Jump to content

- - - - -

ธิ ลิ้มฯ ศาสดา(สาบ,เหลือง)ผู้น่าทึ่ง

• Please log in to reply
260 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:11

กำลังอ่านอยู่ว่าจะตอบใครดี ..... :wacko: :unsure: :(

ผมแก้ Mood ให้นะครับ น่าจะเป็นอย่างนี้มากกว่า :lol:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#102 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:12

แม้วไม่ใช่พ่อฉันท์ใด
ลิ้มก็ไม่ใช่พ่อฉันท์นั้น

แล้วเมือไหร่เจ้าของกระทู้จะตอบคำถามน้าเชซะที

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#103 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:13

กำลังอ่านอยู่ว่าจะตอบใครดี ..... :wacko: :unsure: :(

ผมแก้ Mood ให้นะครับ น่าจะเป็นอย่างนี้มากกว่า :lol:

โห.. มุก เล่นเอาผมฮาหงายท้องตรึงเรยยย :lol: :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#104 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:13

ด้วยความเคารพนะครับคุณ Ich liebe dich

ผมเห็นว่าคำถามของคุณเช neverdie เป็นคำถามที่ดีนี่ครับ คุณก็ลองตอบดีๆหน่อยได้มั้ยครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน

ปล. ส่วนเรื่องเก่าๆ ที่ผมมีปัญหากับคุณ ก็ถือว่าปรองดองกันได้มั้ยครับ?? ขอคุยดีๆ แบบตามกติกาเหมือนเดิมดีกว่า

----------------------------------

สำหรับผมสบายๆอยุ่แล้วครับ เรื่องที่คุณร้องเรียนผมจนถูกดอง ผมก็ไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่หรอก
ผมยังนึกขำคุณคนกวาดขยะอยู่เลยว่า ไม่น่าจะตื่นตูมขนาดนั้น เพราะข่าวนี้มีคนเอามาลงในเสรีไทย
โดยคุณ "chanbaan" เมื่อวันที่ 19 เมษาฯ 2010 , ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ ไปเชคดูได้ที่บอร์ดเก่า

มี link มั้ยครับ? ผมค้นไม่ค่อยเก่ง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#105 Ich liebe dich

Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:15

ง่ายที่จะมองไปไหมคุณ ich รู้จักคำว่าความนิยมใช่ไหม มีขึ้นมีลง

อย่างที่บอก ลิ้มแค่ทำตามความเห็นร่วมของประชาชน ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น

แต่คุณกลับไปตีความเป็นอย่างอื่น

------------------------------------------

อืมล์...... แถวแรคมีส่วนถูกต้อง

แถว 2 ไม่น่าจะถูกต้องนัก ธิ ลิ้มฯพกความเกลียดชังมาเต็มประเป๋า ด้วยสาเหตุไรอย่าให้เหลา ..รู้ๆกันอยู่
ลิ้มฯไม่ได้ทำตามความเห็นร่วมประชาชน แต่ลิ้มฯพกมาเต็ม แล้วเอาฝังใส่หัวคนที่ไม่รู้เท่าทัน

เสริมเข้าไปด้วยกลุ่มคนที่เสียผลประโยชน์ เสียอำนาจทางการเมือง เล่นเสียประเทศเละเทะ

สิ่งที่คุณเชื่อนั่นมองแบบผมเมื่อวัยรุ่น เกลียดก็เกลียดเลย มันไม่ใช่หรอกครับ

ดูอย่างกลุ่มเสื้อแดงสิ มีการรวมของหลายกลุ่ม หลากหลายวัตถุประสงค์

มุมมองคุณ เมื่อเวลาผ่านไปคุณจะมองภาพเหล่านี้ดีขึ้นเอง

---------------------------------------------------

น่าจะไม่เหมือนกันนะ ผมไม่ได้เกลียดธิ ลิ้มฯ ไม่ได้เกลียดปชป. ไม่ได้เกลียดอำมาตย์
แต่ผมเชื่อว่า พตท.ทักษิณ ชินฯ และพรรคไทยรักไทยในขณะนั้นจะนำพาประเทศให้เจริญก้าวหน้าทัดเทียมชาวโลกได้
ผมไม่เชื่อว่ากลุ่มคนข้างต้น(แถวแรค)จะมีความจริงใจกับประชาชนในประเทศ ถ้าธิ ลิ้มฯไม่จุดประกาย"เหลือง"ขึ้นมา
ผมว่าช่วงระยะ 5-6 ปีที่ผ่านไป ประเทศไทยจะเจริญขึ้นมาก และวันนี้ก็จะไม่มี"แดง" ไม่มีสีอื่นๆ ประเทศไม่วุ่นวายแบบนี้

#106 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:21

ด้วยความเคารพนะครับคุณ Ich liebe dich

ผมเห็นว่าคำถามของคุณเช neverdie เป็นคำถามที่ดีนี่ครับ คุณก็ลองตอบดีๆหน่อยได้มั้ยครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน

ปล. ส่วนเรื่องเก่าๆ ที่ผมมีปัญหากับคุณ ก็ถือว่าปรองดองกันได้มั้ยครับ?? ขอคุยดีๆ แบบตามกติกาเหมือนเดิมดีกว่า

----------------------------------

สำหรับผมสบายๆอยุ่แล้วครับ เรื่องที่คุณร้องเรียนผมจนถูกดอง ผมก็ไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่หรอก
ผมยังนึกขำคุณคนกวาดขยะอยู่เลยว่า ไม่น่าจะตื่นตูมขนาดนั้น เพราะข่าวนี้มีคนเอามาลงในเสรีไทย
โดยคุณ "chanbaan" เมื่อวันที่ 19 เมษาฯ 2010 , ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ ไปเชคดูได้ที่บอร์ดเก่า

มี link มั้ยครับ? ผมค้นไม่ค่อยเก่ง

---------------------------------

อย่าแจ้งแบนผมอีกนะ ..... :) :D :lol:

http://forum.seritha...php?f=2&t=20778

#107 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:24

ข่าวนี้ มันปี 54 แล้วนะฮะ ..

ตามที่คุณกรอบแดงไว้ ถ้าไม่เชื่อ ก็ต้องมีหลักฐาน เงินเข้า เงินออก ฟอกเงินที่ไหน เกาะไหน แอมเพิ้ลริช หรือเปล่า หรือโอนหุ้นไปให้คนใช้ ของพวกนี้ต้องมีที่มาที่ไปฮะ ไม่ใช่ว่าเอาข่าวนี้มาแปะแล้ว อุ๊แม่เจ้า !! คำถามที่เกี่ยวกับทักษิณ เคลียร์หมด แบบนี้ มันไม่ใช่นะฮะ ถามตรงๆ ก็น่าจะตอบตรงๆ มันจะได้แฟร์ๆ หรือหากคุณคาใจเรื่องที่ข่าวที่คุณแปะ คุณก็สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้นะฮะ เล่นกันทีละประเด็น..

#108 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:25

กำลังจะตอบ "dtonNA" "89"
มาเจอ คคห. 97 เลยเปลี่ยนใจ :mellow: B)

#109 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:27

มาเจอ คคห. 97 เลยเปลี่ยนใจ :mellow: B)

รู้อยู่แล้วว่าต้องมามุขเนี่ย
ตอบไม่ได้หรอก :lol: :lol: :lol:
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#110 Gop

Gop

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:29

ตอบไปเถอะครับ ถือว่าเป็นวิทยาทาน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#111 Gop

Gop

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:41

อย่าแจ้งแบนผมอีกนะ ..... :) :D :lol:

http://forum.seritha...php?f=2&t=20778

ขออภัยที่นอกประเด็นนะครับ

แต่ผมขอถามชัดๆ หน่อยนะครับคุณ Ich libie dich ผมว่ามันเหมือนเดิมนะครับ คุณเห็นข้อความว่า "ไม่ขออ้างอิงแหล่งข่าวนี้" มั้ยครับ ??

เอาแบบแฟร์ๆนะครับ ผมถามคุณตรงๆเลยแล้วกันว่า

ข้อความที่คุณขีดเส้นใต้นั้น มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงที่น่าเชื่อถือ อย่างเช่นหนังสือพิมพ์ฉบับใหญ่ๆ อย่างมติชน ข่าวสด ฯลฯ หรือว่าเป็นแถลงการณ์ที่มีเอกสารรับรอง หรือ มีคลิปจากสถานีโทรทัศน์ที่น่าเชื่อถือ อย่างฟรีทีวี หรือ สถานีข่าวใหญ่ๆ อย่างเนชั่น เอเอสทีวี ฯลฯ หรือไม่??

เท่าที่คุณให้มาน้ัน มีแต่ Link ที่ไม่น่าเชื่อถือนะครับ คุณต้องเข้าใจก่อนว่า ปริมาณ link ที่คุณอ้างนั้นใช้กับเรื่องนี้ไม่ได้ เพราะนี่เป็นเรื่องข้อเท็จจริง ไม่ใช่การโหวตแสดงความคิดเห็น สิ่งที่คุณเอามาลงและขีดเส้นใต้นั้น เป็นการกล่าวถึงรายละเอียดของพระบรมราชวินิจฉัยเกี่ยวกับการยุบสภา ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่มาก และถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ต้องมีข่าวลงตามสื่อต่างๆอย่างที่ผมเสนอ

ขอความกรุณาคุณ Ich liebe dich ได้นำแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือกว่า wikinews และ กระทู้เก่าที่ไม่มีการอ้างอิงแหล่งข่าว เพื่อยืนยันข้อความที่ขีดเส้นใต้ด้วยครับ

ผมเสนอว่า ถ้าคุณหาไม่เจอ คุณควรจะยอมรับนะครับ ว่าข้อความเหล่าน้ัน ไม่น่าเชื่อถือ และไม่ควรเอามาอ้างอิงเกี่ยวกับการยุบสภาฯในครั้งนั้นอีกต่อไป แต่ถ้าคุณหาเจอ ผมก็ยินดีจะขอโทษคุณ และยอมรับข้อความที่ขีดเส้นใต้นั้น

ถือว่าแฟร์มั้ยครับ??

#112 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:57

สี่แสนหกหมื่นล้านที่โดนอายัด งอกเกินจากที่แจ้งใว้สองหมื่นกว่าล้าน อะไร ยังไง แบบไหนครับ

ด้วยความเคารพครับ คุณยังไม่ตอบคุณเชเลยนะครับ
คุณครับ...ลากยาวมาก็พอสมควรแล้ว เมื่อไหร่จะเข้าประเด็นซักทีล่ะครับ
ผมเข้ามาติดตามกระทู้ของคุณ เพราะ อยากรู้ที่่คุณเชถามน่ะ .....
ตอบเขาด้วยครับ ผมรอฟังอยู่
โฟนอินล่าสุด... ทักษิณหลุดปากออกมาว่า เงินก้อนนี้หามาโดยสุจริต
อ้าว...งั๊นก็โกหกศาลน่ะสิ เพราะ บอกศาลว่า ไม่ได้ซุกหุ้น มีแค่ สองหมื่นกว่าล้าน
ถ้าผมผิดไปยังไงก็แนะนำด้วย อยากคุยกันด้วยเหตด้วยผล
หวังว่าจะได้รับการตอบสนองนะครับ
เงินที่ถูกอายัดที่บอกว่า หามาโดยสุจริต ทำไมไม่บอกศาลไปล่ะครับ
ปล.ผมถามสุภาพขนาดนี้ ถ้ายังไม่มาตอบ เม้นท์ต่อไปก็ไม่เกรงใจล่ะนะ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#113 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 22:57

โทรไปมันดิฟหรือยัง :lol: :lol: :lol:

--------------------------------

กระทู้นี้ครับ คคห.ที่ 5 ► http://webboard.seri...านาธิบดีหรือยั/

ไร้สาระน่า ที่ผมไม่ถามคำถามใหม่ๆ เพราะ คำถามเก่า คุณยังไม่ตามเรื่องเลย

ขี้เรียราดแล้วไม่กด มันเหม็นนะ กล่าวหาใครลอยๆพล่อยๆ พอโดนซักให้ตามหลักฐานก็แก้เก้อเอาอะไรมาแปะมั่วๆ

ตอบให้ตรงคำถามหน่อย ตกลงตามเรื่องอภิสิทธิ์หนีไปเที่ยวได้หรือยัง

แต่ผมก็ไม่หวังอะไรหรอก เพราะรู้อยู่แล้วว่า แดงทุกตัวมันก็ดีแต่กล่าวหาโดยไร้หลักฐาน จินตนาการแล้วเอามาด่าคนอื่น เป็นธรรมชาติของเสื้อแดง ที่ปั้นเรื่องโกหกมากล่าวหาคนดีๆ เพราะมันเป็นมาตั้งแต่หัวขบวนเจ้าของเงิน ยันลูกกระจอกขี้ข้า!

Edited by ดราม่า, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:01.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#114 Gop

Gop

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:02

ขอตอบประเด็นของกระทู้หน่อยนะครับ

ผมเห็นว่า การไปชุมนุมนั้น มันไม่ใช่เรื่องสะกดจิตอะไรหรอกครับ เอาง่ายๆ ถ้าสนธิ สะกดจิตได้จริงอย่างที่คุณ Ich libie dich บอก ทำไมตอนที่ชุมนุมสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์ ถึงปลุกไม่ขึ้นล่ะครับ ความจริงแล้วกลุ่มคนที่ไปร่วมชุมนุมนั้น ส่วนใหญ่เป็นคนชั้นกลาง มีวิจารณญาณสูง และไม่ได้ถูกชักจูงได้ง่ายๆ ถ้าเห็นว่าเป้าหมายของการชุมนุมนั้นไม่ดี ก็ไม่ไป แต่เมื่อเห็นด้วย ก็ยอมที่จะลืมเรื่องราวเก่าๆ ( อย่างเช่นคุณ เช neverdie ) แล้วไปร่วมชุมนุมเพื่อผลประโยชน์ของประเทศ อย่างการชุมนุมขับไล่ทักษิณ คนไปกันเยอะ ประเด็นหลักมันไม่ได้อยู่ที่ตัวสนธิหรอกครับ แต่มันอยู่ที่ "เนื้อหา" ของการโจมตีรัฐบาลต่างหาก ที่มีรัฐบาลทุจริตเชิงนโยบาย ใช้อำนาจรัฐ ออกกฏหมายให้ตนเองได้ประโยชน์ ( อย่างเช่น เพิ่มสัดส่วนผู้ถือหุ้นต่างประเทศ แล้วก็ประกาศขายทันที โดยไม่เสียภาษี )

เมื่อประชาชนตั้งคำถาม แทนที่จะชี้แจง แต่กลับหนีการตรวจสอบด้วยการยุบสภาฯ ได้แต่ใช้แนวทางที่ตัวเองได้เปรี่ยบ ทั้งแทรกแทรงองค์กรณ์อิสระ ครอบงำทั้ง กกต. ปปช. สส. สว. ข้าราชการ สื่อมวลชน ฯลฯ แล้วก็อ้างว่า ทำตามกติกา มาจากประชาชน โดยไม่ได้ตอบคำถามอะไรกับประชาชนเลย ระบบตรวจสอบล้มเหลว ประชาชนก็ทนไม่ไหว ออกมาขับไล่ แล้วมันแปลกตรงไหน ที่คนจะไปชุมนุมร่วมกับสนธิ ก็เพราะเห็นด้วยกับ "เนื้อหา" และ แก่นสารของการเรียกร้องต่างหาก ว่าเราทนอยู่กับเผด็จการรัฐสภา ไม่ได้อีกต่อไป ทุกคนจึงออกมาชุมนุมด้วยความเต็มใจ คนที่มาไม่ได้ ก็ส่งเงิน ส่งเสบียงให้ด้วยความบริสุทธิใจ ( ไม่ต้องอาศัยเงินทักษิณทำม็อบ )

คราวนี้ก็เช่นกัน เมื่อรัฐบาลพยายามอ้างเสียงข้างมาก ในการทำลายความเป็นนิติรัฐ ประชาชนก็ลุกขึ้นมาต่อต้าน ไม่เห็นแปลกตรงไหน เล่นตั้งธงจะออกกฏหมายที่ทำให้คนทำผิดกฏหมาย ไม่ต้องรับโทษ ถ้าใช้วิจารณญาณคิดดีๆหน่อย ก็ต้องรู้แล้ว ว่ามันทำให้ประเทศชาติล่มจม บ้านเมืองต่อไปในอนาคต คงต้องอยู่กันอย่างไม่มีขื่อมีแป เสียงข้างมากจะทำอะไรก็ได้ เพราะถึงแม้ผิดกฏหมาย ก็ใช้เสียงข้างมากมาออกกฏหมายว่าไม่ผิดทีหลังก็ได้ อย่างนี้คุณทนได้หรือครับคุณ Ich liebe dich

สนใจจะมาร่วมกันต่อต้านกฏหมาย ที่ล้มล้างทุกอย่าง รวมทั้งการค้นหาความจริงว่าใครสั่งฆ่าประชาชน มั้ยครับ คุณ Ich liebe dich

#115 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:02

ตามที่คุณกรอบแดงไว้ ถ้าไม่เชื่อ ก็ต้องมีหลักฐาน เงินเข้า เงินออก ฟอกเงินที่ไหน เกาะไหน แอมเพิ้ลริช หรือเปล่า หรือโอนหุ้นไปให้คนใช้ ของพวกนี้ต้องมีที่มาที่ไปฮะ ไม่ใช่ว่าเอาข่าวนี้มาแปะแล้ว อุ๊แม่เจ้า !! คำถามที่เกี่ยวกับทักษิณ เคลียร์หมด แบบนี้ มันไม่ใช่นะฮะ ถามตรงๆ ก็น่าจะตอบตรงๆ มันจะได้แฟร์ๆ หรือหากคุณคาใจเรื่องที่ข่าวที่คุณแปะ คุณก็สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้นะฮะ เล่นกันทีละประเด็น..

------------------------------------------------

คือยังงี้ครับคุณแสนยานุภาพ " พระราชบัญญัติ การจัดการหุ้นส่วนและหุ้นของรัฐมนตรี พ.ศ. 2543 มาตราที่ 1-20 "

มาตรา 4 รัฐมนตรีต้องไม่เป็นหุ้นส่วนหรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัท หรือไม่คงไว้ซึ่งความเป็นหุ้นส่วนหรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัท เว้นแต่ในกรณีดังต่อไปนี้
Posted Image (1) ในห้างหุ้นส่วนจำกัด
รัฐมนตรีเป็นหุ้นส่วนจำพวกจำกัดความรับผิดได้ไม่เกิน ร้อยละห้าของทุนทั้งหมดของห้างหุ้นส่วนจำกัดนั้น
Posted Image (2) ในบริษัทจำกัดหรือบริษัทมหาชนจำกัด
รัฐมนตรีเป็นผู้ถือหุ้นได้ไม่เกินร้อยละ ห้าของจำนวนหุ้นทั้งหมดที่จำหน่ายได้ในบริษัทนั้น

มาตรา 5 ในกรณีที่รัฐมนตรีประสงค์จะได้รับประโยชน์จากการเป็นหุ้นส่วนหรือ ผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทในส่วนที่เกินกว่าจำนวนที่กำหนดไว้ใน มาตรา 4 ให้รัฐมนตรี ดำเนินการดังต่อไปนี้
Posted Image (1) แจ้งเป็นหนังสือให้ประธานกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ทราบภายในสามสิบวันนับแต่วันที่ได้รับแต่งตั้งเป็นรัฐมนตรี และ
Posted Image (2) โอนหุ้นส่วนหรือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทนั้นให้นิติบุคคลภายในเก้าสิบวัน นับแต่วันที่ได้แจ้งให้ประธานกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติทราบ และเมื่อ ได้ดำเนินการโอนหุ้นส่วนหรือหุ้นให้กับนิติบุคคลใดแล้ว ให้รัฐมนตรีแจ้งเป็นหนังสือให้ประธาน กรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติทราบภายในสิบวันนับแต่วันที่ได้โอนหุ้นส่วน หรือหุ้นนั้น

เมื่อมีกฎหมายห้ามไว้อย่างนี้ นักการเมืองก็ต้องหาทางออกว่า ทำอย่างไรถึงจะไม่ผิดกฎหมายเมื่อเข้ารับตำแหน่ง
เมื่อทรัพย์สินมีอยู่แล้ว โดยเฉพาะหุ้นในบริษัท)แต่ต้องทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย ก็ต้องยักย้ายถ่ายโอนไปไว้ในชื่อบุคคลที่ไว้ใจ(ม. 5)
ถือครองไว้ก่อน ผมถึงเอาตัวอย่างมาให้พวกคุณดูเพื่อทำความเข้าใจ"นักการเมือง" อย่างง่ายๆเท่านั้น ไม่เ

ที่นี่คุณพอจะเข้าใจหรือยังว่า มีเงิน(ที่แจ้งใว้) 2 หมื่นกว่าล้าน แล้วโดนยึด 4 หมื่นกว่าล้าน เงินงอก(เกิน)มาจากไหน ?

โดยยกรณีคุณสุเทพ มาให้ดูเพื่อจะได้เข้าใจ เห็นภาพว่า นักการเมืองทุกคนต้องทำตามกฎหมาย แต่ยอดที่แจ้งกับปปช.นั้น
นักการเมืองทุกๆคนทำเหมือนกันหมด

ทีนี้เมื่อผมตอบอย่างนี้ ก็จะมีคำตามมาว่า อ้าว ...งั้นก็"แจ้งทรัพย์สินเป็นเท็จสิ" ไม่เท็จหรอกครับ ถ้าเท็จก็เท็จทุกคน
คือในรายการทรัพย์สินที่ถือครองก็ตามเอกสารหลักฐาน (เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมาย) กฎหมายไม่ได้บอกไว้ว่าให้แจ้ง
ทรัพย์สินที่อยู่ในบัญชีคนอื่น(นอกเหนือจากลูกภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมาย) คุณอ่านมาตรา 5 ลงเล็บ 2 ดูสิ

มีอะไรเพิ่มเติมถามมาได้ครับ นอกเหนือจากกระทู้ ถ้าตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็บอกว่าตอบไม่ได้ ตรงไปตรงมา อดิศร เพียงเกศครับ :D

#116 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:09

เหลือง สลิ่ม ชุมนุมเพราะเนื้อหาและเหตุผลการชุมนุม ไม่ได้ชุมนุมเพราะคลั่งแกนนำ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#117 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:09

จุดมุ่งหมายของกฏหมายแจ้งบัญชีหนี้สินทรัพย์สินก็เพื่อป้องกันผู้ที่จะเข้ามาบริหารประเทศเป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียในกิจการของรัฐ ไอ้การยักย้ายถ่ายเททรัพย์สินไปเป็นชื่อบุคคลอื่น มันก็คือการซุกหุ้นนั่นแหละ ซึ่งมันผิดกฏหมาย แต่ศาลท่านยังปราณีที่ยึดไอ้ส่วนที่ไม่แจ้ง

ถ้าเป็นประเทศพัฒนาแล้วแถบยุโรป ไอ้แม้วอาจโดนศาลเล่นหมดตัว ไม่มีเงินซื้อข้าวแกงกินไปแล้ว

ถามIch liebe dich คำเดียว "ซุกหุ้นผิดกฏหมายไหมครับ"

ตอบดีๆนะครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#118 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:11

ไร้สาระน่า ที่ผมไม่ถามคำถามใหม่ๆ เพราะ คำถามเก่า คุณยังไม่ตามเรื่องเลย
ขี้เรียราดแล้วไม่กด มันเหม็นนะ กล่าวหาใครลอยๆพล่อยๆ พอโดนซักให้ตามหลักฐานก็แก้เก้อเอาอะไรมาแปะมั่วๆ
ตอบให้ตรงคำถามหน่อย ตกลงตามเรื่องอภิสิทธิ์หนีไปเที่ยวได้หรือยัง

มิน่าล่ะ...เข้ามาแล้วได้กลิ่นอะไรตุๆ
เพิ่งรู้ จขกท.นี้ ชอบขี้แล้วไม่ราด
Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#119 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:13

มิน่าล่ะ...เข้ามาแล้วได้กลิ่นอะไรตุๆ
เพิ่งรู้ จขกท.นี้ ชอบขี้แล้วไม่ราด
Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

อั๊ยย่ะ!!หรือว่าเป็นพวก ตายกี่ชาติก็ราดไม่ลง :o

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#120 Gop

Gop

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:13

edit เพราะเจ้าของกระทู้ได้ตอบคำถามแล้ว

Edited by Gop, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:16.

#121 ไอ้เบื๊_อก

ไอ้เบื๊_อก

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:16

แหม!หลงเข้าใจผิดมาตั้งนานว่า
จขกท.เป็นเสื่อแดงที่มีความคิดและเหตุผลมากกว่า
เสื้อแดงที่มาดิ้นแถกไถกันในนี้
แต่พอเห็นหัวกระทู้แล้ว
ขอโทษที่เข้าใจผืดค่ะ :D

----------------------------------------------

แต่ ผมยังหาเหตุผลไม่ได้ ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

ว่าทำไมถึงยังมีคนหลงเชื่อ งมงาย ยกย่อง นับถือนายสนธิ ลิ้มฯอยู่

พอจะอธิบายให้ผมเข้าใจได้ไหมว่า ทำไม ? :)

คนที่มาชุมนุมไม่ใช่เพราะลิ้มหรอกครับ ถ้าคนติดตามการเมืองจริง ๆ จะรู้ดี

------------------------------------

ส่วนหนึ่งอาจใช่ครับ แต่คุณกล้าการันตีหรือไม่ว่า "ไม่ใช่เพราะลิ้มฯ"ทั้งหมด
และ ที่กระทู้ผมสื่อคือ "ลิ้มฯ" ฝังหัวคนให้เกลียดคนได้อย่างเหลือเชื่อ น่าทึ่ง ทั้งๆที่
ในมุมมองของคนที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามอย่างผม ลิ้มฯไม่มีความน่าเชื่อถือใดๆเลย

อ้าว...ก็คุณอยู่ "ฝ่ายตรงข้าม" ถ้าคุณเชื่อ ลิ้ม ก็ไม่ใช่ "ฝ่ายตรงข้าม" สิครับ

งง.... :wacko:

-----------------------------

เดี๋ยวผมจะอธิบายให้หายงง ..... :D

คือคำว่า"ฝ่าย" การเมืองนี่คงจะพอเข้าใจอยู่แล้วใช่ไหมครับว่ามี"หลายฝ่าย"

หลักๆอยู่ตอนนี้ก็ แดง(เพื่อไทย),เหลือง(พธม.),ฟ้า(ปชป.) และยังมีประชาชนอีกจำนวนมากที่ยังไม่

ตัดสินใจเลือกฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด หรือข้างหนึ่งข้างใด

ก่อนที่ธิ ลิ้มฯจะออกมาก็ยังไม่มีกลุ่มการเมืองที่ใช้"สี"เป็นสัญญลักษณ์ เมื่อธิ ลิ้มฯใช้สีเหลืองเป็นสัญญลักษณ์ในการเคลื่อนไหว

ต่อมาจึงมีสีอื่นๆเกิดขึ้นตามมา ผมถึงทึ่งในความสามารถของลิ้มฯเอามากๆที่ทำให้คนหลงเชื่อได้อย่างมากมายเอาการ

แต่ต่อมาหลังๆ ได้กลับตัวกลับใจตาสว่างกันเยอะทีเดียว เปลี่ยนมาเป็นเสื้อแดงก็เยอะ แต่เปลี่ยนไปเป็นฟ้ามีหรือเปล่าไม่รู้

มีบางท่านที่เข้ามาให้คคห.ว่า "ที่ออกมาไม่ใช่เพราะ ลิ้มฯ" ซึ่งผมก็เข้าใจว่ามีแน่ๆ เพราะการเมืองมีหลายฝ่าย

แต่แสนยานุภาพที่ธิ ลิ้มฯแสดงออกมาเมื่อ4-5 ปีก่อน มันไม่ธรรมดา แม้แต่หัวหน้าพรรคการเมืองใหญ่ยังต้องเข้าหา

ซึ่งก็ต้องเข้าใจว่าไม่ใช่เพียงผมเท่านั้นที่ทึ่ง คนในประเทศหลายคนก็ทึ่ง ก็สงสัยไปตามๆกันว่า เบื้องหลังของธิ ลิ้มฯ

มีใครที่มีพลังอำนาจในประเทศอยู่หรือไม่ ธิ ลิ้มฯถึงได้กล้าหาญชาญชัยขนาดนี้

ผมคนหนึ่งที่ติดตามธิ ลิ้มฯมาพอสมควร แต่ก็ไม่ได้เชื่อธิ ลิ้มฯ ถึงวันนี้ยังมั่นใจว่าเลือกข้างไม่ผิด

ไม่หลงคารม วาทะศิลป์ของธิ ลิ้มฯเหมือนหลายๆคนที่กว่าจะตาสว่างก็เกือบจะสายไปแล้ว

แน่ใจหรอว่าที่ตอบๆมานี่เป็นคำตอบของคนที่ตาสว่างแล้ว :lol: :lol: :lol:

-------------------

ไม่เพียงแต่แน่ใจ(ว่าตาสว่าง)ครับ ยังมั่นใจ(ว่าตาสว่าง) ภูมิใจด้วยว่าเลือกข้างไม่ผิด
เวลาตั้ง-ตอบกระทู้ ก็ตั้งก็ตอบแบบสบายใจ .... :D

-----------
ไม่รู้ว่าตาสว่างหรือไม่สว่าง
มันเป็นความที่รู้ หรือไม่รู้
ต้องไปศึกษามาให้เยอะๆ

คิดง่ายๆ เมืองไทยมีนายก มากี่คนแล้ว
มีนายกถูกปฎิวัติมากี่คนแล้ว
และรู้หรือเปล่า นายกที่ถูกปฎิวัติ เป็นอามาตย์หรือเชื้อสายชั้นสูงกี่คน
คนไปศึกษามา
แต่ทุกคน ไม่ว่าอย่างไร ถูกปฎิวัติอย่างไร จบแล้วจบเลย ไม่อาฆาต เพื่อให้ไทยอยู่รอด
อย่างเช่น นายก ชาติชาย อย่างแค้น แต่จบเพื่อชาติ

แต่ประวัติศาสตร์ จะจารึกได้ว่า
ผู้ที่เกมส์แพ้ แต่ตัวไม่ยอมแพ้ ทำทุกวิถีทาง จน
เกิดสงครามกลางเมือง ในกรุงเทพฟ้าอมร ในไม่ช้า
แล้วจะโทษใคร
ถ้าไม่ใช่คนไทยกันเอง

#122 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:20

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายนะครับ ไอ้ที่ว่า ซุกหุ้น กันเนี่ย มันเกี่ยวกับ มาตราที่๕ วงเล็บ๑ ด้วยหรือเปล่า ?

#123 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:23

อั๊ยย่ะ!!หรือว่าเป็นพวก ตายกี่ชาติก็ราดไม่ลง :o

ถูกแล้วครับ ธรรมชาติของเสื้อแดงคือ พอซักหาหลักฐานหนักๆเข้า ถ้าไม่หนีหน้าก็ทำเป็นมองไม่เห็น พูดไปมันก็เหมือนกับขี้แล้วไม่ราดนั่นเอง :angry:

ถ้าท่านไปเริ่มเรื่องใหม่ๆกับคนพวกนี้ พฤติกรรมก็เหมือนเดิม พอโดนซักจนมุมหนักๆเข้า...ก็ไม่ราดแล้วครับ หนีเลย

Edited by ดราม่า, 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:23.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#124 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:40

พักยกก่อน อาบน้ำ อาบท่า กินข้าว

พี่ เพื่อน น้องเสรีไทยทุกท่าน อย่าได้เกรงเลยว่าผมจะหนี ถ้าใช้ภาษาคุยกันอย่างวิญญูชน
ผมพร้อมเสมอ ทุกๆคน ตลอดเวลาเมื่อเมื่อมีโอกาศ เห็นหายไปก็อย่าเพิ่งใจร้อน โวยวายไป
ตราบที่กระทู้ยังอยุ่ ผมจะเข้ามา "schönen tag" ครับ ... :D

#125 เช never die

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:46

พักยกก่อน อาบน้ำ อาบท่า กินข้าว

พี่ เพื่อน น้องเสรีไทยทุกท่าน อย่าได้เกรงเลยว่าผมจะหนี ถ้าใช้ภาษาคุยกันอย่างวิญญูชน
ผมพร้อมเสมอ ทุกๆคน ตลอดเวลาเมื่อเมื่อมีโอกาศ เห็นหายไปก็อย่าเพิ่งใจร้อน โวยวายไป
ตราบที่กระทู้ยังอยุ่ ผมจะเข้ามา "schönen tag" ครับ ... :D

อะวีตาซีน ;)

#126 Gop

Gop

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:48

คือยังงี้ครับคุณแสนยานุภาพ " พระราชบัญญัติ การจัดการหุ้นส่วนและหุ้นของรัฐมนตรี พ.ศ. 2543 มาตราที่ 1-20 "

มาตรา 4 รัฐมนตรีต้องไม่เป็นหุ้นส่วนหรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัท หรือไม่คงไว้ซึ่งความเป็นหุ้นส่วนหรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัท เว้นแต่ในกรณีดังต่อไปนี้
Posted Image (1) ในห้างหุ้นส่วนจำกัด
รัฐมนตรีเป็นหุ้นส่วนจำพวกจำกัดความรับผิดได้ไม่เกิน ร้อยละห้าของทุนทั้งหมดของห้างหุ้นส่วนจำกัดนั้น
Posted Image (2) ในบริษัทจำกัดหรือบริษัทมหาชนจำกัด
รัฐมนตรีเป็นผู้ถือหุ้นได้ไม่เกินร้อยละ ห้าของจำนวนหุ้นทั้งหมดที่จำหน่ายได้ในบริษัทนั้น

มาตรา 5 ในกรณีที่รัฐมนตรีประสงค์จะได้รับประโยชน์จากการเป็นหุ้นส่วนหรือ ผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทในส่วนที่เกินกว่าจำนวนที่กำหนดไว้ใน มาตรา 4 ให้รัฐมนตรี ดำเนินการดังต่อไปนี้
Posted Image (1) แจ้งเป็นหนังสือให้ประธานกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ ทราบภายในสามสิบวันนับแต่วันที่ได้รับแต่งตั้งเป็นรัฐมนตรี และ
Posted Image (2) โอนหุ้นส่วนหรือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทนั้นให้นิติบุคคลภายในเก้าสิบวัน นับแต่วันที่ได้แจ้งให้ประธานกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติทราบ และเมื่อ ได้ดำเนินการโอนหุ้นส่วนหรือหุ้นให้กับนิติบุคคลใดแล้ว ให้รัฐมนตรีแจ้งเป็นหนังสือให้ประธาน กรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติทราบภายในสิบวันนับแต่วันที่ได้โอนหุ้นส่วน หรือหุ้นนั้น

เมื่อมีกฎหมายห้ามไว้อย่างนี้ นักการเมืองก็ต้องหาทางออกว่า ทำอย่างไรถึงจะไม่ผิดกฎหมายเมื่อเข้ารับตำแหน่ง
เมื่อทรัพย์สินมีอยู่แล้ว โดยเฉพาะหุ้นในบริษัท)แต่ต้องทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย ก็ต้องยักย้ายถ่ายโอนไปไว้ในชื่อบุคคลที่ไว้ใจ(ม. 5)
ถือครองไว้ก่อน ผมถึงเอาตัวอย่างมาให้พวกคุณดูเพื่อทำความเข้าใจ"นักการเมือง" อย่างง่ายๆเท่านั้น ไม่เ

ที่นี่คุณพอจะเข้าใจหรือยังว่า มีเงิน(ที่แจ้งใว้) 2 หมื่นกว่าล้าน แล้วโดนยึด 4 หมื่นกว่าล้าน เงินงอก(เกิน)มาจากไหน ?

โดยยกรณีคุณสุเทพ มาให้ดูเพื่อจะได้เข้าใจ เห็นภาพว่า นักการเมืองทุกคนต้องทำตามกฎหมาย แต่ยอดที่แจ้งกับปปช.นั้น
นักการเมืองทุกๆคนทำเหมือนกันหมด

ทีนี้เมื่อผมตอบอย่างนี้ ก็จะมีคำตามมาว่า อ้าว ...งั้นก็"แจ้งทรัพย์สินเป็นเท็จสิ" ไม่เท็จหรอกครับ ถ้าเท็จก็เท็จทุกคน
คือในรายการทรัพย์สินที่ถือครองก็ตามเอกสารหลักฐาน (เพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมาย) กฎหมายไม่ได้บอกไว้ว่าให้แจ้ง
ทรัพย์สินที่อยู่ในบัญชีคนอื่น(นอกเหนือจากลูกภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมาย) คุณอ่านมาตรา 5 ลงเล็บ 2 ดูสิ

มีอะไรเพิ่มเติมถามมาได้ครับ นอกเหนือจากกระทู้ ถ้าตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็บอกว่าตอบไม่ได้ ตรงไปตรงมา อดิศร เพียงเกศครับ :D

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจคุณถูกหรือเปล่า??

คุณกำลังบอกว่า กฏหมายไม่ได้ห้ามให้ปกปิดทรัพย์สิน ที่อยู่ในบัญชีคนอื่น???!!!!

นี่คุณกำลังบอกว่า การซุกหุ้น ซุกทรัพย์สินไว้กับใครๆ ก็ได้นะครับ

และคุณก็ยอมรับด้วยนะครับ ว่าเงินของทักษิณส่วนที่เกินมานั้น ให้คนอื่นที่ไม่ใช่ภรรยาหรือบุตรถือเอาไว้!!!

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ???

#127 Gop

Gop

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:49

แต่ผมขอถามชัดๆ หน่อยนะครับคุณ Ich libie dich ผมว่ามันเหมือนเดิมนะครับ คุณเห็นข้อความว่า "ไม่ขออ้างอิงแหล่งข่าวนี้" มั้ยครับ ??

เอาแบบแฟร์ๆนะครับ ผมถามคุณตรงๆเลยแล้วกันว่า

ข้อความที่คุณขีดเส้นใต้นั้น มีแหล่งข้อมูลอ้างอิงที่น่าเชื่อถือ อย่างเช่นหนังสือพิมพ์ฉบับใหญ่ๆ อย่างมติชน ข่าวสด ฯลฯ หรือว่าเป็นแถลงการณ์ที่มีเอกสารรับรอง หรือ มีคลิปจากสถานีโทรทัศน์ที่น่าเชื่อถือ อย่างฟรีทีวี หรือ สถานีข่าวใหญ่ๆ อย่างเนชั่น เอเอสทีวี ฯลฯ หรือไม่??

เท่าที่คุณให้มาน้ัน มีแต่ Link ที่ไม่น่าเชื่อถือนะครับ คุณต้องเข้าใจก่อนว่า ปริมาณ link ที่คุณอ้างนั้นใช้กับเรื่องนี้ไม่ได้ เพราะนี่เป็นเรื่องข้อเท็จจริง ไม่ใช่การโหวตแสดงความคิดเห็น สิ่งที่คุณเอามาลงและขีดเส้นใต้นั้น เป็นการกล่าวถึงรายละเอียดของพระบรมราชวินิจฉัยเกี่ยวกับการยุบสภา ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่มาก และถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ต้องมีข่าวลงตามสื่อต่างๆอย่างที่ผมเสนอ

ขอความกรุณาคุณ Ich liebe dich ได้นำแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือกว่า wikinews และ กระทู้เก่าที่ไม่มีการอ้างอิงแหล่งข่าว เพื่อยืนยันข้อความที่ขีดเส้นใต้ด้วยครับ

ผมเสนอว่า ถ้าคุณหาไม่เจอ คุณควรจะยอมรับนะครับ ว่าข้อความเหล่าน้ัน ไม่น่าเชื่อถือ และไม่ควรเอามาอ้างอิงเกี่ยวกับการยุบสภาฯในครั้งนั้นอีกต่อไป แต่ถ้าคุณหาเจอ ผมก็ยินดีจะขอโทษคุณ และยอมรับข้อความที่ขีดเส้นใต้นั้น

เรื่องนี้ผมยังคาใจอยู่ อย่าลืมตอบด้วยนะครับ

#128 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 23:59

OK ครับ คืนนี้ว่าง เดี๋ยวจะเข้ามาดูใหม่

#129 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:09

ก็ไม่เห็นเเปลกอะไรนี่ พาโจรมาเผาบ้านเผาเมือง ยังได้เป็นนายก ได้เป็นรัฐมนตรี สนธิมันก็เลวในเเบบของมัน

ถ้าตาไม่บอดกันเกิน น่าจะมองเป็นเรื่องปกติกันเเล้ว

คุณเป็นคนเดียวกับที่มติชนเอามาลง กรณีประชาไท หรือเปล่าครับ

#130 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:24

ง่ายที่จะมองไปไหมคุณ ich รู้จักคำว่าความนิยมใช่ไหม มีขึ้นมีลง

อย่างที่บอก ลิ้มแค่ทำตามความเห็นร่วมของประชาชน ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้น

แต่คุณกลับไปตีความเป็นอย่างอื่น

------------------------------------------

อืมล์...... แถวแรคมีส่วนถูกต้อง

แถว 2 ไม่น่าจะถูกต้องนัก ธิ ลิ้มฯพกความเกลียดชังมาเต็มประเป๋า ด้วยสาเหตุไรอย่าให้เหลา ..รู้ๆกันอยู่
ลิ้มฯไม่ได้ทำตามความเห็นร่วมประชาชน แต่ลิ้มฯพกมาเต็ม แล้วเอาฝังใส่หัวคนที่ไม่รู้เท่าทัน

เสริมเข้าไปด้วยกลุ่มคนที่เสียผลประโยชน์ เสียอำนาจทางการเมือง เล่นเสียประเทศเละเทะ

สิ่งที่คุณเชื่อนั่นมองแบบผมเมื่อวัยรุ่น เกลียดก็เกลียดเลย มันไม่ใช่หรอกครับ

ดูอย่างกลุ่มเสื้อแดงสิ มีการรวมของหลายกลุ่ม หลากหลายวัตถุประสงค์

มุมมองคุณ เมื่อเวลาผ่านไปคุณจะมองภาพเหล่านี้ดีขึ้นเอง

---------------------------------------------------

น่าจะไม่เหมือนกันนะ ผมไม่ได้เกลียดธิ ลิ้มฯ ไม่ได้เกลียดปชป. ไม่ได้เกลียดอำมาตย์
แต่ผมเชื่อว่า พตท.ทักษิณ ชินฯ และพรรคไทยรักไทยในขณะนั้นจะนำพาประเทศให้เจริญก้าวหน้าทัดเทียมชาวโลกได้
ผมไม่เชื่อว่ากลุ่มคนข้างต้น(แถวแรค)จะมีความจริงใจกับประชาชนในประเทศ ถ้าธิ ลิ้มฯไม่จุดประกาย"เหลือง"ขึ้นมา
ผมว่าช่วงระยะ 5-6 ปีที่ผ่านไป ประเทศไทยจะเจริญขึ้นมาก และวันนี้ก็จะไม่มี"แดง" ไม่มีสีอื่นๆ ประเทศไม่วุ่นวายแบบนี้

ประเทศไทยช่วงระยะเวลาในการปกครองที่มีนายกที่ชื่อ ทักษิณ ในระยะเวลา 6 ปี
ประเทศไทยเจริญก็เจริญตามเศรษฐกิจโลก ไม่ใช่ฝีมือทักษิณแต่เพียงผู้เดียว

เพราะก่อนหน้านี้...

ทักษิณ ก็ เคยเป็น รองนายก ในรัฐบาล ชวลิต
แต่ประเทศไทย ก็ต้องเข้า IMF ในยุคนี้
ประเทศไทยเกือบล้มละลายในยุคนี้

ดังนั้นถ้าทักษิณมันเก่งจริง

มันต้องแก้ปัญหาจราจรได้ภายในหกเดือน ดังที่โม้ไว้แต่ต้น
มันต้องแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้ ตอนโดนโจมตีค่าเงินบาท

แต่มันทำไม่ได้ เพราะ...

มันไม่ได้เป็นวิศวะกร
มันไม่ได้เป็นนักวิเคราะห์การเงิน

แต่มันเป็นแค่คนที่จบดอกเตอร์ทางอาชญวิทยามา
มันไม่ได้มีความรู้ใดๆเลย นอกจากเรื่องวิธีการโกงกับจ้างคนอื่นๆมาคิดให้ มันได้เครดิต
แค่นั้น.

#131 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 00:30

แหม!หลงเข้าใจผิดมาตั้งนานว่า
จขกท.เป็นเสื่อแดงที่มีความคิดและเหตุผลมากกว่า
เสื้อแดงที่มาดิ้นแถกไถกันในนี้
แต่พอเห็นหัวกระทู้แล้ว
ขอโทษที่เข้าใจผืดค่ะ :D

----------------------------------------------

แต่ ผมยังหาเหตุผลไม่ได้ ยังไม่เข้าใจอยู่ดี

ว่าทำไมถึงยังมีคนหลงเชื่อ งมงาย ยกย่อง นับถือนายสนธิ ลิ้มฯอยู่

พอจะอธิบายให้ผมเข้าใจได้ไหมว่า ทำไม ? :)

ผมไม่ได้ยกย่อง นับถือ ไอ้เจ๊กกบฏนี่สักนิดเดียวครับ

แต่การชุมนุมคราวนี้ก็ไม่ได้ผิดกฎหมาย หรือกรอบ กติกา นี่น่า รวมถึงมีเหตุผลเพียงพอ ที่จะชุมนุม

ใครจะนำ ใครจะชุมนุม ใครจะเป็นแกนนอน ผมไม่สนใจครับ ผมสนใจแค่วัตถุประสงค์ที่ชุมนุม (เพื่อความถูกต้อง)

ไม่ใช่เพื่อ "เดรัจฉานหน้าเหลี่ยม" ก็พอแล้ว ;)

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#132 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:09

แล้วนี้ จขกท จะตอบคำถาม คุณ เช หรือเปล่าเนีย

#133 ไม่เลือกสี แต่มีข้าง

ไม่เลือกสี แต่มีข้าง

น้องใหม่

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 03:27

กำลังอ่านอยู่ว่าจะตอบใครดี ..... :D :D :D

เอาเป็นว่าเข้าใจค่ะว่าคุณตอบไม่ได้เพราะไม่มีในสคริปต์ ยังไงก็ถนอมสีข้างตัวเองหน่อยนะค่ะ แถจนลากเลือดเชียว บอกตรงๆเป็นห่วงกลัวว่าต่อไปจะไม่มีต้นแบบของบัวเหล่าที่สี่ หายากจริงๆเลยนะสมัยนี้อ่ะ แต่ว่าก็ไม่ยากเท่าไหร่ถ้าหาแถวราชประสงค์นะ :)

#134 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 05:08

ผมว่าคำถามน้าเชยากเกินไปครับ

บางทีแม้แต่ตัวแม้วเองยังตอบคำถามนี้ไม่ได้ จะให้แม้วบอกว่า "อ๋อ เงินนั่นผมซุกไว้" มันก็เป็นไปไม่ได้

แล้วนับประสาอะไรกับเสื้อแดง จะเอาข้อมูลที่ไหนมาตอบหล่ะครับ แค่โพสแล้วรอรับตัง จะไปหาข้อมูลให้เหนื่อยทำไม

Rise With The Fallen

#135 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:00

จุดมุ่งหมายของกฏหมายแจ้งบัญชีหนี้สินทรัพย์สินก็เพื่อป้องกันผู้ที่จะเข้ามาบริหารประเทศเป็นผู้มีส่วนได้ส่วนเสียในกิจการของรัฐ ไอ้การยักย้ายถ่ายเททรัพย์สินไปเป็นชื่อบุคคลอื่น มันก็คือการซุกหุ้นนั่นแหละ ซึ่งมันผิดกฏหมาย แต่ศาลท่านยังปราณีที่ยึดไอ้ส่วนที่ไม่แจ้ง

ถ้าเป็นประเทศพัฒนาแล้วแถบยุโรป ไอ้แม้วอาจโดนศาลเล่นหมดตัว ไม่มีเงินซื้อข้าวแกงกินไปแล้ว

ถามIch liebe dich คำเดียว "ซุกหุ้นผิดกฏหมายไหมครับ"

ตอบดีๆนะครับ

Ich liebe dich ยังไม่ได้ตอบคำถามนี้ครับ

"ซุกหุ้นผิดกฏหมายไหมครับ"

และผมคาดว่า Ich liebe dich จะไม่เข้ามาตอบอย่างแน่นอน

#136 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:30

------------------------------------------------

คืออย่างนี้ครับ เราควรดูที่เจตนารมณ์ของกม. มากกว่า กม.เขียนให้แจงทรัพย์สินเพื่อลดปห.คอรั่ปชั่น นักการเมืองที่ดีๆเขาต้องแจงทรัพย์สินตามความเป็นจริงแม้กม.เปิดช่องให้โอนถ่ายแล้วไม่ต้องแจ้งก็ตาม แต่นักการเมืองเลวๆจะกระทำการตรงข้าม

กม.มันก็คือกม.ไม่สามารถไปเขียนระบุได้เป๊ะๆทุกอย่าง มันต้องดูที่เจตนารมณ์ของกม.ครับ คนที่ดีๆเขาก็จะรู้โดยสามัญสำนึกเองว่าต้องแจ้งจริงหรือซุก

คุณจะมาบอกว่าใครๆก็ทำนั้นฟังไม่ขึ้นสุเทพก็ซุก บลาๆๆ ถ้าสุเทพทำไม่ดีแล้วทักษิณก็ต้องทำเหมือนเขาไม๊ล่ะครับ ผมก็ไม่คิดว่าการซุกของสุเทพมันดี

ก็เพราะทักษิณเป็นนักการเมืองแบบ standard ไทยที่เห็นเรื่องโกงกินเป็นเรื่องธรรมดา "ถือคติใครๆก็โกง" เขาก็เลยต้องระเห็ดไปอยู่ต่างประเทศ โดนคำพิพากษาว่าผิดแล้วไม่ยอมกลับมาติดคุกอยู่นี่ไงครับ

ผมเป็นประเภทโลกสวยครับ ผมมองว่าผู้นำต้องมีคุณธรรมจริยธรรม ไม่โกงแม้กม.เปิดช่องให้ก็ตาม ทักษิณจึงไม่เคยอยู่ในใจผมได้เลย กม.มันไว้ควบคุมคนเถื่อนครับ แต่จริยธรรมศีลธรรมต่างหากคือตัวแยกนักการเมืองแบบ "ธรรมดาๆ" กับนักการเมืองที่ "ดี" ครับ

และผมเชื่อว่าประเทศนี้ยังมีคนที่รวย เก่ง และ ดี มากกว่าไอ้ทักษิณครับ ขาดนักการเมือง ธรรมดาๆ แบบคุณทักษิณไปประเทศไม่ถึงกับหายนะหรอกครับ :)

Edited by วะเฮ้ย, 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:00.

#137 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:51

ง่ายๆนะครับ พลตรีสนั่นทำแบบเดียวกัน เหมือนกันทุกอย่างทุกประการ ทำก่อนไอ้แม้วสองสามปี พลตรีสนั่นโดนโทษแบนห้าปี

ไอ้แม้วทำเหมือนกันทุกอย่าง แต่ด้วยการซิกแซ็กสุดลิ่มทิ่มประตู ไอ้แม้วโดนแค่ "บกพร่องโดยสุจริต"

และนี่คือที่มาของวาทะกรรม "สองมาตรฐาน" ที่ลูกสมุนไอ้แม้วเอามาใช้เห่าไปทั่วครับ

#138 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:02

ว่าจะมากระแทกเรื่อง "ฝ่ายตรงข้าม" ของ Ich liebe dich ซะหน่อย....แต่ไม่เอาแหระ...

รอฟังคำตอบที่ น้าเชฯ ถามดีกว่า...

จะได้คำตอบมั้ยน้าาาาา....... ;)

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#139 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 09:35

คงเป็นคำถามที่ไม่อยากตอบมากกว่า เพราะไม่ว่ายังไงไอแม้วก็โกงจริงๆนั้นแหละ
แล้วคนที่สนับสนุนคนแบบไอแม้วก็คงไม่ต่างกัน ถ้าไม่โง่เหมือนควายก็ เลวโดยสันดานแน่ๆ
แค่ตอบความจริงยังไม่ได้เลย มัวแต่มานั้งคิดคำแถอยู่หลายคอมเม้นละ ยังไงมึงก็เลวกรูมั่นใจ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#140 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 10:29

เสียเวลาจริงๆ รอDickตอบน้าเชอยู่ว่าซุกหุ้นผิดกฎหมายหรือไม่

จนแล้วจนรอดDickก็ไม่ยอมตอบ

สงสัยป่านนี้เบิกเงินค่าโพสท์ไปกินบะหมี่ปูกี้แล้ว

#141 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 12:19

ฮิ ฮิ :D

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#142 tu249cm

tu249cm

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:09

มันคงงอลลล...แระ คุณเชเล่นถามคำถามยากๆทั้งนั้น
แล้วมันจะตอบได้ยังไง ก็มันยากส์อะ

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#143 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:25

สงสัยไม่มาละมั้งคำถามยากเกิน

#144 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:57

------------------------------------

► เห็นครับ ตอนแรคผมถึงไม่เอาของเสรีไทยมาวางไง ที่ผมเอาของ wikinews" เพราะว่ามีลิงค์อื่นๆอีก

► ของมติชนมี คุณก็คงเห็น แต่เป็นข่าวนานแล้ว ลิงค์ต้นทางเขาเลยลบไป เสียงสัมภาษณ์ท่านทักษิณ คุณเสริมศักดิ์มีในวิทยุออนไลน์ของผู้จัดการ
ลบหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่กดเข้าไป เขาบอกว่าฟังย้อนหลังไม่ได้ ประเด็นของคุณคือ "แหล่งข่าวไม่น่าเชื่อถือ" มันเป็นเรื่องของความเชื่อผมก็จนใจ คุณ
เชื่อเนชั่น,เอเอสทีวี ผมก็ไม่อยากจะอธิบายอะไรเพิ่มเติมแล้ว เพราะในกลุ่มเสื้อแดง สองแหล่งข่างที่ว่า พวกเรารู้สึกว่าเอียงสุดๆ หาความเชื่อถือไม่ได้

► ที่ผมกล้าขีดเส้นไต้เพราะคนให้ข่าวมีตัวตน มีชื่อเสียง มีตำแหน่งใหญ่โตในบ้านเมืองและยังมีชีวิตอยู่ ถ้าเป็นข่าวโคมลอย เชื่อถือไม่ได้
คุณเสริมศักดิ์ พงษ์ฯ ก็ต้องจัดการการแหล่งข่าวเหล่านั้นไปแล้ว คนที่มีชื่อเข้าเฝ้าฯก็มี แต่แหล่งข่าวที่นำมาเสนอ เมื่อนำเสนอข่าวก็มักจะอ้าง
แหล่งขข่าวสายนั้น สายนี้ แต่ข่าวนี้ระบุชื่อคนให้ข่าวชัดเจน ข่าวตามมีอยู่แล้ว ตามสื่อหลักทั่วไป แต่ส่วนใหญ่จะลบแล้ว ผมเข้าใจว่ามันเป็น
ข่าวนานแล้วเเขาก็เลยลบ คุณพิมพ์คำว่า "ทักษิณ เข้าเฝ้า ยุบสภาฯ" ใน google คุณก็จะเห็นข่าวเหล่านี้เพียบ แต่ส่วนใหญ่สื่อหลักจะลบไป
แต่จะมีพวกเล่นเว๊ปฯอย่างพวกเราก๊อปฯไปลงไว้ตามบล๊อคต่างๆ แต่มักจะอ้าง
ที่มาของแหล่งข่าวเสมอ

► ผมคงไม่ไปตามหาแล้วละครับ ขนาดในเสรีไทยยังมีคนเอามาลงไว้ คุณคิดดูเอาเองก็แล้วกัน ถ้าหากว่ามีคนเอาจากเสรีไทยไปอ้างอิงต่อ ก็อาจจะ
มีคนแย้งว่าเป็นเว๊ปฯที่ไม่น่าเชื่อถือ ยืนยันที่ขีดเส้นไต้ ถ้าคุณอยากพิสูจน์ว่าจริงหรือไม่ ก็ติดต่อไปไปได้ด้วยตัวเองนี่ครับ แต่จะให้ผมตามให้ คงไม่ไหว
ส่วนประเด็นน่าเชื่อถือ หรือไม่น่าเชื่อถือ มันบังคับกันลำบาก ผมคงต้องตามใจคุณแล้ว

► เรื่องนนี้คุณไม่ต้องขอโทษผมก็ได้ ผมเข้าใจ คุณอาจจะเพิ่งเคยเห็นข่าวนี้ แต่ผมเห็นมานานแล้ว คุณไม่เชื่อถือแหล่งข่าว ก็เลยแจ้ง Mod"
ผมถือว่าคุณทำหน้าที่ของคุณ ทุกคนต่างทำหน้าที่ของตัวเอง อย่างที่ผมได้ตอบไปแล้ว ถ้าจะพิสูจน์เรื่งนี้ว่า"จริงหรือเท็จ" ก็ทำตามที่ผมได้แนะ
นำไป ก็เท่านั้น

--------------------------------------------------

#145 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:59

"ทักษินซุกหุ้นผิดกฏหมายไหมครับ" ดิ้ก ตอบมาหน่อย

#146 Ich liebe dich

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:26

ขอตอบประเด็นของกระทู้หน่อยนะครับ

ผมเห็นว่า การไปชุมนุมนั้น มันไม่ใช่เรื่องสะกดจิตอะไรหรอกครับ เอาง่ายๆ ถ้าสนธิ สะกดจิตได้จริงอย่างที่คุณ Ich libie dich บอก ทำไมตอนที่ชุมนุมสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์ ถึงปลุกไม่ขึ้นล่ะครับ ความจริงแล้วกลุ่มคนที่ไปร่วมชุมนุมนั้น ส่วนใหญ่เป็นคนชั้นกลาง มีวิจารณญาณสูง และไม่ได้ถูกชักจูงได้ง่ายๆ ถ้าเห็นว่าเป้าหมายของการชุมนุมนั้นไม่ดี ก็ไม่ไป แต่เมื่อเห็นด้วย ก็ยอมที่จะลืมเรื่องราวเก่าๆ ( อย่างเช่นคุณ เช neverdie ) แล้วไปร่วมชุมนุมเพื่อผลประโยชน์ของประเทศ อย่างการชุมนุมขับไล่ทักษิณ คนไปกันเยอะ ประเด็นหลักมันไม่ได้อยู่ที่ตัวสนธิหรอกครับ แต่มันอยู่ที่ "เนื้อหา" ของการโจมตีรัฐบาลต่างหาก ที่มีรัฐบาลทุจริตเชิงนโยบาย ใช้อำนาจรัฐ ออกกฏหมายให้ตนเองได้ประโยชน์ ( อย่างเช่น เพิ่มสัดส่วนผู้ถือหุ้นต่างประเทศ แล้วก็ประกาศขายทันที โดยไม่เสียภาษี )

เมื่อประชาชนตั้งคำถาม แทนที่จะชี้แจง แต่กลับหนีการตรวจสอบด้วยการยุบสภาฯ ได้แต่ใช้แนวทางที่ตัวเองได้เปรี่ยบ ทั้งแทรกแทรงองค์กรณ์อิสระ ครอบงำทั้ง กกต. ปปช. สส. สว. ข้าราชการ สื่อมวลชน ฯลฯ แล้วก็อ้างว่า ทำตามกติกา มาจากประชาชน โดยไม่ได้ตอบคำถามอะไรกับประชาชนเลย ระบบตรวจสอบล้มเหลว ประชาชนก็ทนไม่ไหว ออกมาขับไล่ แล้วมันแปลกตรงไหน ที่คนจะไปชุมนุมร่วมกับสนธิ ก็เพราะเห็นด้วยกับ "เนื้อหา" และ แก่นสารของการเรียกร้องต่างหาก ว่าเราทนอยู่กับเผด็จการรัฐสภา ไม่ได้อีกต่อไป ทุกคนจึงออกมาชุมนุมด้วยความเต็มใจ คนที่มาไม่ได้ ก็ส่งเงิน ส่งเสบียงให้ด้วยความบริสุทธิใจ ( ไม่ต้องอาศัยเงินทักษิณทำม็อบ )

คราวนี้ก็เช่นกัน เมื่อรัฐบาลพยายามอ้างเสียงข้างมาก ในการทำลายความเป็นนิติรัฐ ประชาชนก็ลุกขึ้นมาต่อต้าน ไม่เห็นแปลกตรงไหน เล่นตั้งธงจะออกกฏหมายที่ทำให้คนทำผิดกฏหมาย ไม่ต้องรับโทษ ถ้าใช้วิจารณญาณคิดดีๆหน่อย ก็ต้องรู้แล้ว ว่ามันทำให้ประเทศชาติล่มจม บ้านเมืองต่อไปในอนาคต คงต้องอยู่กันอย่างไม่มีขื่อมีแป เสียงข้างมากจะทำอะไรก็ได้ เพราะถึงแม้ผิดกฏหมาย ก็ใช้เสียงข้างมากมาออกกฏหมายว่าไม่ผิดทีหลังก็ได้ อย่างนี้คุณทนได้หรือครับคุณ Ich liebe dich

สนใจจะมาร่วมกันต่อต้านกฏหมาย ที่ล้มล้างทุกอย่าง รวมทั้งการค้นหาความจริงว่าใครสั่งฆ่าประชาชน มั้ยครับ คุณ Ich liebe dich

-----------------------

มันเป็นการอุปมา อุปมัยครับ ผมก็ไม่เชื่อว่าธิ ลิ้มฯจะสะกดใจคนได้จริงๆสมัยรัฐบาลอภสิทธิ์ที่ปลุกไม่ขึ้น ?
เพราะมวลชนที่ไปฟังธิ ลิ้มฯส่วนใหญ่แล้วเป็นมวลชนของพรรคการเมืองไหนคุณก็น่าจะรู้ คนไที่ไปมีทุกระดับชั้นครับ
ผมไปสัมผัสด้วยตัวเอง ไม่ต้องให้ใครเล่าให้ฟังเลย

หนีการตรวจสอบนี่ก็ไม่ใช่ เมื่อประชาชนไม่พอใจออกมาเรียกร้องก็ต้องตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งเพื่อให้ประเทศเดินต่อ
ไปได้ แต่รัฐบาลที่มาจากประชาชนจะไม่สั่งฆ่าประชาชนตัวเองอย่างเด็ดขาด ผมมองว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องที่สุด
ประเด็นครอบงำองค์กรอิสระ มันเป็นการกล่าวหาครับ สมัยคมช. พล อ. สุรยุทธ์ นายอภิสิทธิ์ เป็นไง ? พวกคุณอาจจะชอบ
แบบนั้น แต่พวกผมไม่ ปปช. ชุดนี้ได้รับการโปรดเกล้าหรือเปล่า ? ได้ถวายสัตย์ปฏิญาณหรือเปล่า ? ทำไมพวกคุณพอไจ
มันมีหลายอย่างที่แปลกครับ มีแผนบันใด 4 ขั้น มีการยึดอำนาจ มีการเขียนกฏหมายย้อนหลังเพื่อยุบพรรคการเมือง มีการ
ขอนายกฯตามมาตรา 7 มีการบอยคอตการเลือกตั้ง สารพัดวิธีแปลกๆที่จะจัดการกับนายกฯที่ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศ
เลือกมา 4-5-6 ปีผ่านมา คุณมองไม่เห็นอะไรแปลกๆ ก้แย่แล้ว

ประเทศที่เจริญแล้ว เขาปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย รัฐบาลเขาฟังเสียงประชาชนส่วนใหญ่ทั้งนั้น แม้บางครั้งเลือก
เข้าไปแล้วไม่พอใจการบริหารงาน เขาก็รอให้หมดสมัย 4 ปี แล้วเลือกใหม่ ไม่ออกมาเรียกร้องให้ทหารออกมาเหมือนบ้านเราหรอก
ผมอยากให้คุณลองคิด วิเคระห์ให้ดีๆแล้วมองออกไปในโลกกว้าง ว่าประเทศที่เจริญแล้วเขาปกครองประเทศกันอย่างไร
เขาไม่เล่นวิธีสกปรกแบบบ้านเราหรือเปล่า หลังรัฐประหารปี 49 เป็นไง ประเทศดีขึ้นหรือแย่ลง ผมว่าประชาชนส่วนใหญ่
เห็นแล้ว เข้าใจแล้ว ตาสว่างแล้ว

#147 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:31

เอ่อ...ผมว่าถามเรื่องทักกี้ซุกหุ้นไปจขกท.ก็ไม่มีวันตอบหรอกมังครับ
(แต่ผมเองก็อยากฟังคำตอบจากจขกท.เหมือนกันนะ)
เพราะพวกเพื่อนๆ พี่ๆ ดัน "ถามไม่ตรงกับคำตอบ"
ถ้าอยากให้เขาตอบต้องเลือกถามแต่คำถามที่เขามีโพยคำตอบ
เตรียมไว้ก่อนครับ นั่นก็คือ "ถามให้ตรงคำตอบ" นั่นเอง -_-

#148 เช never die

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:35

เตือน

ถ้าดิ้กไม่ตอบคำถามผม ผมจะเริ่มด่าแม่ดิ้กนะครับ แล้วผมจะถือว่าดิ้กอนุญาตให้ผมด่าแม่ดิ้กได้ โอเคนะครับ

"ทักษินซุกหุ้นผิดกฏหมายไหมครับ" ดิ้ก ตอบมาหน่อย

#149 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:37

-----------------------

มันเป็นการอุปมา อุปมัยครับ ผมก็ไม่เชื่อว่าธิ ลิ้มฯจะสะกดใจคนได้จริงๆสมัยรัฐบาลอภสิทธิ์ที่ปลุกไม่ขึ้น ?
เพราะมวลชนที่ไปฟังธิ ลิ้มฯส่วนใหญ่แล้วเป็นมวลชนของพรรคการเมืองไหนคุณก็น่าจะรู้ คนไที่ไปมีทุกระดับชั้นครับ
ผมไปสัมผัสด้วยตัวเอง ไม่ต้องให้ใครเล่าให้ฟังเลย

หนีการตรวจสอบนี่ก็ไม่ใช่ เมื่อประชาชนไม่พอใจออกมาเรียกร้องก็ต้องตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งเพื่อให้ประเทศเดินต่อ
ไปได้ แต่รัฐบาลที่มาจากประชาชนจะไม่สั่งฆ่าประชาชนตัวเองอย่างเด็ดขาด ผมมองว่าเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องที่สุด
ประเด็นครอบงำองค์กรอิสระ มันเป็นการกล่าวหาครับ สมัยคมช. พล อ. สุรยุทธ์ นายอภิสิทธิ์ เป็นไง ? พวกคุณอาจจะชอบ
แบบนั้น แต่พวกผมไม่ ปปช. ชุดนี้ได้รับการโปรดเกล้าหรือเปล่า ? ได้ถวายสัตย์ปฏิญาณหรือเปล่า ? ทำไมพวกคุณพอไจ
มันมีหลายอย่างที่แปลกครับ มีแผนบันใด 4 ขั้น มีการยึดอำนาจ มีการเขียนกฏหมายย้อนหลังเพื่อยุบพรรคการเมือง มีการ
ขอนายกฯตามมาตรา 7 มีการบอยคอตการเลือกตั้ง สารพัดวิธีแปลกๆที่จะจัดการกับนายกฯที่ประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศ
เลือกมา 4-5-6 ปีผ่านมา คุณมองไม่เห็นอะไรแปลกๆ ก้แย่แล้ว

ประเทศที่เจริญแล้ว เขาปกครองด้วยระบอบประชาธิปไตย รัฐบาลเขาฟังเสียงประชาชนส่วนใหญ่ทั้งนั้น แม้บางครั้งเลือก
เข้าไปแล้วไม่พอใจการบริหารงาน เขาก็รอให้หมดสมัย 4 ปี แล้วเลือกใหม่ ไม่ออกมาเรียกร้องให้ทหารออกมาเหมือนบ้านเราหรอก
ผมอยากให้คุณลองคิด วิเคระห์ให้ดีๆแล้วมองออกไปในโลกกว้าง ว่าประเทศที่เจริญแล้วเขาปกครองประเทศกันอย่างไร
เขาไม่เล่นวิธีสกปรกแบบบ้านเราหรือเปล่า หลังรัฐประหารปี 49 เป็นไง ประเทศดีขึ้นหรือแย่ลง ผมว่าประชาชนส่วนใหญ่
เห็นแล้ว เข้าใจแล้ว ตาสว่างแล้ว

เขาก็รอกันได้นะ จะ 4 ปี 8 ปี ปชปเขาก็บอกว่าบริหารไปเถอะ ถ้าดีจริงเก่งจริงคนเขาก็เลือกมาอีกอย่ากลัวเลย

แต่ที่ออกกม.ยกเลิกคำตัดสินของศาลกลับผิดให้เป็นถูกเนี่ยมันไม่มีใครเขาทำกันครับ คุณก็ลองเปิดตาเปิดใจมองโลกกว้างบ้างว่าประเทศที่เจริญแล้ว ปทที่มีปชตเข้มแข็งเขาทำกันแบบนี้หรือครับ?

ไม่มีใครใช้เสียงข้างมากเล่นสกปรกแบบนี้หรอกครับ

ทักษิณอาจจะซวยโดนคณะรัฐประหารจับให้มั่นคั้นให้ตาย โดยคตสนำเรื่องฟ้องศาล แต่ประเด็นอยู่ที่มัน "ผิดจริง" กม.ที่แม้วโดนเล่นถูกเขียนขึ้นมานานโคตรๆตั้งแต่ทักษิณยังเอ๊าะๆอยู่เลยครับ หรือคนเขียนกม.ตอนนั้นมันเป็นนอสตราดามุสเขียนกม.ล่วงหน้าเป็นสิบปีเพื่อจะเอาทักษิณเข้าคุก?

ถ้าทักษิณไม่ผิด คตส หรือศาล หรือใครๆก็เอาผิดไม่ได้ครับ

เคลียร์ไหม?

#150 Gop

Gop

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:38

► เห็นครับ ตอนแรคผมถึงไม่เอาของเสรีไทยมาวางไง ที่ผมเอาของ wikinews" เพราะว่ามีลิงค์อื่นๆอีก

► ของมติชนมี คุณก็คงเห็น แต่เป็นข่าวนานแล้ว ลิงค์ต้นทางเขาเลยลบไป เสียงสัมภาษณ์ท่านทักษิณ คุณเสริมศักดิ์มีในวิทยุออนไลน์ของผู้จัดการ
ลบหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่กดเข้าไป เขาบอกว่าฟังย้อนหลังไม่ได้ ประเด็นของคุณคือ "แหล่งข่าวไม่น่าเชื่อถือ" มันเป็นเรื่องของความเชื่อผมก็จนใจ คุณ
เชื่อเนชั่น,เอเอสทีวี ผมก็ไม่อยากจะอธิบายอะไรเพิ่มเติมแล้ว เพราะในกลุ่มเสื้อแดง สองแหล่งข่างที่ว่า พวกเรารู้สึกว่าเอียงสุดๆ หาความเชื่อถือไม่ได้

► ที่ผมกล้าขีดเส้นไต้เพราะคนให้ข่าวมีตัวตน มีชื่อเสียง มีตำแหน่งใหญ่โตในบ้านเมืองและยังมีชีวิตอยู่ ถ้าเป็นข่าวโคมลอย เชื่อถือไม่ได้
คุณเสริมศักดิ์ พงษ์ฯ ก็ต้องจัดการการแหล่งข่าวเหล่านั้นไปแล้ว คนที่มีชื่อเข้าเฝ้าฯก็มี แต่แหล่งข่าวที่นำมาเสนอ เมื่อนำเสนอข่าวก็มักจะอ้าง
แหล่งขข่าวสายนั้น สายนี้ แต่ข่าวนี้ระบุชื่อคนให้ข่าวชัดเจน ข่าวตามมีอยู่แล้ว ตามสื่อหลักทั่วไป แต่ส่วนใหญ่จะลบแล้ว ผมเข้าใจว่ามันเป็น
ข่าวนานแล้วเเขาก็เลยลบ คุณพิมพ์คำว่า "ทักษิณ เข้าเฝ้า ยุบสภาฯ" ใน google คุณก็จะเห็นข่าวเหล่านี้เพียบ แต่ส่วนใหญ่สื่อหลักจะลบไป
แต่จะมีพวกเล่นเว๊ปฯอย่างพวกเราก๊อปฯไปลงไว้ตามบล๊อคต่างๆ แต่มักจะอ้าง
ที่มาของแหล่งข่าวเสมอ

คุณยอมรับความจริงบ้างได้มั้ยครับ ว่ามันไม่มี

ข่าวเก่าแค่ไหน ถ้ามันสำคัญจริง มันต้องมีเก็บไว้ คุณบอกเองไม่ใช่หรือครับว่ามี Link เป็นหมื่นเป็นแสน แต่คุณกลับหาไม่ได้ซัก link เดียวเลยที่มีการอ้างอิงอย่างเป็นทางการ ในวิกินิวส์มีการอ้างพระราชกฤษฎีกายุบสภา แต่ Link ข้างในกลับไม่ใช่ เป็นเว็บกำมะลอ แล้วคุณยังให้ความน่าเชื่อถือได้อย่างไร

คุณคิดว่าไอ้แหล่งข่าวบ้าบอพวกนี้ จะมีใครไปเอาเรื่องได้หรือครับ เอาเรื่องกับใคร มันเป็นเว็บที่ใครไปเขียนก็ได้ อย่าว่าแต่วิกินิวส์เลย ขนาดวิกิพีเดีย คนมันยังเขียนอะไรบ้าๆบอๆใส่ร้ายในหลวง จน ICT ต้องปิดชั่วคราว ผมอ่านแล้วอย่างน่าเกลียดเลย หาว่าตลอดมาในหลวงเกี่ยวข้องกับการรัฐประหาร กล่าวลอยๆโดยไร้หลักฐาน บ่อนทำลายสถาบันชัดๆ

เรื่องนี้ก็เหมือนกัน คุณไม่ควรเอาข่าวที่ใครๆก็เขียนได้มาอ้างแบบนี้ คุณลองหาข่าวพวกนี้ดูก็ได้ ว่ามันออกมาครั้งแรกสุดเมื่อใหร่ อย่างที่คุณ chanban เอามาลงนั้น ก็ตอนปี 2010 แต่การยุบสภาเกิดขึ้นตั้งแต่ปี 2006 กลับไมมีข่าวนี้อยู่เลย ย้ำนะครับ ว่าผมไม่เชื่อว่ามีข่าวนี้อยู่จริง เพราะไม่มีการเอามาอ้างไดๆในสื่อต่างๆทั้งสิ้น ไม่เคยมีใครอ้างข้อความนี้ในวงการข่าวเลย

คุณยอมรับความจริงบ้างเถอะครับ ว่าคุณน่ะ หลงเชื่อพวกชั่วแล้ว

มีหรือครับ ลองคิดให้ดีๆ ข้อความนั้นบอกว่าทักษิณเสนอทางเลือกให้พระเจ้าอยู่หัวสองทางเลือก

มันไม่มีทางเป็นจริงหรอกครับ นั่นล่ะบังอาจ อย่างหาที่เปรียบไม่ได้เลย พระเจ้าอยู่หัวมีพระราชอำนาจจำกัด ท่านทำได้แต่ลงพระปรมาภิไทเท่านั้น ท่านไม่มีอำนาจวินิจฉัยไดๆทั้งสิ้น อย่าหลงเชื่อข่าวปลุกปั่นพวกนี้เลยครับ ขอร้อง

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน