Jump to content

- - - - -

ประเด็นเรื่อง ม.112 กับอากงและนิติราษฎร์(แก้)

• Please log in to reply
159 replies to this topic

#51 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:37

"ไม่จงรักภักดี" ไม่มีกฏหมายข้อไหนเลยลงโทษประเด็นนี้

คนที่ถูกดำเนินคดีก็เพราะถูกข้อหาแสดงตนดูหมิ่น(หมิ่นประมาท) อาฆาตมาดร้าย สถาบันฯ

การตั้งกระทู้หัวข้อลักษณะนี้อาจก่อให้เกิดความเข้าใจผิดได้ว่า มีคนต้องคดีเพราะถูกกล่าวหาว่า"ไม่จงรักภักดี" ซึ่งบิดเบือนจากข้อเท็จจริงครับ

จะพูดเรื่องอะไรก็ว่าไปครับ แต่หัวกระทู้ควรแแก้ให้สอดคล้องกับเนื้อหา

ผมไม่ได้ตั้งใจสื่อไปอย่างนั้นนะครับ ถ้าจะให้แก้ก็ได้ครับ แต่มันแก้ยังไงครับ แก้ไม่เป็น รบกวนแนะนำด้วยครับ

#52 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:39

ง่ายๆ

อย่าอวดทับคนอื่นว่าฉันจงรักกว่าเธอ เป็นเรื่องของเด็กขี้อวดข่มทับกัน อย่าทำเพราะเราเป็นผู้ใหญ่แล้ว

หรือแม้ไม่รัก ก็ไม่มีใครเค้าว่า ความซาบซึ้งใจที่จะมีให้กัน อาจมี ขีดรับ-ส่ง ที่จูนได้ไม่เท่ากัน

แต่ใส่ร้ายในเรื่องที่ท่านไม่ได้ทำ , อาฆาตมาดร้ายท่าน ---- ทำไม่ได้ , กฎหมายห้าม

ง่ายๆ .. แค่นี้เอง ..

อันนี้เห็นด้วยมากเลยครับ เพื่อนสมาชิกอ่านกันด้วยนะครับ

#53 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:41

ส่วนอากง ใครมีโอกาสก็ไปถามเอาเอง และถ้าผมไปก่อน ผมจะถามให้นะครับ

จะรีบตายห่าตายโหงไปไหนคับ.............แม่ปูพึ่งอยู่ได้แค่ปีเดียวเอง.............
ช่วยให้แม่ปูและพ่อแม้วได้อยู่8ปีก่อนคับ............... :D :D
:D

ตามสบายครับ คุณน่ะหยาบกับผมหลายครั้งแล้ว ผมถือว่าคุณอวยพรละกันครับ

#54 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:43

ส่วนตัวถาม TFEX ถ้ายกเลิก ม.112 คนจะละเมิดสถาบันน้อยลงไหมครับ

กฎไม่ผิด หรือ บกพร่อง ถ้าคนไม่คิดชั่วละเมิดซะเอง

การมีกฎเพื่อบังคับไม่ให้คนละเมิดนี่แหละครับคือเจตนารมย์ของการมีกฎ

กระทู้นี้ผมเห็นว่า TFEX หลงประเด็นไปไกลทีเดียว

ผมไม่ได้พูดว่าควรยกเลิกนะครับคุณโจโฉ รบกวนอ่านคอมเม้นก่อนๆครับ

#55 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:44

วรเจตน์ สมหงอก นิติราษฏร์ ฯลฯ ผมไม่รู้หรอกครับว่าคนเหล่านี้คิดอะไร มีความจงรักภัคดีกันหรือเปล่า ?

แต่สิ่งที่พวกนักวิชาการเหล่านี้ทำ มันไม่มีจริยธรรมครับ สักแต่จะทำอย่างเดียวแต่ไม่สนใจผลกระทบ

วรเจตน์เคยให้สัมภาษณ์ว่าตนเองเป็นนักวิชาการมีหน้าที่นำเสนอทางวิชาการ ส่วนสังคมจะเกิดผลกระทบหรือความขัดแย้งรึไม่ ไม่ใช่หน้าที่ที่นิติราษฏร์ต้องรับผิดชอบ (อ้าว!)

ปัญหาของสังคมทุกวันนี้ส่วนหนึ่งมันเกิดมาจากการขาดความรับผิดชอบต่อสังคมครับ
- นักการเมืองรู้ว่าพรรคการเมืองไม่ควรมีสื่อของตัวเอง แต่ก็ยังทำสื่อของตัวเองไว้เสี้ยมชาวบ้าน

- นักวิชาการรู้ว่าการนำเสนอเรื่อง ม.112 เป็นเรื่องที่อ่อนไหวต่อสังคมสุ่มเสี่ยงทำให้เกิดความแตกแยก แต่ก็ยังทำ

- (กรณีโดนชก)วรเจตน์เป็นนักกฏหมาย เป็นอาจารย์ แทนที่จะทำตัวเป็นแบบอย่างให้สังคม แค่แถลงการณ์ว่าไม่เอาเรื่อง แต่สิ่งที่วรเจตน์ กับ สมหงอกทำก็คือไปนั่งรถเข็น เพราะรู้กม.ว่ายิ่งผู้เสียหายบาดเจ็บทางร่างกายมากเท่าไหร่โทษยิ่งหนักขึ้น กลายเป็นว่าวรเจตน์เกรียนพอๆกับฝาแฝดที่ไปดักชก ทั้งๆที่วรเจตน์เป็นนักวิชาการน่าจะมีวุฒิภาวะสูงกว่า

อันนี้เห็นด้วยครับ

#56 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:45

กรณีประกันตัวนายอำพล คุณ TFEX เอาไปเทียบกับนักการเมืองใหญ่ไม่ได้หรอกครับ
เพราะมันเป็นเรื่องของความน่าเชื่อถือ ซึ่งเป็นดุลยพินิจของศาล เมื่อศาลเห็นว่าคนไหน
มีความน่าเชื่อถือว่าให้ประกันตัวแล้วไม่หลบหนี ก็ให้ประกันตัว ซึ่งการใช้ดุลยพินิจมันก็คง
พิจารณาจากตำแหน่งหน้าที่ ฐานะ ชื่อเสียง ประกอบด้วย แต่ผมว่าประเด็นเรื่องนี้มันไม่น่า
จะอยู่ตรงนี้เท่าไรหรอก เพราะคนไม่มีฐานะตำแหน่ง ก็อาจถูกรับรองจากคนที่มีฐานะตำแหน่งได้
หรือขอประกันตัวในวงเงินที่สูงขึ้นจนศาลมั่นใจได้ อย่างกรณี เสธฯ หนั่น ไปรับรองศาลเพื่อ
ประกันตัวเสื้อแดงนั่นแหละ แล้วคุณ TFEX ไม่สงสัยหรือครับว่า กรณีนายอำพล ถ้าอยาก
ประกันตัวจริง ๆ ทำไมเขาไม่ทำแบบประกันตัวเสื้อแดงล่ะ คงไม่จำเป็นต้องให้ เสธฯ หนั่นไป
รับรองหรอก แค่ สส ในพรรคเพื่อไทยก็น่าจะรับรองได้ หรือขอประกันตัวในวงเงินที่สูงก็น่า
ทำได้ ผู้ทำผิด ม 112 ที่ได้รับการประกันตัวก็มี ไม่ได้รับการประกันตัวก็มี ซึ่งมันไม่ต่างกับ
การทำความผิดในเรื่องอื่น ๆ หรอกครับ เพราะมันอยู่ที่ตัวผู้กระทำผิดและทนายความของเขา
ด้วย ผมว่าคุณ TFEX น่าจะสงสัยพวกที่ออกมาตีโพยตีพายกับการเสียชีวิตของนายอำพล
มากกว่า ว่าตอนนายอำพลยังไม่เสียชีวิต เขากระตือรือล้นที่จะช่วยประกันตัวนายอำพลหรือเปล่า
หรือเขาอยากให้นายอำพลอยู่ในคุก เพื่อเป็นสัญญลักษณ์ของพวกเขา

ส่วนกรณี อ วรเจตน์ มันก็คงเป็นสิทธิของคุณ TFEX ที่จะมอง และมันก็ไม่แตกต่างกับอีกหลายคน
ที่มอง อ วรเจตน์ เหมือนคุณ TFEX แต่ถ้าคุณ TFEX ได้ไปคุยกับ อ วรเจตน์ ผมว่าอย่าไปถามเลย
ครับว่าเขาคิดอย่างไร เพราะเขาเคยบอกแล้วว่า ที่เขาทำนั้น เขาต้องการปกป้องสถาบัน ฯ ถ้าคุณ
TFEX จะถาม ผมแนะนำให้ถามว่า

1. ม 112 นี่ เดิมบอกว่า โทษแรงไป กับ ถูกนำไปใช้กลั่นแกล้งกันทางการเมือง แล้วมันแตกประเด็น
ออกไปเลอะเทอะเหมือนทุกวันนี้ได้อย่างไร
2. อ วรเจตน์ บอกว่าต้องการปกป้องสถาบัน ฯ แล้วไปคบอยู่กับพวกชอบจาบจ้วงสถาบัน ฯ ได้อย่างไร
3. การสัมมนาวิชาการ เรื่อง ม 112 ของ อ วรเจตน์ ทำไมต้องมีพวกลิ่วล้อมาคอยนั่งปรบมือชอบใจ
เมื่อมีคนในกลุ่มของ อ วรเจตน์ พูดจาในทำนองว่าผู้ต้องคดีตาม ม 112 นั้น ทำอะไรไม่ได้เลย ทำแค่นี้
ก็โดนจับแล้ว มันเป็นวิชาการตรงไหน เพราะยกตัวอย่างมาแต่ละเรื่องก็เป็นการตัดตอนมาพูดให้ลิ้วล้อ
เฮกัน

ถ้าคุณ TFEX ถามแล้ว อ วรเจตน์ ตอบว่า ผมไม่ได้สนใจ ผมพูดเฉพาะในหลักกฎหมายเท่านั้น คุณ TFEX
ค่อยมาประเมิน อ วรเจตน์ อีกทีก็ยังไม่สายนะครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ

#57 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:46

จะแก้ไขยังไงไม่ให้เอามาใช้เป็นเครื่องมือครับคุณ TFEX แก้ไขแสดงว่ายังมี มันผิดที่คนหรือที่กฏหมาย หรือคุณ TFEX คิดว่าไงครับ

เม้นไปแล้วครับ แก้ที่ผู้มีอำนาจฟ้องแค่นั้นพอ โทษไม่ลด

#58 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:48

ขอบอกหน่อยว่าองค์ประกอบความผิดตาม ม. 112 กับเรื่องการไม่ให้ประกันตัวมันคนละส่วนกัน เพราะ ม. 112 เป็นเรื่องความผิดตามประมวลกกฎหมายอาญา แต่เรื่องการให้ประกันตัวหรือไม่นั้นเป็นเรื่องตาม ป. วิ อาญา ซึ่งอยู่ในขั้นตอนของกระบวนการยุติธรรมต้นน้ำตั้งแต่พนักงานสอบสวนและอัยการ ซึ่งหากทนายจำเลยยื่นขอประกันตัวแล้วมีเหตุอันสมควรก็อาจให้ประกันตัวได้ เว้นแต่อัยการจะคัดค้านการประกันตัวเพราะมีจำเลยมีพฤติการณ์จะหลบหนีคดี ซึ่งศาลจะพิจารณาตามข้อเท็จจริงที่ได้รับมารอบด้านจากอัยการและทนายจำเลยก่อนมีคำสั่งอนุญาตให้ประกันตัวหรือยกคำร้อง ดังนั้นปัญหาจึงไม่ได้อยู่ที่ตัวกฎหมาย ม. 112 แต่อยู่ที่ขั้นตอนปฏิบัติในการดำเนินกระบวนการยุติธรรมตั้งแต่พนักงานสอบสวนเป็นต้นมา นอกจากนี้พฤติกรรมที่ผ่านมาของไอ้พวกที่ผิด ม.112 มักจะหลบหนีอยู่เสมอ ดูอย่างอีเพ็ญเป็นตัวอย่างก็ได้ จึงเป็นที่น่าสงสัยว่าพวกที่ทำผิดมาตรานี้จะหลบหนี

ถามว่าวรเจตน์รู้หรือไม่ว่าปัญหาอยู่ที่ไหน เรื่องแบบนี้คนจบปริญญาตรีกฎหมายก็รู้ ไม่ต้องถึงขนาดจบด๊อกจากเมืองนอกเมืองนา แต่ที่วรเจตน์ผลักดันเรื่องนี้โดยอาศัยความน่าเชื่อถือในฐานะอาจารย์มาชักจูงสังคม การกระทำของวรเจตน์ไม่ได้มีความสุจริตใจ ถ้าหากถามถึงแรงจูงใจแล้วคงเป็นแค่ต้องการสนองอัตตาตนเอง แต่ไม่ได้สำเหนียกเลยว่าตนเองเป็นแค่เบี้ยให้ไอ้พวกไม่หวังดีต่อสถาบันเท่านั้น

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ ดีกว่าหลายคนที่ไม่มีสาระเลย ดีแต่เหน็บไปวันๆ เปลืองพื้นที่บอร์ด

#59 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 02:58

True color?

Red shirt disguised as neutral. ;)

In other words, hentai-syndrome is contagious and hard to cure. <_<

Do you know serithai-syndrome? -->accuse/asperse

#60 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

Posted 14 May 2012 - 03:18

พูดตรงๆ ม.๑๑๒ มันเพิ่งมาดังตอนนี้นะครับ

เหตุผลเพราะ ?? เพราะตอนนี้พวกโจรแดงมันหมิ่นกันเยอะครับ พวกร้อนตัวก็เยอะ ม.นี้ก็เลยได้ใช้บ่อย ดูจากเมื่อก่อน ผมก็ไม่เคยเห็นจะมีใครตกเป็นเครื่องมือของ ม.๑๑๒ เลยนะครับ เพราะอะไรน่ะเหรอ ?? ก็เพราะเขาไม่ได้หมิ่นกันไง เขาก็อยู่กันได้ ก็ไม่ได้โดนโรคห่าโรคอะไรด้วย ก็ไม่เห็นมีใครโดนบังคับโดนใส่ความเลยนะ

กฏหมายมันก็บังคับใช้ในตัวอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าคนใช้น่ะมีกี่ มาตรฐาน

#61 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 09:01

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านแสดงความเห็นเรื่องอากงกับกลุ่มนิติราษฎร์
ในกรณีอากง ถ้าดูจากหลักฐานต่างๆที่ปรากฎ ผมคิดว่าผิดจริงๆ อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่ในเรื่องการประกันตัว เห็นว่าไม่แฟร์ถ้าเทียบกับกรณีนักการเมืองใหญ่โตทั้งหลาย

ศาลจะให้ประกันหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับสำนวนที่นำขึ้นฟ้องว่ามีเจตนาหรือไม่ (ส.ศิวรักษ์ ก็ได้ประกัน) <_<

ส่วนนักการเมืองมันมีเอกสิทธิ์คุ้มครองกันอยู่แล้ว -_-

ส่วนนิติราษ โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก โดยเห็นว่าเป็นพวกไม่จงรักภักดี
แต่พอมาทบทวนอีกที ผมก็คิดกับตัวเองว่า ผมตัดสินเค้าเร็วไปหรือเปล่า เพราะผมรู้เรื่องทั้งหมดผ่านนสพ.และทีวี
ซึ่งถ้าเค้าไม่จงรักภักดีจริงๆ เค้าจะเอาตัวมาขายให้โง่ทำไมเพราะรู้อยู่แล้วว่าจะมีผลตอบรับอย่างไร
ตรงกันข้ามเค้ากลับยืนยังในสิ่งที่ทำและเดินหน้าต่อไป ผมยังมองไม่เห็นว่าวรเจตจะได้อะไร
ชื่อเสียงหรือ? อันนี้ไม่ได้แน่ ตำแหน่งหรือ? ก็ไม่น่าจะได้เหมือนเต้นกับตู่

แล้วไอ้หงอกหละ มันจะต่างอะไรกับ วรเจตน์ ที่แสดงออกตอนนี้ ซึ่งสิ่งที่คุณคิดหรือนึกไปเองเป็นแค่มุมมองแคบๆ ครับ -_-

สิ่งหนึ่งที่วรเจตบอกอยู่เสมอคือ ไม่อยากให้คนเอา112มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง
แต่หลายกลุ่มกลับมองไปในแง่ร้ายซะมากกว่า ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ
เพราะถ้าแก้ไปแล้ว ก็จะไม่เป็นเครื่องมือของใครอีกต่อไปได้ ไม่ต้องดึงสถาบันเข้ามายุ่ง
ประเด็นสำคัญข้อหนึ่งคือ เรายอมรับหรือไม่ว่า
มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี ถ้าไม่แก้ก็คงจะเล่นเกมส์นี้ต่อไปอีกนาน

ใช่ครับไม่สมควรที่เอามาใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง

แต่สิ่งที่เห็น คนที่โดนโทษตัดสินทั้งหมด ได้นำคำพูดมาจากเวทีการเมืองทั้งนั้น!! :huh:

อ้อ! ลืมบอกไปอย่าง ก่อนที่จะเอาไปคิดว่า ม.112 เป็นเครื่องมือทางการเมือง

ก็ควรคิดด้วยว่า พวกที่เปิดเวทีทางการเมือง ต้องหยุดนำสถาบันฯ ไปพูด(ด่า)บนเวทีการเมือง <_< ด้วย

#62 son

son

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 09:06

ส่วนอากง ใครมีโอกาสก็ไปถามเอาเอง และถ้าผมไปก่อน ผมจะถามให้นะครับ

จะรีบตายห่าตายโหงไปไหนคับ.............แม่ปูพึ่งอยู่ได้แค่ปีเดียวเอง.............
ช่วยให้แม่ปูและพ่อแม้วได้อยู่8ปีก่อนคับ............... :D :D

ตามสบายครับ คุณน่ะหยาบกับผมหลายครั้งแล้ว ผมถือว่าคุณอวยพรละกันครับ

TFEXจะเป็นเสื้อแดง.........อย่าใช้อารมณ์เหนือสมอง............
ต้องหัดคิดเยอะเยอะ..........อ่านข้อความให้แตก..........
......อย่าอ่านแว๊บเดียว...........อ่านให้หมดประโยค............
เราเสื้อแดงไม่มีการชมหรืออวยกัน.......เพื่อให้เหลิงแล้วพังได้ง่าย.........
เราควรพูดความจริงและจริงใจต่อกัน............เราควรช่วยกันเพื่อแม่ปู.....พ่อแม้ว.........
......ถ้าสอนแล้วไม่ฟัง......ผมจะเลิกสอนคุณแล้วนะ........จะไปสอนhentaiแทน..................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#63 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 14 May 2012 - 09:26

หึหึ

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#64 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 09:36

เห็นว่าควรแก้เฉพาะเรื่องผู้ที่จะมีสิทธิ์ฟ้องเท่านั้นครับ แต่ไม่เห็นว่าควรแก้ให้โทษลดลง ตรงกันข้ามผมกลับคิดว่าต้องเพิ่มโทษด้วยซ้ำไป

ไหนลองเสนอมาซิ ผู้มีสิทธิ์ฟ้อง คือใคร
เพราะ ไล่ตามอ่านในกระทู้นี้ยังไม่เจอคุณพูดถึงผู้มีสิทธิ์ฟ้อง

Edited by dahlia v2, 14 May 2012 - 09:36.

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#65 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

Posted 14 May 2012 - 09:40

เห็นว่าควรแก้เฉพาะเรื่องผู้ที่จะมีสิทธิ์ฟ้องเท่านั้นครับ แต่ไม่เห็นว่าควรแก้ให้โทษลดลง ตรงกันข้ามผมกลับคิดว่าต้องเพิ่มโทษด้วยซ้ำไป

ไหนลองเสนอมาซิ ผู้มีสิทธิ์ฟ้อง คือใคร
เพราะ ไล่ตามอ่านในกระทู้นี้ยังไม่เจอคุณพูดถึงผู้มีสิทธิ์ฟ้อง

ผู้มีสิทธิฟ้องจริง ๆ มันก็มีพนักงานสอบสวน แล้วส่งต่อให้อัยการส่งฟ้องศาล ประชาชนฟ้องเองไม่ได้อยู่แล้ว แต่สามารถร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวนได้

มาตรา ๗๐ บุคคลมีหน้าที่พิทักษ์รักษาไว้ซึ่งชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#66 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 14 May 2012 - 09:50

คุณทีเฟค...

1. ไม่สงสัยหรือว่าม .112 อยู่มาตั้งเกินครึ่งศตวรรษไม่เห็นมีใครต้องการให้ล้มเลิกหรือเปลี่ยนแปลง ทำไมเริ่มมาเต้นเร่าๆจะแก้โน่นแก้นี่หลังยุคทักษิณตกจากอำนาจ?
2. ไม่สงสัยหรือว่าคนที่ไม่อยู่ข้างทักษิณมักต้องการปกป้อง ม.112 หรือไม่ก็เฉยๆ แต่คนที่ต้องการล้ม ม.112 มักอยู่ข้างทักษิณ?
3. ไม่สงสัยหรือว่าพวกจ้องล้มม.112 มักโยงใยไปถึงการแก้รธน.และนิรโทษกรรม ซึ่งวเป็นเป้าหมายเดียวกับทักษิณ?
4. ไม่สงสัยหรือว่าคนที่ต้องการล้มม.112 มักขึ้นเวทีเดียวกับเสื้อแดงซึ่งทักษิณให้ทุน?

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 14 May 2012 - 09:52.

gladiator 1.jpg

#67 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 10:08

- อยากให้ใครมีอำนาจฟ้องคดีล่ะครับ นายก หรือประธานรัฐสภาครับ

- แล้วพอทราบเจตนารมณ์ที่เขาเอามาตรานี้มาอยู่ในหมวดความั่นคงหรือเปล่าครับ

สิ่งที่จานวอระเจดได้รับจากกรณีนี้ก็คือความโ่ด่งดัง เป็นไอดอลของกลุ่มล้มเจ้า กับโอกาสที่ชาตินี้อาจจะหาโอกาสอีกไม่ได้แล้วในการจ้อออกสื่อ เพราะปกติความเห็นของคน ๆ นี้ไม่มีทางได้ออกทีวีช่องไหนแน่ เพราะตัวเองชอบพูดจามนุษย์ฟังไม่รู้เรื่อง

ถ้าถามว่าผมรู้ได้ไง ผมว่าผมน่าจะรู้ดีกว่าคุณครับ ก็เข้าห้องบรรยายจานแกมาตั้งสามปี ถ้ายังอ่านความคิดแกไม่ออกเวลาสอบผมก็แย่สิครับ จะไปเดาทางข้อสอบแกได้ไง

#68 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

Posted 14 May 2012 - 10:19

ยอมรับนะว่าอ่านข้ามๆ เพราะรู้ว่างั้ยๆๆก้อไร้สาระ หรือไม่ก่อพ่อพระสุดกู่
จขกท. กลับไปดูครอบครัวให้ดีเถิด พิ้นฐานครอบครัวคือการปกครอง
ถ้าท่านเข้าใจตรงนี้ ครอบครัวท่านมีความสุขครบถ้วน ท่านจะเข้าใจเอง
ว่า ที่พ่อท่านในหลวง สอนคืออะไร ไม่ต้องไปถึงเศรษกิจพอเพียงเลย
ที่ท่านมารู้นั้นรู้นี้ ท่านก้อจะรู้ว่าจริงๆ อยู่ใกล้ตัวเรานี้แหละ

#69 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 10:27

ประเด็นสำคัญข้อหนึ่งคือ เรายอมรับหรือไม่ว่า
มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี ถ้าไม่แก้ก็คงจะเล่นเกมส์นี้ต่อไปอีกนาน

ผมว่าคุณเว่อร์ไปจนดูเฟคน่ะ จะเป็นไปได้เหรอจากดูข่าวแล้วเกลียดกลายมาเป็นเห็นใจว่าด่วนตัดสินเขาเกินไป
แล้วลงท้ายที่เริ่มเห็นด้วยในบางประเด็น? ในเรื่องนิติราดกับ 112 เนี่ยนะ? ขอบอกว่ามันเหมือนเสื้อแดงโลกสวยเฟคๆ
ตามบอร์ดหรือเฟสบุ๊คที่ชอบแหลว่า "แต่ก่อนชอบปชป. เกลียด พท. แต่ไปๆ มาๆ เห็นความดีพท. เลยชอบพท.
เกลียดปชป. ซะแล้ว บลาๆๆ" แทนที่คุณจะเปิดประเด็นมาด้วยข้อความเกริ่นนำแบบเฟคๆ ผมว่าคุณเข้าเรื่อง
แสดงความคิดเห็นไปเลยยังดูดีกว่า

และจากข้อความที่ผมโควทมาจากคุณ บังเอิญจริงๆ ที่คุณพูดได้เหมือนพวกแดง 112 ที่โดนกรอกข้อมูลมาเป๊ะๆ
ผมถามหน่อยในเมืองไทยเนี่ยเคยมีคดีความไหนที่เกิดขึ้นจากการ "มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112
กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี" บ้าง? ที่ผมนึกออกชัดสุดก็มีคดีของคุณออฟที่โดนกล่าวหาตอนขึ้นพูดบนเวที
แต่ผลสุดท้ายคุณออฟก็หลุดข้อกล่าวหาแถมยังฟ้องกลับตานักร้องลูกทุ่งที่ไปแจ้งความด้วย ถ้าเป็นคนดี
มีความบริสุทธิ์ใจเคยมีคนไหนกลัวโดนกลั่นแกล้งด้วย 112 เหรอครับ? หรือคุณจะบอกว่าดา ตอปิโด
สุรชัย แซ่ด่าน นายอำพนเป็นคนดีที่โดนแกล้ง? ถ้าคุณยังหาคดีที่คนบริสุทธิ์จริงๆ โดน 112 แกล้งมายกตัวอย่างได้
ก็อย่าไปเออออตามวรเปรตมันเลยครับ ไม่งั้นผมจะคิดว่าคุณเองก็เป็นพวกแอ๊บล้มกับเขาด้วยเหมือนกัน

ผมว่าคนไทยสติดีๆ มีสำนึกดีไม่มีใครเห็นด้วยกับวรเปรตกับพวก 112 แน่นอนครับ อ้าปากก็เห็นไปถึงไส้เหม็นๆ
ของมันหมดแล้วว่ามันคิดกับสถาบันยังไง

#70 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 10:50

อย่างหนึ่งที่ผมเอือมระอากับไอ้พวกแดงคือ เวลาอธิบายจนมันไปไม่เป็น จนได้ข้อยุติไำปเรียบร้อยแล้ว เช่น คดีไอ้กงมันเป็นคดีที่โปร่งใสและหลักฐานชัดเจนเกินกว่าจะแถ หรือดราม่าจนเปลี่ยนแปลงผลอะไรได้ ไอ้พวกนี้มันก็จะเอาประเด็นเดิม ๆ มาเล่นใหม่อีกรอบในเวบใหม่ชื่อใหม่ เผื่อหวังว่ามันจะมีคนเชื่อบ้าง อันที่จริงถ้าฉลาดจริง แดงไม่ควรจะเล่นประเด็นนี้ในเวบนี้ แต่น่าจะลองไปดราม่าในเวปเด็กเล่นเยอะ ๆ เช่นดราม่าแอดดิก แต่คาดว่าเวบนั้นคงมีแดงดูแลประจำเวบอยู่แล้ว ไอ้พวกนี้เลยจำใจต้องมาแถข้าง ๆ คู ๆ แถวนี้

อันที่จริงเรียกแดงก็ไม่ถูกแต่น่าจะเรียกว่า "พวกเดือดร้อนกับการมีสถาบันพระมหากษัตริย์" แค่ไม่ถึงร้อยตัว ที่พยายามใช้พรรคการเมืองเป็นเครื่องมือ โดยพรรคการเมืองก็เอาประเด็นพวกต่ำร้อยพวกนี้มาใช้ปลุกระดมอีกรอบ เรียกว่าเป็นโครงสร้างหมุนเวียนของไอ้พวกหนักแผ่นดิน ที่พวกต่ำร้อยอยากอาศัยมวลชนของพรรคการเมืองเพราะพวกมันไม่มีทางระดมคนได้มากขนาดนี้ถ้าไม่มีใครช่วยเกณฑ์ พรรคการเมืองก็อยากได้แนวคิดไอ้พวกนี้เพราะมันไม่มีปัญญาจะหาแนวคิดอะไรมาหักล้างฝ่ายตรงข้ามได้

เรื่องง่าย ๆ ที่ไอ้พวกต่ำร้อยมันพยายามแทบตายที่จะเข้าใจให้มันยาก

Edited by Novice, 14 May 2012 - 11:42.

#71 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 11:23

กรุณาอ่านความเห็นก่อนหน้านี้ของผมด้วยครับ ยังไม่รู้เลยว่าผมบอกว่าควรแก้ยังไงก็พูดไปเรื่อย โตๆกันแล้วนิสัยอย่างนี้เลิกซะนะครับ แล้วก็พยามใจเย็นๆ อย่าหยาบคายกับผู้อื่นน่าจะดีนะครับ ผมเองไม่เคยหยาบกับคุณซักครั้ง แต่คุณน่ะหลายครั้งแล้ว ไม่โกรธนะครับ แค่อยากให้ลดโทนลงหน่อย แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่ว่าไรครับ

อ่ะได้ ผมจะถือว่า ผมผิดที่หยาบกระด้าง แต่ไม่ใช่เพราะว่าเนื้อแท้ผมหยาบ แต่เพราะทนกับคุณไม่ไหวนั่นแหละ

แล้วก็โทษทีนะ ความเห็นของคุณผมอ่านหมด เพราะผมไม่ใช่ควายแดงสามบรรทัด

แล้วผมก็โตพอที่จะรู้ว่า เนื้อแท้คุณเป็นยังไง จากความเห็นครั้งนี้และก่อนหน้านี้

จะหาว่าผมด่วนตัดสินไหม ก็คุณแสดงออกมาเองนี่นา

คุณเข้ามาด่า สรท. เรื่องกมลเกด แต่คุณไม่แตะต้องควายแดงกับแกนนำที่หลอกกมลเกดมาตาย

คุณบอกว่า เกลียดวรเจตน์ แต่คุณดันคิดสนับสนุนให้แก้ ม.112 เว้ยเฮ้ย

2 มาตรฐานชัดๆ สมกับเป็นนักการเมืองจริงๆ

ผมจะไม่เดือดร้อนเลย ถ้าคุณเป็นคนแบบ jaidee20 atom hentai ฯลฯ

แต่นี่คุณเป็นนักการเมือง ในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

แทนที่คุณจะแสดงตนออกมาให้ชัดเจน ว่าจะปกป้อง สถาบัน ไม่ให้ไอ้พวกหน้าไหนมันมาทำลายได้

กลับมาทำชักเข้าชักออก

ตัวอย่าง

--- โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก(อืม)

---- ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ(อ้าว จะเตะหมูเข้าปากหมาซะงั้น)

ผมจะเตือนคุณไว้อย่าง ถ้าคุณรักจะเป็นนักการเมือง ความถูกต้องและคุณธรรมคือหัวใจสำคัญ

ไม่ต้องถามว่าคืออะไร โตๆกันแล้วคิดเองได้ ถ้าคุณยังสองมาตรฐานเป็นนกสองหัวที่พร้อมที่จะเข้ากับผู้กุมอำนาจละก็

ดูคุณสมัครเป็นตัวอย่างได้เลย

หรือใกล้ๆตัว นายปุระชัยที่คุณเรียกว่าอาจารย์นั่นแหละ เมื่อก่อนประชาชนนิยมชมชอบ แล้วเดี๋ยวนี้ล่ะ

และถ้าคุณจะออกมายืดอกบอกว่า ผมเป็นคนดีนะครับ ผมรักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ นะครับ

หุหุ ผมคนนึงล่ะที่ไม่เชื่อ จนกว่าคุณจะพิสูจน์ตัวเองอย่างเข้มข้นให้ได้

สุดท้าย อยากให้คุณดู นายชวน กับ นายมาร์ค เป็นตัวอย่าง (เดี๋ยวจะหาว่าสลิ่มอีก เฮ้อ)

นายชวน เด่นเรื่องความสะอาด โปร่งใส

นายมาร์ค เด่นเรื่องความสามารถ มีม้อบเผาเมือง ก็ยังนำประเทศฝ่าวิกฤตจนดีขึ้นได้

ทั้งสองคน มีจุดยืนเดียวกัน คือเชิดชูสถาบัน ต่อต้านพวกล้มเจ้า แล้วคุณล่ะ???

#72 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 14 May 2012 - 11:53

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#73 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

Posted 14 May 2012 - 11:56

นิติราษ ต้องการแก้ให้ลงโทษเบาลง การฟ้องยากขึ้น
คิดว่าที่ไอ้แก่นั่นโดนไป20ปี เพราะมันส่งข้อความแบบไหน
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#74 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 14 May 2012 - 12:25

ถ้าจู่ๆ มีใครเดินมาหาคุณ และพูดคำว่า “***” ใส่
คำๆ นี้ แปลตามตัว ไม่ใช่คำด่าพ่อนะครับ
มีหยาบตรงคำว่า “*คุณ*” แต่ไม่ได้เป็นคำด่ากันอยู่ดี

เมื่อมีคนพูดคำนั้น เราก็อาจจะตอบโต้ด้วยคำว่า
“พ่อมึงสิ”
(พยายามนึกถึงตอนเด็กๆ ไว้นะครับ 555)
เราก็จะถกกันไปมา “***-พ่อมึงสิ” ไปเรื่อยๆ ไม่รู้จักจบ
จนต้องให้ครูมาแยก

ครูก็ต้องมานั่งตีความ “***” ไม่ใช่คำด่า ไม่ใช่คำสาปแช่ง
ครูอาจจะบอกเราว่า “***” ไม่ใช่คำด่านะ
และหันไปบอกอีกฝ่ายว่า “***” แม้นไม่ใช่ด่า แต่ก็ไม่สมควรพูด
เพราะเป็นคำหยาบ และทำให้คนอื่นคิดไปเป็นการด่าพ่อกันได้
เราก็คงนึกเถียงในใจ “***” นี่นะ ไม่ใช่คำด่า
ใครๆ เค้าก็ด่ากันแบบนี้
อีกทั้ง เมื่อไม่ใช่คำด่า แล้วครูจะมาห้ามหมอนั่นไม่ให้พูดทำไมฟระ
เรื่องนี้ จบมั๊ยครับ.... ผมคิดว่าไม่จบ
อาจถึงขั้นนัดท้าต่อยกันหลังโรงเรียน

ความจริง เราหลงไปกับการตีความว่า “***” เป็นคำด่าหรือแค่คำหยาบ
แต่เราลืมคิดถึงจุดประสงค์ของการพูด ว่าผู้พูด ต้องการจะสื่ออะไร
เราอาจเล่นลิ้นกับคำได้ ว่าไม่ใช่คำด่า

แต่คุณคิดจะต่อยผมมั๊ยครับ ถ้าผมเดินไปหาคุณและพูดคำว่า “***”

ถามอีกคำ

คุณทะเลาะกะเพื่อน ทำไมต้องเอาพ่อมาว่ากัน
พ่อเกี่ยวอะไร
หากไม่เอาพ่อมาพูดถึง คุณจะทะเลาะกันไม่ได้หรืออย่างไร

เราไปมองเห็นแต่จุดอื่น จนลืมนึกส่วนพื้นฐานไปรึปล่าว

Edited by tonythebest, 14 May 2012 - 12:33.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#75 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 14 May 2012 - 13:09

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#76 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 13:42

จขกท.อย่าดูแค่ข่าว เพราะข่าวรายงานได้ไม่ทั้งหมด
ผมเห็นด้วยกะคุณBookmarks ว่าให้ลองหาดูคลิปที่พวกนี้ไปบรรยายแต่ละครั้ง
น้ำเสียง สายตา กิริยาท่าทาง ที่ออกมา จขกท.เห็นแล้ว ยังมองพวกนี้เป็นพวกภักดีอยู่ ก็สุดแต่ใจ
แต่ผมลองถาม จขกท.ดูเล่นๆ ว่า มีสักครั้งไหนที่คนพวกนี้พูดถึงคุณูปการของสถาบันบ้าง
มีสักครั้งไหมครับ? ตอบคำถามแล้วใช้จิตสำนึกตรองดู

กฎหมายเป็นดาบสองคม นั่นคงไม่ต้องมานั่งเถียงกัน
แต่การจะยอมรับไม่รับกฎหมาย มันอยู่ที่คนส่วนใหญ่
ว่ารับได้ไหม เวลาโดนอีกคมมันย้อนมาทำร้าย
ถ้าคนส่วนใหญ่รับได้ เราก็ต้องยอมอยู่กับของมีคม
ไม่ใช่ไปฝนคมให้ทู่ เพื่อจะได้ไม่ต้องทำร้ายใครเลย

ส่วนตัวผม ม.112 นั้นแก้ไขได้ ต่อเมื่อคนส่วนใหญ่ไม่ยอมรับมันด้วยความรู้เข้าใจ
ไม่ใช่เพราะตรรกะวิบัติ ที่โดนยัดเยียดให้ จากพวกนิติราษฎร์

#77 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 13:52

ที่คุณทนผมไม่ได้ ก็เพราะผมมองโลกในแง่ดีและรู้จักให้อภัย ผมเลยกลายเป็นนกสองหัว สองมาตรฐาน ใช่ไหมครับ

#78 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

Posted 14 May 2012 - 14:05

ที่คุณทนผมไม่ได้ ก็เพราะผมมองโลกในแง่ดีและรู้จักให้อภัย ผมเลยกลายเป็นนกสองหัว สองมาตรฐาน ใช่ไหมครับ

มองโลกในแง่ดี โดยการปั่นหัว เว็บ เสรีไทย กับ ราชดำเนิน ล่ะหรือ
ชั่วไม่มีดีปนเลยจริงๆ

#79 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 14 May 2012 - 14:24

ผมมองว่าคุณเป็นคนเฟคและโง่ครับ
gladiator 1.jpg

#80 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 15:16

"กลุ่มคนที่บอกว่า ม. 112 คุกคามเสรีภาพในการพูด กลับไปคุกคามจำกัดเสรีภาพในการพูดของผู้อื่นเสียเอง"

เอามาจากเว็บนี้.. http://forum.banrasd...ad.php?tid=7372

:D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#81 grand_v

grand_v

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 15:21

TFEX คุณนี่กลวงมาก และกลวงอย่างน่ารังเกียจ
ตั้งกระทู้มาหลายกระทู้แต่ไม่แสดงความเห็นของตัวเอง
ให้เพื่อนสมาชิกตอบ แล้วตัวเองมาตัดสินว่า ใช่ไม่ใช่ ชอบไม่ชอบ

นิติราษฏร์โมเดลนั้น
โน้มน้าวให้แก้ ม.112 ที่เปรียบเสมือนบ้านที่เราอาศัย
แต่โดยหัวใจต้องการแก้ไขรัฐธรรมนูญในหมวดพระมหากษัตริย์ หากเปรียบก็เสมือนเสาเข็ม
คุณสนับสนุนนิติราษฎร์ ตรงไหนประเด็นไหน ว่ามา? B)

#82 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 15:30

ผมมองว่าคุณเป็นคนโลเล ไม่มีจุดยืน และพยายามให้คนอื่นมองว่าคุณเป็นคนดี ใช่ไหมครับ

Edited by อิสระในกรอบ, 14 May 2012 - 15:30.

#83 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 14 May 2012 - 15:44

ถาม..ทรเจตร์. ออกมาซ่า.. ( หน้าหายรึยัง ) เรื่องมีทำ--
มากมายไม่ทำ.. ระวังจะไม่ตายดี...เตือนไว้.. อย่าได้ชื่อว่า
( เป็นพวก..ทรพี.แผ่นดิน ) ก็แล้วกัน..เขาเรียกว่า.กากมนุษย์..

#84 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 14 May 2012 - 16:11

ความหยาบคาย มันก็แค่คำศัพท์
หากจะเทียบกับการใส่ร้าย ใส่ความ กล่าวหาโดยไม่มีหลักฐาน
หรือแม้แต่กระทำการสันดา นตุ๊ด คอยกระแนะกระแหน
ผมว่า มันก้เป็นความหยาบคายทางอารมณ์ได้ไม่หนีกันนะครับ คุณเฮ็น
ผมคงไม่บอกให้ไปดูเวบอื่นใด
คุณเฮนเคยเข้าเวปแดง ฝั่งของคุณเฮน คงพอทราบ
คำรุนแรง หยาบคาย ที่เราตอบโต้กันในนี้
หาได้เทียบเคียงกับคำที่เหล่าสรรพสัตว์บางกลุ่มสี
ใส่ร้ายใส่ความสถาบัน หรือแม้แต่ด่าทอแม้เพียงเสี้ยวความคิด
เป็นเช่นนั้น คุณเฮนเห็นเป็นอย่างไรเล่าครับ

Edited by tonythebest, 14 May 2012 - 16:12.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#85 wisary

wisary

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 16:16

ง่ายๆ คนดีมิมีผู้ใดมายกยอตัวเองและเที่ยวบอกว่าตัวเองดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ แต่คนดีเขาจะทราบว่าเขาเป็นคนดีก็ต่อเมื่อผู้ที่พบเจอและได้สัมผัสการกระทำของเขาบอกเขาครับว่าเขาเป็นคนดีอย่างไร

หลายคนตั้งคำถามคุุณเกี่ยวกับคดีที่เกิดขึ้นในมาตรานี้นะครับ ว่ามีคดีใดบ้างที่ผู้ที่ถูกตัดสินว่าทำผิดไม่ได้กระทำผิดในมาตรานี้จริงๆ
ถ้ายังไม่มีตัวอย่างให้เห็นเป็นที่ประจักได้ก็แสดงว่าการสืบสวนสอบสวนกระบวนการฟ้องร้องและการตัดสินตามมาตรานี้ยังไม่มีปัญหานะครับ

Edited by wisary, 14 May 2012 - 16:20.

#86 Classic

Classic

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 16:18

เท่าที่อ่านร่างฯของพวกนิติเรี่ยราดแล้ว บอกได้คำเดียวว่าส่อเจตนาล้มสถาบันฯ

ขออภัยด้วยที่ไม่สามารถยก reference มาได้ ยอมรับคำตำหนิว่าขี้เกียจ

แต่ร่างฯมีอยู่เยอะในเน็ต ลองอ่านดูแล้วก็มาทายๆดูเจตนาพวกเค้าได้
เนื้อหาของร่างฯ มันชัดเจนกว่าการใช้ตรรกะที่ว่าวรเจตน์ยอมเปลืองตัวเยอะ

อย่างไรก็ีดี ก็ยังอยากเห็นการแลกเปลี่ยนความเห็นแบบมีสติ hate crime ไม่ว่าในกรณีใดๆก็เลวร้ายทั้งสิ้น

#87 wisary

wisary

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 16:22

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

พูดถึงผังล้มเจ้าคุณเฮนไตสังเกตไหมครับว่าตอนนี้หลายคนที่ปรากฎอยู่ในแผนผังนั้น ได้เงียบหายไปไม่โผล่หัวมาเสนอหน้าอีกเลย
ทั้งทีพวกเขาเสียหายนะครับ แปลกจริงๆ อิอิ

Edited by คนกวาดขยะ, 15 May 2012 - 00:10.

#88 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 16:24

ผมว่าเฮนไม่ต้องพิมพ์ดีกว่าฮะ เสียเวลาทำงานของเฮนไปเยอะ เพราะไม่ว่าจะกี่กระทู้เฮนก็ไม่เคยยกเหตุผลอะไรมาแย้งคนอื่นได้เลย เฮนเฮโลตามไปเพราะเห็นว่าเป็นความคิดฝั่งตรงข้ามกับเฮนเท่านั้นเอง เสียเวลานะครับ เพราะไม่ว่าจะประดิษฐคำออกมายังไงก็ไม่สามารถหาสาระอะไรจากคำของเฮนได้ซักนิด เช่น ถ้าคนส่วนมากโหวตไม่เอาเจ้า ก็ให้เป็นตามนั้นเนี่ย ถามจริงฮะ เอาสมองส่วนไหนมาคิด แล้วอย่าหาว่ายัดเยียดคุณอีกล่ะ เพราะคุณเอาคำไอ้ล้มเจ้าปิยะบุตรมาแล้วแสดงความเห็นด้วยไปแล้ว

เช่นเดียวกับจานวอระเจด พูดให้ตายยังไงว่าจงรักภักดี มันก็กลบการกระทำอันแสนจะตอแหลของตัวเองไม่ได้หรอก ว่าคบหาแต่กับพวกล้มเจ้าเพื่อพยายามอยากเป็น Somebody เพราะถ้าเป็นอาจารย์ธรรมดาแบบนี้ทั้งชีวิตจะให้คนรู้จักมากกว่าอาจารย์คณะเดียวกันยังยากเลย แล้วขอบอกว่ายิ่งออกมามากเท่าไหร่มันก็ยิ่งทำให้ผมเคารพจานน้อยลงเรื่อย ๆ

#89 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 14 May 2012 - 16:41

แต่ละประเทศมีขนบธรรมเนียม ประเพณี วัฒนธรรมที่แตกต่างกันไป

กฎหมายแต่ละประเทศจึงแตกต่างกันไปตามความเหมาะสม

คนที่มีอคติกับสถาบันส่วนหนึ่ง ได้กระทำการที่เป็นการละเมิดกฎหมาย จึงถูกตัดสินให้มีความผิด

เหตุผลที่ถูกต้องคือ ต้องตำหนิผู้กระทำผิด ไม่ใช่ไปตำหนิกฎหมาย

#90 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 14 May 2012 - 17:00

จะแก้ไขยังไงไม่ให้เอามาใช้เป็นเครื่องมือครับคุณ TFEX แก้ไขแสดงว่ายังมี มันผิดที่คนหรือที่กฏหมาย หรือคุณ TFEX คิดว่าไงครับ

เม้นไปแล้วครับ แก้ที่ผู้มีอำนาจฟ้องแค่นั้นพอ โทษไม่ลด

อันนี้ ยิ่งเห็นได้ชัดเลย ครับ ไม่ต้องแก้มาตรานี้ยังได้ เลย แค่กฎหมายลูกประกอบมาอีกตัวว่าด้วย หน่วยงานที่สามารถดำเนินงานได้ จบ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#91 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 17:26

อันนี้ ยิ่งเห็นได้ชัดเลย ครับ ไม่ต้องแก้มาตรานี้ยังได้ เลย แค่กฎหมายลูกประกอบมาอีกตัวว่าด้วย หน่วยงานที่สามารถดำเนินงานได้ จบ

เหมือนผมแสดงความเห็นไปหลายรอบแล้วเกี่ยวกับกรณีนี้

ประเด็นคือ คนที่สักแต่มีปาก คันปาก "อยาก" วิพากษ์วิจารณ์ แต่ดันไม่มีความรู้ความเข้าใจ พอเปิดปากก็ใส่มาไม่คิด ด้วยว่าไม่มีอะไรให้คิด คนมันขาดสติไร้ปัญญาไม่มีความรู้ จึงไม่แปลกที่จะ "เกินเลย"... เลยขอบเขตการวิจารณ์ กลายเป็นดูหมิ่น หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี จนเกิดเป็นคดีความกันขึ้นมา

ประเด็นมีอยู่แค่นั้นแหละครับ -_-

จะว่าข้อกฎหมายก็ดี โครงสร้างวัฒนธรรมก็ดี บ้านเราเปิดโอกาสให้แสดงความเห็นได้ แต่ขณะเดียวกันก็เลี่ยงไม่ได้ด้วยว่า เมื่อแสดงความเห็นออกมาแล้ว... มันบอกอะไรเกี่ยวกับผู้แสดงความเห็นนั้นได้หลายอย่างเลยทีเดียว :mellow:

ผู้น้อยวิจารณ์ผู้ใหญ่ ทำได้ครับ แต่ผู้น้อยต้องมี "ศิลปะ" ในการวิจารณ์ด้วย (มีความคิดสติปัญญาจริง รู้และเข้าใจเรื่องที่จะวิจารณ์จริง) จึงจะสามารถหา "ช่องทาง" และเลือก "วิธีนำเสนอ" ไม่ให้เป็นการ "เหยียบหน้า" กัน คือวิจารณ์ไปแล้วผู้ใหญ่สามารถยอมรับฟังได้โดยดุษณี ส่วนจะนำไปปรับใช้หรือไม่นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งส่วนตัวเห็นว่ากรณีแบบนี้เพียงแค่ให้ท่านรับฟังได้ ก็ประสพความสำเร็จแล้ว :)

แต่บางคน... แค่ "ไม่พอใจ" ไม่ถูกใจตัวเอง จะด้วยว่าเหตุใดก็ตาม การขาดสติ ไม่มีปัญญาในการใช้ความรู้อย่างเหมาะสม รังแต่จะก่อปัญหา... ทั้งกับผู้อื่นและตัวเองก็เท่านั้น -_-

อย่าว่าแต่บางคนมีอาการ "บกพร่องทางกระบวนความคิด" ตัวเองนำเสนอ... แต่กลับไม่สามารถจับประเด็นของตัวเองได้... ก็มี... คือรู้แค่ครึ่งๆ กลางๆ คิดได้แบบครึ่งๆ กลางๆ ปะติดปะต่อเรื่องราวให้สมบูรณ์ยังไม่ได้ แต่ "อยาก" วิจารณ์(เกาะกระแส?) แต่ด้วยว่าในหัวมีแต่เรื่องครึ่งๆ กลางๆ เต็มไปหมด จึงหาบทสรุปอะไรไม่ได้ คนฟังก็พาลงงไปด้วยว่าตกลงต้องการจะบอกอะไร... เจอแบบนี้ส่วนใหญ่ได้แต่ปล่อยไป ไม่อย่างนั้นต้องมาปวดหัว... ต้องไปช่วยมันคิดอีกว่า... มันคิดจะบอกอะไรเรากันแน่... :mellow:

#92 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

Posted 14 May 2012 - 17:58

เหมือนผมแสดงความเห็นไปหลายรอบแล้วเกี่ยวกับกรณีนี้

ประเด็นคือ คนที่สักแต่มีปาก คันปาก "อยาก" วิพากษ์วิจารณ์ แต่ดันไม่มีความรู้ความเข้าใจ พอเปิดปากก็ใส่มาไม่คิด ด้วยว่าไม่มีอะไรให้คิด คนมันขาดสติไร้ปัญญาไม่มีความรู้ จึงไม่แปลกที่จะ "เกินเลย"... เลยขอบเขตการวิจารณ์ กลายเป็นดูหมิ่น หมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี จนเกิดเป็นคดีความกันขึ้นมา

ประเด็นมีอยู่แค่นั้นแหละครับ -_-

จะว่าข้อกฎหมายก็ดี โครงสร้างวัฒนธรรมก็ดี บ้านเราเปิดโอกาสให้แสดงความเห็นได้ แต่ขณะเดียวกันก็เลี่ยงไม่ได้ด้วยว่า เมื่อแสดงความเห็นออกมาแล้ว... มันบอกอะไรเกี่ยวกับผู้แสดงความเห็นนั้นได้หลายอย่างเลยทีเดียว :mellow:

ผู้น้อยวิจารณ์ผู้ใหญ่ ทำได้ครับ แต่ผู้น้อยต้องมี "ศิลปะ" ในการวิจารณ์ด้วย (มีความคิดสติปัญญาจริง รู้และเข้าใจเรื่องที่จะวิจารณ์จริง) จึงจะสามารถหา "ช่องทาง" และเลือก "วิธีนำเสนอ" ไม่ให้เป็นการ "เหยียบหน้า" กัน คือวิจารณ์ไปแล้วผู้ใหญ่สามารถยอมรับฟังได้โดยดุษณี ส่วนจะนำไปปรับใช้หรือไม่นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งส่วนตัวเห็นว่ากรณีแบบนี้เพียงแค่ให้ท่านรับฟังได้ ก็ประสพความสำเร็จแล้ว :)

แต่บางคน... แค่ "ไม่พอใจ" ไม่ถูกใจตัวเอง จะด้วยว่าเหตุใดก็ตาม การขาดสติ ไม่มีปัญญาในการใช้ความรู้อย่างเหมาะสม รังแต่จะก่อปัญหา... ทั้งกับผู้อื่นและตัวเองก็เท่านั้น -_-

อย่าว่าแต่บางคนมีอาการ "บกพร่องทางกระบวนความคิด" ตัวเองนำเสนอ... แต่กลับไม่สามารถจับประเด็นของตัวเองได้... ก็มี... คือรู้แค่ครึ่งๆ กลางๆ คิดได้แบบครึ่งๆ กลางๆ ปะติดปะต่อเรื่องราวให้สมบูรณ์ยังไม่ได้ แต่ "อยาก" วิจารณ์(เกาะกระแส?) แต่ด้วยว่าในหัวมีแต่เรื่องครึ่งๆ กลางๆ เต็มไปหมด จึงหาบทสรุปอะไรไม่ได้ คนฟังก็พาลงงไปด้วยว่าตกลงต้องการจะบอกอะไร... เจอแบบนี้ส่วนใหญ่ได้แต่ปล่อยไป ไม่อย่างนั้นต้องมาปวดหัว... ต้องไปช่วยมันคิดอีกว่า... มันคิดจะบอกอะไรเรากันแน่... :mellow:

แล้วทำไมเขาถึงจงใจจะแก้ ล่ะครับ ต้องแก้ หรือยกเลิก ถ้าเขาทำกฏหมายประกอบ ขึ้นมา มาตรานั้นยังอยู่ แต่มีความชัดเจนในการทำงานว่าต้องไปจากทางไหน จบไหม แต่เขาตั้งเป้าแล้วว่าจะต้องแก้หรือยกเลิก เจตนา มันก็ออกแล้วครับ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#93 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 18:04

แล้วทำไมเขาถึงจงใจจะแก้ ล่ะครับ ต้องแก้ หรือยกเลิก ถ้าเขาทำกฏหมายประกอบ ขึ้นมา มาตรานั้นยังอยู่ แต่มีความชัดเจนในการทำงานว่าต้องไปจากทางไหน จบไหม แต่เขาตั้งเป้าแล้วว่าจะต้องแก้หรือยกเลิก เจตนา มันก็ออกแล้วครับ

นั่นน่ะสิครับ... ถึงได้บอกว่าเดิมก็ไม่มีปัญหาอะไรหากจะวิพากษ์วิจารณ์อยู่แล้ว แต่คนวิจารณ์จะต้องมีความรู้ความเข้าใจในสิ่งที่จะวิจารณ์จริงๆ และมี "ประเด็น" ที่ชัดเจน โดยนำเสนอในขอบเขตของการวิพากษ์วิจารณ์จริงๆ อย่างพวก ม. เที่ยงคืน ก็เห็นหลายคน "วิพากษ์วิจารณ์" อย่าว่าแต่หลายครั้งเรียกว่าเป็นการ "เสียดสี" ด้วยซ้ำ ซึ่งแม้จะไม่เหมาะสม แต่ก็ยอมรับว่า(ยัง)ไม่เข้าข่ายผิดกฎหมาย ดังนั้นเรื่อง "ยกเลิก" หรือแก้ไขกระทั่งปรับปรุงแต่งเติมใดๆ ผมไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องทำเลย :mellow:

ทีมีปัญหา ก็เฉพาะพวก "คันปาก" ได้ยิน "เค้าเล่าว่า" มาทั้งนั้น ตัวเองไม่ได้มีความรู้ความเข้าใจในประเด็น "เค้าเล่าว่า" เลยสักนิด แต่ดันอวดฉลาดกะว่า "ใครๆ ก็รู้" แล้วเกิดปัญหาขึ้นมา ดันโอดครวญกันซะอย่างนั้น -_-

#94 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

Posted 14 May 2012 - 18:20

TFEX ไม่ต้องมาเนียนแสร้งทำเป็นเงอะงะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#95 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 May 2012 - 18:39

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

บางคนที่อยู่ในผัง เค้า ฟ้อง จน คนเขียนฝังต้อง ออกมายอมรับว่า มั่ว.....
ในศาล เพื่อ ขอยอมความ....

โฆษก ศอฉ. ยอมรับแต่ง “ผังล้มเจ้า”

http://prachatai.com...l/2011/05/34974

พวกที่หายไป ก็ ค่อยๆ กลับมากันแล้วนิครับ..... ตาม ลมที่เปลี่ยนทิศ...

Edited by คนกวาดขยะ, 15 May 2012 - 00:11.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#96 hentai

hentai

เมพ

Posted 14 May 2012 - 18:42

ผมว่าเฮนไม่ต้องพิมพ์ดีกว่าฮะ เสียเวลาทำงานของเฮนไปเยอะ เพราะไม่ว่าจะกี่กระทู้เฮนก็ไม่เคยยกเหตุผลอะไรมาแย้งคนอื่นได้เลย เฮนเฮโลตามไปเพราะเห็นว่าเป็นความคิดฝั่งตรงข้ามกับเฮนเท่านั้นเอง เสียเวลานะครับ เพราะไม่ว่าจะประดิษฐคำออกมายังไงก็ไม่สามารถหาสาระอะไรจากคำของเฮนได้ซักนิด เช่น ถ้าคนส่วนมากโหวตไม่เอาเจ้า ก็ให้เป็นตามนั้นเนี่ย ถามจริงฮะ เอาสมองส่วนไหนมาคิด แล้วอย่าหาว่ายัดเยียดคุณอีกล่ะ เพราะคุณเอาคำไอ้ล้มเจ้าปิยะบุตรมาแล้วแสดงความเห็นด้วยไปแล้ว

เช่นเดียวกับจานวอระเจด พูดให้ตายยังไงว่าจงรักภักดี มันก็กลบการกระทำอันแสนจะตอแหลของตัวเองไม่ได้หรอก ว่าคบหาแต่กับพวกล้มเจ้าเพื่อพยายามอยากเป็น Somebody เพราะถ้าเป็นอาจารย์ธรรมดาแบบนี้ทั้งชีวิตจะให้คนรู้จักมากกว่าอาจารย์คณะเดียวกันยังยากเลย แล้วขอบอกว่ายิ่งออกมามากเท่าไหร่มันก็ยิ่งทำให้ผมเคารพจานน้อยลงเรื่อย ๆ

ถ้าคุณอ่าน ความเห็นผม แล้ว หาไม่เจอว่ามีเหตุผลอะไรมาโต้แย้งคนอื่นเค้า.....
มันเป็นปัญหาของท่านครับ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#97 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 19:18

เห็นเพื่อนสมาชิกหลายท่านแสดงความเห็นเรื่องอากงกับกลุ่มนิติราษฎร์
ในกรณีอากง ถ้าดูจากหลักฐานต่างๆที่ปรากฎ ผมคิดว่าผิดจริงๆ อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้ง
แต่ในเรื่องการประกันตัว เห็นว่าไม่แฟร์ถ้าเทียบกับกรณีนักการเมืองใหญ่โตทั้งหลาย

- มันก็แล้วแต่การพิจารณาของศาลครับ ประกันตัวหรือไม่ให้ ส่วนใหญ่มักขึ้นอยู่กันระดับความผิด และโอกาสที่จะหลบหนี กรณีนักการเมืองใหญ่ ส่วนใหญ่มักไม่ได้ทำผิดโต้งๆ และเพราะเป็นคนมีชื่อเสียง มีหลักทรัพย์คำ้ประกัน ดังนั้นคนกลุ่มนี้จึงมีโอกาสหนีน้อยกว่า เราจึงเห็นนักการเมือง/คนรวยได้ประกันตัวง่ายๆ แต่กรณีอากงนั้น อากงทำผิดโต้งๆ ชัดเจนและถือว่าร้ายแรง ศาลอาจคิดว่าคนร้ายสามารถหลบหนีได้ก็ไม่แปลก ที่จะไม่ให้ประกันตัว

- แต่โดยส่วนตัวผมก็ว่าไม่แฟร์ เพราะอากงคงไม่หนี/ หนีไม่ได้อยู่แล้ว บางคนอาจคิดไปว่าศาล เมตาน้อยไปหน่อย แต่บางคนเห็นความผิดที่อากงทำแล้วก็อาจคิดว่าสมควรแล้วก็ได้ อันนี้ก็แล้วแต่ ความคิดใครความคิดมัน

ส่วนนิติราษ โดยเฉพาะวรเจต ตอนดูข่าวผมเกลียดมาก โดยเห็นว่าเป็นพวกไม่จงรักภักดี
แต่พอมาทบทวนอีกที ผมก็คิดกับตัวเองว่า ผมตัดสินเค้าเร็วไปหรือเปล่า เพราะผมรู้เรื่องทั้งหมดผ่านนสพ.และทีวี
ซึ่งถ้าเค้าไม่จงรักภักดีจริงๆ เค้าจะเอาตัวมาขายให้โง่ทำไมเพราะรู้อยู่แล้วว่าจะมีผลตอบรับอย่างไร
ตรงกันข้ามเค้ากลับยืนยังในสิ่งที่ทำและเดินหน้าต่อไป ผมยังมองไม่เห็นว่าวรเจตจะได้อะไร
ชื่อเสียงหรือ?อันนี้ไม่ได้แน่ ตำแหน่งหรือ?ก็ไม่น่าจะได้เหมือนเต้นกับตู่

- การที่ที่เค้า ไม่ได้ผลตอบแทนอะไร ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาเห็นคนดี และกำลังทำในสิ่งที่ถูกนะครับ ผู้ก่อการร้ายอัลกออิดะห์ที่วางระเบิดฆ่าคนบริสุทธุ์จำนวนมาก คุณคิดว่าเขาได้ผลประโยชน์อะไรหรอ? เปล่าวเลยเหมือนกัน โดนคนด่าโดนคนประนาม เงินก็ไม่ได้ แต่เค้าทำไปทำไมล่ะครับ " อุดมการณ์" ไง เขาทำเพราะเชื่อว่า เขาคือผู้เสียสละที่จะทำในสิ่งที่เขาคิดว่าเป็นนสิ่งที่ดี เป็นสิ่งที่ถูกต้อง แม้ว่าในความเป็นจริงแล้วมันไม่ใช่เลยสักนิด "มิจฉาฐิฑิ" น่ะ เข้าใจป่ะ

- หรือถ้าคิดในอีกแง่ เขาไม่ได้อะไร จริงรึเปล่าว? เค้าอาจรับเงินมาจากใครก็ได้ คุณจะรู้ได้หรือ? หรือเค้าอาจจะกำลังคาดหวังอะไรบางอย่างจากการกระทำของเค้าอยู่ก็ได้ หากเค้าทำสำเร็จ ชื่อเสียง เงินทอง การได้รัับการตอบสนองเชิงอุดมการณ์ ประเทศในแบบที่เค้าคาดหวัง การยอมรับจากสังคม ความสะใจในการเหยียดหยัดคนต่างอุดมการณ์ ตำแหน่ง อำนาจ ????

สิ่งหนึ่งที่วรเจตบอกอยู่เสมอคือ ไม่อยากให้คนเอา112มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง
แต่หลายกลุ่มกลับมองไปในแง่ร้ายซะมากกว่า ผมอดคิดไม่ได้ว่า แก้112อาจจะดีต่อสถาบันมากกว่าไม่แก้ด้วยซ้ำ
เพราะถ้าแก้ไปแล้ว ก็จะไม่เป็นเครื่องมือของใครอีกต่อไปได้ ไม่ต้องดึงสถาบันเข้ามายุ่ง

- คนทีรักเจ้า หากมีอะไรที่อาจจะทำให้เจ้าเดือดร้อน ย่อมกลัวและต่อต้านไว้ก่อนเป็นปกติธรรมดาอยู่แล้ว แต่บางคนก็ใจกว้างพอจะรับฟัง แต่จะสนับสนุนหรือคัดค้านมันย่อมขึ้นอยู่กับฝ่ายคนที่ต้องการแก้ว่าจะแก้อย่างไร จะทำให้ อีกฝ่ายเข้าใจ ไว้ใจ ตกผลึกร่วมกันหรือไม่ ผมเองก็ไม่ได้ปิดใจ แต่วรเจตก็ไม่สามารถทำให้ผมเห็นด้วยได้

- คุณยอมรับได้ว่า "มีคนจ้องใช้ประโยชน์จาก112 กล่าวหาคนอื่นว่าไม่จงรักภักดี" OK ผมก็ยอมรับ แต่ในอีกทางนึงการยกเลิก/แก้ไขก็ เปิดโอกาสในคนที่ไม่หวังดีต่อสถาบัน ไดโอกาสที่จะโจมตี ใส่ร้ายป้ายสี สถาบันได้ใช่หรือไม่?

ปล.ข่าวก็คือข่าว นักเขียนก็คือคน ซึ่งไม่รู้ว่าข่าวนั้นจริงเท็จแค่ไหน ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ควรตัดสินคนจากข่าวครับ
กรณีวรเจต ถ้าอยากรู้ว่าจริงๆแล้วเค้าคิดอย่างไร น่าจะไปพูดคุย แลกเปลี่ยน หรือตั้งคำถามกับเค้าที่มธ.จะดีกว่า

- บอกตรงๆ ผมคือคนที่เห็นด้วยกับการแก้ไข/ เพิ่มเติมเกี่ยวกับ ม.112 แต่แนวทางของผมกับกลุ่มวรเจต นั้นต่างกันอย่างสุดขั้ว ผมเห็นว่าเนื้อหาหลักๆ ควรคงเดิมไว้ และเน้นไปทางกระบวนการบังคับใช้กฎหมายที่เป็นธรรมมากกว่า รวมทั้งการแก้ไขเพิ่มเติมเกี่ยวกับข้อกฎหมายที่ยังคลุมเครือใช้ชัดเจนขึ้น

- แต่แนวทางของวรเจตนั้นต้องกันข้ามกับผมโดยสิ้นเชิง หากคุณลองพิจารณาดูไอ้ 7 ข้อที่มันเสนอมา พวกเขาเน้นไปที่การลดทอนพระราชอำนาจ(ที่ปกติไม่ค่อยจะมีอยู่แล้ว) ของกษัตริย์ จำกัดสิทธิบางอย่างของพระองค์ท่านเพื่อให้อยู่ใต้อำนาจ ของนักการเมือง โดยผลกระทบระยะยาวอาจหมายถึงการเปลี่ยนแปลงอุดมการณ์เกี่ยวกับสถาบันกษัตริย์ ไปในเชิงลดความสำคัญลง โดยอ้างว่าต้องทำเพราะไม่ต้องการให้ใครเอา 112 มาเป็นเครื่องมือทางการเมือง

- สรุปง่ายๆ คนที่อาจโดนกลั่นแกล้งโดย 112 หรืออาจได้รับผลกระทบด้านลบจาก 112 ในสังคมอาจมีอยู่น้อยมาก แต่การแก้ไขของวรเจตจะส่งผลกระทบยิ่งใหญ่ ต่อสังคมส่วนรวมและอาจทำให้พระองค์ท่านต้องเดือดร้อนไม่น้อย คุณว่ามันสมควรมั๊ยล่ะ?

และแน่นอน พวกเขาไม่คิดจะรับผิดชอบปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้จากการแก้ไข 112 รวมทั้งไม่มีแนวทางการแก้ไขปัญหาที่อาจจะขึ้นแต่อย่างใด แล้วผมควรจะเห็นด้วย และสนับสนุนกลุ่มวรเจตมะ?

Edited by annykun, 14 May 2012 - 19:30.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#98 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 19:34

กระทู้นี้ เป็น อีก หลักฐานที่ ยืนยันว่า พวก สาวก คลั่งลัทธิ มักจะ หยาบคายและใช้ความรุณแรง กับฝ่ายที่ไม่เห็นด้วย ก่อนเสมอ

สาวก? สาวกอะไรครับ

คลั่งลัทธิ? คลั่งลัทธิอะไรครับ

ผมเข้าใจว่าเรากำลังพูดถึงสถาบันกันอยู่ใช่ไหมครับ
แต่ผมอ่านคอมเมนต์คุณแล้ว ความรู้สึกเหมือนตอนฟังจตุพรปราศรัยถึงกระสุนพระราชทาน

คุณจะชี้ให้เห็นถึงอะไร ถ้าคุณไม่ออกมาชี้แจง ผมคงต้องขอให้แอดมินพิจารณาด้วยนะครับ

#99 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 19:39

สำหรับผม สถาบัน ไม่ใช่ลัทธิครับ

รักสถาบัน ไม่ใช่พวกสาวก หรือคลั่งลัทธิครับ

(ถ้าคุณเฮนไต ไม่แก้ไขข้อความตัวเอง ขอแอดมินพิจารณาด้วยนะครับ)

#100 Novice

Novice

ขาประจำ

Posted 14 May 2012 - 20:46

ถ้าคุณอ่าน ความเห็นผม แล้ว หาไม่เจอว่ามีเหตุผลอะไรมาโต้แย้งคนอื่นเค้า.....
มันเป็นปัญหาของท่านครับ... :D

อ่านแล้วฮะ ถ้าหากยังคิดว่าที่ตัวเองพล่ามมาในกระทู้นี้คือเหตุผลที่สามารถหักล้างคนอื่นได้ ผมว่าคุณก็มีปัญหาการสื่อสารแล้ว

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users