาท ที่ไล่ฟ้องกันทางการเมือง หรือ
กฎหมายยาเสพติด เพราะยัดยาบ้า

ด้วยไหมครับ มันใช่เสียยิ่งกว่าใช่คดีกลั่นแกล้งกัน นาครับ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#138 No more

No more

ขาประจำ

Posted 16 May 2012 - 16:29

True color?

Red shirt disguised as neutral. ;)

In other words, hentai-syndrome is contagious and hard to cure. <_<

Do you know serithai-syndrome? -->accuse/asperse

No, I don't.
Most serithai users "accuse" (or "asperse") who of what?
Most serithai users aspperse what?

"asperse" = spread false or defame.

Only red shirts here have done what you said, "accuse and asperse".

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#139 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 02:21

เห็นคนอื่นคุยอยู่ไม่อยากให้เสีย อรรถรส นะครับ ... แต่แนะนำ จข.กท. เรื่อง เอากฎหมายมาเป็นเกมการเมือง ...
ผมจะบอกว่า มันเป็นแค่ วาทกรรม ที่ชวนเชื่อเท่านั้นครับ(half truth)ถ้าคุณห่วงการกลั่นแกล้งกัน

กฎหมายหมิ่นประมาท ที่ไล่ฟ้องกันทางการเมือง หรือ

ด้วยไหมครับ มันใช่เสียยิ่งกว่าใช่คดีกลั่นแกล้งกัน นาครับ...

ถ้าแก้ได้ก็ดีนะครับ เพราะผู้บริสุทธิ์ติดคุกเพราะถูกยัดยาบ้าตั้งหลายคดีแล้ว ผมเคยดูในรายการด้วย ยัดยาบ้าให้คนท้องจนต้องคลอดลูกในคุก

#140 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 02:29

จรืงๆแล้วผมอ่านความเห็นของเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่น่าสนใจมากๆ
หากลองเอาอคติว่ายังไงก็ไม่แก้ออกไป และมาลองคิดกันเล่นๆว่า จะมีวิธีไหนที่จะแก้ปัญหาการดึงสถาบันมาเป็นเกมส์การเมืองได้บ้าง ก็น่าจะดีไม่น้อย
คิดนอกกรอบ คิดต่าง แต่ไม่ทำร้ายใคร ไม่ถูกเหยียดหยามหรือกล่าวร้ายใคร มันก็น่าจะดีนะครับ
ไม่ใช่คิดแต่ ใครคิดแก้ หรือยุ่งกับมาตรานี้คือคนเลวๆๆๆหมด ถ้าเว็บนี้ฝรั่งอ่านออก คนจีนอ่านออก ผมว่าเค้าคงหัวเราะกันแย่เลย
อย่าบอกว่าต่างประเทศเขาจะไม่เข้าใจวัฒนธรรมบ้านเรานะครับ ตรงนี้ไม่ใช่เหตุผล จิตสำนึกพื้นฐาน เหตุผลพื้นฐานของคนมันไม่แบ่งด้วยเส้นประเทศหรอกครับ

#141 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 17 May 2012 - 03:02

ผมว่า TFEX พูดแบบไม่ลงรายละเอียก จะดูขาลอย(ไม่ยืนอยู่ตามความจริง) ยกตัวอย่างเช่น

คุณอ้างว่าวรเจต เจตนาดี

ผมก็เบื่อที่จะพูด เพราะหลายๆท่านในนี้พูดไปหลายทีแล้ว ให้คุณไปเอาข้อเสนอวรเจตมาโพสในนี้ดู แล้วตอบผมหน่อยว่า ถ้าแก้มาตรา112ตามที่วรเจตต้องการ มันเท่ากับไม่มีมาตรา112ใช้หรือไม่?

ฝากไว้เป็นการบ้านให้คุณTFEX จะได้หัดคิดอะไรที่เป็นรูปธรรม คิดอะไรที่อิงความจริง ไม่ใช้อิงกับความอยากส่วนตัว

ป.ล. หรืออย่างประกันนายอำพล คุณTFEX ก็โทษแต่ศาล โดยไม่เคยคิดจะไปดูว่า ทนายอำพลมันยื่นประกันยังไงถึงไม่ได้ประกัน ในขณะที่สนธิโดนคดีเดียวกันทำไมถึงได้ประกัน? คุณก็ไปหาอ่านเองแล้วกัน ช่วงนี้ผมคุยกับพวก..... จนเบื่อที่จะคุยแล้ว
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#142 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 17 May 2012 - 04:58

ผมเข้ามาทันไหมเนี่ย...เห็นคุยกันไป 3 หน้าแล้ว =3=

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#143 serithai11

serithai11

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 06:18

คุณยังคิดอีกหรือว่า พวกนี้มันจะแก้เพื่อสถาบัน
อากง ก็เป็นแค่เครื่องมือ ดูจากพฤติกรรมก่อนอากงเสียชีวิต มันมีความพยายามอะไรบ้างที่จะช่วยเหลืออากง
โดยเฉพาะทนาย มันไม่ได้ต่อสู้คดีอย่างเต็มที่ มันไม่พยายามหาพยานหลักฐานต่าง ๆ มาต่อสู้คดี และอากง รับสารภาพ
(รับแทนใครอันนี้ไม่รู้) ถ้าอากงไม่ได้ส่ง sms น่าจะเป็นคนในครอบครัวหรือคนใกล้ชิด

สุดท้าย อากงเสียชีวิตเพราะมะเร็ง ไม่ได้เสียชีวิตเพราะมาตรา 112 แต่พวกเลวก็ฉวยโอกาสแสวงหาประโยชน์จากการเสียชีวิตของอากง

#144 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 13:23

จรืงๆแล้วผมอ่านความเห็นของเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่น่าสนใจมากๆ
หากลองเอาอคติว่ายังไงก็ไม่แก้ออกไป และมาลองคิดกันเล่นๆว่า จะมีวิธีไหนที่จะแก้ปัญหาการดึงสถาบันมาเป็นเกมส์การเมืองได้บ้าง ก็น่าจะดีไม่น้อย
คิดนอกกรอบ คิดต่าง แต่ไม่ทำร้ายใคร ไม่ถูกเหยียดหยามหรือกล่าวร้ายใคร มันก็น่าจะดีนะครับ
ไม่ใช่คิดแต่ ใครคิดแก้ หรือยุ่งกับมาตรานี้คือคนเลวๆๆๆหมด ถ้าเว็บนี้ฝรั่งอ่านออก คนจีนอ่านออก ผมว่าเค้าคงหัวเราะกันแย่เลย
อย่าบอกว่าต่างประเทศเขาจะไม่เข้าใจวัฒนธรรมบ้านเรานะครับ ตรงนี้ไม่ใช่เหตุผล จิตสำนึกพื้นฐาน เหตุผลพื้นฐานของคนมันไม่แบ่งด้วยเส้นประเทศหรอกครับ

คิดนอกกรอบ?

ต่างกับ "คิดชั่ว" นะครับ...

ถ้ามี "สติ" มี "ปัญญา" จะแยกแยะได้ว่าเรื่องใดควรคิด เรื่องใด **ไม่จำเป็นต้องคิด**

เรื่องที่คิดนั้นก็ย่อมสามารถบอกได้ถึงเหตุและผล

เอาแค่เรื่องนี้คุณเองยัง **คิดไม่ออก** แต่ดันออกความเห็น "เห็นด้วยว่าน่าจะแก้" หมายความว่าอย่างไรครับ? :huh:

ตัวเองไม่มีปัญญาคิดว่ามีผลดีอย่างไร ผลเสียอย่างไร แยกแยะออกมาไม่ได้...
จำขี้ปากเค้ามาว่า "กลั่นแกล้ง"
แต่พอเพื่อนสมาชิกถามหา **ข้อเท็จจริงที่ปรากฏ** ว่ามีคดีใดบ้างที่กลั่นแกล้ง และผลของคดีเป็นอย่างไร...
ดัน... ไม่ตอบ... ซึ่งก็เข้าใจว่าคุณเองก็ไม่รู้ไม่มีข้อมูล...
แต่ก็ยังจะยืนยัน "อมขี้ปาก" เหมือนเดิม...

การ **เห็นด้วย** ไปแล้ว... ว่าต้องแก้... ทั้งที่ไม่สามารถคิดวิเคราะห์ปัญหา แยกแยะข้อดีข้อเสีย ข้อมูลข้อเท็จจริง... มีแต่ "เสื่อม" ครับ... เพราะเท่ากับมุ่งไปด้วยโมหะจริต(ไม่รู้) มิจฉาทิฐิ(เข้าใจผิด) เต็มขั้นเลย

ดังนั้นอย่าแปลกใจเลยว่า... ต่อให้ "สักหน้า" ว่าคนกลาง... แต่ไม่มีใครสนใจจะเห็นด้วยกับคุณ...

ปัญหาไม่ใช่เป็นฝ่ายนู้นฝ่ายนี้... แต่ประเด็นอยู่ที่คนเค้าวิเคราะห์คิดพิจารณาเท่าที่สติปัญญาที่มีจะอำนวยจาก... การคิด การพูด การทำ ครับ... ไม่ได้อ่านหน้าผากที่สักไว้ว่า "เสื้อแดง" "ปชป." หรือ "คนกลาง" (หรือฝ่ายอื่นๆ... สุดแต่จะสักใส่หน้าผากตัวเอง) :mellow:

#145 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 15:45

คิดนอกกรอบ?

ถ้ามี "สติ" มี "ปัญญา" จะแยกแยะได้ว่าเรื่องใดควรคิด เรื่องใด **ไม่จำเป็นต้องคิด**

เรื่องที่คิดนั้นก็ย่อมสามารถบอกได้ถึงเหตุและผล

เอาแค่เรื่องนี้คุณเองยัง **คิดไม่ออก** แต่ดันออกความเห็น "เห็นด้วยว่าน่าจะแก้" หมายความว่าอย่างไรครับ? :huh:

ตัวเองไม่มีปัญญาคิดว่ามีผลดีอย่างไร ผลเสียอย่างไร แยกแยะออกมาไม่ได้...
จำขี้ปากเค้ามาว่า "กลั่นแกล้ง"
แต่พอเพื่อนสมาชิกถามหา **ข้อเท็จจริงที่ปรากฏ** ว่ามีคดีใดบ้างที่กลั่นแกล้ง และผลของคดีเป็นอย่างไร...
ดัน... ไม่ตอบ... ซึ่งก็เข้าใจว่าคุณเองก็ไม่รู้ไม่มีข้อมูล...
แต่ก็ยังจะยืนยัน "อมขี้ปาก" เหมือนเดิม...

การ **เห็นด้วย** ไปแล้ว... ว่าต้องแก้... ทั้งที่ไม่สามารถคิดวิเคราะห์ปัญหา แยกแยะข้อดีข้อเสีย ข้อมูลข้อเท็จจริง... มีแต่ "เสื่อม" ครับ... เพราะเท่ากับมุ่งไปด้วยโมหะจริต(ไม่รู้) มิจฉาทิฐิ(เข้าใจผิด) เต็มขั้นเลย

ดังนั้นอย่าแปลกใจเลยว่า... ต่อให้ "สักหน้า" ว่าคนกลาง... แต่ไม่มีใครสนใจจะเห็นด้วยกับคุณ...

ปัญหาไม่ใช่เป็นฝ่ายนู้นฝ่ายนี้... แต่ประเด็นอยู่ที่คนเค้าวิเคราะห์คิดพิจารณาเท่าที่สติปัญญาที่มีจะอำนวยจาก... การคิด การพูด การทำ ครับ... ไม่ได้อ่านหน้าผากที่สักไว้ว่า "เสื้อแดง" "ปชป." หรือ "คนกลาง" (หรือฝ่ายอื่นๆ... สุดแต่จะสักใส่หน้าผากตัวเอง) :mellow:

ผมขอยกประโยคของคุณอันนี้ครับ เพราะเท่ากับมุ่งไปด้วยโมหะจริต(ไม่รู้) มิจฉาทิฐิ(เข้าใจผิด) เต็มขั้นเลย

จริงๆไม่ค่อยเข้าใจความหมายของสองคำนี้มาก่อน แต่ถ้าพูดถึงความ ไม่รู้ และ เข้าใจผิด
ผมเห็นว่าตรงกับข้อความของท่านในบางส่วนครับ
ผมตั้งกระทู้นี้ ตอนแรก ชื่อกระทู้ว่า ประเด็นเรื่องความจงรักประดี เพราะผมอยากคุยเรื่องความจงรักภักดี ไม่ใช่เรื่องกฎหมาย
ผมยกกรณีอากง ผมบอกว่า เห็นว่าผิดจริง เพราะหลักฐานมันชัด ดูในข้อความก็พิจารณาได้ว่า อากง ผิดจริงๆ
ต่อมาผมยกกรณีวรเจต ใจผมคิดเรื่องของการแย่งความจงรักภักดีไปครอบครองเป็นของตนเองฝ่ายเดียว
เช่นกรณีสนธิลิ้ม ผมเห็นว่าเรื่องใดอยู่ในใจ เป็นเรื่องที่อาจมองคนผิดไปก็ได้ อยากให้คนลองเปิดใจดูเท่านั้น
และผมพูดถึงกรณีว่า112ควรแก้ เพราะผมเห็นว่า ทั้งสนธิลิ้มและปชป ต่างก็ใช้เรื่องความจงรักภักดี มาเป็นประเด็นโจมตีฝั่งทักษิณบ่อยๆ
ถามว่าใครเสีย เมื่อสนธิและปชปเล่นประเด็นนี้ ผมไม่คิดว่าฝั่งทักษิณจะเสีย หรือแม้จะเสียเค้าก็คงไม่สนอะไร สถาบันต่างหากที่เสีย
ตอนนี้ตปทเค้าเริ่มเข้าใจผิดกับความเป็นธรรมในเรื่องนี้กันแล้ว ทั้งๆที่เป็นการปั้นข่าวปั้นกระแสของพวกไม่หวังดี กล่าวหาว่า112ไม่เป็นธรรม
ดังนั้น ที่เห็นว่าควรแก้ ไม่ได้หมายถึงให้ลดโทษ หรือยกเลิก หรืออะไรที่ส่งผลกระทบในเชิงลบต่อสถาบัน แต่ให้แก้ ว่าจะทำอย่างไรที่จะยุติประเด็นนี้ในสังคมได้

ต่อมาmodบอกว่าชื่อกระทู้อาจทำให้คนเข้าใจผิดว่าไม่จงรักภักดีแล้วผิดกฏหมาย modแนะนำให้แก้ ผมก็บอกว่างั้นเชิญแก้เลย จากนั้นmodก็แก้ให้เป็นชื่อกระทู้ปัจจุบัน
ซึ่งก็กลายเป็นเรื่อง112ไปโดยปริยาย ซึ่งจริงๆแล้วอย่างที่บอกคือ ผมตั้งใจจะแลกเปลี่ยนเรื่องความจงรักภักดี
และเพื่อนสมาชิกก็ลากยาวกันมาจนถึงนี่ รวมทั้งท่านด้วย ซึ่งผมว่ามาจากความ ไม่รู้ และ เข้าใจผิด อย่างท่านว่านี่ล่ะครับ

ยังไงก็ดี เป็นประโยชน์เรื่องหนึ่ง อ่านไปอ่านมาทำให้ผมเห็นประเด็นว่า คนที่ได้ประโยชน์จาก112ที่ยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลย กลัยกลายเป็นกลุ่มไม่จงรักภักดี
เนื่องจากสามารถหาประเด็นมาดราม่า สร้างข่าว สร้างกระแสไปทั่วโลก อย่างที่เห็นในปัจจุบัน

การเข้าใจประเด็นกฎหมายนั้น ไม่จำเป็นต้องมาพูดว่าใครเข้าใจมากกว่าใครหรอกครับ อ่านสองสามหน้าก็เข้าใจแม้คนไม่เรียนกฎหมาย
ท่านอาจจะเป็นjudgeหรือทนาย หรืออาจารย์ ผมไม่ทราบ แต่ผมก็จบกฏหมายเช่นกัน แต่ที่ไม่ค่อยพูดเจาะในเนื้อหาเรื่องนี้นั้น
เพราะผมเห็นว่าเป็นประเด็นที่หาข้อยุติยาก ขนาดศาสตราจารย์ยังเถียงกันไม่จบ และอีกอย่างคือผมเล่นผ่านtabletเกือบทั้งวัน
ไม่มีโอกาสจะมาพิมพ์ยาวๆ และที่สำคัญที่สุด ตัวผมเองสนใจเรื่องหลักคิด มากกว่าเรื่องตัวบท เลยพยายามพูดในเรื่องความคิดพื้นฐานเสียส่วนใหญ่
แต่ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าผมเข้าใจกฎหมายอะไรดีเด่นะครับ ก็โง่ๆอย่างที่เห็นนี่ละครับ

ปล.ถ้าคุณจะมองอย่างไรก็แล้วแต่คุณครับ ซึ่งในข้อความนี้คุณใช้คำพูดแตกต่างจากที่ผมเคยอ่านไปมาก
ปกติคุณจะสุภาพกว่านี้ ถ้าผมทำให้ไม่พอใจอย่างไรก็ต้องขอโทษด้วยแล้วกันนะครับ

#146 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 16:10

คิดนอกกรอบ?

ผมขอยกประโยคของคุณอันนี้ครับ เพราะเท่ากับมุ่งไปด้วยโมหะจริต(ไม่รู้) มิจฉาทิฐิ(เข้าใจผิด) เต็มขั้นเลย

จริงๆไม่ค่อยเข้าใจความหมายของสองคำนี้มาก่อน แต่ถ้าพูดถึงความ ไม่รู้ และ เข้าใจผิด
ผมเห็นว่าตรงกับข้อความของท่านในบางส่วนครับ
ผมตั้งกระทู้นี้ ตอนแรก ชื่อกระทู้ว่า ประเด็นเรื่องความจงรักประดี เพราะผมอยากคุยเรื่องความจงรักภักดี ไม่ใช่เรื่องกฎหมาย
ผมยกกรณีอากง ผมบอกว่า เห็นว่าผิดจริง เพราะหลักฐานมันชัด ดูในข้อความก็พิจารณาได้ว่า อากง ผิดจริงๆ
ต่อมาผมยกกรณีวรเจต ใจผมคิดเรื่องของการแย่งความจงรักภักดีไปครอบครองเป็นของตนเองฝ่ายเดียว
เช่นกรณีสนธิลิ้ม ผมเห็นว่าเรื่องใดอยู่ในใจ เป็นเรื่องที่อาจมองคนผิดไปก็ได้ อยากให้คนลองเปิดใจดูเท่านั้น
และผมพูดถึงกรณีว่า112ควรแก้ เพราะผมเห็นว่า ทั้งสนธิลิ้มและปชป ต่างก็ใช้เรื่องความจงรักภักดี มาเป็นประเด็นโจมตีฝั่งทักษิณบ่อยๆ
ถามว่าใครเสีย เมื่อสนธิและปชปเล่นประเด็นนี้ ผมไม่คิดว่าฝั่งทักษิณจะเสีย หรือแม้จะเสียเค้าก็คงไม่สนอะไร สถาบันต่างหากที่เสีย
ตอนนี้ตปทเค้าเริ่มเข้าใจผิดกับความเป็นธรรมในเรื่องนี้กันแล้ว ทั้งๆที่เป็นการปั้นข่าวปั้นกระแสของพวกไม่หวังดี กล่าวหาว่า112ไม่เป็นธรรม
ดังนั้น ที่เห็นว่าควรแก้ ไม่ได้หมายถึงให้ลดโทษ หรือยกเลิก หรืออะไรที่ส่งผลกระทบในเชิงลบต่อสถาบัน แต่ให้แก้ ว่าจะทำอย่างไรที่จะยุติประเด็นนี้ในสังคมได้

ต่อมาmodบอกว่าชื่อกระทู้อาจทำให้คนเข้าใจผิดว่าไม่จงรักภักดีแล้วผิดกฏหมาย modแนะนำให้แก้ ผมก็บอกว่างั้นเชิญแก้เลย จากนั้นmodก็แก้ให้เป็นชื่อกระทู้ปัจจุบัน
ซึ่งก็กลายเป็นเรื่อง112ไปโดยปริยาย ซึ่งจริงๆแล้วอย่างที่บอกคือ ผมตั้งใจจะแลกเปลี่ยนเรื่องความจงรักภักดี
และเพื่อนสมาชิกก็ลากยาวกันมาจนถึงนี่ รวมทั้งท่านด้วย ซึ่งผมว่ามาจากความ ไม่รู้ และ เข้าใจผิด อย่างท่านว่านี่ล่ะครับ

ยังไงก็ดี เป็นประโยชน์เรื่องหนึ่ง อ่านไปอ่านมาทำให้ผมเห็นประเด็นว่า คนที่ได้ประโยชน์จาก112ที่ยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลย กลัยกลายเป็นกลุ่มไม่จงรักภักดี
เนื่องจากสามารถหาประเด็นมาดราม่า สร้างข่าว สร้างกระแสไปทั่วโลก อย่างที่เห็นในปัจจุบัน

การเข้าใจประเด็นกฎหมายนั้น ไม่จำเป็นต้องมาพูดว่าใครเข้าใจมากกว่าใครหรอกครับ อ่านสองสามหน้าก็เข้าใจแม้คนไม่เรียนกฎหมาย
ท่านอาจจะเป็นjudgeหรือทนาย หรืออาจารย์ ผมไม่ทราบ แต่ผมก็จบกฏหมายเช่นกัน แต่ที่ไม่ค่อยพูดเจาะในเนื้อหาเรื่องนี้นั้น
เพราะผมเห็นว่าเป็นประเด็นที่หาข้อยุติยาก ขนาดศาสตราจารย์ยังเถียงกันไม่จบ และอีกอย่างคือผมเล่นผ่านtabletเกือบทั้งวัน
ไม่มีโอกาสจะมาพิมพ์ยาวๆ และที่สำคัญที่สุด ตัวผมเองสนใจเรื่องหลักคิด มากกว่าเรื่องตัวบท เลยพยายามพูดในเรื่องความคิดพื้นฐานเสียส่วนใหญ่
แต่ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าผมเข้าใจกฎหมายอะไรดีเด่นะครับ ก็โง่ๆอย่างที่เห็นนี่ละครับ

ปล.ถ้าคุณจะมองอย่างไรก็แล้วแต่คุณครับ ซึ่งในข้อความนี้คุณใช้คำพูดแตกต่างจากที่ผมเคยอ่านไปมาก
ปกติคุณจะสุภาพกว่านี้ ถ้าผมทำให้ไม่พอใจอย่างไรก็ต้องขอโทษด้วยแล้วกันนะครับ

ผมไม่กลัวการตอแหลของไอ้พวกต่ำร้อยหรอกครับ เพราะเวลามันดาหน้ามาแต่ละคน ต่อให้มันแปลงสัญชาติตัวเองไปเป็นฝรั่ง หรือ ญี่ปุ่น หรือ อาหรับ ผมก็รู้ได้อยู่แล้วล่ะว่ามันเป็นไอ้พวกต่ำร้อย และผมก็ไม่สนใจหน้าไหนที่ทำเป็นรู้ดีกว่าคนไทยไม่ว่ามันจะอยู่มุมไหนของโลกด้วย ที่ตลกก็คือบางคนเอาคำพูดคนที่เห็นว่าเป็นต่างชาติไม่กี่คนมาใช้หากินเพื่อเอาชนะทางความคิดกับคนอื่น (ไม่ใช่คุณ TFEX ไม่ต้องห่วง) ทำให้ผมรู้สึกสมเพช เวทนา ในความเป็นคนของไอ้พวกนี้จังเลยครับ ตัวมันเกิดประเทศไทย โตที่ประเทศไทย แล้วคาดว่ามันก็คงจะตายในประเทศไทยนี่แหละ เพราะมันไม่มีปัญญาไปตายเมืองนอกแบบกบฎบางคนหรอก แต่ดันกระแดะกลัวฝรั่งจะไม่เข้าใจเพราะเห็นว่าฝรั่งไม่มีโทษพวกนี้ ที่พูดหมายความว่า ต่อให้พวกกะลาเดียวกันจะพยายามแยกร่างตัวเองให้เหมือนอะมีบ้า แล้วสร้างเรื่องตามเวบเด็กเล่นเช่นเวบดราม่าของนายจ่า ก็ไม่มีอะไรสะเทือนสถาบันแน่นอน

แต่สถาบันจะสะเทือนได้ ถ้าปล่อยให้ไอ้คนอย่างไอ้สมสัด มันโกหกเรื่องสถาบันออกทีวีได้ เพราะถ้าแก้ตามที่จานวอระเจดบอก ก็เท่ากับว่ามันสามารถพล่ามอะไรเกี่ยวกับสถาบันให้ใครหน้าไหนฟังกี่คนก็ได้ทั้งนั้น ถ้ามันเห็นว่าจริงโดยไม่จำเป็นต้องเป็นความจริงก็ได้ เพราะมันสามารถอ้างเรื่องความเห็นได้เสมอเพื่อปัดความรับผิดชอบต่อคำพูดของมัน ถ้าบอกว่าเรียนกฎหมายมาจริง เรื่องแค่นี้คุณน่าจะดูออก แต่ยังบอกเห็นว่าจานวอระเจดมีเจตนาดี จะให้ผมคิดยังไงกับคุณ

ถ้าไม่อยากให้เอาสถาบันมาเป็นเกมส์การเมือง สิ่งที่ควรทำคือ อย่าสร้างเงื่อนไขให้ชาวบ้านเขาตำหนิคุณเกี่ยวกับความไม่เหมาะสม เช่น อย่าสำคัญตนผิดแล้วไปทำพิธีบนวัดพระแก้วทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่ที่ของตนเอง อย่าพูดพล่อย ๆ ออกอากาศแล้วไม่ยอมรับผิดชอบ อย่าเอาคนที่มีความคิดไม่หวังดีต่อสถาบันเข้ามาเป็นพวก แต่ทุกสิ่งที่ว่าไป มีเรื่องไหนที่มันไม่เป็นความจริงบ้าง การให้คนมาอนุญาตทีหลังไม่ได้หมายว่ามันควรทำพิธีบนวัดพระแก้ว การอ้างว่าคิดเร็วไม่ได้ทำให้การพุดพล่อย ๆ หายไป การบอกว่าตัวเองจงรักภักดีไม่ได้เป็นหลักฐานว่าตัวเองจงรักภักดีจริงหากยังคงใช้งานพวกล้มเจ้าอยู่ตลอด

ที่สำคัญผมขอพูดเป็นครั้งสุดท้ายกับไอ้พวกต่ำร้อยที่อ่านอยู่ทุกคน ขอให้รีบแสดงพลัง ขอให้ออกมาให้เยอะ ๆ ขอให้เอาศพของไอ้สุรชัยมาเป็นเงื่อนไขแก้กฎหมายอย่างที่มันต้องการ และขอให้บางตัวช่วยอ้างพระราชดำรัสเข้าข้างตัวเองให้มันมาก ๆ เข้าไว้ครับ เพราะผมอาจหัวรุนแรงเกินกว่าจะอยู่ร่วมโลกกับไอ้พวกนี้อีกหลายสิบปี

Edited by Novice, 17 May 2012 - 16:10.

#147 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

Posted 17 May 2012 - 16:13

=====================================================================================
นั่นละครับที่ผมให้แก้หัวกระทู้ที่ใช้คำ ความจงรักภักดี เพราะไม่เหมาะสมที่จะเอามาคุยกัน
แถมเนื้อหายังเกี่ยวพันเกี่ยวเนื่อง ไป 112 นิติราษฎร์ กับ นายอำพน อันจะทำให้กำกวมไปว่าไม่จงรักภักดีจึงต้องคดี ผู้ดูแลจึงให้แยกออกจากกันเสีย

เพราะ จงรักภักดี มีสองแยกคือ รัก ไม่รัก จึงไม่เหมาะสมที่จะพูดประเด็นนี้ ถ้าตั้งประเด็นว่า นายอำพน นิติราษฎร์ เป็นพวกจ้องล้มหรือไม่หากท่านว่าไม่ก็หาเหตุผลมาสนับสนุนจะเหมาะสมกว่า

ถ้าท่านตั้งใจคุยเรื่อง ใคร จงรักภักดีหรือไม่ เท่ากับดึงสถาบันฯลงมาแปดเปื้อน ไม่เป็นผลดีอะไร และไม่ควรเล่นประเด็นนี้อีกจะเป็นที่สงสัยในเจตนาได้

#148 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

Posted 17 May 2012 - 16:21

หากจะเล่นประเด็น "ความจงรักภักดี" คุณต้อง **นิยามความจงรักภักดี** มาก่อนครับ ว่าคุณเห็นว่า "ความจงรักภักดี"(โดยเฉพาะในกรณีนี้คือ "ต่อสถาบันฯ") เป็น "อย่างไร"

คุณมักจะอ้าง "สนธิ(ASTV-Manager)" และ "ปชป." อยู่เสมอ ว่า(สอง?)ฝ่ายนี้ทำอย่างนู้นอย่างนี้ ว่าฝ่ายนั้นเป็นอย่างนู้นอย่างนี้ แล้วก็ **เหมาเอาว่า** สมาชิกเสรีไทย "เป็นผู้กระทำการเช่นนั้น" ด้วย

**ทั้งๆ ที่นั่นเป็นเรื่องของสนธิ(ASTV-Manager) และ ปชป.**

หากจะอ้างแบบนี้ ให้ไปโพสต์ถามใน Manager หรือทาง ปชป. โดยตรงเลยครับ ไม่ใช่มาแสร้งถามกับคนแถวนี้ เพราะ **ที่นี่ไม่ใช่เครือข่าย พธม. ของสนธิ และไม่ใช่สาขา ปชป.** ตอบแทน(สอง?)ฝ่ายนั้นไม่ได้ :mellow:

ที่สำคัญหลายครั้งคุณ **ไม่ได้แสดงความเห็นอะไรที่เป็นประโยชน์** ด้วยเหตุว่า... "โลกสวย" ทำให้จับประเด็นอะไรไม่ได้ ไม่รู้ว่าต้องการจะ "สื่อ" ถึงอะไรกันแน่ ออกสไตล์ "ใครๆ ก็(น่าจะ)รู้" ซึ่งไปคล้ายกระบวนความคิดของกลุ่มเสื้อแดง คือคุยรู้เรื่องกันเฉพาะกลุ่ม (แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจริงๆ พวกนั้นเออออห่อหมกกันไปเรื่อย หรือเข้าใจกันจริงๆ แต่ที่แน่ๆ ผมฟังยังไงก็ไม่เข้าใจ ถามให้อธิบายเพิ่มก็อธิบายไม่ได้ -_- )

อย่างที่คุณว่ากรณีนี้ "ควรแก้ **เพื่อลดผลกระทบต่อสถาบัน**"

ถามว่าสิ่งแรกที่ต้องคิดคือ "ผลกระทบ(ทางลบ)ต่อสถาบันฯ จาก 112 **คืออะไร?**"

ต่อมาคือคิดหา "สาเหตุ" ที่มาของผลกระทบนั้น หากมาจาก **เฉพาะ** บุคคลหรือกลุ่มบุคคลใด ก็ต้องไปพิจารณาว่าด้วยเหตุใดจึงมาจาก **เฉพาะ** บุคคล(หรือกลุ่มบุคคลนั้น) ขณะเดียวกันมีบุคคล(หรือกลุ่มบุคคล)ที่ไม่ได้รับผลกระทบหรือไม่ ก็นำมาพิจารณาเปรียบเทียบเพิ่มเติม :mellow:

ถ้าตรงนี้ยังไม่ชัดเจน จู่ๆ ก็กระโดดออกมาพ่นขี้ปาก(คนอื่นที่พูดว่า) "ควรแก้ไข" แต่ดันตอบไม่ได้ว่า "แก้ไข **อย่างไร**" ก็เนื่องเพราะ **ไม่รู้/ไม่แน่ใจ ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหน** ด้วยซ้ำ แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าทำตามที่เค้าเสนอมา **มันแก้ปัญหาได้จริงหรือไม่?** สิ่งต่างๆ มันจะ "ดีขึ้น" จริงหรือไม่? :huh:

สำหรับคนแถวนี้ชัดเจนว่าเป็นไปในแนวทางเดียวกันคือ "ไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับตัวกฎหมาย **เพราะปัญหาอยู่ที่คน(ทั้งการบังคับใช้ และผู้พยายามหาช่องทางกระทำความผิด)** ไม่ใช่ตัวกฎหมาย"

ดังนั้นประเด็นจึงไปอยู่ที่การบังคับใช้ตามกระบวนการยุติธรรม (คุณบอกว่าเรียนมา คงไม่ต้องอธิบายว่าเริ่มตรงไหน จากไหนไปไหน และจบลงที่ไหน) ในแต่ละขั้นตอน... ถ้าส่วนนี้มีปัญหา มันมีปัญหาตรงไหน อย่างไร จากนั้นค่อยคิดหาทางแก้ไขตรงจุดนั้น

สรุปสั้นๆ อีกครั้ง

1. คุณเห็นว่าตัวบทกฎหมาย ม.112 (บรรทัดเดียว เอาตามนั้นทุกตัวอักษร) มีผลกระทบทางลบกับสถาบันฯ ใช่ไหมรือไม่?
2. ถ้าใช่... รบกวนถามว่า ม.112 มีผลกระทบทางลบกับสถานบันฯ อย่างไร?
3. คุณเห็นว่าเหตุใดจึงเกิดผลกระทบต่อสถานบันฯ เช่นนั้น?

:huh:

#149 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 17 May 2012 - 17:17

วรเจตน์ทำไมถึงยังคบอยู่กับคนอย่างหงอกเจียม
ในกลุมนิติราษฎร์เอง บางคนก็เสนอเรื่องที่สังคมรับไม่ได้ เช่น
งดพระราชดำรัสสด
กษัตริย์ต้องสาบานตน

ทำไมการสัมนาของกลุ่มนิติราษฎ์ถึงได้มีแต่กลุ่มที่ไม่เอาสถาบันชัดเจน
เช่น ป๋าจอม นางจิตรา คนที่ใส่เสิ้อ ไม่ยืนไม่ใช่อาชญากรรม

มันก็พวกเดียวกันทั้งนั้น มีหรือจะไม่รู้
We love fender.

#150 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 17 May 2012 - 17:21

ถ้าแก้ได้ก็ดีนะครับ เพราะผู้บริสุทธิ์ติดคุกเพราะถูกยัดยาบ้าตั้งหลายคดีแล้ว ผมเคยดูในรายการด้วย ยัดยาบ้าให้คนท้องจนต้องคลอดลูกในคุก

ครับ ผมก็อ่านข่าวเจอ คนไทยรับฝากกระเป๋าบินไปเมืองนอก เจอว่าเป็น ยาเสพติด จำนวนมาก โดนโทษประหาร (สถานะปัจจุบันไม่ทราบ)....
เราควรไป ของให้ประเทศอื่นแก้ด้วยไหม หรือ ทำไมทั่วโลกและ ประเทศเราไม่แก้ ...

ผมสรุป เรื่องนี้เลย ละกันนะ (เพราะถึงคุณบอกอยากแก้ แต่ความจริงแล้วไม่มีใครเขาแก้กฎหมายเพื่อให้คนไม่เกรงกลัวความผิดหรอกนะ)...

ปัญหาการกลั่นแกล้งโดยใช้กฎหมาย สิ่งที่เป็นปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวกฎหมาย ครับ สิ่งที่เป็นปัญหา คือ คน เพราะคนไม่ดี มักจะกลั่นแกล้งคนอื่นตลอด ยิ่งถ้าคนไม่ดีมีอำนาจ มันก็จะยิ่งใช้อำนาจกลั่นแกล้งคนอื่นนั่นเอง ...

นี่จึงเป็นที่มา ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเคยพระราชทาน พระบรมราโชวาทไว้ ..."

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด

การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี

หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ

ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้"

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users